Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Tunasikika pia kupitia redio wa shirika Maarifa femo Tanga, Mwanza, Kigoma, uh, Singida, Lindi, Mtwara na katika baadhi ya viunga vya miji hiyo, ambapo unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa femo sauti so ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ama mchana huu katika meza matangazo ya redio Teheran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakacho kujeni kwa mnasaba wa siku hizi za kukumbuka eh, kuwadia mwaka wa tatu tangu alipoua washahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Kama kawaida, tutakuwa pia na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya na makala ya kila siku ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi ahadi tamate matangazo haya, ambayo tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Muda si punde, tutakuleteni taarifa habari za ulimwengu A saa 6 kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Hakimu asema kosa la Marekani la kuwaua makamanda wa mukawama hali sameheki. Israeli yaonywa kuhusu chokochoko zake dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Watu 620 waaga dunia kwa maradhi ya kipindupindu nchini Malawi. Al Azhar cha laani waziri mzayuni kuvamia msikiti wa Al Abson. Na sasa ni habari kamili. Sayid Amar Hakim, kiongozi wa harakati ya Hikma ya kitaifa ya Iraq, amesema kosa la Marekani la kuwaua makamanda wa ushindi wa mukawama halisameheki. Amari Hakim amesema hayo katika hauli na kumbukumbu -kumbu ya mwaka wa tatu wa kuwa washahidi Luteni Jenerali Qasim Sulemani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuts cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa na Abu Mahdi al Muhandes aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya kujitolea wananchi wa Iraqi ya Hashdu Shabi pamoja na wana mapambano wengine wanane. Kiongozi huyo wa harakati ya Hikma ya kitaifa ya Iraqi amesisitiza kuwa jinai ya kutisha iliyofanywa dhidi ya makamanda hao wa ushindi lilikuwa kosa la Marekani kwa wananchi wa Iraqi na wageni wao ambao walijitolea mno na kupelekea kupatikana ushindi. E, hivyo ni kosa ambalo kwa hakika halisemeheki. Aidha ameongeza kuwa daima tunapaswa kukumbusha kwa mradhi, daima tunapaswa kukumbuka na kuthamini misimamo ya kihistoria ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa uongozi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Ali Khamenei katika ushindi wa wananchi wa Iraqi na kusimama pamoja nao sambamba na kuwahami katika vita dhidi ya ugaidi wa Daesh. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ameuonya utawala haramu wa Israel na kutaka wachane na chokochoko zake -choko za kijeshi dhidi ya taifa hili ambazo zina lengo la kutekeleza sera zake za kishari katika eneo hili la Asia Magharibi. Amir Said Iravani, Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema hayo katika barua yake kwa Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mwenyekiti wa Baraza la Usalama la umoja huo, ambapo amezitaka asasi hizo kukabiliana na hatua pamoja na vitendo vya utawala huo ghasibu ambavyo vinakwenda kinyume na sheria pamoja na kanuni za kimataifa. Aidha, mwanadiplomasia huyo wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema katika barua yake hiyo kwamba utawala ghasibu wa Israel unaendelea kukiuka sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa na umeendelea kuitishia Iran kwamba itatumia mabavu na nguvu dhidi yake ambapo matamshi ya hivi karibuni kabisa ni yale yaliyotolewa na viongozi wa Tel Avivu kwamba watatumia mabavu kukabiliana na miradi ya nyuklia ya Iran ambayo kimsingi inafanyika kwa malengo ya amani. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wizara ya afya ya Malawi imetangaza kuwa kwa kali, watu 620 wamefariki dunia nchini humo kwa maradhi ya kipindupindu tangu mwaka jana, baada ya kuibuka tena maradhi hayo. Waziri wa afya wa Malawi Humbize Chiponda amethibitisha kuwa watu 620 wamefariki dunia tangu mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu kutokea mwaka jana nchini humo. Kufikia siku ya Jumatatu ya wiki hii, visa 18222 vya kipindupindu vilikuwa vimeripotiwa, watu 16780 wakiwa wamepona wakati wengine 822 wakiwa wanapokea matibabu. Katika taarifa, waziri huyo wa afya ameongeza kuwa katika kipindi cha saa 24 zilizopita visa vipya 490 viliripotiwa, ambapo watu 25 wakithibitishwa kufariki dunia. Vituo vyote 29 vya afya katika wilaya za nchini humo vimethibitisha kisa cha maambukizi ya kipindupindu tangu kuthibitishwa kwa kisa cha kwanza cha mgonjwa katika wilaya Machinga mwezi Machi mwaka jana. Siku ya Jumatatu, Malawi iliakhirisha kufunguliwa kwa shule za msingi na sekondari kwa angalau wiki mbili kutokana na mlipuko wa kipindupindu. Muhula huo mpya wa masomo ulipangwa kuanza jana Jumanne, Januari tatu, eh lakini ongezeko la visa vya maambukizi ya kipindupindu na vifo vimeilazimu serikali kufuta mipango ya kufungua shule inapokabiliana na mlipuko wa maradhi hayo. Chuo cha Kiislamu cha Al Azhari cha nchini Misri kimelaani vikali hatua ya waziri mzayuni mwenye misimamo ya kufurutu ada kuvamia msikiti mtakatifu wa Al Akswa, kibla cha kwanza cha Waislamu. Taarifa chuo cha Kiislamu cha Al Azhar nchini Misri imeeleza kuwa hatua ya waziri huyo ni ya kichochezi na inaonyesha kuingiwa na uoga na wahaka mkubwa wa Israel. Na hivi sasa utawala huo unafanya njama za kutwisha matakwa yake na kutumia nguvu ya silaha kubadilisha utambulisho wa kihistoria wa mji wa Beitul Muqaddas pamoja na msikiti wa Al Aksa. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo inasema Historia haitausamehe utawala huo, waungaji mkono wake na watu wanaonyamazia kimya jinai na hatua za Israel zilizo kinyume na ubinadamu na kimaadili mkabala wa matukufu ya Kiislamu na hatua za wananchi wa Palestina ambao kimsingi ndio wakazi asili wa ardhi hizo. Itamar Ben-Gvir waziri wa usalama wa ndani wa Israel mwenye misimamo mikali jana akiwa pamoja na maafisa wa usalama aliyeuvamia msikiti wa Al Akswa na kuwa waziri wa kwanza wa Benjamin Netanyahu kutia mguu wake katika eneo hilo takatifu baada ya kupita miaka mitano. Na baraza la uwakilishi nchini Marekani jana lilishindwa kumpata spika mpya wa bunge la nchi hiyo licha ya uchaguzi huo kufanyika mara tatu baada ya duru tatu za upigaji kura bunge liliahirisha mchakato huo ahadi saa sita mchana jumatano leo ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka mia moja ambapo hakuna mrepublican au mdemocrat aliyeshinda uspika wa bunge katika duru ya kwanza upigaji kura kuwa kiongozi wa baraza lenye wajumbe 435 kevin mccarthy kiongozi wa chama cha republican alishindwa uspika katika awamu tatu za upigaji kura huku Warepablikani 20 wakimpinga katika duru ya mwisho. Hata hivyo, mwaniaji huyo ameapa kusalia katika kinyang'anyiro cha kuwania nafasi hiyo. Amewaambia waandishi wa habari kuwa rais wa zamani Donald Trump alimpigia simu na kusisitiza kumuunga mkono. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho: kutimuliwa balozi wa Ufaransa huko Burkina Faso, pigo jengine kwa Paris. Msemaji wa serikali ya Burkina Faso, Jean Emmanuel Oudaraugo, ametangaza kuwa balozi wa Ufaransa Lus Halad ametakiwa aondoke nchini humo kufuatia kushadidi mgogoro kati ya nchi hizo mbili. Ufaransa na Burkina Faso zimekuwa zikizozana tangu yalipotokea mapinduzi ya kijeshi nchini Burkina Faso Septemba 30 mwaka uliopita, yaliyoongozwa na Kapteni Ibrahim Traore na kupelekea kuondolewa madarakani luteni kanale Paul Henry Sandaugo Damiba. Hayo yalikuwa mapinduzi ya pili ya kijeshi nchini Burkina Faso katika mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambapo wafanya mapinduzi walichukua hatua kusimamisha katiba na kufunga mipaka ya nchi. Maafisa wa Burkina Faso wanaituhumu Ufaransa kuwa inaingilia masuala ndani ya nchi hiyo ikiwa ni pamoja na kumpatia hifadhi Damiba. Jean Baptiste Cabret, msemaji wa jeshi la Burkina Faso, anasema kuhusiana na suala hilo, Damiba amejaribu kurudi ny nyuma hadi kwenye kambi ya kijeshi ya Ufaransa ya Camboisin, ili kujiandaa kwa ajili ya kuanzisha shambulio na kuchochea mgawanyiko kati ya vikosi vyetu vya ulinzi na vya usalama. Damiba alikuwa ameahidi kurejesha demokrasia na amani nchini Burkina Faso, lakini kiuhalisia hakuweza kuchukua hatua madhubuti katika kukabiliana na makundi ya kigaidi yaliyoko nchini humo na kuifanya Burkina Faso igeuzwe kuwa uwanja wa harakati za makundi ya kigaidi ya Alqaida na Daesh, na harakati za makundi hayo kuenea na kuongezeka mpaka katika nchi jirani. Hali hiyo inashuhudiwa ilhali kwa muda wa miaka kadhaa sasa, Ufaransa imekuwepo barani Afrika kwa kisingizio cha kusaidia kupambana na ugaidi, huku ikiwa inaingilia kwa dhahiri na kwa kificho masuala ya kisiasa na kiuchumi ya nchi za bara hilo. Uingiliaji huo wa Ufaransa umekuwa sababu ya kuongezeka lawama na ukosoaji dhidi ya nchi hiyo, hususan katika miaka hivi karibuni, baada ya Paris kushindwa kutekeleza ahadi na majukumu yake katika mapambano dhidi ya makundi ya wanamgambo na yale ya kigaidi. Kwa mujibu wa ripoti, tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano Bukina Faso imekuwa ikilengwa mara kwa mara na mashambulizi mbalimbali ya kigaidi yaliyosababisha mamia ya watu kuuawa huku wengine zaidi ya milioni moja na nusu wakilazimika kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Katika miongo ya karibuni, Ufaransa imekuwa ikijiingiza kila mara na kupiga kambi katika nchi mbalimbali za kiafrika kwa visingizio tofauti. Kwa hakika, bara la Afrika limekuwa na no umuhimu maalum kwa Ufaransa katika nyanja mbalimbali za kiuchumi na kijeshi. Kwa mfano, katika upande wa kiuchumi, hadi kabla ya mwaka 2020 makampuni ya Ufaransa yalikuwa yamehodhi takriban uzalishaji wote wa rasilimali za madini katika makoloni yake ya zamani kama vile Naija na Mali. Katika sekta ya kijeshi pia, vikosi vya Ufaransa vimekuwa vikitumwa kila mara na kusambazwa katika nchi tofauti za Afrika. Ufaransa ina hata vituo vya kijeshi katika nchi kama Mali, Niger, Ivory Coast na Chad kwa kisingizio cha kurejesha amani na utulivu na kupambana na ugaidi. Hii ni Redio Teheran, ni mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Maisha na historia ya shahidi Haj Qasim Suleimani. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi tena katika mfululizo mwingine wa kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni kwa, kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mwaka wa tatu wa, wa kuuawa shahidi luteni jenerali shahidi Kasim Suleimani, ambapo katika mfululizo huu wa tatu tutatalii moja ya vipindi maalumu vya maisha ya kamanda huyo ni kipindi kilichoshuhudia mitikisiko na misukosuko mingi, kipindi ambacho kililivukisha jina la Luteni Jenerali Kasim Suleimani nje ya mipaka ya Iran. Kipindi hicho kilipelekea picha ya kamanda Kasim Suleimani kupamba kurasa za mbele za majarida ya Time na Newsweek akitajwa kuwa shahsia na mtu mwenye taathira kubwa katika matukio ya ukanda wa Asia Magharibi. Na muhimu zaidi ya hilo ni ushawishi wa kamanda huyo wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, ndani ya nyoyo za makumi ya mamilioni ya watu waliokuwa wakimpenda, na si ndani ya Iran pekee, bali katika eneo zima. Endeleeni kuwa nami basi kuanzia awali Kikosi cha Quds ni tawi la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ambacho kiliasisiwa mwaka 1988 kwa amri ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Khamenei na kujumuishwa kwenye vikosi vya jeshi hilo kwa miaka yote tokea kuasisiwa kwake baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC inayofahamika pia hapa nchini Iran kwa jina la mkato la Sepah imekuwa na nafasi muhimu ya kuzuia hujuma za kijeshi na kiusalama dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kikosi cha Quds kiliundwa kwa ilhamu ya fikra ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwanzilishi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, ambaye alisema Leo mashariki na magharibi zinaelewa vyema kwamba Uislamu ndiyo nguvu pekee inayoweza kuwapiku. Inawapasa viongozi watambue kuwa mapinduzi yetu hayaishii kwenye mipaka ya Iran. Mapinduzi ya watu wa Iran ni nukta yanapoanzia mapinduzi makubwa ya ulimwengu wa Uislamu, ambayo bendera yake itabebwa na mtukufu Imam Mahdi. Roho zetu ni mhanga kwa ajili yake, ambaye ni fadhila ya Mwenyezi Mungu kwa Waislamu wote na walimwengu, na ajaalie kudhihiri kwake kuthibiti katika zama hizi. Kwa mujibu wa Imamu Khomeini, kuthibiti kwa jambo hili kunahitaji uhamasishaji mkubwa wa jeshi la Uislamu duniani. Walinzi wa Haram ni moja ya majimui zinazobainisha na, na kuakisi fikra na mtazamo huu Kutokana na mtazamo wake wa kiulimwengu na kimataifa, shahidi kamanda Haji Qasim Suleimani aliasisi vuguvugu vugu la walinzi wa haram kwa ajili ya kukabiliana na hatua za kinyama na kijinai za genge la kigaidi la Daesh au ISIS. Mbinu na taktiki alizotumia kamanda shahidi Suleimani katika kukabiliana na Daesh zilitokana na tajiriba na uzoefu wake na wana mapambano wenzake katika medani za mapambano ya miaka minane ya vita vya kujihami kutakatifu vya uvamizi wa utawala wa Saddam dhidi ya ardhi ya Iran. Kwa mtazamo wake tajiriba hiyo ya miaka minane kilikuwa kigezo mwafaka cha kutumiwa katika kuyatetea mataifa manyonge dhidi ya madhalimu. Kamanda Kasim Suleimani alikuwa akisema, endapo taifa lolote litatendewa dhuluma na kuandamwa na hujuma zisizo na mlingano, kama litataka kutetea heshima na sharafu yake na kujihami, kutakolipa ushindi. Mbinu ya ushindi ambayo imejaribiwa na kuthibiti ni hii ya kujihami kutakatifu. Katika kuthibitisha hoja yake hiyo, jemedari huyo wa medani za jihadi na mapambano alikuwa akigusia kujihami kwa watu wa mataifa ya ukanda huu kwa jina la Uislamu, ambapo kutokana na kuyafanya mapambano ya taifa la Iran katika vita vya kujihami kutakatifu kuwa ndiyo dira na kigezo chao Taathira chanya za kufanya hivyo wanazishuhudia hii leo katika jamii zao. Matunda ya busara na uongozi wa shahidi Haj Qasim Suleimani yalikuwa ni kuasisi mhimili wa Mukawama. Mhimili na kambi hiyo ilijumuisha makundi tofauti ya mapambano kama Hizbullah, Hashdu Shaabi, Fatimiyun, Zainabiyun, Haidariyun, Ansarullah na kadhalika wapiganaji mbalimbali kutoka nchi kadhaa ikiwa ni pamoja na Iran, Iraq, Syria, Lebanon, Afghanistan na Pakistan ambao wote walishajiika kwa lengo la kuilinda haram ya Bibi Zainab alayha ssalam, na kwa ajili ya Uislamu walifanikiwa kuusambaratisha ugaidi wa Kidaesh uliowasisiwa kwa msukumo na uungaji mkono wa baadhi ya nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani kwa lengo la kuchafua jina na sura ya Uislamu na kumwaga damu za Waislamu, kiasi kwamba leo hii yamesalia mabaki machache ya genge hilo la kigaidi yanayoshuhudiwa katika nchi za Siria na Iraq ambazo zilidhamiriwa kuwa makao makuu ya utawala wake. Katika chuo cha fikra na harakati cha Kasim Suleimani, nguvu na uwezo unatokana na Mwenyezi Mungu pekee. Kamanda huyo alikuwa akiamini kwa dhati kwamba ahadi za Mwenyezi Mungu zitathibiti tu. Alivichukulia vitisho kuwa ni fursa, na akiitakidi kwamba fursa zinazopatikana ndani ya tumbo la vitisho hazipatikani katika hali na mazingira ya kawaida. Na ndiyo maana katika kadhia ya Siria, wakati duru za kisiasa na za vyombo vya habari duniani kikiwemo cha Aljazira vilipokuwa vikizungumzia kukaribia kutekwa mji mkuu wa nchi hiyo Damascus, shahidi Kasim Suleimani aliamini kwamba kinyume na kilichoonekana mbele ya macho, inawezekana kuuvunjilia mbali mnyororo wa fitna na njama kubwa iliyokuwa imeratibiwa kwa pamoja na Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel na tawala za kiarabu za ukanda huu. Kamanda Kasim Suleimani alijitosa kwenye medani kwa lengo hilo na kubadilisha kurasa za historia kiasi kwamba miaka minne baadaye duru zile zile za kisiasa na za vyombo vya habari zilizungumzia kurejea uthabiti Syria na kukiri kwamba wapinzani wa kambi ya mukawama wameshindwa. Ushujaa wa kamanda huyo wa mhimili wa mapambano ulisimuliwa na marafiki na hata maadui zake. Bila shaka watu mashujaa duniani si wachache, lakini kitu kilichompambanua shahidi Qasem Suleimani na kumfanya aendelee kukumbukwa ni kuutumia ushujaa huo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na imani zake za dini. Kamanda huyo aliufikia ukingo wa mauti mara kadhaa lakini kwa ushujaa na ujemedari wake wa hekima aliweza kila mara kuthibitisha ni kwa kiwango gani adui alikuwa duni na dhaifu. Haukupita muda mrefu mara baada ya kuanza mgogoro wa ndani nchini Syria, mbegu ovu ya magenge ya kigaidi ya ukufurishaji yaliyoasisiwa katika nchi hiyo na kufikia hadi ya kukalia asilimia sabini ya ardhi yake, ilisambaa mpaka Iraq na kuukaribia mji mkuu wa nchi hiyo Baghdad, ikiwa imeshabadilika na kuwa mti habithi uliokamilika katika shina, mizizi na matawi yake. Ahapo Kamanda Suleimani akapanua wigo wa utoaji msaada kwa vikosi vya wana mapambano kwa ajili ya kujihami ikapasa sasa kuchukua hatua haraka za kwenda kuwasaidia raia wa Iraq waliokuwa kwenye ukandamizi na dhuluma za genge la Daesh. Alipokuwa akizungumzia sababu ya kuwepo kwake Iraq, shahidi Qasim Suleimani alisema, tulipoingia kwa ajili ya kwenda kutoa ulinzi kwa wananchi wa Iraq hatukuwahi hata mara moja kutofautisha kati ya masilahi ya Iran na Iraq. Tuliyechukulia masilahi ya watu wa Iraq kuwa ni masilahi yetu, tukasema hawa washinde, wajikomboe na wajitawale. Kwa hivyo, msingi wa masilahi yetu sisi ni mambo hayo, na huo ndio ukweli hasa wa sisi kuzisaidia Iraq na Siria, na wala hatukuwa tukijitafutia fungu na manufaa ya namna yoyote ile. Kwa hakika ilikuwa ni kama kwamba Qasim Suleimani alizaliwa ili kuja kutekeleza majukumu hatari na yenye mifadhaiko na misukosuko mingi na mikubwa nchini Iraq. Pia kamanda Qasim Suleimani alishiriki kikamilifu kwenye midani za operesheni muhimu zikiwemo za Amerli, Jurfu Sakhar Samarra, maeneo ya Faluja na maeneo kadhaa ya Al-ambar. Kwa mujibu wa Ahadi Al-amiri, kamanda wa jeshi la Badr, Daesh ilikuwa ikiingiwa na woga kutokana na jina la kamanda Suleimani. Alipohujiwa kuzungumzia maisha ya shahidi Qasim Suleimani, Amiri alisema kama utatembelea mitandao ya habari ya Madaesh utaweza kufahamu ni kwa kiwango gani wakufurishaji hao wanamwogopa mujahidina huyu shujaa ga na kiwewe kilichowapata Daesh kutokana na kamanda huyo havikuwa na mfano. Masud Barzani, kiongozi wa zamani wa eneo la Kurdistan ya Iraq, amesimulia katika kitabu cha kumbukumbu kumbu zake kuhusu kipindi ambapo Daesh walikuwa pua na mdomo na Erbil, mji mkuu wa eneo hilo, ambapo kwa kuhofia kutekwa mji huo yeye mwenyewe aliwasiliana na balozi za Marekani, Uturuki, Uingereza, Ufaransa na hata Saudi Arabia kwa ajili ya kuomba msaada, lakini si yeyote aliyekuwa tayari kutoa msaada. Barazani anasema: mtu pekee aliyekuja kutusaidia alikuwa ni haj kasim suleimani akiwa ameandamana na wapiganaji wake maalumu 50 alielekea haraka eneo la mapigano akavipanga vikosi na wapiganaji wa peshmarga na kurudi baada ya masaa machache Baadaye tulikuja kumkamata mateka kamanda mmoja wa Daesh, tukamuuliza, mlikuwa mnakaribia kuiteka Erbil, ilikuwaje mkarudi nyuma? Kasema wanasaji wetu wa habari walitupa taarifa kwamba Qassem Suleimani yuko Erbil. Ari na motisha ya watu wetu ilivurugika, tukaamua kurudi nyuma. Wapenzi wasikilizaji, Haji Kasim Suleimani hakuwahi kuwasahau katu wananchi madhulumu wa Palestina. Kwa msaada na uungaji mkono wake kwa wana mapambano wa Palestina, aliuingiza mukawama wa wananchi hao wa kukabiliana na utawala haramu wa kizayuni wa Israel kwenye awamu mpya ya mapambano. Aliuimarisha na kuutia nguvu zaidi mukawama wa eneo la ukanda wa Gaza kwa kuongezea nyenzo na suhula Shahidi Qasim Suleimani hakutafautisha kati ya makundi ya mukawama ya Gaza, bali alitoa msaada kwa makundi yote ili yaweze kukabiliana na adui wao wa pamoja wa Kizayuni. Jina la Quds lilikuwa na nafasi kuu katika maisha ya kamanda huyo. Tariqul Quds ni jina la operesheni ya kwanza aliyoongoza kamanda shahidi Qasim Suleimani kupitia bataliani mbili wakati wa vita vya miaka minane 8 vya kujihami kutakatifu. Baada ya vita, alikabidhiwa ukamanda wa kambi ya Quds iliyokuwa na jukumu la kupambana na maharamia katika mipaka ya mashariki mwa nchi. Mwaka 1998 aliteuliwa kuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Pengine ni kwa sababu hiyo ndiyo maana kuna wengi wanaoamini kwamba kikomboleo cha damu ya Haj Qasim Suleimani ni ukombozi wa Quds tukufu. Alaisa subhu biqarib, je, mapambazuko ya kuthibiti ndoto hiyo si yanakaribia? Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <mulia> Naam, tunasonga mbele ya upenzi wa usikilizaji na matangazo yetu kwa mchana wa leo, na karibuni sasa kutegea sikio dira ya macho yetu magazetini <mucho> Dira ya macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatano tarehe 4 Januari, ikiwa tungali katika wiki ya kwanza mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na tatu inaanzia huko nchini Tanzania. Habari iliyogonga vichwa vya habari vya matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo, kama ilivyotarajiwa, ni ile inayohusiana na tangazo la Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuruhusu mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa na anza na Uhuru Ukweli Daima ambalo limeandika Rais Samia aweka rekodi nyingine, arejesha mikutano ya vyama vya siasa nchini, aahidi kufanyia kazi mapendekezo ya kikosi kazi. Rais Mwinyi akoleza kasi ya huduma za afya na rais ateua katibu mkuu kiongozi na mkurugenzi wa usalama wa taifa. Ukurasa wa mbele wa Tanzania Daima, sauti ya watu: Samia mikutano ya hadhara ruksa, asisitiza serikali ikosolewe kistaarabu, asema ulinzi utolewe katika mikutano. Ukurasa wa mbele wa Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, una habari zisemazo: Samia afanya kweli, aruhusu mikutano ya hadhara, mchakato wa katiba kuendelea, afunda siasa za kistaarabu Wanasiasa, wasomi, viongozi wa dini na hata wananchi wampatano, yaani wampongeza. Ndio na kopa mwangalie na ninayoyafanya. na Kakusiluka ateuliwa kuwa katibu mkuu kiongozi. Majira, gazeti huru la kila siku, limeandika, Samia avitoa jela vyama 19 vya siasa, aruhusu vianze mikutano ya hadhara baada ya kusota kwa miaka sita hi kumaliza mkwamo wa mchakato wa katiba sheria kufumuliwa, imo yanek mpango na majali wanaowatoa ya moyoni. Zito Kabwe, kiongozi wa ACT wa Zalendo, huyu afarijika na hatua ya Rais Samia. Tembo wavamia nyumba na maghala huko Msumbiji. Haya, na wizara ya ardhi yazishukia halmashauri nchini. Raia Mwema, muungwana ni kitendo, limeandika Samia aleta suluhu E, bila shaka ni kwa kuruhusu mikutano ya hadhara, mabadiliko ya sheria kuwa shirikishi na mchakato wa katiba mpya kufufuliwa, wapinzani wafarijika hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, naanza na Taifa Leo na baadhi ya habari zilizopamba ukurasa mkuu wa gazeti hilo lilichapishwa kwa lugha ya Kiswahili zinasema: laana ya bunduki bondeni. Ripoti ya KNCHR yaonyesha kati ya mwaka 2005 na 2015 watu 573 waliuawa, 1752 kujeruhiwa na nyumba 589 kuchomwa moto. Likifafanua zaidi Taifa Leo limeandika, bonde la Kerio limeandamwa na laana, mashambulizi ya bunduki ambayo yanaendelea kusababisha mauaji ya mamia wakazi wasio na hatia na maafisa usalama wanaowasaka majangili na wezi wa mifugo. Aidha, habari nyingine katika gazeti hili la Taifa Leo inasema afueni kwa wanaoishi na ugonjwa hatari wa Ukimwi baada ya FDA ya Marekani kuidhinisha dawa inayoweza kutibu ugonjwa huo miongoni mwa watu wazima kwa kutumia mara mbili kwa mwaka. Haya, bila shaka ni habari njema katika uga wa tiba huko. Habari inayodondoa katika gazeti la Star inasema gavana wa Kirinyaga Anne Waiguru amesema hana televisheni sebuleni mwake amesema hii inasaidia kutenganisha siasa za nje na mambo ya ndani. Haya, sijui kama utaamini hili lakini hatuna TV sebuleni kwetu. Kwa njia hiyo tunatenganisha mijadala ya kisiasa tunaokuwa nayo nje na kile kinachoendelea tunaporudi nyumbani, alisema Waiguru. Habari nyingine inayodondoa katika gazeti hili inasema mwanamke mmoja ametiwa mbaroni kuhusiana na kifo cha mwanawe wa umri wa miaka kumi na tisa huko Suna West, kaunti ya Migori. Mwanamke huyo alikamatwa jana jioni baada ya majirani kugundua maiti ya mwanawe. Kweli duniani kuna mambo, mama namuua mtoto, mara mtoto namuua mama. Naitimishia huko nchini Uganda na ninaanza na gazeti la Independent, na baadhi ya habari zake zinasema bodi ya wakurugenzi ya shirika la taifa la hifadhi ya jamii NSSF ha inatarajia kuanza uchunguzi wa tuhuma za ubadhirifu wa mfuko huo na aliyekuwa mkurugenzi mkuu Richard Byarugaba. Aidha limeandika matukio ya Libya katika ukurasa wake wa habari za Afrika kwamba waziri mkuu wa nchi hiyo wa ame, Dubaiba amesema serikali yake iko tayari kufanya uchaguzi. Kwa upande wake Daily Monitor limeandika kijana mwenye umri wa miaka 17 katika wilaya ya Kwania amemuua babake lahula wakati wa mzozo katika ukumbi wa disco. Limeandika pia kuwa mradi wa umwagiliaji wa shilingi bilioni 75 kuongeza uzalishaji wa mpunga huko Kweni. Kadhalika limeakisi mkasa wa aina yake na wa kusikitisha wa askari jeshi la Uganda UPDF aliyewaua wenzake watatu kwa kuwamiminia risasi huko nchini Somalia. Ni Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Bidhaa mpya 60 za dawa zinazozalishwa na kituo cha maendeleo ya vitengo vya teknolojia cha chuo kikuu cha Teheran cha sayansi ya tiba zimezinduliwa. Waziri wa Afya Tiba na Elimu ya Tiba wa Iran, Daktari Bahram Ainulahi alisema katika hafla ya uzinduzi huo mwezi uliopita wa Disemba kwamba adui alijaribu sana kuzuia kasi ya maendeleo ya kisayansi ya Iran, lakini mfumo wa afya unaonyesha kuwa kasi ya kisayansi na maendeleo ya Iran ya Kiislamu inaongezeka siku baada ya siku. Daktari Ainulahi alisema kuwa leseni ya chanjo tano za korona zinazozalishwa nchini ilitolewa katika serikali hii ya awamu ya kumi na tatu. Licha ya vikwazo na mashinikizo ya kisiasa ya kimataifa, Jamhuri ya Kiislami ya Iran imevuka vikwazo na kupata matokeo mazuri kwa kutegemea vijana wasomi na amilifu katika nyuga za sayansi na tiba. Mapema, Ali Bahadari Jahromi, msemaji wa serikali ya Iran, alisema Iran imejitosheleza katika uzalishaji wa bidhaa 500 za matibabu. Kwingineko, toleo la 23 la tamasha la utafiti la Abu Reihan Biruni lilifanyika Disemba 25 kwa ushiriki wa Ali Reza Zali, rais wa chuo kikuu cha Shahid Beheshti cha sayansi ya tiba mjini Teheran. Wakati wa tamasha kuliarifishwa watafiti waliochaguliwa, makala, vitivo na vituo vya utafiti, wanafunzi, wanateknolojia, vitabu na majarida. Tamasha la utafiti la chuo kikuu cha Shahidi Beheshi cha sayansi ya tiba hufanyika kila mwaka kwa lengo la kutambulisha walioshika nafasi za juu katika nyanja za sayansi, utafiti, teknolojia na uvumbuzi na pia kutoa jukwaa muhimu na kupanua shughuli za kisayansi na utafiti. Ni vyema kuashiria hapa kuwa Abu Rayhan Biruni alikuwa msomi wa Kiislamu wa Iran na gwiji wa hisabati wa karne ya kumi ambaye anaendelea kuwa mfano wa kuigwa na wanasayansi na wanahisabati, na jina lake linaendelea kupata heshima hata leo. Kama jina lake linavyoashiria, alizaliwa Biruni, mji mdogo wa Uzbekistan katika Asia ya magharibi ya kati, ambayo ilikuwa sehemu ya Iran hapo karne za nyuma. Biruni alitumia miaka ishirini na mitano ya maisha yake huko Horazm, ambapo alisoma sheria za Kiislamu, thiolojia, sarufi, hisabati, unajimu, dawa na falsafa, na alijishughulisha sio tu katika uwanja wa fizikia, bali pia katika nyanja nyingine nyingi za sayansi. Benki ya Maendeleo ya Afrika imezindua rasmi mpango wake mpya ambao utaungana na Umoja wa Afrika, ili kukuza uwezo wa Afrika katika kuzalisha dawa, chanjo, uchunguzi na matibabu ili kusaidia kujenga sekta yake ya dawa. Wakfu wa Teknolojia ya Madawa wa Afrika APTF ni taasisi iliyojadiliwa kwa kina katika kongamano lililoandaliwa na Benki ya Maendeleo ya Afrika chini ya mada ya upatikanaji wa teknolojia kwa utengenezaji wa dawa. Wakfu wa teknolojia ya madawa wa Afrika. Hafla hiyo ilikuwa sehemu ya mkutano wa pili wa kimataifa wa afya ya umma barani Afrika, huko Kigali, Rwanda. Kulingana na Benki ya Maendeleo ya Afrika, bara hilo linaagiza zaidi ya asilimia sabini ya dawa zinazohitajika kwa gharama ya dola bilioni kumi na nne kila mwaka. Kubadilisha mwelekeo ili kuwezesha nchi za kiafrika kukuza uwezo wao wa kutengeneza bidhaa za dawa ni sera ambayo ina mantiki kwa mtazamo wa afya ya umma na pia ni hatua ya kimantiki na kimkakati ya kiuchumi. Profesa Padam Shri Gehi Sampath, mshauri maalum wa miundo mbinu ya dawa na afya kwa Daktari Akinwumi Adesina, rais wa benki ya maendeleo ya Afrika, alisisitiza kuwa wakfu huo uliundwa kusaidia nchi za Afrika kuziba mapengo ya kiteknolojia katika utengenezaji endelevu wa ndani. Aidha, amesema makampuni ya dawa barani Afrika yana vikwazo vitatu mahususi: kwa upatikanaji wa teknolojia, upatikanaji wa teknolojia na ujuzi unaohusiana na uzalishaji, uhamasishaji wa rasilimali za ndani kwa ajili ya kuboresha teknolojia. Aidha, uh, wakfu huo utatumika kama mpatanishi wa uwazi katika kuendeleza na kusimamia maslahi ya sekta ya dawa ya kiafrika katika hatua ya kimataifa ili kuimarisha upatikanaji wa teknolojia za wamiliki, ujuzi na michakato ya viwanda vinavyohusiana. na wakati huo huo, kongamano la kimataifa kuhusu afya ya umma barani Afrika lilifanyika katikati ya mwezi Desemba jijini Kigali, Rwanda, ambapo dhamira ya kikao hicho ikiwa ni kuangazia mifumo ya afya barani Afrika. Akizindua rasmi kongamano hilo, Waziri Mkuu wa Rwanda Edward Ngirente alisema kwamba kwa mataifa ya Afrika kutimiza ndoto ya afya kwa wote, sharti mifumo ya afya iwe thabiti. Kupitia ujumbe wake mtandaoni, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Dkt. Tedros Adhanom alisisitiza haja ya kuthibitisha mifumo ya afya kama njia ya kujiandaa kukabili majanga yajayo ya ya kiafya. Akiwasilisha mtazamo kuhusu kuhakikisha mifumo ya thabiti ya kiafya barani Afrika inaimarishwa, kaimu mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia maradhi barani Afrika Afrika CDC Daktari Ahmed Ouma alisema wakati umewadia kwa nchi za Afrika kuwekeza katika mifumo thabiti ya kiafya. Mwenyekiti mshirikishi wa kikao hicho Profesa Sinait Fiseha alisema wakati pia umewadia kwa Afrika kuchukua nafasi yake katika jukwaa la afya kimataifa. Mkutano huo uliandaliwa na Umoja wa Afrika AU Africa CDC Kongamano la kimataifa kuhusu afya ya umma barani Afrika kwa ushirikiano na wizara ya afya ya Rwanda, na ulianza Jumanne 14 Disemba na kuendelea hadi 15 Disemba. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu kongamano hilo la kimataifa kuhusu afya ya umma barani Afrika, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia. Matumaini matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 11 Jamadi Thani mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na Januari 4 mwaka 2023 Miladia. siku kama ya leo miaka 1046 iliyopita, kulingana na kauli za baadhi ya wa wanahistoria, alifariki dunia Badi Uzaman Hamdani, mwandishi na mshairi wa Kiirani. Alizaliwa Hamidani, magharibi mwa Iran na kupata umashuhuri kwa jina la Fadhil Hamidani. Badi Uzaman alikuwa mtaalamu wa kuandika mashairi na nadhari za Kiarabu. Miongoni mwa kazi za mshairi na mwandishi huyo wa Kiirani tunaweza kutaja diwani ya mashairi ya rasailu Badi Uzaman. Tarehe nne Januari, miaka 380 iliyopita alizaliwa Isaac Newton mwanafizikia, mwanahisabati na mwanafikra wa Kiingereza. Akiwa na umri wa miaka ishirini na minne, Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya mekanika na alitambuliwa kama mwanasayansi mkubwa aliyepatwa umashuhuri. Newton alibainisha pia kanuni tatu za mwendo, yani three laws of motion, katika kitabu chake alichokipa jina la Mathematical Principles of Natural Philosophy. Ugunduzi wa Isaac Newton ulikuwa msingi mkuu wa ugunduzi wa wasomi wengine kuhusu kanuni kuu za hisabati na uhandisi. Isaac Newton aliaga dunia mwaka 1727. Miaka 44 iliyopita katika siku kama ya leo kulifanyika mkutano wa Godelop kati ya viongozi wa serikali za Marekani, Uingereza, Ujerumani ya magharibi na Ufaransa kwa ajili ya kuchunguza masuala kadhaa muhimu ya kimataifa, hususan mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Mkutano huo ulifanyika katika kisiwa cha Godelop kilichoko magharibi mwa bahari Atlantic ambalo ni koloni la Ufaransa. Katika mkutano huu uliofanyika siku 40 kabla ya ushindi kamili wa harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Iran, washiriki wote walikiri kwamba mfalme wa wakati huo wa Iran, Shah Pahlavi, ataondolewa madarakani. Isipokuwa Jimmy Carter, rais wa wakati huo wa Marekani, ndiye pekee aliyekuwa na matumaini ya kubakia madarakani utawala wa Shah kwa msaada wa jeshi. na tarehe 4 Januari miaka kumi na miwili iliyopita alifariki dunia Muhammad Buazizi, kijana muuza mboga wa Tunisia, siku 18 baada ya kujichoma kwa moto katika mji wa Abuzid akilalamikia ukandamizaji na dhulma ya serikali ya nchi hiyo. Kujichoma moto kijana huyo muuza mboga kuliibua harakati ya wananchi wa Tunisia dhidi ya utawala wa kiufisadi wa nchi hiyo na kuwa sababu ya kupinduliwa dikteta Zeinul Abidin bin Ali. Kitendo hicho cha Bwazizi pia kilikuwa cheche ya harakati ya mapinduzi ya wananchi katika nchi nyingine za kiarabu kama Misri, Libya, Yemen na Bahrein dhidi ya watawala dhalim na vibaraka wa Magharibi. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Sayida Amar Hakim, kiongozi wa harakati ya Hikma ya kitaifa ya Iraqi, amesema kuwa kosa la Marekani la kuwaua makamanda wa ushindi wa mukawama, hali sameheki mara akimu amesema hayo katika hauli na kumbukumbu ya kumbu mwaka watatu kuua wa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha korsi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, na Abu Mahdi Almuhandes aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya kujitolea wananchi wa Iraqi ya Hashdu Shabi, pamoja na wana mapambano wengine wanane. Amir Said Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, ameuonya utawala haramu wa Israeli na kuutaka uachane na chokochoko zake za kijeshi dhidi ya taifa hili ambazo zinalenga kutekeleza sera zake za kishari katika eneo la Asia Magharibi. Wizara ya afya Malawi imetangaza kuwa kwa kali watu 620 wamefariki dunia nchini humo kwa maradhi ya kipindupindu tangu mwaka jana baada ya ugonjwa huo kuibuka nchini humo. Na chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar cha nchini Misri kimelaani vikali hatua waziri mzayuni mwenye msimamo wa kufurutu ada kuvamia msikiti mtakatifu wa Al Akswa, kibla cha kwanza cha Waislamu. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya Jina langu ni Salum Bendera na kutoka Teheran. La ziada sina, ghairi ya kokuageni, nikikutakia ni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.