Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana, basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo linamdhulumu mwenziwe basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu. Na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu. Na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahirahmanirahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu uh, leo uh, Jumamosi yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, utakaotupia jicho kumalizika ziara ya Zelenski nchini Marekani. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za kuadhimishwa kuzaliwa kwa mtume wa Mwenyezi Mungu, Nabii Isa Masihi alaihi ssalam, ambako kwa mujibu wa wafuasi wa dini ya Kikristo alizaliwa tarehe 25 Disemba, ambayo inaadhimishwa hapo kesho. Kwa mnasaba huo, idhaa ya Kiswahili Redio Teheran tumekutayarishieni kipindi maalum. Kipindi hicho kitafuatiwa na uh, makala yaliyo katika historia na baadaye tu, tutakuwa na kipande cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake Tovuti ya idhaa Kiswahili Redio Teheran imewekewa vikwazo na nchi za Magharibi kutokana na kusema kwake na kufichua ukweli. Waasi wa kundi la M23 wameanza kuondoka katika maeneo waliyoyateka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti zinasema zaidi ya magaidi 200 wa kundi la Boko Haram na dili la ISWAP wameuawa katika shambulio la anga la jeshi la Nigeria. Na mgogoro wa nishati waendelea kutokota barani Ulaya, mmoja wa Ulaya washindwa kudhamini mahitaji ya wananchi. na sasa ni habari kamili. Nchi za magharibi zimeuwekea vikwazo mtandao wa parstoday.com ambao ndani yake inapatikana pia tovuti ya idhaa ya Kiswahili ya Redio Teheran ili kuzuia kuwafikia walimwengu ukweli wa matukio tofauti, na ikiwa ni mwendelezo wa hatua zilizo kinyume kabisa na uhuru wa kutangaza na kujieleza. Mbali na lugha ya Kiswahili, mtandao wa habari na utamaduni wa parstoday.com una lugha nyingine 24 kwa ajili ya kuwapa habari na uhakika watu wa maeneo mbalimbali ya dunia, lakini nchi za magharibi ambazo zinadai ni vinara wa demokrasia na uhuru wa kusema zimeshindwa kuvumilia kusikia maoni na sauti ya upande wa pili na zimeamua kufungia mtandao huo, ikiwa ni sehemu ya vikwazo dhalimu vya madola ya kibeberu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika linalotoa huduma za Domain ya dot com limedai kwamba shirika la sauti na televisheni la jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB limewekewa vikwazo na Marekani, Umoja wa Ulaya na Kanada. Hivyo shirika hilo nalo limeamua kusitisha huduma zake kwa IRIB. Mkuu wa kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha IRIB amelaani hatua hiyo na kusema sasa mtandao wa Pars Today utakuwa unapatikana kwa domain domein ya ir Pars today ir yani hii ikiwa na maana kwamba tovuti ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani nayo itakuwa ikipatikana kwa Pars today ir sw. Mtandao wa habari, utamaduni wa na redio wa Pars today ulianza kufanya kazi rasmi mwaka elfu mbili na kumi na tano ukisambaza habari zake kwa lugha tofauti kama Kiswahili, Kiingereza, Kifaransa, Kijerumani, Kichina, Kijapani na kadhalika. Umekuwa ukirusha hewani matangazo yake kwa lugha tofauti kwa masaa ishirini na nne kwa siku kwa ajili ya wasikilizaji wa kona zote za dunia. Nchi za Magharibi, yaani Marekani, umoja wa Ulaya na Canada, zinasema uongo wa wazi na kudai kwamba ziko huru na ziko tayari kusikiliza mtazamo na maoni ya upande wowote mwingine. Satelaiti ya Eutelsat nayo siku ya Alhamisi, tarehe 22 Disemba mwaka huu wa 2022, ilifuta kanali zote za redio na televisheni za IRIB zisirusha matangazo yake kupitia satelaiti hiyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Naser Kanaani, amesema hatua ya nchi za magharibi ya kufungia matangazo ya shirika la IRIB na televisheni ya Press TV imelenga kuzuia kuwafikia walimwengu sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na huko ni kuendelea kukanyaga waziwazi wazi haki za taifa la Iran na haki za walimwengu za kupata taarifa kutoka pande tofauti kwa uhuru na uwazi zaidi. Jeshi la kanda ya jumuiya ya Afrika mashariki limetangaza kwamba waasi wa M23 wameanza kuondoka katika maeneo waliokuwa wameateka na kuanza kuyakalia kwa mabavu ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jeshi la Jumuiya ya Afrika Mashariki limetangaza habari hiyo na kusema kujiondoa waasi wa M23 na baadaye kutwaliwa maeneo hayo na vikosi vya Jumuiya ya Afrika Mashariki ni kiashiria chanya kwamba mkakati uliokubaliwa wa kurejesha hali ya kawaida mashariki mwa Kongo umeanza kutekelezwa kwa kasi licha ya changamoto mbalimbali zilizopo. Jeshi hilo la kikanda limetilia mkazo pia haja ya kuwa na utaratibu wa kina wa kuwaondoa waasi popote kutoka, kutoka maeneo yote yaliyo chini ya udhibiti wao, kukomeshwa mara moja vita baina ya makundi yote yenye silaha, lakini muhimu zaidi kuheshimiwa haki ya kujitawala Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kutekelezwa uadilifu nchini humo. Mwezi uliopita wa Novemba waasi wa M23 waliteka maeneo kadhaa ya kaskazini mashariki mwa Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini, huko mashariki mwa Kongo, kufuatia mapigano makali yaliyotokea kati yao na wanajeshi wa serikali ya Kinshasa, vita ambavyo vimewalazimisha watu wengi kukimbia makazi yao. Katika mkutano mdogo wa kilele uliofanyika nchini Angola mwezi uliopita, viongozi kadhaa wa nchi za Afrika waliafikia Ma walifikia makubaliano ya kusitisha mapigano na kutaka kuondolewa mara moja waasi wa, wa M23 katika maeneo wanayoyakalia kwa mabavu. Mapema jana Ijumaa, waasi wa, wa M23 walitangaza kuanza kuondoka katika eneo la Kibumba lililoko umbali wa kilomita 20 kutoka katika mji wa Goma. Serikali ya Kongo inaishutumu Rwanda kwamba inawaunga mkono na kuwasaidia waasi wa M23. Serikali ya Kigali imekanusha vikali madai hayo. Jeshi la anga la Nigeria limeua zaidi ya magaidi 200 wa Boko Haram katika shambulio la anga la ndege za kivita za Super Tucano katika msitu wa Sambisa ulioko kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno. Hadi tunapokea habari hii jeshi la Nigeria lilikuwa halijatangaza rasmi habari hiyo, lakini Zoga Zola Makama, mtaalamu wa masuala ya kijeshi wa Nigeria, ameliambia shirika la habari la Anadolu kwamba magaidi wasiopungua mia mbili wa Boko Haram na wale wa ISWAP wameangamizwa kwenye shambulizi hilo. Mtaalamu huyo amesema ndege hii hizo za Super Tokano ni maalumu kwa ajili ya kupambana na waasi wanaojificha na wanaoshambulia kwa kuvizia kama boko Haram. Amesema operesheni hiyo ya jeshi la Nigeria imefanyika wakati magaidi hao walipokuwa kwenye mkutano maalumu ndani ya msitu wa Sambisa, mkutano ambao uliwashirikisha makamanda wa ISWAP na Boko Haram, wakiwemo wale wanaodai kuacha kushiriki katika mashambulio ya magenge hayo yanayokufurisha Waislamu. Makama vilevile amesema kutokuwepo dawa za kutosha na kukosekana watu wa kuweza kutibu majeraha mbalimbali walioyapata magaidi hao katika mapigano ndani ya msitu huo mkubwa ni miongoni mwa sababu za kufa baadhi ya magaidi hao. Jeshi la Nigeria pia limesema limepata taarifa kwamba washukiwa mia tano na tatu walikamatwa kwa makosa ya ugaidi, ubakaji na mauaji kwenye maeneo tofauti ya jimbo hilo. Kamishna wa polisi wa jimbo la Kano Abdu Omar amesema kwamba washukiwa hao walikamatwa katika kipindi cha baina ya Januari na Disemba mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Idara ya mazingira ya Ulaya imetangaza kwamba juhudi za nchi za bara hilo za kupunguza mahitaji ya nishati na kudhamini mahitaji ya wananchi wake hazitoshi na si za kudumu. Miezi minne iliyopita nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya zilifikia makubaliano ya kupunguza matumizi na mahitaji yao ya nishati kama sehemu ya juhudi zao za kukabiliana na madhara ya vita vya Ukraine na hatua ya nchi hizo ya kuiwekea vikwazo vikubwa Rasia. Nchi za Ulaya zilikubaliana kupunguza matumizi ya gesi kwa asilimia 15 na umeme kwa asilimia 10, lakini ripoti ya kina iliyotolewa tarehe 14 Desemba mwaka huu inaonyesha kwamba makubaliano hayo yamepuuzwa na hayakutekelezwa ila kwa kiwango kidogo. Shirika la habari la Irani IRNA limeripoti habari hiyo leo na kunukuu ripoti mpya, mtandao unaoundwa na asasi za kiraia zijulikanazo kwa jina la Idara ya Mazingira ya Ulaya, EEB, ikionyesha kwamba thuluthi nzima ya nchi za Umoja wa Ulaya zimeshindwa kutekeleza ahadi zao. Ripoti hiyo imeongeza kwamba kati ya nchi 27 wanachama wa Umoja wa Ulaya, nchi nane hazikuchukua hatua hata kidogo za kutekeleza makubaliano hayo ya kupunguza matumizi ya gesi na umeme. Nchi kumi na mbili tu ndizo zilizochukua hatua ya kupunguza matumizi yao ya nishati, tena kwa kulazimishwa sana. Nchi ambazo zinategemea mno gesi ya Russia kama Italia na Ujerumani zimechukua hatua kali za kupunguza matumizi ya gesi lakini nchi kama Austria, Finland, Luxembourg, Holland na Sweden na vilevile vile nchi za mashariki mwa Ulaya zimepuuza utekelezaji wa makubaliano hayo. Na muungano wa falme za Kiarabu Imarati umetiliana saini na utawala dhalimu na pandikizi wa Israel makubaliano makubwa ya pande zote ya kiuchumi, ikiwa ni pamoja na kupunguza ushuru wa bidhaa. Kwa mujibu wa televisheni ya Rasia Alyaum, Abdullah bin Zayid waziri wa mambo ya nje wa Imarati na Michael Herzog mke wa rais wa utawala wa kizayuni wa Israel wametangaza kwamba hatimaye Tel Aviv na Abu Dhabi zimetiliana saini makubaliano makubwa ya kiuchumi. Ripoti hiyo imeongeza kwamba makubaliano hayo yanajumuisha pia kuondolewa kikamilifu au kupunguzwa ushuru kwa asilimia 96 wa bidhaa zote zinazoingia na kutoka baina ya pande hizo mbili. Vilevile, Imarati na utawala katili wa Israel zimekubaliana kuongeza biashara ya bidhaa zisizo za mafuta ambapo hivi karibuni mabadilishano ya kibiashara yameongezeka kwa asilimia 114 baina ya pande mbili. Tel Avivu na Abu Dhabi pia zimeongeza ushirikiano wao katika sekta ya nishati jadidika, teknolojia na usalama wa chakula. Imarati imeimarisha zaidi ushirikiano wake na utawala haramu wa Israel unaoendelea kuua watu wa Palestina na kukalia kwa mabavu kibla cha kwanza cha Waislamu. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho kumalizika kwa safari ya rais wa Ukraine Zelenski nchini Marekani. Rais Volodomir Zelenski wa Ukrain amekamilisha ziara yake ya kwanza huko Marekani baada ya kuanza vita nchini Ukrain. Hii ni safari ya kwanza nje ya nchi kufanywa na Zelenski baada ya kuanza vita huko Ukrain. Akiwa ziarani nchini Marekani Jumatano usiku, Zelenski alikutana na kufanya mazungumzo na rais Jo Biden wa nchi hiyo. Pande mbili zilitoa taarifa baada ya mazungumzo yao na kusisitiza kuendelezwa misaada ya kijeshi na kifedha ya Marekani kwa Ukrain na vilevile vile kuzidishwa vikwazo dhidi ya Rusia. Kuhusiana na suala hilo, Biden ameidhinisha kutumwa Ukraine mifumo ya ulinzi wa makombora ya Patriot katika kalibu ya misaada mipya ya kijeshi ya Marekani kwa Kiev yenye thamani ya dola bilioni 1.85 na alisema anasubiri kupasishwa kifurushi kingine cha ziada cha misaada ya thamani ya dola bilioni 45 kwa ajili ya Ukraine. Zelenski pia ameitaja ziara yake hiyo huko Marekani kuwa ni awamu mpya katika uhusiano kati ya Ukrain na Marekani na kusisitiza msimamo wake wa huko nyuma mkabala wa kufanya mazungumzo na Russia ili kuhitimishwa vita huko Ukraine. Msimamo huo unaonyesha kwamba licha ya kuwepo baadhi ya matakwa kwa lengo la kuhitimisha vita nchini Ukraine na kuanza mazungumzo ya amani kati ya Moscow na Kiev lakini rais wa Ukraine anadhani kwamba anaendeleza vita vya kiidiolojia dhidi ya Russia ambavyo ni mfano wa mapambano ya kiliberali ya Marekani dhidi ya manazi wa Ujerumani. Kwa utaratibu huo, Marekani imeongeza misaada yake kupitia kifurushi kipya kwa Kiev yenye thamani ya zaidi ya dola bilioni 1.85 na kiujumla, misaada hiyo itakuwa ya dola bilioni 45 ambayo itasaidia serikali ya Kiev kupanua wigo wa vita vinavyoendelea baina ya Ukrain na Rasia. Suala muhimu katika misaada hii ya Washington kwa Kievu ni mfumo wa ulinzi wa anga wa makombora wa Patriot iliyopatiwa Ukrain, hatua iliyosababisha radiamali kali kutoka kwa Rasia. Rais Vladimir Putin wa Rasia Alhamisi iliyopita alisema kwamba kutumwa mifumo hiyo ya ulinzi wa anga huko Ukrain kutarefusha vita kama Marekani itatuma mfumo wake wa Patriot huko Ukraine, tutauangamiza mfumo huo, alisisitiza Rais Vladimir Putin. Nukta muhimu ambayo inatiliwa mkazo na Rasia ni lengo la mwisho la Marekani la kutuma misaada yake mikubwa ya kijeshi na zana za kivita huko Ukraine. Kwa mtazamo wa Moscow ni kwamba Marekani inaendeleza vita hivyo ili kuidhoofisha Rasia kadiri inavyoweza na mwishowe kuigawa nchi hiyo. Jambo hilo ndilo ambalo Wamarekani wamekuwa wakilifuatilia tangu zama za Umoja wa Kisovieti. Kwa muktadha huo, rais Putin anasema Marekani kwa muda mrefu sasa imekuwa ikitekeleza operesheni katika eneo hili na imekuwa ikijihusisha na mzozo dhidi ya Rusia kwa muda mrefu, na sio kwamba imeanza operesheni hizo leo. Na baada ya ziara ya Zelenski mjini Washington. Kwa hivyo inatarajiwa kwamba vita vya Ukraine ambavyo sasa vinakamilisha mwezi wake wa kumi, huku vikiwa vimesababisha vifo vingi vya watu na maafa makubwa ya kijeshi, na wakati huo huo vikiharibu na kubomoa miundo msingi ya nchi hiyo, si tu kwamba havijamalizika, bali vitaongezeka pakubwa katika miezi ijayo, kwa kuzingatia msimamo wa Zelensky na kupatiwa misaada mikubwa ya kijeshi kutoka Marekani. Bila shaka, mara hii kuna uwezekano vita hivyo vikapanuka zaidi hadi ndani ya ardhi ya Russia kuliko ilivyokuwa hapo awali. Nendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama tulivyoashiria hapo awali, siku hizi uh, wafuasi wa dini ya Kikristo wanaadhimisha kuzaliwa kwa nabi Isa Masih alaihi ssalam. Kwa mnasaba huu, idhaa ya Kiswahili redio Teheran inatoa mkono kwa wafuasi wa Nabii Isa na nabi huyo wa Mwenyezi Mungu, na imekutayarisheni kipindi hiki maalum kinachozungumzia kuzaliwa kwa mtume huyo wa Mwenyezi Mungu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba kukumbuka siku aliyozaliwa Nabii Isa Masihi alaihissalam, mja mwema na mtume wa Allah. Ni matumaini yetu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki kutegea sikio yale tuliyokuandalieni kwa leo. Karibuni. Desemba 25 inasadifiana na siku aliyozaliwa nabi Isa Masih, amani iwe juu yake, kwa mujibu wa imani ya Wakristo wengi. Mtume huyo mwema alikuwa mtoa bishara njema na mlinganiaji wa kweli na upendo na itikadi na Mungu mmoja. nabi Isa alaihi salam alizaliwa kwa njia za muujiza kwa amri ya Mwenyezi Mungu, alizaliwa bila ya baba na mama mtoharifu, ambaye hakupata kukutana kimwili na mwanamme yoyote. Isa Masih alizungumza kwa amri ya mwenyezi Mungu akiwa katika kisusu na kuambia watu waliokuwa katika mghafala wa zama hizo, kama inavyotuambia aya ya 30 hadi 33 za suratul Maryam kwamba, qala inni abdullahi atani alkitaba waj'alani nabiyya Hakika mimi ni mja wa mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na kunifanya nabii, na amenijalia niwe mwenye kubarikiwa popote pale niwapo, na amenihusia swala na zaka maadamu ni hai na kumtendea wema mama yangu, wala hakunifanya jeuri na mwovu. Na amani iwe juu yangu siku siku niliyozaliwa na siku nitakayokufa na siku nitakayofufuliwa. Nabii a Isa alayhi salamu alizaliwa katika zama ambazo makundi mbalimbali ya Kiyahudi yalikuwa yamezama katika itilafu na migawanyiko mikubwa. Makundi mawili makuu ya Wasadukayo na Mafarisayo yalikuwa yakidhibiti na kutawala itikadi za watu wa zama hizo. Wasadukayo lilikuwa kundi la mabwanyenye na ghalabu yao walikuwa makuhani na wanazuoni wa kidini ambao walikuwa wakishirikiana na utawala wa kifalme wa Roma kwa ajili ya kulinda mafundisho na ada za kidini, na hawakukubaliana kwa njia yote ile na utamaduni wa Kigiriki. Hii ni kwa sababu walikuwa wakiamini kwamba Mwenyezi Mungu pia ameeneza maadili ya kitabu kitakatifu kati ya wasio Wayahudi. Mkabala wake, Mafarisayo lilikuwa kundi lisilo la makuhani kuhani lakini lenye ushawishi mkubwa zaidi kuliko Wasadukayo. Kundi hili liliamini kuwa kaumu ya Mayahudi inapaswa kuwa kaumu tofauti na iliyojitenga na kaumu nyinginezo, na haipasi kufuata kaumu hizo au kuchanganyika nazo. Kundi la Mafarisayo lilikuwepo katika maeneo yote ya Palestina na lilidhibiti masinagogi na maabadi zote za nje ya Betul Muqaddas ambako Wayahudi walikuwa wakikusanyika kwa ajili ya ibada au kusoma. Mbali na makundi hayo mawili makuu, kulikuwepo makundi mengine kama Samaritans au Wasamaria na kundi la Wayahudi wenye misimamo mikali lililokuwa maarufu kama Zealot. Wasamaritani katika mtazamo wa makundi mengine walitambuliwa kuwa makafiri, na Zealot lilikuwa kundi la Wayahudi wenye misimamo ya kuchupa mipaka la kisiasa lililokuwa likiwachochea wayahudi kuwafukuza kwa mabavu na kwa njia za mauaji ya kigaidi Warumi na utawala wao katika ardhi ya Palestina. Kundi hili halikushambulia Warumi pekee, bali hata Wayahudi wenzao ambao kwa madai yao hawakuwa na ghera ya kutosha ya udini na utaifa. Nabii Isa Masih alizaliwa katika mazingira kama hayo. <tune> Wakuu wa kaumu ya Mayahudi katika kila kundi walijua vema sifa na alama zake kutokana na utabiri wa hapo kabla na habari walizosoma na kukusanya katika vitabu vya kale. Hata hivyo walipuuza utabiri na alama hizo tangu hapo mwanzani na kukabiliana na nabii huyo mkubwa Mwenyezi Mungu. Hatua ya kwanza kabisa Mayahudi hao ilikuwa kumtuhumu mama yake Masihi, yani Bibi Mariamu alaihi salamu, kuwa ni fasiki, ili wapate kumrujumu kadamnasi. Hata hivyo njama hiyo ilifeli, na Isa na mama yake yaani bibi Maryam wakaokoka kifo na vitimbi vya Mayahudi baada ya Masihi kuzungumza akiwa kwenye kisusu na kusema hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na akanijalia kuwa nabii. Nabii Isa alaihi salamu alibaathiwa na kuamrishwa kutangaza ujumbe wa Mwenyezi Mungu baina ya Bani Israel akiwa na umri wa karibu miaka thelathini alifanya jitihada kubwa za kuongoza katika ukweli na haki na kuondoa katika upotovu. Aliwabainishia halali na haramu na kuwahalalishia mengi waliokuwa wamekatazwa. Kwa mujibu wa Injili ya Mathayo 4 mstari wa 17 ni kwamba Isa alianza kuhubiri kwa kusema tubuni, kwa sababu ufalme wa mbinguni umekaribia. Mbali na kuongoza watu katika njia ya haki. Nabii Isa alikuwa akitibu wagonjwa, alikuwa akitibu vipofu na barasi au mbalanga na kufufua wafu kwa uwezo wake Mola Muumba. Vilevile alikuwa akitengeneza ndege kutoka kwenye udongo. Daima alikuwa msaidizi wa watu waliokuwa wakidhulumiwa na kukandamizwa, na aliwakirimu na kuwafanyia ihsani sana watoto na wanawake. Wakati huo huo, alipinga vikali sheria kali za baadhi ya mafarisayo na misimamo ya kuchupa mipaka ya zilot. Nabii Isa alaihi salamu alipata mashaka na tabu kubwa katika kuwaongoza Wayahudi na kuwaelekeza kwenye njia sahihi. Katika mashaka hayo, alielewa kwamba Wayahudi wanashikilia maasi na hawakuwa tayari kuachana na dhambi na njia upotovu. Alisimama katika kaumu yake na kusema, nani kati yenu atakayenisaidia katika njia ya Mwenyezi Mungu? Watu wachache kati ya Mayahudi walijitokeza na kuitikia wito wake. Kundi hilo lilikuwa la watu wasafi ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anawataja katika Qurani tukufu kwa jina la Hawariyun. Kundi hili la Hawariyun lilitangaza utaarifu wao wa kumsaidia Nabi Isa Masih katika njia ya Mwenyezi Mungu, kama inavyosimulia Qurani tukufu katika aya ya 52 hadi 53 za Suratu Ali Imran zinazosema, Falamma ahassa Isa minhum al-kufra qala man ansari ila Allah Isa alipohisi kuwa kati yao pana ukafiri alisema, nani wasaidizi wangu kwa Mwenyezi Mungu? Wanafunzi wake wakasema, sisi ni wasaidizi wa Mwenyezi Mungu, tumemwamini Mwenyezi Mungu na shuhudia kwamba sisi hakika ni Waislamu. Mola wetu mlezi, tumeamini uliowateremsha na tumemfuata huyu mtume, basi tuandike pamoja na wanaoshuhudia. Isa na wanafunzi wake hao walielekea katika maeneo ya kaskazini mwa Palestina na kuwafundisha watu dini halisi ya Mwenyezi Mungu. Maarifa ya dini yaliyofundishwa na nabii Isa alayhi salam yaliwashangaza wengi na kuwakasirisha wanasiasa waliokuwa wakitawala jamii katika zama hizo. Hii ni kutokana na ukweli kwamba nabii huyo mwema Mwenyezi Mungu alipinga vikali tabia watawala na makuhani wa dini ya Kiyahudi ya kuzama katika anasa na dunia. Hakuvumilia ufuska na ufisadi wa aina yote, na kwa msingi huo makundi yote ya Wayahudi yalianza kumkadhibisha na kumpiga vita. Makundi hayo yalitayarisha uwanja na mazingira ya kumuua mjumbe huyo mwema wa Allah subhanahu wa taala. Ili kufikia lengo hilo chafu, Mayahudi hao walimchochea kaizari wa Roma na kumwambia, kama hali hii itaendelea, ufalme wako pia utatoweka. Hivyo, ili kulinda utawala na ufalme wako, huna budi kumuua Masia. Isa Masih Alaihi Ssalam aling'amua njama yao na akajificha katika shamba moja akiwa pamoja na Hawariyun na wanafunzi wake. Hata hivyo mtu mmoja kati ya wanafunzi wake aliyejulikana kwa jina la Yuda alionyesha maadui mahali alipokuwa amejificha. Maafisa wa utawala walivamia eneo hilo nyakati za usiku na kulizingira. Wanafunzi wa Isa Masih walipohisi hatari walikimbia na kumwacha peke yake, lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kamwe hakumwacha peke yake mtume wake mwema. Katika kipindi hicho hatari, Mwenyezi Mungu alimlinda mtume wake na kumdhihirisha Yuda aliyekuwa akifanya ujasusi dhidi ya nabii huyo katika sura ya Isa, na maadui wakamkamata yeye wakidhani kuwa ni Masihi. Yuda alichanganyikiwa kutokana na hofu na machungu mengi na hatimaye akashindwa kuzungumza na kujiarifisha. Hata wakati alipoweza kufungua mdomo na kuzungumza, hakuna mtu aliyekuwa tayari kukubali maneno yake. Yuda alipandishwa msalabani na kusulubiwa. Watu walioshuhudia tukio hilo wote walidhani kuwa Isa masihi alayhi salamu ameuawa, lakini kama inavyosisitiza Qurani Tukufu, nabii huyo mwema wa Mwenyezi Mungu hakusulubiwa wala kuuawa. Ma lahum bihi min ilmin illa ittiba dhanna wama qataluhu yaqina bal rafaahu Allahu ilayhi wakana Allahu azizan hakima, na kwa kusema kwao sisi tumemua Masihi Isa mwana wa Mariamu mtume wa Mwenyezi Mungu na wao hawakumuua wala hawakumsalibu, bali walifananishiwa tu. Na hakika waliohitalifiana katika haya wamo katika shaka, nayo wao hawana ujuzi nayo wowote, ila ni kufuata dhana tu, wala hawakumuua kwa yakini, bali Mwenyezi Mungu alimuinua kwake. Na hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu, mwenye hekima. Baada ya Nabii Isa Masihi alaihi salamu kuinuliwa na kupelekwa mbinguni, wanafunzi wake walidumisha njia yake ya kuongoza watu. Kati ya wanafunzi hao, Peter ambaye alikuwa wa kwanza kumwamini Masihi alaihi salamu alipewa jukumu la kuongoza Mayahudi na kusimamia wanafunzi wengine. Aliwatuma hawariyun katika maeneo mbalimbali ya dunia kuongoza kaumu mbalimbali za Bani Israil kwa mujibu Kullu limarya, hadithi mbalimbali mbali za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam zinasema kuwa Nabi Isa alaihi ssalam atarejea duniani wakati wa kudhihiri Imam Mahdi alaihi salam na ataswali na Waislamu pamoja na Imam Mahdi alaihi salam. Jina la Isa alaihi ssalam limetajwa mara 45 katika sura 13 tofauti za Qur'ani tukufu. Hata hivyo, kupaishwa mbinguni nabii Isa alaihi salam ulikuwa mwanzo wa kupotoshwa na kuingizwa mambo yasiyo sahihi katika mafundisho ya nabii huyo wa Mwenyezi Mungu. Ukandamizaji dhidi ya wa wafuasi wa kweli wa Masih Isa alaihi salam yaliongezeka mno, kutokana na kuwa maadui wa mtume huyo wa Mwenyezi Mungu walishindwa kujibu hoja zake zilizo wazi, ambazo zilikuwa vigumu kuvunjwa. Wafuasi wa nabi Isa alaihi salam walikuwa wanadhulumiwa sana na Mayahudi na Warumi. Wanahistoria wanasema kuwa ukandamizaji huo ulipelekea kuingizwa fikra za kipagani katika mafundisho ya mtume huyo wa Allah. Moja ya fikra hizo za kipagani ni kudai kuwa Masihi Isa ni mwana wa Mungu. Fikra ya utatu nayo ni miongoni mwa upotoshaji mkuu ulioingizwa kwenye mafundisho ya nabi Isa alaihi salam. Fikira hiyo ina mgawa Mwenyezi Mungu katika sehemu tatu: Mungu Baba, Mungu Mwana na Mungu Roho Mtakatifu. Imani hiyo inajikanyaga yenyewe, kwani waliopandikiza imani hiyo ndani ya mafundisho ya na Nabii Isa wanadai kuwa miungu wote hawa watatu ni mmoja. Kudai kuwa miungu hawa watatu ni Mungu mmoja kumezidi kuifanya fikira utatu iwe muhali kueleweka na kukubaliwa na watu wenye akili. Kwa hakika haingiliki akilini, moja kuwa tatu na tatu kuwa moja. Qurani tukufu imekataza mno suala la kumshirikisha Mwenyezi Mungu na kumwingiza kwenye utatu. Mwenyezi Mungu amesema, wamekufuru wanaosema kuwa hakika Mwenyezi Mungu ni mmoja wa miungu, aha, wa miungu ahau watatu. Vilevile Qurani tukufu inasema kwamba siku ya malipo Mwenyezi Mungu atamuuliza mtume wake Isa alayhi salam Je, yeah, ni wewe uliyowaambia watu kufanye wewe na mama yako miungu wawili? Nabii Isa atawakana vikali watu hao wanaosema yeye ni Mungu au mwana wa Mungu au sehemu ya Mungu kama isemavyo fikra potofu ya utatu. Kuingizwa upotofu ndani ya mafundisho ya Nabii Isa alayhi salam kulikita mizizi zaidi katika karne za kati, yaani karne za giza barani Ulaya. Viongozi wa kanisa walichukulia maendeleo yote ya kidunia kama vile fikra ya kwamba dunia ni sayari inayozunguka kuwa ni ukafiri, na walimhukumu kifo kila mtu aliyekuwa na fikra kama hizo. Viongozi hao wa Kanisa walishirikiana pia na wafalme, madikteta kuua maelfu ya watu kwa kutekeleza adhabu za kikatili za kutumia zana za kukatia vichwa za guillotine kwa sababu tu watu hao walitofautiana na kanisa katika kuelewa mafundisho ya Nabii Isa alaihisalam. Ukandamizaji huo wa kanisa katika kipindi cha karne za kiza ulidumu miaka elfu moja. Watu walishindwa kuvumilia dhuluma na muda wote huo kulifanyika njia mbalimbali za kupambana na ukatili huo. Ni kwa sababu ya ukatili huo wa viongozi wa kanisa na upotofu ulioingizwa kwenye mafundisho na nabii Isa alaihi ssalam, ndio maana katika karne ya 15 miladia kwenye kipindi cha Renaissance watu wa Ulaya wakalitenga kabisa kanisa katika maisha ya watu. Ni vitendo hivyo vya viongozi wa kanisa na pia upotofu ulioingizwa kwenye mafundisho ya Masihi, ndiyo maana zilipata nguvu fikra za kuitenganisha dini na maisha ya watu. Hivyo kukajitokeza pia fikra za kisekula za kupinga kikamilifu dini, na hadi leo hii fikra ya kutenganishwa dini na maisha ya kijamii na kisiasa ya watu bado zipo na zina nguvu. Mafundisho makubwa ya Nabii ya Isa alaihi salam yalikuwa ni kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja ambaye pia ndiye Mungu wake yeye, kueneza mapenzi baina ya watu na kujiepusha na vita na uhasama. Hata hivyo mauaji makubwa zaidi yaliyoripotiwa katika historia ya mwanadamu, hasa yale ya karne ya 18 na 19 miladia yamefanywa na Wakristo ambao wanadai ni wafuasi wa nabii wa upendo na amani Masihi Isa alaihi ssalam. Wakoloni wa Ulaya, ambao wamefanya ukatili na dhuluma kubwa katika nchi mbalimbali duniani haswa za Afrika, wanadai ni wafuasi wa Yesu, yani Masihi Isa alaihi ssalam. Kuulia wa kinyama wa Afrika, kuangamizwa kizazi cha wahindi wekundu katika bara la Amerika, vita vya kwanza na vya pili vya dunia, ukatili wa makaburu huko Afrika Kusini, ubeberu mkubwa unaoendelea hivi sasa katika sehemu mbalimbali za dunia, ni sehemu ndogo tu ya jinai za watu wanaodai ni wafuasi wa Nabii Isa alaihi ssalam. Hivi sasa pia, mafundisho matukufu ya Masihi Isa alaihi ssalam yanatoweka kwa nguvu katika nchi za Ulaya na Marekani zinazodai kuwa wafuasi wa mtume huyo wa Mwenyezi Mungu. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia tamati ya kipindi hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kuadhimisha tukio la kuzaliwa Nabia Isa Masihi alaihi ssalam. Na amani iwe juu yako ewe Isa Masiha, siku uliyozaliwa na siku utakayokufa na siku utakayofufuliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 29 mfunguo nane jamadul awal mwaka 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe 24 Disemba mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1139 iliyopita kulingana na kalenda Hijiria, aliaga dunia Muhamad bin Uthman bin Said Amri, naibu wa pili maalumu wa Imam Mahdi ajallahu taala farajahu sharif. Alichukua jukumu hilo baada ya kuaga dunia baba yake, yani Uthman bin Said, aliyekuwa naibu wa kwanza maalumu wa Imam Mahdi. Kama alivyokuwa baba yake, Muhamad bin Said alikuwa akiaminiwa na Ahlu lbeiti alayhim assalam na katika kipindi cha miaka 40 cha kushikilia wadhifa wake huo, licha ya kukabiliwa na mbinyo wa Bani Abbas, lakini aliweza kutekeleza vyema jukumu lake hilo. Miaka 498 iliyopita, katika siku kama ya leo, aliaga dunia Vasco da Gama Baharia na mvumbuzi mashuhuri wa Kireno Vasco da Gama alizaliwa mwaka 1460. Mwaka 1498 baharia huyo wa Kireno alifanya kazi muhimu ya kuvumbua njia majini kutoka Ulaya hadi barani Asia na India. Katika siku kama ya leo miaka 173 iliyopita majeshi ya Ufaransa yalishambulia ardhi ya Guine ya magharibi mwa Afrika. Mashambulio hayo yalikuwa ya utangulizi wa Ufaransa kudhibiti ardhi hiyo iliyokuwa na utajiri wa dhahabu. Kabla ya vikosi vya Ufaransa kuishambulia ardhi ya Guine, kulikuwa kumeanzishwa mashirika ya kibiashara ya dhahabu katika pwani ya nchi hiyo. Na katika siku kama ya leo miaka 71 iliyopita, Libya ilijipatia tena uhuru wake baada ya kupasishwa azimio la Umoja wa Mataifa na Muhammad Idris Al Mahdi kuteuliwa kuwa mfalme wa nchi hiyo. Huko nyuma, Libya ilijulikana kwa jina la Tripoli na kwa miaka kadhaa ilikuwa chini ya himaya kubwa ya nchi za kigeni. Katika karne ya 16 Miladia, Libya ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na jeshi la Mania aidha, wakati wa kukaribia vita vya kwanza vya dunia nchi hiyo ilivamiwa na Italia, lakini wananchi wa Libya wakapambana vikali na wavamizi hao wa Ulaya. Ilipofika katikati ya vita vya pili vya dunia, Uingereza na Ufaransa zikaikalia kwa mabavu nchi hiyo, na hatimaye Libya ikajipatia uhuru wake mwaka 1951. inayajiei moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za jam jama, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Nchi za magharibi zimeuwekea vikwazo mtandao wa ambao ndani yake inapatikana pia tovuti ya idhaa ya radio, ili kuzuia ukweli kuwafikia walimwengu, ikiwa ni mwendelezo wa hatua zisizo za kiadilifu na zinazokiuka sheria na uhuru wa kupata habari na kujieleza. Mbali na lugha za Kiswahili, mtandao wa habari wa pastoday.com ulikuwa na lugha nyingine 24 kwa ajili ya kuwapa habari za uhakika watu wa kona mbalimbali za dunia. Jeshi la kanda ya Jumuiya ya Afrika Mashariki limetangaza kwamba waasi wa, wa M23 wameanza kuondoka katika maeneo walioyateka na kuanza kuyakalia kwa mabavu ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jeshi la EAC limetangaza habari hiyo na kusema kujiondoa waasi wa M23 na baadaye kutwaliwa maeneo hayo na vikosi vya Jumuiya ya Afrika Mashariki ni kiashiria chanya kwamba mkakati uliokubaliwa wa kurejesha hali ya kawaida mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umeanza kutekelezwa kwa kasi licha ya changamoto mbalimbali zilizopo. Jeshi la anga la Nigeria limeua zaidi ya magaidi mia mbili wa Boko Haram katika shambulio la anga la ndege za kivita za Supa tukano katika msitu wa Sambisa ulioko kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno. Hadi tunapokea habari hii, jeshi la Nigeria lilikuwa halijatangaza rasmi habari hiyo, lakini Zaga Zola Makama mtaalamu wa masuala ya kijeshi wa Nigeria ameliambia shirika la habari la Anadolu kwamba magaidi wasiopungua mia mbili wa Boko Haram na ISWAP wameangamizwa kwenye operesheni hiyo. Mtaalamu huyo amesema ndege aina ya Super Tucano ni maalumu kwa ajili ya kupambana na waasi wanaojificha na wanaoshambulia kwa kuvizia wa Boko Haram. Muungano wa falme za Kiarabu, yaani Imarati, umetiliana saini na utawala haramu wa Israel makubaliano makubwa na ya pande zote ya kiuchumi ikiwa ni pamoja na kupunguza ushuru wa bidhaa. Kwa mujibu wa televisheni wa Rasia Alyaum, Abdallah bin Zaid, waziri wa mambo ya nje wa Imarati, na Michal Herzog, mke wa rais wa utawala haramu wa Israel, wametangaza kwamba hatimaye Tel Avivu na Abu Dhabi zimetiliana saini makubaliano makubwa ya kiuchumi. Ripoti hiyo imeongeza kwamba makubaliano ya hayo yanajumuisha pia kuondolewa kikamilifu au kupunguza ushuru kwa asilimia 96 wa bidhaa. Na idara ya mazingira ya Ulaya imetangaza kwamba juhudi za nchi za bara hilo kupunguza mahitaji ya nishati na kudhamini mahitaji ya wananchi katika sekta hiyo hazitoshi na wala si za kudumu. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teheran. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kukuletea matangazo yetu ya leo, mimi ni Amir Ibrahim Ruta Jengwa ninayekuwa geni nikikutakieni usiku mwema. Alamsiki.