Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasiowamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bsmllah rahman rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Jambo mpenzi msikilizaji, na tumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Hussein Hassan kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya nikikusihi tuwe sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuendelea Iran juma hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Nikukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania, ni kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Halikadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Ni kukumbusha tu mpenzi msikilizaji kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua kosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na thoban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Navuta pumzi na punde sipunde narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate muhtasari wake. Balozi wa Iran huko Kabul asema lengo la Marekani la kuivamia Afghanistan lilikuwa ni kuzidhibiti nchi jirani. Wanajeshi wawili wa Rwanda wakamatwa Congo DR huko Kinshasa ikishutumu vikali Kigali. Na Ismail Hania wa Hamas asema Wapalestina watashadidisha mapambano dhidi ya ujenzi haramu wa Israel pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Balozi wa Iran mjini Kabul huko Afghanistan amesema kuwa lengo kuu la Marekani la kuivamia na kuikalia kwa mabavu Afghanistan halikuwa kupambana na ugaidi, bali lilikuwa ni kuzidhibiti nchi zinazopakana na Afghanistan. Shirika la habari la IRIB limemnukuu Hasan Kazemi Komi akisema hayo katika mahojiano na televisheni ya Al Alam na kuongeza kuwa Wamarekani waliivamia na kuikalia kwa mabavu Afghanistan kwa madai na kisingizio cha kupambana na ugaidi, lakini lengo lao kuu lilikuwa ni kuzidhibiti nchi jirani na Afghanistan na kuyatia nguvu magenge ya kigaidi ya Daesh au ISIS na Alqaida ambayo yanaendesha vita na yanafanya jinai na ukatili katika nchi za Waislamu kwa niaba ya Marekani. Balozi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Afghanistan ameongeza kuwa ahadi leo hii wa Marekani wanafuatilia siasa zao za kibeberu nchini Afghanistan, ikiwa ni pamoja na kuwa na ushawishi wa kijeshi nchini humo huku mitandao ya kigaidi kama Alqaida na Daesh yakiendelea kuvuruga usalama wa nchi za Waislamu, kufanya mauaji na ukatili wa kila namna kwa niaba ya madola ya kibeberu hasa Marekani, na kwa shabaha ya kuipaka matope dini tukufu ya Kiislamu. Ameongeza kuwa Marekani inayatumia magenge hayo ya ukufurishaji kupigana kwa niaba yake kwa ajili ya kufanikisha malengo yake ya kibeberu, si Afghanistan tu, bali pia katika ukanda huu mzima. Kwingineko, wanajeshi wawili wa Rwanda wamekamatwa na kushutumiwa kupigana bega kwa bega na waasi wa M23 katika mashambulizi yaliyotokea Jumatatu wiki hii dhidi ya kambi za jeshi la serikali huko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maeneo kadhaa ya jeshi la DRC yameshambuliwa katika eneo la Rushuru, kaskazini mwa mji wa Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini. Jenerali Sylvain Ekenge, msemaji wa gavana wa Kivu Kaskazini, amethibitisha kuwa wanajeshi wawili wa jeshi la ulinzi la Rwanda wamekamatwa wakati wa mashambulizi hayo, na kuishutumu vikali Rwanda kwa kula njama na waasi wa M23 dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amesema kama navyonukuu, M 23 wakiungwa mkono na wanajeshi wa Rwanda wamevamia na kushambulia maeneo ya jeshi la DRC, mwisho wa kunukuu. Hii ni mara ya tatu tangu mwezi Oktoba mwaka jana kwa jeshi la Congo kushutumu Rwanda kuwa inawaunga mkono wa waasi wa M23 katika mashambulizi yao dhidi ya maeneo ya kijeshi ya DRC katika eneo la Rushuru. M23 ni kundi la waasi wa zamani wa National Congress for the Defense of the People, CNDP. Jina hilo lilitokana na makubaliano yaliyofikiwa Machi 23 mwaka 2009, kati ya waasi wa CNDP na serikali ya DRC. Viongozi wa M 23 wanadai kuwa serikali ya Kinshasa haiheshimu vipengee vya makubaliano hayo, ndio maana wameamua kuanzisha vita upya na kuteka maeneo kadhaa. Katika hatua nyingine, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas ameionya Israel dhidi ya sera yake ya unyakuzi wa ardhi na kusisitiza kuwa ujenzi wa vitongoji haramu vya walowezi wa kizayuni utakabiliwa kwa nguvu kupitia mukawama. Ismail Hania amesema hayo leo Alhamisi akijibu matamshi yaliyotolewa na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu ajaye wa utawala wa kizayuni aliyedai kuwa ujenzi wa vitongoji haramu vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina ndicho kipaumbele kikuu cha serikali yake, Hania amesema sera na misimamo ya kisiasa ya serikali ya Netanyahu itazidi kuvuruga hali ya mambo katika eneo, na kueleza bayana kwamba kipaumbele cha Wapalestina ni kukabiliana na sera hizo za utawala mpya wa Kizayuni kupitia mukawama na umoja. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina ameongeza kuwa Palestina katu hawatoruhusu utawala haramu wa Israel utekeleze njama na mipango yake michafu dhidi ya maeneo yake, hususan mji mtakatifu wa Quds na masjidul Aksa. Jana Jumatano, Netanyahu alisema ujenzi wa vitongoji haramu vya waliowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ndicho kipaumbele kikuu cha baraza lake la mawaziri. Alisema ujenzi huo haramu katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu utafanyika kwa nguvu zaidi katika eneo Galili, la Galili, jangwa la Negev, miinuko ya Golan na vilevile maeneo ya Judea na Samaria katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Taarifa ya habari za dunia mpenzi ya msikilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, uvamizi wa silaha katika eneo la Sudan Kusini lililokumbwa na mapigano ya kikabila umewalazimisha raia wasiopungua elfu thelathini kukimbia makazi yao. Hayo yamesemwa leo Alhamisi na shirika la kukabiliana na hali za dharura la Umoja wa Mataifa na kuhimiza kukomeshwa haraka ghasia hizo. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu kwa kifupi, OCHA, imethibitisha habari hiyo na kuongeza kuwa tarehe 24 mwezi huu wa Desemba, watu wenye silaha kutoka jimbo la Jonglei la mashariki mwa Sudan Kusini walishambulia raia katika eneo la karibu na Greta Pibor. Ghasia hizo zimetokea baada ya mapigano ya mwezi uliopita ya kaskazini mwa Sudan kusini ambayo yalipelekea maelfu ya watu kukimbia makazi yao katika jimbo la Upper Nile. Sara Beisolo Nyante, mratibu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu nchini Sudan Kusini, amesema na hapa nanukuu, watu wameteseka vya kutosha, raia haswa wale walioko katika mazingira magumu zaidi, wanawake, watoto, wazee na walemavu wanabeba mzigo mkubwa wa mgogoro huu wa muda mrefu, mwisho wa kunukuu. OCHA imetoa ufafanuzi zaidi kwa kusema takriban watu elfu tano wameomba hifadhi katika mji wa Pebor na kuitaka jamii ya kimataifa ilisaidia shirika hilo kuwahudumia kwa dharura wakimbizi hao. Mapigano hayo katika jimbo la Apanil pia yamewafanya wanavijiji kutafuta hifadhi kwenye vinamasi na maeneo hatarishi ili kusalimisha roho zao na kukwepa mapigano ya umwagaji damu huku kukiwa na ripoti za raia kubakwa, kutekwa nyara na kuuawa. Mashirika ya kimataifa ikiwa ni pamoja na timu ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini UNMISS na taasisi ya kikanda IGAD yamesema katika taarifa ya pamoja ya leo Alhamisi kwamba wana wasiwasi mkubwa na kuongezeka ghasia huko Sudan Kusini. na Ethiopia imetangaza kwamba imeanza tena safari za ndege kuelekea Mekele, makao makuu ya jimbo la Tigre la kaskazini mwa nchi hiyo, huku huduma muhimu pia zikianza tena katika jimbo baada ya miaka miwili ya mapigano makali. Huduma ambazo zimerejeshwa ni pamoja na usafiri wa anga, huduma za simu, misaada ya kibinadamu na huduma za benki baada ya vita vikali vya miaka miwili vilivyoua zaidi ya watu nusu milioni kama zinavyoonyesha takwimu za Umoja wa Mataifa. Safari za ndege zimeanza tena siku moja baada ya ujumbe wa serikali ya shirikisho ukiongozwa na spika wa bunge kutembelea mji wa Makele na kufungua mlango wa kuboreshwa mawasiliano kati ya pande mbili zilizohusika katika vita hivyo vya miaka miwili. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la ndege la Ethiopia, Mesfin Tasew amethibitisha habari ya kurejea safari za ndege za shirika hilo katika makao makuu ya jimbo la Tigre, pamoja na kwamba mji huo unashikiliwa na waasi. Amesema na hapa nanukuu, tuko tayari kuwahudumia abiria wetu wanaosafiri kati ya Adis Ababa na Mekele na kutekeleza wajibu wetu wa kuchangia maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya nchi yetu, mwisho kunukuu. Benki ya biashara ya Ethiopia nayo imeanzisha upya huduma za kifedha katika baadhi ya miji ya jimbo la Tigray na kuruhusu wakazi wa miji hiyo kupata pesa taslimu baada ya serikali kufunga huduma hizo kwa muda wa mwaka mmoja. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Haya ni matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Habari hizo nilizokusomea, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya Pars today ir mkwaju sw. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho kuweko utumwa mambo leo huko nchini Saudi Arabia. Gazeti la Times la Uingereza limeripoti kuwa utumwa mambo leo ungalipo nchini Saudi Arabia licha ya maonyo ya asasi na jumuia za kimataifa. Katika ripoti yake inayozungumzia uwepo wa utumwa mamboleo, kazi za kulazimishwa na ubakaji nchini Saudia, gazeti la Times limeandika kwamba baadhi ya wafanyabiashara haramu ya binadamu nchini Saudi Arabia wanawaadhibu wafanyakazi wao kwa kuwapiga na kuwatesa. Ripoti ya gazeti la Times inasema takriban wanaume na wanawake milioni nne wanaofanya kazi za nyumbani kilimo au doreva nchini Saudi Arabia wamewekewa vikwazo vya aina mbalimbali, mbali na waajiri wao wamewapokonya pasi zao za kusafiria. Ripoti hiyo inasema nchini Saudi Arabia wafanyakazi wa kigeni kwa namna fulani wako chini ya usimamizi na udhibiti wa waajiri wao kwa wakati, kwamba raia wa Saudia ni sawa na wamiliki wa mfanyakazi huyo na ndio wanaoamua aina ya mkataba na masharti ya visa yake. Wafanyakazi hao wameingia nchini Saudi Arabia wakitokea mashariki mwa Asia, Pakistan na katika mataifa ya Kiafrika. Mtazamo ambao Saudi Arabia inao kwa wafanyakazi wa kigeni ni wa kudhalilisha na kudunisha. Licha ya kuwa mwaka 1967 utumwa ulipigwa marufuku rasmi nchini Saudia, lakini akthari ya wafanyakazi wa kigeni katika nchi hiyo filhali wanaishi maisha ambayo yanashabihiana kabisa na watumwa. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa wafanyakazi wa kigeni katika nchi hiyo wanataabika kwa matatizo mengi kama kufanyishwa kazi na, kutumi, na kutumikishwa kazi kupita kiasi, kuchoka, kuteswa na hata kunyimwa maji na chakula. Mbali na mateso hayo, wafanyakazi wa kike wanakabiliwa na vitendo vya kubakwa. Fauka ya hayo, mkabala na kazi kubwa wanazofanya wafanyakazi wa kigeni wanalipwa ujira na mshahara mdogo mno ikilinganishwa na wenzao wa Saudia. Waajiri wanawalipa wafanyakazi hao dola sita tu mkabala wa kufanya kazi kwa takriban saa ishirini na nne kwa siku. Wakati huo huo, biashara ya kuuza na kununua wafanyakazi nchini Saudi Arabia imepamba moto kiasi kwamba kumebuniwa aplikesheni maalum ya biashara hiyo gazeti la Times limeandika Aplikesheni ya Al Haraj ambayo inahesabiwa kuwa soko kubwa zaidi ya kuuza au la kuuza bidhaa kwa njia ya mawasiliano ya intaneti nchini Saudi Arabia, kila siku imekuwa ikishuhudia makumi ya matangazo ya raia wa nchi hiyo ya kuuza na kukodi wahudumu wa kazi za nyumbani, ambayo yanajumuisha kuuza au kukodisha mahadimu wa kazi za ndani, wauguzi, madereva, watunza bustani na kadhalika. Biashara ya kuuza na kununua wafanyakazi wa kigeni imekolea mno nchini Saudi Arabia kiasi kwamba kuna soko la magendo nchini humo. likasorobo siku hapa jijini Teheran sawa na moja na robo magharibi kwa saa za Afrika mashariki na kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika ya Kati. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa, kwa kuendelea kuwa nasi. Tunaingia sasa katika ngo ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia, na labda kabla ya vipindi nisome hapa ujumbe wake Yahya Hasan Muhamad almaarufu Shebo, Mombasa, Kenya. Anasema baada ya salamu, mbona hifadhi ya matangazo haifanyi wala kutoa sauti, tunaomba mlitazame hili asante sana. Na inshallah toban, ombi lako hili nitaliowasilisha kwa wahusika na waandishi wetu. Asante sana Shebe, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura, anafuatilia matangazo na anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora, Tanzania. Asante sana pia Said Kasim naye pia anafuatilia matangazo ya redio Teheran tupate vipindi ambavyo tumekuendelea usiku, mpenzi msikilizaji, na iwapo muda utaruhusu, nitarejea hapa kusoma maoni zaidi. Iran jumahili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wahudhuria maombolezo ya kumbukumbu kumbu ya kufa shahidi Bibi Fatima Zahra Salamullah alaiha, rais wa Iran anamtumia Papa Francis salamu za Krismasi, na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran anasema nchi za magharibi zimepata hasara kwa kuunga mkono ghasia nchini Iran. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameshiriki katika kikao cha maombolezo ya kukumbuka siku aliyokufa shahidi bibi Fatimatu Zahra salamun alaiha, binti kipenzi wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na mke wa amirulmuminin Ali bin Abi Talib alaihi salam, imamu wa kwanza wa waislamu wa madhehebu ya Shia. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alihudhuria marasimu hayo ya kimaanawi hapa mjini Teheran Jumatatu usiku akiwa pamoja na viongozi wengine kadhaa wa ngazi za juu nchini Mkubwa wa wananchi Waislamu wa Iran Jumatatu usiku ulihudhuria vikao na marasimu ya maombolezo ya kumkumbuka Bibi Fatima Zahara katika kila kona ya nchi na hususan katika haram ya Imam Ridha alaihi salam, imamu wanane wa Waislamu wa kishia iliyoko katika mji wa Mashhad kusini mashariki mwa Iran, na hata katika haram ya mtukufu Bibi Masuma salamu alaiha iliyoko mjini Kum, kusini mwa Tehran kuomboleza kufa shahidi dhuluma kwa binti huyo kipenzi wa bwana wetu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kumbuka kuwa miaka 1433 iliyopita alikufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra, bintiye Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wakati huo huo, rais wa Iran amemtaja Bibi Fatima uh, kuwa ni kigezo cha mwanadamu na shakhsia mashuhuri aliyeleta mageuzi katika historia ya jamii ya wanadamu. Rais Ibrahim Raisi aliyesema hayo Jumanne uh, Katika maziko ya mashahidi mia mbili wa Kiirani ambao utambulisho wao haujulikani yaliyofanyika sambamba na kumbukumbu kumbu ya siku ya kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra Salamullah alaiha, wananchi wa Iran walijitokeza kwa wingi katika maziko ya mashahidi wao mia mbili waliouawa wakati wa vita vya miaka minane vya kujihami kutakatifu vilivyoanzishwa na utawala na kibath wa kidikteta na kibaath wa Sadam wa Iraq dhidi ya dola changa wakati huo la jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akizungumza katika hafla hiyo, Rais Raisi amesema kutambua haiba kubwa maneno na vitendo vya mtukufu huyo kunawezekana kwa mwanadamu lakini ni jambo zito, na kwamba mtu mwaminifu ni yule ambaye maisha, kauli na matendo yake yanaenda sambamba na mafundisho ya kidini. Rais wa Iran amebainisha kuwa ukweli, uaminifu na unyoofu wa Bibi Fatima tuzahara ulidhihirika zaidi katika namna alivyokufa shahidi kwa kuwa, kuwa alifikiria tu juu ya Allah subhanahu wa taala. Akifafanua namna madola ki beberu, ya kibeberu yanavyoyahada mataifa yakiwemo mataifa yenye utajiri na mali asili barani Afrika, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema ma miom shomaro mostagil konim ba in harfa miyon tu meydan bar inke betunan farib bedan Wanakuja katika medani kwa nara kama vile tunataka kuwasaidia mjitegemee, ili kwa njia hiyo wayahadae mataifa. Kwa mfano, hawaendi katika mataifa ya Afrika na kusema nyinyi muna utajiri wa dhahabu na hivyo tunataka kupora utajiri wenu. Wanalofanya ni kutumia nara zilizojaa hadaa na kwa njia hiyo wanayaangamiza mataifa katika masaibu na maangamizi. Ni wapi walikokwenda duniani na hawakutoa nara za uhuru na haki za binadamu? Ni kwa kuzingatia hayo ndiyo maana Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam aliwataka wanadamu waishi kwa uoni wa mbali na kwa busara. Wingineko wiki hii, Rais Said Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu za pongezi kwa mnasaba wa siku ya kuzaliwa Nabi Isa bin Mariam, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na kuwadia mwaka mpya wa miladia. Katika ujumbe wake kwa Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, rais wa Iran amempongeza pamoja na wafuasi wote wa Ukristo kwa mnasaba wa kuzaliwa Nabi Isa au Yesu na kuwadia mwaka mpya wa 2023. Saidi Ibrahim Raisi katika salamu zake za mwaka mpya kwa kiongozi wa Katoliki duniani huku akirejelea aya za Kurani tukufu katika sura Mariam kuhusu nafasi ya adhimu ya Nabii Isa Masihi katika Kurani tukufu na maneno yake kuhusu huruma, uhuru na ukweli, e, bishara ya mwokozi na uokovu wa mwanadamu, ameeleza matumaini kwamba, katika mwaka mpya, kwa mnasaba wa mafundisho ya thamani ya mitume wa Mwenyezi Mungu wakiwemo Isa bin Maryam na kudumu katika njia ya maadili ya Mwenyezi Mungu, furaha ya mwanadamu itapatikana na ulimwengu uliojaa haki na huruma utaundwa miongoni mwa mataifa. Jumatano wiki hii, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdollahian alikutana na kufanya mazungumzo na mfalme wa Oman Sultan Haitham bin Tarik al Said na kumkabidhi ujumbe wa maandishi wa rais wa jamhuri ya Kiislami ya Iran wenye mwaliko rasmi kwa sultani wa Oman kuzuru Iran. Katika mazungumzo yake like na mfalme wa Oman, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria masuala yenye maslahi ya pamoja kwa nchi mbili na mbali na kutathmini mafanikio ya ziara ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi mjini Maskat, ametilia mkazo muhimu wa kutekelezwa kikamilifu makubaliano yaliyofikiwa kati ya nchi mbili. Amir Abdulahian amesisitiza pia kustawishwa katika pande zote uhusiano na ushirikiano kati ya nchi mbili katika nyanja za biashara, uchumi, nishati, utalii, uchukuzi na nyanja nyinginezo. Kwa upande wake, Sultan wa Oman ameeleza matumaini yaliyonayo ya kuitembelea Iran muda si mrefu ujao na kusawishwa zaidi na zaidi uhusiano kati ya Teheran na Maskat. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran akiwa mjini Maskat, waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha zaidi kuhusu baadhi ya nukta za safari yake hiyo nchini Oman na kusema: Daima Teheran na Maskat zimekuwa zikifanya mazungumzo ya pande mbili, kieneo na kimataifa katika masuala ambayo ni muhimu kwa pande mbili. Omani pia ni kituo cha mazungumzo ya kieneo katika masuala mbalimbali, iwe ni kuhusu Jamhuri ya Kiislamu au migogoro ya kikanda. Katika safari hii nimebeba barua ya Rais Ibrahim Raisi kwa sultani wa Sultan Oman. Na wiki hii msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran Naser Kanania alisema nchi za magharibi zilifanya mahesabu vibaya na zimepata hasara kwa kuunga mkono ghasia zilizoibuka hivi karibuni katika maeneo kadhaa ya Iran. Kanania aliwaambia mkutano wa waandishi habari hapa mjini Tehran, siku ya Jumatatu kwamba nchi za magharibi tayari zimekiri makosa yao kuhusiana na machafuko hayo yaliyoshuhudiwa nchini Iran. Amesema serikali zinazoweka dau kuhusu matukio ya ndani ya Iran huweka dau juu ya farasi yaliyeshindwa. Ameongeza kuwa ingawa serikali za magharibi zinadai kwamba hazikuwa zikifuatilia mabadiliko ya utawala nchini Iran, lakini Teheran haitosahau kamwe kuhusika kwao katika ghasia hizo. Kanali pia ameashiria suala la raia wa kigeni wanaozuiliwa kwa kuhusika katika ghasia hizo, akisema Teheran tayari imeshaziarifu nchi zao, na wengine waliruhusiwa hata kuwasiliana na familia zao kama ishara ya ubinadamu wakati huu wa sikukuu ya Krismasi na mwaka mpya. Siku ya Jumatatu pia msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran kwa mara nyingine tena alipuuzilia mbali madai yasiyo na msingi kwamba eti Iran iliipatia Rusia ndege zisizo na rubani zinazotumika katika vita vya Ukraine, akisema kuwa maafisa wa Iran na wizara ya mambo ya nje ya Iran wamekanusha mara kadhaa madai hayo. Kwingineko katika matamshi yake, msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema jamhuri ya Kiislamu daima imekuwa ikiliweka wazi dirisha la diplomasia kwa ajili ya kuhuisha mapatano ya nuklia yanayojulikana kama mpango kamili wa pamoja utekelezaji au JCPOA. Kwingineko, huku kumbukumbu kumbu ya mwaka wa tatu wa kuwa washahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RDC ikiwa inakaribia Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Iran inafuatilia faili la mauaji ya kamanda huyo ambaye aliuawa kigaidi katika hujuma ya kigaidi ya Marekani mjini Baghdad. Kumbuka kuwa jeshi la Marekani liliwaua kigaidi Jenerali Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa Hashdushabi au jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraq, PMF, katika shambulio la ndege isiyo na rubani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad mnamo Januari tatu elfu mbili ishirini Shambulizi hilo liliamriwa moja kwa moja na rais wa Marekani wakati huo, Donald Trump. Akijibu swali kuhusu namna Iran inavyofuatilia kadhia ya mauaji ya shahidi Kasim Suleimani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema maudhui ya kuwawa kigaidi na kiuoga luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyetambulika kimataifa katika vita vyake dhidi ya ugaidi, inafuatiliwa na jamhuri ya Kiislamu katika ngazi mbalimbali mbali. Tunaitambua serikali ya Marekani kuwa mhusika mkuu katika mauaji hayo ya kigaidi na kiuoga ndani ya ardhi ya Iraq. Wakuu wa Marekani wenyewe wamekiri kuhusika na mauaji hayo. Kwa hivyo serikali ya Marekani inapaswa kuwajibishwa na tutaiwajibisha kuhusiana na kadhia hii. Nam na, kwa kauli hiyo ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, waherini. Hamjambo a, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Leo tutatupia jicho maadhimisho ya siku ya kupambana na ujinga nchini Iran. Moja kati ya haki za kimsingi za binadamu katika jamii yoyote ile ni kujua kusoma na kuandika. Kila mtu, ikiwa ni pamoja na watoto, vijana na watu wazima wanapaswa kuwa na fursa za kupata elimu na maarifa. Hitajio hilo linajumuisha kuwa na uwezo wa kusoma na kuandika, na ndiyo sababu ya ustawi na maendeleo katika nyanja mbalimbali za kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na kadhalika katika kila jamii. Uwezo wa kusoma na kuandika humuunganisha mwanadamu na nyakati zilizopita, za sasa na zijazo, na humpa uwezo wa kurikodi, kusajili, kuhamisha au kutoa uzoefu wake kwa watu wengine kwenye jamii. Inasikitisha kuona kwamba kulingana na takwimu zilizochapishwa na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO kiwango cha watu wasiojua kusoma na kuandika bado kiko juu katika baadhi ya nchi zinazoendelea. Kwa mujibu wa takwimu zilizochapishwa mwaka 1976 nchini Iran, kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, zaidi ya asilimia 50 ya watu walikuwa hawajui kusoma na kuandika. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kulichukuliwa hatua mahsusi za kupunguza idadi ya watu wasiojua kusoma na kuandika, hasa watu wazima na watoto wasio na uwezo wa kwenda shule. Miongoni mwa hatua hizo ni kuanzishwa kwa jumuiya ya harakati ya kusoma na kuandika ya Iran, Literacy Movement Organization of, of Iran, kwa amri ya mwasisi wa jamhuri ya kiislamu Ayatollah Imamu Ruhullah Khomeini tarehe 27 Disemba 1979 Neno na amri ya kwanza ya Mwenyezi Mungu katika Kurani Tukufu, wapenzi wasikilizaji, kitabu cha mwisho cha Mola Muumba, ni amri ya kusoma. Amri na wajibu huu pia umesisitizwa sana na Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Kwa Waislamu wote, alilipa umuhimu mkubwa suala la kupiga vita ujinga na udharura wa kujua kusoma na kuandika kiasi kwamba alilifanya suala hilo kuwa kikomboleo cha washirikina waliotekwa nyara katika vita vya Badre. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam alimwamuru kila mateka wa washirikina wa Maka aliyekuwa akijua kusoma na kuandika kuwafundisha kusoma na kuandika Waislamu kumi kama gharama ya kukombolewa na kuachiwa huru. Ni kwa mtazamo huo ndiyo maana kutafuta elimu ni wajibu katika dini ya Uislamu. Hivyo, muislamu asiyefuata lengo hili la kutafuta elimu na maarifa huwa amekiuka amri na faradhi ya dini, na kinyume chake watafutaji elimu wamepewa bishara za malipo mema. Kutokana na mtazamo huo wa Kiislamu, katika miezi ya mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatullahi Ruhullah Musawi Al-Khumaini alitoa amri ya kupambana na ujinga wa kutojua kusoma na kuandika. Sehemu moja ya amri na dikiri ya Imamu Khomeini kwa mnasaba huu inasema: ni jambo la aibu katika nchi hii ambayo ilikuwa chimbuko la elimu na fasihi na inayoishi katika kivuli cha Uislamu unaotambua suala la kutafuta elimu kuwa ni faradhi na wajibu, kuwapo watu wasiojua kusoma na kuandika. Tunapaswa kubadilisha utamaduni tegemezi wa nchi yetu kuwa utamaduni unaojitegemea na unaojitosheleza kupitia mpango wa muda mrefu. Sasa, bila ya kupoteza wakati, tunapaswa kusimama mara moja kupambana na suala la kutojua kusoma na kuandika, ili kwa matakwa ya Mwenyezi Mungu, katika siku za usoni, kila mtu awe na elimu ya awali ya kusoma na kuandika. Mwisho wa kunukuu. Katika dikri hiyo ya Imamu Khomeini kunaonekana malengo mawili yenye thamani. Kwanza ni kuwafundisha kusoma na kuandika watu walionyimwa neema hiyo yenye thamani kubwa, na pili, kuboresha na kunyanyua juu ujuzi na maarifa ya watu wazima wanaojua kusoma na kuandika katika nyanja mbalimbali mbali, na kubadilisha utamaduni tegemezi wa nchi na kuwa utamaduni unaojitegemea na unaojitosheleza. Wapenzi wasikilizaji, baada ya amri hiyo ya Imamu Ruhullah Khomeini, iliundwa jumuiya ya harakati ya kusoma na kuandika na kuanza kutekeleza mipango mbalimbali mbali, na imeweza kutimiza amri ya kihistoria ya Imamu Khomeini katika miaka 40 iliyopita. Kiwango cha watu waliokuwa wakijua kusoma na kuandika nchini Iran baina ya wananchi waliokuwa na umri wa miaka 6 na kuendelea hapo mwaka 1976 ambacho kilikuwa asilimia 47.5 kiliongezeka na kufikia asilimia 79.5 katika sensa ya mwaka 1996 na mwenendo huo uliendelea katika miaka iliyofuata. Sensa ya mwaka 2016 hapa nchini ilionyesha kwamba mwaka 2016 asilimia 80 na 7.6 ya Wairani walikuwa na uwezo wa kusoma na kuandika. Na takwimu za mwaka 2019 zilibaini kwamba kiwango hicho kimeongezeka na kufikia asilimia 89. Tangu wakati huo kulichukuliwa hatua ya kutimizwa malengo ya harakati hiyo ya kimapinduzi, yaani elimu ujuzi na maarifa ya baada ya kujua kusoma na kuandika. Hii leo vigezo vya ustawi na maendeleo ya nchi yoyote vinaonyesha kwamba ili kuweza kupata maendeleo endelevu kuna ulazima wa kwenda mbali zaidi ya kupata ujuzi wa kusoma na kuandika. Hii ina maana kwamba idadi na asilimia ya juu ya watu wanaojua kusoma na kuandika peke yake havitoshi. Bali jambo lenye umuhimu zaidi ni kwa wale waliopata ujuzi huo wa awali wa kusoma na kuandika kufungua dirisha pana la maarifa, sayansi na teknolojia na kufanya mabadiliko katika jamii zao. Ni kuona wakibadilisha hali zao wao wenyewe, familia, jamii na nchi na kupiga hatua za kuboresha hali ya jamii katika masuala ya ajira, uchumi, siasa na utamaduni. Vinginevyo ndoto ya kufikia kwenye vilele vya maendeleo na ustawi itabakia kama kauli mbiu tupu. Kutokana na umuhimu wa suala hili, jumuiya ya harakati ya kusoma na kuandika ya Iran ilianza kufundisha ujuzi na stadi mpya kulingana na malengo yake suala hili pia limepewa umuhimu maalumu na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO, ambalo tangu mwaka 1967 limekuwa likiwa enzi na kuwakirimu watu na jumuiya zilizofanya vizuri katika medani hiyo. Inatupasa kukumbusha hapa kwamba katika kipindi cha miongo minne iliyopita harakati ya kusoma na kuandika ya Iran, Literacy Movement Organization of Iran, imepewa tuzo nyingi za UNESCO. Miongoni mwa tuzo hizo ni tuzo ya UNESCO ya Noma, The Noma Literacy Prize kwa utekelezaji wa mradi wa uhamasishaji wa kusoma na pia utekelezaji wa mpango wa mafunzo ya stadi za maisha kwa wasichana wanaofanya kazi vijijini. Tuzo ya UNESCO ya King Sejong, King Sejong Literacy Prize kwa utekelezaji wa mradi wa kuimarisha stadi za kusoma na kuandika, kuhimiza kujisomea na kukuza stadi za kazi na mahusiano ya kifamilia na vilevile vile, tuzo ya kimataifa ya UNESCO ya Malcolm Adisesia. Malcolm Adisesia International Literacy Prize kwa kufanikisha ufanisi na utekelezaji wa mradi wa huduma ya mawasiliano ya kusoma na kuandika. Katika suala hili, wapenzi wa wasikilizaji, moja ya stadi zinazotekelezwa na jumuiya ya harakati ya kusoma na kuandika ya Iran katika miaka ya karibuni ni kujumuisha pamoja ujuzi wa kusoma na kuandika na stadi za kompyuta. Hii leo dhana mpya ya kujua kusoma na kuandika inajumuisha ujuzi na stadi za kompyuta, maarifa ya teknolojia habari na mawasiliano na kadhalika. Kazi na mafanikio ya Iran katika uwanja huu ni makubwa sana kiasi kwamba imepongezwa na shirika la UNESCO. Kwa mujibu wa taarifa ya sekretarieti ya tuzo za kimataifa za UNESCO mradi wa kuchanganya kusoma na kuandika na stadi za kimsingi za kompyuta katika kipindi cha mpito uliowasilishwa na shirika la harakati ya kusoma na kuandika ya Iran mwaka elfu mbili na kumi na nane ulifanikiwa kupata tuzo ya kimataifa ya Confucius, Confucius Prize for Literacy pamoja na miradi mingine kutoka Nigeria Uhispania, Afghanistan na Uruguay. Bodi iliyotathmini programu hiyo ilisema kwamba sababu kuu ya kuchaguliwa mradi wa Iran ni kujikita kwake katika kufundisha misingi ya taaluma ya kompyuta kwa wanawake na kuboresha uwezo wa kusoma na kuandika wa tabaka hilo muhimu la jamii na kuwawezesha katika uwanja wa teknolojia ya habari na mawasiliano tehama. Hapana shaka yoyote kwamba shughuli za jumuiya ya harakati ya kusoma na kuandika nchini Iran zitaendelea bila ya kusita hadi hali ya kutojua kusoma na kuandika itakapotokomezwa kikamilifu hapa nchini, sambamba na kazi kubwa inayofanywa na Wizara ya Elimu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe tano jamadu thani mwaka 1444 Hijria, inaosadifiana na tarehe 29 Desemba mwaka 2022 Miladia. Miaka 772 iliyopita, katika siku kama ya leo sawa na tarehe tano Jamadi Thani mwaka 672 Hijria, alifariki dunia Jalaludin Muhammad Balkhi maarufu kwa jina la Maulawi, mshairi mkubwa wa Iran, katika mji wa Kunya ambao ni moja kati ya miji ya zamani ya Iran ulioko kusini mwa Uturuki ya leo. Maulawi alihesabiwa kuwa mshairi mkubwa na maarufu zaidi katika karne ya tisa Hijria Shamsia, na miongoni mwa wanafikra na wachamungu wa kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Maulawi alizaliwa mwaka mia sita na nne hijri shamsia katika mji wa Balkhi kaskazini mwa Afghanistan ya sasa, na baada ya muda akahamia katika mji wa Konya akiandamana na baba yake. Baadaye alielekea Siria kwa ajili ya masomo ya juu. Miongoni mwa vitabu muhimu zaidi vya Maulawi ni Mathnawi Manawi, Fihi Mafihi na Rubaiyat. Siku kama ya leo miaka 116 iliyopita, katiba ya Iran iliyokuwa imeandikwa na kuandaliwa na bunge la kwanza la taifa ilitiwa saini na kupasishwa na mfalme wa wakati huo wa Iran, Mozafaruddin Shah Qajar. Katiba hiyo ilikuwa na vipengea 51, ambapo baadaye viliongezwa vipengee 107 kama vikamilisho katika kipindi cha miaka iliyofuata na katika zama za tawala mbalimbali hususan katika kipindi cha utawala wa kidikteta wa Kipahlavi katiba hiyo ilifanyiwa marekebisho ya kimsingi. Akthari ya marekebisho hayo yalikuwa ni kwa madhara ya mamlaka ya wananchi na Uislamu. na katika siku kama ya leo miaka 85 iliyopita, mkataba wa kupata uhuru jamhuri ya Ireland uliitiwa saini baina ya viongozi wa wapigania jamhuri ya Ireland na utawala wa wakati huo wa Uingereza. Hata hivyo, kutokana na kuanza vita vya pili vya dunia serikali ya Uingereza ilikataa kutekeleza mkataba huo. Baada ya vita hivyo, mnamo mwaka 1949 jamhuri ya Ireland ya Kusini ilijitangazia rasmi uhuru wake toka kwa mkoloni Mwingereza. Uhuru wa Ireland ulikuwa matokeo ya mapambano ya karne nane ya wapigania jamhuri wa Ireland dhidi ya Uingereza. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahili radio irib r .ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989356 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.