Ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahu laliyul Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri Kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya jamhur ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com, kumradhi, parstoday.ir/sw nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha darasa ya Quran na mawaidha maalum. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Sheikh Kadhim Siddiq yasema Hamasa ya tarehe tisa Dei ilirejesha utulivu kwa taifa la Iran. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje asisitiza kuwa Palestina itabakia milele kuangamia ni katika dhati na utambulisho wa Israel. Ripoti yaeleza kuwa mwaka 2022 umeshuhudia jinai kubwa zaidi katika historia ya Saudi Arabia, na imeelezwa kwamba idadi ya wanaotabika kwa njaa duniani imeongezeka kwa zaidi ya asilimia 50. Sasa ni habari kamili. Khatibu wa sala ya Jumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran ameitaja tarehe 9 Dei inayosadifiana na Disemba 30 kuwa mhuishaji wa dini kwa baraka za mahudhurio ya wananchi ambao walisambaratisha njama za maadui na kulirejeshea taifa hili utulivu uliokuwa umetoweka. Hujjatul Islamu Walmuslimin Sheikh Kadhim Sidiqi amesema hayo leo mbele ya hadhara kubwa ya waumini waliohudhuria ibada ya sala ya Ijumaa hapa Tehran. Nakueleza kwamba katika siku hii ya tarehe tisa Dei, kwa mara nyingine tena kulidhihirika mshikamano baina ya imamu na umma na kuthibitisha kwamba mafungamano baina ya umma na imamu ambayo yalikuweko tangu mwanzoni mwa Uislamu na kuonekana mpaka leo baina ya waumini si yenye kukatika, na hakuna mtu anayeweza kuleta utengano baina ya viwili hivi. Katibu wa sala ya ijumaa ya leo hapa mjini Teheran amebainisha pia kuwa njama za maadui zilizofeli zililenga kutumia fitna kuzusha mfarakano baina ya umma na imamu, lakini muono wa mbali wa wananchi ulikwamisha njama zao. Shekh Kazim Sidiki ameashiria pia kuwadia hauli na mwaka watatu wa kumbukumbu ya kuuawa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, na kueleza kuwa shahidi Suleimani alionyesha ghera ya dini, kushikamana kikamilifu na dini na jihadi yake katika medani ya panda shuka ya mapinduzi tarehe 9 Dei mwaka 1388 hijria shamsia iliyosadifiana na tarehe 30 Disemba 2009, mamilioni ya wananchi wa Teheran na miji mingine hapa nchini walifanya maandamano kulalamikia machafuko ya barabarani na himaya ya madola ya magharibi kwa machafuko hayo. Siku hii ya tarehe 9 dei imepewa jina la siku ya ung'amuzi na muono wa mbali msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya iran ametoa radiamali kwa madai yasiyo na msingi ya benjamin netanyahu waziri mkuu wa utawala haramu wa israel na kueleza kuwa hatua hiyo inafuatilia kujijengea utambulisho wake naser kanaani chafi amebainisha kwamba palestina haiwezi kuangamia bali suala la kuangamia na kusambaratika lipo katika dhati na utambulisho wa utawala ghasibu wa Israel. Akijibu madai ya Netanyahu, msemaji wa wizara mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kama ninavyonukuu: kwa zaidi ya miaka sabini sasa, Israel imekuwa ikihaha ili ijinasue kutoka kwenye kinamasi cha mgogoro wa utambulisho wake ambao umeambatana na mauaji ya umati, uporaji mali, kuwalazimisha wa Palestina kuwa wakimbizi na makumi ya hatua nyingine za ukiukaji wa haki za binadamu, ambazo ni tafsiri ya sera na hatua ghalati za Uingereza, Marekani na baadhi ya madola ya Ulaya yanayounga mkono uwepo huu usio halali wa utawala bandia wa Israeli. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kibaguzi wa Israel, alitangaza Alhamisi ya jana kwamba moja ya majukumu makuu ya serikali yake eti ni kuizuia Iran isiiangamize Israel na kudai kwamba serikali hiyo itafanya jitihada za kuizuia Teheran isifanikiwe kufikia uundaji wa silaha za nyuklia. Baraza la mawaziri la Netanyahu jana Alhamisi lilipata kura ya kuwa na imani nalo katika bunge la utawala Neset wa kizayuni Nesset. Huko nyuma Netanyahu amewahi kuhudumu katika nafasi ya waziri mkuu wa Israel kwa miaka 15 lakini hili linachukuliwa kuwa baraza lake la mawaziri lenye misimamo mikali zaidi katika historia yote ya utawala wa kizayuni. Mwaka huu unaomalizika wa 2022 unaelezwa kuwa umeshuhudia ukiukaji wa haki za binadamu na jinai kubwa zaidi katika historia ya Saudi Arabia. Ripoti ya kanali ya televisheni ya Al Alam iliyotolewa leo inaeleza kuwa katika mwaka huu unaomalizika wa 2022 una nchini Saudia kumeshuhudiwa ukiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu jinai na utekelezaji wa hukumu za kunyonga watu kwa kiwango kikubwa mno ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika historia ya nchi hiyo. Shirika la haki za binadamu la Saudi Arabia lenye makao yake Ulaya limefichua katika ripoti yake ya kila mwaka kuhusiana na haki za binadamu nchini Saudia, ambapo sambamba na kuthibitisha kuendelea kukiukwa pakubwa haki za binadamu katika nchi hiyo limetahadharisha juu ya kutokea jinai za kutisha katika mwaka ujao wa 2023. Imekuja katika ripoti hiyo kwamba matukio ya mwaka huu nchini Saudia kama hukumu za kunyonga ambazo hazijawahi kushuhudiwa, kufungwa magereza wanaharakati, na kupigwa marufuku kusafiri nje ya nchi wapinzani wa nchi hiyo, kiwango chake kinaweza kulinganishwa na matukio kama hayo, lakini yaliyotokea na kurekodiwa nchini humo katika kipindi cha karne moja. Ripoti za wataalamu wa mambo zinaonyesha kuwa kabla ya mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo Muhammad bin Salman kushika hatamu za uongozi, Saudia ilikuwa nchi ya ukandamizaji, lakini baada ya mwana mfalme huyo kuchukua usukani wa uongozi, mwenendo wa ukandamizaji umeshadidi katika nchi hiyo kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa na kuifanya Saudia kuwa katika safu ya nchi zinazoongoza kwa kukiuka haki za binadamu. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Idadi ya watu wanaotaabika kwa baa kali la njaa duniani imeongezeka kwa zaidi ya asilimia hamsini, huku mito mbalimbali ikiendelea kutolewa kwa ajili ya kuwasaidia wenye njaa ulimwenguni. Shirika la kimataifa la misaada ya kibinadamu la Save the Children limetangaza katika ripoti yake mpya kwamba idadi ya watu wanaoteseka kutokana na njaa sasa imefikia milioni 25 na laki tatu baada ya kuongezeka kwa asilimia 57. Ripoti hiyo inaeleza kuwa nchi ambazo zina idadi kubwa zaidi ya watu wanaokabiliwa na baa la njaa ni Afghanistan, Jamhuri ya Afrika Akati, ya Kati, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Haiti, Somalia, Sudan, Yemen na Sudan Kusini. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo ya shirika la kimataifa la misaada ya kibinadamu la Save the Children inabainisha kwamba Afghanistan ndiyo nchi iliyoathiriwa zaidi na ukosefu wa chakula, ambapo idadi ya wanaotabika kwa njaa imefikia milioni sita na laki sita mwaka huu kutoka milioni mbili na laki tano mwaka elfu mbili kumi na tisa likitegemea ripoti ya shirika la mpango wa chakula duniani WFP, shirika la Save the Children linasema kwa sasa ulimwengu unakabiliwa na hali mbaya zaidi ya baa la njaa, na kwamba takriban watoto milioni 60 walio chini ya umri wa miaka mitano yumkini mpaka kufikia mwishoni mwa mwaka huu wakakumbwa na utapia mlo na lishe duni. Hivi karibuni zaidi ya asasi 200 za kiraia zilitoa mwito wa kuchukuliwa hatua kwa ajili ya kukabiliana na janga la njaa ulimwenguni ambalo linazidi kuongezeka siku baada ya siku. Utafiti mpya uliofanywa unaonyesha kuwa vitendo vya kubakwa wanawake na kunyanyaswa kingono vimekithiri katika jeshi la Uingereza. Utafiti huo unaonyesha kuwa ni kwa miaka ishirini sasa ambapo wanawake wamekuwa wakibakwa na kunyanyaswa kingono katika chuo cha mafunzo ya jeshi cha Sandhurst nchini Uingereza. Na matukio ya karibuni kabisa ni ya mwezi uliopita wa Novemba. Gazeti la Daily Mail limeripoti kuwa matukio ya kubakwa na kunyanyaswa kingono wanafunzi wa kike wanaokwenda kupata mafunzo ya kijeshi katika chuo cha jeshi cha Sandhurst yamekuwa yakitokea mara kwa mara na kufikia hatua ya kuwa jambo la kawaida. Daily Mail linanukuu simulizi za msichana mmoja ambaye amepitia mafunzo ya kijeshi katika chuo hicho akieleza kwamba maafisa wa jeshi ambao ni wasimamizi wa mafunzo katika chuo hicho walikuwa wakiwabaka na kuwanyanyasa kingono. Ripoti mbalimbali zinaonyesha pia kuwa uraiani nako hali si shwari, kwani vitendo vya ubakaji vimeongezeka katika jamii ya Uingereza na kuonyesha ni kwa kiasi gani nchi hiyo ya bara la Ulaya inakabiliwa na mmomonyoko wa kimaadili. Kituo cha Taifa cha Takwimu nchini Uingereza kimetangaza kuwa vitendo vya ubakaji na unyanyasaji wa kingono vimeongezeka nchini humo kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Kwa mujibu wa kituo hicho cha taifa cha takwimu cha Uingereza, matukio ya ubakaji yanachangia asilimia 37 ya kesi zote za uhalifu wa unyanyasaji wa kingono zilizoripotiwa katika idara ya polisi. Na tunakamilisha taarifa hii ya habari za ulimwengu kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu Juma hili katika eneo la Afrika Mashariki anayotuletea mwandishi wetu wa Zanzibar, Aharith Subait. Tuanzi hapa visiwani Zanzibar, ambapo makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Al Haj Hamed Suleiman Abdullah ameitaka jamii kuendelea kujenga umoja na upendo kama Uislamu ulivyoelekeza. Akizungumza na Waislamu mara baada ya utekelezaji wa ibada ya swala ya Ijumaa katika msikiti wa Ijumaa Forodhani jijini Zanzibar, amewaasa waumini na wananchi kwa jumla kuendeleza matendo mema, ikiwemo kusaidiana na kuhurumiana, jambo ambalo linaongeza mapenzi na huruma miungu. Miongoni mwao. Binafsi ni furaha yangu, upendo kama ule ambao unakuepo mwezi mtukufu wa Ramadhani uendelee kwa muda wote mpaka tukute Ramadhani nyingine bi idhnillah. Sasa nadhani haya ni mambo ambayo tunaweza tukayarekebisha. Mapema akitoa hutuba mbili za swala ya Ijumaa msikitini hapo, khatib Shekhe Thani Miraj ameikumbusha jamii ya Wazanzibari kuwatunza wazee na kuwahurumia, hususan wanapofikia umri wa utu uzima kama Uislamu ulivyoamrisha. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akawajibisha juu ya watoto kuwafanyia wema wazee wao kwa ukomo wa uwezo wao. Ujumbe wa maulamaa wa Kisuni wa Iran umekutana na kufanya mazungumzo na mufti mkuu wa Tanzania, mstahiwa Shekh Abubakar Zuberi bin Ali. Mwanzilishi wa chuo cha Kiislamu cha Shernali katika mkoa wa Golestan, Shekhe Salahuddin amesema lengo la ziara hiyo hapa nchini ni sehemu ya programu zao sambamba na kukutana na Waislamu, kujifunza tamaduni na mila za watu wa Tanzania na kutembelea vyuo vya Kiislamu. Naye mkurugenzi wa chuo cha Islam cha Sharnali Shehe Isam Udin amesema kuwa misikiti ya Waislamu wa Islamu madhehebu ya Kisuni imepanuka tokea kuanza kwa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 na kuongeza kuwa hivi sasa idadi ya misikiti ya Kisuni ni zaidi ya misikiti ya Kishia katika mkoa wa Golestan. Kwa upande wake mufti mkuu wa Tanzania mstahiwa Shekh Abubakar Zuberi bin Ali ameelezea kufurahishwa kwake kwa na ziara ya ujumbe wa Iran na kuongeza kuwa ina thamani kubwa kwa Watanzania. Huko Mkuranga, mkoa wa Pwani nchini Tanzania, waumini wa dini ya Kiislamu wamesisitizwa kutunza siri za mambo wanayoyajua yanayowahusu wao binafsi na wenzao. Akizungumza katika hafla ya maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam iliyofanyika mkoani humo, Shekhe Uthman Khamis amebainisha kuwa kutunza siri ndiko kunakoleta amani ya Waislamu duniani. Kuficha siri ni katika mambo bora, na itambidi kila mwanadamu awe na uwezo wa kuficha siri za mambo anaoyajua yanayowahusu wenziwe na hasa yanaomuhusu mwenyewe ambayo si haki wengine kuyajua. Aidha, alimu huyo amebainisha kuwa kutunza siri kunaleta mafanikio kwa mwanadamu na utulivu katika maisha yake. Tume ya utumishi wa walimu nchini Kenya imekanusha madai ya ubaguzi na upendeleo katika kuajiri walimu. Taarifa hiyo imekuja kufuatia malalamiko yaliyotolewa na viongozi wa Kiislamu kwamba mchakato wa kuajiri umetoa nafasi chache kwa taasisi ya walimu wa Kiislamu. Katika barua yao iliyosainiwa na katibu wa Baraza kuu la Waislamu nchini Kenya, SUBKEM Shehe Abdullahi Salat amebainisha kuwa mwajiri wa walimu alishikilia kuwa hakuna sera ya makusudi ya ubaguzi dhidi ya Mkenya yoyote kulingana na jinsia, hali ya ulemavu, rangi, kabila na. TSC inawahudumia walimu wote kwa usawa, na ajira ya walimu inategemea uhaba wa walimu na ugavi katika maeneo mbalimbali mbali ya masomo. Tume hiyo imekiri na kusikitishwa na tangazo lake la kuajiri walimu lililotangazwa hivi karibuni katika vyombo vya habari likiweka mkazo zaidi kwa masomo mengine ya kidini huku elimu ya dini ya Kiislamu ikiwekwa pembeni. Na mahakama kuu ya Uganda imelitaka jeshi la polisi nchini humo kuondoka mara moja katika msikiti wa Faizan Madina ulioko katika jiji la Lira ili kuwaruhusu Waislamu kutekeleza ibada ya swala. Kamati ya usalama ya jiji la Lira inayoongozwa na kamishna mkaazi wa jiji la Lira Lawrence Egole iliwataka wanausalama wenye silaha kulinda watu na mali zao katika eneo hilo. Hatua hiyo ilifuatiwa na mzozo wa mali kati ya makundi mawili hasimu ya Kiislamu ya Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda na kikundi chenye makao yake katika eneo la Kibuli, kwa mujibu wa taarifa za polisi. Wakati mzozo huo ukiongezeka, mrengo unaoongozwa na, na Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda umedaiwa kujaribu kushambulia kambi hiyo yenye makao yake makuu katika eneo la Kibuli. Msemaji wa polisi wa kanda ya kaskazini Kioga, Patrick Jimmy, amewaambia waandishi wa habari kwamba kikosi hicho kilikuwa katika eneo hilo ili kuepusha vurugu zinazoweza kutokea. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana Harith Subeti kwa ripoti yako hiyo inayotukamilishia taarifa habari za ulimwengu kwa usiku huu. na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu, na kichwa cha maneno kampuni kubwa ya mafuta ya Marekani ya ushtaki umoja wa Ulaya kuongezeka hitilafu kati ya pande mbili. Kampuni kubwa ya mafuta ya Marekani Exxon ikiwa ni moja wa wauzaji wakubwa wa mafuta katika bara la Ulaya imeushtaki Umoja wa Ulaya kwa kuyatoza makampuni ya mafuta ushuru mpya unaojulikana kama kodi ya malipo kwa mapatano yanayopatikana bila kutoa jasho. Kodi hiyo mpya inatarajiwa kuanza kutekelezwa tarehe 31 Disemba na itakuwa sawa na asilimia isiyopungua 33 ya faida yanayotozwa ushuru ya makampuni yote ya mafuta mwaka 2022 na 2023 ambayo ni asilimia ishirini zaidi ya faida ya wastani iliyopatikana kati ya miaka elfu mbili na kumi na nane hadi elfu mbili na ishirini na moja. Kampuni hiyo mafuta ya mafuta ya Marekani imesema Brussels imevuka mamlaka yake ya kisheria kwa kutoza ushuru ambao unatazamiwa kukusanya hadi euro bilioni 25. Exxon imesema imeushtaki Umoja wa Ulaya ili kulazimisha kufuta kodi hiyo ya mapatano. Mashtaka hayo yaliwasilishwa Jumatano na matawi ya shirika hilo yanayofanya kazi katika nchi za Ujerumani na Uholanzi, katika mahakama kuu ya Ulaya katika mji wa Luxembourg. Kesi hiyo ni hatua muhimu zaidi kuwahi kuchukuliwa katika sekta ya mafuta barani Ulaya baada ya serikali za bara hilo kuongeza ushuru dhidi ya mashirika ya mafuta kufuatia operesheni ya kijeshi ya Rusia nchini Ukraine. Kesi hiyo inatishia kusitisha ukusanyaji ushuru, ambapo tume ya Ulaya imetangaza kuwa inakusudia kukusanya euro bilioni 25 kwa ajili ya kusaidia kupunguza gharama ya nishati kwa raia wa nchi wanachama. Inaonekana kuwa licha ya kuwepo matumaini ya kuimarika uhusiano wa pande mbili za bahari ya Atlantiki katika kipindi cha urais wa Joe Biden na kuanza kushirikiana tena Ulaya na Marekani katika nyanja tofauti, kwa mara nyingine tena tofauti kubwa zimejitokeza kati ya pande hizo katika uga wa uchumi na biashara. Swala hilo bila shaka litapelekea kuongezeka hitilafu kati ya Brussels na Washington. Mara hii mjadala unahusu hatua ya Ulaya ya kufidia sehemu ya uharibifu uliosababishwa na ongezeko la bei ya mafuta na gharama za umeme na gesi kwa raia wa Ulaya ambao umetokana na ushirikiano wa Ulaya na Marekani katika kutekeleza vikwazo vya pande zote dhidi ya Russia katika uwanja wa nishati. Kwa kuifuata Marekani kibubusa na bila kuzingatia faida na madhara ya muda mrefu ya kukata ushirikiano wake na Russia, Ulaya imeamua kuweka vikwazo vikali dhidi ya Moscow, jambo ambalo lilikabiliwa na radi ya mali kali ya nchi hiyo ambayo iliamua kuupunguza au kuupunguzia sehemu kubwa ya mauzo yake ya mafuta na gesi, hivyo kusababisha Ulaya kwa mradhi, jambo ambalo lilikabiliwa na radiamali kali ya nchi hiyo, ambayo iliamua kupunguzia sehemu kubwa ya mauzo yake ya mafuta na gesi, na hivyo kuisababishia Ulaya ongezeko la mfumuko wa bei usio wa kawaida. Suala hilo limechochea mdororo mkubwa wa kiuchumi katika nchi nyingi za Ulaya zikiwemo Ujerumani, Ufaransa na Uingereza. Sasa Umoja wa Ulaya unajaribu kuishirikisha Marekani ifidie ongezeko kubwa la gharama zinazotokana na sera na hatua za nchi za magharibi dhidi ya Rusia kwa kuyatoza ushuru makampuni ya mafuta ya Marekani. Tume ya Ulaya imesisitiza suala hilo kwa kusema Kutozwa kodi mapato yanayopatikana bila kutotoa jasho kunaenda sambamba na sheria za Ulaya na ushirikiano na mshikamano kati ya sekta zinazozalisha na kutumia nishati utahakikisha kwamba sekta nzima ya nishati inalipa sehemu yake ya gharama katika nyakati hizi ngumu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie Mtume wake Mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 9 na 34 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 47 ya Muhammad. Na kama tungependa tungekuonyesha hao na ungeliwatambua kwa alama zao na bila shaka utawajua kwa namna ya msemo wao na Mwenyezi Mungu anavijua vitendo vyenu. Katika darsa iliyopita tuliwazungumzia wanafiki ambao badala ya kufanya yanayomridhisha Mwenyezi Mungu wanayaendea yale yanayozipendeza nafsi zao japokuwa haya mpendezi na haya mridhishi yeye Mola Mwenye Enzi. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia alama nyingine za watu hao kwa kusema, wao sio tu hawapendezwi na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mafundisho yake bali hata nyoyoni mwao wana chuki na uadui na mjumbe huyo wa Allah pamoja na waumini. Kidhahiri wanaonyesha wameamini na wako pamoja na waumini, lakini wanapenda kuwa na mahusiano na ushirikiano na maadui, ili waweze kufanikisha maslahi yao ya kimaada na ya kidunia badala ya kusimama imara kukabiliana na njama za maadui wanaungana na kushirikiana nao kwa kauli na matendo yao na kuudhoofisha upande wa waumini taban kama allah subhanahu wataala atataka bila shaka anaweza akajaalia ikadhihirika alama au ishara fulani katika nyuso zao ili watu wote wawatambue kwa alama hiyo walio nayo kwenye nyuso, lakini mipango ya Mwenyezi Mungu haiko hivyo kwamba azidhihirishe batini na hakika za watu hapa duniani. Hata hivyo, waumini walio werevu wanaweza kubaini batini zao kutokana na kauli na uzungumzaji wao, na hivyo kuutambua unafiki wa watu hao. Ni kama pale inapotolewa amri ya kupigana jihadi, ambapo wao hutoa kauli za kuvunja moyo zinazowafanya waumini wasiende kwenye jihadi, na au husema maneno ya kuzikuza nguvu na suhula za adui, kiasi cha kuwaogopesha na kuwatia hofu watu wasijitokeze kwenye medani ya mapambano. Wanafiki hao wasijidhani kama wao ni watu werevu na wajanja, kwa sababu Allah subhanahu wa ta'ala anayaelewa vyema yaliyomo nyoyoni mwao na mambo wayafanyayo dhidi ya Waislamu. Kwa hivyo atawaadhibu pale utakapofika wakati mwafaka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba inapasa tuzichunge nyoyo na roho zetu na wala tusidhani kwamba kama tuna nia mbaya na dhamira chafu zitaweza kufichika milele. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kinyongo na uhasidi ni miongoni mwa mambo yanayoibua maradhi ya unafiki na mtu kuwa na nyuso mbili. Tusiwe na vinyongo na waumini, kwani hiyo ni katika alama za wanafiki. Vilevile, aya hizi zinatuelimisha kwamba hulka na dhati ya nafsi ya mtu inaathiri pia sura na dhahiri yake. Kwa maneno mengine ni kwamba kwa kiwango fulani, sura na kauli za mtu zinabainisha dhamiri na batini yake, hata kama atajaribu kuficha. naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 31 ya sura yetu ya Muhammad ambayo inasema, wala nabluwannakum hatta na'lama almujahidin minkum was-sabirin wa nablu wa akhbarakum nabila, shaka tutakujaribuni mpaka tuwadhihirishe wapiganao jihadi katika nyinyi na wanaosubiri nasi tutazifanyia mtihani habari zenu. Aya hii inazungumzia moja ya kaida na utaratibu muhimu aliouweka Allah subhanahu wa ta'ala kuhusiana na wanadamu, na hasa waumini, na kueleza kwamba wanaodai kuwa wameamini ni wengi mno. Kwa sababu hiyo yeye Mola amewapangia waja wake njia na mambo mbalimbali mbali ya kuwatahini ili ibainike ni nani walio wakweli wa madai yao kwamba wamemwamini Allah na nani walio waongo. Na hii ni kwa ajili ya kupambanuka wale ambao wanapofikwa na shida na misukosuko hupoteza imani wakaiacha dini yao na wale ambao hata wanapofikwa na masaibu na mitihani mikubwa kabisa wanabaki imara na thabiti katika imani na msimamo wao. Ni kawaida kwamba katika hali ngumu na ya misukosuko, wanafiki hushindwa kuficha batini na dhati yao. Kwa hivyo, huwa wanafanya mambo yanayofichua siri zilizofichikana ndani ya nafsi zao wakatambulika na kufedheheka. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hii ni kwamba Mwenyezi Mungu anawatahini wanaodai kuwa wameamini, ili wao wenyewe waweze kujifahamu ni wakweli kwa kiwango gani katika madai yao, na vilevile vile watu waweze kuwatambua wana imani kiasi gani juu ya Mwenyezi Mungu na dini yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hii ni kuwa subra na istikama na kusimama imara katika njia ya dini na kuvumilia misukosuko inayojitokeza katika njia hiyo ni miongoni mwa alama za kuwa muumini wakweli. Wa kweli wa aidha ya hii inatutaka tujue kwamba kipimo cha imani ni kutoyumba na kuwa thabiti wakati wa shida na matatizo kwa sababu wakati wa raha na wepesi akthari ya watu hujigamba kuwa ni waumini wa kweli ya Kwa hakika waliokufuru na wakazuilia njia ya Mwenyezi Mungu na wakapinzana na Mtume baada ya kuisha wabainikia uongofu, hao hawatamdhuru Mwenyezi Mungu kwa lolote, naye ataviangusha vitendo vyao. Aya hii inaendeleza maudhui ya aya zilizotangulia zilizowazungumzia wanafiki kwa kuashiria usuli na kanuni moja kuu, nayo ni kwamba watu wote waliokufuru, wawe ni makafiri wanaodhihirisha ukafiri wao kwa ndimi zao, au wanafiki wanaoficha ukafiri wao ndani ya nyoyo zao, makundi yote hayo mawili yana uadui na Allah na mtume wake, ijapokuwa haki imewabainikia watu hao na wanaelewa fika kwamba dini na njia anayowalingania Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni ya haki, lakini wanasimama kuipinga na kuipiga vita. Wao wanadhani kwamba wanaweza kuidhuru dini ya Allah na kuizuia isiene, hali ya kuwa irada na hukumu yake mola ni kuona dini ya nuru ya haki na ya uongofu ya Uislamu inastawi na kuenea, na ukafiri na unafiki unatoweka na kuangamia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hii ni kwamba ukaidi na kuifanyia inadi haki na kumwasi Allah subhanahu wa ta'ala havina mwisho mwingine isipokuwa hasara na maangamizi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ametimiza dhima kwa waja wake kwa kuwawekea nyenzo na sababu za kuufikia uongofu. Kwa hivyo, wanachopaswa kufanya watu ni kuitambua haki na kuifuata. Halkadhalika, aya hii inatutaka tujue kwamba mipango na njama za makafiri na wanafiki hazitafika popote, na kinyume chake, dini ya Allah ya Uislamu itaendelea kustawi na kuenea siku baada ya siku. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 934 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah azitakase na unafiki nyoyo zetu, aziepushe na ria amali zetu, na azihifadhi na uongo ndimi zetu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, karibuni katika kipindi cha Kiislamu. Baadhi ya wanachuoni wanasema kuwa unapokuwa katika ibada ya itikafu katika msikiti, pengine siku tatu kwenda mbele, hutoki, umeamua kufanya ibada na itikafu. Ina masharti yake, kutoka kwako, kama umenuia itikafu, lazima kuwe kwa dharura, dharura kama kwenda haja na dharura nyingine za kibinadamu katika mambo ambayo pamesemwa kwamba yanaruhusiwa mtu kutoka kwa baadhi ya maulamai ni pale itakapokubidi kutoka ili kumkidhia haja yake, binadamu muumini au binadamu mwingine, pale binadamu anapokuwa na haja ambayo wewe unaweza kumkidhia. Kwa sababu kitendo kile ni ibada, hakitovunja ile ibada unayoifanya itikafu. Kwa hivyo utaona kwamba Uislamu hautizami kwamba unayemfanyia wema ni Mwislamu au ni Mkristo au ni Yahudi au ni Mbudha au ni dini nyingine yoyote ile, ni wa rangi gani, madhali ni binadamu, kumfanyia wema ni ibada. Hatutaki kwenda mbali zaidi kwamba Uislamu unatufunza hata kufanyia wema wanyama, acha binadamu, wanyama. Kwa hivyo, mbwa kuwa ni mbwa haina maana kwamba ni hatia, kwa hivyo akipita mtaani apigwe tu mawe huyo huyo, hata kama hakufanya hatia yoyote ile. Kwa hivyo Uislamu una heshima yake, na wala huwezi kwenda kum, kufanya mazoezi au kuamua tu kumuua mnyama kwa sababu unaona burudani yule mnyama kufa. Hayo mambo yana sheria zake. Sasa hatutaki kwenda kwa wanyama, kwenda kwa wadudu, kwenda kwa viumbe vingine, tuzungumze tu suala la binadamu yoyote yule, hata kama si Mwislamu. Ndipo utakapoona zile haki za jirani katika Uislamu, Hazitizami kwamba yule jirani yako ni mwislamu au si mwislamu, madhali ni jirani, ana haki za ujirani. Haki za ujirani ni zipi? Zile ambazo Mtume kazizungumza na Qurani imezungumza kwamba watu hawa wafanyiwe wema, kiasi kwamba ikiwa wewe unamkera jirani yako, ni dhambi kubwa sawasawa. Unamkera mathalan kwa kuweka sauti ya juu ya redio yako na Mtume kataja hata kwa kupika chakula kizuri chenye harufu nzuri, ili hali yeye hana uwezo au hakupika chakula hicho. Mtume anasema usimkere kwa hilo, ila iwapo utachota sehemu katika chakula hicho ukamgeia. Kwa hivyo namna ya kuondosha kero ile, pengine wewe umepika biriani, harufu imekwenda mpaka jirani na pengine nyumba zetu hizi ambazo ni wapangaji pengine kumi, wanashea ua mmoja, kila mmoja anapika nje, isiwe ndiyo fursa ya kufanya mbwembwe na madoido ya chakula kwa wenzako, utakuwa umewakera, na hasa panapokuwa na watoto wadogo wasiovumilia, wanapoona kinachowavutia. Haya, inawatoka Mtume katufunza kwamba unapopika kizuri harufu ikaenda kwa jirani, chota kidogo wapelekee. Lakini ewe Mtume, jirani hao nani? Mtume sallallahu alayhi wa ali hakusema kwamba jirani huyu anapaswa awe mwislamu anayeniamini mimi, anaamini Qura. Hapana, madhali ni binadamu, inapaswa hivyo, bali riwaya zinaonyesha kwamba ikiwa utaleta zawadi kwa watoto wako na wanaishi, mnaishi pamoja na na majirani katika eneo ambalo Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 6 Jumadi Thani mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe 30 Disemba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita magaidi wa mashirika mawili ya kijasusi ya Israel walishambulia kitongoji cha Balad Sheikh huko Palestina na kuchoma moto nyumba za kitongoji hicho. Moto huo uliwateketeza na kuwaua shahidi wa Palestina zaidi ya 60. Siku hiyo hiyo kundi jingine la kigaidi la Israel lililojulikana kwa jina la Irgun lilidondosha mabomu kati kati ya kundi la Wapalestina na kuwaua shahidi 17 miongoni mwao. Mashambulizi hayo yalishadidi mwishoni mwa mwaka wa 1947 na mwanzoni mwa mwaka 1948 na yalikuwa na lengo la kuandaa mazingira ya kuwafukuza kwa nguvu wa Palestina katika ardhi zao ili kuanzisha utawala pandikizi na ghasibu wa Israeli katika ardhi ya Palestina. Tarehe 30 Disemba miaka kumina sita iliyopita, Sadamu Hussein, mtawala katili na dikteta wa zamani wa Iraki, alinyongwa baada ya kutolewa hukumu ya kifo dhidi yake. Sadamu alizaliwa mwaka 1937 katika mji wa Tikrit uliopo umbali wa kilomita 140 kaskazini mwa mji mkuu wa Iraki, Baghdad, na kujiunga na chama cha Bath akiwa na umri wa miaka ishirini. Dikteta huyo alifanikiwa kuwa naibu wa Ahmad Hasan Albakri kufuatia mapinduzi yaliyojiri ndani ya chama hicho cha Bath mwaka 1968. Mwaka 1979 Sadam Husein alikuwa rais wa Irak, na muda mfupi baada ya kushika madaraka alianzisha vita dhidi ya jamhuri ya Kiislamu akisaidiwa na madola ya Magharibi na kufanya mauaji na maafa mengi. Kwa msaada wa madola hayo, Sadam alipata silaha za kemikali na kuzitumia dhidi ya mataifa ya Irani na Iraki. Sadamu aliendelea kufanya mauaji ya kila aina dhidi ya wananchi wa nchi hiyo na nchi jirani chini ya himaya na misaada na vilevile uungaji vile mkono wa madola ya magharibi, ikiwemo Marekani. Tarehe 9 Dei inayosadifiana na tarehe 30 Disemba, yaani miaka kumi na tatu iliyopita, mamilioni ya wananchi wa mji wa Teheran na miji mingine hapa nchini walifanya maandamano kulalamikia machafuko ya barabarani na himaya ya madola ya magharibi kwa machafuko hayo baada ya uchaguzi wa rais wa Juni 30. Wagombea wawili walioshindwa walilalamikia matokeo ya uchaguzi, lakini hawakuwa tayari kufuatilia malalamiko yao kupitia njia za kisheria. Ungaji mkono wa madola ya magharibi kwa wagombea hao ulipelekea kutokea machafuko mjini Teheran. Licha ya kuwa machafuko na vurugu za mitaani hazikuwa kubwa, lakini ziliathiri amani na utulivu wa wananchi na kuibua tamaya wa magharibi ya kubadilisha na kupindua mfumo wa jamhuri ya Kiislamu. Maandamano ya mamilioni ya wananchi wa Iran dhidi ya wafanya fujo waliokuwa wakilalamikia matokeo ya uchaguzi wa rais yalithibitisha tena kwamba kinyume na propaganda za maadui, akthari ya wananchi walikuwa wakiyatambua na kuyakubali matokeo ya uchaguzi huo. wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tegeni sikio yo kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Hujjatul Islamu walmuslimin Sheikh Adhim Sidiki, khatibu wa sala ya Jumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Tehran, ametaja tarehe tisa Dei kuwa mhuishaji wa dini kwa baraka za mahudhurio ya wananchi ambao walisambaratisha njama za maadui na kulirejeshea taifa hili utulivu uliokuwa umetoweka. Msemaji wa wizara mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, nasir kanani Chafi, ametoa radi ya mali kwa madai yasiyo ya msingi ya benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, na kueleza kuwa hatua hiyo inafuatilia kujijengea utambulisho wake. Mwaka huu unaomalizika wa elfu mbili na ishirini na mbili unaelezwa kuwa umeshuhudia ukiukaji wa haki za binadamu na jinai kubwa zaidi katika historia ya Saudi Arabia na idadi ya watu wanaotaabika kwa baa kali la njaa duniani imeongezeka kwa zaidi ya asilimia 50, huku mito mbalimbali ikiendelea kutolewa kwa ajili ya kuwasaidia wenye njaa ulimwenguni. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema asanteni na alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.