Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua. aya ya tisa hadi ya mwisho Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw na vilevile tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa kama ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara, Lindi kupitia Redio Maarifa FM. Wasap yetu ni plus na email yetu ni swahili radio atayareibto Mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni kipindi cha Iran juma hili, kitafuatiwa na Macho Yetu Magazetini. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya wiki pamoja na makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Ni matumaini yangu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizi. Iran yasema mshikamano wa wananchi wetu umesambaratisha njama za maadui. Jeshi wa Somalia wakomboa mji mwingine wa kimkakati kutoka kwa genge la Shabab. Lori la pombe lapinduka Saudia, malalamiko ya tanda mtandaoni na Joe Biden yasema zaidi ya nchi 50 zimeisaidia kijeshi na kifedha Ukraine. Habari kamili Waziri wa usalama wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa mshikamano baina ya watu wa makabila kaumu na madhehebu tofauti ni fahari kubwa kwa Iran na kusisitiza kwamba mshikamano huo ndani ya Iran ya Kiislamu ndiyo unaosambaratisha njama za maadui. Shirika la habari la IRIB limemnukuu Hujatul Islam Said Ismail Khatib akisema hayo jana wakati alipotembelea mji wa Urumie katika mkoa wa Azerbaijan magharibi humu nchini, na huku akigusia njama za maadui wa mapinduzi ya Kiislamu ambao muda wote wanalenga kuzusha mizozo na fitna kati ya watu wa kaumu, makabila na madhehebu tofauti nchini Iran, amesema jitihada kubwa na muono wa mbali wa watu wa kaumu tofauti humu nchini daima umekuwa ukisambaratisha njama za maadui. Vilevile vile ameashiria fitna iliyozushwa hivi karibuni na maadui wa jamhuri ya Kiislamu katika maeneo tofauti ya Iran na kusema mwono wa mbali na mwamko wa wananchi umezima njama na fitna hiyo ya adui, kama ambavyo mwamko na jitihada kubwa za vikosi vya mapinduzi ya Kiislamu na vya kulinda usalama wa taifa vimesaidia sana kurejesha utulivu katika mikoa na maeneo tofauti ya humu nchini. Waziri wa intelijensia wa Iran aidha amesema maadui hawa wametumia nguvu zao zote za kijasusi na vyombo vyao vya habari na kumwaga fedha nyingi kuchochea machafuko nchini Iran, lakini kwa mara nyingine tena wameshindwa kama walivyoshindwa huko nyuma. Vilevile vile, amesema Teheran itaendelea kuwa na mawasiliano mazuri na nchi jirani na itaendelea kuwa amilifu katika mikataba na makubaliano ya kieneo na kimataifa ili kutumia haki yake ya, ya kustafidi ipasavyo na masuala mbalimbali mbali ya ukanda huu na ya kimataifa. Wizara ya ulinzi ya Somalia imetangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limekomboa mji wa kimkakati wa Runirgod katika eneo la kati la Shebele kutoka kwenye makucha ya genge la kigaidi la Shabab lenye mfungamano na Al-Qaida. Shirika la habari la Anadolu limemnuku msemaji wa wizara ya ulinzi ya Somalia, Abdullahi Ali Anodi, akisema jana Alhamisi, mbele ya waandishi wa habari katika mji mkuu Mogadishu kwamba vikosi vya serikali vinavyoungwa mkono na wenyeji vimeendesha mapigano makali dhidi ya magaidi wa Shabab na kukomboa mji wa kimkakati wa Runirgode. Amesema magaidi wasiopungua 150 wakiwemo wapiganaji watano wa kigeni wameangamizwa katika mapigano hayo huku wengine 15 wakikamatwa. Mji huo ulikuwa ngome ya mwisho ya Shababu katika eneo hilo ambalo liko umbali wa kilomita 240 kaskazini mwa mji mkuu Mogadishu. Mapema mwezi huu jeshi la Somalia pia lilifanikiwa kuukomboa mji mwingine muhimu na wa kimkakati wa Adaniabale. Vikosi vya serikali vinavyoungwa mkono na wapiganaji wa koo za maeneo hayo waliochoshwa na ukatili wa genge la kigaidi la Shabab hivi karibuni vimekomboa maeneo makubwa hasa katika jimbo la Hirshabelle. Somalia imekumbwa na ukosefu wa usalama kwa miaka mingi huku genge la kigaidi na ukufurishaji la Shabab likiwa moja ya vitisho vikuu vya usalama ndani na nje ya Somalia. Umoja wa Mataifa nao umeonya juu ya kuongezeka ukosefu wa utulivu nchini Somalia, huku ripoti za mara kwa mara za umoja huo kuhusu Somalia mwaka huu zikielezea mashambulizi ya Shabab na magenge yanayounga mkono magaidi wa Daesh, yani ISIS. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Picha za lori lililopinduka likiwa limebeba pombe kwenye barabara moja mjini Riyadh, Saudi Arabia, zimezua malalamiko mengi kwenye mitandao ya kijamii. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, kupinduka lori hilo la pombe nchini Saudi Arabia kumezua taharuki kubwa miongoni mwa raia wa nchi hiyo huku watu mbalimbali mbali wakisambaza picha na video zinazoonyesha lori lililobeba pombe likiwa limepinduka katika wilaya ya Kairawan mjini Rawe. Video iliyoenea sana kwenye mtandao wa mitandao ya kijamii inaonyesha idadi kubwa ya chupa za pombe kali zilizomwagika chini baada ya lori hilo kupinduka. Lori hilo lilikuwa likisafiri kwenye barabara ya pembeni na si kwenye barabara kuu kabla ya kupinduka. Watu wengi wameonekana karibu na eneo la tukio, lakini vyombo vya usalama havikuonekana kabisa kwenye video hiyo. Mwanaharakati maarufu wa Saudia Turki Ashalhub Ash naye ameweka picha kwenye ukurasa wake wa Twitter akisema gari lililokuwa limebeba pombe limepinduka katika moja ya mikoa ya nchi yetu. Hivi majuzi, jarida la biashara la Arabia lilitangaza kuwa serikali ya Saudi Arabia imepanga kuruhusu uuzaji wa vileo na pombe katika maeneo yasiyolipiwa ushuru kwenye viwanja vya ndege. Hapo awali gazeti la Wall Street Journal la Marekani lilifichua kwamba Saudi Arabia inapanga kuruhusu uuzaji wa aina mbalimbali mbali za pombe katika kisiwa cha Sindala kilichoko Neom. Mwanzo, mwanzoni mwa mwaka 2020 Muhammad bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudia ambaye ndiye hasa anayeongoza nchi hiyo hivi sasa, aliamua kuingiza pombe katika hoteli za Saudia kwa kisingizio cha mkutano wa G20. Duru za kifalme zilisema kazi ya kuingiza pombe nchini Saudia imepewa kampuni ya Alhakir. Rais wa Marekani amewaambia waandishi wa habari akiwa pamoja na rais mwenzake wa Ukraine kwamba zaidi ya nchi hamsini zimetoa vifaru, risasi za kivita, makombora na mabilioni ya dola kuisaidia Ukraine katika vita dhidi ya Rusia. Shirika la habari la Tasnim limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa rais wa Marekani Joe Biden amesema katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski mjini Washington kwamba zaidi ya nchi hamsini duniani zinashiriki katika kuipa vifaru, makombora, mizinga, risasi na mabilioni ya dola Ukraine katika vita vyake dhidi ya Moscow. Biden vile vile amesema zaidi ya nchi hamsini zimeahidi kutoa vifaru elfu mbili na magari ya kivita na mifumo hamsini ya makombora na kuipa Ukraine ili iendeleze vita dhidi ya Russia. Amesema, tumeipa serikali ya Ukraine mabilioni ya dola moja kwa moja na tumetoa huduma mbalimbali mbali mbali kwa raia wake. Rais huyo mpenda vita wa Marekani aidha amejigamba kuwa tangu vilipoanza vita nchini Ukraine tarehe 24 Februari mwaka huu 2022, Marekani imeipa nchi hiyo dola zisizopungua bilioni 20. Pamoja na kwamba rais huyo wa Marekani amejigamba kiasi chote hicho kwamba wanairundikia silaha Ukraine na wataendelea kuimiminia silaha ili kupambana na Russia, lakini wakati huo huo amedai kuwa Marekani haitaki vita na inapenda kuona vita vya Ukraine vinaisha. Na takriban watu 400 na kumi wamepoteza maisha kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu nchini Malawi. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa mpya kabisa iliyoripotiwa na gazeti la Nation la nchi hiyo. Gazeti hilo limenukuu takwimu za wizara ya afya ya Malawi na kusema kwamba nchi hiyo imesajili vifo vipya 71 katika wiki mbili zilizopita na Jumanne wiki hii ilirekodi vifo sita na kesi 189 na kufanya jumla ya kesi za ugonjwa huo kufikia 13837. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kuendelea kunyongeshwa waislamu wa jamii ya Rohingya. Jeshi la majini la Sri Lanka limetangaza kuwa limeokoa Waislamu 104 wa jamii ya Rohingya katika fukwe za kaskazini mwa bahari ya Hindi wakati walipokuwa wanakimbia mateso nchini kwao Myanmar. Kwa zaidi ya muongo mmoja sasa, Waislamu wa jamii ya Rohingya wanateseka kutokana na ukatili mkubwa unaofanyiwa nchini kwao Myanmar. Waislamu hao wamelazimika kuwa wakimbizi katika nchi na maeneo tofauti hasa Bangladesh. Wanapitia mazingira magumu sana njiani na kwenye maeneo wanakokimbilia. Wanalazimika kukimbia nchini kwao wa Myanmar wakiwa wameacha kila kitu isipokuwa nguo zao za mwilini, na wanaishi kwenye mazingira duni yenye huduma za chini kabisa za chakula, malazi na matibabu huko wanakofikia. Zaidi ya hayo, serikali ya Bangladesh imetangaza kuwa itawapeleka baadhi ya wakimbizi wa, wa Rohingya katika kisiwa cha mbali kisicho na suhula zozote, suala ambalo limezidi kuwatia unyonge waislamu hao. Sababu yake ni kwamba kisiwa hicho cha mbali sana ni sehemu ya kutupwa watu na si sehemu ya kuishi wanadamu wa kawaida. Hakuna njia na ya namna yoyote ya kuweza kutoka kwenye kisiwa hicho. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana taasisi mbalimbali za kimataifa za kijamii zimetoa onyo kali kwa serikali ya Bangladesh isichukue hatua kama hiyo. Lakini Bangladesh nayo ni nchi maskini yenye matatizo chungu mzima ya kijamii, kiusalama na kiuchumi, ambayo hivi sasa yameongezeka kwa kuvamiwa na wimbi kubwa la wakimbizi yaani waislamu wa, wa jamii ya Rohingya kutoka Myanmar. Serikali ya Bangladesh inaitaka jamii ya kimataifa isaidie kuwatunza wakimbizi hao, lakini haipewi msaada wa kutosha. Roy Sefanti ni mtaalamu wa masuala ya kimataifa ambaye amesema zaidi ya Waislamu milioni moja wa jamii ya Rohingya wanaishi kwenye kambi za wakimbizi katika mji wa Cox's Bazar wa kusini mashariki mwa Bangladesh. Wakimbizi hao hawana suhula zozote za kuendeshea maisha, wanalazimika kuishi katika mazingira hayo magumu baada ya kulazimishwa kukimbia makazi yao nchini Myanmar na kupoteza kila walichokuwa wanamiliki. Hakuna matumaini yoyote ya kuboreka hali ya wakimbizi hao kushindwa. Serikali ya Bangladesh kuwasaidia wakimbizi hao na kutoweza kuboresha hali yao ya kimaisha kunazidi kuwatia unyonge Waislamu hao wa jamii ya Rohingya. Kabla ya hapo, serikali ya Bangladesh ilikuwa imefikia makubaliano na serikali ya Myanmar ya kuhakikisha wakimbizi hao wanarejea katika maeneo yao kwenye mkoa wa Rakhine baada ya hali kutulia na mambo kuwekwa sawa. Lakini serikali ya Myanmar si tu imepuuza makubaliano hayo na Bangladesh bali pia inazidi kuwashinikiza Waislamu hao wanaodhulumiwa kila upande na kuwalazimisha kukimbia makazi yao wakiwa hohe hahe. Umoja wa Mataifa umesema kuwa Waislamu wa jamii ya Rohingya ndiyo jamii ya wachache inayodhulumiwa zaidi duniani hivi sasa. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tokayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema shambulio la kigaidi la Shachra limeifedhehesha Marekani, Rais Ibrahim Raisi asema jina la shahidi Qasim Suleimani ni nembo ya mapambano dhidi ya ugaidi duniani, na kamanda mkuu wa kikosi cha Kuds asema Wamarekani si watu wa uwanja wa vita. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameonana na familia za watu walioua washahidi katika shambulio la kigaidi la haram ya Shachra uh, mjini Shiraz na kusema shambulio hilo limeifedhehesha Marekani na kuonyesha unafiki wao na roho zao mbaya. Atola Said Ali Khamenei ameasema hayo Jumanne kwenye mazungumzo yake na familia za mashahidi wa tukio hilo na kuongeza kuwa shambulio la kigaidi kwenye haramu hiyo limezitia majonzi nyoyo zetu sote, lakini pia litabakia kwenye historia ya Iran na kufichua mikono iliyohusika na jinai hiyo, yaani dola la kiistikbari la Marekani, ambalo ndilo liloliunda genge la kigaidi la Daesh au ISIS. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hal kadhalika amesema kuuliwa kigaidi wafanya ziara hao sambamba na matukio mengine ya kigaidi kumezidi kuwafedhehesha watendaji nai e, wa ISIS na waungaji mkono wao wakuu, yani Marekani. Aidha kumezidi kufichua uongo na roho zao mbaya na unafiki wao ambao wananyanyua wa juu bendera ya kupigania haki za binadamu, lakini katika vitendo wanaunda na kuunga mkono magenge hatari ya kigaidi kama Daesh. Alkadhalika amezitaka taasisi za kiutamaduni na sanaa kuliakisi vizuri swala hilo la Shah Cheragh. Akibainisha zaidi nukta hiyo, amesema kadhia hii haipaswi kuachwa isahaulike. Taban haitasahaulika. Wasimamizi wa taasisi zetu za utamaduni na habari na hali kadhalika wasanii wetu, kama walivyochukua hatua kuhusiana na kadhia ya shuraa na matukio mengine ya kihistoria, wanapaswa kuchukua hatua za kubainisha kwa ukubwa kadhia hii ili vizazi vijavyo vifahamu yaliyojiri. Itakumbukwa kuwa tarehe 26 Oktoba mwaka huu wa 2022, gaidi mmoja wa Daesh aliingia kwenye haram toharifu ya Ahmad bin Musa maarufu kama Shah Cheragh katika mji wa Shiraz ambao ndio makao makuu ya mkoa wa Fars wa Iran na kuwashahidi na kidhuluma watu kumi na watano wakiwemo watoto wadogo wawili na kujeruhiwa wafanya ziara wengine 30. Kundi la kigaidi la Daesh lilidai kuhusika na hujuma hiyo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wiki hii amezungumza katika sherehe za kuadhimisha mwaka watatu tangu kuanza kurusha matangazo yake redio ya Mukawama au mapambano, na kubaini kwamba leo hii jina la shahidi Qasim Suleimani ni nembo ya mukawama na kusimama kidete kupambana na ugaidi ulimwenguni. Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC aliuliwa shahidi ikidhuluma na wanajeshi magaidi wa Marekani tarehe tatu Januari mbili ishirini akiwa mgeni rasmi wa serikali ya Iraq mjini Bagdad. Shahidi Suleimani aliwa washahidi pamoja na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa naibu wa mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Hashdu Shahbi, wakiwa pamoja na mapambano wenzao wanane rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump ndiye aliyetoa amri ya kufanyika shambulio hilo la kigaidi dhidi ya wanamapambano hao kumi wa Kiislamu. Said Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ametoa kauli yake hiyo katika ujumbe wake wa video kwa mnasaba wa maadhimisho ya wa mwaka wa tatu wa kufunguliwa redio ya Mukaoma kwa ajili ya kuibakisha hai siku ya kuuawa washahidi luteni jenerali Kasim Suleimani na kusisitiza kuwa shakhsia ya shahidi Suleimani inabidi kutambuliwa kwa jina la chuo cha mukawama au mapambano. Rais Raisi pia amesema redio ya mukawama imeasisiwa kwa ajili ya kutangaza na kubainisha maana ya mukawama, kuwaelewesha watu kuhusu jambo hilo na kuwaandaa watu wote, wakiwemo wananchi na vijana wa Iran, na pia vijana wa eneo hili na mataifa mengine ya wanyonge duniani, kuhusu umuhimu wa mukawama na kusimama kidete katika kupigania haki zao. Kwingineko, kamanda mkuu wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa mapambano au mukawama ni miongoni mwa kanuni zinazosisitizwa katika dini ya Kiislamu, na kusema Wamarekani si watu wa medani ya vita na wameshindwa katika medani kuu. Brigadia Jenerali Ismail Qani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo Jumanne hapa Teheran katika kumbukizi ya mwaka wa kwanza wa kuwa washahidi Hassan Irlou, balozi wa zamani wa Iran nchini Yemen. Katika hotuba yake amezungumzia mwelekeo wa wa Marekani katika miongo miwili iliyopita na juhudi za nchi hiyo za kuunda ulimwengu wenye kuchukua maamuzi ya upande mmoja na kuongeza kuwa ili kuvuruga usalama katika eneo, Marekani iliuweka utawala wa kizayuni wa Israeli miongoni mwa mataifa ya Kiislamu. Jenerali Kani amesema kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo kitovu cha mukawama au mapambano katika eneo la magharibi mwa Asia, na kuongeza kuwa mhimili wa mukawama ndio mhimili mkuu wa makabiliano na adui, na katika miaka ishirini iliyopita kwa baraka za uwepo wa watu kama vile shahidi luteni jenerali e, Kasim Suleimani aliyoa shahidi, mhimili mkuu huu umeweza kupigana dhidi ya Marekani na utawala huo wa kizayuni na kupata ushindi. Alkadhalika amesema licha ya Wamarekani kutumia dola trilioni saba na makumi ya maelfu ya askari wake waliouawa, hawajapata chochote isipokuwa ku lika na tabu tupu. Jenerali Kani amesisitiza kuwa Iran ni kitovu cha mkawama au mapambano ambayo yanajumuisha watu wote duniani wawe Waislamu au wasokuwa Waislamu. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, amesema hii ni nchi ya mapambano, hapa ni kituo cha kuzalisha nguvu na uwezo, si kwa ajili ya Irani pekee, bali kwa kila mwanadamu mwenye heshima anayeishi katika dunia hii, awe Muislamu au asiye mwislamu. Hapa ni kituo cha mafunzo na malezi na kuzalisha nguvu. Wiki hii waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran Hussein Amir Abdulahian ameshiriki katika mkutano wa Baghdad mbili huko Jordan, katika mji mkuu wa nchi hiyo Aman. Mkutano huo ulifanyika mjini Aman kwa kuhudhuriwa na viongozi wa nchi jirani na Iraq ambazo ni Bahrain, Oman, Saudi Arabia, Imarati, Qatar, Uturuki na Iran na halikadhalika viongozi wa Misri na Ufaransa. Akizungumza pembezoni mwa kikao hicho, waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha baadhi ya nukta muhimu za mkutano huo wa Amman na kusema, tunaamini kwamba kikao hiki cha pili cha Iraki kinaweza kuchukua hatua ya kujikwamua kutoka kwenye migogoro ya sasa. Ujumbe mkuu wa kikao hiki ni ushirikiano wa kieneo bila ya uingiliaji wa nchi ya jinabi. Sisi tunaunga mkono mazungumzo na ushirikiano na nchi za eneo hili zikiwemo za Ghuba ya Uajemi. Mazungumzo yetu na Saudi Arabia yanaendelea katika mkondo ulio Na kwingineko, wiki hii wizara ya intelijensia ya Iran imetambua na kuwatia mbaroni wanachama wa mtandao wa kijasusi waliokuwa wanapanga kuhujumu sekta ya ulinzi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kupitia mashirika ya masoko yanayouza bidhaa za kiusalama. Maafisa wa usalama wa Iran wamefichua njama ya mtandao huo wa kijasusi wa Mossad kukusanya taarifa kutoka kwa mashirika ya Iran yenye msingi wa elimu ambayo yanashirikiana na sekta ya ulinzi nchini. Ripoti hiyo inasema shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad limemwajiri dalali wa data Frank Genin ambaye alijitambulisha kama mkuu wa shirika la kutengeneza vipuri na kuweza kuwasiliana na mashirika na wafanyakazi kadhaa wa Iran. Mossad imeongeza shughuli zake za ujasusi nchini Iran katika miezi ya karibuni ambapo imehusika na vita vya siri dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuunga mkono mashambulizi ya kigaidi na ghasia katika pembe tofauti za nchi. Maadui wa Iran na hasa utawala wa kibaguzi wa Israeli na Marekani wamekuwa wakishiriki katika operesheni za kijasusi na kuhujumu sekta ya ulinzi ya Iran. Nguzo muhimu ya mkakati wa ulinzi wa Iran ni makombora yake ambayo sasa yameimarishwa kiteknolojia na kufikia kiwango cha makombora ya hypersonic ambayo yanakwenda kwa mwendo wa mara tano hadi 25 zaidi ya kasi ya sauti. Naam wapenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusiana na mafanikio ya maafisa wa usalama wa Iran katika kutambua na kusambaratisha mtandao mwingine wa majasusi wa Mossad hapa nchini Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Jumahili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Namapendetehrani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, karibuni. Sasa kutegia sikio, macho yetu magazetini Jamvi la machoetu magazetini kwa mchana wa leo y Ijumaa Desemba 23, 2022, linakunjuliwa na gazeti la majira la nchini Tanzania ambalo habari yake kuu inasema: rais Samia aandika historia mpya, JNHPP azindua ujazaji maji kwenye bwawa, awahakikishia Watanzania ulinzi wa mradi huo, aandika fursa mbalimbali zitakazopatikana. Habari zake nyingine zinasema wafungwa nchini Tanzania ruhusa kupiga kura na mifugo zaidi ya elfu mbili yakamatwa Tarangire. Kwa upande wake gazeti la Jamvi la Habari limeandika Dkt Samia charuka atoa msimamo mzito, akirejea maelekezo ya makamu wake kwa wanaoharibu maeneo oevu ya Usangu Ihefu na mto Ruaha. Aidha limeandika bwawa la Julius Nyerere litasaidia kuzuia mafuriko. Habari kuu katika gazeti la Nipashe mwanga wa jamii linas inasema, vigogo wenye ng'ombe maelfu waingia matatani baada ya ujazaji maji bwawa la Nyerere. Bei za vyakula zazidi kupaa. Atiwa mbaroni kwa tuhuma za uzushi dhidi ya Samia na JK, yaani Jakaya Kikwete. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika ni zaidi ya umeme, Samia zindua safari ya kusaka umeme wa uhakika nchini Tanzania, akieleza faida zake hatua kwa hatua. Habari zake nyingine zinasema hizi ndizo mbinu za kuepuka ajali za kizembe mwisho wa mwaka, wafungwa na mahabusu sasa kupiga kura, na Samia atoa kauli, vigogo kumi na mbili wa hujumu wa mazingira. Habari kuu katika gazeti la Zanzibar leo inasema Dkt Mwinyi, serikali itaendelea kufanya kazi na MCT, tatizo la vyoo skuli ya msingi ya Kizimkazi Mkunguni la wasumbua wa walimu wanajeshi wa Uingereza kuchukua nafasi ya wafanyakazi wanaogoma, na tusiruhusu uharibifu wa mazingira asema Dkt Samia. Inawezekana ni neno moja kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la habari leo. Dondoo za habari hiyo zinasema rais Samia zindua ujazaji maji bwawa la Nyerere, asema Tanzania inaweza kutekeleza miradi yake kwa mafanikio. Aonya madisi na maarsi wasiogope, hakuna mkubwa juu ya sheria. Habari zake nyingine zinasema mahakama ya ruhusu wafungwa kupiga kura, na watu kumi na moja mbaroni kwa kumchafua Samia mtandaoni. Huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo, toleo la mtandaoni pamoja na habari zake nyingi nazo nyingi, limeandika Rais Ruto azindua mpango wa upandaji miti bilioni 15 sambamba na kusherehekea miaka 50 ya kuzaliwa kwake. Limeandika Rais William Ruto juzi Jumatano Disemba 21, 2022 alisherehekea mwaka wa 56 wa kuzaliwa kwake kwa, kwa kuzindua mpango wa kitaifa wa upandaji miti bilioni 15 kote nchini Kenya. Alizindua mpango huo katika msitu wa Ngong wa kaunti ya Kajiado. Vilevile vile limeandika mwendeshaji bodaboda wa wa Malindi na mteja anayedaiwa ni polisi. Kwa muhtasari, limeandika mwanaume mmoja mwenye umri hua, wa makamo ameaga dunia karibu na lango kuu la uwanja wa ndege wa Malindi baada ya kupigwa risasi na mteja anayesemekana kuwa ni afisa wa polisi wa uwanja huo. Kwa mujibu wa baadhi ya wale walioshuhudia mkasa huo Elvis Baya ambaye pia amekuwa mhudumu wa bodaboda alikumbana na mauti yake baada ya kusosana na afisa huyo wa polisi kuhusiana na malipo yake baada ya kumbeba kwa pikipiki piki na kumfikisha uwanjani hapo. Aidha limeandika KCPE 2022 Shule ya Bandacho yatetemesha Kilifi nzima kwa matokeo bora. Shule ya msingi ya umma ya Bandacho iliyoko wadi ya Adu katika eneo bunge la Magarini, kaunti ya Kilifi, imeandika matokeo bora zaidi mwaka huu kuliko skuli zote binafsi za eneo hilo. Hii ni baada ya wanafunzi 17 wa skuli hiyo kupata alama mia nne na zaidi kwenye matokeo ya mtihani wa taifa wa darasa la 8 KCPE yaliyotangazwa na waziri wa elimu wa Kenya Ezekiel Machogu juzi Jumatano. Ama, miongoni mwa habari zilizomo katika gazeti Dara la Nation, Daily Nation ni inaosema serikali ya Ethiopia na makamanda wa waasi wa Tigray wafikia mapatano ya utekelezaji wa kivitendo wa makubaliano ya amani, na Sonko atolewa hatiani katika kesi ya ubadhirifu wa shilingi milioni 20 za Kenya na kwa huko nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeandika chanjo zaidi za majaribio za ugonjwa wa Ebola za wasili nchini Uganda. Vilevile limeandika IMF kuipa Uganda shilingi bilioni 870 kwa ajili ya kufufua uchumi wake. Shirika hilo la fedha la kimataifa limefikia makubaliano no na serikali ya Kampala kuipa Uganda dola milioni 240 sawa na shilingi bilioni 870.9 za Uganda mwaka ujao ili kuisaidia nchi hiyo kujikwamua kiuchumi kutokana na janga la uviko 19. Naam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi cha makala ya wiki ambacho leo kitatupia jicho hatua ya kusitishwa wanachama wa Iran katika kamisheni ya hadhi ya wanawake ya Umoja wa Mataifa. Kwa miaka mingi tumeshuhudia juhudi za nchi za magharibi za kuingilia kati masuala ya ndani ya nchi huru hususan jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wakati huo huo neno haki za binadamu limekuwa kisingizio cha muda mrefu kinachotumiwa na nchi hizo kama wenzo wa kuingilia mamlaka na masuala ya ndani ya nchi nyingine. Nchi za magharibi zimekuwa na vigezo vya kinafiki na kindumakuwili hasa katika uwanja wa haki za binadamu na zinafumbia macho unyanyasaji uliokithiri wa wanawake katika jamii za magharibi. Tabia hii ya kinafiki na kindumakuwili ilidhihirika tena dhidi ya Iran Jumatano, Novemba 24, mwaka huu wa 2022. Mara hii tumeona maonyesho ya Marekani dhidi ya Iran kwa kisingizio cha kuwaunga mkono wanawake wa Iran katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa. Mkutano huo ulifanyika ili kusitisha wanachama wa Jamhuri ya Kiislamu katika kamisheni ya hadhi ya wanawake na hatimaye kura ikapigwa. Kutokana na njama hiyo ya Marekani, Jamhuri ya Kiislamu Irani, ambayo imekuwa mwanachama wa kamati ya hadhi ya wanawake ya Umoja wa Mataifa kupitia mchakato wa kidemokrasia na kwa kupata kura nyingi, imeondolewa kwenye kamati hiyo. Kwanza kabisa inatupasa kujibu swali kwamba kamati ya Umoja wa Mataifa kuhusu hadhi ya wanawake ni nini, nini na ina uwezo kiasi gani wa kiutendaji. Kamisheni ya Hadhi ya Wanawake ni taasisi iliyo chini ya Baraza la Masuala ya Kiuchumi na Kijamii la Umoja wa Mataifa, kwa kifupi ECOSOC, ambayo tangu mwaka 1946 imekuwa ikijaribu kutatua changamoto na matatizo ya wanawake Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ilipewa wanachama katika kamati hiyo kwa njia ya uwazi na kupitia chaguzi za kidemokrasia na kwa kuungwa mkono na kundi la Asia na Pasifiki na ilipata kura za wanachama wengi wa ECOSOC. Kwa sasa baraza la maswala ya uchumi na kijamii la Umoja Mataifa ECOSOC lina wanachama 54 na ni moja ya mihimili sita ya Umoja Mataifa ambayo ina jukumu la kushughulikia maswala ya kijamii na kiuchumi na, na maswala ya kitaalamu ya Umoja Mataifa. Jambo la kuzingatia ni kwamba Kamisheni ya Hadhi ya Wanawake haina jukumu la kufanya maamuzi au dhamana ya utendaji, lakini kwa mujibu wa baadhi ya wanaharakati wa haki za wanawake, kamisheni hii inahesabiwa kuwa msimamizi muhimu katika uwanja wa masuala ya wanawake katika Umoja wa Mataifa za chumba hichu miongoni mwa ma maoni yaliyopewa mazingatio katika Umoja wa Mataifa wakati wa kikao cha kabla ya kupigwa kura kuhusu kadhia hiyo ni yale yaliyotolewa na mwakilishi wa Russia katika taasisi hiyo ya kimataifa akipinga hoja ya kuondolewa Iran katika kamisheni ya wanawake ya Umoja Mataifa wa Mataifa. Mwakilishi wa Russia aliuliza je, mmesoma ufafanuzi wa hati ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na swala hili? Wenzetu wa magharibi wamezoea kuharibu miundo na sheria za kimataifa Aliongeza kwa kusema sikuwahi kuona baraza la kiuchumi na kijamii la Umoja wa Mataifa likiitisha kikao cha kujadili kukandamizwa kwa maandamano ya amani nchini Ufaransa na Uingereza au kufanya mkutano kama huo baada ya mauaji ya George Floyd huko Marekani. Mwakilishi huyo wa Russia amesema, kinyume chake, uchunguzi wa kina na kamili umefanywa nchini Iran kuhusiana na kifo cha Mahsa Amini na kubainika kuwa aliaga dunia kutokana na matatizo yake ya kia kiafya ya hapo awali. Kwa mujibu wa taarifa rasmi ya wanasheria wa kimataifa, upigaji kura wa kuiondoa nchi yoyote kwenye kamisheni ya kimataifa kimsingi ni jambo ambalo halijawahi kutokea na kuondolewa kwa nchi kutoka kwenye kamisheni ya wanawake ya Umoja Mataifa ni uzushi utakaokuwa na matokeo mabaya ya kisheria kwa wanachama wengine. Hapa kunajitokeza swali kwamba nchi zilizopelekea kuondolewa Iran katika kamisheni ya hadhi ya wanawake zinawaunga mkono wanawake kwa kiasi gani, na je, kweli zinaheshimu haki za wanawake au la? Inasikitisha kwamba licha ya kuwepo kwa mashirika na taasisi za kimaonyesho tu za kimataifa, ripoti zilizochapishwa katika uwanja huu zinaonyesha kuwa Marekani ina hali mbaya katika swala la kuheshimu haki za wanawake kwa mfano tu katika ripoti yake iliyokejeli madai ya Marekani kuhusiana na ukiukwaji wa haki za wanawake katika jamii za Kiislamu, tovuti ya habari ya Sandvision imeandika kuwa kila mwaka zaidi ya wanawake na wasichana laki tano wenye umri wa zaidi ya miaka 12 wanabakwa nchini Marekani, na idadi hiyo ya vitendo vingine vya ukatili dhidi ya kundi hili la jamii ni zaidi ya kesi milioni tatu na laki nane vilevile vile asilimia 20 hadi 30 ya wanawake wanaoenda kwenye idara ya dharura ya hospitali huwa na alama za kupigwa kwenye miili yao. Gazeti la Washington Post pia linaripoti kwamba tangu mwaka 2015 karibu wanawake 250 wamepigwa risasi na polisi wa Marekani mitaani na kuuawa bila kesi. Leona Hale, mama mjamzito aliyekuwa na umri wa miaka 26 ni miongoni mwa waliouawa kwa kupigwa risasi na polisi wa Marekani. Katika uwanja huu kuna ushahidi mwingi wa kiukaji wa haki za binadamu huko Ulaya. Kulingana na ripoti ya mwaka 2019 ya wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa, mwaka 2020 wanawake 102 na mwaka 2019 wanawake 146 waliuawa katika ukatili ulioshuhudiwa kati ya wanandoa nchini Ufaransa. Aidha, kati ya mwaka 2020 na 2021 unyanyasaji wa majumbani nchini Ufaransa uliongezeka kwa asilimia 21. Ripoti iliyochapishwa na taasisi ya taifa ya takwimu ya Ufaransa mwaka 2016 ilionyesha kuwa ukatili wa kingono huathiri wanawake laki sita nchini Ufaransa kila mwaka. Hapana shaka yoyote kwamba hivi sasa takwimu hizi zimeongezeka sana ikilinganishwa na mwaka huo wa 2016. Nchini Ujerumani, takwimu zinazotolewa na polisi wa kukabiliana na uhalifu zinaonyesha kuwa unyanyasaji wa nyumbani husababisha kifo cha mwanamke mmoja kila baada ya siku tatu. Mnamo mwaka 2018 pekee, wanawake 122 walipoteza maisha nchini humo kutokana na unyanyasaji wa nyumbani. Huko Uingereza, ripoti zinaonyesha kuwa wanawake 139 waliuawa na jamaa zao wa kiume katika nchi hiyo mnamo mwaka 2017, na mbili ya tano kati yao walifariki dunia kutokana na ukatili uliokithiri na kupita kiasi. Kukithiri kwa ukatili huo kulilazimisha serikali ya Uingereza kutenga pauni zipatazo milioni 100 kati ya mwaka 2016 na 2020 kwa ajili ya huduma zinazohusiana na ukatili dhidi ya wanawake na, na wasichana nchini. Tunaendelea wapendwa wasikilizaji, na kipindi chetu hiki cha makala ya wiki ambacho kinatupia jicho hatua ya kusitishwa wanachama wa Iran katika kamisheni ya hadhi ya wanawake ya Umoja wa Mataifa. Ili kuelewa vyema tabia na mienendo ya kinafiki ya nchi za magharibi hususan Marekani kuhusiana na swala la haki za wanawake, tunaweza kuashiria nchi nyingine kadhaa ikiwemo Saudi Arabia ambazo zina mtazamo hasi kabisa na wakibaguzi dhidi ya wanawake. Hata hivyo Marekani haichukui hatua yoyote ya kusitisha wanachama wa Riadh katika kamisheni hadhi ya wanawake ya Umoja Mataifa. Mbali na kukandamiza wanawake nchini Saudi Arabia, utawala wa Ali Saud unaendelea kufanya mauaji ya kinyama dhidi ya wanawake na watoto wa Yemen kwa miaka kadhaa sasa, tena kwa himaya na uungaji mkono na silaha za nchi za magharibi, hususan Marekani na Uingereza. Waziri wa afya wa Yemen, Twaha Ali Mutawakil, anasema muungano wa uvamizi wa Saudia na Marekani umeua watoto na wanawake elfu nane wa Yemen katika kipindi cha miaka minane iliyopita. Katika upande mwingine, taasisi mbalimbali mbali eti za kutetea haki za binadamu kama Umoja Mataifa hadi sasa hazijachukua misimamo mikali ya kuzuia jinai na uhalifu mwingi unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wanawake na watoto katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Utawala huo umeua shahidi maelfu ya wanawake wa kipalestina na watoto zaidi ya 2500 katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Bila shaka yoyote, unyanyasaji dhidi ya wanawake mahala popote pale ni jambo baya na la kulaaniwa, na kila mtu ana wajibu wa kuzuia na kukabiliana nao. Hata hivyo nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani, kutokana na mienendo yao ya kinafiki, zimeendelea kunyoosha kidole cha lawama kwa Jamhuri ya Kiislamu Irani na zinatumia swala hilo kama kisingizio cha kuingilia mambo ya ndani ya nchi hii. Hii ni licha ya kwa kwamba miongoni mwa mafanikio muhimu zaidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni kuwapa utambulisho wa wanawake ambao wameweza kung'ara katika nyuga mbalimbali za kisiasa, kijamii, kiutamaduni na kimichezo kwa kutegemea nafasi na uwezo wao. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ikiwa ni nchi ya Kiislamu inaheshimu nafasi ya mwanamke, na kinyume na nchi za magharibi zinazomfanya aonekane kama kielelezo cha hisia za kingono inalenga kutumia talanta na uwezo mkubwa wa kifikra wa wanawake kwa ajili ya kunyanyua juu zaidi nafasi yake na jamii kadiri inavyowezekana. Ni kwa kutilia maanani haya yote, ndio maana ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei anasema sisi ndio tunapaswa kutoa madai ya kutetea haki za wanawake na sio nchi za Magharibi. Wao ndio wanaowadhulumu na kuwakandamiza wanawake. Wanawadhalilisha wanawake na kuwashushia hadhi yao, wanawashinikiza kiakili, kisaikolojia, kihisia, na kudhalilisha utu na heshima yao kwa kutumia jina la uhuru, kwa jina la ajira, kwa madai ya kuwapa majukumu. Hivyo wa Magharibi wanapaswa kuwajulishwa. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 28 Jumadil Awal mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Disemba mwaka 2022. Miaka 125 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, Mirza Muhammad Hassan Shirazi, mmoja wa wanazuoni wakubwa na mashuhuri wa Kiislamu, aliaga dunia. Alizaliwa Shiraz huko kusini mwa Iran, na baada ya kuhitimu masomo ya msi alielekea katika mji mtakatifu wa Najafu nchini Iraki kuendeleza masomo yake ya kidini na kupata elimu kwa wanazuoni mashuhuri wa mji huo. Bidii yake kwenye masomo ilimwezesha kukwea haraka daraja za elimu na kuwa mhadhiri na mwanazuoni wa ngazi za juu katika mji huo na katika ulimwengu mzima wa Kiislamu. Jina la Mirza Shirazi ni mashuhuri mno kutokana na fatwa yake ya kuharamisha tumbaku katika kipindi cha utawala wa Nasiruddin Shah kutoka ukoo wa Kajar. Fatua yake hiyo ya kuharamisha tumbaku na matumizi ya sigara ilitoa pigo kubwa kwa ukoloni wa Uingereza nchini Iran. katika siku kama ya leo miaka97 iliyopita mji wa Jida ulitekwa na Ibni Saud, na kwa msingi huo utawala wa ukoo wa Hashimi ukahitimishwa katika mji huo. Baada ya kusambaratishwa uasi wa Mawahabi katika nusu ya kwanza ya karne ya 19, kundi hilo liliendelea kuwachochea watu dhidi ya serikali ya utawala wa Uthumania. Mwanzoni mwa karne ya 20, Abdul Aziz Ibni Abdurahman Bin Saud, kinara wamoja kati ya makabila ya Hijaz, aliamua kuteka moja ya maeneo ambayo yalikuwa yanatawaliwa na ukhalifa wa Uthmania ambayo alidai eti alikuwa yameghusubiwa. Kwa msingi huo, mwaka 1906 baada ya kuteka eneo la Riyadh, alijitangaza kuwa mtawala wa eneo hilo. Siku kama hii ya leo tarehe 23 Disemba miaka 69 iliyopita, mkuu wa zamani wa shirika la kuogofya la usalama la siri la Rasia ya zamani ambaye pia alikuwa kiongozi nambari mbili wa nchi hiyo katika zama za Joseph Stalin, Lavrenti Pavlovich Beria alihukumiwa kifo na kunyongwa kwa tuhuma za kwenda kinyume na misingi na sheria za chama cha kikomunisti sambamba na kufanya njama dhidi ya serikali la Urusi ya zamani na katika siku kama ya leo tarehe 23 Disemba mwaka 2013, aliaga dunia Mrasia Mikhail Kalashnikov, ambaye ndiye aliyevumbua bunduki mashuhuri ya Kalashinkov ambayo inajulikana kama AK47. Alizaliwa mwaka 1919 19 katika familia ya maskini kaskazini mwa Rasia mwaka 1941 kufuatia shambulizi la jeshi la shirikisho la Sovieti dhidi ya wanajeshi wa Ujerumani ya Kinazi, Klashnikov alijeruhiwa na kulazwa hospitalini. Akiwa hospitalini alitumia muda wa kuuguza majeraha kufanya uchunguzi kuhusu sifa za kipekee za bunduki ya Kimarekani ya M1 Garanda na bunduki ya STG44 ya Ujerumani, na kwa kutegemea sifa za silaha hizo mbili akaanza kuunda silaha mpya. Uundwaji wa silaha hiyo ulikamilika mwaka 1947 na kukabidhiwa rasmi jeshi la shirikisho la sovieti mwaka 1951. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Sheria alifadhali wa Dar es Salaam Tanzania umeandika mshikamano, katika umma wetu bora wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, ni mafunzo ya Qurani ya umma kuwa na umoja na mshikamano, na ni wajibu kwa umma wetu kutekeleza Vilevile vile, anasema anashangazwa na Umoja wa Mataifa kuitaka Mianmar imwachilie huru huyo Su Ki ambaye alikuwa kimya katika mauaji wa wa ya Waislamu wa Mianmar. Yaonyesha Umoja wa Mataifa hauna utu wa kuaminika. Ameandika Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anatushukuru. Nasi pia tunakushukuru vilevile. Bwana Maulidi Haji wa Msoba, Tanzania, umesema shukran, nasi vilevile tunakushukuru. Bwana Nasor uh, Saleh Watanga, Tanzania, tumepokea maoni yako na tutayafuatilia kama tulivyokujibu kupitia WhatsApp. Bwana Kipala Mc Mbule mela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Ndaize Sadiki John Paul wa Karama, Bujumbura, Burundi. Abdul Bocha Guracho wa huko, Redio Teheran mfuasi, umesema ni Tana River huko Kenya, mfuasi sugu. Nyote tunakushukuruni sana. Muda wetu umeisha. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa usalama wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kwamba mshikamano baina ya watu wa makabila kaumu na madhehebu tofauti ni fahari kubwa kwa Iran ya Kiislamu, na kusisitiza kwamba mshikamano huo ndani ya nchi hii ndio unaosambaratisha njama za maadui. Picha za lori lililopinduka likiwa limebeba pombe kwenye barabara moja mjini Riadha, Saudi Arabia, limezua malalamiko mengi kwenye mitandao ya kijamii. Rais wa Marekani amewaambia waandishi wa habari kwamba zaidi ya nchi hamsini zimetoa vifaru, risasi za kivita, makombora na mabilioni ya dola kuisaidia Ukraine kuipiga vita Russia. Na wizara ya ulinzi ya Somalia imetangaza jeshi la nchi hiyo limekomboa mji wa kimkakati wa Runirgod na kuua zaidi ya magaidi 150 wa Shababu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.