Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehrani idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninaekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir SW barua pepe yetu au email ni swahili radio irib.ir. Tunasikika pia kupitia masafa FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM wa so sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika mjini humo pamoja na katika miji mingine ya Mwanza, Kigoma, Singida, eh, Lindi, Mtwara, Tabora na kule Shinyanga mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia maarifa FM. Ama mchana huu, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi cha Irani juma hili, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Umulmuminin alaihi assalam, na vilevile vile makala ya leo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Saa sita kamili mchana hapa Tehran, ya tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. <music> Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari: Nchi za Kiislamu kuchukua hatua za kulinda msikiti wa Al-Aqsa. Chade yatangaza kuzima jaribio la mapinduzi ya kijeshi. Watu 16 wafariki dunia katika ajali ya barabarani asubuhi ya leo nchini Uganda. Na Umoja wa Mataifa wampongeza Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania kwa kuruhusu mikutano ya hadhara ya kisiasa. Na sasa ni habari kamili tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa mwito wa kuweko uratibu na kuchukuliwa hatua za pamoja na mataifa ya Kiislamu kwa ajili ya kuilinda hali ya kihistoria na kisheria ya msikiti mtakatifu wa Al Akswa. Husein Amir Abdulahyan amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Salim Abdullah Al Jaber Assabah, waziri wa mashauri ya kigeni wa Kuwait, ambapo sambamba na kulaani hatua na hujuma za mara kwa mara za wazayuni dhidi ya msikiti mtakatifu wa Al Akswa amesisitiza juu ya kuandaliwa mbinu na mkakati wa kisheria kwa ajili ya kukomesha vitendo vya kuvunjiwa heshima matukufu ya Kiislamu. Kwa upande wake, Salem Abdullah Al Jaber Al Sabah, waziri wa mashauri ya kigeni wa Kuwait, amekaribisha kwa mikono miwili pendekezo la Iran la kuwekwa uratibu katika kalibu ya Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu kwa ajili ya kukomesha vitendo vya kuvunjiwa heshima msikiti mtakatifu al Aksa. Nchini Uganda kwa kali, watu 16 wamefariki dunia katika ajali ya barabarani iliyotokea asubuhi ya leo. Taarifa za awali zinasema ajali hiyo ilitokea wakati basi la abiria lilipogonga lori moja asubuhi ya leo kwenye barabara kuu ya Uganda inayounganisha mji mkuu Kampala na mji wa kaskazini wa Gulu. Polisi wa usalama barabarani wameziambia duru za habari kwamba watu kumi na mbili walifariki dunia papo hapo huku wengine wanne wakifariki dunia baada ya hospitalini. Wasafiri wengine kadhaa kwenye basi hilo walijeruhiwa huku baadhi yao wakiwa na majeraha mabaya. Lori hilo linasemekana kuegeshwa na kupakia mizigo takriban kilomita moja kutoka Kamdini Kona, kituo maarufu cha kusimama na ukaguzi kaskazini mwa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Kumekuwa na viwango vya kutisha vya ajali za barabarani nchini Uganda katika wiki za hivi karibuni na hasa katika msimu huu wa sikukuu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehrani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ofisi ya kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu imepongeza hatua ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya kutangaza kuondoa marufuku kwa vyama vya siasa nchini humo kufanya mikutano ya hadhara. Msemaji wa ofisi hiyo kutoka Nairobi, Kenya, Seifu Magango, amesema hatua hii ambayo amechukua Rais Samia Suluhu Hassan ya kutupilia mbali marufuku dhidi ya mikutano ya vyama vya siasa nchini Tanzania ni nzuri na pia ni ushindi mkubwa kwa demokrasia na haki za binadamu ikiwemo haki ya watu kukusanyika kwa amani na pia kujieleza kama wanavyotaka. Rais Samia Suluhu Hassan alikutana na viongozi wa vyama 19 vyenye usajili wa usajili kamili wa siasa nchini humo ambapo sambamba na kutangaza kuondoa marufuku hiyo alisisitiza kuwa ni haki kwa vyama vya siasa kuendesha mikutano yao ya hadhara, lakini kuna wajibu wa kila mmoja na upande wa serikali kuhakikisha mikutano hiyo inafanyika kwa njia ya amani na usalama. Mikutano ya hadhara ya kisiasa nchini Tanzania ilipigwa marufuku wakati wa urais wa John Pombe Magufuli, hatua ambayo ililalamikiwa ili ndani na nje ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Serikali ya Chad imetangaza kuwa imefanikiwa kuzima jaribio la mapinduzi lililopangwa na maafisa wa jeshi na mwanaharakati mashuhuri wa haki za binadamu duru za karibu na serikali ya Chad zinasema kundi la maafisa 11 likiongozwa na Baradin Berdei Targuo, kiongozi wa shirika la haki za binadamu Chad, walipanga kufanya majaribio ya mapinduzi waziri wa habari akiwa pia msemaji wa serikali Azima Mahmad Saleh amesema uchunguzi rasmi umeanzishwa kwa uvunjaji wa utaratibu wa katiba, kuunda kundi la uhalifu, kumiliki silaha kinyume cha sheria na kula njama za kuipindua serikali mwezi Februari mwaka, mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Baradin Bardey, kiongozi wa shirika la haki za binadamu la Chad, alihukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela kwa mashtaka kudhoofisha utaratibu wa katiba katika nchi hiyo. Na wanajeshi 46 wa Ivory Coast ambao kuzuiliwa kwao nchini Mali kulizua mzozo wa kidiplomasia baina ya mataifa hayo mawili wamefikishwa katika mahakama rufaa mjini Bamako kuonekana kwao jana katika mahakama ya rufaa kulikuja katika kipindi cha mwisho cha Januari mosi kilichowekwa na viongozi wa Afrika Magharibi kwa Mali kuachilia huru wanajeshi hao au kuwekewa vikwazo. Eh, hivi karibuni mahakama moja huko Bamako, mji mkuu wa Mali, iliwahukumu kifungo cha miaka ishirini jela wanajeshi hao wa Ivory Coast baada ya kuwapata na kile ilichodai kuwa hatia ya kuhujumu usalama wa taifa hilo jirani. Mali na Ivory Coast zilitumbukia katika mzozo wa kidiplomasia tangu Julai kumi mwaka uliomalizika, baada ya maafisa wa Mali kuwatia nguvu na wanajeshi hao mara baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Bamako. Serikali ya Mali inaongozwa na wanajeshi ilisema wanajeshi hao hawakuwa na nyaraka zozote za kuarifisha ujio wao huko Mali na kwamba iliwatambua kama mamluki. Serikali ya Ivory Coast kwa upande wake, ilisema wanajeshi hao walikwenda Mali kwa ajili ya shughuli za kawaida za kuunga mkono kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani nchini Mali. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaasasa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho kuongezeka umaarufu wa shahidi Haj Kasim Suleimani duniani, hasa barani Asia sambamba na kuadhimishwa mwaka wa tatu wa kuuawa shahidi luteni jenerali Haji Qasim Suleimani na Abu Mahdi Almuhandes, habari na ripoti zilizochapishwa kuhusu kufanyika sherehe katika maeneo mbalimbali duniani zinaonyesha kuwa uungwaji mkono na no umaarufu wa jenerali huyo mashuhuri umeongezeka zaidi kuliko ilivyokuwa huko nyuma, na hasa miongoni mwa vijana. Katika uwanja huo, mipango na vikao maalum vimefanyika katika miji tofauti ya Pakistan, ambapo shahsia wa kidini na kisiasa wa nchi hiyo wameshiriki katika mikutano hiyo. Kundi la waungaji mkono wa mrengo wa mapambano nchini Uturuki waliokuwa wamevalia nguo zilizopambwa kwa picha za sura ya shahidi Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha kut cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu pia walionekana katika uwanja wa ndege wa Istanbuli nchini Uturuki Januari 3 mwaka 2020 wakiwa njiani kuja Irani kwa lengo la kushiriki katika kumbukumbu ya shahidi huyo. Kamanda Suleimani aliuawa wakigaidi katika shambulio lililofanywa na ndege za kivita za askari vamizi na wakigaidi wa Marekani tarehe 3 Januari mwaka 2020 katika uwanja wa ndege wa Baghdad, katika hali ambayo shahidi huyo alikuwa amealikwa rasmi na viongozi wa Iraqi kutembelea nchi hiyo kwa shughuli rasmi za kiserikali. Aliuwawa shahidi akiwa na mwenzake Abu Mahdi al Muhandis, aliyekuwa naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraqi Hashdu Shabi, na wana mapambano wengine wanane. Marekani ilidhani kwamba kwa kumuua shahidi kamanda huyo mkubwa wa Uislamu ingeweza kufunika nafasi yake muhimu katika eneo na kwamba kwa kumpachika shujaa huyo tuhuma bandia na zisizo na msingi, ingeweza kupunguza umaarufu wake katika nchi za Kiislamu. Kamanda huyo wa Uislamu alikuwa na mchango mkubwa na wa kipekee katika kuliangamiza kundi la kigaidi la Daesh lililoanzishwa na kudhaminiwa na Marekani kwa lengo la kuharibu jina la Uislamu. Kundi hilo lilitekeleza unyama na ugaidi wa kutisha katika nchi za Asia Magharibi, na hasa katika nchi za Iraqi na Siria. Katika kusifu nafasi yake kubwa aliyokuwa nayo Shahidi Suleimani katika uwanja huo, Allama Raja Nasir Abbas, katibu mkuu wa Majlisi ya Umoja wa Waislamu wa Pakistani, anasema Shahidi Suleimani alikuwa akichukulia Pakistani kwa kiungo muhimu kilichokosekana katika kukamilisha mhimili wa mapambano. Alisifu mchango mkubwa aliotoa kamanda huyo mashuhuri wa Waislamu na kutumai kuwa juhudi zake zitaendelea kuhimiza na kuwashajisha vijana Waislamu waendeleze mapambano dhidi ya maadui ya Uislamu. Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani ambaye alitekeleza jinai ya kumuua shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, hakudhani kuwa mauaji haya ya kigaidi yangemfanya shahidi huyo aenziwe na kupendwa kiwango hiki katika nchi za Kiislamu, ambapo sasa anafuatwa na kuenziwa na, na mamilioni ya vijana na hivyo kuimarisha zaidi mti wa mapambano ya kiislamu dhidi ya ubeberu wa kimataifa. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Iran juma hili. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, uskilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati yatoka yoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema kazi kubwa ya shahidi Suleimani ilikuwa ni kuimarisha kambi ya mukawama. Iran yaitaka polisi ya kimataifa iwakamate waliohusika na mauaji ya shahidi Suleimani na kiongozi mwadhamu asema madola ya Magharibi yamemdhulumu mwanamke na kukanyaga hadhi na utu wake. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa miongoni mwa kazi kubwa zilizofanywa na luteni jenerali Shahidi Kasim Suleimani, aliyekuwa mkuu wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC ni kuhuisha na kutia nguvu kambi ya mukawama. Ayatollah Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumaa pili wiki hii wakti alipoonana na familia na wajumbe wa kamati ya kumwenzi mwana mapambano huyo shujaa wa kiislamu na kusema kuwa kamanda Suleimani aliitia nguvu za kimada na kimaanawi kambi ya mukawama na kuyafanya mapambano yake dhidi ya utawala wa kizayuni na ubeberu wa Marekani na nchi nyingine za kiistikibari yawe imara zaidi na ya kudumu milele. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amegusia jinsi wa Palestina walivyopiga hatua wa kubwa katika kupambana na wazayuni na mafanikio makubwa iliyopata kambi ya mukawama huko Iraq, Siria na Yemen, na kuongeza kuwa liuteni jenerali Kasim Suleimani alitumia uzoefu aliopata katika vita vya kujihami kutakatifu na ushauri wa wafuasi wake kutia nguvu mukawama kwa kutegemea uwezo wa kila nchi husika. Aidha, amesema kulishinda zimwi kubwa la Daesh au ISIS na kusambaratisha misingi yake mingi ni miongoni mwa kazi muhimu zilizofanywa na kamanda huyo wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ameongeza kuwa makundi ya mukawama yenyewe yanaona kuwa yamo kwenye kina cha strategia za jamhuri ya Kiislamu na ni mbawa za dini tukufu ya Kiislamu. Amesema harakati hiyo itaendelea hivyo hivyo katika mustakabali. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ametilia mkazo pia wajibu wa kubakisha hai kumbukumbu kumbu za mashahidi wote, hususan Luteni Jenerali Kasim Suleimani, na kusisitiza kuwa inabidi vipaji mbalimbali mbali vya kisanii vitumike kwa ajili ya kuwaenzi mashahidi hao na kuzibakisha hai kazi zao. Ikumbukwe kuwa Luteni Jenerali Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, naibu kamanda wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraq Abu Mahdi Al Muhandis na wanamapambano wenzao waliuawa shahidi katika shambulio la ndege zisizo na rubani za Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad mapema Januari 3, 2020. Shahidi Suleimani alikuwa ameelekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Ikulu ya White House na wizara ya ulinzi ya Marekani Pentagon zilitangaza kuwa Marekani ilihusika na mauaji hayo ya kigaidi na kuthibitisha kuwa shambulio hilo lilitekelezwa kwa maelekezo ya rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump. Wiki hii hafla na hauli mbalimbali mbali zimefanyika kote nchini Iran kwa mnasaba wa mwaka watatu wa kuwa washahidi Jenerali Qasim Suleimani na Almuhandis na wanajihadi wenzao. Kwingineko, rais wa jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema Wamarekani wanapaswa kujua kwamba watu wa Iran hawataiacha damu ya luteni jenerali Kasim Suleimani iende bure na bila shaka watalipiza kisasi kwa damu ya shahidi huyo wa ngazi za juu. Rais wa jamhuri ya Kiislami ya Iran Said Ibrahim Raisi aliyesema hayo Jumanne katika hadhara kubwa ya kuadhimisha mwaka wa tatu wa kuuawa wa shahidi haji Kasim Suleimani, katika hotuba yake aliyoitoa katika ukumbi wa sala ya Ijumaa wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu hapa mjini Teheran. Rais wa Iran ameongeza kuwa kuwepo watu wenye nia ya mageuzi na wanaotafuta haki ni sababu ya kuokoka na ushindi, na kuongeza kuwa Jenerali Suleimani alikuwa mtu ambaye hafikirii tu kuhusu taifa la Iran bali pia kuhusu mataifa ya Kiislamu duniani. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika hafla hiyo iliyohudhuriwa na makundi mbalimbali ya watu, familia za mashahidi, mashujaa wa vita, wageni wa kimataifa, mabalozi wa nchi, viongozi wa ngazi za juu na kitaifa na kijeshi na shaksia wa kimataifa kwamba kumwenzi shahidi Kasim Suleimani ambaye ni nembo ya kimataifa ya mapambano dhidi ya madola yenye kiburi na ugaidi kutukuza matendo yote mema ni tangazo la chuki na upinzani dhidi ya ukandamizaji na mfumo wa kibeberu duniani. Aidha amesema ujumbe wa kuhudhuriwa kumbukizi ya Jenerali Suleimani kwa wanaume na wanawake wote walio huru ni kwamba lazima tusimame na kupinga madola yenye kiburi na ukandamizaji na kuziba njia ya madhalimu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa shahidi Suleimani aliweza kuhuisha utambulisho wa Kiislamu katika eneo na kuvunja haiba ya Marekani duniani. Ameongeza kuwa shahidi Suleimani amerika shahidi Suleimani alipata ushindi dhidi ya Marekani na uungaji mkono wa magaidi wa Daesh katika eneo, lakini mafanikio makubwa zaidi aliyoyapata shahidi Suleimani ni kuwa alivunja haiba ya Marekani duniani. Kwingineko, msemaji wa mahakama ya Iran amesema washtakiwa 154 wametambuliwa wa katika kesi ya mauaji ya makamanda wa Mukawama, na miongoni mwa washtakiwa hao kuna Wamarekani 96 huku mchakato wa uchunguzi ukiendelea. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran IRNA, Masud Sataishi, msemaji wa idara ya mahakama ya Iran, aliyesema hayo Jumanne katika mkutano na waandishi wa habari na kuongeza kwamba wahusika wa mauaji ya jenerali huyo na wenzake wanafuatiliwa kisheria na hadi sasa nyaraka 11 za kisheria zimetumwa katika nchi tisa. Sataashia amefafanua kuwa shahidi Suleimani alikuwa nembo ya kupinga uistikbari katika uga wa kimataifa na sambamba na siasa za kupambana na dhuluma za jamhuri ya kiislamu ya Iran, alizidisha kina cha nafasi ya kistratejia ya Iran katika nchi ambazo ni mhimili wa mukawama. Aidha, amesema Iran tayari imeshawasiliana na polisi ya kimataifa Interpol ikitaka wahusika wa, wa mauaji ya shahidi Suleimani akiwemo rais wa zamani wa Marekani Donald Trump wakamatwe. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo, msemaji wa idara ya mahakama ya Iran amesema, hamchenin dar peigiriho az tarike polise beinulmilal Vilevile vile katika ufuatiliaji kupitia polisi ya kimataifa Interpol mahakama imewasilisha ilani nyekundu ya kukamatwa washukiwa. Ombi hilo limeambatanishwa na ushahidi wa jinai iliyotendwa, ili wa Marekani waliohusika na mauaji akiwemo rais wa zamani wa Marekani wakamatwe lakini la kusikitisha ni kuwa hadi sasa taasisi za kimataifa hazijatekeleza majukumu yao kisheria, na hivyo zimejizuia kutangaza ombi hilo la Iran. Na Jumaatano wiki hii, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameutaja msimamo wa jamhuri ya Kiislamu Iran mkabala wa wanaodai kinafiki kuwa wanatetea haki za wanawake wa kimagharibi kuwa ni wa kudai na kuhujumu, na akasema kuwa Magharibi ya kisasa na utamaduni ulioporomoka wa Magharibi vina hatia katika suala hili na wametenda makosa na uhalifu dhidi ya utu na hadhi ya mwanamke. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo Jumaatano katika hadhara ya wasomi wa kike waliokwenda kuonana naye katika huseinia ya imam khomeini mwenyezi mungu wa mrehemu hapa mjini teheran akizungumza katika hadhara hiyo ya wanawake wasomi na wanaharakati wa maswala ya kiutamaduni kijamii na kielimu kiongozi mwadhamu wa wapinduzi ya kiislamu amesema medani ya kazi na kumtazama mwanamke kama chombo cha kushibisha matamanio ya mwanaume ni dhulma mbili za kimsingi dhidi ya wanawake katika nchi za magharibi na kuongeza kuwa lengo kuu la kuibua swala la uhuru wa wanawake katika nchi za magharibi ni kuwaondoa nyumbani na kuwapeleka viwandani ili kuwatumia kama nguvu kazi nafuu na, na ya bei rahisi. Ayatullah Said Ali Khamenei pia ameashiria njama nyingi zinazofanywa katika siku za hivi karibuni dhidi ya vazi la hijabu na kuhoji kwamba ni watu gani waliosimama kukabiliana na njama hiyo. Ni wanawake wenyewe, tena katika hali ambayo wale wasiolitakia mema taifa la Iran walikuwa wakitarajia kwamba wanawake wasio na vazi kamili la hijabu watatupilia mbali hijabu zao, lakini wanawake hawakufanya hivyo, na badala yake wametoa pigo kali kwa waendeshaji na watangazaji wa njama hiyo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa vazi la hijabu ni sharia ya lazima isoweza kukiukwa. Ayatullah Khamenei amezitaja huduma za jamhuri ya Kiislamu Iran kwa wanawake kuwa ni miongoni mwa vipengee muhimu ambavyo haviwezi kusahaulika na akifafanua kuhusu nukta hiyo, amesema kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini idadi ya wanawake wanasayansi na wabobezi katika utafiti ilikuwa ikihesabiwa kwa vidole, lakini mapinduzi haya yamezidisha idadi ya wanawake wasomi kiasi kwamba wanafunzi wa kike wamezidi idadi ya wanafunzi wa kiume katika vyuo vikuu vya Iran katika baadhi ya miaka, na idadi kubwa ya wanawake wanafanya kazi mbalimbali mbali katika nyanja za sayansi na teknolojia. Nam, na kwa kauli hiyo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran mahili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwaherini. o alikuwa ni mubarakaini akitoeka taratibu na makala hiyo ya Iran juma hili. Tunasonga mbele na matangazo yetu kwa mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio, dira ya macho yetu magazetini. Dira ya macho yetu magazetini kwa mchana wa leo inaanzia huko nchini Kenya. Baadhi ya habari zilizoakisiwa na Taifa Leo zinasema, wapi kusema na kutenda Rais aenda kinyume na agizo lake la kupunguza gharama serikalini kwa kuandaa kikao cha mawaziri hoteli kuu. Askari wa akiba mia moja kwenda Lamu kushika doria katika vijiji vilivyokumbwa na ukosefu wa usalama. Na Sakaja hapa kukaa ngumu, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Daily Nation. inabainisha malengo kabambe ya rais wa Kenya kuhusiana na uchumi. Aidha, kuna habari inayomnukuu Kalonzo Musyoka kiongozi wa chama cha waipe akisema amefanya ya kutosha kwa ajili ya Raila na kwamba ni zamu ya Raila sasa kumuunga mkono yeye. Haya, aidha limeandika kuhusiana na kusitishwa mgomo wa madaktari, limeandika ahueni, huku madaktari wakisitisha mgomo uliopangwa ili kutoa fursa kwa mazungumzo. Daily Nation aidha limeandika mwanamke mwingine mkenya aaga dunia nchini Saudi Arabia. Likitupasha zaidi kuhusiana na mkasa huo limeandika familia kari moja katika kaunti ya Makueni imetumbukia katika majonzi na maombolezo baada ya binti yao kufariki dunia huko nchini Saudi Arabia. Limeandika pia kuhusiana na mauaji ya kutisha ya mke dhidi ya mumewe, kisa mwanaume alitaka kuoa mke wa pili likitupasha zaidi kuhusiana na mkasa huo wa aina yake, limeandika polisi huko Ndhiwa wanamshikilia mwanamke anayedaiwa kumdunga kisu mumewe hadi kufa baada ya kutofautiana naye kuhusu mipango ya mumewe huyo ya kuoa mwanamke mwingine. Habari inayodondoka katika gazeti la Standard ni ya mkasa wa aina yake, mwanamume aliyemwagiwa maji ya moto usoni na jirani yake. Kisa na mkasa ni baada ya kubambwa akimchungulia mwana mama huyo akiwa bafuni akioga. Gazeti la Star linaandika Kalonzo Musyoka apuuza habari zinazosema kwamba anataka kujiunga na Ruto. Kiongozi huyo waipa amepigia mstari mnene maneno yake kwa kusema kuwa bado yuko imara katika muungano wa Azimio. Kadhalika limeandika ODM yawaambia viongozi wake kwamba wako huru kufanya kazi na Ruto. Wizara ya Afya ya Kenya asema wanaume wengi wenye umri wa miaka ishirini hadi mwenye umri kati ya miaka ishirini na thelathini na tano ndio walioathirika na virusi vya Ukimwi, HIV nikitoka huko nchini Kenya. Sasa naitimishia huko nchini Tanzania, ambapo habari zinazo, zilizopamba ukurasa mkuu wa Mwananchi zinasema Samia acha kitendawili, ni baada ya kutengua uteuzi wa kamishna uh, wa polisi ya uh, Athman Diwani kwenye wadhifa aliyompa akimtoa uh, kuongoza idara ya usalama wa taifa. Wadau waibua maswali kibao bila majibu. Serikali yaahidi kurekebisha kodi Maiti ya mlinzi kwenye kiroba. Papa Benedikt azikwa kaburi la Papa John Paul wa pili. na wavulana vinara wa kukacha shule zaidi ya wasichana machi, wa machinga sauti ya wa wanyonge. Kwa upande wake, katika ukurasa wake wa mbele una habari zisemazo kamishna Diwani atenguliwa, Mahendeka ateuliwa kuwa katibu mkuu Ikulu. Mageuzi soko kuu Kariakoo, rais dr Samia aandika historia kwa kutatua shida za wamachinga. Ujenzi soko la kisasa Kariakoo kukamilika Septemba mwaka huu, wamachinga sasa kuondokana na adha ya kupanga bidhaa chini. Zito Kabwe asema tutatumia mikutano ya hadhara kuikosoa serikali mawaziri wa nane wa kisekta wapiga kambi Bunda kuokoa hifadhi ya Serengeti na Wasira asema shabaha ya Rais Samia ni kukuza demokrasia na uhuru wa vyombo vya habari nchini. Ni Ipashe Mwanga wa Jamii. Kwa upande wake, baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wake wa mbele zinasema saa 43 za uteuzi wa diwani, Ikulu dada wakazi kortini kwa madai ya kumnyonga bosi na kumuua kwa mtandio. Ruksa mikutano ya kisiasa yaibua na sheria na wadau pamoja na wafanyabiashara huku wafanyabiashara wakilia kwa utitiri wa kodi nchini. Majira, gazeti huru la kila siku, limeandika walinda amani Tanzania Afrika ya Kati wapewa somo eneo la KMKM kujengwa kituo cha afya. Binti anadaiwa kumuua bosi wake. Ngoma mbichi arejeshwa rumande. Takriban watu laki mbili wauaga mwili wa Papa Benedict. Maskofu wasema Samia na Mbowe wapewe tuzo, ni kwa kukaa meza moja ya kutafuta maridhiano kwa ajili ya maslahi ya Watanzania, wasema ni kioo cha siasa za amani. Mbolea ya ruzuku yageuka shubiri na kutenguliwa kamishna diwani kwaibua gumzo Uhuru limeandika ruhusa ya mikutano ya vyama vya siasa, Rais Dr Samia agumzo kila kona. Rais Mwinyi asema ataendelea kuwateua vijana nafasi za uongozi na basha ya kerwa wanaohujumu mbolea ya ruzuku Songea. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Umulbanin alaiha ssalam. Ndugu wasikilizaji, siku ya tarehe 13 tu Jamadu Thani mwaka wa Hijiria Kamaria inakumbushia tukio la kuzama kwa jua la mke mwema na mwaminifu, mama mwema mwenye huruma, aliyekusanya sifa zote njema za kimaadili, imani, ukamilifu wa kiroho, subira na uvumilivu, elimu na maarifa, na hali kadhalika kwa kuwa kigezo chema cha kuigwa cha mwanamke kamili wa Kiislamu. Jina la mwanamke huyo ni Fatima aliyepewa kunia ya Ummul Banin. Baba yake ni Hizam bin Khalid kutoka kabila la Bani Kilab, na mama yake alikuwa Thumama. Inakadiriwa kuwa alizaliwa mwaka watano baada ya hijira ya mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutoka Makka kwenda Madina. Familia na kabila lake lilikuwa la watu mashujaa, wakarimu, wenye maadili mema na adhimu, na walitambuliwa kuwa vinara wa Waarabu baada ya kabila la Quraishi. Alama Sayidi Muhsin Amin mwanafasihi mashuhuri na mwandishi wa wasifu wa karne ya 13 Hijiria, anasema Umu Lbanin alayh salam alikuwa malenga hodari na alizaliwa katika familia ya mashuhuri na ya watu mashujaa. Ali bin Abi Talib alimwomba kaka yake Aqil, ambaye alikuwa gwiji na mtaalamu wa nasaba, amtafutie mke mwema kutoka kizazi cha watu mashujaa atakayemzalia watoto mashujaa. Aqili alimwelekeza kwa Fatima Alkilabiya, ambaye kabila lake la Bani Kilab halikuwa na mfano katika ushujaa. Imamu Ali alaihi ssalam pia alikubali ushauri wa kaka yake, kisha akamtuma kwa baba yake Ummul Banin, Hizam au Huzam, ambaye alikuwa maarufu sana kwa kuwapenda na kuwakirimu wageni, alimkaribisha na kumkarimu kwa kumchinjia mnyama. Ada ya Waarabu ilikuwa ni kumkaribisha mgeni kwa siku tatu, ukimkirimu bila ya kumwambia lolote na kumuuliza haja yake. Baada ya kipindi hicho, familia ya Fatima binti Huzam ilitekeleza kikamilifu ada hiyo, na katika siku ya nne, ilitaka kujua sababu ya safari ya Aqil. Kwa heshima na taadhima, Aqil alisema nimekuja kumchumbia binti yenu Fatima kwa ajili ya Ali bin Abi Talib. Hizamu ambaye hakutarajia kabisa swala hilo alipigwa na butwaa na kujibu kwa kusema, hata hivyo, mwanamke wa kijiji kama Fatima si laiki ya mtu adhimu kama Ali bin Abi Talib. Baada ya kusikia maneno hayo, Aqila alisema Ali anayajua hayo unayoyasema, lakini pamoja na hayo anataka kumuoa Fatima. Baba yake Ummul Banin Ambaye hakujua aseme nini, alimwomba Aqil ampe muda ili apate kuzungumza na mama wa binti yake. Alimwambia wanawake wanajua vyema zaidi hali za kiroho na kinafsi za mabinti zao na vilevile masilahi yao. Mke wake ambaye alikuwa mpenzi mkubwa wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alijibu bila ya kusita kwamba ewe Hizam, na hapo kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nimemlea vizuri binti yangu huyu na ninamwomba kwa Mwenyezi Mungu mtukufu ampe saada na ufanisi na amfanye mke mwema kwa Ali bin Abi Talib, mwoze Fatuma kwa Ali. Alisema siku ya kwanza Fatuma binti Huzam alipoingia nyumbani kwa Imamu Ali alaihi salam, Hasan na Husein walikuwa wagonjwa kitandani. Baada tu ya kuingia nyumbani, mwanamke huyo mwema alikwenda moja kwa moja kwa wajukua hao wawili wa Bwana Mtume na kuanza kuwajulia hali na kuwashughulikia kama mama mwenye huruma kwa watoto wake. Katika siku hizo za mwanzo Mwanamke huyo mwema alimuomba Imamu Ali alaihi ssalam awe anamuita kwa kunia yake Umulbanin badala ya jina la Fatima ili watoto wa Fatimatuzahara binti ya mtukufu Mtume wasipate machungu ya kumkumbuka mama yao kwa kusikia jina hilo mara kwa mara. Watoto wa bibi Fatima binti Muhammad walimuona mama yao katika mwanamke huyo mwema na kupungukiwa na majonzi ya kutokuwa na mama kutokana na upendo, huruma na mwenendo ali wa mwanamke huyo mcha Mungu. Daima Ummulbanin aliwatanguliza wana wa Fatima na kuwafadhilisha kuliko watoto wake mwenyewe na aliwapenda sana kuliko wanawe wa kuwazaa. Aliliona suala hilo la kuwapenda watoto wa Sayidati Fatima kuwa ni wajibu wake wa kiimani na kidini ulioamrishwa na Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya 23 ya sura Tushura, pale Mwenyezi Mungu aliposema sema, sema sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa ndugu zangu wa karibu, na anayefanya wema tutamzidishia wema, hakika Mwenyezi Mungu ni msamehevu mwenye shukrani. Mwanahistoria wa karne ya 10 Hijiria Zainuddin Amil anaandika kwamba Umul Banin alikuwa mwanamke mwenye maarifa na utukufu mkubwa. Aliwaashiki Ahlulbeiti wa mtukufu mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam na aliwasabilia maisha yake kwa ajili ya kuwatumikia. Vilevile watu wa nyumba ya mtukufu mtume walimpa nafasi ya juu na heshima maalumu. Mwisho wa kunukuu. Matunda ya maisha ya ndoo ya Ummul Banina na Imamu Ali bin Abi Talib alayhim wassalam yalikuwa watoto wanne wa kiume waliokuwa na majina ya Abbas maarufu kwa lakabu ya Kamaru bani Hashim, Abdullah, Jafar na Uthman, na wote waliwawa Karbala pamoja na kaka yao Alimam Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam. Kizazi cha Umulbanin alaihi ssalam kilibakia kupitia mtoto wa hadhrat Abulfadlil Abbas, yani Ubaidullah, kutokana na kuwawa shahidi watoto wake wote wanne katika siku moja ya huko Karbala, Ummulbanin al alipewa fahari ya lakabu ya mama wa mashahidi, na hivyo kupata ufahari wa kuwa mke wa shahidi na mama wa mashahidi waliouawa katika kutetea dini ya Allah subhanahu wataala. Wanahistoria wanasema wakati Ummulbanin al alipomuona mjumbe wa Imamu Ali bin Huseini Zainul Abidin alaihissalam aliyekuwa amefika mjini Madina na kutoa habari za kuuawa shahidi Imamu Husein na wafuasi wake katika ardhi ya Karbala kwa kusema "Nipe habari ya Husein." Mjumbe huyo alijibu kwa kusema, Mwenyezi Mungu akupe subira na uvumilivu, mwanao wa Abasi ameuawa. Umulbanina alisema, nipe habari za Husein. Mjumbe wa Imamu Sajadi alimwambia tena kwa kusema watoto wake wote wanne wameuawa. Ummulbanin alikariri tena takwa lake akitaka kujua habari za Husein kwanza kabla ya watoto wake wenyewe wa kuwazaa. Alisema, watoto wangu na kila kilichoko duniani kiwa fidia na mhanga kwa Abu Abdillah Husein, niambie kwanza habari za Husein. Wakati mjumbe huyo alipotoa habari za kuuliwa shahidi Imamu Husein alaihi ssalam, Bibi Ummulbanin alipiga mayowe na kusema, umekata mshipa wa moyo wangu ewe Bashir. Bibi huyo mwema na mcha Mungu alilia sana kwa uchungu na maumivu. Miongoni mwa sifa kubwa za Ummulbanin, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, ni kipaji chake kikubwa katika taaluma ya fasihi, kilichohudhuria vyema zaidi katika utungaji wa mashairi. Kabila la Bani Kilaba ni mashuhuri sana kwa kuwa na malenga wakubwa na watajika, na Waarabu walikuwa wakiwategemea sana katika taaluma hiyo. Watu wa kabila la Bani Kilab walikuwa vinara na magwiji wa fasihi na malenga wa Kiarabu. Bibi Umulbanin alikulia katika kabila hilo na kupata elimu na maarifa ya lugha na utunzi wa mashairi. Miongoni mwa mashairi ya mtukufu huyo ni lile alilolitunga na kulisoma baada ya kuliwa watoto wake katika medani ya Karbala. Wanahistoria wanasema Umulbanin alaiha ssalam, aliumizwa sana na mauaji ya Karbala kiasi kwamba kila siku alikuwa akishika mkono wa mjukuu wake mchanga Ubaidullah mwana wa Abul Fadhl al Abbas na kwenda naye katika makaburi ya Baqi mjini Madina alikokuwa akiketi na kufanya kilio kwa kuwakumbuka mashujaa hao. Alihuisha jina la mashahidi wa Karbala na kufichua uovu na dhulma za Bani Umayya kwa mashairi yake. Hatimaye bibi huyo mwema aliyekuwa ashik na khadimu wa watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa aliaga dunia katika siku ya tarehe 13 Jamaduthan mwaka wa 64 Hijiria. Mwili wake mtukufu ulizikwa katika makaburi ya Baki yanayopakana na msikiti wa mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam hapo mjini Madina. Mwenyezi Mungu mtukufu aiweke roho yake ya peponi na mtukufu Mtume na ahlu beiti zake watukufu na aturuzuku shifaa na maombezi yao. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Nam, wapenzi wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliofariki dunia Umulmuminin alaiha ssalam, mke wa Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Tukiwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa mchana wa leo, karibuni sasa kutegea sikio makala ya Leo katika historia leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 13 Jamadithani mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 6 Januari mwaka 2023. Tarehe 13 Jamadithani mwaka 64 Hijiria, kwa mujibu wa nukuu za baadhi ya wanahistoria alifariki dunia Fatima binti Hizam Alamiria Alkilabia maarufu kwa lakabu ya Ummu Lbanin, mke mwema na mcha Mungu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihim assalama. Wanahistoria wamehitilafiana juu ya siku aliyozaliwa, wa baadhi wanasema alizaliwa mwaka wa tano baada ya Hijra ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imamu Ali bin Abitalib alimuoa bibi huyu mwema baada ya kufariki dunia Bibi Fatimatu Zahra alaihassalama. Umulbanin anatoka katika kizazi cha mashujaa wakubwa wanaopigiwa mfano baina ya Waarabu. Baada ya kuolewa, mtukufu huyo alimwomba Imama Ali ampe jina ambalo atakuwa akilitumia kumwitia badala ya jina lake la Fatima ambalo alichelea kwamba litakuwa likiwakumbusha wajukuu wa Mtume mama yao, yani Fatimatu Zahra. Umu Lbanin aliwapenda sana Ahlubaiti wa Mtume, na historia inahadithia jinsi alivyowatuma wanawe wote wanne kwenda kuilinda familia ya Mtume, hususan Imamu Husein alaihi ssalam katika ardhi ya Karbala. Watoto wote wanne wa Hadhrat Ummulbanin wakitanguliwa na Abulfadl al Abbas waliuawa shahidi wakiwa pamoja na kaka yao Husein katika medani ya Karbala. Umulbanin alifariki dunia katika siku kama ya leo mjini Madina na kuzikwa katika makaburi ya Baqii. Siku kama ya leo miaka elfu moja na kumi na nne iliyopita alifariki dunia Ibni Haitham, mwana fizikia mwana hisabati na mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu katika mji wa Kairo. Ibni Haitham alizaliwa mwaka 354 hijiria katika mji wa Basra, kusini mwa Iraki. Alibobea katika elimu za fizikia, tiba, falsafa na nujumu. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vya hisabati, nujumu na tiba. Moja kati ya vitabu vyake muhimu ni Almanadhir ambacho kimetafsiriwa katika lugha ya Kiingereza na kinatumiwa katika elimu ya nujumu. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita kulitokea hamasa ya mashahidi wa Huweize iliyoongozwa na shahidi Alamul Huda katika miezi ya mwanzoni mwa uvamizi wa Iraq dhidi ya ardhi ya Irani mwezi Dei mwaka 1359 hijiria Shamsia, na baada ya jeshi la Irani ya Kiislamu kuvishinda vikosi zaidi ya viwili vya jeshi la Iraki huko kusini mwa maeneo ya Susanjerde, kundi moja la jeshi la Sepah la Ahwazi huko kusini mwa Iran lilitumwa katika mji wa Huweize kwenda kulinda mji huo mbele ya mashambulizi ya Irak. Hata hivyo, kutokana na kuchelewa kufika zana na hujuma kubwa ya Iraki, jeshi la Iran lililazimika kurudi nyuma. Wakati huo, zaidi ya wapiganaji mia moja wa jeshi la Sepah, wapiganaji wa kujitolea na wanafunzi wa vyuo vikuu, wafuasi waaminifu wa Imamu Ruhullah Khumeini wakiongozwa na Sayid Muhammad Husein Alamul Huda walibakia katika mji huo wa Huweize wakipambana na adui na wakauaa washahidi. Baadaye jeshi la Irak liliuvunja kabisa mji wa Huweize na kuusawazisha na ardhi. Pamoja na hayo, ushujaa wa vijana hao shupavu wa Iran waliosabilia roho zao kulinda ardhi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran umebakia hai katika historia ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Husein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ametoa mwito kwa wa kuweko uratibu na kuchukuliwa hatua za pamoja na mataifa ya Kiislamu kwa ajili ya kuilinda hali ya kihistoria na kisheria ya msikiti mtakatifu wa Al Aqsa. Abdullah Yan amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Salem Abdullah Aljaber Assabah, waziri wa mashauri ya kigeni wa Kuwait. Nchini Uganda kwa kali watu kumi na sita wamefariki dunia asubuhi ya leo katika ajali mbaya ya barabarani iliyotokea katika barabara kuu ya nchi hiyo barabara kuu ya Kampala na mji wa kaskazini wa Gulu. Ofisi ya kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu imepongeza hatua ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya kutangaza kuondoa marufuku kwa vyama vya siasa nchini humo kufanya mikutano ya hadhara. Serikali ya Chad imetangaza kuwa imefanikiwa kuzima jaribio la mapinduzi ya kijeshi lililopangwa na maafisa wa jeshi wakishirikiana na mwanaharakati mashuhuri wa haki za binadamu nchini humo Baradine Berdei Targuo na wanajeshi 46 wa Ivory Coast, wa Coast, ambao kuzuiliwa kwao nchini Mali kulizua mzozo wa kidiplomasia baina ya mataifa hayo mawili ya magharibi mwa Afrika, jana walifikishwa mbele ya mahakama ya rufaa mjini Bamako. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya kwa njia moja ama nyingine, nahodha wa jahazi la matangazo ya redio Teheran kwa mchana huu nilikuwa mimi Salum Benderana kutoka Tehran, na la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini Ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.