Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naisomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Namtaje Mola wako nafsi ni mwako kwa unyenyekevu na hofu na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya akhlaki katika Uislamu na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi, tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Muzika. Iran yavunja mtandao wa kijasusi wa Mossad uliolenga sekta yake ya ulinzi. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kutana na Ayatullah Sistani nchini Iraq ukifuatilia jinai za Daesh. Waziri mkuu wa Libya wataka wa Libya wote kuchukua msimamo mmoja dhidi ya Marekani. Na mkurugenzi mtendaji wa mpango wa chakula duniani asema hatujaweza kulisha wenye njaa. Habari kamili. Wizara ya intelijensia ya Iran imetambua na kuatia mbaroni wanachama wa mtandao wa kijasusi waliokuwa wanapanga kuhujuma sekta ya ulinzi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kupitia mashirika na masoko yanayouza bidhaa za kiusalama. Shirika la habari la Tasnim liliripoti jana Jumapili kwamba maafisa wa usalama wa Iran wamefichua njama ya mtandao huo wa kijasusi wa Mossad ya kukusanya taarifa kutoka kwenye mashirika ya Iran yenye msingi wa elimu ambayo yanashirikiana na sekta ya ulinzi humu nchini. Ripoti hiyo inasema shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad, lilimwajiri dalali wa data Frank Genin ambaye alijitambulisha kama mkuu wa shirika la kutengeneza vipuri na kuweza kuwasiliana na mashirika na wafanyakazi kadhaa wa Iran. Dalali huyo wa Mossad kisha aliwaalika wafanyakazi wenzake kwenye semina huko Malaysia, ambako aliwatambulisha kwa jasusi mwingine wa Mossad aitwaye Hadrin Lavox. Ili kuficha utambulisho wake, Lavox amekuwa akifanya kazi kama mkurugenzi mkuu wa shirika linalojiita Triple A Industries linalojishughulisha na masuala ya anga ambalo lilianzishwa nchini singapore mnamo mwaka elfu mbili na kumi na saba tangu wakati huo shirika hilo lilianza kuwasiliana na mashirika ya iran washirika wa lavex nchini iran walihudhuria maonyesho tofauti wakafuatilia mikutano ya kisayansi na kutambua mahitaji ya sasa ya sekta ya ulinzi ya iran kwa mujibu wa ripoti hiyo baadaye majasusi hao walianza kuwafuatilia wakuu wauzaji na wafanyakazi muhimu wa mashirika ambayo yanashirikiana na, na sekta ya ulinzi ya Iran. Wakuu na wafanyakazi hao walialikwa kwenye mikutano kadhaa iliyofanyika katika nchi za Uturuki, Hungary, Oman na Georgia, na safari zao kugharimiwa kikamilifu na majasusi hao wa Mossad. Hata hivyo, maafisa wa usalama wa Iran walikuwa wakifuatilia kwa karibu safari hizo, na hivyo kuweza kuujua zaidi mtandao huo. Mossad imeongeza shughuli zake za ujasusi nchini Iran katika miezi ya karibuni, ambapo imehusika na vita vya siri dhidi ya Iran kwa kuunga mkono mashambulizi ya kigaidi na ghasia katika pembe tofauti za nchi. Maadui wa Iran na hasa utawala wa kibaguzi wa Israel na Marekani wamekuwa wakishiriki katika operesheni za kijasusi na kuhujumu sekta ya ulinzi ya Iran. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa leo umekutana na kufanya mazungumzo na kiongozi mkuu wa Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Iraq, Ayatullah Ali Sistani katika mji mtakatifu wa Najaf al-Ashraf. Ujumbe huo wa Umoja wa Mataifa unaoongozwa na Christian Richa, mshauri wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkurugenzi wa timu ya uchunguzi kuhusu uhalifu uliofanywa na kundi la kigaidi la Daesh au ISIS nchini Iraq umemtembelea Ayatullah Sistani nyumbani kwake huko kwa Iraq. Miongoni mwa malengo ya mazungumzo hayo ni kutoa taarifa kuhusu shughuli za ujumbe huo wa Umoja wa Mataifa nchini Iraq na mafanikio yake katika kuwasaka na kuwahukumu magaidi wahalifu wa kundi la kiwahabi la Daesh. Katika mazungumzo hayo Ayatullah Sistani amepongeza ushindi mkubwa wa Iraqi dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh na kusisitiza kuwa bila ya ushindi huo madhubuti ingekuwa muhali kuweza kuwasaka na kuwaadhibu wanachama wa, wa kundi hilo kutokana na uhalifu waliofanya dhidi ya wa Iraq, hususan jinai za mauaji, utekaji nyara, kushambulia, kubaka, kuwa najisi wanawake na kuharibu turathi za kale za Iraq. Kiongozi huyo wa juu zaidi wa Waislamu nchini Iraq ametoa wito wa kuchukuliwa hatua madhubuti za kuwahudumia watu walioathiriwa na vitendo vya kundi la kigaidi la Daesh, hususan wakimbizi wa Iraq, na amesistiza ulazima wa kukombolewa wanawake wa kizadi na waturkmani wanaoendelea kushikiliwa na mabaki na wafuasi wa kundi hilo la kigaidi. Kwa upande wake, mkuu wa timu ya Umoja wa Mataifa inayofuatilia uhalifu wa Daesh nchini Iraq, UNITAD ametilia mkazo wa udharura wa kuhukumiwa wanachama wote wa kundi hilo, na akasema Umoja wa Mataifa hauwezi kuwasahau watu wote waliopata mashaka kutokana na jinai za kundi la Daesh. Waziri mkuu aliyeteuliwa na Baraza la Wawakilishi la Libya lenye makao yake mashariki mwa nchi hiyo ametoa wito wa kuwepo msimamo wa pamoja wa nchi yake dhidi ya Marekani ni baada ya maafisa wa serikali za Scotland na Marekani kutangaza Jumapili iliyopita kwamba Mlibia anayetuhumiwa kutengeneza bomu lililosababisha mripuko wa ndege ya Panam kwenye anga ya Lokabi, Scotland, mwaka 1988 yuko kizuizini nchini Marekani. Fathi Bashagha ametoa wito kwa watu wa nchi hiyo kuchukua msimamo mmoja wa kitaifa dhidi ya kukamatwa Abu Wagila Muhammad Masud Kheir Al-Marimi, raia wa Libya aliyepelekwa Marekani, ambaye anatuhumiwa na Washington kuwa alihusika na kuripuliwa ndege ya Panam huko Lokabi. Fathi Bashak amesema Libya haikufurahishwa na kukamatwa na kukabidhiwa kwa Marekani Abu Waqila Muhammad katika kesi inayohusiana na kuripuliwa kwa ndege ya Panam katika anga Lokabi, huku wakieleza kuwa kukabidhiwa Abu Aqila kwa Wamarekani kumefanyika kinyume cha sheria na hakukubaliki kabisa. Waziri mkuu wa serikali ya mpito ya Libya ameibebesha dhima ya serikali ya Umoja wa Kitaifa inayoongozwa na Abdul Hamid Adabaiba na kusema inawajibika kikamilifu katika kadhia ya Arrimi. Ingawa maafisa wa Marekani hawajatoa maelezo kuhusu jinsi Abu Aqila alivyokamatwa, lakini ilitangazwa mwezi uliopita kuwa watu wenye silaha walimteka nyara kutoka nyumbani kwake huko Tripoli. Akijitetea kutokana na lawama za kushirikiana kwake na Marekani katika kadhia ya kukamatwa abu akhila, Adebaiba ameeleza kwamba polisi ya kimataifa Interpol ilitoa waranti wa kumtia nguvuni mshukiwa huyo na kwamba ilikuwa muhimu kwa watu wa Libya kushirikiana katika kadhia hiyo kwa ajili ya masilahi na utulivu wa nchi hiyo. Ndege ya Panam Boeing 777 iliripuka ikiwa juu ya mji mdogo wa Lockerbie, Scotland na watu 259 waliokuwa ndani yake waliuawa na wengine 11 waliaga dunia mahala ndege hiyo ilipoangukia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Mkurugenzi mtendaji wa Shirika la Mpango wa Chakula Duniani la Umoja wa Mataifa WFP, ambaye alishinda tuzo ya amani ya Nobel miaka miwili iliyopita amekiri kwamba shirika hilo halijaweza kuwalisha watu wote wenye njaa katika pembe tofauti za dunia, akikiri kushindwa shirika hilo katika majukumu yake ya kusimamia na kusambaza chakula kwa wahitaji duniani. David Beasley amesema licha ya kuwa tumeweza kufikisha misaada ya chakula na kulisha mamilioni wa ya watu ulimwenguni, lakini ukweli wa mambo ni kuwa hatujaweza kuwalisha wote walio na njaa, na hivyo maafa ya njaa kali bado yanaendelea kushuhudiwa katika ulimwengu uliojaa utajiri. Beasley pia ametangaza katika taarifa kwamba ataacha kazi mnamo Aprili mwaka ujao elfu mbili na ishirini na tatu mwishoni mwa kipindi chake cha miaka 6 mkurugenzi mtendaji huyo wa wfp amesema kuhudumu katika sekta hii kumeniletea furaha kubwa na ni jambo linalotia uchungu mkubwa maishani mwangu kwamba ninaondoka kwenye nafasi hii beasley aliteuliwa kama mkurugenzi mtendaji wa mpango wa chakula duniani wa umoja wa mataifa na donald trump rais wa zamani wa marekani mnamo mwaka elfu mbili na kumi na saba Mashirika kima ya kimataifa yametahadharisha hivi karibuni kuhusu ongezeko la idadi ya watu wanaokabiliwa na njaa duniani mwanzoni mwa mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na tatu na kulitaja kuwa moja ya matokeo ya vita vya Ukraine na athari mbaya za mabadiliko ya tabia nchi kwa baadhi ya nchi za Afrika na Asia. Na rais wa Chechnia ametoa wito kwa Waislamu duniani kote kuungana na kufanya juhudi za pamoja dhidi ya shirika la kijeshi la nchi za Magharibi, NATO. Ramzan Ahmadovich Kadirov, rais wa Chechnia, ameandika katika mtandao wa kijamii wa Telegram kama ninavyonukuu: ndani ya miaka mia moja iliyopita, Marekani na nchi za Ulaya zimepanga makumi ya vita, mapinduzi ya kijeshi na mashambulizi na mamilioni ya raia wamekuwa wahanga wa vita hivyo. Kadirov ameongeza kuwa NATO sasa imekuwa tishio kubwa zaidi na inaharibu maadili yote ambayo watu wa nchi mbalimbali wameunda katika kipindi chote cha maisha yao. Rais wa Chechnia amesisitiza kwa kusema, utajiri na silaha za NATO si chochote wala lolote ukilinganishwa na mshikamano, azma na imani yetu. Ramzan Kadirov amesema Muungano wa kijeshi wa NATO unatishia uwepo wa dunia nzima na kwamba kinyume na mawazo ya nchi za Magharibi, Rasia imetoa changamoto kwa shetani huyo. Kabla ya hapo, Dmitri Medvedev, naibu mkuu wa baraza la usalama la Rasia na rais wa zamani wa nchi hiyo, alikuwa ametaja jumuiya ya NATO kuwa ni shirika la wahalifu na kutangaza kuwa shirika hilo linaingilia mambo ya ndani ya nchi huru na kwamba sasa umefika wakati wa kuvunjwa kwake. Jumamosi uliopita pia kulifanyika maandamano makubwa ya umma katika mji mkuu wa Ufaransa, Paris, kupinga sera za serikali ya nchi hiyo dhidi ya Rusia na wanachama wake katika shirika la NATO. Waandamanaji hao wameitaka serikali ya Ufaransa kujiondoa kwenye shirika hilo, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu umoja, sasa wakati wa, wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu ushiriki mdogo wa wananchi wa Tunisia katika uchaguzi wa bunge. Karibu akthari ya watu waliotimiza masharti ya kupiga kura nchini Tunisia walisusia uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumamosi ya juzi tarehe 17 Disemba. Tume huru ya uchaguzi ya Tunisia ilitangaza baada ya kufungwa vituo vya kupigia kura siku ya Jumamosi kwamba karibu asilimia 9 tu ya wananchi wa nchi hiyo ndio walioshiriki zoezi la uchaguzi wa bunge nchini humo. Hii ni katika hali ambayo asilimia 40 ya wananchi wa Tunisia waliotimiza masharti ya kupiga kura walishiriki katika uchaguzi uliopita wa bunge wa mwaka 2019. Ushiriki mdogo katika uchaguzi wa bunge nchini Tunisia umeshuhudiwa baada ya kutolewa miito ya kususia uchaguzi huo, kiasi kwamba hakuna hata mtu mmoja katika kila watu kumi waliotimiza masharti ya kupiga kura ambaye ameshiriki katika zoezi hilo. Mahudhurio madogo ya wananchi wa Tunisia katika uchaguzi wa bunge wa mara hii ni jambo ambalo lilitarajiwa. Vyama 13 vya upinzani vilitoa mwito wa kususiwa uchaguzi huo vikimtuhumu rais Kais Saidi wa nchi hiyo kwamba amedhoofisha na kukandamiza demokrasia. Mrengo wa upinzani nchini Tunisia umeutaja uchaguzi wa juzi wa bunge kuwa ni pigo kubwa na umemtaka rais Kais Saidi ajiuzulu. Najib Shebi kiongozi wa Muungano wa Uokovu amesema matokeo ya awali yanaonyesha kuwa licha ya wananchi milioni 9.3 kutimiza masharti ya kushiriki katika uchaguzi huo ili kuwachagua wabunge 161 kati ya wagombea 158, lakini ni asilimia 9 tu waliojitokeza kushiriki zoezi hilo. Amesema kilichofanyika siku ya Jumamosi ni zilzala. Tokea sasa Hatumtambui Said kama rais halali wa Tunisia na tunamtaka ajiuzulu mara moja. Kufuatia mtikisiko huo, vyama vya upinzani nchini Tunisia vinasema rais Kais Saidi amepoteza uhalali wa kuendelea kuwa kiongozi wanchi, wa nchi baada ya Watunisia wengi kususia uchaguzi huo. Hata hivyo, serikali ya Tunisia inajipapatua na kujaribu kuhalalisha kushindwa huko kukubwa. Farouk Bouasker, mkuu wa kamisheni huru ya uchaguzi ya Tunisia amekiri kuwekwa ushiriki mdogo wa wananchi katika uchaguzi wa bunge na kudai kwamba kinyume na chaguzi zilizotangulia, misaada kutoka nje kwa ajili ya kuendesha zoezi la uchaguzi ilikuwa midogo. Wakati huo huo, Boasker amedai kwamba uchaguzi huo ulikuwa salama na bila ya kura kununuliwa. Mnamo Julai 25, 2021 rais Kais Saied alipitisha maamuzi na kuchukua hatua kadhaa zisizo za kawaida, ikiwemo kutangaza kufuta mamlaka ya bunge, kuondolewa kinga wa wabunge, kumfuta kazi waziri mkuu na kuvunja tume ya usimamizi wa katiba, hatua ambazo zilizusha mtafaruku na mkwamo wa kisiasa nchini Tunisia ambao uliambatana na wimbi la maandamano ya vyama na mirengo ya kisiasa, kikiwemo chama cha Kiislamu cha Annahdha lakini mbali na hatua hizo, Julai 25 ya mwaka huu 2022, Kai Saidi aliitisha kura maoni ya katiba mpya ambayo ilipitishwa licha ya kupigiwa kura na Watunisia wachache ambapo kiwango cha ushiriki katika kura hiyo ya maoni kilitajwa kuwa ni asilimia 27.5 tu. Ushiriki huo mwenyewe ushiriki huo wenyewe ulikuwa ni ishara ya wazi ya wananchi wa nchi hiyo kulalamikia maamuzi ya rais Saidi. Wapinzani wanachukulia hatua za rais wa Tunisia kuwa ni mapinduzi dhidi ya katiba iliyoidhinishwa mwaka elfu mbili na kumi na nne na mabadiliko ya kidemokrasia yaliyopatikana kupitia mapinduzi ya umma ya mwaka elfu mbili na kumi na moja yaliyohitimisha utawala wa kidikteta wa Zainul Abidin Bin Ali. Lakini Saidi mwenyewe anasistiza kuwa hatua zake zimelenga kuiokoa Tunisia na msambaratiko wa kiuchumi na kijamii. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 49 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Kama tujuavyo, kupambana na madhalimu na kuwatetea wanaodhulumiwa na wanaonyongeshwa duniani ni miongoni mwa maudhui za akhlaqi za kisiasa katika Uislamu. Na hiyo, mpendwa msikilizaji, ndio mada tutakayozungumzia katika kipindi chetu cha leo. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika vipindi vyetu kadhaa vilivyopita tulichambua baadhi ya sifa za kipekee za utamaduni wa kisiasa wa Uislamu. Kuhusiana na maudhui hii, tunaweza kusema kuwa sifa na kielelezi kingine muhimu cha mfumo wa kisiasa wa Uislamu halisi na wa asili aliyoulingania Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambao ni tofauti kabisa na Uislamu wa Kimarekani ni kupambana na madhalimu na kuwatetea wanyonge na wanaodhulumiwa duniani. Kuna msemo na kaida maarufu isemayo, dunia inaweza kusimama juu ya misingi ya ukafiri, lakini haiwezi kudumu katu juu ya mihimili ya dhuluma na uonevu. Wakati mama Ali alaihi ssalam alipokuwa katika lahadha za mwisho za uhai wake baada ya kuhujumiwa kwa upanga katika mihrabu ya ibada na mtu mwenye fikra mgando na ufahamu potofu wa dini, aliwaachia wasia mzito wa kihistoria na wa kudumu milele wanawe wapendwa, Imam Hasan na Imam Husein alayhim ssalam katika sehemu moja ya wasia wake huo mtukufu huyo alisema kuweni adui kwa madhalimu na wasaidizi na watetezi kwa wanaodhulumiwa kwa sababu hii Uislamu sio tu unakataza na kukemea vikali kushirikiana kwa namna yoyote ile na viongozi madhalimu, lakini umetilia mkazo pia suala la kupambana nao na kusimama imara kukabiliana nao, na unawataka Waislamu wenye imani ya kweli walio tayari kujitolea nafsi zao na kutekeleza wajibu wao wakidini, wa kidini wachukue hatua za kivitendo kwa namna yoyote ile iwezekanayo ili kuzuia upotoshaji, dhulma na upigaji vita dini unaofanywa na madhalimu hao. Bwana wa mashahidi Imam Husein ibn Ali alayhim assalam alisimama kukabiliana na utawala wa kidhalimu wa Yazid ibni Muawiya ibn abi Sufian na jinai za Bani Umaya, ili kwa kufanya hivyo awaachie mfano wa milele wa kuiga watetezi wote wa uhuru na ukombozi duniani. Katika hotuba aliyotoa kubainisha falsafa ya kuhuisha utamaduni huo wa kupiga vita dhulma wa Uislamu wa asili, Imam Hussein alayhi ssalam aliwaambia watu, Mtume wa Mwenyezi Mungu amesema, yeyote anayemuona mtawala dhalimu anayehalalisha aliyoharamisha Mwenyezi Mungu anayevunja ahadi ya Mwenyezi Mungu, anayepinga suna na sharia ya Mtume, anayefanya madhambi na maasi mbele ya waja wa Mwenyezi Mungu na anayepanda mbegu za uadui, kisha mtu huyo akaacha kupambana na dhalimu huyo wala kumpinga kwa kauli na matendo yake, basi kwa sababu ya kimya anachoonyesha itastahiki Mwenyezi Mungu amtupe kwenye moto ule ule. Atakaomvurumizia ndani yake huyo dhalimu. Siasa na sera, mojawapo ya watawala madhalimu ni kuzusha hofu na vitisho, na kuikandamiza na kuidhoofisha jamii ya watu walio chini ya tawala zao za kidhalimu. Katika hali na mazingira hayo, watu wanaoishi katika jamii hizo hugawika katika makundi mawili. Kundi moja ni la watu wanaopata ilhamu ya utamaduni wa Uislamu wa kupambana na dhulma, wakaamua kusimama kwa azma na irada thabiti kupinga na kuikabili dhuluma na uonevu, hata kama kufanya hivyo kutahatarisha maisha na roho zao. Lakini kundi la pili la watu wasiopenda tabu na dhiki huamua kuridhia na kuvumilia dhuluma zozote wanazotendewa. Watu wa aina hii ambao hawachukui hatua yoyote dhidi ya tawala za kidhalimu mpaka mwisho wa maisha yao hukabiliwa na maswali yafuatayo ya malaika wakati wa kutolewa roho, kama aya ya 97 ya Suratu An-Nisa inavyosema: Hakika wale ambao malaika wamewafisha hali ya kuwa wamezidhulumu nafsi zao, wataambiwa mlikuwa katika hali gani? Watasema tulikuwa wanyonge katika ardhi. Watawaambia, kwani ardhi ya Mwenyezi Mungu haikuwa pana mkahamia humo? Basi hao makazi yao ni Jahannam, nayo ni marejeo mabaya kabisa. Kwa mtazamo na uchambuzi wa kimantiki tunaweza kusema kwamba ikiwa watu wa mataifa watakataa kunyongeshwa na kutonyamaza kimya mbele ya dhuluma, wakasimama bila hofu wala woga na kupambana ili kuwang'oa watawala madhalimu na madikteta, hapana shaka tawala za kidhalimu za watenda jinai hao hazitaweza kubaki na kudumu. Kwa kweli sababu hasa ya kuendelea kubaki tawala za madhalimu ni watu wanaoridhia kufanyiwa dhulma yoyote ile, kwa kuhofia roho na mali zao. Na ni kwa sababu hii ndipo Qur'ani ikasema makazi ya wale ambao ni washirika wa madhalimu katika dhulma zao zote wanazofanya zikiwemo za uporaji haki za watu na mauaji ya halaiki ni katika moto wa Jahannam. Na katika hadithi imeelezwa kuwa dhalimu na anayeridhia kudhulumiwa makazi yao wote wawili ni katika moto wa jahannam. Lakini tukiachilia mbali watu wanaoridhia dhulma na kunyongeshwa, kuna watu wa mataifa ambao husimama kidete kupambana na tawala za madhalimu na hawasiti kufanya lolote wawezalo ili kuziporomosha tawala hizo na kung'oa na kuitokomeza mizizi ya dhuluma. Lakini uwezo wao ni mdogo, na kwa hivyo huelekeza matumaini yao kwa msaada wa mataifa mengine ili yawaokoe na kutowaacha mkono katika kupambana na mateso na madhila yanayowakabili. Katika hali kama hii ndipo unapodhihirika msingi mwingine muhimu wa utamaduni wa kisiasa wa Uislamu, mbali na ule wa kupiga vita dhulma. Msingi huo ni kusimama kuwasaidia na kuwakomboa wanaodhulumiwa. Aya ya sabini na tano ya Suratu Nisa inaobainisha usuli huo kwa kusema namna nini, msipigane katika njia ya Mwenyezimungu na ya wale wanaoonewa wanaume na wanawake na watoto ambao husema Mola Mlezi wetu, tutoe katika mji huu ambao watu wake ni madhalimu, na tujaalie tuwe na mlinzi anayetoka kwako, na tujaalie tuwe na wakutunusuru anayetoka kwako na watu wenye mtazamo finyu ambao wanaliweka suala la kuwasaidia wanyonge na wanaodhulumiwa kwenye mizani na mipaka ya kidini, kisiasa, kimbari na kijiografia. Qur'ani tukufu, na kama aya tuliyosoma inavyosema inabainisha wazi kwamba suala la kuwatetea wanaodhulumiwa halifungamanishwi na kitu chochote kile. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ameyafafanua maneno hayo ya wahi kuhusiana na kuwasaidia na kuwakomboa wanaodhulumiwa bila kulifungamanisha suala hilo na kitu chochote aliposema, yeyote atakayesikia wito wa anayedhulumiwa akiita kwa kusema "Enyi Waislamu nipateni" na yeye asimuitike basi, si Muislamu. Huku tukimwomba Mwenyezi Mungu atuwezeshe kuishuhudia siku ambayo wale wote wanaodhulumiwa duniani watakomboka na mateso ya madhalimu. Niseme pia kwamba sehemu ya 49 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati hivyo sina budi kukuaga mpendo wa msikilizaji, hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 50 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa Redio Tehran na tumai ubuheri wa afya. Kipindi chetu cha leo ni mahususi kwa ajili ya kudadavua na kutathmini fainali za kombe la dunia zilizofunga pazia lake jumapili hii ya Novemba 18 huko nchini Qatar, na muda ukiruhusu tutatupia jicho dondoo nyinginezo kutoka kona mbalimbali za dunia na kusihi tuosote hadi tamati ya kipindi. Sipo peke yangu hapa studioni, mpenzi msikilizaji. Dawati letu la spoti hii leo limepata fursa adhimu na adimu niseme, ya kuungana na mwenzangu Amir Ibrahim Rutajengwa, nambari tisa mgongoni. Nadhani atatusaidia kunyoosha mambo hapa na kutoa taka za sikioni kuhusiana na masuala mazima ya kombe la dunia la mwaka huu 2022 huko nchini Qatar. Karibu sana katika Kipindi chetu cha leo. Asante sana. Asante Huseini, mwana michezo wetu uh, wa redio Teherani. Na labda pengine, kwa kwanza tu, timu ya taifa ya soka ya Argentina imetoa kombe la dunia mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili baada ya kuwashinda mabingwa watetezi Ufaransa kwa mikwaju ya penalti. Timu zote zilijituma na kucheza kufa kupona katika fainali hiyo ya kukata na shoka Jumapili, na hadi dakika 120 zinamalizika matokeo yalikuwa magoli matatu kwa matatu. Unahisi Ufaransa walijiamini kupindukia, labda kwa kuwa walishuka dimbani wakijiona kuwa ni mabingwa watetezi, au labda Argentina ilikuwa na usongo wa kutoa tena taji hilo baada ya miaka 36. Eh, nadhani, eh, ukweli ni kwamba Ufaransa ilizidiwa katika kipindi cha kwanza na kama jua mpira ni mchezo wa kete, wa Argentina walicheza kete zao vizuri katika kipindi cha kwanza, kutokana na makosa yaliyofanywa na kocha wa timu ya Ufaransa katika kutathmini timu ya Argentina. Dakika za mwisho za kipindi cha kwanza alifanya mabadiliko muhimu na kuweka vijana walioweza kurekebisha dosari zilizoko, na kipindi cha pili walianza kwa motisha na morali zaidi, wakaweza aa, kusawazisha aa, mabao yaliyokuwa yamefungwa na timu ya Argentina umezungumzia vijana Fuadi, hatari wa Ufaransa Kilian Mbape mwenye umri wa miaka 23 amekuwa mfungaji bora wa mashindano hayo baada ya kupachika wavuni mabao manane akifuatiwa na nahodha wa Argentina Lionel Messi mwenye umri wa miaka 35 aliyetikisa nyavu mara saba. Aghalabu ya timu katika Kombe la Dunia na pia kama tunavyoshuhudia katika ligi tofauti duniani kama ligi ya Uingereza, EPL la Liga ya Uhispania na Bundesliga ya Ujerumani zinajitahidi sana kuwachezesha vijana wadogo. Unahisi labda kuwa ana uh, mlingano na mchanganyiko baina ya wachezaji makinda na malejendari kama unavyoitwa, unatia ladha kwenye timu au timu labda pengine ijikita tu katika kuwachezesha vijana? Hasa uh, hili linaonekana ni swala muhimu uh. Timu yoyote ile inayotegemea vijana peke yake uh, mwishowe itashindwa, na timu inayotegemea malejendari peke yake vilevile vile haitafanikiwa kufika inakokwenda, na mfano wazi ni huu ulioonyeshwa mechi ya mwisho ya fainali ya kombe la dunia ambapo tumeshuhudia kwamba Ufaransa, baada ya kufanya mabadiliko na kushirikisha vijana na malejendari, na vilevile vile upande wa Argentina uh, ndipo tulipoona soka la kuvutia ambalo limeonyesha kiwango kikubwa sana cha si wachezaji peke yao. Vilevile vile katika upande wa benchi la makocha na wasimamizi wa soka, kuna udharura wa kuwepo mlingano baina ya vijana na malejendari katika uh, mechi yote ya soka. Kipindi hewani, mpenzi msikilizaji, ni ulimwengu wa michezo. Tunaangazia masuala mazima ya kombe la dunia. Shirikisho la soka duniani FIFA awali lilitoa taarifa likisifu kipaji cha juu na uwezo mkubwa ulioonyeshwa na timu ya Moroko katika michuano ya mwaka huu huko nchini Qatar. Imekuwa timu ya kwanza ya kiafrika kutinga nusu fainali ya kombe la dunia, ingawaje ilichabangwa na Ufaransa na kushindwa kwa mabao mawili kwa mtungi, na hivyo kuhitimisha simulizi na kisa cha kuvutia cha timu hiyo ya simba wa Atlas. Iliziondoa timu zenye nguvu kama vile Ubelgiji, Uhispania na Ureno kwenye michuano ya kumbi hilo na hivyo kusajili rekodi nzuri na ya kuvutia kwenye historia ya michuano hiyo. Labda pengine unatathmini vipi mustakabali wa soka la Moroko? Ukweli ni kwamba kiwango cha soka katika maeneo yote ya dunia kimekaribiana, si kama ilivyokuwa zamani kwamba uh, baadhi ya maeneo yamepiga hatua kubwa sana katika masuala ya soka na mengine yamebakia nyuma. Soka sasa hivi limekaribiana sana kama ilivyo dunia nyewe katika maswala mbalimbali mbali. Kwa upande wa timu ya, ya Moroko na Afrika kwa ujumla ni kwamba kufanya vizuri kwa Moroko katika mashindano ya kombe la dunia kumeonyesha tena umuhimu wa kuwepo maandalizi mazuri kabla ya mashindano yoyote yale, maandalizi kuanzia vijana wachanga vij, mabarobaro mpaka kufikia timu za vijana. Uh, wenye zaidi ya miaka 2022 wa Moroko wamefanikiwa katika kutayarisha uh, mm, vijana kuanzia kiwango cha chini hadi hadi timu za za taifa. Hivyo nchi nyingi za Afrika zinapaswa mm, kujifunza uh, kutokana na yale yaliyofanywa nchini Moroko, na matunda yameonekana wazi katika mashindano ya soka ya uh, kombe la dunia Katari 2022. tusalie katika soka la bara Afrika. Rais wa FIFA Gianni Infantino kwa ujumla amepongeza matokeo ya timu za Afrika katika mashindano hayo makubwa zaidi ya kandanda duniani. Amesema idadi ya timu za Afrika katika kombe lijalo la dunia itaongezeka mara mbili ya idadi ya mwaka huu. Mashindano hayo ya 2026 yamepangwa kushirikisha timu 48 badala ya 32 na yataandaliwa na Marekani, Kanada na Mexico kwa pamoja. Je, yeah, FIFA imechelewa sana kufanya uamuzi huu uh, wa kuongeza idadi ya timu za Afrika? Iliruhusu vipi, yani, miaka yote hiyo, Ulaya kwa mfano, yenye nchi 54 kuwa na washiriki 13 kwenye michuano hiyo, huku bara la Afrika lenye nchi 55 likitengewa timu tano tu? Ni ushindi kwa Afrika au FIFA imechelewa sana kufanya uamuzi huu? Kwa mtazamo wangu mimi, naona bado hakujafanyika mabadiliko makubwa katika kuwepo mlingano wa uh, uwakilishi katika kombe la dunia, kwa sababu Afrika uh, zimeongezwa nchi nne, uh, ukilinganisha na awali. Uh, walikuwa na wakilishi watano katika kombe la dunia, na Ulaya wameongezwa ni nchi tatu. Kwa hivyo mgawanyo ni karibu ule ule wa zamani. Hakuna kitu kikubwa kilichobadilika, ni kwamba idadi ya timu tu imeongezeka, lakini mgawanyo bado si wa kiadilifu wala wenye insafu katika uwakilishi wa mabara uh, baina ya Afrika na Ulaya. Tunavuta pumzi kidogo, kisha tutaangazia mengine mingi. Hii ni redio Teheran. huku hewo akijiri, shirikisho la FIFA lilikataa ombi la rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kutaka kabla ya mchezo wa fainali ya kombe la dunia kati ya Argentina na no Ufaransa siku ya Jumapili kuchezwa ichezwe video yake uwanjani hapo, eti kwa ajili ya kutoa ujumbe wa kuhamasisha amani. Ikumbuko kuwa Zelenski amekuwa akihutubia kwa njia mbalimbali katika matukio makubwa duniani na kuyatumia majukwaa hayo kuomba msaada wa silaha na zana za kijeshi katika vita dhidi ya Russia. Hata hivyo, rais wa FIFA Gianni Infantino ameonya mara kadhaa dhidi ya kutumia kombe la dunia kama uwanja wa siasa. unatathmini vipi uamuzi wa FIFA wa kumnyima jukwaa Zelenski? Uamuzi wa FIFA uh, ni sahihi na mahala pake kabisa, uh, kwa sababu FIFA, sheria za FIFA zinazuia uh, kutumiwa uh, viwanja vya michezo kwa ajili ya maswala ya siasa na uamuzi wake ulikuwa ni mahala pake. La kushangaza zaidi ni kuona Zelenski na wenzake wa Ulaya au wa, washirika wake wakitaka kutumia na wametumia medani za michezo uh, kwa malengo ya kisiasa. Tumekuwa tukiona katika majukwaa mengi tangu vilipoanza vita vya rasia huko uh, Ukraine, bendera za Ukraine zinaonekana sana katika viwanja vya michezo, jumbe za kisiasa na kadhalika. Lakini wakati huo huo nchi hizo hizo za Ulaya haziruhusu uh, kutumiwa uh, bendera za watu kama Palestina au maeneo mengine ambako watu wa Ulaya hawana masilahi nako. Kwa hivyo uamuzi wa FIFA na Gianni Infantino wa kuzuia uh, ujumbe wa Zelenski katika mechi ya mwisho ya Kombe la Dunia Qatar elfu mbili ishirini na mbili ulikuwa mahala pake na sahihi. Umegusia Palestina na labda pengine, kwa muhtasari tu, mshindi mkubwa zaidi wa kombe la dunia la Qatar unaonekana kuwa taifa la Palestina. Wimbi la uungaji mkono wa watu wa Qatar, Waislamu na wapenda haki kote duniani kwa Palestina limekuwa la kushangaza na kusisimua sana. Palestina imeshinda kombe la dunia, huu ndio msemo na nara kuu iliyosikika na kutumia sana katika mitandao ya kijamii ya ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu katika kipindi chote cha michuano hiyo. Labda pengine, hili unalitazamaje haswa kwa kuzingatia kuwa baadhi ya tawala za Kiarabu zimeanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Kwanza kabisa niseme uh, kuonekana uh, sana Palestina katika kombe la dunia la Qatar ni ishara ya wazi kwamba maoni ya wananchi na umma kuhusiana na kadhia na mgogoro wa Palestina ni tofauti kabisa na tawala zilizoko madarakani katika nchi za Kiarabu. Wakati tawala zinakimbilia kuanzisha uhusiano na dola haramu la Israel, wananchi wa tawala hizo hizo wameonekana kwenda tofauti kabisa natawala, na tawala na jumbe na hata bendera na nara zilizokuwa zikipigwa katika viwanja vya soka Qatar, zinaonyesha wazi wazi kwamba wananchi na mataifa bado yanapinga dhuluma na yanataka kukombolewa Palestina. Kwa kuwa muda umetupa kisogo, labda tutamatishe na hili: mamia ya watu wamesilimu ndani ya wiki chache kabla ya kuanza na wakati wa kombe la dunia nchini Qatar. Unadhani nini kinachangia idadi kubwa ya watu kuukubali Uislamu licha ya kampeni kubwa za magharibi za kujaribu kuichafua, na kuipaka matope dini hii nadhani, eh, kombe la dunia Qatar limetoa fursa kubwa kwa watu wengi kuweza kuwa karibu zaidi na utamaduni wa Kiislamu, tofauti na vile walivyokuwa wakiusoma Uislamu kupitia miwani na televisheni za Wamagharibi, ambazo bila shaka hazitaonyesha sura halisi na ya kweli ya Uislamu. Kombe la Qatar limetoa fursa kwa watu kuusoma Uislamu kutoka kwa Waislamu wenyewe na kuweza kujua vizuri eh, dini hiyo ya Kiislamu hasa kuwa katika mazingira ya Kiislamu na ndani ya nyumba ya Waislamu wenyewe. Asante sana, muda haunasi mpenzi msikilizaji, tutakomea hapo. Meza ya ulimwengu wa michezo inamshukuru sana mwenzangu hapa Amir Ibrahim Rotajengwa kwa tathmini na dondoo zake kuhusiana na kombe la dunia la Qatar hadi juma lijalo, panapo majalo yake Mola. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 24 Jumadil Awal mwaka 1444 Hijiria, sawa na Disemba 19 mwaka 2022. Katika siku kama ya leo, miaka 235 iliyopita, sawa na tarehe 19 Disemba mwaka 1757, nchi ya kiafrika ya Sierra Leon iliunganishwa na Uingereza baada ya kupita miaka 327 tangu ardhi ya nchi hiyo igunduliwe na wazungu. Sierra Leon iligunduliwa na mtalii wa Uhispania na kukoloniwa katika miaka ya kukoloniwa kwake na Uhispania, maelfu ya wanaume na wanawake wa Sierra Leon walichukuliwa watumwa na kwenda kuuzwa katika masoko ya Ulaya. Mwenendo huo uliendelea pia baada ya Waingereza kuushinda Uhispania na kuanza kukoloni nchi hiyo. Mwaka 1961 Sierra Leon ilianza kujitawala na kuwa na utawala uliosimamiwa na jeshi, na mwaka 1971 ikawa na utawala wa jamhuri. Miaka 116 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa kiongozi wa Urusi ya zamani Leonid Brezhnev katika familia maskini nchini Ukrain mwaka 1931 Leonid Brezhnev alijiunga na kuwa mwanachama wa chama cha Kikomunisti. Brezhnev alitoa uwaziri mkuu wa Rasia na uongozi wa chama cha Kikomunisti cha Urusi ya zamani mwaka 1964 wakati Nikita Horshev alipokuwa safarini nje ya nchi. Mashambulizi dhidi ya Chekoslovakia na kukaliwa kijeshi Afghanistan yalifanyika katika zama za utawala wake. Miaka thelathini na mbili iliyopita, katika siku kama ya leo, Sadik Ganji mwambata wa kituo cha utamaduni cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Lahore nchini Pakistan alishambuliwa kwa risasi na vibaraka wa ubeberu wa kimataifa na kuuawa shahidi. Kwa karibu miaka minne, Ganji alikuwa akitekeleza jukumu lake la kutangaza na kuziharifisha thamani aali za Uislamu na kupanua uhusiano wa kitamaduni baina ya wananchi wa Iran na Pakistan. Sadik Ganji aliuawa shahidi akiwa amekaribia kurejea nchini baada ya hafla ya kumwaga iliyoandaliwa na wana utamaduni na shakhsia wa kielimu na fasihi wa Lahor nchini Pakistan. Na katika siku kama ya leo miaka 50 iliyopita, kiongozi wa wakati huo wa Uganda Jenerali Idi Amin Dada aliwapatia wafanyakazi wa Kiingereza wa waliokuwa wakifanya kazi nchini humo makataa ya siku kumi na mbili wakubali kupunguziwa mishahara yao kwa asilimia 40 au waondoke nchini Uganda. Zoezi hilo liliwajumuisha karibu wafanyakazi 780 wa Kiingereza waliokuwa wakifanya kazi kwenye mashirika mbalimbali mbali nchini Uganda. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya ya usiku, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio, msikilizaji wetu Bwana Yahya Hasan Muhammad almarufu Shebe wa Mombasa, Kenya, ametuletea maoni yake hapa ambayo yanastahiki kusikilizwa na kila msikilizaji wetu. Anasema: Inasikitisha sana kuona kuwa kauli ya mkurugenzi wa shirika la chakula duniani Bwana David Beasley kuwa taasisi hiyo imefeli katika kulisha chakula walimwengu, wakati tukishuhudia israfu katika nchi nyingine. Vile vile tunashuhudia watu kadhaa wa kadhaa wakitabika kwa njaa. Si tumeona watu wachache katika nchi fulani wamezunguka jisinia kubwa la wali wa biriani, katikati kati kuna mnyama mzima mpikwa. Ufisadi uliokithiri ndio unaoharibu aina zote za mikakati ya kuwasaidia walimwengu, si afya, si chakula, si elimu, si, si, si, si, anasema bwana Shebe. Alhasil, kila mmoja ataka kujifaidisha yeye tu. Wakati mmoja wananchi wana katika moja ya nchi ya za Afrika walimlalamikia rais wao kuwa bei za mikate ziko juu, na rais huyu akawajibu kwamba ikiwa mikate ni ghali basi na wale keki. Mwisho wa kwisha, rais huyo alipinduliwa. Kwa hivyo mtu mwenye njaa anastahili kusikilizwa na sio kukejeliwa au kusimangwa. Maoni yake hayo marefu, lakini ya kuzingatiwa ya Bwana Yahya Muhammad shebe wa Mombasa, Kenya. Na kabla ya kufunga matangazo haya tegeeni sikio, siku yo kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Wizara ya intelijensia ya Iran imetambua na kuwatia mbaroni wanachama wa mtandao wa kijasusi waliokuwa wanapanga kuhujumu sekta ya ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kupitia masoko na mashirika yanayouza bidhaa za kiusalama. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa leo umekutana na kufanya mazungumzo na kiongozi mkuu wa Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Iraq, Ayatullah Sayyid Ali Sistani, katika mji mtakatifu wa Najaf l Ashraf. Ujumbe huo wa Umoja wa Mataifa unaoongozwa na Christian Risha, mshauri wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkurugenzi wa timu ya uchunguzi kuhusu uhalifu uliofanywa na kundi la kigaidi la Daesh au ISIS nchini Iraq umemtembelea Yatullah Sistani nyumbani kwake huko Iraq. Waziri mkuu aliyeteuliwa na baraza la wawakilishi la Libya lenye makao yake mashariki mwa nchi hiyo, Fathi Bashagha, ametoa wito wa kuwepo msimamo wa pamoja wa nchi yake dhidi ya Marekani. Ni baada ya maafisa wa serikali za Scotland na Marekani kutangaza jumapili iliyopita kwamba Mlibya anayetuhumiwa kutengeneza bomu lililosababisha mripuko wa ndege ya Pan Am kwenye anga ya Lockerbie, Scotland mwaka 1988 yuko kizuizini nchini Marekani. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la mpango wa chakula duniani la Umoja wa Mataifa WFP ame, ambaye alishinda tuzo ya amani ya Nobel miaka miwili iliyopita amekiri kwamba shirika hilo halijaweza kuwalisha watu wote wenye njaa katika pembe tofauti za dunia. Na rais wa Chechnia, Ramzan Ahmadovich Kadirov, ametoa wito kwa Waislamu duniani kote kuungana na kufanya juhudi za pamoja dhidi ya shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukushukuruni na kukuwageni, nikisema ahsanteni na alamsiki.