Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri si abudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninaye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza uh, matangazo yetu ya leo uh, kama kawaida, kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho mwaka alfu mbili ishirini na mbili mwaka wa muqawama wa Palestina baada ya hapo mtasikiliza kipindi maalum kitakacho kujieni kwa mnasaba wa siku ya kesho tarehe tatu Jamadi Thani, siku inayokumbusha tukio chungu la kufa shahidi binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Fatimatu Zahra alayhas salaam. Kwa mnasaba huo idhaa Kiswahili Redio Teherani inatanguliza kutoa mkono wa pole kwa Waislamu wote hususan wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Baada ya kipindi hicho cha simulizi za maisha ya Bibi Fatima tutakuwa na kipande cha kasida, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandaliani. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Salamu za Krismas za Rais Said Ibrahim Raisi za wasilishwa kwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis. Nchi 80 kushiriki mashindano ya kimataifa ya Qurani mjini Tehran. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema nchi za Magharibi zimepata hasara kwa kuunga mkono ghasia zilizotokea hivi majuzi nchini Iran. na Wairaki wamkumbuka shahidi Suleimani na wameapa kuendeleza njia ya mwana mapambano huyo. Na sasa ni habari kamili. Sayid Ibrahim Raisi, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ametuma salamu za pongezi kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kuzaliwa nabi Isa Masih Uh, Bin Mariam amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na kuwadia mwaka mpya wa miladia wa 2023. Katika ujumbe wake kwa Papa Francis, kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani, Rais wa Iran amempongeza pamoja na wafuasi wote wa dini ya Ukristo kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi na kukaribia mwaka mpya wa 2023. Said Ibrahim Raisi katika salamu zake za mwaka mpya kwa kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani huku akirejelea aya za Qurani tukufu katika Suratu Maryam kuhusu nafasi adhimu ya Nabi Isa Masih alaihi ssalam na mama yake katika Qurani tukufu na maneno yake kuhusu huruma, uhuru na kweli, bishara na Mwokozi uh, na uokovu wa wanadamu. Raisi wa jamhuri ya Kiislam ya Iran ameelezea matumaini kwamba katika mwaka mpya kwa msaada wa mafundisho ya thamani ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na hasa mitume wakuu wa Mwenyezi Mungu akiwemo Nabi Isa Masih na kudumu katika njia ya maadili ya Mwenyezi Mungu, furaha ya mwanadamu itapatikana na ulimwengu uliojaa haki na huruma utaundwa miongoni mwa mataifa mbalimbali. Fainali za mashindano ya 38 ya kimataifa ya Qurani tukufu nchini Iran zitaanza katika mji mkuu wa Iran, Tehran mnamo mwezi Februari 18 mwaka mpya wa 2023. Haya yamedokezwa na Hamid Majid Mehr, mkuu wa Qurani na naibu wa Etrat katika shirika la masuala ya wakfu na misaada la Iran, ambapo katika mahojiano yake na shirika la habari la Ikna amesema kwamba nchi themanini zimewatambulisha wawakilishi kwenye mashindano hayo. Amesema nchi zilizoshiriki katika mashindano yaliyopita ni zilikuwa sitini na nane na kuongeza kwamba kuongezeka kwa idadi ya nchi washiriki katika mashindano ya mwaka huu kunaonyesha juhudi za Iran zilizozaa matunda katika uga wa diplomasia ya Qurani tukufu. Kauli mbiu ya mashindano ya kimataifa ya Qurani mwaka huu itakuwa sawa na mashindano yaliyopita, yaani kitabu kimoja umma mmoja, jambo ambalo linaashiria namna jamhuri ya Kiislamu Iran inavyosisitiza umuhimu wa umoja na udugu kati ya mataifa mbalimbali mbali ya Kiislamu. Kwa mujibu wa afisa huyo wa Iran, hatua ya awali ya mashindano hayo itafanyika kwa njia ya kutohudhuria washiriki Januari 13 na 14 ambapo wajumbe wa jopo la majaji watakusanyika katika, katika mji mtakatifu wa Mashhad ulioko kaskazini mashariki mwa Iran kwa ajili ya kutazama na kutathmini klipu zilizotumwa na washindani na kuchagua wale ambao wanaweza kufuzu katika fainali. Itakuwa uh, kutakuwa na wataalamu kumi na mbili wa Quran watakaohudumu katika jopo la majaji katika kitengo cha wanaume na wataalamu kumi na mbili watakaohudumu katika kitengo cha makari wanawake. fainali zilizorekodi, faili zilizorekodiwa zimepokewa na kamati ya maandalizi kutokana na ushirikiano wa balozi za Iran nje ya nchi na vilevile vile vituo vya kiutamaduni vya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika maeneo mbalimbali ya dunia na pia kwa ushirikiano wa chuo kikuu cha kimataifa cha Al Mustafa na taasisi za Quran na Majimehr amesema wale watakaofika hatua ya fainali wataanza kushindana katika fainali Februari ya 13 sambamba na siku ya kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kama mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Shirika la masuala ya wakfu na misaada la Iran kila mwaka huandaa mashindano ya kimataifa ya Quran likishirikiana na wana harakati wa masuala ya Qurani kutoka nchi mbalimbali Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Nasser Kanani, amesema nchi za Magharibi zilifanya mahesabu vibaya na zimepata hasara kwa kuunga mkono ghasia za hivi majuzi katika maeneo mbalimbali ya Iran. Kanani ameuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Teheran siku ya Jumatatu kwamba nchi za Magharibi tayari zimekiri makosa yao kuhusiana na machafuko yaliyofanyika hapa nchini. Serikali uh, zinazoweka dau kuhusu matukio ya ndani ya Iran huweka dau juu ya farasi aliyeshindwa, amesema msemaji wa wizara ya uh, mse, mambo ya nje ya Iran na kuongeza kwamba ingawa serikali na tawala za magharibi zinadai kwamba hazikuwa zikifuatilia matukio ya utawala nchini Iran, lakini Teheran haitasahau kamwe kuhusika kwa madola hayo ya magharibi katika ghasia hizo. Kanaani pia ameashiria suala la raia wa kigeni wanaozuiliwa kwa kuhusika katika ghasia hizo, akisema tayari Teheran imeshaziarifu nchi zao na wengine waliruhusiwa hata kuwasiliana na familia zao kama ishara ya ubinadamu wakati wa siku ya sikukuu ya Krismas siku ya Jumatatu. Pia Kanaani kwa mara nyingine tena alipuuzilia mbali madai yasiyo na msingi kwamba Iran iliipatia Rasia ndege zisizo na rubani zinazotumika katika vita vya Ukraine akisema kwamba maafisa wa Jamhuri ya Kiislamu na wizara ya mambo ya nje wamekanusha mara kwa mara madai hayo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Wananchi wa Iraki katika mkoa wa Salahuddin wameshiriki katika hafla ya kumbukumbu na kumw kumo kumbuka kamanda wa zamani wa kikosi cha jeshi la Quds cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC uh, Alhaji Qasim Suleimani na wenzake wakati wa kukaribia maadhimisho ya mwaka wa tatu wa kuuawa shahidi uh, kwa jemedari huyo katika hujuma ya jeshi la kigaidi la Marekani. Wananchi pamoja na maafisa wa kijeshi na serikali wamehudhuria kumbukumbu hiyo katika mji wa Dujail kaskazini mwa mji mkuu wa Iraqi Baghdad, kwa ajili ya kuenzi kumbukumbu za mashahidi akiwemo Luteni Jenerali Qasim Suleimani na Abu Mahdi Al Muhandis, aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya Al Hashdu Shabi au jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraq PMF. Katika hafla hiyo, washiriki wamekumbuka makamanda hao waliopata ushindi katika vita dhidi ya magaidi wa Daesh ambao walijitolea katika kuihami jamii ya Kiislamu na kukabiliana na njama za adui na vilevile vile kundi linalokufurisha waislamu na la kigaidi la Daesh na mabwana zao. Viongozi wa Iraki walioshiriki wa katika hafla hiyo wamesisitiza umuhimu wa kuendelezwa njia ya mashahidi hao. Jeshi la Marekani liliwaua makamanda hao wawili waliokuwa na ushawishi mkubwa na wenzao katika mashambulio ya ndege zisizo na rubani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad Januari 3 mwaka elfu mbili ishirini. Shambulizi hilo liliamriwa moja, liliamrishwa kufanywa moja kwa moja na Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Makamanda hao wawili wanatambuliwa duniani kote kwa mchango wao mkubwa katika kulitokomeza kundi la kigaidi la Daesh katika eneo la magharibi mwa Asia, hususan Iraki na Siria. Kundi hilo la kigaidi lilikuwa limefanya mashambulizi na jinai nyingi na kubwa dhidi ya Waislamu na Wakristo tangu lilipoibuka katika nchi hizo mbili za Kiarabu, yaani Iraki na Siria. Na rais wa Uturuki Rajab Tayyip Erdogan amedai kwamba nyota wa soka wa Ureno Cristiano Ronaldo alipigwa marufuku ya kisiasa wakati wa michuano ya kombe la dunia ya Qatar 2022 yaliyomalizika hivi karibuni nchini Qatar kwa, kwa sababu ya kuunga mkono kwake taifa la Palestina. Akizungumza katika hafla ya vijana katika jimbo la Erzurum mashariki mwa Uturuki siku ya Jumapili, rais wa Uturuki amesema Ronaldo alifujwa katika kombe la dunia. Walimfuja Ronaldo, kwa bahati mbaya wamempiga marufuku ya kisiasa. Kumpeleka mwanasoka kama Ronaldo uwanjani zikiwa zimesalia dakika 30 tu kabla ya mechi kumalizika kuliharibu saikolojia yake na kumwondolea nguvu, amedai rais wa Uturuki. Erdogan amesema Ronaldo ni mtu ambaye anasimama kwa ajili ya Palestina. Ameongeza kusema kwamba uh, mshambuliaji huyo nyota alipumzishwa katika kipindi cha kwanza cha mechi ya Ureno katika robo fainali ya kombe la dunia mwaka elfu mbili ishirini na mbili dhidi ya Moroko na alifika uwanjani kipindi cha pili, jambo lililowasikitisha mashabiki wa soka wa Ureno. Ronaldo, mwanasoka wa kwanza wa kiume wa kimataifa kufunga bao kwenye michuano eh, mitano ya kombe la dunia, alionekana akitoka uwanjani akilia baada ya timu yake kung'olewa kwenye mashindano hayo na Moroko. Alikuwa ameondolewa kwenye kikosi kilichoanza kwa mechi ya Ureno dhidi ya Uswisi katika hatua ya kumi na sita bora ya dunia, akitokea kama mchezaji eh, wa akiba. Mchezaji huyo wa zamani wa timu ya Manchester United ya Uingereza na vilevile vile Real Madrid ya Uhispania anajulikana kama mwungaji mkono wa taifa la Palestina. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho, 2022 mwaka wa mukawama wa Palestina. Ahmed Al Mudalal, mmoja kati ya viongozi waandamizi wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, amesema bila shaka yoyote mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili umekuwa mwaka wa mafanikio makubwa kwa wanaharakati na wana mapambano wa Palestina. Al Mudalal ametoa ushahidi kadhaa wa kuthibitisha kwamba mwaka huu ambao uko ukingoni tena kumalizika umekuwa mwaka wa mafanikio makubwa ya mukawama na harakati za ukombozi wa Palestina. Kuhusu ushahidi wa kwanza, amesema makundi mengi mapya ya mukawama na mapambano ya Palestina yameundwa katika mwaka huu kwa ajili ya kupambana na utawala wa Kizayuni. Baadhi ya ripoti zinasema mwaka huu makundi saba mapya ya mapambano dhidi ya Israel likiwemo kundi maarufu la Arina Lusud, yaani pango la simba, yameundwa na kuendesha mapambano yake katika mwaka huu. Kuundwa makundi hayo ni ithibati kwamba mukawama na mapambano ya makundi ya Palestina ya kupigania uhuru hayahusiani tu na harakati maarufu na za muda mrefu za Hamas na Jihadi Islami, bali makundi mengine mapya na ya kizazi kipya yamejitokeza ili kuendeleza mapambano dhidi ya utawala pandikizi wa Israel. Ushahidi wa pili ni kwamba upana wa eneo la kijiografia uh, la mapambano ya makundi ya wana harakati wa Palestina nao umetanuka na kuongezeka. Hivi sasa mzingo wa mapambano hauko ukanda wa Gaza tu bali umeenea pia katika maeneo tofauti ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kuendeshwa kwa mapambano ya silaha ya wana mapambano wa ukingo magharibi wa mto Jordan dhidi ya Israel ni mafanikio makubwa na ni kuthibitisha kwamba wapalestina wote sasa wanayakini kwamba njia pekee ya kupambana na utawala wa Israel na kupata uhuru ni vita vya silaha. Hii ina maana kwamba Tishio la usalama kwa utawala katili wa Israel limeongezeka na sasa haliishi katika eneo la ukanda wa Gaza. Ushahidi wa tatu uliotajwa na kiongozi huyo wa ngazi za juu wa harakati ya jihadi Islami ni kwamba mapambano ya Wapalestina sasa hayaishi katika maeneo ya mamlaka ya ndani ya Palestina bali yamepanuka hadi katika maeneo mengi ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu kama Tel Aviv, mji mkuu wa utawala haramu. Jambo hilo limeongeza hofu na kiwewe kati ya wazayuni kuanzia watu wa mitaani hadi viongozi wa ngazi za juu wa Israel. Wakati huo huo, jambo hilo limethibitisha kwamba utawala wa kizayuni una udhaifu mwingi wa kiusalama na kijasusi. Kuhusu ushahidi wa nne, pia Al Mudhalal amesema mwaka huu wa 2022 kumeshuhudiwa mshikamano na ushirikiano mkubwa kati ya makundi ya Palestina. Mshikamano huo ulionekana zaidi wakati wa utawala wa Kizayuni ulipoanzisha vita dhidi ya harakati ya Jihadi Islami, ambapo harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ilifanya haraka kuiunga mkono Jihadi Islami na haikukaa kimya kuangalia kwa macho tu. Lengo la Wazayuni la kuanzisha vita dhidi ya kundi moja la wanaharakati wa Palestina, yaani Jihadi Islami, lilikuwa ni kuzusha mzozo na mifarakano kati ya harakati hiyo na makundi mengine ya Palestina kama Hamas, lakini walishindwa, si katika medani ya vita pekee, bali pia katika nyanja za kuyagombanisha na kutenganisha baina ya makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina. Kwa upande wake Khalid Al Qadumi mwakilishi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina nchini Iran amesema mafanikio ya kwanza kabisa ya vita vya Gaza ni kuimarisha midani na maamuzi ya pamoja ya makundi ya mukawama na kwamba hatua yoyote ya utawala wa Kizayuni itakumbwa na majibu makali ya makundi yote ya wanaharakati wa Palestina. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Wapenzi wa wasikilizaji, kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, kesho tarehe tatu Jumadi Thani ni siku inayosadifiana na tukio chungu la kufa shahidi binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, Bibi Fatimatu Zahra al Batul alaiha afdhalus salatu wassalam. Uh, kwa mnasaba huo Idhaa ya Kiswahili Redio Teheran imetanguliza kutoa mkono wa pole kwa Waislamu wote na wapenzi wa haki na uadilifu popote pale walipo. Uh, tumekutayarishieni uh, simulizi za maisha ya Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, zinazoletwa kwenu na mashekhe kadhaa wa maeneo ya Afrika Mashariki. Tunaanza na shekhe Salim Mwega wa Kenya, Saleh Maulidi wa Qum hapa nchini Iran, Rehani Yasini wa Tanzania na vilevile vile Muhammad Mwega kutoka nchini Kenya. Wote hao wanatuletea simulizi kuhusu maisha ya binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad, Azzahra ul Batul. Yaani. Baada ya fariki kwa mtume ni mambo gani yalitokezea, na Bibi Fatima aliishi vipi baada ya kuwa mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam amefariki? Katika harakati za kuwabana Ahlulbeit ni kwamba Fatimatu Zahara alinyang'anywa kiwanja ambacho mtume alikuwa ameachiwa ambacho kilikuwa kinaitwa Fadak, ilikuwa ni urithi wake kutoka kwa Mtume, lakini walimnyang'anya na akawa anaenda na kudai. Na katika mambo haya aliteswa, alipigwa. Na kwa mujibu wa riwaya, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ipo wazi kwamba kipindi nataka kumuoa Saida Khadija eh, mahari ya kumuoa Saida Khadija alikopeshwa na yeye mwenyewe Saida. Inamaana Saida yeye ndiye ambaye alimkopesha ile mahari wakati ambapo Bwana Mtume amepata ile fadaki ambayo ilitokana na kuwashinda maya, wale Mayahudi. Kama mnavyojua kwamba katika Uislamu Mwenyezi Mungu aliamua hivi kwamba vita yoyote au iwapo Bwana Mtume atawashinda Mayahudi bila kuingia vitani, basi kile kitakachopatikana baada ya hapo ni mali ya Mtume, naye Bwana Mtume sawa atakigawa kulingana na ule utaratibu ulioainishwa kwenye Qurani na hakuna yoyote yule ambaye katika Uislamu atakuwa na haki isipokuwa tu, labda astahiki kwa anwani nyingine, lakini sio kwa anwani ya kwamba e, labda wamepigana na nini, kwa sababu hakuna vita yoyote ambayo waliopigana na kusema ya kwamba wapewe ghanima na vitu vya namna hii. Kwa hiyo mali zozote ambazo Bwana Mtume alizokuwa akizipata bila vita, zile zilikuwa ni mali zake, na yeye alikuwa ana uwezo wa kuamua anachokitaka. Kwa hiyo katika zile mali alizozichukua au zilizoingia mikononi mwake baada ya kuwashinda Mayahudi sawa, miongoni mao ilikuwa ni Fadaki. Kwahiyo hii ardhi ya Fadaki yeye aliitoa na kumpatia Saida Fatima alaihi salam, ikiwa kama mahari ya mama yake, kwa sababu mahari ya mama yake alikuwa bado hajaitoa au haje, hajampatia. Kwahiyo akaamua ampatie binti yake ambaye ni Saida Fatima alaiha afdhalu salatu wassalam. Bibi Fatima alisikia kwamba khalifa wa kwanza amechukua Fadak na anasema kwamba mtume alisema kuwa mitume hawarithiwi, hawachi mali yao kwa ajili ya kurithiwa, mali yao yote ni sadaka. Bibi Fatima akakasirika, akatoka ndani ya nyumba, akaenda mpaka msikitini. Kufika msikitini, inasemekana ni khutba ilikuwa ndefu sana. Alitoa khutba katika msikiti wa Madina na alizungumza na wote, Al-Ansari na Muhajirina na nini, khutba ambayo ni ndefu na imeandikwa kwenye historia katika hoja walizokuwa wakitoa ya kwamba mtume hawezi harithiwi, ndiyo baadaye, ndio Fatima tu Zahara akasema ya kwamba na nyinyi nyinyi mnarithi babuze, baba zenu lakini mimi mbona nisirithi baba yangu? Kawa wakatoa hadithi wakisema ya kwamba mtume anasema nahnu uh, ambia la nurath mataraknahu sadaka, ya kwamba sisi mitume haturithiwi bali kile tulichokiacha kinakuwa sadaka. Afatajmauna ila alghadar itilalan alaihi bizur Nyinyi mnamfanyia khiana mtume wenu Muhammadin kwa kuzua hoja za uongo ambazo yeye mwenyewe hajazisema. Kwa nini nyinyi mnafanya hivyo? Haya, alikuwa ni mahojiano ya Saida Fatima alaihi salam. Aliongea neno zito sana, wawaritha Suleiman Daud. Mbona Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika kitabu chake anasema ya kwamba wawaritha Suleiman Daud, Suleiman alimrithi Daudi ko kama Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala Aliruhusu Suleimani amrithi Daudi. Daudi alikuwa ni nani? Daudi alikuwa ni mtume. Ni kwa nini Daudi au Sulemani amrithi Daudi, au ni kwa nini Daudi arithiwe na Suleimani katika mazingira ambayo madai yaliyopo ni kwamba mitume hawarithiwi? Aya inasema yarithuni wayarithu min ali yaqub Yaani, kwamba Ali Yaqub, Yaqub alikuwa ni mtume na alirithiwa Saida Fatima alaiha afdalu salatu wassalam. Daima alikuwa ni mwingi wa kulia na daima alikuwa ni mwingi wa kuhuzunika, kulingana na madhila, kulingana na mazito hayo na kulingana pia na msiba mzito ambao uliomkumba au ambao uliomkuta swala, ambalo lilipelekea Saida Fatima alaiha ssalam ayo analia usiku na mchana, kiasi ya kwamba watu pembezoni mwake, watu wa Madina ilifikia sasa hatua wale mashekhe sasa wakawa wakifikiwa na, na malalamiko. Lakini naashiria wazi kitendo cha wao kukereka, maana yake Saida Fatima alikuwa akilia kwa sauti siku zote baada ya kufariki Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kuna kitu kinafahamika kwamba kwa Baitul Ahzan, kwamba Fatima Zahara kwa muda wa kipindi kirefu eh, alikuwa akimlilia baba yake mpaka ikatengenezewa sehemu ambaye alikuwa akienda kukaa kwa ajili ya kulia, akimlilia Mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kwa hivyo ni kwamba Fatima Tuzahara alikuja akapatwa na hali ya ugonjwa, na ugonjwa ambao ulitokana na yale aliyopata kutokana na ukhalifa na uongozi ambao uliokuwa wakati huo. Baada ya kufariki Mtume, khalifa wa kwanza akaichukua khilafa, akakuwa yeye ndio khalifa na akakuwa Analazimisha watu ambaye walikataa kufanya beia siku ya kwanza wafanye beia. Inasemekana masahaba wengi walikuwa wamekubali kufanya beia, walibaki kadhaa wan, wanajulikana katika tarehe, ilikuwa ni Salman, Bilal, Abu Dhar Miqdad, Talha na Zubair. Watu hao ndio inasemekana kwamba na watu wengine kadhaa walikataa kufanya beia Khalifa wa kwanza na wa pili. Iliwakujia fikra kwamba njia ya kupata nguvu katika khilafa ni lazima masahaba wote wafanye bea, lakini fikra ambayo iliwakujia kwa sababu wamekataa na watu wanapatwa na fikra na shubha kwamba wanauliza maswali, kwa nini hawa wajafanya? Kwa nini si tumefanya? Wakiwa miongoni mwao ni nani? Ni mamaali pia ambaye hajafanya bea. Kwa hivyo kilichofanyika ni kwamba ni kuenda mmoja kufuata nyumba hadi nyumba kuchukua baia kwa wale ambao waliokuwa hawapo katika Sakifa. Kwa hivyo hapa ndio tunakuta kwamba chanzo kilikuwaje, kuhusiana na kifo cha Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Baada ya kuwa wamechukua baia kwa watu tofauti tofauti tunakuta kwamba nyumba ya Alimamu Ali alaihi afdalu salatu wassalam, baada ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa kufariki, walikuwa bado hawajatoa baia na wakuwa wamekubali kwamba Abubakar ndo awe khalifa wa Waislamu, walimlazimisha na Imamu Ali na wengineo waweze kumbai khalifa wa zama hizo. Lakini Imamu Ali alikataa na alisema ya kwa kwamba yeye, hiyo ilikuwa ni haki yake yeye, ndio walikuwa wanastahiki kuwa ndio imamu na khalifa, na mtume alikuwa amezungumza katika vikao vingi katika Alghadir. Ilifikia mahala ambapo walitumia nguvu. Kuna swala lingine ambalo linasikitisha sana, ni vizuri pia kulielezea, lilichangia kwa kiwango kikubwa sana kwenye maradhi ya Saida Fatima alaiha afdhalus salatu wassalam, ni swala zima la maswahaba kufikia maamuzi ya kwenda kuvamia nyumba yake. Hili ni swala muhimu sana, hebu angalieni mazingira yake. Ndiyo hayo, mwanamke ambaye usiku na mchana analia, mwanamke ambaye hana amani, mwanamke ambaye sasa ameanza kukondeana kulingana na masaibu na huzuni lakini bado wengine wanafanya mikakati ya kwenda kuivamia nyumba yake kwa lengo la kumchukua Ali bn Abitalib alaihi ssalam aweze kwenda kutoa mkono wa baia, na wakaingia kwenye. Mara kadhaa walifika kwenye nyumba yake wakitishia ya kwamba ikiwa Imamu Ali hatatoka na kutoa baia, wataingia kwenye nyumba ile, wataichoma kwa moto. Walitumwa watu wakiongozwa na, na Umar bn Alkhatab kwenda kuvamia nyumba ya Alimamu Ali alahi afdalu lsalatu wassalam na kwamba lazima watoe baia kwa Abubakar katika historia, baada ya kuwa wamevamia nyumba ile. Kwa hivyo wakatishia, iwapo hawatafungua mlango, basi wote walioko ndani ya nyumba ile mlango na nyumba vyote vitachomwa moto. Umar bni lkhatab aliongea fatayo akasema ya kwamba ima utoke nje ema niunguze hii nyumba, wakati ambapo wakiasema hayo, Ali yumo ndani Saida Fatima pa imutaja Umar bn Lkhatab, baada ya kuwa ameyasema maneno hayo faqila lahu, aliambiwa Umar, ya aba hafsa fiha fatima, unatangaza kwamba utaichoma moto Fatima ambaye Mtume amekuwa akisema mara kwa mara, man adhaha faqad adhani yuudhini ma yuudhiha, kwamba Fatima kinachomuudhi Fatima mimi pia kinaniudhi. Kipenzi cha Mtume ambaye ni Fatimatu Zahara yumo ndani humo, kwa hivyo unatangaza kuwa utachoma moto nyumba ya alimamu Ali, basi tambua kwamba kuna kipenzi cha mtume muhammadin sallallahu alayhi wa alihi alituajibu wasallam na awepo. Bwana yeye ni nani? Haya ndiyo majibu ambayo aliyoyatoa, lakini <mikili> <mikili> katika ruwaya zingine wanasema kwamba walikwenda kwenye nyumba ya Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, baada ya kuwa walitisha kuchoma moto, wakasema kwamba Waligonga mlango. Baada ya kuwa wamegonga mlango, lakini hakuna yeyote aliyetoka. Waswaha khalifatu thani yabna Abitalibi iftahi lbab. Tunakuta kwamba Omar aliinua sauti, baada ya kuwa wamegonga muda mrefu, hakuna aliyefungua, akimwambia Alimamu Ali kwamba fungua mlango, lakini Imamu Ali hakuna yeyote ambaye aliyefungua mlango. Akasema Omar bni lkhatabi, wallahi lain lam taftahu lanaharikanahu binnar. Anasema namuapa Mwenyezi Mungu, kama mkuufungua mlango, basi tutauchoma kwa moto siku hiyo wakarudi, siku nyingine wakaja kwa mara ya tatu. Hii mara ya tatu ndio alifanya maajabu n yani, kiasi ya kwamba ule mlango waliugonga kwa nguvu, walitia moto ule mlango, lakini wakati huo huo Saida Fatima alikuwa mlangoni. Lengo la kuwa mlangoni ilikuwa ni kwamba alikuwa hataki kwamba mme wake achukuliwe, anatetea ukhalifa wa Imamu Ali alaihi salam. Huu ndio mchango wa mwisho ambao aliojaribu kuutoa Saida Fatima alaiha afdal lsalat wassalam. Lakini kama inavyoelezea riwaya, faindama jau liyuhriqu lbab alimam kana fi lbeiti walam yakun yahtamu bihim. Wanasema kipindi ambapo, ambapo wamekuja kufanya hivyo, Imamu yeye yeah, alikuwa yumo ndani na wala alikuwa hajali chochote, lakini ni walipoanza kutumia nguvu, kilichotokea ni kwamba kasaru lbab, ule mlango waliuvunja, na baada ya kuwa tayari wameuvunja ule mlango Fatimatu Zahara alaiha salam alikuwa nyuma ya mlango, na ikawa msumari ule ambao ulikuwa nyuma ya mlango ukaingia kwenye tumbo lake tukufu, na ikawa wameiharibu mimba yake salawatullahi wasalamuhu alaiha, na ikawa mimba yake imeharibika, lakini yeye pia bado hakuwacha katika kuzuia kwa sababu waliingia na kumchukua Imamu Ali kwa kutumia mabavu, huku wamemfunga kamba mikononi na wakimvuta mpaka kwenda kumpeleka mbele ya khalifa ili aweze kutoa baia, lakini Fatima Tuzahara aliendelea kuwapata. Akapigwa teke na mmoja kwa mgongo wa upanga, akampiga kwenye mbavu zake Bibi Fatima na kuvunja mbavu zake na akajeruhika na kuumia sana, na mwingine akampiga na kofi uso wake ukawa umeathirika, lakini Fatuma Tuzahara hakuacha na aliendelea na kumtetea na kuwafata na kiasi cha kwamba akawaambia kwamba muacheni binamu yangu, ikiwa hamtamwacha nitawaombea laana. Na alikuwa yuko tayari kuomba laana. Salman Alfarisi ndiyo akamtuliza akawambia baba yako hakuja ila kwa rahma, alikuja kwa rahma ya viumbe wote, basi usifanye vile. Fatmatu Zahra hali yake haikuwa nzuri, ugonjwa ukawa umeanza kwa sababu ya tukio hilo, kwa mbavu zake zimevunjika na mimba yake imetoka katika hali hii, akawa amekaa nyumbani mpaka ilifika mahala ambapo siku yake ya kuaga dunia ikafika. Bibi Fatima alaihi salam alimwota Mtume salallahu alaihi waalihi wasallam, akawa namwambia leo hii, usiku wa leo ndio usiku wako wa kuja kwangu, kwa, kwa, kwa hivyo jiandaye kuja nami siku ya kuaga dunia imefika. Fatima tu Zahra ambaye alikuwa hawezi hata kufanya harakati kwenye nyumba yake, basi siku ile aliamka na akaanza kufanya harakati, akachukua akajikokota na kufika kwenye sehemu ambayo maji huwekwa, akachukua na kufua nguo zake, nguo za watoto na kawa ametengeza nyumba yake. Imamu Ali alipokuja alishangaa, akamuuliza kumetokea nini, mbona nakuona leo umepata afya? Akawambia, leo nimemwona Mtume na amenijulisha kwamba leo nitaondoka na kurudi kwake, na leo kana naye baba yangu kipenzi. Fatimatu Zahra baada ya kuona sasa anaelekea katika masaa ya mwisho, alimuhusia mume wake Alimamu Ali alaihi afdalu salatu wassalam Hivyo alimweleza, yabna ya ammi innahu qad nu'itu ilayya nafsi, anamwambia Imam Ali, mimi nakuelekea sasa naona nimefika katika hatua za mwisho wa inni la ara ma bi illa annani lahiqatu bi abi saa bada saa, kadiri muda unavyozidi kwenda sasa nazidi kuona mimi naelekea kwenda kwa baba yangu. Anasema wa ana uswika bi ashiya'i fi qalbi, nina mambo mengi katika moyo wangu, nataka nikuhusie. Qala laha aliyu alayhi salam, auswini bima ahbabti ya binta rasulillah, anamwambia ni unachokipenda nihusie Hakika mimi nakuahidi ntakifanyia kazi. Fajalasa inda rasiha alimamu, Ali akawa amekaa pembeni ya kichwa cha Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Wa akhraja man kana fi lbeit, Imamu Ali akawaambia wote ambao waliokuwa wakimuuguza wamekuja kutoa pole kwa Fatimatu Zahra kwamba wote waondoke katika nyumba ile. Thumma qalat yabna ammi ma ahadtani kadhiba wala khaina wala khalaftuka mundhu ashartani. Alimwambia Imamu Ali, hata siku moja uongo, hata siku moja hujawahi kunifanyia khiana, hata siku moja sijawahi kwenda kinyume na maagizo yako. Imamu Ali akamwambia Fatimatu Al Zahara wa, faqala alaihi salam maadha llah anti alam billah. Akamwambia Fatimatu Zahara, maadha llah, wewe ni mjuzi ni wewe ni mtambuzi mzuri wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, wewe ni mcha Mungu mzuri, akimwambia Fatimatu Zahra. Kwa hivyo baada ya kuwa Fatimatu Zahra amemweleza haya, Imam Ali alayhi afdalus salatu wassalam alimwambia, waqad azza alayya mufaraqatu wa faqdiki. Anasema kwa kweli hali ya wewe kuniacha imeniwea ni ngumu sana. Anasema kwamba illa annahu amrun la budda minhu lakini kwa sababu ndiyo amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, sina budi kufanya subira. Akaendelea akasema kwamba walakad jadadti alaya musibata rasulillah, hakika umerejesha yale machungu ya kuondokewa na mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Basi hapo Imamu Ali alaihi salam katika mazingira kama vile hayo tayari akaingiwa na majonzi, akaingiwa na simanzi, kuona kwamba sasa Saida Fatima ananitoka. Saida Fatima yule ambaye nimevumilia naye mengi, nimetoka naye mbali, sasa leo hii kuna kila bishara ya kwamba ananiaga. Hapo ndipo Imam Ali alaihi ssalam kutoka na machozi, na Saida Fatima alaiha afdhalusalatu wassalam naye hey pia akawa ametoka na machozi, na wote wawili kwa ujumla ukawa wamekumbatiana, huku Imamu Ali akiwa analia sana na huku Saida Fatima naye hey pia akiwa Wadfani fi llaili idha hadat luyun wa namat labsar. Hivyo, usia mwingine wa Fatimat Zahara alimwambia Imamu Ali ima kwamba unizike usiku watu wote wakiwa wamesinzia wakiwa wamelala. Wakati wake wa kuaga dunia Imamu Ali alikuwa hayuko karibu, alikuwa ametoka nje. Fatima Zahara pia aliwatuma watoto wake wawili, mabinti wawili Zeinab na Ummu Kulthum ya kwamba waende wakapelekwa kwenye nyumba za wanawake wa Banu Hashim ili wasije wakaona hali hii ya kuondoka kwake na kuaga kwake dunia wakabaki wanawe wawili alimam Alhasan na imam Alhusein alaihima ssalam. Inasemekana al al al ya kwamba alitandikiwa ila firashi hal mafurushi ma wasta albeit, alikuwa na kijimkeka ambacho alichokuwa akitumia kama kulalia na kilikuwa kitandikwa pale katikati ya ya nyumba pale uani mara nyingi ndo alikokupumzika basi, alitandikiwa hapo. Saida Fatima alaihi salam akawa amejinyosha na akawa ameelekea Kibla. Asma binti Omeis akamwambia ya kwamba usiwaache waingie, na akawambia utakapoona nimenyamaza, nimetulia, basi hujue ya kwamba nimeaga dunia. Basi yeye akawa amejipinika, na ghafla akawa anazungumza, akizungumza na malaika, malaika wa kuondoa roho na mpaka kupikia ikawa amenyamaza na kutulia na Asma binti Umais akajua ya kwamba hali imekuwa ambayo aliyokuwa akisubiri. Basi alipoinua shuka ambayo ilikuwa imempinika, basi alimwona ya kwamba ametulia na ameshaaga dunia. Akawa anazungumza naye, akawambia kwamba fikisha salamu zangu kwa mtume kule katika ulimwengu huo mwingine. Basi watoto wake walipokuja, Hasan na Husein, walikuja wakawa wanasema nini kilichompata mama yetu? Mbona amelala mapema hivi? Ndio akamwambia kwamba la mama yenu hakulala, bali ameaga dunia. Hapo ndipo Hasan na Husein alayhim assalam, baada ya kupewa habari hizo, habari mzito, habari zinazotia huzuni, walishindwa kuvumilia. Walichokifanya ilikuwa ni kujirusha kwenye kifua cha mama yao kwa huzuni, wakizigeuza nyuso zao kwenye mwili wa mama yao, yakiwa ni Hasan, wakati mwingine anamwambia na, e, mama yangu, naomba unijibu, kwani usiponijibu moyo wangu au roho yangu itaachana na mwili wangu. Na haya hayo maneno ndiyo ambayo akawa anayasema pia Husein. Asma akawa amewatuma akaambeni ndeni kampeni taarifa baba yenu. Hasan na Husein wakitoka nje hawana uwezo wa kujizivia, wakawa wakilia, wakibubujikwa na machozi, wakipiga makelele. Masahaba wakawa wanashangaa ni kitu gani ambacho kimetokea. Walivyojaribu kuwahoji, wakasogelea karibu, kumbe sio kingine isipokuwa ni kifo cha mama yao Saida Fatima alaiha afdalu salati wa salam. Ulikuwa ukilia, watu wanasema ya kwamba unapiga kelele ni nani ambaye anayekujulia anayekusikizia wewe uchungu? Ni nani ambaye anayekujulia wewe uchungu kiasi ya kwamba anaweza akakuwenzi wewe, anaweza akakulilia wewe, binti wa Mtume? Nafikiri msiba huo ulikuwa ni mzito kwa Imam Ali alayhi salam. Kiufupi, mji wa Madina kilikuwa ni kilio tu kwenda mbele, hasa wanawake ambao ni katika familia ya bwana Mtume. Wanawake wa Bani Hashim waliangusha kilio kikubwa sana na hali ilikuwa ni ya huzuni sana. Watu walipata habari kwamba Bibi Fatima alaihi ssalam amefariki. Watu wote walikuja wakakusanyika kwa nyumba ya Imam Ali alaihi ssalam, wakajaribu kumpatia pole. Khalifa wa kwanza na wa pili pia wakajaribu kumpatia pole, wakitarajia kwamba Bibi Fatima anaziko saa hizo ndio wakuje kumsaidia kumpeleka kumzika Bibi Fatima alayhi salam, lakini Imam Ali akasema hazikwi saa hizi, watu waondoke. Watu wakaondoka wakijua kesho ndio siku ambaye atazikwa Bibi Fatima alayhi salam. Imam Ali na baadhi ya watu akiwemo Abu Dhar, Abbas na baadhi watu waliokuwa katika watu wa karibu kabisa wakawa ndio wako pamoja naye. Usiku ulipofika, usiku wa manane, alipoona ya kwamba watu wote wamelala, wa basi ndio wakam, wakamchukua Fatimatu Zahara walimzika wakati wa giza, watu wasijue ni wapi amezikwa. Mazishi kwa kweli yalikuwa ya kuhuzunisha, na baada ya mazishi Imam Ali alikaa pembeni na kulia sana kwa ajili ya kumpoteza kipenzi chake na kusema ya kwamba maisha baada yako sasa yamekuwa ya yatakuwa hayana maana tena, ni mazito kwangu. Na akawa akizungumza pia na Mtume na kumwambia kwamba hii amana yako ambayo ulionipa nimekurudishia, lakini yeye mwenyewe atakwambia ni yale aliyompata, kwa sababu sio kama vile ulivyokuwa umeniachia. Ana mengi ambayo ameyapata kutokana na umma, kiasi cha kwamba Bibi Fatima alaihi salam mwenyewe katika maisha yake alisema ya kwamba kabla hajafariki alisema: subbat alaiya masaibun lau annaha subbat ala layami sirna layalia ya kwamba hakika mimi nimepetwa na misiba nabala, na balaa la ukama, mchana utapatwa na nini sweri na layalia yaani, mchana ule utabadilika utakuwa ni usiku kutokana na misiba na uzito wake. Huo ndio msiba wa Fatima Tuzahara alayhi salaam <totipatikana> Asaii, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami il Iran, Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Kwa mara nyingine tena, wapenzi wasikilizaji, tunatoa mkono wa pole kwa mnasaba wa siku ya kesho tarehe tatu Jumadi Thani, siku inayokumbusha tukio chungu la kuaga dunia Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize kwanza muhtasari wa habari za dunia. Said Ibrahim Raisi, raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran, ametuma salamu za pongezi kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Nabi Isa bin Maryam, amani ya Mwenyezi Mungu iwe ya juu yake na kukaribia mwaka mpya wa 2023 miladia. Katika ujumbe wake kwa papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, rais Ibrahim Raisi amempongeza papa pamoja na wafuasi wote wa dini ya Kikristo kwa mnasaba wa kuzaliwa nabii Isa Masihi na kuwadia mwaka mpya wa 2023. Fainali za mashindano ya 38 ya kimataifa ya Qurani tukufu nchini Iran zitaanza katika mji mkuu wa Teheran tarehe 18 Februari mwaka mpya wa 2023. Hayo yamedokezwa na Hamid Majid Meher, mkuu wa kitengo cha Qurani na naibu wa Al Itra katika shirika la masuala ya wakfu na misaada la Iran, ambapo katika mahojiano yake na shirika la habari la IKNA amesema kwamba nchi 80 zimewatambulisha wawakilishi wao kwenye mashindano hayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Naser Kanaani amesema nchi za Magharibi zilifanya mahesabu vibaya na zimepata hasara kwa kuunga mkono ghasia zilizotokea hivi majuzi katika baadhi ya maeneo nchini Iran. Wananchi wa Iraki katika mkoa wa Salahuddin wameshiriki katika hafla ya kukumbuka uh, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu uh, shahidi Qasim Suleimani na wenzake wakati wa kukaribia maadhimisho ya mwaka wa tatu tangu alipouawa wa shahidi katika hujuma ya kigaidi ya jeshi la Marekani. Na rais wa Uturuki Tayyip Erdogan amedai kwamba nyota wa soka wa Ureno Cristiano Ronaldo alipigwa marufuku ya kisiasa wakati wa michuano ya kombe la dunia uh, nchini Qatar kwa sababu ya uungaji mkono wake kwa Palestina. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku huu. Asanteni na kwaherini.