Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja Auzu billahi minash shaitani rajim Na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vile vile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa Tumekuandalieni darsa ya Quran itakayofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Maulid Hussein wa Tanga, Tanzania. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu timia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais wa Mauritania asifu misimamo thabiti ya Iran kwa masuala ya ulimwengu wa Kiislamu. Talibani asema mauaji aliyofanya mwana mfalme al wa Uingereza Afghanistan ni uhalifu wa kivita nchi kumi na nne za Kiarabu zinapinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Umoja wa Mataifa wakaribisha usitishaji vita uliotekelezwa na Russia huko Ukraine. Sasa ni habari kamili. Rais Muhammad Ould Ghazouani wa Mauritania amepongeza misimamo thabiti na ya kimsingi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusiana na masuala ya ulimwengu wa Kiislamu. Walad Ghazwani ametoa pongezi hizo katika mazungumzo na Muhammad Mahdi Ismaili, waziri wa utamaduni na mwongozo wa Kiislamu wa Iran. Waziri wa utamaduni na mwongozo wa Kiislamu wa Iran yuko Nokshot, mji mkuu wa Mauritania, kuhudhuria hafla ya kuchaguliwa mji huo kuwa mji mkuu wa kiutamaduni wa ulimwengu wa wa Kiislamu. Shirika la Elimu, Sayansi na Utamaduni la Nchi za Kiislamu, ISESCO, lililo chini ya jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC limeichagua Nokshot kuwa mji mkuu wa kiutamaduni wa ulimwengu wa Kiislamu kwa mwaka huu wa 2023, kwa mujibu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran IRIB. Rais wa Mauritania amesema katika mazungumzo hayo na waziri wa utamaduni na mwongozo wa kiislamu wa Iran ya kwamba kustawishwa uhusiano wa kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni kati ya nchi mbili za magharibi mwa Asia na Afrika kaskazini kutakuwa na umuhimu na kwa manufaa ya kimkakati Ghazwan. Aidha ameeleza nia yake ya kuzuru Tehran na akashukuru mwaliko aliopewa na rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Ibrahim Raisi. Katika mazungumzo hayo, waziri wa utamaduni na mwongozo wa Kiislamu wa Iran Muhammad Mahdi Ismaili amesema mahusiano ya kiutamaduni na ulimwengu wa Kiislamu na nchi za Kiafrika yameongezeka katika serikali ya 13 ya Iran na kwamba kukutana na kushauriana na mawaziri wa utamaduni wa nchi za Kiislamu kando ya hafla ya kuchaguliwa mji mkuu wa kiutamaduni wa ulimwengu wa Kiislamu ni fursa nzuri zaidi ya kuimarishwa mahusiano ya kiutamaduni kati ya Iran na nchi zingine za Kiislamu. Katika safari yake hiyo nchini Mauritania, waziri wa utamaduni na mwongozo wa Kiislamu wa Iran amekutana pia na idadi kadhaa ya mawaziri wa nchi mwenyeji na mawaziri wa utamaduni wa nchi za Kiislamu waliohudhuria mkutano huo wa kuitambulisha Nouakchott kama mji mkuu wa utamaduni wa kiutamaduni wa ulimwengu wa Kiislamu na kubadilishana mawazo juu ya masuala mbalimbali ya kiutamaduni ikiwemo kuwatambulisha wasanii wa nchi za Kiislamu kuandaa makongamano ya kisanaa na kubadilishana athari za kiutamaduni na sanaa. Kufuatia kauli ya mwanamfalme wa Uingereza Harry ya kuungama kwamba aliua wa afghani 25 wakati wa vita nchini Afghanistan, maafisa wa serikali ya Taliban wametangaza kuwa hatua hiyo ya mwanamfalme huyo wa Uingereza ni uhalifu wa kivita. Anas Haqani, mwanachama mwandamizi wa Taliban, ameeleza katika ujumbe wa Twitter aliotuma kujibu matamshi ya mwana mfalme Harry wa familia ya kifalme ya Uingereza, ambaye amesema alipohudumu jeshini nchini Afghanistan aliwafuta Waafghani 25 mithili ya zinavyofanywa kete za mchezo wa chesi, ya kwamba wale uliowaua walikuwa ni binadamu na walikuwa na familia. Hakan amesisitiza kuwa kitendo cha mwanamfalme wa uingereza ni uhalifu wa kivita na akaongezea kwa kusema, ukweli ni kwamba mbele ya macho ya wanajeshi wenu na viongozi wenu wa kisiasa watu wetu wasio na hatia walikuwa mithili ya kete za mchezo wa chesi, lakini mlishindwa katika mchezo wenu huo. Bilal Karimi, msemaji wa serikali ya Taliban, naye pia ameandika jumbe kadhaa za Twitter akisema Jinai hii haikomei kwa mwana mfalme Harry, kwani wavamizi wote katika historia walifanya uhalifu sawa na huo, na Waafghani hawatasahau kumbukumbu ya jinai hizi. Harry anayejulikana kama Duks wa Sussex akiwa ni mtoto wa mwisho wa Charles watatu mwana wa mfalme wa sasa wa Uingereza, ambaye kwa muda sasa amejiweka nje ya mduara wa ukoo wa kifalme na huku akiandamana na mkewe marekani anafanya mahojiano na kutoa nyaraka mbalimbali mbali za kuchafua sura ya familia yake ya kifalme amekiri kuwa watu wasiopungua 25 wakati wa vita vya afghanistan gazeti la kiingereza la telegraf limechapisha habari hiyo na kuandika ahari mwenye umri wa miaka 38 katika kitabu chake kiitwacho spea kitakachochapishwa wiki ijayo amesema wakati wa duru ya pili ya kuwepo kwake katika vita huko Afghanistan aliua watu wasiopungua 25. Kulingana na ripoti hiyo, Harry ameshiriki katika vita vya Afghanistan mara mbili kati ya 2007 na 2008 kama askari wa nchikavu na kisha kama rubani katika helikopta za mashambulizi za Apache kati ya 2012 na 2013. Matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa katika nchi 14 za Kiarabu yanaonyesha kuwa akthari ya watu wa nchi hizo wanapinga wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Mwaka elfu mbili na ishirini nchi nne za Kiarabu za Muungano wa Falme za Kiarabu, Imarati, Bahrein, Sudan na Moroko, bila kujali jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina zilianzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo wa kizayuni kwa mashinikizo na uunganishi wa Marekani. Hatua hiyo ilikabiliwa na wimbi la upinzani katika nchi za kiarabu na Kiislamu kuhusiana na suala hilo. Na kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa leo na shirika la habari la Palestina la Shahab, matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa hivi karibuni katika nchi kumi na nne za Kiarabu yanaonyesha kuwa asilimia 84 ya walioshiriki katika uchunguzi huu wa maoni wanapinga serikali zao kuutambua utawala ghasibu wa kizayuni wa Israel. Orodha hiyo inajumuisha nchi za Mauritania, Moroko, Tunisia, Libya, Misri, Sudan, Algeria, Palestina, Lebanon, Jordan, Iraq, Saudi Arabia, Kuwait na Qatar, kwa mujibu wa uchunguzi huo wa maoni uliofanywa na Kituo cha Kiarabu cha Tafiti na Uhakiki wa Kisiasa, ambayo ni taasisi siyo ya kiserikali ambao ulihusisha watu 1033 asilimia 36 ya waliotoa maoni yao wamesema wanaamini utawala ghasibu wa kikoloni unaokalia kwa mabavu palestina ndiyo sababu kuu ya upinzani wao dhidi ya utawala wa kizayuni huku asilimia tisa nyingine ya waliotoa maoni yao wakisema wanahisi israel ina nia ya kupora na kukalia maeneo zaidi ya waarabu Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa redio Teheran. Imamu wa sala ya Jumaa katika mji wa Adraz nchini Bahrein amesema kuwauzia ardhi wa yahudi ni sawa na kuiuza nchi na ni haramu. Septemba 2020 viongozi wa Bahrein na wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel walisaini makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida katika hafla iliyofanyika ikulu ya White House mbele ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Kufuatia kusainiwa makubaliano hayo ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya Bahrain na utawala haramu wa Israel, duru za habari ziliripoti mpango wa kutengwa eneo maalum la mayahudi katika mji mkuu wa nchi hiyo, Manama, kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Al Ahd. Shekh Muhammad Sankur, imamu wa sala ya Jumaa katika mji wa Dirazi nchini Bahrein, amezungumzia katika khutba zake za sala ya Jumaa ya jana habari zilizotangazwa kuhusu uuzaji ardhi na majengo kwa Wayahudi huko Bahrein, na kubainisha kwamba kuwauzia ardhi maghasibu na wanyang'anyi wa ardhi ya Palestina ni sawa na kuiuza nchi. Imamu wa sala ya Jumaa katika mji wa Dirazi amesema kuwauzia ardhi na majengo Wayahudi ni haramu na akasistizia haja ya kukabiliana na njama chafu zinazofanywa kwa ajili ya kufanikisha mpango huo. Wachambuzi wa masuala ya Bahrein wanaashiria hatua zinazochukuliwa na utawala wa Al Khalifa za kuimarisha uhusiano na utawala ghasibu wa kizayuni na kulifanya kuwa suala la kawaida kuwepo kwa wazayuni hao katika nchi za Kiarabu zinazopakana na ghuba ya Uajemi na kutoa indhari kwamba suala hilo linaonekana kuwa ni pana zaidi ya uhusiano wa kawaida tu baina ya pande mbili. Na Martin Griffiths, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kibinadamu, amesema usitishaji mapigano wa upande mmoja uliotekelezwa na Rusia ni fursa ya kutuma misaada ya kibinadamu kwa watu katika maeneo yaliyoathiriwa na vita. Griffiths ameeleza katika ujumbe wa Twitter: usitishaji huu wa mapigano unatoa fursa ya kutuma misaada muhimu kwa watu ambao hatujaweza kuwafikia kutokana na mapigano makali. Vikosi vya ulinzi vya Russia vimetangaza usitishaji vita wa upande mmoja katika maeneo yote ya vita kuanzia saa sita mchana Januari 6 hadi usiku wa manane wa tarehe 7 Januari. Hata hivyo, Ukraine imetupilia mbali pendekezo hilo lililotolewa na Rais Vladimir Putin wa Rusia la kusitisha mapigano kwa masaa thelathini na sita wakati wa Krismasi ya Kiorthodoksi na kusema kuwa haitasitisha mapigano hadi pale Rusia itakapoondoa majeshi yake katika maeneo inayoyakalia. Wakati huo huo, Dmitri Medvedev, naibu mkuu wa baraza la usalama wa taifa la Rusia, amesema kuhusiana na uamuzi wa Ukraine wa kukataa kusitisha mapigano kama ninavyonukuu: wakati wa mapumziko ya Krismasi, mkono wa upendo wa Kristo umenyooshwa kwa Ukraine, lakini viongozi wa Ukraine wameukataa. Naye Dmitri Polyanski, naibu balozi wa Rusia katika Umoja wa Mataifa, amezungumzia msimamo wa serikali ya Ukraine wa kukataa pendekezo la usitishaji vita lililotolewa na Moscow katika masiku ya Krismasi, akisema Kiev iko tayari kuwatoa kafara watu wa Ukraine kwa malengo ya kijiografia na kisiasa ya Magharibi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho wasiwasi wa kieneo na kimataifa kuhusu tabia ya ubaguzi wa rangi ya baraza jipya la mawaziri la Israel dhidi ya Wapalestina. Hatua ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya ndani wa utawala haramu wa Israel ya kuingia kinyume cha sheria katika msikiti mtukufu wa Al-Aqsa imekabiliwa na radiamali kali ya kieneo na kimataifa ambayo imezipelekea nchi za China na Imarati kuomba kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kujadiliwa suala hilo. Jumani asubuhi Itamar Ben Vir, huku akiwa anasindikizwa na askari usalama ghasibu wa Israel na akiandamana na walowezi kadhaa wa Kizayuni, aliingia bila kujali lolote katika msikiti wa Al Aksa na hivyo kuvunjia heshima waziwazi msikiti huo. Hiyo si hatua pekee ya uhasama ambayo imechukuliwa na baraza jipya la Benjamin Netanyahu dhidi ya Wapalestina katika siku za karibuni. Baraza hilo jipya lilianza kazi Alhamisi ya wiki iliyopita, ikiwa ni chini ya wiki moja, vikosi vya utawala ghasibu wa Israel vimetekeleza mauaji ya Wapalestina wasiopungua sita bila kuwajibishwa kisheria. Hatua ya ubaguzi wa rangi inayotekelezwa na waziri wa mambo ya ndani wa utawala huo inathibitisha wazi kuwa utawala huo unaokalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina umeazimia kuzidisha jinai zake dhidi ya Wapalestina wasio na hatia, suala ambalo limeongeza wasiwasi wa mataifa ya eneo na kimataifa. Nchi za eneo zikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Saudi Arabia, Uturuki, Qatar na Imarati zimetoa taarifa tofauti zikilaani vikali hatua za ukatili zinazochukuliwa na serikali mpya ya kizayuni dhidi ya Wapalestina. Hiyo ndiyo maana nchi kama vile China na Imarati zimeitisha kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kujadiliwa suala hilo ikiwemo hatua ya karibuni ya waziri wa usalama wa utawala huo ya kuvunjia heshima msikiti wa al Aksa. Wapalestina pia wanatumia uwezo wao wa kimataifa ili kufuatilia na kusimamisha mara moja jinai za utawala haramu wa Israel dhidi yao katika uwanja huo. Mahmud Abbas Rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina amemtaka mwakilishi wa mamlaka hiyo katika Umoja wa Mataifa aanzishe mara moja juhudi za kulitaka Baraza la Usalama lichukue hatua za dharura kwa ajili ya kulilazimisha baraza la mawaziri la Netanyahu lisimamishe haraka hatua zake za jinai dhidi ya Wapalestina. Mashinikizo tofauti ya kieneo na kimataifa hatimaye yamempelekea Benjamin Netanyahu ambaye alikuwa amepanga kufanya safari yake ya kwanza nje ya utawala huo huko Imarati wiki ijayo akiwa waziri mkuu wa Israel katika kipindi hiki kipya kuakhirisha safari yake hiyo hadi wakati usiojulikana. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. La na rehma na amani zimshukie mtume wake Mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. hii ni darsa ya 935. Na sura tunayoizungumzia hivi sasa Enyi mlioamini, mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini mtume wala msiziharibu wa amali zenu. Katika darsa kadhaa zilizopita tulisoma aya zilizowazungumzia wanafiki na makafiri. Aya hii ya thelathini na tatu inawahutubu waumini ya kwamba enyi mlioamini jihadharini, msije mkawa kama wanafiki mkaasi maamrisho ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Wao wanafiki wamekuwa wakionyesha kwa ndimi zao kwamba wamesilimu na kujisalimisha kwa maamrisho ya Mwenyezi Mungu, lakini katika matendo ama wamepinga waziwazi, au wamekuwa hawatekelezi wajibu na jukumu lao. Kwa hivyo nyinyi ambao mnajitakidi kuwa ni waumini wa kweli mliyojisalimisha kikamilifu kwa aliyokuamuruni Mwenyezi Mungu na mtume wake, inapasa mwonyeshe kivitendo kwamba mnamtii kikweli kweli, kweli Mola wenu. Isiwe ni kutekeleza yale yanayoendana na matashi na matakwa yenu na kuyaacha yale yasiyokupendezeni. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba sharti la imani ya kweli ni kujisalimisha na kutii maamrisho ya Allah subhanahu wa taala na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa sababu imani isiyoambatana na kuzitekeleza kivitendo amri za Mwenyezi Mungu na mtume wake si imani ya kweli. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa mbali na Qur'an, sira na suna za mtume wa Allah, nazo pia ni hoja ya kisharia. Kwa hivyo, ili kuweza kuijua dini vile hasa itakiwavyo, inapasa mwislamu ayazingatie yote hayo mawili wa. Aidha, tunajifunza kutokana na aya hii kwamba kufanya mambo mema na ya kheri peke yake hakutoshi. Kuna ulazima pia wa kuzikinga na kuziepusha amali hizo na mambo yanayoziporomosha, kama shirki, ria, ghururi na mtu kuridhishwa na mema yake Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 34 ambayo inasema, innalladhina kafaru wasaddu an sabilillahi thumma matu wahum kuffarun falan yaghfira llahu lahum, hakika waliokufuru na wakazuilia njia ya mwenyezi Mungu kisha wakafa na hali ni makafiri Mwenyezi Mungu hatawaghufiria. Kwa mujibu wa aya za Qur'an, Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu Azza wa Jalla ni msamehevu na anaghufiria, na kusamehe madhambi mengi sana ya wanaomuasi. Lakini pamoja na hayo, baadhi ya watu hushikilia kubaki kwenye shirki na ukafiri, na hata kuwa sababu ya watu wengine pia kupotoka na kutumbukia kwenye lindi la madhambi, na kwa sababu hiyo watu hao huishia kuselelea kwenye mwenendo wao huo wa batili hadi mwisho wa uhai wao. Watu kama hao hawajibakishii tena fursa yoyote ya kupata rehema za Mwenyezi Mungu wala kuwa miongoni mwa wanaoghufiriwa na kusamehewa madhambi yao. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hii ni kwamba Mwenyezi Mungu ameuweka wazi mlango wa toba kwa waja wake wote, lakini watu wanaoamua kuing'ang'ania shirki na ukafiri na kuipinga njia yake Mola na wakaondoka hapa duniani wakiwa katika hali hiyo, hao hawatapata rehma na msamaha wake. Aya hii inatutaka tujue pia kwamba nukta muhimu sana kuhusu hatima na mwisho wa maisha ya mtu ni pale anapofikwa na mauti, kwa kuondoka duniani akiwa muumini au kafiri. Vilevile, aya hii inatuelimisha kuwa ukafiri unaotokana na kuifanyia haki inadi na ukaidi wa makusudi ni hatari. hitimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 35 ambayo inasema Fala tahinu wa tad'u ila as-salmi wa antum al-a'lawn wallahu ma'akum wa lan yatrakum a'malakum, basi msiregee na kutaka suluhu, maana nyinyi ndiyo mtakaoshinda na Mwenyezi Mungu yu pamoja nanyi wala hata kunyimeni thawabu za amali zenu. Aya hii inaendeleza maudhui ya aya iliyotangulia na kuwahutubu tena waumini ya kwamba jihadharini, kauli za watu wenye imani dhaifu zisije zikakuathirini, ikawa badala ya kuwa na istikama na kusimama imara mbele ya maadui mkaamua kupatana na kusikilizana nao. Suluhu na mapatano yanakubalika pale tu adui anapowacha uadui wake na akawa tayari kutambua na kuheshimu haki zenu na kuishi na nyinyi kwa salama na amani. Lakini kufanya suluhu na mapatano na adui ambaye kila siku yumo mbioni kupanga na kutekeleza njama dhidi yenu akiwa na dhamira ya kuiangamiza dini ya Mwenyezi Mungu, hiyo ni ishara ya kuwa na imani dhaifu ya dini na kutaka kuwa na raha na wepesi katika maisha ya dunia. Mwenyezi Mungu anataka waumini wawe na utukufu na sharafu. Hivyo, kama waumini watakuwa na istikama na msimamo thabiti, yeye mola atawawezesha kuwashinda maadui. Lakini wale ambao kwa sababu ya woga au ulegevu na kupenda kwao raha na wepesi wanaamua kufanya mapatano na maadui waliowakamia Waislamu na Uislamu, hatua yao hiyo haitakuwa na tija nyingine yoyote kwao isipokuwa kudunika na kudhalilika. Na ni wazi pia kwamba kusimama imara na kukabiliana na adui kwa namna yoyote ile kuna gharama yake, lakini tajiriba na uzoefu umeonyesha kuwa baada ya muda kupita hubainika kwamba gharama za kufanya mapatano na adui ni kubwa zaidi kuliko za kusimama imara na kukabiliana naye. Isitoshe pia ni kwamba mtu yeyote anayepigania heshima aiza na sharafu ya waumini hata kama atafikwa na machungu na madhara katika njia hiyo, Allah subhanahu wa ta'ala atampa malipo mema nabora, na bora na hatampunguzia chochote katika thawabu za amali hiyo ya khairi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hii ni kwamba walioamini wasiingiwe na woga wala shaka kwa sababu ya uchache wao kwa idadi ya watu na suhula walizo nazo, wala kwa wingi wa maadui na suhula walizojizatiti kwazo, kwa sababu Allah subhanahu wa taala yu pamoja na waliomwamini, na yeyote yule ambaye Allah yu pamoja naye mwishowe huwa ndiye mshindi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa imani ya kweli haiendani na ulegevu, ugoigoi na kupenda raha na wepesi. Halkadhalika, aya hii inatutaka tujue kwamba katika medani ya kupambana na adui, waumini hawatangulii kupendekeza suluhu na mapatano, kwa sababu hiyo ni dalili ya woga, ulegevu na udhaifu ambalo bila shaka si jambo linalopendeza, lakini kama yeye adui ataomba kufanya suluhu na kukawepo na maslaha na manufaa kwa kufanya hivyo, hapo suluhu itakubalika. Na aidha ya hii natutaka tufahamu kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu anawatakia waumini iza heshima na sharafu, na kwa mwongozo wake anawapa msaada na ushindi watu wanaosimama imara katika njia ya dini yake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 935 ya Quran, imefikia tamati. Tunamuomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atulinde na shari za maadui zetu, atughofirie madhambi yetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Wapenzi a wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Humwadia sasa wakati wa kukuleteni Udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Nipashe ambalo linatupasha kuhusu hoja kumi na tatu zilizowasilishwa na wastaafu kwa serikali likiwemo dai la nyongeza ya mafao, malipo ya maziko na kadhalika. Mbali na habari hiyo kuu, gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari nyingine yenye anwani, Chadema waibuka na mikakati kuendesha mikutano ya kisiasa. Habari hiyo ndiyo iliyopoa uzito wa kwanza na Mwananchi, lakini kwa mtazamo mwingine likiandika, tupo tayari. Dondoo ya habari hiyo ina kifafanua kichwa hicho kifupi cha maneno ikieleza kwamba wakati Chadema na Kafu vikitangaza ratiba ya mikutano ya hadhara, jeshi la polisi lasema liko tayari kusimamia mikusanyiko yote, likiahidi kutumia hekima na busara zaidi bila kuathiri sheria. Vichwa vingine kadhaa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni pamoja na kipindupindu tishio, Malawi, TZ yajipanga Uteuzi wa Kafulila, wadau watoa neno. Kortini wakidaiwa kuiba ofisi Takukuru na watalii wanaotembelea nchini wafikia milioni moja na laki mbili. Ukurasa wa mbele wa Wamachinga umepambwa kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, Majaliwa, Rais Samia amedhamiria kuinua watoto wa kike, asema kipaumbele cha Rais Samia ni elimu kwa mtoto wa kike. Awatahadharisha wanaochangia kupoteza ndoto za watoto wa kike vijijini, ahidi kushughulika na watumishi wenye nia ovu ya kumwangusha rais. Mwanahabari lina habari ya indhari semayo, wasio na bima ya afya kukosa baadhi ya huduma ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na sita naligiukia sasa Habari Leo ambalo limeandika Samia ang'ara miradi ya maji, viongozi watendaji wakimbizana utekelezaji. Vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na BOT yaelekeza kuepuka wizi miamala ya fedha, haya ndiyo majukumu yanayomsubiri Kafulila, PPP urasimishaji makazi, daa wa dorora halmashauri zaagizwa kukwamua mchakato, na watoto wawili wafa kwa kuzama kwenye dimbwi. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, Saturday Nation lina picha katika ukurasa wake wa mbele ya Rais William Ruto ikibeba kichwa kikuu cha habari, Ruto alitia joto baraza la mawaziri. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limeandika Ruto kukutana na wabunge wakuu wa kaunti kwa ajili ya mkakati wa namna ya uendeshaji utawala. UDA yashinda mbio kali ni kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Taifa Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Gachagua akoroga maji. toleo la mtandaoni la Taifa Leo limeakisi kwa mtazamo tofauti habari iliyopoka kipaumbele cha kwanza na Nation likiandika Rais akaidi agizo lake kupunguza gharama. Likifafanua zaidi gazeti hilo linatupasha kuwa hatua ya rais William Ruto kuandaa mkutano wa mawaziri, makatibu, washauri na maafisa wakuu serikalini katika hoteli ya kifahari ya kibinafsi ya Mount Kenya Safari Club na Nyuki, kaunti ya Laikipia, inaonekana kwenda kinyume na agizo lake la kupunguza bajeti ya serikali. Gazeti hilo linaendelea kuandika, Rais Ruto anaongoza maafisa wakuu wa serikali yake kwenye kongamano la siku tatu katika hoteli hiyo inayomilikiwa na bilionea Humphrey Kariuki, licha ya yeye mwenyewe kuagiza wizara, idara na mashirika ya serikali kupunguza bajeti ili kuokoa shilingi bilioni 300 katika mwaka wa fedha wa 2022-2023. Kwa upande wa Star, habari iliyopewa uzito wa aina yake na gazeti hilo ni ile yenye kichwa cha maneno, mtuhumiwa mkuu wa mauaji ya Edwin Chiloba, mwanaharakati wa kutetea maingiliano ya kimwili ya watu wa jinsia moja, akamatwa. Toleo la kila wiki la The East African limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya rais William Ruto wa Kenya na kichwa cha maneno, Afrika mashariki ni itakayo na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Saturday Monitor ambalo limechangamkia habari yenye anwani, serikali yafuatilia kuzipata shilingi trilioni moja za NSSF habari nyingine inayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno jaji wa zamani wa Uganda na hamia afariki The Hague. Nalo Saturday Vision limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani mkaguzi mkuu wa serikali azuia malipo ya NSSF. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Maulid Hussein wa Tanga, Tanzania. Mada ni dua ya Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. <tune> Karne na karne zinaenda zinajirudia, bado hazijamtambua Fatima. Maneno ya Bwana Mtume haya sallallahu alaihi wa alihi wa ala marifatiha, darat lquruni lula toka karne ya mwanzo mpaka mwisho, bado watu wanahangaika kumjua Fatima kwa sababu ni siru lmustaudaa fiha. Ndio maana dua bora katika dua ambazo tumehimizwa hasa mtu akiwa na humum ahzani, matatizo asome allahumma inni asaluka bihaqi fatima wa abiha wa baaliha wa baniha wa sirri lmustaudia fiha adada ma ahata bihi ilmuk, alafu utaje haja zako. Unaanza kumwomba Mwenyezi Mungu kwa jina la Fatima, kisha baba yake, kisha mume wake Ali ibn Abi Talib, kisha watoto wake Alhasan walhusein, kisha useme Mwenyezi Mungu na kuomba kwa siri kubwa ulioiweka kwa Fatima Tuzaharaa, ambayo sisi hatuijui. Siri ile iko katika elimu yako wewe Mwenyezi Mungu, nikidhie kadha wa kadha. Dua bora kabisa ambaye tumefunzwa na Bwana Mtume na Ahlubeiti zake alayhi ssalam. Ndio maana ukienda siku ya Kiama, Fatima Tuzaharaa ndio wa kwanza kuingia katika pepo, na watu atakayewachagua yeye ndio watu wa mwanzo kuingia katika pepo. Anapoambiwa Fatuma Tuzahara ingia, ili asisimame katika viwanja vile, viwanja vyenye mateso, viwanja ambavyo vilikuwa vinatisha. Yeye ataambiwa ingia, kisha afike katika mlango wa pepo, aseme Mwenyezi Mungu, usitoingia, naomba unipe nafasi, umma huu, watu wote hawa wanifahamu, kwa sababu ilikuwa ni siri, hawakunijua duniani. Mungu atamwambia unataka wakujue vipi? Unatakaje? Tizama, atamwambia nataka niingie na wale waliokuwa wananipenda na wananitambua. Atapewa jukumu hilo. Fatima Tuzahara alaihassalamu, riwaya zinasema atakuwa anawadonoa donoa, anawashika watu ambao wanampenda Fatima Tuzahara, ili waingie pamoja naye katika pepo. Ndio watu wa mwanzo mwanzo hawa, yeye ni wa kwanza na kundi atakalolichagua yeye walioishi kwa kumjua Fatima Tuzahara, kwa kumpenda Fatima Tuzahara. Ulimwengu ambaye umeghafilika haumjui Fatima Tuzahara. Ndio maana ikaja katika hadithi, ukimwita mtoto wako Fatima kwa jina lile tu, usimtukane mtoto huyo, wala usiwe na tabia ya kumchapa mchapa. Ni jina moja linatisha japokuwa, sasa watu wanaitana sana Fatima Tuzahara, lakini zama zile watu walikuwa wanaogopa kuwaita watoto wao Fatima. Ndio maana hata ukisoma katika historia jina Fatima, wengi wao ni watoto wa maimamu au wajukuu wa maimamu. Wengi wao ni familia Mtume, ndio wanaitana sana Fatima. Nje ya hawa ni wachache sana, wakati huo wachache sana, nje ya hawa ambayo walikuwa wanaita watoto wao Fatima, kwa kuogopa masharti mazito kuhusu jina la Fatima. Tuko katika masiku yake Fatimatu Zahra salawatullahi wasalamuhu Aleiha. Lakini tujue, mwezi huu tunayo mama Fatimatu Zahra, tunayo binti dada kwa wengine, ambayo ni Zainabul Kubra. Wote hawa ni mafunzo ya kutupeleka katika pepo, wote hawa ni kuingia katika aya wala saufa yuutika rabbuka fatarudhwa, kupitia Fatimatu Zahara mtaridhika na maisha mnayoishi. wala saufa yutika rabuka fatarudhwa, ambayo ni Fatimatu Zahara alaihi salam, maisha haya ambayo yamejaa mafundo, maisha ambayo yamejaa unyonge, maisha ambayo yamejaa kibri na ujeuri, maisha ambayo hayana utulivu, hayana amani, maisha ambayo Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 14 mfunguo tisa Jamadathani, mwaka 1444 hijiria Mwafaka na tarehe saba Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Siku kama ya leo miaka 132 iliyopita alifariki dunia Ayatullahi Mirza Habibullahi Rashti, mmoja kati ya wanazuoni na maraji wakubwa wa Kiislamu wa katika uhai wake alielekea mjini Najafirat kwa ajili ya masomo ya dini na kuhudhuria masomo ya Shekh Murtada Answari. Mirza Habibullah Rashti taratibu akawa mmoja wa maraji wakubwa katika mji mtakatifu wa Najaf. Mwana mwanazuoni huyu ameacha athari nyingi za vitabu katika nyuga mbalimbali. Miaka 87 iliyopita katika siku kama ya leo Wanawake wa kiirani walipigwa marufuku kuvaa vazi la kiislamu la aina yoyote kufuatia amri ya Reza Khan Pahlavi. Reza Khan alitoa amri hiyo baada ya kutekelezwa mpango wa kubadili mavazi ya wanaume nchini Iran. Mpango huo ulitekelezwa kwa lengo la kufuta thamani za kiislamu na badala yake kuiga utamaduni wa kimagharibi. Reza Khan alitekeleza mpango huo wa kupiga marufuku vazi la hijabu kwa wanawake wa Kiislamu nchini Iran baada ya safari yake huko nchini Uturuki na kufuata nyayo za Kamal Ataturki, rais wa wakati huo wa Uturuki. Miaka 80 iliyopita katika siku kama ya leo, aliaga dunia Nikola Tesla, mwanafizikia mzaliwa wa Yugoslavia. Nikola alizaliwa mwaka 1857 na alikuwa na shauku kubwa ya kujifunza masomo ya fizikia wakati akiwa shuleni. Msomi huyo wa Kiyugoslavia alifanya tafiti na no uvumbuzi wake mwingi katika uwanja wa nishati ya umeme na kupata mafanikio makubwa. Na katika siku kama ya leo miaka 55 iliyopita Golam Riza Tahti mchezaji na bingwa mchezo wa mweleka wa Kiiran aliuawa kwa njama zilizopangwa na utawala wakati huo wa Shah. Takhti alizaliwa mjini Teheran, katika familia iliyokuwa na maisha ya kati na kati. Ghulam Riza Takhti alijulikana mno kwa tabia yake ya huruma, ukweli na mapenzi yake kwa watu katika kipindi cha uhai wake na wakati wa kushiriki mashindano mbalimbali mbali ya kimataifa. Ghulam Reza Tahti alifanikiwa kuipatia Iran medali tisa za dhahabu na fedha katika mashindano ya Olimpiki. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Muhammad Ould Ghazwani wa Mauritania amepongeza misimamo thabiti na ya kimsingi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusiana na masuala ya ulimwengu wa Kiislamu. Ould Ghazwani ametoa pongezi hizo katika mazungumzo na Muhammad Mahdi Ismaili, waziri wa utamaduni na mwongozo wa Kiislamu wa Iran. Kufuatia kauli ya mwanamfalme wa Uingereza Hari ya kuungama kwamba aliua Waafghani 25 wakati wa vita nchini Afghanistan, maafisa wa serikali ya wa Taliban wametangaza kuwa hatua wa hiyo ya mwanamfalme huyo wa Uingereza ni uhalifu wa kivita. Na matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa katika nchi 14 za Kiarabu yanaonyesha kuwa akthari ya watu wa nchi hizo wanapinga wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Kumutasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Naitwa Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukua geni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran pobox 19395 mkwaju 6767 tehran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh