Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi. Basi zisabihi sifa za Mola wako na umtake maghufira. Hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya wa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku yanayokujieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za jam jam hapa jijini Teheran. Tunasikia katika satelit na vilevile vile kwenye intanet katika pastoday.com sw. Aidha tunasikia katika masafa ya fm huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM katika mikoa kama ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Lindi, Mtwara. Ama kuna njia mbalimbali mbali za kuweza kuhusana nasi, ikiwemo whatsapp na yetu ya plus 98935647 na mail yetu ya swahili radio airbr. Usiku huu humu studioni ni mimi Ahmed Rashid na tutakuwa na taarifa habari, uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya baraza la wasikilizaji, hikma za Nahjul Balagha, leo katika historia na kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo tutayaanza kwa taarifa habari za dunia baada ya muda si mrefu. Saa moja na nusu asubuhi kwa majira, saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Amir Abdulahian yasema Saudi Arabia iko tayari kuendeleza mazungumzo na Iran. Serikali ya Uganda yatangaza kudhibitiwa mripuko wa mripu Ebola. Umoja wa Mataifa waondoa ulazima wa kuombwa ruhusa upelekaji silaha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kundi la Taliban lapiga marufuku masomo ya chuo kikuu kwa wanawake nchini Afghanistan. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Saudi Arabia iko tayari kuendeleza mazungumzo na Teheran. Husen Amir Abdulahyan amesema hayo katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, ambapo ameeleza mazungumzo aliyofanya na mawaziri wa mataifa mbalimbali pambizoni mwa mkutano wa Bagdadi mbili uliofanyika huko Aman, mji mkuu wa Jordan. Abdulahyani amesema nimeshiriki katika mkutano wa Bagdadi mbili ili nisisitize uungaji mkono wa nchi yangu kwa Iraq. Aidha amesema, pambizoni mwa mkutano huo nilikutana na kufanya mazungumzo ya kirafiki na baadhi ya mawaziri wenzangu wa, wa mambo ya nje wa Oman, Qatar, Kuwait na Saudi Arabia. Husen Amir Abdulahian ameongeza kuwa katika mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Saudia, Faisal bin Farhan, amemweleza utayari wa nchi yake wa kuendeleza mazungumzo na Jamhuri ya Kiislamu. Mwaka 2016 Saudi Arabia ilivunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Iran kwa kisingizio cha kushambuliwa ubalozi wake mjini Tehran na ubalozi wake mdogo mjini Mashhad. Mvutano wa Saudia na jamhuri ya Kiislamu ya Iran ulianza mwezi Januari 2016 baada ya Saudia kumnyonga mwanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Kishia Sheikh Nimr Baqir Nimr. Kufuatia kunyongwa mwanazuoni huyo, waandamanaji wa Iran waliokuwa na hasira walivamia ubalozi wa, wa saudia mjini Teheran. Hadi sasa kumefanyika duru tano za mazungumzo baina ya pande mbili katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda ametangaza rasmi kuwa nchi hiyo imefanikiwa kuudhibiti ugonjwa wa Ebola na amewapongeza raia wa Uganda kwa kuwa makini katika kupambana na ugonjwa huo. Akilihutubia taifa kwa njia ya televisheni na redio, rais Yoweri Museveni amesema hakuna tena Ebola nchini, tumeishinda Ebola kwa sababu watu wamesikiliza. Aidha, amewashukuru wafanyakazi wa matibabu kwa kufanya kazi bila kuchoka katika kupambana na mripuko huo ameahidi kuwatunuku nishani wafanyakazi bora wa matibabu ambao wamesaidia katika kupambana na ugonjwa huo. Jumamosi wiki hii makamu wa rais wa Uganda Bi Jessica Alupo aliondoa rasmi marufuku ya Ebola katika wilaya za Kasanda na Mubende ambazo ndizo zilizokuwa kitovu cha mripuko wa ugonjwa huo. Bi Jessica Alupo alisema ni siku 89 leo tangu mripuko wa ugonjwa wa Ebola utangazwe katika wilaya ya Mubende, na tumekuwa tukikabiliana na mripuko huu tangu wakati huo. Pia ni siku sitini na tatu tangu wilaya za Mubende na Kasinda kuwekwa chini ya karantini na sheria kali za kukabiliana na Ebola. Vilevile alisema vile, kwa siku 34 sasa, wilaya ya Mubende haijasajili kesi yoyote iliyothibitishwa ya Ebola na wilaya ya Kasanda nayo haijasajili ugonjwa hata mmoja wa Ebola kwa siku 37 sasa. Ndiyo maana tumeamua kuondoa masharti na sheria kali za kukabiliana na ugonjwa huo. Akitangaza rasmi kudhibitiwa ugonjwa wa Ebola, Rais Museveni amesema jumla ya watu walioambukizwa Ebola ni 142. Watu 86 wamepona na vifo 56 vimerekodiwa. Uganda imekuwa ikipambana kudhibiti ugonjwa wa Ebola unaoenea haraka tangu mripuko wa ugonjwa huo ulipotangazwa mwezi Septemba mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limepasisha kwa kauli moja azimio la kuondoa ulazima wa kuomba notisi ya kupelekewa silaha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuongeza muda wa kazi wa kikosi cha MONUSCO kwa muda wa mwaka mwingine mmoja. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeamua kuondoa wajibu wa kuijulisha kamati ya 1553 kuhusu usafirishaji wowote wa, wa silaha au nyenzo zinazohusiana na silaha na utoaji wowote wa, wa usaidizi, huduma za ushauri au mafunzo ya kijeshi kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sehemu moja ya azimio hilo imesema Baraza la Usalama limeamua kwamba wajibu uliotajwa katika kipengee cha tano cha azimio 1807 la 2008 utasita kutumika kuanzia sasa. Hata hivyo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeimarisha vikwazo vya silaha kwa mashirika yote yasiyo ya kiserikali na watu binafsi wanaofanya kazi katika maeneo mbalimbali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Azimio hilo lililowasilishwa na Ufaransa limepongezwa na serikali mjini Kinshasa. Katika upande wake, wizara ya mawasiliano na vyombo vya habari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imesema katika taarifa yake kwamba serikali ya Kinshasa inakaribisha kupitishwa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa azimio la kuondoa wajibu wa kulipa taarifa baraza hilo kila pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapoamua kununua silaha. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARK nalo limesema azimio hilo linarekebisha dhuluma ambayo ilizuia nchi yetu kupata kwa uhuru zana za kijeshi za kuiwezesha kulinda ipasavyo taifa katika azimio jingine baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limerefusha muda wa kazi za ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani MONUSCO huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi Disemba 20, 2023. Azimio hilo pia limesema MONUSCO itaendelea kuwa na wanajeshi 13500 waangalizi wa kijeshi na maafisa wa wafanyakazi 660 maafisa wa polisi 591 na wafanyakazi 1410 wa vitengo vya polisi, kulingana na azimio hilo. Shirika la chakula na kilimo la umoja wa mataifa FAO limetangaza kwamba watu milioni moja na laki tisa nchini Somalia wanakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula na kwamba kuna haja ya kupelekewa haraka misaada ya chakula. Taarifa ya FAO imeitaka jamii ya kimataifa kutoa misaada ya haraka kwa ajili ya kuwasaidia wananchi hao ili waweze kukabiliana na changamoto ya uhaba mkubwa chakula wa chakula wanayokumbana nayo, nayo. Ripoti mbalimbali za mashirika ya misaada ya kibinadamu zinaonyesha kuwa eneo la pembe ya Afrika likiwemo la kaskazini mwa Somalia linakabiliwa na ukame mutlaki huku sehemu kubwa ya nchi hiyo ikitarajiwa kukumbwa na ukame zaidi katika miezi ya usoni. Kutonyesha mvua na kukosekana maji kumewaathiri zaidi wafugaji katika eneo hilo, huku wakulima nao wakishindwa kulima mashamba yao na hivyo kuweko tishio la kutokea baa la njaa. Ukame mbaya ambao haujawahi kushuhudiwa nchini Somalia na ambao unasababisha uhaba mkubwa wa chakula umepelekea maelfu ya raia wa nchi hiyo kukimbilia katika nchi jirani ya Kenya kwa ajili ya kutafuta msaada. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limesema kuwa ukame wa muda mrefu nchini Somalia tayari umewakosesha makazi zaidi ya watu milioni moja. Shirika la Afya Duniani WHO lilitangaza hivi karibuni kwamba sehemu kubwa ya eneo la pembe ya Afrika linakabiliwa na ukame mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 40 iliyopita. Watu wapatao milioni 46 wanakabiliwa na baa la njaa katika eneo hilo. Na serikali ya Taliban imesitisha elimu ya chuo kikuu kwa wanafunzi wote wa kike nchini Afghanistan, hatua ya hivi karibuni kabisa ambayo inakosolewa huku kundi hilo likituhumiwa kwamba linakandamiza haki na uhuru wa wanawake wa nchi hiyo. Msemaji wa Wizara ya Elimu ya Juu ya Afghanistan amethibitisha kusitishwa elimu ya ngazi ya chuo kikuu kwa wanawake nchini Afghanistan. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza kuwa uamuzi huo ulifikiwa katika kikao cha baraza la mawaziri na kwamba agizo hilo litaanza kutekelezwa mara moja. Wasichana walizuiwa kurejea shule ya upili mwezi Machi baada ya Taliban kuamuru shule za wasichana kufungwa saa chache tu baada ya kufunguliwa kufuatia kufungwa kwa muda mrefu wa miezi kadhaa, baada ya kuchukua madaraka Taliban mwezi Agosti 2021. baada ya kuingia madarakani kwa mtutu wa bunduki nchini Afghanistan, Taliban waliahidi kubadilika zaidi katika suala la kuheshimu haki za binadamu na haki za wanawake ikilinganishwa na kipindi walipokuwa madarakani katika miaka 1996 hadi 2001, lakini wananchi wengi wa Afghanistan na jamii ya kimataifa wanaamini kuwa serikali ya kundi hilo imekuwa ikizibana hatua kwa hatua haki za Waafghani, hasa wanawake kwa kuwazuia kurudi maskulini na kutoa ruhusu wanawake kufanya kazi katika sekta nyingine nyingi serikalini. Kuthamini haki za msingi za wanawake, kufungua upya skuli zote za wasichana, kuhakikisha ardhi ya Afghanistan haitumiwi dhidi ya nchi nyingine na kuunda serikali pana na jumuishi ni miongoni mwa masharti yaliyotolewa na jamii ya kimataifa kwa ajili ya kuitambua serikali ya Taliban. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kuendelea chokochoko -choko za Marekani katika rasi ya Korea. Harakati za kijeshi za Marekani na Korea Kusini katika rasi ya Korea zingali zinaendelea ambapo katika mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya karibuni zaidi kufanywa na Marekani na Korea Kusini kwenye rasi hiyo, ndege za kivita kadhaa za Marekani zikiwemo za mashambulio ya kimkakati za B52 na za kushambulia kwa kujificha za F22 zilipaa katika anga ya eneo hilo. Ndege za kivita za F35A na F15K nazo pia zilishiriki katika maneva hayo. Hii inaashiria kwamba Marekani inatumia nguvu na uwezo wake watu wa kijeshi kutoa vitisho kwa Korea Kaskazini na kwa China pia. Wakati hivi karibuni serikali ya Korea Kaskazini ilionya na kuitahadharisha Korea Kusini juu ya matokeo mabaya ya kuchochea mgogoro na kufanya chokochoko choko za kijeshi katika rasi ya Korea. Marekani imeamua kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya majini na angani na washirika wake wawili katika eneo hilo, yaani Japan na Korea Kusini, ili kuendeleza sera ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Korea Kaskazini na kuipandisha hasira nchi hiyo. Lee Kai-sheng, mtaalamu wa masuala ya kisiasa nchini China, anasema: Marekani inajaribu kuupima ustahimilivu wa kimkakati wa China na Korea Kaskazini, wakati lengo lake kuu ni kuchochea mashindano ya silaha katika eneo hilo na kuuza zana za kijeshi. Marekani inaelewa fika kwamba si Korea Kaskazini wala China iliyo tishio kwa majirani zake, lakini inachochea hisia za hofu kuhusiana na Korea Kaskazini ili kujaribu kuhalalisha uwepo wake wa kijeshi huko Korea Kusini na Japan. Ingawa Korea Kaskazini imeonyesha kivitendo kwamba haiathiriwi na arabsha na makeke ya Marekani na washirika wake katika eneo hilo, hata hivyo, ili kuimarisha nguvu za kuzuia hujuma, Kim yo Jong, dada wa kiongozi wa Korea Kaskazini, alisisitiza katika hotuba alipozungumza alipozungumzia uendelezwaji wa mipango ya makombora ya Pyongyang licha ya vikwazo vya kimataifa ilivyowekewa ya kwamba majaribio ya makombora ya Korea Kaskazini yana uhusiano wa moja kwa moja na usalama wa nchi hiyo. Kuhusiana na hilo, tangu mwanzoni mwa mwaka huo hadi hivi sasa Korea Kaskazini imesharusha makumi ya makombora. Wakati huo huo wa Korea Kusini daima wamekuwa wakipinga sera za serikali yao za kuchochea mvutano katika uhusiano wa nchi hiyo na Korea Kaskazini, na wanataka nchi yao ifuate sera huru na sikuwa na utegemezi kwa Marekani, sera ambayo inazingatia masilahi ya kitaifa ya Korea Kusini tu. Abolfazli Zaharavande, mtaalamu wa masuala ya kimataifa, analizungumzia hilo kwa kusema, Wakorea Kusini wanajua wazi kwamba ikiwa utatokea mgogoro wowote kwenye rasi ya Korea ni watu wa eneo hilo ndio watakaohudhurika zaidi, si Marekani iliyoko mbali na ma, ya umbali wa maelfu ya kilomita kutoka eneo hilo. Na ndio maana wanapinga vikali sera za serikali yao za kushupalia harakati za kijeshi kwa ushirikiano na Marekani. Ala kulli hali Marekani inaendesha kampeni ya uenezaji hofu kuhusiana na Korea Kaskazini ili kufanikisha sera yake ya kuizingira China na kuzusha mgogoro katika eneo la rasi ya Korea. Na hii ni katika hali ambayo, kwa kufuata sera ya ustahimilivu wa kimkakati, China na Korea Kaskazini zimeonyesha kivitendo kuwa haziathiriwi na sera za uchochezi za Marekani. Lakini pamoja na hayo, sasa siasa za kuchupalia na kuwasha moto wa vita za Washington zitaifanya Korea Kaskazini izidi kuchukua hatua za kuimarisha zaidi nguvu zake na uwezo wake wa kuzuia hujuma za kijeshi. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na hikma za Najul Balagha. Baada ya hapo, tutakuwa na leo katika historia na kipande cha kasida. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tunaanza kipindi hiki kwa jina la mwenyezi Mungu ambaye hakuna hakika nyingine ya kweli na ya asili hapa duniani isipokuwa yeye. Salamu za Allah ziwe juu ya wanaotafuta hakika na kweli, ambao licha ya makelele na fitina zote zinazoenezwa ulimwenguni dhidi yao, lakini hilo haliwaathiri, bali wameazimia kufanya kila aliowezekanalo ili kufikia sauti ya kweli na hakika inayotuliza nyoyo. Katika kipindi kilichopita, tulisema kwamba kwa mtazamo wa mawahabi ujenzi wa mijengo na makuba kwenye makaburi ya manabii na maimamu alayhimus salaam ni haramu, lakini tukaona kuwa itikadi hiyo potofu inapingana wazi na aya na mafundisho ya Qur'ani tukufu na miongozo ya viongozi wa dini. Katika kipindi hiki tunatazamia kujadili itikadi nyingine isiyo sahihi ya pote hilo la mawahabi, itikadi ambayo huenda ikawa inatokana na uharamishaji wao wa ujenzi wa majengo kwenye makaburi ya mawalii na viongozi watukufu wa dini. Wapenzi wa wasikilizaji, moja kati ya itikadi zinazowafanya mawahabi waharamishe ujenzi wa majengo na makuba kwenye makaburi ya manabii, masahaba na maimamu watakatifu na kuwakufurisha Waislamu wanaozuru maeneo hayo matukufu pamoja na kuwatuhumu kuwa ni washirikina, ni fikra zao potofu kuhusiana na swala zima la tawasul au kwa maneno mengine kutawasali na mawalii wa Mwenyezi Mungu. Kwa mtazamo wa mawahabi, mtu anayetawasali na viongozi wa dini na kuwaomba msaada, huwa amewafananisha na kuwasawazisha na Mwenyezi Mungu, na hivyo huwa amewaabudu mawalii hao. Muhammad bin Abdul Wahab, muasisi wa madhehebu ya wahabi huko Saudi Arabia anasema kwa uwazi kabisa kwamba iwapo mtu atamwabudu Mwenyezi Mungu usiku na mchana na kisha kwenda kwenye kaburi la mtume au walio Mwenyezi Mungu na kumwomba au kumtaka amkidhie haja fulani, kwa hakika huwa amejichagulia miungu miwili na hajashuhudia kwamba hakuna mungu ila mungu mmoja pekee. Anaamini kwamba mwislamu wa kweli ni mtu ambaye si tu hafanyi tawasuli kwa mawalio wa Mwenyezi Mungu bali pia lazima ajibari na kujitenga na watu kama hao na kuwaona kuwa ni makafiri. Anaandika: uislamu wa mtu haukubaliki isipokuwa akiwachukiwa wale wanaojikurubishwa kwa Mwenyezi Mungu kupitia watu wema na kuwaona kuwa ni makafiri. Muhammad bin Abdul Wahhab anaona kuwa inajuzu kumwaga damu za watu hawa, na cha ajabu zaidi, anadai kwamba madhehebu zote za Kiislamu zinaafikiana juu ya swala hilo, wakati ushahidi uliopo unathibitisha kinyume kabisa cha madai yake hayo yasiyo na msingi. Dkta Muhammad Tahir Alqadiri, mwanachuoni wa madhehebu ya Hanafi wa Pakistan, anaandika katika kitabu kinachoitwa Itikadi ya Tawasul kwamba tawasul ni suala ambalo limethibitishwa na maandiko ya Qurani na hadithi sahihi na nyingi za Uislamu, ambapo Waislamu walio wengi wamekuwa wakitekeleza tangu zama za kale hadi sasa, miongoni mwa wanazuoni wa Kisuni kama Ibni Maja, Haithami, Mutaki Alhindi na wengi Wamenukuu hadithi ambazo wamezitaja kuwa ni sahihi na ambazo haziwezi kufafanuliwa vingine isipokuwa kujuzisha kwa tawasul. Kwa mfano, Uthmani ibni Hunaifa, mmoja kati ya masahaba wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, amenukuliwa akisema maneno yenye maudhui ifuatayo: kipofu mmoja alikwenda kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam na kumwambia, ya Rasulallah, muombe Mwenyezi Mungu wanijali jali afya. Mtume amani ya Mwenyezi Mungu Mwenyezi Mungu yake na hali zake, alimjibu akisema: ukitaka nitaomba na ukitaka pia subiri, na subira kwako ni bora. Sahaba huyo alisema: omba ya Rasulullah. Mtume akamwambia: tawadha vizuri na uswali rakaa mbili, na baada ya hapo omba dua ukisema: Ewe Mwenyezi Mungu, nakuomba kupitia nabii wako ambaye ni nabii wa rehma, ninakuelekea wewe kupitia kwake ili unitimizie haja yangu. Ewe Mwenyezi Mungu, mfanye kuwa mwombezi wangu Hasan bin Ali Sakaf, mmoja wa wanazuoni wa madhehebu ya Shafii kutoka Jordan, anaandika riwaya hiyo hiyo na kusema kutawasal hakuna maana ya kumwabudu mtu uliyetawasali naye. Kwa maelezo hayo na kinyume na madai ya Mawahabi, madhehebu nyingi za Kiislamu zinaona kwamba kutawasal na kutafuta msaada kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam na maimamu maasumu ni jambo linaloruhusiwa na linalowana kikamilifu na tauhidi. Kutawasali kuna maana ya kutumia kitu au mtu ili kufikia lengo unalokusudia, na hilo linachukuliwa kuwa njia au chombo tu cha kufikia lengo hilo, na wala sio kuchukuliwa kuwa ni jambo au kitu kinachoabudiwa kutawasal na mtume pamoja na maimamu maasumina alayhim assalam ni kuwatumia kwa ajili ya kupata radhi na kumkurubia Mwenyezimgu, na wala jambo hilo huwa halitumiwi kama njia ya kuwaabudu watukufu hao. Muumini na mwislamu anayeomba wajawema na mawalii wa dini daima huwa anatambua vyema kwamba ni Mwenyezimgu pekee ndiye aliye na uwezo wa kujitegemea na mwenye kuathiri kila jambo ulimwenguni bila haja ya msaada wengine na kwamba viumbe wengine wote wana uwezo wa kuathiri mambo kwa msaada na kwa kumtegemea yeye. Kwa imani hiyo, kutawasal na mitume na maimamu toharifu kamwe hakuwezi kuchukuliwa kuwa ni kutoka kwenye misingi ya dini au kwamba ni kukana upweke wa Mwenyezi Mungu, na wala mtu anayetekeleza jambo hilo hawezi kutuhumiwa kuwa ni mshirikina au kafiri. Kimsingi dunia tunamuishi ni dunia ya kutawasali na kufikia malengo yetu kupitia mambo tofauti. Hata kama tutamwomba Mwenyezi Mungu moja kwa moja na bila kutawasali na yeyote, ili atukidhia haja zetu, bila shaka Mwenyezi Mungu atatujibu maombi hayo kututimizia haja zetu na kututeremshia neema zake kupitia mambo na sababu tofauti. Kwa mfano, tukimwomba atuteremshie mvua, bila shaka atatuteremshia mvua hiyo kupitia mawingu. Bila shaka kutumika mawingu kama wasila na njia ya mvua kutufikia sisi wanadamu, hakuna maana kwamba huko ni kukanusha upweke wa Mwenyezi Mungu na uendeshaji wake wa ulimwengu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ambaye ndiye muumba wa ulimwengu na vyote vilivyomo, bila shaka ndiye anayefanya na kusimamia mabadiliko yote yanayotokea, na ana njia zake mwenyewe ambazo huzitumia kuwafikishia waja wake mahitaji na rehema zake. Kwa msingi huo, Allah subhanahu wa taala ameainisha njia na wasila zake ambazo ameziweka mbele ya wanadamu na kuwaruhusu wazitumie ili kuweza kumfikia kirahisi, kukidhiwa haja zao na maombi yao kuweza kujibiwa kwa haraka. Katika Kurani tukufu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameashiria baadhi ya mambo tunayotakiwa kuyatumia kama wasila na njia za kuimarisha imani zetu. Anasema katika aya ya 35 ya suratul Maida kwamba, enyi mliyoamini, mcheni Mwenyezi Mungu na tafuteni njia ya kumfikilia, mfanye juhudi katika njia yake ili mpate kufaulu. Katika aya hii neno wasila kwa maana ya njia limetumiwa bila ya kuwekwa sharti lolote Hivyo, kila jambo linalokubalika na kumridhisha Mwenyezi Mungu linaweza kutumika kwa ajili ya kumkurubia yeye. Jambo hilo huenda likawa ni amali kama vile swala, swaumu hija na jihadi au vitu kama Alkaba, jiwe jeusi, makamu Ibrahim na Qurani, au ya watu kama manabii na mawalii. Kwa maelezo hayo, kila jambo linalotukurubisha kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kutufanya tuwe karibu naye zaidi na kumkurubia linaweza kuhesabiwa kuwa ni wasila na njia ya kuelekea kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Hoja nyingine katika Qurani tukufu inayothibitisha ruhsa ya kutawasal na mitume na maimamu alayhim assalam katika kukidhiwa haja na Mwenyezi Mungu ni aya ya 103 ya suratu Al Imran inayosema, na shikamaneni kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarikiani. Je, umeshawahi kujiuliza swali hili kwamba nini maana ya neno hablillah linalotarujumiwa kwenye aya hii kwa maana ya kamba ya Mwenyezi Mungu? Bila shaka hili si mojawapo ya majina ya Mwenyezi Mungu, na kwa hivyo kuna kitu kingine kinachokusudiwa hapa mbali na Mwenyezi Mungu, na ambacho kinapaswa kuchukuliwa kuwa kiunganishi kati ya wanadamu na muumba wao. Katika riwaya Hablullah imefafanuliwa kuwa ni kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu, yani Qurani, na maimamu watoharifu. Katika kujibu swali la mtu aliyeuliza maana ya neno Hablillah, Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam alimjibu kivitendo kwa kuweka mkono wake kwenye bega la Imamu Ali alaihi salam, na kusema huyu ndiye kamba ya Mwenyezi Mungu. Katika hadithi nyingine anayiarifisha Qurani tukufu na Ahlu Beiti alayhim asalaam kwa pamoja kuwa ndiyo kusudio la hablillah na kusisitiza kuwa viwili hivyo ndiyo sababu ya wanadamu na waumini kufanikiwa kufuzu katika maisha yao ya humu duniani na huko akhera. Wapenzi wasikilizaji, uh, tawasul, si bida si haramu wala si dhidi ya mafundisho ya dini ya Uislamu, bali ni jambo lililopendekezwa na Mwenyezi Mungu, mtume na maimamu watoharifu alaihimussalam. Ni Mwenyezi Mungu mwenyewe ndiye aliyetaka mtume na maimamu wawe waombezi kati yake na waja wake. Jambo hili kamwe halina maana ya kumshirikisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, wala kumlinganisha na viumbe wake. Huenda ukasema kwamba kwa mtazamo wa mawahabi kuomba msaada kwa mtume au imamu ambaye hayuko hai ni bida na haramu kwa sababu wanaamini kwamba wafu hawaathiri chochote duniani, na kama ambavyo kuwaombea dua na kuwasomea Kurani hakuna maana kwao, hivyo hivyo kuwaomba jambo hakuna maana na ni bidaa na uzushi katika dini. Ikiwa utajiunga nasi katika kipindi kijacho, bila shaka utapata kunufaika na jibu la swali hili, kwa sababu tutalizungumzia kwa urefu kidogo. Wasalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sayansi na Teknolojia Mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa taweza kunufaika. Watafiti 49 na wanateknolojia wameenziwa hivi karibuni katika sherehe iliyofanyika katika mji mkuu wa Iran Teheran. Tamasha la ishirini na tatu la kitaifa la kuwaenzi watafiti na wanateknolojia wa kuigwa lilifanyika katika sherehe iliyohudhuriwa na Waziri wa Sayansi Muhammad Ali Zulfigol. Watu waliochaguliwa walikuwa watendaji hasa katika nyanja za biolojia na biokemia, fizikia, sheria isabati, uchumi, umeme, usimamizi wa maeneo ya maji, usanifu majengo, michezo na uhandisi wa wanul. Hii ni katika hali ambayo orodha ya kimataifa ya katika kipindi cha miaka kumi iliyopita inaonyesha kuwa Iran imepanda hadi nafasi ya 16 mwaka ishirini kutoka nafasi ya 22 mwaka elfu mbili moja katika uga wa makala za kisayansi. Uchunguzi unaonyesha kuwa mnamo2 idadi ya makala za kisayansi za Iran zilizoorodheshwa na hifadhi data ya manukuu ya kimataifa ya Scopus imefikia 77351. Idadi hii ilikuwa 71971 mwaka 2020 na mwaka 2019. Data ya 2021 bado haijakamilika na takwimu inatazamiwa kuongezeka zaidi. Kwingineko, mkuu wa shirika la viwanda vidogo na hifadhi za viwanda la Iran isipo ametangaza uamuzi wa kuanzisha bustani 40 za sayansi na teknolojia kote nchini katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Ali Rasulian alisema maeneo ya bustani zilizotajwa yamepangwa katika mikoa mbalimbali na uratibu unaohitajika umefanywa na vyombo vya serikali katika miji inayolengwa. Sekta ya teknolojia e, bioteknolojia, kilimo, viwanda vya chakula, teknolojia ya kemikali, uundaji ndege, chuma, gesi, dawa, vifaa vya matibabu na dawa, mafuta, umeme na mawasiliano, teknolojia ya habari na programu za kompyuta. Ni miongoni mwa sekta ambazo watafiti katika makampuni ya teknolojia wanafanya kazi hapa nchini Iran. Ingineko, mkutano wa tano wa uwekezaji wa teknolojia tim 2023 utafanyika Teheran, katika bustani ya teknolojia ya Pardis namo Februari 26 na 27. Tim 2023 ni tukio la kimataifa kwa lengo la kuvutia mitaji ili kuharakisha ustawi wa makampuni yanayotegemea ya ujuzi au na mashirika ibuka yani startups ya kiteknolojia, na pia kuvutia wawekezaji kutoka nchi wanachama wa kundi la D8, ambalo ni kundi la nchi nane zinazoendelea za Kiislamu. Tukio hili ni fursa nzuri kwa watendaji wa kiuchumi katika nyanja mbalimbali mbali za teknolojia kuendeleza sehemu yao ya masoko ya kimataifa kwa kuwasilisha bidhaa, huduma na uwezo wao. Katika toleo la mwaka jana, zaidi ya wawekezaji wa kigeni 100 na wawekezaji wa ndani 28 walikuwepo na na kuonyesha bidhaa na huduma za makampuni ibuka au startup 21. Matokeo ya mkutano huo muhimu ilikuwa ni kusaini kandarasi 11 za ushirikiano zenye thamani ya dola milioni 10 ambazo zinatarajiwa kukua kwa kiasi kikubwa mwaka huu. Tukio hili linajumuisha programu mbalimbali mbali kama vile makampuni ya teknolojia kujiarifisha kwa lengo la kuvutia mtaji, vikao vya kitaalamu, kutia saini makubaliano, kutia saini mikataba ya pamoja ya uwekezaji, na kutembelea miradi ya teknolojia na uvumbuzi nchini Iran. D-8 inajumuisha nchi kuu zinazoendelea za Kiislamu ambazo ni Bangladesh, Misri, Indonesia, Iran, Malaysia, Nigeria, Pakistan na Uturuki. Utafiti wa kisayansi uliofanyika kwa muda wa miaka sita umebaini kuwa kuna viwango vya juu vya usugu wa dawa na upinzani dhidi ya matibabu ya magonjwa ya maambukizi ya mifumo ya damu ambayo yanahatarisha maisha katika jamii. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la afya duniani Daktari Tedros Adhanom ameabainisha hayo hivi karibuni alipokuwa akiwasilisha ripoti kuhusu maambukizi ya magonjwa katika maabara na matokeo ya usugu wa dawa dhidi ya vijumbe maradhi glas. Uchunguzi huu ulifanyika katika nchi mia ishirini na saba zenye jumla ya asilimia sabini na mbili ya watu duniani ambapo wataalamu wamebaini kuwa viwango vya juu zaidi ya asilimia hamsini vya usugu wa dawa kwenye magonjwa ya maambukizi ya mfumo wa damu. Daktari Tedros amebainisha kuwa baadhi ya bakteria wanaonyesha usugu na kusababisha mtu kupata magonjwa ya mfumo wa damu mara kwa mara na mengine kuongeza hatari ya kifo kutokana na kwamba yanashindwa kudhibitiwa. Akitoa ufafanuzi zaidi, ametaja magonjwa ya zinaa kama vile kisonono kwa lugha ya Kiingereza gonoria, ambao umeonyesha ukinzani kwa dawa ya kumeza ya ciprofloxacin kwa asilimia 60, na hayo magonjwa ya kuambukiza kwa njia ya kawaida ya mkojo yakionyesha usugu kwenye dawa za ampicillin na cotrimoxazole. Amesema usugu wa madawa dhidi ya viwa vijumbe maradhi unadhoofisha dawa za kisasa na kuweka mamilioni ya maisha ya watu hatarini. Na ili kuelewa vyema ukubwa wa tishio hili kwa afya ya umma ulimwenguni, na ili tupate majibu mazuri ya kukabiliana na usugu huu wa madawa, ni lazima tuongeze huduma za upimaji na kutoa takwimu za maabara kwa nchi zote, si nchi tajiri pekee. Mkuu huyo wa WHO amesema hao, kwa kuwa utafiti huo umeonyesha nchi zenye kiwango kidogo cha kupima magonjwa hayo ni zile za kipato cha chini na cha kati, ambazo pia ndizo zimeonyesha kuwa na idadi kubwa ya usugu wa madawa dhidi ya vijiumbe maradhi, kwani hospitali nyingi katika nchi hizo mara nyingi hutoa huduma kwa wagonjwa ambao tayari wanaweza kuwa wameshakunywa dawa hizo au ambazo pia zinajulikana kama antibiotics. Hata hivyo, WHO imekiri kuwa ni vigumu kutafsiri viwango vya usugu wa madawa kwa sababu ya uhaba wa huduma za upimaji na uwezo dhaifu wa maabara hasa katika nchi za kipato cha chini na cha kati. Na ili kuondokana na pengo hilo, wameahidi kuendelea kufanya utafiti na kujenga uwezo wa nchi kufanya utafiti na kutoa takwimu bora zitakazowezesha utungaji wa sera za kuongeza maabara katika ngazi zote za mfumo wa afya. Na sherehe za sikukuu ya Jamhuri za kuadhimisha uhuru wa Kenya ambazo zilifanyika Disemba kumi na mbili mwaka huu zilikuwa za kipekee, kwani mada kuu ilikuwa ni maswala ya teknolojia. Hii ni kinyume na siku za nyuma ambapo wanasiasa ndio huwa wadhibiti wa sherehe za sikukuu za kitaifa kupitia hotuba wanazotoa. Rais William Ruto mwaka huu, katika siku za kuelekea sikukuu ya jamhuri, aliwaalika wataalamu wa teknolojia kutoka sehemu mbalimbali duniani, ambapo amewahutubia Wakenya hasa vijana Uh, kuhusu mwelekeo wa kiteknolojia duniani. Kauli mbiu ya sherehe hizo mwaka huu ilikuwa ni jamhuri ya uvumbuzi. Rais Ruto akizungumza alipofungua maonyesho ya wiki ya uvumbuzi katika jumba la Sarit jijini Nairobi alisema na hapa namnukuu: niliamua kimakusudi kuwa ujumbe mkuu katika sikukuu ya jamhuri mwaka huu utakuwa kuhusu teknolojia. Nimeamua kuwa badala ya kualika watu wa kawaida, tutakuwa na wataalamu wa kiteknolojia kutoka kote duniani wanaosimamia majukwaa kama Facebook, YouTube, Google na Microsoft ili kujadili kuhusu nafasi zilizopo, kwani dunia inaendelea kukumbatia masuala ya dijitali. Hatua hii ya Rais Ruto inaonekana kama mkakati wake kuweka msingi wa kupanua utekelezaji wa masuala ya kidijitali kama alivyoahidi kwenye ilani ya muungano wake wa Kenya Kwanza katika kampeni za uchaguzi. Katika ilani hiyo, Rais Ruto aliahidi kuhakikisha kuwa kila eneo nchini Kenya linakuwa na huduma za intaneti. Aidha, aliahidi kuhakikisha Kenya imekuwa taifa la kidijitali kati ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu na elfu mbili ishirini na saba. Aliongeza kuwa kila Mkenya atakuwa ameunganishwa na huduma za intaneti katika miaka mitano ijayo, ili kuhakikisha kuwa tatizo la vijana kukosa huduma hizo kutokana na gharama ya juu ya kadi za mjazo wa simu limeondolewa. Aidha, amesema kila shule hospitali, kituo cha afya na hata soko zitaunganishwa na intaneti, na hivyo kuibua mwamko mkubwa zaidi wa kidijitali nchini Kenya. Rais Ruto alisema serikali yake tayari imeanza utekelezaji wa mpango huo kwa kusambaza nyaya za intaneti katika vituo vyote vya kibiashara nchini Kenya. Aidha, amesema serikali ya Kenya kwanza itahakikisha wananchi wote wanapata huduma za serikali kupitia mitandao ya intaneti bila ya kulazimika kufika kwenye ofisi za serikali, nama penye msikilizaji. Na kwa hatua hizo za serikali ya Kenya kuelekea katika serikali ya kidijitali, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Sayansi, Tiba na Teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 25 Jamadil Awal mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 20 Disemba mwaka 2022. Katika siku kama ya leo, miaka 1380 iliyopita, kulingana na kalenda ya hijiria, Muawiya bin Yazid bin Muawiya, khalifa watatu wa ukoo wa Bani Umaya, aliaga dunia katika mazingira ya kutatanisha. Alichukua hatamu za uongozi baada ya kuaga ya baba yake yani Yazidi bin Muawiya. Hakuwa na hamu ya kuendelea kuongoza kwa sababu alikuwa akitambua kwamba ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ndio waliostahiki jambo hilo. Muawiya bin Yazidi aliyejulikana ya kama Muawiya wa pili, alitoa hutuba na kulaani vita vya babu yake, yaani Muawiya bin Abi Sufian dhidi ya amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi salam, na vita vya baba yake, yani Yazidi bin Muawiya dhidi ya imamu Husein bin Ali alaihim assalam na akawasifu ahlubaiti wa mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam. Siku kama ya leo miaka 102 iliyopita katika tarehe kama hii ya leo aliaga dunia alimu na mwanazuoni mulla fathullah Gharawi Isfahani aliyejulikana kwa jina la Sheikhu Sharia Isfahani alizaliwa mwaka 1228 hijiria shamsia huko Isfahan katikati mwa Iran na kupata elimu ya dini katika mji huo. Baadaye alielekea katika mji mtakatifu wa Mashhad na mwaka 1257 alikwenda Najaf nchini Iraki kwa ajili ya kutafuta elimu na kusoma kwa walimu mashuhuri wa zama hizo. Ameandika vitabu kadhaa katika masuala ya sheria na fiki ya Kiislamu. Pia alikuwa mstari wa mbele katika mapambano ya kiutamaduni, kisiasa na kijeshi dhidi ya wakoloni wa, wa Uingereza na aliongoza harakati za wananchi wa Iraki dhidi ya wakoloni hao. Katika siku kama hii ya leo miaka themanini na saba iliyopita Sheikh Izuddin Kasamu, ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi wa harakati ya mapambano ya ukombozi ya wananchi wa Palestina dhidi ya uvamizi wa Israel na maghasibu wa Kizayuni, aliuawa shahidi baada ya kukamilisha masomo yake ya awali huko Siria. Sheikh Kasam, ambaye pia alikuwa akipinga ukoloni wa Uingereza, aliendeleza masomo yake katika chuo kikuu cha Alazhar nchini Misri. Wananchi wa Palestina walianza mapambano dhidi ya mkoloni Mwingereza mwaka 1930 chini ya uongozi wa Sheikh Izzuddin Kassam. Hata hivyo, baada ya kupita miaka kadhaa, wazayuni maghasibu walishirikiana na wakoloni wa Kiingereza na kumuua kigaidi kiongozi huyo wa harakati ya mapambano ya watu wa Palestina. Na miaka 71 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, nchi ya Oman ilipata uhuru kufuatia makubaliano yaliyosainiwa kati ya nchi hiyo na Uingereza. Oman ina historia kongwe na hadi kabla ya kudhihiri Uislamu, nchi hiyo kuna wakati iliwahi kuwa chini ya mamlaka ya Iran. Oman iliwekwa chini ya mamlaka ya Waislamu baada ya kuaga dunia Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Karibu karne moja baadaye, kundi la Khawarij lilianzisha ghasia na uasi huko Oman na kuitawala nchi hiyo kwa karne kadhaa. Baadaye Oman ilikoloniwa na Ureno na nchi ya Uingereza Ya Kiislamu ya Iran, muda wetu umeisha kabisa, umebakia uh, Bwana Sherari Fazel wa Dar es Salaam Tanzania, Bwana Kipala MC Bulemela wa huko Kirumba Mwanza Tanzania. muhtasari wa, wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba Saudi Arabia imesema iko tayari kuendeleza mazungumzo na Teheran. Hayo yamesemwa katika mazungumzo baina wa waziri wa mambo ya nje wa Iran na waziri wa mambo ya nje wa Saudia huko nchini Jordan. Rais Kaguta Museveni wa Uganda ametangaza rasmi kuwa nchi hiyo imefanikiwa kuudhibiti ugonjwa wa Ebola na amewapongeza raia wa Uganda kwa kuwa makini katika kupambana na ugonjwa huo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limepasisha kwa kauli moja azimio la kuondoa ulazima wa kuomba notisi ya kupelekewa silaha Jamhuri ya Kidemokrasia ya kongo na imeongeza muda wa MONUSCO kwa muda wa mwaka mwingine mmoja na shirika la chakula na FAO limetangaza kwamba watu milioni mia moja na laki milioni moja na laki tisa nchini Somalia wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.