Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat al-Baqara aya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani. Watoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahimu. Wassalamu, assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo Alhamisi hii. Ni Alhamisi njema tuliojaliwa na Mwenyezimungu mwala mumba, mwala karima ni tarehe ishirini na tisa Disemba alfu mbili na ishirini na mbili sawa na tarehe tano Jamadi Thani alfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Tunamshukuru mwenyezimungu mola muumba aliyetujalia uhai na afya njema, amin ya rabbil alamin. Na tunamwomba mwenyezimungu awajalie afya njema wenzetu, awape shifaa walioko majumbani, wanaugua miaka nenda rudi, waliopo mahospitalini wamelazwa. Mwenyezi Mungu awajalie shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Na asubuhi hii, wapendwa wasikilizaji, nina habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho jibu kali la Moscow kwa tishio la Marekani la kumuua Rais Putin wa Rusia. Vipindi tutakuwa na baraza la wasikilizaji, tutakuwa na hekima za Najul Balaga, tutakuwa na macho yetu magazetini, tukidondoa habari muhimu, habari zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na makala yetu leo katika historia. Tukikaribia kuhitimisha matangazo, napenda kuwakumbusha tovuti yetu ya redio idhaa ya Kiswahili Radio Teheran tumebadilisha ni pastoday.ir sw na karibuni kwa nami. Saa inaonyesha kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran na kukaribisha mpendo wa msikilizaji kuchagea sikio. Vichwa vya habari: Meja Jenerali Salamia asema adui alishindwa katika matukio ya hivi karibuni hapa nchini. Nahani asema kwa mtazamo wa Marekani na Ulaya uhalifu wa Israel huko Palestina unastahili kuungwa mkono. Watu 56 wameuawa katika machafuko mapya ya kijamii Sudan Kusini. Na pamoja na habari nyingine, Ivory Coast imewahukumu watu 11 kifungo cha maisha jela kwa kuhusika katika shambulio la kigaidi mwaka 2016. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu akizungumzia machafuko ya hivi karibuni nchini Irani amesema adui aliingia uwanjani kwa nguvu zake zote katika matukio ya hivi karibuni, lakini akashindwa vibaya. Meja Jenerali Huseini Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Irani, amesema licha ya maadui kutumia mbinu zao zote na kuingia uwanjani wakiwa na uwezo wao wote pamoja na kutumia uzoefu wote waliokuwa nao, lakini wameshindwa kufikia malengo yao maovu dhidi ya mfumo wa Kiislamu. Meja Jenerali Salami amesema kama Iran isingekuwa na uzoefu iliyopata huko nyuma ingeshindwa kusimama mbele ya vitisho vya wakati mmoja na vya mfululizo vya maadui. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema leo moto wa mgawanyiko unawaka kwenye kambi ya maadui na na kwamba maadui wanahasimiana wazi, wameshindwa na wana hasira kubwa. Kuibuka machafuko ya hivi karibuni nchini Iran kwa kisingizio cha kifo cha masamini kwa mara nyingine tena kuliopelekea maadui wa kigeni wa jamhuri ya Kiislamu Irani kuitumia kama fursa nzuri ya kuingilia masuala ya ndani ya Irani na kuzusha machafuko nchini kadiri walivyoweza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani ya Irani amelaani unafiki wa wazi wa Marekani na washirika wake wa wa Ulaya juu ya jinai za kutisha zinazofanywa na utawala wa Israel dhidi ya Wapalestina. Nasiri Kaniani amemnukua afisa mmoja wa Palestina akisema vikosi vya utawala Israeli, wa kibaguzi wa Israeli vimeua wapalestina 220, vimejeruhi wengine elfu tisa, vimewatia nguvuni elfu sita mia tano na kubomoa majengo mia nane thelathini na mbili, kungoa mizeituni elfu kumi na tatu katika mwaka huu unaomalizika wa elfu mbili na ishirini na mbili. Katika ujumbe kupitia ukurasa wake wa Twitter, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani ameandika kwa mtazamo wa Marekani na Ulaya, uhalifu huu wote, hata dhidi ya wanawake na watoto, haujumuishi ukiukaji wa haki za binadamu, lakini unastahili kuungwa mkono. Waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina alisema Jumanne kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu utawala wa kizayuni wa Israel umewaua shahidi wa Palestina zaidi ya 220 katika maeneo tofauti ya Palestina. Akizungumza katika kikao cha kila wiki cha baraza la mawaziri la mamlaka ya ndani ya Palestina, muhamadi shahtiya waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya palestina amesema tangu mwanzoni mwa mwaka huu utawala wa kizayuni wa israel umewaua shahidi wa palestina zaidi ya mia mbili ishirini umejeruhi watu elfu tisa na wengine elfu sita mia tano wametiwa nguvuni katika maeneo mbalimbali ya palestina ghasia mpya za kijamii zimesababisha vifo vya raia hamsini na sita nchini sudani kusini Hayo yamesemwa na afisa mmoja wa kieneo ambaye ameongeza, ghasia hizo zimetokea Greta Pibor, kati ya makundi ya vijana wenye silaha kutoka Greta Pibor na jimbo jirani la Jonglei. Waziri wa serikali ya jimbo la Jonglei, Abraham Kelangi Jiji, amelalamikia vikali mapigano hayo na akasema hayakubaliki na hayavumiliki, na amewataka vijana wa Jonglei kuondoka huko Greta Pibor. Kelangi Jiji amesema machafuko hayo yalianza Jumatatu katika miji ya Gumuruk na Kongor ya Pibor, na aliendelea hadi usiku. Aidha, amesema watu 17 wamejeruhiwa kwenye mapigano hayo ambayo yalianza tena mapema Jumanne asubuhi. Akihojiwa kwa njia ya simu na shirika la habari la Anadolu, Kelanga jiji amesema serikali ya Sudan Kusini imepeleka askari ili kuulinda raia, ingawa hali bado ni mbaya sana. Amesema washambuliaji bado wanaendelea kupambana na vijana lakini, raia wengi wao wakiwa wanawake na watoto, wako chini ya ulinzi wa serikali. Wavamizi hao waliiba mifugo kadhaa, pia wameshambulia vituo vya wa serikali. Siku ya Jumatatu, vijana hao walivambia kambi za kijeshi na kumuua mwanajeshi mmoja na kujeruhi wengine kumi na saba. Chama cha ACT Wazalendo chaitaka serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuweka wazi ripoti ya kikosi kazi kilichochukua maoni ya wadau wa vyama vya siasa kuhusu uimarishwaji demokrasia nchini na kuyafanyia kazi baadhi ya mambo muhimu. Taarifa kamili anatuletea mwandishi wetu Harith Subeiti kutoka Zanzibar. Chama cha ACT Wazalendo kimeitaka serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuweka wazi ratiba ya utekelezaji wa ripoti ya kikosi kazi kilichochukua maoni ya wadau wa vyama vya siasa nchini kuhusu uimarishwaji wa demokrasia iliyokabidhiwa kwa Rais Samia Suluhu Hassan. Wito huo umetolewa na waziri mkuu kivuli wa chama cha ACT Wazalendo Dorothy Semu wakati akitoa taarifa ya, ya miezi kumi ya utekelezaji wa wasemaji wa kisekta wa chama hicho afisini kwake gomeni jijini Dar es Salaam amesema ofisi ya waziri mkuu inapaswa kuweka wazi taarifa ya utekelezaji na kuyafanyia kazi baadhi ya mambo ambayo ni muhimu amebainisha kuwa baada ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu mwaka unaofuata ni wa uchaguzi wa serikali za mitaa ukifuatiwa na uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano tangu ripoti ya kikosi kazi imekamilika hatuoni hatua za utekelezaji rai yetu ni kuwa ofisi ya waziri mkuu ambayo inashughulikia na masuala ya sera na sheria za kiuchaguzi kuanza kufanyia kazi mapendekezo ya taarifa ya kikosi kazi. Hivyo basi, ACT Wazalendo zalendo tunaitaka serikali itoe ratiba ya utekelezaji wa mapendekezo ya kikosi kazi hatua kwa hatua ili itakapofika mwezi Aprili mwakani 2023 miswada ya sheria mpya ya vyama vya siasa sheria mpya ya uchaguzi na marekebisho ya sheria ya mchakato wa katiba mpya iwe imesoma kwa mara ya kwanza bungeni. Oktoba 21 mwaka huu Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alipokea mapendekezo ya kikosikazi hicho na kusema kuwa serikali itakwenda kuyafanyia kazi mapendekezo hayo, lakini si amri kwa serikali. Mwezi novemba mwaka huu, kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo, Zito Kabwe, akiwa wilaya ya Ruangwa, alisema kuwa kwa utaratibu wa kawaida wa serikali, alitarajia katika mkutano wa bunge uliopita kuwasilishwa taarifa hiyo bungeni kama hati ya dharura, ili kutoa nafasi ya kila mbunge kuipitia na kutoa maoni yake. Hata hivyo, msemaji mkuu wa serikali Gaston Msigwa alisema kuwa mchakato huo unaendelea na hatua zake zitatangazwa na aliyeuanzisha kadri unavyoendelea. Harith Subait, Radio Teheran Zanzibar. Asante ah, sana Hareth Subeti kutoka Zanzibar kwa ripoti yako hiyo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Mahakama nchini Ivory Coast imewahukumu watu kumi na moja kifungo cha maisha jela baada ya kupatikana na hatia ya kuhusika katika shambulio la kigaidi katika mji wa pwani wa Grand Basam nchini humo mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na sita. Kati ya washtakiwa kumi na moja ambao wote ni raia wa Mali, saba hawakuwepo mahakamani wakati hukumu hiyo ikisomwa hujuma hiyo ya kigaidi iliua watu 19 wakiwemo raia kadhaa wa nchi za Ulaya. Eric Isaki wakili wa upande wa utetezi amesema anajutia hukumu hiyo iliyotolewa na mahakama kwa wateja wake na kwamba mapambano yangali yanaendelea. Hujuma hiyo ya kigaidi iliathiri sekta ya utalii huko Ivory Coast, nchi ambayo iliathiriwa pia na machafuko baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi hadi kumi na moja yaliyosababisha vifo vya watu wasiopungua elfu tatu. Itakumbuka kuwa mahakama nchini Ivory Coast ilitoa waranti wa kimataifa wa kukamatwa Kunta Dala ambaye anaaminika kuwa ndiye kinara wa shambulio hilo la kigaidi katika mji wa pwani wa Grand Bassam tarehe 13 Machi mwaka 2016. Vijana watatu walishambulia eneo la pwani katika mji wa Grand Bassam huko Ivory Coast ambalo ni mashuhuri kwa raia wa kigeni na kisha kuvamia migahawa kadhaa na kuwafyatulia risasi wateja waliokuwa ndani ya migawa hiyo kabla ya kuuliwa kwa risasi na askari usalama. wa vamizi hao watatu kundi kwa jina la Akmi ambalo ni tawi la mtandao wa kigaidi wa Alqaida lilitangaza kuhusika na hujuma hiyo ya kigaidi. Hilo lilikuwa shambulio la kwanza la kigaidi kuwahi kushuhudiwa huko Ivory Coast na hivi karibuni Russia inatazamiwa kuipatia Jamhuri ya Kiislamu Irani ndege za kivita aina ya Sukhoi su 35, hatua ambayo yumkini ikazikasirisha zaidi nchi za magharibi kutokana na ushirikiano wa kijeshi unaozidi kuimarika kati ya Tehran na Mosco. Ripoti za vyombo vya habari zikiwanukuu wataalamu wa kijeshi Iran itapokea ndege 24 za kivita za Sukhoi su 35. Ndege hizo za kisasa kabisa za kivita ina injini mbili na inaweza kuendeshwa kwa kasi kubwa sana na ni ndege ya kivita ya kizazi cha nne. Inaaminika kuwa kituo maalumu cha jeshi la anga la jamhuri ya kiislamu Irani katika mji wa Isfahan katikati mwa nchi hii kitakuwa makao ya ndege hizo zitakazoingia Iran hivi karibuni. Shirika la Umoja wa Ndege la Urusi, UAC, limesema ndege ya kivita ya Sukhoi SU 35 inachanganya sifa za uwezo wa kisasa wa kivita. Ni ndege yenye uwezo wa kusheheni silaha nyingi, ina mfumo wa kisasa wa vita vya kielektroniki, haionekani kirahisi katika rada ya adui, na ina uwezo wa kusalia angani muda mrefu ikiwa vitani. Wataalamu wengi wa masuala ya ulinzi wanaamini kuwa ndege ya kivita ya Russia ya Sukhoi SU 35 kwa ujumla ni bora kuliko ile Amerikani ya Marekani ya F35. Iran haijanunua ndege yoyote mpya ya kivita katika miaka hivi karibuni, ukiondoa ndege chache za kirusi za MiG 29 fakram ilizonunua miaka ya tisini. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa nawakaribishwa wapenda wasikilizaji, popote pale matangazo yanapowafikia, kaa tayari kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii, ambao kichwa chake kinasema jibu kali la Mosco kwa tishio la Marekani la kumuua Putin. <tune> Waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia amesema kuwa matamshi ya maafisa wa Marekani katika wizara ya ulinzi ya nchi hiyo Pentagon kuhusu pigo la kukata kichwa cha Kremlin kwa hakika ni tishio la kutaka kumuua kigaidi rais wa Rasia. Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, ameongeza kuwa Washington imeenda mbali sana kufuatia baadhi ya maafisa wa Pentagon kutishia kutoa pigo kwa kukata kichwa cha Kremlin na kwamba Moscow inalichukulia tishio hilo kumaanisha jaribio la kutaka kumuua kigaidi rais Vladimir Putin wa nchi hiyo. Amesema mtu aliye na mawazo na fikra kama hizo anapaswa kufikiria vizuri kuhusu matokeo ya hatua kama hiyo. Jibu kali la waziri wa mambo ya nje wa Russia kuhusu tishio la hivi karibuni la Pentagon la kutaka kumuua Putin linaashiria juhudi zinazofanywa na Washington kwa ajili ya kupanua vita vya Ukraine kufuatia kufichuliwa hatua zake za uharibifu na washirika wake katika ardhi ya Rusia. Kwa hakika serikali ya Biden imeanzisha vita mseto dhidi ya Rusia, ambapo inatumia mbinu zote za nguvu zikiwemo za kisiasa, kidiplomasia, kiuchumi na kibiashara, nishati, usalama na kijeshi, nguvu laini, propaganda na vita vya kisaikolojia dhidi ya Moscow. Kwa kuzingatia kuwa rais Vladimir Putin amekuwa na angali ana nafasi muhimu katika kuiongoza Russia na hatua inazochukua kimataifa, na hasa kuhusiana na vita vya Ukraine, si jambo la kushangaza kwa Marekani kutaka kutekeleza hatua ya kigaidi ya kumuua rais huyo, ili kujaribu kuondoa njiani kizingiti muhimu kinachozuia kufikiwa malengo ya Washington, siyo barani Ulaya pekee, bali ulimwenguni kote. Bila shaka yoyote, Marekani ina historia ya kutoa vitisho kama hivyo na vita vya kisaikolojia dhidi ya Putin. Uhusiano wa Marekani na Rusia umekuwa wakidorora tangu rais Joe Biden wa Marekani aingia madarakani Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja, ambapo Washington imeongeza maradufu misimamo na vitendo vyake vya uhasama dhidi ya Rusia. Biden alianza kudhihirisha uadui wake wa wazi dhidi ya Putin tangu alipochukua hatamu za uongozi, ambapo katika mahojiano aliyofanyiwa mnamo Machi mwaka jana alimtaja rais Vladimir Putin kama muuaji. Matamshi hayo yalikuwa hayajawahi kusikika tena kutoka kwa watawala wa Marekani dhidi ya viongozi wa Moscow, na hivyo kukabiliwa na radiamali kali kutoka Russia. Vyacheslav Volodin, spika wa bunge la Russia Duma, Aliyataja matamshi hayo ya Biden dhidi ya Putin kuwa ni ishara ya kushindwa kwake kukabiliana na Russia na akasisitiza kuwa shambulio dhidi ya Putin ni shambulio dhidi ya Russia. Endelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, tukiwatangazia kutoka hapa mjini Tehrani. Ni idhaa ya Kiswahili iliyoko hewani na tunawaletea sasa kipindi chetu cha kwanza Baraza Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Kiujumla, maoni tuliyo nayo ni mengi sana, hivyo hatutorefusha maneno kwenye utangulizi wa kipindi. Tutaanza moja kwa moja na maoni taban baada ya hiki kiburudisho kifupi. leo moja kwa moja tunaanza na maoni yake mwanabaraza wa nchini Malawi. Huyu si mwingine ghairi ya Bwana Ramadhani Hussein Musambia wazaleka huko Malawi, ambaye baada ya kutusalimu anasema sisi Wakongomani tumeshaichukia Ufaransa kwa ahadi zake chafu na zaundumia la kuili, na ndio maana hawawezi kusema neno tena tukawasikiliza Ufaransa, iendelee tena Ufaransa iendelee tu kusapoti Rwanda, iweke wazi kabisa. Nam, ni maoni yake hayo mwanabaraza bwana Musambia wa huko Zaleka nchini Malawi. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Teheran yanafika sehemu mbalimbali mbali na nyingi sana kote duniani. Ama hapa tuna maoni mengine mengi tu kutoka kwa mwanabaraza bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Maoni yake ni mengi na ni wazi kwamba hatuwezi kuyasoma yote, tutasoma baadhi yake. Ameandika kila mmoja anaelewa kwamba Marekani haina dhamana ya dunia tulivu. Bila shaka mwanzilishi wa taifa la Marekani alikuwa na vinasaba vyenye hila na uzandiki. Ni hivyo hivyo, Umoja wa Mataifa nao pia una sera za uzandiki dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tulikuwa hatujui, lakini kumbe Umoja wa Mataifa uliwekea vikwazo vya silaha serikali ya Kongo. Je, ilikuwa kwa maslahi ya nani? Wakongomani poleni sana, yote ni juu ya rasilimali zenu alizowajalia Mwenyezi Mungu. Kulipo na rasilimali popote pale, lazima mzungu beberu aweke jicho lake, kama ilivyo huko Kongo na mataifa mengine yaliyopandikiziwa vita vya madai ya vibaraka. Katika maoni yake mengine, bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema hatuwezi tukaingilia utamaduni wa Afghanistan kama tusivyoweza kuingilia utamaduni wa kuvaa nusu uchi wa mabeberu na nchi za Magharibi. Lakini kama kuna hoja, ni vyema jumuiya ya kimataifa ikaacha unafiki na kufanya mazungumzo ya ana kwa ana na ya moja kwa moja na serikali ya Taliban ili kupata suluhu. Na ama kuhusu mazungumzo baina ya jam ya jamhuri ya kiislamu Iran na Saudi Arabia, bwana Bulemela anasema Mazungumzo ya kina baina ya Saudi Arabia na Irani tunayaunga mkono. Ni wakati sasa kwa wasaudia kujitambua na kuacha kuwa kibaraka kwa maslahi ya Marekani hapo mashariki ya kati. Saudia itambue ndugu wake wa kweli ni watu wa ukanda wake. Saudia inapaswa kuachana na mabeberu, isiwafanye ndugu zake. Beberu ni beberu tu, na sera ovu hakuna wakati zitabadilika kabisa. Maoni ya bwana MC Bulemela ni mengi sana, kama tulivyosema kwa leo tumalizie maoni yake haya anayosema. Angalizo hilo la Iran kwa kibaraka huyo wa Marekani ni angalizo la mahala pake kabisa, na kwa ni lenye tija, kwani Marekani inapokutumia wewe kutimiza jambo kwa matakwa na masilahi yake, mwishoni wakimaliza yao, lazima wakufute, ili usiendelee kuzitawanya siri zao. Basi tutarajie mwisho mbaya kwa myahudi huyu Zelenski asiye na shukurani kwa Urusi iliyomwokoa babu yake asiuawe na majeshi ya kinazi ya Ujerumani ya Adolf Hitler. Bila Urusi kusingeli kuwekwa kizazi kingine cha Zelenski asiye na shukurani kwa Moscow. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa jiji la kando kando ya Lake Victoria, Mwanza, Tanzania. Tunakiendeleza kiendeleza kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji kutoka studio hizi za Jamejam jam hapa jijini Teherani. Kwa maoni yake Bi Asha Hamisi Rahim wa Masingini, Zanzibar ameandika, asanteni Redio Teherani kwa habari za uhakika na wapenda nyote, Allah hakulindeni na maadui wa dini na dunia. Naitikia amin dua yako Bi Asha. Asma, unajisikiaje unaporusha hewani maoni ya mwanabaraza mwanamke? We acha tu, Ahmed. Siwezi kuelezea hisia zangu taban. Wasikilizaji wetu wote ni sawa na heshima zao pia ni sawa, lakini kwa vile muda mrefu sijapata kusoma mwoni wana baraza wetu wanawake, niliposoma mwoni ya Biasha wa huko Masingini Zanziba nimefarijika na kufurahi, kwa sababu ni mwanamke, ni mama kama mimi. Mwanabaraza wa kike na wanabaraza wa kike, uwanja huu ni wenu pia, utumieni pasavyo, muje na dua nzuri nzuri kama hizi za biasha wa huko masingini Zanzibar. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Sherali Fazli wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye naye maoni yake tuliyonayo hapa ni mengi mno, tutasoma baadhi yake tu. Katika maoni yake haya, ya kwanza anasema kuna haja ya maulamaa wa umma wetu wa madhehebu zetu zote kukutana kwa pamoja ya kimataifa kufanya analisis na tathmini ya faida tuliyopata sisi umma wa kiislamu baada ya kumalizika mashindano ya kombe la dunia huko Qatar. Mkutano huo uweze kutufikia kila mmoja wetu ili tufaidike na busara na hikma na fikra zitakazowasilishwa humo na sisi umma wa Kiislamu tuwe na wajibu wa kuyatekeleza maazimio yatakayotolewa. Umoja, busara na hikma ziweze kutawala mkutano huo, kwa maulamaa kuelimishana na kubadilishana mawazo, kujuana na kukurubisha fikra na mitazamo yao na kupanga njia madhubuti za kudumisha utekelezaji wa suna za Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Uwe mkutano wa kielimu usiwe mkutano wa kishabiki. Maneno mazima kabisa hayo kutoka kwa mwana baraza hayo, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salam, Tanzania. Muda wote Bwana Sherali anahimiza umoja na mshikamano baina ya Waislamu, anatilia mkazo sana watu kutofuata mambo kibubusa, basi wasome na waelewe dini yao na dunia yao, waache ushabiki na misimamo ya kuchupa mipaka. Na hivi kwa kweli ndizo sera tunazofuata katika ukumbi kuu wa baraza la usikilizaji kwa miaka yote hii. Ama katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazul wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema, natumai maulamaa wetu wote watatekeleza jukumu lao la kufuatilia hatua zinazochukuliwa na watawala wa Afghanistan kama za kuwazuia wanawake kusoma vyuo vikuu. Akaandika, huduma ya wanawake wasomi ni muhimu sana kwa wanawake wenzao. Kuna mambo mengi sana ambayo ni wajibu kufanya na wanawake wenyewe na si sahihi kufanywa na wanaume. Jamii ya Kiislamu lazima tuwe na wasomi wanawake wa ngazi zote ili kukidhi mahitaji ya jamii yetu kuwazuia wanawake kusoma vyuo vikuu si katika mafundisho ya Quran na suna za Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, kwani tumeona namna Mtume alivyotoa elimu kubwa kwa wanawake, na leo hii ndiyo inayowasaidia wanavyoni wetu. Naam, ni maoni mengine mazuri hayo ya mwanabaraza Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana na msikilizaji mpenzi, kama ndiyo kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 98 9035065487 na barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.ir/sw ambao ndani yake mnaweza kusoma makala, kusikiliza audio, kuangalia video na kupata hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima ya redio Tehran, kama ambavyo mnaweza pia kutumia mtandao wetu huo /sw kusikiliza matangazo yetu ya mubashira. Tunaitumia fursa hii kuwajulisha rasmi wasikilizaji wetu wapenzi kwamba, kama kawaida yao, nchi za Magharibi hazipendi kusikia ukweli, licha ya madai yao ya uongo kuwa eti wana uhuru wa kusema. Hawana uhuru wowote wa, wa kusema, wameamua kuifungia tovuti yetu ya pass today ili watu wasisikie ukweli. Kuanzia sasa tovuti ya mtandao wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni parstoday.ir/sw na haitokuwa tena parstoday.com/sw. nam parstoday.ir/sw ndiyo anwani mpya ya tovuti ya idhaa Kiswahili Redio Teheran. Anayetuendelezea kipindi cha baraza la wasikilizaji sasa ni mwanabaraza mwingine hai Bwana Yahya Hassan Muhamed Shebe kutoka Mombasa, Kenya, anasema: mimi inanisikitisha sana ya kuona kwamba zaidi ya watoto milioni tatu na laki tano wa Kenya watakosa masomo mwezi Januari elfu mbili ishirini na tatu kutokana na ukame uliozikumba karibu nchi zote za Afrika. Suala la kujiuliza ni je, serikali zimefanya juhudi za kutosha ili kukabiliana na janga hili la ukame. Jawabu ni la. Kwa nini maji yanayotiririka kutoka ziwa Victoria kupitia mto Nile hayawezi kutumika vilivyo? Ziwa Victoria limejaa na kuchanganya nchi tatu, Kenya, Uganda na Tanzania. Baada ya hapo, anaanza kuhoji kwa kusema, ikiwa inawezekana kuunganisha mabomba ya mafuta kutoka bara hadi pwani, basi ni kwa nini haiwezekani kuunganisha mabomba ya maji? Wakati mvua zikinyesha maji chungu nzima yanatiririka hadi baharini. Kwa nini hakuna mbinu za kuyateka maji hayo na kuyahifadhi yakatumika wakati wa ukame? Yote ni ukosefu wa kuwa na mipango mahususi kuhusu mambo yenye umuhimu kwa wananchi. Wakisikia kuna tenda za mambo mengine yasiyo na umuhimu mkubwa, basi viongozi huwa midomo iko wazi, wanataka kula, lakini hili la maji ah, hebu wathubutu, wanipe mimi waziri wa uchumi na mipango ya nchi, waone jinsi nitakavyowapangia mambo kila mwenye macho atajionea mwenyewe. Nam Bwana Shebe huyo. Ama katika maoni yake mengine, mwanabaraza huyu wa mtaa wa Ingelani huko Old Town Mombasa, Kenya, anasema inasikitisha sana kusikia kauli ya mkurugenzi wa shirika la chakula duniani Bwana David Beasley kuwa taasisi hiyo imefeli katika kulisha chakula wa walimwengu, wakati tukishuhudia israfu katika nchi nyingine, vilevile vile tunashuhudia watu kadhaa wa kadhaa wakitaabika kwa njaa. Si tumeona watu wachache katika nchi fulani wamezunguka jisinia kubwa la wali wa biriani, katikati pana mnyama mzima amepikwa kama alivyo. Ufisadi uliokithiri ndio unaoharibu aina zote za mikakati ya kuwasaidia walimwengu, si afya, si chakula, si elimu, si si si. Alhasli, kila mmoja ataka kujifaidisha yetu. Wakati mmoja wananchi katika moja ya nchi za Afrika walimlalamikia rais wao kuwa bei za mikate ziko juu, na rais huyu akawajibu kuwa ikiwa mikate ni ghali, basi na wale keki. Mwisho wa siku, lakini Rais huyo alipinduliwa. Kwa hivyo mtu mwenye njaa anastahili kusikilizwa na sio kukejeliwa na kusimangwa. Ni kweli Ahmed. Nam, shukran bwana Shebe. Ama mwanabaraza mwingine hai na Juhuma, Sagai, wa muda mrefu, bwana Juma Sagai wa Musoma, Tanzania. Yeye ameandika kuna mengi ya kujifunza katika mashindano ya kombe la dunia yaliyomalizika hivi karibuni huko Qatar. Kuna mengi tumeyaona na kuyasikia, kubwa kabisa ni mambo mawili, mosi kuungwa mkono wa Palestina na pili, kauli nzito nzito za rais wa FIFA dhidi ya ndugu zake wazungu watu wa kujiona. Hongera sana kwa viongozi wa Qatar kutokubali kuburuzwa na kuvunjwa matukufu ya Kiislamu na kiutamaduni ya taifa lenu. Mmewafunza Waarabu vibaraka ambao wangekwama katika hili na wangewaogopa wazungu. Ni mimi Juma Jei Sagai kutoka Musoma Mara, Tanzania. Nam, wasikilizaji wapenzi, maoni yenu kusema kweli ni mengi sana, na yote ni mazuri, lakini na muda nao umeisha kabisa. Tumebakiwa hapa na baadhi ya maoni kutoka kwa wanabaraza wetu mbalimbali mbali, lakini tunalazimika kuishia hapa kwa leo. Mwenzangu humo studioni alikuwa ni yule ule, ule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhammed. Fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, na mimi ni mtayarishaji wako Ahmed Rashid na kutakieni kila la heri maishani sana fundi mitambo. Na sasa nawakaribisha wapendo wa wasikilizaji katika jamvi la macho yetu magazetini. Tunalianza jamvi la macho yetu magazetini kwanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania ambapo kutoka gazeti la Zanzibar leo tunasoma Dk Mwinyi asema SUZA zalisheni wahitimu wanaohimili ushindani. Matokeo ya utafiti wenye uwezo wa kufanya kazi yatolewa. Umoja wa Mataifa wakemea marufuku ya Talibani dhidi ya wanawake. Watu 57 wanusurika kifo baada ya basi kupinduka. Na Dk Mwinyi akaribisha wawekezaji uchumi wa buluu. Gazeti la Majira leo Alhamisi limesheheni habari mbalimbali mbali, huku habari kuu ninayodondoa katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo ikisema serikali kufunga gavana hospitali ni kuhusiana na gharama za matibabu kuja na mwongozo utakaoanza kutumika Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, lengo likiwa ni kuzi dhibiti zisiwakamue wananchi. Aidha, katika ukurasa wa mwanzo wa Majira kuna kichwa cha habari kinachosomeka hivi: Majaliwa amjulia hali Loasa Afrika Kusini, huku kichwa hicho cha habari kikiambatana na picha inayomwonyesha waziri mkuu wa Tanzania Mheshimiwa Kassim Majaliwa akizungumza na Mama Regina Loasa, mke wa waziri mkuu mstaafu, wa tatu kushoto katika picha, na Fredrik Loasa akionekana upande wa kulia alipokwenda kumjulia hali waziri mkuu mstaafu Edward Ngoyai Loasa anayepata matibabu jijini Johannesburg, Afrika Kusini jana. Wapili kushoto ni mke wa waziri mkuu Mama Mary Majaliwa, na kushoto ni mganga mkuu wa serikali Profesa Abel Makubi. Habari nyingine ninazozidondoa kutoka gazeti la Majira zinasema ACT yachokonoa ripoti ya kikosi kazi. Ajali nyingine Moro, abiria 57 chupuchupu chupu. Rufaa hukumu ya Ole Sabaya kitendawili. Serikali itaendelea kuweka utaratibu wa kutoa bima ya afya ni habari nyingine, na Ruvuma ina zaidi ya tani laki saba elfu themanini na saba mia moja tisini za chakula. Gazeti la Nipashe kwa upande wake linatupasha kuwa daktari ataja mbinu za kuepusha mauaji. E, Samia amwombea afya njema Lowasa. Dkt Mwinyi aipo jukumu suza kuandaa vijana kutumikia taifa. Marufuku kulipua fataki bila ya kibali maalumu ni habari nyingine inayodondoa kutoka gazeti la Nipashe, kukiwa na ia nyingine inayosema mke amshtaki mumewe kisa kuchukua mkopo benki kinyemela, na askari anayedaiwa kutoroka na meno ya tembo akamatwa. Gazeti la Mwanahabari likaandika majaliwa amtembelea loasa hospitalini Afrika Kusini mtorua mkuu Rufiji maji bwelele, mvua za leta neema. Joni Mnyika asema tutasimamisha wagombea majimbo yote mwaka elfu mbili na ishirini na tano asema hawatorudi nyuma juu ya mpango wa kutaka kuongoza serikali, aahidi kuwaandaa wagombea makini na hitaji la wananchi kwa maslahi ya taifa. Wadau wampongeza Rais Samia kwa kuthamini sekta ya habari, wasema marekebisho sheria na kanuni kandamizi zinazozuia vyombo vya habari kandamizi zinazozuia vyombo vya habari kufanya kazi kwa uhuru yatarudisha pumzi itakayofanya waandishi waweze kutimiza wajibu kama muhimili wanne wa dola. Na wawili wa familia moja wafariki kwa kula chakula chenye sumu Mwanza. Nchini Kenya, gazeti la The Star likaandika, gavana wa kaunti ya Meru, Kawila Mwangaza, amesema wawakilishi wa bunge la kaunti hiyo waliimba nyimbo za mazikoni mapema asubuhi kabla ya yeye kuanza kuhojiwa. Wanajeshi wa Kenya waliotumwa mashariki mwa Congo wameimarisha doria wakati huu wa sikukuu za mwisho wa mwaka. Idadi ya vifo yaongezeka hadi 34 huko New York Marekani kufuatia kimbunga cha msimu wa baridi kali. Shirika la usambazaji umeme la Kenya limetangaza maeneo yatakayotatizwa na kukosa umeme leo Alhamisi kuwa ni huko katika kaunti za Nairobi, Embu, Nyeri na Kiambu. Na polisi huko Kisii wanamsaka dereva wa basi la Modern Coast ambalo limesababisha kifo cha mtu mmoja aliyekuwa akitembea kando ya barabara na kujeruhiwa abiria 19 katika ajali mbaya iliyotokea mapema jana Jumatano. Gazeti Taifa Leo nchini Kenya pia likaandika serikali nyingi za ugatuzi hazijakusanya fedha za kutosha kuendeleza shughuli zake. Aliyejifanya Gachagua hatozwa faini. Onyo kwa wanaotishia wakazi wa Pwani. Na Raila akiri Azimio walikutana na Cherera. Hii ilikuwa baada ya makamishna kukataa matokeo. Na gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika watu tisa wamepoteza maisha, kumi na mbili wamejeruhiwa katika ajali iliyotokea katika barabara ya Masaka Mbarara. Uhaba wa fedha unaoikabili serikali watatiza suala la kupatikana ajira laki nne na ndani ya mkakati wa Uganda wa kutokomeza ugonjwa wa Uviko 19. Naendelea kutega sikio, matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Na sasa tunawaletea kipindi chetu kinachofuatia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya tisa ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abitalib alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya tisa: humkopesha mazuri ya wengine na ukimpa kisogo humpoka mazuri hayo. Wasikilizaji wapenzi, moja ya kazi nzuri na za kuvutia mno za Amirulmuminini Imamu Ali alaihi ssalam katika kitabu cha Nahjul Balagha ni maelezo na ufafanuzi wake kuhusu dunia. Dunia ina majukumu mawili, chanya na hasi, au kwa maneno mengine, jukumu la kujenga na jukumu la uharibifu. Dunia inaweza kuwa chanzo cha elimu na ujenzi na pia inaweza kuwa chanzo cha upofu na upotofu. Ikiwa mtu anayetazama kutazama dunia kwa jicho la uelewa na ufahamu, ataelewa kwamba dunia itampa mafunzo na ushauri mzuri na kuyafanya maisha yake kuwa ya furaha. Lakini dunia hihi inaweza kuwa njia ya uzembe wa mwanadamu na kuweka pazia juu ya macho yake ashindwe kuona ukweli na hatimaye kusababisha maafa na uharibifu. Mawalia wa Mwenyezi Mungu wanaichukulia dunia kuwa ni njia ya muda na ya mpito ya kufikia akhera, na wanatumia neema na suhula za dunia kupata radhi za Mwenyezi Mungu, kujijenga kinafsi na kujikurubisha kwa Mola wa ulimwengu. Wanaichukulia furaha kwamba kwa ni kitu cha kupita, kwani kutokuwa na furaha fedha na upungufu wa mali ni mitihani tu ya Mwenyezi Mungu, na wanatumia subira na ucha Mungu kuipatia suluhisho mitihani hiyo moja baada ya mwingine, ili kuboresha maisha yao na kufikia furaha ya milele katika maisha ya baada ya hapa duniani. Lakini kwa baadhi ya watu, dunia si njia ya kufikia akhera bali kwao dunia ndiyo malengo yao ya mwisho, na wanafanya juhudi zao zote kwa ajili ya mambo ya kidunia. Anasa na mapumbao ya dunia yamewaziba macho na hawazingatii maonyo na mafunzo yote ya ulimwengu. Kigezo cha hukumu zao kuhusu watu si maadili mema wala imani na uchamungu, bali ni kiwango cha kipato chao na jaha na utajiri wao duniani. Kwa hivyo kila mtu anapokuwa na mali na cheo watu hao husema dunia imempa uso na kumkubali na ikiwa mtu atakosa mali na utajiri wa kimaadamu wanasema kwamba dunia imempa kisogo. Katika hikma hii ya tisa iliyomo kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihissalam anavuta mazingatio yetu juu ya mabadiliko ya hali ya watu mbele ya wale ambao dunia inawakubali na wakati dunia inapowapa kisogo. Anasema dunia inapomkubali mtu hukopesha mazuri ya wengine na huona mambo yanamnyokea, lakini wakati ina mpakisogo humpoka na kumpokonya neema hizo, ikawa kila anachokigusa hakinyoki. Hii kwa hakika ndiyo dunia. Kauli hii ya Imamu Ali alaihi ssalam ni ushahidi mwingine, na ina ushahidi mwingi wa kihistoria. Wapo watu wengi sana ambao wamekuwa maarufu katika serikali na siasa, au katika masuala ya kijamii na kiuchumi, au hata katika masuala ya kielimu na mengineyo, lakini baada ya muda kupita, wanasahaulika kabisa, huku uchunguzi na utafiti ukionyesha kwamba kazi za wengine ndizo zilizojaa kwenye faili la mtu huyo. Mmoja wa wafasiri mashuhuri wa Najul Balagha Abilhadid Mutazili katika ufafanuzi wake wa hikma hii anasema, tumeona mashairi mengi mazuri ambayo kwa vile mzungumzaji wake alikuwa hajulikani watu walimnyima haki yake na mashairi yake hayo mazuri kunasibishwa na watu mashuhuri katika tungo za kishairi, hata katika utungaji wa vitabu na kadhalika, kumekuwa kukifanyika makosa ya kuwapa wengine sifa za watu wengine. Ni hivyo hivyo katika masuala ya sanaa, sayansi, teknolojia, uvumbuzi na vitu kama hivyo. Tumeona kazi za watu ambao si mashuhuri, wanapokwa haki zao hizo na kupewa watu mashuhuri, ima kwa makusudi au kwa kughafilika. Na mtu sitarajie kitu kingine ghairi ya hicho, kwani wakati vigezo vikuu katika jamii vinapokuwa ni pesa, utajiri na urembo katika kuwathamini watu, mtu ambaye ana vitu hivyo vingi zaidi, yeye ndiye huonekana kuwa na mafanikio zaidi na ndiye anayependwa zaidi na wengine. Watu kama hao hawafaidiki tu na vitu vyao na vya wenzao, lakini hata watu huwafikiria kimakosa kuwa na ukamilifu wa maadili. Mfano bora ni wa watu mashuhuri wa kila jamii, ambao dunia inapowakubali si tu historia yao mbaya haionekani na mtu yoyote, bali hata matendo yao yote watu hao hayaonekani kuwa mabaya na huonekana ni mema pia wanasibishiwa wana wao kazi bora za wengine na hugeuzwa kuwa kioo na vigezo vya kimaadili na kiakili katika jamii kama hiyo. Ikiwa mtu wa namna hiyo, mambo yatamharibikia na kupoteza mali na hadhi, na dunia ikampa kisogo, watu watamchukua kuwa ni fedheha, hata kama aliwatendea mema, wema wake hautakumbukwa na wengi, na hata ikitokezea akawa amefanya kazi nzuri ya kisanii kwa mfano basi, kazi hiyo anaweza kunasibishwa nayo mtu mwingine mashuhuri. Ikiwa mtu huyo atazidi kupoteza utajiri wake wa mali, anaweza pia kupoteza hata marafiki na mashabiki wake. Hii ndiyo hali ya jamii ambayo kipaumbele chake kikuu ni mambo ya kidunia na ambayo ina ihesabu dunia kuwa ndiyo kila kitu, wakati katika jamii ambayo thamani ya mtu ni kuwa na maadili mema, Akhlaki nzuri, kujitolea, uchamungu, ujuzi na kadhalika, hali yoyote ya kimaada, ya kidunia inayomtokea mtu huyo huwa haiathiri kabisa heshima na hadhi yake. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe tano Jamaadu Thani mwaka 1444 Hijria, inaosadifiana na tarehe 29 Desemba mwaka 2022 Miladia. Miaka 772 iliyopita katika siku kama ya leo sawa na tarehe 5 Jamadi Thani mwaka 672 hijria, alifariki dunia Jalaluddin Muhammad Balkhi maarufu kwa jina la Maulawi, mshairi mkubwa wa Iran katika mji wa Kunya ambao ni moja kati ya miji ya zamani ya Iran ulioko kusini mwa Uturuki ya leo. Maulawi aliyehesabiwa kuwa mshairi mkubwa na maarufu zaidi katika karne ya tisa hijria shamsia na miongoni mwana fikra na wachamungu wa kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Maulawi alizaliwa mwaka mia sita na nne hijiria shamsia katika mji wa Balkhi, kaskazini mwa Afghanistan ya sasa na baada ya muda akahamia katika mji wa Konya akiandamana na baba yake. Baadaye alielekea Siria kwa ajili ya masomo ya juu. Miongoni mwa vitabu muhimu zaidi vya Maulawi ni Mathnawi Manawi, Fihi Mafihi na Rubaiyat. Siku kama ya leo miaka 116 iliyopita katiba ya Iran iliyokuwa imeandikwa na kuandaliwa na bunge la kwanza la taifa ilitiwa saini na kupasishwa na mfalme wa wakati huo wa Iran, Muzafarudin Shah Kajar. Katiba hiyo ilikuwa na vipengea 51 ambapo baadaye viliongezwa vipengee 107 kama vikamilisho katika kipindi cha miaka iliyofuata, na katika zama za tawala mbalimbali hususan katika kipindi cha utawala wa kidikteta wa Kipahlavi, katiba hiyo ilifanyiwa marekebisho ya kimsingi. Akthari ya marekebisho hayo yalikuwa ni kwa madhara ya mamlaka ya wananchi na Uislamu. na katika siku kama ya leo miaka 85 iliyopita, mkataba wa kupata uhuru jamhuri ya Ireland ulitiwa saini baina ya viongozi wa wapigania jamhuri ya Ireland na utawala wa wakati huo wa Uingereza. Hata hivyo, kutokana na kuanza vita vya pili vya dunia, serikali ya Uingereza ilikataa kutekeleza mkataba huo. Baada ya vita hivyo, mnamo mwaka 1949 jamhuri ya Ireland ya Kusini ilijitangazia rasmi uhuru wake toka kwa mkoloni Mwingereza. Uhuru wa Ireland ulikuwa matokeo ya mapambano ya karne nane ya wapigania jamhuri wa Ireland dhidi ya Uingereza. Namshukuru sana Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia. Bwana Sherai Fadhili, msikilizaji wetu wa Dar es Salaam Tanzania, ameandika, Imamu Ali bin Abitalib alahi ssalam ni imamu wa wanadamu wote, kwa sababu waumini tumekuwa mashabiki, lakini ushabiki wetu kuambatanisha na watu fulani. Anasema umma bora wa ndio umma bora wa mtume wetu mtukufu, kumesambaratika na kupotea ubora wa umma huo. Anasema wanadamu wote tuna wajibu wa kujirudi na vilevile vile maulama wana wajibu mkubwa zaidi kwa sababu ndio warithi wa ambia wote. Wasikilizaji wapendwa na la ziada sina, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu akizungumzia machafuko ya hivi karibuni nchini Irani, amesema adui aliingia uwanjani kwa nguvu zake zote katika matukio ya hivi karibuni lakini akashindwa vibaya. Na msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Irani, amelaani unafiki wa wazi wa Marekani na washirika wake juu ya jinai za kutisha dhidi ya wa Wapalestina. Kwaherini.