Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio wa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumatano tarehe ya 11 mfungu 9, Jamadi jamad Uthani mwaka 1444 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 4 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Asubuhi hii tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today irsw. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Asubuhi mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakacho kujeni kwa mnasaba wa siku hizi za kukumbuka kuwa washahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, udondozi wa baadhi tu wa matoleo matolelo magazeti ya Afrika Mashariki, sayansi na teknolojia mpya, pamoja na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huku Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Wananchi wa Nigeria wamkumbuka Haji Kasim Suleimani kwa maandamano na kuchoma moto bendera ya Marekani. Watu 20 wauawa wakati wanajeshi wa Somaliland walipopambana na waandamanaji. Na wafanyakazi wa reli nchini Uingereza kuanza mwaka mpya kwa mgomo. Sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kuhusiana na kumbukumbu -kumbu au hauli ya Haji Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu OTS yani sipa. Wanachama wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria wameandamana katika hauli na kumbukumbu ya -kumbu kuuawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani na kuchoma moto bendera Marekani. Maandamano haya yaliyofanyika katika mji mkuu Abuja hapo jana yalishuhudia waandamanaji wakipaza sauti kuilani Marekani na jinai zake, ahasa hatua yake ya kumuua kikunguru Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuts cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa. Mmoja wa viongozi wa harakati ya kiislamu Nigeria aliyehudhuria maandamano hayo alisema maandamano hayo na kuchoma moto bendera Marekani ni ishara wazi ya kulalamikia jinai iliyofanywa na utawala vamizi wa Marekani ya kumuua Haji Qasim Sulemani na kuwa pamoja na wahanga wa vitendo vya kigaidi. Wakati huo huo, msemaji wa mahakama ya Iran amesema washtakiwa 154 wametambuliwa katika kesi ya mauaji ya makamanda wa Mukawama, na miongoni mwa washtakiwa hao kuna Wamarekani 96 huku mchakato wa uchunguzi ukiendelea. Masudi Setayeshi, msemaji wa idara ya mahakama ya Iran, amesema hayo katika mkutano na waandishi wa habari kwa mnasaba wa kuadia mwaka wa tatu wa kuuawa wa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa, na kuongeza kwamba wahusika wa mauaji ya jenerali huyo na wenzake wanafuatiliwa kisheria na hadi sasa nyaraka kumi na moja za kisheria zimetumwa katika nchi tisa duniani. Kadhalika, seta ya yeshi amefafanua kuwa shahidi Suleimani alikuwa nembo ya kupinga wisikibari katika uga wa kimataifa, na sambamba na siasa za kupambana na dhuluma za jamhuri ya Kiislamu, alizidisha alizidi kina cha nafasi ya kistratejia ya Iran katika nchi ambazo ni mhimili wa mukawama unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni wa Israel wamewapiga risasi na kuwajeruhi wa Palestina sita wakati walipovamia maeneo tofauti wa Wapalestina hao katika maeneo mbalimbali ya mbali ukingo magharibi wa mtu Jordan. Baraza jipya la mawaziri la Benjamin Netanyahu lilianza kazi rasmi tarehe 29 Disemba mwaka 2022. Wataalamu wa masuala ya kisiasa wanasema serikali hiyo mpya ya Israel ambayo imeundwa baada ya mkwamo mkubwa wa miaka mitano wa kisiasa ndiyo serikali ya kifashisti zaidi na yenye misimamo mikali zaidi ya utawala pandikizi wa kizayuni uliopachikwa jina bandia la Israel. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imeripoti kuwa mapema jana, wanajeshi wa utawala wa Kizaini walivamia wa maeneo kadhaa ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuwashambulia kwa risasi za kivita vijana wa Palestina. Takriban watu ishirini, wengi wao wakiwa raia, wameuawa na karibu thelathini wamejeruhiwa katika mapigano yaliyotokea kati ya wa waandamanaji na vikosi vya kulinda usalama huko Somaliland. Majeruhi hao wametokea Losanod, makao makuu ya utawala wa Sul katika eneo hilo lililojitenga na Somalia, ambalo limekumbwa na machafuko kwa zaidi ya wiki moja sasa. Mji huo unaozozaniwa kati ya Somaliland na jimbo lenye utajiri Wandani Puntland Portland, umeshuhudia machafuko makali kwa wiki nzima sasa. Waandamanaji wamemiminika kwenye mitaa ya Lasanod, kushinikiza vikosi vya usalama vya Somaliland kufukuzwa na mji huo kukabidhiwa kwa mamlaka ya Puntland. Pia wanavilaumu vikosi vya Somaliland kuwa ndio sababu ya kuongezeka ukosefu wa usalama katika mji huo ambao hivi karibuni umeshuhudia mauaji mapya ya kisiasa. Wafanyakazi wa hospitali ya Lasanod wamethibitisha habari ya kujeruhiwa watu thelathini katika machafuko hayo mapya, ingawa ameomba kutotajwa jina kutokana na kuhofia kulipiziwa kisasi. Na abiria wa reli ya Uingereza wametaadharishwa kuwa, umetadharisha kuwa huenda kukatokea hali ya kutatizika suala la usafiri mwanzoni mwa mwaka mpya, huku wafanyakazi wa reli wakianzisha mgomo wa kwanza jana. Uingereza sasa iko katika hali mbaya zaidi ya migomo ya wafanyakazi tangu Margaret Thatcher aingia madarakani miaka ya 1980 huku mfumuko wa bei kuifuatiwa zaidi ya miaka kumi ya ukuaji wa mishahara uliodorora na kuwacha wafanyakazi wengi kushindwa kujikimu. Migomo ya mara kwa mara ya reli imelemaza mtandao huo katika miezi ya hivi karibuni huku wauguzi wa wafanyakazi wa viwanja vya ndege, wahudumu wa afya na wafanyakazi wa posta pia wakijiunga na migomo wakitaka malipo ya juu ili kuendana na mfumuko wa bei uliovunja rekodi ya miaka 40 na kufikia asilimia 10.7 mwezi Novemba. Migomo katika majira ya baridi imeenea kote nchini Uingereza na hivyo kutoa pigo kwa maisha ya kila siku ya watu pamoja na uchumi wa nchi hiyo ambao tayari unasuasua na kudorora. Migomo hiyo haionyeshi dalili ya kusimama mwanzoni mwa mwaka mpya, huku wafanyakazi katika sekta nyingi wakidai malipo ya wa juu ili kuendana na kasi ya mfumuko wa bei, serikali ya Uingereza imepinga mapendekezo kuongeza mishahara na kutangaza kuwa haiwezi kumudu kuwapa wafanyakazi wa sekta ya umma ongezeko linalolingana na mfumuko wa bei. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu foto, sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho miaka saba tangu kunyongwa Sheikh Nimri Bakir Animri, an mwanazuoni mtajika wa Saudi Arabia. Ayatullahi Shekhe Nimri Bakir Annimri alikuwa mwanazuoni mahiri na mtajika wa eneo la Katifu mashariki mwa Saudi Arabia, ambaye kwa kuunga mkono maandamano ya amani ya eneo hilo alikuwa akitaka kukomeshwa ubaguzi dhidi ya Waislamu wa madhehebu ya Shia na wakati huo huo kufanyike mageuzi katika mfumo wa kisiasa wa nchi hiyo. Utawala wa Saudi Arabia ambao ulikasirishwa mno na hatua ya Ayatullahi Nimri ya kuunga mkono maandamano ya wananchi, ulimtia mbaroni Julai mwaka elfu mbili na kumi na mbili kwa kutumia mabavu na nguvu kupita kiasi. Baada ya kupita mwaka mmoja, serikali ya Saudia ilimhukumu adhabu ya kifo mwanazuoni huyo bila kuitaarifu familia yake, na tarehe pili Januari mwaka elfu mbili na kumi na sita ikamnyonga pamoja na watu wengine 46 kwa tuhuma za kuhatarisha usalama wa taifa. Si hayo tu, bali utawala wa saudia ulikataa kukabidhi mwili wa shahidi huyo kwa familia yake baada ya kumnyonga. Kunyongwa mwanazuoni huyo wa Kiislamu ilikuwa moja ya ishara za wazi kabisa kwamba mfumo wa kisiasa wa Saudi Arabia unatumia nguvu na ukandamizaji kupita kiasi. Ayatullahi Nimri si tu kwamba hakuchukua hatua yoyote kubeba silaha kwa ajili ya kukabiliana na utawala wa kifamilia wa Saudia, bali alichofanya ni kuunga mkono tu maandamano na no nchi, kama alivyosema Sayid Hasan Nasurullah, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ki ya kiislamu Hizbullah ya Libanon, ni kuwa tatizo la Shekh Nimri ni kuwa alikuwa akipaza sauti ya kupigania haki. Alikuwa mtu shujaa alikuwa akisema maneno yake kwa ukakamavu na bila uoga wote alikuwa mpigania mageuzi na haki za wananchi wa bara arabu na alichokuwa kikitaka ni uhuru wa kawaida ambao unauhitaji mtu yoyote katika pembe yoyote ile ya dunia mwisho kunukuu kunyongwa ayatullahi shekhe nimri bakr nimri kulikuwa kwa kidhuluma kiasi kwamba hata waitifaki na washirika wa Saudia waliitaja hatua hiyo kuwa si ya kiakili. Hillary Clinton ambaye wakati huo alikuwa mgombea wa kiti cha uraisi kwa tiketi ya Wademokrati nchini Marekani alisema, sidhani kama hatua utawala wa Saudia ilikuwa busara. Aidha, jarida la Kijerumani la Bild liliandika kichwa cha habari katika chapisho la kesho yake baada ya kuuawa shahidi Shekh Nimri, Saudia haina kitu kingine kwa ajili ya walimwengu ghairi ya mafuta, tende na ugaidi. Miaka saba baada ya kuuawa shahidi Shekh Nimri, jinai za utawala wa Ali Saudi dhidi ya wananchi wa nchi hiyo hususan Uislamu wa madhehebu ya Shia zimechukua wigo mpana zaidi idadi ya watu walionyongwa nchini humo mwaka jana imekuwa maradufu ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake, yaani 2021. Tarehe 12 Machi mwaka jana pekee, mamlaka za Saudia ziliwanyonga watu 81, kitendo ambacho kinahesabiwa kuwa unyongaji mkubwa wa umati katika historia ya nchi hiyo ya Kiarabu. Nusu ya wahanga wa siasa hizo za ukandamizaji walionyongwa siku hiyo walikuwa Waislamu wa madhehebu ya Shia, huku miongoni mwao wakiwa na umri mdogo. Wahanga hao hawakushtakiwa mahakamani rasmi na wala hawakuwa na mawakili wa kuwatetea. Iran. Mpenzi msikilizaji, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maisha na historia ya shahidi Haj Qasim Suleimani. Asalamu as alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi tena katika mfululizo mwingine wa kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni kwa, kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mwaka wa tatu wa, wa kuuawa shahidi luteni jenerali shahidi Kasim Suleimani, ambapo katika mfululizo huu wa tatu tutatalii moja ya vipindi maalumu vya maisha ya kamanda huyo ni kipindi kilichoshuhudia mitikisiko na misukosuko mingi, kipindi ambacho kililivukisha jina la Luteni Jenerali Kasim Suleimani nje ya mipaka ya Iran. Kipindi hicho kilipelekea picha ya kamanda Kasim Suleimani kupamba kurasa za mbele za majarida ya Time na Newsweek, akitajwa kuwa shahsia na mtu mwenye taathira kubwa katika matukio ya ukanda wa Asia Magharibi. Na muhimu zaidi ya hilo ni ushawishi wa kamanda huyo wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, ndani ya nyoyo za makumi ya mamilioni ya watu waliokuwa wakimpenda, na si ndani ya Iran pekee, bali katika eneo zima. Endeleeni kuwa nami basi kuanzia awali Kikosi cha Quds ni tawi la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ambacho kiliasisiwa mwaka 1988 kwa amri ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Khamenei na kujumuishwa kwenye vikosi vya jeshi hilo. Kwa miaka yote tokea kuasisiwa kwake baada ya ushindo wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC inayofahamika pia hapa nchini Iran kwa jina la mkato la Sepah imekuwa na nafasi muhimu ya kuzuia hujuma za kijeshi na kiusalama dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kikosi cha Quds kiliundwa kwa ilhamu ya fikra ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwanzilishi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, ambaye alisema Leo mashariki na magharibi zinaelewa vyema kwamba Uislamu ndiyo nguvu pekee inayoweza kuwapiku. Inawapasa viongozi watambue kuwa mapinduzi yetu hayaishii kwenye mipaka ya Iran. Mapinduzi ya watu wa Iran ni nukta yanapoanzia mapinduzi makubwa ya ulimwengu wa Uislamu, ambayo bendera yake itabebwa na mtukufu Imam Mahdi. Roho zetu ni mhanga kwa ajili yake, ambaye ni fadhila ya Mwenyezi Mungu kwa Waislamu wote na walimwengu, na ajaaliye kudhihiri kwake kuthibiti katika zama hizi. Kwa mujibu wa Imam Khomeini, kuthibiti kwa jambo hili kuna hitaji uhamasishaji mkubwa wa jeshi la Uislamu duniani. Walinzi wa haram ni moja ya majimui zinazobainisha na, na kuakisi fikra na mtazamo huu. Kutokana na mtazamo wake wa kiulimwengu na kimataifa, shahidi kamanda Haji Qasim Suleimani aliasisi vuguvugu vugu la walinzi wa haram kwa ajili ya kukabiliana na hatua za kinyama na kijinai za genge la kigaidi la Daesh au ISIS. Mbinu na taktiki alizotumia kamanda shahidi Suleimani katika kukabiliana na Daesh zilitokana na tajiriba na uzoefu wake na wana mapambano wenzake katika medani za mapambano ya miaka minane ya vita vya kujihami kutakatifu vya uvamizi wa utawala wa Saddam dhidi ya ardhi ya Iran. Kwa mtazamo wake tajiriba hiyo ya miaka minane kilikuwa kigezo mwafaka cha kutumiwa katika kuyatetea mataifa manyonge dhidi ya madhalimu. Kamanda Kasim Suleimani alikuwa akisema, endapo taifa lolote litatendewa dhuluma na kuandamwa na hujuma zisizo na mlingano, kama litataka kutetea heshima na sharafu yake na kujihami, kutakolipa ushindi. Mbinu ya ushindi ambayo imejaribiwa na kuthibiti ni hii ya kujihami kutakatifu. Katika kuthibitisha hoja yake hiyo, jemedari huyo wa medani za jihadi na mapambano alikuwa akigusia kujihami kwa watu wa mataifa ya ukanda huu kwa jina la Uislamu, ambapo kutokana na kuyafanya mapambano ya taifa la Iran katika vita vya kujihami kutakatifu kuwa ndiyo dira na kigezo chao, Taathira chanya za kufanya hivyo wanazishuhudia hii leo katika jamii zao. Matunda ya busara na uongozi wa shahidi Haj Qasim Suleimani yalikuwa ni kuasisi mhimili wa Mukawama. Mhimili na kambi hiyo ilijumuisha makundi tofauti ya mapambano kama Hizbullah, Hashdu Shaabi, Fatimiyun, Zainabiyun, Haidariyun, Ansarullah na kadhalika, wapiganaji mbalimbali kutoka nchi kadhaa ikiwa ni pamoja na Iran, Iraq, Syria, Lebanon, Afghanistan na Pakistan ambao wote walishajiika kwa lengo la kuilinda haram ya Bibi Zainab alaiha ssalam, na kwa ajili ya Uislamu walifanikiwa kuusambaratisha ugaidi wa kidaesh uliowasisiwa kwa msukumo na uungaji mkono wa baadhi ya nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani kwa lengo la kuchafua jina na sura ya Uislamu na kumwaga damu za Waislamu kiasi kwamba leo hii yamesalia mabaki machache ya genge hilo la kigaidi yanayoshuhudiwa katika nchi za Siria na Iraq ambazo zilidhamiriwa kuwa makao makuu ya utawala wake katika chuo cha fikra na harakati cha Kasim Suleimani nguvu na uwezo unatokana na Mwenyezi Mungu pekee. Kamanda huyo alikuwa akiamini kwa dhati kwamba ahadi za Mwenyezi Mungu zitathibiti tu. Alivichukulia vitisho kuwa ni fursa na akiitakidi kwamba fursa zinazopatikana ndani ya tumbo la vitisho hazipatikani katika hali na mazingira ya kawaida. Na ndiyo maana katika kadhia ya Syria, wakati duru za kisiasa na za vyombo vya habari duniani kikiwemo cha Al Jazeera vilipokuwa vikizungumzia kukaribia kutekwa mji mkuu kwa nchi hiyo Damascus, shahidi Qasim Suleimani aliamini kwamba kinyume na kilichoonekana mbele ya macho, inawezekana kuuvunjilia mbali mnyororo wa fitna na njama kubwa iliyokuwa imeratibiwa kwa pamoja na Marekani, utawala wa Kizayuni wa Israel na tawala za Kiarabu za ukanda huu. Kamanda Qasim Suleimani alijitosa kwenye medani kwa lengo hilo na kubadilisha kurasa za historia kiasi kwamba miaka minne baadaye duru zile zile za kisiasa na za vyombo vya habari zilizungumzia kurejea uthabiti Syria na kukiri kwamba wapinzani wa kambi ya mukawama wameshindwa. Ushujaa wa kamanda huyo wa mhimili wa mapambano ulisimuliwa na marafiki na hata maadui zake. Bila shaka watu mashujaa duniani si wachache, lakini kitu kilichompambanua shahidi Qasim Suleimani na kumfanya aendelee kukumbukwa ni kutumia ushujaa huo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na imani zake za dini. Kamanda huyo aliufikia ukingo wa mauti mara kadhaa, lakini kwa ushujaa na ujemedari wake wa hekima aliweza kila mara kuthibitisha ni kwa kiwango gani adui alikuwa duni na dhaifu. Haukupita muda mrefu, mara baada ya kuanza mgogoro wa ndani nchini Syria, mbegu ovu ya magenge ya kigaidi ya ukufurishaji yaliyoasisiwa katika nchi hiyo na kufikia hadi ya kukalia asilimia sabini ya ardhi yake ilisambaa mpaka Iraq na kuukaribia mji mkuu wa nchi hiyo Baghdad, ikiwa imeshabadilika na kuwa mti khabithi uliokamilika katika shina mizizi na matawi yake. Hapo kamanda Suleimani akapanua wigo wa utoaji msaada kwa vikosi vya wana mapambano kwa ajili ya kujihami ikapasa sasa kuchukua hatua haraka za kwenda kuwasaidia raia wa Iraq waliokuwa kwenye ukandamizi na dhulma za genge la Daesh. Alipokuwa akizungumzia sababu ya kuwepo kwake Iraq, shahidi Qasim Suleimani alisema, tulipoingia kwa ajili ya kwenda kutoa ulinzi kwa wananchi wa Iraq hatukuwahi hata mara moja kutofautisha kati ya masilahi ya Iran na Iraq. Tuliyechukulia masilahi ya watu wa Iraq kuwa ni masilahi yetu, tukasema hawa washinde, wajikomboe na wajitawale. Kwa hivyo msingi wa masilahi yetu sisi ni mambo hayo, na huo ndio ukweli hasa wa sisi kuzisaidia Iraq na Siria, na wala hatukuwa tukijitafutia fungu na manufaa ya namna yoyote ile. Kwa hakika ilikuwa ni kama kwamba Kasim Suleimani alizaliwa ili kuja kutekeleza majukumu hatari na yenye mifadhaiko na misukosuko mingi na mikubwa nchini Iraq. Pia kamanda Kasim Suleimani alishiriki kikamilifu kwenye medani za operesheni muhimu zikiwemo za Amerli, Jurfu Sakhar, Samara, maeneo ya Faluja na maeneo kadhaa ya Alambar. Kwa mujibu wa Ahadi Alamiri, kamanda wa jeshi la Badr, Daesh ilikuwa ikiingiwa na woga kutokana na jina la kamanda Suleimani. Alipohujiwa kuzungumzia maisha ya shahidi Qasim Suleimani, Amiri alisema kama utatembelea mitandao ya habari ya Madaesh utaweza kufahamu ni kwa kiwango gani wakufurishaji hao wanamwogopa mujahidina huyu shujaa. Woga na kiwewe kilichowapata Daesh kutokana na kamanda huyo havikuwa na mfano. Masud Barzani, kiongozi wa zamani wa eneo la Kurdistan ya Iraq, amesimulia katika kitabu cha kumbukumbu kumbu zake kuhusu kipindi ambapo Daesh walikuwa pua na mdomo na Erbil, mji mkuu wa eneo hilo, ambapo kwa kuhofia kutekwa mji huo yeye mwenyewe aliwasiliana na balozi za Marekani, Uturuki, Uingereza, Ufaransa na hata Saudi Arabia kwa ajili ya kuomba msaada, lakini si yeyote aliyekuwa tayari kutoa msaada, Barzani anasema mtu pekee aliyekuja kutusaidia alikuwa ni haj kasim suleimani akiwa ameandamana na wapiganaji wake maalumu 50 alielekea haraka eneo la mapigano akavipanga vikosi na wapiganaji wa peshmarga na kurudi baada ya masaa machache Baadaye tulikuja kumkamata mateka kamanda mmoja wa Daesh, tukamuuliza: mlikuwa mnakaribia kuiteka Erbil, ilikuwaje mkarudi nyuma? Kasema, wanasaji wetu wa habari walitupa taarifa kwamba Qasim Suleimani yuko Erbil, ari na motisha ya watu wetu ilivurugika, tukaamua kurudi nyuma. Wapenzi wasikilizaji, Haji Qasim Suleimani hakuwahi kuwasahau katu wananchi madhulumu wa Palestina. Kwa msaada na uungaji mkono wake kwa wana mapambano wa Palestina, aliuingiza mukawama wa wananchi hao wa kukabiliana na utawala haramu wa kizayuni wa Israel kwenye awamu mpya ya mapambano. Aliuimarisha na kuutia nguvu zaidi mukawama wa eneo la ukanda wa Gaza kwa kuongezea nyenzo na suhula Shahidi Qasim Suleimani hakutafautisha kati ya makundi ya mukawama ya Gaza, bali alitoa msaada kwa makundi yote ili yaweze kukabiliana na adui wao wa pamoja wa kizayuni. Jina la Quds lilikuwa na nafasi kuu katika maisha ya kamanda huyo. Tariqul Quds ni jina la operesheni ya kwanza aliyoongoza kamanda shahidi Qasim Suleimani kupitia bataliani mbili wakati wa vita vya miaka minane 8 vya kujihami kutakatifu. Baada ya vita, alikabidhiwa ukamanda wa kambi ya Quds iliyokuwa na jukumu la kupambana na maharamia katika mipaka ya mashariki mwa nchi. Mwaka 1998 aliteuliwa kuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu pengine ni kwa sababu hiyo ndiyo maana kuna wengi wanaoamini kwamba kikomboleo cha damu ya Haj Qasim Suleimani ni ukombozi wa Kuds tukufu. Alaisa subhu biqarib. Je, mapambazuko ya kuthibiti ndoto hiyo si yanakaribia? Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh thdifu hl lwla lus wlasdunam tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio dira ya macho yetu magazetini. Dira ya macho yetu magazetini, Jumatano ya leo tarehe 4 Januari, ikiwa tungali katika wiki ya kwanza mwaka huu mpya elfu mbili na ishirini na tatu. Inaanzia nchini Tanzania, habari iliyogonga vichwa vya habari vya matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo ni ile inahusiana na tangazo la Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuruhusu mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa. Naanza na Uhuru, Ukweli Daima, ambalo limeandika Rais Samia aweka rekodi nyingine, arejesha mikutano ya vyama vya siasa nchini, ahidi kufanyia kazi mapendekezo ya kikosi kazi. Rais Mwinyi akoleza kasi ya huduma za afya, na rais ateua katibu mkuu kiongozi na mkurugenzi wa usalama wa taifa. Ukurasa wa mbele wa Tanzania Daima, Sauti ya Watu, Samia, mikutano ya hadhara ruksa, Asisitiza serikali ikosolewe kistaarabu, asema ulinzi utolewe katika mikutano. Ukurasa wa mbele wa habari leo, gwiji la habari Tanzania, gazeti la serikali hili, una habari zisemazo, Samia afanya kweli, aruhusu mikutano ya hadhara, mchakato wa katiba kuendelea, afunda siasa za kistaarabu. Wanasiasa, wasomi, viongozi wa dini na hata wananchi wa mpatano, yanayompongeza ndio nakopa mwangalie na ninayofanya na kusiluka ateuliwa kuwa katibu mkuu kiongozi. Majira gazeti huru la kila siku limeandika, Samia avitoa jela vyama kumi na tisa vya siasa aruhusu vianze mikutano ya hadhara baada ya kusota kwa miaka sita, kumaliza mkwamo wa mchakato wa katiba, sheria kufumuliwa, imo ya neki pia mpango na Majira Kumradhi, mpango na Majali wanao watoa ya moyoni zito. Afarijika na hatua ya Rais Samia. Tembo wavamia nyumba na maghala Msumbiji na wizara ya ardhi yazishukia halmashauri nchini. Raia Mwema, muungwana ni kitendo, limeandika Samia aleta suluhu. E, bila shaka ni kwa kuruhusu mikutano ya hadhara, mabadiliko ya sheria kuwa shirikishi na mchakato wa katiba mpya kufufuliwa, wapinzani wafarijika hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, naanza na Taifa Leo na baadhi ya habari zilizopamba ukurasa mkuu wa gazeti hili linalochapishwa kwa lugha ya Kiswahili. Zinasema, laana ya bunduki bondeni. Ripoti ya KNCHR yaonyesha kati ya mwaka 2005 na 2015 watu 573 waliuawa, 1752 kujeruhiwa na nyumba 589 kuchomwa. Likifafanua zaidi Taifa Leo limeandika Bonde la Kerio limeandamwa na laana, mashambulio ya bunduki ambayo yanaendelea kusababisha mauaji ya mamia ya wakazi wasio na hatia na maafisa wa usalama wanaowasaka majangili na wezi wa mifugo. Aidha, habari nyingine katika gazeti hili la Taifa Leo inasema afueni kwa wanaoishi na ugonjwa hatari wa Ukimwi ni baada ya FDA ya Marekani kuidhinisha dawa inayoweza kutibu ugonjwa huo miongoni mwa watu wazima kwa kutumia mara mbili kwa mwaka. Habari inayodondoka katika gazeti la Sta inasema gavana wa Kirinyaga Ane Waiguru amesema hana televisheni sebuleni mwake. Amesema eh, hii inasaidia kutenganisha siasa za nje na mambo ya ndani. Sijui kama utaamini hili lakini hatuna tv sebuleni kwetu, kwa njia hiyo tunatenganisha mijadala ya kisiasa tunayokuwa nayo nje na kile kinachoendelea tunaporudi nyumbani, alisema haya. Habari nyingine inayodondoa katika gazeti hili inasema mwanamke mmoja ametiwa mbaroni kuhusiana na kifo cha mwanao miaka kumi na tano huko Suna West, kaunti ya Migori. Mwanamke huyo alikamatwa jana jioni baada ya majirani kugundua maiti ya mwanawe. Kweli duniani kuna mambo. Nazaa kisha namua. Naitimishia huko nchini Uganda na ninaanza na gazeti la Independent, na baadhi ya habari zake zinasema bodi ya wakurugenzi ya shirika la taifa la hifadhi ya jamii NSSF inatarajia kuanza uchunguzi wa tuhuma za ubadhirifu wa mfuko huo na aliyekuwa mkurugenzi mkuu Richard Byarugaba. Aidha, limeandika matukio ya Libya katika ukurasa wake wa bahari za Afrika kwamba waziri mkuu wa Libya Abdul Hamid Debaiba amesema, uh, serikali yake iko tayari kufanya uchaguzi mkuu mwaka huu. Kwa upande wake, Daily Monitor limeandika kijana mwenye umri wa miaka 17 katika wilaya ya Kwania amemuua babake wakati wa mzozo katika ukumbi wa disko. toba limeandika pia kuwa mradi wa mwagiliaji wa shilingi bilioni 75 kuongeza uzalishaji wa mpunga huko Quin. Kadhalika limeakisi mkasa wa kusikitisha askari wa jeshi la Uganda UPDF aliyoua wa wenzake watatu kwa kuwamiminia risasi huko Somalia. E, makweli kama ujafu hujaumbika. Daily Monitor limeandika pia katika habari yake nyingine kuwa serikali imeeleza wasiwasi mkubwa ulionao wa kiwango cha juu cha ukuaji wa idadi ya watu kinachotoa shinikizo kubwa kwa uchumi ili kukuza huduma bora na ajira. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji. Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Bidhaa mpya sitini za dawa zinazozalishwa na kituo cha maendeleo ya vitengo vya teknolojia cha chuo kikuu cha Teheran cha sayansi ya tiba zimezinduliwa. Waziri wa afya tiba na elimu ya tiba wa Iran, Daktari Bahram Ainulahia alisema katika hafla ya uzinduzi huo mwezi uliopita wa Disemba kwamba adui alijaribu sana kuzuia kasi ya maendeleo ya kisayansi ya Iran, lakini mfumo wa afya unaonyesha kuwa kasi ya kisayansi na maendeleo ya Iran ya Kiislamu inaongezeka siku baada ya siku. Daktari Ainulahia alisema kuwa leseni ya chanjo tano za korona zinazozalishwa nchini ilitolewa katika serikali hii ya awamu ya 13 licha ya vikwazo na mashinikizo kisi ya kisiasa ya kimataifa jamhuri ya kiislami ya iran imevuka vikwazo na kupata matokeo mazuri kwa kutegemea vijana wasomi na amilifu katika nyuga za sayansi na tiba mapema ali bahadari jahromi msemaji wa serikali ya iran alisema iran imejitosheleza katika uzalishaji wa bidhaa mia tano za matibabu Kwingineko, toleo la 23 la tamasha la utafiti la Abu Reihan Biruni lilifanyika Disemba 25 kwa ushiriki wa Ali Reza Zali, rais wa chuo kikuu cha Shahid Beheshti cha sayansi ya tiba mjini Teheran. Wakati wa tamasha kuliarifishwa watafiti waliochaguliwa, makala, vitivo na vituo vya utafiti, wanafunzi, wanateknolojia, vitabu na majarida. Tamasha la utafiti la chuo kikuu cha Shahidi Beheshi cha sayansi ya tiba hufanyika kila mwaka kwa lengo la kutambulisha walioshika nafasi za juu katika nyanja za sayansi, utafiti, teknolojia na uvumbuzi na pia kutoa jukwaa muhimu na kupanua shughuli za kisayansi na utafiti. Ni vyema kuashiria hapa kuwa Abureihan Biruni alikuwa msomi wa Kiislamu wa Iran na gwiji wa hisabati wa karne ya kumi ambaye anaendelea kuwa mfano wa kuigwa na wanasayansi na wanahisabati na jina lake linaendelea kupata heshima hata leo. Kama jina lake linavyoashiria, alizaliwa Biruni, mji mdogo wa Uzbekistan, katika Asia ya magharibi ya kati, ambayo ilikuwa sehemu ya Iran hapo karne za nyuma. Biruni alitumia miaka ishirini na mitano ya maisha yake huko Khwarazm, ambapo alisoma sheria za Kiislamu, teolojia, sarufi, hisabati, unajimu, dawa na falsafa na alijishughulisha sio tu katika uwanja wa fizikia bali pia katika nyanja nyingine nyingi za sayansi. Benki ya Maendeleo ya Afrika imezindua rasmi mpango wake mpya ambao utaungana na Umoja wa Afrika ili kukuza uwezo wa Afrika katika kuzalisha dawa, chanjo, uchunguzi na matibabu ili kusaidia kujenga sekta yake ya dawa. Wakfu wa Teknolojia ya Madawa wa Afrika APTF ni taasisi iliyojadiliwa kwa kina katika kongamano lililoandaliwa na Benki ya Maendeleo ya Afrika chini ya mada ya upatikanaji wa teknolojia kwa utengenezaji wa dawa. Wakfu wa Teknolojia ya Madawa wa Afrika Hafla hiyo ilikuwa sehemu ya mkutano wa pili wa kimataifa wa afya ya umma barani Afrika huko Kigali, Rwanda. Kulingana na Benki ya Maendeleo ya Afrika, bara hilo linaagiza zaidi ya asilimia sabini ya dawa zinazohitajika kwa gharama ya dola bilioni kumi na nne kila mwaka. Kubadilisha mwelekeo ili kuwezesha nchi za Kiafrika kukuza uwezo wao wa kutengeneza bidhaa za dawa ni sera ambayo ina mantiki kwa mtazamo wa afya ya umma na pia ni hatua ya kimantiki na kimkakati ya kiuchumi profesa padamshri gehi sampath mshauri maalum wa miundo mbinu ya dawa na afya kwa daktari akinwumi adesina rais wa benki ya maendeleo ya afrika alisisitiza kuwa wakfu huo uliundwa kusaidia nchi za afrika kuziba mapengo ya kiteknolojia katika utengenezaji endelevu wa ndani aidha amesema makampuni ya dawa barani afrika yana vikwazo vitatu mahususi kwa upatikanaji wa teknolojia, upatikanaji wa teknolojia na ujuzi unaohusiana na uzalishaji, uhamasishaji wa rasilimali za ndani kwa ajili ya kuboresha teknolojia. Aidha, wakfu huo utatumika kama mpatanishi wa uwazi katika kuendeleza na kusimamia maslahi ya sekta ya dawa ya kiafrika katika hatua ya kimataifa, ili kuimarisha upatikanaji wa teknolojia za wamiliki, ujuzi na michakato ya viwanda vinavyohusiana. na wakati huo huo, kongamano la kimataifa kuhusu afya ya umma barani Afrika lilifanyika katikati ya mwezi Desemba jijini Kigali, Rwanda, ambapo dhamira ya kikao hicho ikiwa ni kuangazia mifumo ya afya barani Afrika. Akizindua rasmi kongamano hilo, Waziri mkuu wa Rwanda Edward Ngirente alisema kwamba kwa mataifa ya Afrika kutimiza ndoto ya afya kwa wote, sharti mifumo ya afya iwe thabiti. Kupitia ujumbe wake mtandaoni, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Dr Tedros Adhanom alisisitiza haja ya kuthibitisha mifumo ya afya kama njia kujianda ya kujiandaa kukabili majanga yajayo ya kiafya. Akiwasilisha mtazamo kuhusu kuhakikisha mifumo thabiti ya kiafya barani afrika inaimarishwa, kaimu mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia maradhi barani Afrika, Africa CDC, Daktari Ahmed Ouma alisema wakati umewalia kwa nchi za Afrika kuwekeza katika mifumo thabiti ya kiafya. Mwenyekiti mshirikishi wa kikao hicho Profesa Sinait Fiseha alisema wakati pia umewadia kwa Afrika kuchukua nafasi yake katika jukwaa la afya kimataifa. Mkutano huo uliandaliwa na Umoja wa Afrika AU, Africa CDC, kongamano la kimataifa kuhusu afya ya umma barani Afrika, kwa ushirikiano na Wizara ya Afya ya Rwanda, na ulianza Jumanne 14 Disemba na kuendelea hadi 15 Disemba. Nam, wapenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu kongamano hilo la kimataifa kuhusu afya ya umma barani Afrika, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia. Matumaini, matumani yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 11 Jamadi Thani mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na Januari 4 mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1046 iliyopita, kulingana na kauli za baadhi ya wanahistoria, alifariki dunia Badi Uzaman Hamdani, mwandishi na mshairi wa Kiirani. Alizaliwa Hamidani, magharibi mwa Iran, na kupata umashuhuri kwa jina la Fadhil Hamidani. Badi Uzaman alikuwa mtaalamu wa kuandika mashairi na nadhari za Kiarabu. Miongoni mwa kazi za mshairi na mwandishi huyo wa Kiirani tunaweza kutaja diwani ya mashairi ya Rasailu Badi Uzaman. Tarehe nne Januari, miaka 380 iliyopita alizaliwa Isaac Newton Mwanafizikia, mwanahisabati na mwanafikra wa Kiingereza. Akiwa na umri wa miaka ishirini na minne, Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya makanika na alitambuliwa kama mwanasayansi mkubwa aliyepata umashuhuri. Newton alibainisha pia kanuni tatu za mwendo, yani three laws of motion, katika kitabu chake alichokipa jina la Mathematical Principles of Natural Philosophy. Ugunduzi wa Isaac Newton ulikuwa msingi mkuu wa ugunduzi wa wasomi wengine kuhusu kanuni kuu za hisabati na uhandisi. Isaac Newton aliaga dunia mwaka 1727. Miaka 44 iliyopita katika siku kama ya leo kulifanyika mkutano wa Godelop kati ya viongozi wa serikali za Marekani, Uingereza, Ujerumani ya Magharibi na Ufaransa kwa ajili ya kuchunguza masuala kadhaa muhimu ya kimataifa hususan mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Mkutano huo ulifanyika katika kisiwa cha Godelop kilichoko magharibi mwa bahari Atlantic ambalo ni koloni la Ufaransa. Katika mkutano huu uliofanyika siku arobaini kabla ya ushindi kamili wa harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Iran, washiriki wote walikiri kwamba mfalme wa wakati huo wa Iran, Shah Pahlavi, ataondolewa madarakani. Isipokuwa Jimi Kata, rais wa wakati huo wa Marekani, ndiye pekee aliyekuwa na matumaini ya kubakia madarakani utawala wa Shah kwa msaada wa jeshi. na tarehe 4 Januari miaka kumi na miwili iliyopita alifariki dunia Muhammad Buazizi, kijana muuza mboga wa Tunisia, siku 18 baada ya kujichoma kwa moto katika mji wa Abuzid, akilalamikia ukandamizaji na dhulma ya serikali ya nchi hiyo. Kujichoma moto kijana huyo muuza mboga kuliibua harakati ya wananchi wa Tunisia dhidi ya utawala wa kiufisadi wa nchi hiyo na kuwa sababu ya kupinduliwa dikteta Zeinul Abidin bin Ali. Kitendo hicho cha Bwazizi pia kilikuwa cheche ya harakati ya mapinduzi ya wananchi katika nchi nyingine za kiarabu kama Misri, Libya, Yemen na Bahrein dhidi ya watawala dhalim na vibaraka wa Magharibi. Nam huyo alikuwa ni Husein Hasan na makala hiyo ya leo katika historia. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwa geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Wanachama wa harakati ya Kiislamu wa Nigeria wameandamana katika hauli na kumbukumbu ya kumbu wa kuuawa shahidi Luteni Jenerali Qasim Soleimani na kuchoma moto bendera ya Marekani. Maandamano hayo yaliyofanyika katika mji mkuu Abuja hapo jana yalishuhudia waandamanaji wakipaza sauti kuilani Marekani na jinai zake, hasa hatua yake kumua kikunguru jenerali hukumradhi Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Sepa, msemaji wa mahakama ya Iran, amesema washtakiwa 154 wametambuliwa katika kesi ya mauaji makamanda wa Mukawama, na miongoni mwa washtakiwa hao kuna Marekani 96 huku mchakato wa uchunguzi ukiendelea. Wanajeshi makatili wa kizayuni wamewapiga risasi na kuwajeruhi wa Palestina sita wakati walipovamia maeneo tofauti ya Wapalestina hao katika maeneo mbalimbali ya ukingo magharibi wa mto Jordan. Takriban watu ishirini, wengi wao wakiwa raia, wameuawa na karibu thelathini wamejeruhiwa katika mapigano yaliyotokea kati ya wa waandamanaji na vikosi vya kulinda usalama huko Somaliland na wafanyakazi wa reli nchini Uingereza kuanza mwaka mpya kwa mgomo. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya Jina langu ni Salum Bendera, ninakushukuruni kwa kuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Basi hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo ye mchana wa leo, ninakuwa geni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu