Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tuljumwa. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara, kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua, na itakapomalizika sala tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Ijumaa tarehe ya kumi na tatu mfungu wa tisa Jumada Thani mwaka 1444 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 6 Januari mwaka 2023 miladia. Asubuhi katika meza matangazo ya Redio Tehran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya Iran juma hili na kipindi maalum kitakacho kujeni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Ummul Banin alaiha ssalam. Baada ya hapo, kabla ya hapo pia tutakuwa na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, na kama kawaida makala yaleo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muktasari wa habari za ulimwengu. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara na vilevile vile Singida na hata katika maeneo ya Tabora huko. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Ocho yasema inatumai kwamba mwaka huu utakuwa mwisho wa janga la covid-19 dunia nzima. <mulia> Palestina aliyeshikiliwa kwenye gereza la Israel kwa muda mrefu zaidi wa miaka 40, aachiliwa huru. na mkutano wa kwanza wa kimataifa wa njia Luteni Jenerali Qasim Suleimani malizika hapa jijini Tehran. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Mkutano wa kwanza wa kimataifa wa fikra ya Luteni Jenerali Qasim Suleimani umemalizika hapa mjini Tehran. Mkutano huo wa kimataifa uliofanyika kwa anwani ya fikra au shule ya shahidi Suleimani na ambao umefanyika kwa mnasaba wa mwaka wa tatu tangu kuuawa wa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu Sepah ulifanyika hapa Teherani jana na ulihudhuriwa na shaksia wanafikra na wasomi wa ndani na nje ya nchi. Miongoni mwa yaliyokuwa malengo ya mkutano huo ni kueneza na kulinda utamaduni wa kujitolea na mukawama dhidi ya kambi ya ubeberu wa kimataifa. Shakhsia na wasomi waliohutubia katika mkutano huo walibainisha umuhimu wa mukawama na kusimama kidete kwa ajili ya kukabiliana na madola kibeberu yakiongozwa na Marekani. Mwandishi wa habari Marekani Gilda Market ameandika ujumbe kwenye ukurasa wake wa Twitter kwa mnasaba wa kuadhimisha mwaka watatu tangu alipouawa wa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, akizienzi juhudi za shujaa huyo wa mapambano dhidi ya ugaidi katika maadhimisho ya mwaka watatu wa kumbu, kukumbuka siku aliouawa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Shakhsia wengi wa kisiasa na wa vyombo vya habari duniani wamemwenzi kamanda huyo na nafasi na mchango mkubwa uliotoa hususan katika mapambano dhidi ya makundi ya kigaidi na hasa dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh. Gilda Market mwandishi habari wa Marekani ameweka picha ya haji Kasim Suleimani kwenye mtandao wa Twitter na kuandika, ninaienzi kumbukumbu kumbu ya shujaa azizi Suleimani na ningependa kuiadhimisha adhama yake kwa muda wa wiki yote hii. Hivi karibuni, Sara Flunders, mkuu wa kundi linalopinga vita la Marekani na mjumbe wa bodi ya kurugenzi ya kamati ya uratibu wa kimataifa wa kupinga ubeberu aliisifu shakhsia Jenerali Suleimani kwa kusema, japokuwa sijawahi kukutana na Kasim Suleimani, ninachojua ni kwamba akiwa kiongozi wa kisiasa na kijeshi wa Iran aliitetea Palestina na mukawama wote katika eneo na hata nchi zingine kama Venezuela. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Utawala haramu wa kizayuni wa Israel umemwachilia huru mateka Mpalestina aliyeshikiliwa kwenye gereza la utawala huo dhalimu kwa muda mrefu zaidi wa miaka 40. Mateka Mpalestina Karim Yunus ameachiliwa huru baada ya kushikiliwa kwa muda wa miaka 40 katika jela za utawala haramu wa kizayuni. Hiyo ni kwa mujibu wa shirika la habari la Almayadin. Aidha, shirika hilo linasema Karimu, Khan, Karimu Yunus aliachiriwa huru ghafla na bila kupewa taarifa kabla alfajiri ya jana Alhamisi. Wizara ya masuala mateka na ufungwa wa Palestina imetangaza kuwa utawala ghasibu wa kizayuni ulipanga kumwachilia huru mpalestina huyo mapema jana asubuhi katika eneo la Arana katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na mbali na makazi ya familia yake katika kitongoji cha Ara, ili kuzuia kufanyika hafla au sherehe ya kumlaki na kumkaribisha Mpalestina huyo aliyeshikiliwa kwa muda mrefu zaidi katika jela za utawala huo ghasibu. Hata hivyo, kinyume na hatua ulizochukua utawala huo na vitisho ulivyotoa vya kupiga marufuku kufanyika sherehe ya kuachiliwa huru Karim Yunus mara baada ya kupata taarifa za kuachiliwa huru kwake kutoka jela ya Hadarin, familia ya mateka huyo ni idadi kubwa wanaharakati na, na wananchi wa kawaida wa Palestina walielekea mahali alipokuwa katika kitongoji cha Ara. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema kuna matumaini kwamba janga la dunia nzima la ugonjwa wa covid-19 litamalizika katika mwaka huu wa 2023. Kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni, katika jedwali la dunia nzima la korona, Marekani ndiyo inayoongoza kimaafa kwa kuwa na watu milioni 102963370 walioambukizwa virusi vya korona na milioni 11240 walioaga dunia kwa ugonjwa huo ikifuatiwa na India yenye watu milioni 4486842 walioambukizwa. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kuwa bila shaka covid-19 itabaki kuwa maudhui kuu itakayoendelea kujadiliwa, lakini ninaamini na ninatumai kuwa kwa juhudi mwafaka zitakazofanywa mwaka huu utakuwa mwaka ambao hali ya dharura inayohusiana na afya ya umma itaisha rasmi na vyanzo vya mashirika ya kutetea haki za binadamu vimeripoti kuwa wanaharakati wanawake 35 wa Saudi Arabia wamehukumiwa kifungo cha miaka 11 jela na utawala wa Ali Saudi. Haki za binadamu ni kitu kigeni kwa wananchi wa Saudia kwa sababu kwa muda mrefu wamenyimwa hata haki za kimsingi, na hadi sasa pia hawajaweza kufaidia na hawajaweza kufaidika na haki za kisiasa kama inavyostahiki. Kuhusiana na suala hilo, na kwa mujibu wa televisheni ya al Alam, wanaharakati wanawake 35 wa Saudi Arabia ambao majina yao hayajatajwa wamehukumiwa kifungo cha jumla miaka 11 jela katika hukumu iliyotolewa kiuonevu dhidi yao. Nafaa kuashiria pakuwa katika miaka hivi karibuni, utawala wa Ali Saudi umekithirisha kutoa hukumu za kizalimu dhidi ya wanaharakati wanawake wa nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa sasa sasa wa kutega sikio uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho, kurudi nyuma kwa serikali ya Macron dhidi ya upinzani <muchos> Serikali ya Ufaransa Jumanne ya wiki hii ilidokeza uwezekano wa kutazamwa upya mpango tata wa rais Emmanuel Macron wa kubadilisha sheria za pensheni. Hatua hiyo inaonekana kuwa ni kusalimu amri mbele ya wapinzani wa mpango huo. Waziri Mkuu wa Ufaransa Elizabeth Borne amesema kabla mazungumzo na wakilishi wa vyama vya wafanyakazi ambao wanapinga vikali mabadiliko hayo, kwamba suala la kuainishwa umri wa kustaafu wa miaka 65 linaweza kubadilika na kwamba kunaweza kuwa na njia nyingine za kuisaidia serikali kufikia malengo yake ya kujenga mlingano katika mfumo wa pensheni hadi kufikia mwaka 2030. Borne amesema mpango huo ambao unatambuliwa kuwa sehemu muhimu zaidi ya sera za ndani ya Macron katika muhula wake wa pili wa uongozi utawasilishwa katika mkutano wa baraza la mawaziri Januari 23 na katika bunge la Ufaransa Februari mosi mwaka huu. Maelezo kamili ya mpango huo ambao sehemu yake kuu yaani ongezeko la umri wa kustaafu kutoka miaka 62 ya sasa hadi miaka 65 imekabiliwa na upinzani kamili wa vyama vya biashara, wafanyakazi wa Ufaransa na yatatangazwa mnamo Januari 10. Marekebisho haya ya kimsingi yaliyopendekezwa na Macron ndio mpango mpana zaidi katika mlolongo wa mageuzi miongo, ya miongo kadhaa ya serikali za mrengo wa kushoto na mrengo wa kulia za Ufaransa katika sheria ya pensheni ili kukomesha nakisi ya bajeti ya nchi hiyo bara Ulaya. Katika hotuba yake iliyotoa mwanzoni mwa mwaka mpya, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alisema katika ujumbe wenye utata kuhusu mfumo wa pensheni ambao ulisababisha harakati za vizibao vya njano tangu Novemba mwaka 2018 kwamba mageuzi haya ya pensheni yatatekelezwa mwaka huu 2023. Kurekebisha mfumo wa pensheni ilikuwa miongoni mwa ahadi kuu za Macron katika kampeni za uchaguzi wa rais mwaka 2017, lakini mapendekezo yake awali katika suala hili yalichochea maandamano na migomo nchini Ufaransa. Maandamano na migomo hiyo ambayo ilijulikana kama maandamano ya vizibao vya njano yamechochea mgogoro mkubwa na taharuki ya miezi kadhaa katika nchi hiyo ya Ulaya. Kurudi nyuma kwa serikali ya Macron au kulegeza msimamo dhidi ya matakwa ya upinzani, ikiwa ni pamoja na vyama vya wafanyakazi vinavyopinga kuongezwa umri wa kustaafu, kumetokana na ongezeko la wimbi la upinzani katika jamii ya Ufaransa, hasa migomo iliyoenea nchini humo ya wafanyabiashara pamoja na sekta mbalimbali. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Amjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati yatokayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema kazi kubwa ya Shahidi Suleimani ilikuwa ni kuimarisha kambi ya Mukawama, Iran yaitaka polisi ya kimataifa iwakamate waliohusika na mauaji ya Shahidi Suleimani, na kiongozi mwadhamu asema madola ya Magharibi yamemdhulumu mwanamke na kukanyaga hadhi na utu wake. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa miongoni mwa kazi kubwa zilizofanywa na luteni jenerali shahidi Kasim Suleimani, aliyekuwa mkuu wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, ni kuhuisha na kutia nguvu kambi ya mukawama. Ayatola Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumapili pili wiki hii wakati alipoonana na familia na wajumbe wa kamati ya kumwenzi mwana mapambano huyo shujaa wa Kiislamu na kusema kuwa kamanda Suleimani aliitia nguvu za kimada na kimaanawi kambi ya mukawama na kuyafanya mapambano yake dhidi ya utawala wa kizayuni na ubeberu wa Marekani na nchi nyingine za kistikbari yawe imara zaidi na ya kudumu milele. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amegusia jinsi wa Palestina walivyopiga hatua wa kubwa katika kupambana na wazayuni na mafanikio makubwa iliyopata kambi ya mukawama huko Iraq, Siria na Yemen, na kuongeza kuwa luteni jenerali Kasim Suleimani alitumia uzoefu aliopata katika vita vya kujihami kutakatifu na ushauri wa wafuasi wake kutia nguvu mukawama kwa kutegemea uwezo wa kila nchi husika. Aidha amesema kulishinda zimwi kubwa la Daesh au ISIS na kusambaratisha misingi yake mingi ni miongoni mwa kazi muhimu zilizofanywa na kamanda huyo wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ameongeza kuwa makundi ya mukawama yenyewe yanaona kuwa yamo kwenye kina cha stratejia za jamhuri ya Kiislamu na ni mbawa za dini tukufu ya Kiislamu. Amesema harakati hiyo itaendelea hivyo hivyo katika mustakabali. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ametilia mkazo pia wajibu wa kubakisha hai kumbukumbu kumbu za mashahidi wote, hususan Luteni Jenerali Kasim Suleimani na kusisitiza kuwa inabidi vipaji mbalimbali mbali vya kisanii vitumike kwa ajili ya kuwaenzi mashahidi hao na kuzibakisha hai kazi zao. Ikumbukwe kuwa Luteni Jenerali Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Naibu kamanda wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraq, Abu Mahdi al Muhandis, na wanamapambano wenzao waliuawa washahidi katika shambulio la ndege zisizo na rubani za Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad mapema Januari 3, 2020. Shahidi Suleimani alikuwa ameelekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Ikulu ya White House na wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, zilitangaza kuwa Marekani ilihusika na mauaji hayo ya kigaidi, na kuthibitisha kuwa shambulio hilo lilitekelezwa kwa maelekezo ya Rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump. Wiki hii hafla na hauli mbalimbali mbali zimefanyika kote nchini Iran kwa mnasaba wa mwaka watatu wa kuwa washahidi Jenerali Qasim Suleimani na Almuhandis na wanajihadi wenzao. Kwingineko, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Wamarekani wanapaswa kujua kwamba watu wa Iran hawataiacha damu ya luteni jenerali Kasim Suleimani iende bure na bila shaka watalipiza kisasi kwa damu ya shahidi huyo wa ngazi za juu. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi aliyesema hayo Jumanne katika hadhara kubwa ya kuadhimisha mwaka watatu wa kuuawa wa shahidi haji Kasim Suleimani, katika hotuba yake aliyotoa katika ukumbi wa sala ya Ijumaa wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu hapa mjini Teheran. Rais wa Iran ameongeza kuwa kuwepo watu wenye nia ya mageuzi na wanaotafuta haki ni sababu ya kuokoka na ushindi, na kuongeza kuwa Jenerali Suleimani alikuwa mtu ambaye hafikirii tu kuhusu taifa la Iran bali pia kuhusu mataifa ya Kiislamu duniani. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika hafla hiyo iliyohudhuriwa na makundi mbalimbali ya watu, familia za mashahidi, mashujaa wa vita, wageni wa kimataifa, mabalozi wa nchi, viongozi wa ngazi za juu na kitaifa na kijeshi na shaksia wa kimataifa kwamba kumwenzi shahidi Kasim Suleimani ambaye ni nembo ya kimataifa ya mapambano dhidi ya madola yenye kiburi na ugaidi kutukuza matendo yote mema ni tangazo la chuki na upinzani dhidi ya ukandamizaji na mfumo wa kibeberu duniani. Aidha, amesema ujumbe wa kuhudhuriwa kumbukizi ya Jenerali Suleimani kwa wanaume na wanawake wote walio huru ni kwamba lazima tusimame na kupinga madola yenye kiburi na ukandamizaji na kuziba njia ya madhalimu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa shahidi Suleimani aliweza kuhuisha utambulisho wa Kiislamu katika eneo na kuvunja haiba ya Marekani duniani. Ameongeza kuwa shahid Suleimani <taraf> Shahidi Suleimani alipata ushindi dhidi ya Marekani na uungaji mkono wa magaidi wa Daesh katika eneo, lakini mafanikio makubwa zaidi, zaidi aliyoyapata Shahidi Suleimani ni kuwa alivunja haiba ya Marekani duniani. Kwingineko, msemaji wa mahakama ya Iran amesema washtakiwa 154 wametambuliwa wa katika kesi ya mauaji ya makamanda wa Mukawama, na miongoni mwa washtakiwa hao kuna wamarekani 96 huku mchakato wa uchunguzi ukiendelea. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran IRNA, Masud Sataishi, msemaji wa idara ya mahakama ya Iran aliyesema hayo Jumanne katika mkutano na waandishi wa habari na kuongeza kwamba wahusika wa mauaji ya jenerali huyo na wenzake wanafuatiliwa kisheria na hadi sasa nyaraka kumi na moja za kisheria zimetumwa katika nchi tisa. Satayashia amefafanua kuwa shahidi Suleimani alikuwa nembo ya kupinga uistikbari katika uga wa kimataifa na sambamba na siasa za kupambana na dhuluma za jamhuri ya Kiislamu ya Iran alizidisha kina cha nafasi ya kistratejia ya Iran katika nchi ambazo ni mhimili wa mukawama. Aidha amesema Iran tayari imeshawasiliana na polisi ya kimataifa Interpol ikitaka wahusika wa, wa mauaji ya shahidi Suleimani akiwemo rais wa zamani wa Marekani Donald Trump wakamatwe. Akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo Msemaji wa idara ya mahakama ya Iran amesema vilevile, katika ufuatiliaji kupitia polisi ya kimataifa Interpol mahakama imewasilisha ilani nyekundu ya kukamatwa washukiwa. Ombi hilo limeambatanishwa na ushahidi wa jinai iliyotendwa ili Wamarekani waliohusika na mauaji akiwemo rais wa zamani wa Marekani wakamatwe, lakini la kusikitisha ni kuwa hadi sasa taasisi za kimataifa hazijatekeleza majukumu yao kisheria na hivyo zimejizuia kutangaza ombi hilo la Iran. na Jumaatano wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameutaja msimamo wa, wa jamhuri ya Kiislamu Iran mkabala wa wanaodai kinafiki kuwa wanatetelea haki za wanawake wa kimagharibi kuwa ni wa kudai na kuhujumu, na akasema kuwa magharibi ya kisasa na utamaduni ulioporomoka wa magharibi vina hatia katika suala hili na wametenda makosa na uhalifu dhidi ya utu na hadhi ya mwanamke. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo Jumaatano katika hadhara ya wasomi wa kike waliokwenda kuonana naye katika huseinia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, hapa mjini Teheran. Akizungumza katika hadhara hiyo ya wanawake wasomi na wanaharakati wa maswala ya kiutamaduni, kijamii na kielimu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema medani ya kazi na kumtazama mwanamke kama chombo cha kushibisha matamanio ya mwanaume ni dhulma mbili za kimsingi dhidi ya wanawake katika nchi za Magharibi, na kuongeza kuwa Lengo kuu la kuibua swala la uhuru wa wanawake katika nchi za magharibi ni kuwaondoa nyumbani na kuwapeleka viwandani ili kuwatumia kama nguvu kazi nafuu na, na ya bei rahisi. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei pia ameashiria njama nyingi zinazofanywa katika siku za hivi karibuni dhidi ya vazi la hijabu na kuhoji kwamba ni watu gani walosimama kukabiliana na njama hiyo. Ni wanawake wenyewe, tena katika hali ambayo wale wasiolitakia mema taifa la Iran walikuwa wakitarajia kwamba wanawake wasio na vazi kamili la hijabu watatupilia mbali hijabu zao, lakini wanawake hawakufanya hivyo, na badala yake wametoa pigo kali kwa waendeshaji na watangazaji wa njama hiyo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa vazi la hijabu ni sharia ya lazima isoweza kukiukwa. Ayatullah Khamenei amezitaja huduma za jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa wanawake kuwa ni miongoni mwa vipengee muhimu ambavyo haviwezi kusahaulika na akifafanua kuhusu nukta hiyo, amesema, kabla ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu hapa nchini, idadi ya wanawake wanasayansi na wabobezi katika utafiti ilikuwa ikihesabiwa kwa vidole, lakini mapinduzi haya yamezidisha idadi ya wanawake wasomi kiasi kwamba wanafunzi wa kike wamezidi idadi ya wanafunzi wa kiume katika vyuo vikuu vya Iran katika baadhi ya miaka, na idadi kubwa ya wanawake wanafanya kazi mbalimbali katika nyanja za sayansi na teknolojia na, na... Kwa kauli hiyo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Juma Hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwaherini. Hicho kilikuwa ni kipindi cha Iran juma hili, ambacho tupia jicho wa matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini katika kipindi cha siku saba zilizopita. Kipindi hicho kimetayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubarak Hinia. Bado mko nasi katika matangazo haya ya leo asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo le magazeti ya Afrika Mashariki. Bira ya macho yetu magazetini Ijumaa ya leo tarehe ya 6 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu itaangazia magazeti ya Tanzania na Kenya. Naanzia huko nchini Tanzania, habari zilizopamba ukurasa mkuu mwana wa Mwananchi zinasema Samia aacha kitendawili. Ni baada ya kutengua uteuzi wa kamishna wa polisi Athman Diwani kwenye wadhifa aliyompa akimtoa ah, kuongoza idara ya usalama wa taifa. Wadau waibua maswali kibao bila majibu. Serikali yaahidi kurekebisha kodi maiti ya mlinzi kwenye kiroba. Papa Benedikt azikwa kaburi la Papa John Paul wa pili. Na wavulana vinara wa kukacha shule zaidi ya wasichana kutoroka shuleni. Na Alishika wa Machinga, sauti ya wa wanyonge, na ukurasa wake wa mbele una habari zisemazo Kamishna Diwani atenguliwa, Mahendeka ateuliwa kuwa katibu mkuu Ikulu. Mageuzi soko kuu Kariakoo, Rais Dr Samia aandika historia kwa kutatua shida za wamachinga. Ujenzi soko la kisasa Kariakoo kukamilika Septemba mwaka huu, wamachinga kuondokana na adha ya kupanga bidhaa chini. Zito Kabwe: tutatumia mikutano ya hadhara kuikosoa serikali. Mawaziri wanane wa, wa kisekta wapiga kambi Bunda kuokoa hifadhi ya Serengeti. Na Wasira asema shabaha ya Raisi Dkt Samia ni kukuza demokrasia na uhuru wa vyombo vya habari nchini. Kwa upande wake, Nipashe, Mwanga wa Jamii, baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wake wa mbele zinasema, saa 43 za uteuzi wa diwani, Ikulu dada, wakazi kortini kwa madai ya kumnyonga bosi wake kwa mtandio la haula. Ruksa mikutano ya kisiasa yebua na sheria na wadau na wafanyabiashara walio na utitiri wa kodi nchini, utitiri kodi zisizoisha hizo. Majira ya gazeti huru la kila siku linaandika walinda amani wa Tanzania Afrika kati wapewa somo, eneo la kmk kujengwa kituo cha afya. Binti anayedaiwa kumuua bosi wake, ngoma mbichi, arejeshwa rumande. Takriban watu laki mbili wa uwaga mwili wa Papa Benedict. Mascof wasema Samia na Mbowe wapewe tuzo, ni kwa kukaa meza moja kutafuta maridhiano kwa ajili ya maslahi ya Watanzania, wasema ni kio cha siasa za amani. Mbolea ya ruzuku yageuka shubiri, na kutenguliwa kamishna diwani kwa ibua gumzo Uhuru limeandika ruhusa mikutano ya vyama vya siasa raisi eh, Dkt. Samia, gumzo kila kona. Rais Mwinyi asema nitaendelea kuwateua vijana nafasi za uongozi, na basha ya kerwa wanaohujumu mbolea ya ruzuku songea naitimishia huko nchini Kenya. Baadhi ya habari zilizoakisiwa na gazeti la Taifa Leo linalochapishwa kwa lugha ya Kiswahili zinasema wapi kusema na kutenda: rais aenda kinyume na agizo lake la kupunguza gharama serikalini kwa kuandaa kikao cha mawaziri hoteli kuu. Askari wa akiba mia moja kwenda Lamu kushika doria katika vijiji vilivyokumbwa na ukosefu wa usalama. Na Sakaja hapa, kukaa ngumu. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Daily Nation inabainisha malengo kabambe ya rais wa Kenya kuhusiana na uchumi. Aidha kuna habari inayomnukuu Kalonzo Musyoka, kiongozi wa chama cha Waipa, akisema kuwa amefanya ya kutosha kwa ajili ya raia na, kwa ajili ya Raila na kwamba nizamu ya Raila sasa kumuunga mkono yeye. Haya. Aidha, limeandika kuhusiana na kusitishwa mgomo wa madaktari, limeandika "Ahueni huku madaktari wakisitisha mgomo uliopangwa ili kutoa fursa kwa mazungumzo." Kwa mujibu wa Daily Nation, madaktari wa Kenya wamesitisha mgomo wa nchi nzima uliokuwa umepangwa kuanza leo. "Mwanamke mwingine mkenya aaga dunia nchini Saudi Arabia" ni kichwa cha habari nyingine. Kinachoonekana katika moja ya kurasa za gazeti la Daily Nation, likitupasha zaidi kuhusiana na mkasa huo ambao sio wa kwanza huko Saudia. Linaandika, familia moja katika kaunti ya Makueni imetumbukia katika majonzi na maombolezo baada ya binti yao kufariki dunia nchini Saudi Arabia. Limeandika pia kuhusiana na mauaji ya kutisha ya mke dhidi ya mumewe. Kisa, mwanaume alitaka kuoa mke wa pili. Daily Nation limeandika kuhusiana na mkasa huu kwamba polisi huko Ndhiwa wanamshikilia mwanamke anayedaiwa kumdunga kisu mumewe hadi kufa baada ya kutofautiana kuhusu mipango mwanamume huyo ya kuoa mwanamke mwingine. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard, na mkasa wa aina yake ya mwanaume mwana aliyemwagiwa maji ya moto usoni na jirani yake, kisa na mkasa ni baada ya kubambwa akipiga chabo. Limeandika mwanamke mmoja wa Mbita amemwagia jirani yake maji ya moto usoni baada ya kumbamba akimchungulia wakati akiwa bafuni akioga. Hey. Ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idha kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Ummul Banin alaihas salam. Ndugu wasikilizaji, siku ya tarehe 13 Jamadu Thani mwaka wa hijiria kamaria inakumbushia tukio la kuzama kwa jua la mke mwema na mwaminifu, mama mwema mwenye huruma aliyekusanya sifa zote njema za kimaadili, imani, ukamilifu wa kiroho, subira na uvumilivu, elimu na maarifa na hali kadhalika, kwa kuwa kigezo chema cha kuigwa cha mwanamke kamili wa Kiislamu. Jina la mwanamke huyo ni Fatima, aliyepewa kunia ya Ummul Banin. Baba yake ni Hizam bin Khalid kutoka kabila la Bani Kilab na mama yake alikuwa Thumama. Inakadiriwa kuwa alizaliwa mwaka watano baada ya hijira ya mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutoka Makka kwenda Madina. Familia na kabila lake lilikuwa la watu mashujaa, wakarimu, wenye maadili mema na adhimu, na walitambuliwa kuwa vinara wa Waarabu baada ya kabila la Quraishi. Alama Sayidi Muhsin Amin, mwanafasihi mashuhuri na mwandishi wa wasifu wa karne ya 13 Hijiria, anasema Ummu Lbanin alaihi salam alikuwa malenga hodari na alizaliwa katika familia ya mashuhuri na ya watu mashujaa. Ali bin abi Talib alimwomba kaka yake Aqil ambaye alikuwa gwiji na mtaalamu wa nasaba amtafutie mke mwema kutoka kizazi cha watu mashujaa atakayemzalia watoto mashujaa. Aqili alimwelekeza kwa Fatima Alkilabiya, ambaye kabila lake la Bani Kilab halikuwa na mfano katika ushujaa. Imamu Ali alaihi ssalam pia alikubali ushauri wa kaka yake, kisha akamtuma kwa baba yake Ummulbanin Hizam au Huzam, ambaye alikuwa maarufu sana kwa kuwapenda na kuwakirimu wageni, alimkaribisha na kumkarimu kwa kumchinjia mnyama. Ada ya Waarabu ilikuwa ni kumkaribisha mgeni kwa siku tatu, ukimkirimu bila ya kumwambia lolote na kumuuliza haja yake. Baada ya kipindi hicho, familia ya Fatuma binti Huzam ilitekeleza kikamilifu ada hiyo, na katika siku ya nne, ilitaka kujua sababu ya safari ya Aqil. Kwa heshima na taadhima, Aqil alisema, nimekuja kumchumbia binti yenu Fatima kwa ajili ya Ali bin Abi Talib. Hizamu, ambaye hakutarajia kabisa swala hilo, alipigwa na butwa na kujibu kwa kusema, hata hivyo, mwanamke wa kijiji kama Fatima si laiki ya mtu adhimu kama Ali bin Abitalib. Baada ya kusikia maneno hayo, Aqil alisema, ali anayajua hayo unayoyasema, lakini pamoja na hayo anataka kumuoa Fatima. Baba yake Ummul Banin ambaye hakujua aseme nini, alimwomba Akil ampe muda ili apate kuzungumza na mama wa binti yake. Alimwambia wanawake wanajua vyema zaidi hali za kiroho na kinafsi za mabinti zao na vilevile masilahi yao. Mke wake ambaye alikuwa mpenzi mkubwa wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, alijibu bila kusita kwamba ewe Hizam, na hapo kwa jina la Mwenyezi Mungu, kwamba nimemlea vizuri binti yangu huyu na ninamwomba ba Mwenyezi Mungu mtukufu ampe saada na ufanisi na amfanye mke mwema kwa Ali bin Abi Talib. Mwoze Fatuma kwa Ali. Alisema, siku ya kwanza Fatuma binti Huzam alipoingia nyumbani kwa Imamu Ali alaihi salam, Hasan na Hussein walikuwa wagonjwa kitandani. Baada tu ya kuingia nyumbani, mwanamke huyo mwema alikwenda moja kwa moja kwa wajukuu hao wawili wa Bwana Mtume na kuanza kuwajulia hali na kuwashughulikia kama mama mwenye huruma kwa watoto wake. Katika siku hizo za mwanzoni Mwanamke huyo mwema alimuomba Imamu Ali alaihi salam awe anamuita kwa kunia yake Ummulbanin badala ya jina la Fatima ili watoto wa Fatimatu Zahara binti ya mtukufu Mtume wasipate machungu ya kumkumbuka mama yao kwa kusikia jina hilo mara kwa mara. Watoto wa Bibi Fatima binti Muhammad walimuona mama yao katika mwanamke huyo mwema na kupungukiwa na majonzi ya kutokuwa na mama kutokana na upendo, huruma na mwenendo ali wa mwanamke huyo mcha Mungu. daima Ummulbanin aliwatanguliza wana wa Fatima na kuwafadhilisha kuliko watoto wake mwenyewe, na aliwapenda sana kuliko wanawe wa kuwazaa. Aliliona suala hilo la kuwapenda watoto wa Sayidati Fatima kuwa ni wajibu wake wa kiimani na kidini ulioamrishwa na Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya 23 ya Suratushura, pale Mwenyezi Mungu aliposema sema, sema sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa ndugu zangu wa karibu, na anayefanya wema tutamzidishia wema. Hakika Mwenyezi Mungu ni msamehevu mwenye shukrani. Mwanahistoria wa karne ya 10 Hijiria Zainuddin Amil anaandika kwamba Umul Banin alikuwa mwanamke mwenye maarifa na utukufu mkubwa. Aliwaashiki Ahlulbeiti wa mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na aliwasabilia maisha yake kwa ajili ya kuwatumikia. Vilevile watu wa nyumba ya mtukufu Mtume walimpa nafasi ya juu na heshima maalumu. Mwisho wa kunukuu. Matunda ya maisha ya ndoa ya Ummulbanina na Imamu Ali bin Abitalib alayhim assalam yalikuwa watoto wanne wa kiume waliokuwa na majina ya Abbas, maarufu kwa lakabu ya Kamaru Bani Hashim, Abdullah, Jafar na Uthman. Na wote waliwawa Karbala pamoja na kaka yao Alimamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimsalam. Kizazi cha Ummulbanin alaihi salam kilibakia kupitia mtoto wa Hadhrat Abulfadhli Labas, yani Ubaidullah. Kutokana na kuwawa shahidi watoto wake wote wanne katika siku moja ya Ashura huko Karbala, Ummulbanin alipewa fahari ya lakabu ya mama wa mashahidi, na hivyo kupata ufahari wa kuwa mke wa shahidi na mama wa mashahidi waliowawa wa katika kutetea dini ya Allah subhanahu wataala. Wanahistoria wanasema wakati Ummulbanin alipomuona mjumbe wa Imamu Ali bin Husaini Zainulabidin alaihi salam, aliyekuwa amefika mjini Madina na kutoa habari za kuuawa shahidi Imam Hussein na wafuasi wake katika ardhi ya Karbala, alimwambia kwa kusema nipe, habari ya Husein. Mjumbe huyo alijibu kwa kusema, Mwenyezi Mungu akupe subira na uvumilivu, mwanao wa Abasi ameuawa. Umulbanina alisema, nipe habari za Husein. Mjumbe wa Imam Sajjad alimwambia tena kwa kusema watoto wake wote wanne wameuawa. Ummulbanin alikariri tena takwa lake akitaka kujua habari za Hussein kwanza kabla ya watoto wake wenyewe wa kuwazaa. Alisema, watoto wangu na kila kilichoko duniani kiwe fidia na mhanga kwa Abu Abdillah Husein, niambie kwanza habari za Husein. Wakati mjumbe huyo alipotoa habari za kuuliwa shahidi Imamu Husein alaihi salam, Bibi Ummulbanin alipiga mayowe na kusema, umekata mshipa wa moyo wangu, ewe Bashir. Bibi huyo mwema na mchamungu alilia sana kwa uchungu na maumivu. Miongoni mwa sifa kubwa za Ummul Banin, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, ni kipaji chake kikubwa katika taaluma ya fasihi kilichohudhuria vyema zaidi katika utungaji wa mashairi. Kabila la Bani Kilab ni mashuhuri sana kwa kuwa na malenga wakubwa na watajika, na Waarabu walikuwa wakiwategemea sana katika taaluma hiyo. Watu wa kabila la Bani Kilab walikuwa vinara na magwiji wa fasihi na malenge wa Kiarabu. Bibi Fatma to Ummul Banin alikulia katika kabila hilo na kupata elimu na maarifa ya lugha na utunzi wa mashairi. Miongoni mwa mashairi ya mtukufu huyo ni lile alilolitunga na kulisoma baada ya kuliwa watoto wake katika medani ya Karbala. Wanahistoria wanasema Ummulbanin alaihi ssalam aliumizwa sana na mauaji ya Karbala kiasi kwamba kila siku alikuwa akishika mkono wa mjukuu wake mchanga Ubaidullah mwana wa Abulfadlilabbas na kwenda naye katika makaburi ya Baqi mjini Madina alikokuwa akiketi na kufanya kilio kwa kuwakumbuka mashujaa hao. Alihuisha jina la mashahidi wa Karbala na kufichua uovu na dhulma za Bani Umaya. na khadimu wa watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliaga dunia katika siku ya tarehe 13 Jamaduthan mwaka wa 64 Hijiria. Mwili wake mtukufu ulizikwa katika makaburi ya Baqi yanayopakana na msikiti wa mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam hapo mjini Madina. Mwenyezi Mungu Mtukufu aiweke roho yake ya peponi na mtukufu Mtume na Ahlu Beiti zake watukufu na aturuzuku shifaa na maombezi yao. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Nawapenza sikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Umulbanin alaiha ssalam, mke wa Imam Ali bin abi Talib alaihi ssalam. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo, na tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya, karibuni sasa kutegea sikio makala ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 13 Jamadithani mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 6 Januari mwaka 2023. Tarehe 13 Jumadithani mwaka 64 Hijiria, kwa mujibu wa nukuu za baadhi ya wanahistoria alifariki dunia Fatima binti Hizam Al Amiria Alkilabia, maarufu kwa lakabu ya Ummulbanin, mke mwema na mchamungu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihim assalama. Wanahistoria wamehitilafiana juu ya siku aliyozaliwa. Baadhi wanasema alizaliwa mwaka wa tano baada ya hijra ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. wa Imamu Ali bin Abitalib alimuoa bibi huyu mwema baada ya kufariki dunia Bibi Fatimatu Zahra alaihi salama. Umulbanin anatoka katika kizazi cha mashujaa wakubwa wanaopigiwa mfano baina ya Waarabu. Baada ya kuolewa, mtukufu huyo alimuomba Imama Ali ampe jina ambalo atakuwa akilitumia kumwitia badala ya jina lake la Fatima ambalo alichelea kwamba litakuwa likiwakumbusha wajukuu wa mtume mama yao, yani Fatimatu Zahra. Ummulbanin aliwapenda sana Ahlubaiti wa Mtume, na historia inahadithia jinsi alivyowatuma wanawe wote wanne kwenda kuilinda familia ya Mtume, hususan Imamu Husein alaihi salam katika ardhi ya Karbala. Watoto wote wanne wa Hadhrat Ummulbanin wakitanguliwa na Abulfadl al Abbas waliuawa shahidi wakiwa pamoja na kaka yao Husein katika medani ya Karbala. Umulbanin alifariki dunia katika siku kama ya leo mjini Madina na kuzikwa katika makaburi ya Baqi. Siku kama ya leo miaka elfu moja na kumi na nne iliyopita alifariki dunia Ibni Haitham, mwanafizikia mwana hisabati na mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu katika mji wa Kairo. Ibni Haitham alizaliwa mwaka 354 Hijiria katika mji wa Basra kusini mwa Iraki. Alibobea katika elimu za fizikia, tiba, falsafa na nujumu. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vya hisabati, nujumu na tiba. Moja kati ya vitabu vyake muhimu ni Almanadhir ambacho kimetafsiriwa katika lugha ya Kiingereza na kinatumiwa katika elimu ya nujumu. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita kulitokea hamasa ya mashahidi wa Huweze iliyoongozwa na shahidi Alamul Huda katika miezi ya mwanzoni mwa uvamizi wa Iraq dhidi ya ardhi ya Irani mwezi Dei mwaka 1359 Hijiria ya Shamsia. Na baada ya jeshi la Irani ya Kiislamu kuvishinda vikosi zaidi ya viwili vya jeshi la Iraki huko kusini mwa maeneo ya Susanjerde, kundi moja la jeshi la Sepah la Ahwazi huko kusini mwa Iran lilitumwa katika mji wa Huweize kwenda kuulinda mji huo mbele ya mashambulizi ya Irak. Hata hivyo, kutokana na kuchelewa kufika zana na hujuma kubwa ya Iraki, jeshi la Iran lililazimika kurudi nyuma. Wakati huo zaidi ya wapiganaji mia moja wa jeshi la Sepa wapiganaji wa kujitolea na wanafunzi wa vyuo vikuu, wafuasi waaminifu wa imamu Ruhullah Khumeini, wakiongozwa na Sayid Muhammad Husein Alamul Huda, walibakia katika mji huo wa Huweize wakipambana na adui na wakaua washahidi. Baadaye jeshi la Iraq liliuvunja kabisa mji wa Huweize na kuusawazisha na ardhi. Pamoja na hayo, ushujaa wa vijana hao shupavu wa Iran waliosabilia roho zao kulinda ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran umebakia hai katika historia ya na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Mkutano wa kwanza wa kimataifa wa fikra ya dulteni jenerali Kasim Suleimani ulimalizika jana hapa mjini Tehran, ambapo shakhsia mbalimbali, wasomi na wanafikra wa ndani na nje ya nchi walishiriki katika mkutano huo. Utawala haramu wa kizayuni wa Israel umemwachilia huru mateka Mpalestina aliyeshikiliwa kwenye gereza la utawala huo dhalimu kwa muda mrefu zaidi wa miaka arobaini. Mpalestina huyo, au mfungwa huyo, ni Karim Yunus ambaye ameachiliwa huru baada ya kushikiliwa kwa muda wa miaka arobaini na kuwa mfungwa wa kipalestina aliyeshikiliwa kwa muda mrefu zaidi katika magereza ya Israeli. Mwandishi habari Marekani, Gilda Market, ameandika ujumbe kwenye ukurasa wake wa Twitter kwa mnasaba wa kuadhimisha mwaka wa tatu tangu alipouawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, akizienzi juhudi za shujaa huyo mapambano dhidi ya ugaidi. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema kuna matumaini kwamba janga la dunia nzima la ugonjwa wa covid-19 litamalizika katika mwaka huu elfu mbili na eh, ishirini na tatu na vyombo vya mashirika ya kutetea haki za binadamu vimeripoti kuwa wanaharakati thelathini na tano wa Saudi Arabia wamehukumiwa kifungo cha miaka kumi na moja jela na utawala wa Ali Saudi. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na Vilevile ninakushukuruni kwa kutu, kwa kututegea sikio hadi tamate matangazo haya. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni kikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran pobox 19395 strok 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.