Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakaye humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kwa wanasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, utakaotupia jicho Uh, ongezeko la utoro na kujiua wanajeshi wa utawala haramu wa Israel. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha ya Kiislamu ambayo yataletwa kwenu na Sheikh Ali saa moja wa nchini Kenya. Sheikh saa moja atazungumzia uh, hadhi na nafasi ya Bibi Fatimatu Zahra alayhi salama. Mawaidha hayo ya Kiislamu yatafatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo tutakuwa na shekh Ayub Rashid wa London nchini Uingereza, ambaye anajibu swali kwamba, je, Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam alimlinda na kumhami Bibi Fatimatu Zahra alayhi ssalam wakati nyumba yake iliposhambuliwa? Makala ya leo katika historia itafuata uh, simulizi za Sheikh Ayub na kabla ya kufunga matangazo yetu mchana huu, tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. ni saa 12 mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia <mulia> na kwanza kabisa ni muhtasari wake <mulia> Waziri mkuu wa Palestina amesema kwamba raia zaidi ya 220 wa Palestina wameuawa wa shahidi kwa kupigwa risasi na askari wa Israeli katika mwaka huu unaomalizika wa 2022. Shirika la kutetea haki za binadamu la Sanadi limesema Saudi Arabia ina nia ya kuwanyonga makumi ya wafungwa wa kiitikadi. Ripoti inaonyesha kwamba zaidi ya watoto elfu sita wamekuwa wahanga wa ukatili wa matumizi ya silaha nchini Marekani. Na Umoja wa Mataifa umeomba misaada ya kibinadamu kuzidishwa kwa ajili ya wakimbizi wa jamii ya Waislamu wa Rohingya wanaokimbia hali mbaya katika kambi za wakimbizi huko Bangladesh. Na sasa ni habari kamili. Waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema tangu mwanzoni mwa mwaka huu utawala wa kizayuni wa Israel umewaua shahidi wa Palestina zaidi ya 220 katika maeneo tofauti ya Palestina. Akizungumza katika kikao cha kila wiki cha baraza la mawaziri la mamlaka ya ndani ya Palestina, Muhammad Shtae, waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina, amesema tangu mwanzoni mwa mwaka huu utawala haramu wa Israel umewaua shahidi wa Palestina zaidi ya 220, kujeruhi elfu tisa na wengine elfu sita na mia tano wametiwa nguvuni katika maeneo mbalimbali ya Palestina. Shtai ameongeza kwamba mwaka huu wa 2022 utawala wa kizayuni wa Israel umeharibu majengo 832 na kungoa mizeituni elfu kumi na tatu katika mashamba ya Wapalestina. Waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesisitiza kwamba wananchi wa wa ardhi hiyo walikabiliana kwa ushujaa na hujuma za kikatili za Wazayuni na wanaendelea kusimama kidete kukabiliana na uvamizi wowote dhidi ya ardhi na nchi yao na vilevile vile kulinda harakati za ukombozi wa taifa la Palestina. Shirika la kutetea haki za binadamu la Sanad limetangaza kwamba limepokea taarifa zinazoonyesha nia ya Saudi Arabia ya kutekeleza hukumu ya kifo kwa idadi ya wafungwa wa itikadi na wanajeshi. Shirika hilo la Sanad limeeleza kwenye akaunti yake ya rasmi ya Twitter kwamba mahakama ya kijeshi ambayo ilianzishwa ili kuwahukumu wafungwa wa kijeshi kutokana na itikadi na mitazamo yao imetoa hukumu ya kifo dhidi ya makumi kati yao ambao walihamishiwa kwenye gereza la Al-Hair kutoka mikoa mbalimbali ya Saudi Arabia tangu miezi miwili iliyopita. Katika ujumbe wake mwingine, shirika la kutetea haki za binadamu la Sanad limethibitisha kwamba miongoni mwa waliohukumiwa kifo ni wafungwa wa kijeshi wa Al Huwaitat ambao walikamatwa kwa kutoa maoni yao na kukataa kuhamishwa kwa, la, kwa lazima. Ripoti zinasema hakuna mawasiliano baina ya wanajeshi hao na familia zao tangu walipohamishiwa kwenye gereza la Alhair. Shirika la kutetea haki za binadamu la Sanad limetangaza kwamba linafanya jitihada za kujua majina ya wanajeshi hao, na limetoa wito kwa watu wote huru kufanya jitihada za kukomesha mauaji hayo na kufichua ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na utawala wa kifalme wa Saudi Arabia. Mtandao wa hifadhi ya ukatili wa silaha nchini Marekani uliripoti kwamba mwaka huu unaomalizika wa 2022 zaidi ya watoto elfu sita wa nchi hiyo wameuawa au kujeruhiwa kwa kupigwa risasi na vurugu za kutumia silaha, idadi ambayo ni kubwa zaidi kuwahi kurikodiwa katika kipindi cha miaka 9 iliyopita. Uhuru wa kununua na kubeba silaha nchini Marekani umekuwa ukiibua ghasia na ufyatuaji risasi ambao unasababisha vifo vya watu wengi katika nchi hiyo ya magharibi. Mtandao wa hifadhi ya kumbukumbu za ukatili wa silaha nchini Marekani umetangaza kwamba watoto alfu 623 wameuawa kwa kupigwa risasi nchini Marekani mwaka huu wa 2022. Idadi ya watoto waliouawa kwa kupigwa risasi nchini Marekani mnamo mwaka 2021 ilikuwa takriban watoto alfu 578. Ulinganisho wa takwimu za mashambulizi ya bunduki kati ya Marekani na nchi nyingine duniani unaonyesha kwamba Marekani ni nchi ya kipekee kabisa katika upande huo. Ulinganisho huo unaonyesha kwamba ingawa Marekani ina takriban asilimia tano ya jamii ya watu wote duniani, lakini ina karibu asilimia 31 ya watu wanaofanya mauaji ya halaiki kwa kutumia bunduki na silaha. Uchunguzi unaonyesha kwamba idadi ya vifo vinavyotokana na matumizi ya silaha nchini Marekani imefikia kiwango cha juu zaidi ikilinganishwa na miaka 30 iliyopita. Japokuwa Wamarekani wengi wamekuwa wakipinga uhuru wa kubeba na kumiliki silaha nchini humo kwa miaka kadhaa sasa, wakitoa wito wa kurekebishwa sheria za nchi hiyo katika uwanja huo, lakini ushawishi wa makundi ya mashinikizo una nguvu kubwa kiasi kwamba bunge la Congress limeshindwa kuchukua hatua yoyote madhubuti ya kubana au kupiga marufuku ubebaji wa silaha nchini Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limeziomba nchi mbalimbali kutoa msaada kwa ajili ya wakimbizi wa Rohingya baada ya Waislamu wasiopungua ishirini wa jamii hiyo kuaga dunia baharini na mamia wengine kunusurika kifo katika fukwe za Indonesia baada ya wiki kadhaa za kutangatanga katika bahari ya Hindi. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limetangaza kwamba karibu Warohingya 500 wamewasili Indonesia katika muda wa wiki mbili zilizopita. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limeutaja mwaka unaomalizika wa 2022 kuwa ni kati ya miaka mibaya zaidi kwa Warohingya ambao wengi wao wameaga dunia baharini wakikimbia hali mbaya katika kambi za wakimbizi za Bangladeshi. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema kwamba mashua iliyokuwa imebeba wakimbizi 180 wa Waislamu wa Rohingya ilizama baharini mapema mwezi huu wa Disemba na kwamba watu wote waliokuwamo wanaaminika kuaga dunia. Itakumbukwa kwamba Agasti mwaka elfu mbili na kumi na saba zaidi ya Waislamu laki saba wa jamii ya Rohingya walilazimika kuhama nchi na makazi yao huko Myanmar na kukimbilia kwenye kambi za wakimbizi, hususan katika nchi ya Bangladesh ili kutafuta hifadhi na kunusuru maisha yao baada ya jeshi la Myanmar likishirikiana na Mabudha wenye chuki za kidini kuanzisha operesheni ya kuwaondoa kwa nguvu Waislamu hao katika makazi yao kwa kisingizio cha mashambulizi yaliyofanywa na kundi moja la waasi, vikosi vya jeshi la Myanmar vimehusika katika jinai mbalimbali dhidi ya Waislamu wa Rohingya, zikiwemo za ubakaji wa halaiki, mauaji na kuchoma moto maelfu ya nyumba zao. Na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeelezea wasiwasi wake juu ya uamuzi wa kundi la Taliban la kuwazuia wanawake kuhudhuria masomo katika vyuo vikuu na limetoa wito wa kushirikishwa kikamilifu wanawake nchini Afghanistan katika masuala mbalimbali mbali. Ni baada ya serikali ya Taliban kusitisha elimu ya chuo kikuu kwa wanafunzi wote wa kike nchini Afghanistan, hatua ambayo imekosolewa na kulaaniwa na jamii ya kimataifa. Taarifa ya wanachama wote 15 wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa imesema kwamba marufuku ya kuhudhuria wanawake na wasichana katika shule za sekondari na vyuo vikuu huko Afghanistan inaonyesha kupuuzwa haki za binadamu na uhuru wa kimsingi katika nchi hiyo. Baraza hilo limeongeza kwamba kuwapiga marufuku wanawake kufanya kazi katika mashirika ya misaada ya kibinadamu vilevile vile kutakuwa na athari kubwa mbaya na za haraka katika operesheni ya kuwasilisha misaada ya kibinadamu nchini Afghanistan, ikiwa ni pamoja na operesheni za Umoja wa Mataifa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limesisitiza kwamba vikwazo hivyo vinakinzana na ahadi ya kundi la Taliban kwa watu wa Afghanistan pamoja na matarajio ya jamii ya kimataifa, na limetaka vikwazo hivyo visitishwe mara moja. Volker Turke, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, Jumapili iliyopita pia alilaani uamuzi wa kundi la Taliban wa kupiga marufuku wanawake kufanya kazi katika mashirika binafsi nchini Afghanistan. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Iendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho ongezeko la utoro na kujiua wanajeshi wa utawala haramu wa Israeli. Gazeti la utawala haramu wa Israel la Yediot Ahronot limeripoti kwamba askari kumi na nne wa jeshi la utawala huo wamejiua katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, idadi ambayo ni kubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Moja ya vitisho muhimu zaidi vinavyoukabili utawala haramu wa Israel ni katika sekta ya vikosi vya jeshi na mojawapo ya mapi mapigo makubwa katika jeshi la Israel ni kuongezeka matatizo ya kinafsi na kisaikolojia miongoni mwa wanajeshi wa utawala huo. Wataalamu wa kizayuni wameeleza kwamba ongezeko la idadi ya wanajeshi wa kizayuni wanaojiua linaashiria ongezeko la mkanganyiko wa kiakili na kinafsi miongoni mwa askari hao, na kwamba idadi ya wanajeshi wanaoomba kupatiwa ushauri na saha na wa kisaikolojia imeongezeka kwa kiwango kikubwa. Kabla ya hapo viongozi wa vyombo vya habari vya kizayuni wamekuwa wakizungumzia ongezeko la kutia wasiwasi wasi mkubwa la askari wanaojiua katika jeshi la utawala huo na visa vingi vya makamanda na askari wanaume wanaowabaka askari wa kike katika vitengo mbalimbali vya jeshi la Israel. Duru za kizayuni zimekiri kwamba tatizo la kuchanganyikiwa limewakumba wanajeshi wengi wa utawala haramu wa Israel na kubainisha kwamba askari wa utawala huo wanaotoroka jeshini kutokana na hofu yao kwa wana mapambano wa Kipalestina pia wanaongezeka. Ripoti za hivi karibuni kabisa zinaonyesha kuwepo ongezeko kubwa la idadi ya wanajeshi wa Israel wa jeshi la nchi kavu wanaoshiriki katika vikao vya ushauri na saha na tiba ya matatizo ya akili na ya kisaikolojia kisa pamoja na msongo wa mawazo Wanajeshi wa Israel hukumbwa na wasiwasi na wahaka mkubwa pale wanapopatiwa habari za kupelekwa vitani kukabiliana na wanapambano shujaa wa Palestina. Wanaona kupewa jukumu la kupelekwa vitani kwao ni sawa na kubakwa na jinamizi. Tatizo jingine linalokabiliwa nao, linalo ukabili utawala wa kizayuni wa Israel kwa sasa katika sekta ya jeshi ni utoro uliokithiri wa vijana kukwepa kwenda kuhudumu jeshini gazeti la kizayuni la Maariva mwaka 2020 lilitoa ripoti na kutangaza kwamba kiwango cha wanajeshi wa Israel wanaokwepa jukumu la kuhudumu jeshini kutokana na matatizo ya ki, ya kiakili na kisaikolojia kimeongezeka kwa asilimia 30 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake na kwamba idadi ya askari hao imefikia 450 kutoka 350 mwaka 2019. Gazeti hilo limeeleza kwamba jeshi la Israel limeshindwa kugundua sababu hasa za kuongezeka kwa kiwango kikubwa namna hii cha matatizo ya kiakili na ya kinafsi baina ya wanajeshi wake. Takwimu mbalimbali zinaonyesha kwamba jeshi la Israel linakabiliwa na hali ya kusambaratika ndani kwa ndani. Kwa mujibu wa utafiti mpya, akthari ya vijana katika ardhi ya Palestina zilizopewa jina bandia la Israel wanafanya kile wawezalo kukwepa na kuondoka katika jeshi la utawala haramu wa Israeli. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya Kiislamu yanayoletwa kwenu na Shekhe Ali saa moja akizungumzia fadhila na nafasi adhimu ya Bibi Fatimatu Zahra alaiha salama. Tunakutana hapa leo katika kumkumbuka mama wa maimamu bali mama wa babake asayida Fatimatu Zahra salamullahi taala alaiha, ambaye kwamba kama anavyosifiwa na moja katika wanaye, sisi ni huja ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala juu yenu, na mama yetu Fatima ni huja ya Mwenyezi Mungu juu yetu. Maqam, manzila, daraja ya Bibi Fatima salamullahi taala alaiha ni wachache mno tuweza kufahamu yatutaka tu tufanye juhudi kutambua, lau kwa uchache, kutokana na upeo wetu. Manzila ya huyu bibi mkubwa inabainika katika riwayat, baadhi ya manazil ya darajat ambazo kwamba hakuna katika viumbe wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala wamepata riwaya ndiloisoma kuhusu bibi Fatima salamullahi taala alaiha katika miongoni mwa riwayati zinazomsifu na kuelezea makamati zake ni riwaya za kusisimua sana. Sitoieleza na kujaribu kuifafanua hii riwaya kwa kina, wala mi si mjuzi pia wa kufasiri maneno haya, lakini nataka kuelezea tu kwamba riwaya hii inazungumza mandhar au mashhad ya siku ya kiama, watu watakapokuwa katika wakti huo na siku hiyo, ni vipi atakavyodhihiri Fatima salamullahi taala alaiha katika miongoni mwa walimwengu wote na wote waliofufuliwa anatokea Fatima akiwa ni mwenye kusindikizwa na maalfu na maalfu ya malaika na Jibrail salamullahi taala alaihi akishika ngamia yake. Well, hatuwezi kuelezea vitu, baadhi ya vitu mkomba labda vitakuwa katika ulimwengu huo, lakini navyotumika ni lugha ambayo kwamba tunaweza kuifahamu sisi katika maisha yetu haya, labda si viumbe ambavyo kwamba viko kama ilivyo katika huu ulimwengu, lakini sura tunaweza kuipa ni kwamba Jibrail ndiye anayeshika ngamia yake au uh, mnyama wake, kisha inadiwe kwa sauti ya juu, ghudhu absarakum hata tajuza fatimatu bintu muhamad, inamisheni macho zenu apite Fatima. Yaani katika siku ya Kiyama, kwamba watu wote wanaulizwa wana kwamba wainamishe macho yao, Fatima, salamullahi taala apite basi siku hiyo, fala yabqa yauma idhi nabiyun wala rasulun wala sidiqun wala shahid, asibaki mtu katika siku hiyo sio mtume sio mjumbe wa Mwenyezi Mungu sio shahid, ila watakuwa wenye kuinamisha macho yao kwa heshima ya Fatima, illa ghaddu absarahum hatta tajuza Fatima bint Muhammad fatasir hatta tuhadi arsh rabbiha jalla jalaluhu Ewe Mwenyezi Mungu, hukumu baina yangu na baina aliyeuua mwanangu, fa idha nidaa min qibali llahi jalla jalaluhu, na sauti itoke kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala: ya habibati wa ibn habibi wa ibnatu habibi, ewe kipenzi changu na binti ya kipenzi changu, salini toto, au toto niulize chochote utapata washfai tushfai, tafuta shafaa kwa yoyote yule, uliza shafaa kwa yote yule utapata hiyo shafaa. fawaizati wa jalali la jazani la ujaziana dhuluma dhalimin, na hapa kwa iza yangu wa kutukufu wangu kwamba ntamlipa aliyefanya dhuluma kwa dhuluma yake. fatakul ilahi Wasayedi, wa wa sayyidi yani, dhuriyati wa shiati, dhuria yangu familia yangu yani waliotokana dhuria yangu wa shiati na wafasi wangu wa shiati, dhuriyati na wafasi wa, wa dhuria yangu na familia yangu, wa muhibbi dhuriyati, na wenye kuwapenda dhuria yangu. Fa idhan min fa idhan nidau min qibali llahi jalla jalaluhu, na sauti itoke Aina dhuriyatu Fatima, wako wapi dhuriya ya Fatima? Washiatuha, na wafuasi wake na wanaompenda Fatima. Wamuhibu dhuriyatiha, na wenye kuwapenda dhuriya yake. Fayuqbilun wakad ahata bihim malaikatu rahma, na waje wote na wamezungukwa na malaika wa rahma. Fatatakadamuhum fatima hata tudkhilhum ljanna, na atangulie Fatima mpaka na watakapoingia peponi. Manzila adhima ya Fatima salamullahi ta'ala alayha. Na tunamwomba Mwenyezi Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala kuwa tuwe katika mjumuiko wa wale ambao kwamba watakuwa kwa uchache kama wafuasi ama wapenzi wa wafuasi wa Fatima salamullahi ta'ala alayha. Qur'anul Karim na hadithi za Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam zimejaa na sifa na maelezo ya sifat na manazil na darajat na maqam ya Fatima salamullahi taala alaiha, haitutoshi muda kuweza kuzungumza yote, lakini tukichukulia mifano michache tu ambayo kwamba imetokana Qurani lKarim, kama vile ayatu lMawadda, anaposema Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, qul la asalukum alaihi ajran illa lmawaddata fi lqurba, seme siwaulizeni chochote kwa hii kazi ambayo kwamba nimefanya, illa kuwapenda watu wa karibu yangu. Mpokezi wa hadithi anasema, wakauliza watu ya rasul, rasulllah man haulai ladhina nawadduhum ni nani hawa ambao kwamba tutakuwa ni wenye kuwapenda? Qala sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, Ali wa Fatima wabnahuma, Ali na Fatima na wanao wawili, yani alhasan na husain alayhi wasallam. Aya hii na miongoni mwa aya zingine, ayatul mubahala ambayo kwamba tunaisoma sote katika surati Nisa, na popsema mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, fa qul ta'ala wa nad'u abna'ana wa abna'akum wa nisa'ana wa nisa'akum wa anfusana wa anfusakum thumma nabtahil fanajal lanat llah la lkadhibin. Aya hii iliposhuka, tunaelewa sote kwamba walioitwa katika mubahala huu na Wakristo wa Najran alikuwa ni bibi Fatima salamullahi taala alayha, akiwakilisha wanawake na hasan na husein wakiwakilisha watoto, na alimamu ali alayhi salam akiwakilisha nafsi, au akiwakilisha mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika huo mubahala. na wanao Alhasan na Husein na Mtume sal llahu alihi waalihi wasalam mwenyewe. Hii ni kitu uh, hichi ni kitu ambayo kwamba kimekubalika na kimefahamika, na uh, uh, uh, uh, ushahidi mwingi katika riwayat unatutosha kutuelezea kwamba waliokusudiwa katika aya tatahiri ni hao, wala hatuna haja ya kuingilia katika hilo wakti huu mfupi. Mtume sal allahu alehi walih wasalam katika riwayat nyingi akimsifu Fatima na kuelezea sifa yake kwamba ni afadhali nisai ahli janna, ni bora wanawake wa peponi. Ina Fatima wa dhuriyataha ameitwa hivyo Fatima kwa sababu Fatima na dhuria yake kad futimu ani nar, wamekuwa ni wenye kuzuiliwa ama kuhu, kuwa ni wenye kuepushwa na moto. Fatima tasailatun nisai alamin, riwayati ambazo kwamba zote zimeja kuzungumza uh, hiyo nafasi ambayo kwamba ni ya kipekee kwa Fatima, kwamba hakuna mwanamke ambaye kwamba anafika kwa daraja na manzila ya Fatima salamullahi taala alaiha. Na hizi riwayati tutazipata katika vitabu vya hadithi zinazofahamika na kubaliwa na Waislamu, na wanaotaka kurejelea wanatakana wafanye juhudi kuweza kurejelea hayo yote na kuweza kuyafahamu. Katika kipindi cha mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, Fatima aliishi kwa izza na kwa karama na nafasi yake ilikuwa inafahamika. Hakuna mtu aliyependwa katika miongoni mwa watu kama vile kama alivyopendwa Fatima. Ilikuwa mtu wa mwisho ambaye kwamba mtume atamwaga akiondoka katika safari ni Fatima, mtu wa kwanza ambaye kwamba ata, mtume atamwendea nyumba ya kwanza kuiendea na wa kwanza ku, kuonana naye akirudi kutoka safarini ni Fatima salamullahi taala alehi. Fatima akiingia alipokaa Mtume sallallahu alaihi wa salam, alikuwa Mtume akinyanyuka akimketisha mahala pake. Ni riwaya ngapi zimezungumza mapenzi, imeelezea mapenzi ya mtume kwa Fatima. Fatimatu badhatun minni, Fatima ni kipande changu Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Alikuwa uh, Sheikh Ali Samoja wa nchini Kenya katika mawaidha ya Kiislamu. Eh, sasa umewadia wakati wa kukuleteni dondoo za magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Tanzania. Gazeti eh, la Mwananchi na lile la Nipashe, eh, yametanguliza mbele habari ya masikitiko na misiba inayosababishwa na ajali za magari barabarani katika kipindi hiki cha mwishoni mwa mwaka. Tukianza na gazeti la Mwananchi, eh, gazeti hilo limeipa habari hiyo kichwa cha maneno, ajali za tikisa familia ni za barabarani zilizopoteza wana familia ndani ya kipindi cha siku tano, wamo wanandoa wanne. Katika habari nyingine, Mwananchi chini ya kichwa cha habari majanga yanayokutana nayo majanga wanayokutana nayo wauguzi Mirembe limeandika wauguzi wa hospitali ya taifa ya afya ya akili Mirembe wameeleza namna wanavyopigwa na wagonjwa wa akili wakati wakiwahudumia ikiwa ni pamoja na kujeruhiwa na kutemewa mate. Vichwa vya habari e, nyingine za gazeti la Mwananchi vinasema: ujenzi barabara ya bilioni 38 kuanza, uchaguzi e, Kenya ulivyoacha funzo, na wadau wataka lazima kuwa na bima ya afya. Na gazeti la Nipashe, kama tulivyotangulia kusema, limeipa kipaumbele habari ya ajali za barabarani za mwishoni mwa mwaka kwa kichwa cha habari huzuni, ajali zaua wanne familia mbili. Sababu ni zile zile. Picha kuu ukurasa wa kwanza gazeti hili la Nipashe inamwonyesha waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akizungumza na waziri mkuu mstaafu Dr Salim Ahmed Salim alipomtembelea nyumbani kwake Oysterbay jijini Dar es Salaam. Picha hii ya waziri mkuu Majaliwa na waziri mstaafu Ahmed Salim ndiyo iliyopamba ukurasa wa mbele gazeti la Raia Mwema toleo la asubuhi ya leo. Hata hivyo, habari kuu iliyokolezwa wino mweusi ina kichwa cha maneno, wizi mtupu, madini ya tanzanite yatoroshwa waziwazi Mirerani, Kenya yadaiwa kuwa kinara wa ununuzi kimagendo. Gazeti la Raia Mwema pia limeandika habari ya matukio yaliyotikisa nchi mwaka huu unaomalizika wa 2022 habari hiyo iliyoko ukurasa wa tatu kwenye gazeti la Raia Mwema imetaja baadhi ya matukio hayo kuwa ni ukame, bei, Mbowe, Ndugai, Bashiru Polepole pole, mabadiliko baraza la mawaziri, ukatili na mauaji. Na gazeti la Wamachinga limemulika zaidi habari e, yenye kichwa cha maneno TANESCO kumaliza tatizo la umeme. Vichwa vya vi habari zingine za Wamachinga vinasomeka gharama za kumwona daktari sio siri tena na ukame sasa basi, mvua za rejea nchini Kenya. Naanza na gazeti la Taifa Leo uh, lililoipa umuhimu zaidi habari yenye kichwa cha maneno kilio cha mahasla kwa Ruto. Utafiti wa baini wa Kenya hawajaridhishwa na kupanda kwa bei ya chakula na gharama za maisha chini ya utawala wa Ruto. Limeandika kwamba kulingana na shirika la Infotrak Rais William Ruto hajatimiza ahadi za kimsingi kama alivyoahidi kabla ya uchaguzi wa mwezi Agosti mwaka huo. Taifa Leo pia linasimulia siku mia moja za rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta baada ya kuondoka madarakani na kudokeza kwamba alipumzika kwa muda mfupi tu kabla ya kuanza kazi aliyopewa na mrithi wake. Gazeti hilo limeandika kwamba uh, gavana wa Meru Kawira Mwangaza alikiuka angalau sheria moja kila siku katika muda wa siku 64 alizohudumu tangu alipokuwa alipokula kiapo e, cha afisi, kamati maalum ya seneti imebaini. Katika habari hiyo iliyopewa kichwa cha maneno makosa 62 ya Mwangaza, Taarifa Leo limeandika kwamba bunge la kaunti ya Meru, e, kupitia wakili wake Muthomi Thiankolu, limesema kwamba gavana Kawira Mwangaza alivunja sheria mara 62 katika kipindi cha siku 64 alizohudumu. Wanaoishi pangoni wafukuzwa, Raila afoka waasi Nyanza, na Mancity yaingia ugani ikiwa na kibarua cha kuwafikia vinara wa ligi kuu Uingereza, Arsenal, ni baadhi ya habari muhimu za toleo la leo la Taifa Leo. Nalo gazeti la Daily Nation, uh, limeandika habari kuhusu uh, ndiyo, limeandika habari kuhusu siku mia moja za rais Ruto madarakani, likisema Wakenya wanasema utendaji wa rais William Ruto katika siku mia moja za kwanza madarakani uko juu ya kiwango cha wastani, japo anamlaumu kwa gharama ya juu ya maisha, kupanda kwa bei za vyakula na bidhaa za kimsingi na kuchelewa kuboresha maisha ya watu wa kipato cha chini. bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uh, mawaidha ya Sheikh Ayubu Mbegu wa London akijibu swali: Je, Imamu Ali bin Abitalib Amirulmuminin alaihi ssalam alimtetea na kumhami Sayida Fatima wakati nyumba yake iliposhambuliwa? sallallahu alayhi wa alihi wa salam, au la? Je, Imam Ali alayhi salam alimuhami binti ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, au la? Swali so, hili limekuwa ni moja kati ya sababu zinazowafanya baadhi ya watu kulikanusha tukio la kuvamiwa kwa nyumba ya binti ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, wakalikanusha tukio hilo jumlatan wa tafsila wakalikanusha moja kwa moja kwa madai ya kuwa mumewe Bibi Zahra, yani Imam Ali alaihi ssalam, alikuwa wapi mpaka uvamizi huo utokee? Na kama alikuweko, kwa nini hakumuhami Bibi Fatimatu Zahra? Sasa, ni kutokana na maswali kama hayo, baadhi ya watu huwa wakilipinga tukio hili moja kwa moja, na tunamwomba Allah subhanahu wataala atupe taufik ili tujibu swali hili insha Allahu taala. Napenda nimweleze Imam Ali alayhi ssalam bin Abi Talib kuwa yeye ndiye mume wa binti yake Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam Bibi Fatima az-Zahra alayha salam. Imam Ali katika uhai wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakumuoa binti mwingine yoyote isipokuwa binti huyu tu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. hakuwa na mume mwingine, mume wake alikuwa ni huyu Ali bin Abi Talib peke yake na Imam Ali alayhi salam aliozeshwa Bibi Fatimatu Zahra, bibi huyu mwema mwenye sifa kem kem na mwenye fadhila kubwa mwenye cheo na daraja aliyekuwa mcha Mungu wa hali ya juu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam, ndiye aliyemwozesha Imam Ali alayhi salam Bibi Fatimatu Zahra ambaye aliposwa au alitaka kumposa wanaume wengi kabla ya Ali, na yeye akawa ni mwenye kuwakataa wote, lakini alimkubali Ali bin Abi Talib alayhi salam. Imam Ali alayhi salam na bibi Fatimatu Zahra waliishi kwa wema na masikilizano katika maisha yao, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala aliwaruzuku watoto wanne, wawili wa kiume na wawili wa kike. Sasa tukirudi katika swali kwamba Je, Ali bin abi Talib alikuweko wapi katika hilo la kuvamiwa nyumba za kwamba, kulikuwa kuna matukio kadhaa. La kwanza hakuwepo, na la pili hakuweko pale mlangoni penyewe palipokuwa pametokea swala hilo. Ima alikuwa mbali na bibi Fatima Tuzahra, kwa cheo na daraja aliokuwa nayo, na wote wenye kumjua nafasi aliokuwa nayo, ilikuwa hategemei kama haya yanaweza kutokea baada tu ya kufa kwa Mtume. Tunakuja katika swala la je, Ali bin Abi Talib kwa nini hakumnusuru Bibi Fatima Tuzahra alaihi salam? Hapa tunakuta la vitabu, baadhi havikuzungumza, lakini vingine vimetaja kwamba Ali bin Abi Talib alimnusuru mkewe. Kwa mfano katika Biharu Lanwar, kitabu hicho katika kitabu cha nane, Alkitabu Thamin kinachotaja Alfitanu wafihi ma jara baada nabiyi na fitna na zi yale yaliyotokea baada ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Utakuta katika kitabu cha Albihar mwandishi kataja na anazungumzia maswala ambayo yaliokuwa yamejitokeza, na kwamba palikuwa panataka kupiganwa, bali palipiganwa. Zuberi alipotoka na upanga, upanga ule ukapigwa ukaanguka chini, na mwisho akabebwa akachukuliwa kupelekwa kwa khalifa, kama alivyotaja Tabari katika kitabu chake. Ama ukitizama katika Albihar, bihari yenyewe inazungumza kuwa anasema Almajlisi, fastakbalathu Fatima wasahat ya abatahu ya rasulullah. Bibi Fatima, baada ya nyumba kuwa imevamiwa, alikutana na waliokuja kuivamia nyumba, akawa ni mwenye kusema ya abatahu ya rasulullah, ee babangu, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu na wakati huo kikundi kilichokuja kikiwa pamoja na Khalifa Umar bn al Khatab, wakati huo bado si khalifa, wakiwa wamevamia nyumba hii, na Imam Ali alaihi salam akawa ni mwenye kujitokeza akawa ni mwenye kupambana na Umar pamoja na waliokuwa nao, na ikawa kidogo watu wawane, kutokana na tukio hilo kama anavyosema mwandishi wa Albihar. Sasa haya yameelezwa katika Albihar na yameelezwa vile vile katika vitabu vingine, na yasemekana Ali bin Abi Talib hakuendelea baada ya kuwa lile zogo limetulia, akawa ni mwenye kutulia. Kwa nini? Ndo hapo wanatueleza sasa maulamaa wengine, kama katika kitabu Lghaiba cha Ashekh Atusi, yeye katika kitabu chake Alghaiba katika ukurasa wa 193 na wataungana wote kinyume na vile wewe utakavyokuwa ni mwenye kutaka. Ukiwa utapata awanan wasaidizi, fajahidhum, pambana nao. wa in lam tajid awanan fakufa bidhalik wa ahqin damak, ikiwa hutapata wa, wa, wasaidizi wengi wa kukusaidia katika hilo, basi zuia mkono wako na kinga damu isije ikamwagika. Hadithi hii ya 155 aliyoitaja Sheikh Tusi katika kitabu chake, inatueleza kwamba namna gani Ali bin Abi Talib alivyokumbuka maneno ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, palipotokea suala hili la vuta ni kuvute ndani ya nyumba yake, hakuwa ni mwenye kuendelea zaidi ya kuzuia lile vurugu lililotokea mahala pale, na mimi nimeyafupisha mengi yameelezwa katika vitabu mbalimbali, namna gani fitna ingelitokea, wakapigana wale waliokuwa ni wanafunzi wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wangepigana masahaba kwa sababu ya swala la uongozi baada ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, damu ingelimwagika. Lakini kwa hikma na busara alizokuwa nazo Alii bin Abi Talib akawa ni mwenye kuzuia swala hili lisije likatokea. Sasa tukirudi katika nukta yetu ya msingi, je, yeah, Ali alimuhami bibi fatimatu Zahra? Naam, alimuhami. Ama lile tukio la kwanza alipokuja eh, khalifa wa pili kuingia ndani ya nyumba ya bibi Fatima, Ali hakuwepo. Kwa hiyo tuyatofautishe matukio haya namna hii, ili tupate ile picha kamili, kupata kuijua. Wa akhiru dawana nilhamdulillahi rabbil alamin, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia leo ni Jumatano tarehe nne Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria sawa na Desemba ishirini na nane mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 7 Dei mwaka 1358 Hijria Shamsia, Imam Homeini Mwenyezimungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alitoa amri ya kuanzishwa harakati ya kupambana na ujinga wa kutojua kusoma na kuandika. Imam Homeini alitoa amri kwa wananchi wote wa Iran kushirikiana bega kwa bega kwa shabaha ya kumtokomeza adui ujinga. Hivi sasa kiwango cha watu wanaojua kusoma na kuandika nchini Iran ngezeka sana na kufikia hatua kwa shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa ya UNESCO kuiweka Iran kwenye kundi la nchi zenye idadi kubwa ya watu wanaojua kusoma na kuandika. Miaka 48 iliyopita katika siku kama ya leo, aliuawa shahidi Ayatullah Hussein Ghafari aliyekuwa miongoni mwa wanazuoni na wana mapambano wa Kiislamu nchini Iran. Ayatullah Ghafari aliuawa shahidi akiwa katika jela ya utawala wa wakati huo wa kifalme hapa Iran. Ayatullah Ghafari aliendesha harakati za kupambana na utawala wa kidikteta wa Shah kwa kuandika vitabu na majarida mbalimbali. Baadaye alitiwa mbaroni na kutiwa jela na hatimaye aliuawa shahidi katika siku kama ya leo baada ya kuf mengi, gerezani. Siku kama ya leo miaka 97 iliyopita inayosadifiana na tarehe 28 Desemba mwaka 1925, alizaliwa Apollo Milton Obote, rais wa zamani wa Uganda. Obote aliongoza Uganda kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1962. Aliongoza Uganda akiwa waziri mkuu kuanzia mwaka 1962 hadi mwaka 1966. Milton Obote alikuwa rais wa Uganda kuanzia mwaka 1966 hadi mwaka 1971 alipoondolewa madarakani na Idi Amin, Dada. Hata hivyo, mwaka 1980 alirejea madarakani baada ya Idi Amin kuondolewa uongozi na kuiongoza nchi hiyo hadi mwaka 1985 wakati Alipoondolewa madarakani na kulazimika kukimbilia Tanzania na baadaye Zambia. Obote alifariki dunia mwaka 2005 huko Johannesburg, Afrika Kusini, kutokana na matatizo ya figo. Na siku kama ya leo miaka 248 iliyopita Joseph Priestley mwanakemia na mwanafizikia wa Uingereza alifanikiwa kugundua gesi ya oksijeni. Msomi huyo aliishi katika kipindi kilichokuwa maarufu kama zama za dhahabu za kimia. Gesi ya oksijeni ina mchango na nafasi muhimu sana kwa maisha ya mwanadamu na viumbe vingine hai, na huingia katika mwili wa mwanadamu wakati wa kupumua na kuchanganyika na chakula matokeo ya kazi hiyo ni kuzalishwa nishati ambayo hutumika katika kubakia hai mwanadamu. Joseph Presley alifariki dunia mwaka 1804. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2022 utawala wa kizayuni wa Israel umewaua shahidi wa Palestina zaidi ya 220 katika maeneo mbalimbali ya Palestina. Akizungumza katika kikao cha baraza la mawaziri cha serikali ya Palestina, Muhamad Shtai amesema tangu mwanzoni mwa mwaka huu utawala wa kizayuni umeua shahidi wa Palestina zaidi ya 220 umejeruhi 1900 na wengine 6500 wametiwa nguvuni katika maeneo mbalimbali ya Palestina. Shirika la kutetea haki za binadamu la Sanad limetangaza kwamba limepokea taarifa zinazoonyesha nia ya Saudi Arabia ya kutekeleza hukumu ya kifo kwa idadi ya wafungwa wa itikadi na wanajeshi wa utawala huo. Shirika hilo la Sanad limeeleza kwenye akaunti yake rasmi ya Twitter kwamba mahakama ya kijeshi ambayo ilianzishwa ili kuwahukumu wafungwa wa kijeshi kutokana na itikadi zao na vilevile vile mitazamo yao imetoa hukumu ya kifo dhidi ya makumi kati yao ambao walihamishiwa kwenye gereza la al-Hayir kutoka mikoa mbalimbali ya Saudi Arabia tangu miezi miwili iliyopita. Mtandao wa hifadhi ya ukatili wa silaha nchini Marekani umeripoti kwamba mwaka huu unaomalizika wa 2022 zaidi ya watoto 6000 wa nchi hiyo waliuawa au kujeruhiwa kwa kupigwa risasi na katika vurugu za utumiaji wa bunduki idadi ambayo imesema ni kubwa zaidi kuwahi kurekodiwa katika kipindi cha miaka tisa iliyopita. Umoja wa Mataifa uh, umeiziomba nchi mbalimbali kutoa misaada kwa ajili ya wakimbizi wa Rohingya wanaohangaika katika kambi za wakimbizi huko uh, Bangladesh. Wakimbizi hao wamefukuzwa katika nchi yao uh, huko Uh, wamekimbizwa wamekimbia mateso katika nchi yao huko Myanmar, wakifukuzwa na mabuda wenye misimamo mikali wakishirikiana na jeshi la serikali ya nchi hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi na mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekutakieni kila laheri. Kwa herini na hadi hapa.