Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyo kuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mola wao mlezi. Hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Wakati mwingine tena tunakuwa nanyi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Bismillahi Rahmani Rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii, na leo ikiwa ni Jumapili njema ya tarehe ishirina tano mwezi Disemba elfu mbili na ishirini na mbili, sawa na tarehe mosi Jamadulthani elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria ni sikukuu ya Krismasi. Idhaa ya Kiswahili Redio Teherani inatoa mkono wa heri na fanaka kwa Wakristo wote duniani kwa mnasaba huu wa kukumbuka kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi salam. Wapendwa wasikilizaji, tunawatakia sikukuu njema na mshereke kwa amani na furaha na utulivu. Tutakuwa na kipindi maalum ambacho tumeandaliwa kwa mnasaba huu wa kuzaliwa Nabii Isa Masihi, Yesu Kristo, na tutakuwa na uchambuzi wa magazeti tukidondoa baadhi ya vichwa muhimu vya habari vilivyopewa uzito na magazeti ya Afrika Mashariki. Tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia. Wapenda wasikilizaji, nawakumbusha kuwa tovuti yetu ya redio si tena pastoday.com/sw bali sasa hivi tunatumia kwa anwani pars today.ir/sw. Wapenzi wasikilizaji, mnaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania, na tuma ujumbe wako mfupi SMS kama kawaida, nami nitaurusha mubashara humu studioni. Karibuni. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa nawakaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Marandi yasema nchi za magharibi zinatoa madai ya uongo kuhusu miradi ya nyuklia ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Burkina Faso yaamuru kuondoka nchini humo mratibu wa Umoja wa Mataifa, yasema haimkubali mwanadiplomasia huyo. Abbas atahadharisha kuhusu uvamizi wa Wazayuni dhidi ya Wakristo wa Palestina, na Al Ghanushi asema uchaguzi wa bunge la Tunisia ulikuwa jibu la hapana kwa rais wa nchi hiyo Kais Saied, pamoja na habari nyingine. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mshauri wa vyombo vya habari wa timu ya mazungumzo ya nyuklia ya Irani amesema nchi za magharibi zinadanganya kuhusu miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran na amesisitiza kwamba Irani haina mpango wa kuzalisha silaha za nyuklia. Muhamadi Marandi, mtaalamu na mshauri wa vyombo vya habari wa timu ya Irani katika mazungumzo ya nyuklia huko Viena, ameandika kwenye mtandao wa Twitter kwamba kama Irani ingekuwa inafuatilia silaha za nyuklia ingetengeneza silaha hizo mwaka mmoja uliopita. Marandi amesema, wakati wa mazungumzo ya nyuklia huko Viena tawala za Magharibi zilidai kwamba mradi wa nyuklia wa Irani unafikia hatua ya kutorudi nyuma tena. Hii ni pamoja na kuwa mazungumzo ya kuiondolea Irani vikwazo na kurejea Marekani katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA yamesitishwa kwa miezi kadhaa sasa kutokana na tabia ya Marekani ya kutaka kudhibiti kila kitu na kutojali uhalisia wa mambo na vilevile uvurugaji wa nchi za Ulaya. Amesisitiza kuwa viongozi wa Irani wametangaza mara kwa mara kwamba Teherani iko tayari kuanza tena mazungumzo na kuyafikisha kwenye hitimisho. Wakati huo huo waziri wa mashauri ya kigeni wa Irani ameashiria mazungumzo yake ya, ya, ya hivi karibuni na Joseph Borel, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya huko Baghdadi nchini Iraki, na akasema jamhuri ya Kiislamu Irani iko tayari kuchukua hatua za mwisho za kufikia makubaliano ya nyuklia na kufuta vikwazo vya kidhalimu. Hata hivyo Husein Amir Abdulayani amesistiza kuwa dirisha la kufikia makubaliano la Irani halitakuwa wazi milele. Burkina Faso imeamuru kuondoka nchini humo mratibu wa Umoja wa Mataifa na kutangaza kuwa haimkubali mwanadiplomasia huyo. Wizara ya mambo ya nje ya Burkina Faso imesema wanamtangaza mwanadiplomasia huyo Muitalia Babra Manzi kuwa shaksia asiyekubalika nchini Burkina Faso, ambapo alitakiwa kuondoka nchini humo juzi Jumaa. Olivia Ruamba, waziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso, amesema uamuzi wa Babra Manzi wa kuondoa kwa upande mmoja wafanyakazi wa akiba wa Umoja wa Mataifa kutoka mji mkuu wa nchi hiyo wa Gadugu umehalalisha hatua hiyo. Amesema hatua iliyochukuliwa na mratibu huyo mkazi wa Umoja Mataifa inadunisha na kutia dosari taswira ya Burkina Faso na wakati huo huo inawazuia wawekezaji kuwekeza nchini humo. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Burkina Faso ameongeza kuwa manzi alitabiri kujiri machafuko huko Burkina Faso katika miezi ijayo na kwamba umoja wa mataifa unapaswa kuchukua hatua e, ukiwa kama chombo cha usaidizi katika mazingira ya hivi sasa ambapo nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika inapambana dhidi ya makundi ya kigaidi yenye silaha. Bukina Faso ilitumbukia katika hali ya machafuko na mashambulizi ya makundi ya kigaidi tangu mwaka elfu mbili kumi na tano. Mashambulizi hayo yanatajwa kufanya na mtandao wa kigaidi wa Alqaida na kundi la Daesh. Maelfu ya watu wameuawa hadi sasa na wengine wasiopungua milioni mbili wamelazimika kuhama makazi yao kufuatia hujuma hizo za magaidi. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Mkuu wa chama cha Kiislamu cha Annahdha cha nchini Tunisia amesema idadi ndogo ya waliojitokeza kupiga kura katika uchaguzi wa hivi karibuni wa bunge ni ishara ya matakwa ya wananchi wanaomtaka rais Qais Said ajuzulu. Rashid Ghanushi, kiongozi wa chama cha Nadha cha Tunisia, amesema ushiriki dhaifu wa wananchi katika uchaguzi wa bunge ni jibu madhubuti zaidi la umma dhidi ya njia iliyoanzishwa na raisi Julai 25 mwaka uliopita 2021. Al-Ghanushi ameitaja Tunisia ya kidemokrasia kuwa ni sehemu ya misingi ya usalama na amani ya eneo la kaskazini mwa Afrika na ameutaka muungano mkuu wa wafanyakazi nchini humo kutekeleza majukumu yake ya kitaifa na kuunga mkono mazungumzo ya kitaifa bila ya kumtenga mtu yoyote katika uwanja huo. Amesisitiza kuwa chama cha Nadha hakitakuwa kikwazo hakitakuwa kikwazo cha mazungumzo yoyote ya kitaifa na hakiji hakijitambui kama mbadala wa hali ya sasa wala hakifanyi jitihada za kurejea katika hali yake zamani, bali kinataka kuimarisha demokrasia ambayo italinda haki za watu na makundi yote huko Tunisia. Ikumbuke kuwa hatua ya wananchi na vyama vya siasa vya Tunisia ya kususia kwa kiwango kikubwa uchaguzi wa bunge wa Desemba 17 imezidisha matakwa ya kung'olewa madarakani rais wa sasa wa nchi hiyo Kais Saied na tayari chama cha National Liberation Front cha Tunisia kimetangaza kwamba kimeanzisha jitihada za kumwondoa madarakani kiongozi huyo. Asilimia 8.8 tu ya Watunisia waliotimiza masharti ya kupiga kura ndio walioshiriki katika zoezi hilo la uchaguzi wa kwanza wa bunge la Tunisia baada ya rais Kais Saied kulivunja bunge na kutoa madaraka yote ya nchi Bunge la Libya limetangaza upinzani wake dhidi ya tangazo la Misri la kuchora mipaka ya bahari ya nchi hizo mbili kwa upande mmoja bila mashauriano yoyote ya hapo awali. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa na kamati za mambo ya nje na ulinzi, bunge hilo limeeleza kushangazwa na tangazo la Misri kuhusu hatua hiyo ya kuainisha mpaka wa baharini wa nchi mbili hizo na kutoa wito kwa serikali ya Misri kuibatilisha mara moja. Taarifa hiyo imesema kilichotokea ni ukiukaji wa moyo wa udugu na ukiukaji wa mamlaka ya Libya ambao hauwezi kukubaliwa, kwa sababu hatua hiyo si ya kiadilifu, imekeuka sheria za kimataifa na ni uvamizi wa moja kwa moja kwenye mpaka wa bahari wa Libya. Taarifa ya bunge ya Libya pia imesema uchoraji huo wa mipaka wa upande mmoja unadhuru uhusiano wa kihistoria kati ya nchi hizo mbili, na ilitarajiwa kwamba Cairo ingezingatia hali ngumu ya kisiasa inayoisumbua Libya kwa sasa. Kamati hizo za bunge za Libya zimesisitiza kuwa uchoraji wa mipaka unapaswa kufanyika kwa njia ya mazungumzo ambayo yanadhamini maslahi ya pande zote na kwa mujibu wa kanuni za Umoja wa Mataifa na sheria za baharini na mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesisitiza kuwa kamwe hawatauruhusu utawala wa kizayuni wa Israel kuwalenga Wakristo katika ardhi za Palestina. Mahmud Abas amesema katika hotuba yake kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam, kwa mujibu wa imani ya wa Wakristo, kwamba leo tunakabiliana na vitendo vya wavamizi katika ardhi ya Palestina kwa umoja, kushikamana na na misingi ya kitaifa na ustahimilivu, akiashiria kwamba Wakristo ni sehemu ya taifa na ardhi ya Palestina. Mahmud Abasi amesema hatutakubali kamwe kuona wavamizi wakiendelea kuwalenga Wakristo katika ardhi yetu. Rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesisitiza udharura wa kukabiliana na vitendo vya kibaguzi vya utawala wa kizayuni wa Israel vya kutaka kuharibu utambulisho wa kitaifa na kiutamaduni wa kikristo na kiislamu wa Palestina na ameitaka jamii ya kimataifa ikomeshe kimya chake na kukabiliana na kukabiliana na jinai za utawala huo kasibu. Mahmoud Abbas ameashiria pia ukandamizaji unaofanywa na Israeli dhidi ya raia wa Palestina, kuendelezwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni, kutimuliwa Wapalestina katika nyumba na ardhi zao, na kuwa washahidi mamia wa Wapalestina katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, na akasema, hatuta sahau maumivu na mateso tunayohisi mioyoni mwetu kutokana na ukandamizaji huo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Wapenda wasikilizaji, na wakumbusha kuwa tovuti yetu ya redio ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani imetoka katika ile ya parstoday.com/sw na sasa hivi ni parstoday.ir/sw. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu jibu la Irani kwa tuhuma za kukaririwa na zisizo na msingi za Ukraine. Msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Iran amelaani tuhuma za kukaririwa na matamshi ya sofa ya Rais wa Ukraine katika Kongresi ya Marekani kuhusu Irani na akasema kwamba Zelenski anapaswa kujua kwamba subira ya kistratejia ya Iran kwa tuhuma zisizo na msingi haitaendelea milele bila ya kuwa na kikomo. Rais Volodymyr Zelenski wa Ukraini, ambaye amesafiri Washington kwa mara ya kwanza baada ya kuanza vita huko Ukraine akiwa na matumaini ya kuimarisha uwezo wa kiulinzi wa nchi yake na kuendelea kupokea misaada ya kijeshi ya Marekani, amehutubia Kongres ya Marekani na kukariri madai ya kuwepo ushirikiano wa kijeshi kati ya Iran na Rasia na matumizi ya Mosko ya ndege zisizo na rubani za Iran kwa ajili ya kushambulia vituo vya Ukraine, na akaitaka Kongres iendelee kuiunga mkono Ukraine katika vita vyake dhidi ya Rasia. Siku ya Alhamisi, Nasir Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani, alisema jamhuri ya kiislamu Irani imejibu mara kadhaa tuhuma hizo zisizo na msingi za viongozi wa Ukraine kuhusiana na kutumika nchini humo ndege zisizo na rubani za Iran, na akaongeza kwamba Tehran inasisitiza kwa mara nyingine kuwa jamhuri ya kiislamu Irani haitumii zana zozote haitumi zana zozote za kijeshi kwa upande wowote ule kwa ajili ya kuzitumia katika vita vya Ukraine. Ni muda sasa ambapo Ukraine, Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya zinadai kwamba Rasia inatumia ndege zisizo na rubani za Iran katika vita huko Ukraine. Bila shaka madai hayo, ambayo yanatolewa bila kuwasilishwa nyaraka zozote za kuaminika, yanafuatilia malengo maalumu kama vile kuongeza mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi dhidi ya Iran na Rusia, pamoja na kuhalalishwa kutuma silaha za magharibi kwa Ukraine ili kuendeleza vita baina yake na Moscow. Mnamo Oktoba 24, rais wa Ukraine alidai kuwa Rusia iliagiza ndege zisizo na rubani 2000 za Shahid 136 kutoka Iran. Siku chache baadaye msemaji wa jeshi la anga ya Ukraini pia alidai kuwa zaidi ya ndege mia tatu zisizo na rubani za Shahidi 136 zilizotengenezwa Iran zilidunguliwa na jeshi la nchi hiyo. Hii ni katika hali ambayo Jamhuri ya Kiislamu Iran imesisitiza mara kwa mara kuhusiana na mgogoro wa Ukraini kwamba inafuata sera ya kutoegemea upande wowote katika mgogoro huo. Kwa hakika, Iran si mhusika katika mgogoro huo, na tangu mwanzo na kutokana na uhusiano wa kirafiki iliyo nao na pande zote mbili, imejaribu kuzirejesha nchi hizo kwenye njia ya diplomasia ili kutatua tofauti zilizopo na kuzuia kuendelea vita. Kwa msingi huo, ushirikiano wa kiulinzi kati ya Iran na Rusia ambao umekuwepo hata kabla ya kuanza mzozo wa Ukraine ni hatua inayotekelezwa ndani ya mfumo wa uhusiano wa pande mbili na ambayo kamwe haiwezi kuchukuliwa kuwa ni uungaji mkono kwa shambulio la kijeshi dhidi ya Ukrain. Husen Amir Abdulayan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema, tumekuwa na ushirikiano wa kiulinzi na Rasia kwa miaka mingi, lakini hatuungi mkono vita dhidi ya Ukrain na hatujatoa silaha zozote za Irani kwa Rasia kwa ajili ya kutumika katika vita dhidi ya Ukrain. Ili kutatua mzozo huo, Irani pia imeshiriki katika vikao kadhaa vya wataalamu na upande wa Ukraine kuhusu tuhuma hizo, lakini Ukraine haikuwasilisha ushahidi wowote wa Russia kutumia ndege zisizo na rubani za Iran katika vita vyake na Ukraine, ambapo bila shaka hiyo ni dalili nyingine inayothibitisha kutokuwa na mashiko tuhuma za Ukraine dhidi ya Iran. Tunaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho tumeandalia maalumu katika kumbukumbu hii ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihissalam. Kwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba kukumbuka siku aliyozaliwa Nabi Isa Masihi alaihissalam, mja mwema na mtume wa Allah. Ni matumaini yetu kuwa mtakuwa nasi ahadi mwisho wa kipindi hiki kutegea sikio yale tuliyokuandalieni kwa leo. Karibuni. Desemba 25 inasadifiana na siku aliozaliwa Nabi Isa Masih, amani iwe juu yake. Kwa mujibu wa imani ya Wakristo wengi, mtume huyo mwema alikuwa mtoa bishara njema na mlinganiaji wa kweli na upendo na itikadi na Mungu mmoja. Nabi Isa alaihi salam alizaliwa kwa njia za muujiza kwa amri ya Mwenyezi Mungu, alizaliwa bila ya baba na mama mtoharifu ambaye hakupata kukutana kimwili na mwanamme yoyote. Isa masih alizungumza kwa amri ya Mwenyezi Mungu akiwa katika kisusu na kuambia watu waliokuwa katika mghafala wa zama hizo, kama inavyotuambia aya ya 30 hadi 33 za suratul Maryam kwamba, qala inni abdullahi ataniyal kitaba waja'alani nabiyya Hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na kunifanya nabii, na amenijalia niwe mwenye kubarikiwa popote pale niwapo, na amenihusia swala na zaka maadamu ni hai na kumtendea wema mama yangu, wala hakunifanya jeuri na mwovu na na amani iwe juu yangu siku niliyozaliwa, na siku nitakayokufa, na siku nitakayokufa nitakayofufuliwa. Nabii ya Isa alaihi salamu alizaliwa katika zama ambazo makundi mbalimbali ya Kiyahudi yalikuwa yamezama katika itilafu na migawanyiko mikubwa. Makundi mawili makuu ya Wasadukayo na Mafarisayo yalikuwa yakidhibiti na kutawala itikadi za watu wa zama hizo. Wasadukayo lilikuwa kundi la mabwanyenye na ghalabu yao walikuwa makuhani na wanazuoni wa kidini ambao walikuwa wakishirikiana na utawala wa kifalme wa Roma kwa ajili ya kulinda mafundisho na ada za kidini, na hawakukubaliana kwa njia yote ile na utamaduni wa Kigiriki. Eh, hii ni kwa sababu walikuwa wakiamini kwamba Mwenyezi Mungu pia ameeneza maadili ya kitabu kitakatifu kati ya wasio Wayahudi. Mkabala wake, Mafarisayo lilikuwa kundi lisilo la kuhani lakini lenye ushawishi mkubwa zaidi kuliko Wasadukayo. Kundi hili liliamini kuwa kaumu ya Mayahudi inapaswa kuwa kaumu tofauti na iliyojitenga na kaumu nyinginezo na haipasi kufuata kaumu hizo au kuchanganyika nazo. Kundi la Mafarisayo lilikuwepo katika maeneo yote ya Palestina na lilidhibiti masinagogi na maabadi zote za nje ya Betul Muqaddas ambako Wayahudi walikuwa wakikusanyika kwa ajili ya ibada au kusoma. Mbali na makundi hayo mawili makuu, kulikuwepo makundi mengine kama Samaritans au Wasamaria na kundi la Wayahudi wenye misimamo mikali lililokuwa maarufu kama Zealots. Wasamaritani katika mtazamo wa makundi mengine, walitambuliwa kuwa makafiri, na Zealots lilikuwa kundi la Wayahudi wenye misimamo ya kuchupa mipaka la kisiasa lililokuwa likiwachochea wayahudi kuwafukuza kwa mabavu na kwa njia za mauaji ya kigaidi Warumi na utawala wao katika ardhi ya Palestina. Kundi hili halikushambulia Warumi pekee, bali hata Wayahudi wenzao ambao kwa madai yao hawakuwa na ghera ya kutosha ya udini na utaifa. Nabii Isa Masih alizaliwa katika mazingira kama haya. Wakuu wa kaumu ya Mayahudi katika kila kundi walijua vema sifa na alama zake kutokana na utabiri wa hapo kabla na habari walizosoma na kukusanya katika vitabu vya kale. Hata hivyo, walipuuza utabiri na alama hizo tangu hapo mwanzoni na kukabiliana na nabii huyo mkubwa wa Mwenyezi Mungu. Hatua ya kwanza kabisa Mayahudi hao ilikuwa kumtuhumu mama yake Masihi, yani Bibi Maryam alaihi salamu, kuwa ni fasiki ili wapate kumrujumu kadamnasi. Hata hivyo, njama hiyo ilifeli na Isa na mama yake Yaani Bibi Mariam wakaokoka kifo na vitimbi vya Mayahudi baada ya Masihi kuzungumza akiwa kwenye kisusu na kusema, hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na akanijalia kuwa nabii. Nabii ya Isa alaihi salamu alibaathiwa na kuamrishwa kutangaza ujumbe wa Mwenyezi Mungu baina ya Bani Israeli akiwa na umri wa karibu miaka thelathini Alifanya jitihada kubwa za kuongoza katika ukweli na haki na kuondoa katika upotovu. Aliwabainishia halali na haramu na kuwahalalishia mengi waliokuwa wamekatazwa. Kwa mujibu wa Injili ya Matayo 4 mstari wa 17 ni kwamba Isa alianza kuhubiri kwa kusema, tubuni kwa sababu ufalme wa mbinguni umekaribia. Mbali na kuongoza watu katika njia ya haki, Nabii Isa alikuwa akitibu wagonjwa, alikuwa akitibu vipofu na barasi au mbalanga na kufufua wafu kwa uwezo wake Mola Muumba. Vilevile alikuwa akitengeneza ndege kutoka kwenye udongo. Daima alikuwa msaidizi wa watu waliokuwa wakidhulumiwa na kukandamizwa, na aliwakirimu na kuwafanyia ihsani sana watoto na wanawake. Wakati huo huo, alipinga vikali sheria kali za baadhi ya mafarisayo na misimamo ya kuchupa mipaka ya Zelot. Nabii Isa alayhi salamu alipata mashaka na tabu kubwa katika kuwaongoza Wayahudi na kuwaelekeza kwenye njia sahihi. Katika mashaka hayo, alielewa kwamba Wayahudi wanashikilia maasi na hawakuwa tayari kuachana na dhambi na njia upotovu. Alisimama katika kaumu yake na kusema, nani kati yenu atakayenisaidia katika njia ya Mwenyezi Mungu? Watu wachache kati ya Mayahudi walijitokeza na kuitikia wito wake. Kundi hilo lilikuwa la watu wasafi ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anawataja katika Qurani tukufu kwa jina la Hawariyun. Kundi hili la Hawariyun lilitangaza utaarifu wao wa kumsaidia Nabi Isa Masih katika njia ya Mwenyezi Mungu, kama inavyosimulia Qurani tukufu katika aya ya 52 hadi 53 za Suratu Ali Imran zinazosema, falamma ahasa isa minhum lkufra qala man ansari ila llah Isa alipohisi kuwa kati yao pana ukafiri, alisema, nani wasaidizi wangu kwa Mwenyezi Mungu? Wanafunzi wake wakasema, sisi ni wasaidizi wa Mwenyezi Mungu, tumemwamini Mwenyezi Mungu na shuhudia kwamba sisi hakika ni Waislamu. Mola wetu Mlezi, tumeamini ulioyateremsha na tumemfuata huyu Mtume, basi tuandike pamoja na wanaoshuhudia. Isa na wanafunzi wake hao walielekea katika maeneo ya kaskazini mwa Palestina na kuwafundisha watu dini halisi ya Mwenyezi Mungu. Maarifa ya dini yaliyofundishwa na Nabii Isa alayhi salam yaliwashangaza wengi na kuwakasirisha wanasiasa waliokuwa wakitawala jamii katika zama hizo. Hii ni kutokana na ukweli kwamba nabii huyo mwema Mwenyezi Mungu alipinga vikali tabia watawala na makuhani wa dini ya Kiyahudi ya kuzama katika anasa na dunia. Hakuvumilia ufuska na ufisadi wa aina yote, na kwa msingi huo makundi yote ya Wayahudi yalianza kumkadhibisha na kumpiga vita. Makundi hayo yalitayarisha uwanja na mazingira ya kumuua mjumbe huyo mwema wa Allah subhanahu wa taala. Ili kufikia lengo hilo chafu, mayahudi hao walimchochea kaizari wa Roma na kumwambia, kama hali hii itaendelea, ufalme wako pia utatoweka. Hivyo, ili kulinda utawala na ufalme wako, huna budi kumuua Masia. Isa Masih alaihi salam aling'amua njama yao na akajificha katika shamba moja akiwa pamoja na hawariyun na wanafunzi wake. Hata hivyo, mtu mmoja kati ya wanafunzi wake aliyejulikana kwa jina la Yuda alionyesha maadui mahali alipokuwa amejificha. Maafisa wa utawala walivamia eneo hilo nyakati za usiku na kulizingira. Wanafunzi wa Isa Masih walipohisi hatari walikimbia na kumwacha peke yake, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kamwe hakumwacha peke yake mtume wake mwema. Katika kipindi hicho hatari, Mwenyezi Mungu alimlinda mtume wake na kumdhihirisha Yuda aliyekuwa akifanya ujasusi dhidi ya nabii huyo katika sura ya Isa, na maadui wakamkamata yeye wakidhani kuwa ni Masihi. Yuda alichanganyikiwa kutokana na hofu na machungu mengi na hatimaye akashindwa kuzungumza na kujiarifisha. Hata wakati alipoweza kufungua mdomo na kuzungumza, hakuna mtu aliyekuwa tayari kukubali maneno yake. Yuda alipandishwa msalabani na kusulubiwa. Watu walioshuhudia tukio hilo wote walidhani kuwa Isa masihi alaihi salamu wameuawa, lakini kama inavyosisitiza Qurani tukufu nabii huyo mwema wa Mwenyezi Mungu Na kwa kusema kwao sisi tumemuua Masihi ya Isa mwana wa Mariam, mtume wa Mwenyezi Mungu, na wao hawakumuua wala hawakumsalibu, bali walifananishiwa tu. Na hakika waliohitalifiana katika haya wamo katika shaka, nayo wao hawana ujuzi nayo wowote, ila ni kufuata dhana tu, wala hawakumuua kwa yakini, bali Mwenyezi Mungu alimuinua kwake na hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu, mwenye hekima. Baada ya nabi Isa Masihi alayhi salamu, kuinuliwa na kupelekwa mbinguni, wanafunzi wake walidumisha njia yake ya kuongoza watu. Kati ya wanafunzi hao, Peter ambaye alikuwa wa kwanza kumwamini Masihi alayhi salam, alipewa jukumu la kuongoza Mayahudi na kusimamia wanafunzi wengine. Aliwatuma hawariyun katika maeneo mbalimbali ya dunia. Hadithi mbalimbali za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam zinasema kuwa Nabi Isa alayhi ssalam atarejea duniani wakati wa kudhihiri Imam Mahdi alaihi ssalam na ataswali na Waislamu pamoja na Imam Mahdi alayhi salam. Jina la Isa alayhi salam limetajwa mara 45 katika sura 13 tofauti za Qur'ani tukufu. Hata hivyo, kupaishwa mbinguni Nabii Isa alayhi salam ulikuwa mwanzo wa kupotoshwa na kuingizwa mambo yasiyo sahihi katika mafundisho ya nabii huyo wa Mwenyezi Mungu. Ukandamizaji dhidi ya wafuasi wa kweli wa Masih Isa alayhi salam yaliongezeka mno, kutokana na kuwa maadui wa mtume huyo Mwenyezi Mungu walishindwa kujibu hoja zake zilizo wazi ambazo zilikuwa vigumu kuvunjwa. Wafuasi wa Nabii Isa alaihi salam walikuwa wanadhulumiwa sana na Mayahudi na Warumi. Wanahistoria wanasema kuwa ukandamizaji huo ulipelekea kuingizwa fikra za kipagani katika mafundisho ya mtume huyo wa Allah. Moja ya fikra hizo za kipagani ni kudai kuwa Masihi ya Isa ni mwana wa Mungu. Fikra ya utatu nayo ni miongoni mwa upotoshaji mkuu ulioingizwa kwenye mafundisho ya nabii ya Isa alayhi ssalam. Fikira hiyo ina mgawanya Mwenyezi Mungu katika sehemu tatu Mungu Baba, Mungu mwana na Mungu Roho Mtakatifu. Imani hiyo inajikanyaga yenyewe, kwani waliopandikiza imani hiyo ndani ya mafundisho ya na nabii Isa wanadai kuwa miungu wote hawa watatu ni mmoja. Kudai kuwa miungu hawa watatu ni mungu mmoja kumezidi kuifanya fikira utatu iwe muhali kueleweka na kukubaliwa na watu wenye akili. Kwa hakika, haingiliki akilini moja kuwa tatu na tatu kuwa moja. Kurani tukufu imekataza mno suala la kumshirikisha Mwenyezi Mungu na kumwingiza kwenye utatu. Mwenyezi Mungu amesema, wamekufuru wanaosema kuwa hakika Mwenyezi Mungu ni mmoja wa miungu au watatu. Vilevile Kurani tukufu inasema kwamba siku ya malipo, Mwenyezi Mungu atamuuliza mtume wake Isa alayhi salam, Je, ni wewe ulioambia watu kufanye wewe na mama yako miungu wawili? Nabii Isa atawakana vikali watu hao wanaosema yeye ni Mungu au mwana wa Mungu au sehemu ya Mungu, kama isemavyo fikra potofu ya utatu. Kuingizwa upotofu ndani ya mafundisho ya Nabii Isa alayhi salam kulikita mizizi zaidi katika karne za kati, yaani karne za giza barani Ulaya. Viongozi wa kanisa walichukulia maendeleo yote ya kidunia, kama vile fikra ya kwamba dunia ni sayari inayozunguka, kuwa ni ukafiri, na walimhukumu kifo kila mtu aliyekuwa na fikra kama hizo. Viongozi hao wa kanisa walishirikiana pia na wafalme madikteta kuua maelfu ya watu kwa kutekeleza adhabu za kikatili za kutumia zana za kukatia vichwa za gelotin kwa sababu tu watu hao walitofautiana na kanisa katika kuelewa mafundisho ya Nabii Isa alihisalam. Ukandamizaji huo wa kanisa katika kipindi cha karne za kiza ulidumu miaka elfu moja. Watu walishindwa kuvumilia dhuluma na muda wote huo ulifanyika njia mbalimbali za kupambana na ukatili huo. Ni kwa sababu ya ukatili huo wa viongozi wa kanisa na upotofu ulioingizwa kwenye mafundisho na nabii Isa alaihissalam ndio maana katika karne ya 15 miladia, kwenye kipindi cha renaissance, watu wa Ulaya wakalitenga kabisa kanisa katika maisha ya watu. Ni vitendo hivyo vya viongozi wa kanisa na pia upotofu ulioingizwa kwenye mafundisho ya Masihi ndio maana zilipata nguvu fikra za kuitenganisha dini na maisha ya watu, hivyo kukajitokeza pia fikra za kisekula za kupinga kikamilifu dini. Na hadi leo hii fikra ya kutenganishwa dini na maisha ya kijamii na kisiasa ya watu bado zipo na zina nguvu. Mafundisho makubwa ya Nabii Isa alaihi salam yalikuwa ni kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja, ambaye pia ndiye Mungu wake yeye kueneza mapenzi baina ya watu na kujiepusha na vita na uhasama. Hata hivyo, mauaji makubwa zaidi yaliyoripotiwa katika historia ya mwanadamu, hasa yale ya karne ya 18 na 19 miladia, yamefanywa na Wakristo ambao wanadai ni wafuasi wa nabii wa upendo na amani, Masihi Isa alaihi ssalam. Wakoloni wa Ulaya ambao wamefanya ukatili na dhuluma kubwa katika nchi mbalimbali duniani haswa za Afrika wanadai ni wafuasi wa Yesu, yaani Masih Isa alaihi salam. Kuuliwa wa kinyama wa Afrika, kuangamizwa kizazi cha wahindi wekundu katika bara la Amerika, vita vya kwanza na vya pili vya dunia, ukatili wa makaburu huko Afrika Kusini, ubeberu mkubwa unaoendelea hivi sasa katika sehemu mbalimbali za dunia ni sehemu ndogo tu ya jinai za watu wanaodai ni wafuasi wa nabi Isa alaihi salam. Hivi sasa pia mafundisho matukufu ya Masihi Isa alaihi ssalam yanatoweka kwa nguvu katika nchi za Ulaya na Marekani zinazodai kuwa wafuasi wa mtume huyo wa Mwenyezi Mungu. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia tamati ya kipindi hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kuadhimisha tukio la kuzaliwa nabi Isa Masihi alaihi salam. Na amani iwe juu yako Ewe Isa Masia, siku uliyozaliwa na siku utakayokufa na siku utakayofufuliwa. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. cha kumbukumbu ya kuzaliwa Nabii ya Isa Masihi alaihi salam. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika macho yetu magazetini. tunalianza jambi la macho yetu magazetini, kwanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa Tanzania, ambapo kutoka gazeti la Nipashe Mwanga ojami, mayo, wa jamii Jumapili hii tunasoma habari kuu isemayo waraka wa maaskofu waibua mambo nyeti, wagusa janga la dawa za kulevya, umegusa ulawiti, haki za kisiasa na malezo kwa watoto. Gazeti la Nipashe vilevile vile limeandika Rais Samia atoa zawadi Krismasi. Rais Samia Suluhu wa jamhuri ya muungano wa Tanzania ametoa zawadi ya vyakula na mbuzi kwa ajili ya kusherekea sikukuu ya Krismasi kwenye vituo vitatu. Manispaa yajenga madarasa ikitumia mapato ya ndani. Majaliwa ataja mikoa kumi na moja yenye shida kutokana na wingi wa mifugo mfanyabiashara ajenga hoteli ya kulaza mbwa, na ripoti maalum yasema wajane wajuzi wa kuogelea walamba mamilioni baharini. Salamu za Krismasi, mwaka mpya, maskofu washusha nondo kumi na mbili za moto, wasisitiza maridhiano ya kisiasa, umoja, amani kwa ajili ya maendeleo ya taifa, wataja ulinzi wa mazingira na mabadiliko ya katiba ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Mwananchi Jumapili, huku kichwa hicho kikiambatana chini yake na matamshi ya maaskofu, ambapo hapa namnukuu Askofu Severini Niwe Mgizi ambaye anasema tutumie siku kuu hizi sio kwa kula kunywa, bali pia kutafakari upendo na neema ya Mungu kwetu huku tukiishi kwa haki, usawa na upendo. Mbali na habari hii kuu, habari nyingine kutoka gazeti la Mwananchi Jumapili zinasema vifaranga 62,730 kurudi Ubelgiji baada ya kubainika kutokuwa na vibali. Madalali watiketi, wa tiketi pasua kichwa. Na maajabu, kijiji chenye viboko wenye walibino Umewahi kumwona kiboko mwenye walibino yaani, rangi nyeupe? Hilo moja, ila unajua kuna kijiji ambacho ni marufuku kwa wakazi wake kuuza pombe. Kuipata kwa kina habari hii, nenda hadi ukurasa wa sita wa gazeti la Mwananchi. Gazeti la serikali la serikali Habari Leo Jumapili nalo kwa upande wake limepambwa na habari zisemazo hizi, nikiwa kutoka ukurasa wa mwanzo. Eh, Samia asisitiza kufuata sheria Viongozi wa dini polisi wahimiza utulivu Krismasi na mwaka mpya. Bwana harusi ajinyonga akisubiriwa ukumbini. Mtoto aliyeibwa apatikana. Mwizi abambwa. Ya Tanzania yapaa kimataifa. Vita dhidi ya rushwa, na Dkt Tulia asema fanyeni kazi, acheni majungu, huku Majaliwa akikemea rushwa, migogoro ya ardhi. Katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hili kuna picha inayomwonyesha waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akizungumza katika kikao cha pamoja na mawaziri wa kisekta, makatibu wakuu, naibu makatibu wakuu na kamati za ulinzi na usalama za mikoa na wilaya za Morogoro za mkoa na wilaya za Morogoro kichojadili changamoto za usimamizi wa ardhi ndani ya mkoa huo jana. Kulia ni waziri wa nchi, ofisi ya Rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa, TAMISEMI, Angela Kairuki. Nchini Kenya, anaanza kutupia jicho gazeti la This Town Sunday ambalo limeandika Rais Ruto na mkewe Recho wawatumia Wakenya salamu na ujumbe wa sikukuu ya Krismasi wamesema hivi na hapa nina wanukuu: amani itawale kati ya watu wote na Mwenyezi Mungu akubariki wewe na familia yako. Rais William Ruto na mkewe Birecho wametuma salamu hizo za sikukuu ya Krismasi kwa Wakenya wakijiandaa kusherekea sikukuu hiyo leo Jumapili. Rais wa Kenya na mkewe wamewasilisha salamu za Krismasi kupitia ujumbe wa video uliorushwa katika mitandao ya kijamii jana usiku. Habari uh, nyingine mpendo msikilizaji, kutoka gazeti la This Town Sunday la Kenya zinasema watu wawili wamepoteza maisha na watatu wamejeruhiwa katika ajali ya gari kwenye barabara kuu ya Narok Bomet. Imeelezwa kuwa dereva wa Mercedes Benz alishindwa kudhibiti gari na hivyo kupoteza mwelekeo na kusababisha gari kupinduka. Loli la mafuta laripuka na kuwa watu wasiopungua kumi karibu na hospitali moja huko Johannesburg, Afrika Kusini. Watu wengine wasiopungua 40 wamejeruhiwa. Familia zaidi ya mia saba zinafaidika na msaada wa chakula katika kaunti ya Siolo. Familia hizo zinasherekea sikukuu ya Krismasi baada ya serikali kuwapatia misaada mbalimbali ya chakula. Waziri wa utalii, wanyamapori na masuala ya turathi wa Kenya, Penina Malonza, amesema serikali inapanga ramani za maeneo ya vivutio vya utalii katika kisiwa cha ziwa Victoria ili kukuza utalii. E, Taifa Jumapili la Kenya pia likaandika raila, raila, raia walalamikia gharama ya maisha gharama juu ya maisha na matumizi haba ya pesa licha ya vikwazo vya korona kubatilishwa, huku kukiwa na kichwa kikuu cha habari kwa herufi kubwa kinachosema Krismasi bila ladha, wengi wakosa kwenda vijijini kusherehekea Krismasi kama ilivyo desturi, wakilalamikia bei za juu za bidhaa na huduma, mbali na kuhifadhi pesa za kulipa karo mwakani. na sasa nakaribisha makala yetu ya leo, katika historia leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya mosi Mfunguo Tisa, Jamadu Thani, mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne hijiria sawa na tarehe 25 Disemba mwaka 2022 miladi. Siku kama ya leo miaka 2022 na iliyopita, Nabi Isa Masihi alayhi salam alizaliwa katika mji wa Beitlaham au Bethlehemu huko Falastin. Nabi Isa Masihi alipewa uwezo na Mwenyezi Mungu wa kufanya miujiza mingi. Isa a Masihi alianza kuzungumza akiwa mdogo na kujibashiria unabii. Mwenyezi Mungu anaashiria tukio la kuzaliwa kwa Nabi Isa alaihi ssalam katika Qurani tukufu katika Surat Ali Imran aya ya 45 kwa kusema Kumbukeni waliposema malaika, ewe Mariam, mwenyezi Mungu anakubashiria mwana kwa neno litokalo kwake, jina lake ni Masihi Isa mwana wa Mariam, mwenye heshima katika dunia na akhera, na ni miongoni mwa waliokurubishwa. Inafaa kuashiria hapa kwamba tarehe 25 Disemba kila mwaka inajulikana kote duniani, hasa kwa Wakristo, kuwa ni sikukuu ya Krismas <mulia> Katika siku kama ya leo miaka 379 iliyopita alizaliwa Isaac Newton, mwanafizikia, mwanahisabati na mwanafikira wa Kiingereza. Akiwa na umri wa miaka 24 Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya makanika, na alitambuliwa kama mwanasayansi mkubwa aliyepata mashuhuri. Newton alibainisha pia sheria tatu za mwendo. Ugunduzi wa Newton ulikuwa msingi mkuu wa ugunduzi wa wasomi wengine kuhusu kanuni kuu za hisabati na uhandisi. Miaka 45 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Charles Spencer Chaplin, mcheza filamu na msanii mashuhuri wa tasnia filamu. Alipokuwa mdogo, alianza na michezo ya kuigiza na kupata mashuhuri hatua kwa hatua. Mwanzoni mwa ujana wake, Chaplin alielekea nchini Marekani kwa lengo la kutengeneza filamu, lakini kutokana na kutengeneza filamu ya ukosoaji na yenye kuonyesha mshikamano wake na matabaka kimasikini katika jamii ya Marekani, serikali ya nchi hiyo ilitoa amri ya kubaidishwa kwake mnamo mwaka 1952. Chaplin alikumbana na mazingira magumu ya kufanya shughuli zake nchini Marekani na hivyo akahamia nchini Uswisi pamoja na mkewe. na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita viongozi watatu wa ngazi za juu wa Palestina waliuawa kigaidi na shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad. Viongozi hao walikuwa ni Ali Hassan Salama, afisa usalama wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, aliyeuawa Beirut baada ya kutegwa bomu ndani ya gari lake, Samir Tukan, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya PLO huko Cyprus, na Ali Nasir Yasin, shakhsia mwingine wa Palestina aliyekuwa mwakilishi wa PLO nchini Kuwait. Jinai hiyo ilidhihirisha tena jinsi utawala katili wa Israel unavyotumia ugaidi katika maeneo mbalimbali ya dunia kwa ajili ya kufikia malengo yake haramu. Shukran sana Salum Bendera kwa makala hiyo yaleo katika historia na somo ngoni yake. Msikilizaji wetu kutoka Mombasa, Kenya, Idrisa Ali mali ya Mungu ameandika shukrani, Redio Teherani, kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Redio Tehran huna mpinzani Afrika Mashariki, tunakushukuru. Pia Idrisa Ali malia Mungu kutoka Mombasa, Kenya. Abdalla Ali Makajura anasema asante nawe pia. Mayele Eli Eric wa Chipinga, Manikaland, Zimbabwe anasema asante nawe pia. Imam Sifu Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, tanzania. Yeye hapa ametutumia audio nasi tutazisikiliza shukran sana Imam Sef kutoka Ujiji, Kigoma. Abdullah Saidi Shumbi wa Nduguti, Singida, Tanzania ameandika mimi, Abdullah Saidi toka Singida, Tanzania, Nduguti, poleni sana ndugu zangu kwa dhuluma za magharibi, anasema idhaa yetu tunaipenda sana, idhaa ya Kiswahili. Leo waiweke vikwazo kwa kusema ukweli tu, inshallah Mungu akupeni mshikamano na umoja. Asante sana bwana Abdullah Saidi Shumbi wa Nduguti, Singida, Tanzania, na mzee Nasoro Swale wa Tanga, Tanzania, kutoka barabara ya kumi na nne anasema hivi leo ninapata habari kwa urefu kwenye tovuti yetu. Tunakushukuruni sana, nawatakia kazi njema, insha Allah, shukran sana, kazi njema nasi kwa kutujuza. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mshauri wa vyombo vya habari wa timu ya mazungumzo ya nyuklia ya Iran Muhammad Marandi amesema nchi za magharibi zinadanganya kuhusu miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran na amesistiza kuwa Iran haina mpango wa kuzalisha silaha za uh, nyuklia. Bukina Faso imeamuru kuondoka nchini humo mratibu wa Umoja wa Mataifa na kutangaza kuwa haimkubali mwanadiplomasia huyo wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa chama cha Kiislamu cha nchini Tunisia cha Annahdha ki amesema idadi ndogo ya waliojitokeza kupiga kura katika uchaguzi wa hivi karibuni wa bunge ni ishara ya matakwa ya wananchi wanaomtaka rais wa nchi hiyo Kais Said ajiuzulu. Wasikilizaji wapendwa, kwa muhtasari huu wa habari ndio tunahitimisha matangazo yetu. Tunahitimisha meza ya matangazo kwa asubuhi hii, tukutane tena katika matangazo yetu ya mchana. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na sina la ziada. Nawatakia asubuhi njema, nikiwageni kutoka katika studio zetu hapa Tehran. Kwaherini.