Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi, ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa mchana wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet, ananeti ya internet ni Pars today sw barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika mitandao ya kijamii. Ama mchana huu, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Uislamu, chaguo langu udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki, kipindi maalum kwa masiku haya ya Fatimia, makala ya leo katika historia, na bila kusahau, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wengi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami ahadi tamati ya matangazo haya. saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Shirika la WFP lasema karibu watu milioni 350 wanakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula ulimwenguni. UNHCR yasema waislamu wa Rohingya 180 wafiwa kuaga dunia baada ya boti yao kuzama. Mashirika makubwa ya misaada ya kibinadamu yasitisha shughuli Afghanistan baada ya Taliban kupiga marufuku w wafanyakazi wa kike. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari ya janga la njaa ulimwenguni. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani limetangaza kuwa watu karibu milioni 350 katika maeneo mbalimbali ya dunia anakabiliwa na hatari ya ukosefu wa usalama wa chakula. Ripoti ya WFP inaonyesha kuwa watu milioni 349 katika maeneo tofauti ya dunia hawajui wataandaa vipi mlo ujao wa chakula, na kwamba idadi hiyo imo katika hali ya kuongezeka kila uchao. Asasi hiyo ya kimataifa inaeleza kuwa hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu shirika hilo limeweza kutoa misaada ya chakula kwa watu milioni 152 katika maeneo mbalimbali ya dunia ambao kimsingi wamo katika hatari mbaya zaidi ya kuathirika na ukosefu wa chakula. Mashirika ya kima ta, kimataifa yanatahadharisha kwamba kuna uwezekano wa ongezeko la idadi ya watu wanaokabiliwa na njaa duniani mwanzoni mwa mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na tatu Na aidha yanaeleza kwamba moja ya sababu za hilo ni vita vya Ukraine na athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa kwa baadhi ya nchi za Afrika na Asia. Kiongozi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamasi nje ya nchi amewatolea mwito wa Palestina wa kudumisha umoja na mshikamano baina yao ili kukabiliana na serikali mpya ya utawala haramu wa Israel inayoongozwa na waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Khalid Mashal amesisitiza kuwa kuundwa baraza la mawaziri la kifashisti na lenye misimamo ya kufurutu ada la Israel ni changamoto ambayo inalazimu kuwekwa umoja na mshikamano wa Palestina ili kuweza kukabiliana nayo. Akihutubia katika mji wa Saida nchini Lebanon kwa mnasaba maadhimisho ya miaka 35 tangu kuasisiwa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, Khalid Mashal ameeleza kuwa changamoto ambayo imeletwa na baraza la mawaziri la kifashisti la Israel inahitajia kuchukuliwa maamuzi ya kishujaa na ya haraka kwa ajili ya kuuisha umoja na mshikamano miongoni mwa Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran. Idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limetangaza kuwa kwa kali watu 180 wa jamii ya Waislamu ya Rohingya wa Myanmar waliokuwa wamekwama baharini kwa wiki kadhaa baada ya kuondoka Bangladesh wanasadikiwa kufariki dunia wakati boti yao ikiofiwa kuzama mwezi huu. UNHCR imetangaza kwa kuandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba ndugu walipoteza mawasiliano na jamaa zao. Ripoti zinaeleza kuwa mpaka sasa watu hao hawajulikani walipo. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo makumi wa Waislamu wakimbizi wa, wa jamii ya Rohingya kutoka Myanmar waliodhoofu kwa njaa wa na kiu wamepatikana ufukweni mwa pwani ya jimbo la Aceh kaskazini ya Indonesia, baada ya wiki kadhaa za kutaabika na kutangatanga baharini, kwa mujibu wa mkuu wa polisi wa eneo hilo Roli Yuiza Away. Kundi la Waislamu hao wanaume 58 waliwasili mapema jana Jumapili kwenye ufuko wa pwani ya Indrapatra iliyoko Ladong, kijiji cha wavuvi katika wilaya ya Asebesar. Wananchi wa Bahreini wameandamana kulalamikia na kulaani hatua ya nchi yao ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Maandamano hayo makubwa yaliyofanyika katika mji mkuu Manama yalishuhudia waandamanaji wakiwa wamebeba mabango na mabiramu huku wakipiga nara za kuulani utawala ghasibu wa Israeli. Aidha, waandamanaji hao wameutaka utawala wa Manama kuvunja makubaliano yake na Israeli ya kuanzisha uhusiano wa kawaida ambayo wanasema ni khiana na usaliti kwa taifa madhulumu la Palestina na ulimwengu wa Kiislamu kwa ujumla. Bahrain ilitia saini makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel chini ya usimamizi wa Marekani katika ikulu ya White House, mnamo Septemba mwaka elfu mbili na ishirini. Na mashirika kadhaa yasiyo ya ya kiserikali yamesitisha shughuli zake nchini Afghanistan baada ya serikali ya wanamgambo wa Taliban kupiga marufuku wanawake kufanya kazi katika mashirika hayo. Ripoti kutoka nchini humo zinasema mashirika kadhaa makubwa ya kigeni yasiyo ya kiserikali nchini Afghanistan yamesimamisha shughuli za kibinadamu, ikiwa ni siku moja tu baada ya serikali ya Taliban kuwazuia kuajiri wafanyakazi wanawake. Taarifa ya pamoja ya taasisi za baraza la wakimbizi la Norway na Save the Children pamoja na Care International ilisema kwamba mashirika yao hayawezi kufikia kwa ufanisi watoto, wanawake na wanaume walio na mahitaji makubwa nchini Afghanistan bila wafanyakazi hao wa kike. Viongozi wa taasisi hizo wameonya kuwa marufuku ya serikali ya Taliban itaathiri utoaji wa msaada kuokoa maisha ya, ya mamilioni ya watu nchini Afghanistan ambao wameathirika na mgogoro mkubwa wa kiuchumi unaoikabili nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho kudumishwa harakati za Imarati kinyume na fikra za walio wengi katika ulimwengu wa Kiarabu Ikiwa ni katika kuendeleza siasa zake za kuimarisha uhusiano na utawala haramu wa Israeli unaoendelea kuwa watoto na wanawake wa Palestina, na wakati huo huo kukalia kwa mabavu maeneo matakatifu ya Waislamu, ikiwa ni pamoja na msikiti wa Al Akswa. Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati umetia saini mapatano mapya ya kushirikiana kiuchumi na kibiashara na utawala huo ghasibu. Umoja wa Falme za Kiarabu na utawala wa kizayuni zilianza mchakato wa kuhalalisha uhusiano wa pande mbili baada ya kukamilika mapatano ya Abraham kupitia upatanishi wa utawala wa Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, mnamo Agosti mwaka 2020 na kutiwa saini mapatano hayo Septemba mwaka huo huo. Tangu wakati huo maafisa wa ngazi za juu wa pande hizo mbili wametembelea miji ya Tel Avivu na Abu Dhabi mara kadhaa na uhusiano wa pande hizo kustawi katika nyanja mbalimbali. Katika kuendeleza mwenendo huo, hivi karibuni Imarati na Israel zimetiliana saini makubaliano mapana ya ushirikiano wa kiuchumi, ambayo ni pamoja na kufutwa au kupunguzwa asilimia 96 ya ushuru unaotozwa bidhaa zinazouzwa kati ya pande mbili, kuongeza biashara isiyo mafuta, kuongeza fursa za ushirikiano katika nyanja za nishati mbadala, teknolojia pamoja na usalama wa chakula. Kimsingi, katika mahusiano ya kimataifa kuna aina tano za mifumo inayotawala mahusiano kati ya nchi mbili ambayo ni pamoja na muungano, ushirika, ushirikiano, ushindani na makabiliano. Mahusiano kati ya Israel na Imarati kabla ya Septemba mwaka elfu mbili na ishirini yalikuwa kati ya ushindani na makabali, na makabiliano ambapo pamoja na hayo, makabiliano hayakuwa makubwa sana. Baada ya makubaliano ya Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na bila kuingia katika hatua ya ushindani, pande hizo mbili ziliamua kuingia katika hatua ya ushirikiano moja kwa moja, ikiwa ni katika harakati za kuimarisha uhusiano wao. Kulingana na takwimu zilizochapishwa na vyombo vya habari vya Imarati katika miezi tisa ya kwanza ya mwaka huu, thamani ya biashara kati ya Abudhabi na Tel Aviv iliongezeka kwa asilimia 114 hadi kufikia dola bilioni mbili. Kufuatia kusainiwa mkataba wa hivi karibuni, kiwango cha ubadilishanaji wa biashara kati ya pande hizo mbili kinatazamiwa kupanda hadi zaidi ya dola bilioni kumi. Ingawa katika utamaduni wa mahusiano ya kimataifa na utafiti wa kihistoria wa uhusiano kati ya nchi tofauti, kwa ujumla, kuongezeka maingiliano na uhusiano wa kiuchumi hupelekea pande husika kueneza uhusiano wao katika nyanja nyinginezo, lakini inaonekana kuwa hilo halitatimia kuhusiana na uhusiano wa Imarati na Israel, na kuna sababu kadhaa zinazozuia kufikiwa lengo hilo. Jambo la kwanza ni kwamba fikra za walio wengi katika ulimwengu wa Kiarabu sio tu kwamba hazikubali kuwepo uhusiano wa kawaida kati ya nchi za Kiarabu na Israel bali pia zinauchukia sana utawala huo wa kigaidi. Suala hili lilithibitishwa wazi wazi katika michuano iliyomalizika karibuni ya Kombe la Dunia huko nchini Qatar. Raia wa Kiarabu si tu walikataa kuzungumza na waandishi wa habari wa Israel bali pia waliinua juu bendera ya Palestina ndani ya viwanja vya mpira. Suala hilo lilidhihirisha wazi hadharani kiasi kwamba lilibua wa wasiwasi na hasira kubwa kati ya watawala wa Israel. Kwa hivyo ikiwa Imarati itaendelea kuimarisha uhusiano wake na utawala huo na kwenda kinyume na matarajio na matakwa, fikra za walio wengi katika ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu, bila shaka itakabiliwa na changamoto kubwa ha? Jambo la pili ni kwamba kasi ya kuimarisha uhusiano wa Abu Dhabi na Tel Aviv, kabla ya kuwa inafuatilia kufanikisha mapatano katika nyanja tofauti za kiuchumi, inalenga kuifanya Imarati kuwa mfano wa kuigwa na nchi nyingine vibaraka za Kiarabu. Jambo la tatu ni kuwa pamoja na kuwa utawala wa Israel unahitajia sana kuimarisha uhusiano wake na nchi za Kiarabu ili upate uhalali wa kuwa katika eneo lakini utawala huu wa kibaguzi kwa upande mmoja unataka kuendelea kujitanua na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Waarabu na kwa upande mwingine una mtazamo wa upande mmoja na hasimu katika kuimarisha uhusiano na nchi za Kiarabu. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Uislamu chago langu, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh Wapenzi wasikilizaji, Uislamu ni dini ya thamani ujuzi na maarifa, na daima dini hii imekuwa ikiwahimiza wafuasi wake kufuata nuru ya ilmu, kwani mwenye kufanya jitihada za kuutafuta ukweli hatimaye huelekea katika njia iliyojaa saada. Ukweli wenye kuzingatiwa katika historia ni kuwa miongo michache baada ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam kuanza kazi yake ya kuhubiri Uislamu, dini hii ilienea katika maeneo makubwa ya Asia, Afrika na Ulaya. Kuna sababu nyingi ambazo zimetajwa kujaribu kueleza ni kwa nini wanadamu wengi walivutiwa na Uislamu tokea kudhihiri dini hii tukufu hadi leo. Muhammad Asad ni mwandishi mpakistani aliyekuwa ya Yahudi na baadaye akaamua kuufuata Uislamu, anafafanua hivi kuhusu kuenea Uislamu: kwangu mimi Uislamu ni kama jengo lililojengwa kwa ustadi mkubwa, kila sehemu ya jengo inakamilisha sehemu nyingine na hakuna upungufu wowote. Natija ya hilo ni mlingano kamili na utulivu. Hili linatokana na kuwa katika misingi na mantiki ya Uislamu, kila kitu kiko katika sehemu yake inayotakiwa. Wapenzi wasikilizaji, katika makala yetu ya leo ya Uislamu taguo Langu, tutamwangazia mtu ambaye awali alikuwa mpinzani mkubwa wa Uislamu, lakini baadaye akaweza kutambua kuwa njia ya haki na yenye nuru maishani ni Uislamu. Sami Fernandez alikuwa kasisi wa Kikristo ambaye alikuwa amefungamana kikamilifu na imani yake, lakini kwa mwongozo wake Allah alipata taufiki, na sasa yeye ni Mwislamu. Fernandez anasimulia kisa chake e, cha maisha ifuatavyo. Baada ya kukamilisha masomo katika chuo kikuu, nilijiunga na kozi ya uhubiri wa Ukristo lengo likiwa ni kuwatanasarisha au kuwafanya wale Wakristo Waislamu katika eneo la kusini mwa Ufilipino. Katika kipindi hicho pia niliendeleza utafiti wangu kuhusu dini na kwa takdiri yake Allah subhanahu wataala, nikaanza kuchunguza falsafa ya Uislamu ili kuandika utafiti wangu. Nilianza kusoma vitabu kuhusu Uislamu na Mtume Muhammad swallallahu alayhi wa aalihi wasallam. Utafiti wangu ulitokana na kuwa waalimu wetu walisisitiza kuwa iwapo Uh, tunataka kumwangusha adui, tunapaswa kumjua kikamilifu. Wamishonari na wahubiri wa Kikristo ambao wanajishughulisha na kazi ya kujaribu kuwashawishi Waislamu wawe Wakristo, awali kabisa hujitahidi kujifunza mengi kuhusu Waislamu katika kufikia malengo yao. Kimsingi wao hujitahidi kufahamu namna Waislamu wanavyofikiria, nukta zao za udhaifu hitilafu za kikoo au kikabila na sababu zilizopelekea Waislamu kupata ushindi katika karne za nyuma wakati Uislamu uliposhamiri na kuenea duniani. Kwa kufahamu masuala hayo, wahubiri wa Kikristo hujaribu kuibua shubha katika itikadi za Waislamu na kwa njia hiyo kuwahimiza kuwa Wakristo. kuwa wa Bwana Fernandes anafafanua kuhusu suala hili kwa kusema iwapo mtu atafanya utafiti kuhusu dini hii tukufu ya Kiislamu kwa kutegemea vitabu vya wasokuwa Waislamu, basi hatoweza kupata uhakika kuhusu dini hii tukufu. Hii ni kwa sababu wasomi wenye taasubi na chuki za kidini katika kanisa pamoja na serikali za kimagharibi zinatoa taswira isiyo sahihi kuhusu Uislamu na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wa Magharibi wamepanga njama ya kuunasibisha Uislamu na vita pamoja na ugaidi. Hii ni katika hali ambayo Waislamu walo wengi hawaafiki vita Uh, vya ndani katika nchi za Kiislamu. Kwa hivyo, wanaotaka kufanya utafiti kuhusu Uislamu wanapaswa kusoma vitabu vya Kiislamu au vitabu vilivyoandikwa na Waislamu wenyewe. Bwana Fernandez anaongeza kuwa baadhi ya vitabu nilivyopata kuhusu Uislamu katika maktaba ya chuo kikuu cha mji wangu vilikuwa vimeandikwa na wasiokuwa Waislamu na hivyo waliufasiri Uislamu kwa mtazamo wao. Hapo nilitafakari na kujiuliza kwa nini nisifanye utafiti kwa kutegemea vitabu vilivyoandikwa na Waislamu wenyewe? Kwa hivyo baada ya hapo, nilianza kutafuta vitabu ambavyo waandishi wake ni Waislamu. Sami Fernandes alifanya utafiti kwa kusoma vitabu vya Waislamu na wasokuwa Waislamu, na hapo aligundua kuwepo tofauti kubwa na za kimsingi. Kuhusu hili, anasema ukitazama Uislamu kwa upande mmoja wa upinzani, hautaweza kufikia ukweli. Uzuri wa Uislamu unabainika unapofanya utafiti kamili na wawazi, na hapo hakuna shaka utafikia ukweli. Sami Fernandez anasema wakati alipofanya utafiti kuhusu Uislamu kupitia maandishi ya Waislamu alifanikiwa kufahamu uhakika wa nuru ya Kiislamu. Anasema aliweka mbali taasubu na ukaidi, na kwa njia hiyo aliweza kutumia mantiki na akili kujifunza mengi kuhusu Uislamu. Anasema ili kufanikisha utafiti wake aliwasiliana na taasisi kadhaa Uh, za Kiislamu duniani na nje ya Ufilipino ambazo zilikuwa zinajishughulisha na usambazaji vitabu vya Kiislamu, na kwa njia hiyo aliweza kupokea idadi nzuri ya vitabu na kuendelea na utafiti wake. Kufuatia uchunguzi wake wa kina ili mbainikia kuwa Uislamu ndio dini ya kweli. Alifikia natija hiyo baada ya kuwa ametwali dini zingine zote zikiwemo dini za India na China. Nawapenzi msikilizaji, mnaendelea kusikiliza kipindi cha Uislamu Chaguo Langu, ambapo leo tunamwangazia Sami Fernandez, kasisi Mkristo kutoka Ufilipino ambaye alisilimu baada ya kuwa amefanya utafiti wa kina. Bwana Sami Fernandes alikuwa shakhsia mkubwa na mtaalamu wa Ukristo, na taaluma yake katika chuo kikuu ilikuwa pia ni theolojia ya Ukristo. Anasema Ukristo ulivyo hivi sasa hauna sifa au kanuni za kuufanya uwe dini kamili maishani. Anafafanua zaidi kwa kusema, kadiri nilivyofahamu uhakika kuhusu dini tukufu ya Kiislamu, imani yangu kwa Ukristo ilidhoofika. Nilihisi kuwa kwa miaka yote ya umri wangu nilikuwa nikifuata njia isiyo sahihi. Hii ni kwa sababu katika Ukristo hakuna mwongozo kuhusu masuala muhimu kama vile serikali, utawala, mfumo wa kisiasa na kadhalika. Aidha, katika Ukristo hakuna mwongozo kuhusu mfumo wa fedha na uchumi, wala maelekezo kuhusu mahusiano ya kijamii. Kwa mfano, hata mfumo wa kikomunisti pamoja na kuwa una kasoro nyingi sana, lakini umewasilisha nadharia kuhusu masuala ya uchumi na jamii, kitu ambacho hakipo katika Ukristo. Bwana Fernandes anasema Ukristo huishia katika kuta nne za kanisa na hautoki nje katika maisha ya kila siku ya mwanaadamu. Lakini mkabala wa hilo, Uislamu umewasilisha mfumo kamili wa maisha. Allah subhanahu wataala kupitia mtume wake Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam ametoa mwongozo kamili wa maisha kwa muislamu hadi siku ya Kiama. Fernandes anasema katika Uislamu aliweza kupata mfumo kamili unaoangazia sekta zote za kisiasa, kiuchumi na kijamii katika maisha ya mwanadamu. Anasema Uislamu unaweza kutoa majibu kwa maswali yote ya mwanadamu. Fernandes uh, alilinganisha Uislamu na Ukristo na anabainisha kuchoshwa kwake na Ukristo wa sasa duniani sambamba na kuelezea mtazamo wake kuhusu Uislamu ifuatavyo: baada ya kufanya utafiti kuhusu Uislamu kwa muda wa mwaka mmoja, nilihisi kana kwamba nimepata kitu ambacho nilikuwa nimekipoteza. Uislamu ulikuwa na majibu ya maswali yote niliyokuwa nayo. Pamoja na hayo, nilikuwa ni ngali na shiriki katika hafla za kanisani kwani sikutaka kutangaza wazi wa nimesha kuwa nimeshakuwa Mwislamu. Niliendeleza uchunguzi wangu, na hatua kwa hatua Uislamu ulikita mizizi katika moyo wangu, na hapo nikaanza kutekeleza majukumu yote ya kidini yaliyoamrishwa katika Uislamu. Moja ya sababu ambayo huwapelekea watu wengi kusilimu ni mafundisho na misingi yenye thamani za kimaanawi katika dini hii tukufu. Sami Fernandez naye vilevile anataja nukta tatu ambazo zilimvutia zaidi katika Uislamu kwa kusema, awali ni kuwa Uislamu unaenda sambamba na fitra au maumbile asilia ya mwanadamu. Katika upande mwingine, ukamilifu wa Uislamu ni jambo ambalo lilinikurubisha kwa dini hii tukufu. Hii ni kwa sababu Uislamu umegusia mambo yote kama vile ya kisiasa mfumo um, wa utawala, uchumi, mfumo wa kifedha, uhusiano wa kifamilia na kijamii pamoja na mwelekeo wa kiroho na uh, kifitra. Nukta ya tatu iliyonivutia katika Uislamu ni msingi wa jamii ya mwanadamu, yaani kutoka Adam na Hawa na kwamba Waislamu wote ni ndugu. Mshikamano huu wa kidugu hautokani na chama cha kisiasa au taasisi ya kijamii au kiuchumi, bali msingi wa umoja ni kuwa Muislamu. Ni kwa sababu Waislamu wote wanamwabudu Mungu mmoja, wana Qurani moja, wana mtume mmoja na kibla kimoja, pamoja na kuwa Waislamu ni kutoka kaumu, rangi na lugha mbalimbali. Nukta hizo ndizo zinazowaleta pamoja, anasema Sami Fernandez. Wa na wapenzi wa sikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha Uislamu Chaguo Langu kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubarak Hinia. Bado mko nasi katika matangazo yetu leo mchana. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Jumatatu ya leo tarehe a ishirini na sita Disemba kwa mchana huu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili itaangazia matoleo ya leo magazeti ya Kenya na Tanzania. Ninaanzia huko nchini Tanzania ambapo gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii, baadhi ya habari zake katika ukurasa mkuu zinasema maaskofu wakumbusha katiba mpya. Waonya viongozi kupenda kusifiwa na kuendekeza rushwa. Wakemea kukithiri vitendo vya ukatili na malezi mabovu. Ripoti maalum yaonyesha mizizi ya moto Kilimanjaro na yanayokwamisha vita vya kuukabili Umi. Mwalimu, ambaye ni waziri wa afya, atoa angalizo, sherehe za Krismas na mwaka mpya. Na viongozi wa dini wataka vibanda umiza vifungwe. Ukurasa wa mbele wa gazeti Mwananchi umepambwa kwa habari zisemazo askofu ataja siri sifia, sifia viongozi atumia mahubiri ya Krismasi kukemea tabia hiyo, awataka viongozi wawe makini, wengine watoa wito wa amani, kutunza mazingira, rais Samia na makamu wa rais Mpango watuma salamu, askari adaiwa kuuza dawa za serikali, aliyekatika mkono kupata wa bandia atamani tena udereva na vitambulisho, machinga bado kizungumkuti. Nikitupia jicho ukurasa wa Uhuru, ukweli daima, na kutana na habari zinazosema Rais Dkt. Samia ahimiza amani kwa Watanzania, gesi asilia yaokoa trilioni 40 za uzalishaji umeme, Dkt. Mpango akerwa ukatili kwa watoto wasihi wa Tanzania waombe msamaha kwa Mungu kutokana na matendo ya kikatili kwa watoto na kuacha dhuluma dhidi yao. Pia ahimiza watimize mahitaji katika kuwatunza na kuwapa elimu. Ridhwani atoa maagizo urasimishaji wa ardhi, na mambo matatu yachomoza ibada ya Krismas nchini. Kwa upande wake, Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, limeandika baadhi ya habari ilizozipa kipaumbele. Zinasema Samia ataka juhudi na weledi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Dkta Mwinyi na Dkta Mpango watuma salamu Krismas. Mabasi atozwa faini kwa kupandisha nauli. Mwili wa bwana harusi aliyejinyonga wakabidhiwa ndugu. Sangara wapungua ziwa Victoria, ni aina ya samaki hao. Wamshukuru raisi kuwapelekea maji. Na maaskofu wasema acheni ukatili wa kijinsia na dumisheni amani, ni ujumbe wa maaskofu uliotawala katika mahubiri ya Krismasi hapo jana. Naitimishia huko nchini Kenya. Na matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo, kama ilivyo Tanzania, yametawaliwa na habari mbalimbali mbali za maadhimisho ya sikukuu ya Krismas iliyosherekewa kote duniani hapo jana, pamoja na mito mbalimbali mbali. E, kwa kutumia fursa ya maadhimisho hayo, Standard limeakisi ujumbe wa rais William Ruto na mkewe kwa Wakenya kwa mnasaba wa sikukuu ya Krismas limeakisi pia ujumbe wa Krismas wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga, ambao sehemu kubwa melikosoa kanisa na kulitaka liache kujihusisha na siasa. Limeandika, kinara wa ODM Raila Odinga amekosoa kanisa kwa kile alichokichukulia kujihusisha sana na siasa na kutaja kuwa tishio kwa demokrasia na utawala bora. Kwa upande wake gazeti la Star limeandika mahakama ya Makadara imemhukumu mwanamume mmoja kifungo cha maisha jela kwa madai ya kuna jisi msichana wa miaka mitatu katika eneo la Mwelemu jijini Nairobi. Limeandika pia kuwa vyama vinavyoshirikiana na Kenya Kwanza Alliance sasa vinamshutumu rais William Ruto kwa kukabidhi uteuzi wa majimbo kwa wanachama wa chama cha UDA pekee. Aidha limeandika katika habari nyingine kuwa rais William Ruto amewaomba wa Kenya Uh, wawe na subira anapoelekea uh, kubadilisha ahali ya nchi. Akizungumza wakati wa kusherekea Krismas huko uasin Gishu, Ruto amesema viongozi wanamtaka aonyeshe kile ambacho amekifanikisha uh, kufikia sasa, wanapaswa kutambua kwamba mambo yanakwenda hatua kwa hatua. Aidha limeandika katika habari nyingine, kiongozi wa chama cha Democratic Action uh, Eugene Wamalwa amedokeza uh, kuwa atapambana na Rais William Ruto katika kinyang'anyiro cha urais mwaka elfu mbili na 27 habari inayodondoa katika gazeti la daily Nation nasema, kiongozi wa azimio la umoja Raila Odinga ameshambulia vikali kanisa kwa kile alichotaja kushindwa kuchukua hatua thabiti dhidi ya dhuluma katika jamii. Kadhalika limeandika Rais William Ruto ameuambia upinzani uache kumsumbua kuhusu ahadi zake alizotoa kwa Wakenya wakati wa kampeni za uchaguzi mkuu. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya Zahra, ya Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku za Fatimia zinazoanzia tarehe 13 Jamadil Awal hadi tarehe tatu Jamadi Thani ambazo nukuu mbili tofauti za wanahistoria zinasema mojawapo ya siku hizo ndiyo aliyokufa shahidi ndani yake Bibi Fatimatu Zahra binti kipenzi wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kipindi hiki kitatupia jicho sira na maisha ya mtukufu huyo kwa ufupi. Karibuni. Bibi Fatimatu Zahra alayha salam ni binti wa mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam na bibi Khadija binti Khuwailid, mke kipenzi wa mtume, na mtoto wa nne wa kike wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadhi ya lakabu zake ni Azahra, Asidiqa, Atahira, Almubaraka, Azakiya, Aradhiya, Almardhia, Muhadatha na Batul. Wanahistoria wengi wa Kishia na Kisuni wanasema kwamba alizaliwa tarehe ishirini Jamadi Thani mwaka wa tano baada ya Mtume kubaathiwa na kupewa utume mjini Maka. Wanahistoria wengine wanasema alizaliwa mwaka wa tatu baada ya bitha, huku wengine wakisema alizaliwa mwaka wa pili. Bibi Fatimatu Zahra alizaliwa na kulelewa katika nyumba ya Mtume wa Mwenyezi Mungu ambako malaika wa wahyi na ufunuo walikuwa wakiingia na kutoka, wakileta ujumbe wa mola mlezi. Alikulia katika nyumba ambayo ndiyo pekee ambako sauti ya Allahu akbar ilikuwa ikisikika katika zama za awali za Uislamu. Baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abi Talib alaihim wassalam, alitambulika kuwa mwanamke kigezo bora cha kuigwa na watu wote katika maisha ya ndoa ibada na mwenendo mzuri. Baada ya kazi za nyumbani, Bibi Fatimatu Zahra alikuwa akijipinda kwa ibada, dua na kumtaradhia mola karima. Imam Jafaru Sadiq alaihi salam ananukuu kutoka kwa babu yake Imam Hasan bin Ali mwana wa Bibi Fatimatu Zahra alaihim ssalam akisema kwamba Mama alikuwa akisimama katika mihrabu ya ibada katika usiku za kuamkia Ijumaa hadi asubuhi. Alikuwa akiwaombea dua waumini wa kike na wa kiume bila ya kusema lolote kuhusu yeye mwenyewe. Siku moja nilimuuliza mama, kwa nini huiombei nafsi yako kama unavyowaombea dua watu wengine? Alisema, mwanangu mpenzi, jirani kwanza, kisha nyumbani. Tasbihi na dhikri ambazo ni maarufu kwa jina la tasbihatu Zahra alizofundishwa na baba yake kipenzi, yaani Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake ni maarufu katika vitabu vya wanazuoni wa madhehebu za Shia na Suni. Tokea awali, Bibi Fatimatu Zahra alijifunza elimu na maarifa katika nyumba ya ufunuo na wahi Elimu na mambo yote ya siri aliyokuwa akifunzwa na baba yake yalikuwa yakiandikwa na mumewe Ali bin Abi Talib alaihi salam. Bibi Fatima Zahra alikusanya elimu na maarifa hayo aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imama Ali katika tabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafi Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa Kiislamu maarifa ya dini Alishika Kurani tukufu na kuanisika na kitabu hicho. Imepokewa kwamba hata mtumishi wake Bibi Fidha, ambaye pia alikuwa mwanafunzi mkubwa wa mtukufu huyo, hakuwahi kuzungumza lolote au kujibu swali na maneno ya mtu yeyote bila ya kutumia aya za Kurani katika kipindi cha miaka 20 Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, Alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaradhia mola muumba. Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa ikivimba kwa kusimama sana katika ibada hiyo. Hasan Al Basri aliyefariki dunia mwaka 110 Hijiria anasimulia kwa kusema, hakuna mtu katika umma aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia Katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya Bwana Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, mjini Madina kulitokea vita 27 hadi 28 vilivyoongozwa na mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90 ambayo mtume alituma jeshi la Kiislamu kukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa na Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, Imam Ali bin Abi Talib alitumia wakati wake mwingi akiwa katika medani za vita na jihadi ya kulinda mipaka ya utawala mchanga wa Kiislamu. Wakati huo mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha nyumba na kulea watoto. Si hayo tu, bali bibi Fatimatu Zahra alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliouliwa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Uislamu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu katika kutibu majeruhi wa vita vya jihadi wa familia na ndugu zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud, Bibi Fatimatu Zahra akiwa pamoja na wanawake wengine walielekea katika eneo hilo la vita lililokuwa umbali wa kilomita sita kutoka Madina. Katika vita hivyo Mtume Mtukufu alijeruhiwa vibaya, huku Imamu Ali bin Abitalib aliyekuwa akimhami Mtume wa Mwenyezi Mungu akipata pia majeraha mengi. Bibi Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu cha uso wa mtume huku Imamu Ali bin Abi Talib akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita. Baada ya kuona kwamba damu ilikuwa haikatiki na kukoma katika kipaji cha bwana mtume, Bibi Fatimatu Zahra alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la mtume ili kuzuia kuvuja damu kwa wingi. Wakati wa vita vya Khandak, bibi Fatimatu Zahra alimpelekea Mtume sallallahu alayhi waalihi wasallam kipande cha mkate. Mtume aliuliza, hiki ni kitu gani? Bibi Fatima alisema, nimepika mkate lakini moyo wangu haukutulia bila ya kukuletea wewe mkate huu. Mtume alimwambia, hiki ndicho chakula cha kwanza kinachoingia mdomoni mwangu tangu siku tatu zilizopita. Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam alikuwepo pia katika medani ya fathu Makka, yaani wakati wa kukombolewa mji mtakatifu wa Makka. Bibi Fatimatu Zahra aliendelea kuhudumia Uislamu wa na Waislamu kwa njia mbalimbali katika kipindi cha uhai wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na hata katika kipindi kifupi alichoishi baada ya kufariki dunia baba yake kipenzi alikuwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam katika hali zote za mashaka, masaibu na hujuma za washirikina, na hakusita kujitolea kwa ajili ya kumlinda mtume wa Mwenyezi Mungu na uimamu na maimamu baada yake, hususan Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Aliendelea hivyo hadi katika kipindi cha mwishoni mwa uhai wa mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Maradhi ya mtume wa mwenyezi mungu yalishadidi zaidi katika siku za mwishoni mwa umri wake uliojaa baraka. Bibi Fatimatu Zahra alikuwa daima akiketi kando ya kitanda cha baba yake mtume mtukufu, huku akiangalia sura yake iliyokuwa imejaa nuru ikitokwa na jasho kwa wingi kutokana na homa kali. Bibi Fatima alisikitishwa mno na hali hiyo na daima alikuwa katika hali ya kulia. Mtume mtukufu pia alishindwa kustahamili kilio na mazonge ya binti yake kipenzi. Alimnong'oneza sikioni, na ghafla Bibi Fatima alitulia na kutabasamu. Tabasamu hilo la Bibi Fatimatu Zahra, hususan katika kipindi hicho cha kusikitisha, liliwashangaza hadhirina. Walimuuliza Mtume wa Mwenyezi Mungu, amekuambia siri gani? Alijibu, sitatoa siri ya baba yangu madamu yuhai. Siri hiyo ilifichuliwa baada ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam kuaga dunia. Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalamu alisema, Mtume aliniambia utakuwa wa kwanza kati ya ahli baiti zangu atakayejiunga nami, na nilifurahi kwa sababu hiyo. Wassalamu alaikum warahmatullahi Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe pili Jumadi Thani mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 26 Disemba mwaka 2022. Siku kama ya leo, miaka 18 iliyopita, mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na daraja tisa kwa kipimo cha Rishta ulitokea katika bahari ya Hindi na kusababisha mawimbi makubwa ya tsunami. Mawimbi haya yalisambaa na kuenea kwa kasi kubwa katika nchi kadhaa za kando kando ya bahari hiyo na kusababisha maafa makubwa. Kitovu cha mtetemeko huo kilikuwa maji ya kusini mashariki mwa Asia, na kwa msingi huo nchi za India, Indonesia, Sri Lanka na Thailand ndizo zilizoathiriwa zaidi na mtetemeko huo. Mawimbi ya tsunami yaliyosababishwa na mtetemeko huo yalisababisha vifo vya watu wasiopungua laki mbili na elfu ishirini na kuharibu nyumba za watu milioni mbili. Nchi hizo pia zilipata hasara ya mamilioni ya dola. Tarehe tano Dei mwaka 1382 Hijiria Shamsia, yaani siku kama hii ya leo, miaka 19 iliyopita, mtetemeko wa ardhi uliokuwa na nguvu ya 6.8 kwa kipimo cha Rishta ulitokea katika mji wa Bam kusini mwa Iran na maeneo ya kando kando yake. Mtetemeko huo wa ardhi uliharibu sehemu kubwa ya mji huo na kusababisha vifo vya watu elfu arobaini na moja. Makumi ya maelfu ya watu wengine walijeruhiwa. Maafa ya mtetemeko huo wa ardhi yalikuwa makubwa mno, kwa kadiri kwamba baadhi ya jumuiya na taasisi za kimataifa zilijiunga na wananchi na serikali ya Iran katika kutoa misaada ya dharura kwa waathiriwa. Mbali na hasara za nafsi na vifo vya maelfu ya watu, mtetemeko wa ardhi wa Bam ulisababisha pia hasara kubwa za kiuchumi na kuharibu jengo la kale la Arge Bam. Miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo jeshi jekundu la Urusi ya zamani lilivamia ardhi ya Afghanistan. Uvamizi huo wa Rasia unatambuliwa na kizazi kipya cha viongozi wa nchi hiyo kuwa ni miongoni mwa makosa makubwa ya ikulu ya Kremlin katika siasa zake za nje na katika siku kama ya leo miaka 124 iliyopita Ayatola Sayid Ali Huseini Marashi, mashuhuri kwa lakabu ya Sayidul Atiba, mmoja wa matabibu mahiri wa Iran, alifariki dunia. Alizaliwa katika mji wa Tabriz nchini Iran, na baada ya kumaliza masomo ya awali ya kidini, alielekea katika mji wa Najafu huko Iraki kwa shabaha ya kujiendeleza zaidi kielimu. Sayid Ali Marashi alisoma kwa walimu mahiri wa mji wa Najaf na kurejea katika mji alikozaliwa akiwa na shahada ya ijtihad. Kutokana na hamu yake kubwa ya elimu ya ya tiba alielekea katika mji wa Isfahan na kusoma taaluma hiyo kwa muda wa miaka kumi na tano. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu amevirithisha vizazi vilivyokuja baadaye vitabu vingi vyenye thamani ambapo Tarikh Tabriz Asharh Tib Annabawi ni baadhi tu ya vitabu msomi vya huyo. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kuwa karibu watu milioni 350 katika maeneo mbalimbali ya dunia wanakabiliwa na hatari ya ukosefu wa usalama wa chakula. Khalid Mashal, kiongozi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, nje ya nchi amewatolea mwito wa Palestina wa kudumisha umoja na mshikamano baina yao ili kukabiliana na serikali mpya utawala haramu wa Israel inayoongozwa na waziri mkuu Benjamin Netanyahu shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limesema Waislamu wa, wa Rohingya mia na themanini wanahofiwa kuaga dunia baada ya boti yao kuzama, na Wabaharen wameandamana kulalamikia kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni kikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.