Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Nb al kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo, bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum waskilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za chamechamo hapa jijini Teheran. Tunasika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.ir/sw. Aidha tunasika katika masafa FM huko nchini Tanzania kupitia redio Maarifa FM wazapyetu ni plus 98935647 na email yetu ni swahili radio a irib ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa usiku huu, tutakuwa na taarifa habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha darsa ya Qurani kitafuatiwa na dua ya Bibi Fatumatu Zahra kama itakavyotolewa ufafanuzi na Sheikh Maulid Hussein wa Arusha, Tanzania tutakuwa pia na leo katika historia na kipande cha kaswida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Tunaanza kwa taarifa habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu asu usiku kwa saa za hapa mjini Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Khatibu wa swala ya Ijumaa Teheran asema Shahid Suleimani ni moja ya nguzo za thamani zaidi katika jamii ya Iran. Marekani ilikiuka mamlaka kujitawala Iraq kwa kuwaua Shahidi Jeneral Suleimani na Almuhandis. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lashindwa kuchukua hatua baada ya waziri wa Israel kuvamia al al-Aqsa. Interpol ya mkamata kinara wa usafirishaji wa binadamu kinyume cha sheria nchini Sudan. Habari kamili. Khatibu wa swala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran amesisitiza kwamba shahid Ghasim Suleimani ni mmoja ya nguzo muhimu zenye thamani na muhimu zaidi za kijamii katika jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hujatul Islam Sayyid Muhammad Hasan Abu Turabi Fard amesema hayo leo kwenye khutba za swala ya Ijumaa iliyosaliwa katika ukumbi wa swala wa Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu hapa jijini Teheran, ambapo ameashiria kumbukumbu ya mwaka wa tatu tokea auawe Shahidi Lutenant General Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa. Khatibu wa swala ya Ijumaa amebainisha kwamba Shahid Suleimani alijali sana suala la elimu ya kidini na kuimarishwa Uislamu katika jamii. Hujatul Islam Said Muhamad Hassan Abu Turabi Farde ameongeza kwamba Shahid Suleimani hakuwajali tu watu waliokuwa wanafungamana kikamilifu na dini, bali pia alikuwa anataka kuhakikisha kwamba hakuna anayeachwa nyuma katika mkondo wa mapinduzi ya Kiislamu. Amesema mtazamo huo ulimpelekea Shahid Suleimani aende katika majangwa ya mataifa ya eneo hili kuyakomboa. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Tehran amesema kama ambavyo aliwajali vijana wa Iran, Shahid Suleimani pia aliwajali vijana wa Palestina, Siria, Lebanon, Yemen na vijana wote wa Kiislamu duniani. Waziri mkuu wa Iraq Muhamad Shiaa Assudani amemwenzi kamanda wa ngazi za juu wa kupambana na ugaidi wa Iran Luten Jenerali Ghasim Suleimani na mwenzake wa Iraq Abu Mahdi Al Muhandis waliouawa shahidi katika shambulio la kigaidi la ndege zisizo na rubani za Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad miaka mitatu iliyopita, na kusema kuwa mauaji hayo yalikuwa ni shambulio kali dhidi ya uhuru na mamlaka ya kujitawala Iraq. Uhalifu wa kuwaua makamanda wa ushindi na wanajihadi wenzao ulikuwa ni ukiukaji wa wazi wa mamlaka ki taifa ya kitaifa ya Iraq. Mauaji ya kuratibiwa dhidi ya makamanda ambao walikuwa na jukumu kubwa katika kutokomeza janga la ugaidi ni kutoheshimu kabisa makubaliano ya pande mbili yaliyotiwa saini kati ya Baghdad na Washington, Sudani alisema katika hafla ya jana Alhamisi katika mji mkuu wa Baghdad ya kumbukumbu -kumbu ya makamanda wawili hao. Tuliamka Januari tatu elfu mbili na ishirini kusikia habari mbaya kuhusu mauaji ya Abu Mahdi al Muhandis, kamanda wa pili wa jeshi la kujitolea la wananchi la Hashdu Shabi na Jenerali Ghasim Suleimani, ambaye alikuwa katika ziara rasmi ya kiserikali kwa mwaliko wa serikali ya Iraq. Ameongeza Sudani, waziri mkuu wa Iraq. Ameendelea kushutumu utawala wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kutokana na hatua yake ya kuamuru shambulio hilo la kinyama dhidi ya mamlaka ya kujitawala ya Iraq. Wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wamesisitizia ulazima wa kudumishwa hali ya miongo kadhaa iliyopita katika eneo la msikiti wa Al-Aqsa katika mji mkongwe wa Quds, yani Beitul Muqaddas, unaokaliwa kwa mabavu na Israel baada ya waziri mmoja wa Israeli kulivunjia heshima eneo hilo takatifu. Tamko hilo la baraza la usalama limekuja kwa kuchelewa siku ya Alhamisi baada ya waziri mwenye mitazamo mikali ya mrengo wa kulia wa Israeli Itamar Bengvir kuchukua hatua yenye utata ya kuvunjia heshima msikiti wa al Akswa. Kitendo hicho cha kichokozi kiliwakasirisha Palestina na wa Waislamu kote duniani, kwani wanaoruhusiwa kufanya ibada katika msikiti huo mtakatifu ni Waislamu pekee. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lenye wajumbe 15 lilijadili kuhusu hujuma hiyo ya Israeli dhidi ya msikiti wa al Akswa ambayo ni kibla cha kwanza cha Waislamu kufuatia ombi la muungano wa falme za kiarabu Imarati na China. Katika kikao hicho, mjumbe wa Palestina na mwakilishi wa utawala ghasibu wa Israel walirushiana maneno makali kuhusu uchokozi huo wa kuvunjia heshima msikiti wa al Aksa. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa wa Palestina Riard Mansure alisema vitendo vya Israeli ni vya dharau kabisa huku akilitaka baraza la usalama kuchukua hatua dhidi ya utawala huo haramu, akisisitiza ni mstari gani mwekundu ambao Israel inahitaji kuvuka ili baraza la usalama la umoja wa mataifa liseme natosha. Afisa mkuu wa masuala ya kisiasa wa Umoja wa Mataifa Khaled Khiari ameliambia baraza hilo lenye wanachama 15 kwamba hujuma ya kwanza ya waziri wa Israel katika eneo hilo takatifu tokea mwaka 2017 haikubaliki kabisa. Khiari amesema kitendo cha waziri huyo wa Israel cha kuvunjia heshima msikiti la Akswa ni cha kichochezi, haswa kutokana na kauli za hapo awali za Ben Gvir kuwa kunapaswa kuweko mabadiliko katika matumizi ya msikiti wa al al-Aqsa. Kinara mmoja wa usafirishaji wa binadamu kinyume cha sheria anayejulikana kwa unyanyasaji wake na ukatili na ukandamizaji wake wa wakimbizi amekamatwa nchini Sudan katika operesheni ya polisi wa kimataifa Interpol. Katika taarifa yake siku ya Alhamisi, Interpol imesema Kidane Zakarias Habte Mariam alikuwa chini ya notisi nyekundu mbili za Interpol zilizowasilishwa na Ethiopia na Uholanzi kwa magendo ya wahamiaji, usafirishaji haramu wa binadamu na uhalifu mwingine unaohusiana na suala hilo. Raia huyo wa Eritrea anatafutwa kwa kuongoza shirika kuu la uhalifu linalohusika na utekaji nyara unyang'anyi na mauaji ya wahamiaji wa Afrika Mashariki, imesema taarifa hiyo. Mamia ya vituo vya hali ya hewa kote Ulaya vimerekodi viwango vya juu vya joto kila siku kuwahi kufikiwa katika miezi ya Disemba au Januari. Huduma kadhaa za kitaifa za hali ya hewa na maji kutoka bara hilo zinathibitisha kwamba mwaka elfu mbili ishirini na mbili ulikuwa wa joto kali zaidi katika historia ya barani Ulaya. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa la utabiri wa hali ya hewa duniani WMO, ambalo limeonya kwamba yumkini hali ikaendelea kuwa mbaya zaidi katika siku za usoni na tunaitamatisha taarifa hii ya habari kwa matukio muhimu ya Kiislamu yaliyotokea juma hili kama yalivyokusanywa na kuletwa kwenu na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Sumeit. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo waumini wa Kiislamu wamesisitizwa kuifuata dini yao kikamilifu ili kuwa wachamungu wa kweli. Kuto huo umetolewa na Sheikh Uthman Khamis wakati akitoa wa hutuba mbili za swala ya Ijumaa katika viunga vya Masjidi Sohaba Mtoni Kidatu Zanziba. Amewasihi Waislam kukisoma kitabu kitukufu cha Quran na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam sambamba na kuyafanyia kazi mafundisho yaliyomo ili kupata malipo mema kutoka kwa mola wao. Aidha, khatibu huyo amefafanua kuwa usomaji wa Quran tukufu kwa mazingatio unasaidia sana kumtambua Mwenyezi Mungu na mafundisho yake kwa mwanadamu. Hivyo amewakumbusha Waislamu kujenga tabia ya kukisoma kitabu hicho. Mufti mkuu wa Tanzania mstahiwa Sheikh Abubakar Zubeir amewataka washindi watatu wa, wa, wa, wa mashindano wa kuhifadhi Quran watakaoiwakilisha Tanzania katika mashindano kima ya kimataifa ya Quran inayotarajiwa kufanyika nchini Moroko kufahamu kwamba wamebeba dhamana kwa taifa. Mufti Zubeir ameeleza hayo wakati akizungumza na waandishi wa habari kuhusu wito wake kwa washindi wa, wa mashindano hayo waliyopatikana kupitia mashindano ya kuhifadhi Quran ya mchujo yaliyofanyika jijini Dar es Salaam. Amesema washindi katika mashindano hayo yaliyosimamiwa na Baraza Kuu la Waislamu Tanzania BAKWATA ni pamoja na Ustadh Omar Abdullah Salim aliyeshinda hifdhi na kushika nafasi ya kwanza, Ustadh Abdulhamid Masud Suleiman aliyeshinda kisomo cha Warshi na kuwa mshindi wa pili, na Ustadh Jumaa Sef Magawa aliyeshinda kisomo cha tajwidi na kupata nafasi ya tatu amesema katika mashindano hayo yaliyofanyika miaka iliyopita mshindi wa kwanza alijinyakulia dola za Marekani elfu kumi sawa na zaidi ya shilingi milioni ishirini na mbili za Tanzania kuhusu mashindano hayo mufti Zubeir amesema ni mchakato wa utangulizi wa kumpata mshindi atakayeiwakilisha Tanzania katika mashindano makubwa ya kimataifa yatakayofanyika nchini Moroko na kushirikisha mataifa thelathini na tano amesema lengo la taasisi hiyo ni kuwa wanawazuoni wote wa Afrika kusimamia masuala ya Quran kusomwa na kuhifadhiwa kwa utaratibu unaokubalika. Mashindano hayo yameandaliwa na taasisi ya Mfalme Muhammad wa Sita wa Moroko. Waislamu wa eneo la Bushenyi nchini Uganda wameiomba serikali ya nchi hiyo kutilia mkazo wa ufundishaji wa somo la dini ya Kiislamu maskulini. Wakizungumza katika msikiti mkuu wa Basajabalaba katika manispaa ya Bushenyi Ishaka, katika hafla ya kuapishwa kwa viongozi wa Kiislamu wa jimbo kuu la Bushenyi chini ya baraza kuu la Waislamu nchini Uganda, wamesema mafundisho ya Kiislamu hivi sasa yamefifia katika shule nyingi zilizoanzishwa na Waislamu katika eneo hilo. Licha ya kusaidia katika kulea watoto katika maadili mema. Mwenyekiti wa Baraza Kuu la Waislamu la Bushenyi nchini Uganda, Shekhe Hassan Basabajalaba amesema lengo la mafunzo ya Kiislamu ni kuwalea watoto wenye ujuzi wa kujikimu kimaisha. Amebainisha kuwa kurudishwa tena kwa mafundisho ya Kiislamu maskulini kutasaidia kuwa na vijana watakaoielewa Quran kikamilifu na kuzalisha viongozi wazuri katika ngazi zote nchini humo. Shekhe Basajalaba ambaye pia ni mfanyabiashara mashuhuri nchini Uganda. Ameahidi kusaidia ujenzi wa misikiti kumi na tano katika wilaya ya Bushenyi, Rubizi, Mitooma na Buheju. Naye msimamizi wa mikoa ya uchaguzi ya Ankole na Kigezi, Sheikh Kaduyu Mwasigye, amesema katika uchaguzi huo uliofanyika mwezi uliopita walipata changamoto nyingi, hususan kutoka Bushenyi, ambako baadhi ya misikiti haikuruhusiwa kushiriki katika zoezi hilo. Amewaomba viongozi wa Kiislamu kufanya kazi kwa bidii katika kuhimiza umoja wa Waislamu kwa ajili ya maendeleo yao. Na gavana wa Mandera nchini Kenya Muhammad Adan ameupongeza uongozi wa taasisi ya Alhuda Education Trust kwa juhudi zake katika shughuli za dawa. Akizungumza katika mashindano ya saba ya mwaka ya Alhuda Quran yaliyofanyika katika uwanja wa wazi wa Moi katika mji wa Mandera wiki iliyopita, amesema hatua hiyo imetumika kama nguvu ya kuwawezesha wazazi kuwaandikisha watoto wao katika madrasa za Quran na skuli za Kiislamu ili kujifunza Quran tukufu na mafundisho yake. Amewahimiza wazazi wa, wa Kiislamu kuchukulia kwa uzito elimu ya madrasa za Quran na kuwa ahidi kuwa serikali ya kaunti anayoiongoza kwa kushirikiana na washirika wengine itaendelea kuunga mkono mashindano hayo ikiwa ni hatua ya kuchangia programu za dawa na uboreshaji wa elimu ya madrasa katika jamii. Harith Subait, radio Teheran, Zanzibar. Naam, mlikuwa mkisikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema: kuongezeka umaarufu wa Shahidi Haji Kasim Suleimani duniani hasa barani Asia sambamba na kuadhimishwa mwaka wa tatu wa kuuwa washahidi Luteni Jenerali Kasem Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis. Habari na ripoti zilizochapishwa kuhusu kufanyika maadhimisho katika maeneo mbali mbali duniani zinaonyesha kuwa uungwaji mkono na umaarufu wa jenerali huyo mashuhuri umeongezeka zaidi kuliko ilivyokuwa huko nyuma na hasa miongoni mwa vijana. Mipango na vikao maalumu vimefanyika katika miji tofauti ya Pakistani ambapo shakhsia wa kidini na kisiasa wa nchi hiyo wameshiriki katika vikao hivyo. Kundi la waungaji mkono wa mrengo wa mapambano nchini Uturuki waliokuwa wamevalia nguo zilizopambwa kwa picha za sura ya Shahid Jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Kursi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, pia walionekana katika uwanja wa ndege wa Istambuli, Uturuki, wakiwa njiani kuja Iran kwa lengo la kushiriki katika kumbukumbu kumbu ya shahidi huyo. Kamanda Suleimani aliuawa kigaidi katika shambulio lililofanywa na ndege za kivita za askari vamizi na magaidi wa Marekani tarehe 3 Januari 2020 katika uwanja wa ndege wa Baghdad katika hali ambayo shahidi huyo alikuwa amealikwa rasmi na viongozi wa Iraq kutembelea nchi hiyo kwa shughuli rasmi za kiserikali aliuawa shahidi akiwa na mwenzake Abu Mahdi Almuhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Hashru Shaabi, na wana mapambano wengine wanane. Marekani ilidhani kwamba kwa, kwa kumuua shahidi kamanda huyo mkubwa wa Uislamu ingeweza kufunika nafasi yake muhimu kwenye eneo hili na kwamba kwa kumpachika shujaa huyo tuhuma bandia na zisizo na msingi, ilidhani ingeweza kupunguza umaarufu wake katika nchi za Waislamu. Kamanda huyo wa Kiislamu alikuwa na mchango mkubwa na wa kipekee katika kuliangamiza genge la kigaidi la Daesh lililoanzishwa na kudhaminiwa na Marekani kwa lengo la kuharibu jina Uislamu. Kundi hilo lilifanya unyama na ugaidi wa kutisha katika nchi za Asia Magharibi, na hasa katika nchi za Iraq na Siria. Katika kusifu nafasi kubwa aliyokuwa nayo Shahid Suleimani katika uwanja huo, Alama Raja Nasir Abbas, katibu mkuu wa Majlisi ya Umoja wa Waislamu wa Pakistani, amesema Shahid Suleimani alikuwa akichukulia aki Pakistani kuwa kiungo muhimu kilichokosekana katika kukamilisha muhimili wa mapambano. Alisifu mchango mkubwa aliyoutoa kamanda huyo mashuhuri wa Uislamu na kutumai kwamba juhudi zake zitaendelea kuhimiza na kushajisha waislamu waendeleze mapambano dhidi ya maadui wao wa pamoja. Hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya ya usiku yanaokujieni kutoka hapa jijini Teheran, ni kukumbusheni baadhi ya yale tuliokuwa nayo kwenye taarifa ya habari kwa muhtasari. Khatibu wa swala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa jijini Teheran amesisitiza kwamba shahid Qasim Suleimani ni mmoja ya nguzo muhimu zenye thamani na muhimu zaidi za kijamii ndani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri Mkuu wa Iraq, Muhamad Shiah Assudani, amemwenzi kamanda wa ngazi za juu wa kupambana na ugaidi wa Iran, Luteni Jenerali Ghasim Suleimani na mwenzake Abu Mahdi Al Muhandis waliouawa shahidi katika shambulio la kigaidi la ndege zisizo na rubani za Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Bagdad miaka mitatu iliyopita, na kusema kwamba mauaji hayo yalikuwa shambulio kali dhidi ya uhuru na mamlaka ya kujitawala Iraq na wasikilizaji wapenzi, sasa tunakuleteni darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dua ya Bibi Zahara itakayotolewa sherhe na ufafanuzi na Sheikh Maulid Hussein wa Arusha, Tanzania. Baada ya hapo, tutakuwa na leo katika historia, tutakuleteni pia kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii ya pili ya matangazo yetu kwa usiku huu kutoka hapa mjini Teherani, dhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 935 na na sura tunayoizungumzia hivi sasa Enyi mlioamini mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini mtume wala msiziharibu wa amali zenu. Katika darsa kadhaa zilizopita tulisoma aya zilizowazungumzia wanafiki na makafiri. Aya hii ya thalathini na tatu inawahutubu waumini ya kwamba, enyi mlioamini. Jihadharini, msije mkawa kama wanafiki, mkaasi maamrisho ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, wa wanafiki wamekuwa wakionyesha kwa ndimi zao kwamba wamesilimu na kujisalimisha kwa maamrisho ya Mwenyezi Mungu, lakini katika matendo, ama wamepinga waziwazi au wamekuwa hawatekelezi wajibu na jukumu lao. Kwa hivyo nyinyi, ambao mnajiitakidi kuwa ni waumini wa kweli mliyojisalimisha kikamilifu kwa aliyokuamuruni Mwenyezi Mungu na mtume wake, inapasa mwonyeshe kivitendo kwamba mnamtii kikweli kweli, kweli Mola wenu, isiwe ni kutekeleza yale yanayoendana na matashi na matakwa yenu na kuyaacha yale yasiyokupendezeni. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba sharti la imani ya kweli ni kujisalimisha na kutii maamrisho ya Allah subhanahu wa taala na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa sababu imani isiyoambatana na kuzitekeleza kivitendo amri za Mwenyezi Mungu na mtume wake si imani ya kweli. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa mbali na Qur'an, sira na sunna za mtume wa Allah nazo pia ni hoja ya kisharia. Kwa hivyo, ili kuweza kuijua dini vile hasa itakiwavyo, inapasa Mwislamu aya zingatie yote hayo mawili. Waidha, tunajifunza kutokana na aya hii kwamba kufanya mambo mema na ya kheri peke yake hakutoshi. Kuna ulazima pia wa kuzikinga na kuziepusha amali hizo na mambo yanayoziporomosha kama shirki, ria, ghururi na mtu kuridhishwa na mema yake. Allah, Allah, Allah, Allah. Unaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 34 ambayo inasema, inna alladhina kafaru wa saddu an sabili llahi thumma matu wa matuu wa hum kuffaru falan yaghfira llahu lahum Ahakika, waliokufuru na wakazuilia njia ya Mwenyezi Mungu kisha wakafa na hali ni makafiri Mwenyezi Mungu hatawaghufiria. Kwa mujibu wa aya za Quran, Mwenyezi Mungu Azza wa Jalla ni msamehevu na anaghufiria na kusamehe madhambi mengi sana ya wanaomwasi. Lakini pamoja na hayo, baadhi ya watu hushikilia kubaki kwenye shirki na ukafiri na hata kuwa sababu ya watu wengine pia kupotoka na kutumbukia kwenye lindi la madhambi. Na kwa sababu hiyo watu hao huishia kuselelea kwenye mwenendo wao huo wa batili hadi mwisho wa uhai wao. Watu kama hao hawajibakishi tena fursa yoyote ya kupata rehema za Mwenyezi Mungu wala kuwa miongoni mwa wanaoghufiriwa na kusamehewa madhambi yao. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hii ni kwamba Mwenyezi Mungu ameuweka wazi mlango wa toba kwa waja wake wote, lakini watu wanaoamua kuing'ang'ania shirki na ukafiri na kuipinga njia yake Mola, na wakaondoka hapa duniani wakiwa katika hali hiyo, hao hawatapata rehma na msamaha wake. Aya hii inatutaka tujue pia kwamba nukta muhimu sana kuhusu hatima na mwisho wa maisha ya mtu ni pale anapofikwa na mauti kwa kuondoka duniani akiwa muumini au kafiri. Vilevile, aya hii inatuelimisha kuwa ukafiri unaotokana na kuifanyia haki inadi na ukaidi wa makusudi ni hatari kwani unamkosesha mtu rehma za Allah subhanahu wa taala. Tunaihitimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 35 ambayo inasema: Fala tahinu watadau ila as-salmi wa antum wa alaauna wallahu maakum wa lan yatirakum aamalakum, basi msirege na kutaka suluhu, maana nyinyi ndiyo mtakaoshinda, na Mwenyezi Mungu yu pamoja nanyi, wala hata kunyimeni thawabu za amali zenu. Aya hii inaendeleza maudhui ya aya iliyotangulia na kuwahutubu tena waumini, ya kwamba jihadharini kauli za watu wenye imani dhaifu zisije zikakuathirini, ikawa badala ya kuwa na istikama na kusimama imara mbele ya maadui mkaamua kupatana na kusikilizana nao. Suluhu na mapatano yanakubalika pale tu adui anapowacha uadui wake na akawa tayari kutambua na kuheshimu haki zenu na kuishi na nyinyi kwa salama na amani. Lakini kufanya suluhu na mapatano na adui ambaye kila siku yumo mbioni kupanga na kutekeleza njama dhidi yenu akiwa na dhamira ya kuiangamiza dini ya Mwenyezi Mungu hiyo ni ishara ya kuwa na imani dhaifu ya dini na kutaka kuwa na raha na wepesi katika maisha ya dunia. Mwenyezi Mungu anataka waumini wawe na utukufu na sharafu. Hivyo, kama waumini watakuwa na istikama na msimamo thabiti, yeye mola atawawezesha kuwashinda maadui. Lakini wale ambao kwa sababu ya woga au ulegevu, na kupenda kwao raha na wepesi wanaamua kufanya mapatano na maadui waliowakamia Waislamu na Uislamu, hatua yao hiyo haitakuwa na tija nyingine yoyote kwao isipokuwa kudunika na kudhalilika. Na ni wazi pia kwamba Kusimama imara na kukabiliana na adui kwa namna yoyote ile kuna gharama yake, lakini tajiriba na uzoefu umeonyesha kuwa baada ya muda kupita hubainika kwamba gharama za kufanya mapatano na adui ni kubwa zaidi kuliko za kusimama imara na kukabiliana naye. Isitoshe pia ni kwamba mtu yeyote anayepigania heshima aiza na sharafu ya waumini, hata kama atafikwa na machungu na madhara katika njia hiyo, Allah subhanahu wa ta'ala atampa malipo mema na bora na hatampunguzia chochote katika thawabu za amali hiyo ya kheri. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba walioamini wasiingiwe na woga wala shaka kwa sababu ya uchache wao kwa idadi ya watu na suhula walizonazo, wala kwa wingi wa maadui na suhula walizojizatiti kwazo, kwa sababu Allah subhanahu wa taala yu pamoja na waliomwamini, na yeyote yule ambaye Allah yu pamoja naye mwishowe huwa ndiye mshindi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa imani ya kweli haiendani na ulegevu, ugoigoi na kupenda raha na wepesi. Alkadhalika, aya hii inatutaka tujue kwamba katika medani ya kupambana na adui, waumini hawatangulii kupendekeza suluhu na mapatano, kwa sababu hiyo ni dalili ya woga, ulegevu na udhaifu ambalo bila shaka si jambo linalopendeza, lakini kama yeye adui ataomba kufanya suluhu na kukawepo na maslaha na manufaa kwa kufanya hivyo, hapo suluhu itakubalika. Na aidha ya hii natutaka tufahamu kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu anawatakia waumini iza heshima na sharafu, na kwa mwongozo wake anawapa msaada na ushindi watu wanaosimama imara katika njia ya dini yake. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 935 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atulinde na shari za maadui zetu, atughofirie madhambi yetu, na aufanye mwima mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karne na karne zinaenda zinajirudia, bado hazijamtambua Fatima. Maneno ya Bwana Mtume haya sallallahu alaihi wa alihi wa ala maarifati hadarati lquruni lula, toka karne ya mwanzo mpaka mwisho, bado watu wanahangaika kumjua Fatima kwa sababu ni siru lmustaudaa fiha. Ndio maana dua bora katika dua ambazo tumehimizwa hasa mtu akiwa na humum ahzani, matatizo asome Allahumma inni asaluka bihaqi fatima wa abiha wa baaliha wa baniha wa sirri lmustaudia fiha adada ma ahata bihi ilmuk, alafu utaje haja zako. Unaanza kumwomba Mwenyezi Mungu kwa jina la Fatima, kisha baba yake, kisha mume wake Ali bin Abi Talib, kisha watoto wake Alhasan walhusain, kisha useme Mwenyezi Mungu na kuomba kwa siri kubwa ulioiweka kwa Fatima Tuzahara, ambayo sisi hatuijui siri ile, iko katika elimu yako wewe, Mwenyezi Mungu, nikidhie kadha wa kadha. Dua bora kabisa ambayo tumefunzwa na Bwana Mtume na ahlubeiti zake alayhim ssalam. Ndio maana ukienda siku ya Kiyama, Fatima Tuzahara ndio wa kwanza kuingia katika pepo, na watu atakayewachagua yeye, ndio watu wa mwanzo kuingia katika pepo anapoambiwa Fatima Tuzahara ingia, ili asisimame katika viwanja vile, viwanja vyenye mateso, viwanja ambavyo vilikuwa vinatisha. Yeye ataambiwa ingia, kisha afike katika mlango wa pepo aseme: Mwenyezi Mungu, usitoingia, naomba unipe nafasi, umma huu watu wote hawa wanifahamu, kwa sababu ilikuwa ni siri, hawakunijua duniani. Mungu atamwambia unataka wakujue vipi? Unatakaje? Tizama, atamwambia nataka niingie na wale waliokuwa wananipenda na wananitambua. Atapewa jukumu hilo Fatima Tuzaharaa alaihassalamu. Riwaya zinasema atakuwa na wadonoa donoa anawashika watu ambao wanampenda Fatima Tuzaharaa, ili waingie pamoja naye katika pepo. Ndio watu wa mwanzo mwanzo hawa, yeye ni wa kwanza na kundi atakalolichagua yeye walioishi kwa kumjua Fatima Tuzahara, kwa kumpenda Fatima Tuzahara. Ulimwengu ambaye umeghafilika, haumjui Fatima Tuzahara. Ndio maana ikaja katika hadithi, ukimwita mtoto wako Fatima kwa jina lile tu, usimtukane mtoto huyo, wala usiwe na tabia ya kumchapa mchapa. Ni jina moja linatisha, japokuwa saa hii watu wanaitana sana Fatima Tuzahara, lakini zama zile watu walikuwa wanaogopa kuwaita watoto wao Fatima ndio maana hata ukisoma katika historia jina Fatima, wengi wao ni watoto wa maimamu au wajukuu wa maimamu, wengi wao ni familia ya Mtume, ndio wanaitana sana Fatima. Nje ya hawa ni wachache sana, wakati huo wachache sana, nje ya hawa ambao walikuwa wanaita watoto wao Fatima kwa kuogopa masharti mazito kuhusu jina la Fatima. Tuko katika masiku yake Fatimatu Zahra salawatullahi wasalamuhu Aleiha. Lakini tujue mwezi huu tunayo mama Fatima tuzahara, tunayo binti dada kwa wengine, ambayo ni Zainabul Kubra. Wote hawa ni mafunzo ya kutupeleka katika pepo, wote hawa ni kuingia katika aya wala saufa yuutika rabbuka fatarudhwa, kupitia Fatima Tuzahara mtaridhika na maisha mnayoishi. Wala saufa yuutika rabuka fatarudhwa, ambayo ni Fatima Tuzahara Alaiha Salam, maisha haya ambayo yamejaa mafundo, maisha ambayo yamejaa unyonge, maisha ambayo yamejaa kibri na ujeuri, maisha ambayo hayana utulivu, hayana amani, maisha ambayo Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 13 Jamadithani mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 6 Januari mwaka 2023. Tarehe 13 Jumadi Thani mwaka 64 Hijiria, kwa mujibu wa nukuu za baadhi ya wanahistoria alifariki dunia Fatima binti Hizam Al Amiria Al Kilabia maarufu kwa lakabu ya Umu Lbanin, mke mwema na mchamungu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihim assalama. Wanahistoria wamehitilafiana juu ya siku aliyozaliwa. Baadhi wanasema alizaliwa mwaka wa tano baada ya hijra ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Imamu Ali bin Abitalib alimuoa bibi huyu mwema baada ya kufariki dunia Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalama. Umulbanin anatoka katika kizazi cha mashujaa wakubwa wanaopigiwa mfano baina ya Waarabu. Baada ya kuolewa, mtukufu huyo alimuomba Imama Ali ampe jina ambalo atakuwa akilitumia kumwitia badala ya jina lake la Fatima ambalo alichelea kwamba litakuwa likiwakumbusha wajukuu wa Mtume mama yao, yani Fatimatu Zahra. Ummulbanin aliwapenda sana Ahlubaiti wa Mtume, na historia inahadithia jinsi alivyowatuma wanawe wote wanne kwenda kuilinda familia ya Mtume, hususan Imamu Husein alaihi ssalam katika ardhi ya Karbala. Watoto wote wanne wa Hadhrat Ummulbanin wakitanguliwa na Abulfadl Al Abbas waliuawa shahidi wakiwa pamoja na kaka yao Husein katika medani ya Karbala. Umulbanin alifariki dunia katika siku kama ya leo mjini Madina na kuzikwa katika makaburi ya Baqi. Siku kama ya leo miaka elfu moja na kumi na nne iliyopita alifariki dunia Ibni Haytham, mwanafizikia mwana hisabati na mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu katika mji wa Kairo. Ibni Haitham alizaliwa mwaka 354 Hijiria katika mji wa Basra, kusini mwa Iraki. Alibobea katika elimu za fizikia, tiba, falsafa na nujumu. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vya hisabati, nujumu na tiba. Moja kati ya vitabu vyake muhimu ni Almanadhir ambacho kimetafsiriwa katika lugha ya Kiingereza na kinatumiwa katika elimu ya nujumu. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita kulitokea hamasa ya mashahidi wa Huweze iliyoongozwa na shahidi Alamul Huda katika miezi ya mwanzoni mwa uvamizi wa Iraq dhidi ya ardhi ya Irani mwezi Dei mwaka 1359 Hijiria ya Shamsia, na baada ya jeshi la Irani ya Kiislamu kuvishinda vikosi zaidi ya viwili vya jeshi la Iraqi huko kusini mwa maeneo ya Susanjerde, kundi moja la jeshi la Sepah la Ahwazi huko kusini mwa Iran lilitumwa katika mji wa Huweize kwenda kuulinda mji huo mbele ya mashambulizi ya Irak. Hata hivyo, kutokana na kuchelewa kufika zana na hujuma kubwa ya Iraki, jeshi la Iran lililazimika kurudi nyuma. Wakati huo, zaidi ya wapiganaji mia moja wa jeshi la Sepa, wapiganaji wa kujitolea, na wanafunzi wa vyuo vikuu, wafuasi waaminifu wa Imamu Ruhullah Khumeini, Wakiongozwa na Sayid Muhammad Husein Alamul Huda walibakia katika mji huo wa Huweizee wakipambana na adui na wakauawa washahidi. Baadaye jeshi la Iraq liliuvunja kabisa mji wa Huweizee na kuusawazisha na ardhi. Pamoja na hayo, ushujaa wa vijana hao shupavu wa Iran waliosabilia roho zao kulinda ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran umebakia hai katika historia ya Iran. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.