Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga. Wakasema je, wewe ni Yusufu? Akasema mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu. Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika matangazo haya anaojia moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Asubuhi ya leo ni Januari nane ya Jumapili njema kabisa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ambayo ni sawa tarehe 15 Jamadi Uthani mwaka 1444 Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezimungu mola karima, mola mumba kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabilalamin. Hatujasau wenzetu wako mahospitalini, kama ilivyoana na desturi, tunaombea kwa Mwenyezimungu awape shifaa, wako majumbani wanaugua miaka nenda miaka rudi, miezi masiku, Mwenyezimungu awaponye. Wapenzi wa wasikilizaji, nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na kwa asubuhi hii uchambuzi wetu wa kisiasa utatupia jicho kutolewa hukumu ya kumtia nguvuni Donald Trump, ikiwa ni azma ya pamoja ya Irani na Iraki kwa ajili ya kuadhibiwa wahusika wa mauaji ya makamanda wa mukawama. Tutakuwa na kipindi chetu cha kwanza cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Tutaletea Afrika wiki hii, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali mbali kwa juma zima barani Afrika. Tutakuwa na magazeti tukidondoa habari muhimu, vichwa muhimu vya habari vilivyopewa uzito na kutoa mguso katika baadhi ya magazeti ya asubuhi hii, Afrika Mashariki, bila kusahau makala yetu yaliyo katika historia. Karibuni. Saa yetu inaonyesha kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, ka kando ya redio satelaiti na simu yako kusikiliza vichwa vya habari. Irani yasisitiza kulipiza kisasi mauaji ya jenerali Suleimani na kufukuzwa vikosi vya kigaidi vya Marekani. Afrika CDC asema mlipuko wa Ebola Uganda umedhibitiwa unakaribia kumalizika. Waliohusika na jaribio la mapinduzi nchini Gambia wafunguliwa mashtaka. Na ongezeko la maeneo ya kibaguzi dhidi ya wa waafrika katika Twitter. Karibuni. Na, sasa ni habari kamili, tunaanza na hapa Tehran, Iran. Mkuu wa kamandi kuu ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza kuwa Irani italipiza kisasi dhidi ya wa wahusika wa kitendo cha kigaidi cha mauaji ya Luteni Jenerali Suleimani na kusisitiza kuwa kesi hii itabaki wazi hadi magaidi hao watakapoadhibiwa. Meja jenerali Muhammadi Bakhili mkuu wa kamandi ya majeshi ya Irani ametoa kauli hiyo siku ya Jumamosi katika ujumbe wake wa kuadhimisha kumbukumbu ya operesheni ya fahari ya shahidi Suleimani na akasema, kitendo cha kigaidi cha serikali ya Marekani cha kumuua shujaa wa taifa la Irani na ulimwengu wa Kiislamu luteni jenerali Kasim Suleimani akiwa pamoja na wana mapambano wenzake katika uwanja wa Mukawama ni jambo ambalo lilishangaza taifa la Iran, mataifa ya Kiislamu na mataifa mengine ya dunia, kwani aliuawa akiwa mgeni rasmi wa serikali ya Iraki kwa shambulio la ndege isiyo na rubani, kinyume na sheria zote za kidiplomasia na kimataifa. Kamanda huyo ameendelea kusema kuwa ilikuwa ni dhahiri kwamba katika hali kama hiyo, kukabiliana na kitendo cha kigaidi cha Marekani kulikuwa ni hitajio la kwanza la watu wa Irani na hata mataifa yapendayo haki. Ameendelea kusema kuwa baada ya kuuawa Jenerali Kasim Suleimani, bwana wa mashahidi wa muhimili wa Mukawama, vikosi vya jeshi vya jamhuri ya Kiislamu Irani vilitambua hitajio la mataifa na hivyo vikajiandaa kutekeleza shambulio la mabomu dhidi ya kituo cha jeshi la Marekani cha Ain Al Asad katika ardhi ya Iraki. Kituo hicho kilitumika kama makao ya kupanga mauaji ya kigaidi ya Jenerali Suleimani. Meja Jenerali Bakhli amesema operesheni ya jeshi la Irani dhidi ya kituo cha Ainu la Asad bila shaka ilikuwa mwanzo, kwani strategia ya Jamhuri ya Kiislamu Irani na muhimili wa mukawama ni kufikia lengo ambalo Jenerali Suleimani alikuwa akijaribu kulifikia, nalo ni kufukuzwa kwa vikosi vya kigaidi vya Marekani kutoka eneo la Ishia Magharibi. Rais wa Shirikisho la Kimataifa la Soka Duniani FIFA amekosolewa vikali na watumizi wa mitandao ya kijamii wa Iran kwa kutumia neno bandia wakati wa kutaja ghuba wa Jemi. Shirikisho la soka la Iran pia nalo limelalamikia vikali hatua hiyo ya rais wa FIFA ya kutumia istilahi isiyo na msingi kuhusu eneo linalojulikana kama ghuba wa Jemi wakati akituma ujumbe kuhusu mashindano ya soka ya yani nchi za Kiarabu. Shirikisho la soka la Iran limetoa taarifa na kusisitiza kuhusu maana ya ghuba wa Jemi, huku likiwasilisha malalamiko yake rasmi na ya taifa ya Iran kuhusiana na kadhia hiyo. Katika taarifa hiyo, shirikisho la soka la Iran limesema litaitumia FIFA nyaraka za kihistoria kuhusiana na Ghuba Wajemi ili kusahihisha kosa hilo na kuhakikisha kuwa halikaririwi tena. Hatua ya rais wa FIFA Giovanni Vincenzo Infantino ya kutumia neno bandia ya kombe la Ghuba ya Kiarabu badala ya neno sahihi ambalo ni Ghuba Wajemi ni jambo ambalo limewakasirisha sana wananchi wa Irani na wengi wamebainisha malalamiko yao kwa kuandika Ghuba Wajemi katika ukurasa wa Twitter wa FIFA. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili. Mlipuko wa Ebola nchini Uganda umedhibitiwa na unaweza kutangazwa kuwa umekwisha katika siku chache zijazo, kwani zimepita siku 39 tangu kisa cha mwisho cha virusi hivyo kuripotiwa. Hayo ni kwa mujibu wa tangazo la vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa Africa CDC. Ahmed Ogwell Ouma, kaimu mkuu wa Africa CDC, amesema hadi kufikia Ijumaa zilikuwa zimepita siku 39 tangu kuthibitishwa kesi ya mwisho na hivyo ikiwa hakuna kesi mpya zilizoripotiwa ifikapo Januari kumi, mlipuko huo utakuwa umekwisha. Alikuwa akizungumzia miongozo ya shirika la afya duniani WHO, ambapo nchi inahitaji kusubiri siku 42 ili kuhakikisha kuwa Ebola imetokomezwa. Pia alipongeza serikali ya Uganda kwa jinsi ilivyochukua hatua bora za kuzuia kuenea kwa virusi hivyo, akisema ilichukua takribani siku sabini kudhibiti hali hiyo. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus, katika mkutano wa hivi majuzi na wanahabari tarehe 4 Januari, alitaja jinsi mlipuko wa ebola nchini Uganda ulivyokuwa ukiendelea na akasema kuna habari njema. Katika habari nyingine njema, ebola nchini Uganda haijagunduliwa tangu tarehe 27 Novemba. Ikiwa hali hii itaendelea na hakutakuwa na kesi ifikapo Januari 11, mlipuko huo utatangazwa kuwa umekwisha. Amesema mlipuko wa hivi karibuni wa ebola nchini Uganda ulitangazwa tarehe ishirini Septemba. Ebola iliyozuka nchini humo ni aina ya Sudan ambayo ni nadra sana barani Afrika kuliko ile ya Zaire. Serikali ya Gambia imefungua mashtaka dhidi ya wanajeshi wanane kuhusiana na jaribio la mapinduzi lililofeli la kumwondoa madarakani rais wa nchi hiyo Adama Baro mnamo Disemba mwaka jana. Msemaji wa serikali Ebrima Sankare amesema serikali ya Gambia imefungua mashtaka dhidi ya wanajeshi wanane kwa makosa mawili ya uhaini mkubwa na njama ya jinai ya kufanya uhaini mkubwa. Kulingana na taarifa iliyochapishwa na wizara ya mawasiliano na uchumi ya dijitali ya Gambia, mashtaka hayo yamefunguliwa baada ya jaribio la wanajeshi hao kumpindua Baro kushindikana. Taarifa hiyo pia imesema askari mmoja bado hajakamatwa huku wengine wakizuiliwa. Mwezi Disemba mwaka jana, mamlaka ya Gambia ilisema wanajeshi wanne kutoka katika jeshi la nchi hiyo walizuiliwa baada ya wanajeshi kadhaa kuwa na mpango wa kuipindua serikali kwanzia mwaka elfu mbili na ishirini hadi sasa. Eneo la magharibi mwa Afrika limeshuhudia mapinduzi sita ya kijeshi yaliyofaulu na moja lililofeli, jambo lililoibua wasiwasi kuhusu kuzorota kwa demokrasia katika ukanda huo wa magharibi mwa Afrika. Na ongezeko la matumizi ya maneno ya kibaguzi dhidi ya watu wenye asili ya Afrika kwenye mtandao wa Twitter kufuatia umiliki mpya wa kampuni hiyo ni jambo ambalo limeibua hoja ya kuzitaka kampuni za mitandao ya kijamii kuwajibika zaidi kuhusu chuki inayoelekezwa dhidi ya watu hao. Hayo yamesemwa na wataalamu wa Umoja Mataifa wa haki za binadamu kupitia taarifa yao waliyoitoa Jumamosi huko Geneva, Uswisi. Wataalamu hao wamesema neno hilo la Kiingereza linaloanza na herufi ya N limezidi kutumika katika siku za karibuni kwenye mtandao huo katika siku za mwanzo za umiliki mpya wa kampuni hiyo hivi karibuni, mtandao wa utafiti katika chuo kikuu cha Latgas nchini Marekani umesema matumizi ya yani neno hilo yameongezeka kwa asilimia 500 ndani ya saa kumi na mbili ikilinganishwa na kipindi cha mmiliki aliyetangulia. Wamesema wataalam hao, wamesema ingawa Twitter ilidai kwamba takwimu hizo ziliongezeka kutokana na kampeni ya makusudi iliyoendeshwa na baadhi ya watu na kwamba hakuna fursa ya chuki. Maelezo yoyote ya chuki dhidi ya watu wenye asili ya Afrika yanatia shaka kubwa na lazima hatua zichukuliwe kwa misingi ya haki za binadamu. Wataalamu hawa wamesema kauli za chuki. Chuki kwa misingi ya maswala ya uzawa, rangi na dini kwenye mitandao ya kijamii sio tu jambo linalotia hofu kwenye Twitter pekee bali pia katika majukwaa mengine makubwa ya mitandao ya kijamii kama vile Meta Facebook. Ingawa baadhi wanadai kutoruhusu kauli za chuki, lakini bado kuna pengo kati ya ahadi za kampuni na sera na usimamizi wake. Utafiti wa hivi karibuni kutoka taasisi ya Global Witness na Some of Us umedhihirisha ni kwa vipi kampuni ya Meta inayoendesha Facebook inashindwa kuzuia matangazo ya chuki dhidi ya watu wenye asili ya Afrika. Wamesema licha ya Meta kuchukua hatua ya kuunda bodi ya ufuatiliaji wa maudhui mwaka elfu mbili na ishirini bado matokeo yake kwa sasa hayajaonekana, pengine labda katika siku za usoni. Kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu Voka Turki hivi karibuni aliandika barua ya wazi kwa afisa mtendaji mkuu wa Twitter Elon Musk akisistiza kuwa uhuru wa kujieleza si kibali cha kusambaza taarifa za uongo zenye madhara, ambazo zinaleta madhara halisi duniani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii, kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa Tehrani iliyoko hewani nithaki, Swahili, wa sikizaji, ni idhaa ya Kiswahili. Wapendwa wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sasa uchambuzi wetu wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema kutolewa hukumu ya kumtia nguvuni Trump, azma ya Iran na Iraki kwa ajili ya kuadhibiwa wahusika wa mauaji ya makamanda wa Mukawama. Said Razi Imadi Faik Zaidani, mkuu wa baraza kuu la mahakama la Iraki, ameeleza kuwa chombo cha mahakama cha nchi hiyo kimetoa hukumu ya kutiwa mbaroni Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, ambaye amekiri hadharani kutekeleza jinai hiyo ya mauaji dhidi ya makamanda wa ushindi, Luteni Jenerali Qasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wana mapambano ya Iraki cha al Ashdun Shabi, pamoja na wanajihadi wenzao kadhaa waliuliwa shahidi na Marekani alfajiri Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini karibu na uwanja wa ndege wa Bagdadi, mji mkuu wa Iraki. Raisi wa wakati huo wa Marekani Donald Trump alitangaza hadharani kwamba yeye ndiye aliamuru kutekelezwa mauaji hayo ya kigaidi ikiwa imepita miaka mitatu sasa tangu kujiri jinai hiyo ya Marekani, chombo cha mahakama cha Iraki kimetangaza kwamba tayari kimetoa hukumu ya kumtia nguvuni Donald Trump. Swala kwamba je, yes, serikali ya Iraki inayo uwezo wa kutekeleza hukumu hiyo au la, au kwamba serikali ya Marekani itakubaliana na kwenda sambamba na Iraki kuhusiana na kadhia hii au la, ni jambo lililo na umuhimu mkubwa hivi sasa. Uamuzi huu utajwa aidha, una umuhimu katika pande nyingine kadhaa. Umuhimu wa kwanza ni kwamba hukumu hii imethibitisha kuwa Donald Trump ni mtenda jinai, na wakati huo huo swala hili limebainishwa na afisa wa ngazi ya juu zaidi wa chombo cha mahakama cha Iraki. Jaji Faik Zaidani, mkuu wa Baraza Kuu la Mahakama la Iraki, amesema katika marasimu yaliyofanyika huko Baghdad ya kuwa enzi na kuadhimisha kutimia mwaka wa tatu tangu kuuliwa kigaidi mashahidi Qasim Suleimani na Abu Mahdi al-Muhandis, kwamba janga la kuuliwa shahidi makamanda hawa wa ushindi ilikuwa jinai ya kioga na isiyo na msingi wowote wa kisheria. Umuhimu mwingine wa hukumu iliyotolewa ya kumtia nguvuni Trump ni huu kwamba hukumu hiyo inathibitisha kuwa Marekani, nchi ambayo inadai kupambana na ugaidi yenyewe ni moja ya waungaji mkono wakuu wa ugaidi duniani. Hii ni kwa sababu amri ya kuwaua kigaidi makamanda hao wawili ambao walikuwa na mchango muhimu na athirifu katika vita dhidi ya ugaidi huko Siria na Iraki ilitolewa na rais wa wakati huo wa Marekani. Nukta muhimu nyingine ni kwamba kutolewa hukumu hii kunathibitisha kuwa Vyombo vya mahakama vya Iraki, bila ya kuathiriwa na mashinikizo ya Magharibi na bila ya kuhofia kukabiliwa na mashinikizo ya Marekani, imemtaja waziwazi Donald Trump kuwa mtenda jinai na kutoa hukumu ya kumtia mbaruni. Kuhusiana na hili, mkuu wa baraza kuu la mahakama la Iraki amesema jukumu na kazi ya chombo cha mahakama cha Iraki katika kuwaadhibu wahusika wa mauaji ya makamanda wa ushindi ni maradufu na kwamba chombo hicho hakitasita kuchukua hatua za kisheria dhidi ya yoyote yule atakayethibitika kuhusika katika jinai hiyo. Naendelea kutegea sikio matangazo haya ya mubashara kutoka katika studio zetu za Jome Jama, hapa Teheran. Wapenda wasikilizaji, leo ikiwa ni Jumapili ya Januari nane elfu mbili na ishirini na tatu tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza mchango wa maulama wa Kishia. Ahlan wasahlan, wapenzi wa wasikilizaji wa, wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua kurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilimalizia kumzungumzia Mula Muhammad Ali Kani, alim na mwanazuoni mkubwa na mwana mapambano aliyeishi mwishoni mwa karne ya 13 na mwanzoni mwa karne ya 14 Hijiria. Sehemu ya 61 mfululizo huu juma hili itatupia jicho historia na maisha ya Mirza Shirazi, mmoja wa wanazuoni na wana mapambano wakubwa na mashuhuri katika ulimwengu wa Kishia na katika historia ya mapambano ya Iran. Jiungeni nami hadi mwisho wa kipindi hiki, kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Karibuni. Ilikuwa katikati ya mfunguo nane Jamadul Awal mwaka elfu moja mia mbili na thalathini Hijiria, wakati katika nyumba ya mmoja masharifu na watu kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam wa na aliyekuwa mmoja wa maulamaa wa tajika wa Shiraz, Iran, alipozaliwa mtoto wa kiume ambaye alipewa jina la Muhammad Hasan. Mtoto huyu yani Seyid Muhammad Hassan alimpoteza baba yake akiwa na umri wa miaka mitatu tu, ambaye aliaga dunia na hivyo kuanza maisha ya uyatima. Mjomba wake aliyejulikana kwa jina la Majid al Ashraf alichukua jukumu la usimamizi na malezi yake. Kutokana na na kumwona ana kipaji na akili isiyo na mithili, alianza kumfundisha Quran na fasihi ya lugha ya Kifarsi akiwa na umri wa miaka minne tu. Ilimchukua miaka miwili tu, kwani mtoto huyo alifanikiwa kuhitimu masomo ya msingi ya fasihi ya lugha ya Kifarsi alipofikisha umri wa miaka minane tayari, kijana huyu mdogo alikuwa akipanda mimbar na kutoa mawaidha. Katika kipindi cha ujana na ubarobaro wake, Sayid Muhammad Hassan alisoma kitabu cha sherehe luma kwa mwalimu mahiri na mtajika zaidi wa masomo ya dini katika mji wa Shirazi wakati huo. Kitabu hiki ambacho ni cha mustawa na kiwango cha juu kielimu kinahesabiwa kuwa moja ya vyanzo muhimu zaidi vya fikihi ya Kishia. Hima, bidii na kipaji cha hali ya juu alichokuwa nacho ni mambo ambayo yalimfanya afikia daraja ya kuwa mwalimu akiwa na miaka 15 tu na kuanza kufundisha katika chuo kikuu cha kidini yani hauza. Hata hivyo, hilo halikukata kiu yake ya kutafuta elimu. Akiwa na umri wa miaka 15 Mirza Shirazi alielekea katika mji wa Isfahani. Akiwa huko, alisoma kwa waalimu mahiri wa zama hizo katika mji huo kama Sayid Hasan Bidabadi na kufanikiwa kupata daraja ya jitihadi kabla ya kufikisha umri wa miaka 20. Licha ya kufikia daraja hiyo juu ya kielimu, lakini katu hakuacha kusoma na kujisomea. Akiwa na umri wa miaka 29 Sayid Muhammad Hassan alifunga safari pamoja na mkewe na wanawe na kuelekea Najafu Iraq. Hii ni katika hali ambayo ilikuwa imepita miaka zaidi ya tisa tangu afanikiwe kufikia daraja ya jitihadi, na wakati huo huo mwenyewe alikuwa mwalimu mahiri lakini alikuwa akihudhuria kwa unyenyekevu kabisa vikao vya elimu na darsa za maulamaa wakubwa katika zama hizo kama Muhammad Hasan Najafi, mashuhuri kwa lakabu ya Sahibu Ljawahir, Hasan Kashifu Lghita na Shekh Murtadha Ansari. Ni katika vikao vya masomo vya Shekh Murtadha Ansari ndipo alipofahamiana na Sayid Jamaluddin Asad Abadi, mwanafunzi wa masomo ya dini aliyekuwa na chuki dhidi ya ukoloni na mujahidi Mwafughani ambaye ni mashuhuri kwa kupigania umoja wa Kiislamu. Kufahamiana huku kulikuja kuwa na matunda mengi katika miaka iliyofuata. Akiwa katika mji wa Najaf, Sayid Muhammad Hassan aliondokea kuwa mashuhuri kwa jina la Mirza Shirazi, na baada ya muda akaondokea kuwa miongoni mwa wanafunzi mahiri na watu waliokuwa wakiambatana na Shekh Murtadha Ansari. Mirza Shirazi hakuwa na mithili yake katika kuamiliana vema na watu na kuzungumza nao kwa maneno matamu. Aidha, alikuwa na kifua kipana na chenye uwezo wa kusikiliza ya wengine kiasi kwamba hakukuweko na mtu mfano wake. Hakuzembea hata kidogo katika kusimamisha nara na kauli mbiu za dini na kusimama kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya kisheria, na watu wote walikuwa wakimtambua na kumfahamu kwa sifa hii kiasi kwamba maulama wa zama zake walimpatia lakabu ya mujadidul madhhab, yani mhuishaji wa madhehebu. Mwaka 1281 hijiria, Shekh Murtadha Ansari aliyekuwa marja mutlaq wa mashia aliaga dunia. Wanafunzi wake wakakusanyika na baada ya mashauriano, waliyefikiana wote kwa pamoja juu ya Mirza Shirazi kuchukua jukumu la uongozi wa mashia. Wakiwa na lengo la kumkinaisha Mirza Shirazi akubali kuchukua jukumu hilo, walijadiliana naye kwa masaa kadhaa. Hatimaye Mirza Shirazi akiwa anabubujikwa na machozi, alikubali kuchukua jukumu hilo. Hivyo ndivyo Mirza Shirazi alivyoondokea kuwa baba wa umma asiye na mpinzani, mtu ambaye alikipitisha kipindi cha utoto wake katika maisha ya uyatima, baba ambaye alikuwa msomi shujaa mahiri katika uchukuaji maamuzi, asiyetetereka na mwenye kuchukia dhuluma. Katika kipindi chake cha uongozi alifanikiwa kutoa huduma nyingi kwa umma wa Kiislamu, kuanzia kujenga msikiti, madrasa na soko mpaka katika kukabiliana na ada za serikali zisizofaa. Aidha, alisimama kupambana na ukoloni sambamba na kufanya hima na idili kubwa kwa ajili ya kulinda na kuimarisha umoja na mshikamano baina ya wa Waislamu. Katika zama za Mirza Shirazi ilikuwa ada na mazoea kwamba wakati wa kuwasili wafalme mataifa ya Kiislamu, maulamau walikuwa wakienda kuonana nao na hilo lilikuwa likipelekea daraja na nafasi ya wa wafalme kupata itibari na nguvu zaidi mbele ya macho ya watu. Hata hivyo, mwaka 1287 hijiria wakati Nasruddin Shaha Kajar mfalme wa wakati huo wa Iran alipokwenda kufanya ziara katika maeneo matakatifu huko Iraqi, Mirza Shirazi alitumia fursa hiyo kwa ajili ya kuvunja na kuondoa ada hiyo. Kinyume na ada ya huko nyuma, Mirza Shirazi hakwenda kuonana na mfalme huyo sehemu alipofikia, bali alikutana naye katika haram ya Amirul Muminin Ali bin Abi Talib alaihi salam, katika mji wa Najaf, na alikataa kupokea zawadi kutoka kwa mtawala huyo. Kitendo hicho kiliporomosha na kusambaratisha haiba na adhama ya Nasiruddin Shah Kajar na kuonyesha kwamba mfalme huyo haheshimiwi wala kuaminiwa na maulamaa wa Kiislamu. Mirza Shirazi alikuwa marja wa ulimwengu wote wa kishia katika zama hizo, hivyo alikuwa jambo la ajabu kuletewa mali nyingi kutoka katika maeneo mbalimbali ya mashariki na magharibi mwa ulimwengu wa Kiislamu katika karibu ya khumsi na kadhalika, alifanya hima na idili kubwa na kwa umakini mkubwa kuhakikisha kwamba mali hizo ambazo kimsingi ni hazina ya dola zinatumika kwa mujibu wa maagizo na sheria za Kiislamu, kama vile kulinda, kuhifadhi na kupanua dini sambamba na kuwasaidia kimaisha Waislamu wahitaji. Mirza Shirazi alikuwa akiwasaidia kwa siri wafanya biashara waliofilisika au watu ambao kwa namna moja au nyingine wamekumbwa na matatizo ya kifedha na kukwama kimaisha. Watu waliokuwa wakipokea misaada hiyo walikuja kumfahamu mtoaji wake baada ya kuaga dunia Mirza Shirazi na kuelewa kwamba ni kwa namna gani alikuwa akiwajali na kuwafikiria. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, kama wasemavyo Waswahili, kuvunjika kwa koleo sio mwisho wa uhunzi, kama ambavyo kumalizika muda wa kipindi hiki ndio mwanzo wa pirikapirika za maandalizi ya kipindi kijacho. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ambapo tutaendelea kumzungumzia alim na msomi huyu, yaani Mirza Shirazi, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Salum Bendera kwa kipindi chako hicho. Na sasa nawakaribisha wapendwa a wa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapowafikia katika jamvi la macho yetu magazetini. Tuna lianza jamvi la macho yetu magazetini kwanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania, ambapo kutoka gazeti la Mwananchi leo Jumapili tunasoma habari kuu kama ifuatavyo: tume ya haki jinai mjadala ni, iliyoteuliwa na Rais Samia kuangalia jinsi ya kuboresha taasisi za haki nchini, wadau wawakosoa, baadhi ya wa wajumbe wadai walikuwa sehemu ya tatizo washauri maeneo mengine ambayo yangehusishwa. Gazeti la Mwananchi pia likaandika, askari polisi adaiwa kumvunja miguu raia, serikali yamaliza mgogoro zingiziwa kafu, yafungua pazia na tume huru. E, nesi mtumishi maabara matatani, sakata la vipimo na kipato cha mke kinavyotikisa kichwa cha familia chamke sana. Sasa aligeukia gazeti la serikali la habari leo Jumapili ambalo limesheheni habari mbalimbali mbali, miongoni mwake zikiwa hizi zinazosomeka kama ifuatavyo. E, Samia timiza azma, usimamizi hakijinai diplomasia ya uchumi apa, wadau wasisitiza siasa za kistaarabu, video mtandaoni ya watia matatani watumishi afya, diplomasia ya uchumi apa, wa wazazi wawashawishi watoto kujifelisha mitihani ya taifa Serikali yaweka mazingira safi uwekezaji makaa ya mawe, na Majaliwa atoa maagizo mikopo kwa wajasiriamali. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania leo Jumapili, sasa najikita katika gazeti jingine nalo ni gazeti la Wamachinga ambalo limeandika Samia aimbo na wanasiasa nchini Asilimia tisini ya vijiwe na mijadala vya siasa wakubali mziki wa rais Dkt Samia. Wana CCM wampongeza na kuahidi kufanya siasa za sayansi ya hali ya juu. Selasini mboelipombwa watakuwa na imani kubwa na rais Dkt Samia. Habari nyingine kutoka gazeti la Wamachinga zinasema Bashungwa awakumbusha wana CCM kutekeleza maelekezo ya rais Samia. Wadau wapaza sauti ujenzi unaoendelea eneo la wazi Kinondoni. Majaliwa aziagiza TARURA na TANESCO, azitaka halmashauri kuweka namna bora ya kuviwezesha vikundi vya wajasiria mali kupitia mikopo ya asilimia kumi, awaagiza TARURA kutathmini mahitaji matengenezo ya barabara maeneo ya uchimbaji wa makaa ya mawe, ataka TANESCO kuunganisha umeme wa gridi ya taifa katika migodi ya makaa ya mawe ili kuwapunguzia wawekezaji gharama za uendeshaji. Na Heche asema mgodi Barek North Mara hawafuati sheria katika kuhamisha watu kwenye maeneo yao, hayo yakiwa ni kutoka gazeti la Wamachinga. Gazeti ya Nipashe kwa upande wake likaandika ripoti maalumu chini ya kichwa hicho cha habari. Mwandishi anafafanua simulizi ya kijana aliyekaa mahabusu polisi kwa siku themanini na tisa. Wanasheria watoa mbinu kumaliza tatizo. Waziri Aweso hatumbua tena vigogo wa maji. Mwalimu mwenye ulemavu wa macho abuni mtambo wa kuzalisha umeme. Rais Samia asikia kilio cha ucheleweshaji kesi na sasa zahesabika hatima fei toto nchini Kenya Jumapili naanza kuliangazia gazeti la This Town Sunday ambalo limeandika Ruto atoa wito wa umoja kati ya bunge la taifa na seneti, asema taasisi na vyombo vya serikali havipasi kupelekana mahakamani pasipo lazima. Omwenga asema Ruto atakuwa rais mwenye nguvu na ufanisi zaidi kuliko Uhuru Kenyatta. Kaunti ya Kisii Kenya imetangaza utoaji chanjo bure ili kukabiliana na mlipuko wa kimeta huko Bobas, ambapo hadi sasa eneo hilo limeripoti kufariki ng'ombe watatu kutokana na ugonjwa huo. Acha kuwapotosha wa Kenya, seneta wa zamani amweleza Kalonzo kuhusu matamshi ya mahakama ya IEBC. Gazeti la na Nation kwa upande wake limepambwa na habari zifuatazo, moja ikiwa ni hii ya kuhuzunisha, chini ya kichwa cha maneno maisha yangu yapo hatarini, asema mjane wa Kitisuru katika ugomvi wa kugombea mali na wakweze. Mjane huyo kwa jina la Florence Nderit na mabinti zake wawili, anasema anasakwa na watu wasiojulikana ambao wamekuwa wakiegesha magari yasiyo na namba nje ya nyumba yake. Muungano wa upinzani wa Azimio la Umoja wan Kenya umeitaka serikali ya Rais William Ruto kutimiza baadhi ya matakwa kabla ya kufanyika ukaguzi wa uchaguzi mkuu wa mwaka jana. Kampuni mama ya Wikipedia imekanusha madai ya Saudi Arabia kwamba ilijipenyeza. na Chebukati na maafisa wawili wa Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka ya Kenya IEBC waondoka kufuatia kulam, kumalizika muda wao wa kuhudumu katika tume huru hiyo ya uchaguzi na mipaka ya Kenya. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, wapenda wasikilizaji, na wakumbusha tovuti ya redio tumebadilisha kutoka pas today.com sw na sasa inasomeka uh, ni past today dot ir slash sw. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na atumai ubuheri wa afya, karibu tuangazie japo kwa mukhtasari baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za bara Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na radi ya mali na hisia mseto zaendelea kutolewa kufuatia kuondolewa marufuku ya mikutano ya hadhara ya kisiasa huko Tanzania. Burkina Faso yamtimua balozi wa Ufaransa nchini humo huku uhusiano wa mkoloni na koloni ukizidi kuvurugika. Na Shekh Zakzaki wa Nigeria asema ni wajibu wa Waislamu kuendeleza njia ya shahidi Suleimani, pamoja na matukio mengine. Karibu. Mkuu wa harakati ya kiislamu ya Nigeria amesisitiza kuwa vijana wa kambi ya mukawama wanapaswa kusimama imara kukabiliana na madola ya kiistikbari kama ambavyo pia amewataka Waislamu kutumia njia zote zinazowezekana kuhakikisha fikra za shahidi Kasim Suleimani zinabakia hai. Sheikh Ibrahim Zakzaki amesema hai wiki hii katika mahojiano na shirika la habari la Fars kwa mnasaba wa mwaka watatu tangu alipouawa wa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC na imiza kuendelezwa njia ya shahidi huyo mkubwa, amesisitiza kuwa ni wajibu kwa kila mwislamu huru kuendeleza njia na fikra za shahidi huyo na kutoruhusu jihadi yake kubwa kusahauliwa hata kidogo. Aidha, ametoa nasaha kwa vijana wa kambi ya Mukawama, akiwaambia vijana wana mukawama wanajukumu na wajibu wa kusimama kidete kupambana na nchi za kibeberu, kwani hiyo ndiyo njia pekee ya kuweza kuwakomboa wananchi kutoka kwenye makucha ya madola hayo ya kiistikbari. Kwingineko, kongamano la kitaaluma la wanazuoni wa ulimwengu wa Kiislamu limefanyika wiki hii jijini Dar es Salaam kwa kuhudhuriwa na wanafikra kutoka Tanzania na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika kongamano hilo, wahadhiri wa vyuo vikuu na watafiti waliwasilisha makala zenye anwani: umuhimu wa maelewano kati ya wanazuoni wa ulimwengu wa Kiislamu na kuepukana na kulaaniana na kukufurishana, mustakabali wa ulimwengu wa Kiislamu, matumaini, changamoto na masulia, kuvutiwa vijana na Uislamu na njia mbili za jihadi ya ukufurishaji au jihadi ya mukawama, Palestina na Kuds tukufu, maudhui muhimu zaidi ya ulimwengu wa Kiislamu, pigano ya tukufu la Palestina mhimili wa umoja wa ulimwengu wa Kiislamu, na ulimwengu wa Kiislamu na ukufurishaji tokea jana hadi leo. Hujatul Islam Walmuslimin Ali Takavi, mkuu wa ofisi ya uwakilishi wa kikanda ya chuo kikuu kima cha kimataifa cha Jamiatu Lmustafa Alalamia nchini Tanzania, amesema lengo la kufanyika kongamano hilo ni kuonyesha ulazima wa kuwepo umoja katika umma wa Kiislamu kupitia aya na hadithi. Hujatulislamu walmuslimin Takavi ameongeza kuwa kongamano hilo linafuatilia malengo kadhaa, kwa, kwa kuzingatia umuhimu wa kuwa kitu kimoja na kushirikiana zaidi jamii za Kiislamu. Tusalie huko Tanzania, lakini tugeukie masuala ya siasa, ambapo hisia mbalimbali zimeendelea kutolewa na wadau tofauti ndani na nje ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki kufuatia hatua ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya kutangaza kuondoa marufuku kwa vyama vya siasa nchini humo kufanya mikutano ya hadhara. Rais Samia Jumanne hii alikutana na viongozi wa vyama 19 vyenye usajili kamili wa siasa nchini humo, ambapo sambamba na kutangaza kuondoa marufuku hiyo alisisitiza kuwa ni haki kwa vyama vya siasa kuendesha mikutano yao ya hadhara nchini humo, lakini kuna wajibu wa kila mmoja na upande wa serikali kuhakikisha mikutano hiyo inafanyika salama. Amesema ndani ya chama chake tawala CCM wanaamini katika kukosolewa na kujikosoa, kama ambavyo anaamini pia kwamba akikosolewa na kufanyia kazi changamoto ataendelea kuwa rais. Ruhusa za kufanya mikutano zitatolewa, wajibu wetu ni kuwalinda Mfanye mikutano yenu kwa salama, mmalize vizuri, mwondoke vizuri. Huo ni wajibu wetu serikali, wajibu wenu vyama vya siasa ni kufuata kanuni zinavyosema, lakini kama waungwana, kama wastaarabu wa Tanzania wenye sifa ndani ya dunia hii, niwaombe sana ndugu zangu, tunatoa ruhusa ya vyama vya siasa, twendeni tukafanye siasa za kistaarabu, tukafanyeni siasa za kupevuka tukafanyeni siasa za kujenga na si kubomoa, si kurudi nyuma hapa tulipofika huku hayo ya kijeri, umoja wa wanawake wanasiasa almaarufu Ulingo umevitaka vyama vya siasa 19 vyenye usajili wa kudumu kufanya shughuli zao za kisiasa, ikiwemo mikutano ya hadhara kwa kufuata taratibu na sheria zilizowekwa ili kuimarisha demokrasia nchini humo. Naye msemaji wa ofisi ya kamishina mkuu Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu kutoka Nairobi, Kenya, Saif Magango amesema kuwa na hapa na nukuu, hatua hii ambayo ameichukua Rais Samia Suluhu Hassan ya kutupilia mbali marufuku dhidi ya mikutano ya vyama vya siasa nchini Tanzania ni nzuri, na pia ushindi mkubwa kwa demokrasia na haki za binadamu, ikiwemo haki ya watu kukusanyika kwa amani na pia kujieleza kama wanavyotaka. Mwisho wa kunukuu. Aidha, viongozi wa vyama vya siasa nchini humo haswa wa upinzani wamepongeza hatua wa hiyo ya Mama Samia wakisisitiza kuwa amehuisha misingi ya demokrasia nchini humo. Freeman Mbowe ni mwenyekiti taifa wa chama cha upinzani cha CHADEMA. Tamko limetoka kwa rais, ni tamko chanya, lakini tutaangalia kwa macho angavu kabisa utekelezaji wake na ukubalikaji kwake wa agizo hilo katika ngazi za chini za uongozi katika nchi yetu. Ni sahihi, Rais ameruhusu mikutano ya hadhara iendelee, jambo ambalo lilikuwa ni haki ya kikatiba na kisheria kwa taifa, ni jambo jema. Hali kadhalika rais amezungumza kuanza kwa mchakato wa katiba katika kuukwamua, lakini ni dhahiri mambo haya yote yanahitaji muda na yanahitaji mashauriano ya mara kwa mara, jambo ambalo halijafungwa bado, linaendelea. Mikutano ya hadhara ya kisiasa ilipigwa marufuku nchini Tanzania wakati wa urais wa mwenda zake Dr. John Pombe Magufuli, hatua ambayo ililalamikiwa sana ndani na nje ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Katika hatua nyingine, wiki hii, serikali ya Burkina Faso imetangaza kwamba imemtaka balozi wa Ufaransa mjini Wagadugu Luc Hallade aondoke nchini humo. Hatua hiyo imechukuliwa katika kivumbi cha mvutano wa kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili. Kufukuzwa kwa balozi Luc Hallade wa Ufaransa kumefanyika wiki mbili baada ya Barbara Manzi, mratibu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu nchini Burkina Faso, kutangazwa kuwa mtu asiyefaa na kutimuliwa. Habari ya kufukuzwa balozi wa Ufaransa nchini Burkina Faso ilitangazwa wiki hii na msemaji wa serikali Jean Emmanuel Wadraogo. Hapo awali, serikali ya kijeshi ya Burkina Faso ilikuwa imetangaza katika taarifa yake kuwa imesitisha utangazaji wa Radio France International kwa kifupi RFI inayofadhiliwa na serikali ya Paris. Uhusiano wa nchi kadhaa za magharibi mwa Afrika na Ufaransa umeharibika sana katika miaka ya hivi karibuni. Tukisonga mbele, wananchi na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametilia shaka ahadi za waasi wa M23 za kuondoka katika mji wa Rumangabo wa mashariki mwa nchi hiyo, haswa kwa vile wiki kadhaa zilizopita walitangaza kuondoka katika mji wa karibu wa Kibumba, lakini hawakufanya hivyo. Serikali ya DRC imetilia shaka ahadi hizo mpya za waasi wa M23 na kuziita ni udanganyifu uliopangwa kupotosha watu, huku kundi likizidi kujizatiti na kushikilia misimamo yake. Huko nyuma, kundi hilo ambalo linadaiwa kuungwa mkono na nchi jirani ya Rwanda lilikuwa limeahidi kuondoka katika mji wa Rumangabo siku ya Alhamisi, lakini halikufanya hivyo. Pia liliahidi kukabidhi kambi ya kijeshi ya Rumangabo lililoiteka mwezi Novemba mwaka uliomalizika kwa kikosi cha kijeshi cha jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, ambacho kimepewa jukumu la kurejesha utulivu katika eneo hilo lenye mgogoro, lakini halikutekeleza ahadi zake hizo. Msemaji wa kikosi cha jumuiya ya Afrika Mashariki, Meja wa Kenya Wanyuni Nyakundi, amesema kuwa walikuwa wanatarajia kushuhudia makabidhiano hayo Ijumaa hii. Awali makamanda wa kikosi hicho cha kieneo walitoa indhari na kusema mtu yoyote ambayo atashambulia wananchi wetu, raia wa kawaida, kwa sehemu ambazo tu, kila kitu iko juu ya meza, na hatutakubali mauaji ya kiholela, ubakaji wakina mama, haiwezekani na itafanyika okay, hatutakubali kwa kweli mauaji ya wananchi wetu nasi eh? Hatutaki kusema mwananchi huyu ama huyu. Hapana, sisi mandate yetu ni very clear. Mwananchi yoyote ambayo ako katika ardhi ya demokrasia ya Kongo, raia, sisi tuko na jukumu la kulinda yeye. Na Morocco imetaka Israel itambue mamlaka yake juu ya eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi kabla ya Rabat kufungua ubalozi mjini Tel Aviv. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya tovuti ya habari ya Marekani ya Axios ikiyanukuu maafisa wanne wa sasa na no wazamani wa utawala haramu wa kizoweni wa Israel wanaohusika katika suala hilo. Kwa miongo kadhaa, Moroko imekuwa katika mzozo na harakati ya ukombozi wa Sahara Magharibi, Polisario inayoungwa mkono na Algeria, ambayo ni vuguvugu linalopigania uhuru na kujitawala eneo hilo. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndo inatufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 15 Mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 8 Januari mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1408 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria na kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria vilianza vita vya Jamal baina ya jeshi la Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam na, na kundi la waasi waliozusha vurugu na fitina. Katika vita hivyo jeshi la Kiislamu lilishinda kundi hilo ambalo lilianzisha uwasi baada ya kushindwa kustahimili uadilifu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, na hivyo kuamua kuvunja baiya na kiapo cha utifu. Viongozi wa kundi hilo ambalo lilijulikana kwa jina la Nakithin, yaani wavunja ahadi, walikuwa Talha na Zubeir, ambapo waliamua kukusanya jeshi kubwa na kulichochea kwa matarajio kufikia malengo batili ya kutaka kutoa utawala kwa nguvu. Siku kama ya leo miaka 673 iliyopita, kulingana na kalenda Hijria, alifariki dunia Muhammad bin Hasan Hilli, maarufu kwa jina la Fakhrulmuhaqiqin, Fakihi na msomi mkubwa wa Kiislamu. Mwanachuoni huyo alizaliwa mwaka 682 Hijiria na kupata elimu ya kidini kwa mzazi wake Alama Hili na wanachuoni wengine wa zama zake. Fakhrul Muhaqiqin ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali. Katika siku kama ya leo miaka 102 iliyopita aliaga dunia Ayatullahi Sayid Muhammad Taba-Tabai, mmoja wa somi wakubwa wa Kiislamu na maulama wapigania uhuru wa Iran wakati wa mapinduzi ya kikatiba nchini Iran. Sayid Muhammad Taba-Tabai alikuwa akihesabika kuwa mmoja kati ya viongozi wakubwa wa mapinduzi hayo. Tabatabai alishirikiana na Sayid Abdullah Bahbahani ambaye naye alikuwa miongoni mwa viongozi wa harakati ya kikatiba dhidi ya utawala wa Kajar hapa nchini Iran. Na siku kama ya leo miaka 90 iliyopita ulianza utawala wa kifalme wa Abdulaziz ibni Saud katika eneo la bara Arabu kupitia msaada wa Uingereza Abdullah Aziz ibni Saud aliyekuwa mmoja wa viongozi wa makabila ya Hijaz alianzisha mapigano dhidi ya utawala wa Uthumania mwishoni mwa karne ya 19 na mwanzoni mwa karne ya 20 na kupata ushindi. Shukran sana Salum Bendera kwa makala hii Leo katika Historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa kamandi kuu ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesisitiza kuwa Irani italipiza kisasi dhidi ya wahusika wa kitendo cha kigaidi cha mauaji ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani na kusisitiza kuwa kesi hii itabaki wazi hadi magaidi hao watakapoadhibiwa. Mlipuko wa ebola nchini Uganda umedhibitiwa na unaweza kutangazwa kuwa umekwisha nchini humo katika siku chache zijazo, kwani zimepita siku thelathini na tisa hadi sasa tangu kisa cha mwisho cha virusi hivyo kuripotiwa. Hayo ni kwa mujibu wa tangazo la vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa Africa CDC. Na serikali ya Gambia imefungua mashtaka dhidi ya wanajeshi wanane kuhusiana na jaribio la mapinduzi lililofeli hivi karibuni nchini humo. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.