Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na apa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu muadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Henya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia e mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na wapenzi wasikilizaji Jumamosi hii usiku wa jioni tumewandalieni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteni makala kuhusu maulamaa wakubwa wa kishia duniani, na halikadhalika, baada ya makala hiyo, tutakuwa na makala yetu ya kila wiki ya Afrika wiki hii, na kisha makala ya leo katika historia hivyo ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Kenya na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nitarudia tena anwani yetu ya intaneti ni Pars Today ir sw na pia unaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM, inapatikana maeneo mbalimbali ya Tanzania. Uh, kama vile huko Tanga unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 105.3. Huko Lindi unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 99.1. Mwanza tunapatikana kupitia Maarifa FM 100.9. Kigoma vilevile unaweza kusikiliza uh, Radio Teheran kupitia 99.7 FM na Mtwara tunapatikana kupitia mia moja na nne nukta moja Singida pia unaweza kutusikiliza kupitia tisini na tisa nukta moja. Wapenzi wasikilizaji, baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia, kweli nasi hadi mwisho imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Irani yalitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilaani jinai na hujuma za utawala wa Israeli dhidi ya msikiti wa Alaksa katika mji wa Kuds au Jerusalem. Jeshi la Mali la wasamehe askari 49 wa Ivory Coast. Na mtoto wa miaka sita ampiga risasi mwalimu wake kwa makusudi huko Marekani. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika Umoja wa Mataifa amelaani vikali kitendo cha waziri wa usalama wa faran, wa waziri wa usalama wa Israel mwenye misimamo ya kuchupa mipaka uh, ambaye amevunjia heshima msikiti mtukufu wa Al Aksa katika mji wa Kuds au Jerusalem. Akihutubia ah, mkutano wa baraza la usalama wa kujadili matukio ya hivi karibuni katika mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu na Israel jana ya Jumaa, Amir Said Iravani, mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, amesisitiza kuwa na hapa namnukulu, tunaliasa baraza la usalama lilaani hujuma na jinai za utawala wa kizaini wa Israeli katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu. Iravani amelitaka baraza hilo la Umoja wa Mataifa liulazimisha utawala wa kizawini wa Israeli kuheshimu kanuni na sheria za kimataifa yakiwemo maazimio husika ya Umoja wa Mataifa. Mwana diplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran ameeleza bayana kuwa ni jambo la kusikitisha kwamba ukanyagaji wa haki za binadamu na kanuni za kimataifa unaofanywa na utawala wa kizawini wa Israel katika maeneo ya Palestina yaliyohusubiwa vikiwemo vitendo vya kuvunjia heshima maeneo matakatifu hautakabiliwa na kingine isipokuwa uh, mapuuzo na kimya cha jamii ya kimataifa. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika umoja wa mataifa ameashiria uhasasi na uzito wa kuvunjiwa heshima maeneo matukufu kwa umma wa Kiislamu na kueleza kuwa iwapo jamii ya kimataifa na hususan baraza la usalama litanyamazia kimya hujuma zinazoendelea mkabala wa utawala wa kizayuni utawala huo utapata ujasiri zaidi wa kuendeleza jinai na uvamizi wake. Itakumbukwa kuwa Itamar Ben-Gvir waziri mpya wa usalama wa ndani wa utawala haramu wa Israel Jumanne aliyopita iki, na ikiwa ni katika wiki yake ya kwanza ya kazi, akiwa na kundi jingine la wazayuni wenye kufurutu ada waliokuwa wakisindikizwa na jeshi la utawala ghasibu wa Israel walifanya uchochezi mkubwa na kuvunjia heshima msikiti wa Al Aksa kwa kuingia msikitini humo bila kujali lolote. Wakati huo huo, mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amepuzilia mbali madai ya Gilad Ardan, balozi wa Israel ambaye ametoa madai dhidi ya Iran na kubainisha kuwa madai haya yasiyo na msingi yametolewa kwa lengo la kuzipotosha fikra za walimwengu ili zisishughulishwe na jinai na ukiukwaji mkubwa wa sheria za kimataifa unaofanywa na wazayuni dhidi ya taifa la Palestina. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo kiongozi wa kijeshi nchini Mali ametangaza habari ya kuwapa msamaha makumi ya wanajeshi wa Ivory Coast waliokamatwa nchini humo mwezi Julai mwaka uliomalizika wa elfu mbili ishirini na mbili wa wakituhumiwa kuwa mamluki. Kanali Abdulahi Maiga msemaji wa serikali ya Mali aliyesema hayo jana ijumaa katika taarifa na kuongeza kuwa msamaha uliotangazwa na rais wa Mali Kanali Assimi Goita kwa mara nyingine unaonyesha kujitolea kwake kwa, eh, kwa masuala ya amani mazungumzo uwa na majimui wa Afrika na kulinda uhusiano na ushirikiano na nchi za eneo. Taarifa hiyo ingawaje haijaeleza ni lini askari hao wataondoka gerezani lakini imeeleza kuwa uamuzi huo huru unaashiria kujitolea kwa rais wa Mali katika masala ya uongozi bora na kuimarisha uhusiano na nchi jirani, haswa Ivory Coast. Haya anajiri wiki moja baada ya mahakama moja huko Bamako, mji mkuu wa Mali, kwa hukumu kifungo cha miaka ishirini jela wanajeshi arobaini na sita wa Ivory Coast baada ya kuwapata na hatia ya kuhujumu usalama wa taifa hilo jirani. Askari watatu wanawake miongoni mwao waliachiliwa huru mwezi Septemba mwaka 2022 lakini walikuwa wamehukumiwa kunyongwa bila ya wao kuwepo mahakamani. Mali na Ivory Coast zilitumbukia katika mzozo wa kidiplomasia tangu Julai kumi mwaka uliomalizika baada ya maafisa wa Mali kuwatia nguvuni wanajeshi 49 wa Ivory Coast mara baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Bamako. Serikali ya Mali inayoongozwa na wanajeshi ilisema kuwa wanajeshi hawa wa Ivory Coast hawakuwa na nyaraka zozote za kusafirisha Uh, au kuharifisha ujio wao huko Mali na kwamba iliwatambua kuwa mamluki. Wanajeshi hao walituhumiwa kujaribu kuvuruga usalama wa Mali na kisha wakawekwa korokoroni. Serikali ya Ivory Coast kwa upande wake ilisema kuwa wanajeshi hao walikuwa na mali kwa ajili ya shughuli za kawaida za kuunga mkono kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani nchini Mali. Odivoi au Ivory Coast hapo awali ilishutumu Mali kuwa um, uh, na kusema inataka fidia na inataka kuamilianana wanajeshi wake hao 46 kama wahalifu baada ya kutiwa nguvuni na serikali ya Bamako. Waislamu nchini Nigeria wamelaani kitendo cha dharau, kejeli na udhalilishaji cha jarida la Ufaransa la Charlie Hebdo ambalo um, limechapisha vibonzo vya kumvunjia heshima kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei. Muhammad Habib Abdallah katibu wa kundi la Waislamu Nigeria walokerwa na uafiriti huo wa jarida la Ufaransa amesema katika kikao na waandishi habari katika jimbo la Bauchi kuwa uchokozi huo wa jarida la Ufaransa la Charlie Hebdo dhidi ya Uislamu na shakhsia wa dini hiyo tukufu unakusudia ku kuziumiza hisia za Waislamu kote duniani. Amesema kitendo cha jarida hilo lenye sera za chuki dhidi ya Uislamu cha kuchapisha katuni za kumdhalilisha kiongozi mwaadhamu kinakusudia kuwa hamakisha Waislamu kote duniani. Amebainisha kuwa hatua hiyo imejiri katika hali ambayo madola ya Magharibi karibuni yalikula njama za kuchochea ghasia na fujo nchini Iran na kuwahamasisha Wairani wasimame dhidi ya mfumo wa Kiislamu unaotawala hapa nchini. Abdallah ameongeza kuwa ni wazi kuwa jarida hilo haliwezi kuruhusiwa kukosoa uvamizi uh, na hujuma za utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya Wapalestina licha ya kuwepo kwa ushahidi unaoonyesha jitihada za kimfumo za utawala huo pandikizi za kuangamiza kizazi cha Wapalestina na kuwafukuza kwenye maeneo na ardhi zao. Katika toleo lake maalum la Jumatano iliyopita ya Januari 4 jarida hilo la Ufaransa lilifanya kitendo cha kipuuzi cha kuanzisha shindano la kimataifa la michoro na vibonzo ambapo um, lilichapisha picha za kuudhi zinazo andamana na maneno na misemo michafu ya matusi dhidi ya kiongozi mwadhamu. Kufuatia hatua ya jarida hilo la Ufaransa la Charlie Hebdo ya kukashifu na kuvunjia heshima wanazuoni matukufu na thamani za kidini katika taifa la Iran, balozi wa Ufaransa mjini Teheran aliitwa Jumatano katika wizara ya mambo ya nje ya Iran ili kubainishiwa malalamiko ya Iran kuhusu kitendo hicho cha dharau. Kabla ya hapo pia, na serikali chafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran alisema Ufaransa haina haki ya kutusi matukufu ya nchi nyingine na hasa mataifa ya Kiislamu kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza. Jarida hilo la Charlie Hebdo ni maarufu kwa uh, kuvunjia Uislamu heshima. Taarifa hii ya habari za dunia, wapenzi wasikilizaji na wageni, moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa limetahadharisha kuwa kuendelea kupanda kwa bei za bidhaa mbalimbali za vyakula kunatishia usalama wa chakula duniani hasa e, katika nchi masikini. Rusia na Ukraini ni nchi mbili zilizo na mchango nafasi muhimu katika kudhamini bidhaa mbalimbali za chakula za kimkakati kama ngano, mahindi na mafuta ya kupikia. Ununuzi wa bidhaa za chakula kutoka Ukraini umepungua sana kufuatia vita vilivyoibuka kati ya Rusia na Ukraini mwishoni mwa Februari mwaka jana, swala ambalo limesababisha matatizo makubwa ya chakula duniani. Shirika la chakula la na kilimo la umoja Mataifa limetangaza kuwa bei ya vyakula duniani mwaka jana iliongezeka kwa asilimia 14 ikilinganishwa na mwaka kabla yake kutokana na kupanda kwa bei ya nishati na mbolea kulikosababishwa na mapigano kati ya Rusia na Ukraine. Fahirisi ndogo za shirika la FAO aidha zinaonyesha kuwa bei ya nafaka mwaka jana, yani ikilinganishwa na mwaka wa kabla wakabla yake yani elfu mbili ishirini na moja iliongezeka kwa asilimia kumi na saba na bei ya mafuta e, ya kula kwa asilimia kumi na tatu. Bei za bidhaa zilizotokanazo na maziwa ziliongezeka kwa asilimia kumi na tisa nyama asilimia kumi nukta nne na sukari asilimia nne nukta saba Na kwa kumalizia, tuelekee huko Marekani ambapo kuna habari semayo kuwa mtoto wa miaka sita huko katika nchi hiyo ya Amerika Kaskazini ametiwa mbaroni baada ya kumpiga risasi na kumjeruhi vibaya mwalimu wake katika mji wa Newport News, jimboni Virginia. Mkuu wa polisi katika mji wa Newport News, Steve Drew, amethibitisha habari ya kutokea tukio hilo hapo jana Ijumaa katika shule ya msingi ya Richneck katika mji wa Newport News jimboni Virginia, kusini mashariki mwa Marekani. Dru amesema mtoto huyo mvulana wa miaka sita alimpiga risasi mwalimu wake wa kike mwenye umri wa miaka thelathini ambaye jina lake halikutajwa baada ya wawili hao kuzozana na kuhitilafiana wakiwa shuleni. Polisi haijaeleza alitoa uh, uh, wapi bastola uh, hiyo mtoto wa miaka sita au malumbano baina yake na mwalimu wake yalihusu nini haswa. Mwanafunzi mmoja aliyekuwa darasani wakati wa tukio hilo ameliambia gazeti na Newport News kuwa mwalimu alipigwa risasi tumboni kwa makusudi kisha akadondoka chini. Machi mwaka jana, tukio jingine la kusikitisha lilitokea nchini Marekani baada ya mtoto wa miaka mitatu kumuua mama yake kwa kumpiga risasi katika mji wa Dalton. Maelfu ya raia wa Marekani huuawa kila mwaka katika matukio ya mashambulizi ya silaha za moto katika maeneo tofauti nchi hiyo. Vitendo vya ukatili wa silaha za moto nchini Marekani vimegeuka kuwa moja ya matatizo makubwa na sugu katika jamii ya Marekani, huku makundi ya haki za raia yakitaka kuwepo sheria za kubana umiliki wa bunduki mikononi mwa raia. Hivi karibuni mtandao wa hifadhi ya ukatili wa silaha Marekani uliripoti kwamba mwaka uliomalizika elfu mbili ishirini na mbili, zaidi ya watoto elfu sita wa nchi hiyo waliuawa au kujeruhiwa kwa kupigwa risasi na vurugu za kutumia silaha, idadi ambayo ni kubwa zaidi kuwahi kurekodiwa Kipindi cha miaka tisa iliyopita. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. nam barabara na kabisa, wapenzi wasikilizaji, na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utahusu uhuru wa kujieleza kisingizio cha kukaririwa cha Charlie Hebdo kwa ajili ya kutusi matukufu ya Kiislamu. Karibuni. Jarida la kifaransa la Charlie Hebdo ambalo huko nyuma lilidhalilisha na kumvunjia heshima mara kadhaa mtume wa mtukufu wa Islamu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam sasa limeimarisha chuki zake dhidi ya dini hii tukufu kwa kutukana na kuwavunjia heshima viongozi wa kidini na kisiasa wa Kiislamu. Jarida la dhihaka la Chali Hebdo hivi karibuni liliandaa shindano la kimataifa la uchoraji kwa lengo la kuchapisha vikatuni vya kutusi na kuwavunjia heshima viongozi wa kidini na kisiasa wa Iran, jambo ambalo liliamsha hasira na ukosoaji mkali dhidi ya jarida hilo pamoja na siasa za chuki za serikali ya Ufaransa dhidi ya Uislamu kwa kisingizio cha eti kutetea uhuru wa kujieleza. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilimwita balozi wa Ufaransa mjini Tehran, Nicolas Roche, na kumtaka awafikishie watawala wa Paris malalamiko ya Iran kuhusu kitendo hicho cha matusi. Catherine Colonna, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, alitoa matamshi yasiyo ya kimantiki kufuatia malalamiko ya Iran kwa kitendo hicho cha matusi na kusema eti, usisahau kuwa nchini Ufaransa, tofauti na ilivyo huko Iran, kuna uhuru wa kujieleza ambao unasimamiwa na jaji ndani ya mfumo wa mahakama huru, swala ambalo bila shaka Iran hailijui vizuri. Ufaransa sawa na nchi nyingine za Magharibi siku zote imekuwa ikitumia kisingizio cha uhuru wa kusema au uhuru wa maoni kuhalalisha vitendo vya udhalilishaji na matusi dhidi ya Waislamu, wanazuoni, viongozi eh, na maeneo yao matakatifu, katika hali ambayo sharti la uhuru wa kujieleza au uhuru wa maoni ni kuepuka kuwatukana watu wengine na maeneo yao matakatifu. Kwa mujibu wa hati ya sheria ya kimataifa, ni marufuku kueneza uchochezi wa vita na chuki inayosababisha ubaguzi na kuibua migogoro na utumizi wa mabavu dhidi ya jamii nyingine. Pia kwa mujibu wa sheria hizo, ni nchi zinatakiwa kuepuka propaganda zozote za vita au chuki zinazochochea vurugu za rangi, kidini, kikabila na kitaifa. Jarida la Charlie Hebdo lilo O chapisha vikatuni vya udhalishaji na matusi dhidi ya Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maeneo matakatifu ya wa Waislamu mwaka elfu mbili kumi na tano. Serikali za magharibi zinazodai kutetea uhuru wa kujieleza sio tu kuwa hazikulaani kitendo hicho cha uvunjiwaji heshima matukufu ya Kiislamu bali ziliunga mkono kwa nguvu zote. Kwa hakika vitendo vya nchi hizo zinazodai kutetea uhuru wa kujieleza vinaonyesha wazi kwamba zina misimamo ya kinduma kuwili au kinafik kuhusu swala zima la uhuru wa kusema na haki za binadamu, na hulitumia vibaya kwa ajili ya kueneza chuki dhidi ya Uislamu na kufikia malengo yao haramu katika pembe tofauti za dunia. Kwa mfano, hatua iliyochukuliwa karibuni na mtandao wa kijamii wa Instagram ya kufunga akaunti ya lugha ya Kifaransa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwenye mtandao huo ni mfano wa wazi wa unduma kuili huo wa nchi za Magharibi kuhusiana na suala la uhuru wa kujieleza. Sababu ya kuchukuliwa hatua hiyo iliyo kinyume na misingi ya uhuru wa kujieleza ilihusishwa na ombi lililotolewa na kiongozi mwadhamu kwa vijana wa Ufaransa, akiwataka wamuulize rais wao Emmanuel Macron maana ya uhuru wa wa wa wa kujieleza. Mfano mwingine wa wazi wa kukiukwa misingi ya uhuru wa kujieleza katika nchi za magharibi ni kesi ya kuhukumiwa Marekani mmoja katika jimbo la Iowa ambaye alihukumiwa uh, vifungo vya miaka uh, kumi na sita kwa sababu tu ya kuchoma bendera ya watu wanao fanya uhusiano wa jinsia moja. Sababu iliyotolewa na mahakama katika kuhalalisha uamuzi wake huo dhidi ya mtuhumiwa huyo ni kwamba alieneza chuki na kutoheshimu uhuru wa kujieleza. Vilevile, hatua ya nchi za magharibi ya kupiga marufuku matangazo ya vyombo vya habari vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika satelaiti ni mfano mwingine wa wazi wa kukiuka uhuru wa kujieleza katika nchi hizo. Bila shaka, swala hilo linakiuka wazi haki ya taifa la Iran ya kuwafikishia walimwengu sauti yake kuhusu masuala mbalimbali na hivyo kuanikwa peupe nara za uongo na za hadaa za nchi hizo kuhusu suala la uhuru wa kujieleza, uhuru wa ambao nchi za magharibi ikiwemo Ufaransa yenyewe zina utumia vibaya kwa lengo la kuhalalisha matusi na kuvunjua heshima matukufu ya kidini. Ni wazi kuwa licha ya uhuru wa kujieleza uh, umeruhusiwa katika sheria za kimataifa, lakini uhuru huo umeshurutishwa na kuheshimiwa haki za wengine. Ni kwa msingi huo ndio jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikakemea vikali uzembe unaofanywa kwa makusudi na watawala wa Ufaransa katika kukabiliana na madhihirisho ya chuki dhidi ya Uislamu na kuenezwa ubaguzi wa rangi katika majarida na magazeti ya Ufaransa. Viongozi wa Iran wamewabebesha moja kwa moja watawala vima wa Ufaransa dhima ya swala hilo na kuwataka wawawajibishe wahusika wa matusi na chuki hiyo dhidi ya wanazuoni wa Kiislamu wamewataka wawajibike ipasavyo katika kukabiliana na vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu e, pia katika nchi hiyo ya magharibi. barabara bara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran, ikiwatangazia mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jam, Jam hapa mjini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, na sasa tunawakaribisha kuingia katika sehemu ya pili ya pili ya matangazo haya ambapo uh, kwanza kabisa tutawaleteni kipindi eh, eh, ambacho huarifisha uh, maulama wakubwa wa kishia ulimwenguni. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tawaleteni makala yetu ya kila wiki ya Afrika Juma hili ambayo huangazia matukio mbalimbali mbali barani Afrika. Kisha tutakuwa na ile makala yetu ya leo katika historia ambayo huangazia matukio muhimu ya historia katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na wakati ukituruhusu, utakuwa pia na kasida. Hivyo basi, na watakieni usikilizaji mwema katika sehemu hii ya pili ya matangazo yetu, mchango wa maulama wa Kishia. Ahlan wasahlan, wapenzi wasikilizaji, wa sikilizaji wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua kurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilimalizia kumzungumzia Mula Muhammad Ali Kani, alim na mwanazuoni mkubwa na mwana mapambano aliyeishi mwishoni mwa karne ya 13 na mwanzoni mwa karne ya 14 Hijiria. Sehemu ya 61 mfululizo huu juma hili Itatupia jicho historia na maisha ya Mirza Shirazi, mmoja wa wanazuoni na wana mapambano makubwa na mashuhuri katika ulimwengu wa Kishia na katika historia ya mapambano ya Iran. Jiungeni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki kutegea sikio yale niliyokuandalia. Ni kwa leo, karibuni. Ilikuwa katikati ya mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1230 hijiria wakati katika nyumba ya mmoja masharifu na watu kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam, na aliyekuwa mmoja wa maulamaa wa tajika wa Shiraz, Iran, alipozaliwa mtoto wa kiume ambaye alipewa jina la Muhammad Hasan. Mtoto huyu yani Seyid Muhammad Hasan alimpoteza baba yake akiwa na umri wa miaka mitatu tu, ambaye aliaga dunia na hivyo kuanza maisha ya uyatima. Mjomba wake aliyejulikana kwa jina la Majid Al Ashraf alichukua jukumu la usimamizi na malezi yake. Kutokana na kumwona ana kipaji na akili isiyo na mithili, alianza kumfundisha Quran na fasihi ya lugha ya Kifarsi akiwa na umri wa miaka minne tu. Ilimchukua miaka miwili tu, kwani mtoto huyo alifanikiwa kuhitimu masomo ya msingi ya fasihi ya lugha ya Kifarsi. Alipofikisha umri wa miaka minane, tayari kijana huyu mdogo alikuwa akipanda mimbar na kutoa mawaidha. Katika kipindi cha ujana na ubarobaro wake, Sayid Muhammad Hassan alisoma kitabu cha sherehe luma kwa mwalimu mahiri na mtajika zaidi wa masomo ya dini katika mji wa Shirazi wakati huo. Kitabu hiki ambacho ni cha mustawa na kiwango cha juu kielimu inahesabiwa kuwa moja ya vyanzo muhimu zaidi vya fikhi ya Kishia. Hima, bidii na kipaji cha hali ya juu alichokuwa nacho ni mambo ambayo yalimfanya afikia daraja ya kuwa mwalimu akiwa na miaka 15 tu na kuanza kufundisha katika chuo kikuu cha kidini yani hauza. Hata hivyo, hilo halikukata kiu yake ya kutafuta elimu. Akiwa na umri wa miaka 15 Mirza Shirazi alielekea katika mji wa Isfahani. Akiwa huko, alisoma kwa waalimu mahiri wa zama hizo katika mji huo kama Sayid Hasan Bidabadi na kufanikiwa kupata daraja ya jitihadi kabla ya kufikisha umri wa miaka 20. Licha ya kufikia daraja hiyo juu ya kielimu, lakini katu hakuacha kusoma na kujisomea. Akiwa na umri wa miaka 29 Sayid Muhammad Hassan alifunga safari pamoja na mkewe na wanawe na kuelekea Najaf, Iraq. Hii ni katika hali ambayo ilikuwa imepita miaka zaidi ya tisa tangu afanikiwe kufikia daraja ya jitihadi, na wakati huo huo mwenyewe alikuwa mwalimu mahiri lakini, alikuwa akihudhuria kwa unyenyekevu kabisa vikao vya elimu na darsa za maulama wakubwa katika zama hizo kama Muhammad Hasan Najafi, mashuhuri kwa lakabu ya Sahibu Ljawahir, Hasan Kashifu Lghita na Sheikh Murtadha Ansari. Ni katika vikao vya masomo vya Sheikh Murtadha Ansari ndipo alipofahamiana na Seyid Jamaludin Asad Abadi, mwanafunzi wa masomo ya dini aliyekuwa na chuki dhidi ya ukoloni na mujahidi muafughani ambaye ni mashuhuri kwa kupigania umoja wa Kiislamu. Kufahamiana huku kulikuja kuwa na matunda mengi katika miaka iliyofuata. Akiwa katika mji wa Najaf, Sayid Muhammad Hassan aliondokea kuwa mashuhuri kwa jina la Mirza Shirazi, na baada ya muda akaondokea kuwa miongoni mwa wanafunzi mahiri na watu waliokuwa wakiambatana na Shekh Murtadha Ansari. Mirza Shirazi hakuwa na mithili yake katika kuamiliana vema na watu na kuzungumza nao kwa maneno matamu. Aidha, alikuwa na kifua kipana na chenye uwezo wa kusikiliza ya wengine, kiasi kwamba hakukuweko na mtu mfano wake. Hakuzembea hata kidogo katika kusimamisha nara na kauli mbiu za dini na kusimama kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya kisheria, na watu wote walikuwa wakimtambua na kumfahamu kwa sifa hii, kiasi kwamba maulama wa zama zake walimpatia lakabu ya mujadidul madhab, yani mhuishaji wa madhehebu. Mwaka 1281 hijiria, Shekh Murtadha Ansari aliyekuwa marja mutlaq wa Mashia aliaga dunia. Wanafunzi wake wakakusanyika, na baada ya mashauriano waliyefikiana wote kwa pamoja juu ya Mirza Shirazi kuchukua jukumu la uongozi wa Mashia wakiwa na lengo la kumkinaisha Mirza Shirazi akubali kuchukua jukumu hilo, walijadiliana naye kwa masaa kadhaa. Hatimaye Mirza Shirazi, akiwa anabubujikwa na machozi, alikubali kuchukua jukumu hilo. Hivyo ndivyo Mirza Shirazi alivyoondokea kuwa baba wa umma asiye na mpinzani, mtu ambaye alikipitisha kipindi cha utoto wake katika maisha ya uyatima, baba ambaye alikuwa msomi shujaa mahiri katika uchukuaji maamuzi, asiyetetereka na mwenye kuchukia dhuluma. Katika kipindi chake cha uongozi alifanikiwa kutoa huduma nyingi kwa umma wa Kiislamu, kuanzia kujenga msikiti, madrasa na soko mpaka katika kukabiliana na ada za serikali zisizofaa. Aidha, alisimama kupambana na ukoloni sambamba na kufanya hima na idili kubwa kwa ajili ya kulinda na kuimarisha umoja na mshikamano baina Waislamu. Katika zama za Mirza Shirazi, ilikuwa ada na mazoea kwamba wakati wa kuwasili wafalme mataifa ya Kiislamu, Maulama walikuwa wakienda kuonana nao, na hilo lilikuwa likipelekea daraja na nafasi ya wafalme kupata itibari na nguvu zaidi mbele ya macho ya watu. Hata hivyo, mwaka 1287 Hijria, wakati Nasridin Shah Kajar mfalme wa wakati huo wa Iran alipokwenda kufanya ziara katika maeneo matakatifu huko Iraqi, Mirza Shirazi alitumia fursa hiyo kwa ajili ya kuvunja na kuondoa ada hiyo. Kinyume na ada ya huko nyuma, Mirza Shirazi hakwenda kuonana na mfalme huyo sehemu alipofikia, bali alikutana naye katika haram ya Amirul Muminin Ali bin Abi Talib alaihi salam katika mji wa Najaf, na alikataa kupokea zawadi kutoka kwa mtawala huyo. Kitendo hicho kiliporomosha na kusambaratisha ahaiba na adhama ya Nasiruddin Shah Kajar na kuonyesha kwamba mfalume huyo haheshimiwi wala kuaminiwa na maulamaa wa Kiislamu. Mirza Shirazi alikuwa marja wa ulimwengu wote wa kishia katika zama hizo, hivyo alikuwa jambo la ajabu kuletewa mali nyingi kutoka katika maeneo mbalimbali ya mashariki na magharibi mwa ulimwengu wa Kiislamu katika kalibu ya khumsi na kadhalika. Alifanya hima na idili kubwa na kwa umakini mkubwa kuhakikisha kwamba mali hizo ambazo kimsingi ni hazina ya dola zinatumika kwa mujibu wa maagizo na sheria za Kiislamu, kama vile kulinda, kuhifadhi na kupanua dini sambamba na kuwasaidia kimaisha Waislamu wahitaji. Mirza Shirazi alikuwa akiwasaidia kwa siri wafanya biashara waliofilisika au watu ambao kwa namna moja au nyingine wamekumbwa na matatizo ya kifedha na kukwama kimaisha. Watu waliokuwa wakipokea misaada hiyo walikuja kumfahamu mtoaji wake baada ya kuaga dunia Mirza Shirazi na kuelewa kwamba ni kwa namna gani alikuwa akiwajali na kuwafikiria. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, kama wasemavyo Waswahili, kuvunjika kwa koleo sio mwisho wa uhunzi, kama ambavyo kumalizika muda wa kipindi hiki ndio mwanzo wa pirikapirika za maandalizi ya kipindi kijacho. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ambapo tutaendelea kumzungumzia alim na msomi huyu, yani Mirza Shirazi, ninakuageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, na atumai ubugheri wa afya. Karibu tuangazie japo kwa mukhtasari baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za bara Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na radi ya mali na hisia mseto zaendelea kutolewa kufuatia kuondolewa marufuku ya mikutano ya hadhara ya kisiasa huko Tanzania; Bukinafaso ya mtimua wa balozi wa Ufaransa nchini humo, huku uhusiano wa mkoloni na koloni ukizidi kuvurugika; na Shekh Zakzaki wa Nigeria asema ni wajibu wa Waislamu kuendeleza njia ya shahidi Suleimani, pamoja na matukio mengine. Karibu. Mkuu wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesisitiza kuwa vijana wa kambi ya Mukawama wanapaswa kusimama imara kukabiliana na madola ya kiistikbari kama ambavyo pia amewataka Waislamu kutumia njia zote zinazowezekana kuhakikisha fikra za shahidi Kasim Suleimani zinabakia hai. Sheikh Ibrahim Zakzaki amesema hayo wiki hii katika mahojiano na shirika la habari la Fars kwa mnasaba wa mwaka wa tatu tangu alipouawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC na himiza kuendelezwa njia ya shahidi huyo mkubwa. Amesisitiza kuwa ni wajibu kwa kila mwislamu huru kuendeleza njia na fikra za shahidi huyo na kutoruhusu jihadi yake kubwa kusahauliwa hata kidogo. Aidha, ametoa nasaha kwa vijana wa kambi ya Mukawama, akiwaambia vijana wana mukawama wanajukumu na wajibu wa kusimama kidete kupambana na nchi za kibeberu, kwani hiyo ndio njia pekee ya kuweza kuwakomboa wananchi kutoka kwenye makucha ya madola hayo ya kiistikbari. Kwingineko, kongamano la kitaaluma la wanazuoni wa ulimwengu wa Kiislamu limefanyika wiki hii jijini Dar es Salaam kwa kuhudhuriwa na wanafikra kutoka Tanzania na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika kongamano hilo, wahadhiri wa vyuo vikuu na watafiti waliwasilisha makala zenye anwani: umuhimu wa maelewano kati ya wanazuoni wa ulimwengu wa Kiislamu na kuepukana na kulaaniana na kukufurishana; mustakabali wa ulimwengu wa Kiislamu, matumaini, changamoto na masuala; kuvutiwa vijana na Uislamu na njia mbili za jihadi ya ukufurishaji au jihadi ya mukawama, Palestina na Kuds tukufu maudhui muhimu zaidi ya ulimwengu wa Kiislamu, pigano ya tukufu la Palestina mhimili wa umoja wa ulimwengu wa Kiislamu, na ulimwengu wa Kiislamu na ukufurishaji tokea jana hadi leo. Hujatul Islam Walmuslimin Ali Takavi, mkuu wa ofisi ya uwakilishi wa kikanda ya chuo kikuu kima cha kimataifa cha Jamiatulmustafa Lmustafa Alalamia nchini Tanzania, amesema lengo la kufanyika kongamano hilo ni kuonyesha ulazima wa kuwepo umoja katika umma wa kiislamu kupitia aya na hadithi. Hujatu lislamu walmuslimin Takavi ameongeza kuwa kongamano hilo linafuatilia malengo kadhaa, kwa kuzingatia umuhimu wa kuwa kitu kimoja na kushirikiana zaidi jamii za Kiislamu. Tusalie huko Tanzania, lakini tugeukie masuala ya siasa, ambapo hisia mbalimbali zimeendelea kutolewa na wadau tofauti ndani na nje ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki, kufuatia hatua ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya kutangaza kuondoa marufuku kwa vyama vya siasa nchini humo kufanya mikutano ya hadhara. Rais Samia Jumanne hii alikutana na viongozi wa vyama 19 vyenye usajili kamili wa siasa nchini humo, ambapo sambamba na kutangaza kuondoa marufuku hiyo alisisitiza kuwa ni haki kwa vyama vya siasa kuendesha mikutano yao ya hadhara nchini humo, lakini kuna wajibu wa kila mmoja na upande wa serikali kuhakikisha mikutano hiyo inafanyika salama. Amesema ndani ya chama chake tawala CCM wanaamini katika kukosolewa na kujikosoa, kama ambavyo anaamini pia kwamba akikosolewa na kufanyia kazi changamoto ataendelea kuwa rais. Ruhusa za kufanya mikutano zitatolewa, wajibu wetu ni kuwalinda Mfanye mikutano yenu kwa salama, mmalize vizuri, mwondoke vizuri. Huo ni wajibu wetu, serikali. Wajibu wenu, vyama vya siasa, ni kufuata kanuni zinavyosema, lakini kama waungwana, kama wastaarabu wa Tanzania wenye sifa ndani ya dunia hii, niwaombe sana, ndugu zangu, tunatoa ruhusa ya vyama vya siasa, twendeni tukafanye siasa za kistaarabu, tukafanyeni siasa za kupevuka tukafanyeni siasa za kujenga na si kubomoa, si kurudi nyuma hapa tulipofika huku hayo ya kijiri, umoja wa wanawake wanasiasa almaarufu ulingo umevitaka vyama vya siasa 19 vyenye usajili wa kudumu kufanya shughuli zao za kisiasa ikiwemo mikutano ya hadhara kwa kufuata taratibu na sheria zilizowekwa ili kuimarisha demokrasia nchini humo. Naye msemaji wa ofisi ya kamishina mkuu wa umoja wa mataifa wa haki za binadamu kutoka Nairobi, Kenya, Saif Magango amesema kuwa na hapa na nukuu, hatua hii ambayo ameichukua Rais Samia Suluhu Hassan ya kutupilia mbali marufuku dhidi ya mikutano ya vyama vya siasa nchini Tanzania ni nzuri, na pia ushindi mkubwa kwa demokrasia na haki za binadamu, ikiwemo haki ya watu kukusanyika kwa amani na pia kujieleza kama wanavyotaka, mwisho wa kunukuu. Aidha, viongozi wa vyama vya siasa nchini humo haswa wa upinzani wamepongeza hatua wa hiyo ya Mama Samia wakisisitiza kuwa amehuisha misingi ya demokrasia nchini humo. Freeman Mbowe ni mwenyekiti taifa wa chama cha upinzani cha Chadema. Tamko limetoka kwa rais ni tamko chanya, lakini tutaangalia kwa macho angavu kabisa utekelezaji wake na ukubalikaji kwake wa agizo hilo katika ngazi za chini za uongozi katika nchi yetu. Ni sahihi, rais ameruhusu mikutano ya hadhara iendelee, jambo ambalo lilikuwa ni haki ya kikatiba na kisheria kwa taifa, ni jambo jema. Hali kadhalika, rais amezungumza kuanza kwa mchakato wa katiba katika kuukwamua, lakini ni dhahiri mambo haya yote yanahitaji muda na yanahitaji mashauriano ya mara kwa mara, jambo ambalo halijafungwa bado linaendelea. Mikutano ya hadhara ya kisiasa ilipigwa marufuku nchini Tanzania wakati wa urais wa mwenda zake Dr. John Pombe Magufuli, hatua ambayo ililalamikiwa sana ndani na nje ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Katika hatua nyingine, wiki hii, serikali ya Burkina Faso imetangaza kwamba imemtaka balozi wa Ufaransa mjini Wagadugu Luch Halad aondoke nchini humo. Hatua hiyo imechukuliwa katika kivumbi cha mvutano wa kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili. Kufukuzwa kwa balozi Luch Halad wa Ufaransa kumefanyika wiki mbili baada ya Barbara Manzi, mratibu wa umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu nchini Burkina Faso, kutangazwa kuwa mtu asiyefaa na kutimuliwa. Habari ya kufukuzwa balozi wa Ufaransa nchini Burkina Faso ilitangazwa wiki hii na msemaji wa serikali Jean Emmanuel Wadrogo. Hapo awali serikali ya kijeshi ya Burkina Faso ilikuwa imetangaza katika taarifa yake kuwa imesitisha utangazaji wa Radio France International kwa kifupi RFI inayofadhiliwa na serikali ya Paris. Uhusiano wa nchi kadhaa za Magharibi mwa Afrika na Ufaransa umeharibika sana katika miaka ya hivi karibuni. Tukisonga mbele, wananchi na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametilia shaka ahadi za waasi wa M23 za kuondoka katika mji wa Rumangabo wa mashariki mwa nchi hiyo, haswa kwa vile wiki kadhaa zilizopita walitangaza kuondoka katika mji wa karibu wa Kibumba lakini hawakufanya hivyo. Serikali ya DRC imetilia shaka ahadi hizo mpya za waasi wa M23 na kuziita ni udanganyifu uliopangwa kupotosha watu, huku kundi likizidi kujizatiti na kushikilia misimamo yake ya huko nyuma. Kundi hilo ambalo linadaiwa kuungwa mkono na nchi jirani ya Rwanda lilikuwa limeahidi kuondoka katika mji wa Rumangabo siku ya Alhamisi lakini halikufanya hivyo. Pia liliahidi kukabidhi kambi ya kijeshi ya Rumangabo lililoiteka mwezi Novemba mwaka uliomalizika kwa kikosi cha kijeshi cha jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC ambacho kimepewa jukumu la kurejesha utulivu katika eneo hilo lenye mgogoro, lakini halikutekeleza ahadi zake hizo. Msemaji wa kikosi cha jumuia ya Afrika Mashariki, meja wa Kenya wanyuni Nyakundi, amesema kuwa walikuwa wanatarajia kushuhudia makabidhiano hayo Ijumaa hii. Awali makamanda wa kikosi hicho cha kieneo walitoa indhari na kusema, mtu yoyote ambayo atashambulia wananchi wetu, raia wa kawaida, kwa sehemu ambazo tu, kila kitu iko juu ya meza, na hatutakubali mauaji ya kihorela, ubakaji wa kina mama, haiwezekani na itafanyika okay. Hatutakubali kwa kweli mauaji ya wananchi wetu eh? Nasi hatutaki kusema mwananchi huyu ama huyu hapana. Sisi mandate yetu ni very clear, mwananchi yoyote ambayo ako katika ardhi ya demokrasia ya Kongo, raia, sisi tuko na jukumu la kulinda yeye. Na Morocco imetaka Israel itambue mamlaka yake juu ya eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi kabla ya Rabat kufungua ubalozi mjini Tel Aviv. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya tovuti ya habari ya Marekani ya Axios, ikiwa nukuu maafisa wanne wa sasa na wa zamani wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel wanaohusika katika suala hilo. Kwa miongo kadhaa, Moroko imekuwa katika mzozo na harakati ya ukombozi wa Sahara Magharibi, Polisario inayoungwa mkono na Algeria, ambayo ni vuguvugu linalopigania uhuru na kujitawala eneo hilo na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndio inatufungia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 14 mfungu wa 9 Jamadithani, mwaka 1444 hijiria mwafaka na tarehe saba Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Siku kama ya leo, miaka mia moja na thalathini na mbili iliyopita, alifariki dunia Ayatullahi Mirza Habibullahi Rashti, mmoja kati ya wanazuoni na maraji wakubwa wa Kiislamu. Katika uhai wake alielekea mjini najafu rat kwa ajili ya masomo ya dini na kuhudhuria masomo ya Sheikh murtadha Answari. Ayatullahi Mirza habibullahi Rashti taratibu akawa mmoja wa maraji wakubwa katika mji mtakatifu wa Najaf. Mwanazuoni huyu ameacha athari nyingi za vitabu katika nyuga mbalimbali. Miaka 87 iliyopita katika siku kama ya leo, wanawake wa Kiirani walipigwa marufuku kuvaa vazi la Kiislamu la aina yoyote kufuatia amri ya Rizakhane Pahlavi. Rizakhan alitoa amri hiyo baada ya kutekelezwa mpango wa kubadili mavazi ya wanaume nchini Iran. Mpango huo ulitekelezwa kwa lengo la kufuta thamani za kiislamu na badala yake kuiga utamaduni wa kimagharibi. Reza Khan alitekeleza mpango huo wa kupiga marufuku vazi la hijabu kwa wanawake wa kiislamu nchini Iran baada ya safari yake huko nchini Uturuki na kufuata nyayo za Kamal Ataturki, rais wa wakati huo wa Uturuki. Miaka 80 iliyopita katika siku kama ya leo, aliaga dunia Nikola Tesla, mwanafizikia mzaliwa wa Yugoslavia. Nikola alizaliwa mwaka 1857 na alikuwa na shauku kubwa ya kujifunza masomo ya fizikia wakati akiwa shuleni. Msomi huyo wa Kiyugoslavia alifanya tafiti na no uvumbuzi wake mwingi katika uwanja wa nishati ya umeme na kupata mafanikio makubwa. Na katika siku kama ya leo miaka 55 iliyopita Gholam Riza Takhti, Mchezaji na bingwa mchezo wa mweleka wa Kiirani aliwawa kwa njama zilizopangwa na utawala wakati huo wa Shah. Takhti alizaliwa mjini Teherani, katika familia iliyokuwa na maisha ya kati na kati. Ghulam Riza Takhti alijulikana mno kwa tabia yake ya huruma, ukweli na mapenzi yake kwa watu, katika kipindi cha uhai wake na wakati wa kushiriki mashindano mbalimbali mbali ya kimataifa. Ghulam Reza Takhti alifanikiwa kuipatia Irani medali tisa za dhahabu na fedha katika mashindano ya Olimpik. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.