Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.com sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia redio maarifa FM. Ama whatsapp yetu ni plus 9893647 na email yetu ni Swahili Radio at yarib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa asubuhi ya leo tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteani pia vipindi hivi vya Uislamu: chaguo langu, macho yetu magazetini, hikaya za aya, pamoja na leo katika historia, ambapo leo ni Jumatatu tatu mwezi ishirini na nne mfungo wa nane Rabiul au Jamadul Awwal 1444 Hijria sawa na tarehe 19 Disemba 2022 Miladia Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema madai ya Marekani kuhusu kushiriki Teheran kwenye vita vya Ukraine hayana msingi wowote. Uhaba wa madaktari Nigeria wasababisha matatizo kwa raia. Al-Sahara asema kuachiliwa mateka wa Kipalestina ni moja ya vipaumbele vya Hamas. Nasrullah asema Marekani inakwamisha juhudi za kurejesha amani nchini Yemen. Aiya shirika la kijasusi la Marekani kuhusu ushirikiano wa Iran na Rasia na tuhuma zake dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kuhusiana na vita vya Ukrain hayana msingi wowote, bali ni mwendelezo tu wa vita vya kipropaganda vya Marekani dhidi ya Iran na serikali aichafia. Amesema hayo jana Jumapili na kuongeza kuwa viongozi wa Marekani wanaendelea na madai yao ya uongo na hatua zilizo kinyume na sheria dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ili kujaribu kutia doa ushirikiano unaokubalika kimataifa na wa kawaida kabisa wa kiulinzi baina ya Iran na Rusia. Ameongeza kuwa vita vya kipropaganda vya Marekani vimesimama juu ya ulaghai na uongo kwa shabaha tofauti, kama vile kuiweka Iran chini ya mashinikizo ya kisiasa, kuendelea kueneza chuki dhidi ya Iran na kuficha jinai zinazotokana na siasa za kibeberu za Marekani. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa kama inavyosemwa mara kwa mara, ushirikiano baina ya Iran baina ya nchi jirani za Iran na Russia katika nyuga tofauti zikiwemo za ulinzi ni ushirikiano unaokubalika kabisa kimataifa na unafanyika kwa shabaha ya kulinda maslahi ya pande mbili. Ushirikiano huo unakubaliwa na sheria na mikataba yote ya kimataifa na hauko dhidi ya nchi nyingine yoyote. Mkuu wa shirika la kijasusi la Marekani amedai katika mahojiano na televisheni ya PBS kwamba ana wasiwasi sana na uhusiano baina ya Iran na Russia na ameonyesha wazi kuchukizwa na uhusiano unaozidi kuimarika wa nchi hizo jirani ambao anaona unakwamisha siasa za kibeberu za Marekani. Nigeria, nchi yenye zaidi ya watu milioni 220 ina madaktari elfu kumi tu, suala ambalo linawafanya wagonjwa wakabiliwe na matatizo mengi katika kupata huduma za matibabu. Muhammad Nur Ghazali, mkuu wa ofisi ya chama cha madaktari wa Nigeria huko Bauchi, amesema kulingana na ripoti ya shirika la afya duniani daktari mmoja anapaswa kutoa huduma kwa wagonjwa 600 katika kila nchi lakini hali ni kinyume chake nchini Nigeria. Ghazali amesema nchini Nigeria, nchi ambayo ina zaidi ya watu milioni 220, daktari mmoja hutembelea wagonjwa zaidi ya elfu tisa, na idadi ya madaktari katika nchi hiyo ni elfu kumi tu. Amesisitiza kwamba madaktari wengi wa nchi hiyo wamehamia Marekani, Saudi Arabia na nchi za Ulaya. Mkuu wa ofisi ya chama cha madaktari wa Nigeria huko Bauchi amesema mambo mengi yanasababisha kuhama madaktari kutoka Nigeria na kwenda ng'ambo, na muhimu zaidi ni mishahara duni ya madaktari iliyowalazimisha wengi kuhamia nje ya nchi. Wanigeria wengi wanaamini kwamba iwapo serikali ya shirikisho ya nchi hiyo itatayarisha mazingira ya ushindani kwa ajili ya kazi ya madaktari kama ilivyo kwa nchi nyingine, wataalamu hao hawatolazimika kuhama nchi yao na kwenda ng'ambo kupata kipato kikubwa zaidi. Mwanachama mwandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema harakati hiyo haitawacha peke yao mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa kwenye jela za utawala ghasibu wa Israeli. Muhamad Al Sahar amesisitiza kwamba suala la kwa kuachiliwa huru mateka wa Palestina wanaoshikiliwa katika jela za Israel ni mafanikio makubwa, na Hamas inajitahidi kuhakikisha kwa kwamba inafikia makubaliano ya pili ya kuachiliwa huru kwa heshima mateka hao. Amesema harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina inalitambua suala la kuwakomboa mateka hao kutoka kwenye jela za Israel kuwa ni wajibu wake na kwamba itafanya kila linalowezekana kuhakikisha kwamba wanaachiliwa huru, akiashiria hali inayoshuhudiwa sasa katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Mahmud Azahar amesema kinachotokea katika ukingo wa magharibi ni nakala halisi ya kile kilichotokea Gaza kabla ya uvamizi wa kizayuni, kabla ya wavamizi wa kizayuni kutimuliwa katika ukanda huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Tehran, Swahili, Sauti, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kiongozi wa ngazi za juu wa harakati ya Ansarullah ya Yemen ameishutumu Marekani kuwa inakwamisha juhudi zinazolenga kurejesha amani katika nchi hiyo ya kiarabu iliyotumbukizwa kwenye vita na Saudi Arabia. Akizungumza katika mahojiano na kituo cha habari cha televisheni ya Al-Mayadin cha Lebanon, Abdul Wahhab Al-Mahbashi amesema Marekani inaweka vikwazo katika njia ya kurejesha amani na utulivu nchini Yemen na kuonya kwamba maslahi ya nchi hiyo katika eneo la Asia Mashariki yatashambuliwa iwapo itaendelea kuunga mkono uvamizi na mzingiro unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya watu wa Yemen. Abdul Wahabe Al Mahbashi amesema wakati uvumilivu wa taifa la Yemen utakapokwisha, watatumia chochote walicho nacho, ikiwa ni pamoja na silaha na njia nyinginezo, kutoa pigo kubwa kwa Marekani ambayo ni adui mkuu na inaunga mkono wavamizi wote nchini Yemen na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani amesisitiza kwamba vita vya Ukraini ni vita vya dunia na havitakwisha hivi karibuni. Papa Francis amesema katika mahojiano na gazeti la ABC la Uhispania kwamba vita vya Ukraini havitamalizika hivi karibuni na kwamba pande kadhaa zinapigana kwenye vita hivyo. Papa Francis ambaye hivi karibuni alituma ujumbe kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya amani amesisitiza kuwa vita vya Ukraine ni pigo kwa binadamu na vimeathiri dunia nzima kwa ujumla. Inatimia karibu miezi kumi tangu kuanza vita huko Ukraine vilivyoambatana na taathira kubwa za kisiasa, kijeshi, kiuchumi, kijamii na hata kiutamaduni huku nchi za magharibi zikiendelea kutuma silaha na zana za kijeshi huko Ukraine. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Paneteherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kubadilika mikakati ya kijeshi ya Japan baada ya vita vya pili vya dunia. Serkali ya Japan imeanzisha mkakati na stratijia mpya ya kijeshi baada ya vita vya pili vya dunia. Katika mkakati wake huo mpya, Tokyo sasa inayihesabu Chaina kua ndie tishio kubwa la kistratijia kwa Japan. Inasemekana kuwa mabadiliko hayo makubwa ya kimkakati ya kijeshi ya Japan yamefanyika kwa kupasishwa miswada mitatu ya kistratejia, ikiwa ni mara ya kwanza tangu baada ya vita vya pili vya dunia. Hatua hiyo imechukuliwa katika hali ambayo katiba ya Japan imepiga marufuku kupelekwa vikosi vya kijeshi nje ya mipaka ya nchi hiyo, kama ambavyo hairuhusu pia askari wa Japan kushiriki katika operesheni zozote za kijeshi. Pamoja na kwamba asilimia 50 ya wananchi wa Japan wanapinga kufanyiwa marekebisho katiba ya nchi yao na hawaungi mkono askari wao kuendesha operesheni nje ya mipaka ya Japan, lakini serikali ya Tokyo tangu aliposhika uwaziri mkuu Abe Shinzo mwaka elfu mbili kumi na sita imepasisha sheria ambazo zinaruhusu askari wa nchi hiyo kuendesha operesheni nje ya mipaka ya nchi chini ya kisingizio cha haki ya kujihami kimakundi. Sehemu kubwa ya askari hao ni wale wanaoshirikiana na wanajeshi wa Marekani katika operesheni hizo. Sharif Pur, mtaalamu wa masuala ya kimataifa anasema, pamoja na heshima yote aliyokuwa nayo Abe Shinzo kati ya wananchi wa Japan, lakini wakati wa uhai wake alishindwa kuwakineisha wakubali kufanyiwa mabadiliko katiba ya kuruhusu jeshi la Japan kuwa na nguvu za kuendesha operesheni nje ya nchi hiyo. Sababu yake ni kwamba wananchi wa Japan wanaogopa sana hatari za kujiingiza serikali ya Tokyo katika mambo ya nje ya mipaka ya nchi hiyo, hususan kutoka kwa chama cha Liberal Democratic ambacho kina mfungamano mkubwa na wa karibu sana na Marekani. Moja ya hoja zinazotumiwa na serikali ya Japan za kujaribu kuhadalisha juhudi zake za kuwa na jeshi lenye nguvu tena kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo ni madai kuwa Japan imezungukwa na maadui kama Korea Kaskazini na China. Kiujumla ni kwamba serikali ya Japan inafuata siasa za Marekani za kuzifanya ni maadui zake nchi jirani kama Korea Kaskazini na China. Na hili linazidi kuthibitisha madai kuwa chama tawala huko Japan cha Liberal Demokrat kiko karibu mno na ikulu ya White House huko Marekani. Mkakati mpya wa serikali ya Japan ni kutaka kulifanya jeshi la nchi hiyo liwe na uwezo wa kushambulia moja kwa moja nchi fulani bila ya hata kuwa chini ya mwavuli wa nchi na taasisi yoyote ile. Fauka ya hayo ni kwamba katika mkakati wake mpya wa kijeshi Japan imetumia neno kama mashambulio ya kulipiza kisasi, suala ambalo linaweza kuzusha hisia kali si kati ya wananchi wa Japan tu bali pia kwa nchi jirani na eneo zima la kusini mashariki mwa Asia. Ni jambo lisilo na shaka kwamba serikali ya waziri mkuu wa hivi sasa wa Japan Fumio Kishida inahitaji kupasishwa bajeti kubwa ya kijeshi ya kuendeshea mkakati wake huo bajeti hiyo ni zaidi ya dola bilioni 80.55 za Kimarekani. Kwa kupasishwa bajeti hiyo, Japani itakuwa nchi ya tatu kwa kuwa na bajeti kubwa zaidi ya kijeshi duniani baada ya Marekani na China. Ali Khazai ni mtaalamu mwingine wa masuala ya kieneo na kimataifa, anasema mipango ya kupenda makuu ya serikali ya Japani inaubebesha uchumi wa nchi hiyo gharama kubwa kupita kiasi. Matokeo mabaya ya siasa hizo ni uwezekano wa kupungua uwekezaji katika miradi muhimu ya kiuchumi na kibiashara, bali hata katika kustawisha masuala ya ndani ya nchi hiyo, kama vile malipo kwa wastaafu serikalini na huduma nyinginezo muhimu za kijamii. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana wananchi wa Japan wamemiminika mitaani na kushiriki kwenye maandamano ya kupinga kuongezwa bajeti ya kijeshi nchini humo. Kwa mujibu wa mpango wa Marekani ambao ulianza kutekelezwa wakati wa urais wa Donald Trump, nchi mbalimbali kama Japan na Korea Kusini inabidi ziilipe Marekani fedha za kugharamia uwepo wa wanajeshi wa nchi hiyo katika ardhi za nchi hizo. Hivi sasa kuna karibu wanajeshi laki moja wa Marekani nchini Japan na wengi wao wako kwenye kisiwa cha Okinawa. Gharama za wanajeshi hao zinalipwa na serikali ya Japan, na huo ni mzigo mzito wa kiuchumi kwa nchi hiyonaapeeterani za na Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Mpenzi msikilizaji, ni matumaini yangu kuwa ubuheri wa afya, na karibu kujiunga nami katika makala nyingine ya Uislamu chaguo langu ambayo huangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani ya Uislamu. Leo pia tunamwangazia raia wa Uingereza mwenye asili ya Nigeria aliyeamua kufuata Uislamu baada ya utafiti wa kina na juhudi kubwa. Hakuna shaka kuwa kila mwanadamu duniani huwa na hamu ya kufuata njia ya haki ili maisha yake yapate maana halisi. Bwana Abdurauf Shekuya ni kati ya watu hawa. Katika zama za utotoni, alilelewa katika mazingira ya Kikristo, lakini pamoja na hayo alivutiwa na mafunzo ya Kiislamu na hatimaye alipata taufiki ya kudiriki ukweli. Jiunge nasi hadi mwisho tupate habari zaidi kuhusu raia huyo wa Uingereza aliyesilimu karibuni. Bwana Abdurauf Shekuya anafafanua hivi kuhusu maisha yake: katika miaka saba ya kwanza ya maisha yangu sikuwa nawaona wazazi wangu sana. Katika zama hizo, ilikuwa jambo la kawaida na ada kwa wazazi wa kinigeria waliokuwa Uingereza kuendelea na masomo yao huku wakiwaachia watu wengine jukumu la kuwalea watoto wao. Wakati walipomaliza masomo yao, tulirejea London na kuishi pamoja. Abdurauf eh, Shekui anaendelea kwa kusema, taswira yangu kuhusu Uislamu niliipata katika mtaa tuliokuwa tukiishi mashariki mwa London. Aghalabu ya Waislamu katika eneo hilo walikuwa kutoka nchi za kusini mwa bara Asia kama vile India, Pakistan na Bangladesh. Ni kwa sababu hiyo ndiyo awali nilikuwa na dhana potofu kuwa Uislamu ni dini ya eneo hilo tu. Hivyo sikuwa na mtazamo mzuri kuhusu Uislamu na sikupata dini hii kuwa muhimu. Nilipofikisha umri wa miaka kumi na miwili, ndipo nilipoanza kuujua Uislamu. Kama kijana aliyelelewa Uingereza, nilianza kujiuliza maswali mengi kuhusu Mwenyezi Mungu. Nilikuwa najaribu kuwa Mkristo kidhahiri, lakini sikuweza. Abdurauf alipata fursa ya kutembelea nchi yake ya asili yani Nigeria, na huo ukawa mwanzo wake kujua Uislamu kwa karibu. Anafafanua zaidi kwa kusema, nilikuwa na umri wa miaka kumi na miwili nilipofika Nigeria kwa mara ya kwanza. Jamaa zetu walikuwa ni Wakristo na wengine Waislamu. Nilipofika nigeria nilienda kuishi katika nyumba ya shangazi yangu ambaye alikuwa amesilimu. Nakumbuka nilikuwa nikimwona shangazi yangu akiswali alfajiri, na kisha baada ya hapo alikuwa akiisoma Kurani tukufu. Wakati nilipolinganisha ibada katika Uislamu na Ukristo, nilikuwa nikifikiri ni vigumu kwa mwanadamu kuamka mapema kila siku asubuhi kwa ajili ya sala. Nilikuwa nataka kujua sana ni vipi mwislamu anaweza kuwa na imani ya kufanya ibada mara kadhaa kwa siku. Hapo ndipo nilipofahamu kuwa Mwenyezi Mungu yupo. Inaelekea kuwa azma ya Waislamu kutekeleza kivitendo mafundisho ya dini yao ni jambo ambalo liliacha athari kubwa katika maisha yangu. Abdurauf alivutiwa na ibada walizokuwa wakifanya Waislamu na vilevile mafundisho ya Kiislamu: sala, saumu, adhana, kuwaheshimu wazazi, na kwa ujumla maadili bora ya Kiislamu ni mambo yaliyomwelekeza Uh, Mnaijeria huyu Mwingereza katika nuru ya Uislamu. Hatimaye Abdurauf alipata kujuana na Mwislamu, na hiyo ikawa fursa ya kuujua Uislamu zaidi. Anaendelea kwa kusema, mara ya kwanza kuujua Uislamu kwa kina ni wakati nilipofanya mazungumzo na rafiki yangu Mwislamu ambaye alinipa maelezo kamili kuhusu Uislamu. Wakati huo nilikuwa na umri wa miaka ishirini na miwili na sikuwa na hamu ya kufuata dini, lakini pamoja na hayo mazungumzo hayo yalinifaidisha sana. Oh, Lord, this, Allah, oh, Allah. Dini zote za mbinguni zina nukta ya pa pamoja ya kimsingi kama vile kumwamini mwenyezi Mungu, siku ya Kiama, kutaka uadilifu, kujizuia kufanya dhambi na kadhalika. Dini ya Kiislamu ndiyo dini kamili zaidi ya mwenyezi Mungu. Katika kutekeleza misingi tuliyohitaja hapo, tunaweza kusema kuwa uislamu ni kilele cha ubora wa dini za mwenyezi mungu na natija ya jitihada za mitume na mawali wa Mwenyezi Mungu. Waislamu wanawaamini mitume wote wa Mwenyezi Mungu, akiwemo Nabii Isa alahi salam au Yesu, na jambo hilo ni thibitisho la wazi kuwa Uislamu umekamilisha dini zote zilizotangulia. Kila mtu ambaye anafanya utafiti kuhusu Uislamu pasina kuwepo na fikra za kupendelea upande wowote, kwa haraka huvutiwa na mafundisho ya dini hii tukufu. Abdurrauf Shekuya pia ni kati ya watu hawa na anasema hivi moja ya nukta ambayo rafiki yangu aliashiria na ambayo iliniathiri sana ni kuwa Waislamu wanamheshimu Nabii Isa alaihi salam. Kwangu mimi kama Mkristo, hata asiyefungamana sana na Ukristo, nilistaajabu kusikia ukweli huu kutoka kwa Mwislamu. Hii ilikuwa mara ya kwanza katika maisha yangu kufahamu upweke wa Mwenyezi Mungu wa utauhidi, na kuendelea utume kutoka nabi Adamu alaihi salam hadi Mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. tokea wakati huo nilitaka kujua zaidi eh, kuhusu dini ya Kiislamu. Kila wakati nilipomwona rafiki yangu nilikuwa daima anauliza maswali. Baadhi ya wakati tulikuwa tukikaa masaa matatu hadi manane, na wakati mwingine zaidi ya hapo. Baadhi ya wakati nilikuwa nikitizama video za midahalo baina ya wafuasi wa dini mbalimbali. Kwa mfano, nilivutiwa na mdahalo baina ya Mkristo na Mwislamu, kwani Mwislamu aliweza kutoa sababu za kimantiki eh, kuitetea dini tukufu ya Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, Imam Ali alahi salam ni shahsia mkubwa na wa kipekee ambaye katika kipindi chote cha historia amepongezwa na wengi, na hata wale ambao hawakuamini uimamu wake walimtaja kuwa mtu asiye na kifani. Mfano wake ni Gibran Khalil Gibran, msomi na malenga maarufu Mkristo Mwarabu kutoka Lebanon, aliyeishi kati ya mwaka 1883 hadi 1931. Katika kumsifu Imam Ali alahi salam, alisema kwa mtazamo wangu, Ali bin Abi Talib alikuwa shakhsia wa aina yake ambaye alijawa na fadhila kamili. Abdurauf vilevile alivutiwa na shakhsia Imam Ali alaihi salam na kwa kiwango kikubwa aliweza kuujua Uislamu kupitia shakhsia hiyo adhimu. Anafafanua alivyomjua Imam Ali bin Abitalib kwa kusema, siku moja ndugu yangu mwislamu kutoka Pakistan alinieleza kuwa ili kuujua Uislamu napaswa kumfahamu Imam Ali alaihi salam. Hivyo nilianza kutwalii maisha ya shakhsia hii na ninaweza kusema kwa yakini kuwa nilivutiwa sana na shakhsia ya Imam Ali alayhi salam, na niliweza kusoma mambo mengi yenye thamani aliyoyasema. Bwana Abdurauf Shekuya aliendeleza utafiti wake kuhusu Uislamu na hatimaye akaamua kusilimu. Anafafanua zaidi kwa kusema kuwa kwangu, mwislamu kulijiri hatua kwa hatua katika kipindi cha mwaka mmoja, kila siku nilipata maarifa zaidi kuhusu Uislamu, na hilo lilileta mabadiliko katika maisha yangu ya kawaida. Awali nafsi yangu ilikuwa katika hali ya vita. Vilikuwa ni vita baina ya nguvu za shari na nguvu za kheri. Nijitahidi na kuhakikisha kuwa mafundisho ya kiislamu yanadhihirika katika tabia zangu. Nilianza kutekeleza mafundisho sahali ya Uislamu kama vile kuacha kula nyama ya nguruwe na kunywa pombe. Nilisonga mbele na kufika katika kina cha Uislamu na kwa kweli, kutekeleza kikamilifu mafundisho ya kiislamu maishani ni uzoefu mzuri na wa kuvutia, anasema Abdurauf Shekuya, Mwingereza mwenye asili ya Nigeria ambaye alisilimu na kufuata nuru ya Uislamu baada ya utafiti. Ni matumaini yangu kuwa mmefaidika na tuliyokuandalieni na mnaweza kutumia maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib ir. Hadi wakati mwingine, kwaherini. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatatu, Disemba 19, 2022 linakunjuliwa na, na gazeti la Nipashe la nchini Tanzania, ambapo moja ya habari zake kuu ina kichwa cha maneno kinachosema Chadema yatangaza kuanza mikutano ya kisiasa nchi nzima. Vilevile limeandika shimo la mgodi lilivyoua mtoto wa miaka miwili. Pia limenukuu ripoti maalumu chini ya kichwa cha maneno ilivyo mikataba ya boda boda inavyowaachia vilio na simanzi kwa upande wa michezo, limeandika Messi aipa Argentina kombe la dunia elfu mbili na ishirini na mbili na Simba yafikia rekodi yake. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi inasema maafa ya raia na sungusungu sungu. Habari nyingine kwenye ukurasa wake wa mbele zinasema Messi aibeba Argentina fainali Qatar, Samia kujaza maji bwawa la Nyerere na CHADEMA tayari kuanza mikutano. Habari kuu katika gazeti la Zanzibar leo inasema Dkta Mwinyi, SMZ inaweka mkazo uzalishaji wataalamu wa Kiswahili asema kongamano linalenga kukikuza na kukiendeleza Kiswahili. Gazeti la Habari Leo limeandika yametimia umeme, bwawa la Nyerere, Samia kuzindua ujazaji maji siku ya Alhamisi. Serikali yataja nchi wanakotumikishwa mabinti kingono, kampuni 18 mbioni kufungua na kujaza gesi magari, na waliogoma kuhama Ngorongoro wajuta. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika CHADEMA yatoa baraka maridhiano na Samia na Samia kushuhudia ufunguzi wa bwawa la Nyerere. Habari kuu katika gazeti la Wamachinga inasema mradi wa bwawa la umeme Rufiji umenoga, Rais Samia atashuhudia na kuzindua ujazaji wa maji kwenye bwawa hilo tarehe 22 Disemba 2022. Vilevile limeandika TANAPA yazidi kulinda usalama wa hifadhi nchini, na matukio ya ukiukwaji wa haki za binadamu kushamiri mgodi wa North Mara. Mwanahabari limeandika Samia kuzindua ujazaji maji bwawa la kufufua umeme Rufiji na Chadema wasisitiza kuanza mikutano ya hadhara. Wenyeviti wa mikoa watoka hadharani kusisitiza mikutano ya hadhara, ikiwa ni utekelezaji wa agizo la mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika wandani au wataka wakosoaji wa Raila ngomeni Luo Nyanza wa ufyate au waunde chama chao. Kwa muhtasari, limeandika baadhi ya wanasiasa kutoka Luo Nyanza sasa wanawataka wenzao walioasi ODM kukoma kumshambulia kiongozi wa chama hicho Raila Odinga la sivyo, wahame chama hicho. Kiongozi wa wachache bungeni Opio Wandanyi amesema uasi wa kisiasa unaotokota katika eneo hilo utavunjwa kabisa. Bwana Wandanyi ambaye ni mbunge wa Ugunja amewaambia wanasiasa wa Luo Nyanza ambao hawajaridhishwa hawaja na uongozi wa ODM wa Raila Odinga kujiondoa polepole na kuunda chama chao. Habari yake nyingine inasema kombe la dunia FIFA 2022 Argentina ya izidi maarifa Faransa Ufaransa kupitia penalty limeandika Argentina ndiye mfalme mpya wa soka duniani baada ya kuifunga Ufaransa kwa penalti nne kwa mbili kufuatia sare ya tatu kwa tatu mabao matatu kwa matatu mwishoni mwa dakika mia moja na ishirini katika fainali iliyochezwa kwenye uwanja wa Lusail iconic nchini Qatar. Ilikuwa mara ya tatu katika historia kwa bingwa wa dunia kuamuliwa kupitia penalti. Mwaka huu Leonel Messi ameiweka Argentina kifua mbele kupitia penalti katika dakika ya 23 baada ya Osmane Dembele kumwangusha Angel Di Maria ndani ya eneo la hatari. Kwa upande wake, gazeti, la, da, gazeti la, da, la Daily Nation limeandika DP Rigathi Gachagua ameunga mkono IG Jafet Koome kuhusu polisi kutumia silaha za moto limeandika, naibu rais Rigathi Gachagua ameunga mkono mwito wa maafisa wa polisi kutumia silaha vizuri kwa ajili ya kujihami. Kwa huko nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeandika, Argentina yaichapa Ufaransa kwenye mikwaju ya penalti na kutoa kombe la dunia Qatar. Pia limeandika mkataba wa kusafishia mafuta wa shilingi trilioni 14 unatarajiwa kufungwa, limeandika. Makampuni mawili ya ubia ya Marekani na Italia yaliyopewa zabuni ya kubuni, kufadhili na kujenga kiwanda cha kusafishia mafuta cha Greenfield nchini Uganda yamedokeza kufunga mradi huo mwakani. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki kinachojadili sababu za kuteremshwa aya za Qurani tukufu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Wala takulu liman yuktalu fi sabilillahi amwat, bal ahyaun walakin la tash'urun. Wala msiseme kwamba wale wanaouliwa katika njia ya Mwenyezi Mungu ni wafu, bali wako hai, lakini nyinyi hamtambui. Wapenzi wasikilizaji, vita vya Badri vilikuwa vita kuu ya kwanza kati ya Waislamu na makafiri wa Kikuraishi, ambapo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alishiriki na kuongoza yeye mwenyewe vita hivyo. Waislamu walitoa pigo kubwa kwa washirikina waabudu masanamu katika vita hivyo. Badri ni eneo kubwa kati ya Madina na Maka lenye visima kadhaa vya maji, na misafara ilikuwa ikisimama katika eneo hilo na kufaidika na maji yake. Katika mwezi wa Jumadil Awal mwaka wa pili Hijiria, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam Aliarifiwa kwamba Kurz bin Jabir Al Fihri pamoja na kundi la Makuraish wamefika karibu na mji wa Madina na kupora ngamia wa mtume na watu wengine na kuharibu mazao bila ya kupoteza wakati. Mtume wa Mwenyezi Mungu alimkabidhi Ali bin Abitalib alaihi ssalamu, bendera ya vita, akawafuata wahalifu hao akiwa pamoja na kundi la Muhajirina mpaka kwenye kisima cha Badri. Walibakia hapo kwa muda wa siku tatu na kadiri walivyotafuta hawakupata chochote. Kisha wakaamua kurudi Madina. Kwa upande mwingine, makafiri wa Maka walikuwa wamepora na kutoa mali na milki za Muhajirina waliokwenda Madina kuungana na Mtume, na kwa ujumla walitaka kuwaweka Waislamu wa Madina chini ya mashinikizo ya mzingiro wa kiuchumi. Ni wazi kwamba kama mashinikizo hayo yangeendelea, basi kwa uchache, yangeweza kukwamisha au kupunguza kasi ya kuenea dini ya Uislamu. Kwa msingi huo, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alifikiria hatua za kuvunja mzingiro huo. Moja kati ya hatua hizo ilikuwa ni kupiga marufuku misafara ya biashara ya washirikina wa Maka kupita katika ardhi ya Madina. Baada ya muda, ripoti ilimfikia mtume kwamba msafara mkubwa wenye ngamia elfu mbili waliobeba bidhaa zenye thamani ya dinari elfu hamsini umekaribia ardhi ya Madina na kwamba ulikuwa ukielekea Maka. Iliripotiwa kwamba kiongozi wa msafara huo uliokuwa ukilindwa na watu arobaini wa alikuwa Abu Sufyan na kwamba watu wengi wa Maka wana bidhaa za biashara katika msafara huo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwageukia maswahaba zake na kuwaambia: huu ni msafara wa Makuraish, ufuateni, huenda Mwenyezi Mungu akakufumbulieni matatizo yenu kupitia njia hiyo. Haikuchukua muda, waislamu 313 waliondoka Madina na kwenda eneo la Badri wakiwa pamoja na Mtume katika mwezi wa Ramadhani mwaka wa pili hijiria. Katika upande mwingine, Abu Sufian alifahamishwa na wapelelezi wake kuhusu uamuzi wa, wa Mtume na Waislamu, hivyo alibadilisha njia na kuelekeza msafara katika njia isiyo ya kawaida hadi Maka. Watu wa Maka, ambao walipata habari kuhusu uamuzi wa, wa mtume wa Mwenyezi Mungu, waliamua kuingia vitani naye na wakaelekea Madina wakiwa na jeshi kubwa na zana nyingi za kivita. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipopata habari kuhusu harakati ya jeshi kubwa la washirikina wa Maka kuelekea Madina, aliwakusanya Ansar na kuwauliza maoni yao kuhusu kushiriki katika vita kwa sababu Ansar walikuwa wamekula kiapo cha kumlinda mtume ndani ya Madina tu na si nje ya mji huo saad bin muadh alisema kwa niaba ya ansari kwamba ewe mtume wa mwenyezi mungu tumekuamini na kukusadikisha na tumeshuhudia usahihi wa aya za qurani tulifanya mapatano nawe ya kukutii ya rasulullah fanya harakati unaweza kuwasiliana au kujitenga na kukata mawasiliano na yeyote unayemtaka chukua chochote unachotaka katika mali yetu na utupe chochote unachotaka bila shaka kile unachochukua ni bora zaidi kuliko kile unachotuachia wallahi kama utapita na kuzama baharini sisi pia tutakufuata na kuandamana nawe. Saad alitangaza uungaji mkono na himaya kamili ya kusabilia nafsi na kile walichomiliki Ansar kwa mtume na dini ya Mwenyezi Mungu, kisha akasema. Wale waliobakia Madina pia hawakujua kwamba kutatokea vita, la sivyo wangeshiriki katika vita hivi. Wakati huo Miqdad, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, alisimama na kuzungumza kwa niaba ya muhajirina waliohamia Madina kutoka Maka na akasema, ya Rasulullah, tekeleza amri ya Mwenyezi Mungu na nachukua hatua. Sisi pia tuko pamoja nawe, hatukwambii kama walivyosema bani Israili kumwambia nabi Musa kwamba basi nenda wewe na Mola wako mlezi mkapigane, sisi tutakaa hapa hapa. Badala yake tunasema Nenda wewe na Mola wako mkapigane vita, sisi pia tutapigana na kukulinda kutoka kuume na kushotoni mwako na kutoka mbele na nyuma yenu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifurahi sana kwa kusikia maneno hayo, na akatoa amri ya kuanza harakati. Wapenzi wasikilizaji, moyo wa kupenda kufa shahidi na kujitoa mahanga ilikuwa dhahiri sana katika nyoyo za wapiganaji wa Kiislamu, kwa kadiri kwamba adui aliiona wazi wazi katika mpambano wa kwanza na jeshi hilo. Umair bin Wahaba, ambaye alikuwa mtu shujaa na stadi wa kukadiria idadi ya watu, alipewa kazi na Makuraish kukadiria idadi ya askari wa jeshi la Waislamu. Alizunguka kambi ya jeshi la Waislamu na akaripoti kwamba Idadi ya waislamu ni takriban watu mia tatu, lakini ninahitaji kufanya doria nyingine kuona kama wanajeshi jingine lililojificha au kikosi cha dhiba nyuma yao au la. Alizunguka jangwa lote la karibu na jeshi la waislamu akikagua juu na chini na akarudi, kisha akasema, sikuona chochote, waislamu hawana jeshi la kuvizia wala maficho, lakini nimeona ngamia wa Yathrib wanaokuleteeni zawadi ya kifo. Kisha alisema, nimeona watu ambao hawana ngao wala kimbilio isipokuwa panga zao, na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba hatauawa mtu miongoni mwao mpaka amuue mtu miongoni mwenu, na wakisha uwa miongoni mwenu idadi sawa na yao, maisha hayatakuwa tena na faida yoyote. Sasa chukuweni uamuzi. Vikosi viwili vya majeshi ya Uislamu na ukafiri vilikabiliana siku ya Ijumaa, tarehe 17 Ramadhani katika mwaka wa pili Hijiria, miezi 18 baada tu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhamia Madina. Wakati wa shambulio la jeshi la Waislamu kwenye vita vya Badr, Mtume Mwenyezi Mungu wa Mwenyezi Mungu alisema kuwatia moyo askari wake kwamba na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu ambaye nafsi ya Muhammad iko mikononi mwake kwamba atakayepigana vita kwa subira hii leo kwa ajili ya mwenyezi Mungu na akauawa katika njia hiyo, mwenyezi Mungu atamwingiza peponi. Kisha mtume alitoa amri ya mashambulizi. Haikuchukua muda mrefu kwa jeshi la kiislamu kumshinda adui. Waislamu 14 waliuawa washahidi katika vita hivyo, huku maadui 70 wakiangamizwa na wengine 70 walichukuliwa mateka. Jeshi la washirikina wa Maka lilisambaratika na kukimbia. Baada ya vita vya Badri kikundi kidogo ambacho hakikuwa na mtazamo sahihi wa kiimani na kiitikadi kilieleza kusikitishwa na vita hivyo na kuwataja mashahidi wa vita vya Badri kuwa ni wafu na watu waliokosa neema na starehe za dunia. Watu hao ambao hawakuwa na imani thabiti ya dini ya Uislamu na tauhidi Walizua shaka miongoni mwa Waislamu, wakasema amri ya Mwenyezi Mungu ya kupigana jihadi itasababisha maafa na matukio ya kusikitisha kama vile kutekwa nyara, kujeruhiwa na vifo ambavyo havina faida au hekima yoyote. Walihoji wakisema, hali hii haioani na amri ya Mwenyezi Mungu ambaye mnasema ni mwingi wa hekima. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alijibu maneno hayo yasiyo sahihi kwa kufichua uhakika mkubwa akisema Waulaika humul muhtadun. Wala msiseme kwamba wale wanaouliwa katika njia ya Mwenyezi Mungu ni wafu, bali wako hai, lakini nyinyi hamtambui. Na hakika tutawajaribu kwa chembe ya hofu na njaa na upungufu wa mali nafsi na matunda, na wape bishara wanaosubiri, ambao ukiwapata msiba, husema hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu na kwake yeye tutarejea. Hao juu yao zitakuwa baraka zitokazo kwa Mola wao na rehma, nao ndio wenye kuongoka. Aya hizi za Qurani Tukufu, tunaona kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kwanza anaeleza itikadi na mtazamo wa Kiislamu akisema kwamba saada na uhai havikomei na kuishia kwenye ulimwengu huu wa kimaada na kwamba jitihada na kazi kubwa ya mashahidi imezaa matunda, kwani wako hai katika ulimwengu wa barzakh wanakonufaika na neema za Mwenyezi Mungu. Kwa maana kwamba washirikina wanaodhani kwamba mashahidi ni wafu ni madhaifu katika upande wa kifikra na hawaelewi kisha aya ya 155 ya Suratul Baqara inawasilisha uhakika huo katika upeo mpana zaidi na chini ya kanuni inayomkamilisha mwanadamu inayopewa jina la mtihani na majaribio, ikisema: siyo tu kwamba matukio haya na maafa ambayo huambatana na vita vya jihadi yana taathira na ufanisi, lakini pia huwapa wanadamu heshima na iza hapa duniani na vilevile vile humstawisha kumkamilisha na kumjenga mwanadamu zaidi katika njia ya kuelekea kwenye nafasi za juu za kiroho na neema adhimu kubwa zaidi katika ulimwengu wa akhira. Na hatimaye aya ya 156 ya sura hii inaonyesha njia ya mafanikio na ushindi katika majaribio na mitihani ya Mwenyezi Mungu ikisema, ni kwa kuwa na subira na istikama na kusimama kidete katika njia ya haki. Kwa hakika kwa Waislamu wanayefuata mafundisho ya dini na kumwamini Mwenyezi Mungu, kuwa washahidi na kumuua adui katika njia ya Mwenyezi Mungu, yote mawili ni ushindi, kwa sababu lengo lake ni kupigana jihadi tukufu na kuhakikisha haki na kweli vinapata ushindi na kuinua juu bendera ya haki. Utamaduni huu wa kufa shahidi ulijitokeza kikamilifu katika harakati ya Imam Hussein bin Ali alayhi salam katika uwanja wa Karbala siku ya Ashura. Na mjukuu huyo wa Mtume alipewa cheo cha Sayyidu Shuhada, kwa maana ya bwana wa mashahidi, na maswahaba zake wakapewa cheo cha maswahaba bora zaidi, kwa kutekeleza kivitendo utamaduni huo wa kufa shahidi na kukumbatia kifo kwa maarifa na imani thabiti katika njia ya Mwenyezi Mungu. Siku hiyo ya Ashura, maswahaba wa Imamu Husein walishindana kupigana vita vya jihadi na kuua au kuuliwa shahidi, kwa sababu walikutambua kuua wa shahidi na kujitoa mhanga katika njia ya Allah subhanahu wataala, kuwa ndio saada na ufanisi wao wa milele, na waliamini maneno ya Imamu Husein kwa moyo wao wote, ambaye aliwaambia kifo si chochote ila ni daraja linalokuvusheni kwenye shida na mateso hadi kwenye pepo kubwa na neema zake za milele. Leo ni Jumatatu tarehe 24 Jumadil Awal mwaka 1444 Hijiria sawa na Disemba 19 mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 235 iliyopita, sawa na tarehe 19 Disemba mwaka 1757, nchi ya Kiafrika ya Sierra Leone iliunganishwa na Uingereza baada ya kupita miaka 327 tangu ardhi ya nchi hiyo igunduliwe na wazungu. Sierra Leon iligunduliwa na mtalii wa Uhispania na kukoloniwa. Katika miaka ya kukoloniwa kwake na Uhispania, maelfu ya wanaume na wanawake wa Sierra Leon walichukuliwa watumwa na kwenda kuuzwa katika masoko ya Ulaya. Mwenendo huo uliendelea pia baada ya Waingereza kushinda Uhispania na kuanza kukoloni nchi hiyo. Mwaka 1961, Sierra Leon ilianza kujitawala na kuwa na utawala uliosimamiwa na jeshi, na mwaka 1971 ikawa na utawala wa Miaka 116 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa kiongozi wa Urusi ya zamani Leonid Brezhnev katika familia maskini nchini Ukraine. Mwaka 1931 Leonid Brezhnev alijiunga na kuwa mwanachama wa chama cha Kikomunisti. Brezhnev alitoa uwaziri mkuu wa Rasia na uongozi wa chama cha kikomunisti cha Urusi ya zamani mwaka 1964 wakati Nikita Horshev alipokuwa safarini nje ya nchi. Mashambulizi dhidi ya Chekoslovakia na kukaliwa kijeshi Afghanistan yalifanyika katika zama za utawala wake. Miaka thelathini na mbili iliyopita katika siku kama ya leo, Sadik Ganji mwambata wa kituo cha utamaduni cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Lahore nchini Pakistan alishambuliwa kwa risasi na vibaraka wa ubeberu wa kimataifa na kuuawa shahidi. Kwa karibu miaka minne, Ganji alikuwa akitekeleza jukumu lake la kutangaza na kuziharifisha thamani aali za Uislamu na kupanua uhusiano wa kitamaduni baina ya wananchi wa Iran na Pakistan. Sadik Ganji aliuawa shahidi akiwa amekaribia kurejea nchini baada ya hafla ya kumwaga iliyoandaliwa na wana utamaduni na shakhsia wa kielimu na fasihi wa Lahore nchini Pakistan. Na katika siku kama ya leo miaka 50 iliyopita kiongozi wa wakati huo wa Uganda, Jenerali Idi Amin Dada, aliwapatia wafanyakazi wa Kiingereza wa waliokuwa wakifanya kazi nchini humo makataa ya siku kumi na mbili wakubali kupunguziwa mishahara yao kwa asilimia 40 au waondoke nchini Uganda. Zoezi hilo liliwajumuisha karibu wafanyakazi 780 wa kiingereza waliokuwa wakifanya kazi kwenye mashirika mbalimbali mbali nchini Uganda. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasr Kanaani amesema kwamba madai ya shirika la kijasusi la Marekani kuhusu ushirikiano wa Iran na Rasia na tuhuma zake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu kuhusiana na vita vya Ukraine hayana msingi wowote bali ni mwendelezo tu wa vita vya kipropaganda vya Marekani dhidi ya Iran. Itakumbukwa kwamba mkuu wa shirika la kijasusi la Marekani amedai katika mahojiano na televisheni ya PBS kwamba ana wasiwasi sana na uhusiano baina ya Iran na Rasia, na ameonyesha wazi wazi, wazi, kuchukizwa na uhusiano unaozidi kuimarika wa nchi hizo jirani ambao anaona unakwamisha siasa za kibeberu za Marekani. Nigeria nchi yenye zaidi ya watu milioni mia mbili ina madaktari elfu kumi tu, suala ambalo linawafanya wagonjwa wakabiliwe na matatizo mengi katika kupata huduma za matibabu. Mwanachama mwandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, Bwana Mahmud Al Sahar, amesema harakati hiyo haitawaacha peke yao mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa kwenye jela za kuogofya za utawala ghasibu wa Israeli. Kiongozi wa ngazi za juu wa harakati ya Ansarullah ya Yemen ameishutumu Marekani kuwa inakwamisha juhudi zinazolenga kurejesha amani na utulivu katika nchi hiyo ya kiarabu iliyotumbukizwa kwenye vita na. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Francis Papa Francis amesema kwamba vita vya Ukraini ni vita vya dunia nzima na havitakwisha hivi karibuni na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.