Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema: je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema: je, wewe ni Yusuf? Akasema: mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa penzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday com sw Aidha tunasikia katika masafa ya FM kwa huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM, hasa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Lindi na Mtwara. WhatsApp yetu ni plus 989035065487, na email yetu ni swahili radio at IRIB IR. Mimi ni Ahmed Rashid, na mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha Uislamu cha guo langu, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya macho yetu magazetini, tutakuleteni kipindi cha hikaya za aya ambacho kinazungumzia asbabunuzul, yani sababu za kushuka aya mbalimbali za Qurani Tukufu. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya leo katika historia. Tukiona matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia na kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Magaidi 79 wa shabab waangamizwa katika operesheni ya jeshi la Somalia. Kesi za ugonjwa wa ebola za pungua Uganda, serikali yaondoa marufuku na masharti makali. Utawala wa kizayuni wakiri kufanya ujasusi na kuhusika na miripuko ya mwaka 1954 nchini Misri. Mgogoro wa Ukraini wazisababishia hasara ya dola trilioni moja nchi za Ulaya. Habari kamili: magaidi 79 wa Al-Shabab wameangamizwa katika mapigano kati ya jeshi la Somalia na genge hilo la kigaidi. Miongoni mwa waliouawa ni makamanda wakuu na mashuhuri wa genge hilo la ukufurishaji kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, mapigano kati ya vikosi vya kulinda usalama kikiwemo pia kitengo cha masuala ya kijasusi cha jeshi la Somalia kwa upande mmoja, dhidi ya genge la kigaidi la Shabab katika upande wa pili, yametokea kwenye eneo la Juhai huko Shabele na kuua magaidi wasiopungua 79. Waliouawa miongoni mwa magaidi hao, wamo pia makamanda mashuhuri na hatari wa genge la Shabab. Shirika rasmi la habari la Somalia Suna limeripoti kwamba Yusuf Muhammad Jingab, mmoja wa makamanda mashuhuri wa genge la kigaidi la Shabab, ni miongoni mwa waliowawa kwenye mapigano hayo. Serikali ya Somalia imesema kwamba itafanya kila liwezalo kuhakikisha haki inadumishwa nchini Somalia, na itamwajibisha mtu yoyote anayefikiria kudhuru usalama na utulivu wa nchi hiyo na kuwatesa watu wa Somalia. Alshababu ni genge la kigaidi ambalo limetangaza utiifu wake kwa mtandao wa Alqaida, ambalo limekuwa likifanya operesheni za kigaidi ndani na nje ya Somalia kwa zaidi ya miongo miwili sasa. Mashambulizi ya Alshababu katika eneo la pembe ya Afrika yamevuruga usalama wa eneo hilo zima. Somalia saa nayo haija kuwa na utulivu na usalama kwa miaka mingi kutokana na mashambulio ya genge hilo la ukufurishaji. Rais mpya wa Somalia ameleta mshikamano wa kitaifa katika nchi hiyo kwa namna ambayo jeshi la Somalia limeongeza operesheni zake dhidi ya Shabab kwa kusaidiwa na washirika wa kieneo waliochoshwa na jinai za Shabab. Uganda imeondoa vikwazo na masharti makali iliyokuwa imeyaweka kutokana na wimbi la virusi vipya vya homa ya Ebola vilivyozikumba wilaya mbili na baadaye kuenea katika maeneo mengine ya nchi hiyo. Shirika la habari la Anadolu limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa takriban marufuku na masharti makali ya kukabiliana na ugonjwa wa Ebola yamedumu muda mrefu na zaidi wa zaidi ya miezi miwili katika wilaya za Mubende na Kasanda hivi sasa, lakini masharti na marufuku hizo zimeondolewa. Makamu wa rais wa Uganda Bi Jessica Alupo amesema ni siku 89 leo tangu mripuko wa ugonjwa wa Ebola utangazwe katika wilaya ya Mubende na tumekuwa tukikabiliana na mripuko huo tangu wakati huo. Pia ni siku 63 tangu wilaya za Mubende na Kasanda kuwekwa chini ya karantini na sheria kali za kukabiliana na ebola vilevile vile, amesema watu kwa siku 34 sasa, wilaya ya Mubende haijasajili kesi yoyote iliyothibitishwa ya Ebola, na wilaya ya Kasanda nayo haijasajili mgonjwa hata mmoja wa Ebola kwa siku 37 sasa. Ndio maana tumeamua kuondoa masharti na no sheria kali za kukabiliana na ugonjwa huo. Uganda imekuwa ikipambana kudhibiti ugonjwa wa Ebola unaoenea haraka tangu mlipuko wa ugonjwa huo ulipotangazwa mwezi Septemba mwaka huu. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Uganda, kwa sasa hakuna kesi mpya za Ebola. Nchi hiyo inapitisha siku 42 mfululizo bila ya kuripotiwa kesi yoyote mpya ya Ebola. Iwapo hali hiyo itaendelea hadi tarehe 10 Januari mwakani, Uganda itatangaza kumalizika kabisa ugonjwa wa Ebola nchini humo. Hadi hivi sasa vifo 56 vimeripotiwa nchini Uganda Kutokana na Ebola. Gazeti la Kizayuni la Yedioth Ahronot limechapisha ripoti maalumu ya idara ya ujasusi ya kijeshi ya utawala wa Kizayuni Aman ikikiri kwamba katika miaka ya 1950 waziri wa vita wa wakati huo wa Israeli alihusika katika miripuko ya mabomu iliyotokea nchini Misri. Shirika la habari la Fars limelinukuu gazeti la Kizayuni la Yediot Ahronot likiripoti habari hiyo ikiwa ni mara ya kwanza katika historia ya siasa za Tel Aviv kuchapishwa habari kuhusu kuhusika wanasiasa wa utawala huo pandikizi katika mashambulio ya mabomu ya mwaka 1954 nchini Misri ambayo hapo awali ilikuwa ni marufuku kutangaza habari kama hiyo. Gazeti hilo limemnukuu Benjamin Gibli aliyekuwa mkuu wa idara ya ujasusi ya kijeshi ya utawala wa Kizayuni Aman katika miaka ya 50 ya karne iliyopita akikiri kwamba waziri wa vita wakati huo Israeli, wa Israeli Pinhas Lavon aliamuru yeye mwenyewe kuanzishwa mtandao wa kijasusi unaoundwa na Mayahudi wa Misri ili kufanya mashambulizi ya mabomu nchini humo. Katika wasifu wake binafsi ambao gazeti la Yediot Aronot ndilo pekee lililopewa haki ya kuchapisha, Gibli ameandika kwamba Lavon aliniacha nitafunwe na mbwa baada ya kufichuka mtandao wetu wa kijasusi huko Misri. Vyombo vya habari vya kizayuni vimeanza kufichua sehemu za wasifu wa jenerali huyo jasusi wa utawala wa kizayuni baada ya kupita miaka 14 tangu kuangamia kwake. Suala hilo linahusiana na operesheni ya kijasusi ya mwaka 1954 iliyoongozwa na kitengo cha 131 cha shirika la kijasusi la Israel Aman, na lengo lake lilikuwa ni kuripua majengo ya raia na majengo ya Waingereza na Wamarekani huko Misri kwa kutumia Mayahudi wa Misri. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vyombo vya habari vya Algeria vilitangaza jana kuwa wanajeshi wa nchi hiyo wanaopambana na ugaidi siku ya Jumamosi waliua magaidi wawili karibu na mpaka wa kusini mwa nchi hiyo. Wizara ya ulinzi wa taifa ya Algeria imetangaza habari hiyo katika ripoti yake maalumu na kuongeza kuwa ikiwa ni sehemu ya kukabiliana na ugaidi na sambamba na kushukuru maafisa wetu, wetu mashudia, wa upelelezi wanajeshi wetu mashujaa wamefanikiwa kuua magaidi wawili, kujeruhi na kuwakamata wengine wawili katika shambulio la kushtukiza lililofanywa Jumaa Mosi. Taarifa ya wizara ya ulinzi al ya Algeria imeongeza kuwa wanajeshi wetu pia wamekamata silaha nzito kama vile bunduki na vitu vingine katika operesheni hiyo licha ya kuimarika hali ya usalama nchini algeria ikilinganishwa na mwaka 1990 lakini mapigano yanaendelea kushuhudiwa hapa na pale na nchi za barani ulaya zimepata hasara ya dola trilioni moja kutokana na mgogoro wa nishati na kupaa vibaya bei ya bidhaa hiyo muhimu mgogoro huo umekuja baada ya kutokea vita vya ukraini na nchi za Ulaya kuamua kuiwekea vikwazo Russia. Kwa mujibu wa televisheni ya Bloomberg, nchi za Ulaya zimepata hasara hiyo ya dola trilioni moja kutokana na mgogoro wa nishati na kuacha kwao kutumia gesi ya Russia na pia kutokana na hatua ya nchi hizo ya kuiwekea vikwazo Moscow. Televisheni hiyo imeripoti pia kuwa sababu ya hasara hiyo kubwa ziliyopata nchi za Ulaya yaani kupaa bei ya umeme na ya mashirika ya uzalishaji bidhaa pamoja na kupanda gharama za bidhaa hizo kwa watumiaji. Wachambuzi na wataalamu waliopewa nafasi ya kutoa maoni yao na televisheni hiyo ya Marekani pia wamesema mgogoro wa nishati barani Ulaya utaendelea kwa uchache hadi mwaka elfu mbili ishirini na sita wakati nchi kama Qatar na Marekani zitakapoweza kuongeza kiwango cha uzalishaji wao wa gesi na kuifikisha kwa nchi za Ulaya. Mwisho wa taarifa habari za dunia. Haya ni matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu kubadilika mikakati ya kijeshi ya Japan baada ya vita vya pili vya dunia. Serikali ya Japan imeanzisha mkakati na strategia mpya ya kijeshi baada ya vita vya pili vya dunia. Katika mkakati wake huo mpya, Tokyo sasa inaihesabu China kuwa ndiye tishio kubwa la kistrategia kwa Japani. Inasemekana kwamba mabadiliko hayo makubwa ya mikakati ya kijeshi ya Japani yamefanyika kwa kupasishwa miswada mitatu ya kistrategia, ikiwa ni mara ya kwanza tangu baada ya vita vya pili vya dunia. Hatua hiyo imechukuliwa katika hali ambayo kabla ya Japan Katiba ya Japani imepiga marufuku kupelekwa vikosi vya kijeshi nje ya mipaka ya nchi hiyo, kama ambavyo hairuhusu pia askari wa Japani kushiriki katika operesheni zozote za kijeshi. Pamoja na kwamba asilimia 50 ya wananchi wa Japani wanapinga kufanyiwa marekebisho katiba ya nchi yao na hawaungi mkono askari wao kuendesha operesheni nje ya mipaka ya Japan, lakini serikali ya Tokyo tangu aliposhika uwaziri mkuu Abe Shinzo mwaka elfu mbili kumi na sita imepasisha sheria ambazo zinaruhusu askari wa nchi hiyo kuendesha operesheni nje ya mipaka kwa kisingizio cha haki ya kujihami kimakundi. Sehemu kubwa ya askari hao ni wale wanaoshirikiana na, na wanajeshi wa Marekani katika operesheni hizo. Sharifi Pur, mtaalamu wa masuala ya kimataifa, anasema pamoja na heshima yote aliyokuwa nayo Abe Shinzo kati ya wananchi wa Japan, lakini wakati wa uhai wake alishindwa kuwa kinaisha wakubali kufanyiwa mabadiliko katiba na kuruhusu jeshi la Japan kuwa na nguvu za kuendesha operesheni nje ya nchi hiyo. Sababu yake ni kwamba wananchi wa Japan wanaogopa sana hatari za kujiingiza serikali ya Tokyo katika mambo ya nje ya mipaka ya nchi hiyo hususan kutoka kwa chama cha Liberal Democrat ambacho kina mfungamano mkubwa na wa karibu na Marekani. Moja ya hoja zinazotumiwa na serikali ya Japan ni kujaribu kuhalalisha juhudi zake za kuwa na jeshi lenye nguvu tena kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo ni madai kuwa Japan imezungukwa na maadui kama Korea kaskazini na China. Kwa ujumla ni kwamba serikali ya Japani inafuata siasa za Marekani za kuzifanya ni maadui zake nchi jirani kama Korea kaskazini na China, na hili linazidi kuthibitisha madai kuwa chama tawala huko Japan cha Liberal Demokrat kiko karibu mno na Ikulu ya Marekani, White House. Mkakati mpya wa serikali ya Japan ni kutaka kulifanya jeshi la nchi hiyo liwe na uwezo wa kushambulia moja kwa moja bila ya hata kuwa chini ya mwavuli wa nchi na taasisi yoyote ile. Fauka ya hayo, ni kwamba katika mkakati wake mpya wa kijeshi, Japan imetumia maneno kama mashambulio ya kulipiza kisasi, swala ambalo linaweza kuzusha hisia kali, si kati ya wananchi wa Japan tu, bali pia kwa nchi jirani za eneo zima. Chagolangu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wa barakatu. Mpenzi msikilizaji, ni matumaini yangu kuwa ubuheri wa afya, na karibu kujiunga nami katika makala nyingine ya Uislamu Chago Langu, ambayo huangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani ya Uislamu. Leo pia tunamwangazia raia wa Uingereza mwenye asili ya Nigeria aliyeamua kufuata uislamu baada ya utafiti wa kina na juhudi kubwa. Hakuna shaka kuwa kila mwanadamu duniani huwa na hamu ya kufuata njia ya haki ili maisha yake yapate maana halisi. Bwana Abdurauf Shekuya ni kati ya watu hawa. Katika zama za utotoni, alilelewa katika mazingira ya Kikristo, lakini pamoja na hayo, alivutiwa na mafunzo ya kiislamu na hatimaye alipata taufiki ya kudiriki ukweli. Jiunge nasi hadi mwisho tupate habari zaidi kuhusu raia huyo wa Uingereza aliyesilimu, karibuni. love and mercy. Allah, yeah. Allah, don't deprive me. Bwana Abdurauf Shekuya anafafanua hivi kuhusu maisha yake katika miaka saba ya kwanza ya maisha yangu sikuwa nawaona wazazi wangu sana. Katika zama hizo, ilikuwa jambo la kawaida na ada kwa wazazi wa Kinigeria waliokuwa Uingereza kuendelea na masomo yao huku wakiwaachia watu wengine jukumu la kuwalea watoto wao. Wakati walipomaliza masomo yao, tulirejea London na kuishi pamoja. Abdurauf eh, Shekui anaendelea kwa kusema, taswira yangu kuhusu Uislamu niliipata katika mtaa tuliokuwa tukiishi mashariki mwa London. Aghalabu ya Waislamu katika eneo hilo walikuwa kutoka nchi za kusini mwa bara Asia kama vile India, Pakistan na Bangladesh. Ni kwa sababu hiyo ndiyo awali nilikuwa na dhana potofu kuwa Uislamu ni dini ya eneo hilo tu, hivyo sikuwa na mtazamo mzuri kuhusu Uislamu na si kupata uh, dini hii kuwa muhimu. Nilipofikisha umri wa miaka kumi na miwili ndipo nilipoanza kuujua Uislamu. Kama kijana aliyelelewa Uingereza, nilianza kujiuliza maswali mengi kuhusu Mwenyezi Mungu. Nilikuwa najaribu kuwa Mkristo kidhahiri, lakini sikuweza. Abdurauf alipata fursa ya kutembelea nchi yake ya asili yaani Nigeria, na huo ukawa mwanzo wake kujua Uislamu kwa karibu. Anafafanua zaidi kwa kusema, nilikuwa na umri wa miaka kumi na miwili nilipofika Nigeria kwa mara ya kwanza. Jamaa zetu walikuwa ni Wakristo na wengine Waislamu. Nilipofika Nigeria nilienda kuishi katika nyumba ya shangazi yangu ambaye alikuwa amesilimu. Nakumbuka nilikuwa nikimwona shangazi yangu akiswali alfajiri na kisha baada ya hapo alikuwa akiisoma Qurani tukufu. Wakati nilipolinganisha ibada katika Uislamu na Ukristo, nilikuwa nikifikiri ni vigumu kwa mwanadamu kuamka mapema kila siku asubuhi kwa ajili ya sala. Nilikuwa nataka kujua sana ni vipi Muislamu anaweza kuwa na imani ya kufanya ibada mara kadhaa kwa siku hapo ndipo nilipofahamu kuwa Mwenyezi Mungu yupo. Inaelekea kuwa azma ya Waislamu kutekeleza kivitendo mafundisho ya dini yao ni jambo ambalo liliacha athari kubwa katika maisha yangu. Abdurauf alivutiwa na ibada walizokuwa wakifanya Waislamu na vilevile mafundisho ya Kiislamu, sala, saumu, adhana, kuwaheshimu wazazi na kwa ujumla maadili bora ya Kiislamu ni mambo yaliyomwelekeza Uh, Mnaijeria huyu Mwingereza katika nuru ya Uislamu. Hatimaye Abdurrauf alipata kujuana na Mwislamu, na hiyo ikawa fursa ya kuujua Uislamu zaidi. Anaendelea kwa kusema, mara ya kwanza kuujua Uislamu kwa kina ni wakati nilipofanya mazungumzo na rafiki yangu Mwislamu ambaye alinipa maelezo kamili kuhusu Uislamu. Wakati huo nilikuwa na umri wa miaka ishirini na miwili na sikuwa na hamu ya kufuata dini, lakini pamoja na hayo mazungumzo hayo yalinifaidisha sana. Oh, my Lord, accept this, please. Allah, oh, Allah. Dini zote za mbinguni zina nukta ya pa pamoja ya kimsingi kama vile kumwamini Mwenyezi Mungu, siku ya Kiama, kutaka uadilifu, kujizuia kufanya dhambi na kadhalika. Dini ya Kiislamu ndiyo dini kamili zaidi ya Mwenyezi Mungu. Katika kutekeleza misingi tuliyoitaja hapo, tunaweza kusema kuwa Uislamu ni kilele cha ubora wa dini za Mwenyezi mungu Natija na wa ya jitihada za mitume na mawaliu wa Mwenyezi Mungu. Waislamu wanawaamini mitume wote wa Mwenyezi Mungu, akiwemo Nabii Isa alahi salam au Yesu, na jambo hilo ni thibitisho la wazi kuwa Uislamu wa umekamilisha dini zote zilizotangulia. Kila mtu ambaye anafanya utafiti kuhusu Uislamu pasina kuwepo na fikra za kupendelea upande wowote, kwa haraka huvutiwa na mafundisho ya dini hii tukufu. Abdurauf Shekuya pia ni kati ya watu hawa na anasema hivi. Moja ya nukta ambayo rafiki yangu aliashiria na ambayo iliniathiri sana ni kuwa waislamu wanamheshimu Nabii Isa alaihi salam. Kwangu mimi kama Mkristo, hata asiyefungamana sana na Ukristo, nilistaajabu kusikia ukweli huu kutoka kwa Mwislamu. Hii ilikuwa mara ya kwanza katika maisha yangu kufahamu upweke wa Mwenyezi Mungu wa utauhidi, na kuendelea utume kutoka nabi Adamu alaihi salam hadi Mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Tokea wakati huo nilitaka kujua zaidi kuhusu dini ya Kiislamu. Kila wakati nilipomwona rafiki yangu nilikuwa daima anauliza maswali. Baadhi ya wakati tulikuwa tukikaa masaa matatu hadi manane, na wakati mwingine zaidi ya hapo. Baadhi ya wakati nilikuwa nikitizama video za midahalo baina ya wafuasi wa dini mbalimbali. Kwa mfano, nilivutiwa na mdahalo baina ya mkristo na mwislamu, kwani mwislamu aliweza kutoa sababu za kimantiki kuitetea dini tukufu ya Kiislamu wapenzi wasikilizaji imam ali alaihi salam ni shahsia mkubwa na wa kipekee ambaye katika kipindi chote cha historia amepongezwa na wengi na hata wale ambao hawakuamini uimamu wake walimtaja kuwa mtu asiye na kifani mfano wake ni gibran khalil gibran msomi na malenga maarufu mkristo mwarabu kutoka lebanon aliyeishi kati ya mwaka 1883 hadi 1931 katika kumsifu imam ali alaihi ssalam alisema kwa mtazamo wangu ali bin abi talib alikuwa shakhsia wa aina yake ambaye alijawa na fadhila kamili. Abdurauf vilevile alivutiwa na shakhsia Imam Ali alaihi salam, na kwa kiwango kikubwa aliweza kuujua Uislamu kupitia shakhsia hiyo adhimu. Anafafanua alivyomjua Imam Ali bin Abitalib kwa kusema, siku moja ndugu yangu mwislamu kutoka Pakistan alinieleza kuwa ili kuujua Uislamu napaswa kumfahamu Imam Ali alaihi salam. Hivyo nilianza kutwalii maisha ya shakhsia hii na ninaweza kusema kwa yakini kuwa nilivutiwa sana na shahsia ya Imam Ali alaihi salam, na niliweza kusoma mambo mengi yenye thamani aliyoyasema. Bwana Abdurauf Shekuya aliendeleza utafiti wake kuhusu Uislamu na hatimaye akaamua kusilimu. Anafafanua zaidi kwa kusema kuwa, kwangu Mwislamu kulijiri hatua kwa hatua katika kipindi cha mwaka mmoja. Kila siku nilipata maarifa zaidi kuhusu Uislamu na hilo lilileta mabadiliko katika maisha yangu ya kawaida. Awali nafsi yangu ilikuwa katika hali ya vita, vilikuwa ni vita baina ya nguvu za shari na nguvu za kheri. Nijitahidi na kuhakikisha kuwa mafundisho ya kiislamu yanadhihirika katika tabia zangu. Nilianza kutekeleza mafundisho sahali ya Uislamu kama vile kuacha kula nyama ya nguruwe na kunywa pombe. Nilisonga mbele na fika katika kina cha Uislamu, na kwa kweli kutekeleza kikamilifu mafundisho ya kiislamu maishani ni uzoefu mzuri na wa kuvutia, anasema Abdurauf Shekuya, Mwingereza mwenye asili ya Nigeria, ambaye alisilimu na kufuata nuru ya Uislamu baada ya utafiti. Ni matumaini yangu kuwa mmefaidika na tuliokuandalieni na mnaweza kutumia maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya Swahili radio at irib ir. Hadi wakati mwingine, kwa herini. Naam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatatu, Disemba 19, 2022 linakunjuliwa na gazeti la Nipashe la nchini Tanzania, ambapo moja ya habari zake kuu ina kichwa cha maneno kinachosema, Chadema inatangaza kuanza mikutano ya kisiasa nchi nzima. Vilevile limeandika shimo la mgodi lilivyoua mtoto wa miaka miwili. Vilevile limenukuu ripoti maalumu chini ya kichwa cha maneno ilivyo mikataba ya bodaboda inavyowaachia vilio na simanzimu. Kwa upande wa michezo limeandika Messi aipa Argentina kombe la dunia elfu mbili na ishirini na mbili na Simba yafikia rekodi yake. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi inasema maafa ya raia na sungusungu sungu. Habari nyingine kwenye ukurasa wake wa mbele zinasema Messi aibeba Argentina fainali Qatar, Samia kujaza maji bwawa la Nyerere na Chadema tayari kuanza mikutano. Habari kuu katika gazeti la Zanzibar leo inasema Dakta Mwinyi, SMZ inaweka mkazo uzalishaji wataalamu wa Kiswahili, asema kongamano linalenga kukikuza na kukiendeleza Kiswahili. Gazeti la habari leo limeandika yametimia, umeme bwawa la Nyerere, Samia kuzindua ujazaji maji siku ya Alhamisi. Serikali yataja nchi wanakotumikishwa mabinti kingono. Kampuni 18 mbioni kufungua na kujaza gesi magari. Na waliogoma kuhama Ngorongoro wajuta. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika Chadema yatoa baraka maridhiano na Samia. Aidha limeandika Samia kushuhudia ufunguzi wa bwawa la Nyerere. Habari kuu katika gazeti la Wamachinga inasema mradi wa bwawa la umeme Rufiji umenoga. Rais Samia atashuhudia na kuzindua ujazaji wa maji kwenye bwawa hilo tarehe 22 Disemba 2022. Aidha limeandika TANAPA yazidi kulinda usalama wa hifadhi nchini na matukio ya ukiukwaji wa haki za binadamu kushamiri mgodi wa North Mara Mwanahabari limeandika Samia kuzindua ujazaji maji bwawa la kufufua umeme Norufiji. Na CHADEMA wasisitiza kuanza mikutano ya hadhara wenye vitu wa mikoa watoka hadharani kusisitiza mikutano ya hadhara ikiwa ni utekelezaji wa agizo la mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika wandani awataka wakosoaji wa Raila ngomeni Luo Nyanza wa ufyate au wa unde chama chao. Kwa Mutasa limeandika baadhi ya wanasiasa kutoka Luo Nyanza sasa wanawataka wenzao walioasi ODM kukoma kumshambulia kiongozi wa chama hicho Raila Odinga la sivyo wahame chama hicho. Kiongozi wa wachache bungeni Opio Wandanyi amesema uasi wa kisiasa unaotokota katika eneo hilo utavunjwa kabisa. Bwana Wandani ambaye ni mbunge wa Ugunja amewaambia wanasiasa wa Luo Nyanza ambao hawajaridhishwa na uongozi wa ODM wa Raila Odinga kujiondoa polepole na kuunda chama chao. Habari yake nyingine inasema Kombe la Dunia FIFA elfu mbili ishirini na mbili Argentina yazidi yazidi maarifu maarifa Ufaransa kupitia penalti. Limeandika Argentina ndiye mfalme mpya wa soka duniani. Kwa kuifunga Ufaransa penalti 4 kwa 2, kufuatia sare ya tatu kwa tatu mwishoni mwa dakika 120 katika fainali iliyochezwa kwenye uwanja wa Lusail Iconic nchini Qatar. Ilikuwa ni mara ya tatu katika historia kwa bingwa wa dunia kuamuliwa kupitia penalti. Mwaka huu Leonel Messi ameiweka Argentina kifua mbele kupitia penalty katika dakika ya 23 na baada ya Osman Dembele kumwangusha Angel Di Maria ndani ya eneo la hatari. Kwa upande wake, gazeti dada la Daily Nation limeandika DP Rigathi Gachagua amuunga mkono IG Jafet Kome kuhusu polisi kutumia silaha. Limeandika naibu rais Rigathi Gachagua ameunga mkono wa mwito wa maafisa wa polisi kutumia silaha vizuri kwa ajili ya kujihami. Aidha, limeandika chama tawala nchini Afrika Kusini ANC chashiriki katika uchaguzi wenye mchuano mkali wa kumchagua kiongozi wake. Kwa mohtasa, limeandika upigaji kura wa kumchagua kiongozi mpya wa chama tawala ANC Afrika Kusini ulifanyika kwa kuchelewa jana Jumapili, huku ukiwa na mchuano mkali baina ya Rais Cyril Ramaphosa na waziri wake wa zamani wa afya Zweli Mkhize. Ama habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda inasema Argentina yaichapa Ufaransa kwenye mikwaju ya penalti na kutwaa kombe la dunia Katar. Pia limeandika mkataba wa kusafishia mafuta wa shilingi trilioni kumi na nne unatarajiwa kufungwa makampuni mawili ya ubia ya Marekani na Italia yaliyopewa zabuni ya kubuni, kufadhili na kujenga kiwanda cha kusafisha mafuta cha Greenfield nchini Uganda yamedokeza kufunga mradi huo Mwakani. Naam, hapa ni Teherani dha Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hekaya za Aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki kinachojadili sababu za kuteremshwa aya za Qurani tukufu. Bismillahirrahmanirrahim. Wala msiseme kwamba wale wanaouliwa katika njia ya Mwenyezi Mungu ni wafu, bali wako hai, lakini nyinyi hamtambui. Wapenzi wasikilizaji, vita vya Badri vilikuwa vita kuu ya kwanza kati ya Waislamu na makafiri wa Kikuraishi, ambapo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alishiriki na kuongoza yeye mwenyewe vita hivyo. Waislamu walitoa pigo kubwa kwa washirikina waabudu masanamu katika vita hivyo. Badri ni eneo kubwa kati ya Madina na Maka, lenye visima kadhaa vya maji, na misafara ilikuwa ikisimama katika eneo hilo na kufaidika na maji yake katika mwezi wa Jumadil Awal mwaka wa pili Hijiria, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam aliarifiwa kwamba Kurzi bin Jabir al Fihri pamoja na kundi la Makuraish wamefika karibu na mji wa Madina na kupora ngamia wa mtume na watu wengine na kuharibu mazao. Bila ya kupoteza wakati, mtume wa Mwenyezi Mungu alimkabidhi Ali bin Abitalib alaihi ssalamu bendera ya vita akawafuata wahalifu hao akiwa pamoja na kundi la Muhajirina mpaka kwenye kisima cha Badri. Walibakia hapo kwa muda wa siku tatu, na kadiri walivyotafuta hawakupata chochote. Kisha wakaamua kurudi Madina. Kwa upande mwingine, makafiri wa Maka walikuwa wamepora na kutoa mali na milki za Muhajirina waliokwenda Madina kuungana na Mtume na kwa ujumla walitaka kuwaweka Waislamu wa Madina chini ya mashinikizo ya mzingiro wa kiuchumi. Ni wazi kwamba kama mashinikizo hayo yangeendelea, basi kwa uchache, yangeweza kukwamisha au kupunguza kasi ya kuenea dini ya Uislamu. Kwa msingi huo, Mtume wa Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alifikiria hatua za kuvunja mzingiro huo. Moja kati ya hatua hizo ilikuwa ni kupiga marufuku misafara ya biashara ya washirikina wa Maka kupita katika ardhi ya Madina baada ya muda ripoti ilimfikia mtume kwamba msafara mkubwa wenye ngamia 2000 waliobeba bidhaa zenye thamani ya dinari 50000 umekaribia ardhi ya Madina na kwamba ulikuwa ukielekea Maka. Iliripotiwa kwamba kiongozi wa msafara huo uliokuwa ukilindwa na watu arobaini alikuwa Abu Sufyan na kwamba watu wengi wa Maka bidhaa za biashara katika msafara huo, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwageukia masahaba zake na kuwaambia: huu ni msafara wa Maquraishi, ufuateni, huenda Mwenyezi Mungu akakufumbulieni matatizo yenu kupitia njia hiyo. Haikuchukua muda, Waislamu 313 waliondoka Madina na kwenda eneo la Badri, wakiwa pamoja na Mtume, katika mwezi wa Ramadhani mwaka wa pili hijiria. Katika upande mwingine Abu Sufian alifahamishwa na wapelelezi wake kuhusu uamuzi wa, wa Mtume na Waislamu, hivyo alibadilisha njia na kuelekeza msafara katika njia isiyo ya kawaida hadi Makka. Watu wa Maka ambao walipata habari kuhusu uamuzi wa, wa Mtume wa Mwenyezi Mungu waliamua kuingia vitani naye na wakaelekea Madina wakiwa na jeshi kubwa na zana nyingi za kivita. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alipopata habari kuhusu harakati ya jeshi kubwa la washirikina wa Maka kuelekea Madina, aliwakusanya Ansar na kuwauliza maoni yao kuhusu kushiriki katika vita, kwa sababu Ansar walikuwa wamekula kiapo cha kumlinda Mtume ndani ya Madina tu na si nje ya mji huo. Saad bin Muadh alisema kwa niaba ya answari kwamba ewe mtume wa Mwenyezi Mungu tumekuamini na kukusadikisha na tumeshuhudia usahihi wa aya za kurani tulifanya mapatano nawe ya kukutii ya Rasulullah fanya harakati unaweza kuwasiliana au kujitenga na kukata mawasiliano na yeyote unayemtaka chukua chochote unachotaka katika mali yetu, na utupe chochote unachotaka bila shaka; kile unachochukua ni bora zaidi kuliko kile unachotuachia. Wallahi, kama utapita na kuzama baharini, sisi pia tutakufuata na kuandamana nawe. Saad alitangaza uungaji mkono na himaya kamili ya kusabilia nafsi na kile walichomiliki Ansar kwa mtume na dini ya Mwenyezi Mungu, kisha akasema wale waliobakia Madina pia hawakujua kwamba kutatokea vita, la sivyo wangeshiriki katika vita hivi. Wakati huo, Miqdad, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, alisimama na kuzungumza kwa niaba ya Muhajirina waliohamia Madina kutoka Maka na akasema: ya Rasulullah, tekeleza amri ya Mwenyezi Mungu na chukua hatua, sisi pia tuko pamoja nawe. Hatukwambii kama walivyosema Bani Israili kumwambia Nabii Musa kwamba basi, nenda wewe na Mola wako Mlezi mkapigane, sisi tutakaa hapa hapa. Badala yake, tunasema nenda wewe na Mola wako mkapigane vita, sisi pia tutapigana na kukulinda kutoka kuume na kushotoni mwako na kutoka mbele na nyuma yenu. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alifurahi sana kwa kusikia maneno hayo na akatoa amri ya kuanza harakati. Wapenzi wasikilizaji, moyo wa kupenda kufa shahidi na kujitoa mahanga ilikuwa dhahiri sana katika nyoyo za wapiganaji wa Kiislamu kwa kadiri kwamba adui aliona wazi wazi katika mpambano wa kwanza na jeshi hilo. Umair bin Wahab, ambaye alikuwa mtu shujaa na stadi wa kukadiria idadi ya watu, alipewa kazi na Makuraish kukadiria idadi ya askari wa jeshi la Waislamu. Aliizunguka kambi ya jeshi la Waislamu na akaripoti kwamba idadi ya Waislamu ni takriban watu mia tatu, lakini ninahitaji kufanya doria nyingine kuona kama wanajeshi jingine lililojificha, au kikosi cha dhiba nyuma yao au la. Alizunguka jangwa lote la karibu na jeshi la Waislamu akikagua juu na chini na akarudi, kisha akasema: sikuona chochote, Waislamu hawana jeshi la kuvizia wala maficho, lakini nimeona ngamia wa Yathrib wanaokuleteeni zawadi ya kifo. Kisha alisema, nimeona watu ambao hawana ngao wala kimbilio isipokuwa panga zao, na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba hatauawa mtu miongoni mwao mpaka amuue mtu miongoni mwenu, na wakishauwa miongoni mwenu idadi sawa na yao, maisha hayatakuwa tena na faida yoyote. Sasa chukuweni uamuzi. Vikosi viwili vya majeshi ya Uislamu na ukafiri vilikabiliana siku ya Ijumaa, tarehe 17 Ramadhani katika mwaka wa pili hijiria miezi kumi na minane baada tu ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam kuhamia Madina. Wakati wa shambulio la jeshi la Waislamu kwenye vita vya Badr, Mtume wa Mwenyezi Mungu alisema kuwatia moyo askari wake, kwamba na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu ambaye nafsi ya Muhammad iko mikononi mwake, kwamba atakayepigana vita kwa subira hii leo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na akauawa katika njia hiyo, Mwenyezi Mungu atamwingiza peponi. Kisha Mtume alitoa amri ya mashambulizi. Haikuchukua muda mrefu kwa jeshi la Kiislamu kumshinda adui. Waislamu 14 waliuawa washahidi katika vita hivyo huku maadui 70 wakiangamizwa na wengine 70 walichukuliwa mateka. Jeshi la washirikina wa Maka lilisambaratika na kukimbia. Baada ya vita vya Badri kikundi kidogo ambacho hakikuwa na mtazamo sahihi wa kiimani na kiitikadi kilieleza kusikitishwa na vita hivyo na kuwataja mashahidi wa vita vya Badri kuwa ni wafu na watu waliokosa neema na starehe za dunia. Watu hao ambao hawakuwa na imani thabiti ya dini ya Uislamu na tauhidi Walizua shaka miongoni mwa Waislamu, wakasema: amri ya Mwenyezi Mungu ya kupigana jihadi itasababisha maafa na matukio ya kusikitisha kama vile kutekwa nyara, kujeruhiwa na vifo ambavyo havina faida au hekima yoyote. Walihoji wakisema, hali hii haioani na amri ya Mwenyezi Mungu ambaye mnasema ni mwingi wa hekima. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alijibu maneno hayo yasiyo sahihi kwa kufichua uhakika mkubwa, akisema Waulaika humul muhtadun. Wala msiseme kwamba wale wanaouliwa katika njia ya Mwenyezi Mungu ni wafu, bali wako hai, lakini nyinyi hamtambui. Na hakika tutawajaribu kwa chembe ya hofu na njaa na upungufu wa mali, nafsi na matunda, na wape bishara wanaosubiri, ambao ukiwapata msiba husema, hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu na kwake yeye tutarejea. Hao juu yao zitakuwa baraka zitokazo kwa Mola wao na rehma, nao ndio wenye kuongoka. Aya hizi za Qurani tukufu, tunaona kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu Wataala, kwanza anaeleza itikadi na mtazamo wa Kiislamu akisema kwamba saada na uhai havikomei na kuishia kwenye ulimwengu huu wa kimaada na kwamba jitihada na kazi kubwa ya mashahidi imezaa matunda, kwani wako hai katika ulimwengu wa barzakh, wanakonufaika na neema za Mwenyezi Mungu. Kwa maana kwamba washirikina wanaodhani kwamba mashahidi ni wafu ni madhaifu katika upande wa kifikra na hawaelewi kisha aya ya 155 ya suratul Baqara inawasilisha uhakika huo katika upeo mpana zaidi, na chini ya kanuni inayomkamilisha mwanadamu inayopewa jina la mtihani na majaribio, ikisema: siyo tu kwamba matukio haya na maafa ambayo huambatana na vita vya jihadi yana taathira na ufanisi, lakini pia huwapa wanadamu heshima na iza hapa duniani, na vilevile vile humstawisha kumkamilisha na kumjenga mwanadamu zaidi katika njia ya kuelekea kwenye nafasi za juu za kiroho na neema adhimu kubwa zaidi katika ulimwengu wa akhira. Na hatimaye aya ya 156 ya sura hii inaonyesha njia ya mafanikio na ushindi katika majaribio na mitihani ya Mwenyezi Mungu ikisema ni kwa kuwa na subira na istikama na kusimama kidete katika njia ya haki. Kwa hakika kwa Waislamu Wanayefuata mafundisho ya dini na kumwamini Mwenyezi Mungu, kuwa wa shahidi na kumuua adui katika njia ya Mwenyezi Mungu, yote mawili ni ushindi, kwa sababu lengo lake ni kupigana jihadi tukufu na kuhakikisha haki na kweli vinapata ushindi na kuinua juu bendera ya haki. Utamaduni huu wa kufa shahidi ulijitokeza kikamilifu katika harakati ya Imamu Hussein bin Ali alayhi salam katika uwanja wa Karbala siku ya Ashura, na mjukuu huyo wa Mtume alipewa cheo cha Sayyidu Shuhada, kwa maana ya bwana wa mashahidi, na maswahaba zake wakapewa cheo cha maswahaba bora zaidi, kwa kutekeleza kivitendo utamaduni huo wa kufa shahidi na kukumbatia kifo kwa maarifa na imani thabiti katika njia ya Mwenyezi Mungu. Siku hiyo ya Ashura, maswahaba wa Imamu Husein walishindana kupigana vita vya jihadi na kuua au kuuliwa shahidi, kwa sababu walikutambua kuuawa shahidi na kujitoa mhanga katika njia ya Allah subhanahu wataala, kuwa ndio saada na ufanisi wao wa milele. Na waliamini maneno ya Imamu Husein kwa moyo wao wote, ambaye aliwaambia: kifo si chochote ila ni daraja linalokuvusheni kwenye shida na mateso hadi kwenye pepo kubwa na neema zake za milele. Katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 24 Jumadil Awal mwaka 1444 Hijiria, sawa na Disemba 19 mwaka 2022. Katika siku kama ya leo, miaka 235 iliyopita, sawa na tarehe 19 Disemba mwaka 1757, nchi ya kiafrika ya Sierra Leon iliunganishwa na Uingereza baada ya kupita miaka 327 tangu ardhi ya nchi hiyo igunduliwe na wazungu. Sierra Leon iligunduliwa na mtalii wa Uhispania na kukoloniwa katika miaka ya kukoloniwa kwake na Uhispania, maelfu ya wanaume na wanawake wa Sierra Leon walichukuliwa watumwa na kwenda kuuzwa katika masoko ya Ulaya. Mwenendo huo uliendelea pia baada ya Waingereza kushinda Uhispania na kuanza kukoloni nchi hiyo. Mwaka 1961 Sierra Leon ilianza kujitawala na kuwa na utawala uliosimamiwa na jeshi, na mwaka 1971 ikawa na utawala wa jamhuri. Miaka 116 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, alizaliwa kiongozi wa Urusi ya zamani Leonid Brezhnev katika familia maskini nchini Ukraini. Mwaka 1931 Leonid Brezhnev alijiunga na kuwa mwanachama wa chama cha Kikomunisti. Brezhnev alitoa waziri mkuu wa Rasia na uongozi wa chama cha kikomunisti cha Urusi ya zamani mwaka 1964 wakati Nikita Khrushchev alipokuwa safarini nje ya nchi. Mashambulizi dhidi ya Chekoslovakia na kukaliwa kijeshi Afghanistan yalifanyika katika zama za utawala wake. Miaka thelathini na mbili iliyopita katika siku kama ya leo Sadik Ganji mwambata wa kituo cha utamaduni cha jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Lahore nchini Pakistan alishambuliwa kwa risasi na vibaraka wa ubeberu wa kimataifa na kuuawa shahidi. Kwa karibu miaka minne, Ganji alikuwa akitekeleza jukumu lake la kutangaza na kuziarifisha thamani aali za Uislamu na kupanua uhusiano wa kitamaduni baina ya wananchi wa Iran na Pakistan. Sadik Ganji aliuawa shahidi akiwa amekaribia kurejea nchini baada ya hafla ya kumwaga iliyoandaliwa na wana utamaduni na shahsia wa kielimu na fasihi wa Lahor nchini Pakistan, na katika siku kama ya leo miaka 50 iliyopita kiongozi wa wakati huo wa Uganda jenerali Idi Amin Dada aliwapatia wafanyakazi wa Kiingereza waliokuwa wakifanya kazi nchini humo makataa ya siku kumi na mbili wakubali kupunguziwa mishahara yao kwa asilimia 40, au waondoke nchini Uganda. Zoezi hilo liliwajumuisha karibu wafanyakazi 780 wa Kiingereza waliokuwa wakifanya kazi kwenye mashirika mbalimbali nchini Uganda. Hapa Tehran Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tunashukuru sana wasikilizaji wetu mbalimbali kwa maoni yao hasa Bwana Saleh Taha Said wa huku chumba geni Tanga Tanzania, Bwana Abdallah Ali Makajura, Bwana Juma Idi Isa, Bwana Yahya Ali, Bwana Ismail Saki Mandewa huko Singida na wengine nyote tu, Bwana Juma Jafar Sagai na wengineo. Lakini muhtasari wa habari za dunia, kwani ni muda umeisha kabisa. Magaidi 79 wa Shababu wameangamizwa katika mapigano kati ya jeshi la Somalia na genge hilo la kigaidi. Uganda imeondoa vikwazo na masharti makali iliyokuwa imeyaweka kutokana na wimbi la virusi vya homa ya Ebola iliyozikumba wilaya mbili na baadaye kuenea katika nchi maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Gazeti la kizayuni la Yodor Ahronote limechapisha ripoti maalumu na kukiri kwamba katika miaka 1950 waziri wa vito wakati huo wa Israeli alihusika katika miripuko ya mabomu iliyotokea nchini Misri na vyombo vya habari vya Algeria vimetangaza kuuawa magaidi wawili kuuliwa na jeshi la nchi hiyo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini, ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.