Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza mtume, nao ndiyo waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusunu juu yao na avipepoza vifuwa vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasuru dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Leo ni Jumatatu, tarehe tisa mfungo tisa Jamadathani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne hijiria inayosadifiana na tarehe pili Januari elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mwaka wa tatu wa, wa kuwawa shahidi luteni jenerali shahidi Qasim As-Suleimani. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti, kipindi cha Uislamu, chaguo langu, makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa mutasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. meja jenerali bakri asisitiza kuwa mpango wa kulipiza kisasi kwa walioamuru wa kuwawa kamanda suleimani katu hautafutwa jihadul islamu ya palestina yasema haitetereshwi na serikali mpya ya kifashisti ya israeli Imeelezwa kuwa mizozo na mapinduzi ya kijeshi pamoja na ukame vilitawala Afrika mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na, na Moroko kuweka marufuku ya kuingia wasafiri kutoka China kwa sababu ya korona. mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Iran, Meja Jenerali Muhammad Baqiri amesisitiza katika ujumbe wake kwa mnasaba wa kumbukumbu -kumbu ya kuwa wa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani ya kwamba kulipiza kisasi dhidi ya waliotoa amri, waliosimamia na waliotekeleza mauaji ya kamanda huyo shahidi kamwe hakutaondolewa katika ajenda ya vijana wa ulimwengu wa Kiislamu na wanaompenda ulimwenguni. Kwa mujibu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, Meja Jenerali Bakiri ameeleza katika ujumbe huo kwamba huenda ile siku waliotoa amri na waliohusika na mauaji ya kamanda Suleimani walipotekeleza mpango wao wa kishetani walidhani kwamba wamekiondoa kizuizi kikubwa zaidi kwa malengo yao ya kiistikbari na ya kujipanua katika jiografia ya ulimwengu wa Kiislamu, lakini kupita kwa wakati kunaonyesha kuwa uhakika wa mambo uko vingine kabisa. Meja Jenerali Bakiri ameendelea kueleza katika ujumbe wake huo kwa kusema, japokuwa leo hii shujaa wa mapambano na mukawama hayuko nasi tena, lakini kwa kuwawa kwake shahidi amefungua njia kwa wanafikra huru na wapigania haki duniani ambayo haiwezi kufungwa na kitu chochote kile. Mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Iran ameeleza kuwa leo fikra za Kamanda Suleimani zimeenea miongoni mwa vijana wa jamii za Kiislamu na wapigania uhuru wa dunia hii, na jina lake ni nembo ya kujiamini na kumshinda adui, na ndiyo maana maadui zake wanaomhofu wanaliogopa jina lake hata kwenye mitandao ya intaneti. Meja Jenerali Bakiri amesisitiza kuwa kulipiza kisasi dhidi ya walioamrisha, waliosimamia na waliotekeleza mauaji ya shahidi Suleimani kamwe havitaondolewa katika ajenda za vijana wa ulimwengu wa Kiislamu, bali hata wanaompenda katika pembe za mbali za dunia, na kwamba magaidi hao wataendelea kuishi na jinamizi hilo katika maisha yao yenye nuksi hadi siku ya kulipizwa kisasi. Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu aliuawa shahidi Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad akiwa pamoja na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya kujitolea ya wananchi wa Iraqi ya Alhashdu Shabi na wana mapambano wengine wanane wakati alipoelekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo. Ripoti ya matukio ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili iliyotolewa nchini Afrika Kusini imesema mizozo na mapinduzi ya kijeshi yameendelea kulisumbua bara la Afrika katika mwaka ulioisha wa elfu mbili na ishirini na mbili, lakini pia kulikuwa na mafanikio kadhaa barani humo yaliyolenga kuimarisha demokrasia. Sehemu moja ya ripoti hiyo imesema wapinzani walipinga uchaguzi mkuu Kenya, lakini mahakama kuu ilimuidhinisha William Ruto kuwa ndiye mshindi. Huko Afrika Kusini pia rais Siril Ramafosa alinusurika kuitwa bungeni kwa ajili ya kupigiwa kura ya kutokuwa na imani naye. Ripoti hiyo imeongeza kuwa tarehe 24 Januari 2022 viongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso walimpindua rais Roch Marc Christian Kabore na kumweka madarakani Luteni Jenerali Paul Henry Sandaogo Damiba. Mwanajeshi huyo mwenye umri wa miaka 41 alipata mafunzo ya kijeshi huko Marekani na Ufaransa. Alivunja serikali na kusimamisha katiba. Mamia watu ambao hawakuridhishwa na uongozi wa Kabore walisherehekea haraka kuondolewa kwake madarakani katika mji mkuu wa Gadugu. Hali ya usalama haikubadilika, na sherehe zilidumu kwa muda wa miezi michache tu, kwani tarehe 30 Septemba kulitokea mapinduzi mengine ya kijeshi huko Bukina Faso, yaliongozwa na kapteni wa jeshi Ibrahim Tore. Huko nchini Ethiopia, waasi wa Tigrei na serikali walitia saini makubaliano ya kusitisha mapigano baada ya miaka miwili ya mzozo uliogharimu maelfu ya maisha ya watu. Pande hizo mbili hasimu zilikubaliana kusitisha mapigano katika mapatano maalum yaliyofikiwa Novemba 2, 2022 huko Pretoria, mji mkuu wa Afrika Kusini. Ukame pia uliendelea kuathiri mamilioni ya watu wa pembe ya Afrika ambao waliendelea kuteseka kwa hali mbaya zaidi ya ukame kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka 40 iliyopita. Genge la kigaidi la Shababu na magenge mengine ya ukufurushaji yaliendeleza vitendo vyao vya kigaidi katika maeneo tofauti ya kuanzia magharibi hadi mashariki na kaskazini mwa Afrika, imeeleza ripoti hiyo. Msemaji wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina amesema harakati hiyo itaendeleza mapambano yake katika mwaka huu mpya wa 2023 hadi itakapokomboa kila shibri ya ardhi za Palestina na haitetereshwi hata kidogo na serikali mpya ya kifashisti na yenye misimamo mikali kupindukia ya utawala wa kizayuni wa Israel hayo ameripotiwa na tovuti ya habari ya Al Ahd, ambayo imemnukuu Tarik Salmi akisema hayo jana na kuongeza kuwa tumemaliza mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambao umeshuhudia mukawama wa kishujaa na wa kupigiwa mfano wa wananchi wa Palestina. Tumeshuhudia kujitolea mhanga mno wa wananchi wa Palestina katika vita dhidi ya utawala wa kizayuni na hatukusita hata mara moja kuendesha mapambano dhidi ya uvamizi wa Quds. Amesema katika mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na tatu pia wataendeleza mapambano yetu katika maeneo yote ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan, yakiwemo ya Jenin, Quds na Nablus, kwa mori na nguvu zile zile na makamanda wetu waliouawa wa shahidi kama shahidi Taisir al Jafari na Khalid Mansur, hadi tutakapokomboa ardhi zote za Palestina. Msemaji huyo wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina pia amesema serikali ya kifashisti ya mrengo wa kulia na yenye misimamo mikali kupindukia ya Benjamin Netanyahu haiwezi kuitia woga wala kuiteteresha Jihadulislami. Na Ziad Annahla, katibu mkuu wa harakati hiyo ya mukawama wa Palestina, amesema mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na tatu umesheheni changamoto na mapambano, na sisi hatuna chaguo jingine isipokuwa kushadidisha mapambano dhidi ya Wazayuni. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Mkuu wa kamisheni ya kilimo, maji, maliasili na mazingira katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran amesema za wa, zaidi ya watu milioni mia tano katika nchi za kanda hii na jirani zake wanataka kunufaika na bidhaa za kilimo za Iran. Muhammad Javad Asgari, mkuu wa kamisheni ya kilimo maji maliasili na mazingira katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran yaani bunge, amesema jana kuwa katika mkutano wa sekta ya mifugo katika mkoa wa Fars kusini mwa Iran kwamba mkoa huo umechaguliwa kama kituo cha kuuza nje mazao ya kilimo na kwamba hakupasi kuwepo marufuku yoyote katika uuzaji nje ya mazao ya kilimo, bali mkakati uliopo ni kutatua matatizo yanayokwamisha suala hilo. Mwakilishi huyo wa wananchi katika majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran ameongeza kuwa kwa mujibu wa mpango wa majilisi, wizara ya jihadi ya kilimo inawajibika kusaidia usafirishaji wa mazao ya kilimo nje ya nchi na kuondoa baadhi ya vikwazo na vizuizi vilivyopo. Shirika la chakula na kilimo duniani FAO limetoa takwimu mpya zinazoonyesha kuwa Iran ni miongoni mwa nchi wazalishaji wakubwa wa mazao ya kilimo duniani. Na Moroko imeamua kuweka marufuku ya kuingia wasafiri kutoka China kuanzia kesho Jumane Januari 3, 2023 kwa sababu ya kuongezeka kesi za Uviko 19, yani korona. Uamuzi huo umetangazwa na wizara ya mambo ya nje ya Moroko ambayo imesema umechukuliwa ili kuzuia wimbi jipya la maambukizi ya korona katika nchi hiyo ya Afrika Kaskazini. Sehemu moja ya taarifa hiyo imesema, mamlaka za Moroko zimeamua kupiga marufuku kuingia katika ardhi ya ufalme wa Moroko wasafiri wote wanaotoka jamhuri ya watu wa China bila kujali utaifa wao. China hivi majuzi ilitangaza kuwa itaanza kupunguza hatua kali za kukabiliana na maambukizi ya korona na kuamua kuishi na ugonjwa wa uviko 19 baada ya kupita miaka mitatu ya kupiga kufuli, kukifungia, kufunga mipaka na karantini ya lazima. Tangu ilipotangazwa uamuzi huo, kumezuka wimbi jipya la maambukizi ya korona. Idadi isiyo ya kawaida ya watu nchini China wanaambukizwa kila siku. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu uliokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao na kichwa cha maneno kisemacho Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena lataka mtazamo wa Mahakama ya Kimataifa ya Uadilifu kuhusu Palestina. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa kupitisha azimio limetaka maoni ya ushauri ya Mahkama kima ya kimataifa ya uadilifu ICJ kuhusu namna utawala ghasibu wa Israeli unavyokiuka haki ya wa Wapalestina ya kujitawala na kujiainishia hatima na utawala wao. Katika azimio hilo, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limeitaka Mahkama kima ya kimataifa ya uadilifu itoe rai au maoni yake ya kisheria kuhusu hatua za utawala wa ghasibu wa Israel zenye lengo la kubadilisha muundo wa kijamii wa mji wa Quds yani au Jerusalem unaokaliwa kwa mabavu na utawala huo, sheria za kibaguzi na mipango ya utawala huo ghasibu dhidi ya Wapalestina pamoja na athari za sera na vitendo vya utawala huo vamizi katika hadhi ya kisheria ya Palestina. Moja ya vipengee muhimu zaidi katika azimio hilo ni kuomba Mahkama ya Kimataifa ya Uadilifu itoe hukumu au maoni ya kisheria katika kesi mbili, taathira za kisheria yaani mosi, taathira za kisheria katika hatua ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kuendelea kukiuka haki ya wananchi wa Palestina ya kujitawala, na pili, hatua ya Israel ya ukaliaji mabavu wa muda mrefu na unyakuzi wa ardhi za Palestina ambazo zimekuwa zikikaliwa kwa mabavu tangu mwaka 1967. Maoni ya ushauri wa kisheria ya ICJ pia yanapaswa kuashiria ni vipi sera na vitendo vya utawala wa kizayuni vinaathiri hadhi ya kisheria ya ukaliaji mabavu Palestina na alkadhalika madhara ya kisheria ya hatua za Israel kwa nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa. Katika azimio hilo, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ameombwa awasilishe ripoti ya utekelezaji wa azimio hilo, ikiwa ni pamoja na marekebisho ya mkataba wa nne wa Geneva kuhusu hadhi ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ripoti hiyo inatakiwa kuwasilishwa katika mkutano wa 78 na wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa utakaofanyika Septemba mwaka huu. Katika upigaji kura, nchi 87 ziliunga mkono azimio hilo, 26 zilipiga kura ya kupinga na nchi 53 hazikupiga kura. Marekani, Kanada, Italia, Australia, Austria, Hungary, Jamhuri ya Cheki, Guatemala, Estonia na Ujerumani ni miongoni mwa nchi zilizopiga kura ya kupinga azimio hilo licha ya kujifanya kuunga mkono haki za Wapalestina. Azimio hilo limethibitishwa Ijumaa ikiwa ni siku moja tu baada ya kuundwa baraza jipya la mawaziri la utawala wa Kizayuni wa Israel ambalo limetangaza upanuzi wa vitongoji vya waloezi haramu wa Kizayuni kuwa moja wapo ya vipaumbele vyake muhimu. Kuidhinishwa kwa azimio hilo kulitokana na mapendekezo ya kamati ya nne ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambayo iliidhinisha azimio kama hilo mwezi uliopita kwa kuungwa mkono na nchi 98 huku nchi kumi na saba zikipinga na nchi hamsini na mbili zikijizuia kupiga kura. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maisha na historia ya shahidi Haj Qasim Suleimani. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya vipindi maalum vinavyokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio la kuuliwa kigaidi aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, meja jenerali Kasim Suleimani. Leo tunazungumzia sifa za kipekee za kamanda huyo aliyeuawa katika hujuma ya kigaidi ya jeshi la Marekani akiwa safarini nchini Irak. Miaka mitatu imepita tangu kuwawa shahidi kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, shahidi meja jenerali haji Kasim Suleimani. Haji Suleimani alikuwa mtu mkubwa ambaye hakujali chochote katika njia ya Mwenyezi Mungu na katika kutekeleza wajibu wake. Watu wengi wa eneo la Asia Magharibi na ulimwengu kwa ujumla wanamtambua shahidi Kasim Suleimani kama shujaa aliyekuwa na mchango wadhimu katika vita dhidi ya makundi ya kitakfiri na kigaidi kama Daish. Ushujaa wa Haji Kasim ni moja ya vipengele vya sifa zake mahususi ambazo pamoja na sifa nyinginezo za kibinafsi alikuwa mtu anayempenda sana na kumwashiki Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Haji Kasim Suleimani alikulia katika shule ya Uislamu. Shule hiyo ya Uislamu humuona mtu kamili kuwa ni yule aliyekamilika katika pande zote na si katika upande mmoja tu. Kwa mtazamo wa Uislamu, mtu hawi mkamilifu kwa kujifunza sayansi pekee au kwa kuvaa vazi la kujinyima raha na uchamungu pekee au anayejikita katika fani ya siasa na kukanyaga haki na uadilifu kwa jina la kutetea maslahi ya taifa. Watu walioelimika na kukulia katika shule ya Uislamu ni watu wenye shakhsia nyingi kama alivyokuwa Haji Kasim Suleimani. Meja Jenerali Suleimani alilelewa katika shule ambayo ndani yake masuala ya kiroho hayamzuii mtu kuwa mwanasiasa mwadilifu, wala siasa haimwondoi katika njia ya maadili mema na uchamungu. Alikuwa akisema, nina huzuni kwamba kwa nini tunaachana na kusahau maadili katika siasa? Kwani uchamungu na maadili unapaswa kuonekana wapi? Kwa nini tunasahau kuwa wachamungu tunapoingia kwenye siasa, na kwa nini tunasahau siasa tunapoingia kwenye uchamungu? Shahidi Kasim Suleimani hakuwa mwanajeshi na mtu wa masuala ya usalama tu. Sifa ya kwanza muhimu sana na kubwa ya maisha ya Haji Kasim ilikuwa ikhilasi yake. Anasema katika barua aliyomwandikia mmoja wa makamanda wa kikosi cha Tharullah kwamba Ali, usisahau mambo manne muhimu zaidi ni ikhilasi, ikhilasi, ikhilasi, kwa maana ya kusema kutenda au kutotenda kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Ondoa kila kitu moyoni mwako isipokuwa yeye, subhanahu wataala, na ujaze upendo wake Allah na lulbaiti wa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Jenerali Qasim Suleimani, kama walivyokuwa mashahidi wenzake wengi, alikuwa na hakika kwamba nguvu zao haziko katika wingi wa vifaa na zana zao za kijeshi, bali katika kiasi na kadiri ya uhusiano wao na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mula Mlezi alikuwa kitovu na msingi wa kazi zote za Haji Kasim Suleimani. Alipenda sana kufanya ibada nyakati za usiku, na daima alikuwa akiswali kumwomba na kumhimidi Allah jala jalaluhu katika nyakati hizo. Aliamini kwamba watu wote ambao wamefika kwenye daraja za juu za ukamilifu, hasa wa kiroho na hata kidunia, chanzo chake ni kukesha usiku kwa ajili ya ibada. Alikuwa akisoma sana Qurani tukufu na kuzingatia aya zake. Alikuwa na Qurani ndogo mfukoni mwake na alitumia wakati kadiri ilivyowezekana kuisoma, hata alipokuwa ndani ya teksi. Usishangae kusikia kwamba shahidi Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds, alikuwa akitumia teksi mara nyingi kwenda sehemu tofauti bila ya mlinzi. Chanzo na msingi wa utulivu wake wa kiroho na ushujaa wake mkubwa ulikuwa katika imani yake kubwa kwa Allah subhanahu wataala, kutawakal na kumtegemea yeye pekee, na katika kuwa na yaqini kwamba hakuna chochote kinachoweza kutukia isipokuwa kwa matakwa yake. Kamanda Suleiman alimpenda sana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Ahlu Baiti zake watoharifu, hususan binti yake kipenzi Fatimatu Zahra alaiha ssalama. Haji Kasim aliutambua ulimwengu kuwa ni hadhara ya Mwenyezi Mungu. Kwa sababu hiyo, aliona kuwa ni wajibu kuchunga mipaka ya Mwenyezi Mungu hata katika midani za vita. Kwa mfano tu, wakati mji wa Alibukamal huko Siria ulipokombolewa na wakahitaji kutumia nyumba moja ya eneo hilo kwa ajili ya makao makuu ya jeshi, Haji Kasim aliamuru vyombo vyote vilivyokuwemo viwekwe na kufungiwa katika chumba kimoja ili mali ya mwenye nyumba isipatwe na madhara. Mfano mwingine ni pale alipomwandikia barua mwenye nyumba aliyekuwa amekimbia makazi yake kutokana na vita huko Siria na kuiacha kwenye nyumba hiyo. Haji Kasimu alisema katika barua hiyo kwamba mimi ni ndugu yako mdogo Kasim Suleimani, bila shaka unanijua, tumetoa huduma nyingi kwa Ahlusunna. Mimi ni Mwislamu wa madhehebu ya Shia na nyinyi ni Waislamu wa madhehebu wa ya Suni. Nimeelewa kutokana na nakala ya Qurani Tukufu, kitabu cha Sahihi Bukhari na vitabu vingine vilivyomo hapa nyumbani kwako kwamba nyinyi ni watu wenye imani. Awali ya yote, na kuomba radhi na natumai utanisamehe kwa kutumia nyumba yako bila ruhusa. Pili, tuko tayari kulipa uharibifu wowote uliotokea kwenye nyumba yako. Tunafikiri tuna deni kwako wewe, kwa sababu tumekaa katika nyumba hii bila idhini yako. Hii hapa nambari yangu ya simu nchini Iran, natumai utapiga simu. Niko tayari kufanya chochote unachokitaka Kamanda Suleimani. Aliandika nambari yake ya simu ndani ya barua hiyo. Haji Kasim aliamini kwamba ibada muhimu zaidi inayomkurubisha mja kwa Mwenyezi Mungu ni kuwatumikia wanadamu. Dukuduku lake kubwa lilikuwa wananchi na hali zao. Aliwapenda sana wananchi na watu wa kawaida, alifuata sura na sira ya Amirul Muminin ali bin Abitalib alaihi ssalam. Katika kusuhubiana na watu, alifuata maagizo ya Amirulmuminin alaihi ssalam, ambaye alimwandikia barua gavana wake nchini Misri, Malik al Ashtar, akisema kuwa mnyenyekevu mpole na mkarimu na mwenye tabasamu kwa watu wote. Watazame watu wote kwa jicho sawa, ili wakuu katika jamii wasiwe na tamaa ya kuwadhulumu watu dhaifu na watu dhaifu wasikate tamaa na uadilifu wako, kwa sababu Mwenyezi Mungu atakuulizeni nyinyi waja wake kuhusu amali zenu kubwa na ndogo, za dhahir na zisizo dhahir. Shahidi Kasim Suleimani alikutambua kuwatumikia waja wa Mwenyezi Mungu kuwa ndiyo njia yenye nguvu zaidi ya kumkaribia Mola Muumba, na alitumia sehemu kubwa ya maisha yake katika njia hiyo. Tabia na mwenendo wa Haji Kasim kwa watu haikubadilika tangu alipokuwa mpiganaji wa kawaida hadi alipokuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu hadi anauawa washahidi. Mienendo yake na watu ilionekana kama ya mwana kijiji aliyeingia jeshini mwaka 1980 ili kulinda thamani na malengo ya mapinduzi ya Kiislamu. Jenerali aliendelea kuwa mpiganaji anayeshika bunduki na kupambana na adui katika mstari wa mbele wa medani za vita akiwa pamoja na wanamgambo na wapiganaji wa kawaida. Haji Kasim alikuwa mpole na mtulivu na hakukubali kutengewa sehemu na nafasi maalumu. Katika maeneo aliyokwenda, alikuwa akiketi chini kwenye ardhi pamoja na askari na wapiganaji wengine, na akila chakula pamoja nao. Alipumzika sehemu na maeneo yale yale ya wapiganaji wa kawaida hata kwenye mstari wa mbele wa vita wakati mwingine alilala chini nyuma ya jiwe na kupumzika. Alikuwa mtu mwenye bidii na mwenye kujituma sana katika operesheni za vita. Wakati mwingine alikuwa akifanya mikutano ya kikazi kwa saa 19 kati ya saa 24 kwa siku. Wakati fulani alikuwa na mikutano mingi hata makamanda wenzake wa jeshi wakahoji, kamanda atalala lini? Katika siku za mwishoni mwa maisha yake maswahiba zake walisema kwamba Haji Kasim alikuwa akilala masaa mawili hadi matatu tu usiku. Katika vita vya kupambana na Daesh nchini Iraki, Jenerali Kasim Suleimani alipenda sana kusoma vitabu. Alisoma vitabu vyenye maudhui mbalimbali mbali, na daima alikuwa akiwaasa wenzake kusoma na kutalii vitabu. Vilevile alitumia baadhi ya wakati kuandika, licha ya kazi zake nyingi, lakini kamanda Suleimani kamwe hakuwasahau watu waliokuwa nao katika medani za vita vya miaka nane ya kujitetea kutakatifu. Nasir Tobeye alikuwa mmoja wa makamando wa kikosi cha 41 cha Atharullah. Alijeruhiwa kwa kipande cha kombora katika operesheni ya Walfajiri nne na kuvunjika uti wa mgongo. Siku moja kamanda Kasim Suleimani alikwenda kumtembelea, alikaa naye kwa masaa kadhaa. Wakati anaondoka, alimwambia mke wa swahiba wake kwamba Nimeamua kuja kumhudumia Nasir kila mwanzoni mwa mwaka. Tangu wakati huo hadi wakati wa kifo cha veterani na majeruhi huyo wa vita, jenerali Kasim Suleimani alikuwa akienda Kerman kila mwaka kumhudumia kwa kipindi cha miaka 25. Kila mara alipokwenda kuwaona wazazi wake, kamanda Suleimani alikuwa pia akienda nyumbani kwa Tobeia kumpikia, kumwogesha na kumtunza. Meja Jenerali Kasim Suleimani aliishi maisha ya zuhudi na kuipa mgongo dunia. Ofisi yake haikuwa na tofauti na ofisi za wafanyakazi wa chini kabisa wa vikosi vya jeshi, bali ilikuwa duni na hakiri zaidi. Aliishi katika nyumba moja ndogo mjini Teheran katika kipindi cha miaka 21. Kamera zilizoruhusiwa kuingia nyumbani kwake baada ya kuuawa shahidi zilionyesha picha ambazo baadhi ya watu waliuliza kwa mshangao iwapo nyumba hiyo na vyombo vilivyokuwemo vilikuwa vya kamanda Suleimani kweli au la. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio ya udondozi wa magazeti. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumatatu, tarehe pili Januari 2023 linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Mwananchi limevutiwa na salamu za mwaka mpya zilizotolewa na viongozi mbalimbali mbali wa kidini na kisiasa, likiandika salamu za mwaka mpya, tusahau yaliyopita linafafanua zaidi kwa kuandika, viongozi wataka watu waanze maisha mapya kwa kuzisahau kumbukumbu zinazowaumiza na kujielekeza kwenye mema yatakayowafungulia baraka zaidi. Habari nyingine yenye kutoa mguso maalumu katika toleo la leo la mwananchi ina anwani Samia auanza mwaka elfu mbili ishirini na tatu na wanasiasa. Likifafanua zaidi gazeti hilo linatupasha kuwa mazungumzo hayo ambayo yamepangwa kufanyika kesho kati ya rais na viongozi wa vyama vya siasa yatajiri huku kukiwa na madai ya katiba mpya na tume huru ya uchaguzi. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Nipashe kwa mtazamo mwingine likiandika Samia na Chadema wateta maridhiano. Rais Samia hakuna wanasiasa nchini. Ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Majira. Kikiambatana na dondoa isemayo wasema hotuba yake mwaka mpya itazidi kufungua ushirikiano, washauri wana CCM vyama vya upinzani kuitafakari kwa kina. Habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani waliochaguliwa kujiunga kidato cha kwanza wote wataanza shule. Majira linamnukuu naibu katibu mkuu, ofisi ya Rais, tawala za mikoa anayeshughulikia elimu Dr Charles Msonde akisema wanafunzi milioni 1,073,941 waliochaguliwa kidato cha kwanza 2023 wataanza shule kwa wakati mmoja. Hatua hiyo inafanya kusiwepo na utaratibu wa chaguo la pili kitaalamu second selection kama ilivyozoeleka kutokana na kukamilika madarasa elfu nane Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Uhuru ina kichwa cha maneno viongozi wa dini wataja mambo matatu elfu mbili ishirini na tatu jamvi la habari limechangamkia habari yenye anwani uelekeo mpya bandari likidokeza kwa kuandika kampuni ya ticts yakabidhi rasmi mikoba kwa tpa nalo gazeti la wamachinga limeupamba kurasa wake wa mbele kwa picha ya rais samia ikibeba kichwa kikuu cha habari makubwa ya rais samia 222 miongoni mwa anayotajwa na gazeti hilo ni malipo kwa watumishi vyekifeti Kumradhi, watumishi vieki feki, ujenzi na uboreshaji wa madarasa, uboreshaji wa mikopo elimu ya juu, kukuza mahusiano na mataifa makubwa na kuweka mazingira mazuri kwa wamachinga. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais William Ruto na ya kinara wa upinzani Raila Odinga zikibeba kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho ni mwaka wa mapambano. Lakini kinyume na gazeti hilo, Standard linazungumzia katika habari yake kuu kile linachokiita ramani ya njia ya Ruto kwa ajili ya Kenya mpya. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na habari nyingine yenye anuani Uhuru kwa Rigathi baada ya ara kubadilisha msimamo kikamilifu. Zawadi ya mwaka mpya ya tumaini na machungu, ndivyo lilivyoandika toleo la leo la Nation katika kichwa chake kikuu cha habari kilichobeba picha ya Rais William Ruto. Kichwa kingine cha habari ninachodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka ni zamu yetu, waitifaki wa Kalonzo watikisa Azimio. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Star ina kichwa cha maneno mwili wa mwalimu wa Nyamira aliyetoweka wakutwa nyumbani kwa muuguzi. Ni Ezekiel Gitangwa huyo ambaye aliripotiwa na mkewe kuwa ametoweka tarehe thelathini Disemba. Inasemekana kuwa mwili uliokatwa katwa wa, wa mwalimu huyo ulikuwa umefichwa kwenye chumba cha kufugia kuku na tunatamatishia udondozi huu wa magazeti nchini Uganda, nikianza na gazeti la Monitor ambalo limeipa uzito wa kwanza habari ya mkasa wa kusikitisha wa mbinyano na mkanyagano uliozuka kwenye mkesha wa mwaka mpya katika duka moja kuu jijini Kampala na kusababisha vifo vya watu wasiopungua tisa, wengi wao wakiwa ni watoto. Lahadha za mwisho za wahanga wa mkanyagano, ndivyo kisemavyo kichwa kikuu cha habari hiyo. Kwa mujibu wa msemaji wa polisi Luke Owoyo Seigire, chanzo cha mkasa huo uliotokea usiku wa manane wa kuamkia jana katika duka kuu la Freedom City ni tangazo la mshereheshaji wa hafla hiyo kuwashajiisha hadhirina watoke nje ya duka kwenda kuangalia fashifashi. Imeelezwa kuwa idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Na kwa upande wa Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho museveni atoa hakikisho kuhusu bei za bidhaa usalama wapenzi wasikilizaji hapa ni mjini tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran uislamu chaguo langu assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu mpenzi msikilizaji ni matumaini yangu kuwa ubuheri wa afya na karibu kujiunga nami katika makala nyingine ya uislamu chaguo langu ambayo huangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani ya uislamu leo pia tunamwangazia raia wa uingereza mwenye asili ya nigeria aliyeamua kufuata uislamu baada ya utafiti wa kina na juhudi kubwa. Hakuna shaka kuwa kila mwanadamu duniani huwa na hamu ya kufuata njia ya haki ili maisha yake apate maana halisi. Bwana Abdurrauf Shekuya ni kati ya watu hawa. Katika zama za utotoni, alilelewa katika mazingira ya Kikristo, lakini pamoja na hayo alivutiwa na mafunzo ya kiislamu na hatimaye alipata taufiki ya kudiriki ukweli. Jiunge nasi hadi mwisho tupate habari zaidi kuhusu raia huyo wa Uingereza aliyesilimu. Karibuni. love and mercy. Allah, Allah. Yeah, Allah, don't deprive me. Bwana Abdurauf Shekuya anafafanua hivi kuhusu maisha yake katika miaka saba ya kwanza ya maisha yangu sikuwa nawaona wazazi wangu sana. Katika zama hizo ilikuwa jambo la kawaida na ada kwa wazazi wa kinigeria waliokuwa Uingereza kuendelea na masomo yao huku wakiwaachia watu wengine jukumu la kuwalea watoto wao. Wakati walipomaliza masomo yao tulirejea London na kuishi pamoja. Abdurrauf eh, Shekui anaendelea kwa kusema, taswira yangu kuhusu Uislamu nilipata katika mtaa tuliokuwa tukiishi mashariki mwa London. Aghalabu ya Waislamu katika eneo hilo walikuwa kutoka nchi za kusini mwa bara Asia kama vile India, Pakistan na Bangladesh. Ni kwa sababu hiyo ndiyo awali nilikuwa na dhana potofu kuwa Uislamu ni dini ya eneo hilo tu. Hivyo sikuwa na mtazamo mzuri kuhusu Uislamu na sikupata dini hii kuwa muhimu. Nilipofikisha umri wa miaka kumi na miwili ndipo nilipoanza kuujua Uislamu. Kama kijana aliyelelewa Uingereza, nilianza kujiuliza maswali mengi kuhusu Mwenyezi Mungu. Nilikuwa najaribu kuwa Mkristo kidhahiri, lakini sikuweza. Abdurauf alipata fursa ya kutembelea nchi yake ya asili yaani Nigeria, na huo ukawa mwanzo wake kujua Uislamu kwa karibu. Anafafanua zaidi kwa kusema, nilikuwa na umri wa miaka kumi na miwili nilipofika Nigeria kwa mara ya kwanza. Jamaa zetu walikuwa ni Wakristo na wengine Waislamu. Nilipofika Nigeria nilienda kuishi katika nyumba ya shangazi yangu ambaye alikuwa amesilimu. Nakumbuka nilikuwa nikimwona shangazi yangu akiswali alfajiri, na kisha baada ya hapo alikuwa akiisoma Kurani Tukufu. Wakati nilipolinganisha ibada katika Uislamu na Ukristo, nilikuwa nikifikiri ni vigumu kwa mwanadamu kuamka mapema kila siku asubuhi kwa ajili ya sala. Nilikuwa nataka kujua sana ni vipi mwislamu anaweza kuwa na imani ya kufanya ibada mara kadhaa kwa siku. Hapo ndipo nilipofahamu kuwa Mwenyezi Mungu yupo. Inaelekea kuwa azma ya Waislamu kutekeleza kivitendo mafundisho ya dini yao ni jambo ambalo liliacha athari kubwa katika maisha yangu. Abdurauf alivutiwa na ibada walizokuwa wakifanya Waislamu na vilevile mafundisho ya Kiislamu: sala, saumu, adhana, kuwaheshimu wazazi na kwa ujumla maadili bora ya Kiislamu ni mambo yaliyomwelekeza Uh, Mnaijeria huyu Mwingereza katika nuru ya Uislamu. Hatimaye Abdurauf alipata kujuana na Mwislamu na hiyo ikawa fursa ya kuujua Uislamu zaidi. Anaendelea kwa kusema, mara ya kwanza kuujua Uislamu kwa kina ni wakati nilipofanya mazungumzo na rafiki yangu Mwislamu ambaye alinipa maelezo kamili kuhusu Uislamu. Wakati huo nilikuwa na umri wa miaka ishirini na miwili na sikuwa na hamu ya kufuata dini, lakini pamoja na hayo mazungumzo hayo yalinifaidisha sana. Oh, my Lord, accept this, please. Allah, oh, Allah. Dini zote za mbinguni zina nukta ya pa pamoja ya kimsingi kama vile kumwamini Mwenyezi Mungu, siku ya kiyama, kutaka uadilifu, kujizuia kufanya dhambi na kadhalika. Dini ya Kiislamu ndiyo dini kamili zaidi ya Mwenyezi Mungu katika kutekeleza misingi tuliyoitaja hapo. Tunaweza kusema kuwa Uislamu ni kilele cha ubora wa dini za Mwenyezi Mungu na natija ya jitihada za mitume na mawaliu wa Mwenyezi Mungu. Waislamu wanawaamini mitume wote wa Mwenyezi Mungu, akiwemo Nabii Isa alahi salam au Yesu, na jambo hilo ni thibitisho la wazi kuwa Uislamu umekamilisha dini zote zilizotangulia. Kila mtu ambaye anafanya utafiti kuhusu Uislamu pasina kuwepo na fikra za kupendelea upande wowote, kwa haraka huvutiwa na mafundisho ya dini hii tukufu. Abdurrauf Shekuya pia ni kati ya watu hawa na anasema hivi moja ya nukta ambayo rafiki yangu waliashiria na ambayo iliniathiri sana ni kuwa Waislamu wanamheshimu Nabii Isa alaihi salam. Kwangu mimi, kama Mkristo hata asiyefungamana sana na Ukristo, nilistaajabu kusikia ukweli huu kutoka kwa Mwislamu. Hii ilikuwa mara ya kwanza katika maisha yangu kufahamu upweke wa Mwenyezi Mungu wa utauhidi na kuendelea utume kutoka Nabi Adamu alaihi salam hadi Mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam wa tokea wakati huo Nilitaka kujua zaidi kuhusu dini ya Kiislamu. Kila wakati nilipomwona rafiki yangu nilikuwa daima anauliza maswali. Baadhi ya wakati tulikuwa tukikaa masaa matatu hadi manane, na wakati mwingine zaidi ya hapo. Baadhi ya wakati nilikuwa nikitizama video za midahalo baina ya wafuasi wa dini mbalimbali. Kwa mfano, nilivutiwa na mdahalo baina ya Mkristo na Mwislamu, kwani Mwislamu aliweza kutoa sababu za kimantiki kuitetea dini tukufu ya Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, Imam Ali alahi salam ni shakhsia mkubwa na wakipekee ambaye katika kipindi chote cha historia amepongezwa na wengi na hata wale ambao hawakuamini uimamu wake walimtaja kuwa mtu asiye na kifani. Mfano wake ni Gibran Khalil Gibran, msomi na malenga maarufu mkristo mwarabu kutoka Lebanon aliyeishi kati ya mwaka 1883 hadi 1931, katika kumsifu Imam Ali alahi salam alisema, kwa mtazamo wangu Ali bin Abi Talib alikuwa shakhsia wa aina yake ambaye alijawa na fadhila kamili. Abdurauf vilevile alivutiwa na shakhsia Imam Ali alaihi salam, na kwa kiwango kikubwa aliweza kuujua Uislamu kupitia shakhsia hiyo adhimu. Anafafanua alivyomjua Imam Ali bin Abitalib kwa kusema, siku moja, ndugu yangu mwislamu kutoka Pakistan alinieleza kuwa ili kuujua Uislamu napaswa kumfahamu Imam Ali alaihi salam. Hivyo nilianza kutwalii maisha ya shakhsia hii na ninaweza kusema kwa yakini kuwa nilivutiwa sana na shahsia ya Imam Ali alaihi salam na niliweza kusoma mambo mengi yenye thamani aliyoyasema. Bwana Abdurauf Shekuya aliendeleza utafiti wake kuhusu Uislamu na hatimaye akaamua kusilimu. Anafafanua zaidi kwa kusema kuwa, kwangu mwislamu, kulijiri hatua kwa hatua, katika kipindi cha mwaka mmoja. Kila siku nilipata maarifa zaidi kuhusu Uislamu na hilo lilileta mabadiliko katika maisha yangu ya kawaida. Awali nafsi yangu ilikuwa katika hali ya vita, vilikuwa ni vita baina ya nguvu za shari na nguvu za kheri. Nijitahidi na kuhakikisha kuwa mafundisho ya kiislamu yanadhihirika katika tabia zangu. Nilianza kutekeleza mafundisho sahali ya Uislamu kama vile kuacha kula nyama ya nguruwe na kunywa pombe. Nilisonga mbele na fika katika kina cha Uislamu, na kwa kweli kutekeleza kikamilifu mafundisho ya kiislamu maishani ni uzoefu mzuri na wa kuvutia, anasema Abdurauf Shekuya, Mwingereza mwenye asili ya Nigeria ambaye alisilimu na kufuata nuru ya Uislamu baada ya utafiti. Ni matumaini yangu kuwa mmefaidika na tulio kuandalieni, na mnaweza kutumia maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib.ir. Hadi wakati mwingine, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe tisa Jamadu Thani mwaka 1444 Hijria, inaosadifiana na tarehe pili Januari mwaka elfu mbili na 23 miladia. Siku kama hii ya leo miaka 178, posta ya kwanza yenye muundo wa kisasa ilifunguliwa huko Viena, mji mkuu wa Austria. Kabla ya kuanzishwa chombo mahususi kwa ajili ya kusafirisha barua na vifurushi vya posta, mizigo hiyo ilikuwa ikisafirishwa kwa kutumia farasi, ngamia au boti makhususi. Hata hivyo, miaka mingi baadaye kulibuniwa mbinu mpya na mfumo wa posta ukaboreshwa zaidi na kuwa na sura ya sasa. siku kama ya leo miaka 50 iliyopita inayosadifiana na tarehe pili Januari mwaka 1971 mashabiki wa soka wasiopungua 66 nchini Scotland walifariki dunia baada ya kuanguka uzio wa uwanja wa Ibrox Park mjini Glasgow. Watu wengine zaidi ya 200 walijeruhiwa. Maafa hayo yalitokea wakati wa kuchezwa mechi kati ya mahasimu wawili wakuu wa soka nchini humo, klabu ya Celtic na Rangers. Na katika siku kama hii ya leo miaka saba iliyopita yaani tarehe pili Januari mwaka elfu mbili kumi na sita wa utawala wa Saudi Arabia ulimuua mwanazoni wa Kiislamu Shekh Nimr Bakir Animr Bakir Animr aliyekuwa mwanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia, alizaliwa tarehe 21 Juni mwaka 1959 katika mji wa Awamiya huko mashariki mwa Saudi Arabia. Alipata elimu ya msingi katika mji huo, na mwaka 1400 Hijria, yani mwaka 1989, alielekea Teheran nchini Iran na kupata elimu katika chuo cha kidini cha Qaim kilichoasisiwa na Ayatullah Sayid Muhammad Taqi Mudarisi. Baada ya kupata elimu katika chuo hicho kwa kipindi cha miaka kumi, Sheikh Nimr alikwenda Siria na kuendelea kutafuta elimu zaidi katika chuo cha kidini cha Bibi Zeinab alaihi salam. Aliporejea Saudia, Sheikh Nimr aliasisi kituo cha kidini cha Al Imam Al Qaim katika mji wa Awamiya ambacho kiliweka jiwe la msingi la kuanzishwa kituo cha Kiislamu hapo mwaka 2011. Mwanazoni huyo wa Kiislamu daima alikuwa akikosoa siasa za ukandamizaji na kibaguzi za utawala wa kifalme wa Saudia na alifungwa jela mara kadhaa kutokana na kusema haki na kweli. Mara ya mwisho Shekh Bakir animr An alikamatwa tarehe 8 Julai mwaka 2012 katika maandamano makubwa ya Waislamu wa kishia ya kupinga ubaguzi na ukandamizaji wa utawala wa Ali Saud, na tarehe 15 Oktoba msomi huyo wa Kiislamu alihukumiwa wa kifo cha kukatwa kichwa kwa panga na kusulubiwa kadamnasi kwa kile kilichodaiwa kuwa ni kula njama dhidi ya utawala wa nchi hiyo. Hukumu hiyo ilitekelezwa tarehe pili Januari mwaka alfu mbili kumi na sita. Kuuawa kwa msomi na mwanaharakati huyo kulipingwa vikali na jumuiya za kikanda na kimataifa za kutetea haki za binadamu. eza wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tigeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Iran, meja jenerali Muhammad Bakiri, amesistiza katika ujumbe wake kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuuawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani ya kwamba kulipiza kisasi dhidi ya waliotoa amri, waliosimamia na waliotekeleza mauaji ya kamanda huyo shahidi kamwe hakutaondolewa kwenye ajenda ya vijana wa ulimwengu wa Kiislamu na wanaompenda ulimwenguni. Na msemaji wa harakati ya Jihadi Alislamu ya Palestina amesema harakati hiyo itaendeleza mapambano yake katika mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na tatu hadi itakapokomboa kila shibri ya ardhi za Palestina. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Nakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na nakuwageni nikisema kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB .ir. mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB .ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.