Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. Kwa mara nyingine tena nawakaribisha wapendwa wasikilizaji wa redio Tehran, popote pale matangazo yanapowafikia. Na mchana huu kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari, tutakuwa na vipindi vyetu, baraza la wasikilizaji, tutakuwa na makala fupi lakini yenye maarifa tele ya hekima za Najul Balagha. Tutakuwa na uchambuzi wa magazeti na makala ya leo katika historia. Napenda kuwakumbusha kuwa tovuti yetu ya redio imebadilika na sasa ni pastoday.ir/sw Nambari ambayo unaweza kutumia kutuma ujumbe wako mfupi katika WhatsApp ni alama kujumlisha 9 8 9 0 35, 06, 5, 4, 5, 7, na email yetu ama barua pepe ni swahili at radio irib.ir. Matangazo haya yanasikika kupitia Maarifa FM, ni redio wa shirika mjini Tanga, Tanzania. Tunasikika kupitia masafa ya 105.3 unatupata katika jiji la Tanga, Lindi utatupata ukituni 91.1, ukituni 100.9 .1 .1 .1 .1 .1 .1. Utapata matangazo ya idhaa ya Kiswahili katika jiji ya Mwanza, Kigoma, tunapatikana katika tisini na tisa nukta saba, Mtwara katika mia moja na nne nukta moja na Singida tunapatikana katika tisini na tisa nukta moja. Unaweza vilevile vile, mpendo wa msikilizaji, kutumia aplikesheni yetu ambayo mara kwa mara tunaisoma ya IRIB World Service, pamoja na matatizo ya kiufundi, matatizo ya mawasiliano ambayo yanapatikana, lakini tumekuwa tukiwajulisha mabadiliko yanayotokea. Na sasa nawakaribisha kwa nami mubashara matangazoni kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran. Ni saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari mchana huo. Waziri wa mambo ya nje wa Irani asema Jamhuri ya Kiislamu Irani inaunga mkono ubunifu wa Oman. Sudani Kusini yatangaza kutuma wanajeshi wake 750 mashariki mwa Congo kudumisha amani. Hamas yasema maniva ya Arakan shadidi tatu ni dhihirisho la nguvu ya makundi ya mukawama. Na mwaka huu wa 2022 umetajwa kuwa mwaka uliokuwa na joto kali sana katika historia ya Uingereza. Na sasa ni habari kamili tunaanza na Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa nchi hii imeacha wazi dirisha ili kufikia mapatano, lakini dirisha hilo halitasalia wazi siku zote. Amesema Iran inakaribisha na kuunga mkono ubunifu wa mfalme wa Oman ili kufanyika ufuatiliaji kwa lengo la kufikia mapatano mazuri, imara na endelevu. Husein Amir Abdulayan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema kuhusu natija ya ziara yake katika nchi ya Kiarabu ya Oman baada ya mazungumzo na viongozi mbalimbali mbali wa serikali ya nchi hiyo kwamba katika ziara yake hiyo wamejadili na kubadilishana mawazo kuhusu baadhi ya masuala ya kieneo na kusisitiza umuhimu wa amani, uthabiti na ustawi katika eneo kupitia kushirikiana nchi za eneo. Wakati huo huo, kuhusu mazungumzo ya kuondoa vikwazo na uhusiano wa ziara yake hiyo na mazungumzo ya nyuklia ya Iran na nafasi ya Omani katika uwanja huo, Amir Abdollahian amesema Umoja wa Ulaya unaendeleza jitihada zake kama mratibu wa kufanikisha mazungumzo ya nyuklia hasa ikizingatiwa kwamba Oman tangu awali ilikuwa mpatanishi mkuu ili kufikiwa mapatano mwaka elfu mbili kumi na tano na katika miezi kadhaa iliyopita pia Oman imeendeleza jitihada zake kubwa katika uwanja huo, na jitihada hizo zinaendelea hadi sasa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema katika mazungumzo na viongozi wa Oman wamesisitiza kuwa iwapo pande nyingine katika mazungumzo hayo hazitaacha unafiki na nchi za magharibi kutozingatia uhalisia wa mambo, hakuna uhakika kwamba dirisha lililoachwa wazi hii leo ili kuendeleza mazungumzo litasalia wazi pia hapo kesho au la. Sudani imetangaza kutuma wanajeshi wake wapatao 750 mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Akizungumza katika hafla ya kuaga wanajeshi hao huko Juba, Rais Salva Kir wa Sudani Kusini amewahimiza askari hao kutii sheria na kuwalinda raia. Mapigano makali katika miezi ya karibuni kati ya jeshi la Congo na waasi wa kundi la M23 yamepelekea jumuiya ya Afrika Mashariki EAC kutuma kikosi cha kikanda cha askari jeshi wa kudumisha amani kinachojumuisha wanajeshi kutoka Kenya, Burundi na Uganda. Akizungumza mbele ya wanajeshi hao, Rais Kiri amesema hivi na hapa ninamnukuu: Hivi sasa nyiya ni kikosi kilichojipanga na mnaenda kudumisha amani, ingawa hamjavaa kofia za bluu ambazo kwa kawaida huvaliwa na askari jeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa, lakini kofia mnazovaa sasa zitabadilika na kuwa bluu kulingana na utendaji wenu. Mwisho wa kunukuu. Wakati huo huo, waziri wa ulinzi wa Sudani Kusini amesisitiza kwa mara nyingine tena umuhimu wa misheni hiyo ya askari jeshi wa nchi hiyo mashariki mwa Kongo. Angelina Teni amebainisha hivi na ni namnukuu, tangu Sudani Kusini ipate uhuru, huu ni ujumbe wa kwanza wa nchi hiyo kushiriki katika kikosi cha kikanda kwa lengo la kulinda amani, na ni muhimu sana, kwa sababu nchini kwetu tunawalinda amani kwa ajili ya kuwalinda raia, lakini sasa tunakwenda kurejesha amani na uthabiti na kurejesha amani kamili huko Kongo na katika mipaka yetu yote, mwisho wa kunukuu. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Muungano mkubwa wa wafanyakazi wa Tunisia umetangaza mkakati wake wa kuendesha mgomo wa siku mbili tarehe 25 Januari na 26 mwakani. Muungano mkuu wa wafanyakazi Tunisia umesema utatekeleza mgomo huo wa siku mbili, lengo likiwa ni kukemea hatua ya serikali ya kuyaweka kando makampuni ya umma na kupuuzwa hali mbaya inayoyakabili makampuni hayo. Mgomo huo unatazamiwa kusababisha usumbufu mkubwa kwa upande wa huduma za usafiri, ikiwa ni pamoja na usafiri wa anga, ardhini, baharini na usafirishaji wa mizigo. Aidha, maandamano yanatazamiwa kufanyika pia sambamba na mgomo huo tajwa wa mwezi Januari katika maidani za katikati ya miji na katika maeneo ya umma nje ya ofisi za serikali. Wakati huo huo, mikusanyiko mikubwa na hatua za kudumisha usalama ikiwamo ufungaji wa barabara na kuzuia kuingia na kutoka kwa raia huenda ukazidisha usumbufu na kutatiza huduma za usafiri kwa wananchi karibu na maeneo patakapofanyika maandamano. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema maneva ya arakana shadidi tatu yanaonyesha nguvu ya ya mkawama. Hazim Kasim, msemaji wa harakati hiyo amesema maneva ya arakana shadidi tatu yaliyofanywa na chumba cha operesheni za pamoja kaskazini mwa ukanda Gaza yametilia ya mkazo umuhimu wa hatua za pamoja za makundi ya mukawama na mshikamano wao. Msemaji wa Hamasi amesisitiza pia kuhusu ulazima wa kuendeleza utendaji wa kimaidani na akasema maneva hayo ni ujumbe wa wazi kuhusu umoja wa wananchi wa wa wananchi Palestina. Idara hii utabili wa hali ya hewa ya Uingereza imeutangaza mwaka huu 2022 kuwa mwaka uliokuwa na joto kali sana katika historia ya nchi hiyo. Kwa mara ya kwanza hali ya joto nchini Uingereza ilifika kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa nchini humo ambapo kiwango cha joto kilivuka nyuzi 40. Takwimu zinaonyesha kuwa kuanzia mwezi Juni hadi Agasti mwaka huu watu 3,271 waliripotiwa kuaga dunia kutokana na joto kali huko Uingereza, idadi ambayo imepindukia wastani wa vifo vilivyoripotiwa miaka mitano iliyopita. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, aghalabu ya watu waliopoteza maisha ambao walikuwa na umri wa zaidi ya miaka 65 waliaga dunia mwaka huu katika siku ambazo kulikuwa na joto kali sana huko Uingereza. Hali hiyo ya joto, aidha, ilisababisha kuungua makumi ya nyumba katika mji mkuu na katika miji mingine ya Uingereza. Sadiq Khan, meya wa jiji la London, mwezi Julai mwaka huu aliitaja hali, hali hiyo ya mambo kuwa mbaya na akalinganisha hali ngumu inayokumba wafanyakazi wa huduma za zimamoto na vita vya dunia. Na chama cha ACT Wazalendo nchini Tanzania kimetaka serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuweka wazi ripoti ya kikosi kazi kilichochukua maoni ya wadau wa vyama vya siasa kuhusu uimarishwaji wa demokrasia nchini humo na kuyafanyia kazi baadhi ya mambo muhimu. Taarifa kamili anatuetea mwandishi wetu Harith Subeiti. Chama cha ACT Wazalendo kimeitaka serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuweka wazi ratiba ya utekelezaji wa ripoti ya kikosi kazi kilichochukua maoni ya wadau wa vyama vya siasa nchini kuhusu uimarishwaji wa demokrasia iliyokabidhiwa kwa Rais Samia Suluhu Hassan. Wito huo umetolewa na waziri mkuu kivuli wa chama cha ACT Wazalendo Dorothy Semu wakati akitoa taarifa ya miezi kumi ya, ya utekelezaji wa wasemaji wa kisekta wa chama hicho afisini kwake kema gomeni jijini Dar es Salam. Amesema afisi ya waziri mkuu inapaswa kuweka wazi taarifa ya utekelezaji na kuyafanyia kazi baadhi ya mambo ambayo ni muhimu. Amebainisha kuwa baada ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, mwaka unaofuata ni wa uchaguzi wa serikali za mitaa, ukifuatiwa na uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Tangu ripoti ya kikosi kazi imekamilika hatuoni hatua za utekelezaji. Rai yetu ni kuwa ofisi ya waziri mkuu ambayo inashughulikia na masuala ya sera na sheria za kiuchaguzi kuanza kufanyia kazi mapendekezo ya taarifa ya kikosi kazi. Hivyo basi, ACT Wazalendo zalendo tunaitaka serikali itoe ratiba ya utekelezaji wa mapendekezo ya kikosi kazi hatua kwa hatua, ili itakapofika mwezi Aprili mwakani 2023, miswada ya sheria mpya ya vyama vya siasa, sheria mpya ya uchaguzi na marekebisho ya sheria ya mchakato wa katiba mpya iwe imesoma kwa mara ya kwanza bungeni. Oktoba 21 mwaka huu, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alipokea mapendekezo ya kikosi kazi hicho na kusema kuwa serikali itakwenda kuyafanyia kazi mapendekezo hayo lakini si amri kwa serikali. Mwezi Novemba mwaka huu, kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Zitto Kabwe akiwa wilaya ya Ruangwa, alisema kuwa kwa utaratibu wa kawaida wa serikali alitarajia katika mkutano wa bunge uliopita kuwasilishwa taarifa hiyo bungeni kama hati ya dharura, ili kutoa nafasi ya kila mbunge kuipitia na kutoa maoni yake. Hata hivyo, msemaji mkuu wa serikali Gaston Msigwa alisema kuwa mchakato huo unaendelea na hatua zake zitatangazwa na aliyeuanzisha kadri unavyoendelea. Harith Subait, Radio Teheran Zanzibar. Asante sana Hareth Subiti, kwa ripoti yako hiyo kutoka Zanzibar, na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa mchana huu utakaohusu jibu kali la Moscow kwa tishio la Marekani la kumuua Putin. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Russia amesema kuwa matamshi ya maafisa wa Marekani katika wizara ya ulinzi ya nchi hiyo, Pentagon, kuhusu pigo la kukata kichwa cha Kremlin kwa hakika ni tishio la kutaka kumuua kigaidi rais wa Russia. Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Russia, ameongeza kuwa Washington imeenda mbali sana, kufuatia baadhi ya maafisa wa Pentagon kutishia kutoa pigo kwa kukata kichwa cha Kremlin, na kuwa Mosco inalichukulia tishio hilo kumaanisha jaribio la kutaka kumuua kigaidi rais Vladimir Putin wa nchi hiyo. Amesema mtu aliye na mawazo na fikra kama hizo anapaswa kufikiria vizuri kuhusu matokeo ya hatua kama hiyo. Jibu kali la waziri wa mambo ya nje wa Rusia kuhusu tishio la hivi karibuni la Pentagon la kutaka kumuua rais Putin linaashiria juhudi zinazofanywa na Washington kwa ajili ya kupanua vita vya Ukraine kufuatia kufichuliwa hatua zake za uharibifu na washirika wake katika ardhi ya Rasia. Kwa hakika serikali ya Joe Biden imeanzisha vita mseto dhidi ya Rasia, ambapo inatumia mbinu zote za nguvu zikiwemo za kisiasa, kidiplomasia, kiuchumi na kibiashara, nishati, usalama na kijeshi, nguvu laini, propaganda na vita vya kisaikolojia dhidi ya Moscow kwa kuzingatia kuwa rais Vladimir Putin amekuwa na angali ana nafasi muhimu katika kuiongoza Rasia na hatua inazochukua kimataifa na hasa kuhusiana na vita vya Ukraini, si jambo la kushangaza kwa Marekani kutaka kutekeleza hatua ya kigaidi ya kumuua rais huyo ili kujaribu kuondoa njiani kizingiti muhimu kinachozuia kufikiwa malengo ya Washington, sio barani Ulaya pekee bali ulimwenguni kote. Bila shaka Marekani ina historia ya kutoa vitisho kama hivyo na vita vya kisaikolojia dhidi ya Putin. Vyacheslav Volodin, spika wa bunge la Rusia ya Duma, ameyataja matamshi hayo ya Biden dhidi ya Putin kuwa ishara ya kushindwa kwake kukabiliana na Rusia na akasisitiza kuwa shambulio dhidi ya Putin ni shambulio dhidi ya Rusia, baada ya kuanza vita huko Ukraine katikati ya Machi mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Na huku akitangaza msaada mpya wa kijeshi wa dola zipatazo milioni 800 kwa Ukraine, rais wa Marekani Joe Biden alimtuhumu rais Vladimir Putin kwa mara ya kwanza kuwa ni mhalifu wa vita. Msimamo huo wa rais wa Marekani kwa kweli unaonyesha kina cha tofauti na uhasama wa Washington kwa Moscow, na wakati huo huo unabainisha mtazamo halisi wa watawala wa Marekani kuhusu viongozi wa Rusia. Inaonekana kwamba lengo la mwisho la Washington ni kumshusha hadhi Putin hadi kufikia kiwango cha madikteta kama Omar Hassan Al Bashir, rais wa zamani wa Sudan, ambaye anatafutwa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, na kisha kumtuhumu kuhusika na uhalifu wa kivita nchini Ukraine na hatimaye kutaka afuatiliwe kisheria na mahakama hiyo. Pamoja na hayo, suala la Marekani kutaka kumuua kigaidi rais Putin linachukuliwa kuwa tishio lisilo la kawaida. Bado mko nasi katika matangazo haya ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili. Tovuti yetu ya redio ni parstoday.ir/sw. Karibuni sasa katika kipindi chetu cha kwanza, Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kiujumla, maoni tuliyo nayo ni mengi sana, hivyo hatutorefusha maneno kwenye utangulizi wa kipindi. Tutaanza moja kwa moja na maoni taban baada ya hiki kiburudisho kifupi. Leo moja kwa moja tunaanza na maoni yake mwanabaraza wa nchini Malawi. Huyu si mwingine ghairi ya Bwana Ramadhani Husen Musambia wazaleka huko Malawi, ambaye baada ya kutusalimu anasema sisi Wakongomani tumeshaichukia Ufaransa kwa ahadi zake chafu na zaundumia la kweli, na ndio maana hawawezi kusema neno tena. Tuka tu tena tukawasikiliza Ufaransa iendelee tu kusapoti Rwanda tena iweke wazi kabisa. Na, ni maoni yake hayo mwanabaraza bwana Musambia wa huko Zaleka nchini Malawi. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Teherani anafika sehemu mbalimbali mbali na nyingi sana kote duniani. Ama hapa tuna maoni mengine mengi tu kutoka kwa mwanabaraza bwana Kipala MC Bulemela Wakirumba, Mwanza, Tanzania. Maoni yake ni mengi na ni wazi kwamba hatuwezi kuyasoma yote, tutasoma baadhi yake. Ameandika, kila mmoja anaelewa kwamba Marekani haina dhamana ya dunia tulivu. Bila shaka mwanzilishi wa taifa la Marekani alikuwa na vinasaba vyenye hila na uzandiki. Ni hivyo hivyo Umoja wa Mataifa nao pia una sera za uzandiki dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tulikuwa hatujui, lakini kumbe Umoja wa Mataifa uliwekea vikwazo vya silaha serikali ya Kongo. Je, ilikuwa kwa maslahi ya nani? Wakongomani poleni sana, yote ni juu ya rasilimali zenu alizowajalia Mwenyezi Mungu. Kulipo na rasilimali popote pale, lazima mzungu beberu aweke jicho lake, kama ilivyo huko Kongo na mataifa mengine yaliyopandikiziwa vita vya madai ya vibaraka. Katika maoni yake mengine, Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema hatuwezi tukaingilia utamaduni wa Afghanistan kama tusivyoweza kuingilia utamaduni wa kuvaa nusu uchi wa mabeberu na nchi za Magharibi. Lakini kama kuna hoja, ni vyema jumuiya ya kimataifa ikaacha unafiki na kufanya mazungumzo ya ana kwa ana na ya moja kwa moja na serikali ya Taliban ili kupata suluhu. Na ama kuhusu mazungumzo baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia, Bwana Bulemela anasema Mazungumzo ya kina baina ya Saudi Arabia na Irani tunayaunga mkono. Ni wakati sasa kwa wasaudia kujitambua na kuacha kuwa kibaraka kwa maslahi ya Marekani hapo Mashariki ya Kati. Saudia itambue ndugu wake wa kweli ni watu wa ukanda wake. Saudia inapaswa kuachana na mabeberu, isiwafanye ndugu zake. Beberu ni beberu tu na sera ovu, hakuna wakati zitabadilika kabisa. Maoni ya Bwana MC Bulemela ni mengi sana kama tulivyosema. Kwa leo tumalizie maoni yake haya anayosema, angalizo hilo la Iran kwa kibaraka huyo wa Marekani ni angalizo la mahala pake kabisa, na kwa ni lenye tija, kwani Marekani inapokutumia wewe kutimiza jambo kwa matakwa na masilahi yake, mwishoni wakimaliza yao, lazima wakufute, ili usiendelee kuzitawanya siri zao. Basi tutarajie mwisho mbaya kwa Myahudi huyu Zelensky asiye na shukurani kwa Urusi iliyomwokoa babu yake asiuawe na majeshi ya kinazi ya Ujerumani ya Adolf Hitler. Bila Urusi kusingeli kuwekwa kizazi kingine cha Zelensky asiye na shukurani kwa Moscow. Ni mimi kipala MC Bulemela wa jiji la kando kando ya Lake Victoria, Mwanza, Tanzania. Tunakiendeleza kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji kutoka studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teherani. Kwa maoni yake, Biasha Hamisi Rahim wa Masingini, Zanzibar, ameandika asanteni Redio Teherani kwa habari za uhakika na wapenda nyote, Allah hakulindeni na maadui wa dini na dunia. Naitikia amin dua yako, bi Asha. Asma, unajisikiaje unaporusha hewani maoni ya mwanabaraza mwanamke? We wacha tu Ahmed, siwezi kuelezea hisia zangu taban. Wasikilizaji wetu wote ni sawa na heshima zao pia ni sawa, lakini kwa vile muda mrefu sijapata kusoma mwoni wana baraza wetu wanawake, niliposoma mwoni ya biasha wa huko masingini Zanzibar, nimefarijika na kufurahi kwa sababu ni mwanamke, ni mama kama mimi Mwanabaraza wa kike na wanabaraza wa kike, uwanja huu ni wenu pia, utumieni pasavyo. Moje na dua nzuri nzuri kama hizi za biasha wa huko masingini Zanziba. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yake bwana Sherali Fazli wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye naye maoni yake tuliyonayo hapa ni mengi mno, tutasoma baadhi yake tu. Katika maoni yake haya ya kwanza anasema kuna haja ya maulamaa wa umma wetu wa madhehebu zetu zote kukutana kwa pamoja ya kimataifa kufanya analisis na tathmini ya faida tuliopata sisi umma wa Kiislamu baada ya kumalizika mashindano ya kombe la dunia huko Qatar. Mkutano huo uweze kutufikia kila mmoja wetu ili tufaidike na busara na hikma na fikra zitakazowasilishwa humo na sisi umma wa Kiislamu tuwe na wajibu wa kuyatekeleza maazimio yatakayotolewa. Umoja, busara na hikma ziweze kutawala mkutano huo, kwa maulamaa kuelimishana na kubadilishana mawazo, kujuana na kukurubisha fikra na mitazamo yao, na kupanga njia madhubuti za kudumisha utekelezaji wa suna za Bwana Mtume Muhammad rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Uwe mkutano wa kielimu, mkutano wa wa kielimu usiwe mkutano wa kishabiki. Maneno mazima kabisa hayo kutoka kwa mwana baraza hayo, Bwana Sherali Fazul wa Dar es Salaam, Tanzania. Muda wote Bwana Sherali anahimiza umoja na mshikamano baina ya Waislamu, anatilia mkazo sana watu kutofuata mambo kibubusa, basi wasome na waelewe dini yao na dunia yao, waache ushabiki na misimamo ya kuchupa mipaka, na hivi kwa kweli ndizo sera tunazofuata katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji kwa miaka yote hii. Ama katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema natumai maulamaa wetu wote watatekeleza jukumu lao la kufuatilia hatua zinazochukuliwa na watawala wa Afghanistan, kama za kuwazuia wanawake kusoma vyuo vikuu. Akaandika, huduma ya wanawake wasomi ni muhimu sana kwa wanawake wenzao. Kuna mambo mengi sana ambayo ni wajibu kufanya na wenyewe, na na wanawake wenyewe na si sahihi kufanywa na wanaume. Jamii ya Kiislamu lazima tuwe na wasomi wanawake wa ngazi zote ili kukidhi mahitaji ya jamii yetu. Kuwazuia wanawake kusoma vyuo vikuu si katika mafundisho ya Quran na Suna za Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Kwani tumeona namna mtume alivyotoa elimu kubwa kwa wanawake, na leo hii ndio inayowasaidia wanavyoni wetu. Naam, ni maoni mengine mazuri hayo ya mwanabaraza Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. na msikilizaji mpenzi, kama ndiyo kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 98 9035065487 na barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.ir/sw, ambao ndani yake mnaweza kusoma makala, kusikiliza audio, kuangalia video na kupata hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima ya redio Tehran, kama ambavyo mnaweza pia kutumia mtandao wetu huo wa parstoday.ir/sw kusikiliza Matangazo yetu ya mubashira. Tunaitumia fursa hii kuwajulisha rasmi wasikilizaji wetu wapenzi kwamba kama kawaida yao, nchi za Magharibi hazipendi kusikia ukweli, licha ya madai yao ya uongo kuwa eti wana uhuru wa kusema. Hawana uhuru wowote wa, wa kusema, wameamua kuifungia tovuti yetu ya Pars Today ili watu wasisikie ukweli. Kuanzia sasa tovuti ya mtandao wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni Pars Today ir sw na haitokuwa tena Pars Today com sw nam, Pars Today ir sw Ndiyo anwani mpya ya tovuti ya idhaa Kiswahili redio Teheran. Anayetuendelezea kipindi cha baraza la wasikilizaji sasa ni mwanabaraza mwingine hai, bwana Yahya Hassan Mohamed Shebe kutoka Mombasa, Kenya, anasema mimi inanisikitisha sana ya kuona kwamba zaidi ya watoto milioni tatu na laki tano wa Kenya watakosa masomo mwezi Januari elfu mbili ishirini na tatu kutokana na ukame uliozikumba karibu nchi zote za Afrika. Suala la kujiuliza ni je, serikali zimefanya juhudi za kutosha ili kukabiliana na janga hili la ukame? Jawabu ni la. Kwa nini maji yanayotiririka kutoka ziwa Victoria kupitia mto Nile hayawezi kutumika vilivyo? Ziwa Victoria limejaa na kuchanganya nchi tatu, Kenya, Uganda na Tanzania. Baada ya hapo, anaanza kuhoji kwa kusema ikiwa inawezekana kuunganisha mabomba ya mafuta kutoka bara hadi pwani, basi ni kwa nini haiwezekani kuunganisha mabomba ya maji Wakati mvua zikinyesha, maji chungu nzima yanatiririka hadi baharini. Kwa nini hakuna mbinu za kuyateka maji hayo na kuyahifadhi yakatumika wakati wa ukame? Yote ni ukosefu wa kuwa na mipango mahususi kuhusu mambo yenye umuhimu kwa wananchi. Wakisikia kuna tenda za mambo mengine yasiyo na umuhimu mkubwa, basi viongozi huwa midomo iko wazi, wanataka kula, lakini hili la maji, ah, hebu wathubutu, wanipe mimi waziri wa uchumi na mipango ya nchi, waone jinsi nitakavyowapangia mambo. Kila mwenye macho atajionea mwenyewe. Naam, bwana shebe huyo. Ama katika maoni yake mengine, mwanabaraza huyu wa mtaa wa Ingilani huko Old Town, Mombasa, Kenya, anasema inasikitisha sana kusikia kauli ya mkurugenzi wa shirika la chakula duniani, bwana David Bisley, kuwa taasisi hiyo imefeli katika kulisha chakula wa walimwengu, wakati tukishuhudia israfu katika nchi nyingine, vilevile vile tunashuhudia watu kadhaa wa kadhaa wakitaabika kwa njaa. Si tumeona watu wachache katika nchi fulani wamezunguka jisinia kubwa la wali wa biriani, katikati pana mnyama mzima amepikwa kama alivyo. Ufisadi uliokithiri ndio unaoharibu aina zote za mikakati ya kuwasaidia walimwengu, si afya, si chakula, si elimu, si si si. Alhasli, kila mmoja ataka kujifaidisha yetu. Wakati mmoja, wananchi katika moja ya nchi za Afrika walimlalamikia rais wao kuwa bei za mikate ziko juu, na rais huyu akawajibu kuwa ikiwa mikate ni ghali, basi na wale keki mwisho wa siku. Lakini rais huyu alipinduliwa. Kwa hivyo, mtu mwenye njaa anastahili kusikilizwa na sio kukejeliwa na kusimangwa. Ni kweli, Ahmed. Nam shukran bwana Shebe. Ama mwanabaraza mwingine hai na wa muda mrefu bwana Juma Sagai wa Musoma, Tanzania, yeye ameandika: kuna mengi ya kujifunza katika mashindano ya kombe la dunia yaliyomalizika hivi karibuni huko Qatar. Kuna mengi tumeyaona na kuyasikia, kubwa kabisa ni mambo mawili: mosi, kuungwa mkono wa Palestina na pili, kauli nzito nzito za rais wa FIFA dhidi ya ndugu zake wazungu watu wa kujiona. Hongera sana kwa viongozi wa Qatar kutokubali kuburuzwa na kuvunjwa matukufu ya Kiislamu na kiutamaduni ya taifa lenu. Mmewafunza Waarabu vibaraka ambao wangekwama katika hili na wangewaogopa wazungu. Ni mimi Juma Jei Sagai kutoka Musoma, Mara, Tanzania. Na wasikilizaji wapenzi, maoni yenu kusema kweli ni mengi sana, na yote ni mazuri, lakini na muda nao umeisha kabisa. Tumebakiwa hapa na baadhi ya maoni kutoka kwa wanabaraza wetu mbalimbali, lakini tunalazimika kuishia hapa kwa leo. Mwenzangu humo studioni alikuwa ni yule ule, ule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhammed. Fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani, na mimi ni mtayarishaji wako Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri maishani. Shukran sana, shukran sana, Ahmed Rashid, kwa kipindi hicho. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini mchana huo, pendo wa wasikilizaji, naanza, inaanza kudondoa baadhi tu ya habari zilizotoa zilizopewa uzito na kutoa mguso maalum katika baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, nikimaanisha kutoka Uganda, Tanzania na Kenya, ambapo naanza nchini Tanzania. Kutoka gazeti la Zanzibar Leo tunasoma Dr Mwinyi asema, SUZA zalisheni wahitimu wanaohimili ushindani. Matokeo ya utafiti wenye uwezo wa kufanya kazi yatolewa. Umoja wa Mataifa wakemea marufuku ya Taliban dhidi ya wanawake watu 57 wanusurika kifo baada ya basi kupinduka, na Dkt Mwinyi akaribisha wawekezaji uchumi wa buluu. Gazeti la Majira leo Alhamisi likasheheni habari mbalimbali, huku habari kuu inayodondoa katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo inasema serikali kufunga gavana ya hospitali ni kuhusiana na gharama za matibabu kuja na mwongozo utakaoanza kutumika Februari 2023 lengo likiwa ni kuzidisha zisiwakamue wananchi. Aidha, katika ukurasa wa mwanzo wa Majira kuna kichwa cha habari kinachosomeka Majaliwa hamjulia hali Loasa, Afrika Kusini. Habari nyingine kutoka Majira zinasema ICT yachokonoa ripoti ya kikozi kazi, ajali nyingine Moro, abiria hamsini na saba chupuchupu Rufaa hukumu ya wale sabaa ya kitendawili. Serikali itaendelea kuweka utaratibu wa kutoa bima ya afya na Ruvuma ina zaidi ya tani laki saba elfu themanini na saba mia moja tisini za chakula. Gazeti la Nipashe likaandika: daktari ataja mbinu za kuepusha mauaji. Samia mwombea afya njema Lowassa. Dkt. Mwinyi aipa jukumu SUZA kuandaa vijana kutumikia taifa. Marufuku kulipua fataki bila kibali maalumu. Mke amshtaki mumewe kisa kuchukua mkopo benki kinyemela, na askari anayedaiwa kutoroka na meno ya tembo akamatwa. Gazeti la Mwanahabari kwa upande wake likaandika Majaliwa amtembelea Lowasa hospitalini Afrika Kusini. Mtorua mkuu Rufiji maji bwelele, mvua zaleta nema. Joni Mnyika asema tutasimamisha wagombea majimbo yote mwaka elfu mbili na ishirini na tano, asema hawatorudi nyuma juu ya mpango wa kutaka kuongoza serikali huku akiahidi kuwaandaa wagombea makini na hitaji la wananchi kwa maslahi ya taifa. Wadau wampongeza Rais Samia kwa kuthamini sekta ya habari, wasema marekebisho sheria na kanuni kandamizi zinazozuia vyombo vya habari kufanya kazi kwa uhuru yatarudisha pumzi itakayofanya waandishi waweze kutimiza wajibu kama mhimili wa nne wa dola. Na wawili wa familia moja wafariki kwa kula chakula chenye sumu Mwanza. Gazeti la The Star Alhamisi hii likaandika, gavana wa kaunti ya Meru Kawila Mwangaza amesema wawakilishi wa bunge la kaunti hiyo waliimba nyimbo za mazikoni mapema asubuhi kabla ya yeye kuanza kuojiwa ikiwa ni ishara ya kutaka kumzika. Wanajeshi wa Kenya waliotumwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameimarisha doria wakati huu wa sikukuu za mwisho wa mwaka katika eneo hilo. Idadi ya vifo imeongezeka hadi 34 huko New York, Marekani, kufuatia kimbunga cha msimu wa baridi kali. Shirika la usambazaji umeme la Kenya limetangaza maeneo yatakayotatizwa na kukosa umeme leo Alhamisi kuwa ni kaunti nne za Nairobi, Embu, Nyeri na Kiambu. Na polisi huko Kisii wamsaka dereva wa basi la Modern Coast ambalo limesababisha kifo cha mtu mmoja aliyekuwa akitembea kando ya barabara na kuwajeruhi abiria wengine 19 katika ajali mbaya iliyotokea mapema jana Jumatano. Gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya pia katika ukurasa wa mwanzo lina habari zinazosema serikali nyingi za ugatuzi hazijakusanya fedha za kutosha kuendeleza shughuli zake. E, kaunti zazidi kusota uchumi. Serikali za zinaendelea kukumbwa na changamoto nyingi za kifedha, hali ambayo imeathiri utoaji huduma, kwani nyingi hazijakuwa zikikusanya fedha za kutosha kuendeleza shughuli zake hali hiyo imezifanya kuendelea kutegemea mgao wa fedha zinazopata kutoka kwa serikali ya kitaifa. Hizi zikiwa ni habari kuhusu uchumi wa Kenya. Habari nyingine kutoka Taifa Leo zinasema aliyejifanya Gachagua atozwa faini, onyo kwa waliotishia wakazi pwani, na Raila akiri azimio walikutana na Cherera. Hii ilikuwa baada ya makamishna kukataa matokeo. Na Daily Monitor la Uganda lina Tukunjia jamvi la macho yetu magazetini kwa kuandika watu tisa wamepoteza maisha, 12 kujeruhiwa katika ajali iliyotokea katika barabara ya masaka Mbarara. Uhaba wa fedha unaoikabili serikali watatiza swala la kupatikana ajira laki nne na ndani ya mkakati wa uganda wa kutokomeza ugonjwa wa uviko 19 ni saa sita dakika thelathini na tano, thelathini na sita, kwa mradhi. Na sasa nawaletea makala yetu ya hekima za Najul Balagha pamoja na makala ya leo katika historia. bismillah rahmanirahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi karibuni katika sehemu hii ya tisa ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za nahjul balagha leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya imamu ali bin abitalib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha nahjul balagha tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hii ni hikma ya tisa salabatuhumahasi na nafsi ulimwengu ukimpa mtu uso humkopesha mazuri ya wengine, na ukimpa kisogo humpoka mazuri hayo. Wasikilizaji wapenzi, moja ya kazi nzuri na za kuvutia mno za Amiru lMuminini Imamu Ali alaihi salam katika kitabu cha Nahju lBalagha ni maelezo na ufafanuzi wake kuhusu dunia. Dunia ina majukumu mawili, chanya na hasi, au kwa maneno mengine jukumu la kujenga na jukumu la uharibifu. Dunia inaweza kuwa chanzo cha elimu na ujenzi na pia inaweza kuwa chanzo cha upofu na upotofu. Ikiwa mtu anayetazama dunia kwa jicho la uelewa na ufahamu, ataelewa kwamba dunia itampa mafunzo na ushauri mzuri na kuyafanya maisha yake kuwa ya furaha. Lakini dunia hii hii inaweza kuwa njia ya uzembe wa mwanadamu na kuweka pazia juu ya macho yake ashindwe kuona ukweli na hatimaye kusababisha maafa na uharibifu. Mawali wa Mwenyezi Mungu wanaichukulia dunia kuwa ni njia ya muda na ya mpito ya kufikia akhera, na wanatumia neema na suhula za dunia kupata radhi za Mwenyezi Mungu, kujijenga kinafsi na kujikurubisha kwa Mola wa ulimwengu. Wanaichukulia furaha kwamba ni kitu cha kupita, kwani kutokuwa na furaha fedha na upungufu wa mali ni mitihani tu ya Mwenyezi Mungu, na wanatumia subira na ucha mungu kuipatia suluhisho mitihani hiyo moja baada ya mwingine, ili kuboresha maisha yao na kufikia furaha ya milele katika maisha ya baada ya hapa duniani. Lakini kwa baadhi ya watu, dunia si njia ya kufikia akhera bali kwao dunia ndiyo malengo yao ya mwisho, na wanafanya juhudi zao zote kwa ajili ya mambo ya kidunia. Anasa na mapumbao ya dunia yamewaziba macho na hawazingatii maonyo na mafunzo yote ya ulimwengu. Kigezo cha hukumu zao kuhusu watu si maadili mema wala imani na uchamungu, bali ni kiwango cha kipato chao na jaha na utajiri wao duniani. Kwa hivyo kila mtu anapokuwa na mali na cheo watu hao husema, dunia imempa uso na kumkubali. Na ikiwa mtu atakosa mali na utajiri wa kimaadamu, wanasema kwamba dunia imempa kisogo. Katika hikma hii ya tisa iliyomo kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam anavuta mazingatio yetu juu ya mabadiliko ya hali ya watu mbele ya wale ambao dunia inawakubali na wakati dunia inapowapa kisogo. Anasema dunia inapomkubali mtu hukopesha mazuri ya wengine na huona mambo yanamnyokea, lakini wakati inapompa kisogo humpoka na kumpokonya neema hizo, ikawa kila anachokigusa hakinyoki hii ndiyo dunia. Kauli hii ya Imamu Ali alaihi ssalam ni ushahidi mwingine, na ina ushahidi mwingi wa kihistoria. Wapo watu wengi sana ambao wamekuwa maarufu katika serikali na siasa, au katika masuala ya kijamii na kiuchumi, au hata katika masuala ya kielimu na mengineyo, lakini baada ya muda kupita, wanasahaulika kabisa, huku uchunguzi na utafiti ukionyesha kwamba kazi za wengine ndizo zilizojaa kwenye faili la mtu huyo. Mmoja wa wafasiri mashuhuri wa Nahjulbalagha Ibnu Abilhadid Maotazili. Katika ufafanuzi wake wa hikma hii anasema, tumeona mashairi mengi mazuri ambayo kwa vile mzungumzaji wake alikuwa hajulikani, watu walimnyima haki yake na mashairi yake hayo mazuri kunasibishwa na watu mashuhuri. Katika tungo za kishairi, hata katika utungaji wa vitabu na kadhalika, kumekuwa kukifanyika makosa ya kuwapa wengine sifa za watu wengine. Ni hivyo hivyo katika masuala ya sanaa, sayansi, teknolojia, uvumbuzi na vitu kama hivyo. Tumeona kazi za watu ambao si mashuhuri wanapokwa haki zao hizo na kupewa watu mashuhuri, ima kwa makusudi au kwa kughafilika. Na mtu sitarajie kitu kingine ghairi ya hicho, kwani wakati vigezo vikuu katika jamii vinapokuwa ni pesa, utajiri na urembo katika kuwathamini watu, mtu ambaye ana vitu hivyo vingi zaidi, yeye ndiye huonekana kuwa na mafanikio zaidi na ndiye anayependwa zaidi na wengine. Watu kama hao hawafaidiki tu na vitu vyao na vya wenzao, lakini hata watu huwafikiria kimakosa kuwa na ukamilifu wa maadili. Mfano bora ni wa watu mashuhuri wa kila jamii, ambao dunia inapowakubali si tu historia yao mbaya haionekani na mtu yoyote, bali hata matendo yao yote watu hao hayaonekani kuwa mabaya na huonekana ni mema pia. Wanasibishiwa wana wao kazi bora za wengine na hugeuzwa kuwa kioo na vigezo vya kimaadili na kiakili katika jamii kama hiyo. Ikiwa mtu wa namna hiyo mambo yatamharibikia na kupoteza mali na hadhi, na dunia ikampa kisogo, watu watamchukua kuwa ni fedheha, hata kama aliwatendea mema, wema wake hautakumbukwa na wengi. Na hata ikitokezea akawa amefanya kazi nzuri ya kisanii kwa mfano, basi kazi hiyo anaweza kunasibishwa nayo mtu mwingine mashuhuri. Ikiwa mtu huyo atazidi kupoteza utajiri wake wa mali, anaweza pia kupoteza hata marafiki na mashabiki wake. Hii ndiyo hali ya jamii ambayo kipaumbele chake kikuu ni mambo ya kidunia, na ambayo ina ihesabu dunia kuwa ndiyo kila kitu, wakati katika jamii ambayo thamani ya mtu ni kuwa na maadili mema, akhlaq nzuri, kujitolea, uchamungu, ujuzi na kadhalika, hali yoyote ya kimaada ya kidunia inayomtokea mtu huyo huwa haiathiri kabisa heshima na hadhi yake. wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe tano Jamadu Thani mwaka 1444 Hijria inaosadifiana na tarehe 29 Desemba mwaka 2022 Miladia, miaka 772 iliyopita katika siku kama ya leo sawa na tarehe 5 Jamadi Thani mwaka 672 Hijria alifariki dunia Jalaludin Muhammad Balkhi, maarufu kwa jina la Maulawi, mshairi mkubwa wa Iran, katika mji wa Kunya ambao ni moja kati ya miji ya zamani ya Iran ulioko kusini mwa Uturuki ya leo. Maulawi aliyehesabiwa kuwa mshairi mkubwa na maarufu zaidi katika karne ya tisa Hijria Shamsia na miongoni mwawanafikra na wachamungu wa kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Maulawi alizaliwa mwaka mia sita na nne hijri shamsia katika mji wa Balkhi kaskazini mwa Afghanistan ya sasa na baada ya muda akahamia katika mji wa Konya akiandamana na baba yake. Baadaye alielekea Siria kwa ajili ya masomo ya juu. Miongoni mwa vitabu muhimu zaidi vya Maulawi ni Mathnawi Manawi, Fihi Mafihi na Rubayat. Siku kama ya leo miaka 116 iliyopita katiba ya Iran iliyokuwa imeandikwa na kuandaliwa na bunge la kwanza la taifa ilitiwa saini na kupasishwa na mfalme wa wakati huo wa Iran Mozafaruddin Shah Qajar. Katiba hiyo ilikuwa na vipengee 51 ambapo baadaye viliongezwa vipengee 107 kama vikamilisho katika kipindi cha miaka iliyofuata na katika zama za tawala mbalimbali hususan katika kipindi cha utawala wa kidikteta wa Kipahlavi katiba hiyo ilifanyiwa marekebisho ya kimsingi. Akthari ya marekebisho hayo yalikuwa ni kwa madhara ya mamlaka ya wananchi na Uislamu. na katika siku kama ya leo miaka 85, iliyopita mkataba wa kupata uhuru jamhuri ya Ireland uliitiwa saini baina ya viongozi wa wapigania jamhuri ya Ireland na utawala wa wakati huo wa Uingereza. Hata hivyo, kutokana na kuanza vita vya pili vya dunia, serikali ya Uingereza ilikataa kutekeleza mkataba huo. Baada ya vita hivyo, mnamo mwaka 1949 jamhuri ya Ireland ya Kusini ilijitangazia rasmi uhuru wake toka kwa mkoloni Mwingereza. Uhuru wa Ireland ulikuwa matokeo ya mapambano ya karne nane ya wapigania jamhuri wa Ireland dhidi ya Uingereza. Shukran sana Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia na hapa nina maoni ya msikilizaji wetu Kipala mc Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Ameandika, hatimaye dunia iko mashakani kwa hili kwa hila za Marekani. Akasema kuishabikia Marekani ni kuihatarisha dunia. Akaandika da poleni sana, watakuwa Marekani ndio wameingilia Mkongo. Hii ni kufuatia tatizo la kukatwa matangazo katika satelaiti yalikuwa yapatikane kupitia Redio Maarifa yenye makao yake Tanga, Tanzania, lakini nasikia yamerejea. Shukran sana Kipala MC bwelemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Na msikilizaji wetu mwingine hapa ni Yasina hamisi wa Kibondo, Tanzania, anasema bwana, siku hizi sipati taarifa kupitia WhatsApp. Inshallah heri mtaanza kupata vizuri. Abdallah Makajura anasema asante. Shukran pia na sasa, ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesisitiza kuwa Irani imeacha wazi dirisha ili kufikia mapatano, lakini dirisha hilo halitasalia wazi siku zote. Amesema Irani inakaribisha na kuunga mkono wa ubunifu wa mfalme wa Oman ili kufanyika ufuatiliaji kwa lengo la kufikia mapatano mazuri imara na endelevu. Muungano mkubwa wa wafanyakazi wa Tunisia, UGTT, umetangaza mkakati wake wa kuendesha mgomo wa siku mbili kuanzia Januari 25 na 26 mwakani. Sudan Kusini imetangaza kutuma wanajeshi 750 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akizungumza katika hafla ya kuaga wanajeshi hao huko Juba, mji mkuu wa nchi hiyo, Rais Salva Kir amewahimiza askari hao kutii sheria na kuwalinda raia. Na idara ya utabiri wa hali ya hewa ya Uingereza imeutangaza mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili kuwa mwaka uliokuwa na joto kali sana katika historia ya nchi hiyo. Kwa mara ya kwanza hali ya joto nchini Uingereza ilifika kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa nchini humo kwa kuvuka nyuzi joto arobaini. Wapendwa wasikilizaji, muhtasari wetu unakomea hapa, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako niliyekuwa nanyi kuanzia matangazo ya asubuhi na mchana huu. Na washukuru wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, nikimshukuru pia ripota wetu wa visiwani Zanzibar, Harith Subit, kwa ripoti yake. Sina la ziada, naomba mjiunge nasi katika matangazo yetu ya leo siku Panapo majaliwa yake Mola Mumba. Asanteni kwa kuwa nami na nina wageni kutoka katika studio zetu za JameJam hapa Teherani. Ni kuwatakia mchana mwema, kwa herini.