Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nakukaribisheni katika matangazo yetu ya leo ambayo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia na kufuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema makumi ya wamarekani wahanga wa umaskini na baridi kali huku mabilioni ya dola za nchi hiyo yakitumiwa kwenye vita vya Ukraina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya leo, siku inayokumbusha tukio la kuuawa kigaidi aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi nchini Iran, uh, Kamanda Qasim uh, Suleimani katika hujuma ya kigaidi iliyofanywa na jeshi la Marekani nchini Iraq. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, uh, kipindi cha ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika historia. Ni matarajio yangu kwamba mutakuwa nami hadi mwisho wa matangazo haya. Ni saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Jeshi la walinzi wa mapinduzi nchini Irani limeapa kulipiza kisasi dhidi ya wale waliotekeleza mauaji ya kigaidi ya Shahidi Kasim Suleimani. Nyumba zaidi ya mia mbili zimeteketezwa kwa moto nchini Afrika Kusini. Kaburi la umati lenye maiti za zaidi ya watu 18 limegunduliwa huko nchini Libya. Na Sweden yalaumiwa kwa kufunga makumi ya shule za Kiislamu kwa visingizio mbalimbali. Na sasa ni habari kamili. Baada ya kupita miaka miwili tangu kuuawa shahidi jenerali Qasim Suleimani na jeshi la aliyekuwa kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, IRGC, jeshi hilo limesema litalipiza kisasi dhidi ya wahalifu na wauaji wa shahidi huyo na kwamba hilo ni jambo lisilo na shaka. Luteni Jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Januari 3 mwaka elfu mbili na ishirini, wakati akiwa safarini nchini Iraki kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo aliuawa shahidi katika shambulio la anga la jeshi vamizi la Marekani. Jeshi la kigaidi la Marekani lilitekeleza hujuma hiyo katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Baghdad, ambapo shahidi Qasim Suleimani aliuawa akiwa pamoja na Abu Mahdi Al Muhandis, aliyekuwa naibu mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraki, pamoja na wanamapambano wengine wanane waliokuwa wakiandamana nao. Taarifa ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran imeeleza kwamba mauaji ya Jenerali Kasim Suleimani yalikuwa ya kidhalimu na kwamba jina kumbukumbu kumbu, maadili na ubunifu mkubwa wa kamanda huyo wa wana mapambano katika eneo la Asia magharibi limeenea katika kona zote za dunia miongoni mwa walimwengu, hususan vizazi vya vijana na mujahidina waaminifu wanaofuata uadilifu na mapambano dhidi ya madhalimu katika pembe zote za dunia. Taarifa hiyo imeongeza kwamba shahidi Qasim Suleimani, kutokana na imani yake, unyoofu, ari, utashi ujasiri hatua za kimapinduzi na imani yake kubwa, alikuwa shujaa na bingwa wa, wa Iran na wa Irani na shujaa wa ulimwengu na wana mapambano dhidi ya uzayuni na ubeberu wa kimataifa. Taarifa hiyo imesisitiza kwamba kuzuiwa fitna za Daesh katika eneo la Asia magharibi na usalama thabiti wa Iran ni mambo yaliyotokana na juhudi kubwa na kujitolea kwa Meja Jenerali Qasim Suleimani na watetezi wa haram takatifu waliojiunga naye katika kupambana na harakati za kigaidi. Jenerali Qasim Suleimani aliuawa shahidi na katika hujuma ya jeshi la Marekani Januari 3 mwaka 2020. Moto mkubwa uliotokea katika kitongoji duni nje kidogo ya mji wa Cape Town nchini Afrika Kusini umeua mwanamke mmoja na kuharibu haribu zaidi ya nyumba 200. Tukio, uh, tukio hilo la moto lililo, lilitokea uh, mapema usiku wa kuamkia jana Jumatatu katika eneo la makazi duni la Philipi viungani mwa Cape Town. Msemaji wa shirika la misaada ya kibinadamu la Gift of the Givers ali Sablai amesema zaidi ya majengo mia tatu yameteketea kwa moto. Takriban watu alfu moja wameachwa bila ya makazi na mwanamke mmoja ameaga dunia. Idara ya zimamoto a, imesema kwamba tukio hilo liliripotiwa saa nane na dakika arobaini usiku wa kuamkia Jumatatu na kwamba mwanamke ambaye aliungua vibaya alifariki dunia kutokana na ukali wa majeraha yake. Msemaji wa idara ya zimamoto ya Afrika Kusini amesema chanzo halisi cha moto huo kilikuwa bado hakijajulikana, lakini shahidi aliyekuwepo eneo hilo amedai kwamba moto huo ulianza kwenye nyumba ya mwanamke aliyeaga dunia. Kwa mujibu wa afisa huyo wa idara ya zimamoto ya Afrika Kusini, moto huo ulianza baada ya jiko la gesi la nyumba ya mama huyo kushika moto na ulienea kwa kasi kubwa kutokana na upepo mkali na kuteketeza zaidi ya nyumba mia mbili za kitongoji hicho. Watu wengi ambao nyumba zao zimeteketea kwa moto walikuwa safarini katika likizo ya mwaka mpya. Maafisa wa Libya wameripoti kwamba wamegundua miili ya maiti za watu 18 iliyokuwa imezikwa kwenye kaburi la umati katika ngome ya zamani ya kundi la kigaidi la Daesh kwenye mji wa pwani wa Sirt. Idara inayohusika na kutafuta watu waliotoweka nchini Libya imeeleza katika taarifa yake kwamba miili hiyo ya watu 18 ilifukuliwa katika eneo la saba katika mji wa Sirte katikati ya Libya. Miili ya wahanga hao wa hujuma za kigaidi za Daesh ilipelekwa hospitalini kwa ajili ya uchunguzi zaidi. Mji wa Sirte ambao ulikuwa ngome ya kiongozi wa zamani wa Libya Muamari Gadafi aliyepinduliwa na kuuawa, ulianguka mikononi mwa magaidi wa kundi la Daesh kati ya mwaka 2015 na elfu mbili na kumi na sita. Magaidi wa Daesh waliokuwa wakishirikiana na mtandao wa Alqaida walifanikiwa kuyakalia kwa mabavu baadhi ya maeneo ya Libya kufuatia machafuko na mgogoro wa kisiasa uliokumba nchi hiyo baada ya mapambano ya wananchi mwaka elfu mbili na kumi na moja na, na uingiliaji wa jeshi la nchi za Magharibi NATO katika mzozo wa Libya. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza kwamba duru ya nne ya, ya mazungumzo kati ya Iran na Iraki, kati ya Iran na Saudi Arabia kwa ajili ya kufuatilia faili la mauaji kati ya Iran na Iraq kwa ajili ya kufuatilia faili la mauaji ya shahidi Kasim Suleimani na wanajihadi wenzake itafanyika hapa nchini Iran shughuli ya kukumbuka kuingia mwaka wa tatu tangu kuuliwa shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani zilianza jana, zikihudhuriwa na wanadiplomasia na maafisa wa sekta mbalimbali mbali hapa nchini. Mbali na Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, manaibu wa kurugenzi na wafanyakazi wa wizara ya mambo ya nje, brigedia jenerali Hussein Salami, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na baadhi ya wanadiplomasia wa zamani na wa sasa wanashiriki katika shughuli hiyo. Husein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema katika shughuli hiyo iliyofanyika kwenye jengo la wizara ya mambo ya nje kwamba katika upande wa ushirikiano na serikali ya Iraq hadi sasa kumefanyika duru tatu za mazungumzo ya kiufundi na yakina na kwamba duru ya nne itafanyika karibuni hapa nchini Iran. Waziri wa mambo ya Iran ameongeza kwamba chombo hicho cha kidiplomasia kina jukumu kuu katika kufuatilia faili la mauaji ya shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, ambapo kamati maalum imeundwa katika wizara hiyo kwa ushirikiano wa karibu na idara ya mahakama na jeshi la Sepah. Na jumuiya uh, ya shule za Kiislamu nchini Sweden imetangaza kufungwa baadhi ya shule za Kiislamu ambazo baadhi ziliasisiwa katika mwongo wa tisini. Katika miaka ya karibuni baadhi ya nchi za Ulaya na makundi yenye misimamo mikali yamekuwa yakihujumu Uislamu na matukufu yake katika fremu ya propaganda chafu za kuchafua sura halisi ya dini hiyo na wafuasi wake barani Ulaya. Serikali za nchi hizo zinawawekea mashinikizo na kuwanyanyasa Waislamu na dini yao kwa kutumia visingizio vya aina mbalimbali. Tovuti ya habari ya Middle East imeripoti kwamba serikali ya Sweden tangu mwaka 2019 hadi sasa imefunga shule za Kiislamu 17 na kudai kwamba shule hizo hazifai kwa ajili ya kutoa elimu. Hii ni licha ya kwamba mafunzo ya dini ya Kiislamu ni asilimia tano tu ya elimu ya kawaida inayotolewa mashuleni kwenye shule za Kiislamu nchini Sweden. Alazhar ni moja kati ya shule 17, moja ya shule 17 kati ya 19 za binafsi za Kiislamu nchini Sweden ambazo zimefungwa tangu mwaka 2019. Wakaguzi wa shule nchini Sweden wameiandikia barua shule ya Al Azhar yenye wanafunzi zaidi ya 200 wakidai kwamba uongozi wa shule hiyo haufai kuendesha shughuli za kutoa elimu. Katikati ya mwaka 2022, Sweden ilichapisha sheria mpya kwa ajili ya taasisi za kidini ambazo aghlabu zimetajwa kuwa ngumu. Na sheria hizo uh, hata hivyo zimekosolewa na kupingwa na Waislamu wa Sweden. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho eh, maafa na masaibu yanayowapata Wamarekani katika mji wa Buffalo. Wakati mji wa Buffalo ulioko katika jimbo la New York kaskazini mashariki mwa Marekani ukihangaika kujikwamua kwenye athari mbaya za theluji na dhoruba kali, matatizo yaliyosababishwa na maafa hayo makubwa yamedhihirisha zaidi ukosefu wa usawa wa kiuchumi na ubaguzi wa kimbari katika mji huo na Marekani kwa ujumla. Gazeti la Washington Post limeripoti kwamba kukata tamaa na kufadhaika kwa wananchi ambao wamekwama katika nyumba zilizoganda kwa siku kadhaa, kwa theluji, ukosefu wa chakula na mitaa ambayo bado imefunikwa na theluji, vimezidisha mapengo makubwa ya kiuchumi na kijamii ambayo yameugawa mji huo kwa muda mrefu. Maafisa wa serikali katika mji wa Buffalo wamesema zaidi ya maiti thelathini zimepatikana katika nyumba, magari na chini ya vifusi vya theluji. Mkazi mmoja wa Buffalo amesema katika mahojiano na gazeti la Washington Post kwamba jiji hili limeathiriwa sana na matatizo ya kimuundo. Mashaka mengi yamezipata familia za watu maskini na wasio wazungu, amesisitiza shahidi huyo. Buffalo ambayo inatambuliwa kuwa mojawapo ya miji masikini zaidi nchini Marekani bado inasumbuliwa na hali ya ubaguzi wa rangi, kulingana na ripoti ya Washington Post. Mji huo pia mwaka huu umeathiriwa sana na janga la korona, umaskini mkubwa na vifo vya makumi ya wa wamarekani katika mji wa Buffalo vimeripotiwa, huku serikali ya Marekani ikitoa msaada wa dola bilioni 40 kwa Ukraine katika bajeti ya mwaka huu wa 2023. Bajeti hiyo inajumuisha misaada ya kifedha kijeshi na silaha kwa serikali ya Kiev. Mnamo mwaka 2022 utawala wa Joe Biden uliipatia Ukraine jumla ya dola bilioni 40 kama msaada wa kifedha na silaha. Kwa njia hii, msaada wa kifedha kijeshi na silaha wenye thamani ya dola bilioni 80 wa Marekani kwa Ukraine umetolewa kwa ajili ya kuendeleza vita nchini humo, huku makumi ya raia wa Marekani wakifariki dunia au kupata madhara makubwa kutokana na umaskini katika mji wa Buffalo ulioathiriwa na theluji na baridi kali. Vile vile bajeti ya kijeshi ya dola bilioni 858 kwa ajili ya mwaka huu wa 2023 imepitishwa huko Marekani, wakati ilikuwa ikitarajiwa kwamba kiwango kikubwa cha fedha kingetumika katika kuboresha hali ya kijamii, huduma mbaya za afya na miundombinu iliyochakaa ya Marekani. Vile vile kwa kutilia maanani ahadi za chama cha Democrats na Rais Joe Biden mwenyewe, bajeti ya kijeshi ya Marekani ilipaswa kuwa na mwelekeo wa kushuka na kupunguzwa zaidi. Hivyo, kwa kuzingatia mahitaji ya haraka ya ndani ya Marekani, suala hili kwa hakika lina maana ya kuwanyima watu wa nchi hiyo mahitaji mengi muhimu, hususan tabaka la watu wenye uhitaji. Inatupasa pia kusema hapa kwamba badala ya kutenga rasilimali muhimu za kifedha kwa ajili ya kukarabati miundombinu haswa barabara, madaraja, mitambo ya maji na umeme iliyochakaa kupitia njia ya kupunguza bajeti ya jeshi Serikali ya shirikisho ya Marekani imekuwa ikiongeza bajeti ya jeshi la nchi hiyo kila mwaka, kwa mujibu wa masilahi ya duru za kijeshi na wamiliki wa viwanda. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya vipindi vinavyojadili maisha na fikra za Haj Kasim Suleimani, na kipindi chetu cha leo kitazungumzia siku za mwisho za maisha ya kamanda huyo mashuhuri. Tunapozungumzia maisha na fikra za Shahid Suleimani, huwa tunazungumzia hakika ya kukubali na kukabiliana kwa ujasiri mkubwa na hatari, bila kuogopa lolote. Kama alivyo askari mwingine yoyote, anaingia katika mstari wa mbele wa vita. Shahidi Suleimani alikabiliwa na hatari ya mauti mara kadhaa tangu alipoingia katika medani ya vita vya kujitetea kutakatifu. Katika kipindi cha vita hivyo, wanachama wa kundi la Mujahidin Khalq ambao ni mashuhuri nchini Iran kwa jina la Munafikin walishirikiana bega kwa bega na dikteta Sadam Husein wa Iraq dhidi ya wananchi wa Iran ambapo walitekeleza vitendo vya ugaidi dhidi ya taifa hili. Moja ya shughuli zao za uhaini ilikuwa ni kutangaza vipindi vya redio dhidi ya watu wa Iran. Jenerali Suleimani daima alikuwa akitusiwa na kutishwa na wakuu wa redio hiyo. Alipojeruhiwa na kulazwa hospitalini kufuatia operesheni ya njia ya Quds mwaka 1981, wanachama wa kundi hilo la wanafik walijaribu kumuua akiwa hospitalini, lakini hawakufanikiwa. Baada ya kubuniwa mihimili wa mapambano na nafasi yake muhimu katika mapambano hayo, kamanda Qasim Suleimani alikabiliwa na njama kadhaa za mauaji ya kigaidi. Kwa mfano, mwaka 2007 Haj Qasim Suleimani aliandaa kikao na Imad Mughnia, mwanzilishi wa kikosi cha jeshi cha Hizbullah ambaye pia alikuwa naibu katibu mkuu wa chama hicho cha Hizbullah. Emad Mughnia aliuawa na utawala wa kigaidi wa Israel muda mfupi baada ya kumalizika kikao hicho, ambapo inasemekana lengo hasa lilikuwa ni kuuliwa wawili hao wakiwa pamoja katika mlipuko huo wa bomu. Utawala wa kizayuni na wa Marekani walipanga mara nyingi njama za kumua kamanda Suleimani akiwa katika shughuli zake za kawaida katika nchi za Lebanon, Siria na Iraq, ndege zisizo na rubani za Marekani daima zilikuwa zikipaa na kufuatilia kwa karibu nyendo za kamanda huyo wa Kiislamu, ambapo zilikuwa zikiwapa magaidi taarifa za alikokuwa ili wapate kumua. Wakati mmoja alilengwa kwa risasi alipokuwa katika mji wa Halab huko Siria, wakati mwingine gari lake likashambuliwa kwa risasi kusini mwa Halab. Sehemu nyingine akashambuliwa kwa risasi ya mlenga shabaha, akalengwa na mlipuko wa takfiri mmoja aliyejilipua karibu yake huko kaskazini mwa mji wa Hama. Na katika tukio jingine la kigaidi dhidi yake, akalengwa kwa risasi iliyofyatuliwa na takfiri mwingine wa Daesh katika mji wa Abu Kamal, lakini kwa bahati nzuri risasi hiyo haikumpata bali ilipita na kupiga tofali moja kwenye ukuta uliokuwa karibu naye. Pamoja na hayo, vipande vya tofali hiyo vilimpiga na kumjeruhi kichwani na usoni. Ni wazi kuwa kila moja matukio hayo lingeweza kumuua shahidi Haj Qasim Suleimani, lakini ni Mwenyezi Mungu mweza wa yote ndiye alitaka Haj Qasim asiwawe shahidi na gaidi mdogo wa kawaida, bali auwawe na mwanadamu habithi zaidi duniani, yaani Donald Trump, rais wa wakati huu wa Marekani. Kwa kuzingatia kuwa jihadi yake ilikuwa kubwa, kuwawa kwake shahidi pia kulikuwa kukubwa. Shahidi na shahada, wapenzi wasikilizaji, ni mambo yaliyo na umuhimu mkubwa katika fasihi ya Qur'ani na dini ya Uislamu inayomjenga mwanadamu. Shahada ni utamaduni, fikra na harakati inayomjenga mwanadamu. Shahidi ni mtu aliyejiweka mbali na matamanio na mafungamano ya kidunia kwa ajili ya kumhudumia kikamilifu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, akajitolea kwa moyo wake wote na ni mtambuzi wa mambo na ameziondoa pazia za hijabu zote zinazomzuia asione ukweli wa mambo. Shahidi Kasim Suleimani anasema, ikiwa leo mtu atahisi kwamba harufu ya shahidi inanukia kutokana na maneno, tabia na maadili yake, basi atambue kwamba atauawa shahidi. Ameandika katika sehemu ya wasia wake kwamba Ewe Mola Muumba, mpendwa wangu, mwili wangu unaugua, ni vipi hautampokea mtu aliyesimama mbele ya mlango wako kwa miaka arobaini? Muumba wangu, mpendwa wangu na kipenzi changu, ambaye daima nimekuomba ujaze mwili na nafsi yangu mapenzi yako, ninakuomba uniteketeze na kuniua kwenye upendo wako. Ewe Mwenyezi Mungu, nimekuona na kuhisi kwamba siwezi kujitenga nawe. Imetosha tena imetosha, nipokee, lakini kwa njia ambayo itanifanya niwe ni nafaa kusimama mbele yako. Kamanda Kasim Suleimani alielekea Siria Jumanne ya tarehe 31 Desemba mwaka 2019, ambapo alipokelewa na makamanda waliokuwa huko. Kinyume na alivyokuwa kawaida yake, hakuzungumzia kabisa masuala ya kazi, bali alitoa nasaha za kiujumla tu. Baada ya hapo alielekea Lebanon kwa ajili ya kuonana na kuzungumza na Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa chama cha Hizbullah. Sayid Nasrullah alimwambia, vyombo vya habari vya Marekani vinakujadili sana, na inaonekana wanaandaa uwanja kigaidi Haj Kasim hakuwa na la kusema ila kucheka tu, alirudi Siria usiku. Alfajiri ya siku Alhamisi alielekea katika uwanja wa ndege wa Damascus kwa ajili ya kusafiri Iraq. Marafiki zake walimwomba asiende Iraq kwa kuzingatia machafuko na hali mbaya ya usalama iliyokuwa huko, lakini alimwambia Sayyid Nasrullah kama navonukuu, ni lazima nifike Baghdad. Haj Qasim alipaswa kumfikishia waziri mkuu wa wakati huo wa Iraq ujumbe aliyokuwa nao. Saa sita usiku, ndege iliyokuwa imembeba ilipaa kutoka uwanja wa ndege wa Damascus ikielekea Baghdad. Baada ya kutoka katika uwanja wa ndege wa Baghdad, Abu Mahdi al Muhandes, naibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Iraq Hashdu Shabi, alikuwa hapo tayari kumpokea. Walitoka kwenye uwanja huo wa ndege wakiwa wamebebwa kwenye magari mawili ambayo yote yalilengwa kwa makombora ya ndege zisizo na rubani za askari wa Marekani. <muchos> Wapenzi wa sikilizaji, tukio hilo lilitokea saa saba na dakika ishirini alfajiri ya siku ya Ijumaa tarehe tatu Januari mwaka elfu mbili na ishirini. Vyombo vya habari vilitangaza habari zisizo rasmi kuhusiana na kuuliwa shahidi kwa shujaa wawili yaani Kasim Suleimani na Abu Mahdi Almuhandis, lakini saa moja baadaye wizara ya ulinzi ya Marekani ikatangaza kwamba kamanda shahidi Suleimani alikuwa ameuliwa kigaidi kwa amri ya moja kwa moja ya rais Donald Trump wa Marekani. Baadaye ilisemekana kuwa tukio hilo la kigaidi lilitekelezwa kwa ushirikiano kamili wa vyombo vya ujasusi vya baadhi ya tawala vibaraka za eneo la Asia Magharibi, utawala wa kigaidi wa Israel na shirika binafsi la kijeshi la Blackwater. Habari ya kuuliwa shahidi Haj Kasim Suleimani ilipofika Siria, marafiki zake walienda alikokuwa amefikia ambapo alikuta ameacha mezani maandishi ya mkono wake yaliyokuwa yakisema: Ewe Mwenyezi Mungu, nipokee na unikubali. Ewe Mwenyezi Mungu, nina hamu kubwa ya kukutana nawe, hamu kama ile aliyokuwa nayo Nabii Musa ambayo ilimfanya ashindwe kusimama wala kupumua, alhamdulillahi rabbil alamin. Aliandika mara mbili na kutia saini chini ya ibara zote mbili zilizosema: Ewe Mwenyezi Mungu nipokee katika hali ya kuwa ni msafi, kana kwamba alitaka kusisitiza itibari ya suala hilo. Baada ya kuona maandishi hayo, marafiki wa Haj Qasim Suleimani walitambua kwamba hiyo ilikuwa safari yake ya mwisho na kwamba alikuwa anawaaga kwa mara ya mwisho. Mamilioni ya wananchi wa Iran na Iraq walishiriki kwa umati katika maziko ya miili ya Haj Qasim Suleimani na Abu Mahdi al-Muhandis na hivyo kuthibitisha kivitendo kuwa walikuwa wanatambua vyema juhudi na michango mikubwa walioitoa mashujaa wawili hao katika njia ya Mwenyezi Mungu. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, aliita siku ya mazishi ya wa wawili hao kuwa ni siku ya Mwenyezi Mungu na kusema, siku ambayo nguvu na kudra ya Mwenyezi Mungu huonekana katika matukio mbalimbali mbali. Siku ambayo mamilioni ya watu nchini Iran na malaki ya wengine nchini Iraq na katika nchi nyingine kadhaa wanamiminika mitaani kwa ajili ya kushiriki katika mazishi makubwa zaidi duniani ya kuaga na kumsindikiza kamanda wa kikosi cha Quds cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, ni moja ya siku za Mwenyezi Mungu. Jambo lililotendeka haliwezi kuwa linatokana na nguvu ya asiyekuwa Mwenyezi Mungu. Siku, siku ile ambapo makombora ya walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu yalilenga na kutokomeza kambi ya kijeshi ya Marekani ya Ainul Asad huko Iraq pia ni moja ya siku za Mwenyezi Mungu. Siku hizi ndizo zinazounda historia. Ukweli kwamba kikosi na taifa moja linaweza kuwa na nguvu na moyo wa kutoa pigo kama hilo kubwa dhidi ya dola lenye nguvu lililo na kiburi na dhalimu unathibitisha wazi uwezo wa Mwenyezi Mungu. Hivyo siku hiyo ni moja ya siku za Mwenyezi Mungu. Siku huwa zinapita lakini taathira zake hubakie kwenye miaka mingi. Siku huwa zinapita lakini taathira zake hubakia kwa miaka mingi na hata kudumu milele katika maisha ya mataifa. Wapenzi wasikilizaji, miaka mitatu imepita tangu kuuliwa shahidi Haji Qasim Suleimani na Abu Mahdi Al Muhandis pamoja na watu walioandamana nao, lakini jina la kamanda na jihadi aliyofanya shujaa huyo na wenzake ingali iko hai katika fikra za wapenzi na wafuasi wao katika nchi tofauti za dunia, kama ambavyo chuki na uadui wa maadui wao pia ungalipo. Hii leo tunashuhudia kwamba kila mwaka wa kumbukumbu ya kuuawa shahidi kwake unapowadia, mitandao ya kijamii husisimuka na kujaa maneno ya kuwasifu na kuenzi mchango wao katika kuhuisha dini ya Uislamu, na mingine kukejeli na hata kutaka jina lake lifutwe kwenye mitandao hiyo. Hilo ni jambo ambalo litaendelea kushuhudiwa Uhusiana na shujaa huyo wa Kiislamu katika miaka ijayo, lakini halitapunguza wala kuzidisha lolote isipokuwa msononoko na hasira kwa mahasimu wake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunaanza uchambuzi wetu wa magazeti kwa kuangazia gazeti la Mwananchi la Tanzania, ambalo limeweka mbele habari ya mkutano unaotarajiwa kufanyika leo baina ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, na wanasiasa. Kichwa cha habari hiyo kinasema, mkutano wa Samia na wanasiasa, hoja sita moto. Ni mtazamo wa wachambuzi wa masuala ya siasa, uchumi na jamii kuelekea mkutano wa leo wa Rais Samia. Kichwa cha habari hiyo kinaambatana na picha kubwa ya Rais Samia Suluhu Hassan, kando yake kukiwa na picha ndogo ya mwenyekiti wa Chadema Freeman Boe, Profesa Ibrahim Lipumba, kiongozi wa CUF na Zito Kabwe ambaye ni kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo. Vichwa vya habari nyingine za gazeti la Mwananchi vinasema: mkurugenzi Jatu akosa dhamana, matumaini ya wa Watanzania mwaka 2023 na makusanyo kodi ya paa wadau watoa angalizo. Gazeti la Jamhuri limeangazia habari uh, zina ya hatari za kiafya zinazowakabili uendeshaji wa bodaboda. Kichwa cha habari hiyo kinasema bodaboda kazi hatari, afya ya uzazi, tahadhari yatolewa vijana kupoteza nguvu za kiume, magunia ya mkaa yasafirishwa mamia ya kilomita, dereva akikalia tenki la petroli wataalamu wataka kampeni kubwa ifanyike kuwanusuru, na akina mama nyumbani walia kutotimiziwa haki yao ya ndoa. Habari nyingine muhimu ya gazeti la Jamhuri zina vichwa vya habari vinavyosomeka: katibu mkuu wa NADED wa umana, urusi dhidi ya Ukraine hadi mwaka elfu mbili ishirini na tatu na mtihani mgumu kwa Dkt. Mwinyi. Gazeti la majira limemulika zaidi habari ya kuongezeka makusanyo ya kodi, kwa kichwa cha maneno Maelekezo ya Samia ya vunja rekodi TRA ya kusanya trilioni 12.4, nusu ya kwanza ya 2022 2023, makusanyo ya Disemba 2022 yavunja rekodi tangu kuanzishwa kwake mwaka 1996. Katika ukurasa wake wa habari za michezo, gazeti hili la Majira lina habari iliyopewa kichwa cha maneno Pele kuzikwa leo Brazil, jeneza kutembezwa mitaa ya Santos. Habari hiyo inadokeza kwa kuandika, amemaliza mwendo. Unaweza kusema hivyo pale mwili wa aliyekuwa mfalme wa soka duniani Edson Arantes do Nascimento, maarufu kama Pele, unatazamiwa kuzikwa leo katika makaburi ya wima ambapo familia tu ndiyo itakayoruhusiwa. Imeelezwa kwamba makaburi hayo yaliingia kwenye rekodi ya kitabu cha Guinness mwaka 1991 kuwa makaburi marefu zaidi duniani yakiwa yamejengwa kwenye jengo lenye ghorofa 14. Limeandika kwamba mwili wa Pele utazikwa kwenye ghorofa ya 9. Nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limeipa kipaumbele habari ya mashinikizo uh, ya kuwepo handi sheki nyingine. Kimbunga cha handisheki au kimbunga cha kushinikiza handisheki, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu ukurasa wa mbele gazeti la Daily Nation ambalo uh, limedokeza kwamba viongozi wa vyama vya UDA na Jubilii wamekataa miito iliyotolewa na wazee wa Kikuyu ya kukomeshwa mdororo uliopo katika uhusiano baina ya rais William Ruto na Uhuru Kenyatta mtangulizi wake. Habari nyingine muhimu ya Daily Nation ni ile ya kikao cha baraza la mawaziri ambacho limeandika kwamba litatawaliwa na mjadala juu ya jinsi ya kupunguza gharama kubwa za maisha ya Wakenya. Katika upande wa afya, Daily Nation limeandika kwamba faraja iko njiani kwa watu wanaoishi na virusi vya HIV baada ya idara ya chakula na dawa ya Marekani kupasisha dawa itakayotumiwa mara mbili kwa mwaka tu kwa wanaoathiriwa wa HIV. Gazeti la Taifa Leo uh, na chini ya kichwa cha maneno mikakati ya Ruto kubomoa Azimio, limeandika kwamba muungano tawala wa Kenya kwanza KK uko mbioni kumaliza ule wa upinzani wa Azimio la Umoja mwaka huu, kupitia mikakati ambayo e, imeweka na imeanza kusuka huku rais mstaafu Uhuru Kenyatta akitarajiwa kujiuzulu kama mwenyekiti wa baraza simamizi la Azimio. Mikakati ya Kenya Kwanza itakuwa rahisi kutekelezwa kumaliza muungano wa upinzani. Vichwa vya habari za taifa leo vinasema mwanaume adaiwa kunyofolewa nyeti na mkewe, kaunti sita za kosa kufanya maendeleo, na washikadau wahimiza uwekezaji katika afya nchini Rwanda. Kwa haraka haraka, New Times limeandika ili kwamba ilitarajiwa kwamba kuanza mwaka huu, kuanzia mwaka huu saa za kazi zitapunguzwa kutoka tisa hadi nane kwa siku ili kuboresha tija mahala pa kazi na ustawi wa familia. Hata hivyo hali si hivyo kwa wafanyakazi wa matibabu ambao wanalazimika kuanza kazi kwa wakati wa kawaida, saa moja asubuhi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Ulimwengu wa Michezo. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na natumai huna neno. Karibu tuangazie japo kwa ufupi baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia. Tuanzie hapa nchini ambapo shirikisho la mpira wa kikapu duniani FIBA limeipongeza klabu ya Zobahan ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kusajili ushindi wa kwanza katika mashindano ya ligi kuu ya basketboli ya Asia Magharibi kwa kifupi WASL baada ya kuigaragaza klabu ya Siria. Klabu ya basketboli ya Zobahan siku ya Alhamisi iliidungua Al-Ittihad Ahli ya Siria vikapu 75 kwa 54 katika mchezo wa pili wa ligi hiyo hapa jijini Teheran, wiki moja baada ya kutandikwa na Waarabu wa Beirut Club ya Lebanon wakiwa ugenini. Mchezaji Farid Aslani ndiye aliyeng'ara zaidi katika michi hiyo ya Alhamisi kwa kufunga vikapu 15. Siku ya Jumatano klabu nyingine ya Iran ya Shahredori Gorgan Iliizaba Alkarama ya Siria vikapu 83 kwa 78, na licha ya kuanza vibaya ligi kwa kulishwa vikapu 81 kwa 74 na, na Royadhi ya Libanon mjini Beirut wiki iliyopita. Nchi nane zitakazo fuzu za kanda ya Asia magharibi zitajikatia tiketi ya kushindania ubingwa wa kieneo wa FIBA Asia Champions Cup mwaka huu 23. Mbali na hayo shirikisho la kurash duniani IKA limemtangaza mwanamke wa kiirani Fateme Barmaki kama mwanamieleka bora wa kike wa mchezo wa mieleka aina ya kurash duniani kwa mwaka uliomalizika 2022. Barmaki anayecheza katika safu ya wanamieleka wenye kilo zaidi ya 87 alishinda medali za dhahabu katika mashindano ya kieneo ya Asian Kurash Championships nchini Tajikistan mwezi Februari mwaka uliomalizika, na vilevile katika mashindano ya kimataifa ya World Senior Kurash Championships huko nchini India mwezi Novemba mwaka uliomalizika. Na mchezaji nyota wa timu ya taifa ya soka ya Iran Mehdi Taremi anayekipiga katika klabu ya FC Porto katika ligi kuu ya Ureno ametangazwa kwa mfungaji bora wa nne kwenye orodha ya muungano wa mashirikisho ya soka Ulaya, kwa kifupi UEFA, kwa mwaka uliomalizika 2022. Fuadi huyo ambaye ni moto wa kuotea mbali ameibuka wa nne kwa kufunga jumla ya mabao 37 katika mechi 51 alizocheza Keller, anayeongoza kwenye orodha hiyo ya UEFA ni kinda Kylian Mbappe anayechezea klabu ya PSG na timu ya taifa ya soka ya Ufaransa ambaye alifunga magoli 51 katika mechi 51 alizosakata. Nafasi ya pili imeshikwa na Erling Haaland wa Manchester City na timu ya taifa ya soka ya Norway aliyefunga mabao 46 katika mechi 43 alizoshiriki, huku orodha ya tatu bora ikifungwa na Robert Lewandowski anayekipiga Barcelona akitokea Bayan raia wa Poland aliyecheka na nyavu mara 42 katika mechi 52, alizocheza. Mwargentina Lionel Messi wa PSG anashika nafasi ya sita. Mfaransa mwarabu Karim Benzima wa Real Madrid nafasi ya kumi. Sadio Mane nafasi ya 11, akifuatiwa na raia wa Brazil Neymar Jr wa PSG. Tugeukie habari ya tanzia ambayo imeitikisa dunia ya soka. Vigogo wa soka na watu mbalimbali mbali duniani wanaendelea kutuma salamu za rambirambi na kutoa mkono wa pole kufuatia kifo cha Pele, mchezaji mashuhuri wa kandando wa Brazil, ambaye anatajwa kuwa mwanasoka bora zaidi wa muda wote katika historia. Edson Arantes do Nascimento almaarufu Pele aliyefariki dunia Alhamisi akiwa na umri wa miaka themanini na miwili. Pele atazikwa siku ya Jumanne jijini Sao Paulo baada ya maombolezo ya siku tatu nchini kwake Brazil. Pele aliyezaliwa mwaka 1940 amekuwa akiugua saratani ya utumbo kwa muda mrefu. Serikali ya Rais Jair Bolsonaro, anaondoka madarakani nchini Brazil siku ya Jumapili, ilitangaza siku tatu za maombolezo na kusema katika taarifa kuwa Pele alikuwa mzalendo halisi, akiliinua jina la Brazil kila mahala alipokwenda. Naye Patrice Motsepe, rais wa shirikisho la kandanda Afrika, CAF, amesema kuwa nyota wa kandanda Pele alikuwa na msukumo wa kipekee kwa bara la Afrika ambao utaishi milele kwenye mioyo ya wapenzi wa mpira wa miguu. Motsepe pia amepongeza dhamira ya Pele kuimarisha hali ya maisha ya watu maskini na waliotengwa. Kifo cha Pele ambaye ni mtu wa pekee aliyeshinda kombe la dunia mara tatu kama mchezaji mwaka elfu moja mia kenda hamsini na nane elfu moja mia kenda sitini na mbili na elfu moja mia kenda sabini kilithibitishwa kupitia akaunti yake ya mtandao wa Instagram. Shirikisho la soka la jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetangaza kusikitishwa na kifo cha Pele likieleza kuwa kuaga dunia nguli huyo wa soka duniani kumewasikitisha mamilioni ya maashiki wa kandanda hapa nchini. Huku hayo ya kijiri Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania naye pia ameungana na wanasiasa na wanasoka kote duniani kumuombeleza Pele. Rais Samia kupitia mitandao yake ya kijamii ameandika na hapa nanukuu, nimepokea kwa masikitiko taarifa za kifo cha mwanasoka wa karne kutoka Brazil, Edson Arantes do Nascimento almaarufu Pele. Mchango wake katika soka duniani utakumbukwa daima. Pole kwa rais wa Brazil, familia na mashabiki wote wa soka msh. Rais Samia anaungana na wanasiasa wengine duniani akiwemo rais wa Kenya William Ruto na rais wa Marekani Joe Biden, wanasoka na wanapenzi wa soka kuomboleza kifo cha guji huyo, nguli huyo wa soka. Alitumia muda mwingi alipostaafu kuusaidia Umoja wa Mataifa na kazi zake kama balozi mwema wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF na kama bingwa wa UNESCO wa michezo toka mwaka 1994 mrithi wa Bolsonaro, rais mteule Luiz Inacio Lula da Silva ameandika kwenye mtandao wake wa Twitter kwamba wa Brazil wachache sana wamefanikiwa kulibeba jina la nchi yetu kama alivyofanya Pele. Vigogo mbalimbali wa soka duniani wametuma salamu zao za rambirambi, akiwemo mshambuliaji wa Paris Saint Germain Kylian Mbape na foadi matato Ureno Cristiano Ronaldo. Serikali ya Brazil ilimfanya Pele kuwa hazina ya taifa, kwani haikuruhusu klabu tajiri duniani zikiwemo Manchester United na Real Madrid kumsajili mwanasoka huyo. Klabu pekee ya nje ya nchi aliyoichezea ni Cosmos ya New York baina ya mwaka 1975 na 1977 na kufunga jumla ya magoli 37. Kanda ya Afrika Mashariki inamzungumziaje Pele? Sande Manara, mchezaji mkongwe wa soka wa Tanzania, ni miongoni mwa shahsia wa Afrika Mashariki wanaomwomboleza gwiji huyo. Hayupo mchezaji huyo duniani alofikia levo ya kushiriki World Cup mara tatu kushinda. Mbali na hiyo, nimewai kucheza na pele Marekani, cheza katika pele New Cosmos katika ligi ya Marekani. Wachezaji wengi katika dunia hii ambao wamecheza mpira kama Maradona, kwa sasahivi Messi, ronaldo lakini Pele ni shughuli nyingine kabisa. Wao wenyewe wanakiri, "We are in football either as players or administrators should seek to leave an impact." Bwana Pele alikuwa akicheza na jirani yake wa nchi ya Argentina kama Diego Maradona na watu wengine kama Gabriel Batistuta walikuwa wa hiyo enzi, tunawajua sana sisi wana Kenya. Tumuige yule Pele kama tuige mfano mwema. Tutakomea hapo hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Jina langu ni Hussein Hassan, kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe kumi Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijria, inayosadifiana na Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Miliadia. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita inayosadifiana na tarehe 13 dei mwaka 1358 hijria shamsia, kulifanyika kongamano la kwanza la harakati za kupigania uhuru duniani mjini Teheran na kuhudhuriwa na wawakilishi wa harakati hizo. Lengo kuu la kuitishwa kongamano hilo lilikuwa kuitambulisha harakati ya mapinduzi ya Kiislamu kwa walimwengu sambamba na kuandaa mazingira ya kujenga umoja na mshikamano wa harakati hizo katika kukabiliana na dhulma na mabeberu duniani. Siku kama ya leo miaka 34 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 13 Dei mwaka 1367 hijri Shamsia, ujumbe wa kihistoria wa Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, uliwasilishwa kwa Mikhail Gorbashov, kiongozi wa mwisho wa Umoja wa Kisovyeti, akimlingania dini ya Kiislamu na kumtaka achane na fikra za Kimaksi. Katika sehemu moja ya ujumbe huo, Imam Khomeini alisema, tatizo kuu la nchi yako si swala la umiliki, uchumi wala huru, bali ni kutokuwa na imani ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu, na tatizo hilo ndilo lililoitumbukiza au litakaloitumbukiza Magharibi katika mporomoko wa kimaadili na kuifanya igonge ukuta. Tatizo lenu kubwa ni kupigana vita visivyokuwa na faida dhidi ya Mwenyezi Mungu. Mwisho wa ujumbe huo, Imam Khomeini alisema, tokea sasa ukomunisti unapaswa kutafutwa kwenye majumba ya makumbusho ya kisiasa duniani. Na katika siku kama hii ya leo, miaka miwili iliyopita Kamanda wa Kiislamu Haj Qasem Soleimani, fahari na kinara wa Iran katika mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la Daish au ISIS aliuawa shahidi katika shambulio la kikatili na la kigaidi la ndege za kivita za Marekani huko Iraq. Kamanda Soleimani alitumia kipindi cha utoto akiwa pamoja na baba yake, na wakati wa ujana alikuwa mkandarasi katika shirika la maji la Kirman. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, alijiunga na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu almaarufu Sepa. Baada ya kuanza vita vya Saddam Hussein dhidi ya Iran, Qasem Soleimani alianza kutoa mafunzo kwa vikosi vya askari wa Kerman na kuwatuma kwenye maeneo ya vita kwenye mipaka ya kusini, na muda mfupi baadaye yeye mwenyewe aliyetumwa huko Susangard akiongoza kikosi cha jeshi ili kuzia kusonga mbele jeshi la utawala wa Bath. Mwaka elfu moja mia tatu sitini hijria shamsia, aliteuliwa na kamanda mkuu wa wakati huo wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Mohsen Rezai, kuwa kamanda wa kikosi cha 41 cha Tharullah. Alishiriki katika operesheni nyingi na jeshi lake ikiwa ni pamoja na Walfajr 8 Karbala 4 Karbala 5 na Tak Shalamche. Mwishoni mwa vita, kamanda Kasim Sulemani aliteuliwa na Ayatullah Khamenei, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuwa kamanda wa kikosi cha Quds na mwaka 1389 hijiria shamsia alipandishwa cheo na kuwa meja jenerali, yaani cheo cha juu zaidi cha kijeshi nchini Iran. Baada ya kudhihiri kundi la kigaidi la ISIS huko Iraq na Siria, shahidi Suleimani, kwa ombi la serikali za Iraq na Siria, alielekea kwenye nchi hizo akiwa kamanda wa kikosi cha Quds cha Iran na kuongoza mapambano dhidi ya magaidi hao, na alikuwa na nafasi na mchango wa aina yake katika kuliangamiza udihilo. Hii ni Radio Tehran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Baada ya kupita miaka miwili sasa tangu kuuliwa shahidi jenerali Qasim Suleimani, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limeapa kulipiza kisasi dhidi ya wahalifu na wale wote waliohusika katika mauaji hayo. Mtoto moto mkubwa uliotokea katika kitongoji duni nje kidogo ya mji wa Cape Town nchini Afrika Kusini umeua mwanamke mmoja na kuharibu nyumba zaidi ya mia mbili. Tukio hilo la moto a, lilitokea mapema usiku wa kuamkia jana Jumatatu katika eneo la makazi duni la Philipi, viungani mwa mji wa Cape Town. Maafisa wa Libya wameripoti kwamba wamegundua miili ya wa watu 18 iliyokuwa imezikwa kwenye kaburi la umati katika ngome ya zamani ya kundi la kigaidi la Daesh kwenye mji wa pwani wa Sirt. Idara inayohusika na kutafuta watu waliotoweka huko Libya imeeleza katika taarifa yake kwamba miili hiyo 18 ilifukuliwa katika eneo la Sabaa katika mji wa Sirt, katikati mwa Libya miili ya wahanga hao wa hujuma za kigaidi za Daesh imepelekwa hospitalini kwa ajili ya uchunguzi zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ametangaza kwamba duru nne au duru ya nne ya, ya mazungumzo kati ya Irani na Iraki kwa ajili ya kufuatilia faili la mauaji ya kamanda Kasim Suleimani na wana jihadi wenzake itafanyika karibuni hapa nchini Iran na jumuiya ya shule za Kiislamu nchini Sweden imetangaza kufungwa baadhi ya shule za Waislamu ambazo baadhi ziliasisiwa katika mwongo wa tisini nchini Sweden. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na ni matarajio yetu kwamba mtakuwa na pamoja na Redio Teheran katika matangazo yetu yajayo. Asanteni na kwaherini.