Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni Muhajir, na wale waliowapa wa Muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera, na wale watakaoamini wa baadaye baada ya Muhajiri na Ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wanasaba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, Jumamosi hii ikiwa ni siku ya mwisho ya kufunga mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili tarehe moja Disemba, ambayo ni sawa na tarehe saba Jamadi Thani alfu moja hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezimungu kwa kutupa uhai na afya njema na kutufikisha siku hihi siku hii leo ambayo ni Jumamosi ya Disemba moja, tukikamilisha kwa uwezo wake na kuiona mwaka mpya inshaallah. Na mchana huu nitaanza kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kuanza kazi baraza la mawaziri la sita la Natanyahu katika mazingira ya mivutano katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Tutakuwa na kipindi chetu cha dasa Quran. Tutawaletea na mawaidha ambayo shekhe wetu Sheh Abdurazak kutoka Arusha, Tanzania atakuwa nanyi katika mawaidha haya. Tutakuwa na macho yetu magazetini tukidondoa habari muhimu habari zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na tutahitimisha kwa makala yetu fupi, makala pendwa iliyojaa maarifa tele. Si nyingine ni makala ya leo katika historia na wakumbusho. Wapendwa wasikilizaji, ukipata nafasi tuma ujumbe wako mfupi, tumia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni alama ya kujumlisha 989035065487 tuma ujumbe wako mfupi nami nitaurusha mubashara studioni. Karibuni. Saa inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha sasa kutegea sikio vichwa vya habari. Mkutano wa kubainisha harakati za luteni jenerali Kasim Suleimani waanza hapa Teheran. Harakati ya Hamas yaipongeza Omani kwa msimamo wake wa kususiwa utawala wa Kizayuni. Kamishna mkuu wa haki za binadamu ataka mikakati kabambe ya kuwaokoa Warohinga baharini. Na pamoja na habari nyingine, Qatar ya laani mpango wa Netanyahu wa kupanua vitongoji vya walowezi wa Kizayuni katika ardhi za Palestina. Karibuni. Habari kamili. Mkutano wa kwanza wa mlolongo wa vikao vya kielimu na kiutafiti wenye shabaha ya kubainisha harakati za luteni jenerali Kasim Suleimani chini ya anwani ya meza ya duara ya kitaalamu ya vita dhidi ya ugaidi na misimamo ya kufurutuada Asia Magharibi umeanza leo hapa Tehran. Miongoni mwa ajenda za mkutano huo ni kujadili lengo la engo ya kimeidani, kisheria na kimataifa ya vita dhidi ya ugaidi na mchango wa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani katika kupambana na ugaidi katika eneo la Asia Magharibi. Miongoni mwa wanaohudhuria mkutano huo ni pamoja na Nasri Kadani Chafi, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Abasi Ali Qad Kudai, mkuu wa kamati maalumu ya ufuatiliaji wa kisheria na kimataifa wa faili la kuuawa shahidi Kasim Suleimani na Iraji Masjidi, balozi wa zamani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Iraqi. Luteni Jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislam Sepa, ambaye Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini alikuwa ameelekea Iraki kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo, aliuawa shahidi, yeye na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraki la al Ashdi Ushabi, pamoja na wanamkama wengine wa wanane usiku wa manane wakuamkia siku hiyo katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad huko Iraki. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesifu na kupongeza msimamo wa bunge la Oman katika femu ya kushadidisha kususiwa utawala haramu wa Israel. Taarifa ya chama cha Hamas imesisitiza kuwa msimamo wa Oman unabainisha na kuweka wazi msimamo wa asili na wa kihistoria wa nchi hiyo katika kuliunga mkono taifa la Palestina. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imetaka mabunge yote ya ya ya kiarabu na kiislamu kuchukua hatua kama ya Oman ya kupasisha sheria inayotambua kuwa ni kosa na uhalifu kushirikiana na utawala dhalimu wa Israel. Majuzi baraza la ushauri la Oman lilikabidhi kamati ya kutunga sheria na kulinda haki ya nchi hiyo mswada wa marekebisho ya kifungu cha kumi cha sheria ya kuharamisha na kupiga marufuku kushirikiana na utawala wa kizayuni wa Israel ili upasishwe rasmi. Hatua hiyo ya bunge la Oman ni katika kukamilisha dikrii ya kifalme nambari 9 mkwaju 72 ya Oman kuhusu kuhususia utawala wa kizayuni na ambayo ilitolewa na Sultan Kabus naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Volka Tulki, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu ametoa wito wa kuwepo kwa mbinu iliyoratibiwa ya kikanda ili kuwalinda maelfu ya jamii ya Waislamu wa Kirohingya wa Myanmar waliokata tamaa wanaohatarisha maisha yao kwa kufanya safari hatari za baharini. Akizungumza ah, mjini Jeneva vo Uswisi, Voka Turki amesema zaidi ya warohingya 2400 wamejaribu kuondoka Bangladesh na Myanmar, mwaka 2022 pekee, na nina huzuni kubwa kwamba zaidi ya watu 200 wameripotiwa kufariki dunia wakiwa njiani. Ripoti za hivi karibuni zinaonyesha kuwa boti zilizojana zisizo salama zinazowabeba warohingya zimeachwa zikiyumba kwa siku nyingi bila msaada wowote. Aidha, kamishna mkuu huyo wa haki za binadamu amesema wakati janga la baharini likiendelea, ninaziomba nchi katika eneo hili kuweka mikakati kabambe ili kuhakikisha kuwa kuna kuwekwa utafutaji na uokoaji wa kina, kushushwa kwa wakimbizi wa Rohingya kwenye maeneo yao na ulinzi wao unaimarishwa na kuwa mzuri. Amezitaka pia nchi za eneo hilo na kimataifa kuipiga jeki Bangladesh ili kusaidia wakimbizi zaidi ya milioni moja wa Rohingya ambao wamekimbilia katika nchi hiyo. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Qatar imelaani vikali mpango wa Benjamini Netanyahu, waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel, wa kupanua vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Qatar imelaani kuendelea njama za Israel za kuyahudisha maeneo ya Kuds na msikiti wa Al-Aqsa na kubainisha kwamba hatua hizo zinakwenda kinyume kabisa na hati ya Umoja Mataifa, ni kinyume na misingi ya kimataifa na ni kinyume na maazimio ya Umoja Mataifa na zinakiuka wazi kabisa haki za taifa la Palestina. Radia mali hiyo ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Qatar inafuatia tangazo la Benjamini Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa dhalimu wa Israel, ambaye ametangaza baada ya kuunda serikali mpya kwamba upanuzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni ni moja ya ajenda kuu za serikali yake. Utawala huo ulizikalia kwa mabavu ardhi za Palestina katika vita vya mwaka 1967, na azimio la Jeneva linasema kwamba ni marufuku utawala wa kizayuni kufanya shughuli zozote za ujenzi katika ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo hadi sasa utawala vamizi wa Israel haujachukua hatua yoyote ya kutekeleza azimio nambari 2234 mbili mbili, la tarehe 23 disemba mwaka elfu mbili kumi na sita la baraza la usalama la umoja wa mataifa linalotaka kusitishwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko palestina inayokaliwa kwa mabavu shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba wizara ya afya ya ethiopia imezindua rasmi kampeni jumuishi ya chanjo ya surua nchini kote tangu tarehe ishirini na mbili disemba 2022 kwa mujibu wa maafisa wa wizara ya afya zoezi hilo jumuishi la chanjo ya ziada ya surua inalenga watoto milioni 15.5 wenye umri kuanzia miezi 9 kote nchini ethiopia ikiwa ni pamoja na watu ambao ni vigumu kuwafikia katika maeneo yaliyoathiriwa na ukame na migogoro huduma nyingine za kuokoa maisha zimeunganishwa na kampeni ya kitaifa ya chanjo ya surua ikiwa ni pamoja na chanjo ya kawaida kwa watoto ambao hawajachanjwa au wale ambao hawajakamilisha dozi, huduma za lisha kwa watoto, uchunguzi wa utapia mlo uliokithiri, matone ya vitamini a na dawa ya minyoo dhidi ya vimelea vya matumbo, utambuzi wa fistula ya uzazi kwa wanawake, utambuzi wa miguu ya watoto na chanjo ya COVID 19. Imeelezwa kuwa nchini Ethiopia ugonjwa wa surua unasalia kuwa tatizo kubwa la kiafya, huku milipuko kadhaa ikitokea katika maeneo tofauti ya nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Hayo yanajiri katika hali ambayo huko Zimbabwe, hadi kufikia Septemba mwaka huu mlipuko wa surua ulikuwa umeua takribani watoto mia saba nchini humo tokea mwezi Aprili. Na tunakamilisha taarifa hii ya habari kwa ripoti ya matukio ya kiislamu juma hili katika eneo la Afrika Mashariki, anayotuletea mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeti. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Al Haj Hemed Suleiman Abdullah ameitaka jamii kuendelea kujenga umoja na upendo kama Uislamu ulivyoelekeza. Akizungumza na Waislamu mara baada ya utekelezaji wa ibada ya swala ya Ijumaa katika msikiti wa Ijumaa Forodhani jijini Zanzibar, amewaasa waumini na wananchi kwa jumla kuendeleza matendo mema, ikiwemo kusaidiana na kuhurumiana, jambo ambalo linaongeza mapenzi na huruma Miongoni mwao. Binafsi ni furaha yangu, upendo kama ule ambao unakuepo mwezi mtukufu wa Ramadhani uendelee kwa muda wote mpaka tukute Ramadhani nyingine biidhnillahi. Sasa nadhani haya ni mambo ambayo tunaweza tukayarekebisha Mapema akitoa hutuba mbili za swala ya Ijumaa msikitini hapo, khatib shekhe Ethani Miaraj ameikumbusha jamii ya Wazanzibari kuwatunza wazee na kuwahurumia, hususan wanapofikia umri wa utu uzima kama Uislamu ulivyoamrisha. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akawajibisha juu ya watoto kuwafanyia wema wazee wao kwa ukomo wa uwezo wao. Ujumbe wa maulamaa wa Kisuni wa Iran umekutana na kufanya mazungumzo na mufti mkuu wa Tanzania, mstahiwa Shekh Abubakar Zuberi bin Ali, mwanzilishi wa chuo cha Kiislamu cha Shernali katika mkoa wa Golestan. Shekhe Salahuddin amesema lengo la ziara hiyo hapa nchini ni sehemu ya programu zao sambamba na kukutana na Waislamu, kujifunza tamaduni na mila za watu wa Tanzania na kutembelea vyuo vya Kiislamu. Naye mkurugenzi wa chuo cha Kiislam cha Sharnali Shehe Isam Udin amesema kuwa misikiti ya Waislamu wa Islamu madhehebu ya kisuni imepanua tokea kuanza kwa mapinduzi ya kiislamu ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa na kuongeza kuwa hivi sasa idadi ya misikiti ya kisuni ni zaidi ya misikiti ya kishia katika mkoa wa Golestan. Kwa upande wake, mufti mkuu wa Tanzania mstahiwa Shekh Abubakar Zuberi bin Ali ameelezea kufurahishwa kwake kwa na ziara ya ujumbe wa Iran na kuongeza kuwa ina thamani kubwa kwa Watanzania. Huko Mkuranga, mkoa wa Pwani nchini Tanzania, waumini wa dini ya Kiislamu wamesisitizwa kutunza siri za mambo wanayoyajua yanayowahusu wao binafsi na wenzao. Akizungumza katika hafla ya maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam iliyofanyika mkoani humo, Shekhe Uthman Khamis amebainisha kuwa kutunza siri ndiko kunakoleta amani ya Waislamu duniani. Kuficha siri ni katika mambo bora, na itambidi kila mwanadamu awe na uwezo wa kuficha siri za mambo anaoyajua yanayowahusu wenziwe na hasa yanomuhusu mwenyewe ambayo si haki wengine kuyajua. Aidha, alimu huyo amebainisha kuwa kutunza siri kunaleta mafanikio kwa mwanadamu na utulivu katika maisha yake. Tume ya utumishi wa walimu nchini Kenya imekanusha madai ya ubaguzi na upendeleo katika kuajiri walimu. Taarifa hiyo imekuja kufuatia malalamiko yaliyotolewa na viongozi wa Kiislamu kwamba mchakato wa kuajiri umetoa nafasi chache kwa taasisi ya walimu wa Kiislamu. Katika barua yao iliyosainiwa na katibu wa baraza kuu la Waislamu nchini Kenya, SUPKEM, Shehe Abdullahi Salat amebainisha kuwa mwajiri wa walimu alishikilia kuwa hakuna sera ya makusudi ya ubaguzi dhidi ya Mkenya yoyote kulingana na jinsia, hali ya ulemavu, rangi, kabila na TSC inawahudumia walimu wote kwa usawa, na ajira ya walimu inategemea uhaba wa walimu na ugavi katika maeneo mbalimbali mbali ya masomo. Tume hiyo imekiri na kusikitishwa na tangazo lake la kuajiri walimu lililotangazwa hivi karibuni katika vyombo vya habari likiweka mkazo zaidi kwa masomo mengine ya kidini huku elimu ya dini ya Kiislamu ikiwekwa pembeni. Na mahakama kuu ya Uganda imelitaka jeshi la polisi nchini humo kuondoka mara moja katika msikiti wa Faizan Madina ulioko katika jiji la Lira ili kuwaruhusu Waislamu kutekeleza ibada ya swala. Kamati ya usalama ya jiji la Lira inayoongozwa na kamishna mkaazi wa jiji la Lira Lawrence Ego Iliwataka wanausalama wenye silaha kulinda watu na mali zao katika eneo hilo. Hatua hiyo ilifuatiwa na mzozo wa mali kati ya makundi mawili hasimu ya Kiislamu, ya baraza kuu la Waislamu nchini Uganda na kikundi chenye makao yake katika eneo la Kibuli, kwa mujibu wa taarifa za polisi. Wakati mzozo huo ukiongezeka, mrengo unaoongozwa na, na baraza kuu la Waislamu nchini Uganda umedaiwa kujaribu kushambulia kambi hiyo yenye makao yake makuu katika eneo la Kibuli. Msemaji wa polisi wa kanda ya kaskazini Kioga, Patrick Jimmy, amewaambia waandishi wa habari kwamba kikosi hicho kilikuwa katika eneo hilo ili kuepusha vurugu zinazoweza kutokea. Harith Subeit, Redio Teheran, Zanzibar. Asante uh, sana Harith Subeiti kwa ripoti yako hiyo ya matukio ya kiislamu juma hili na inatukamishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote pale ulipo, kaa kando kwa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao unahusu kuanza kazi baraza la mawaziri la sita la Netanyahu katika mazingira ya mivutano katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Benjamin Netanyahu wamepata kura ya kuwa na imani naye kwenye Knesset, bunge la utawala haramu wa Israel, na hivyo kupata fursa nyingine ya kuongoza baraza la mawaziri la utawala huo. Netanyahu ameweza kupata kura chanya 63 kati ya wabunge 120 wa Knesset, ambapo yeye na washirika wake waliweza kushinda viti 64 katika uchaguzi wa Knesset uliofanyika mnamo Novemba mosi. Hili ni baraza la mawaziri ya la sita la Netanyahu tangu mwaka 2009. Baraza hilo limeanza kufanya kazi huku kulikiwa ni baraza lenye mawaziri walio na mitazamo kinzani na tofauti kabisa katika historia ya utawala huo unaokalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina. Huko nyuma Netanyahu amewahi kuhudumu katika nafasi ya waziri mkuu wa Israel kwa miaka 15, lakini hili linachukuliwa kuwa baraza lake la mawaziri lenye misimamo mikali zaidi katika historia yote ya utawala wa Kizayuni. Kwa msingi huo kikao cha Knesset kilichoandaliwa kwa ajili ya kupiga kura ya imani baraza lake la mawaziri kilishuhudia ghasia na malalamiko ya Wazayuni, na wakati huo huo hotuba ya Netanyahu katika bunge hilo ilikatizwa mara kwa mara na makelele na malalamiko ya mamia ya wapinzani wake waliokuwa ndani na nje ya bunge hilo. Ni wazi kuwa katika duru hii ya waziri mkuu Netanyahu atakabiliwa na hali ngumu zaidi kuliko ile aliyoishuhudia katika vipindi vilivyopita vya utawala wake. Kwa upande mmoja, anakabiliwa na kesi za ufisadi ambayo ni moja ya sababu za maandamano dhidi yake na kwa upande wa pili ameunda muungano katika baraza jipya la mawaziri na watu ambao wana rekodi chafu za uhalifu, ikiwa ni pamoja na wizi, ufisadi, ubaguzi wa rangi na vitendo vya kigaidi, jambo ambalo limeamsha hasira za wapinzani ndani na nje ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. huku baadhi ya wachambuzi wa mambo wakiamini kwamba washirika wa Netanyahu ndio sababu ya mivutano katika baraza lake jipya la mawaziri, wengine wanamchukulia yeye mwenyewe kuwa sababu kuu ya mivutano hiyo, kwa sababu Netanyahu ameunda muungano na watu wenye itikadi kali ili kutoa mamlaka ya utawala ghasibu wa Israel katika uwanja huo. Yosi Walter, mchambuzi wa maswala ya vyama katika gazeti la Kibrania la Ares, ameandika Baraza hili jipya la mawaziri ni la watu wenye misimamo mikali, wenye mawazo ya giza na hatari, na ili kuthibitisha jambo hili, tunaweza kutazama matokeo yaliyoletwa na wanachama wenye misimamo mikali kwenye baraza hili la mawaziri, na ambao wana nguvu nyingi, na pia walowezi ambao wameazimia kuchochea matatizo tofauti na ubaguzi wa rangi. Lakini hilo sio tatizo kuu, bali ni tatizo la pili. Hatari kubwa zaidi inatoka kwa waziri mkuu mwenyewe ambaye amevuka mipaka yote inayowezekana na kukiuka maadili na sheria zote. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza ambacho ni darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 934 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 47 ya Muhammad na kama tungependa tungekuonyesha hao na ungeliwatambua kwa alama zao, na bila shaka utawajua kwa namna ya msemo wao, na Mwenyezi Mungu anavijua vitendo vyenu. Katika darsa iliyopita, tuliwazungumzia wanafiki ambao badala ya kufanya yanayomridhisha Mwenyezi Mungu wanayaendea yale yanayozipendeza nafsi zao, japokuwa haya mpendezi na haya mridhishi yeye Mola mwenye enzi. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia alama nyingine za watu hao kwa kusema, wao sio tu hawapendezwi na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mafundisho yake bali hata nyoyoni mwao wana chuki na uadui na mjumbe huyo wa Allah pamoja na waumini. Kidhahiri wanaonyesha wameamini na wako pamoja na waumini, lakini wanapenda kuwa na mahusiano na ushirikiano na maadui, ili waweze kufanikisha maslahi yao ya kimaada na ya kidunia. Badala ya kusimama imara kukabiliana na njama za maadui, wanaungana na kushirikiana nao kwa kauli na matendo yao na kuudhoofisha upande wa waumini. Tabaan, kama Allah subhanahu wa taala atataka, bila shaka anaweza akajaalia ikadhihirika alama au ishara fulani katika nyuso zao ili watu wote wawatambue kwa alama hiyo walionayo kwenye nyuso. Lakini mipango ya Mwenyezi Mungu haiko hivyo kwamba azidhihirishe batini na hakika za watu hapa duniani. Hata hivyo, waumini walio werevu wanaweza kubaini batini zao kutokana na kauli na uzungumzaji wao, na hivyo kuutambua unafiki wa watu hao. Ni kama pale inapotolewa amri ya kupigana jihadi ambapo wao hutoa kauli za kuvunja moyo zinazowafanya waumini wasiende kwenye jihadi na, au husema maneno ya kuzikuza nguvu na suhula za adui kiasi cha kuwaogopesha na kuwatia hofu watu wasijitokeze kwenye medani ya mapambano. Wanafiki hao wasijidhani kama wao ni watu werevu na wajanja, kwa sababu Allah subhanahu wa ta'ala anayaelewa vyema yaliyomo nyoyoni mwao na mambo wayafanyayo dhidi ya Waislamu. Kwa hivyo atawaadhibu pale utakapofika wakati mwafaka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba inapasa tuzichunge nyoyo na roho zetu na wala tusidhani kwamba kama tuna nia mbaya na dhamira chafu zitaweza kufichika milele. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kinyongo na uhasidi ni miongoni mwa mambo yanayoibua maradhi ya unafiki na mtu kuwa na nyuso mbili. Tusiwe na vinyongo na waumini, kwani hiyo ni katika alama za wanafiki. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kwamba hulka na dhati ya nafsi ya mtu inaathiri pia sura na dhahiri yake. Kwa maneno mengine ni kwamba kwa kiwango fulani, sura na kauli za mtu zinabainisha dhamiri na batini yake, hata kama atajaribu kuficha. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 31 ya sura yetu ya Muhammad ambayo inasema, walanabluwannakum hata nalama lmujahidina minkum walsabirina wanabluwa akhbarakum, na bila shaka tutakujaribuni mpaka tuwadhihirishe wapiganao jihadi katika nyinyi na wanaosubiri, nasi tutazifanyia mtihani habari zenu. Aya hii inazungumzia moja ya kaida na utaratibu muhimu aliouweka Allah subhanahu wa taala kuhusiana na wanadamu, na hasa waumini, na kueleza kwamba wanaodai kuwa wameamini ni wengi mno. Kwa sababu hiyo yeye Mola amewapangia waja wake njia na mambo mbalimbali mbali ya kuwatahini, ili ibainike ni nani walio wa kweli wa madai yao kwamba wamemwamini Allah na nani walio waongo, na hii ni kwa ajili ya kupambanuka wale ambao wanapofikwa na shida na misukosuko hupoteza imani wakaiacha dini yao na wale ambao hata wanapofikwa na masaibu na mitihani mikubwa kabisa wanabaki imara na thabiti katika imani na msimamo wao. Ni kawaida kwamba katika hali ngumu na ya misukosuko, wanafiki hushindwa kuficha batini na dhati yao. Kwa hivyo, huwa wanafanya mambo yanayofichua siri zilizofichikana ndani ya nafsi zao. Wakatambulika na kufedheheka. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hii ni kwamba Mwenyezi Mungu anawatahini wanaodai kuwa wameamini ili wao wenyewe waweze kujifahamu ni wakweli kwa kiwango gani katika madai yao, na vilevile vile watu waweze kuwatambua wana imani kiasi gani juu ya Mwenyezi Mungu na dini yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hii ni kuwa subra na istikama na kusimama imara katika njia ya dini na kuvumilia misukosuko inayojitokeza katika njia hiyo ni miongoni mwa alama za kuwa muumini wakweli. wa kweli wa Aidha, ya hii inatutaka tujue kwamba kipimo cha imani ni kutoyumba na kuwa thabiti wakati wa shida na matatizo. Kwa sababu wakati wa raha na wepesi akthari ya watu hujigamba kuwa ni waumini wa kweli ya Wahakika waliokufuru na wakazuilia njia ya Mwenyezi Mungu na wakapinzana na mtume baada ya kwisha wabainikia uongofu, hao hawatamdhuru Mwenyezi Mungu kwa lolote, naye ataviangusha vitendo vyao. Aya hii inaendeleza maudhui ya aya zilizotangulia zilizowazungumzia wanafiki kwa kuashiria usuli na kanuni moja kuu, nayo ni kwamba watu wote waliokufuru, wawe ni makafiri wanaodhihirisha ukafiri wao kwa ndimi zao, au wanafiki wanaoficha ukafiri wao ndani ya nyoyo zao, makundi yote hayo mawili yana uadui na Allah na mtume wake, ijapokuwa haki imewabainikia watu hao na wanaelewa fika kwamba dini na njia anayowalingania Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni ya haki, lakini wanasimama kuipinga na kuipiga vita. Wao wanadhani kwamba wanaweza kuidhuru dini ya Allah na kuizuia isiene, hali ya kuwa irada na hukumu yake mola ni kuona dini ya nuru ya haki na ya uongofu ya Uislamu inastawi na kuenea na ukafiri na unafiki unatoweka na kuangamia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hii ni kwamba ukaidi na kuifanyia inadi haki na kumwasi Allah subhanahu wa ta'ala havina mwisho mwingine isipokuwa hasara na maangamizi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ametimiza dhima kwa waja wake kwa kuwawekea nyenzo na sababu za kufikia uongofu. Kwa hivyo wanachopaswa kufanya watu ni kuitambua haki na kuifuata. Halkadhalika, aya hii inatutaka tujue kwamba mipango na njama za makafiri na wanafiki hazitafika popote na kinyume chake dini ya Allah ya Uislamu itaendelea kustawi na kuenea siku baada ya siku. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 934 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azitakase na unafiki nyoyo zetu, aziepushe na ria amali zetu, na azihifadhi na uongo ndimi zetu. Shukran sana Abdul Fatah Musaidi kwa kipindi chako cha dasa ya Quran. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini, dira ya macho yetu magazetini Jumamosi ya leo 31 Disemba, ambayo ndio usiku ya mwisho kwa mwaka huu wa alfumbili na ishirini na mbili inaanzia nchini Tanzania. Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, limepambwa katika ukurasa wake mkuu kwa habari zisemazo: Samia atoa hekari laki moja elfu ishirini na sita na arobaini kwa wananchi; watoto milioni moja na laki tisa waandikishwa awali na msingi; mbunge washukia wanaokebei nchi hii kukopa; tpa yapata dawa urasimu na malipo bandarini; marufuku kuhamisha wanafunzi wakutwa kwenda bweni; na waziri mkuu Majaliwa ataka majukwaa ya kiuchumi wa ghaibuni mwananchi limeandika zigo la wananchi kwa samia 2023 wasema mwaka 2022 ulikuwa mgumu kwao wakitaja wingi wa tozo kodi bei ya vyakula watarajia haueni mwaka 2023 msigwa awaomba waiunge mkono serikali wanasayansi wa tanzania watamba kimataifa wawezesha nchi kushika nafasi ya tisa kati ya kumi bora afrika e, kumi watoka taasisi ya ifakara Tanzania yapanda viwango maendeleo ya binadamu. Mtuhumiwa wa unga Mnigeria afia mahabusu. Na Pele achana na soka, muziki na filamu alikuwa yumo. E, sasa nalishika Mwanahabari, gazeti bora, na baadhi ya habari zake zilizotamalaki katika ukasa mkuu zinasema, waziri mkuu Majaliwa aagiza mabalozi kuanzisha majukwaa ya kiuchumi. E, makubwa aliyoyafanya Rais Samia kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Wadau wampongeza Mariam Ditopile, wadau wampongeza na Mariam Ditopile awawashia moto wanasiasa wanaoibeza mikopo inayopewa serikali wamachinga. Sauti ya wanyonge linaandika, Ditopile awatolea uvivu wanasiasa uchwara, awashukia wanaokebei serikali kwa kukopa mikopo kwa lengo la kutekeleza miradi ya maendeleo awaumbua kwa vielelezo juu ya Tanzania kukidhi vigezo vya kiuchumi kukopesheka. E, TAMISEMI apiga stopu uhamisho wanafunzi wa kutwa kwenda bweni ni habari nyingine, ikiambatana na hii inayosema Majaliwa awataka watumishi mabalozi kuhamasisha wawekezaji kuwekeza Tanzania, na mapinduzi sekta ya elimu, afya na kisiasa wanasiasa wapongeza kazi za rais Samia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Haya yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya Saturday Nation limeorodhesha baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri katika mwaka unaomalizika wa leo elfu mbili na ishirini na mbili, ikiwa ni pamoja na uchaguzi mkuu uliomleta madarakani William Ruto, msoto wa uchumi, ukame, ukosefu wa usalama na kadhalika. Limehitaja pia kaunti ya Mandera na idara polisi kama sehemu zenye kuongoza kwa ufisadi. Saturday Nation limeandika pia habari mbaya kwa Wakenya kuhusiana na gharama za umeme. Limeandika bei ya umeme itapanda kwa asilimia 15 kuanzia kesho Jumapili, baada ya Rais William Ruto kutoongeza muda wa ruzuku ya mabilioni ya shilingi iliyoanzishwa na mtangulizi wake Uhuru Kenyatta. Standard toleo la Jumamosi kwa upande wake limeandika viongozi kote nchini jana walimkumbuka na kumwomboleza mtangazaji mkongwe wa habari Catherine Kasavuli aliyefariki dunia Alhamisi usiku akipata matibabu katika hospitali ya taifa ya Kenyatta jijini Nairobi. Limeandika pia kuwa gavana wa Meru Kawira Mwangaza amenusurika kushtakiwa na Seneti. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa Taifa Leo zinasema kiwango cha ufisadi kinaendelea kukolea nchini licha ya juhudi ambazo zimekuwa zikiwekwa na mashirika tofauti kukabili kuenea kwake. Hayo yamo katika ripoti mpya ya Tume ya Maadili ya Kupambana na Ufisadi ya Kenya ambayo inaonyesha kuwa kiwango cha ufisadi nchini humo kimeongezeka kwa asilimia 73.5, ambapo idara ya polisi ndiyo inayoongoza ikifuatiwa na ya kuwasajili watu na ile ya uhamiaji. Nahitimisha nchini Uganda, macho yetu magazetini, ambapo Saturday Monitor imeakisi kwa mapana na marefu habari njema ya utabiri wa benki kuu ya Uganda kwamba bei za vyakula katika mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na tatu unaoanza kesho zinatarajiwa kupungua. Limeandika pia kuwa polisi yazuia mkutano wa ibada wa kiongozi mkongwe wa upinzani Daktari Kiza Besige, kadhalika. Limeandika mkasa wa kusikitisha wa simulizi mbaya za jinsi wafanyakazi wa ndani wa Uganda wanavyouzwa kama bidhaa katika soko la ulanguzi huko Saudi Arabia. Kwa mujibu wa Saturday Nation, wafanyakazi hao licha ya kununuliwa kwa bei ya kutupa ikilinganishwa na mataifa mengine, wamekuwa wakifanyishwa kazi saa ishirini na manne na, na kulipwa pesa kidogo. Limeandika pia kuwa watu sita wamethibitishwa kufariki dunia na wengine kadhaa kujeruhiwa kufuatia ajali ya basi iliyohusisha mabasi mawili katika barabara kuu ya Ntumango Kabale Ijumaa asubuhi. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunamkaribisha uh, Shekhe Abdurazak kutoka Arusha, Tanzania, katika mawaidha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, karibuni katika kipindi cha Kiislamu. Baadhi ya wanachuoni wanasema kuwa unapokuwa katika ibada ya itikafu katika msikiti, pengine siku tatu kwenda mbele, hutoki, umeamua kufanya ibada na itikafu. Ina masharti yake kutoka kwako, kama umenuia itikafu, lazima kuwe kwa dharura, dharura kama kwenda haja na dharura nyingine za kibinadamu, katika mambo ambayo pamesemwa kwamba yanaruhusiwa mtu kutoka kwa baadhi ya maulamai ni pale itakapokubidi kutoka ili kumkidhia haja yake, binadamu mumin au binadamu mwingine, pale binadamu anapokuwa na haja ambayo wewe unaweza kumkidhia. Kwa sababu kitendo kile ni ibada, hakitovunja ile ibada unayoifanya itikafu. Kwa hivyo utaona kwamba Uislamu hautizami kwamba unayemfanyia wema ni Mwislamu au ni Mkristo au ni Yahudi au ni Mbudha au ni dini nyingine yoyote ile, ni wa rangi gani, madhali ni binadamu, kumfanyia wema ni ibada. Hatutaki kwenda mbali zaidi kwamba Uislamu unatufunza hata kufanyia wema wanyama, acha binadamu, wanyama. Kwa hivyo, mbwa kuwa ni mbwa haina maana kwamba ni hatia, kwa hivyo akipita mtaani apigwe tu, huyo huyo, hata kama hakufanya hatia yote ile. Kwa hivyo Uislamu una heshima yake, na wala huwezi kwenda kum, kufanya mazoezi au kuamua tu kumuua mnyama kwa sababu unaona burudani yule mnyama kufa. Hayo mambo yana sheria zake. Sasa hatutaki kwenda kwa wanyama, kwenda kwa wadudu, kwenda kwa viumbe vingine, tuzungumze tu suala la binadamu yoyote yule, hata kama si Mwislamu. Ndipo utakapoona zile haki za jirani katika Uislamu Hazitizami kwamba yule jirani yako ni mwislamu au si mwislamu. Madhali ni jirani, ana haki za ujirani. Haki za ujirani ni zipi? Zile ambazo Mtume kazizungumza na Qurani imezungumza kwamba watu hawa wafanyiwe wema, kiasi kwamba ikiwa wewe unamkera jirani yako, ni dhambi kubwa sawasawa. Unamkera mathalan kwa kuweka sauti ya juu ya redio yako na Mtume kataja hata kwa kupika chakula kizuri chenye harufu nzuri, ili hali yeye hana uwezo au hakupika chakula hicho. Mtume anasema usimkere kwa hilo, ila iwapo utachota sehemu katika chakula hicho ukamgeia. Kwa hivyo namna ya kuondosha kero ile, pengine wewe umepika biriani, harufu imekwenda mpaka jirani na pengine nyumba zetu hizi ambazo ni wapangaji pengine kumi, wanashea ua mmoja, kila mmoja anapika nje, isiwe ndiyo fursa ya kufanya mbwembwe na madoido ya chakula kwa wenzako, utakuwa umewakera, na hasa panapokuwa na watoto wadogo wasiovumilia wanapoona kinachowavutia. Haya, inawatoka Mtume katufunza kwamba unapopika kizuri harufu ikaenda kwa jirani, chota kidogo wapelekee. Lakini ewe Mtume, jirani hao nani? Mtume sallallahu alaihi wa ali hakusema kwamba jirani huyu anapaswa awe Mwislamu anayeniamini mimi, anaamini Qur'an. Hapana, madhali ni binadamu inapaswa hivyo. Bali riwaya zinaonyesha kwamba ikiwa utaleta zawadi kwa watoto wako, na wanaishi mnaishi pamoja na, na majirani katika eneo ambalo Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 7 mfungo 9 thani jamaduthani mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria mwafaka na tarehe thelathini na moja Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Miaka mia tisa kumi na tisa iliyopita, katika siku kama ya leo, arif mkubwa wa Kiislamu Ainul Qudhat Hamedani mwenye lakabu ya Abulfadl aliwawa shahidi kwa kunyongwa huko Hamedani. Alikuwa faqihi, mwanafasihi, msomi na malenga mahiri. Ainul Qudhat alizaliwa mwaka mia nne. Msomi huyo katu hakuwa akiogopa kubainisha itikadi yake. Ni kutokana na misimamo yake hiyo thabit, ambapo mwaka 525 Hijria alitiwa mbaroni na kufungwa huko Bagdad. Baada ya muda, alihamishiwa Hamidan na kunyongwa kando ya shule yake. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni Atahmidat na Haqaiqu lquran. Katika siku kama ya leo miaka 84 iliyopita yaani tarehe saba Jamaduthani mwaka 1360 Hijria aliaga dunia Ayatullah Abu Abdullah Zanjani, mmoja wa maulama wakubwa wa Kiislamu. Wa alimu huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 51, na na kuzikwa mahala alipozaliwa yaani Zanjan, kaskazini magharibi mwa Iran. Alijifunza elimu za fasihi, falsafa na itikadi akiwa kijana mdogo. Baadaye Ayatullah Zanjani alielekea Najaf, Iraq kwa shabaha ya kujiendeleza zaidi kielimu. Historia ya Qurani, historia ya maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na adhama ya Husein bin Ali ni baadhi tu ya vitabu vya Ayatullah Zanjani vyenye thamani kubwa. Tarehe 31 ya Desemba mwaka 1994 n yani, miaka 28 iliyopita, idhaa ya Kiswahili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliasisiwa kwa shabaha ya kufikisha sauti na ujumbe wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa wazungumzaji wa lugha hiyo. Matangazo ya idhaa hii yalianza sambamba na sherehe ya kubaathiwa na kupewa utume Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran yanahusu masuala ya kisiasa, kijamii, kiuchumi na kadhalika. Kwa sasa unaweza kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na kupitia hifadhi ya matangazo wakati wowote. na siku kama heleo na liopita ya leo miaka thelathini na miwili iliyopita iliundwa jumuiya ya kimataifa ya Ahlulbeit kwa amri ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Ali Khamenei. Jumuiya hiyo ilianzishwa kwa lengo la kuwakutanisha pamoja Shia na wafuasi wa Ahlubeit wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa wa sallam, kote duniani, kujenga uhusiano baina yao, kunyanyua juu kiwango cha shule za kidini, kutafuta ufumbuzi wa matatizo yanayojitokeza baina ya wafuasi wa Ahlubeit na madhehebu nyingine za Kiislamu na kadhalika. Shukran sana Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia na sasa, ni habari za dunia kwa ufupi. Mkutano wa kwanza wa mlolongo wa vikao vya kielimu na kiutafiti wenye shabaha ya kubainisha harakati za Luteni Jenerali Kasim Suleimani chini ya anwani ya meza ya duara ya kitaalamu ya vita dhidi ya ugaidi na misimamo ya kufurutu ada Asia Magharibi umeanza leo hapa mjini Tehran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesifu na kupongeza msimamo wa bunge la Oman katika fremu ya kushadidisha kususiwa utawala haramu wa Israel. Taarifa ya chama cha Hamas imesistiza kuwa msimamo wa Oman unabainisha na kuweka wazi msimamo asili na wa kihistoria wa nchi hiyo katika kuliunga mkono taifa la Palestina. Avokaya Turki, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu ametoa wito wa kuwepo kwa mbinu iliyoratibiwa ya kikanda ili kuwalinda maelfu ya jamii ya Waislamu wa Kirohingya wa Myanmar waliokata tamaa, wanaohatarisha maisha yao kwa kufanya safari hatari za baharini. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Qatar imelaani vikali mpango wa Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel, wa kupanua vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa wizara ya afya ya Ethiopia imezindua rasmi kampeni jumuishi ya chanjo ya surua nchini kote tangu tarehe 22 Disemba mwaka huu 2022. Kwa mujibu wa maafisa wa wizara ya afya, zoezi hilo jumuishi la chanjo ya ziada ya surua inalenga watoto wapatao milioni 15 na laki 5 wenye umri wa kuanzia miezi 9 kote nchini Ethiopia ikiwa ni pamoja na watu ambao ni vigumu kuwafikia katika maeneo yaliyoathiriwa na ukame na migogoro nchini humo. Jina langu ni Asmahani Ganima Muhamed. Nadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu ya mchana huu, siku hii ya Jumamosi njema ya tarehe thelathini na moja Disemba, tukikamilisha mwaka huu wa elfumbili na ishirini na mbili na wageni ni kuwatakia mwaka mpya mwema. Asanteni kwa kwa nami na kwa herini.