Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minashaitani rajim kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasika katika satelit na pia kwenye intnet katika pastoday.com/sw. Aidha tunasika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia redio maarifa FM katika mikoa kama ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara na Lindi. WhatsApp yetu ni plus 98 na email yetu ni swahili radio a tayara tayara. Ama leo ni Ijumaa, mwezi 28 8 mfungu wa 8 Jamadul Awal elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria, sawa na tarehe 23 Disemba 2022 miladi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni vipindi vya Iran juma hili, macho yetu magazetini, tutakuwa pia na makala ya wiki na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Jina langu ni Ahmed Rashid, ni matumaini yangu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Irani yasema rais wa Ukraini ajifunze kwa hatima ya viongozi walioitegemea Marekani. Al Shabaab waua, waua polisi wawili raia na raia mmoja mashariki mwa Kenya. Pigo jingine kwa Israeli: Chile kufungua ubalozi wake Palestina. Na Komoro atazamiwa kuchukua wenyekiti wa Umoja wa Afrika. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepuuzilia mbali madai yasiyo na msingi kwamba Teheran imeipa Mosko ndege zisizo na rubani kwa ajili ya kuzitumia katika vita dhidi ya Ukraine na kusisitiza kuwa rais wa Ukraine Volodimir Zelenski anapaswa kupata somo kutokana na hatima iliyoafika viongozi mbalimbali waliotegemea misaada ya Marekani. Naser Kanaani alisema hayo jana Alhamisi hapa mjini Tehran na kueleza kuwa taifa la Iran halijawahi na halitowahi kuupa silaha upande wowote katika mgogoro wa Ukraine. Amesema daima tuna heshimu mamlaka ya kujitawala nchi nyingine ikiwemo Ukraine, lakini bwana Zelensky anapaswa kufahamu kuwa wakati utafika Iran ishindwe kuvumilia madai hayo yasiyo na msingi. Kanani ameeleza bayana kuwa Zelenski anapaswa kujifunza kutokana na hatima mbaya iliyowafika viongozi mbalimbali waliotegemea misaada na uungaji mkono wa Marekani. Juzi Jumatano, Zelenski alihutubia Kongresi ya Marekani na kukariri madai yasiyo na msingi kwamba eti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeipa Rasha ndege zisizo na rubani, yani droni, kwa ajili ya kuzitumia katika vita dhidi ya Ukraine. Hivi karibuni Brigedia Jenerali Muhamad Reza Ashtiani, waziri wa ulinzi wa Iran, alisema kuwa Kiev haijawasilisha ushahidi wowote unaothibitisha madai kwamba Rasia imetumia droni za Iran katika vita dhidi ya Ukraine. Wanamgambo wa genge la kigaidi na ukufurishaji la Shabab wameshambulia gari la polisi mashariki mwa Kenya na kuua maafisa wawili na raia mmoja. Hayo yamethibitishwa na jeshi la polisi la Kenya na genge hilo la ukufurishaji linalofanya mashambulizi yake ndani na nje ya Somalia. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imeripoti habari hiyo na kulinukuu genge la al Shabab likidai kuwa linaendesha mashambulio hayo ndani ya ardhi ya Kenya ili kuishinikiza nchi hiyo kuondoa vikosi vyake vinavyoisaidia serikali ya Somalia, chini ya mwavuli wa kikosi cha kulinda amani cha AU. Televisheni hiyo imenukuu taarifa ya jeshi la polisi la Kenya ikisema kuwa lori lililoshambuliwa na magaidi wa ashabab lilikuwa liku, safarini kutoka kambi ya Hailai Lapset kuelekea mji wa Garissa, yapata kilomita 120 kutoka mpaka wa Kenya na Somalia, wakati lilipokanyaga kifaa cha kuripuka. Baada ya hapo, wanamgambo wa ashababu walirusha guruneti kutokea mbali na kusababisha mapigano makali yaliyoua polisi wawili na raia mmoja wa Kenya. Hata hivyo, taarifa hiyo haikusema ni magaidi wangapi wameuawa na kujeruhiwa katika mapigano hayo. Mwaka 2015 genge la kigaidi la Ashabab liliua watu 166 katika chuo kikuu cha Garissa na watu 67 katika maduka makubwa jijini Nairobi mwaka 2013. Lakini hivi sasa mashambulizi ya genge hilo la shababu nchini Kenya yamepungua sana. Ashababu imekuwa chini ya mashinikizo nchini Somalia tangu mwezi Agosti, wakati Rais Hassan Sheikh Mohamud wa nchi hiyo alipoanzisha mashambulizi akiungwa mkono na kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, na wapiganaji wa kieneo waliochoshwa na jinai za Shabab. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais wa Chile Gabriel Boric amesema nchi hiyo inapanga kufungua ubalozi wake huko Palestina kwa shabaha ya kuongeza kiwango cha uwakilishwaji wake rasmi katika taifa hilo linalokaliwa kwa mabavu na utawala pandikizi wa kizayuni wa Israeli. Chile ndiyo nchi pekee yenye idadi kubwa ya Wapalestina nje ya eneo la Asia Magharibi. Na tamko hilo la rais Boric limetolewa wakati huu ambapo Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli, yupo mbioni kuunda baraza jipya la mawaziri la utawala huo pandikizi. Rais Boric wa Chile anatokea upande wa siasa za mrengo wa kushoto na anaiongoza Chile katika kipindi chake cha kwanza cha miaka minne madarakani kilichoanza mwezi Machi mwaka huu. Mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane, Chile ilifungua ofisi yake ya ubalozi mjini Ramallah na mwaka elfu mbili na kumi na moja iliitambua Palestina kama dola rasmi, sambamba na kuunga mkono kupewa wanachama Palestina katika shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO. Rais Azali Asumani wa Komoro anatazamiwa kuwa mwenyekiti mpya wa Umoja wa Afrika mwaka ujao baada ya rais William Ruto wa Kenya kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha kuwania nafasi hiyo. Visiwa hivyo vya Komoro ambavyo vinapatikana katika bahari ya Hindi mashariki mwa Afrika vitakuwa vya kwanza kutoa uenyekiti wa taasisi hiyo kubwa ya kibara. Dr. Ruto hivi karibuni alitangaza kujiondoa kwenye mchuano wa kumtafuta mwenyekiti mpya wa AU na hivyo kumwandalia mazingira rais wa Komoro kuchukua nafasi hiyo ambayo mara hii sharti ichukuliwe na kiongozi wa Afrika Mashariki. Serikali ya Komoro imepokea kwa mikono miwili habari hiyo ya kujiondoa Ruto kwenye kinyang'anyiro hicho na kumpa ahueni rais Azali Asumani. na Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio linalotaka kukomeshwa mara moja ghasia na machafuko nchini Myanmar, kama ambavyo linawataka watawala wa kijeshi wa nchi hiyo kuwaachia huru wafungwa wa kisiasa waliozuiliwa kiholela sambamba na kurejesha taasisi za kidemokrasia. Azimio hilo aidha limeitaka serikali ya kijeshi ya Myanmar kumwachia huru kiongozi aliyeondolewa madarakani Ang San Suki na wenzake. Sehemu nyingine ya azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa imezitaka pande hasimu nchini Myanmar kuendeleza mazungumzo na maridhiano na kuheshimu haki za binadamu, uhuru na utawala wa sheria wa za dunia Hapa ni Teheran na haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, utahusu kuendelea kunyongeshwa Waislamu wa, wa Rohingya. Jeshi la majini la Sri Lanka limetangaza kwamba limeokoa Waislamu mia moja na nne wa jamii ya Rohingya katika fukwe za kaskazini mwa bahari ya Hindi, wakati walipokuwa wakikimbia mateso nchini kwao Myanmar. Kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa, Waislamu wa jamii ya Rohingya wanateseka kutokana na ukatili mkubwa wanaofanyiwa nchini kwao Myanmar. Waislamu hao wamelazimika kuwa wakimbizi katika nchi na maeneo tofauti hasa Bangladesh. Wanapitia mazingira magumu sana njiani na kwenye maeneo wanakokimbilia. Wanalazimika kukimbia nchini kwao Myanmar wakiwa wameacha kila kitu isipokuwa nguo zao za mwilini, na wanaishi kwenye mazingira duni yenye huduma za chini kabisa za chakula, malazi na matibabu huko wanakokimbilia. Zaidi ya hayo, serikali ya Bangladesh imetangaza kuwa itawapeleka baadhi ya wakimbizi wa, wa Rohingya katika kijiji cha mbali, kisiwa cha mbali kisicho na suhula zozote, suala ambalo limezidi kuwatia unyonge waislamu hao. Sababu yake ni kuwa kisiwa hicho cha mbali sana ni sehemu ya kutupwa watu na si sehemu ya kuishi wanadamu wa kawaida. Hakuna njia na namna yoyote ya kuweza kutoka kwenye kisiwa hicho. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana taasisi mbalimbali mbali za kimataifa za kijamii zimetoa onyo kali kwa serikali ya Bangladesh isichukue hatua kama hiyo. Lakini Bangladesh nayo ni nchi maskini yenye matatizo chungu nzima ya kijamii, kiusalama na kiuchumi, ambayo hivi sasa yameongezeka kwa kuvamiwa na wimbi kubwa la wakimbizi hao, yaani waislamu wa, wa jamii ya Rohingya kutoka Myanmar serikali ya Bangladesh inaitaka jamii ya kimataifa iisaidie kuwatunza wakimbizi hao, lakini haipewi msaada wa kutosha. Roy Sefate ni mtaalamu wa masuala ya kimataifa ambaye anasema zaidi ya Waislamu milioni moja wa jamii ya Rohingya wanaishi kama wakimbizi katika mji wa Cox's Bazar wa kusini mashariki mwa Bangladesh. Wakimbizi hao hawana shughuli zozote za kuendeshea maisha wanalazimika kuishi katika mazingira hayo magumu baada ya kulazimishwa kukimbia makazi yao nchini Myanmar na kupoteza kila walichokuwa wanamiliki. Hakuna matumaini yoyote ya kuboreka hali ya wakimbizi hao kushindwa. Serikali ya Bangladeshi kuwasaidia wakimbizi hao na kutoweza kuboresha hali yao ya kimaisha kunazidi kuwatia unyonge Waislamu hao wa jamii ya Rohingya. Kabla ya hapo serikali ya Bangladesh ilikuwa imefikia makubaliano na serikali ya Myanmar ya kuhakikisha wakimbizi hao wanarejea katika maeneo yao kwenye mkoa wa Rakhine baada ya hali kutulia na mambo kuwekwa sawa, lakini serikali ya Myanmar si tu imepuuza makubaliano hayo, bali pia inazidi kuwashinikiza Waislamu hao wanaodhulumiwa kila upande na kuwalazimisha kukimbia makazi yao wakiwa hohehahe. Umoja wa Mataifa umesema kuwa Waislamu wa Rohingya ndiyo jamii ya wachache inayodhulumiwa zaidi duniani hivi sasa, lakini serikali ya Myanmar haionyeshi kuguswa na mateso wanayopata Waislamu hao na ndiyo kwanza inazidisha mashinikizo dhidi yao. Dr Ikbal, mtaalamu mwingine wa masuala ya kimataifa anasema, Waislamu wa Rohingya ambao hivi sasa wanatelekezwa na wanateseka kwa matatizo chungu nzima ya kiafya, kimatibabu, lishe duni na kadhalika, wanaishi kama wafungwa kwenye kambi za wakimbizi. Ni jambo lisilo na shaka kwamba lazima watatafuta maisha bora kwenye nchi jirani, lakini suala hilo nalo linatishia usalama wao na hatari ya kutumbukia kwenye makucha ya magenge ya magendo ya binadamu. Ala kulli hal, Waislamu wa jamii ya Rohingya wanaendelea kudhulumiwa na kunyongeshwa licha ya taasisi za kimataifa za nchi za Magharibi kujigamba kuwa zinapigania maslahi yao. Hakuna hatua zozote za maana zilizochukuliwa hadi hivi sasa za kuboresha hali yao duni mno katika kambi za wakimbizi. Dharau hiyo ya jamii za kimataifa imezidi kuwapandisha kiburi viongozi wa Myanmar na kuwapa uthubutu wa kuzidisha mashinikizo yao tena kijeuri dhidi ya waislamu wa, wa Rohingya na bila ya kujali chochote. Ni kimya hicho cha jamii ya kimataifa ndicho kilichopelekea dunia kushuhudia mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa Myanmar. Cha kusikitisha zaidi ni kwamba Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa OIC nayo, licha ya kwamba ndiyo taasisi kubwa zaidi ya kimataifa baada ya Umoja wa Mataifa, imeshindwa kulishughulikia ipasavyo suala la Waislamu hao wa jamii ya Rohingia. Akiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tokayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema shambulio la kigaidi la Shachra limeifedhehesha Marekani. Rais Ibrahim Raisi asema jina la shahidi Kasim Suleimani ni nembo ya mapambano dhidi ya ugaidi duniani. Kamanda mkuu wa kikosi cha Quds asema wamarekani si watu wa uwanja wa vita. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameonana na familia za watu waliouwa washahidi katika shambulio la kigaidi la haram ya shachra mjini Shiraz na kusema shambulio hilo limeifedhehesha Marekani na kuonyesha unafiki wao na roho zao mbaya. Atola Said Ali Khamenei ameyasema hayo Jumanne kwenye mazungumzo yake na familia za mashahidi wa tukio hilo na kuongeza kuwa shambulio la kigaidi kwenye haramu hiyo limezitia majonzi nyoyo zetu sote, lakini pia litabakia kwenye historia ya Iran na kufichua mikono iliyohusika na jinai hiyo, yaani dola la kiistikbari la Marekani ambalo ndilo liloliunda genge la kigaidi la Daesh au ISIS. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hali kadhalika amesema kuuliwa kigaidi wafanya ziara hao sambamba na matukio mengine ya kigaidi kumezidi kuwafedhehesha watendaji jinai e, wa ISIS na waungaji mkono wao wakuu, yani Marekani. Aidha, kumezidi kufichua uongo na roho zao mbaya na unafiki wao ambao wananyanyua wa juu bendera ya kupigania haki za binadamu, lakini katika vitendo wanaunda na kuunga mkono magenge hatari ya kigaidi kama Daesh. Alkadhalika, amezitaka taasisi za kiutamaduni na sanaa kuliakisi vizuri swala hilo la Shah Cheragh. Akibainisha zaidi nukta hiyo, amesema kadhia hii haipaswi kuachwa isahaulike. Aban, haitasahaulika. Wasimamizi wa taasisi zetu za utamaduni na habari na hali kadhalika, wasanii wetu, kama walivyochukua hatua kuhusiana na kadhia ya Shuraa na matukio mengine ya kihistoria, wanapaswa kuchukua hatua za kubainisha kwa ukubwa kadhia hii, ili vizazi vijavyo vifahamu yaliyojiri. Itakumbukwa kuwa tarehe 26 Oktoba mwaka huu wa 2022 gaidi mmoja wa Daesh aliingia kwenye haram toharifu ya Ahmad bin Musa maarufu kama Shah Cheragh katika mji wa Shiraz ambao ndio makao makuu ya mkoa wa Fars wa Iran na kuwashahidi na kidhuluma watu kumi na watano wakiwemo watoto wadogo wawili na kujeruhiwa wafanya ziara wengine 30. Kundi la kigaidi la Daesh lilidai kuhusika na hujuma hiyo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wiki hii amezungumza katika sherehe za kuadhimisha mwaka watatu tangu kuanza kurusha matangazo yake redio ya Mukawama au mapambano na kubaini kwamba leo hii jina la shahidi Kasim Suleimani ni nembo ya mukawama na kusimama kidete katika kupambana na ugaidi ulimwenguni. Luteni Jenerali Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC aliuliwa shahidi kidhuluma na wanajeshi magaidi wa Marekani tarehe tatu Januari elfu mbili ishirini akiwa mgeni rasmi wa serikali ya Iraq mjini Baghdad. Shahidi Suleimani aliuawa washahidi pamoja na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa naibu wa mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Hashdu Shabi wakiwa pamoja na wanamapambano wenzao wanane. Rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump ndiye aliyetoa amri ya kufanyika shambulio hilo la kigaidi dhidi ya wanamapambano hao kumi wa Kiislamu. Said Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ametoa kauli yake hiyo katika ujumbe wake wa video kwa mnasaba wa maadhimisho wa wa ya mwaka wa tatu wa kufunguliwa redio ya Mukawama kwa ajili ya kuibakisha hai siku ya kuuwa washahidi luteni jenerali Kasim Suleimani na kusisitiza kuwa shakhsia ya shahidi Suleimani inabidi kutambuliwa kwa jina la chuo cha Mukawama au mapambano. Rais rais pia amesema redio ya mukawama imeasisiwa kwa ajili ya kutangaza na kubainisha maana ya mukawama, kuwaelewesha watu kuhusu jambo hilo na kuwaandaa watu wote wa wakiwemo wananchi na vijana wa Iran na pia vijana wa eneo hili na mataifa mengine ya wanyonge duniani, e, kuhusu umuhimu wa mukawama na kusimama kidete katika kupigania haki zao. Kwingineko, kamanda mkuu wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa mapambano au mukawama ni miongoni mwa kanuni zinazosisitizwa katika dini ya Kiislamu, na kusema Wamarekani si watu wa medani ya vita na wameshindwa katika medani kuu. Brigadia Jenerali Ismail Kani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo Jumanne hapa Teheran katika kumbukizi ya mwaka wa kwanza wa kuwa washahidi Hassan Irlu, balozi wa zamani wa Iran nchini Yemen. Katika hotuba yake amezungumzia mwelekeo wa Wamarekani katika miongo miwili iliyopita na juhudi za nchi hiyo za kuunda ulimwengu wenye kuchukua maamuzi ya upande mmoja na kuongeza kuwa, ili kuvuruga usalama katika eneo, Marekani iliuweka utawala wa kizayuni wa Israeli miongoni mwa mataifa ya Kiislamu. Jenerali Kani amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndio kitovu cha mukawama au mapambano katika eneo la magharibi mwa Asia, na kuongeza kuwa mhimili wa mukawama ndio mhimili mkuu wa makabiliano na adui, na katika miaka ishirini iliyopita kwa baraka za uwepo wa watu kama vile shahidi luteni jenerali eh, Kasim Suleimani aliyowashahidi, mhimili mkuu huu umeweza kupigana dhidi ya Marekani na utawala huo wa kizayuni na kupata ushindi halikadhalika. Amesema licha ya Wamarekani kutumia dola trilioni saba na makumi ya maelfu ya askari wake waliouawa, hawajapata chochote isipokuwa kudhalilika na tabutupu. Jenerali Qani amesisitiza kuwa Iran ni kitovu cha mukawama au mapambano ambayo yanajumuisha watu wote duniani wawe Waislamu au wasokuwa Waislamu. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, amesema inja mamlakati mugawamati inja kanun tawlid qudrati, hii ni nchi ya mapambano, hapa ni kituo cha kuzalisha nguvu na uwezo, si kwa ajili ya Irani pekee, bali kwa kila mwanadamu mwenye heshima anayeishi katika dunia hii, awe Muislamu au asiye Muislamu. Hapa ni kituo cha mafunzo na malezi na kuzalisha nguvu. Wiki hii waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislami ya Iran Hussein Amir Abdulahian ameshiriki katika mkutano wa Baghdad mbili huko Jordan, katika mji mkuu wa nchi hiyo Aman. Mkutano huo ulifanyika mjini Aman kwa kuhudhuriwa na viongozi wa nchi jirani na Iraq, ambazo ni Bahrain, Oman, Saudi Arabia, Imarati, Qatar, Uturuki na Iran, na halikadhalika viongozi wa Misri na Ufaransa. Akizungumza pembezoni mwa kikao hicho, waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha baadhi ya nukta muhimu za mkutano huo wa Amman na kusema tunaamini, kwamba kikao hiki cha pili cha Iraki kinaweza kuchukua hatua ya kujikwamua kutoka kwenye migogoro ya sasa. Ujumbe mkuu wa kikao hiki ni ushirikiano wa kieneo bila ya uingiliaji wa nchi ya jinabi. Sisi tunaunga mkono mazungumzo na ushirikiano na nchi za eneo hili zikiwemo za Ghuba ya Uajemi. Mazungumzo yetu na Saudi Arabia yanaendelea katika mkondo ulio na kwingineko, wiki hii wizara ya intelijensia ya Iran imetambua na kuwatia mbaroni wanachama wa mtandao wa kijasusi waliokuwa wanapanga kuhujumu sekta ya ulinzi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kupitia mashirika ya masoko yanayouza bidhaa za kiusalama. Maafisa wa usalama wa Iran wamefichua njama ya mtandao huo wa kijasusi wa Mossad kukusanya taarifa kutoka kwa mashirika ya Iran yenye msingi wa elimu ambayo yanashirikiana na sekta ya ulinzi nchini. Ripoti hiyo inasema shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel Mossad limemwajiri dalali wa data Frank Genin ambaye alijitambulisha kama mkuu wa shirika la kutengeneza vipuri na kuweza kuwasiliana na mashirika na wafanyakazi kadhaa wa Iran. Mossad imeongeza shughuli zake za ujasusi nchini Iran katika miezi ya karibuni ambapo imehusika na vita vya dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuunga mkono mashambulizi ya kigaidi na ghasia katika pembe tofauti za nchi. Maadui wa Iran na hasa utawala wa kibaguzi wa Israel na Marekani wamekuwa wakishiriki katika operesheni za kijasusi na kuhujumu sekta ya ulinzi ya Iran. Nguzo muhimu ya mkakati wa ulinzi wa Iran ni makombora yake ambayo sasa yameimarishwa kiteknolojia na kufikia kiwango cha makombora ya hypersonic ambayo yanakwenda kwa mwendo wa mara 5 hadi 25 zaidi ya kasi ya sauti. Naam wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusiana na mafanikio ya maafisa wa usalama wa Iran katika kutambua na kusambaratisha mtandao mwingine wa majasusi wa Mosad hapa nchini Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Nam. Hapa ni Teherani, za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Ijumaa, Disemba ishirini na tatu, elfu mbili na ishirini na mbili, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Majira ambalo habari yake kuu inasema: Rais Samia aandika historia mpya, JNHPP azindua ujazaji maji kwenye bwawa, awahakikishia Watanzania ulinzi wa wa mradi huo, aanika fursa mbalimbali zitakazopatikana. Habari zake nyingine zinasema wafungwa nchini Tanzania ruhusa kupiga kura, na mifugo zaidi ya elfu mbili yakamatwa Tarangire. Kwa upande wake gazeti la Jamvi la Habari limeandika Dkt Samia charuka toa msimamo mzito, akirejea maelekezo ya makamu wake kwa wanaoharibu maeneo oevu ya Usangu, Ihefu na mto Ruaha. Aidha limeandika bwawa la Julius Nyerere litasaidia kuzuia mafuriko. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema vigogo wenye ng'ombe maelfu waingia matatani baada ya ujazaji maji bwawa la Nyerere. Bei za vyakula zazidi kupaa. Atiwa mbaroni kwa tuhuma za uzushi dhidi ya Samia na JK, yaani Jakaya Kikwete. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika ni zaidi ya umeme, Samia azindua safari ya kusaka umeme wa uhakika nchini Tanzania, akieleza faida zake hatua kwa hatua. Habari zake nyingine zinasema hizi ndizo mbinu za kuepuka ajali za kizembe mwisho wa mwaka, wafungwa na mahabusu sasa kupiga kura, na Samia atoa kauli, vigogo 12 wa hujumu wa mazingira. Habari kuu katika gazeti la Zanzibar leo inasema: Dkt Mwinyi, serikali itaendelea kufanya kazi na MCT. Tatizo la vyoo skuli ya msingi ya Kizimkazi Mkunguni la wasumbua walimu. Wanajeshi wa Uingereza kuchukua nafasi ya wafanyakazi wanaogoma. Na tusiruhusu uharibifu wa mazingira, asema Dkt Samia. Inawezekana ni neno moja kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo. Dondoo za habari hiyo zinasema, Rais Samia azindua ujazaji maji bwawa la Nyerere, asema Tanzania inaweza kutekeleza miradi yake kwa mafanikio, aonya madisi na maarsi wasiogope, hakuna mkubwa juu ya sheria. Habari zake nyingine zinasema, mahakama yaruhusu wafungwa kupiga kura na watu 11 mbaroni kwa kumchafua Samia mtandaoni kwa huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni pamoja na habari nyinginezo limeandika: Rais Ruto azindua mpango wa upandaji miti bilioni 15 sambamba na kusherehekea miaka 56 tangu kuzaliwa kwake. Limeandika Rais William Ruto juzi, Jumatano Desemba 21, 2022 alisherehekea mwaka wa 56 tangu kuzaliwa kwake kwa kuzindua mpango wa kitaifa wa upandaji miti bilioni 15 kote nchini Kenya. Alizindua mpango huo katika msitu wa ngonga wa kaunti ya Kajiado. Vilevile limeandika mwendeshaji bodaboda uawa Malindi na mteja anayedaiwa ni polisi. Kwa muhtasari, limeandika mwanamume mmoja mwenye umri wa makamo ameaga dunia karibu na lango kuu la uwanja wa ndege wa Malindi baada ya kupigwa risasi na mteja anayesemekana kuwa ni afisa wa polisi wa uwanjani hapo. Kwa mujibu wa baadhi ya wale walioshuhudia mkasa huo, Elvi Sebaya, ambaye pia amekuwa mhudumu wa bodaboda, alikumbana na mauti yake baada ya kuzozana na afisa huyo wa polisi kuhusiana na malipo yake baada ya kumbeba kwa pikipiki piki na kumfikisha uwanjani hapo. Aidha, limeandika KCPE 2022 Bandacho yatetemesha Kilifi nzima kwa matokeo bora. Shule ya msingi ya umma ya Bandacho iliyoko wadi ya Adu katika eneo bunge la Magarini kaunti ya Kilifi imeandika matokeo bora zaidi mwaka huu kuliko shule zote binafsi za eneo hilo. Hii ni baada ya wanafunzi 17 wa skuli hiyo kupata alama 400 na zaidi kwenye matokeo ya mtihani wa taifa wa darasa la 8 KCPE yaliyotangazwa na waziri wa elimu wa Kenya Ezekiel Machogu Juzi Jumatano. Ama miongoni mwa habari zilizomo katika gazeti la Daily Nation ni hii inayosema serikali ya Ethiopia na makamanda wa waasi wa Tigray walifikia mapatano ya utekelezaji wa kivitendo wa makubaliano ya amani na Sonko atolewa hatiani katika kesi ya ubadhirifu wa shilingi milioni ishirini za Kenya. Na kwa huko nchini Uganda, toleo la mtandao la gazeti la Daily Monitor limeandika li chanjo zaidi za majaribio za ugonjwa wa Ebola za wasili nchini Uganda. Vilevile imeandika vile IMF kuipa uganda shilingi bilioni 870, kwa ajili ya kufufua uchumi wake. Shirika hilo la fedha la kimataifa limefikia makubaliano na serikali ya Kampala kuipa uganda dola uh, milioni 240 sawa na shilingi bilioni 879.9 za Uganda mwaka ujao, ili kuisaidia nchi hiyo kujikwamua kiuchumi kutokana na janga la COVID-19. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi katika kipindi cha makala ya wiki ambacho leo kitatupia jicho hatua ya kusitishwa wanachama wa Iran katika kamisheni ya hadhi ya wanawake ya Umoja wa Mataifa. Kwa miaka mingi tumeshuhudia juhudi za nchi za Magharibi za kuingilia kati masuala ya ndani ya nchi huru hususan Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wakati huo huo, neno haki za binadamu limekuwa kisingizio cha muda mrefu kinachotumiwa na nchi hizo kama wenzo wa kuingilia mamlaka na masuala ya ndani ya nchi nyingine. Nchi za Magharibi zimekuwa na vigezo vya kinafiki na kindumakuili hasa katika uwanja wa haki za binadamu na zinafumbia macho unyanyasaji uliokithiri wa wanawake katika jamii za Magharibi. Tabia hii ya kinafiki na kindumakuili ilidhihirika tena dhidi ya Iran Jumatano, Novemba 24, mwaka huu 2022. Mara hii tumeona maonyesho ya Marekani dhidi ya Iran kwa kisingizio cha kuwaunga mkono wanawake wa Iran katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa. Mkutano huo ulifanyika ili kusitisha wanachama wa jamhuri ya Kiislamu katika kamisheni ya hadhi ya wanawake na hatimaye kura ikapigwa. Kutokana na njama hiyo ya Marekani, Jamhuri ya Kiislamu Irani ambayo imekuwa mwanachama wa kamati ya hadhi ya wanawake ya Umoja Mataifa kupitia mchakato wa kidemokrasia na kwa kupata kura nyingi, imeondolewa kwenye kamati hiyo. Kwanza kabisa inatupasa kujibu swali kwamba kamati ya Umoja wa Mataifa kuhusu hadhi ya wanawake ni nini, nini na ina uwezo kiasi gani wa kiutendaji? Kamisheni ya hadhi ya wanawake ni taasisi iliyo chini ya Baraza la masuala ya kiuchumi na kijamii la Umoja wa Mataifa kwa kifupi ECOSOC, ambayo tangu mwaka 1946 imekuwa ikijaribu kutatua changamoto na matatizo ya wanawake Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilipewa wanachama katika kamati hiyo kwa njia ya uwazi na kupitia chaguzi za kidemokrasia na kwa kuungwa mkono na kundi la Asia na Pasifiki na ilipata kura za wanachama wengi wa ECOSOC. Kwa sasa baraza la masuala ya uchumi na kijamii la Umoja wa Mataifa ECOSOC lina wanachama 54 na ni moja ya mihimili sita ya Umoja wa Mataifa ambayo ina jukumu la kushughulikia masuala ya kijamii na kiuchumi na, na masuala ya kitaalamu ya Umoja wa Mataifa. Jambo la kuzingatia ni kwamba kamisheni ya hadhi ya wanawake haina jukumu la kufanya maamuzi au dhamana ya utendaji, lakini kwa mujibu wa baadhi ya wanaharakati wa haki za wanawake, kamisheni hii inahesabiwa kuwa msimamizi muhimu katika uwanja wa maswala ya wanawake katika Umoja wa Mataifa za chombo hicho miongoni mwa mamaoni yaliyopewa mazingatio katika Umoja wa Mataifa wakati wa kikao cha kabla ya kupigwa kura kuhusu kadhia hiyo ni yale yaliyotolewa na mwakilishi wa Russia katika taasisi hiyo ya kimataifa akipinga hoja ya kuondolewa Iran katika kamisheni ya wanawake ya Umoja mataifa wa Mataifa. Mwakilishi wa Russia aliuliza je, mmesoma ufafanuzi wa hati ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na suala hili? Wenzetu wa magharibi wamezoea kuharibu miundo na sheria za kimataifa aliongeza kwa kusema sikuwahi kuona Baraza la Kiuchumi na Kijamii la Umoja wa Mataifa likiitisha kikao cha kujadili kukandamizwa kwa maandamano ya amani nchini Ufaransa na Uingereza au kufanya mkutano kama huo baada ya mauaji ya George Floyd huko Marekani. Mwakilishi huyo wa Russia amesema kinyume chake, uchunguzi wa kina na kamili umefanywa nchini Iran kuhusiana na kifo cha Mahasa Amini na kubainika kuwa aliaga dunia kutokana na matatizo yake ya kia kiafya ya hapo awali. Kwa mujibu wa taarifa rasmi ya wanasheria wa kimataifa, upigaji kura wa kuiondoa nchi yoyote kwenye kamisheni ya kimataifa kimsingi ni jambo ambalo halijawahi kutokea na kuondolewa kwa nchi kutoka kwenye kamisheni ya wanawake ya Umoja Mataifa ni uzushi utakaokuwa na matokeo mabaya ya kisheria kwa wanachama wengine. Hapa kunajitokeza swali kwamba nchi zilizopelekea kuondolewa Iran katika kamisheni ya hadhi ya wanawake zinawaunga mkono wanawake kwa kiasi gani, na je, kweli zinaheshimu haki za wanawake au la? Inasikitisha kwamba licha ya kuwepo kwa mashirika na taasisi za kimaonyesho tu za kimataifa, ripoti zilizochapishwa katika uwanja huu zinaonyesha kuwa Marekani ina hali mbaya katika swala la kuheshimu haki za wanawake. Kwa mfano tu katika ripoti yake iliyokejeli madai ya Marekani kuhusiana na ukiukwaji wa haki za wanawake katika jamii za Kiislamu, tovuti ya habari ya Sandvision imeandika kuwa kila mwaka zaidi ya wanawake na wasichana laki 5 wenye umri wa zaidi ya miaka 12 wanabakwa nchini Marekani, na idadi hiyo ya vitendo vingine vya ukatili dhidi ya kundi hili la jamii ni zaidi ya kesi milioni tatu na laki nane vilevile vile asilimia ishirini hadi thelathini ya wanawake wanaoenda kwenye idara ya dharura ya hospitali huwa na alama za kupigwa kwenye miili yao. Gazeti la Washington Post pia linaripoti kwamba tangu mwaka 2015 karibu wanawake 250 wamepigwa risasi na polisi wa Marekani mitaani na kuuawa bila kesi. Leona Hale, mama mjamzito aliyekuwa na umri wa miaka 26 ni miongoni mwa waliouawa kwa kupigwa risasi na polisi wa Marekani. Katika uwanja huu kuna ushahidi mwingi wa kiukaji wa haki za binadamu huko Ulaya. Kulingana na ripoti ya mwaka 2019 ya wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa, mwaka 2020 wanawake 102 na mwaka 2019 wanawake 146 waliuawa katika ukatili ulioshuhudiwa kati ya wanandoa nchini Ufaransa. Aidha, kati ya mwaka 2020 na 2021, unyanyasaji wa majumbani nchini Ufaransa uliongezeka kwa asilimia 21. Ripoti iliyochapishwa na taasisi ya taifa ya takwimu ya Ufaransa mwaka 2016 ilionyesha kuwa ukatili wa kingono huathiri wanawake laki sita nchini Ufaransa kila mwaka. Hapana shaka yoyote kwamba hivi sasa takwimu hizi zimeongezeka sana ikilinganishwa na mwaka huo wa 2016. Nchini Ujerumani, takwimu zinazotolewa na polisi wa kukabiliana na uhalifu zinaonyesha kuwa unyanyasaji wa nyumbani husababisha kifo cha mwanamke mmoja kila baada ya siku tatu. Mnamo mwaka 2018 pekee wanawake 122 walipoteza maisha nchini humo kutokana na unyanyasaji wa nyumbani. Huko Uingereza, ripoti zinaonyesha kuwa wanawake 139 waliuawa na jamaa zao wa kiume katika nchi hiyo mnamo mwaka 2017, na 25 kati yao walifariki dunia kutokana na ukatili uliokithiri na kupita kiasi. Kukithiri kwa ukatili huo kuliilazimisha serikali ya Uingereza kutenga pauni zipatazo milioni 100 kati ya mwaka 2016 na 2020 kwa ajili ya huduma zinazohusiana na ukatili dhidi ya wanawake na, na wasichana nchini. Tunaendelea wapendwa wasikilizaji, na kipindi chetu hiki cha makala ya wiki ambacho kinatupia jicho hatua ya kusitishwa wanachama wa Iran katika kamisheni ya hadhi ya wanawake ya Umoja wa Mataifa. Ili kuelewa vyema tabia na mienendo ya kinafiki ya nchi za Magharibi, hususan Marekani, kuhusiana na swala la haki za wanawake, tunaweza kuashiria nchi nyingine kadhaa ikiwemo Saudi Arabia ambazo zina mtazamo hasi kabisa na wakibaguzi dhidi ya wanawake. Hata hivyo, Marekani haichukui hatua yoyote ya kusitisha wanachama wa Riadh katika kamisheni hadhi ya wanawake ya Umoja Mataifa. Mbali na kukandamiza wanawake nchini Saudi Arabia, utawala wa Ali Saud unaendelea kufanya mauaji ya kinyama dhidi ya wanawake na watoto wa Yemen kwa miaka kadhaa sasa, tena kwa himaya na uungaji mkono na silaha za nchi za Magharibi, hususan Marekani na Uingereza. Waziri wa afya wa Yemen, Twaha Ali Mutawakil, anasema muungano wa uvamizi wa Saudia na Marekani umeua watoto na wanawake elfu nane wa Yemen katika kipindi cha miaka minane iliyopita. Katika upande mwingine, taasisi mbalimbali eti za kutetea haki za binadamu kama Umoja Mataifa hadi sasa hazijachukua misimamo mikali ya kuzuia jinai na uhalifu mwingi unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wanawake na watoto katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Utawala huo umeua shahidi maelfu ya wanawake wa kipalestina na watoto zaidi ya elfu mbili mia tano katika kipindi cha muongo mmoja uliopita. Bila shaka yoyote, unyanyasaji dhidi ya wanawake mahala popote pale ni jambo baya na la kulaaniwa, na kila mtu ana wajibu wa kuzuia na kukabiliana nao. Hata hivyo, nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani kutokana na mienendo yao ya kinafiki zimeendelea kunyoosha kidole cha lawama kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na zinatumia swala hilo kama kisingizio cha kuingilia mambo ya ndani ya nchi hii. Hii ni licha ya kwa kwamba miongoni mwa mafanikio muhimu zaidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni kuwapa utambulisho wa wanawake ambao wameweza kung'ara katika nyuga mbalimbali za kisiasa, kijamii, kiutamaduni na kimichezo kwa kutegemea nafasi na uwezo wao. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa ni nchi ya Kiislamu inaheshimu nafasi ya mwanamke, na kinyume na nchi za Magharibi zinazomfanya aonekane kama kielelezo cha hisia za kingono, inalenga kutumia talanta na uwezo mkubwa wa kifikra wa wanawake kwa ajili ya kunyanyua juu zaidi nafasi yake na jamii kadiri inavyowezekana. Ni kwa kutilia maanani haya yote ndio maana ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei anasema sisi ndio tunapaswa kutoa madai ya kutetea haki za wanawake na sio nchi za Magharibi. Wao ndio wanaowadhulumu na kuwakandamiza wanawake, wanawadhalilisha wanawake na kuwashushia hadhi yao, wanawashinikiza kiakili, kisaikolojia, kihisia na kudhalilisha utu na heshima yao kwa kutumia jina la uhuru wa jina la ajira, kwa madai ya kuwapa majukumu. Hivyo wa Magharibi wanapaswa kuwajibishwa. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 28 Jumadil Awal mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Disemba mwaka 2022. Miaka 125 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, Mirza Muhammad Hassan Shirazi, mmoja wa wanazuoni wakubwa na mashuhuri wa Kiislamu, aliaga dunia. Alizaliwa Shiraz huko kusini mwa Iran, na baada ya kuhitimu masomo ya ms alielekea katika mji mtakatifu wa Najafu nchini Iraki kuendeleza masomo yake ya kidini na kupata elimu kwa wanazuoni mashuhuri wa mji huo. Bidii yake kwenye masomo ilimwezesha kukwea haraka daraja za elimu na kuwa mhadhiri na mwanazuoni wa ngazi za juu katika mji huo na katika ulimwengu mzima wa Kiislamu. Jina la Mirza Shirazi ni mashuhuri mno kutokana na fatwa yake ya kuharamisha tumbaku katika kipindi cha utawala wa Nasiruddin Shah kutoka ukoo wa Kajar. Fatwa yake hiyo ya kuharamisha tumbaku na matumizi ya sigara ilitoa pigo kubwa kwa ukoloni wa Uingereza nchini Iran. Katika siku kama ya leo miaka 97 iliyopita mji wa Jida ulitekwa na Ibni Saud, na kwa msingi huo utawala wa ukoo wa Hashimi ukahitimishwa katika mji huo baada ya kusambaratishwa uasi wa Mawahabi. Katika nusu ya kwanza ya karne ya 19, kundi hilo liliendelea kuwachochea watu dhidi ya serikali ya utawala wa Uthmania. Mwanzoni mwa karne ya ishirini, Abdulaziz Ibni Abdurahman bin Saud, kinara wa moja kati ya makabila ya Hijaz, aliamua kuteka moja ya maeneo ambayo yalikuwa yanatawaliwa na ukhalifa wa Uthmania ambayo alidai eti alikuwa yameghusubiwa. Kwa msingi huo, mwaka 1906 baada ya kuteka eneo la Riyadh alijitangaza kuwa mtawala wa eneo hilo. Siku kama hii ya leo, tarehe 23 Disemba miaka 69 iliyopita mkuu wa zamani wa shirika la kuogofya la usalama la siri la Russia ya zamani ambaye pia alikuwa kiongozi nambari mbili wa nchi hiyo katika zama za Joseph Stalin, Lavrentiy Pavlovich Beria alihukumiwa kifo na kunyongwa kwa tuhuma za kwenda kinyume na misingi na sheria za chama cha kikomunisti sambamba na kufanya njama dhidi ya serikali la Urusi ya zamani na katika siku kama ya leo tarehe 23 Disemba mwaka 2013 aliaga dunia mrasia Mikhail Kalashnikov, ambaye ndiye aliyevumbua bunduki mashuhuri ya Kalashinkov ambayo inajulikana kama AK47. Alizaliwa mwaka 1919 19 katika familia ya maskini kaskazini mwa Rasia mwaka 1941 Kufuatia shambulizi la jeshi la shirikisho la Sovieti dhidi ya wanajeshi wa Ujerumani ya kinazi, Klashnikov alijeruhiwa na kulazwa hospitalini. Akiwa hospitalini, alitumia muda wa kuuguza majeraha kufanya uchunguzi kuhusu sifa za kipekee za bunduki ya Kimarekani ya M1 Garanda na bunduki ya STG 44 ya Ujerumani, na kwa kutegemea sifa za silaha hizo mbili akaanza kuunda silaha mpya. Uundwaji wa silaha hiyo ulikamilika mwaka 1947 na kukabidhiwa rasmi jeshi la shirikisho la Sovieti mwaka 1951. Naam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba huko Mwanza, Tanzania, kwa maoni yako mbalimbali. Lakini muda nao unatuacha mkono kabisa kabisa. Bwana Abdallah Ali Makajura vilevile tuna kushukuru kwa maoni yako. Tutatumia insha allah katika baraza la wasikilizaji tukijaliwa, kadiri muda utakavyoturuhusu. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amepuuzilia mbali madai yasiyo na msingi ya kwamba eti Tehran imeipa Moscow ndege zisizo na rubani kwa ajili ya kuzitumia katika vita dhidi ya Ukraine na kusitiza kuwa rais wa Ukraine, Volodymyr Zelenski anapaswa kupata somo kutokana na hatima mbaya iliyoafika viongozi mbalimbali waliotegemea misaada ya Marekani. Wanamgambo wa genge la kigaidi la Shababu wameshambulia gari la polisi mashariki mwa Kenya na kuua maafisa wawili wa wili, polisi na raia mmoja. Rais Gabriel Boric wa Chile amesema nchi hiyo inapanga kufungua ubalozi wake huko Palestina kwa sababu ya kuongeza kiwango cha uwakilishwaji wake rasmi katika taifa hilo linalokaliwa kwa mabavu na utawala wa Kizayuni wa Israeli. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.