Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa zalika dinul qayyim wa qadallahu aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walionayo nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu, anayewasomea madaftari yenye kutakasika. Ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Asubuhi njema wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na ninakukaribisheni tena katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran inayokutangazieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Asubuhi ya leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho uh, indhari ya rais wa Venezuela kuhusu kufikia ubeberu wa Marekani katika hatua hatari zaidi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na uh, kipindi maalum cha mawaidha ya Kiislamu ambacho leo uh, kitazungumzia nafasi ya Bibi Fatimatu Zahara alaihi ssalam. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Shekh Ali Saa Moja wa nchini Kenya. Baada ya mawaidha hayo tutakuwa na uchambuzi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baada ya uchambuzi huo, tutakuwa na Sheikh Ayubu Mbegu wa London nchini Uingereza akijibu swali la wanaouliza: Je, Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam alimhami na kumlinda Saida Fatima al Batul wakati nyumba yake iliposhambuliwa? Uh, baada ya kusikiliza majibu ya swali hilo kutoka kwa Sheikh Ayub tutakuwa na makala ya leo katika historia na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtakuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Dmitry Medvedev atabiri kugawanyika Marekani na Ulaya, huku akisema Elon Musk yumkini akawa rais wa Marekani mwaka mpya 2023. Gazeti la Times la Uingereza limesema utumwa mamboleo bado unaendelea huko nchini Saudi Arabia. Ripoti zinasema mafuriko yaliyotokea jana nchini Uganda yameua watu wasiopungua kumi katika uh, na kusababisha mamia ya watu kukimbia makazi yao. Na wataalamu wanasema ukoloni wa Uingereza nchini India ulisababisha vifo vya mamilioni ya watu na M vifo uh, vya mamia ya maelfu ya watu. na sasa ni habari kamili. Dmitri Medvedev, naibu mwenyekiti wa baraza la usalama wa taifa la Rasia, amewasilisha utabiri wake wa mwaka mpya 2023 unaojumuisha hatima mbaya kwa Marekani na Umoja wa Ulaya ambazo zimekuwa kwenye mzozo mkali na Rasia tangu kuanza kwa vita nchini Ukraine. Tarehe 14 Februari mwaka huu Medvedev ameandika ujumbe kwenye akaunti yake ya Telegram, Akieleza orodha ya masuala kumi ya utabiri wake kuhusu yanayoweza kujiri katika mwaka ujao wa 2023. Miongoni mwa mambo makubwa zaidi katika utabiri huo ni kuzuka vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Marekani, na kwamba majimbo ya California na Texas yatajitenga na kuwa mataifa huru, kuanzishwa kwa muungano wa Texas na Mexico, na kwamba mkurugenzi mtendaji wa sasa wa Twitter, bilionea Elon Musk atachaguliwa kuwa rais wa Marekani. Kuhusiana na umoja wa Ulaya, naibu mkuu wa baraza la usalama wa taifa la Rasia ametabiri kwamba Uingereza huenda ikarejea kwenye umoja huo na kisha umoja wa Ulaya utasambaratika hapo baadaye. Pia amezungumzia uanzishwaji wa kile alichokitaja kuwa ni Reih ya nne itakayojumuisha Ujerumani na nchi washirika wake na kwamba Poland na Hungary zitatwaa na kukalia kwa mabavu maeneo ya magharibi ya Ukraini ya zamani. Medvedev, Medvedev amekwenda mbali zaidi na kutabiri kuzuka vita kati ya Ufaransa na Reich ya 4 na mgawanyiko wa Ulaya. Utabiri wa rais huyo wa zamani wa Russia pia unajumuisha ongezeko la bei ya pipa moja la mafuta hadi dola 150 na bei ya mita za ujazo elfu moja za gesi kufikia dola elfu tano vile vile Medvedev amesema miongoni mwa mambo anayotazamia kuwa yatatukia mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na tatu ni kukataliwa yuro na dola kama sarafu za akiba ya kimataifa pamoja na kuhamishwa masoko makuu ya hisa na shughuli za kifedha kutoka Marekani na Ulaya na kupelekwa barani Asia. Gazeti la Times la Uingereza limeripoti kwamba utumwa mambo leo ungalipo nchini Saudi Arabia licha ya maonyo ya taasisi za kimataifa. Katika ripoti yake inayozungumzia uwepo wa utumwa mambo leo, kazi za kulazimishwa na ubakaji nchini Saudi Arabia, gazeti la Times limeandika kwamba baadhi ya wafanya biashara haramu ya binadamu nchini Saudi Arabia wanawaadhibu wafanyakazi wao kwa kuwapiga na wanawalipa wafanyakazi hao dola sita tu mkabala wa kufanya kazi kwa takriban masaa 24 kwa siku. Ripoti ya gazeti la Times imesema takriban wanaume na wanawake milioni 4 wanaofanya kazi za nyumbani, kilimo na udereva nchini Saudi Arabia wamewekewa vikwazo vya aina mbalimbali na waajiri wanawapokonya pasi zao za kusafiria. Ripoti hiyo inasema nchini Saudi Arabia wafanyakazi wa kigeni kwa namna fulani wako chini ya ufadhili na udhibiti wa waajiri wao kwa kadiri kwamba raia wa Saudi Arabia ni sawa na wamiliki wa mfanyakazi huyo na ndio wanaoamua aina ya mkataba na masharti ya viza yake. Mwaka jana serikali ya Riadh ilitangaza kwamba itarekebisha mfumo huo ndani ya mpango wa dira ya mkakati ya 2023 ya Saudi Arabia na kwamba itautadhamini haki za wafanyakazi wa kigeni ikiwa ni pamoja na kupewa ruhusa ya kufungua akaunti ya benki kubadilisha kazi na uhuru wa kuondoka nchini humo. Hata hivyo, kulingana na gazeti la Times la Uingereza, haki hizi hazijadhaminiwa au kutekelezwa kwa wafanyakazi wa sekta ya binafsi na makampuni ya gesi na mafuta. Mwezi Septemba mwaka huu, shirika la kimataifa la uhajiri IOM liliripoti katika Umoja wa Mataifa kwamba mwaka 2021 watu wasiopungua milioni 50 duniani kote walikuwa wakiishi katika utumwa mamboleo, ambapo milioni 28 wanalazimishwa kufanya kazi za sulubu na milioni 22 wako katika ndoa za kulazimishwa. Maafisa wa serikali ya Uganda wametangaza kwamba mafuriko yaliyotokea jana kusini mwa nchi hiyo yamesababisha vifo vya watu wasiopungua wa kumi. Ripoti zinasema zaidi ya familia 400 zimelazimishwa kuhama makazi yao, katika wilaya za Rakai na Liantonde mvua kubwa iliyoonyesha Desemba 20 imepelekea kujaa maji mto Ruizi na ziwa Kijani Barora na kusababisha mafuriko katika vijiji kadhaa jirani. Waziri wa habari wa eneo la Kuki, Stanley Ndaula, amesema daraja la Kibale ambalo linaunganisha eneo hilo na barabara kuu inayoelekea mji mkuu wa Uganda, Kampala, pia iko hatarini kutokana na mafuriko hayo. William Oketa afisa wa polisi katika eneo hilo amesema vifo vya watu kumi vimethibitishwa kufikia sasa, na ametoa wito kwa watu wanaoishi katika maeneo ya karibu na mafuriko hayo kuhamia kwenye maeneo salama. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Ukoloni wa Uingereza ulikuwa sababu ya vifo vya zaidi ya watu milioni mia moja nchini India Kapil Kumar, mtaalamu wa masuala ya kihistoria wa India, amesema kwenye televisheni ya Russia Today kwamba kulingana na utafiti uliofanywa katika karne za 19 na 20, vitendo vya kikoloni vya Uingereza nchini India vilisababisha vifo vya watu milioni 165 katika nchi hiyo, idadi ambayo ni kubwa zaidi ya jumla ya wahanga wa vita viwili vikuu vya dunia. Mtaalamu huyo wa historia ya India amesema Haya ndiyo mauaji makubwa zaidi katika historia ya mwanadamu na kwamba Uingereza imekuwa na nafasi kubwa katika mauaji ya halaiki nchini India. Utafiti huo unaonyesha kwamba katika miaka ya ukoloni wa Waingereza nchini India, dola trilioni 45 mali ya nchi hiyo ziliibwa na kuporwa na Waingereza. Kapil Kumar ameongeza kwamba ukoloni wa Uingereza ulikuwa na athari mbaya kwa India ambazo zilisababisha umaskini uliokithiri na kuongezeka kwa vifo vya watu. India ilipata uhuru na kujitawala kutoka kwenye makucha ya mkoloni mwingereza tarehe 15 Agasti 1947. Na msemaji wa wizara ya afya, wizara ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesema hatua ya muungano uvamizi wa Saudi Arabia ya kutekeleza hujuma za kikatili na mzingiro wa ukikandamizaji dhidi ya watu wa Yemen imesababisha kuenea magonjwa hatari ya kuambukiza nchini humo. Saudi Arabia ili... ikiungwa mkono na washirika wake wa kimagharibi na Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati mwaka 2015 ilianzisha hujuma ya kijeshi huko Yemen na kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa baharini, anga na nchikavu. Mzingiro wa muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya watu wa Yemen umeathiri sekta ya afya ya nchi hiyo na kusababisha vituo vya afya na hospitali za nchi hiyo kukosa dawa na vifaa vya tiba. Televisheni ya Almasira imeripoti kwamba Najib Al Katabi, msemaji wa wizara ya afya ya Yemen, ya Yemen ametangaza kwamba muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia unazishambulia hospitali, zahanati na vituo vya afya na kudhibiti, vya kudhibiti magonjwa ya kuambukiza huku ukizuia kuingizwa nchini na vifaa vya tiba huko Yemen. Alkatabi ameongeza kwamba hujuma za nchi vamizi na kuwalenga wafanyakazi wa sekta ya tiba na huduma za afya za dharura zimeviathiri pia vituo vya kudhibiti magonjwa kama malaria na kutoa huduma kwa wagonjwa wa kipindupindu. Amesema maji machafu ni miongoni mwa sababu kuu za kuenea kwa magonjwa ya kuambukiza nchini Yemen, ambapo wananchi katika baadhi ya maeneo wanatumia maji machafu kutokana na kuhujumiwa miundombinu ya maji safi ya kunywa. Na huu, wapenzi wa usikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho tahadhari iliyotolewa na rais wa Venezuela kuhusu hatari ya ubeberu wa Marekani. Raisi Nicolas Maduro wa Venezuela ametahadharisha kwamba ubeberu wa Marekani umeingia katika hatua hatari zaidi na unajaribu kufanya kila njia ili kuzusha mapigano na kuwasha moto wa vita duniani. Maduro ametangaza kwamba ubeberu wa Marekani umeingia katika hatua ambayo sera, maadili, uchumi na jeshi la nchi hiyo viko katika hali mbaya na kwa sababu hiyo Washington imekuwa hatari zaidi. Rais wa Venezuela ameongeza kwamba ubinadamu unahitaji kuingia katika hatua na awamu mpya ya ustawi, ushirikiano na mshikamano wa kimataifa. Kwa mujibu wa Rais Maduro ni kwamba kwa miaka mingi Marekani imekuwa ikijaribu kushadidisha satwa na ushawishi wake katika nchi nyingine na kuziweka madarakani serikali na tawala vibaraka na tegemezi, lakini licha ya kutumia kila njia na vitisho hadi sasa Washington imegonga mwamba katika njama zake. Tahadhari ya Rais Maduro wa Venezuela kuhusu ubeberu wa Marekani kwamba ni hatari zaidi kwa sasa imetolewa kutokana na kuendelea dhati na tabia ya Washington ya kuchochea moto wa vita duniani, na ushahidi wa hilo tunaweza kuona bayana katika ongezeko la bajeti ya kijeshi ya Marekani hadi dola bilioni 858 mwaka ujao wa 2023. Filhali, Washington imeingia katika mzozo na washindani wake wa kimataifa, yaani China na Russia, ambapo tunaweza kusema kwamba imeingia katika vita baridi ambavyo ni vipya katika uga huo. Marekani imetoa misaada lukuki ya kijeshi na silaha kwa Ukraine ambayo kimsingi haijawahi kushuhudiwa, ikiwa na nia ya kuona vita hivyo vinaendelea, huku lengo kuu likiwa ni kudhoofisha kadiri inavyoweza uchumi na nguvu za kijeshi za Russia. Katika eneo la Asia Mashariki pia siasa za kuchochea kichochezi za Marekani dhidi ya China ambazo zinajumuisha mapigano na kuizingira China kwa kuanzisha aina kwa aina ya miungano na washirika wake kama muungano wa kijeshi kati ya Marekani, Uingereza na Australia, AUKUS, mazungumzo ya usalama ya pande nne, Quad, na vilevile vikwazo mtawali ya dhidi ya mashirika na viwanda vya China ni mambo ambayo kwa hakika yameifanya Washington iingie katika vita vya kisasa vya kiuchumi dhidi ya serikali ya Beijing. Wakati huo huo, vitendo vya kichochezi kama safari za viongozi na maafisa wa ngazi za juu wa Marekani huko Taiwan ni jambo jingine ambalo limezidisha mzozo na mvutano baina ya Beijing na Washington. Katika uga wa kieneo, pia Marekani imekuwa ikifuatilia siasa zile zile za hujuma za kipindi cha utawala wa Donald Trump dhidi ya mataifa kama Iran na Korea Kaskazini kuhusiana na Iran, licha ya madai ya awali ya serikali ya Joe Biden kuhusu kurejea katika mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA, lakini ikitumia visingizio mbalimbali na kutaka kutoka Iran matakwa ya kupenda makuu, kimsingi Marekani imeyatumbukiza mazungumzo hayo katika giza totoro baada ya kutokea machafuko hapa nchini yaliyoibuka kwa kisingizio cha kifo cha Mahsa Amini. Marekani na washirika wake walitumia hilo kama fursa ya kuishinikiza Iran na kuiweka kando, na vilevile kukwamisha mazungumzo ya nyuklia na kutaka kulitwisha taifa hili matakwa yao haramu. Hata hivyo, imethibitika kihistoria kwamba kuzidisha mashinikizo dhidi ya Iran ni siasa ambazo kimsingi hazina soko na hakuna wakati ambapo zimezaa matunda, kwani kwa wenzo huo Hakuna wakati ambapo Iran ya Kiislamu ilisalimu amri au hata kulegeza kamba na hivyo kufumbia macho haki zake za kimsingi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa katika mawaidha ya Kiislamu ya nafasi ya Bibi Fatimatu Zahra, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mawaidha haya yanaletwa kwenu na Sheikh Ali saa moja wa nchini Kenya. Tunakutana hapa leo katika kumkumbuka mama wa maimamu bali mama wa babake, asayida Fatima Zahra salamullahi taala ta alaiha, ambaye kwamba kama anavyosifiwa na moja katika wanaye: sisi ni huja ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala juu yenu na mama yetu Fatima ni huja ya Mwenyezi Mungu juu yetu. Maqam, manzila, daraja ya bibi Fatima salamullahi taala ta alaiha ni wachache mno tuweza kufahamu ya tutaka tu tufanye juhudi kutambua lau kwa uchache kutokana na upeo wetu. Manzila ya huyu bibi mkubwa inabainika katika riwayat, baadhi ya manazil ya darajat ambazo kwamba hakuna katika viumbe wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala wamepata riwaya ndiloisoma kuhusu Bibi Fatima sallallahu taala alaiha. Katika miongoni mwa riwayat zinazomsifu na kuelezea makamati zake ni riwaya za kusisimua sana. Sitoieleza na kujaribu kuifafanua hii riwaya kwa kina, wala mi si mjuzi pia wa kufasiri maneno haya, lakini nataka kuelezea tu kwamba riwaya hii inazungumza mandhar au mashhad ya siku ya Kiama, watu watakapokuwa katika wakti huo na siku hiyo, ni vipi atakavyodhihiri Fatima salamullahi taala alaiha katika miongoni mwa walimwengu wote na wote waliofufuliwa anatokea Fatima akiwa ni mwenye kusindikizwa na maalfu na maalfu ya malaika, na Jibrail, salamullahi taala alaihi, akishika ngamia yake. well, hatuwezi kuelezea vitu, baadhi ya vitu ambayo kwamba labda vitakuwa katika uh, ulimwengu huo, lakini navyotumika ni lugha ambayo kwamba tunaweza kuifahamu sisi katika maisha yetu haya, labda si viumbe ambavyo kwamba vi viko kama ilivyo katika huu limwengu, lakini sura tunaweza kuipa ni kwamba Jibrail ndiye anayeshika ngamia yake au uh, mnyama wake, kisha inadiwe kwa sauti ya juu, ghuddu absarakum hata tajuza Fatimatu bintu Muhamad, inamisheni macho zenu apite Fatima. Yani katika siku ya Kiyama, kwamba watu wote wanaulizwa wana kwamba wainamishe macho yao, Fatima salamullahi taala apite basi siku hiyo fala yabqa yaumaidhin nabiyun wala rasulun wala sidiqun wala shahid, asibaki mtu katika siku hiyo, sio mtume, sio shahid, siyom tumi, siyom jumbe wa Mwenyezi Mungu, siyo shahid, ila watakuwa wenye kuinamisha macho yao kwa heshima ya Fatima, ila ghaddu absarahum hata tajuza Fatima bintu Muhammad fatasir hata tuhadhi arshi rabbiha jala jalaluh. Ewe Mwenyezi Mungu, hukumu baina yangu na baina waliouha mwanangu, fa min fa idha nida min qibali llahi jalla jalalu, na sauti itoke Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, ya habibati wa ibn habibi wabnatu habibi, ewe kipenzi changu na binti ya kipenzi changu, salini toto, au toto, niulize chochote utapata washfai tushfai, tafuta shafaa kwa yoyote yule, uliza shafaa kwa yoyote yule utapata hiyo shafaa fawaizati wajalali la jazani la ujaziana dhuluma dhalimin, na hapa kwa iza yangu au kutukufu wangu, kwamba ntamlipa aliyefanya dhuluma kwa dhuluma yake fatakul ilahi dhuria yangu, yani, familia yangu walotokana na dhuria yangu wa shiati na wafasi wangu wa shiati, dhuriyati na wafasi wa, wa dhuria yangu na familia yangu, wa muhibbi dhuriyati, na wenye kuwapenda dhuria yangu. Fa idhan nidaa min qibali llahi jalla jalalu, na sauti itoke aina dhuriyatu Fatima, wako wapi dhuria ya Fatima? Washiatuha, na wafuasi wao. Wamuhibuha na, na, na wafuasi wake na wanaompenda Fatima. Wamuhibu dhuriyatiha, na wenye kuwapenda dhuria yake. Fayuqbilun wakad ahata bihim malaikatu rahma, na waje wote na wamezungukwa na malaika wa rahma. Fatatakadamuhum fatima hata tudkhilhum aljanna, na atangulie Fatima mpaka watakapoingia peponi. Manzila adhima ya Fatima salamullahi ta'ala alayha. Na tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala kuwa tuwe katika mjumuiko wa wale ambao kwamba watakuwa kwa uchache kama wafuasi ama wapenzi wa wafuasi wa Fatima salamullahi ta'ala alayha. Qur'anul Karim na hadithi za Mtume sallallahu alayhi wa, alayhi wa sallam zimejaa na sifa na maelezo ya sifat na manazil na darajat na maqam ya Fatima salamullahi taala alaiha. Haitutoshi muda kuweza kuzungumza yote, lakini tukichukulia mifano michache tu ambayo kwamba imetokana Qurani lkarim, kama vile ayatu lmawadda, anaposema Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala: kul la asalukum alaihi ajran illa lmawaddata fi lqurba, seme siwaulizeni chochote kwa hii kazi ambayo kwamba nimefanya, illa kuwapenda watu wa karibu yangu. Mpokezi wa hadithi anasema, wakauliza watu ya Rasul Allah, man haulai ladhina nawadduhum nwad, ni nani hawa ambao kwamba tutakuwa ni wenye kuwapenda? qala sallallahu alayhi wa alihi wasallam ali wa fatima wa ibnahuma, Ali na Fatima na wanao wawili, yani Alhasan na Husain alayhi wasallam. Aya hii na miongoni mwa aya zingine, ayatul mubahala ambayo kwamba tunaisoma zote katika Surati Nisa, na popsema mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala fa qul ta'ala wa nad'u abna'ana wa abna'akum wa nisa'ana wa nisa'akum wa anfusana wa wa anfusakum thumma nabtahil fanaj'al la'nata Allahi ala al-kadhibin. Aya hii iliposhuka, tunaelewa sote kwamba walioitwa katika mubahala wa huu wa na wakristo wa Najran alikuwa ni bibi Fatima salamullahi ta'ala alayha, akiwakilisha wanawake, na Hasan Husein akiwakilisha watoto, na al-Imamu Ali alayhi salam akiwakilisha nafsi au akiwakilisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika huwa mubahala na wanao Alhasan na Husein na Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam mwenyewe. Hii ni kitu uh, hichi ni kitu ambacho kwamba kimekubalika na kimefahamika na uh, uh, uh, ushahidi mwingi katika riwayati unatutosha kutuelezea kwamba waliokusudiwa katika aya tathiri ni hao, wala hatuna haja ya kuingilia katika hilo wakti huu mfupi. Mtume sallallahu alaihi wasalam katika riwayati nyingi akimsifu Fatima na kuelezea sifa yake kwamba ni afdhalu nisai ahli ljanna, ni bora wanawake wa peponi. ina Fatima wa dhuriyataha, ameitwa hivyo Fatima kwa sababu Fatima na dhuria yake kad futimu ani nar, wamekuwa ni wenye kuzuiliwa ama kuhu, kuwa ni wenye kuepushwa na moto. Fatima tusailatu nisai lalamin, riwayat ambazo kwamba zote zimejaa kuzungumza uh, hiyo nafasi ambayo kwamba ni ya kipekee kwa Fatima, kwamba hakuna mwanamke ambaye kwamba anafika kwa daraja na manzila ya Fatima salamullahi taala alaiha. Na hizi riwayati tutazipata katika vitabu vya hadith zinazofahamika na kubaliwa na Waislamu, na wanaotaka kurejelea wanatakana wafanye juhudi kuweza kurejelea hayo yote na kuweza kuyafahamu. Katika kipindi cha mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, Fatima aliishi kwa izza na kwa karama, na nafasi yake ilikuwa inafahamika. Hakuna mtu aliyependwa katika miongoni mwa watu kama vile alivyopendwa, kama alivyopendwa Fatima. Ilikuwa mtu wa mwisho ambaye kwamba mtume atamuaga akiondoka katika safari ni Fatima mtu wa kwanza ambaye kwamba ata, mtume atamwendea, nyumba ya kwanza kuiendea na wa kwanza ku, kuonana naye akirudi kutoka safarini ni Fatima salamullahi taala alehi. Fatima akiingia, alipokaa mtume sallallahu alaihi wasallam wa alikuwa wa mtume akinyanyuka, akimketisha mahala pake. Ni riwaya ngapi zimezungumza mapenzi, imeelezea mapenzi ya mtume kwa Fatima. Fatimatu bad'atun minni, Fatima ni kipande changu Na wapenzi wa sikilizaji, alikuwa Shekh Ali Samoja wa Kenya akizungumzia nafasi na fadhila za Bibi Fatimatu Zahra al Batul alaiha afdhalu salati wassalam. Mnaendelea kusikiliza idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Tehran. Na sasa, karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. <tune> Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Uh, magazeti ya Mwananchi na Nipashe yametanguliza mbele habari ya masikitiko na misiba iliyosababishwa na ajali za gari barabarani katika kipindi hiki cha mwishoni mwa mwaka. Tukianza na gazeti la Mwananchi, uh, limeipa habari hiyo kichwa cha maneno ajali za tikisa familia ni za barabarani zilizopoteza wanafamilia ndani ya kipindi cha siku tano, wamo wanandoa wanne. Katika habari nyingine, Mwananchi chini ya kichwa cha habari majanga yanayokutana nayo wanayokutana nayo wauguzi wanayo wa Mirembe limeandika kwamba wauguzi wa hospitali ya taifa ya afya ya akili Mirembe wameeleza namna wanavyopigwa na wagonjwa wa akili wakati wakiwahudumia ikiwemo kujeruhiwa na kutemewa mate. Vichwa vya habari nyingine za magazeti au gazeti la Mwananchi vinasema ujenzi barabara ya bilioni 38.35 kuanza, uchaguzi Kenya ulivyoacha funzo, na wadau wataka lazima kuwa na bima ya afya. Nalo gazeti la Nipashe, kama tulivyotangulia kusema, limeipa kipaumbele habari ya ajali za barabarani za mwishoni mwa mwaka kwa kichwa cha habari huzuni, ajali za ua wanne, familia mbili, sababu ni zile zile. Picha kuu kurasa wa kwanza wa gazeti hilo la Nipashe inamwonyesha waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akizungumza na waziri mkuu mstaafu Dr Salim Ahmed Salim alipomtembelea nyumbani kwake Oysterbay jijini Dar es Salaam. Picha hii ya waziri mkuu Majaliwa na waziri mkuu mstaafu Ahmed Salim Uh, pia ndiyo iliyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Raia Mwema toleo la asubuhi ya leo. Hata hivyo habari kuu iliyokolezwa wino mweusi ina kichwa cha maneno wizi mtupu, madini ya tanzanite yatoroshwa waziwazi Mirerani, Kenya yadaiwa kuwa kinara wa ununuzi kimagendo. Raia Mwema pia limeandika habari ya matukio yaliyotikisa nchi mwaka huu unaomalizika wa 2022. Habari hiyo iliyoko ukurasa wa tatu wa Raia Mwema imetaja baadhi ya matukio hayo kuwa ni ukame, bei, Mbowe, Ndugai, Bashiru Polepole pole, mabadiliko baraza la mawaziri na ukatili na vilevile mauaji. Na gazeti la Wamachinga limemulika zaidi habari ya habari yenye kichwa cha maneno TANESCO kumaliza tatizo la umeme Vichwa vya habari zingine za Wamachinga wa vinasomeka gharama za kumwona daktari sio siri tena, na ukame sasa basi, mvua za rejea nchini Kenya. Naanza na gazeti la Taifa Leo lililoipa umuhimu zaidi habari yenye kichwa cha maneno kilio cha mahasla kwa Ruto. Utafiti wa baini wa Kenya hawajaridhishwa na kupanda kwa bei ya chakula na gharama ya maisha chini ya utawala wa rais Ruto limeandika kwamba kulingana na shirika la Infotrak Rais William Ruto hajatimiza ahadi za kimsingi kama alivyoahidi kabla ya uchaguzi wa mwezi Agasti mwaka huu wa 2022. Taifa Leo pia linasimulia siku mia moja za rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta baada ya kuondoka madarakani na kudokeza kwamba alipumzika kwa muda mfupi tu kabla ya kuanza kazi aliyopewa na mrithi wake. Taifa Leo limeandika kwamba gavana wa Meru Kawira Mwangaza alikiuka angalau sheria moja kila siku katika muda wa siku 64 alizohudumu tangu alipokula kiapo cha ofisi, kamati maalum ya seneta imeeleza katika habari hiyo iliyopewa kichwa cha maneno makosa 62 ya Mwangaza. Taifa Leo limeandika kwamba bunge la kaunti ya Meru kupitia wakili wake Muthomi Thiankolu limesema kwamba gavana Kawira Mwangaza alivunja sheria mara 62 katika kipindi cha siku 64 alizohudumu. Wanaoishi pangoni wafukuzwa, Raila afoka waasi Nyanza, na Man City ya yaingia ugani ikiwa na kibarua cha kuwafikia vinara wa ligi kuu Uingereza, Arsenal, ni baadhi tu ya habari muhimu za toleo la leo Laleo, gazeti la Taifa Leo nalo gazeti la Daily Nation limemulika pia habari ya kesi ya gavana Kawira Mwangaza kwa habari yenye kichwa cha maneno kwa nini tuta, tukataka uh, kutimuliwa Kawira Mwangaza. Daily Nation pia limeandika habari kuhusu siku mia moja za Ruto madarakani likisema, Wakenya wanasema utendaji wa rais Ruto katika siku mia moja za kwanza madarakani uko juu kidogo ya wastani japo wanamlaumu kwa gharama za juu za maisha kupanda bei za vyakula na bidhaa za kimsingi na kuchelewa kuboresha maisha ya watu wa kipato cha chini. Daily Nation limeandika kwamba katika ripoti iliyotolewa na Infratrack Research and Consulting jana uh, Jumanne, Rais Ruto ana wastani wa asilimia hamsini na moja, hamsini na mbili nukta moja. Wakenya waliohojiwa katika utafiti huo wamesema rais anahitaji kuimarisha vita dhidi ya ufisadi, kuhakikisha kwamba makundi yaliyotengwa kama vile vijana, wanawake na watu wenye mahitaji maalum na wazee wanajumuishwa katika mipango ya serikali na kupungua bei ya bidhaa muhimu kama vile chakula na mafuta. Na nchini Rwanda, kwa haraka haraka, gazeti la New Times limeandika kwamba serikali ya nchi hiyo imepanga kuunganisha angalau asilimia sitini ya shule za msingi wenye mtandao wa intaneti ifikapo mwaka 224. Naendelea kusikiliza ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayo wajieni kutoka mjini Teheran. Sasa uh, tunamkaribisha Shekhe Ayubu Mbegu wa London nchini Uingereza akujibu swali la wanaouliza: Je, Imam Ali bin Abitalib alimhami Bibi Fatimatu Zahra alayhi ssalam wakati nyumba yake iliposhambuliwa? Sallallahu alayhi wa alihi wa salam, au la? Je, Imam Ali alayhi salam alimuhami binti ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, au la? Swali so, hili limekuwa ni moja kati ya sababu zinazowafanya baadhi ya watu kulikanusha tukio la kuvamiwa kwa nyumba ya binti ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, wakalikanusha tukio hilo jumlatan wa tafsila wakalikanusha moja kwa moja, kwa madai ya kuwa mumewe bibi Zahra, yani Imam Ali alaihi ssalam, alikuwa wapi mpaka uvamizi huo utokee, na kama alikuweko, kwa nini hakumuhami bibi fatimatu Zahra? Sasa ni kutokana na maswali kama hayo, baadhi ya watu huwa wakilipinga tukio hili moja kwa moja, na tunamwomba Allah subhanahu wataala atupe taufik ili tujibu swali hili insha Allahu taala. Napenda nimweleze Imam Ali alaihi ssalam bin Abi Talib kuwa yeye ndiye mume wa binti yake Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Bibi Fatimatu Zahra alayha salam. Imam Ali katika uhai wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakumwoa binti mwingine yoyote isipokuwa binti huyu tu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. hakuwa na mume mwingine, mume wake alikuwa ni huyu Ali bin Abi Talib peke yake na Imam Ali alihi salam aliozeshwa bibi Fatimatu Zahra, bibi huyu mwema mwenye sifa kemkem kem, na mwenye fadhila kubwa, mwenye cheo na darja, aliyekuwa mcha Mungu wa hali ya juu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiye aliyemwozesha Imam Ali alihi ssalam bibi Fatimatu Zahra ambaye aliposwa au alitaka kumposa wanaume wengi kabla ya Ali, na yeye akawa ni mwenye kuwakataa wote, lakini alimkubali Ali bin Abi Talib alayhi salam. Imam Ali alayhi salam na bibi Fatimatu Zahra waliishi kwa wema na masikilizano katika maisha yao, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala aliwaruzuku watoto wanne, wawili wa kiume na wawili wa kike. Sasa tukirudi katika swali kwamba Je, Ali bin Abi Talib alikuweko wapi katika hilo la kuvamiwa nyumba? Za kwamba kulikuwa kuna matukio kadhaa, la kwanza hakuwepo, na la pili hakuweko pale mlangoni penyewe palipokuwa pametokea swala hilo. Ima alikuwa mbali na bibi Fatima Tuzahra, kwa cheo na daraja aliyokuwa nayo na wote wenye kumjua nafasi aliokuwa nayo, ilikuwa hategemei kama haya yanaweza kutokea baada tu ya kufa kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam tunakuja katika swala la je, Ali bin Abi Talib, kwa nini hakumnusuru Bibi Fatima Tuzahra alaihi salam? Hapa tunakuta la vitabu, baadhi havikuzungumza, lakini vingine vimetaja kwamba Ali bin Abi Talib alimnusuru mkewe. Kwa mfano, katika biharu lanwar, kitabu hicho katika kitabu cha nane, alkitabu thamin kinachotaja alfitanu wafihi ma jara baada nabiyi na fitna na zi yale yaliyotokea baada ya mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, utakuta katika kitabu cha Albihar muandishi, mwandishi kataja na anazungumzia maswala ambayo yaliokuwa yamejitokeza, na kwamba palikuwa panataka kupiganwa, bali palipiganwa. Zubera alipotoka na upanga, upanga ule ukapigwa ukaanguka chini, na mwisho akabebwa akachukuliwa kupelekwa kwa khalifa, kama alivyotaja Tabari katika kitabu chake. Ama ukitizama katika Albihar, bihari yenyewe inazungumza kuwa anasema Almajlisi, fastakbalathu Fatima wasahat ya abatahu ya rasulullah. Bibi Fatima, baada ya nyumba kuwa imevamiwa alikutana na waliokuja kuivamia nyumba, akawa ni mwenye kusema ya abatahu ya rasulullah, ee babangu, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu na wakati huo kikundi kilichokuja kikiwa pamoja na Khalifa Umar bin Al-Khattab, wakati huo bado si khalifa, wakiwa wamevamia nyumba hii, na Imam Ali alaihi salam akawa ni mwenye kujitokeza, akawa ni mwenye kupambana na Umar pamoja na waliokuwa nao, na ikawa kidogo watu wauane, kutokana na tukio hilo kama anavyosema mwandishi wa Albihar. Sasa haya yameelezwa katika Albihar na yameelezwa vile vile katika vitabu vingine, na yasemekana Ali bin abi Talib hakuendelea baada ya kuwa lile zogo limetulia akawa ni mwenye kutulia. Kwa nini? Ndo hapo wanatueleza sasa maulamaa wengine kama katika kitabu Alghaiba cha asheikh as Atusi, yeye katika kitabu chake Alghaiba katika ukurasa wa 193 na wataungana wote kinyume na vile wewe utakavyokuwa ni mwenye kutaka. Ukiwa utapata awanan wasaidizi, fajahidhum, pambana nao. wa in lam tajid awanan fakufa bidhalik wa ahqin damak, ikiwa hutapata wa, wa, wasaidizi wengi wa kukusaidia katika hilo, basi zuia mkono wako na kinga damu isije ikamwagika. Hadithi hii ya 155 aliyoitaja Sheikh Tusi katika kitabu chake inatueleza kwamba namna gani Ali bin Abi Talib alivyokumbuka maneno ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, palipotokea suala hili la vuta ni kuvute ndani ya nyumba yake. Hakuwa ni mwenye kuendelea zaidi ya kuzuia lile vurugu lililotokea mahala pale, na mimi nimeyafupisha mengi yameelezwa katika vitabu mbalimbali, namna gani fitna ingelitokea wakapigana. Wale waliokuwa ni wanafunzi wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wangepigana masahaba kwa sababu ya swala la uongozi, baada ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, damu ingelimwagika, lakini kwa hikma na busara alizokuwa nazo Alii bin Abi Talib akawa ni mwenye kuzuia swala hili lisije likatokea. Sasa Tukirudi katika nukta yetu ya msingi, je, Ali alimuhami bibi Fatimatu Zahra? Naam, alimuhami. Ama lile tukio la kwanza alipokuja eh, khalifa wa pili kuingia ndani ya nyumba ya bibi Fatima, Ali hakuwepo. Kwa hiyo tuyatofautishe matukio haya namna hii ili tupate ile picha kamili kupata kuijua. Wa akhiru dawana alhamdulillahi rabbil alamin, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Rifqan bizainaba... Leo katika historia, leo ni Jumatano tarehe Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria sawa na Desemba ishirini na nane mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia Miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe saba dei mwaka 1358 hijria shamsia, Imam Homeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitoa amri ya kuanzishwa harakati ya kupambana na ujinga wa kutojua kusoma na kuandika. Imam Homeini alitoa amri kwa wananchi wote wa Iran kushirikiana bega kwa bega kwa shabaha ya kumtokomeza adui ujinga. Hivi sasa kiwango cha watu wanaojua kusoma na kuandika nchini Iran kimeongezeka sana na kufikia hatua kwa shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa ya UNESCO kuiweka Iran kwenye kundi la nchi zenye idadi kubwa ya watu wanaojua kusoma na kuandika. Miaka 48 iliyopita katika siku kama ya leo aliuawa shahidi Ayatullah Hussein Ghafari aliyekuwa miongoni mwa wanazuoni na wana mapambano wa Kiislamu nchini Iran. Ayatullah Ghafari aliuawa shahidi akiwa katika jela ya utawala wa wakati huo wa kifalme hapa Iran. Ayatullah Ghafari aliendesha harakati za kupambana na utawala wa kidikteta wa Shah kwa kuandika vitabu na majarida mbalimbali. Baadaye alitiwa mbaroni na kutiwa jela na hatimaye aliuawa shahidi katika siku kama ya leo baada ya ku kuvumilia mateso mengi gerezani. Siku kama ya leo miaka 97 iliyopita inayosadifiana na tarehe 28 Desemba mwaka 1925 alizaliwa Apollo Milton Obote, rais wa zamani wa Uganda. Obote aliongoza Uganda kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1962. Aliongoza Uganda akiwa waziri mkuu kuanzia mwaka 1962 hadi mwaka 1966. Milton Obote Alikuwa rais wa Uganda kuanzia mwaka 1966 hadi mwaka 1971 alipoondolewa madarakani na Idi Amin Dada. Hata hivyo, mwaka 1980 alirejea madarakani baada ya Idi Amin kuondolewa uongozi na kuiongoza nchi hiyo hadi mwaka 1985, wakati alipoondolewa madarakani na kulazimika kukimbilia Tanzania na baadaye Zambia. Obote alifariki dunia mwaka 25 huko Johannesburg, Afrika Kusini, kutokana na matatizo ya figo. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Dmitri Medvedev, naibu mwenyekiti wa baraza la usalama wa taifa la Rusia, amewasilisha utabiri wake wa mwaka mpya wa 2023 unaojumuisha hatima mbaya kwa Marekani na Umoja wa Ulaya ambazo zimekuwa kwenye mzozo mkali na Rusia tangu kuanza kwa vita vya vi Ukraine. Mapema mwaka huu Medvedev ameandika katika ukurasa wake wa Telegram akitabiri uh, matukio kumi muhimu yatakayojiri katika mwaka ujao. Miongoni mwa mambo makubwa zaidi katika utabiri huo ni kuzuka vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Marekani na kuvunjika umoja wa Ulaya. Gazeti la New Times la Uingereza limeripoti kwamba utumwa mambo leo ungalipo nchini Saudi Arabia licha ya maonyo ya taasisi za kimataifa. Katika ripoti yake inayozungumzia uwepo wa utumwa mambo leo, kazi za kulazimishwa na ubakaji nchini Saudi Arabia, gazeti la Times limeandika kwamba baadhi ya wafanyabiashara haramu ya binadamu nchini Saudi Arabia wanawaadhibu wafanyakazi wao kwa kuwapiga na wanawalipa wafanyakazi hao dola sita tu mkabala wa kufanya kazi kwa takriban masaa ishirini na nne kwa siku. Na maafisa wa serikali Uganda, ya Uganda wametangaza kwamba mafuriko yaliyotokea jana kusini mwa nchi hiyo yamesababisha vifo vya watu wasiopungua kumi. Muhtasari huo wa habari, wapenzi wasikilizaji, ndio wanaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asante ni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na ni matarajio yangu kwamba tutakuwa pamoja tena katika matangazo yetu yajayo. Kwa herini. <tune>