Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomona mwanawe anangamia, akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Unasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vile vile tovuti yetu ya pars today com sw pars today ir sw Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka mwaka wa tatu tangu alipouawa wa shahidi Kamanda shahidi Kasim Suleimani. Kipindi hicho maalum kitafuatiwa na udondozi wa magazeti, kipindi cha Uislamu, chaguo langu, na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa mutasari wa habari za dunia. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. <mulia> Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. <mulia> Raia wa nchi nne walihusika katika mauaji ya kamanda Kasim Suleimani. Watu tisa wafariki wakiwemo watoto sita katika msongamano wa mkesha wa mwaka mpya nchini Uganda. IMF yatahadharisha kuwa 2023 utakuwa mwaka mgumu kwa uchumi wa dunia. Tambo ya ulinzi wa anga ya Syria yakabiliana na hujuma za Israel katika anga ya Damascus. Habari kamili. Mkuu wa kamati maalumu ya ufuatiliaji wa kisheria na wa kimataifa wa faili la mauaji ya kamanda Qasim Soleimani katika wizara ya mambo ya nje jamhur ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema raia wa nchi nne walihusika katika mauaji ya kamanda huyo. Abbas ali Kad khodai ameliambia shirika la habari la ISNA kama ninavyonukuu: katika hati ya mashtaka iliyoandaliwa kuhusu kesi hii, kwa upande wa washtakiwa yametajwa majina ya watu ambao ni raia wa nchi kadhaa, kwamba ndio wahalifu na wasimamizi katika utekelezaji wa mauaji hayo. Kad Khudai ameongezea kwa kusema, katika uga wa kisiasa na diplomasia ya umma pia imebainishwa jinsi kesi hii itakavyowasilishwa na kufuatiliwa katika jumuiya za kimataifa na mbele ya fikra za walio wengi. Mkuu wa kamati maalum ya ufuatiliaji wa kisheria na kimataifa wa mauaji ya Haj Qasim Suleimani amebainisha pia, na hapa ni namnukuu tena: tuna njia kadhaa tunazoweza kuzitumia katika jumuiya za kimataifa kwa ajili ya kuwafuatilia wale waliotenda jinai hii isiyosameheka. Kad Hodai aidha amesema katika uga wa kisheria, ombi lililoandaliwa kuhusiana na kesi hii karibu litakamilika na tunaweza kufuatilia suala hili kulingana na mamlaka tuliyonayo kwa mahkama za ndani kuhusiana na suala hili. Mkuu huyo wa kamati maalum ya ufuatiliaji wa kisheria na kimataifa wa mauaji ya haj Kasim Suleimani amesisitiza kwa kusema, raia watano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran waliuawa shahidi katika jinai ya uwanja wa ndege wa Baghdad, na kwa kuzingatia kanuni ya adhabu ya Kiislamu tunayo mamlaka ya kufungua kesi ndani ya nchi kuhusiana na jinai iliyotokea. Watu wasiopungua tisa wamefariki dunia wakiwemo vijana wadogo sita katika msongamano uliotokea wakati wa sherehe za mkesha wa mwaka mpya katika duka kuu moja la mji mkuu wa Uganda, Kampala, kwa mujibu wa msemaji msaidizi wa polisi ya Uganda Luke Owoye Seigirie. Inasemekana tukio hilo lilitokea usiku wa manane wa kuamkia jana katika duka kuu la Freedom City jijini Kampala, baada ya mshereheshaji wa hafla hiyo kuwahimiza waliohudhuria kutoka nje ili kwenda kuangalia maonyesho ya fataki na fashfashi, na kwamba baada ya onyesho hilo kumalizika ukazuka mkanyagano uliosababisha vifo vya papo hapo vya watu watano. Owo Yesigere ameongezea kwa kusema watoaji huduma za dharura waliwakimbiza majeruhi kadhaa hadi hospitalini na kwamba baadaye jumla ya vifo tisa vilithibitishwa kufuatia msongamano huo wa watu taarifa zinasema idadi ya vifo vya mkasa huo inaweza kuongezeka. Wakati huo huo, maafisa wa upelelezi wa polisi wamesema wanamsaka mwandaaji wa hafla hiyo aitwaye Abe Musinguzi ambaye inasemekana kuwa amejificha. Aidha, kutokana na kuripotiwa idadi kubwa ya vijana wadogo waliofariki katika tukio hilo, polisi imesema inafuatilia pia suala hilo kwa kuzingatia kwamba vigezo vya umri vilivyowekwa kwa kwa ajili ya kuhudhuria hafla za usiku. Watoto walio na umri hadi miaka 18 hawatakiwi kuhudhuria tukio lolote la burudani baada ya saa kumi na moja jioni. Mkuu wa mfuko wa fedha wa kimataifa IMF ametangaza kuwa thuluthi moja ya uchumi wa dunia itakabiliwa na mdororo wa kiuchumi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mfuko wa fedha wa kimataifa ulitangaza Oktoba elfu mbili na ishirini na mbili kwamba ukuaji wa uchumi wa dunia utapungua katika mwaka elfu mbili na ishirini na tatu vita nchini ukraine mashinikizo ya mfumuko wa bei na viwango vya juu vya riba vilivyopangwa na benki kuu kama vile hifadhi ya serikali kuu ya marekani kwa lengo la kupunguza shinikizo la bei vimetajwa kuwa miongoni mwa sababu zilizochangia kuzorota kwa ukuaji wa uchumi duniani mkuu wa imf Kristalina Georgieva alitangaza jana kuwa elfu mbili na ishirini na tatu utakuwa mwaka mgumu zaidi kuliko mwaka uliopita kwa sababu uchumi wa Marekani, Umoja wa Ulaya na China, ambazo zote tatu ndizo nguvu kuu za kiuchumi duniani utashuka kwa wakati mmoja. Beogeorgieva ameongezea kuwa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya zimepata madhara makubwa kutokana na vita kati ya Rusia na Ukraine na nusu ya nchi hizo zitapata mdororo wa uchumi katika mwaka mpya. Mkuu huyo wa IMF hivi majuzi alisafiri hadi China kuzungumzia shirika hilo la fedha la kimataifa, na ameongezea kwa kusema kufikia kiwango cha juu zaidi mripuko wa korona katika miezi ijayo huenda kukaathiri uchumi wa nchi hiyo katika mwaka huu na kuchelewesha ukuaji wa uchumi kikanda na kimataifa. Mkuu wa mfuko wa fedha wa kimataifa ametahadharisha kwamba ukuaji hasi wa uchumi wa China utakuwa na athari mbaya kwa eneo na kwa ukuaji wa uchumi kimataifa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inakujeni kutoka hapa Redio Tehran. Mkuu wa zamani wa idara ya intelijensia ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel amekiri kuwa mkakati wa Tel Aviv dhidi ya Iran wa kutegemea vikwazo vikali vya kiuchumi na kuanzisha mpango wa kuzuia hujuma kupitia Marekani umeshindwa. Meja Jenerali Tamir Heiman, mkuu wa zamani wa idara ya intelijensia ya jeshi la utawala wa kizayuni amelitahadharisha pia baraza jipya la mawaziri la utawala huo linaloongozwa na Benjamin Netanyahu kwamba stratejia hivi sasa dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran haitafika popote. Jenerali huyo wa kizayuni amekiri kuwa sera ya vikwazo iliyotekelezwa baada ya Marekani kujitoa katika makubaliano ya nyuklia ya Iran ya JCPOA haikuifanya Irani itengwe kisiasa na kiuchumi kwa sababu kutengwa huko hakukuwa na uhalisia, na sababu ni kuwa Teheran inapata uungaji mkono wa kiuchumi wa Rusia na China. Hata hivyo, Heman ameendelea kutoa madai yasiyo na msingi dhidi ya Iran kwa kusema, iwapo Iran itapata bomu la atomiki kwa mara ya kwanza, tutakuwa katika hali ya kuwepo, hali ya kuwepo tishio linalohatarisha uwepo wa Israel. Madai ya afisa huyu wa zamani wa utawala wa kizayuni yametolewa katika hali ambayo jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeshasisitiza mara kwa mara kwamba uundaji wa bomu hauna nafasi katika kanuni zake za kisiasa na kikosi cha ulinzi wa anga cha Siria usiku wa kuamkia leo kimefanikiwa kunasa na kuteketeza makombora kadhaa ya adui mzayuni katika anga ya mji mkuu wa nchi hiyo Damascus. Katika miaka hivi karibuni, utawala ghasibu wa Israel umekuwa ukifanya mashambulio ya anga ya mara kwa mara katika mji mkuu wa Siria, Damascus, na maeneo mengine tofauti ya nchi hiyo ambayo mara nyingi amekuwa akizimwa kwa wakati na mitambo ya ulinzi wa anga ya Siria. Duru moja ya jeshi imeliambia shirika la habari la Siria SANA ya kwamba mnamo saa nane za usiku wa kuamkia leo Jumatatu, utawala wa kizayuni ulifanya mashambulizi ya anga kwa kurusha makombora kadhaa kutokea kaskazini mashariki mwa ziwa Tiberias yaliyolenga uwanja wa ndege wa kimataifa wa Damascus na maeneo ya kando kando yake. Juru hiyo imeongeza kuwa katika uchokozi huo wanajeshi wawili wameuawa na wengine wawili wamejeruhiwa na utoaji huduma katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Damascus pia umevurugwa. Takriban wiki mbili zilizopita, utawala wa kizayuni ulishambulia pia maeneo ya karibu na Damascus kwa makombora kadhaa kutoka kaskazini mashariki mwa ziwa Tiberias ambapo mitambo ya ulinzi wa anga ya jeshi la Siria iliyazima na kuyateketeza baadhi ya makombora hayo. Mashambulizi hayo ya anga ya Israeli yanaajiri wakati serikali ya Siria imeshatuma barua mara kadhaa Umoja wa Mataifa kulaani mashambulizi hayo na kutaka yakomeshwe. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu, liyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu modi ya sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno: Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena nataka mtazamo wa Mahakama Kimataifa ya Uadilifu kuhusu Palestina. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa kupitisha azimio limetaka maoni ya ushauri ya Mahkama ya Kimataifa ya Uadilifu ICJ kuhusu namna utawala ghasibu wa Israel unavyokiuka haki ya Wapalestina ya kujitawala na kujiainishia hatima na utawala wao. Katika azimio hilo, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limetaka Mahkama ya Kimataifa ya Uadilifu itoe rai au maoni yake ya kisheria kuhusu hatua za utawala ghasibu wa Israel zenye lengo la kubadilisha muundo wa kijamii wa mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu na utawala huo, sheria za kibaguzi na mipango ya utawala huo ghasibu dhidi ya Wapalestina, pamoja na athari za sera na vitendo vya utawala huo vamizi katika hadhi ya kisheria ya Palestina. Moja ya vipengee muhimu zaidi katika azimio hilo ni kuumba mahakama kima ya kimataifa ya uadilifu itoe hukumu au maoni ya kisheria katika kadhi ya mbili: ya kwanza taathira za kisheria katika hatua ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kuendelea kukiuka haki ya wananchi wa Palestina ya kujitawala na ya pili ni hatua ya Israel ya ukaliaji kwa mabavu wa muda mrefu na unyakuzi wa ardhi za Palestina ambazo zimekuwa zikikaliwa kwa mabavu tangu mwaka 1967. Maoni ya ushauri wa kisheria ya ICJ pia yanapaswa kuashiria ni vipi sera na vitendo vya utawala wa kizayuni vinaathiri hadhi ya kisheria ya ukaliaji wa mabavu Palestina na hali kadhalika madhara ya kisheria ya hatua za Israel kwa nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa. Katika azimio hilo, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ameombwa awasilishe ripoti ya utekelezaji wa azimio hilo ikiwa ni pamoja na marekebisho ya mkataba wa nne wa Jiniva kuhusu hadhi ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ripoti hiyo inatakiwa kuwasilishwa katika mkutano wa 78 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa utakaofanyika Septemba mwaka huu. Katika upigaji kura, nchi 87 ziliunga mkono azimio hilo, nchi 26 zilipiga kura ya kupinga na nchi 53 hazikupiga kura. Marekani, Canada, Italia, Australia, Austria, Hungary, jamhuri ya Czech, Guatemala, Estonia na Ujerumani ni miongoni mwa nchi zilizopiga kura ya kupinga azimio hilo licha ya kujifanya kuunga mkono haki za Wapalestina, azimio hilo limepitishwa Ijumaa, ikiwa ni siku moja tu baada ya kuundwa baraza jipya la mawaziri la utawala haramu wa kizayuni wa Israel, ambalo limetangaza upanuzi wa vitongoji vya walowezi haramu wa kizayuni kwamba litakuwa moja ya vipaumbele vyake muhimu. Kuidhinishwa kwa azimio hilo kulitokana na mapendekezo ya kamati ya nne ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambayo iliidhinisha azimio kama hilo mwezi uliopita, kwa kuungwa mkono na nchi 98 na huku nchi 17 zikipinga na 52 zikijizuia kupiga kura. Katika azimio hilo baraza kuu lilitakiwa kufikisha katika mahakama za kimataifa taarifa kuhusu vitendo vya utawala wa kizayuni vya kukiuka haki ya kujitawala Palestina na kukaliwa kwa mabavu kwa muda mrefu wa ardhi za Palestina, sambamba na kuendelea ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni. Mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama pekee ndio wanaweza kuomba moja kwa moja na bila masharti maoni ya ushauri kutoka Mahakama ya Kimataifa ya Uadilifu ICJ. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maisha na historia ya shahidi Haj Qasim Suleimani. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya vipindi maalum vinavyokujieni kwa mnasaba kukumbuka tukio la kuuliwa kigaidi aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Meja Jenerali Kasim Suleimani. Leo tunazungumzia sifa za pekee za kamanda huyo aliyeuawa katika hujuma ya kigaidi ya jeshi la Marekani akiwa safarini nchini Irak. Miaka mitatu imepita tangu kuuawa shahidi kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, shahidi Meja Jenerali Haji Kasim Suleimani. Haji Suleimani alikuwa mtu mkubwa ambaye hakujali chochote katika njia ya Mwenyezi Mungu na katika kutekeleza wajibu wake. Watu wengi wa eneo la esha magharibi na ulimwengu kwa ujumla wanamtambua shahidi Kasim Suleimani kama shujaa aliyekuwa na mchango wadhimu katika vita dhidi ya makundi ya kitakfiri na kigaidi kama Daesh. Ushujaa wa Haji Kasim ni moja ya vipengele vya sifa zake mahususi ambazo pamoja na sifa nyinginezo za kibinafsi alikuwa mtu anayempenda sana na kumwashiki Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Haji Kasim Suleimani alikulia katika shule ya Uislamu. Shule hiyo ya Uislamu humuona mtu kamili kuwa ni yule aliyekamilika katika pande zote na si katika upande mmoja tu. Kwa mtazamo wa Uislamu, mtu hawi mkamilifu kwa kujifunza sayansi pekee, au kwa kuvaa vazi la kujinyima raha na uchamungu pekee, au anayejikita katika fani ya siasa na kukanyaga haki na uadilifu kwa jina la kutetea maslahi ya taifa. Watu walioelimika na kukulia katika shule ya Uislamu ni watu wenye shakhsia nyingi, kama alivyokuwa Haji Kasim Suleimani. Meja Jenerali Suleimani alilelewa katika shule ambayo ndani yake masuala ya kiroho hayamzuii mtu kuwa mwanasiasa mwadilifu, wala siasa haimwondoi katika njia ya maadili mema na ucha Mungu. Alikuwa akisema nina huzuni kwamba kwa nini tunaachana na kusahau maadili katika siasa? Kwani ucha Mungu na maadili unapaswa kuonekana wapi? Kwa nini tunasahau kuwa wachamungu tunapoingia kwenye siasa? Na kwa nini tunasahau siasa tunapoingia kwenye uchamungu? Shahidi Kasim Suleimani hakuwa mwanajeshi na mtu wa masuala ya usalama tu. Sifa ya kwanza muhimu sana na kubwa ya maisha ya Haji Kasim ilikuwa ikhilasi yake. Anasema katika barua aliyomwandikia mmoja wa makamanda wa kikosi cha Tharullah kwamba Ali, usisahau mambo manne muhimu zaidi ni ikhilasi, ikhilasi, ikhilasi, kwa maana ya kusema kutenda au kutotenda kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Ondoa kila kitu moyoni mwako isipokuwa yeye, subhanahu wataala, na ujaze upendo wake Allah na lulbaiti wa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Jenerali Qasim Suleimani, kama walivyokuwa mashahidi wenzake wengi, alikuwa na hakika kwamba nguvu zao haziko katika wingi wa vifaa na zana zao za kijeshi bali katika kiasi na kadiri ya uhusiano wao na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Mula Mlezi alikuwa kitovu na msingi wa kazi zote za Haji Kasim Suleimani. Alipenda sana kufanya ibada nyakati za usiku na daima alikuwa akiswali kumwomba na kumhimidi Allah jala jalaluhu katika nyakati hizo. Aliamini kwamba watu wote ambao wamefika kwenye daraja za juu za ukamilifu hasa wa kiroho na hata kidunia, chanzo chake ni kukesha usiku kwa ajili ya ibada. Alikuwa akisoma sana Qur'ani Tukufu na kuzingatia aya zake. Alikuwa na Qurani ndogo mfukoni mwake na alitumia wakati kadiri ilivyowezekana kuisoma hata alipokuwa ndani ya teksi. Usishangae kusikia kwamba shahidi Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds, alikuwa akitumia teksi mara nyingi kwenda sehemu tofauti bila ya mlinzi. Chanzo na msingi wa utulivu wake wa kiroho na ushujaa wake mkubwa ulikuwa katika imani yake kubwa kwa Allah subhanahu wataala kutawakal na kumtegemea yeye pekee na katika kuwa na yaqini kwamba hakuna chochote kinachoweza kutukia isipokuwa kwa, kwa matakwa yake. Kamanda Suleiman alimpenda sana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlu Baiti zake watoharifu hususan binti yake kipenzi Fatimatu Zahra alaiha ssalama. Haji Kasim aliutambua ulimwengu kuwa ni hadhara ya Mwenyezi Mungu. Kwa sababu hiyo, aliona kuwa ni wajibu kuchunga mipaka ya Mwenyezi Mungu hata katika midani za vita. Kwa mfano tu, wakati mji wa Alibukamal huko Siria ulipokombolewa na wakahitaji kutumia nyumba moja ya eneo hilo kwa ajili ya makao makuu ya jeshi, Haji Kasim aliamuru vyombo vyote vilivyokuwemo viwekwe na kufungiwa katika chumba kimoja, ili mali ya mwenye nyumba isipatwe na madhara. Mfano mwingine ni pale alipomwandikia barua mwenye nyumba aliyekuwa amekimbia makazi yake kutokana na vita huko Siria na kuiacha kwenye nyumba hiyo. Haji Kasimu alisema katika barua hiyo kwamba, mimi ni ndugu yako mdogo Kasim Suleimani. Bila shaka unanijua, tumetoa huduma nyingi kwa Ahlu Sunna. Mimi ni Mwislamu wa madhehebu ya Shia na nyinyi ni Waislamu wa madhehebu wa ya Suni. Nimeelewa kutokana na nakala ya Kurani Tukufu, kitabu cha Sahihi Bukhari na vitabu vingine vilivyomo hapa nyumbani kwako kwamba nyinyi ni watu wenye imani. Awali ya yote, na kuomba radhi na natumai utanisamehe kwa kutumia nyumba yako bila ruhusa. Pili, tuko tayari kulipa uharibifu wowote uliotokea kwenye nyumba yako. Tunafikiri tuna deni kwako wewe, kwa sababu tumekaa katika nyumba hii bila idhini yako. Hii hapa nambari yangu ya simu nchini Iran, natumai utapiga simu, niko tayari kufanya chochote unachokitaka Kamanda Suleimani. Aliandika nambari yake ya simu ndani ya barua hiyo. Haji Kasim aliamini kwamba ibada muhimu zaidi inayomkurubisha mja kwa Mwenyezi Mungu ni kuwatumikia wanadamu. Dukuduku lake kubwa lilikuwa wananchi na hali zao. Aliwapenda sana wananchi na watu wa kawaida. Alifuata sura na sira ya Amirulmuminin ali bin Abitalib alaihi salam. Katika kusuhubiana na watu alifuata maagizo ya Amirulmuminin alaihi salam, ambaye alimwandikia barua gavana wake nchini Misri Malik Alashtar akisema kuwa mnyenyekevu mpole na mkarimu na mwenye tabasamu kwa watu wote. Watazame watu wote kwa jicho sawa, ili wakuu katika jamii wasiwe na tamaa ya kuwadhulumu watu dhaifu na watu dhaifu wasikate tamaa na uadilifu wako kwa sababu Mwenyezi Mungu atakuulizeni nyinyi waja wake kuhusu amali zenu kubwa na ndogo za dhahir na zisizo dhahir. Shahidi Kasim Suleimani alikutambua kuwatumikia waja wa Mwenyezi Mungu kuwa ndio njia yenye nguvu zaidi ya kumkaribia Mola Muumba, na alitumia sehemu kubwa ya maisha yake katika njia hiyo. Tabia na mwenendo wa Haji Kasim kwa watu haikubadilika tangu alipokuwa mpiganaji wa kawaida hadi alipokuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu hadi anauawa shahidi. Mienendo yake na watu ilionekana kama ya mwana kijiji aliyeingia jeshini mwaka 1980 ili kulinda thamani na malengo ya mapinduzi ya Kiislamu. Jenerali aliendelea kuwa mpiganaji anayeshika bunduki na kupambana na adui katika mstari wa mbele wa medani za vita akiwa pamoja na wanamgambo na wapiganaji wa kawaida. Haji Kasim alikuwa mpole na mtulivu na hakukubali kutengewa sehemu na nafasi maalumu. Katika maeneo aliyokwenda, alikuwa akiketi chini kwenye ardhi pamoja na askari na wapiganaji wengine, na akila chakula pamoja nao. Alipumzika sehemu na maeneo yale yale ya wapiganaji wa kawaida. Hata kwenye mstari wa mbele wa vita wakati mwingine alilala chini nyuma ya jiwe na kupumzika. Alikuwa mtu mwenye bidii na mwenye kujituma sana katika operesheni za vita. Wakati mwingine alikuwa akifanya mikutano ya kikazi kwa saa 19 kati ya saa 24 kwa siku. Wakati fulani alikuwa na mikutano mingi hata makamanda wenzake wa jeshi wakahoji, kamanda atalala lini? Katika siku za mwishoni mwa maisha yake maswahiba zake walisema kwamba Haji Kasim alikuwa akilala masaa mawili hadi matatu tu usiku. Katika vita vya kupambana na Daesh nchini Iraki, Jenerali Kasim Suleimani alipenda sana kusoma vitabu. Alisoma vitabu vyenye maudhui mbalimbali mbali, na daima alikuwa akiwaasa wenzake kusoma na kutalii vitabu. Vilevile alitumia baadhi ya wakati kuandika, licha ya kazi zake nyingi, lakini kamanda Suleimani kamwe hakuwasahau watu aliokuwa nao katika medani za vita vya miaka nane ya kujitetea kwa utakatifu. Nasir Tobeye alikuwa mmoja wa makamanda wa kikosi cha 41 cha Atharullah. Alijeruhiwa kwa kipande cha kombora katika operesheni ya Walfajiri nne na kuvunjika uti wa mgongo. Siku moja kamanda Kasim Suleimani alikwenda kumtembelea, alikaa naye kwa masaa kadhaa. Wakati anaondoka, alimwambia mke wa swahiba wake kwamba nimeamua kuja kumhudumia Nasir kila mwanzoni mwa mwaka. Tangu wakati huo hadi wakati wa kifo cha veterani na majeruhi huyo wa vita, jenerali Kasim Suleimani alikuwa akienda Kerman kila mwaka kumhudumia kwa kipindi cha miaka 25. Kila mara alipokwenda kuwaona wazazi wake, kamanda Suleimani alikuwa pia akienda nyumbani kwa Tobeia kumpikia, kumwogesha na kumtunza meja jenerali kasim suleimani aliishi maisha ya zuhudi na kuipa mgongo dunia ofisi yake haikuwa na tofauti na ofisi za wafanyakazi wa chini kabisa wa vikosi vya jeshi bali ilikuwa duni na hakiri zaidi aliishi katika nyumba moja ndogo mjini teheran katika kipindi cha miaka 21 kamera zilizoruhusiwa kuingia nyumbani kwake baada ya kuuawa shahidi zilionyesha picha ambazo baadhi ya watu waliuliza kwa mshangao iwapo nyumba hiyo na vyombo vilivyokuwemo vilikuwa vya kamanda Suleimani kweli au la. Wapeza wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na naokujeni kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Mwananchi ambalo limevutiwa na salamu za mwaka mpya wa 2023 zilizotolewa na viongozi mbalimbali mbali wa kidini na kisiasa, likiandika salamu za mwaka mpya, tusahau yaliyopita. Linafafanua zaidi kwa kuandika, viongozi wataka watu waanze maisha mapya kwa kuzisahau kumbukumbu zinazowaumiza na kujielekeza kwenye mema yatakayowafungulia baraka zaidi. Habari nyingine yenye kutoa mguso maalumu katika toleo la leo la Mwananchi ina anwani Samia auanza mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na wanasiasa. Likifafanua zaidi, gazeti hilo linatupasha kwamba mazungumzo hayo ambayo yamepangwa kufanyika kesho kati ya rais na viongozi wa vyama vya siasa yatajiri huku kukiwa na madai ya katiba mpya na tume huru ya uchaguzi. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Nipashe, lakini kwa mtazamo mwingine, likiandika Samia na Chadema wateta maridhiano. Rais Samia hakuna wanasiasa nchini ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Majira, kikiambatana na dondoo isemayo, wasema hotuba yake mwaka mpya itazidi kufungua ushirikiano. Washauri wana CCM vyama vya upinzani kuitafakari kwa kina. Habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani waliochaguliwa kujiunga kidato cha kwanza wote wataanza shule. Majira lina mnukuu naibu katibu mkuu ofisi ya rais, tawala za mikoa, anayeshughulikia elimu, Dr Charles Msonde akisema wanafunzi milioni moja elfu sabini na tatu mia tisa na arobaini na moja waliochaguliwa kidato cha kwanza 2023 wataanza shule kwa wakati mmoja. Hatua hiyo inafanya kusiwepo na utaratibu wa chaguo la pili kitaalamu second selection kama ilivyozoeleka, kutokana na kukamilika madarasa elfu nane. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Uhuru ina kichwa cha maneno viongozi wa dini wataja mambo matatu 2023. Jamvi la Habari kwa upande wake limeichangamkia habari yenye anwani uelekeo mpya bandari, likidokeza kwa kuandika kampuni ya TICTS yakabidhi rasmi mikoba kwa TPA. Nalo gazeti la Wamachinga limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais Samia ikibeba kichwa kikuu cha habari makubwa ya Rais Samia elfu mbili na ishirini na mbili. Miongoni mwa yanayotajwa na gazeti hilo ni malipo kwa watumishi, vyeki feki, ujenzi na uboreshaji wa madarasa, uboreshaji wa mikopo ya elimu ya juu, kukuza mahusiano na mataifa makubwa na kuweka mazingira mazuri kwa wamachinga na hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais William Ruto na ya kinara wa upinzani Raila Odinga zikibeba kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho ni mwaka wa mapambano. Lakini kinyume na gazeti hilo, Standard linazungumzia katika habari yake kuu kile linachokiita ramani ya njia ya Ruto kwa ajili ya Kenya mpya. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una habari nyingine yenye kichwa cha maneno uhuru kwa Rigathi baada ya Ara kubadilisha msimamo kikamilifu. Zawadi ya mwaka mpya ya tumaini na machungu, ndivyo lilivyoandika toleo la leo la Nation katika kichwa chake kikuu cha habari kilichobeba picha ya Rais William Ruto. Kichwa kingine cha habari ninachodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka ni zamu yetu wa itifaki wa Kalonzo watikisa Azimio. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Star ina kichwa cha maneno mwili wa mwalimu wa Nyamira aliyetoweka wakutwa nyumbani kwa muuguzi. Ni Ezekiel Gitangwa huyo ambaye aliripotiwa na mkewe kuwa ametoweka tarehe thelathini Disemba. Inasemekana kwamba mwili uliokatwa katwa wa mwalimu huyo ulikuwa umefichwa kwenye chumba cha kufugia kuku cha muuguzi huyo. Na tunatamatishia udondozi huu wa magazeti nchini Uganda, nikianza na gazeti la Monitor ambalo limeipa uzito wa kwanza habari ya mkasa wa kusikitisha wa mbinyano na mkanyagano uliozuka kwenye mkesha wa mwaka mpya katika duka moja kuu jijini Kampala na kusababisha vifo vya watu wasiopungua wa tisa, wengi wao wakiwa ni watoto, kama mlivyosikia pia katika taarifa yetu ya habari. Lahadha za mwisho za wahanga wa mkanyagano, ndivyo kisemavyo kichwa kikuu cha habari hiyo. Kwa mujibu wa msemaji wa polisi Luke Owoye Sigire, chanzo cha mkasa huo uliotokea usiku wa manane wa kuamkia jana katika duka kuu la Freedom City ni tangazo la mshereheshaji wa hafla hiyo kuwashajisha hadhirina watoke nje ya duka kwenda kuangalia fataki. Imeelezwa kwamba idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Na kwa upande wa gazeti la Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa cha habari kilichookolezwa wino mweusi kisemacho, Museveni atoa hakikisho kuhusu bei za bidhaa na usalama. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Mpenzi msikilizaji, ni matumaini yangu kuwa ubuheri wa afya na karibu kujiunga nami katika makala nyingine ya Uislamu chaguo langu, ambayo huangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani, ya Uislamu. Leo pia tunamwangazia raia wa Uingereza mwenye asili ya Nigeria aliyeamua kufuata Uislamu baada ya utafiti wa kina na juhudi kubwa. Hakuna shaka kuwa kila mwanadamu duniani huwa na hamu ya kufuata njia ya haki ili maisha yake yapate maana halisi. Bwana Abdurauf Shekuya ni kati ya watu hawa. Katika zama za utotoni, alilelewa katika mazingira ya Kikristo, lakini pamoja na hayo alivutiwa na mafunzo ya Kiislamu na hatimaye alipata taufiki ya kudiriki ukweli. Jiunge nasi hadi mwisho tupate habari zaidi kuhusu raia huyo wa Uingereza aliyesilimu. Karibuni. Bwana Abdurauf Shekuya anafafanua hivi kuhusu maisha yake. Katika miaka saba ya kwanza ya maisha yangu sikuwa nawaona wazazi wangu sana. Katika zama hizo ilikuwa jambo la kawaida na ada kwa wazazi wa kinigeria waliokuwa Uingereza kuendelea na masomo yao huku wakiwaachia watu wengine jukumu la kuwalea watoto wao. Wakati walipomaliza masomo yao, tuliirejea London na kuishi pamoja. Abdurauf eh, Sheku anaendelea kwa kusema, taswira yangu kuhusu Uislamu nilipata katika mtaa tuliokuwa tukiishi mashariki mwa London. Aghalabu ya Waislamu katika eneo hilo walikuwa kutoka nchi za kusini mwa bara Asia kama vile India, Pakistan na Bangladesh. Ni kwa sababu hiyo ndio awali nilikuwa na dhana potofu kuwa Uislamu ni dini ya eneo hilo tu, hivyo sikuwa na mtazamo mzuri kuhusu Uislamu na si kupata uh, dini hii kuwa muhimu. Nilipofikisha umri wa miaka kumi miwili ndipo nilipoanza kuujua Uislamu kama kijana alielelewa Uingereza, nilianza kujiuliza maswali mengi kuhusu Mwenyezi Mungu. Nilikuwa najaribu kuwa mkristo kidhahiri, lakini sikuweza. Abdurauf alipata fursa ya kutembelea nchi yake ya asili yani Nigeria, na huo ukawa mwanzo wake kujua uislamu kwa karibu. Anafafanua zaidi kwa kusema, nilikuwa na umri wa miaka kumi na miwili nilipofika Nigeria kwa mara ya kwanza. Jamaa zetu walikuwa ni wakristo na wengine Waislamu. Nilipofika Nigeria nilienda kuishi katika nyumba ya shangazi yangu ambaye alikuwa amesilimu. Nakumbuka nilikuwa nikimwona shangazi yangu akiswali alfajiri, na kisha baada ya hapo alikuwa akiisoma Qurani Tukufu. Wakati nilipolinganisha ibada katika Uislamu na Ukristo, nilikuwa nikifikiri ni vigumu kwa mwanadamu kuamka mapema kila siku asubuhi kwa ajili ya sala. Nilikuwa nataka kujua sana ni vipi mwislamu anaweza kuwa na imani ya kufanya ibada mara kadhaa kwa siku. Hapo ndipo nilipofahamu kuwa Mwenyezi Mungu yupo. Inaelekea kuwa azma ya Waislamu kutekeleza kivitendo mafundisho ya dini yao ni jambo ambalo liliacha athari kubwa katika maisha yangu. Abdurauf alivutiwa na ibada walizokuwa wakifanya Waislamu na vilevile mafundisho ya Kiislamu: sala, saumu, adhana, kuwaheshimu wazazi na kwa ujumla maadili bora ya Kiislamu ni mambo yaliyomwelekeza Uh, Mnaijeria huyu Mwingereza katika nuru ya Uislamu. Hatimaye Abdurauf alipata kujuana na Mwislamu, na hiyo ikawa fursa ya kuujua Uislamu zaidi. Anaendelea kwa kusema, mara ya kwanza kuujua Uislamu kwa kina ni wakati nilipofanya mazungumzo na rafiki yangu Mwislamu ambaye alinipa maelezo kamili kuhusu Uislamu. Wakati huo nilikuwa na umri wa miaka ishirini na miwili na sikuwa na hamu ya kufuata dini, lakini pamoja na hayo mazungumzo hayo yalinifaidisha sana. This, Allah, Allah. Dini zote za mbinguni zina nukta ya pa pamoja ya kimsingi kama vile kumwamini Mwenyezi Mungu, siku ya kiama, kutaka uadilifu, kujizuia kufanya dhambi na kadhalika. Dini ya Kiislamu ndiyo dini kamili zaidi ya Mwenyezi Mungu. Katika kutekeleza misingi tuliyohitaja hapo, tunaweza kusema kuwa Uislamu ni kilele cha ubora wa dini za Mwenyezi Mungu na natija ya jitihada za mitume na mawali wa mwenyezi Mungu. Waislamu wanawaamini mitume wote wa mwenyezi Mungu, akiwemo Nabii Isa alahi salam au Yesu, na jambo hilo ni thibitisho la wazi kuwa Uislamu umekamilisha dini zote zilizotangulia. Kila mtu ambaye anafanya utafiti kuhusu Uislamu pasina kuwepo na fikra za kupendelea upande wowote, kwa haraka huvutiwa na mafundisho ya dini hii tukufu. Abdurrauf Shekuya pia ni kati ya watu hawa na anasema hivi moja ya nukta ambayo rafiki yangu waliashiria na ambayo iliniathiri sana ni kuwa Waislamu wanamheshimu Nabii Isa alaihi salam. Kwangu mimi kama Mkristo, hata asiyefungamana sana na Ukristo, nilistaajabu kusikia ukweli huu kutoka kwa Mwislamu. Hii ilikuwa mara ya kwanza katika maisha yangu kufahamu upweke wa Mwenyezi Mungu wa utauhidi, na kuendelea utume kutoka nabi Adamu alaihi salam hadi mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Tokea wakati huo nilitaka kujua zaidi, eh, kuhusu dini ya Kiislamu. Kila wakati nilipomwona rafiki yangu nilikuwa daima anauliza Baadhi ya wakati tulikuwa tukikaa masaa matatu hadi manane na wakati mwingine zaidi ya hapo. Baadhi ya wakati nilikuwa nikitizama video za midahalo baina ya wafuasi wa dini mbalimbali. Kwa mfano, nilivutiwa na mdahalo baina ya mkristo na Mwislamu, kwani mwislamu aliweza kutoa sababu za kimantiki kuitetea dini tukufu ya Kiislamu. Wapenzi wa usikilizaji, Imam Ali alaihi salam ni shakhsia mkubwa na wakipekee ambaye katika kipindi chote cha historia amepongezwa na wengi, na hata wale ambao hawakuamini uimamu wake walimtaja kuwa mtu asiye na kifani. Mfano wake ni Gibran Khalil Gibran, msomi na malenga maarufu Mkristo Mwarabu kutoka Lebanon, aliyeishi kati ya mwaka 1883 hadi 1931, katika kumsifu Imam Ali alaihi ssalam alisema, kwa mtazamo wangu Ali bin Abi Talib alikuwa shakhsia wa aina yake ambaye alijawa na fadhila kamili. Abdurauf vilevile alivutiwa na shakhsia ya Imam Ali alaihi salam, na kwa kiwango kikubwa aliweza kuujua Uislamu kupitia shakhsia hiyo adhimu. Anafafanua alivyomjua Imam Ali bin Abitalib kwa kusema, siku moja, ndugu yangu mwislamu kutoka Pakistan, alinieleza kuwa ili kuujua Uislamu napaswa kumfahamu Imam Ali alaihi ssalam. Hivyo nilianza kutwalii maisha ya shakhsia hii, na ninaweza kusema kwa yakini kuwa nilivutiwa sana na shahsia ya Imam Ali alayhi salam, na niliweza kusoma mambo mengi yenye thamani aliyoyasema. Bwana Abdurauf Shekuya aliendeleza utafiti wake kuhusu Uislamu na hatimaye akaamua kusilimu. Anafafanua zaidi kwa kusema kuwa, kwangu Mwislamu kulijiri hatua kwa hatua katika kipindi cha mwaka mmoja. Kila siku nilipata maarifa zaidi kuhusu Uislamu na hilo lilileta mabadiliko katika maisha yangu ya kawaida. Awali nafsi yangu ilikuwa katika hali ya vita, vilikuwa ni vita baina ya nguvu za shari na nguvu za kheri. Nijitahidi na kuhakikisha kuwa mafundisho ya Kiislamu yanadhihirika katika tabia zangu. Nilianza kutekeleza mafundisho sahali ya Uislamu kama vile kuacha kula nyama ya nguruwe na kunywa pombe. Nilisonga mbele na fika katika kina cha Uislamu, na kwa kweli kutekeleza kikamilifu mafundisho ya Kiislamu maishani ni uzoefu mzuri na wa kuvutia, anasema Abdurauf Shekuya, Mwingereza mwenye asili ya Nigeria, ambaye alisilimu na kufuata nuru ya Uislamu baada ya utafiti. Ni matumaini yangu kuwa mmefaidika na tuliokuandalieni na mnaweza kutumia maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya Swahili radio at irib ir. Hadi wakati mwingine, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe tisa Jamadu Thani mwaka 1444 Hijria, inaosadifiana na tarehe 2 Januari mwaka 2000 na 23 miladia. Siku kama hii ya leo, miaka 178, posta ya kwanza yenye muundo wa kisasa ilifunguliwa huko Vienna, mji mkuu wa Austria. Kabla ya kuanzishwa chombo mahususi kwa ajili ya kusafirisha barua na vifurushi vya posta, mizigo hiyo ilikuwa ikisafirishwa kwa kutumia farasi, ngamia au boti mahsusi. Hata hivyo, miaka mingi baadaye, kulibuniwa mbinu mpya na mfumo wa posta ukaboreshwa zaidi na kuwa na sura ya sasa. Siku kama ya leo miaka 50 iliyopita inayosadifiana na tarehe pili Januari mwaka 1971, mashabiki wa soka wasiopungua 66 nchini Scotland walifariki dunia baada ya kuanguka uzio wa uwanja wa Ibrox Park mjini Glasgow. Watu wengine zaidi ya 200 walijeruhiwa. Maafa hayo yalitokea wakati wa kuchezwa mechi kati ya mahasimu wawili wakuu wa soka nchini humo, klabu ya Celtic na Rangers na katika siku kama hii ya leo miaka saba iliyopita yaani tarehe pili Januari mwaka elfu mbili kumi na sita wa utawala wa Saudi Arabia ulimuua mwanazoni wa, mwana wa Kiislamu Shekh Nimr Bakir Animr Bakir Animr aliyekuwa mwanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia. Alizaliwa tarehe 21 Juni mwaka 1959 katika mji wa Awamiya huko mashariki mwa Saudi Arabia. Alipata elimu ya msingi katika mji huo, na mwaka 1400 Hijria yaani mwaka 1989, alielekea Teheran nchini Iran na kupata elimu katika chuo cha kidini cha Qaim kilichoasisiwa na Ayatullah Sayid Muhamad Taqi Mudarisi. Baada ya kupata elimu katika chuo hicho kwa kipindi cha miaka kumi, Shekh Nimr alikwenda Siria na kuendelea kutafuta elimu zaidi katika chuo cha kidini cha Bibi Zainab alaihi salam. Aliporejea Saudia, Shekh Nimr aliasisi kituo cha kidini cha Alimam Alqaim katika mji wa Awamiya ambacho kiliweka jiwe la msingi la kuanzishwa kituo cha Kiislamu hapo mwaka 2011. Mwanazoni huyo wa Kiislamu daima alikuwa akikosoa siasa za ukandamizaji na kibaguzi za utawala wa kifalme wa Saudia na alifungwa jela mara kadhaa kutokana na kusema haki na kweli. Mara ya mwisho Sheikh Bakir An-Nimr alikamatwa tarehe 8 Julai mwaka 2012 katika maandamano makubwa ya Waislamu wa Kishia ya kupinga ubaguzi na ukandamizaji wa utawala wa Ali Saud, na tarehe 15 Oktoba msomi huyo wa Kiislamu alihukumiwa kifo cha kukatwa kichwa kwa panga na kusulubiwa kadamnasi kwa kile kilichodaiwa kuwa ni kula njama dhidi ya utawala wa nchi hiyo. Hukumu hiyo ilitekelezwa tarehe pili Januari mwaka alfu mbili kumi na sita. Kuuawa kwa msomi na mwanaharakati huyo kulipingwa vikali na jumuiya za kikanda na kimataifa za kutetea haki za binadamu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa kamati maalumu ya ufuatiliaji wa kisheria na wa kimataifa wa faili la mauaji ya kamanda Kasim Suleimani katika wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema raia wa nchi nne walihusika katika mauaji ya kamanda huyo. Abbas Ali Kad Khodai ameliambia shirika la habari la ISNA kama ninavyomnukuu: katika hati ya mashtaka iliyoandaliwa kuhusu kesi hii, kwa upande wa washtakiwa yametajwa majina ya raia wa nchi kadhaa kwamba ndiyo wahalifu na wasimamizi katika utekelezaji wa mauaji hayo. Watu wasiopungua tisa wamefariki dunia, wakiwemo vijana wadogo sita katika msongamano uliotokea wakati wa sherehe za mkesha wa mwaka mpya katika duka moja kuu la mji mkuu wa Uganda Kampala. Mkuu wa mfuko wa fedha wa kimataifa IMF ametangaza kuwa thuluthi moja ya uchumi wa dunia itakabiliwa na mdororo wa kiuchumi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Christina Georgieva alitangaza jana kwamba elfu mbili na ishirini na tatu utakuwa mwaka mgumu zaidi kuliko mwaka uliopita kwa sababu uchumi wa Marekani, Umoja wa Ulaya na China ambazo zote tatu ndizo nguvu kuu za kiuchumi duniani utashuka kwa wakati mmoja. Meja Jenerali Tamir Haiman, mkuu wa zamani wa idara ya intelijensia ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel, amekiri kuwa mkakati wa Tel Aviv dhidi ya Iran wa kutegemea vikwazo vikali vya kiuchumi na kuanzisha mpango wa kuzuia hujuma kupitia Marekani umeshindwa. Na kikosi cha ulinzi wa anga cha Siria Usiku wa kuamkia leo kimefanikiwa kunasa na kuteketeza makombora kadhaa ya adui mzayuni katika anga ya mji mkuu wa nchi hiyo Damascus. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, mimi naitwa Abdul Fattah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.