Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahu al-aliyyul-azim. Kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu. Mna dini yenu, nami nina dini yangu. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, natumai huna neno. Karibu katika matangazo haya ya jumanne mchana ya Radio Tehran idha ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan nikikusihi tu sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu huru wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha alama ya kujumlisha plus 989035065487 na natoba, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya arafa hizo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida za msikilizaji mwenzako. Navuta pumzi, na muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa sita kamili mchana hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate muhtasari wa habari zenyewe. Iran yaitaka Marekani ya hitari diplomasia badala ya mashinikizo na vitisho. Uholanzi yakiri yasema: tulihusika na utumwa, jinai ya wazi dhidi ya binadamu. Na Russia yatumbua au yatungua makombora ya Marekani katika eneo la Belgorod pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema iwapo Marekani inataka kweli kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA haina chaguo jingine isipokuwa kuhitari njia ya diplomasia badala ya mashinikizo, vitisho na makabiliano. Amir Said Iravani alisema hayo jana Jumatatu akihutubia kikao cha baraza la usalama la umoja wa mataifa kilichojadili JCPOA na utekelezaji wa azimio nambari mbili mbili tatu moja la baraza hilo linalohusu makubaliano hayo. Iravani amebainisha kuwa na hapa na nukuu Hakuna shaka kuwa JCPOA inaweza tu kuhuishwa kwa kushughulikia mzizi na chimbuko la hali ya hivi sasa ya Marekani kujiondoa kwenye mapatano hayo ya kimataifa, mwisho wa kunukuu. Makubaliano ya nyuklia Iran yalitiwa saini mwaka 2015 kati ya Teheran na Marekani, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Urusi na China wakati wa uongozi wa Barack Obama. Hata hivyo, mrithi wa Obama Donald Trump aliachana makubaliano hayo mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na nane na kuiwekea Iran vikwazo vya kikatili na vya upande mmoja. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran ameongeza kwa kusema mashinikizo, vitisho na makabiliano sio suluhu ya kujaribu kufufua JCPOA na havitaishia popote. Iwapo Marekani inataka kweli kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, sharti izingatie diplomasia. Katika habari ya tanzia, idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na mlipuko mpya wa ugonjwa wa kipindupindu kusini mwa Nigeria imeongezeka na kufikia watu 51. Bernard Egbe, chifu wa jamii ya Ekureku katika eneo la Abi, amesema wimbi hilo jipya la kipindupindu limeua watu 31 m baina ya Jumapili na jana Jumatatu katika vijiji kumi vya jimbo la Cross River kusini mwa nchi. Amesema mbali na idadi ya walioaga dunia kwa maradhi hayo kuongezeka kutoka ishirini hadi hamsini na moja kuna watu wengi au kuna watu wengine kadhaa wamelazwa hospitalini wakiwa katika hali mbaya kutokana na ugonjwa huo. Kwa mujibu wa takwimu za kituo cha kudhibiti magonjwa cha Nigeria, watu elfu moja mia tano sitini na tisa walithibitishwa kukumbwa na ugonjwa wa kipindupindu baina ya mwezi Januari na Mei huko Nigeria, mbali na makumi mengine kuaga dunia. Hayo yameripotiwa katika hali ambayo katikati ya mwezi Januari mwaka huu, wizara ya rasilimali za maji ya Nigeria ilisema jumla ya watu elfu tatu mia tano tisini na nane waliaga dunia katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kutokana na ugonjwa wa kipindupindu mwaka jana wa 2021. Janga hilo la kipindupindu limeendelea kuchukua roho za watu nchini Nigeria, katika hali ambayo ni asilimia kumi na nne tu ya wananchi wa nchi hiyo yenye idadi ya watu milioni mia mbili ndiyo yenye uwezo wa kupata maji safi na salama. Hayo ni kwa mujibu wa takwimu rasmi za serikali za mwaka juzi elfu mbili na ishirini. Tukiachana na hayo, waziri mkuu wa Uholanzi ameomba radhi kwa niaba ya serikali ya nchi hiyo kutokana na taifa hilo kuhusika na biashara haramu ya utumwa huko nyuma. Mark Rutte, waziri mkuu wa Uholanzi, amesema katika kikao na waandishi wa habari mjini Hague jana Jumatatu kwamba na hapa nanukuu, tunaweza kutambua utumwa kwa njia ya wazi zaidi kama jinai dhidi ya binadamu, mwisho wa kunukuu. Bila ya kuashiria masuala ya fidia kwa familia za wahanga na waathiriwa wa utumwa, amesema Uholanzi inajuta na kusikitika kutokana na serikali ya nchi hiyo kwa karne kadhaa kuwezesha, kushajiisha na kustafidi na utumwa. Rutte ameeleza kuwa na hapa nanukuu, tunasikitika dola la udachi linabeba dhima ya madhila walioyapitia watumwa na vizazi vyao, mwisho wa kunukuu. Waziri mkuu wa Uholanzi ameongeza kuwa nchi hiyo haipaswi kufumbia macho historia yake kama ya kuhusika na utumwa. Nchi za Magharibi zimekuwa zikikwepa swala la kuomba radhi na kuafidia wananchi wa nchi za Afrika kwa madhila na udhalilishaji waliofanyiwa katika enzi za utumwa. Hivi karibuni, Mustafa Mheta, mtafiti mkuu wa dawati la Afrika la taasisi ya wanafikra ya Media Review Network yenye makao yake mjini Johannesburg huko ku Afrika Kusini alisema kama navyonukuu, Afrika haiwezi kufikia maridhiano na magharibi katika suala la utumwa hadi pale waafrika watakapoombwa radhi na nchi za magharibi zilizonunua watumwa wa kiafrika na kulilip, na kulilipa fidia bara la Afrika, mwisho wa kunukuu. Kwa mujibu wa takwimu rasmi watu zaidi ya milioni 50 kote duniani ni wahanga wa utumwa mamboleo huku wanawake na wasichana miongoni mwao wakitumika kama watumwa wa ngono. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, mahakama moja huko nchini Libya imewahukumu kifo wanachama kumi na saba wa kundi la kigaidi la ISIS au Daesh. Aidha, mahakama hiyo ya mjini Tripoli jana Jumatatu iliwhukumu wanachama wengine kmnawane wa ISIS kifungo cha maisha y jela katha, ajela, kwa miaka kadhaa. Sehemu ya hukumu iliyosomwa dhidi ya watu hao waliohukumiwa jana inasema mmepatikana na hatia ya kufanya vitendo vinavyohusishwa na ISIS kwa kuhujumu dola na amani ya jamii na pia kufanya jinai kwa silaha katika mji wa kwa kutumia silaha imekosa usalama huku makundi ya kigaidi hususan ISIS yakitumia machafuko hayo kujipenyeza ndani ya taifa hilo. Na Russia imesema vikosi vyake vya ulinzi wa anga vimefanikiwa kutungua makombora manne yaliyotengenezwa na Marekani ya ham katika anga ya eneo la Belgorod. Taarifa iliyotolewa jana Jumatatu na Igor Konashenkov, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Rusia, ameeleza kuwa makombora manne aina ya AGM 88 high speed anti radiation missiles, kwa kifupi HAM, ya marekani yametunguliwa katika anga ya eneo la Belgorod, yapata kilomita 40 kaskazini mwa mpaka wa Rusia na Ukrain ndani ya saa 24 zilizopita. Duru za habari zinaarifu kuwa serikali ya Washington ilituma nchini Ukraine makombora aina hiyo katikati ya mwezi Agosti mwaka huu. Makombora hayo yaliyozalishwa na Marekani yameripotiwa kuvurumishwa kutoka kwenye ndege za kivita za Ukraine za MiG-29 na SU-27. Gavana wa eneo la Belgorod amesema kwa hakika mtu mmoja alipoteza maisha huku kadhaa wakijeruhiwa juzi Jumapili katika mashambulio ya makombora ya Ukraine katika eneo hilo. Haya yanajiri siku chache baada ya serikali ya Russia kutangaza kwamba uamuzi wa jeshi la nchi za magharibi NATO wa kuipa Ukraine mfumo wa kujilinda wa makombora wa Patriot umechukuliwa kwa lengo la kuishambulia Russia, na hiyo ina maana ya kuhalalishia Moscow kuzishambulia nchi wanachama wa NATO. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kufikia tamati mashindano ya soka ya kombe la dunia nchini Qatar na engo zake zisizo za kimichezo. Pazia la mashindano ya soka ya kombe la dunia lilifungwa rasmi siku ya Jumapili kwa timu ya taifa ya soka ya Argentina kutoa kombe hilo baada ya kumshinda bingwa mtetezi wa Ufaransa. Hata hivyo, tukio hilo muhimu halipaswi kuangalia kwa jicho la michezo tu. Engo, engo za kisiasa, kiutamaduni na kijamii za kombe la dunia zina umuhimu mkubwa na wa aina yake. Qatar ndio nchi ndogo zaidi kuwahi kuandaa mashindano hayo ya kandanda ya dunia. Kwa mujibu wa tathmini mbalimbali, nchi hiyo imefanikiwa pakubwa katika kuandaa mashindano hayo makubwa zaidi duniani katika ulimwengu wa soka. Kufanyika mashindano ya soka ya kombe la dunia nchini Qatar kumethibitisha kwamba hata nchi ndogo, endapo zitakuwa na mipango madhubuti, zinaweza kuyafanya majina yao kuwa tajika na kubakia katika ndimi za watu na wakati huo huo kujizalishia usalama. Katika upande mwingine kufanyika kwa mafanikio ya kombe la dunia nchini Qatar bila hata tatizo ndogo kabisa la kiusalama ni ithibati tosha kwamba eneo la Asia Magharibi, kinyume kabisa na linavyoandamwa na propaganda za vyombo vya habari kwamba linatawaliwa na vurugo na machafuko, kwani eneo hili limo katika hali ya kupiga hatua. Ukweli wa mambo ni kwamba kombe la dunia 2022 nchini Qatar limethibitisha kwamba sokomoko vurugu na ukosefu wa amani katika eneo la Asia Magharibi chimbuko lake ni sera za madola makubwa, na madhali madola hayo hayajawa na uingiliaji, e, uingiliaji kati kama ilivyokuwa katika kombe la dunia, basi eneo hili litashuhudia vurugu na machafuko kwa kiwango kidogo sana. Kadhalika, mashindano ya soka ya, soko ya kombe la dunia nchini Qatar yamethibitisha kwamba nchi za Kiislamu zinaweza katika kivuli cha kuvumiliana na kufumbia macho mambo kupiga hatua katika njia ya ushirikiano na kupunguza mizozano na mivutano ya kieneo swala. So jingine ni kwamba kufanyika kombe la dunia katika nchi ya Kiislamu kumethibitisha kwamba kinyume na propaganda chafu na zenye wigo mpana zinazoendeshwa na vyombo vya habari vya Magharibi dhidi ya dini tukufu ya Kiislamu, dini ya ya Kiislamu hii ni ya huruma, upendo na kuishi pamoja kwa amani na usalama. Uislamu unapinga aina yoyote ile ya utumiaji mabavu na mauaji na hata watu ambao wanafanya jinai kwa jina la Uislamu hawaja ufahamu na kuuelewa vyema Uislamu, kama ambavyo sio wawakilishi wa dini hii tukufu. Uislamu wa kweli unasisitiza upendo, amani, huruma na kuishi pamoja ya watu wote bila kujali dini na mbari zao. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Ni kukumbusha tu kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus 989035065487 Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 49 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Kama tujuavyo, kupambana na madhalimu na kuwatetea wanaodhulumiwa na wanaonyongeshwa duniani ni miongoni mwa maudhui za akhlaqi za kisiasa katika Uislamu, na hiyo, mpendwa msikilizaji, ndio mada tutakayozungumzia katika kipindi chetu cha leo. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika vipindi vyetu kadhaa vilivyopita, tulichambua baadhi ya sifa za kipekee za utamaduni wa kisiasa wa Uislamu. Kuhusiana na maudhui hii tunaweza kusema kuwa sifa na kielelezi kingine muhimu cha mfumo wa kisiasa wa Uislamu halisi na wa asili aliyoulingania Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambao ni tofauti kabisa na Uislamu wa Kimarekani ni kupambana na madhalimu na kuwatetea wanyonge na wanaodhulumiwa duniani. Kuna msemo na kaida maarufu isemayo, dunia inaweza kusimama juu ya misingi ya ukafiri, lakini haiwezi kudumu katu juu ya mihimili ya dhuluma na uonevu. Wakati mama Ali alaihi ssalam alipokuwa katika lahadha za mwisho za uhai wake, baada ya kuhujumiwa kwa upanga katika mihrabu ya ibada na mtu mwenye fikra mgando na ufahamu potofu wa dini aliwaachia wasia mzito wa kihistoria na wa kudumu milele wanawe wapendwa Imam Hasan na Imam Husein alaihimassalam. Katika sehemu moja ya wasia wake huo mtukufu, huyo alisema, kuweni adui kwa madhalimu na wasaidizi na watetezi kwa wanaodhulumiwa. Kwa sababu hii Uislamu sio tu unakataza na kukemea vikali kushirikiana kwa namna yoyote ile na viongozi madhalimu, lakini umetilia mkazo pia suala la kupambana nao na kusimama imara kukabiliana nao na unawataka Waislamu wenye imani ya kweli walio tayari kujitolea nafsi zao na kutekeleza wajibu wao wa kidini, wa kidini wachukue hatua za kivitendo kwa namna yoyote ile iwezekanayo ili kuzuia upotoshaji, dhulma na upigaji vita dini unaofanywa na madhalimu hao. Bwana wa mashahidi Imam Husein Ibni Ali alaihim assalam alisimama kukabiliana na utawala wa kidhalimu wa Yazid Ibni Muawiya Ibni Abi Sufian na jinai za Bani Umaya, ili kwa kufanya hivyo awaachie mfano wa milele wa kuiga watetezi wote wa uhuru na ukombozi duniani. Katika hotuba aliyotoa kubainisha falsafa ya kuhuisha utamaduni huo wa kupiga vita dhuluma wa Uislamu wa asili, Imam Hussein alayhi ssalam aliwaambia watu, Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema, yeyote anayemuona mtawala dhalimu anayehalalisha aliyoharamisha Mwenyezi Mungu anayevunja ahadi ya mwenyezi Mungu, anayepinga suna na sharia ya Mtume, anayefanya madhambi na maasi mbele ya waja wa mwenyezi Mungu, na anayepanda mbegu za uadui, kisha mtu huyo akaacha kupambana na dhalimu huyo, wala kumpinga kwa kauli na matendo yake, basi kwa sababu ya kimya anachoonyesha itastahiki mwenyezi Mungu amtupe kwenye moto ule ule atakao mvurumizia ndani yake huyo dhalimu. Siasa na sera mojawapo ya watawala madhalimu ni kuzusha hofu na vitisho, na kuikandamiza na kuidhoofisha jamii ya watu walio chini ya tawala zao za kidhalimu. Katika hali na mazingira hayo, watu wanaoishi katika jamii hizo hugawika katika makundi mawili. Kundi moja ni la watu wanaopata ilhamu ya utamaduni wa Uislamu wa kupambana na dhulma, wakaamua kusimama kwa azma na irada thabiti kupinga na kuikabili dhuluma na uonevu, hata kama kufanya hivyo kutahatarisha maisha na roho zao. Lakini kundi la pili la watu wasiopenda tabu na dhiki huamua kuridhia na kuvumilia dhuluma zozote wanazotendewa. Watu wa aina hii, ambao hawachukui hatua yoyote dhidi ya tawala za kidhalimu, mpaka mwisho wa maisha yao, hukabiliwa na maswali yafuatayo ya malaika wakati wa kutolewa roho, kama aya ya 97 ya suratu Nisaa inavyosema: Hakika wale ambao malaika wamewafisha hali ya kuwa wamezidhulumu nafsi zao wataambiwa, mlikuwa katika hali gani? Watasema, tulikuwa wanyonge katika ardhi. Watawaambia, kwani ardhi ya Mwenyezi Mungu haikuwa pana mkahamia humo? Basi hao makazi yao ni Jahannam, nayo ni marejeo mabaya kabisa. Kwa mtazamo na uchambuzi wa kimantiki tunaweza kusema kwamba ikiwa watu wa mataifa watakataa kunyongeshwa na kutonyamaza kimya mbele ya dhuluma, wakasimama bila hofu wala woga na kupambana ili kuwang'oa watawala madhalimu na madikteta, hapana shaka tawala za kidhalimu za watenda jinai hao hazitaweza kubaki na kudumu. Kwa kweli sababu hasa ya kuendelea kubaki tawala za madhalimu ni watu wanaoridhia kufanyiwa dhulma yoyote ile kwa kuhofia roho na mali zao, na ni kwa sababu hii ndipo Qur'ani ikasema makazi ya wale ambao ni washirika wa madhalimu katika dhulma zao zote wanazofanya zikiwemo za uporaji haki za watu na mauaji ya halaiki ni katika moto wa Jahannam. Na katika hadithi imeelezwa kuwa dhalimu na anayeridhia kudhulumiwa makazi yao wote wawili ni katika moto wa Jahannam. Lakini tukiachilia mbali watu wanaoridhia dhulma na kunyongeshwa, kuna watu wa mataifa ambao husimama kidete kupambana na tawala za madhalimu na hawasiti kufanya lolote wawezalo ili kuziporomosha tawala hizo na kung'oa na kuitokomeza mizizi ya dhuluma, lakini uwezo wao ni mdogo, na kwa hivyo huelekeza matumaini yao kwa msaada wa mataifa mengine ili yawaokoe na kutowaacha mkono katika kupambana na mateso na madhila yanayowakabili katika hali kama hii ndipo unapodhihirika msingi mwingine muhimu wa utamaduni wa kisiasa wa Uislamu, mbali na ule wa kupiga vita dhulma. Msingi huo ni kusimama kuwasaidia na kuwakomboa wanaodhulumiwa. Aya ya 75 ya ya Suratu Nisa inaubainisha usuli huo kwa kusema, namna nini msipigane katika njia ya Mwenyezi Mungu na ya wale wanaoonewa wanaume na wanawake na watoto ambao husema Mola Mlezi wetu tutoe katika mji huu ambao watu wake ni madhalimu, na tujaalie tuwe na mlinzi anayetoka kwako, na tujaalie tuwe na wakutunusuru anayetoka kwako kinyume na watu wenye mtazamo finyu ambao wanaliweka suala la kuwasaidia wanyonge na wanaodhulumiwa kwenye mizani na mipaka ya kidini, kisiasa, kimbari na kijiografia, Qur'ani tukufu, na kama aya tuliyosoma inavyosema, inabainisha wazi kwamba suala la kuwatetea wanaodhulumiwa halifungamanishwi na kitu chochote kile. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ameyafafanua maneno hayo ya wahi kuhusiana na kuwasaidia na kuwakomboa wanaodhulumiwa bila kulifungamanisha suala hilo na kitu chochote aliposema, yeyote atakayesikia wito wa anayedhulumiwa akiita kwa kusema enyi Waislamu, nipateni na yeye asimuitike basi, si Muislamu. Huku tukimwomba Mwenyezi Mungu atuwezeshe kuishuhudia siku ambayo wale wote wanaodhulumiwa duniani watakomboka na mateso ya madhalimu. Niseme pia kwamba sehemu ya 49 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati hivyo sina budi kukuaga mpendo wa msikilizaji, hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 50 ya kipindi hiki. Namwomba mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuletea macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo ina kichwa kisemacho familia za vigogo kumi na wawili kuchunguzwa. Kwa ufupi ni kuwa familia hizo zinadaiwa kujinufaisha kwa kuharibu mazingira na kuchepusha maji ya mto Ruaha. Makamu wa Rais Dkt Mpango ameonya na kuagiza washtakiwe. Gazeti hilo pia limepa uzito habari ya tanzia yenye kichwa kisemacho watano wafa Moshi ghorofa likiporomoka. Pia limeandika Makamba azuia dili la makandarasi rea, koti ya amuru mwili aliyedaiwa kujinyonga mahabusu ufukuliwe, na biashara bado za dorora bei zikizidi kupaa. Habari leo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya mazingira yenye anwani semayo, vigogo waharibifu mazingira. kukiona kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe kinasema sita jela miaka hamsini kwa njama ya kupindua serikali. Dondoo ya habari hiyo inasema sita hao walipata mafunzo nje ya nchi. Wamo ndugu watatu ghorofa. Ghorofa la anguka laua na kujeruhi, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Majira ambalo pia linatupasha kwamba wamachinga wampongeza Rais Samia kwa ujenzi wa soko. The Citizen pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya onyo la Dk Mpango kwa wanaopindisha mkondo wa mto Ruaha. Tuelekeze kurunzi udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya. Tuanze na gazeti la The Standard, ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kielimu. Limeandika kuhusu ahadi iliyotolewa na tume ya kuajiri walimu TSC ya kuandika kazi walimu 30,000 kufikia mwaka ujao. Katika hali ambayo kuna walimu zaidi ya 14,000 wanaotaka kuhamishiwa katika maeneo walikozaliwa au kulelewa. Pia limeandika viunzi anavyokabiliana navyo Kawira katika vita vya kutetea ugavana wake na mgogoro wa kifamilia wazima mustakbal wa mtoto sagini. Habari hii ya kutoa moyo ya kung'olewa macho mtoto wa miaka mitatu katika kaunti ya Kisii imetangulizwa mbele na gazeti la Taifa Leo chini ya anwani isemayo au inahoji, aling'olewa aling'oa mtoto macho. Kichwa hicho kimeambatana na picha ya mshukiwa mkuu wa ukatili huo, Alex Maina Ochogo ambaye ni binamu ya mtoto huyo aliyenyofolewa macho yake mawili. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo: mweka hazina ajitoa roho baada ya kupoteza laki tatu za kundi lake; mwanahabari akamatwa baada ya kupatikana na guruneti; na UDA yaunga mkono afisi ya upinzani Toleo la intaneti pamoja na mambo mengine limeandika serikali za kaunti zilikiuka sheria za uajiri na kusababisha kuwepo mzigo mkubwa wa mishahara kwa mlipa ushuru. Ripoti ya mkaguzi mkuu wa matumizi ya pesa za umma ya kati ya Julai elfu mbili ishirini na Juni mwaka jana inaonyesha wengi kati ya magavana wapya ishirini na sita wanakabiliwa na changamoto ya kuwa na wafanyakazi wengi kuliko uwezo wa kuwalipa. Gazeti dada la Daily Nation limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari kuhusu mafanikio na kuchapia kwa Rais Ruto katika siku mia moja za kwanza afisini. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo lake la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka: siri chafu za mradi wa uhuru, asilimia sabini na tano ya mikopo ya hazina ya hasla haijarejeshwa, na je, rafiki wa kike alitumia bunduki ya polisi kumua mwanamme mmoja huko Eldama Ravine? tunatamatishia nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kilichobeba maneno serikali yashadidisha mapambano dhidi ya wizi wa ardhi. Pia limepo muhimu habari ya serikali kuanzisha tena kampeni ya fika salama kuwahamasisha madereva kuwa makini mabara, mabarabarani msimu huu wa sherehe za mwisho wa mwaka. Toleo la mtandaoni limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani isemayo Museveni asema mimi sio rais wa Uganda kwa sababu ya Marekani. Kwa ufupi, Museveni amesema ashughulishwi na mitazamo ya Marekani, kwani ni wananchi wa Uganda wanaomchagua kila baada ya miaka mitano. Pia limeandika jaji asema kuwashtaki raia katika mahakama za kijeshi ni kinyume cha sheria, na kieneo, Libya yawahukumu kifu wanachama kumi na saba wa ISIS. ni saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kamili kwa saa za afrika Mashariki na tano kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, endelea kututumia harafa hapa studioni, na muda si mrefu nitasoma baadhi ya harafa hizo. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa Redio Teheran, na tumai ubuheri wa afya. Kipindi chetu cha leo ni mahususi kwa ajili ya kudadavua na kutathmini fainali za kombe la dunia zilizofunga pazia lake Jumapili hii ya Novemba 18 huko nchini Qatar, na muda ukiruhusu, tutatupia jicho dondoo nyinginezo kutoka kona mbalimbali za dunia, na kusihi tuosote hadi tamati ya kipindi. Sipo peke yangu hapa studioni, mpenzi msikilizaji, dawati letu la spoti hii leo limepata fursa adhimu na adimu, niseme ya kuungana na mwenzangu Amir Ibrahim Rutajengwa, nambari tisa mgongoni, nadhani atatusaidia kunyoosha mambo hapa na kutoa taka za sikioni kuhusiana na maswala mazima ya kombe la dunia la mwaka huu 2022 huko nchini Qatar. Karibu sana katika kipindi chetu cha leo. Asante sana. Asante Huseni, mwana michezo wetu uh, wa Redio Teheran. Na labda pengine, kwa kwanza tu, timu ya taifa ya soka ya Argentina imetoa kombe la dunia mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili baada ya kuwashinda mabingwa watetezi Ufaransa kwa mikwaju ya penalti. Timu zote zilijituma na kucheza kufa kupona katika fainali hiyo ya kukata na shoka Jumapili, na hadi dakika 120 zinamalizika, matokeo yalikuwa magoli matatu kwa matatu. Unahisi Ufaransa walijiamini kupindukia, labda kwa kuwa walishuka dimbani wakijiona kuwa ni mabingwa watetezi, au labda Argentina ilikuwa na usongo wa kutoa tena taji hilo baada ya miaka 36? Eh, nadhani, eh, ukweli ni kwamba Ufaransa ilizidiwa katika kipindi cha kwanza Mnavyojua mpira ni mchezo wa kete, wa Argentina walicheza kete zao vizuri katika kipindi cha kwanza, kutokana na makosa yaliyofanywa na kocha wa timu ya Ufaransa katika kutathmini timu ya Argentina. Dakika za mwisho za kipindi cha kwanza alifanya mabadiliko muhimu na kuweka vijana walioweza uh, kurekebisha dosari zilizoko, na kipindi cha pili walianza kwa uh, motisha na morali zaidi, wakaweza uh, kusawazisha uh, mabao yaliyokuwa yamefungwa na timu ya Argentina. Umezungumzia vijana Fuadi. Hatari wa Ufaransa, Kylian Mbappe, mwenye umri wa miaka 23 amekuwa mfungaji bora wa mashindano hayo baada ya kupachika wavuni mabao manane akifuatiwa na nahodha wa Argentina, Lionel Messi, mwenye umri wa miaka 35 aliyetikisa nyavu mara saba, aghalabu ya timu katika kombe la dunia na pia kama tunavyoshuhudia katika ligi tofauti duniani kama ligi ya Uingereza EPL, la Liga ya Uhispania na Bundesliga ya Ujerumani zinajitahidi sana kuwachezesha vijana wadogo. Unahisi labda kuwa ana mlingano na mchanganyiko baina ya wachezaji makinda na malejendari kama wanavyoitwa unatia ladha kwenye timu au timu labda pengine ijikite tu katika kuwachezesha vijana? Hasa hili inaonekana ni swala muhimu. A, timu yoyote ile inayotegemea vijana peke yake mwishowe itashindwa, na timu inayotegemea malejendari peke yake vilevile haitafanikiwa kufika inakokwenda, na mfano wa wazi ni huu ulioonyeshwa katika mechi ya mwisho ya fainali ya kombe la dunia ambapo tumeshuhudia kwamba Ufaransa, baada ya kufanya mabadiliko na kushirikisha vijana na malejendari na vilevile vile upande wa Argentina, uh, ndipo tulipoona soka la kuvutia ambalo limeonyesha kiwango kikubwa sana cha si wachezaji peke yao. Vilevile vile katika upande wa benchi la makocha na wasimamizi wa soka, kuna udharura wa kuwepo mlingano baina ya vijana na malejendari katika, uh, mechi yote ya soka. Kipindi hewani, mpenzi msikilizaji, ni ulimwengu wa michezo, tunaangazia masuala mazima ya kombe la dunia. Shirikisho la soka duniani FIFA awali lilitoa taarifa likisifu kipaji cha juu na uwezo mkubwa ulioonyeshwa na timu ya Moroko katika michuano ya mwaka huu huko nchini Qatar. Imekuwa timu ya kwanza ya kia kiafrika kutinga nusu fainali ya kombe la dunia, ingawaje ilichabangwa na Ufaransa na kushindwa kwa mabao mawili kwa mtungi, na hivyo kuhitimisha simulizi na kisa cha kuvutia cha timu hiyo ya Simba wa Atlas, ilizoondoa timu zenye nguvu kama vile Ubelgiji, Uhispania na Ureno kwenye michuano ya kombe hilo na hivyo kusajili rekodi nzuri na ya kuvutia kwenye historia ya michuano hiyo. Labda pengine una tathmini vipi mustakabali wa soka la Moroko? Ukweli ni kwamba kiwango cha soka katika maeneo yote ya dunia kimekaribiana, si kama ilivyokuwa zamani kwamba Uh, baadhi ya maeneo yamepiga hatua kubwa sana katika maswala ya soka na mengine yamebakia nyuma. Soka sasa hivi limekaribiana sana kama ilivyo dunia yenyewe katika maswala mbalimbali. Kwa upande wa timu ya, ya Moroko na Afrika kwa ujumla ni kwamba kufanya vizuri kwa Moroko katika mashindano ya kombe la dunia kumeonyesha tena umuhimu wa kuwepo maandalizi mazuri kabla ya mashindano yoyote yale, maandalizi kuanzia vijana wachanga vij, mabarobaro mpaka kufikia timu za vijana Uh, wenye zaidi ya miaka 20, 22 wa Moroko wamefanikiwa katika kutayarisha, uh, hmm. vijana kuanzia kiwango cha chini hadi, hadi timu za, za taifa. Hivyo nchi nyingi za Afrika zinapaswa hmm. kujifunza uh, kutokana na yale yaliyofanywa nchini Moroko, na matunda yameonekana wazi katika mashindano ya soka ya uh, kombe la dunia Katari 2022. Aha, tusalie katika soka la bara Afrika. Rais wa FIFA, Gianni Infantino, kwa ujumla amepongeza matokeo ya timu za Afrika katika mashindano hayo makubwa zaidi ya kandanda duniani. Amesema idadi ya timu za Afrika katika kombe lijalo la dunia itaongezeka mara mbili ya idadi ya mwaka huu. Mashindano hayo ya 2026 yamepangwa kushirikisha timu 48 badala ya 32 na yataandaliwa na Marekani, Canada na Mexico kwa pamoja. Je, FIFA imechelewa sana kufanya uamuzi huu, uh, wa kuongeza idadi ya timu za Afrika? Iliruhusu vipi, yani miaka yote hiyo, Ulaya kwa mfano, yenye nchi 54 kuwa na washiriki 13 kwenye michuano hiyo, huku bara la Afrika lenye nchi 55 likitengewa timu tano tu? Ni ushindi kwa Afrika au FIFA imechelewa sana kufanya uamuzi huu? Kwa mtazamo wangu mimi, naona bado hakujafanyika mabadiliko makubwa katika kuwepo mlingano uh, wa uwakilishi katika kombe la dunia, kwa sababu Afrika uh, zimeongezwa nchi nne, uh, ukilinganisha na awali, uh, walikuwa na wakilishi watano katika kombe la dunia, na Ulaya wameongezwa ni nchi tatu. Kwa hivyo mgawanyo ni karibu ule ule wa zamani, hakuna kitu kikubwa kilichobadilika, ni kwamba idadi ya timu tu imeongezeka, lakini mgawanyo bado si wakiadilifu wala wenye insafu katika uwakilishi wa mabara uh, baina ya Afrika na Ulaya. Tunavuta pumzi kidogo, kisha tutaangazia mengine mingi. Hii ni Redio Teheran huku hewa ya kijiri. Shirikisho la FIFA lilikataa ombi la rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kutaka kabla ya mchezo wa fainali ya kombe la dunia kati ya Argentina na no Ufaransa siku ya Jumapili kuchezwa ichezwe video yake uwanjani hapo eti kwa ajili ya kutoa ujumbe wa kuhamasisha amani. Ikumbukwe kuwa Zelenski amekuwa akihutubia kwa njia mbalimbali katika matukio makubwa duniani na kuyatumia majukwaa hayo kuomba msaada wa silaha na zana za kijeshi katika vita dhidi ya Rasia. Hata hivyo, rais wa FIFA Gianni Infantino ameonya mara kadhaa dhidi ya kutumiwa kama uwanja wa siasa. Unatathmini vipi uamuzi wa FIFA wa kumnyima jukwaa Zelenski? Uamuzi wa FIFA uh, ni sahihi na mahala pake kabisa uh, kwa sababu FIFA, sheria za FIFA zinazuia uh, kutumiwa viwanja vya michezo kwa ajili ya masuala ya siasa, na uamuzi wake ulikuwa ni mahala pake. La kushangaza zaidi ni kuona Zelenski na wenzake uh, wa Ulaya au uh, washirika wa wake wakitaka kutumia na wametumia medani za michezo uh, kwa malengo ya kisiasa. Tumekuwa ukiona katika majukwaa mengi tangu vilipoanza vita vya Russia huko Ukraine, bendera za Ukraine zinaonekana sana katika viwanja vya michezo, jumbe za kisiasa na kadhalika. Lakini wakati huo huo, nchi hizo hizo za Ulaya haziruhusu uh, kutumiwa uh, bendera za watu kama Palestina au maeneo mengine ambako watu wa Ulaya hawana masilahi nako. Kwa hivyo uamuzi wa FIFA na Gianni Infantino wa kuzuia Uh, ujumbe wa Zelensky katika mechi ya mwisho ya kombe la dunia Qatar elfu mbili ishirini na mbili ulikuwa mahala pake na sahihi. <mucho> umegusia Palestina na labda pengine. Kwa mukhtasari tu, mshindi mkubwa zaidi wa kombe la dunia la Qatar unaonekana kuwa taifa la Palestina. Wimbi la uungaji mkono wa watu wa Qatar, Waislamu na wapenda haki kote duniani kwa Palestina limekuwa la kushangaza na kusisimua sana. Palestina imeshinda kombe la dunia, huu ndio msemo na nara kuu iliyosikika na kutumia sana katika mitandao kijami, ya kijamii ya ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu katika kipindi chote cha michuano hiyo. Labda pengine, hili unalitazamaje, haswa kwa kuzingatia kuwa baadhi ya tawala za Kiarabu zimeanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Kwanza kabisa niseme uh, kuonekana uh, sana Palestina katika kombe la dunia la Qatar ni ishara ya wazi kwamba maoni ya wananchi na umma kuhusiana na kadhia na mgogoro wa Palestina ni tofauti kabisa na tawala zilizoko madarakani katika nchi za Kiarabu. Wakati tawala zinakimbilia kuanzisha uhusiano na dola haramu la Israel, wananchi wa tawala hizo hizo wameonekana kwenda tofauti kabisa na tawala, na tawala na jumbe na hata bendera na nara zilizokuwa zikipigwa katika viwanja vya soka Qatar zinaonyesha wazi wazi kwamba wananchi na mataifa bado yanapinga dhuluma na yanataka kukombolewa Palestina. Kwa kuwa muda umetupa kisogo, labda tutamatishe na hili mamia ya watu wamesilimu ndani ya wiki chache kabla ya kuanza na wakati wa kombe la dunia nchini Qatar. Unadhani nini kinachangia idadi kubwa ya watu kuukubali Uislamu licha ya kampeni kubwa za magharibi za kujaribu kuich na kuipaka matope dini hii. Nadhani eh, kombe la dunia Qatar limetoa fursa kubwa kwa watu wengi kuweza kuwa karibu zaidi na utamaduni wa Kiislamu tofauti na vile walivyokuwa wakiusoma Uislamu kupitia miwani na televisheni za Wamagharibi ambazo bila shaka hazitaonyesha sura halisi na ya kweli ya Uislamu. Kombe la Qatar limetoa fursa kwa watu kuusoma Uislamu kutoka kwa Waislamu wenyewe na kuweza kujua vizuri eh, dini hiyo ya Kiislamu hasa kwa kuwa katika mazingira ya Kiislamu na ndani ya nyumba ya Waislamu wenyewe. Asante sana, muda haunasi mpenzi msikilizaji, tutakomea hapo. Meza ya ulimwengu wa michezo inamshukuru sana mwenzangu hapa Amir Ibrahim Rotajengwa kwa tathmini na dondoo zake kuhusiana na kombe la dunia la Qatar. Hadi juma lijalo, panapo majalo yake Mola, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 25 Jamadil Awal mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na tarehe 20 Disemba mwaka 2022. Katika siku kama ya leo, miaka 1380 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijiria, Muawiya bin Yazid bin Muawiya, khalifa watatu wa ukoo wa Bani Umaya, aliaga dunia katika mazingira ya kutatanisha. Alichukua hatamu za uongozi baada ya kuaga ya baba yake yani Yazidi bin Muawiya. Hakuwa na hamu ya kuendelea kuongoza, kwa sababu alikuwa akitambua kwamba ahlu baiti wa mtume wetu Muhammad ndio waliostahiki jambo hilo. Muawiya bin Yazidi aliyejulikana ya kama Muawiya wa pili alitoa hutuba na kulaani vita vya babu yake, yaani Muawiya bin abi Sufian dhidi ya amiru lmuminin Ali bin Abitalib alaihi salam, na vita vya baba yake, yani Yazidi bin Muawiya dhidi ya imamu Husein bin Ali alaihim assalam na akawasifu ahlubaiti wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Siku kama ya leo miaka mia moja na mbili iliyopita katika tarehe kama hii ya leo aliaga dunia alimu na mwanazuoni Mula Fathullah Gharawi Isfahani aliyejulikana kwa jina la Sheikhu Sharia Isfahani alizaliwa mwaka 1228 hijiria shamsia huko Isfahan katikati mwa Iran na kupata elimu ya dini katika mji huo. Baadaye alielekea katika mji mtakatifu wa Mashhad na mwaka 1257, alikwenda Najafu nchini Iraki kwa ajili ya kutafuta elimu na kusoma kwa walimu mashuhuri wa zama hizo. Ameandika vitabu kadhaa katika masuala ya sheria na fiki ya Kiislamu. Sheikhu Sharia pia alikuwa mstari wa mbele katika mapambano ya kiutamaduni, kisiasa na kijeshi dhidi ya wakoloni wa, wa Uingereza na aliongoza harakati za wananchi wa Iraki dhidi ya wakoloni hao. Katika siku kama hii ya leo miaka 87 iliyopita, Sheikh Izuddin Kasamu ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi wa harakati ya mapambano ya ukombozi ya wananchi wa Palestina dhidi ya uvamizi wa Israel na maghasibu wa Kizayuni aliuawa shahidi baada ya kukamilisha masomo yake ya awali huko Siria. Sheikh Kasam ambaye pia alikuwa akipinga ukoloni wa Uingereza aliendeleza masomo yake katika chuo kikuu cha Al Azhari nchini Misri. Wananchi wa Palestina walianza mapambano dhidi ya mkoloni Mwingereza mwaka 1930 chini ya uongozi wa Sheikh Izzuddin Kasama. Hata hivyo, baada ya kupita miaka kadhaa, wazayuni maghasibu walishirikiana na wakoloni wa Kiingereza na kumua kigaidi kiongozi huyo wa harakati ya mapambano ya watu wa Palestina. Na miaka 71 iliyopita katika siku kama hii ya leo, nchi ya Oman ilipata uhuru kufuatia makubaliano yaliyosainiwa wa kati ya nchi hiyo na Uingereza. Oman ina historia kongwe na hadi kabla ya kudhihiri Uislamu, nchi hiyo kuna wakati iliwahi kuwa chini ya mamlaka ya Iran. Oman iliwekwa chini ya mamlaka ya Waislamu baada ya kuaga dunia Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Karibu karne moja baadaye kundi la Khawarij lilianzisha ghasia na uwasi huko Oman na kuitawala nchi hiyo kwa karne kadhaa. Baadaye Oman ilikoloniwa na Ureno na nchi ya Uingereza. Hii ni Redio Tehran. Isa Musango wa Oicha, Beni huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anaandika hapa, asalamu alaikum, na mjibu wa alaikum salam, anasema ni hongere au na hongera kwa mazoezi hayo, toba atakuwa ana anarejelea uh, habari tuliokuwa nayo asubuhi ya kuanza mazoezi au ya kufanyika mazoezi ya kijeshi ya Russia na China. Asante sana kwa maoni yako hayo, asante sana pia. Anasema mimi ni Lundambo Mugalu Kyata, nipo Bujumbura, Burundi. Assalamu alaikum na mjibu alaikum salam, anasema vipi sipate vipindi vya idhaa ya Kiswahili, labda tufafanulie vizuri vizuri. Uh, ukiwa hapo Bujumbura nadhani ukiategema uh, sikio matangazo yetu utayapata, uh, matangazo yetu mubashara na utaweza kusikiliza vipindi vyetu. Asante sana ukiwa hapo Burundi. Asante sana pia Profesa Adi Magema ukiwa kwa kifupi, Ame dhidi ya binadamu Libya imewahukumu kifo wanachama kumi na saba wa kundi la kigaidi uh, la ISIS na Rasia imetungua makombora manne ya Marekani ya ham. Tutakomea hapo. Jina langu ni Husein Hasan, nakutakia mchana mwema, kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98 9035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.