Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya 11 mpaka ya ishirini na moja. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa isipokuwa, anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rrahmani rahim, wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni matumaini yangu kuwa mmeamka salama kabisa asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumatatu tarehe eh, hili mfunguo tisa Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe ya ishirini na sita Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia, tukiwa tunaelekeelekea ukingoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Karibu mpenzi msikilizaji, katika matangazo haya ya redio Teheran. Studioni kukuletea matangazo haya ni mimi Salum Bindera. Tunasikika kupitia satelaiti na intenet. Anwani yetu ya intenet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Ama katika meza ya matangazo, asubuhi ya leo nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Uislamu, chaguo langu, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya afrika mashariki, kipindi maalum kwa mnasaba wa masiku haya ya Fatimia, na baada ya hapo tukuleteni makala ya leo katika historia, bila kusahau uh, muhtasari wa habari uh, kama hitimisho la matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili 2 kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Fuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yatuma salamu za rambirambi kwa serikali na taifa la Afrika Kusini kufuatia mlipuko wa roli la gesi. Hatimaye Waislamu wa Rohingya wawasili pwani ya Indonesia baada ya kutabika baharini kwa takriban mwezi mmoja. Na ongezeko la wanajeshi wanaojiua lautia kiwewe utawala wa kizayuni wa Israeli. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu za pole na rambirambi rambi kwa serikali na wananchi wa Afrika Kusini kufuatia mlipuko wa lori la gesi ambao umesababisha vifo vya watu kadhaa. Nasre Kanani chafi amesema katika ujumbe wake huo rambirambi kwamba amesikitishwa na tukio la kupoteza maisha na kujeruhiwa idadi kadhaa ya wananchi wa Afrika Kusini katika tukio la mlipuko wa lori la kubeba gesi uliotokea katika viunga vya mji wa Johannesburg. Aidha, msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezipa pole familia zilizopoteza ndugu, jamaa na wapendwa wao katika tukio hilo na kuombea afueni na kupona haraka majeruhi wa mkasa huo. Kwa mujibu wa maafisa wa serikali ya Afrika Kusini, watu 15 wamethibitishwa kufariki dunia na wengine karibu 40 kujuruhiwa katika mlipuko wa lori la gesi huko Boksburg, yapata kilomita 40 mashariki mwa mji wa Johannesburg. Taarifa zaidi zinasema kuwa lori hilo la kubeba gesi lilikwama chini ya daraja moja karibu na hospitali, lakini pia kwenye makazi ya watu Jumamosi asubuhi. Wazima moto waliingilia kati, lakini kwa bahati mbaya lori hilo lililipuka. Hayo ni kwa mujibu wa William Tland, msemaji wa idara huduma za dharura katika eneo hilo. Makumi ya Waislamu wakimbizi wa, wa, wa jamii ya Rohingya kutoka Myanmar, waliodhoofu kwa njaa na kiu wamepatikana ufukweni mwa pwani ya jimbo la Aceh kaskazini mwa Indonesia, baada ya wiki kadhaa za kutaabika na kutangatanga baharini kwa mujibu wa mkuu wa polisi ya eneo hilo Roli Yuiza Away, kundi la waislamu hao wanaume 58 liliwasili mapema jana Jumapili kwenye ufukwe wa pwani ya Indrapatra iliyoko Ladung, kijiji cha wavuvi katika wilaya ya Asebesar. Kuna kijiji walioona Waislamu hao waliokuwa kwenye boti ambayo iliyochakaa waliwasaidia kufika nchi kavu na kisha kuripoti kuwasili kwao kwa, kwa mamlaka husika. Kamanda wa polisi Awei amesema watu hao walikuwa wamedhofu sana kutokana na njaa na upungufu wa maji mwilini na baadhi yao ni wagonjwa baada ya safari ndefu na ngumu baharini. Siku ya Ijumaa, Umoja wa Mataifa na asasi zingine za kimataifa zilizitolea wito nchi za Asia Kusini wa kuokoa takriban watu 190 wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wanaoaminika kuwa wakimbizi wa jamii ya Rohingya waliokwama waliokuwa kwenye mashua ndogo ambayo imekuwa ikielea kwa wiki kadhaa katika bahari ya Andaman. Haijulikani kama wakimbizi hao 58 waliowasili Indonesia ni sehemu ya watu hao mia moja na tisini walioripotiwa hapo kabla au la mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa tehran idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislam ya iran gazeti la utawala wa kizayuni wa israel la yediot ahronot limeripoti kuwa askari 14 wa jeshi la utawala huo wamejiua ndani ya kipindi cha mwaka mmoja tu. Wataalamu wa kizayuni wameeleza kuwa ongezeko la idadi wanajeshi wa kizayuni wanaojiua linaashiria ongezeko la mkanganyo wa kiakili na kinafsi miongoni mwa askari hao, na kwamba idadi wanajeshi wanaomba kupatiwa ushauri na saha wa kisaikolojia imeongezeka kwa kiwango kikubwa. Gazeti la kizayuni la Yediot Ahronot limeandika kuwa kuna ongezeko la kutia wasiwasi mkubwa la idadi ya askari wanaojiua katika jeshi la Israel ambapo katika mwaka huo 2022 pekee wanajeshi 14 wamejiua ikiwa ni idadi kubwa zaidi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Kabla ya hapo viongozi na vyombo vya habari vya kizayuni amekuwa wakizungumzia ongezeko la kutia wasiwasi mkubwa la askari wanaojiua katika jeshi la utawala huo na visa vingi vya makamanda na askari wanaume wanaowabaka askari wa kike katika vitengo mbalimbali vya jeshi hilo. Moti Elmor, mtaalamu wa kizayuni, aliwahi kutana Baisha hapo kabla kwamba ongezeko la idadi ya wanajeshi wa kizayuni wanaojiua ni kiashiria cha kukithiri hali ya mkanganyo wa kiakili na kinafsi miongoni mwa wanajeshi hao na kwamba idadi ya wanajeshi wanaomba kupatiwa ushauri na saha wa kisaikolojia imeongezeka kwa kiwango kikubwa mno. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela ametahadharisha kuwa ubeberu wa Marekani umeingia katika hatua hatarishi zaidi na unajaribu kufanya kila njia ili kuzusha mapigano na kuwasha moto wa vita duniani. Maduru ametangaza kuwa ubeberu wa Marekani umeingia katika hatua ambayo sera, maadili, uchumi na jeshi la nchi hiyo viko katika hali mbaya, na kwa sababu hiyo Washington imekuwa hatari niza, imekuwa hatari zaidi. Rais wa Venezuela ameongezea kwa kusema kuwa ubinadamu unahitaji kuingia katika hatua na awamu mpya, ustawi, ushirikiano na mshikamano wa kimataifa na hii ni katika hali ambayo Marekani ngali inaendeleza sera zake za uhasama, chuki na uadui dhidi ya nchi zingine duniani, kwa mujibu wa rais Maduro. Kwa miaka mingi Marekani imekuwa ikijaribu kushadidisha asatwa na ushawishi wake katika nchi zingine duniani na kuziweka madarakani serikali na tawala vibaraka na tegemezi kwa nchi hiyo, lakini licha ya kutumia kila aina ya vitisho na sera za kiwadui hadi sasa Washington imegonga mwamba katika njama na sera zake hizo. Na Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema kuhusu uamuzi wa Marekani wa kutuma mitambo ya makombora ina Patriot nchini Ukraine kwamba ana uhakika wa asilimia mia moja vikosi vya jeshi la nchi yake vitateketeza makombora haya ya ulinzi wa anga ya Washington. Putin amesema hayo katika mahojiano yaliyorushwa hewani hapo jana aliyofanyiwa na chaneli ya televisheni ya taifa ya Rasia na kusisitizia pia utayari wa serikali yake kuketi kwenye meza ya mazungumzo kwa ajili ya kuhitimisha vita vya Ukraine. Rais wa Rasia amesema Mosco iko tayari kuzungumza na pande zote zinazohusika katika vita vya Ukraine, lakini Kievu na washirika wake wa magharibi wanakataa kushiriki mazungumzo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utatupia jicho kudumishwa harakati za imarati kinyume na fikra za walio wengi katika ulimwengu wa Kiarabu Ikiwa ni katika kuendeleza siasa zake za kuimarisha uhusiano na utawala haramu wa Israel unaoendelea kuwa watoto na wanawake wa Palestina, na wakati huo huo kukalia kwa mabavu maeneo matakatifu ya Waislamu, ikiwa ni pamoja na msikiti wa Al Akswa, Umoja wa Falme za Kiarabu, yaani Imarati, umetia saini mapatano mapya ya kushirikiana kiuchumi na kibiashara na utawala huo ghasibu. Umoja wa Falme za Kiarabu na utawala wa kizayuni zilianza mchakato wa kuhalalisha uhusiano wa pande mbili baada ya kukamilika mapatano ya Ibrahim kupitia upatanishi wa utawala wa Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, mnamo Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na kutiwa saini mapatano hayo Septemba mwaka huo huo. Tangu wakati huo, maafisa wa ngazi za juu wa pande hizo mbili wametembelea miji ya Tel Avivu na Abu Dhabi mara kadhaa na uhusiano wa pande hizo mbili kustawi katika nyanja mbalimbali. Katika kuendeleza mwenendo huo hivi karibuni, Imarati na utawala wa kizayuni zimetiliana saini makubaliano mapana ushirikiano wa kiuchumi ambayo ni pamoja na kufutwa au kupunguzwa asilimia tisini na sita ya ushuru unaotozwa bidhaa zinazouzwa kati ya pande mbili, kuongeza biashara isiyo mafuta, kuongeza fursa za ushirikiano katika nyanja za nishati mbadala, teknolojia pamoja na usalama wa chakula. Kimsingi, katika mahusiano ya kimataifa kuna aina tano za mifumo inayotawala mahusiano kati ya nchi mbili, ambayo ni pamoja na muungano, ushirika, ushirikiano, ushindani pamoja na makabiliano. Mahusiano kati ya utawala wa kizayuni na Imarati kabla ya Septemba mwaka 2020 yalikuwa kati ya ushindani na makabiliano, ambapo pamoja na hayo makabiliano hayakuwa makubwa sana. Baada ya makubaliano ya Septemba mwaka 2020 na bila kuingia katika hatua ya ushindani, pande hizo ziliamua kuingia katika hatua ya ushirikiano moja kwa moja, ikiwa ni katika harakati za kuimarisha uhusiano wao, kulingana na takwimu zilizochapishwa na vyombo vya habari vya Imarati, katika miezi tisa ya awali ya mwaka huu, yani 2022 thamani ya biashara kati ya Abu Dhabi na Tel Aviv iliongezeka kwa asilimia 114 hadi kufikia dola bilioni mbili Kufuatia kusainiwa mkataba wa karibuni, kiwango cha ubadilishanaji wa biashara kati ya pande mbili hizo kinatazamiwa kupanda hadi zaidi ya dola bilioni kumi. Ingawa katika utamaduni wa mahusiano wa kimataifa na utafiti wa kihistoria, uhusiano kati ya nchi tofauti kwa ujumla, kuongezeka maingiliano na uhusiano wa kiuchumi hupelekea pande husika kueneza uhusiano wao katika nyanja nyinginezo, lakini inaonekana kuwa hilo halitatimia kuhusiana na uhusiano wa Imarati na Israel, na kuna sababu kadhaa zinazolizuia kufikiwa lengo hilo. Jambo la kwanza ni kwamba fikra za walio wengi katika ulimwengu wa Kiarabu sio tu kwamba hazikubali kuwepo uhusiano wa kawaida kati ya nchi za Kiarabu na utawala huo unaokalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina bali pia zinauchukia sana utawala huo wa kigaidi. Suala hili lilithibitishwa wazi wazi katika michuano iliyomalizika hivi karibuni ya kombe la dunia huko nchini Qatar. Raia wa Kiarabu si tu walikataa kuzungumza na waandishi wa habari wa Israel na vyombo vyao vya habari, bali pia waliinua juu bendera ya Palestina ndani ya viwanja vya mpira vya Qatar. Suala hilo lilidhihirishwa wazi na hadharani kiasi kwamba liliibua wasiwasi na hasira kubwa kati ya watawala wa Israel. Kwa hiyo ikiwa Imarati itaendelea kuimarisha uhusiano wake na utawala huo wa kizayuni na kwenda kinyume na matarajio na matakwa ya fikra za walio wengi katika ulimwengu wa kiarabu na kiislamu, bila shaka itakabiliwa na changamoto kubwa za kisiasa na kiusalama. Jambo la pili ni kwamba kasi ya kuimarisha uhusiano wa Abu Dhabi na Tel Aviv kabla ya kuwa inafuatilia kufanikisha mapatano katika nyanja tofauti za kiuchumi, inalenga kuifanya Imarati kuwa mfano wa kuigwa na nchi nyingine vibaraka za Kiarabu. Jambo la tatu ni kwamba pamoja na kuwa Israel inahitajia sana kuimarisha uhusiano wake na nchi za Kiarabu ili ipate uhalali wa kuwa katika eneo hili, lakini utawala huo wa kibaguzi kwa upande mmoja unataka kuendelea kujitanua na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Waarabu, na kwa upande mwingine una mtazamo wa upande mmoja na hasimu katika kuimarisha uhusiano na nchi za Kiarabu. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, Uislamu ni dini ya thamani ujuzi na maarifa na daima dini hii imekuwa ikiwahimiza wafuasi wake kufuata nuru ya ilmu, kwani mwenye kufanya jitihada za kuutafuta ukweli hatimaye huelekea katika njia iliyojaa saada. Ukweli wenye kuzingatiwa katika historia ni kuwa miongo michache baada ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam kuanza kazi yake ya kuhubiri Uislamu, dini hii ilienea katika maeneo makubwa ya Asia, Afrika na Ulaya. Kuna sababu nyingi ambazo zimetajwa kujaribu kueleza ni kwa nini wanaadamu wengi walivutiwa na Uislamu tokea kudhihiri dini hii tukufu hadi leo. Muhammad Asad ni mwandishi mpakistani aliyekuwa ya Yahudi na baadaye akaamua kufuata Uislamu, anafafanua hivi kuhusu kuenea Uislamu: kwangu mimi, Uislamu ni kama jengo lililojengwa kwa ustadi mkubwa. Kila sehemu ya jengo inakamilisha sehemu nyingine na hakuna upungufu wowote. Natija hilo ni mlingano kamili na utulivu. Hili linatokana na kuwa katika misingi na mantiki ya Uislamu, kila kitu kiko katika sehemu yake inayotakiwa. Wapenzi wasikilizaji, katika makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu, tutamwangazia mtu ambaye awali alikuwa mpinzani mkubwa wa Uislamu, lakini baadaye akaweza kutambua kuwa njia ya haki na yenye nuru maishani ni Uislamu. Sami Fernandez alikuwa kasisi wa Kikristo ambaye alikuwa amefungamana kikamilifu na imani yake, lakini kwa mwongozo wake Allah alipata taufiki, na sasa yeye ni Mwislamu. Fernandez anasimulia kisa chake e, cha maisha ifuatavyo. Baada ya kukamilisha masomo katika chuo kikuu, nilijiunga na kozi ya uhubiri wa Ukristo lengo likiwa ni kuwatanasarisha au kuwafanya wayo wakristo waislamu katika eneo la kusini mwa Ufilipino. Katika kipindi hicho pia niliendeleza utafiti wangu kuhusu dini, na kwa takdiri yake Allah subhanahu wataala nikaanza kuchunguza falsafa ya Uislamu ili kuandika utafiti wangu. Nilianza kusoma vitabu kuhusu Uislamu na Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam. Utafiti wangu ulitokana na kuwa waalimu wetu walisisitiza kuwa iwapo Uh, tunataka kumwangusha adui, tunapaswa kumjua kikamilifu. Wamishonari na wahubiri wa Kikristo ambao wanajishughulisha na kazi ya kujaribu kuwashawishi Waislamu wawe Wakristo. Awali kabisa hujitahidi kujifunza mengi kuhusu Waislamu katika kufikia malengo yao. Kimsingi wao hujitahidi kufahamu namna Waislamu wanavyofikiria, nukta zao za udhaifu hitilafu za kikoo au kikabila na sababu zilizopelekea Waislamu kupata ushindi katika karne za nyuma, wakati Uislamu uliposhamiri na kuenea duniani. Kwa kufahamu masuala hayo, wahubiri wa Kikristo hujaribu kuibua shubha katika itikadi za Waislamu na hiyo, kwa njia hiyo kuwahimiza kuwa Wakristo. Bwana Fernandes anafafanua kuhusu suala hili kwa kusema, iwapo mtu atafanya utafiti kuhusu dini hii tukufu ya Kiislamu kwa kutegemea vitabu vya wasokuwa Waislamu basi hatoweza kupata uhakika kuhusu dini hii tukufu. Hii ni kwa sababu wasomi wenye taasubi na chuki za kidini katika kanisa pamoja na serikali za kimagharibi zinatoa taswira isiyo sahihi kuhusu Uislamu na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wa Wamagharibi wamepanga njama ya kuunasibisha Uislamu na vita pamoja na ugaidi. Hii ni katika hali ambayo Waislamu walo wengi hawaafiki vita uh, vya ndani katika nchi za Kiislamu. Kwa hivyo wanaotaka kufanya utafiti kuhusu Uislamu wanapaswa kusoma vitabu vya Kiislamu au vitabu vilivyoandikwa na Waislamu wenyewe. Bwana Fernandez anaongeza kuwa baadhi ya vitabu nilivyopata kuhusu Uislamu katika maktaba ya chuo kikuu cha mji wangu vilikuwa vimeandikwa na wasokowa Waislamu, na hivyo waliufasiri Uislamu wa kwa mtazamo wao. Hapo nilitafakari na kujiuliza, kwa nini nisifanye utafiti kwa kutegemea vitabu vilioandikwa na Waislamu wenyewe? kwa hivyo baada ya hapo nilianza kutafuta vitabu ambavyo waandishi wake ni Waislamu. Sami Fernandes alifanya utafiti kwa kusoma vitabu vya Waislamu na wasokuwa Waislamu, na hapo aligundua kuwepo tofauti kubwa na za kimsingi. Kuhusu hili anasema, ukitazama Uislamu kwa upande mmoja wa upinzani hautaweza kufikia ukweli. Uzuri wa Uislamu unabainika unapofanya utafiti kamili na wawazi, na hapo hakuna shaka utafikia ukweli. Sami Fernandes anasema wakati alipofanya utafiti kuhusu Uislamu kupitia maandishi wa ya Waislamu alifanikiwa kufahamu uhakika wa nuru ya Kiislamu. Anasema aliweka mbali taasubu na ukaidi, na kwa njia hiyo aliweza kutumia mantiki na akili kujifunza mengi kuhusu Uislamu. Anasema ili kufanikisha utafiti wake aliwasiliana na taasisi kadhaa Uh, za Kiislamu duniani na nje ya Ufilipino ambazo zilikuwa zinajishughulisha na usambazaji vitabu vya Kiislamu, na kwa njia hiyo aliweza kupokea idadi nzuri ya vitabu na kuendelea na utafiti wake. Kufuatia uchunguzi wake wa kina ili mbainikia kuwa Uislamu ndio dini ya kweli, alifikia natija hiyo baada ya kuwa ametwali dini zingine zote zikiwemo dini za India na China. Nawapenzi msikilizaji, mnaendelea kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo langu, ambapo leo tunamwangazia Sami Fernandez, kasisi Mkristo kutoka Ufilipino, ambaye alisilimu baada ya kuwa amefanya utafiti wa kina. Bwana Sami Fernandes alikuwa shakhsia mkubwa na mtaalamu wa Ukristo, na taaluma yake katika chuo kikuu ilikuwa pia ni thiolojia ya Ukristo. Anasema Ukristo ulivyo hivi sasa hauna sifa au kanuni za kuufanya uwe dini kamili maishani. Anafafanua zaidi kwa kusema, kadiri nilivyofahamu uhakika kuhusu dini tukufu ya Kiislamu, imani yangu kwa Ukristo ilidhoofika. Nilihisi kuwa kwa miaka yote ya umri wangu nilikuwa nikifuata njia isiyo sahihi. Hii ni kwa sababu katika ukristo hakuna muongozo kuhusu masuala muhimu kama vile serikali, utawala, mfumo wa kisiasa na kadhalika. Aidha, katika Ukristo hakuna muongozo kuhusu mfumo wa fedha na uchumi, wala maelekezo kuhusu mahusiano ya kijamii. Kwa mfano, hata mfumo wa kikomunisti pamoja na kuwa una kasoro nyingi sana, lakini umewasilisha nadharia kuhusu masuala ya uchumi na jamii, kitu ambacho hakipo katika Ukristo. Bwana Fernandes anasema Ukristo huishia katika kuta nne za kanisa na hautoki nje katika maisha ya kila siku ya mwanadamu, lakini mkabala wa hilo Uislamu umewasilisha mfumo kamili wa maisha. Allah subhanahu wataala kupitia mtume wake Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ametoa mwongozo kamili wa maisha kwa muislamu hadi siku ya Kiama. Fernandes anasema katika Uislamu aliweza kupata mfumo kamili unaoangazia sekta zote za kisiasa, kiuchumi na kijamii katika maisha ya mwanadamu. Anasema Uislamu unaweza kutoa majibu kwa maswali yote ya mwanadamu. Fernandez uh, alilinganisha Uislamu na Ukristo na anabainisha kuchoshwa kwake na Ukristo wa sasa duniani sambamba na kuelezea mtazamo wake kuhusu Uislamu ifuatavyo: baada ya kufanya utafiti kuhusu Uislamu kwa muda wa mwaka mmoja, nilihisi kana kwamba nimepata kitu ambacho nilikuwa nimekipoteza. Uislamu ulikuwa na majibu ya maswali yote niliyokuwa nayo. Pamoja na hayo, nilikuwa ningali na shiriki katika hafla za kanisani, kwani sikutaka kutangaza wazi wa nimesha kuwa nimeshakuwa Mwislamu. Niliendeleza uchunguzi wangu, na hatua kwa hatua Uislamu ulikita mizizi katika moyo wangu, na hapo nikaanza kutekeleza majukumu yote ya kidini yaliyoamrishwa katika Uislamu. Moja ya sababu ambayo huwapelekea watu wengi kusilimu ni mafundisho na misingi yenye thamani za kimaanawi katika dini hii tukufu. Sami Fernandez naye vilevile anataja nukta tatu ambazo zilimvutia zaidi katika Uislamu kwa kusema, awali ni kuwa Uislamu unaenda sambamba na fitra au maumbile asilia ya mwanadamu. Katika upande mwingine, ukamilifu wa Uislamu ni jambo ambalo lilinikurubisha kwa dini hii tukufu. Hii ni kwa sababu Uislamu umegusia mambo yote kama vile ya kisiasa mfumo wa utawala, uchumi, mfumo wa kifedha, uhusiano wa kifamilia na kijamii pamoja na mwelekeo wa kiroho na uh, kifitra. Nukta ya tatu iliyonivutia katika Uislamu ni msingi wa jamii ya mwanadamu, yani kutoka Adam na Hawa na kwamba Waislamu wote ni ndugu. Mshikamano huu wa kidugu hautokani na chama cha kisiasa au taasisi ya kijamii au kiuchumi bali msingi wa umoja ni kuwa Muislamu. Ni kwa sababu Waislamu wote wanamwabudu Mungu mmoja, wana Qurani moja, wana mtume mmoja na kibla kimoja, pamoja na kuwa Waislamu ni kutoka kaumu, rangi na lugha mbalimbali. Nukta hizo ndizo zinazowaleta pamoja, anasema Sami Fernandez. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha Uislamu chaguo langu, kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubarak Hinia. Bado mko nasi katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa Jame jama jijini Tehran. Karibu karibuni sasa kuregea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Macho yetu magazetini Jumatatu ya leo tarehe 26 Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili itaangazia matoleo ya leo magazeti ya Kenya na Tanzania. Ninaanzia huko nchini Tanzania, ambapo gazeti la Nipasha Mwanga wa Jamii, baadhi ya habari zake katika ukurasa wake mkuu zinasema: maskofu wakumbusha katiba mpya, waonya viongozi kupenda kusifiwa na kuendekeza rushwa Wakemea kukithiri vitendo vya ukatili na malezi mabovu. Ripoti maalum yaeleza mizizi ya moto Kilimanjaro na yanayokwamisha vita vya kuukabili umi Mwalimu ambaye ni waziri wa afya ametoa angalizo sherehe za Krismas na mwaka mpya, na viongozi wa dini wataka vibanda umiza vifungwe. Ukurasa wa mbele wa gazeti Mwananchi umepambwa kwa habari zisemazo, askofu ataja siri sifia sifia, viongozi la atumia mahubiri ya Krismas kukemea tabia hiyo, awataka viongozi wawe makini, wengine watoa wito wa amani, kutunza mazingira, raisi na makamu rais Samia na makamu wa rais Mpango wa tuma salamu. Askari adaiwa kuuza dawa za serikali. Aliyekatika mkono kupata wabandia sasa tamani tena. Udereva na vitambulisho machinga bado kizungumkuti. Ni kitupia jicho ukurasa wa Uhuru kweli daima, nakutana na habari hizi: Rais Dkt. Samia ahimiza amani kwa Watanzania. Gesi asilia yaokoa trilioni 40 ya za uzalishaji umeme. Dakta Mpango wa kero wa ukatili kwa watoto wasihi wa Tanzania waombe msamaha kwa Mungu kutokana na matendo ya kikatili kwa watoto na kuwaacha dhulma dhidi yao. Pia ahimiza watimize watimizi mahitaji katika kuwatunza na kuwapa elimu Ridhwani atoa maagizo urasimishaji wa ardhi na mambo matatu ya e chomuza. Ibada ya Krismas nchini. Kwa upande wake habari leo, gwiji la habari Tanzania, baadhi ya habari zilizozipa zi kipaumbele zinasema: Samia ataka juhudi na weledi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu d Mwinyi rais wa Zanzibar na mpango uh, Dr. Mpango makamu wa rais wa tuma salamu za Krismas. Mabasi ya tozo faini kwa kupandisha nauli. Mwili harusia, Andugu, Sangara, wapungu, wa bwana harusi alijinyonga wakabidhiwa ndugu Sangara wapungua ziwa Victoria ni aina samaki hao. Wamshukuru rais kwa kuwapelekea maji, na maskofu wasema, acheni ukatili wa kijinsia na badala yake dumisheni amani, ni ujumbe wa maaskofu uliotawala jana katika mahubiri ya Christmas. Na naitimishia huko nchini Kenya, na magazeti yote matoleo leo ya nchi hiyo kama ilivyokuwa Tanzania ametawaliwa na habari za maadhimisho ya sikukuu ya Christmas iliyoshirikiwa kote duniani hapo jana. Standard limeakisi ujumbe wa rais William Ruto na mkewe kwa wakenya kwa mnasaba wa sikukuu ya Christmas limeakisi pia ujumbe wa Krismas wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga ambao sehemu yake kubwa milikosoa kanisa na kulitaka liache kujihusisha na siasa. Limeandika kinara wa ODM bwana Raila Odinga amekosoa kanisa kwa kile alichokichukulia kujihusisha sana na siasa na kutaja kuwa tishio kwa demokrasia na utawala bora. Kwa upande wake gazeti la Star limeandika mahakama ya Makadara imemhukumu mwanamume mmoja kifungo cha maisha jela kwa madai ya kunajisi baada ya kupatikana na hatia ya kumnajisi msichana wa miaka mitatu la haula katika eneo la moelemo jijini nairobi limeandika pia kuwa vyama vinavyoshirikiana na kenya kwanza alliance sasa vinamshutumu rais william ruto kwa kukabidhi uteuzi wa nyadhifa mbalimbali kwa wanachama wa chama cha uda pekee Uh, aidha limeandika katika habari nyingine kuwa uh, rais William Ruto amewaomba uh, Wakenya uh, wa, wawe na subira, anapoelekea uh, kubadilisha hali ya nchi. Akizungumza wakati wa kusherekea Krismasi huko Uasin Gishu, uh, Ruto alisema viongozi wanaomtaka aonyeshe kile ambacho amefanikisha kufikia sasa wanapaswa kutambua kwamba mambo yanakwenda hatua kwa hatua sio haraka haraka namna hiyo. Aidha, limeandika katika habari nyingine kiongozi wa chama cha Democratic Action Eugene Wamalwa amedokeza kuwa atapambana na Rais William Ruto katika kinyang'anyiro cha urais mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Ni uchaguzi ujao huo, tayari ameamua kupasha misuli ya habari linayodondoa katika gazeti la Daily Nation. Nasema kiongozi wa Azimio la Umoja Raila Odinga ameshambulia vikali kanisa kwa kile alichotaja kushindwa kuchukua hatua wa thabiti dhidi ya dhuluma katika jamii. Tunasonga mbele na matangazo yetu haya asubuhi ya leo, tukiwa tunasikika moja kwa moja kutoka hapa jame jama jijini Tehran. Wa hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku za Fatimia zinazoanzia tarehe 13 Jamadi Lawal hadi tarehe tatu Jamadi Thani, ambazo nukuu mbili tofauti za wanahistoria zinasema mojawapo ya siku hizo ndiyo aliyokufa shahidi ndani yake Bibi Fatimatu Zahra, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Kipindi hiki kitatupia jicho sira na maisha ya mtukufu huyo kwa ufupi. Karibuni. Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, ni binti wa mtume mtukufu Muhammad wa alihi wasalam, nabibi Khadija binti Khuwailid, mke kipenzi wa Mtume, na mtoto wanne wa kike wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadhi ya lakabu zake ni Alzahra, Alsidiqa, Altahira, Almubaraka, Alzakiya, Alradhiya, Almardiya, Muhaddatha na Batul. Wanahistoria wengi wa Kishia na Kisuni wanasema kwamba alizaliwa tarehe 20 Jamadi Thani mwaka wa tano baada ya Mtume kubaathiwa na kupewa utume mjini Maka. Wanahistoria wengine wanasema alizaliwa mwaka wa tatu baada ya bi'tha, huku wengine wakisema alizaliwa mwaka wa pili. Bibi Fatimatu Zahra alizaliwa na kulelewa katika nyumba ya Mtume wa Mwenyezi Mungu ambako malaika wa wahi na ufunuo walikuwa wakiingia na kutoka wakileta ujumbe wa Mola Mlezi. Alikulia katika nyumba ambayo ndiyo pekee ambako sauti ya Allahu akbar ilikuwa ikisikika katika zama za awali za Uislamu. Baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abi Talib alaihim assalam, alitambulika kuwa mwanamke kigezo bora cha kuigwa na watu wote katika maisha ya ndoa ibada na mwenendo mzuri. Baada ya kazi za nyumbani, Bibi Fatimatu Zahra alikuwa akijipinda kwa ibada, dua na kumtaradhia mola karima. Imam Jafaru Sadiq alaihi salam ananukuu kutoka kwa babu yake Imam Hasan bin Ali, mwana wa Bibi Fatimatu Zahra alaihim ssalam akisema kwamba Mama alikuwa akisimama katika mihrabu ya ibada katika usiku za kuamkia Ijumaa hadi asubuhi. Alikuwa akiwaombea dua waumini wa kike na wa kiume bila ya kusema lolote kuhusu yeye mwenyewe. Siku moja nilimuuliza mama, kwa nini huiombei nafsi yako kama unavyowaombea dua watu wengine? Alisema, mwanangu mpenzi, jirani kwanza, kisha nyumbani Tasbihi na dhikri ambazo ni maarufu kwa jina la Tasbihatu Zahra, alizofundishwa na baba yake kipenzi, yaani Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ni maarufu katika vitabu vya wanazuoni wa madhehebu za Shia na Sunni tokea awali. Bibi Fatimatu Zahra alijifunza elimu na maarifa katika nyumba ya ufunuo na wahi elimu na mambo yote ya siri aliyokuwa akifunzwa na baba yake yalikuwa yakiandikwa na mumewe Ali bin abi Talib alaihi salam. Bibi Fatimatu Zahra alikusanya elimu na maarifa hayo aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imamu Ali katika tabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafi Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa Kiislamu maarifa ya dini Alishika Kurani tukufu na kuanisika na kitabu hicho. Imepokewa kwamba hata mtumishi wake Bibi Fidha, ambaye pia alikuwa mwanafunzi mkubwa wa mtukufu huyo, hakuwahi kuzungumza lolote au kujibu swali na maneno ya mtu yeyote bila ya kutumia aya za Kurani katika kipindi cha miaka 20. Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaradhia mola muumba. Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa ikivimba kwa kusimama sana katika ibada hiyo. Hasan al Basri, aliyefariki dunia mwaka 110 hijiria, anasimulia kwa kusema, hakuna mtu katika umma aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya Bwana Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, mjini Madina kulitokea vita 27 hadi 28, vilivyoongozwa na mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90, ambayo mtume alituma jeshi la Kiislamu kukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa na Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, Imam Ali bin Abi Talib alitumia wakati wake mwingi akiwa katika medani za vita na jihadi ya kulinda mipaka ya utawala mchanga wa Kiislamu. Wakati huo mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha nyumba na kulea watoto. Si hayo tu, bali Bibi Fatimatu Zahra alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliouliwa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Uislamu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu katika kutibu majeruhi wa vita vya jihadi wa familia na ndugu zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud, Bibi Fatimatu Zahra akiwa pamoja na wanawake wengine walielekea katika eneo hilo la vita lililokuwa umbali wa kilomita sita kutoka Madina. Katika vita hivyo Mtume Mtukufu alijeruhiwa vibaya, huku Imamu Ali bin Abi Talib aliyekuwa akimhami Mtume wa Mwenyezi Mungu akipata pia majeraha mengi. Bibi Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu cha uso wa mtume huku Imamu Ali bin Abi Talib akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita. Baada ya kuona kwamba damu ilikuwa haikatiki na kukoma katika kipaji cha bwana mtume, Bibi Fatimatu Zahra alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la mtume ili kuzuia kuvuja damu kwa wingi. Wakati wa vita vya Khandak, bibi Fatimatu Zahra alimpelekea Mtume sallallahu alayhi waalihi wasallam kipande cha mkate. Mtume aliuliza, hiki ni kitu gani? Bibi Fatima alisema, nimepika mkate, lakini moyo wangu haukutulia bila ya kukuletea wewe mkate huu. Mtume alimwambia, hiki ndicho chakula cha kwanza kinachoingia mdomoni mwangu tangu siku tatu zilizopita. Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam alikuwepo pia katika medani ya fathu Makka, yaani wakati wa kukombolewa mji mtakatifu wa Makka. Bibi Fatimatu Zahra aliendelea kuhudumia Uislamu wa na Waislamu kwa njia mbalimbali katika kipindi cha uhai wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na hata katika kipindi kifupi alichoishi baada ya kufariki dunia baba yake kipenzi alikuwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam katika hali zote za mashaka, masaibu na hujuma za washirikina na hakusita kujitolea kwa ajili ya kumlinda mtume wa Mwenyezi Mungu na uimamu na maimamu baada yake, hususan Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam. Aliendelea hivyo hadi katika kipindi cha mwishoni mwa uhai wa mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Maradhi ya mtume wa Mwenyezi Mungu yalishadidi zaidi katika siku za mwishoni mwa umri wake uliojaa baraka. Bibi Fatimatu Zahra alikuwa daima akiketi kando ya kitanda cha baba yake mtume mtukufu, huku akiangalia sura yake iliyokuwa imejaa nuru ikitokwa na jasho kwa wingi kutokana na homa kali. Bibi Fatima alisikitishwa mno na hali hiyo na daima alikuwa katika hali ya kulia Mtume mtukufu pia alishindwa kustahamili kilio na mazongi ya binti yake kipenzi. Alimnong'oneza sikioni, na ghafla Bibi Fatima alitulia na kutabasamu. Tabasamu hilo la Bibi Fatimatu Zahra, hususan katika kipindi hicho cha kusikitisha, liliwashangaza hadhirina. Walimuuliza, Mtume wa Mwenyezi Mungu, amekuambia siri gani? Alijibu, sitatoa siri ya baba yangu madamu yuhai. Siri hiyo ilifichuliwa baada ya Mtume mtukufu sallallahu alayhi waalihi wasallam kuaga dunia. Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalamu alisema, Mtume aliniambia utakuwa wa kwanza kati ya ahli baiti zangu atakayejiunga nami, na nilifurahi kwa sababu hiyo. wassalamu alaikum warahmatullahi Leo ni Jumatatu tarehe pili Jumadi Thani mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe 26 Disemba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 18 iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na daraja tisa kwa kipimo cha rishta ulitokea katika bahari ya Hindi na kusababisha mawimbi makubwa ya tsunami. Mawimbi haya yalisambaa na kuenea kwa kasi kubwa katika nchi kadhaa za kando kando ya bahari hiyo na kusababisha maafa makubwa. Kitovu cha mtetemeko huo kilikuwa maji ya kusini mashariki mwa Asia, na kwa msingi huo nchi za India, Indonesia, Sri Lanka na Thailand ndizo zilizoathiriwa zaidi na mtetemeko huo. Mawimbi ya tsunami yaliyosababishwa na mtetemeko huo yalisababisha vifo vya watu wasiopungua laki mbili na elfu ishirini na kuharibu nyumba za watu milioni mbili. Nchi hizo pia zilipata hasara ya mamilioni ya dola. Tarehe tano dei mwaka elfu moja mia tatu themanini na mbili hijiria shamsia Yaani, siku kama hii ya leo miaka 19 iliyopita mtetemeko wa ardhi uliokuwa na nguvu ya 6.8 kwa kipimo cha rishta ulitokea katika mji wa Bam kusini mwa Iran na maeneo ya kando kando yake. Mtetemeko huo wa ardhi uliharibu sehemu kubwa ya mji huo na kusababisha vifo vya watu elfu arobaini na moja. Makumi ya maelfu ya watu wengine walijeruhiwa. Maafa ya mtetemeko huo wa ardhi yalikuwa makubwa mno kwa kadiri kwamba baadhi ya jumuiya na taasisi za kimataifa Jiunga na wananchi na serikali ya Iran katika kutoa misaada ya dharura kwa waathiriwa. Mbali na hasara za nafsi na vifo vya maelfu ya watu, mtetemeko wa ardhi wa Bam ulisababisha pia hasara kubwa za kiuchumi na kuharibu jengo la kale la Argebam. Miaka 43 iliyopita, katika siku kama ya leo, jeshi jekundu la Urusi ya zamani lilivamia ardhi ya Afghanistan. Uvamizi huo wa Rasia unatambuliwa na kizazi kipya cha viongozi wa nchi hiyo kuwa ni miongoni mwa makosa makubwa ya ikulu ya Kremlin katika siasa zake za nje na katika siku kama ya leo miaka 124 iliyopita Ayatola Sayid Ali Huseini Marashi, mashuhuri kwa lakabu ya Sayidul Atiba, mmoja wa matabibu mahiri wa Iran na alifariki dunia, alizaliwa katika mji wa Tabriz nchini Iran. Na baada ya kumaliza masomo ya awali ya kidini, alielekea katika mji wa Najaf huko Iraki kwa shabaha ya kujiendeleza zaidi kielimu. Said Ali Marashi alisoma kwa walimu mahiri wa mji wa Najaf na kurejea katika mji alikozaliwa akiwa na shahada ya ijtihad. Kutokana na hamu yake kubwa ya elimu ya, ya tiba alielekea katika mji wa Isfahan na kusoma taaluma hiyo kwa muda wa miaka kumi na tano. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu amevirithisha vizazi vilivyokuja baadaye vitabu vingi vyenye thamani, ambapo Tarikh Tabriz Asharh Tib Anabawi ni baadhi tu ya vitabu msomi huyo. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikie muhtasari wa habari za ulimwengu. Naser Kanani Chafi, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ametuma salamu za pole na rambirambi rambi kwa serikali na wananchi wa Afrika Kusini kufuatia mlipuko wa lori la gesi ambao umesababisha vifo vya kwa akali watu kumi na tano. Makumi ya Waislamu wakimbizi wa, wa jamii ya Rohingya kutoka Myanmar waliodhoofu kwa njaa na kiwa wamepatikana ufukweni mwa pwani ya jimbo la Aceh kaskazini ya Indonesia baada ya wiki kadhaa za kutaabika na kutangatanga baharini. Gazeti la utawala wa kizayuni wa Israel la Yediot Ahronot limeripoti kuwa askari kumi na nne wa jeshi la utawala huo ghasibu wamejiua ndani ya kipindi cha mwaka mmoja tu na kuzua wasiwasi wasi mkubwa miongoni mwa viongozi wa utawala huo ghasibu. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela ametaadharisha kuwa ubeberu wa Marekani umeingia katika hatua hatarishi zaidi na unajaribu kufanya kila njia ili kuzusha mapigano na kuwasha moto wa vita duniani. Na Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema ana uhakika wa asilimia mia moja kwamba wanajeshi wa nchi hiyo watayateketeza makombora Marekani ya patriot huko nchini Ukraini. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera na kwa geni nikikutakia ni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.