Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Aliul Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na apa kwa wakati wa dhuha na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa. Na akakukuta mhitaji akakutosheleza. Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako izungumze. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapoafika. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu, ambapo nakutana nanyi tena kwa mara ya pili, ikiwa leo ni Jumatano ya disemba 21, 2022 sawa na tarehe 26 Jamadul Awal 1444 Hijria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu mwalamumba mola karima kwa kutujalia uhai, tunasema amin ya rabbil alamin. Hatujasahau wenzetu wako mahospitalini, wako majumbani, wanaugua. Tunamwomba Mwenyezi Mungu wape shifaa na wareje katika hali zao za kawaida. Na kabla sijawasomea vipindi vya mchana huu, kwanza kabisa, nawasomea tovuti yetu ambayo ni pasttoday.com/sw, nambari yetu ambayo unaweza kutuma ujumbe wako mfupi kutumia nambari yetu ya WhatsApp kama kawaida inaanza kwa alama kujumlisha 9890 3506 5487. Email yetu ya barua pepe ni swahili radio at irib.ir, na matangazo haya yanasikika mubashara kutoka katika studio zetu za Jamejam Jam hapa mjini Tehran. Nitafungua habari kwa habari za kikanda na kimataifa, tutakuwa na kipindi cha hakika ya uahabi, tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya. Magazeti yako pale pale, tukidondoa ama tukiwaletea vichwa muhimu vya habari vilivyopewa uzito maalum na baadhi ya magazeti yaliyo Afrika Mashariki. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kwa mchana huu, ambapo tutatupia jicho na kujadili kuendelea chokochoko zinazofanywa na Marekani katika rasi ya Korea. Tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia, tukielekea kuhitimisha matangazo mchana huu. Matangazo haya yanasikika pia kupitia satelaiti. Mpendwa msikilizaji, tumia anwani yetu ya IRIB World Service kutupata na tovuti yetu imewasomea, ni, ni parstoday.com sw. Karibuni. Imetimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na kwanza kabisa nawakaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Uungaji mkono wa Marekani kwa genge la ugaidi dhidi ya Irani unathibitisha zaidi madai ya uongo ya Marekani kuhusu haki za binadamu. Amir Abdulayani asema uingiliaji wa Ufaransa katika masuala ya ndani ya Irani haukubaliki. Hamas yasema uhalifu wa Israel dhidi ya mfungo wa Palestina alikuwa na ugua saratani hautapita bila kuadhibiwa, na pamoja na habari nyingine, Russia yasema jinai za kivita za Marekani na NATO nchini Afghanistan zimepuuzwa. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Irani imelaani vikali Marekani kwa kumuunga mkono kiongozi wa genge la kigaidi la Mujahidi na kalk MKO dhidi ya taifa la Irani na sisitizo lake la kuendelea kushirikiana na magaidi na uuaji wa maelfu ya raia wa Iran. Naser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani, ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba ushirikiano wa utawala wa Marekani na magaidi walioua zaidi ya raia wa Irani elfu kumi na saba umedhihirika wazi zaidi. Kanania amesema hatua ya hivi karibuni ya baadhi ya maafisa wa Marekani waliofilisika kisiasa ya kujaribu kuokosha ugaidi na kiongozi wa genge la kigaidi la MKO ambaye ni mamluki wa dikteta wa zamani wa Iraq Sadam imeweka wazi zaidi sura bandia ya Marekani kuhusu swala zima la haki za binadamu. Siku ya Jumamosi, Washington ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa kile kilichotajwa kuwa mkusanyiko wa makundi ya upinzani ya Irani, ambao ulihudhuriwa na kiongozi mkuu wa kundi la kigaidi la MKO, Mariam Rajavi, pamoja na maafisa kadhaa wa zamani wa Marekani akiwemo waziri wa zamani wa mambo ya nje Mike Pompeo, ambao wote waliunga mkono kile walichokiita mabadiliko ya serikali nchini Iran na kutetea ghasia zinazoungwa mkono na mataifa ya kigeni ambazo zimekuwa zikichochewa katika pembe tofauti za Iran. Katika wiki chache zilizopita, Marekani na washirika wake wamekuwa wakiunga mkono moja kwa moja wafanya ghasia na magaidi hao ambao wamekuwa wakijaribu kuteka nyara maandamano yaliyoibuka kufuatia kifo cha msichana wa kiirani aliyejulikana kama Mahsa Amini. Amini alifariki dunia akiwa chini ya ulinzi wa polisi katikati ya mwezi Septemba mwaka huu katika tukio ambalo limethibitishwa kuwa lilitokea kutokana na maradhi yake ya zamani na sio makosa ya polisi. Idadi kubwa ya raia na walinda usalama wamekufa katika ghasia hizo hadi sasa, huku vibaraka wa nchi za magharibi wakizidi kuchochea machafuko hayo. MKO ina historia mbaya ya mauaji na milipuko ya mabomu dhidi ya serikali na taifa la Iran. Ilishirikiana pakubwa na dikteta wa zamani wa Iraki, Saddam Hussein Wakati wa vita vya Iraki vya mwaka elfu moja mia tisa themanini hadi themanini na nane dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Akizungumza karibuni na Bi Katrin Clona, waziri wa mashauri ya kigeni wa Ufaransa, Hossein Amir Abdullayan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amekosoa hatua za nchi hiyo za kuingilia masuala ya ndani ya Iran. Amir Abdulayani ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kuhusu mazungumzo yaliyofanya na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Ufaransa pambizoni mwa mkutano wa Bagdadi mbili huko Jordan kwamba katika mazungumzo hayo amekosoa hatua ya Ufaransa ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran na kulitaja jambo hilo kuwa lisilokubalika. Waziri wa mambo ya nje wa Iran kabla ya hapo alikutana na kufanya mazungumzo na Joseph Borrell mjumbe wa ngazi ya juu na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, na akasema mazungumzo yao yalikuwa ya wazi, ya kirafiki na yenye kujenga. Hussein Amir Abdulayan, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, juzi usiku aliwasili Amman, mji mkuu wa Jordan, kwa lengo la kushiriki mkutano wa Bagdadi mbili. Mkutano huo ulifanyika jana mjini Amman kwa kuhudhuriwa na nchi jirani na Iraki. Bahrain, Oman, Misri, Saudi Arabia, Imarati, Qatar, Uturuki, Iran, Iraq na Ufaransa ni miongoni mwa nchi zilizoshiriki mkutano huo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka Radio Tehran. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Palestina Hamas amelaani kifo cha mfungwa wa Kipalestina aliyekuwa anaugua kansa katika jela za Israel na akasema jinai za utawala huo hazitapita bila kuadhibiwa. Ismaili Hania aliyasema hayo katika taarifa siku ya Jumanne, baada ya Nasir Abu Hamid ambaye alikuwa akisumbuliwa na hali ya kiafya ya kutishia maisha katika mapafu yake akiwa kizuizini Israel kutangazwa kuaga dunia na tume ya wafungwa wa Palestina mapema hapo jana. Ismail Hania ametuma salamu za rambirambi rambi za dhati kufuatia kifo cha Abu Hamid kwa mama yake na ndugu zake waliowekwa kizuizini katika jela za utawala haramu wa Israel na kusisitiza dhamira ya harakati hiyo ya kuwakomboa wafungwa wote wa Kipalestina wanaoteseka katika jela za utawala huo wa kibaguzi. Abu Hamid alitangazwa kufariki dunia Jumanne asubuhi katika kituo cha matibabu cha Shamir cha Israel kilichoko kilomita 15 kusini mashariki mwa Tel Aviv. Alihamishwa kutoka hospitali ya gereza ya Ramla hadi kituo hicho cha matibabu Jumatatu alasiri, baada ya hali yake ya afya kuzorota na kuingia kwenye koma. Abu Hamid aligunduliwa kuwa na saratani mnamo Agosti mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja. Mfungwa huyo kipalestina mwenye umri wa miaka 50 alikuwa akikabiliwa na hali ngumu ya afya huku magereza ya Israel yakimnyima huduma muhimu za matibabu. Septemba iliyopita madaktari wa Israeli walitoa ripoti ya matibabu wakipendekeza achue huru, wakisema saratani yake ya mapafu ilikuwa imefikia hatua isiyoweza kutibika. Mwakilishi wa kudumu wa Russia katika Umoja wa Mataifa amesema katika kikao cha Baraza la Usalama la umoja huo kwamba jinai za kivita za Marekani na muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO huko Afghanistan zimepuuzwa. Marekani na waitifaki wake Oktoba 7 mwaka 2001 zilivamia na kuanza kuikalia kwa mabavu Afganistan kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na eti kulinda usalama wa nchi hiyo. Wanajeshi wa Marekani baada ya kuikalia kwa mabavu Afghanistan kwa miaka ishirini na kutenda jinai chungu nzima ikiwa ni pamoja na kuharibu miundo mbinu ya kiuchumi na huduma za afya, hatimaye mwishoni mwa mwezi Agasti mwaka jana waliondoka nchini humo kwa fedheha baada ya kugonga mwamba juhudi zao. Kundi la Taliban pia katikati ya mwezi huu Agasti liliingia madarakani na kushika hatamu za kuiongoza nchi hiyo. Vasili Nebenzia, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Rasia Umoja Mataifa, aliashiria jana katika kikao cha baraza la usalama kuhusu kupuuzwa jinai za kivita zilizotekelezwa na Marekani na NATO dhidi ya wananchi wa Afghanistan na akazituhumu nchi za magharibi kwa kutokuwa na azma na kuonyesha hamu ya kutekeleza miradi ya kweli ya kuiletea maendeleo Afghanistan. Na katika miezi kadhaa iliyopita, Uingereza imeshuhudia migomo mingi ya wafanyakazi wa sekta mbalimbali, ikiwa mbali ni pamoja na sekta ya afya, sekta ya usafiri wa reli na wafanyakazi wa posta wanaolalamikia mishahara duni. Kwa mujibu wa shirika la habari la shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu Iran ya IRIB, wauguzi wa Uingereza waligoma jana Jumanne na kutishia kuendeleza mgomo huo hadi mishahara yao itakapoongezwa. Wauguzi wa Uingereza pia waligoma Alhamisi iliyopita wakitaka nyongeza ya mishahara. Mfumo wa afya huko Uingereza unafadhiliwa kwa kiasi kidogo sana. Mfumuko wa bei umefikia zaidi ya asilimia kumi hivi sasa, na wauguzi wamekuwa alama ya taifa linalokumbwa na kupanda kwa gharama ya maisha na kuhisi kutoungwa mkono ipasavyo na serikali ya London. Mmoja wa wauguzi walioshiriki mgomo wa karibuni anasema tunahitaji pesa na nguvu kazi zaidi. Bima ya wagonjwa haitoshi. Tunafanya kazi nyingi na kulipwa mishahara duni. Kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni uliochapishwa katika toleo la jumapili lililopita la gazeti la Sunday Times, karibu theluthi mbili bili ya raia wa Uingereza wanaunga mkono mgomo huo unaoendelea wa wauguzi na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Barabara uh, bara, kabisa wapendwa wasikilizaji. Na sasa niko tayari kuwaletea uchambuzi wa kisiasa mchana huu ambao tutajadili kuendelea chokochoko za Marekani katika rasi ya Korea. harakati za kijeshi za Marekani na Korea Kusini kwa rasi katika rasi ya Korea zingali zinaendelea ambapo katika mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya karibuni zaidi kufanywa na Marekani na Korea Kusini kwenye rasi hiyo, ndege za kivita kadhaa za Marekani zikiwemo za mashambulio ya kimkakati za B52 na za kushambulia kwa kujificha za F22 zilipaa katika anga ya yani eneo hilo. Ndege za kivita za F35A na F15K nazo pia zilishiriki katika manuva hayo. Hii inamaanisha kwamba Marekani imetumia nguvu na uwezo wake wote wa kijeshi kutoa vitisho kwa Korea Kaskazini na kwa China pia. Wakati hivi karibuni serikali ya Korea Kaskazini ilionya na kuitahadharisha Korea Kusini juu ya matokeo mabaya ya kuchochea mgogoro na kufanya chokochoko za kijeshi katika rasi ya Korea, Marekani imeamua kufanya mazoezi hayo ya pamoja ya kijeshi ya majini na angani na washirika wake wawili katika eneo hilo, yaani Japan na Korea Kusini, ili kuendeleza sera ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Korea Kaskazini na kuipandisha hasira nchi hiyo. Kuhusiana na swala hilo, Li Kaishenga, mtaalamu wa maswala ya kisiasa nchini China, anasema Marekani inajaribu kuupima ustahamilivu wa kimkakati wa China na Korea Kaskazini, wakati lengo lake kuu ni kuchochea mashindano ya silaha katika eneo hilo na kuuza zana za kijeshi. Marekani inaelewa fika kwamba si Korea Kaskazini wala China iliyo tishio kwa majirani zake, lakini inachochea hisia za hofu kuhusiana na Korea Kaskazini ili kujaribu kuhalalisha uwepo wake wa kijeshi huko Korea Kusini na Japan ingawa Korea Kaskazini imeonyesha kivitendo kwamba haiathiriwi na rabsha na makeke ya Marekani na washirika wake katika eneo hilo, hata hivyo, ili kuimarisha nguvu za kuzuia hujuma, Kim Yo jong, dada wa kiongozi wa Korea Kaskazini, alisisitiza katika hotuba alipozungumzia uendelezwaji wa mipango ya makombora ya Pyongyang licha vikwazo ya vikwazo vya kimataifa ilivyoekewa ya kwamba majaribio ya makombora ya Korea Kaskazini yana uhusiano wa moja kwa moja na usalama wa nchi hiyo. Kuhusiana na hilo, tangu mwanzoni mwaka huu hadi sasa, Korea Kaskazini imesha rusha makumi ya makombora. Wakati huo huo wa Korea Kusini daima wamekuwa wakipinga sera za serikali yao za kuchochea mvutano katika uhusiano wa nchi hiyo na Korea Kaskazini, na wanataka nchi yao ifuate sera huru na si kuwa na utegemezi kwa Marekani, sera ambayo inazingatia maslahi ya kitaifa ya Korea Kusini tu. Uh, Bulufadhi Zaharbanda, mtaalamu wa masuala ya kimataifa, analizungumzia hilo kwa kusema Wakorea Kusini wanajua wazi kwamba ikiwa utatokea mgogoro wowote kwenye rasi ya Korea, ni watu wa eneo hilo ndio watakaohudhurika zaidi, si Marekani iliyoko umbali wa maelfu ya kilomita kutoka eneo hilo, na ndio maana wanapinga vikali sera za serikali yao za kushupalia harakati za kijeshi kwa ushirikiano na Marekani. Bado mko nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Wapendwa wasikilizaji, nasubiri sana jumbe zenu ufupi. SMS tuma nami ntarusha mubashara humo studioni. Karibuni hakika ya uahabi. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tunaanza kipindi hiki kwa jina la Mwenyezi Mungu ambaye hakuna hakika nyingine ya kweli na ya asili hapa duniani isipokuwa yeye. Salamu za Allah ziwe juu ya wanaotafuta hakika na kweli, ambao licha ya makelele na fitina zote zinazoenezwa ulimwenguni dhidi yao, lakini hilo haliwaathiri, bali wameazimia kufanya kila aliowezekanalo ili kufikia sauti ya na hakika inayotuliza nyoyo. Katika kipindi kilichopita, tulisema kwamba kwa mtazamo wa mawahabi ujenzi wa mijengo na makuba kwenye makaburi ya manabii na maimamu alaihimu salam ni haramu, lakini tukaona kuwa itikadi hiyo potofu inapingana wazi na aya na mafundisho ya Kurani tukufu na miongozo ya viongozi wa dini. Katika kipindi hiki tunatazamia kujadili itikadi nyingine isiyo sahihi ya pote hilo la mawahabi, itikadi ambayo huenda ikawa inatokana na uharamishaji wao wa ujenzi wa majengo kwenye makaburi ya mawalii na viongozi watukufu wa dini. Wapenzi wa wasikilizaji, moja kati ya itikadi zinazowafanya mawahabi waharamishe ujenzi wa majengo na makuba kwenye makaburi ya manabii, masahaba na maimamu watakatifu na kuwakufurisha Waislamu wanaozuru maeneo hayo matukufu pamoja na kuwatuhumu kuwa ni washirikina, ni fikra zao potofu kuhusiana na suala zima la tawasul au kwa maneno mengine kutawasali na mawalii wa Mwenyezi Mungu. Kwa mtazamo wa Mawahabi, mtu anayetawasali na viongozi wa dini na kuwaomba msaada huwa amewafananisha na kuwasawazisha na Mwenyezi Mungu, na hivyo huwa amewaabudu mawalii hao. Muhammad bin Abdulwahab mwasisi wa madhehebu ya wahabi huko Saudi Arabia anasema kwa uwazi kabisa kwamba iwapo mtu atamwabudu Mwenyezi Mungu usiku na mchana, na kisha kwenda kwenye kaburi la mtume au walio Mwenyezi Mungu na kumwomba au kumtaka amkidhie haja fulani, kwa hakika huwa amejichagulia miungu miwili na hajashuhudia kwamba hakuna mungu ila mungu mmoja pekee. Anaamini kwamba mwislamu wa kweli ni mtu ambaye si tu hafanyi tawasuli kwa mawalio wa Mwenyezi Mungu bali pia lazima ajibari na kujitenga na watu kama hao na kuwaona kuwa ni makafiri. Anaandika uislamu wa mtu haukubaliki isipokuwa akiwachukiwa wale wanaojikurubishwa kwa Mwenyezi Mungu kupitia watu wema na kuwaona kuwa ni makafiri. Muhammad bin Abdul Wahhab anaona kuwa inajuzu kumwaga damu za watu hawa, na cha ajabu zaidi anadai kwamba madhehebu zote za Kiislamu zinaafikiana juu ya swala hilo, wakati ushahidi uliopo unathibitisha kinyume kabisa cha madai yake hayo yasiyo na msingi. Dr. Muhammad Tahir Alqadiri, mwanachuoni wa madhehebu ya Hanafi wa Pakistan, anaandika katika kitabu kinachoitwa Itikadi ya Tawasul kwamba tawasul ni suala ambalo limethibitishwa na maandiko ya Qurani na hadithi sahihi na nyingi za Uislamu, ambapo Waislamu walio wengi wamekuwa wakitekeleza tangu zama za kale hadi sasa. Miongoni mwa wanazuoni wa Kisuni kama Ibni Maja, Haithami, Muttaki Alhindi na wengine Wamenukuu hadithi ambazo wamezitaja kuwa ni sahihi na ambazo haziwezi kufafanuliwa vingine isipokuwa kujuzisha kwa tawasul. Kwa mfano, Uthman ibni Hunaifa, mmoja kati ya masahaba wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, amenukuliwa akisema maneno yenye maudhui ifuatayo: kipofu mmoja alikwenda kwa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kumwambia, ya Rasulullah, mwombe Mwenyezi Mungu wani jali afya. Mtume amani ya Mwenyezi Mungu Mwenyezi Mungu yake na hali zake, alimjibu akisema: ukitaka nitaomba na ukitaka pia subiri na subira kwako ni bora. Sahaba huyo alisema omba ya Rasulullah. Mtume akamwambia: tawadha vizuri na uswali rakaa mbili, na baada ya hapo omba dua ukisema: ewe Mwenyezi Mungu, nakuomba kupitia nabii wako ambaye ni nabii wa rehma, ninakuelekea wewe kupitia kwake ili unitimizie haja yangu. Ewe Mwenyezi Mungu, mfanye kuwa mwombezi wangu Hasan bin Ali Saqaf, mmoja wa wanazuoni wa madhehebu ya Shafii kutoka Jordan, anaandika riwaya hiyo hiyo na kusema kutawasal hakuna maana ya kumwabudu mtu uliyetawasali naye. Kwa maelezo hayo na kinyume na madai ya Mawahabi, madhehebu nyingi za Kiislamu zinaona kwamba kutawasal na kutafuta msaada kutoka kwa mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam wa na maimamu maasumu ni jambo linaloruhusiwa na linaloana kikamilifu na tauhidi. Kutawasali kuna maana ya kutumia kitu au mtu ili kufikia lengo unalokusudia, na hilo linachukuliwa kuwa njia au chombo tu cha kufikia lengo hilo, na wala sio kuchukuliwa kuwa ni jambo au kitu kinachoabudiwa. Kutawasal na mtume pamoja na maimamu maasumin alaihim assalam ni kuwatumia kwa ajili ya kupata radhi na kumkurubia Mwenyezi Mungu na wala jambo hilo huwa halitumiwi kama njia ya kuwaabudu watukufu hao. Muumini na mwislamu anayeomba wajawema na mawalii wa dini, daima huwa anatambua vyema kwamba ni Mwenyezi Mungu pekee ndiye aliye na uwezo wa kujitegemea na mwenye kuathiri kila jambo ulimwenguni bila haja ya msaada wengine na kwamba viumbe wengine wote wana uwezo wa kuathiri mambo kwa msaada na kwa kumtegemea yeye. Kwa imani hiyo kutawasal na mitume na maimamu toharifu kamwe hakuwezi kuchukuliwa kuwa ni kutoka kwenye misingi ya dini au kwamba ni kukana na upweke wa Mwenyezi Mungu, na wala mtu anayetekeleza jambo hilo hawezi kutuhumiwa kuwa ni mshirikina au kafiri. Kimsingi dunia tunamwishi ni dunia ya kutawasali na kufikia malengo yetu kupitia mambo tofauti. Hata kama tutamwomba Mwenyezi Mungu moja kwa moja na bila y kutawasali na yoyote ili atukidhia haja zetu, bila shaka Mwenyezi Mungu atatujibu maombi hayo, kututimizia haja zetu na kututeremshia neema zake kupitia mambo na sababu tofauti. Kwa mfano, tukimwomba atuteremshie mvua, bila shaka atatuteremshia mvua hiyo kupitia mawingu. Bila shaka kutumika mawingu kama wasila na njia ya mvua kutufikia sisi wanadamu, hakuna maana kwamba huko ni kukanusha upweke wa Mwenyezi Mungu na uendeshaji wake wa ulimwengu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ambaye ndiye muumba wa ulimwengu na vyote vilivyomo, bila shaka ndiye anayefanya na kusimamia mabadiliko yote yanayotokea na ana njia zake mwenyewe ambazo huzitumia kuwafikishia waja wake mahitaji na rehema zake. Kwa msingi huo, Allah Subhanahu wa Taala ameainisha njia na wasila zake ambazo ameziweka mbele ya wanadamu na kuwaruhusu wazitumie ili kuweza kumfikia kirahisi, kukidhiwa haja zao na maombi yao kuweza kujibiwa kwa haraka. Katika Qur'ani tukufu, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ameashiria baadhi ya mambo tunayotakiwa kuyatumia kama wasila na njia za kuimarisha imani zetu. Anasema katika aya ya 35 ya Suratul Maida kwamba enyi mliyoamini mcheni Mwenyezi Mungu na tafuteni njia ya kumfikilia mfanye juhudi katika njia yake ili mpate kufaulu. Katika aya hii neno wasila kwa maana ya njia limetumiwa bila ya kuwekwa sharti lolote. Hivyo kila jambo linalokubalika na kumridhisha Mwenyezi Mungu linaweza kutumika kwa ajili ya kumkurubia yeye. Jambo hilo huenda likawa ni amali kama vile swala, swaumu, hija na jihadi, au vitu kama Alkaaba, jiwe jeusi, makamu Ibrahim na Qurani, au ya watu kama manabii na mawalii. Kwa maelezo hayo, kila jambo linalotukurubisha kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na kutufanya tuwe karibu naye zaidi na kumkurubia linaweza kuhesabiwa kuwa ni wasila na njia ya kuelekea kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hoja nyingine katika Qur'ani tukufu inayothibitisha ruhusa ya kutawassal na mitume na maimamu alayhimassalaam katika kukidhiwa haja na Mwenyezi Mungu ni aya ya 103 ya suratu Al-Imran, inayosema na shikamanini kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarikiani. Je, umeshawahi kujiuliza swali hili kwamba nini maana ya neno hablillah linalotarujumiwa kwenye aya hii kwa maana ya kamba ya Mwenyezi Mungu? Bila shaka hili si mojawapo ya majina ya Mwenyezi Mungu, na kwa hivyo kuna kitu kingine kinachokusudiwa hapa mbali na Mwenyezi Mungu, na ambacho kinapaswa kuchukuliwa kuwa kiunganishi kati ya wanadamu na muumba wao. Katika riwaya Hablullah imefafanuliwa kuwa ni kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu, yaani Qur'ani na maimamu watoharifu. Katika kujibu swali la mtu aliyeuliza maana ya neno hablillah, Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam alimjibu kivitendo kwa kuweka mkono wake kwenye bega la Imamu Ali alaihi salam, na kusema huyu ndiye kamba ya Mwenyezi Mungu. Katika hadithi nyingine anaiarifisha Qurani Tukufu na Ahlu Baiti salam kwa pamoja kuwa ndiyo kusudio la Hablillah na kusisitiza kuwa viwili hivyo ndio sababu ya wanadamu na waumini kufanikiwa kufuzu katika maisha yao ya humu duniani na huko akhirawapenz uh, tawasul si aas si haramu wala si dhidi ya mafundisho ya dini ya Uislamu, bali ni jambo lililopendekezwa na Mwenyezi Mungu, Mtume na maimamu watoharifu alayhimussalam. Ni Mwenyezi Mungu mwenyewe ndiye aliyetaka Mtume na maimamu wawe waombezi kati yake na waja wake. Jambo hili kamwe halina maana ya kumshirikisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, wala kumlinganisha na viumbe wake. Huenda ukasema kwamba kwa, kwa mtazamo wa Mawahabi, kuomba msaada kwa mtume au imamu ambaye hayuko hai ni bidaa na haramu kwa sababu wanaamini kwamba wafu hawaathiri chochote duniani na kama ambavyo kuwaombea dua na kuwasomea Kurani hakuna maana kwao, hivyo hivyo kuwaomba jambo hakuna maana na ni bidaa na uzushi katika dini. Ikiwa utajiunga nasi katika kipindi kijacho, bila shaka utapata kunufaika na jibu la swali hili, kwa sababu tutalizungumzia kwa urefu kidogo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Barabara kabisa. Bado mko nasi katika matangazo yetu. Na sasa, wapendwa wasikilizaji, umewadia ule wakati wa kutegea sikio, jamvi la macho yetu magazetini <mucho> Tunalianza jamvi la macho yetu magazetini kwanza kwa mchana huo, kwa kutupia jicho baadhi ya yale yaliyochapishwa nchini Tanzania, nikimaanisha magazeti machache tu, ambapo kutoka gazeti la Mwananchi tunasoma habari kuu katika ukurasa wake wa mbele wa gazeti hilo inayosema: Samia acharuka ukosoaji mikopo azungumzia kasi ya ujenzi wa miradi mikubwa, huku akisisitiza bila mikopo kazi zitakwama, kwa kuwa haiwezi kujengwa kwa fedha za ndani. Awashukia wanaokosoa deni la taifa na mabehewa TRC. Tukiachana na habari hii mpendwa wa msikilizaji, ambayo ni habari kuu, habari nyingine zinazodondoa ama vichwa vingine kutoka gazeti la Mwananchi zinasema: bima ya afya na mikopo, kilio kwa sekta isiyo rasmi; wauguzi watoa dukuduku kwa Dkta Mwinyi; kutengwa na mifumo, sintofahamu; maiti kumi na tisa zikikosa ndugu; balozi Musha azikwa; Kikwete amwelezea na kesi ya Mboye ilivyobadilisha upepo wa kisiasa na hizi hapa ni habari ninazo zidondoa kutoka ukurasa wa mwanzo wa gazeti la serikali la Habari Leo, Jumatano hii ambapo nasoma: Majaliwa apokea magari 151, uboreshaji uhifadhi wa utalii. LATRA yatoa vibali 452, magari ya ziada siku sikukuu. Bilioni 17 kutengeneza barabara mkoani Mwanza. Kaya 173,076 kuondolewa TASAF. Samia ataka bidii ukusanyaji kodi atoa kauli mabehewa mapya asema ni mazuri na ya kisasa. Habari nyingine zinasema watendaji TAKUKURU kubanwa, Burundi atoa spika Afrika Mashariki na mtu binafsi kujenga SGR kuanzia Uvinza hadi Burundi. Kutoka gazeti la Majira hii leo tunasoma Rais Samia anika matunda ya mikopo, awataka wanaohoja wasisahau kusema awamu yake ndiyo iliyojenga sana, aweka wazi msimamo wake, Tanzania kwa kitovu cha usafirishaji. Habari hii inaambatana na picha ambayo inamwonyesha katika ukurasa wa mwanzo wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Dkt Samia Suluhu Hassan akishuhudia wakati mkurugenzi mkuu wa shirika la reli Tanzania TRC, Masanja Kadogosa na mwakilishi wa kampuni za ubia za CECC na CRCC walipokuwa wakibadilishana hati baada ya kusaini mkataba wa ujenzi wa reli ya kisasa SGR kipande cha Tabora kwenda Kigoma jana, Ikulu jijini Dar es Salaam. Habari za michezo wa gazeti ya Champion likaandika, Saido asaini Simba kwa masharti matatu. Mafuriko. Lionel Messi akipokelewa Argentina. Astraika mpya wa Simba ampa kigugumizi Mgunda. Kagera kuchuana na Simba leo saa moja usiku. Na vyuma viwili rasmi Yanga. Brazili ashusha presha Yanga. Simba yafyeka mapro watatu na Mayele hakamatiki, awapiga koso mbili safi. Nchini Kenya, gazeti ya Taifa Leo lina habari kuu inayosomeka hivi: wakazi Pwani walalamika baada ya serikali kuashiria mipango ya kurejelea usafiri wa reli SGR. Serikali ilituchezea, wasema walia, baada ya serikali kutangaza kurefusha reli ya SGR hadi Malaba, hii ikiwa ishara ya mpango wa kuanzishwa kwa usafirishaji wa mizigo kutoka Mombasa hadi mataifa jirani kwa reli hiyo mbali na kampuni moja maarufu inayotumia SGR kusafirisha mizigo kurefushiwa mkataba. Kutoka gazeti ya Taifa Leo vilevile kuna habari zinasema, tamu chungu, siku mia moja za Ruto. E, Duale azua gumzo kali la vazi la hijabu, asema wanaokereka wakiona wasichana wa Kiislamu wamevaa vazi hilo wako huru kuhama Kenya. Pigo kwa wafanyakazi hewa, waajiriwa wote kuchukuliwa upya alama za vidole kukabili ulaghai, na bunge kupiga darubini vifo vya Uarabuni. Imeelezwa kuwa zaidi ya Wakenya 100 wameuawa hadi sasa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, na gazeti la The Star la Kenya likaandika imebainika kwamba kaunti zenye uhaba mkubwa wa waalimu huko Kenya sasa zimefikia upungufu wa waalimu elfu 48 327 katika shule za msingi za serikali kote nchini humo. Waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Kithure Kindiki amteua mchungaji Jeni Makao kuwa mwenyekiti wa bodi ya michezo ya bahati nasibu udhibiti na utoaji leseni. Uh, nina mke zaidi ya moja, usinifundishe kuhusu jinsia, Kalwale amwambia seneta Gloria. Uh, picha aliyotuma Messi akisherekea ushindi wa nchi yake Argentina kutoa kombe la dunia huko Qatar imekuwa picha iliyopendwa kwa kupata like nyingi katika mtandao wa Instagram kwa kupata mamilioni. Na seneta wa Wasini Gishu Jackson Mandago amesema kuondolewa kwa gavana Kawira Mwangaza hakuhusiani kivyo kivyovyote na jinsia. Nani, na ni saa sita na dakika 32 sekunde 38 kwa wakati wa hapa Tehran. Tunakaribisha kipindi chetu cha sayansi na teknolojia mpya pamoja na makala ya leo katika historia, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa twaweza kunufaika. Watafiti 49 na wanateknolojia wameenziwa hivi karibuni katika sherehe iliyofanyika katika mji mkuu wa Iran, Teheran. Tamasha la ishirini na tatu la kitaifa la kuwaenzi watafiti na wanateknolojia wa kuigwa lilifanyika katika sherehe iliyohudhuriwa na waziri wa sayansi Muhammad Ali Zulfigol. Watu waliochaguliwa walikuwa watendaji hasa katika nyanja za biolojia na biokemia, fizikia, sheria hisabati, uchumi, umeme, usimamizi wa maeneo ya maji, usanifu majengo, michezo na uhandisi wa nuklia. Hii ni katika hali ambayo orodha ya kimataifa ya Scopus, katika kipindi cha miaka kumi iliyopita inaonyesha kuwa Iran imepanda hadi nafasi ya kumi na sita mwaka elfu mbili ishirini kutoka nafasi ya ishirini na mbili mwaka elfu mbili kumi na moja katika uga wa makala za kisayansi. Uchunguzi unaonyesha kuwa mnamo elfu mbili ishirini na moja idadi ya makala za kisayansi za Iran zilizoorodheshwa na hifadhi data ya manukuu ya kimataifa ya Scopus imefikia sabini na saba elfu mia tatu hamsini na moja. Idadi hii ilikuwa sabini na moja elfu mia tisa sabini na moja mwaka elfu mbili ishirini na mwaka 2019. Data ya 2021 bado haijakamilika na takwimu inatazamiwa kuongezeka zaidi. Kwingineko, mkuu wa shirika la viwanda vidogo na hifadhi za viwanda la Iran isipo ametangaza uamuzi wa kuanzisha bustani arobaini za sayansi na teknolojia kote nchini katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Ali Rasulian alisema maeneo ya bustani zilizotajwa yamepangwa katika mikoa mbalimbali na uratibu unaohitajika umefanywa na vyombo vya serikali katika miji inayolengwa. Sekta ya teknolojia e, bioteknolojia, kilimo, viwanda vya chakula, teknolojia ya kemikali, uundaji ndege, chuma, gesi, dawa, vifaa vya matibabu na dawa, mafuta, umeme na mawasiliano, teknolojia ya habari na programu za kompyuta ni miongoni mwa sekta ambazo watafiti katika makampuni ya teknolojia wanafanya kazi hapa nchini Iran. Kwingineko, mkutano wa tano wa uwekezaji wa teknolojia TIM 2023 utafanyika Teheran, katika bustani ya teknolojia ya Pardis namo Februari 26 na 27. TIM 2023 ni tukio la kimataifa kwa lengo la kuvutia mitaji ili kuharakisha ustawi wa makampuni yanayotegemea ujuzi au knowledge based na mashirika ibuka, yani startups ya kiteknolojia na pia kuvutia wawekezaji kutoka nchi wanachama wa kundi la D8, ambalo ni kundi la nchi nane zinazoendelea za Kiislamu. Tukio hili ni fursa nzuri kwa watendaji wa kiuchumi katika nyanja mbalimbali mbali za teknolojia kuendeleza sehemu yao ya masoko ya kimataifa kwa kuwasilisha bidhaa, huduma na uwezo wao. Katika toleo la mwaka jana, zaidi ya wawekezaji wa kigeni 100 na wawekezaji wa ndani 28 walikuwepo na kuonyesha bidhaa na na huduma za makampuni ibuka au startup 21. Matokeo ya mkutano huo muhimu ilikuwa ni kusaini kandarasi 11 za ushirikiano zenye thamani ya dola milioni 10 ambazo zinatarajiwa kukua kwa kiasi kikubwa mwaka huu. Tukio hili linajumuisha programu mbalimbali kama vile makampuni ya teknolojia kujiarifisha kwa lengo la kuvutia mtaji, vikao vya kitaalamu, kutia saini makubaliano, kutia saini mikataba ya pamoja ya uwekezaji na kutembelea miradi ya teknolojia na uvumbuzi nchini Iran. Dinane inajumuisha nchi kuu zinazoendelea za Kiislamu ambazo ni Bangladesh, Misri, Indonesia, Iran, Malaysia, Nigeria, Pakistan na Uturuki. Utafiti wa kisayansi uliofanyika kwa muda wa miaka sita umebaini kuwa kuna viwango vya juu vya usugu wa dawa na upinzani dhidi ya matibabu ya magonjwa ya maambukizi ya mifumo ya damu ambayo yanahatarisha maisha katika jamii. Mkurugenzi mtendaji wa Shirika la Afya uh, Duniani, Daktari Tedros Adhanom ameabainisha uh, hayo hivi karibuni alipokuwa akiwasilisha ripoti kuhusu maambukizi ya magonjwa katika maabara na matokeo ya usugu wa dawa dhidi ya vijumbe maradhia. Uchunguzi huu ulifanyika katika nchi 127 zenye jumla ya asilimia 72 ya watu duniani ambapo wataalamu wamebaini kuwa viwango vya juu zaidi ya asilimia 50 vya usugu wa dawa kwenye magonjwa ya maambukizi ya mfumo wa damu. Daktari Tedros amebainisha kuwa baadhi ya bakteria wanaonyesha usugu na kusababisha mtu kupata magonjwa ya mfumo wa damu mara kwa mara na mengine kuongeza hatari ya kifo kutokana na kwamba yanashindwa kudhibitiwa. Akitoa ufafanuzi zaidi, ametaja magonjwa ya zinaa kama vile kisonono kwa lugha ya Kiingereza gonoria, ambao umeonyesha ukinzani kwa dawa ya kumeza ya ciprofloxacin kwa asilimia sitini, na hayo magonjwa ya kuambukiza kwa njia ya kawaida ya mkojo yakionyeshwa usugu kwenye dawa za ampisilin na cotrimoxazol. Amesema usugu wa madawa dhidi ya viwa vijumbe maradhi unadhoofisha dawa za kisasa na kuweka mamilioni ya maisha ya watu hatarini. Na ili kuelewa vyema ukubwa wa tishio hili kwa afya ya umma ulimwenguni, na ili tupate majibu mazuri ya kukabiliana na usugu huu wa madawa, ni lazima tuongeze huduma za upimaji na kutoa takwimu za maabara kwa nchi zote, si nchi tajiri pekee. Mkuu huyo wa WHO amesema hao, kwa kuwa utafiti huo umeonyesha nchi zenye kiwango kidogo cha kupima magonjwa hayo ni zile za kipato cha chini na cha kati, ambazo pia ndizo zimeonyesha kuwa na idadi kubwa ya usugu wa madawa dhidi ya vijiumbe maradhi, kwani hospitali nyingi katika nchi hizo mara nyingi hutoa huduma kwa wagonjwa ambao tayari wanaweza kuwa wameshakunywa dawa hizo au ambazo pia zinajulikana kama antibiotics. Hata hivyo, WHO imekiri kuwa ni vigumu kutafsiri viwango vya usugu wa madawa kwa sababu ya uhaba wa huduma za upimaji na uwezo dhaifu wa maabara hasa katika nchi za kipato cha chini na cha kati. Na ili kuondokana na pengo hilo, wameahidi kuendelea kufanya utafiti na kujenga uwezo wa nchi kufanya utafiti na kutoa takwimu bora zitakazowezesha utungaji wa sera za kuongeza maabara katika ngazi zote za mfumo wa afya. na sherehe za sikukuu ya Jamhuri za kuadhimisha uhuru wa Kenya ambazo zilifanyika Disemba 12 mwaka huu zilikuwa za kipekee, kwani mada kuu ilikuwa ni maswala ya teknolojia. Hii ni kinyume na siku za nyuma ambapo wanasiasa ndio huwa wadhibiti wa sherehe za sikukuu za kitaifa kupitia hotuba wanazotoa. Rais William Ruto mwaka huu katika siku za kuelekea sikukuu ya Jamhuri aliwaalika wataalamu wa teknolojia kutoka sehemu mbalimbali mbali duniani, ambapo amewahutubia Wakenya hasa vijana uh, kuhusu mwelekeo wa kiteknolojia duniani. Kauli mbiu ya sherehe hizo mwaka huu ilikuwa ni Jamhuri ya Uvumbuzi. Rais Ruto akizungumza alipofungua maonyesho ya wiki ya uvumbuzi katika jumba la Sarit jijini Nairobi alisema, na hapa na mnukulu: niliamua kimakusudi kuwa ujumbe mkuu katika sikukuu ya jamhuri mwaka huu utakuwa kuhusu teknolojia. Nimeamua kuwa badala ya kualika watu wa kawaida, tutakuwa na wataalamu wa kiteknolojia kutoka kote duniani wanaosimamia majukwaa kama Facebook, YouTube, Google na Microsoft ili kujadili kuhusu nafasi zilizopo kwani dunia inaendelea kukumbatia masuala ya dijitali. Hatua hii ya Rais Ruto inaonekana kama mkakati wake kuweka msingi wa kupanua utekelezaji wa masuala ya kidijitali kama alivyoahidi kwenye ilani ya muungano wake wa Kenya Kwanza katika kampeni za uchaguzi. Katika ilani hiyo, Rais Ruto aliahidi kuhakikisha kuwa kila eneo nchini Kenya linakuwa na huduma za intaneti. Aidha, aliahidi kuhakikisha Kenya imekuwa taifa la kidijitali kati ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu na elfu mbili ishirini na saba. Aliongeza kuwa kila Mkenya atakuwa ameunganishwa na huduma za intaneti katika miaka mitano ijayo, ili kuhakikisha kuwa tatizo la vijana kukosa huduma hizo kutokana na gharama ya juu ya kadi za mjazo wa simu limeondolewa. Aidha, amesema kila shule hospitali kituo cha afya na hata soko zitaunganishwa na intaneti na hivyo kuibua mwamko mkubwa zaidi wa kidijitali nchini Kenya. Rais Ruto alisema serikali yake tayari imeanza utekelezaji wa mpango huo kwa kusambaza nyaya za intaneti katika vituo vyote vya kibiashara nchini Kenya. Aidha amesema serikali ya Kenya kwanza itahakikisha wananchi wote wanapata huduma za serikali kupitia mitandao ya intaneti bila ya kulazimika kufika kwenye ofisi za serikali. Nama penye msikilizaji, na kwa hatua hizo za serikali ya kenya kuelekea katika serikali ya kidijitali, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia kwa leo, na matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 26 Jamadi Jamaadil Awal mwaka 1444 14, Hijria inayosadifiana na Desemba 21 mwaka 2022 Miladia. Leo tarehe 30 Azar mwaka wa hijiria shamsia ni siku ya usiku mrefu zaidi wa mwaka ambao hapa nchini Iran unaitwa usiku wa Yalda. Usiku huo wa Yalda au usiku wa chele ndio usiku mrefu zaidi wa mwaka katika nusu ya kaskazini mwa dunia. Usiku huo huwa baina ya kipindi cha kuzama jua tarehe thelathini mwezi wa Azar, ambayo ni siku ya mwisho ya kipindi cha mapukutiko au fall kwa kimombo hadi kuchomoza jua katika siku ya kwanza ya mwezi Dei, ambayo huwa ni siku ya kwanza ya kipindi cha baridi kali au winter. Wairani na mataifa mengine mengi hufanya sherehe maalum katika usiku huu wa Yalda. Usiku huo katika nusu ya kaskazini mwa dunia husadifiana na mabadiliko ya kimaumbile, na tangu wakati huo mchana huanza kuwa mrefu zaidi kuliko usiku. Siku kama ya leo miaka alfu moja 164 iliyopita sawa na tarehe 26 Jamadil Awal mwaka 1437 Hijria alifariki dunia Ibni Tayfur, mwandishi na malenga wa Kiarabu. Ibni Tayfur alizaliwa mwaka 204 Hijria. Baada ya kuhitimu masomo yake awali, alijishughulisha na uandishi wa vitabu mjini Baghdad. Katika kipindi hicho, Ibni Tayfur alifahamiana na maulama na wasomi mashuhuri wa mji wa Baghdad. Ni baada ya hapo ndipo Ibni Tayfur akawa mashuhuri katika uwanja wa mashairi. Mbali na uwanja huo, msomi huyo alijulikana sana kwa uandishi wa vitabu mbalimbali mbali ambavyo hii leo vinapatikana katika maktaba za mji wa Baghdad, Iraq. Siku kama ya leo miaka 34 iliyopita watu 270 walipoteza maisha yao baada ya ndege ya abiria ya Marekani kuripuka katika anga ya Lokabe huko Scotland. Marekani na Uingereza ziliwatuhumu raia wawili wa Libya kuwa ndio waliotega bomu katika ndege hiyo. Kufuatia mashinikizo ya nchi mbili hizo, mwaka 1992 baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliwekea vikwazo vya mafuta anga na kijeshi nchi ya Libya kwa tuhuma za kuwaficha walibia hao. Hata hivyo, kufuatia makubaliano kati ya Washington na Sir Kale Tripoli mwaka 1999 watuhumiwa hao walikabidhiwa kwa mahakama ya kimataifa ya jinai yenye makao yake makuu mjini The Hague nchini Uholanzi, ambapo baada ya kesi hiyo mmoja kati ya watuhumiwa hao alioachiwa huru baada ya kutopatikana na hatia na wapili alihukumiwa kifungo cha maisha jela. Na katika siku kama ya leo miaka 198 iliyopita alifariki dunia ya tabibu na mtaalamu wa maswala ya ardhi wa Uingereza James Parkinson alijifunza tiba kwa baba yake na alikuwa wa kwanza kueleza kwamba ugonjwa wa appendix unaweza kusababisha kifo. Parkinson aligundua ugonjwa wa Parkinson na namna unavyotokea. Kwa sababu hiyo, ugonjwa huo ulipewa jina la tabibu huyo. Dalili za ugonjwa huo ni kama vile kutetemeka sana na kwa muda mrefu kwa ulimi, kichwa na mikono na kushindwa kuvuta miguu wakati wa kutembea, hususan katika kipindi cha uzeeni na pia kukakamaa misuli katika sehemu yoyote ya mwili. Ugonjwa wa Parkinson unasababishwa na baadhi ya matatizo katika ubongo na hadi kufikia sasa hakuna dawa mujarab iliyopatikana kwa ajili ya kutibu maradhi hayo. Asante sana, Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika Historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Wizara ya mambo ya nje Irani imelaani vikali Marekani kwa kumuunga mkono kiongozi wa genge la kigaidi la Mujahidina Khalq MKO dhidi ya taifa la Iran na sisitizo lake la kuendelea kushirikiana na magaidi na wauaji wa maelfu ya raia wa Iran. Na sereka anania, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran, ameandika katika akaunti yake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba ushirikiano wa utawala wa Marekani na magaidi walioua zaidi ya raia wa Iran elfu 17 umedhihirika wazi zaidi. Akizungumza karibuni na Catherine Colona, waziri wa mashauri ya kigeni wa Ufaransa, Hosen Amir Abdulayan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amekosoa hatua za nchi hiyo za kuingilia maswala ya ndani ya Iran. Amir Abdulayan ameandika katika ukosa wake wa Twitte kuhusu mazungumzo yaliyofanya na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Ufaransa pambizoni mwa mkutano wa Bagdadi mbili huko Jordan kwamba katika mazungumzo hayo amekosoa hatua ya Ufaransa ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran na amelitaja jambo hilo kuwa lisilokubalika. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Palestina Hamas Ismail Hania amelaani kifo cha mfungwa wa Kipalestina aliyekuwa anaugua kansa katika jela za Israel, na akasema jinai za utawala huo hazitapita bila kuadhibiwa. Mwakilishi wa kudumu wa Urusi katika Umoja wa Mataifa amesema katika kikao cha Baraza la Usalama la umoja huo kwamba jinai za kivita za Marekani na muungano wa kijeshi wa nchi za Magharibi NATO huko Afghanistan zimepuuzwa. Na katika miezi kadhaa iliyopita Uingereza imeshuhudia migomo mingi ya wafanyakazi wa sekta mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na sekta ya afya, sekta ya usafiri wa leri na wafanyakazi wa posta wanaolalamikia mishahara duni. Na muhtasari huu, wapendwa wasikilizaji, unatukamilishia matangazo yetu ya mchana. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, sina la ziada na washukuru wote ambao wamejiunga nasi kuanzia mwanzo hadi tamati, kuanzia asubuhi hadi mchana huu, unawatakia mchana mwema, asanteni kwa kuwa nami na kwa herini.