Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na isomwapo Quran, isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa Namtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele kwa kauli, asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Ni matangazo ya mchana haya, tukiwatangazia mubashar kutoka katika studio zetu hapa mjini Tehran na mchana huu, ni mimi kwa mara nyingine tena nitakuwa nanyi katika muda wa saa moja. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. Nawakumbusha wapendwa wasikilizaji, tovuti yetu tumeibadili, ni kutoka pastoday do kutoka pastodaycom sw na sasa hivi ni pastoday ir sw. Tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Uchambuzi wetu utahusu kufichuliwa jinai za Uingereza nchini in Afghanistan, na vipindi tutakuwa na kuharifishwa mchango wa maulama wakubwa wa, wa Kiislamu, wa maulama wakubwa wa Kishia katika Uislamu, na tutawaletea kipindi chetu cha Afrika wiki hii macho yetu magazetini tukidondoa habari muhimu kutoka katika baadhi tu ya magazeti ya Afrika Mashariki hii leo, na leo na makala yetu yaleo katika historia tukiwa na wingi wa matumaini. Mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo. Tuma ujumbe wako mfupi. Mpendwa msikilizaji, mara nyingi napenda kuwakumbusha, tuma ujumbe wako nasi tutaurusha hewani mubashar. Tumia nambari yetu ya WhatsApp, alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Ukiweza kutuma barua, una lolote lile kwa kutumia email ama barua pepe, anwani yetu ni Swahili Radio at IRIB ir. Msisahau kwamba matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika ambayo ni Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania na matangazo yanasikika katika maeneo mbalimbali mikoa mbalimbali mbali ya Tanzania. Karibuni. Saa yetu inaonyesha hapa kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. na vifuatavyo sasa ni vichwa vya habari mchana huu. Spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu Kalibof asema mkasa wa kuanguka ndege ya Ukraini ungali unalemea mioyo ya wananchi. Siku ambayo Irani ilishambulia kwa makombora kambi ya kijeshi ya Marekani huko Ain al-Asad. Genge la kigaidi la Shababu laomba mazungumzo na serikali ya Mogadishu. na pamoja na habari nyingine, wanajeshi Ivor wa Ivory Coast warejea nyumbani baada ya miezi kadhaa ya kushikiliwa huko Mali. Karibuni, tunaanza na hapa Tehran. Habari kamili. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu Irani, bunge, ameashiria kutimia mwaka wa tatu tangu kujiri ajali ya ndege ya Ukraine, na akasema mkasa huo wa kuhuzunisha wa kuanguka ndege ya Ukraine ungali unatulemea mioni mwetu na kwa wananchi wa Irani kama ilivyokuwa siku ya kwanza. Ndege aina ya Boeing 737 mali ya shirika la ndege la kimataifa la Ukraine mnamo tarehe 8 Januari mwaka elfu mbili na ishirini ilipokuwa ikitokea katika uwanja wa ndege wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kuelekea Kiev, mji mkuu wa Ukraine, ilianguka karibu na mkoa wa Tehran baada ya kupigwa na kombora la kikosi cha anga bila kukusudia ambapo abiria wote waliokuwemo kwenye ndege hiyo walipoteza maisha. Shirika la habari la IRNA limearifu kuwa Muhammad Bakhar Kalibaf, spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Irani yaani bunge, amesema leo mwanzoni mwa kikao cha wazi cha majilisi kwamba anataraji kuwa maombi ya kesi hii ya familia za wahanga wa ajali hiyo ndege, ya ndege yanapaswa kujibiwa kwa mujibu wa sheria baada ya kumalizika mchakato wa ufuatiliaji wa mahakama na upelelezi, kesi ambayo inaendeshwa kwa mujibu wa amri ya ya kiongozi mwadhamu wa wa mapinduzi ya Kiislamu na na kwa ushirikiano wa taasisi husika na familia za watu waliopoteza maisha katika ajali hiyo. Wakati huo huo, Kalibof ameashiria kitendo cha jarida la Kifaransa la kuwavunjia heshima na kuwatusi viongozi wa dini na wa kisiasa, na akasema utovu huo wa nidhamu wa jarida hilo la Kifaransa unaashiria ghadhabu ulizo nazo mrengo wa magharibi kutokana na kufeli kwa njama na mradi wao wa kuibua machafuko ya karibuni hapa nchini. Spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu Irani amesema maadui wa mapinduzi ya Kiislamu wamestafidi na suhula na uwezo wao wote wa kisiasa, kiuchumi, kimataifa, kihabari na kiusalama, lakini wananchi wa, wa Irani, licha ya mapungufu na matatizo ya kiuchumi yanayowakabili wameilinda jamhuri ya kiislamu na kusambaratisha njama za maadui dhidi ya nchi yao. Leo tarehe nane Januari ni siku ambayo jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Sepah, lilishambulia kwa makombora kambi ya jeshi la Marekani ya Ainul Asad nchini Iraq, shambulio ambalo liliakisiwa sana na vyombo vya habari vya kieneo na kimataifa, katika kujibu kitendo cha kigaidi cha serikali ya Marekani cha kumuua shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu lililenga kambi ya Marekani ya Ainul Asad katika mkoa wa Ambar nchini Iraki mnamo Januari 8, 2020 kwa makombora zaidi ya kumi. Katika operesheni hiyo makombora 13 ya balistiki aina ya Fate 313 na Kiam yalivurumishwa kwenye kambi ya Ainul Asad, ambapo kwa mujibu wa Brigadia Jenerali Amir Ali Hajizade, kamanda wa kikosi cha wanaanga cha sepa yalilenga na kuharibu pakubwa vifaa na zana muhimu za jeshi la Marekani kwenye kambi hiyo. Donald Trump, rais wa Marekani wakati huo, alidai baada ya operesheni hiyo ya makombora kwamba shambulio hilo halikuua halikuwa wala kumjeruhi yoyote katika kambi ya Ainol Assad, lakini wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, ikatangaza Februari mwaka huo huo kwamba wanajeshi mia moja na tisa wa nchi hiyo walipata majeraha makubwa ya ubongo katika shambulio hilo. Naendelea kuchagia sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka redio Teherani. Serikali ya Somalia ilitangaza jana Jumamosi kwamba genge la kigaidi na ukufurishaji la Shabab limeomba kufanya mazungumzo na serikali hiyo, ikiwa ni mara ya kwanza kwa genge hilo kuomba kukutana na kuzungumza na serikali ya Mogadishu. Ombi hilo la Shababu limekuja huku vikosi vya serikali vikiendelea kupambana na genge hilo la kigaidi ambalo limetangaza kuwa ni sehemu ya mtandao wa kigaidi wa Alqaida. Naibu Waziri wa Ulinzi wa Somalia Abdu Fatah Kasim ametangaza habari hiyo, na akasema genge la kigaidi la Shababu halina nafasi ya kufanya mazungumzo na serikali, isipokuwa raia wa Somalia ambao ni wanachama wa genge hilo wanaweza kuruhusiwa kufanya mazungumzo hayo. Waziri Kasim amesema kuna makundi mawili ndani ya Shabab, sehemu ya kwanza ni wageni na sehemu ya pili ni wasomali wenyeji ambao wako kwenye genge hilo. Wale wenyeji wana nafasi ya wa kufanya mazungumzo nasi, lakini wale wageni waliovamia nchi yetu hawana haki ya mazungumzo, chaguo pekee ni kurejea walikotoka matamshi yake yametolewa mbele ya waandishi wa habari katika mji mkuu wa mogadishu katika mji mkuu wa mogadishu siku moja baada ya genge la kigaidi kufanya mashambulizi makali dhidi ya vikosi vya serikali katika kijiji cha hilowe gab kusini mwa mkoa wa shabele ya kati shambulio hilo ni la pili kwa ukubwa wa kufanywa na alshababu tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu siku ya jumatano genge hilo la ukufurishaji lilishambulia mji wa Mahas katika mkoa wa Hiran na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 35. Wanajeshi 46 wa Ivory Coast waliokuwa wanashikiliwa na, na serikali ya Mali kwa tuhuma za kuwa mamluki wamerejea nyumbani baada ya kukaa kifungoni kwa miezi sita huko Mali, hatua ambayo inaonyesha kupungua sana mzozo mkali wa kidiplomasia kati ya Mali na Cote d'Ivoire. Wanajeshi hao waliwasili katika uwanja wa ndege wa Abijan nchini Ivory Coast jana Jumamosi, siku moja baada ya kupewa msamaha na mtawala wa kijeshi wa Mali. Kukamatwa kwao katika mji mkuu wa Mali, Bamako, mwezi Julai mwaka jana kulisababisha mzozo mkubwa wa kidiplomasia kati ya nchi hizo jirani. Mali iliwashutumu wanajeshi hao wa Cote d'Ivoire kuwa ni mamluki wakati Ivory Coast ilisema wanajeshi hao walipelekwa Mali kwa ndege ili kusaidia kuwalinda askari wa Ujerumani na ujumbe wa kulinda amani wa, wa Umoja wa Mataifa. Wakitoka kwenye ndege yao jana Jumamosi, kila mwanajeshi alishika bendera ndogo ya Ivory Coast na kutabasamu huku wakipeana mikono na Rais Alasana Otara wa Codva, ambaye alikuwa akiwasubiri kuwapokea kwenye uwanja huo wa ndege. Otara alisema mara tu wanajeshi hao walipotoa kwenye ardhi ya Ivory Coast kwamba, sasa kwa kuwa tumeweka mgogoro huu nyuma yetu, tunaweza kuanza tena uhusiano wa kawaida na nchi ndugu ya Mali. Msemaji wa wanajeshi hao alimshukuru Otara na watu wa Ivory Coast kwa msaada na mshikamano wao na maelfu ya wakazi wa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina yani Israel wameandamana kupinga baraza jipya la mawaziri la waziri mkuu wa Israel lenye misimamo mikali. Baraza hilo jipya la Benjamin Netanyahu linataribiwa linatabiriwa kuanzisha sera hatari huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Washiriki katika maandamano hayo walikuwa wamebeba bango kubwa lenye maandishi yanayosomeka waziri fisadi, wakimwashiria waziri mkuu wa utawala haramu wa kizayuni Benjamini Netanyahu ambaye alipatikana na hatia ya kupokea hongo, kuhusika na ufisadi, kufanya ulaghai na kutokuwa mwaminifu wakati akiwa mamlakani mwaka elfu mbili kumi na tisa. Waandamanaji wengine aidha walikuwa wakipiga nara na shaari kama, pamoja tunapinga ufashisti na vitendo vya ubaguzi. Benjamin Netanyahu mwezi uliopita alitangaza baraza lake la mawaziri linalomjumuisha Osma Yehudiet na Noam, wazayuni wenye misimamo mikali. Hii ni katika hali ambayo ilikuungwa mkono na kuweza kuaminiwa ili kuweza kushiriki na vyama kushirikiana na vyama vya siasa vyenye misimamo mikali ndani ya utawala wa Kizayuni. Netanyahu ameahidi kuendeleza ajenda zao wanazozitaka. Wakati huo huo, Netanyahu aliye na umri wa miaka sabini na tatu amewasilisha taarifa ya sera za serikali yake ambapo ametoa wito wa kupanuliwa ujenzi wa vitongoji haramu vya walowezi wa Kizayuni katika ardhi za Palestina zilizohusubiwa akisema kuwa hiyo ndiyo ajenda kuu ya serikali yake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Nawakaribisha sasa katika uchambuzi wetu wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: kufichuliwa jinai za Uingereza nchini Afghanistan. Mfalme Hari wa ukoo wa kisultani na kifalme wa Uingereza amekiri kuua watu 25 nchini Afghanistan wakati wa vita vya miaka mingi vya nchi hiyo. Hari ambaye ni maarufu kwa jina la Duke of Sussex ni mtoto mdogo wa Charles wa tatu mfalme wa hivi sasa wa Uingereza. Hivi karibuni Hari alitangaza kujitoa kwenye ukoo wa kifalme wa Uingereza. Gazeti la Telegraph la nchi hiyo limetangaza kuwa Hari mwenye umri wa miaka thelathini na nane ameandika katika kitabu chake cha Spare ambacho kinatarajiwa kusambazwa wiki ijayo kwamba alishiriki katika vita vya kivamizi huko Afghanistan kwenye miaka ya elfu mbili na saba hadi elfu mbili na nane. Alishiriki vita hivyo akiwa kwenye jeshi la nchi kavu la Uingereza. Baada ya hapo na katika miaka ya 2012 na 2013 alishiriki tena katika vita vya Afghanistan akiwa rubani wa helikopta za kijeshi za Apache. Ijapokuwa habari za jinai za wanajeshi wa Marekani na Uingereza huko Afghanistan zinachujwa mno na madola ya kibeberu, hayaruhusu hata kidogo kuvuja habari za jinai hizo, lakini baadhi ya wakati hufichuliwa habari za kutisha za jinai hizo. Ripoti za duru zinaonyesha kuwa wanajeshi wa Uingereza walikuwa wanashindana katika kuwaua wananchi wa Afghanistan na kuhesabu miili isiyo na roho ya Waafghani hao. Walijifaharisha kwa kuua idadi kubwa zaidi ya wananchi wa Afghanistan. Huseini Mazari, mtaalamu wa masuala ya kisiasa wa Afghanistan, anasema roho za wananchi wa Afghanistan hazina thamani yoyote kwa Marekani na Uingereza kiasi kwamba katika kipindi cha miaka ishirini ya uvamizi wa kijeshi nchini Afghanistan wanajeshi wa Marekani na Uingereza walifanya ni burudani kwao kuua raia wa Afghanistan. Ukweli ni kwamba wananchi wa Afghanistan walifanywa ni shabaha za kufanyia mazoezi wanajeshi wa Uingereza na hadi hivi sasa, jinai kubwa waliofanya wavamizi hao dhidi ya wananchi wa Afghanistan haijaweza kufichuliwa kikamilifu. Kukiri mwanamfalme huyo wa Uingereza Hari kuwa aliua watu ishirini na tano huko Afghanistan tena wakati huu ambapo wananchi wa nchi hiyo wanaendelea kuteseka kwa matatizo makubwa ya kimaisha waliosababishiwa na madola vamizi ya Magharibi, hasa Marekani na Uingereza, ni sehemu ndogo tu ya jinai za Uingereza katika maeneo yote inayoyavamia duniani na kupeleka wanajeshi wake huko. Jinai za kutisha zilizofanywa na wakoloni wa Uingereza nchini India ni kubwa sana na ni mara chache zimeshuhudiwa katika kurasa za historia. Mwanamfalme wa Uingereza Harry ambaye alishiriki mara mbili katika vita vya Afghanistan, kwa hakika ni mtu wa ngazi za juu zaidi wa Uingereza kushiriki kwenye jinai za kutisha huko Afghanistan. Kama yeye amekiri kushiriki kwenye jinai hizo, itakuwaje wanajeshi wa daraja za chini wa Uingereza wa bishe? Bila shaka jinai zao ni kubwa, lakini jinai hizo zimelalamikiwa kwa njia tofauti ndani na nje ya Afghanistan. Miongoni mwa malalamiko hayo ni yale yaliyoandikwa na raia wa Afghanistan kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter. Mmoja wao ameandika, ukweli ni kuwa wananchi wetu wasio na hatia walikuwa ni sawa na kete za mchezo wa chesi, lakini ni nyinyi madola vamizi ndio mliofeli na kushindwa kwenye mchezo huo. Mwingine akaandika, jinai hizo haziishii kufanywa tu na mwanamfalme wa Uingereza Hari, bali Wavamizi wote wamefanya jinai kubwa katika kipindi chote cha historia na waafughani hawawezi kamwe kusahau jinai hizo. Na sasa na kukaribisha mpendwa msikilizaji, popote pale matangazo yanapokufikia, katika kipindi chetu cha kwanza mchango wa maulama wa Kishia. Ahlan wasahlan wapenzi wa wasikilizaji wa, wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua kurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilimalizia kumzungumzia Mula Muhammad Ali Kani, alim na mwanazuoni mkubwa na mwana mapambano aliyeishi mwishoni mwa karne ya kumi na tatu na mwanzoni mwa karne ya 14 hijiria. Sehemu ya 61 mfululizo huu juma hili itatupia jicho historia na maisha ya Mirza Shirazi, mmoja wa wanazuoni na wana mapambano wakubwa na mashuhuri katika ulimwengu wa Kishia na katika historia ya mapambano ya Iran. Jiungeni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo karibuni. Ilikuwa katikati ya mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1230 Hijiria wakati katika nyumba ya mmoja masharifu na watu kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam na aliyekuwa mmoja maulamaa wa tajika wa Shiraz, Iran, alipozaliwa mtoto wa kiume ambaye alipewa jina la Muhammad Hassan. Mtoto huyu yaani Seyid Muhammad Hassan alimpoteza baba yake akiwa na umri wa miaka mitatu tu, ambaye aliaga dunia na hivyo kuanza maisha ya uyatima. Mjomba wake aliyejulikana kwa jina la Majid al Ashraf alichukua jukumu la usimamizi na malezi yake. Kutokana na kumwona ana kipaji na akili isiyo na mithili, alianza kumfundisha Quran na fasihi ya lugha ya Kifarsi akiwa na umri wa miaka minne tu. Ilimchukua miaka miwili tu, kwani mtoto huyo alifanikiwa kuhitimu masomo ya msingi ya fasihi ya lugha ya Kifarsi. Alipofikisha umri wa miaka minane tayari kijana huyu mdogo alikuwa akipanda mimbar na kutoa mawaidha. Katika kipindi cha ujana na ubarobaro wake, Sayid Muhammad Hassan alisoma kitabu cha Shereheluma kwa mwalimu mahiri na mtajika zaidi wa masomo ya dini katika mji wa Shirazi wakati huo. Kitabu hiki ambacho ni cha mustawa na kiwango cha juu kielimu kinahesabiwa kuwa moja ya vyanzo muhimu zaidi vya fikihi ya Kishia. Hima, bidii na kipaji cha hali ya juu alichokuwa nacho ni mambo ambayo yalimfanya afikie daraja ya kuwa mwalimu akiwa na miaka 15 tu na kuanza kufundisha katika chuo kikuu cha kidini yani hawza. Hata hivyo, hilo halikukata kiu yake ya kutafuta elimu. Akiwa na umri wa miaka 15 Mirza Shirazi alielekea katika mji wa Isfahani. Akiwa huko, alisoma kwa waalimu mahiri wa zama hizo katika mji huo kama Seyid Hasan Bidabadi na kufanikiwa kupata daraja ya jitihadi kabla ya kufikisha umri wa miaka 20. Licha ya kufikia daraja hiyo juu ya kielimu, lakini katu hakuacha kusoma na kujisomea Akiwa na umri wa miaka 29 Sayid Muhammad Hassan alifunga safari pamoja na mkewe na wanawe na kuelekea Najafu, Iraq. Hii ni katika hali ambayo ilikuwa imepita miaka zaidi ya tisa tangu afanikiwe kufikia daraja ya ijitihadi, na wakati huo huo mwenyewe alikuwa mwalimu mahiri lakini, alikuwa akihudhuria kwa unyenyekevu kabisa vikao vya elimu na darsa za maulama wakubwa katika zama hizo kama Muhamad Hasan Najafi, mashuhuri kwa lakabu ya Sahibu Ljawahir, Hasan Kashifu Lghita na Sheikh Murtadha Ansari. Ni katika vikao vya masomo vya Shekh Murtadha Ansari ndipo alipofahamiana na Sayid Jamaluddin Asad Abadi, mwanafunzi wa masomo ya dini aliyekuwa na chuki dhidi ya ukoloni na mujahidi mwafughani ambaye ni mashuhuri kwa kupigania umoja wa Kiislamu. Kufahamiana huku kulikuja kuwa na matunda mengi katika miaka iliyofuata. Akiwa katika mji wa Najaf, Sayid Muhammad Hassan aliondokea kuwa mashuhuri kwa jina la Mirza Shirazi, na baada ya muda akaondokea kuwa miongoni mwa wanafunzi mahiri na watu waliokuwa wakiambatana na Shekh Murtadha Ansari. Mirza Shirazi hakuwa na mithili yake katika kuamiliana vema na watu na kuzungumza nao kwa maneno matamu. Aidha, alikuwa na kifua kipana na chenye uwezo wa kusikiliza ya wengine kiasi kwamba hakukuweko na mtu mfano wake. Hakuzembea hata kidogo katika kusimamisha nara na kauli mbiu za dini na kusimama kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya kisheria, na watu wote walikuwa wakimtambua na kumfahamu kwa sifa hii kiasi kwamba maulama wa zama zake walimpatia lakabu ya mujadidul madhhab yani, mhuishaji wa madhehebu. Mwaka 1281 hijiria Shekh Murtadha Ansari aliyekuwa marja mutlaq wa Mashia aliaga dunia. Wanafunzi wake wakakusanyika na baada ya mashauriano waliyefikiana wote kwa pamoja juu ya Mirza Shirazi kuchukua jukumu la uongozi wa Mashia wakiwa na lengo la kumkinaisha Mirza Shirazi akubali kuchukua jukumu hilo, walijadiliana naye kwa masaa kadhaa. Hatimaye Mirza Shirazi akiwa anabubujikwa na machozi, alikubali kuchukua jukumu hilo. E, hivyo ndivyo Mirza Shirazi alivyoondokea kuwa baba wa umma asiye na mpinzani, mtu ambaye alikipitisha kipindi cha utoto wake katika maisha uyatima, baba ambaye alikuwa msomi shujaa mahiri katika uchukuaji maamuzi asiyetetereka na mwenye kuchukia dhuluma. Katika kipindi chake cha uongozi alifanikiwa kutoa huduma nyingi kwa umma wa Kiislamu, kuanzia kujenga msikiti, madrasa na soko mpaka katika kukabiliana na ada za serikali zisizofaa. Aidha, alisimama kupambana na ukoloni sambamba na kufanya hima na idili kubwa kwa ajili ya kulinda na kuimarisha umoja na mshikamano baina ya wa Waislamu. Katika zama za Mirza Shirazi, ilikuwa ada na mazoea kwamba wakati wa kuwasili wafalme wa mataifa ya Kiislamu, maulama walikuwa wakienda kuonana nao na hilo lilikuwa likipelekea daraja na nafasi ya wafalme kupata itibari na nguvu zaidi mbele ya macho ya watu. Hata hivyo, mwaka 1287 hijiria, wakati Nasiruddin Shah Kajar mfalme wa wakati huo wa Iran alipokwenda kufanya ziara katika maeneo matakatifu huko Iraqi, Mirza Shirazi alitumia fursa hiyo kwa ajili ya kuvunja na kuondoa ada hiyo. Kinyume na ada ya huko nyuma, Mirza Shirazi hakwenda kuonana na mfalme huyo sehemu alipofikia, bali alikutana naye katika haram ya Amirul Muminin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam katika mji wa Najaf, na alikataa kupokea zawadi kutoka kwa mtawala huyo. Kitendo hicho kiliporomosha na kusambaratisha ahaiba na adhama ya Nasiruddini Shaha Kajar na kuonyesha kwamba mfalume huyo haheshimiwi wala kuaminiwa na maulamaa wa Kiislamu. Mirza Shirazi alikuwa marja wa ulimwengu wote wa kishia katika zama hizo, hivyo alikuwa jambo la ajabu kuletewa mali nyingi kutoka katika maeneo mbalimbali ya mashariki na magharibi mwa ulimwengu wa Kiislamu katika karibu ya khumsi na kadhalika. Alifanya hima na idili kubwa na kwa umakini mkubwa kuhakikisha kwamba mali hizo ambazo kimsingi ni hazina ya dola zinatumika kwa mujibu wa maagizo na sheria za Kiislamu kama vile kulinda, kuhifadhi na kupanua dini sambamba na kuwasaidia kimaisha Waislamu wahitaji. Mirza Shirazi alikuwa akiwasaidia kwa siri wafanya biashara waliofilisika au watu ambao kwa namna moja au nyingine wamekumbwa na matatizo ya kifedha na kukwama kimaisha. Watu waliokuwa wakipokea misaada hiyo walikuja kumfahamu mtoaji wake baada ya kuaga dunia Mirza Shirazi na kuelewa kwamba ni kwa namna gani alikuwa akiwajali na kuwafikiria. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, kama wasemavyo Waswahili, kuvunjika kwa koleo sio mwisho wa uhunzi, kama ambavyo kumalizika muda wa kipindi hiki ndio mwanzo wa pirikapirika za maandalizi ya kipindi kijacho. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ambapo tutaendelea kumzungumzia alim na msomi huyu, yaani Mirza Shirazi, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Salum Bendera kwa kipindi chako hicho cha mchango wa maulama wakubwa wa Kishia katika Uislamu, na kimekomea hapo. Na sasa nawakaribisha katika ukumbi huu wa macho yetu magazetini <mucho> mchana huu wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran anapowafikia, niko katika jamvi la macho yetu magazetini, na nikianzia dira yangu nikielekeza Tanzania, na nikianza na gazeti la Mwananchi leo Jumapili, ambapo ukurasa wake wa mwanzo kuna habari kuu inayosomeka ifuatavyo: tume ya haki jinai mbadala ni iliyoteuliwa na Rais Samia kuangalia jinsi ya kuboresha taasisi za haki nchini. Wadau wawakosoa, baadhi ya wajumbe wadai walikuwa sehemu ya tatizo, wakitoa ushauri maeneo mengine ambayo yangehusishwa. Gazeti la Mwananchi pia tunasoma, askari polisi adaiwa kumvunja mguu raia. Serikali amaliza mgogoro zingiziwa kafu. Yafungua pazia na tume huru, na yafungua pazia na tume huru. Nesi mtumishi maabara matatani, sakata la vipimo na kipato cha mke kinapotikisa kichwa cha familia. Na sasa naligeukia gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili ambalo limesheheni habari mbalimbali mbali lakini hizi ni nazo zidondoa hivi sasa zikiwa ni kutoka katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo. Tunasoma, Samia atimiza azma usimamizi haki jinai, diplomasia ya uchumi yapaa. Wadau wasisitiza siasa za kistaarabu. Video mtandaoni yawatia matatani watumishi afya diplomasia ya uchumi hapa. Wazazi washawishi watoto kujifailisha mitihani ya taifa. Serikali yaweka mazingira safi uwekezaji makaa ya mawe. Na Majaliwa atoa maagizo mikopo kwa wajasiriamali. Naendelea na uchambuzi wa magazeti, kwa upande wa magazeti ya Tanzania leo Jumapili. Na sasa najikita gazeti la wamachinga limeandika, Samia aimbwa na wanasiasa nchini. Asilimia tisini ya vijiwe na mijadala ya siasa wakubali mziki wa Rais Dr. Samia. Mwana wa CCM wampongeza na kuahidi kufanya siasa za sayansi ya hali ya juu. Selasini Mbowe Lipumba watajwa Mradhi Selasini Mboe Lipumba wataja kuwa na imani kubwa na Rais Dkt. Samia. Habari nyingine kutoka gazeti hili la Wamachinga zinasema Bashungwa wakumbusha wanasisiemu kutekeleza maelekezo ya Rais Samia. Wadau wapaza sauti ujenzi unaoendelea eneo la wazi Kinondoni. Majaliwa aziagiza TARURA na TANESCO, azitaka halmashauri kuweka namna bora ya kuviwezesha vikundi vya wajasiriamali kupitia mikopo ya asilimia kumi. Awaagiza TARURA kutathmini mahitaji matengenezo ya barabara maeneo ya uchimbaji wa makaa ya mawe. Awataka TANESCO kuunganisha umeme wa gridi ya taifa katika migodi ya makaa ya mawe ili kuwapunguzia wawekezaji gharama za uendeshaji. na h asema mgodi Barrick North Mara hawafuati sheria katika kuhamisha watu kwenye maeneo yao haya, yakiwa ni kutoka katika gazeti la Wamachinga. Gazeti ya Nipashe kwa upande wake limeandika ripoti maalumu usimulizi ya kijana aliyekaa mahabusu polisi kwa siku themanini na tisa, wanasheria watoa mbinu kumaliza tatizo. Waziri Aweso atumbua tena vigogo wa maji. Mwalimu mwenye ulemavu wa macho wabuni mtambo wa kuzalisha umeme Rais Samia asikie kilio cha ucheleshaji kesi na sasa zahesabika hatima fei toto. Nchini Kenya leo Jumapili, inaanza kuliangazia gazeti la This Town Sunday ambalo limeandika Ruto atoa wito wa umoja kati ya bunge la taifa na seneti, asema taasisi na vyombo vya serikali havipasi kupelekana mahakamani pasipo na ulazima. Omwenga asema Ruto atakuwa rais mwenye nguvu na ufanisi zaidi kuliko mtangulizi wake Uhuru Kenyatta. Kaunti ya Kisii nchini Kenya imetangaza utoaji chanjo bure ili kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa kimeta huko Bobasi, ambapo hadi sasa eneo hilo limeripoti kufariki ng'ombe watatu kutokana na maradhi hayo. Acha kuwapotosha Wakenya, seneta wa zamani amweleza Kalonzo kuhusu matamshi ya mahakama ya IEBC. Gazeti la Nation la Kenya kwa upande wake limepambwa na habari zifuatazo, moja ikiwa ni hii ya kuhuzunisha chini ya kichwa cha maneno, maisha yangu yapo hatarini, asema mjane wa Kitisuru katika ugomvi wa kugombea mali na wakweze. Mjane huyo kwa jina la Florence Nderiti na mabinti zake wawili anasema anasakwa na watu wasiojulikana ambao wamekuwa wakiegesha magari yasiyo na namba nje ya boma lake. Muungano wa upinzani wa Azimio la Umoja One Kenya umeitaka serikali ya Rais William Ruto kutimiza baadhi ya ya matakwa kabla ya kufanya ukaguzi wa uchaguzi wa uchaguzi mkuu wa mwaka jana. Kampuni mama ya Wikipedia imekanusha madai ya Saudi Arabia kwamba ilijipenyeza. Na Chebukati na maafisa wawili wa tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya waondoka kufuatia kumalizika muda wao wa kuhudumu katika tume hiyo. Na sasa tunawaletea kipindi chetu cha Afrika wiki hii itakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za bara Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na radi ya mali na hisia mseto zaendelea kutolewa kufuatia kuondolewa marufuku ya mikutano ya hadhara ya kisiasa huko Tanzania; Bukinafaso ya mtimua wa balozi wa Ufaransa nchini humo, huku uhusiano wa mkoloni na koloni ukizidi kuvurugika; na Shekh Zakzaki wa Nigeria asema ni wajibu wa Waislamu kuendeleza njia ya shahidi Suleimani, pamoja na matukio mengine. Karibu. Mkuu wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesisitiza kuwa vijana wa kambi ya mukawama wanapaswa kusimama imara kukabiliana na madola ya kiistikbari kama ambavyo pia amewataka Waislamu kutumia njia zote zinazowezekana kuhakikisha fikra za shahidi Qasim Suleimani zinabakia hai. Sheikh Ibrahim Zakzaki amesema hai wiki hii katika mahojiano na shirika la habari la Fars kwa mnasaba wa mwaka wa tatu tangu alipouawa wa shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu miza kuendelezwa njia ya shahidi huyo mkubwa, amesisitiza kuwa ni wajibu kwa kila mwislamu huru kuendeleza njia na fikra za shahidi huyo na kutoruhusu jihadi yake kubwa kusahauliwa hata kidogo. Aidha, ametoa nasaha kwa vijana wa kambi ya Mukawama, akiwaambia vijana wana mukawama wanajukumu na wajibu wa kusimama kidete kupambana na nchi za kibeberu, kwani hiyo ndiyo njia pekee ya kuweza kuwakomboa wananchi kutoka kwenye makucha ya madola hayo ya kiistikbari. Kwingineko, kongamano la kitaaluma la wanazuoni wa ulimwengu wa Kiislamu limefanyika wiki hii jijini Dar es Salaam kwa kuhudhuriwa na wanafikra kutoka Tanzania na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika kongamano hilo, wahadhiri wa vyuo vikuu na watafiti waliwasilisha makala zenye anwani: umuhimu wa maelewano kati ya wanazuoni wa ulimwengu wa Kiislamu na kuepukana na kulaaniana na kukufurishana, mustakabali wa ulimwengu wa Kiislamu, matumaini, changamoto na masuala kuvutiwa vijana na Uislamu na njia mbili za jihadi ya ukufurishaji au jihadi ya mukawama, Palestina na Kudus tukufu, maudhui muhimu zaidi ya ulimwengu wa Kiislamu, pigano ya tukufu la Palestina, mhimili wa umoja wa ulimwengu wa Kiislamu na ulimwengu wa Kiislamu na ukufurishaji. Tokea jana hadi leo, Hujjatul Islam wal Muslimin Ali Takavi, mkuu wa ofisi ya uwakilishi wa kikanda ya chuo kikuu kima cha kimataifa cha Jamiatu lMustafa Alalamia nchini Tanzania, amesema lengo la kufanyika kongamano hilo ni kuonyesha ulazima wa kuwepo umoja katika umma wa kiislamu kupitia aya na hadithi. Hujatul Islamu Walmuslimin Takavi ameongeza kuwa kongamano hilo linafuatilia malengo kadhaa kwa kuzingatia umuhimu wa kuwa kitu kimoja na kushirikiana zaidi jamii za Kiislamu. Tusalie huko Tanzania, lakini tugeukie masuala ya siasa, ambapo hisia mbalimbali zimeendelea kutolewa na wadau tofauti ndani na nje ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki kufuatia hatua ya Rais Samia Suluh Hasan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya kutangaza kuondoa marufuku kwa vyama vya siasa nchini humo kufanya mikutano ya hadhara. Rais Samia Jumanne hii alikutana na viongozi wa vyama 19 vyenye usajili kamili wa siasa nchini humo, ambapo sambamba na kutangaza kuondoa marufuku hiyo alisisitiza kuwa ni haki kwa vyama vya siasa kuendesha mikutano yao ya hadhara nchini humo, lakini kuna wajibu wa kila mmoja na upande wa serikali kuhakikisha mikutano hiyo inafanyika salama. Amesema ndani ya chama chake tawala CCM wanaamini katika kukosolewa na kujikosoa, kama ambavyo anaamini pia kwamba akikosolewa na kufanyia kazi changamoto ataendelea kuwa rais. Ruhusa za kufanya mikutano zitatolewa, wajibu wetu ni kuwalinda Mfanye mikutano yenu kwa salama, mmalize vizuri, mwondoke vizuri. Huo ni wajibu wetu serikali. Wajibu wenu vyama vya siasa ni kufuata kanuni zinavyosema, lakini kama waungwana, kama wastaarabu wa Tanzania wenye sifa ndani ya dunia hii, niwaombe sana ndugu zangu, tunatoa ruhusa ya vyama vya siasa, twendeni tukafanye siasa za kistaarabu, tukafanyeni siasa za kupevuka tukafanyeni siasa za kujenga na si kubomoa, si kurudi nyuma hapa tulipofika huku hayo ya kijiri, umoja wa wanawake wanasiasa almaarufu ulingo umevitaka vyama vya siasa 19 vyenye usajili wa kudumu kufanya shughuli zao za kisiasa, ikiwemo mikutano ya hadhara kwa kufuata taratibu na sheria zilizowekwa ili kuimarisha demokrasia nchini humo. Naye msemaji wa ofisi ya kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu kutoka Nairobi, Kenya, Saif Magango amesema kuwa na hapa na nukuu, hatua hii ambayo ameichukua Rais Samia Suluhu Hassan ya kutupilia mbali marufuku dhidi ya mikutano ya vyama vya siasa nchini Tanzania ni nzuri, na pia ushindi mkubwa kwa demokrasia na haki za binadamu, ikiwemo haki ya watu kukusanyika kwa amani na pia kujieleza kama wanavyotaka, mwisho wa kunukuu. Aidha, viongozi wa vyama vya siasa nchini humo haswa wa upinzani wamepongeza hatua wa hiyo ya mama Samia wakisisitiza kuwa amehuisha misingi ya demokrasia nchini humo. Freeman Mbowe ni mwenyekiti taifa wa chama cha upinzani cha CHADEMA. Tamko limetoka kwa rais, ni tamko chanya, lakini tutaangalia kwa macho angavu kabisa utekelezaji wake na ukubalikaji kwake wa agizo hilo katika ngazi za chini za uongozi katika nchi yetu. Ni sahihi, rais ameruhusu mikutano ya hadhara iendelee, jambo ambalo lilikuwa ni haki ya kikatiba na kisheria kwa taifa, ni jambo jema. Hali kadhalika rais amezungumza kuanza kwa mchakato wa katiba katika kuukwamua, lakini ni dhahiri mambo haya yote yanahitaji muda na yanahitaji mashauriano ya mara kwa mara, jambo ambalo halijafungwa bado, linaendelea. Mikutano ya hadhara ya kisiasa ilipigwa marufuku nchini Tanzania wakati wa urais wa mwenda zake Dr. John Pombe Magufuli, hatua ambayo ililalamikiwa sana ndani na nje ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Katika hatua nyingine, wiki hii, serikali ya Bukina Faso imetangaza kwamba imemtaka balozi wa Ufaransa mjini Wagadugu, Luch Halad, aondoke nchini humo. Hatua hiyo imechukuliwa katika kivumbi cha mvutano wa kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili. Kufukuzwa kwa balozi Luch Halad wa Ufaransa kumefanyika wiki mbili baada ya Barbara Manzi, mratibu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu nchini Bukina Faso, kutangazwa kuwa mtu asiyefaa na kutimuliwa. Habari ya kufukuzwa balozi kinafaso wa Ufaransa nchini Bukina Faso ilitangazwa wiki hii na msemaji wa serikali Jean Emmanuel Wadrogo. Hapo awali, serikali ya kijeshi ya Burkina Faso ilikuwa imetangaza katika taarifa yake kuwa imesitisha utangazaji wa Radio France International, kwa kifupi RFI, inayofadhiliwa na serikali ya Paris. Uhusiano wa nchi kadhaa za Magharibi mwa Afrika na Ufaransa umeharibika sana katika miaka ya hivi karibuni. tukisonga mbele wananchi na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wametilia shaka ahadi za waasi wa M23 za kuondoka katika mji wa rumangabo wa mashariki mwa nchi hiyo haswa kwa vile wiki kadhaa zilizopita walitangaza kuondoka katika mji wa karibu wa Kibumba, lakini hawakufanya hivyo. Serikali ya DRC imetilia shaka ahadi hizo mpya za waasi wa M23 na kuziita ni udanganyifu uliopangwa kupotosha watu, huku kundi likizidi kujizatiti na kushikilia misimamo yake. Huko nyuma kundi hilo ambalo linadaiwa kuungwa mkono na nchi jirani ya Rwanda lilikuwa limeahidi kuondoka katika mji wa Rumangabo siku ya Alhamisi, lakini halikufanya hivyo. Pia liliahidi kukabidhi kambi ya kijeshi ya Rumangabo lililoiteka mwezi Novemba mwaka uliomalizika kwa kikosi cha kijeshi cha jumuiya ya Afrika Mashariki EAC ambacho kimepewa jukumu la kurejesha utulivu katika eneo hilo lenye mgogoro, lakini halikutekeleza ahadi zake hizo. Msemaji wa kikosi cha jumuiya ya Afrika Mashariki Meja wa Kenya Wanyoni Nyakundi amesema kuwa walikuwa wanatarajia kushuhudia makabidhiano hayo Ijumaa hii. Awali makamanda wa kikosi hicho cha kieneo walitoa indhari na kusema, mtu yoyote ambayo atashambulia wananchi wetu, raia wa kawaida, kwa sehemu ambazo tu, kila kitu iko juu ya meza na hatutakubali mauaji ya kihorela, ubakaji wa kinamama, haiwezekani na itafanyika okay, hatutakubali kwa kweli mauaji ya wananchi wetu eh? Nasi hatutai kusema mwananchi huyu ama huyu hapana. Sisi mandate yetu ni very clear, mwananchi yoyote ambayo ako katika ardhi ya demokrasia ya Kongo, raia, sisi tuko na jukumu la kulinda yeye. Na Morocco imeitaka Israel itambue mamlaka yake juu ya eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi kabla ya Rabat kufungua ubalozi mjini Tel Aviv. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya tovuti ya habari ya Marekani ya Axios, ikiwa nukuu maafisa wanne wa sasa na no wazamani wa utawala haramu wa kizoweni wa Israel wanaohusika katika suala hilo. Kwa miongo kadhaa, Moroko imekuwa katika mzozo na harakati ya ukombozi wa Sahara Magharibi, Polisario inayoungwa mkono na Algeria, ambayo ni vuguvugu linalopigania uhuru na kujitawala eneo hilo na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndo inatufungia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa wa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 15 mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 8 Januari mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1408 iliyopita kulingana na kalenda Hijiria na kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria vilianza vita vya Jamal baina ya jeshi la Imamu Ali bin Abitalib alaihisalam na, na kundi la waasi waliozusha vurugu na fitina. Katika vita hivyo jeshi la Kiislamu lilishinda kundi hilo ambalo lilianzisha uwasi baada ya kushindwa kustahamili uadilifu wa Imamu Ali bin Abitalib alayhissalam, na hivyo kuamua kuvunja baiya na kiapo cha utifu. Viongozi wa kundi hilo ambalo lilijulikana kwa jina la Nakithin, yaani wavunja ahadi, walikuwa Talha na Zubeir, ambapo waliamua kukusanya jeshi kubwa na kulichochea kwa matarajio kufikia malengo batili ya kutaka kutoa utawala kwa nguvu. Siku kama ya leo miaka 673 iliyopita kulingana na kalenda hijria, alifariki dunia Muhammad bin Hasan Hilli maarufu kwa jina la Fakhrulmuhaqiqin, fakihi na msomi mkubwa wa Kiislamu. Mwanachuoni huyo alizaliwa mwaka 682 hijiria na kupata elimu ya kidini kwa mzazi wake Alama Hili na wanachuoni wengine wa zama zake. Fakhrulmuhaqiqin ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali. Katika siku kama ya leo miaka 102 iliyopita aliaga dunia Ayatullahi Sayid Muhammad Tabatabai, mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu na maulamaa wapigania uhuru wa Iran wakati wa mapinduzi ya kikatiba nchini Iran. Sayid Muhammad Tabatabai Tabai alikuwa akihesabika kuwa mmoja kati ya viongozi wakubwa wa mapinduzi hayo. Tabatabai alishirikiana na Sayid Abdullah Bahbahani ambaye naye alikuwa miongoni mwa viongozi wa harakati ya kikatiba dhidi ya utawala wa Qajar hapa nchini Iran. Na siku kama ya leo miaka 90 iliyopita ulianza utawala wa kifalme wa Abdulaziz ibni Saud katika eneo la bara Arabu, kupitia msaada wa Uingereza. Abdulaziz ibni Saud, aliyekuwa mmoja wa viongozi wa makabila ya Hijaz, alianzisha mapigano dhidi ya utawala wa Uthumania mwishoni mwa karne ya 19 na mwanzoni mwa karne ya 20 na kupata ushindi. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu Irani ameashiria kutimia mwaka watatu tangu kujiri ajali ya ndege ya Ukraine na akasema mkasa huo wa kuhuzunisha wa kuanguka ndege ya Ukraine ungali unatulemea mioni mwetu na kwa wananchi wa Irani kama ilivyokuwa siku ya kwanza. Ndege aina ya Boeing 737 mali ya shirika la ndege la kimataifa ya Ukraine mnamo tarehe nane Januari mwaka elfu mbili na ishirini ilipokuwa ikitokea katika uwanja wa ndege wa Imam Khomeini kuelekea Kievu, mji mkuu wa Ukraine. Ilianguka karibu na mkoa wa Tehran baada ya kupigwa na kombora la kikosi cha anga bila kukusudia ambapo abiria wote waliokuwemo kwenye ndege hiyo walipoteza maisha. Na leo tarehe 8 Januari ni siku ambayo jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran Sepah lilishambulia kwa makombora kambi ya jeshi la Marekani ya Ainul Asad nchini Iraki. Shambulio ambalo liliakisiwa sana na vyombo vya habari vya kieneo na kimataifa. Nawashukuru kwa kuwa nami na sina la ziada. Nawatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Kwaherini. <tipos>