Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-An'am aya ya 118 mpaka ya 119. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Na hakika Mola wako Mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdulfatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM redio Maarifa katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo ukiwemo Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Leo ni Jumamosi, tarehe 14 mfungo 9 Jumada Thani mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na, na tarehe 7 Januari 2023 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni kipindi cha darasa ya Quran, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala maalum na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama kawaida, pia tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi, tutayaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo <muchos> sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kongamano la kitaaluma la maulama wa ulimwengu wa Kiislamu lafanyika nchini Tanzania. Magaidi wa Shababu waua watu sita katika uvamizi wa kijiji kimoja nchini Somalia. Wa Yemen waandamana kitaifa dhidi ya muungano wa uvamizi wa Saudia na Marekani. na Rasia yalalamikia vikao visivyoisha vya Umoja wa Mataifa kuhusu faili la silaha za kemikali la Siria. Habari kamili. Kongamano la kitaaluma la wanazuoni wa ulimwengu wa Kiislamu limefanyika jijini Dar es Salaam kwa kuhudhuriwa na wanafikra kutoka Tanzania na Iran kwa mujibu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB, katika kongamano hilo wahadhiri viku, wa vyuo vikuu na watafiti waliwasilisha makala zenye anwani: umuhimu wa maelewano kati ya wanazuoni wa ulimwengu wa kiislamu na kuepukana na kulaaniana na kukufurishana; mustakbali wa ulimwengu wa kiislamu: matumaini, changamoto na masulia kuvutiwa vijana na Uislamu na njia mbili za jihadi ya ukufurishaji au jihadi ya mukawama, Palestina na kusi tukufu, maudhui muhimu zaidi ya ulimwengu wa Kiislamu, piganio tukufu la Palestina, mhimili wa umoja wa ulimwengu wa Kiislamu, na ulimwengu wa Kiislamu na ukufurishaji. Tokea jana hadi leo, Hujatul Islam wal Muslimin Ali Takavi mkuu wa ofisi ya uwakilishi wa kikanda ya chuo kikuu kima cha kimataifa cha Jamiatul Mustafa Al Alamiya nchini Tanzania amesema lengo la kufanyika kongamano hilo ni kuonyesha ulazima wa kuwepo umoja katika umma wa Kiislamu kupitia aya na hadithi. Hujjatulislamu Walmuslimin Takavi ameongeza kuwa kongamano hilo linafuatilia malengo kadhaa kwa kuzingatia umuhimu wa kuwa kitu kimoja na kushirikiana zaidi jamii za Kiislamu. Genge la kigaidi na ukufurishaji la al-shababu limeua takriban watu sita katika shambulizi dhidi ya kijiji kimoja cha katikati mwa Somalia ambacho walifurushwa wiki iliyopita. Hayo yamethibitishwa na wapiganaji wa kieneo wanaoiunga mkono serikali ya Somalia na kuongeza kuwa shambulio hilo limetokea katika kijiji cha Helowilgab katika jimbo la Hirshabele ambacho jeshi la Somalia lilikikomboa kutoka kwa magaidi wa Shababu wiki iliyopita. Husein Aden, msemaji wa wapiganaji wa eneo hilo, amesema magaidi wa Shababu walishambulia kijiji hicho jana Ijumaa wakati wa sala alfajiri kwa kutumia magari na mabomu. Baada ya milipuko hiyo kumetokea mapigano ya risasi, na magaidi wa shababu wamefurushwa, amesema Aden. Tuliamshwa na milipuko mitatu yenye sauti kubwa ya kutia uziwi nje ya kijiji chetu, kisha akafuatia majibizano makubwa ya risasi, amesema Muhamed Hussein, mmoja wakazi wa kazi wa kijiji hicho cha Hilolgab. Genge la al-Shabaab lilidai hiyo jana katika taarifa yake kwamba limekiteka tena kijiji pamoja na magari ya kijeshi na silaha, lakini wakazi wa kijiji hicho wamekanusha vikali madai hayo ya uongo ya magaidi wa al-Shabaab. Jana Ijumaa, wananchi wa Yemen walifanya maandamano makubwa katika mikoa mbalimbali mbali, kulaani uvamizi wa muungano wa Saudi Arabia na Marekani dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu na kuendelea kuzingirwa kila upande nchi yao pamoja na vitendo mbalimbali vya mbali kuchochea vita vinavyofanywa na madola vamizi. Kwa mujibu wa televisheni ala ya Alalam, mamia ya maelfu ya wananchi wa Yemen wameshiriki kwenye maandamano hayo ya kitaifa yaliyofanyika jana mjini Saada na kwenye mikoa mingine, kulaani kuendelea kuzingirwa Yemen, hujuma za kila namna na mashambulio ya kijeshi ya muungano uvamizi wa Saudia na Marekani dhidi ya nchi hiyo. Taarifa ya awali iliyoandaa andama maandamano hayo imewataka watu kujitokeza kwa maelfu barabarani kufanikisha maandamano hayo. Kamati iliyoandaa maandamano hayo ilikuwa imewataka watu kujitokeza kwa maelfu barabarani ili kufanikisha maandamano hayo. Kamati hiyo iliwaomba pia watu wa Sanaa, mji mkuu wa Yemen, na miji mingine ya nchi hiyo, nao pia washiriki kwa wingi ili kuonyesha walimwengu kwamba taifa la Yemen liko hai naliko pamoja na jeshi na kamati za kujitolea za wananchi wa nchi hiyo. Kamati hiyo pia iliwataka wananchi kulaani uvamizi na kuendelea kuzingirwa Yemen kuna kufanywa na muungano uvamizi wa Saudia, Marekani na Imarati na kusimama kidete kukabiliana na uchokozi huo. Kwa upande wa televisheni ya Almasira, imeripoti kwamba maandamano ya jana ya watu wa Yemen Yamefanyika Saada kwa kauli mbiu "kuzingirwa ni vita". Washiriki wa maandamano hayo wamebeba pia picha za Abdulmalik al Houthi, kiongozi wa harakati ya Ansarullah, na kulaani sera za kibeberu na za kupenda vita za Marekani. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakujeni kutoka hapa Redio Tehran. Wananchi na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametilia shaka ahadi za waasi wa M23 za kuondoka katika mji wa Rumangabo, mashariki mwa nchi hiyo, hasa kwa vile wiki kadhaa zilizopita walitangaza kuondoka katika mji wa karibu na huo wa Kibumba, lakini hawakufanya hivyo. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetilia shaka ahadi hizo mpya za waasi wa M23 na kuziita ni udanganyifu uliopangwa kupotosha watu, huku kundi hilo likijizatiti na kushikilia misimamo yake ya huko nyuma. Kundi hilo ambalo linadaiwa kuungwa mkono na nchi jirani ya Rwanda lilikuwa limeahidi kuondoka katika mji wa Rumangabo siku ya Alhamisi lakini halikufanya hivyo. Pia liliahidi kukabidhi kambi ya kijeshi ya Rumangabo liliyoteka mwezi Novemba 2022 kwa kikosi cha kijeshi cha Jumuiya Afrika Mashariki ambacho kimepewa jukumu la kurejesha utulivu katika eneo hilo lenye mgogoro, lakini halikutekeleza ahadi zake hizo. Msemaji wa kikosi cha Jumuiya ya Afrika Mashariki Meja wa Kenya wa Nyoni Nyakundi amesema walikuwa wanatarajia kushuhudia makabidhiano hayo jana Ijumaa. Naibu mwakilishi wa kudumu wa Rusia katika Umoja wa Mataifa amelalamikia vikao visivyoisha na vya kila mwezi vya Baraza la Usalama la umoja huo kuhusu faili la silaha za kemikali la Siria na kusema kuwa vikao hivyo vinafanyika kiudanganyifu kwa manufaa ya baadhi ya nchi za Magharibi. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Dmitri Polyansky akisema hayo kwenye kikao cha Baraza la Usalama kuhusu kadhia ya silaha za kemikali za Siria na kuongeza kuwa inasikitisha kuona kwamba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu nao umeanza kwa kikao cha kimaonyesho tu kuhusu faili la silaha za kemikali za Siria. Mwanadiplomasia huyo Rusia ameongeza kuwa vikao hivyo havina maana yeyote na vinafanyika kwa ajili ya kufanikisha tu malengo ya baadhi ya madola ya magharibi. Amesema hatuoni chochote kwenye vikao hivyo isipokuwa kuongezeka malalamiko tu. Urusi na wanachama wengine wa Umoja wa Mataifa wamesisitiza mara chungu nzima kuwa kuzungumziwa suala la silaha za kemikali za Siria kila mwezi ni kwa ajili tu ya kulinda maslahi ya kisiasa ya ndani ya baadhi ya nchi za Magharibi. Na tunaitamatisha taarifa hii ya habari kwa matukio ya Kiislamu yaliyotokea juma hili katika ukanda wa Afrika mashariki kama alivyokusanywa na kuletwa kwenu na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeit. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo waumini wa Kiislamu wamesisitizwa kuifuata dini yao kikamilifu ili kuwa wachamungu wa kweli. Wito huo umetolewa na Sheikh Uthman Khamis wakati akitoa hutuba mbili za swala ya Ijumaa katika viunga vya Masjidi Sahaba Mtoni Kidatu, Zanzibar. Amewasihi Waislam kukisoma kitabu kitukufu cha Quran na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, sambamba na kuyafanyia kazi mafundisho yaliyomo ili kupata malipo mema kutoka kwa Mola wao. Aidha, khatibu huyo amefafanua kuwa usomaji wa Quran tukufu kwa mazingatio unasaidia sana kumtambua Mwenyezi Mungu na mafundisho yake kwa mwanadamu. Hivyo amewakumbusha Waislamu kujenga tabia ya kukisoma kitabu hicho. Mufti mkuu wa Tanzania Mstahiwa Shekh Abubakar Zubeir amewataka washindi watatu wa, wa, wa, wa mashindano ya kuhifadhi Quran watakaoiwakilisha Tanzania katika mashindano kima ya kimataifa ya Qurani yanayotarajiwa kufanyika nchini Moroko kufahamu kwamba wamebeba dhamana kwa taifa. Mufti Zubeiri ameeleza hayo wakati akizungumza na waandishi wa habari kuhusu wito wake kwa washindi wa, wa mashindano hayo waliyopatikana kupitia mashindano ya kuhifadhi Quran ya mchujo yaliyofanyika jijini Dar es Salam. Amesema washindi katika mashindano hayo yaliyosimamiwa na Baraza Kuu la Waislam Tanzania, BAKWATA, ni pamoja na Ustadh Omar Abdullah Salim aliyeshinda hifdhi na kushika nafasi ya kwanza, Ustadh Abdulhamid Masud Suleiman aliyeshinda kisomo cha Warshi na kuwa mshindi wa pili, na Ustadh Jumaa Seif Magawa aliyeshinda kisomo cha tajwidi na kupata nafasi ya tatu. Amesema katika mashindano hayo yaliyofanyika miaka iliyopita, mshindi wa kwanza alijinyakulia dola za Marekani elfu kumi sawa na zaidi ya shilingi milioni ishirini na mbili za Tanzania. Kuhusu mashindano hayo, Mufti Zubeir amesema ni mchakato wa utangulizi wa kumpata mshindi atakayeiwakilisha Tanzania katika mashindano makubwa ya kimataifa yatakayofanyika nchini Moroko na kushirikisha mataifa thelathini na tano. Amesema lengo la taasisi hiyo ni kwa ana wanawazuoni wote wa Afrika kusimamia masuala ya Qur'an kusomwa na kuhifadhiwa kwa utaratibu unaokubalika. Mashindano hayo yameandaliwa na taasisi ya Mfalme Muhammad wa sita wa Moroko. Waislamu wa eneo la Bushenyi nchini Uganda wameiomba serikali ya nchi hiyo kutilia mkazo wa ufundishaji wa somo la dini ya Kiislamu maskulini. Wakizungumza katika msikiti mkuu wa Basajabalaba katika manispaa ya Bushenyi Ishaka, katika hafla ya kuapishwa kwa viongozi wa Kiislamu wa jimbo kuu la Bushenyi chini ya Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda, wamesema mafundisho ya wa Kiislamu hivi sasa yamefifia katika shule nyingi zilizoanzishwa na Waislamu katika eneo hilo, Licha ya kusaidia katika kulea watoto katika maadili mema. Mwenyekiti wa Baraza Kuu la Waislamu la Bushenyi nchini Uganda, Shehe Hassan Basabajalaba, amesema lengo la mafunzo ya Kiislamu ni kuwalea watoto wenye ujuzi wa kujikimu kimaisha. Amebainisha kuwa kurudishwa tena kwa mafundisho ya Kiislamu maskulini kutasaidia kuwa na vijana watakaoielewa Quran kikamilifu na kuzalisha viongozi wazuri katika ngazi zote nchini humo. Shekhe Basajalaba ambaye pia ni mfanyabiashara mashuhuri nchini Uganda ameahidi kusaidia ujenzi wa misikiti kumi na tano katika wilaya ya Bushenyi, Rubizi, Mitooma na Buheju. Naye msimamizi wa mikoa ya uchaguzi ya Ankole na Kigezi, Shekhe Kaduyu Mwasigie amesema katika uchaguzi huo uliofanyika mwezi uliopita walipata changamoto nyingi hususan kutoka Bushenyi ambako baadhi ya misikiti haikuruhusiwa kushiriki katika zoezi hilo. Amewaomba viongozi wa Kiislamu kufanya kazi kwa bidii katika kuhimiza umoja wa Waislamu kwa ajili ya maendeleo yao. Na gavana wa Mandera nchini Kenya, Muhammad Adan ameupongeza uongozi wa taasisi ya Alhuda Education Trust kwa juhudi zake katika shughuli za dawa. Akizungumza katika mashindano ya saba ya mwaka ya Alhuda Quran yaliyofanyika katika uwanja wa wazi wa Moi katika mji wa Mandera wiki iliyopita, amesema hatua hiyo imetumika kama nguvu ya kuwawezesha wazazi kuwaandikisha watoto wao katika madarasa za Quran na skuli za kiislamu ili kujifunza Quran tukufu na mafundisho yake. Amewahimiza wazazi wa kiislamu kuchum kuchukulia kwa uzito elimu ya madrasa za Qur'an na kuahidi kuwa serikali ya kaunti anayoiongoza kwa kushirikiana na washirika wengine itaendelea kuunga mkono mashindano hayo ikiwa ni hatua ya kuchangia programu za dawa na uboreshaji wa elimu ya madrasa katika jamii. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana Harith Subeit kwa ripoti yako hiyo, inayotukamilishia taarifa habari za ulimwengu kwa asubuhi ya leo. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu wasiwasi wa kieneo na kimataifa kuhusu tabia ya ubaguzi wa rangi ya baraza jipya la mawaziri la Israel dhidi ya Wapalestina. <muchos> Hatua ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya ndani wa utawala haramu wa Israel ya kuingia kinyume cha sheria katika msikiti mtukufu wa Al-Aqsa imekabiliwa na radiamali kali ya kieneo na kimataifa ambayo imezipelekea nchi za China na Imarati kuomba kikao cha dharura cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kujadiliwa suala hilo. Jumane asubuhi, Itamar Benvir huko huku akiwa anasindikizwa na askari usalama ghasibu wa Israel na akiandamana na walowezi kadhaa wa Kizayuni aliingia bila kujali lolote katika msikiti wa Al-Aqsa na hivyo kuvunjia heshima waziwazi wazi msikiti huo. Hiyo si hatua pekee ya uhasama ambayo imechukuliwa na baraza jipya la Benjamin Netanyahu dhidi ya Wapalestina katika siku za karibuni. Baraza hilo jipya lilianza kazi Alhamisi ya wiki iliyopita ikiwa ni chini ya wiki moja, vikosi vya utawala ghasibu wa Israel vimetekeleza mauaji wa Wapalestina wasiopungua sita bila kuwajibishwa kisheria. Hatua ya ubaguzi wa rangi inayotekelezwa na waziri wa mambo ya ndani wa utawala huo inathibitisha wazi wa kuwa utawala huo unaokalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina umeazimia kuzidisha jinai zake dhidi ya Wapalestina wasio na hatia swala so, ambalo limeongeza wasiwasi wa mataifa ya eneo na kimataifa. Nchi za eneo zikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Saudi Arabia, Uturuki, Qatar na Imarati zimetoa taarifa tofauti zikilaani vikali hatua za ukatili zinazochukuliwa na serikali mpya ya kizayuni dhidi ya Wapalestina. Hii ndiyo maana nchi kama China na Imarati zimeitisha kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kujadiliwa suala hilo ikiwemo hatua ya karibuni ya waziri wa usalama wa utawala huo kuvunjia heshima msikiti wa Al Aksa wa Palestina. Pia wanatumia uwezo wao wa, wa kimataifa ili kufuatilia na kusimamisha mara moja jinai za utawala haramu wa Israel dhidi yao katika uwanja huo. Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ndani ya Palestina, amemtaka mwakilishi wa mamlaka hiyo katika Umoja wa Mataifa aanzishe mara moja juhudi za kulitaka baraza la usalama lichukue hatua za dharura kwa ajili ya kulilazimisha baraza la mawaziri la Netanyahu lisimamishe haraka hatua zake za jinai dhidi ya Wapalestina. Mashinikizo tofauti ya kieneo na kimataifa hatimaye yamempelekea Benjamin Netanyahu ambaye alikuwa amepanga kufanya safari yake ya kwanza ya nje ya utawala huo huko Imarati wiki ijayo akiwa waziri mkuu wa Israel katika kipindi hiki kipya kuakhirisha safari hiyo hadi wakati usiojulikana. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 935 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa Enyi mlioamini, mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini mtume, wala msiziharibu wa amali zenu. Katika darsa kadhaa zilizopita tulisoma aya zilizowazungumzia wanafiki na makafiri. Aya hii ya 33 inawahutubu, ina wa wahutubu waumini ya kwamba enyi mlioamini Jihadharini msije mkawa kama wanafiki, mkaasi maamrisho ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Wao wanafiki wamekuwa wakionyesha kwa ndimi zao kwamba wamesilimu na kujisalimisha kwa maamrisho ya Mwenyezi Mungu, lakini katika matendo ama wamepinga waziwazi, au wamekuwa hawatekelezi wajibu na jukumu lao. Kwa hivyo nyinyi ambao mnajiitakidi kuwa ni waumini wa kweli mliojisalimisha kikamilifu kwa aliyokuamuruni Mwenyezi Mungu na mtume wake, inapasa mwonyeshe kivitendo kwamba mnamtii kikweli kweli, kweli Mola wenu. Isiwe ni kutekeleza yale yanayoendana na matashi na matakwa yenu na kuyaacha yale yasiyokupendezeni. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba sharti la imani ya kweli ni kujisalimisha na kutii maamrisho ya Allah subhanahu wa taala, na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa sababu imani isiyoambatana na kuzitekeleza kivitendo amri za Mwenyezi Mungu na mtume wake si imani ya kweli. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa mbali na Qur'an sira na sunna za Mtume wa Allah nazo pia ni hoja ya kisharia. Kwa hivyo, ili kuweza kuijua dini vile hasa itakiwavyo inapasa muislamu ayazingatie yote hayo mawili. wa Aidha, tunajifunza kutokana na aya hii kwamba kufanya mambo mema na ya kheri peke yake hakutoshi. Kuna ulazima pia wa kuzikinga na kuziepusha amali hizo na mambo yanayoziporomosha kama shirki, ria, ghururi na mtu kuridhishwa na mema yake. Allah, Allah, Allah. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 34 ambayo inasema, innalladhina kafaru wa saddu an sabilillahi thumma matu wa hum kuffarun falan yaghfira Allahu lahum, hakika waliokufuru na wakazuilia njia ya Mwenyezi Mungu kisha wakafa na hali ni makafiri Mwenyezi Mungu hatawaghufiria. Kwa mujibu wa aya za Quran, Mwenyezi Mungu Azza wa Jalla ni msamehevu na anaghufiria na kusamehe madhambi mengi sana ya wanaomwasi, lakini pamoja na hayo, baadhi ya watu hushikilia kubaki kwenye shirki na ukafiri na hata kuwa sababu ya watu wengine pia kupotoka na kutumbukia kwenye lindi la madhambi, na kwa sababu hiyo watu hao huishia kuselelea kwenye mwenendo wao huo wa batili hadi mwisho wa uhai wao. Watu kama hao hawajibakishii tena fursa yoyote ya kupata rehema za Mwenyezi Mungu wala kuwa miongoni mwa wanaoghufiriwa na kusamehewa madhambi yao. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hii ni kwamba Mwenyezi Mungu ameuweka wazi mlango wa toba kwa waja wake wote, lakini watu wanaoamua kuing'ang'ania shirki na ukafiri na kuipinga njia yake Mola na wakaondoka hapa duniani wakiwa katika hali hiyo, hao hawatapata rehma na msamaha wake. Aya hii inatutaka tujue pia kwamba nukta muhimu sana kuhusu hatima na mwisho wa maisha ya mtu ni pale anapofikwa na mauti kwa kuondoka duniani akiwa muumini au kafiri. Vilevile, aya hii inatuelimisha kuwa ukafiri unaotokana na kuifanyia haki inadi na ukaidi wa makusudi ni hatari. unaihitimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 35 ambayo inasema fala tahinu wa tadauu ila lsalmi wa antum lalaun wallahu makum walan yatirakum amalakum, basi msiregee na kutaka suluhu, maana nyinyi ndiyo mtakaoshinda na Mwenyezi Mungu yu pamoja nanyi wala hata kunyimeni thawabu za amali zenu. Aya hii inaendeleza maudhui ya aya iliyotangulia na kuwahutubu tena waumini ya kwamba, jihadharini kauli za watu wenye imani dhaifu zisije zikakuathirini, ikawa badala ya kuwa na istikama na kusimama imara mbele ya maadui mkaamua kupatana na kusikilizana nao. Suluhu na mapatano yanakubalika pale tu adui anapowacha uadui wake na akawa tayari kutambua na kuheshimu haki zenu na kuishi na nyinyi kwa salama na amani. Lakini kufanya suluhu na mapatano na adui ambaye kila siku yumo mbioni kupanga na kutekeleza njama dhidi yenu, akiwa na dhamira ya kuiangamiza dini ya Mwenyezi Mungu? Hiyo ni ishara ya kuwa na imani dhaifu ya dini na kutaka kuwa na raha na wepesi katika maisha ya dunia. Mwenyezi Mungu anataka waumini wawe na utukufu na sharafu. Hivyo kama waumini watakuwa na istikama na msimamo thabiti, yeye Mola atawawezesha kuwashinda maadui. Lakini wale ambao kwa sababu ya woga au ulegevu na kupenda kwao raha na wepesi wanaamua kufanya mapatano na maadui waliowakamia Waislamu na Uislamu, hatua yao hiyo haitakuwa na tija nyingine yoyote kwao isipokuwa kudunika na kudhalilika. Na ni wazi pia kwamba kusimama imara na kukabiliana na adui kwa namna yoyote ile kuna gharama yake, lakini tajriba na uzoefu umeonyesha kuwa baada ya muda kupita hubainika kwamba gharama za kufanya mapatano na adui ni kubwa zaidi kuliko za kusimama imara na kukabiliana naye. Isitoshe pia ni kwamba mtu yeyote anayepigania heshima aiza na sharafu ya waumini hata kama atafikwa na machungu na madhara katika njia hiyo, Allah subhanahu wa ta'ala atampa malipo mema nabora, na bora na hatampunguzia chochote katika thawabu za amali hiyo ya kheri. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hii ni kwamba walioamini wasiingiwe na woga wala shaka kwa sababu ya uchache wao kwa idadi ya watu na suhula walizo nazo, wala kwa wingi wa maadui na suhula walizojizatiti kwazo, kwa sababu Allah subhanahu wa taala yu pamoja na waliomwamini, na yeyote yule ambaye Allah yu pamoja naye mwishowe huwa ndiye mshindi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa imani ya kweli haiendani na ulegevu, ugoigoi na kupenda raha na wepesi. Alkadhalika, aya hii inatutaka tujue kwamba katika medani ya kupambana na adui, waumini hawatangulii kupendekeza suluhu na mapatano, kwa sababu hiyo ni dalili ya woga, ulegevu na udhaifu ambalo bila shaka si jambo linalopendeza, lakini kama yeye adui ataomba kufanya suluhu na kukawepo na maslaha na manufaa kwa kufanya hivyo, hapo suluhu itakubalika. Na aidha ya hii natutaka tufahamu kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu anawatakia waumini iza heshima na sharafu, na kwa mwongozo wake anawapa msaada na ushindi watu wanaosimama imara katika njia ya dini yake. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 935 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atulinde na shari za maadui zetu, atughofirie madhambi yetu, na aufanye mwima mwisho wetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Wapenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumamosi tarehe 7 Januari linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Naanza na Nipashe ambalo linatupasha kuhusu hoja kumi na tatu zilizowasilishwa na wastaafu kwa serikali likiwemo dai la nyongeza ya mafao malipo ya maziko na kadhalika. Mbali na habari hiyo kuu, gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu kwa habari nyingine yenye anwani, Chadema waibuka na mikakati kuendesha mikutano ya kisiasa habari hiyo ndiyo iliyopewa uzito wa kwanza na Mwananchi, lakini kwa mtazamo mwingine likiandika tupo tayari. Dondoo ya habari hiyo inakifafanua kichwa hicho kifupi cha maneno, ikieleza kwamba wakati Chadema na Kafu vikitangaza ratiba ya mikutano ya hadhara, jeshi la polisi lasema liko tayari kusimamia mikusanyiko yote, likiahidi kutumia hekima na busara zaidi bila kuathiri sheria. Vichwa vingine kadhaa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni pamoja na Kipindupindu tishio Malawi, TZ ya jipanga; uteuzi wa Kafulila wadau watoa neno; kortini wakidaiwa kuiba ofisi Takukuru; na watalii wanaotembelea nchini wafikia milioni moja na laki mbili. Ukurasa wa mbele wa Wamachinga umepambwa kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho Majaliwa Rais Samia amedhamiria kuinua watoto wa kike, asema kipaumbele cha Rais Samia ni elimu kwa mtoto wa kike, awatahadharisha wanaochangia kupoteza ndoto za watoto wa kike vijijini, aahidi kushughulika na watumishi wenye nia ovu ya kumwangusha rais. Mwanahabari lina habari ya indhari semayo wasio na bima ya afya kukosa baadhi ya huduma ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Aligeukia sasa Habari Leo ambalo limeandika Samia angara miradi ya maji, viongozi watendaji wakimbizana utekelezaji. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na BOT yaelekeza kuepuka wizi miamala ya fedha Haya ndiyo majukumu yanayomsubiri kafuli. La PPP urasimishaji makazi dawa dorora. Halmashauri zaagizwa kukwamua mchakato. Na watoto wawili wafa kwa kuzama kwenye dimbwi. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, Saturday Nation lina picha katika ukurasa wake wa mbele ya rais William Ruto ikibeba kichwa kikuu cha habari, Ruto alitia joto baraza la mawaziri. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limeandika Ruto kukutana na wabunge wakuu wa kaunti kwa ajili ya mkakati wa namna ya uendeshaji utawala. UDA yashinda mbio kali ni kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Taifa Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, Gachagua akoroga maji. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeakisi kwa mtazamo tofauti habari iliyopoa kipaumbele cha kwanza, na Nation likiandika, rais akaidi agizo lake kupunguza gharama. Likifafanua zaidi, taifa leo limeandika hatua ya Rais William Ruto kuandaa mkutano wa mawaziri, makatibu, washauri na maafisa wakuu serikalini katika hoteli ya kifahari ya kibinafsi ya Mount Kenya safari Club, Nanyuki, kaunti ya Laikipia inaonekana kwenda kinyume na agizo lake la kupunguza bajeti ya serikali Rais Ruto anaongoza maafisa wakuu wa serikali yake kwenye kongamano la siku tatu katika hoteli hiyo inayomilikiwa na bilionea Humphrey Kariuki, licha yake kuagiza wizara, idara na mashirika ya serikali kupunguza bajeti ili kuokoa shilingi bilioni mia tatu katika mwaka wa fedha wa 2022 na elfu mbili na ishirini na tatu. Kwa upande wa Star, habari iliyopoa uzitwa aina yake na gazeti hilo ni ile yenye kichwa cha maneno Mtuhumiwa mkuu wa mauaji ya Edwin Chiloba mwanaharakati wa kutetea maingiliano ya kimwili ya watu wa jinsi ya moja akamatwa. Toleo la kila wiki la The East African limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya rais wa Kenya William Ruto na kichwa cha maneno Afrika Mashariki ni itakayo na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Saturday Monitor ambalo limeichangamkia habari yenye anuani, serikali yafuatilia kuzipata shilingi trilioni moja za NSSF. Habari nyingine inayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno, jaji wa zamani wa Uganda na hamya afariki The Hague. Nalo Saturday Vision limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno, mkurugenzi mkaguzi mkuu wa serikali azwi ya malipo ya NSSF. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa kumfahamu tu Fatima Tuzahara, karne na karne zinaenda zinajirudia, bado hazijamtambua Fatima. Maneno ya Bwana Mtume haya sallallahu alaihi wa alihi wa ala, marifatiha darati lquruni lula, toka karne ya mwanzo mpaka mwisho, bado watu wanahangaika kumjua Fatima kwa sababu ni siru lmustaudaa fiha. Ndio maana dua bora katika dua ambazo tumehimizwa hasa mtu akiwa na humum ahzani matatizo, asome allahumma inni asaluka bihaqi fatima wa abiha wa baaliha wa baniha wa sirri almustaudia fiha adada ma ahata bihi ilmuk. Alafu taji haja zako, unaanza kumuomba Mwenyezi Mungu kwa jina la Fatima, kisha baba yake, kisha mume wake Ali ibn Abi Talib, kisha watoto wake Al-Hasan wal-Husayn kisha useme Mwenyezi Mungu, na kuomba kwa siri kubwa uliyoiweka kwa Fatima Tuzaharaa, ambayo sisi hatuijui, siri ile iko katika elimu yako wewe Mwenyezi Mungu, nikidhie kadha wa kadha. Dua bora kabisa ambayo tumefunzwa na Bwana Mtume na Ahlubeiti zake alayhimussalam. Ndio maana ukienda siku ya Kiyama, Fatima Tuzaharaa ndio wa kwanza kuingia katika pepo na watu atakayewachagua yeye ndio watu wa mwanzo kuingia katika pepo. Anapoambiwa Fatima tu Zahra ingia, ili asisimame katika viwanja vile, viwanja vyenye mateso, viwanja ambavyo vilikuwa vinatisha. Yeye ataambiwa ingia, kisha afike katika mlango wa pepo, aseme Mwenyezi Mungu, usitoingia, naomba unipe nafasi, umma huu watu wote hawa wanifahamu kwa sababu ilikuwa ni siri, hawakunijua duniani. Mungu atamwambia, unataka wakujue vipi? Unatakaje? Tizama, atamwambia nataka niingie na wale waliokuwa wananipenda na wananitambua. Atapewa jukumu hilo Fatimatuzaharaa alaiha salamu. Riwaya zinasema atakuwa anawadonoa donoa, anawashika watu ambao wanampenda Fatimatuzaharaa ili waingie pamoja naye katika pepo. Ndio watu wa mwanzo mwanzo hawa. Yeye ni wa kwanza na kundi atakalolichagua yeye, walioishi kwa kumjua Fatima Tuzahara, kwa kumpenda Fatima Tuzahara. Ulimwengu ambaye umeghafilika haumjui Fatima Tuzahara. Ndio maana ikaja katika hadithi, ukimwita mtoto wako Fatima kwa jina lile tu, usimtukane mtoto huyo wala usiwe na tabia ya kumchapa mchapa ni jina moja linatisha, japokuwa sahi watu wanaitana sana Fatima tu Zahara, lakini zama zile watu walikuwa wanaogopa kuwaita watoto wao Fatima. Ndio maana hata ukisoma katika historia jina Fatima, wengi wao ni watoto wa maimamu au wajukuu wa maimamu, wengi wao ni familia Mtume, ndio wanaitana sana Fatima. Nje ya hawa ni wachache sana, wakati huo wachache sana, nje ya hawa ambao walikuwa wanaita watoto wao fatima kwa kuogopa masharti mazito kuhusu jina la Fatima. Tuko katika masiku yake Fatimatu Zahra salawatullahi wasalamuhu alaiha, lakini tujue, mwezi huu tunayo mama Fatimatu Zahra, tunayo binti dada kwa wengine, ambayo ni Zainabul Kubra. Wote hawa ni mafunzo ya kutupeleka katika pepo, wote hawa ni kuingia katika aya wala saufa yuutika Rabbuka fatarudhwa kupitia Fatimatuzahara, mtaridhika na maisha mnayoishi. wala saufa yutika rabuka fatarudhwa, ambayo ni Fatimatuzahara alaihi salam. Maisha haya ambayo yamejaa mafundo, maisha ambayo yamejaa unyonge, maisha ambayo yamejaa kibri na ujeuri, maisha ambayo hayana utulivu, hayana amani, maisha ambayo Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 14 mfungu wa 9, Jamadi Thani mwaka 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe 7 Januari Mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 132 iliyopita alifariki dunia Ayatullahi Mirza Habibullahi Rashti, mmoja kati ya wanazuoni na maraji wakubwa wa Kiislamu. Katika uhai wake alielekea mjini Najafirat kwa ajili ya masomo ya dini na kuhudhuria masomo ya Shekh Murtadha Answari. Ayatullahi Mirza Habibullahi Rashti Taratibu akawa mmoja wa maraji wakubwa katika mji mtakatifu wa Najaf. Mwanazuoni huyu ameacha athari nyingi za vitabu katika nyuga mbalimbali. Miaka 87 iliyopita, katika siku kama ya leo, wanawake wa Kiirani walipigwa marufuku kuvaa vazi la Kiislamu la aina yeyote, kufuatia amri ya Reza Khan Pahlavi. Reza Khan alitoa amri hiyo baada ya kutekelezwa mpango wa kubadili mavazi ya wanaume nchini Iran. Mpango huo ulitekelezwa kwa lengo la kufuta thamani za Kiislamu na badala yake kuiga utamaduni wa kimagharibi. Reza Khan alitekeleza mpango huo wa kupiga marufuku vazi la hijabu kwa wanawake wa Kiislamu nchini Iran baada ya safari yake huko nchini Uturuki na kufuata nyayo za Kemal Ataturki, rais wa wakati huo wa Uturuki. Miaka 80 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Nikola Tesla, mwanafizikia mzaliwa wa Yugoslavia. Nikola alizaliwa mwaka 1857 na alikuwa na shauku kubwa ya kujifunza masomo ya fizikia wakati akiwa shuleni. Msomi huyo wa Kiyugoslavia alifanya tafiti na uvumbuzi wake mwingi katika uwanja wa nishati ya umeme na kupata mafanikio makubwa. Na katika siku kama ya leo miaka 55 iliyopita Gholam Riza Takhti mchezaji na bingwa mchezo wa mweleka wa Kiirani aliuawa kwa njama zilizopangwa na utawala wakati huo wa Shaha. Tahti alizaliwa mjini Teherani, katika familia iliyokuwa na maisha ya kati na kati. Ghulam Riza Tahti alijulikana mno kwa tabia yake ya huruma, ukweli na mapenzi yake kwa watu katika kipindi cha uhai wake na wakati wa kushiriki mashindano mbalimbali mbali ya kimataifa Ghulam Reza Tahti alifanikiwa kuipatia Irani medali tisa za dhahabu na fedha katika mashindano ya Olimpiki. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kongamano la kitaaluma la wanazoni wa ulimwengu wa Kiislamu limefanyika jijini Dar es Salaam kwa kuhudhuriwa na wanafikra kutoka Tanzania na Iran. Hujatulislam Walmuslimin Ali Takavi Mkuu wa ofisi ya uwakilishi wa kikanda ya chuo kikuu cha kimataifa cha Jamiatu Lmustafa Alalamia nchini Tanzania amesema kwamba lengo la kufanyika kongamano hilo ni kuonyesha ulazima wa kuwepo umoja katika umma wa kiislamu kupitia Quran na hadithi. Genge la kigaidi na ukufurishaji la Alshababu limeua takriban watu sita katika shambulizi dhidi ya kijiji kimoja cha katikati mwa Somalia ambacho walifurushwa wiki iliyopita. Jana Ijumaa, wananchi wa Yemen walifanya maandamano makubwa katika mikoa mbalimbali kulaani uvamizi wa muungano wa Saudia na Marekani dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Wananchi na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametilia shaka ahadi za waasi wa M23 za kuondoka katika mji wa Rumangabo mashariki mwa nchi hiyo, hasa kwa vile wiki kadhaa zilizopita walitangaza kuondoka katika mji wa karibu na huo wa Kibumba, lakini hawakufanya hivyo na naibu mwakilishi wa kudumu wa Rusia katika Umoja wa Mataifa, Dmitri Polyanski, amelalamikia vikao visivyoisha na vya kila mwezi vya Baraza la Usalama la umoja huo kuhusu faili la silaha za kemikali la Siria. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwa geni, nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.