Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya ya 104 mpaka aya ya 105. A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir Rahmanir Rahim Wal takum minkum ummatun Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania heri na wanaoamrisha mema na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kukhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani popote pale matangazo yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ganima Muhammed mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku huu wa leo ni Januari pili elfu mbili na ishirini na tatu ikiwa ni mwaka mpya tumeingia sawa na tarehe tisa Jamaduthani elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria. Tunamshukuru Mwenyezimungu mola karima kwa kutujalia uhai kwa kutupa afya njema na kutuwezesha kuona mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Tunasema amin ya rabil alamin. Wapenzi wasikilizaji, usiku huu katika matangazo, nitafungua kwa habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kusajiliwa mauaji ya shahidi Kamanda uh, Suleimani katika majukwaa ya kimataifa. Vipindi tutakuwa ni tutazungumzia shaksia ya shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Tutakuwa na ulimwengu wa michezo, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali mbali ya michezo yaliyojiri maeneo mbalimbali barani Afrika na ulimwenguni kwa ujumla. Tutakuwa tukisoma jumbe zenu, wapendwa wa wasikilizaji, na maanisha ujumbe wako mfupi SMS ambao unaweza kutuma kutumia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Karibuni kwa nami. <tune> Imetimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema suala la maendeleo ya kisayansi na kuvuka mipaka ya elimu halipasi kusahaulika. Eji asema shahidi Suleimani aliibua umoja wa Shia na Suni katika nchi nyingi Baraza la maulamaa la Nigeria lasema mauaji ya jenerali Suleimani ni jinai, na Irani yasema kufikishwa kizimbani kwa Donald Trump kutokana na, na jinai ya kumuua jenerali Suleimani ni huduma kwa ubinadamu. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Tehran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza katika mazungumzo na wawakilishi wa baraza kuu la muungano wa jumuiya za wanachuo wa Kiislamu barani Ulaya kwamba swala la maendeleo ya kisayansi na kuvuka mipaka ya elimu halipaswi kusahaulika. Ayatullah Kamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema leo Jumatatu alipoonana na wawakilishi wa baraza kuu la muungano wa jumuiya za wanachuo wa Kiislamu barani Ulaya kwamba jumuiya za Kiislamu ni moja ya utajiri wa Jamhuri ya Kiislamu na ni jumuiya zenye majukumu ya kipekee, na akasisitiza kuwa majukumu muhimu ya jumuiya za Kiislamu ni kuendeleza njia thabiti, kuacha athari katika mazingira yanayozizunguka na kubainisha ujumbe mpya wa Jamhuri ya Kiislamu. Kitengo cha habari cha ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kimeripoti kuwa Ayatollah Khamenei amemwenzi kwa kumkumbuka marhumu Hojatul Islamu Almuslimin Dr Ej, mmoja wa waasisi wa muungano wa jumuiya za Kiislamu za wanachuo barani Ulaya, na akapongeza harakati za vijana wanachuo kwamba zenye mitazamo mipya na ya kimapinduzi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema jumuiya za Kiislamu zimeundwa kwa lengo la kuimarisha misingi yake ya kifikra na kiitikadi na pia kwa ajili ya kuathiri mazingira yanayozizunguka. Hata hivyo jumuiya za Kiislamu nje ya nchi akasema, zina kazi na majukumu mengine pia ambayo ni kuharifisha fi fikra, fikra za msingi na kuu za jamhuri ya Kiislamu. Katika mazungumzo hayo Ayatullah Khamenei amelitaja swala la elimu na maendeleo ya kisayansi kuwa ni jambo ambalo limekuwa likizungumziwa kwa pamoja hapa nchini katika miaka ya hivi karibuni, na akapongeza kufanyika mkutano wa kisayansi katika kongamano la hivi sasa la jumuiya za wanachuo wa Kiislamu barani Ulaya. Amesema swala la maendeleo ya kisayansi na kuvuka mipaka ya kielimu halipasi kusahaulika na kudhaniwa kuwa kutiliwa maanani nyuga za kidini na kimapinduzi kunasababisha kughafilika katika masuala ya maendeleo ya kisayansi. Mkuu wa idara ya mahakama ya Jamhuri ya Kiislamu Irani amebainisha hatua alizochukua Shahidi Jenerali Haji Kasim Suleimani katika midani za mukawama au mapambano dhidi ya maadui, na akasema alijenga umoja kati ya Waislamu wa madhehebu ya Shia na Suni katika nchi nyingi Hojatul Islam Walimuslimin Ghulam Hussein Mohseni Ajai, mkuu wa idara ya mahakama ya Iran, amesema Jumatano katika mkutano wa ukuruba wa madhehebu wanazuoni na mukawama katika msikiti wa mji wa Kerman kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuuawa shahidi Haji Qasim Suleimani kwamba adui alitaka kuunda mrengo kwa jina la Uislamu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu, na kwa msingi huo akabuni kundi la kigaidi la Daesh au ISIS na kuwahadaa vijana wengi wa Kiislamu. Mkuu wa idara ya mahakama ya jamhuri ya Kiislamu Irani ameongeza kwa kusema katika hali hiyo, Waislamu wote waliungana na Jenerali Suleimani akiwa mwanajeshi wa Kiislamu katika sehemu tofauti, na hivyo shahidi Suleimani akaweza kuwavutia watu kote duniani. Akizungumzia mienendo na maadili ya Jenerali Suleimani, Mahusen Ejai amesema kama ambavyo adui alikuwa anatekeleza vita vya pande kadhaa Shahidi Suleimani pia alifanya kazi za kitamaduni, kijamii, vyombo vya habari, kiintelijensia na kijeshi katika matukio yote kama kamanda wa IRGC. Mkuu wa vyombo vya mahakama vya Irani amesisitiza kuwa leo hii adui bado anaogopa, hata baada ya kuwawa Shahidi Suleimani, kwa sababu anajua kwamba mashahidi wengine kama Shahidi Suleimani wapo na wataibuka luteni jenerali suleimani ambaye alikuwa kamanda wa kikosi Chakudzi, cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu abu mahdi al muhandis naibu kamanda wa jeshi la kujitolea la wananchi wana wa iraqi la al ashdu shabi na wana mapambano wenzao waliuawa shahidi katika shambulio la ndege zisizo na rubani za marekani karibu na uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa bagdad mapema januari mwaka 2020 shahidi suleimani alikuwa ameelekea iraki kwa mwaliko rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka Radio Tehran. Baraza maulama Nigeria, chakotse, la maulamaa wa Kiislamu Nigeria limelaani vikali mauaji ya kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, luteni jenerali Kasim Suleimani, na kusema mauaji hayo yaliyotekelezwa na yaliyotekelezwa na Marekani ni jinai katika mahojiano na shirika la habari la Iran Press Jumatatu mjini Abuja, mwenyekiti wa baraza la maulama wa Nigeria Shekhe Danazumi Musa Tafawa Balewa amebaini kuwa mauaji ya luteni jenerali Kasim Suleimani yaliyofanywa na Marekani ni unafiki wa wazi wa sera ya Marekani ambao unadhoofisha haki za kweli za binadamu. Mhubiri huyo mkuu wa Kiislamu wa kisuni nchini Nigeria amesema ninafahamu kilichotokea mwaka elfu mbili na ishirini ambapo Marekani ilianzisha shambulio la kihalifu shambulio la kigaidi dhidi ya mtu muhimu kama luteni jenerali Qasim Suleimani na wengine wengi ulimwenguni kote ambao walikuwa wakitetea haki za binadamu. Aidha amesema mauaji ya shahidi Suleimani yalikuwa maafa, si kwa watu wa Irani na Iraki tu bali kwa Waislamu wote duniani na watu wote wanaodhulumiwa ulimwenguni. Aidha amezikosoa Marekani na waitifaki wake hasa Israel, madola ya Magharibi, kwa kuwatia moyo magaidi kama Boko Haramu nchini Nigeria na makundi mengine ya kitakfiri kama ISIS au Daish katika nchi za Kiislamu. Luteni Jenerali Suleimani, ambaye alikuwa kamando wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, naibu kamando wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraki PMU, Abu Mahdi al Muhandis na wanamapambano wenzao waliuawa shahidi katika shambulio la ndege zisizo na rubani za Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad mapema Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini. Shahidi Suleimani alikuwa ameelekea Iraki kwa mwaliko rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Ikulu ya White House na Pentagon zilitangaza kuwa Marekani ilihusika na mauaji hayo ya kigaidi na kuthibitisha kwamba shambulio hilo lilitekelezwa kwa maelekezo ya rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump. Mipango mbalimbali imepangwa kutekelezwa nchini Iran, Iraki na katika nchi nyingine kadhaa ili kuadhimisha kumbukumbu ya kifo cha kishahidi cha Jenerali Suleimani, Al Muhandis na wanajihadi wenzao. Malawi siku ya Jumatatu imeahirisha kufunguliwa kwa shule za msingi na sekondari kwa angalau wiki mbili kutokana na mlipuko wa kipindupindu Muhula huo mpya ulipangwa kuanza Januari tatu lakini ongezeko la visa vya maambukizi ya kipindupindu na vifo vimelazimu serikali kufuta mipango ya kufungua shule inapokabiliana na mlipuko huo. Hatua hiyo, kulingana na serikali, inahusu miji ya Blantyre na Lilongwe. Jopo kazi la rais wa nchi hiyo kuhusu korona na ugonjwa wa kipindupindu limesema katika taarifa kwamba wanafunzi wengine wote katika wilaya zote za afya, mamlaka husika zinapaswa kuimarisha uzingatiaji wa hatua zilizopendekezwa za kudhibiti ugonjwa wa kipindupindu, ikiwa ni pamoja na kutolewa chanjo ya ugonjwa huo kwa wale ambao bado hawajachanjwa. Katika sasisho lake la hivi punde lililotolewa Desemba ishirini na mbili. Serikali ilisema kuwa kipindupindu kimeua watu 410 nchini Malawi tangu Februari mwaka jana 2022, huku watu 13837 wakiwa wamepimwa ugonjwa huo, kati yao 338 wakilazwa hospitalini. Kipindupindu ni ugonjwa wa kuharisha unaosababishwa na kula chakula au kunywa maji yaliyo na bakteria aina ya Vibrio cholera Shirika la Afya Duniani WHO limesema kipindi cha kuibuka dalili za maradhi hayo ni kati ya saa 12 na siku 5 baada ya kula chakula au kunywa maji machafu. Ugonjwa huo unasalia kuwa tishio la kimataifa kwa afya ya umma, lakini ni ugonjwa unaotibika kwa urahisi. Mwezi Novemba, Malawi ilipokea dozi milioni mbili nukta tisa za chanjo ya kipindupindu kutoka kwa Umoja wa Mataifa wakati mlipuko huo ulipokuwa ukienea. Malawi ambayo ni moja ya nchi masikini zaidi barani Afrika ina wakazi milioni kumi na nane na wengi wao wanategemea kilimo cha kujikimu. Hata hivyo, hali ya usalama wa chakula ni mbaya kwa sababu ya athari za mabadiliko ya tabia nchi. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Naser Kanani amesema kumkamata rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kwa mauaji ya kamanda wa Irani wa mapambano dhidi ya ugaidi Jenerali Kasim Suleimani itakuwa ni huduma kwa ubinadamu. Nani amesema katika ujumbe wake kwenye mtandao wa Twitter kabla ya mwaka watatu wakumbukizi ya mauaji ya luteni jenerali y Suleimani kwamba kamanda huyo mashuhuri duniani alikuwa shujaa katika mapambano dhidi ya ugaidi na alifanikiwa kuliangamiza kundi la kigaidi la Daesh. Amesema Jenerali Suleimani alivuruga njama za Marekani za kubadilisha jiografia ya eneo la Asia Magharibi kwa manufaa yake na kwa gharama ya kumwaga damu ya maelfu ya wanawake na watoto wasio na hatia. Amesema kufikishwa kizimbani rais wa zamani wa Marekani Trump katika mahakama ya uadilifu kutokana na uhalifu wake kutakuwa ni huduma kwa ubinadamu. Kanani amesema mauaji ya Lucheni Jenerali Kasim Suleimani yalikuwa kitendo cha aibu kilichofanywa na baba wa ugaidi wa kimataifa. Aidha ameongeza kuwa harakati ya Mukawama sasa ina nguvu zaidi kuliko kabla ya mauaji ya Sulemani na amedhamiria kuwaadhibu wauaji wa shujaa wako, na imedhamiria kuwaadhibu wauaji wa shujaa wa kupambana na ugaidi Luteni Jenerali Sulemani ambaye alikuwa kamanda wa kikosi cha Kudsi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, naibu kamanda wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraki Abu Mahdi Al Muhandis na wana mapambano wenzao waliuawa katika shambulio wa la ndege zisizo na rubani za Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad mapema Januari 3 mwaka 2020. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo haya mubashara kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran. Na sasa nawakaribisha katika uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu utakaohusu kusajiliwa mauaji ya kamanda Suleimani katika majukwaa ya kimataifa. Basi, Ali Akad Khudai, mkuu wa kamati maalumu ya ufuatiliaji wa kisheria na kimataifa wa mauaji na kuwa washahidi kamanda Haji Qasim Suleimani, amesema mauaji ya shahidi Suleimani na wenzake yamesajiliwa katika duru za kimataifa kama uhalifu wa kimataifa wa Marekani. Akad Khudai amesema Marekani ilikiuka na kukanyaga majukumu yake yote ya kimataifa kwa mauaji ya Haji Qasim, na jinai iliyofanywa na Wamarekani ilikuwa uhalifu wa kimataifa. Wamarekani walifanya uhalifu mkubwa kwa jinai hiyo. Mkuu wa kamati maalum ya ufuatiliaji wa kisheria na kimataifa wa mauaji ya kamanda y Haji Kasim Suleimani amesema baada ya uhalifu huo, taasisi mbalimbali zikiwemo wizara ya mambo ya nje na idara ya mahakama zilichukua hatua nzuri, na waheshimiwa majaji wanaofuatilia swala hili ililiwe na matokeo mazuri katika mtazamo wa kijinai. Mnamo Januari 3 mwaka 2020, kwa amri ya Donald Trump, rais wa wakati huo wa Marekani, ndege zisizo na rubani za jeshi la kigaidi la Marekani lilishambulia msafara wa meja jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislam Sepa, aliyekuwa pamoja na Abu Mahdi Al Mohandes, naibu mkuu wa zamani wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraki maarufu kwa jina la Al Ashdu Shabi na wenzao kadhaa na kuwaua shahidi karibu na uwanja wa wa wa ndege wa kimataifa wa Baghdadi, Iraki. Kisingizio kilichotumiwa na Trump kuhalalisha kitendo hicho cha kihalifu ni madai kwamba Jenerali Suleimani aliingia Iraki kwa lengo la kupanga mashambulizi dhidi ya Wamarekani na vituo vyao na kwamba mashambulio ya anga ya Marekani yalikuwa hatua ya kujikinga. Hii ni licha kwa ya kwamba madai hayo yamekadhibishwa hata na maafisa wa Marekani wenyewe. Ushahidi mwingi na kauli za maafisa wakuu wa Marekani zinaonyesha kwamba Washington ilichukua uamuzi wa huo miezi kadhaa kabla na ilikuwa ikisubiri fursa na wakati mwafaka wa kutekeleza mpango huo wa uhalifu. Kituo cha habari cha Marekani cha NBC kiliripoti mnamo Januari 13 mwaka 2020 kwamba Donald Trump alikuwa ametoa amri ya masharti ya kuuawa Jenerali Suleimani mnamo Juni 2019, yani miezi saba kabla ya kutekelezwa uhalifu huo. Washauri wa, wa kijeshi na usalama wa Trump walikuwa wakiamini kwamba kufuatana na kuwa pamoja na jenerali kufuatana na kuwa pamoja Jenerali Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis huko Baghdad, ambao walikuwa makamanda wakuu wa Irani na Iraki waliokuwa na nafasi muhimu katika mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh yani ISIS, ambao pia walikuwa vikwazo vikubwa vya kufikiwa kwa, kwa malengo ya Marekani katika eneo la Asia Magharibi ilikuwa fursa ambayo haikupaswa kupotezwa. Kwa utaratibu huo Wamarekani walifanya jinai kubwa kwa shambulio hilo la kigaidi. Kuhusu kisingizio kilichotumiwa na Trump kwa ajili ya kuamuru mauaji ya jenerali Suleimani, Kadkhudai anasema, Wamarekani hawakuwa na sababu yoyote ya kuhalalisha jinai hiyo, na hii leo imesajiliwa katika majukwaa ya kimataifa kwamba Wamarekani walitenda uhalifu mkubwa wa kimataifa kwa kitendo hichi cha kijinai. Swala hili pia limesadikishwa na Umoja wa Mataifa. Bi Agnes Kalamard, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa, aliandika kuhusiana na swala hili kwamba kisingizio kilichotumiwa na Marekani kuhalalisha mashambulio ya ndege zake zisizo na rubani dhidi ya Jenerali Suleimani hakikuwa na ushahidi wowote wa, wa kuwepo tishio linaloweza kutokea haraka. Endelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja. Idhaa ya Kiswahili Redio Teheran inawakumbusha wapendwa wasikilizaji, tovuti yetu sasa inakwenda chini ya anwani ya parstoday. ir sw na si tena parstoday com sw. Karibuni sasa katika kipindi chetu cha kwanza: Maisha na historia ya shahidi Haji Qasim Suleimani. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi tena katika mfululizo mwingine wa kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mwaka wa tatu wa kuuawa shahidi luteni jenerali shahidi Kasim Suleimani, ambapo katika mfululizo huu wa tatu tutatalii moja ya vipindi maalumu vya maisha ya kamanda huyo. Ni kipindi kilichoshuhudia mitikisiko na misukosuko mingi, kipindi ambacho kililivukisha jina la luteni jenerali Kasim Suleimani nje ya mipaka ya Iran. Kipindi hicho kilipelekea picha ya kamanda Kasim Suleimani kupamba kurasa za mbele za majarida ya Time na Newsweek, akitajwa kuwa shahsia na mtu mwenye taathira kubwa katika matukio ya ukanda wa Asia Magharibi. Na muhimu zaidi ya hilo ni ushawishi wa kamanda huyo wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC ndani ya nyoyo za makumi ya mamilioni ya watu waliokuwa wakimpenda na si ndani ya Iran pekee, bali katika eneo zima. Endeleeni kuwa nami basi kuanzia awali Kikosi cha Quds ni tawi la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ambacho kiliasisiwa mwaka 1988 na kwa amri ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei na kujumuishwa kwenye vikosi vya jeshi hilo. Kwa miaka yote tokea kuasisiwa kwake baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC inayofahamika pia hapa nchini Iran kwa jina la mkato la Sepah, imekuwa na nafasi muhimu ya kuzuia hujuma za kijeshi na kiusalama dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kikosi cha Quds kiliundwa kwa ilhamu ya fikra ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye alisema Leo mashariki na magharibi zinaelewa vyema kwamba Uislamu ndiyo nguvu pekee inayoweza kuwapiku. Inawapasa viongozi watambue kuwa mapinduzi yetu hayaishii kwenye mipaka ya Iran. Mapinduzi ya watu wa Iran ni nukta yanapoanzia mapinduzi makubwa ya ulimwengu wa Uislamu, ambayo bendera yake itabebwa na mtukufu Imam Mahdi. Roho zetu ni mhanga kwa ajili yake ambaye ni fadhila ya Mwenyezi Mungu kwa Waislamu wote na walimwengu, na ajaaliye kudhihiri kwake kuthibiti katika zama hizi. Kwa mujibu wa Imam Khomeini, kuthibiti kwa jambo hili kunahitaji uhamasishaji mkubwa wa jeshi la Uislamu duniani. Walinzi wa haram ni moja ya majmui zinazobainisha na kuakisi fikra na mtazamo huu. Kutokana na mtazamo wake wa kiulimwengu na kimataifa, shahidi kamanda Haji Qasim Suleimani aliasisi vuguvugu vugu la walinzi wa haram kwa ajili ya kukabiliana na hatua za kinyama na kijinai za genge la kigaidi la Daesh au ISIS. Mbinu na taktiki alizotumia kamanda shahidi Suleimani katika kukabiliana na Daesh zilitokana na tajiriba na uzoefu wake na wana mapambano wenzake katika medani za mapambano ya miaka minane ya vita vya kujihami kutakatifu vya uvamizi wa utawala wa Saddam dhidi ya ardhi ya Iran. Kwa mtazamo wake tajiriba hiyo ya miaka minane kilikuwa kigezo mwafaka cha kutumiwa katika kuyatetea mataifa manyonge dhidi ya madhalimu. Kamanda Kasim Suleimani alikuwa akisema, endapo taifa lolote litatendewa dhuluma na kuandamwa na hujuma zisizo na mlingano, kama litataka kutetea heshima na sharafu yake na kujihami, kutakolipa ushindi. Mbinu ya ushindi ambayo imejaribiwa na kuthibiti ni hii ya kujihami kutakatifu. Katika kuthibitisha hoja yake hiyo, jemedari huyo wa medani za jihadi na mapambano alikuwa akigusia kujihami kwa watu wa mataifa ya ukanda huu kwa jina la Uislamu, ambapo kutokana na kuyafanya mapambano ya taifa la Iran katika vita vya kujihami kutakatifu kuwa ndiyo dira na kigezo chao. Taathira chanya za kufanya hivyo wanazishuhudia hii leo katika jamii zao. Matunda ya busara na uongozi wa shahidi Haj Qasim Suleimani yalikuwa ni kuasisi mhimili wa Mukawama. Mhimili na kambi hiyo ilijumuisha makundi tofauti ya mapambano kama Hizbullah, Hashdu Shaabi, Fatimiyun, Zainabiyun, Haidariyun, Ansarullah na kadhalika wapiganaji mbalimbali mbali kutoka nchi kadhaa ikiwa ni pamoja na Iran, Iraq, Siria, Lebanon, Afghanistan na Pakistan ambao wote walishajiika kwa lengo la kuilinda haram ya Bibi Zainab alaihi ssalam na kwa ajili ya Uislamu, walifanikiwa kuusambaratisha ugaidi wa kidaesh ulioasisiwa kwa msukumo na uungaji mkono wa baadhi ya nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani kwa lengo la kuchafua jina na sura ya Uislamu na kumwaga damu za Waislamu kiasi kwamba leo hii yamesalia mabaki machache ya genge hilo la kigaidi yanayoshuhudiwa katika nchi za Siria na Iraq ambazo zilidhamiriwa kuwa makao makuu ya utawala wake. Katika chuo cha fikra na harakati cha Qasim Suleimani Nguvu na uwezo unatokana na Mwenyezi Mungu pekee. Kamanda huyo alikuwa akiamini kwa dhati kwamba ahadi za Mwenyezi Mungu zitathibiti tu. Alivichukulia vitisho kuwa ni fursa na akiitakidi kwamba fursa zinazopatikana ndani ya tumbo la vitisho hazipatikani katika hali na mazingira ya kawaida. Na ndiyo maana, katika kadhia ya Siria, wakati duru za kisiasa na za vyombo vya habari duniani kikiwemo cha Aljazira vilipokuwa vikizungumzia kukaribia kutekwa mji mkuu wa nchi hiyo Damascus, shahidi Kasim Suleimani aliamini kwamba kinyume na kilichoonekana mbele ya macho, inawezekana kuvunjilia mbali mnyororo wa fitna na njama kubwa iliyokuwa imeratibiwa kwa pamoja na Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel na tawala za kiarabu za ukanda huu. Kamanda Kasim Suleimani alijitosa kwenye medani kwa lengo hilo na kubadilisha kurasa za historia, kiasi kwamba miaka minne baadaye duru zile zile za kisiasa na za vyombo vya habari zilizungumzia kurejea uthabiti Syria na kukiri kwamba wapinzani wa kambi ya mukawama wameshindwa. Ushujaa wa kamanda huyo wa mhimili wa mapambano ulisimuliwa na marafiki na hata maadui zake. Bila shaka, watu mashujaa duniani si wachache, lakini kitu kilichompambanua shahidi Qasim Suleimani na kumfanya aendelee kukumbukwa ni kutumia ushujaa huo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na imani zake za dini. Kamanda huyo aliufikia ukingo wa mauti mara kadhaa, lakini kwa ushujaa na ujemedari wake wa hekima aliweza kila mara kuthibitisha ni kwa kiwango gani adui alikuwa duni na dhaifu. Haukupita muda mrefu, mara baada ya kuanza mgogoro wa ndani nchini Syria, mbegu ovu ya magenge ya kigaidi ya ukufurishaji yaliyoasisiwa katika nchi hiyo na kufikia hadi ya kukalia asilimia sabini ya ardhi yake, ilisambaa mpaka Iraq na kuukaribia mji mkuu wa nchi hiyo Baghdad, ikiwa imeshabadilika na kuwa mti khabithi uliokamilika katika shina, mizizi na matawi yake. Ahapo Kamanda Suleimani akapanua wigo wa utoaji msaada kwa vikosi vya wana mapambano kwa ajili ya kujihami Ikapasa sasa kuchukua hatua haraka za kwenda kuwasaidia raia wa Iraq waliokuwa kwenye ukandamizi na dhuluma za genge la Daesh. Alipokuwa akizungumzia sababu ya kuwepo kwake Iraq, shahidi Qasim Suleimani alisema, tulipoingia kwa ajili ya kwenda kutoa ulinzi kwa wananchi wa Iraq hatukuwahi hata mara moja kutofautisha kati ya masilahi ya Iran na Iraq. Tuliyechukulia masilahi ya watu wa Iraq kuwa ni maslahi yetu, tukasema hawa washinde, wajikomboe na wajitawale. Kwa hivyo, msingi wa masilahi yetu sisi ni mambo hayo, na huo ndio ukweli hasa wa sisi kuzisaidia Iraq na Siria, na wala hatukuwa tukijitafutia fungu na manufaa ya namna yoyote ile. Kwa hakika ilikuwa ni kama kwamba Kasim Suleimani alizaliwa ili kuja kutekeleza majukumu hatari na yenye mifadhaiko na misukosuko mingi na mikubwa nchini Iraq. Pia kamanda Kasim Suleimani alishiriki kikamilifu kwenye midani za operesheni muhimu zikiwemo za Amerli, Jurfu sakhar Samarra, maeneo ya Faluja na maeneo kadhaa ya Al-Ambar. Kwa mujibu wa Ahadi al Amiri, kamanda wa jeshi la Badr, Daesh ilikuwa ikiingiwa na woga kutokana na jina la kamanda Suleimani. alipohujiwa kuzungumzia maisha ya shahidi Kasim Suleimani, Amiri alisema kama utatembelea mitandao ya habari ya Madaesh utaweza kufahamu ni kwa kiwango gani wakufurishaji hao wanamwogopa mujahidina huyu shujaa. Uoga na kiwewe kilichowapata Daesh kutokana na kamanda huyo havikuwa na mfano. Masud Barzani, kiongozi wa zamani wa eneo la Kurdistan ya Iraq, amesimulia katika kitabu cha kumbukumbu kumbu zake kuhusu kipindi ambapo Daesh walikuwa pua na mdomo na Erbil, mji mkuu wa eneo hilo, ambapo kwa kuhofia kutekwa mji huo yeye mwenyewe aliwasiliana na balozi za Marekani, Uturuki, Uingereza, Ufaransa na hata Saudi Arabia kwa ajili ya kuomba msaada, lakini si yeyote aliyekuwa tayari kutoa msaada. Barzani anasema: Mtu pekee aliyekuja kutusaidia alikuwa ni Haj Kasim Suleimani. Akiwa ameandamana na wapiganaji wake maalumu 50, alielekea haraka eneo la mapigano, akavipanga vikosi na wapiganaji wa Peshmarga na kurudi baada ya masaa machache. Baadaye tulikuja kumkamata mateka kamanda mmoja wa Daesh, tukamuuliza, mlikuwa mnakaribia kuiteka Erbil, ilikuwaje mkarudi nyuma? Akasema, wanasaji wetu wa habari walitupa taarifa kwamba Qasim Suleimani yuko Erbil, ari na motisha ya watu wetu ilivurugika, tukaamua kurudi nyuma. Wapenzi wa sikilizaji, Haji Kasim Suleimani hakuwahi kuwasahau katu wananchi madhulumu wa Palestina. Kwa msaada na uungaji mkono wake kwa wana mapambano wa Palestina, aliuingiza mukawama wa wananchi hao wa kukabiliana na utawala haramu wa kizayuni wa Israel kwenye awamu mpya ya mapambano. Aliuimarisha na kuutia nguvu zaidi mukawama wa eneo la ukanda wa Gaza kwa kuongezea nyenzo na suhula Shahidi Qasim Suleimani hakutofautisha kati ya makundi ya mukawama ya Gaza, bali alitoa msaada kwa makundi yote ili yaweze kukabiliana na adui wao wa pamoja wa kizayuni. Jina la Quds lilikuwa na nafasi kuu katika maisha ya kamanda huyo. Tariqul Quds ni jina la operesheni ya kwanza aliyoongoza kamanda shahidi Qasim Suleimani kupitia batalioni mbili wakati wa vita vya miaka minane 8 vya kujihami kutakatifu baada ya vita alikabidhiwa ukamanda wa kambi ya Quds iliyokuwa na jukumu la kupambana na maharamia katika mipaka ya mashariki mwa nchi. Mwaka 1998 aliteuliwa kuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Pengine ni kwa sababu hiyo ndiyo maana kuna wengi wanaoamini kwamba kikomboleo cha damu ya Haji Qasim Suleimani ni ukombozi wa Quds tukufu. Alaisa subhu biqarib? Je, mapambazuko ya kuthibiti ndoto hiyo si yanakaribia, anakaribia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <mulia> Shukran sana Abdul Fatah Musaidi kwa kipindi chako hicho kilichozungumzia shakhsia ya shahid kamanda luteni jenerali Kasim Suleimani. Na sasa namkaribisha Hussein Hassan katika ulimwengu wa michezo. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na natumai huna neno. Karibu tuangazie japo kwa ufupi baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia. Tuanzie hapa nchini ambapo shirikisho la mpira wa kikapu duniani FIBA limeipongeza klabu ya Zobahan ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kusajili ushindi wa kwanza katika mashindano ya ligi kuu ya basketboli ya Asia Magharibi, kwa kifupi WASL, baada ya kuigaragaza klabu ya Siria. Klabu ya basketboli ya Zobahan siku ya Alhamisi iliidungua Al Itihad Ahli ya Siria vikapu 75 kwa 54 katika mchezo wa pili wa ligi hiyo hapa jijini Teheran, wiki moja baada ya kutandikwa na waarabu wa Beirut Club ya Lebanon wakiwa ugenini. Mchezaji Farid Aslani ndiye aliyeng'ara zaidi katika michi hiyo ya Alhamisi kwa kufunga vikapu 15. Siku ya Jumatano, klabu nyingine ya Iran ya Shahredori Gorgan iliizaba Alkarama ya Siria vikapu 83 kwa 78 na licha ya kuanza vibaya ligi kwa kulishwa vikapu 81 kwa 74 na Riyadhi ya Lebanon mjini Beirut wiki iliyopita. Nchi nane zitakazo fuzu za kanda ya Asia Magharibi zitajikatia tiketi ya kushindania ubingwa wa kieneo wa FIBA Asia Champions Cup mwaka huu 2023. Mbali na hayo, shirikisho la Kurash duniani ika limemtangaza mwanamke wa Kirani Fateme Barmaki kama mwanamieleka bora wa kike wa mchezo wa mieleka aina ya kurash duniani kwa mwaka uliomalizika 2022. Barmaki anayecheza katika safu ya wanamieleka wenye kilo zaidi ya 87 alishinda medali za dhahabu katika mashindano ya kieneo ya Asian Kurash Championships nchini Tajikistan mwezi Februari mwaka uliomalizika, na vilevile vile katika mashindano ya kimataifa ya World Senior Kurash Championships huko nchini India mwezi Novemba mwaka uliomalizika. Na mchezaji nyota wa timu ya taifa ya soka Iran Mehdi Taremi anayekipiga katika klabu ya FC Porto katika ligi kuu ya Ureno ametangazwa kwa mfungaji bora wa nne kwenye orodha ya muungano wa mashirikisho ya soka Ulaya kwa kifupi UEFA kwa mwaka uliomalizika 2022. Fuadi huyo ambaye ni moto wa kuotea mbali ameibuka wa nne kwa kufunga jumla ya mabao 37 katika mechi 51 alizocheza anayeongoza kwenye orodha hiyo ya UEFA ni kinda Kylian Mbappe anayechezea klabu ya PSG na timu ya taifa ya soka ya Ufaransa, ambaye alifunga magoli 51 katika mechi 51 alizosakata. Nafasi ya pili imeshikwa na Erling Haaland wa Manchester City na timu ya taifa ya soka ya Norway aliyefunga mabao 46 katika mechi 43, alizoshiriki huku orodha ya tatu bora ikifungwa na Robert Lewandowski anayekipiga Barcelona akitokea Bayern, raia wa Poland aliyecheka na nyavu mara 42 katika mechi 52 alizocheza. Mwajentina Lionel Messi wa PSG anashika nafasi ya sita. Mfaransa mwarabu Karim Benzema wa Real Madrid nafasi ya kumi. Sadio Mane nafasi ya 11 akifuatiwa na raia wa Brazil Neymar Jr wa PSG. Tugeukie habari ya tanzia ambayo imeitikisa dunia ya soka. Vigogo wa soka na watu mbalimbali mbali duniani wanaendelea kutuma salamu za rambirambi na kutoa mkono wa pole kufuatia kifo cha Pele, mchezaji mashuhuri wa kandanda wa Brazil ambaye anatajwa kuwa mwanasoka bora zaidi wa muda wote katika historia. Edson Arantes do Nascimento almaarufu Pele alifariki dunia Alhamisi akiwa na umri wa miaka themanini na miwili. Pele atazikwa siku ya Jumanne jijini Sao Paulo, baada ya maombolezo ya siku tatu nchini kwake Brazil. Pele aliyezaliwa mwaka 1940 amekuwa akiugua saratani ya utumbo kwa muda mrefu. Serikali ya rais Jair Bolsonaro, anaondoka madarakani nchini Brazil siku ya Jumapili, ilitangaza siku tatu za maombolezo na kusema katika taarifa kuwa Pele alikuwa mzalendo halisi, akiliinua jina la Brazil kila mahala alipokwenda naye. Patrice Motsepe, rais wa shirikisho la kandanda Afrika CAF, amesema kuwa nyota wa kandanda Pele alikuwa na msukumo wa kipekee kwa bara la Afrika ambao utaishi milele kwenye mioyo ya wapenzi wa mpira wa miguu. Motsepe pia amepongeza dhamira ya Pele kuimarisha hali ya maisha ya watu maskini na waliotengwa. Kifo cha Pele ambaye ni mtu wa pekee aliyeshinda kombe la dunia mara tatu kama mchezaji mwaka 1958, 1962 na 1970 kilithibitishwa kupitia akaunti yake ya mtandao wa Instagram. Shirikisho la soka la jamhuri ya Kiislami Iran limetangaza kusikitishwa na kifo cha Pele likieleza kuwa kuwaga dunia nguli huyo wa soka duniani kumewasikitisha mamilioni ya maashiki wa kandanda hapa nchini. Hedayat Mumbeini, katibu mkuu wa shirikisho hilo, amemtumia ujumbe Antonio Aquino, naibu rais wa shirikisho la soka la Brazil akisema, Pele, ambaye aliwahi kuitembelea Iran miaka ya huko nyuma, enzi za uhai wake, alikuwa na nafasi ya kipekee katika uga wa soka ambayo itasalia katika madaftari ya historia. Huku hayo ya kijiri, rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania naye pia ameungana na wanasiasa na wanasoka kote duniani kumwomboleza Pele. Rais Samia kupitia mitandao yake ya kijamii ameandika, na hapa nanukuu: nimepokea kwa masikitiko taarifa za kifo cha mwanasoka wa karne kutoka Brazil Edson Arantes do Nasimento, almaarufu Pele. Mchango wake katika soka duniani utakumbukwa daima. Pole kwa Rais wa Brazil, familia na mashabiki wote wa soka. Mwisho wa kunukuu. Rais Samia anaungana na wanasiasa wengine duniani akiwemo rais wa Kenya William Ruto na rais wa Marekani Jo Biden wanasoka na wanapenzi wa soka kuomboleza kifo cha guji huyo. Nguli huyo wa soka alitumia muda mwingi alipostaafu kuusaidia Umoja wa Mataifa na kazi zake kama balozi mwema wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF na kama bingwa wa UNESCO wa michezo toka mwaka 1994. Mrithi wa Bolsonaro, rais mteule Luiz Inacio Lula da Silva ameandika kwenye mtandao wake wa Twitter kwamba Wabrazil wachache sana wamefanikiwa kulibeba jina la nchi yetu kama alivyofanya Pele. Vigogo mbalimbali wa soka duniani wametuma salamu zao za rambirambi, akiwemo mshambuliaji wa Paris Saint Germain Kylian Mbappe na fawadi matatu wa Ureno Cristiano Ronaldo. Serikali ya Brazil ilimfanya Pele kuwa hazina ya taifa, kwani haikuruhusu klabu tajiri duniani zikiwemo Manchester United na Real Madrid kumsajili mwanasoka huyo. Klabu pekee ya nje ya nchi aliyoichezea ni Cosmos ya New York baina ya mwaka 1975 na 1977 na, na kufunga jumla ya magoli 37. Kanda ya Afrika Mashariki inamzungumziaje Pele? Sande Manara, mchezaji mkongwe wa soka wa Tanzania, ni miongoni mwa shahsia wa Afrika Mashariki wanaomwomboleza gwiji huyo. Hayupo mchezaji huyo duniani alofikia levo ya kushiriki World Cup mara tatu kushinda. Mbali na hiyo, nimewahi kucheza na Pele Marekani, New, New, New York Eagles Pele Cosmos katika ligi ya Marekani hii miaka. Kwa kweli, pamoja nakuwa alikuwa mwenzangu anizidi umri, lakini bado alikuwa na mambo mengi ambayo mimi nilikuwa sinayo. Wachezaji wengi katika dunia hii ambao wamecheza mpira kama Maradona, kwa sasa hivi Messi, Ronaldo lakini Pele ni shughuli nyingine kabisa. Wao wenyewe wanakiri. Who we are football either as players or as administrators should seek to leave an impact in the lives of young footballers, young aspiring footballers the way Pele did. Bwana Pele alikuwa akicheza na jirani yake wa nchi ya Argentina kama Diego Maradona na watu wengine kama Gabriel Batistuta walikuwa wa hiyo enzi. Tunawajua sana. Si wana Kenya tumuige yule Pele kama tuige mfano mwema. Tuwafahamu wachezaji wetu tu wa support, kama government yetu ya support, na ili nchi yetu iendelee kama dunia ya kimichezo. Na mchezaji mahiri wa soka Cristiano Ronaldo amejiunga na klabu ya Al-Nassr ya Saudi Arabia kwa mkataba utakaodumu hadi mwaka 2025. Na, na hodha huyo Ureno ni mchezaji huru baada ya kuondoka Manchester United kufuatia mahojiano yenye utata ambapo alikosoa klabu hiyo. Ronaldo, ambaye amewahi kushinda tuzo ya mchezaji bora wa dunia mara tano, anaripotiwa kupokea mshahara mkubwa zaidi wa kandanda katika historia wa zaidi ya paoni milioni 177 kwa mwaka. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 37 amesema na hapa nanukuu, natamani na kupata uzoefu wa ligi mpya ya soka katika nchi tofauti. Nina bahati kwamba nimeshinda kila kitu nilichodhamiria kushinda katika soka ya Ulaya, na ninahisi sasa kwamba huu ni wakati mwafaka wa kubadilishana uzoefu wangu huku Asia. Mwisho wa kunukuu. Al-Nassr ambao ni mabingwa mara tisa wa Saudi Pro League walielezea usajili huo kama historia inayoundwa. Katika majira ya joto Ronaldo alikataa mkataba wa paoni milioni mia tatu na tano kujiunga na timu nyingine ya Saudia, Alhilal, kwa sababu alikuwa ameridhika kusalia Maniu. Kabla ya maji kuzidi unga, haituhusu mpenzi msikilizaji, lakini ni kujuze tu kwamba thuluthi moja ya Waarabu wanasumbuliwa na umaskini na uchochole kwa mujibu wa takwimu za UN. Tutakomea hapo hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Shukran sana fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kasida, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei amesisitiza katika mazungumzo hii leo na wawakilishi wa baraza kuu la muungano wa jumuiya za wanachuo wa Kiislamu barani Ulaya kwamba swala la maendeleo ya kisayansi na kuvuka mipaka elimu halipaswi kusahaulika. Mkuu wa idara ya mahakama ya Jamhuri ya Kiislamu Irani amebainisha hatua alizochukua Shahidi Jenerali Haji Kasim Suleimani katika medani za mukawama au mapambano dhidi ya maadui, na akasema alijenga umoja kati ya Waislamu wa madhehebu ya Shia na Suni katika nchi nyingi. Baraza la Maulama Nigeria, vikali, wa Kiislamu Nigeria limelaani vikali mauaji ya kamanda wa kikosi cha Kudsi cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, luteni jenerali Kasim Sulemani na kusema mauaji hayo yaliyotekelezwa na Marekani ya ni jinai. Mwenyekiti wa Baraza la Maulama wa Nigeria, Shekhe Danazumi Musa Tafawa Balewa, amesema mauaji ya luteni jenerali Kasim Sulemani yaliyofanywa na Marekani ni unafiki wa wazi wa sera ya Marekani ambao unadhoofisha haki za kweli za binadamu. Na Malawi siku ya Jumatatu imeakhirisha kufunguliwa kwa shule za msingi na sekondari nchini humo kwa angalau wiki mbili kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu. Muhula huo mpya ulipangwa kuanza Januari tatu, lakini ongezeko la visa vya maambukizi ya kipindupindu na vifo vimelazimu serikali ya Malawi kufuta mipango ya kufungua shule inapokabiliana hivi sasa na mlipuko huo. Hatua hiyo, kulingana na serikali, inahusu miji ya Blantyre na Lilongwe. Nawashukuru kwa kuwa nami hadi mwisho wa matangazo. Nawatakia usiku mwema, kwa herini <mulia>