Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu. Mna dini yenu nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, nina wingi wa matumaini kuwa hamjambo popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya Redio Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia eh, katika eh, masafa ya FM huko nchini Tanzania asubuhi mpenzi msikilizaji, katika meza Teherani ya matangazo ya redio Teheran nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Uislamu, chaguo langu, udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki, kipindi kinachozungumzia hekaya za kushuka kuhusiana na sababu za kushuka aya za Qurani tukufu. Baada ya hapo tutakuleteni makala ya leo katika historia, ambapo tutakuwa tukielekielekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa asubuhi ya leo, kabla ya kuhitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. timia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran na mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais wa Iran asema magharibi waliingia Afrika kwa ajili ya kukoloni na kupora utajiri wa Afrika. Senegal yaomboleza vifo vya makumi ya watu katika ajali ya barabarani, na polisi ya Ufaransa yashambulia waandamanaji wa, wa vizibao vya njano, miongoni mwa habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema madola magharibi yaliingia barani Afrika kwa ajili ya kukoloni na kupora maliasili na utajiri wa Afrika. Rais wa Iran amesema hayo wakati alipopokea hati za utambulisho za balozi mpya wa Mali hapa mjini Tehran, na kueleza kwamba madola magharibi hayakuingia Afrika kwa ajili ya kusaidia, bali kwa lengo la kupora mali na utajiri wa bara la Afrika. Ibrahim Raisi ameongeza kuwa kwa kuzingatia maliasili na utajiri ulizonazo nchi za Kiafrika sambamba na rasilimali watu, zinaweza kuwa na mamlaka kujitawala pasi na kuingiliwa na madola magharibi na kupiga hatua kiustawi na maendeleo. Kadhalika, rais wa Iran amebainisha kuwa uwepo wa madola magharibi katika maeneo mbalimbali ya dunia sio tu kwamba haujawa na faida yoyote kwa amani na usalama, bali umekwamisha mambo na kusababisha ukosefu wa usalama. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran Sepa amesema luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu alivunja na kusambaratisha njama za maadui wa taifa hili na kwamba wahusika wa mauaji yake wanapaswa kufahamu kuwa lazima jamhuri ya kiislamu ya Iran itachukua hatua kujibu kitendo cha kigaidi cha kumuua shahidi na kamanda huyo. Meja Jenerali Huseini Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema hayo huko Kerman, kusini mashariki mwa Iran, mji aliko kulia shahidi Suleimani, na kueleza kuwa adui anatumia nguvu zote ili kuteka ulimwengu wa Kiislamu, kuyadhoofisha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran pamoja na uhuru na hadhi ya taifa hili. Jenerali Salami ameongeza kuwa maadui wanafanya juu chini ili kuyateka na kuyakalia kwa mabavu maeneo ya Waislamu kuanzia mashariki mwa Mediterania hadi mashariki mwa Afghanistan, lakini njama hizo zitafeli na kugonga mwamba. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, Idha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Make Sali wa Senegal ametangaza siku tatu za maombolezo kufuatia ajali mbaya barabarani iliyosababisha vifo vya makumi ya watu mapema jana Jumapili. Rais Sali amesema katika ujumbe uliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kuwa ameeleza kusikitishwa mno na ajali hiyo ya barabarani na kutangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia Jumatatu ya leo. Ajali hiyo kwa mujibu wa duru za habari imehusisha mabasi mawili yaliyogongana uso kwa uso katika mji wa Kefrin, yapata kilomita 220 kusini mashariki mwa mji mkuu Dakar. Habari zaidi zinasema dereva wa basi moja alishindwa kulidhibiti baada ya tairi kupasuka na kupelekea kuacha njia yake na kugongana uso kwa uso na basi jingine lililokuwa likitokea upande wa pili. Kanali Sheikh Fal, mkuu wa idara ya zimamoto nchini Senegal, amesema watu 38 wameaga dunia katika ajali hiyo huku wengine 87 wakijeruhiwa. Inaelezwa kuwa yumkini idadi ya wahanga wa ajali hiyo ikaongezeka kutokana na majeraha mabaya waliopata baadhi ya majeruhi. Askari polisi nchini Ufaransa wamewashambulia vibaya maelfu ya watu walioshiriki katika maandamano ya vizibao vya njano kulalamikia sera za rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo na hususan mageuzi tata ya pensheni yanayotazamiwa kuanza kutekelezwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu. Polisi ya Ufaransa imewashambulia waandamanaji hao waliokuwa wamekusanyika katika medani ya Bretol mjini Paris kwa mabomu ya gesi ya kutoa machozi na risasi za mpira. Makumi ya waandamanaji hao wamejeruhiwa, baadhi yao wakilazwa hospitalini kwa majeraha Hatua hizo za ukandamizaji wa polisi wa Ufaransa dhidi ya waandamanaji wanaopinga mfumo wa, wana wa kibepari zimekabiliwa na ukosoaji mkubwa ndani na nje ya nchi hiyo, mwanachama wa umoja Ulaya. Mbali na kulalamikia mageuzi haya ya sheria ya kustafu, waandamanaji hao nchini Ufaransa wanalalamikia pia mfumuko wa bei za bidhaa, mgogoro wa nishati na ughali wa maisha uliotokana na mtikisiko wa uchumi wa nchi hiyo ya bara Ulaya. na wizara ya ulinzi ya Russia imetangaza kuwa wanajeshi 600 wa Ukraine wameangamizwa katika shambulio la makombora la ulipizaji kisasi la Moscow katika eneo la Donbas. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza kuwa shambulio hilo la jana, Jumapili, la makombora katika mji unaoshikiliwa na Kiev wa Kramatorsk katika eneo la Donbas ilikuwa operesheni ya kulipiza kisasi dhidi ya jeshi la Ukraine. Wizara ya ulinzi ya Russia imefafanua kuwa Moscow imechukua hatua ya kulipiza kisasi kufuatia shambulio la jinai la Kiev dhidi ya makazi ya muda ya askari wa Russia katika mji wa Makeyevka katika jamhuri ya watu wa Donetsk usiku wa kumkia mwaka mpya. Kwa mujibu wa wizara ya ulinzi ya Russia, askari 89 wa nchi hiyo waliouawa katika shambulio hilo la Ukraine kwa kutumia makombora sita Marekani usiku wa kuamkia Januari mosi mwaka huu. Hivi karibuni rais wa Russia Vladimir Putin alisisitiza kuwa Moscow haitaziruhusu nchi za magharibi kuwatumia watu wa Ukraine kwa ajili ya kuigawa na kuidhoofisha Russia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, hiyo ilikuwa taarifa ya habari za ulimwengu. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho kuendelea kukandamizwa wanawake nchini Saudi Arabia. Wanaharakati 35 wa kike wa Saudi Arabia wamehukumiwa kifungo cha miaka 11 jela ikiwa ni mwendelezo wa ukandamizaji unaofanywa na ukoo wa Ali Saudi dhidi ya wanawake. Saudi Arabia ni miongoni mwa nchi zenye historia mbaya sana uvunjaji wa haki za wanawake duniani. Takwimu zinaonyesha kuwa utulivu na usalama kwa wanawake wa Saudia ulikuwa wa chini sana mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Licha ya kuongezeka idadi ya wanawake waliosoma na pamoja na kushirikishwa hivi sasa katika masuala ya afya, lakini wanawake wa Saudi Arabia hawapewi uhuru wa kutosha wa kufanya kazi. Muhammad bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudia, ambaye kimsingi ndiye anayeongoza nchi hiyo hivi sasa, amechukua baadhi ya hatua kwa manufaa wanawake katika miaka hivi karibuni, lakini sehemu kubwa ya hatua hizo zinaonekana ni za kumfanya wanawake kutu, kumfanya mwanamke kutumiwa vibaya na wanaume. Hadi hivi karibuni mwanamke wa Saudi Arabia alikuwa amenyimwa hata haki ya kuendesha gari. Mabadiliko mapya ya bin Salman ni ya kumruhusu mwanamke wa Saudia kushiriki katika kumbi za starehe za miziki ya mchanganyiko wa wanaume na wanawake wasio maharim, kumruhusu mwanamke kutembea bila kuwa na mtu wa familia yake, mambo ambayo kwa miaka mingi ilikuwa ni jambo la kawaida kabisa kwa nchi nyinginezo. Muhammad bin Salmani alijigamba na kupiga makelele mengi kwa kufanya marekebisho hayo, lakini ukweli ni kwamba hayo yalikuwa ni marekebisho ya kijuujuu tu. Marekebisho hayo si lolote, si chochote, kwani ukandamizaji na udhalilishaji wa wanawake umekita mizizi huko Saudi Arabia. Katika miaka hivi karibuni, utawala wa kiimla wa Saudia hata umeweka sheria kali zaidi za kuwakandamiza wanaha, wanaharakati wa kike, huku hatua ya karibuni kabisa ikiwa ni kuwafunga jela wanaharakati thelathini na tano wa kike kwa kutangaza mitazamo yao ambayo haikuwafurahisha wakuu wa utawala wa Ali Saudi. Lina Alhathlul, mkuu wa kitengo cha mahusiano ya umma na usimamizi wa shirika la haki za binadamu la ALQST lenye makao yake makuu mjini London, Uingereza, anasisitiza kuwa ukandamizaji wa wanawake bado ni mkubwa nchini Saudi Arabia. Aidha ameandika, ustawi wa wanawake katika miaka hivi karibuni hata haujakaribia kiwango Wanachotaka wanawake wa Saudia, tunataka tuishi nchini Saudia bila uoga wote, na tuweze kupigania haki zetu kwa uhuru na kuzipata haki hizo. Matamshi hayo yanaonyesha ni kiasi gani wanawake nchini Saudi Arabia wanaendelea kuishi katika mazingira ya uoga na wasiwasi, huku muundo wenyewe wa Saudia ukiendelea kuwa kandamizi kwa wanawake wa nchi hiyo. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Uislamu chaguo langu Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, karibuni kujiunga nami tena katika makala hii ya Uislamu Chaguo Langu. Hamu ya kutaka dini ni sehemu ya dhati ya maumbile asilia ya mwanadamu, na msingi huu haujui mipaka ya kijiografia, zama, kaumu au rangi. Shubash Chandra ni kati ya watu hawa, na yeye ni raia wa India aliyevutiwa sana na Uislamu na hatimaye alifunga safari kutoka nchi yake hadi Iran ili kujifunza sayansi za Kiislamu. Baada ya kusilimu, alichagua jina la Muhammad Mahdi Hindi. Kuhusu safari yake ya kuelekea katika nuru ya Uislamu anasema, kuwajua Ahlul Beit au watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, hasa kisa cha maisha ya Imamu Husein alaihi salam, ni jambo ambalo lilinifanya ni ukumbatia Uislamu. Wapenzi wasikilizaji dakika hizi chache za makala hii ili tuweze kumjua kwa kifupi mwenyeji huyu wa India aliye silimu. Allahumma salli. Wapenzi usikilizaji, India ni nchi yenye dini nyingi, na kwa hakika nchi hii ni ya kipekee duniani kwa mtazamo wa anuai za kaumu, tamaduni na dini. Wafuasi wa dini mbalimbali mbali wanapatikana katika kila kona ya India. Bwana Muhamad Mahdi Hindi alikuwa anaishi katika kijiji kimoja nchini India ambacho kilikuwa na wafuasi wa dini kadhaa, wakiwemo Wakristo, Wahindu na Waislamu. Kwa hivyo, mazingira kama hayo yalimpa fursa ya kuzijua dini kadhaa. Anafafanua zaidi kwa kusema: mimi nilizaliwa na kulelewa katika familia ya Kihindu, lakini daima nilikuwa nikivutiwa sana na hafla za kidini za Waislamu. Kwa hivyo nilikuwa najitahidi kuhudhuria hafla hizo, hata kama nilikuwa simjui mtume wa Uislamu wala Ahlulbeit wake, lakini mahaba na mapenzi ya wa Waislamu kwa Ahlulbeit ni jambo ambalo lilinivutia sana, na hapo maswali mengi yalinijia akilini. Baada ya muda, niliwasiliana na Waislamu wa madhehebu ya Shia waliokuwa katika kijiji chetu, nikitaka kujua zaidi kuhusu maisha ya Ahlul Beit wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Bwana Hindi, kwa kumjua Imamu Husein alaihi salam aliweza kupata mtazamo mpya kuhusu Uislamu. Anafafanua zaidi kwa kusema maisha na mbinu ya mapambano ya Imamu Husein alayhi salam katika kuutetea Uislamu ni jambo ambalo lilinistaajabisha sana. Sikuwa nadhani kunaweza kuwepo shahsia mwenye thamani kama huyu, ambaye alijitolea muhanga kwa ajili ya kuutetea Uislamu. Baada ya kumjua Imamu Husein alaihi ssalam, niliamua kufanya utafiti kuhusu Uislamu halisi. Kwa hivyo nilimwomba rafiki yangu anifahamishe zaidi kuhusu maisha ya Ahlul Beit wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam nilimfuata mara kadhaa lakini, bado hakuweza kukidhi kiu yangu kuhusu Uislamu. Ili kufanikiwa zaidi katika utafiti wangu, nilitafuta vitabu kuhusu Uislamu ili kuongeza maarifa yangu. Bwana Hindi anasema alinunua vitabu kadhaa vya lugha ya Kiurdu, na kwa vile alikuwa haifahamu lugha hiyo, aliwatafuta Waislamu waliokuwa wakiifahamu ili wamsomee. Kwa bahati nzuri, anasema alipata kujuana na mwalimu Mwislamu ambaye alikuwa na nafasi muhimu katika kumfunza Uislamu. Anasema mwalimu huyo ambaye alikuwa na ufahamu sahihi na wakina kuhusu Uislamu, alinipa vitabu kadhaa ambavyo vilinisaidia sana katika utafiti wangu. Alinitunuku nakala ya Qurani Tukufu, hadithi za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Nahjulbalagha. Vitabu hivyo vilikuwa vimejaa maarifa yenye thamani kuhusu Uislamu, na hivyo kuniwezesha kupata maarifa mengi niliotaka kujua na hatimaye kuniongoza katika kupata njia iliyojaa nuru. Moja ya nukta muhimu ambayo hupelekea dini kukubalika kote duniani ni kwamba iwe yenye mantiki na uwezo wa kukidhi mahitaji ya kimsingi ya mwanadamu. Mwana hindi anaendelea kusema kuwa baada ya kutwalii vitabu kadhaa kuhusu Uislamu, niliacha kujitambua tena kama Mhindu. Hii ni kwa sababu katika Uhindu suala la mantiki halizingatiwi. Kimsingi ni kuwa Uhindu ni dini ambayo inakinzana na mantiki na imejengeka katika misingi ya hurafa. Katika upande mwingine, Uislamu ni mafundisho ya kimantiki kabisa. Akili inakubali kwa kirahisi mafundisho ya Kiislamu. Katika Uislamu unaweza kuuliza maswali mengi sana na kupata majibu yote ya kimantiki. Hii ni katika hali ambayo Uhindu haukuwa na majibu kwa maswali mengi niliyokuwa nayo. Bwana Hindi anaendelea kusema kuwa jambo jingine ambalo lilinivutia katika Uislamu ni kuwa Waislamu wana tabia nzuri ya kuwaheshimu watu wote. Hata kama Waislamu hawakubaliani na itikadi za wengine, lakini huwa hawawatusi au kuwavunja heshima, na jambo hili kwa kweli lilinivutia katika Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, dini ya Kiislamu inaenda sambamba na fitra au maumbile asili ya mwanadamu na Bwana Hindi analifahamu hili vizuri, kwani baada ya kujua Uislamu alipata utulivu na ridhaa e, katika nafsi na moyo wake, na hivyo hangeweza tena kukiuka fitra yake. Kwa msingi huo, aliamua kutangaza kuwa ameikumbatia dini tukufu ya Kiislamu ili iwe nuru ya maisha yake. Anafafanua zaidi kwa kusema, sikuwa tena na kisingizio cha kutoukubali Uislamu, ilikubali mafundisho na fikra zote za Kiislamu kwani zilienda kwa mujibu wa mantiki na akili. Tokea niliposilimu na kuifahamisha familia yangu kuhusu hatua yangu hiyo, nilikumbwa na matatizo mengi sana. Hatimaye jambo hilo lilipelekea nihame kutoka kijiji nilichokuwa nikiishi, na nikaelekea katika mji wa Mumbai ili kuendeleza masomo yangu ya Kiislamu katika chuo cha Mashia. Ingawa niliyasahamili sana matatizo mengi, lakini msaada wa Ahlulbeit na hasa Imam Husein alahi salaam ni mambo ambayo yaliniwezesha kuvuka vizingiti vingi. Mtume mtukufu wa Uislamu Muhamad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlulbeit wake ndiyo shakhsia bora zaidi kwa Waislamu. Wasomi wengi hadi leo wamejaribu kumwarifisha Mtume na Ahlulbeit wake miongoni mwa walimwengu. Bwana Muhamadi Mahdi Hindi anasema njia bora zaidi ya kuwarifisha Uislamu wa kweli kwa wasokuwa Waislamu ni kuwarifisha Ahlul Bayt wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Anamaliza kwa kusema, wakati mwanadamu anapoyajua maisha na sira ya watukufu hawa huwa ameingia katika mkondo wa haki na huvutiwa na Uislamu na mafundisho yake yaliyotakasika na. wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi chetu cha Uislamu chaguo langu. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teherani, idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kuregea sikio udondozi wa baadhi ya matoleo ya magazeti ya afrika mashariki. Dira ya macho yetu magazetini asubuhi ya leo inaanzia huko nchini Kenya. Habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema nitafute tubadili katiba, asema Raila kinara azimio. Kinara wa azimio Raila Odinga amemtaka Rais William Ruto ashauriane na upinzani kabla ya kurekebisha katiba. Likitupasha zaidi limeandika Rais Ruto amependekeza hoja ya kubadilisha katiba ili kuunda wadhifa wa kiongozi rasmi wa upinzani, hoja iliyovutia hisia mseto. Raila naye ametaka wadhifa wa waziri mkuu unaoshikiliwa na Mudavadi ubuniwe kwenye katiba mpya asema kwa sasa mudavadi hana majukumu bayana. Aidha, habari za sakata la mfuasi wa vitendo vichafu vya usenge na ushoga aliyeuawa zimeendelea kuakisiwa nchini Kenya. Taifa Leo linaandika, Chiloba alikuwa Mkristo sugu. Familia yasema mtetezi wa ushoga aliyeuawa alikuwa mcha Mungu imara. Haya, Taifa Leo limeandika pia Ruto atuliza vita Kenya Kwanza, amaliza vita baridi baina ya Rigathi Gachagua na Musalia Mudavadi kwa kugawa kila mmoja majukumu yake. Habari kuu katika gazeti la Daily Nation inahusiana na hatua Raisi Ruto kuweka wazi na bayana majukumu ya na naibu Raisi Rigathi Gachagua na mkuu wa mawaziri Musalia Mudavadi. Limeandika pia nyota ya matumaini huenda ikatokea wakati shirika la afya duniani likijiandaa kutangaza kumalizika maradhi ya ebola nchini Uganda. Limeandika pia watu 21 wamefariki dunia wakati basi lilokuwa likiendelea likielekea mji mkuu wa Kenya, Nairobi, kupata ajali muda mfupi baada ya kuvuka mpaka kutoka Uganda. Hayo yakiwa ni ya Kenya ama, huko nchini Uganda, habari iliyopewa kipaumbele na kuakisiwa katika ukurasa mkuu wa gazeti la Daily Monitor inahusiana na mpango wa serikali ya Uganda wa kupunguza bajeti ya mwaka ujao. Limeandika serikali inapanga kupunguza bajeti mpya ili kufufua uchumi. Aidha, kuna habari njema katika sekta ya tiba ambapo chanjo mpya ya saratani ya ubongo imetolewa. Daily Monitor limeakisi pia habari ya mkasa wa kutisha baada ya mwili wa kijana mdogo wa miaka minane kuokota ukiwa hauna kichwa, na vyuo vikuu vinane vyanufaika na mfuko wa msaada wa utafiti wa Umoja Ulaya. Independent kwa upande wake limeipa kipaumbele habari habari ya ajali ya barabarani iliyoua kwa akali watu ishirini na moja. Limeandika watu ishirini na moja walifariki dunia jana wakati basi lililokuwa likielekea mji mkuu wa Kenya, Nairobi, kupata ajali muda mfupi baada ya kuvuka mpaka kutoka Uganda. New Vision imeandika kuhusiana na habari hiyo kwamba raia wa nne Uganda ni miongoni mwa watu waliopoteza maisha katika ajali hiyo, huku majeruhi wa ajali hiyo wakiendelea kupata matibabu katika hospitali mbalimbali za kaunti ya Bungoma nchini Kenya. Naitimishia huko nchini Tanzania, nikianza na nipasha mwanga wa jamii na baadhi ya habari zake zilizotawala eh, katika ukurasa wake mkuu zinasema Ndugu na hospitali waingia katika mgogoro, ni baada ya mjamzito kuvimba mwili wote baada ya upasuaji wa tumbo. Shule za funguliwa, bima afya kwa wote, maboresho sheria ya habari vyasubiriwa, na Askofu Gwajima asema Samia na Mpango ni funzo watu kuishi eh, vizuri. Nalishika gazeti Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: lisu lema na wenje kurejea mwezi huu. Wanasiasa hao waliokimbilia nje ya nchi baada ya uchaguzi mkuu elfu mbili na ishirini wanatarajiwa kuwepo katika mikutano CHADEMA, yuanza, Januari, ya CHADEMA itakayoanza Januari ishirini na moja. Serikali yazuia uagizaji chumvi. Simamieni maadili ya afya, asema waziri mkuu. Na kibarua cha gavana mpya ni Emmanuel Tutuba aliyeteuliwa na Rais Samia juzi kushika nafasi ya Profesa Luoga. Tunasonga mbele wapenzi wa usikilizaji na matangazo yetu ya leo asubuhi, kutoka hapa Redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hekaya za aya. Asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi cha Hekaya za Aya kinachozungumzia sababu za baadhi ya aya za Qur'ani tukufu kuteremshwa. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi. hakika vilima vya Swafa na Marwa ni katika alama za Mwenyezi Mungu. Basi anaihiji kwenye nyumba hiyo au akafanya Umra, sikosa kwake kuvizunguka na anayefanya kheri, hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye shukrani na mjuzi. Wapenzi wasikilizaji, miongoni mwa amali za ibada ya hija ni kufanya sai na kukimbia baina ya vilima viwili vya Swafa na Marwa. Swafa ni kilima chenye mwinuko mdogo kando kando ya Masjid Ulharam, katika bonde la mlima Abu Kubais. Maana yake katika lugha ya Kiarabu ni jiwe gumu na la tambarare. Marwa pia ni jina la mlima maarufu na wenye mwinuko mdogo ulioko kaskazini mwa nyumba ya Mwenyezi Mungu Al-Kaaba kwenye miteremko ya mlima wa kwaikiana. Marwa ina maana ya jiwe gumu jeupe na linalong'aa ambalo hutumiwa kuashia moto. Nabi Ibrahimu alayhi ssalam alikuwa amefikia rika la uzee wakati Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alipomruzuku mtoto wa kwanza, alimpa jina la Ismaila. Katika kipindi chote cha maisha yake nabii Ibrahimu alayhi ssalam alikabiliwa na mitihani tofauti ya Allah subhanahu wa taala. Mojawapo ya majaribio hayo lilikuwa agizo la Mwenyezimungu la kuwatoa mke na mtoto wake nje ya mji na kuwapeleka kwenye jangwa lisilo na maji wala mimea. Ibrahim alaihi ssalam alipoanza kupiga hatua na kuondoka akirudi nyumbani baada ya kuiacha familia yake jangwani, mke wake Hajar alishindwa kuvumilia akamfuata na kusema, unakwenda wapi? Kwa nini unatuacha katika jangwa hili lisilo na maji wala mimea na mazao? Alikariri swali hilo mara kadhaa, asa Ibrahimu alayhi salamu akajuta na kughairi uamuzi wake na akabakia nao. Hata hivyo Nabii Ibrahimu alayhi ssalam alipiga hatua taratibu na kuondoka zake. Ni wakati huo ndipo bibi Hajar alipomuuliza je, Mwenyezi Mungu amekuamuru kufanya hivyo? Nabii Ibrahimu alayhi salamu alijibu kwa kusema ndiyo. Hajar akasema kwa kuwa ndivyo hivyo, Mwenyezi Mungu mwenyewe ndiye atakayetutunza. Baada ya kusema hayo, alirudi mahala ambapo Ibrahimu alikuwa amemweka yeye na mtoto wake Ismail. Nabii Ibrahimu alayhi salamu, ambaye alikuwa amefadhaika sana kwa kutengana na mke na mtoto wake, alikuwa akitembea huku akimtaradhia Mola wake muumba kwa kusema, Mola wetu mlezi, hakika mimi nimewaweka baadhi ya dhuria yangu katika bonde lisilo na mimea kwenye nyumba yako takatifu. Ewe Mola wetu, ili washike swala, basi zijalie nyoyo za watu zielekee kwao na uwaruzuku matunda ili wapate kukushukuru. Ewe Mola wetu, hakika wewe unajua tunayoyaficha na tunayoyatangaza na hapana kitu kinachofichikana mbele ya Mwenyezi Mungu katika ardhi wala katika mbingu. Hajar alitii amri ya Mwenyezi Mungu na akawa na subira, na wakati wote wa kubakia eneo hilo alitumia chakula na maji aliyoachiwa na Nabi Ibrahimu hadi chakula kilipokwisha na akakatikiwa na maziwa ya kumnyonyesha mtoto wake mchanga. Mahangaiko ya mtoto huyo mchanga na macho ya malaika huyo mtoto aliyekuwa akimwangalia mama yake kwa jicho la kuomba maziwa vilishughulisha mno nafsi na roho ya mama kiasi kwamba alisahau njaa na kiu yake yeye mwenyewe. Alikimbia upande wa mlima Safa kwa ajili ya kutafuta maji, lakini aliambulia patupu. kwa mbali aliangalia upande wa pili akiwa chini ya jua kali na shadidi la Maka na akaona sarabi na mazigazi, akidhani kwamba ni maji, alikwenda mbio hadi kwenye mlima Marwa. Huko pia hakupata chochote. Kwa mara nyingine tena, aliamua kukimbilia upande wa mlima Swafa akiwa na matarajio ya kupata maji. Bibi Hajar alikariri mbio hizi za baina ya milima ya Swafa na Marwa mara saba katika jitihada za kutaka kubakia hai na kupambana na mauti. Mara ya mwisho, wakati mtoto wake mchanga Ismail alipokuwa akilia na kupiga chini miguu yake kutokana na kiukali ghafla, Hajar aliona chemchemi ya maji yaliyokuwa yakitokota kutoka chini ya miguu ya mwanawe. Hajar aliyekuwa amechoka hoi taabani alimkaribia mwanaye Ismail. Hakuamini macho yake, na alidhani kwamba huenda ni mazigazi kama yale aliyoyaona hapo awali alipokuwa akikimbia baina ya Swafa na Marwa akitafuta maji ya kunywa. Alifungua macho yake vizuri na kutazama kwa makini. Maji yalikuwa yakitiririka chini ya miguu ya Ismail. Hajar alifurahi ghaya, alikaribia, kisha akawa anasema Zamzam, Zamzam, yani taratibu taratibu ewe maji, kwa sababu hii maji hayo yamepewa jina la Zamzam. Mama na mwana walikunywa maji hayo na kukata kiu yao. Muda mfupi baadaye, ndege walihisi uwepo wa maji kwa umbali na wakamiminika eneo hilo kusaka maji. Harakati na mwendo wa ndege hao uliwavutia kwanza watu wa kabila la Jurhum waliokuwa wakiishi karibu na maeneo hayo na kuwaelekeza kwenye chemchemi ya Zamzam. Hajar aliwasimulia kisa na yote yaliyojiri. Taratibu makabila mengine pia yalielekea Maka, na jangwa lililokuwa likiwaka moto la Maka lilianza kustawi siku baada ya nyingine hadi likawa mji wenye wakazi wengi Miaka mingi baadaye Nabii Ibrahim na mwanaye Ismail alayhim assalam walijenga nyumba ya Mwenyezi Mungu Alkaaba na kutekeleza ibada ya Hija. Amali ya nne ya ibada ya hija ni kufanya sai na kukimbia baina ya Swafa na Marwa. Katika amali hiyo ya sai, haji anapaswa kukimbia mara saba baina ya vilima hivyo viwili, akiwa na vazi la ihram Idadi hiyo ya kukimbia mara saba baina ya maeneo hayo mawili ni ishara tu ya kufanya bidii na juhudi kwa wingi, kwa maana kwamba hujaji anapaswa kutambua kwamba anapaswa kufanya jitihada kubwa na kuwa na subira wakati wa matatizo na mashaka makubwa na kuendeleza juhudi na bidii hizo kwa kumtegemea na kumtaradhia Allah subhanahu wataala. Kwa hakika kufanya sai kati ya milima hiyo miwili ni kielelezo cha matumaini ya mwanamke ambaye, sambamba na kuwa na matarajio ya rehma za Mwenyezi Mungu katika jangwa lisilo na maji wala mimea, alijipinda na kufanya bidii kubwa ili kupata maji kwa ajili ya mtoto wake, na alikuwa akitoka Swafa na kuelekea Marwa na kinyume chake katika hali ya msukosuko wa ndani ya nafsi na hatimaye akapata maji ya zamzam ambayo yalikuwa sawa na maji ya uhai kutokana na ikhlasi, imani na matumaini yake makubwa kwa Mola wake Muumba. Sai na kukimbia baina ya Swafa na Marwa kunatufundisha kuwa na matumaini na kutokata tamaa wakati wa mashaka na mihangaiko na vilevile kumtegemea Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala nyakati na mahali pote. Hajar mama yake Ismail alifanya juhudi kubwa mahali pasipokuwa na maji, chakula, wala mimea, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala akamnywesha maji kwa njia ambayo isingeweza kufikiriwa na mtu yoyote. Wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kudhihiri Uislamu na sambamba ya kujitokeza kwa dini hiyo, washirikina na waabudu masanamu walikuwa wakienda Makka kutekeleza ibada ya hija. Walichanganya ibada ya hija iliyofundishwa na Nabii ibrahimu na amali za kipagani hurafa na ushirikina. Washirikina wa Maka waliweka sanamu walilolipa jina la Isaf juu ya kilima cha Swafa na kusimika sanamu jingine la Naila kwenye mlima wa Marwa. Wakati wa sai, washirikina walikuwa wakipanda juu ya vilima hivyo viwili na kugusa masanamu hayo kwa ajili ya kupata baraka zao. baada ya makubaliano ya amani ya Hudaibia, yani sulhu Lhudaibia, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na washirikina walikubaliana kwamba mwaka unaofuata waislamu watafunguliwa njia kwa ajili ya kutekeleza ibada ya hija. Mwaka wa saba hijiria Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikwenda Maka kwa ajili ya hija ya umra, na katika mwaka huo huo akaamuru kusafishwa maeneo ya Swafa na Marwa kwa kuondoa kabisa masanamu hayo. Washirikina waliyaondoa masanamu ya Isaf na Naila juu ya vilima vya Swafa na Marwa, lakini baada ya kumalizika amali ya sai ya Mtume wa Mwenyezi Mungu na masahaba zake waliyasimika tena masanamu hayo mahala yalipokuwa. Mmoja kati ya masahaba wa Mtume ambaye hakufanikiwa kufanya ibada ya sai wakati vilima vya Swafa na Marwa vilipokuwa bila ya masanamu hayo, alipofika Swafa aliona kwamba eneo hilo limechafuliwa tena na masanamu, hivyo alipeleka malalamiko yake kwa mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya 158 ya, ya Suratul Baqara inayosema Hakika vilima vya Swafa na Marwa ni katika alama za Mwenyezi Mungu. Basi anayehiji kwenye nyumba hiyo au akafanya umra si kosa kwake kuvizunguka, na anayejitendea mwenyewe kheri, basi bila shaka Mwenyezi Mungu ni mwenye shukurani na ni mjuzi baada ya kuteremshwa aya hii swafa na marwa vilitambuliwa kuwa ni miongoni mwa alama za Mwenyezi Mungu hivyo ikiwa watu wajinga watazipuuza alama hizo za Mwenyezi Mungu na kuzichafua si sababu ya waislamu kuacha kutekeleza wajibu wao Shaair zilizotajwa kwenye aya hiyo ni ishara na alama zinazokumbusha matukio matakatifu. Swafa na Marwa ni ukumbusho wa majaribio na mitihani migumu ya Nabi Ibrahimu, upweke wa Ismail, machozi ya Hajar na jitihada zake za kutafuta maji kwa ajili ya mtoto wake mchanga, wakati alipokuwa akikimbia huku na kule katika jangwa lenye joto kali kwa ajili ya kubakia hai. Bila shaka, Swafa na Marwa hazikuwa alama na nembo za Mwenyezi Mungu kwa waumini wa, wa zama hizo pekee, bali zitaendelea kuwa nembo na alama ya adhama na utukufu wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hata kwa watu wa zama hizi na zijazo, kwa sababu Swafa na Marwa ni ukumbusho wa ardhi ambayo wakati mmoja ilikuwa kavu, jangwa na bila ya mimea na maji, na baadaye ikabadilika na kuwa mji wenye mafanikio na ustawi kwa baraka za Mwenyezi Mungu muweza subhanahu wa taala. Swafa na Marwa, ambazo hapo zamani zilikuwa pagoda na mahala pa ibada ya masanamu ya Isaf na Naila, zilibadilika na kuwa kitovu cha tauhid na kumpokesha mola muumba. Wakati wa kufanya sai na kukimbia baina ya Swafa na Marwa, Mwanadamu huona kwa macho yake adhama ya amali na kazi inayofanywa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na kwa ikhlasi kiasi kwamba manabii na mawalii wote wa Allah subhanahu wataala wanalazimika kufika eneo hilo kwa ajili ya ibada na kukata masafa yaliyopo baina ya vilima hivyo viwili mara saba kama alivyofanya Bibi Hajar na lililo zuri zaidi na kuliko yote ni shukrani za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa hadhrat Hajar kutokana na uvumilivu, subira na kustahamili mateso na mashaka makubwa, baada ya kujua kwamba yote hayo yametokana na amri ya Allah subhanahu wa taala, pale aya hiyo inapomalizia kwa kusema fa inna Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye shukrani na mjuzi wa yote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni sasa kutegea sikio makala ya leo katika historia. Leo katika historia leo ni jumatatu tarehe 16 jamadi fani elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria sawa na januari 9 mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miaka elfu moja na ishirini na tatu iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia ibni daraj kastali mshairi na mwandishi mashuhuri wa Andalusia Ibn Daraj alizaliwa mwaka 347 hijiria na alikuwa miongoni mwa washairi wakubwa wa Andalusia huko kusini mwa Uhispania ya leo. Pia alikuwa na nafasi muhimu katika kukuza mashairi ya Kiarabu mwishoni mwa karne ya nne na mwanzoni mwa karne ya tano hijiria. Ibn Daraj ndiye aliyeleta mtindo mpya wa mashairi ya Kiarabu huko Andalusia, na mashairi yake, mbali na kuwa na thamani ya kifasihi na kisanaa, pia yanahesabiwa kuwa chanzo cha kuaminika kinachoonyesha matukio ya wakati huo ya Uhispania. Tarehe 9 Januari miaka 59 iliyopita ulitokea uasi mkubwa dhidi ya Marekani huko Panama kufuatia kupeperushwa bendera ya Marekani katika eneo la mfereji wa Panama. Wanajeshi wa Marekani waliwaua na kuwajeruhi wananchi wengi wa Panama katika uasi huo. Marekani iliasisi vituo vya kijeshi katika maeneo 134 ya Panama wakati wa vita vya pili vya dunia na kuikalia kwa mabavu kikamilifu nchi hiyo. Siku kama leo miaka 45 iliyopita maandamano makubwa ya kwanza ya wananchi wa Islamu wa Irani baada ya harakati ya 15 Khordad ya mwaka 1342 Hijiria Shamsia yalifanyika mjini Kum hapa nchini dhidi ya utawala wa Sha. Maandamano hayo yalifanyika baada ya gazeti moja la Al Asiri kuchapisha makala iliyomvunjia heshima Imam Ruhulwa Khomeini. Katika maandamano hayo wananchi na wanazuoni wa mji wa Kum walikusanyika katika msikiti mkuu wa mji huo na kutaka kuondolewa madarakani utawala Shah wa shaha. Jeshi la shaha lilishambulia waandamanaji na kuua wengi miongoni mwao. Baada ya tukio hilo wanazuoni wengi wa kiislamu walipelekwa uhamishoni katika miji mbalimbali ya Iran na tarehe 19 mwezi Dei mwaka 1356 hii hijiria shamsia ilitambuliwa kuwa mwanzo wa kupamba moto harakati ya mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. na siku kama ya leo miaka sita iliyopita aliaga dunia Ayatullah Ali Akbar Hashimi Baharemani, maarufu kwa jina la Ali Akbar Hashimi Rafsanjani, akiwa na umri wa miaka themanini na mbili kutokana na matatizo ya moyo. Ayatullah Rafsanjani anatambuliwa kuwa miongoni mwa wanasiasa mashuhuri sana wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Alizaliwa katika kijiji cha Bahreman huko Rafsanjani, katika familia ya tajiri kiasi na kupata elimu ya dini katika mji mtakatifu wa Qom. Huko alijiunga na wanaharakati waliokuwa wakipinga utawala wa dhalim wa Shah waliokuwa wakiongozwa na hayati Imam Ruhullah Khomeini. Ayatullah Rafsanjani alikamatwa na kufungwa jela mara kadhaa na utawala wa Shah. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu Sanjani alishika nyadhifa nyingi ikiwemo ya uspika wabunge, wa bunge, rais wa jamhuri na mkuu wa halmashauri ya kuainisha maslahi ya mfumo wa Kiislamu. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ibrahim Raisi amesema wa Magharibi waliingia Afrika kwa ajili ya kukoloni na kupora utajiri wa Waafrika. Rais make sali wa Senegal ametangaza siku tatu za maombolezo kufuatia ajali mbaya barabarani iliyosababisha vifo vya kwa akali watu 38 na polisi wa Ufaransa imewashambulia waandamanaji wa vizibao vya njano. Mutasari huu wa habari za ulimwengu, mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera ninakwageni nikikutakieni asubuhi njema, asanteni.