Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-Aliyyul Adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, naacheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana, hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw, barua pepe au email ni swahili radio at irib.ir. Aidha, eh, tunasikika pia kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB world service kadhalika kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa FM huko eh, Tanga mia moja na tano nukta tatu Lindi Mwanza, eh, tisini na tisa nukta moja Mwanza tisini mia moja nukta tisa huko Kigoma 99.7 Mtwara 104.1 na Singida 99.1 kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama katika meza ya matangazo ya Redio Tehran usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na vipindi vya Uislamu, Chaguo Langu, Hekaya za Aya na Makala ya Leo katika Historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekelekea uh, ukingoni mwa matangazo yetu haya uh, kwa usiku wa leo timia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni muhtasari wake. Upinzani wataka rais wa Tunisia ajiuzulu kwa kususiwa uchaguzi wa Bunge. Wananchi wa Liberia waandamana kupinga gharama za maisha, huku rais Wea akirejea nchini baada ya safari ya siku 48. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa alaani mauaji ya walinzi wa amani huko Mali. Na katika habari za kombe la dunia, hivi sasa mpambano wa fainali kati ya Argentina na Ufaransa unaendelea ambapo mapumziko Argentina wanaongoza kwa bao mbili kwa sifuri na sasa ni habari kamili. Muungano mkubwa zaidi wa upinzani nchini Tunisia umemtaka rais Kais Saidi wa nchi hiyo ajiuzulu kutokana na ushiriki mdogo wa wananchi katika uchaguzi wa bunge uliofanyika jana. Taarifa ya muungano huo wa vyama vya upinzani nchini Tunisia imesema Rais Kais Saidi amepoteza uhalali wa kuendelea kuwa kiongozi wa nchi hiyo kaskazini mwa Afrika, wa ya kaskazini mwa Afrika baada ya Watunisia wengi kususia uchaguzi huo wa bunge. Najib Sheri, kiongozi wa Muungano wa Wokovu, amesema matokeo ya awali yanaonyesha kuwa licha ya wananchi milioni tisa na laki tatu kutimiza masharti ya kushiriki katika uchaguzi huo ili kuwachagua wabunge mia moja na sitini na moja kati ya wagombea laki moja na hamsini elfu moja na hamsini na nane, lakini ni asilimia tisa tu waliojitokeza kushiriki zoezi hilo. Amesema kilichofanyika jana Jumamosi ni zilzala. Tokea sasa hatumtambui Said Kais kama rais halali wa Tunisia na tunamtaka jiuzulu mara moja. Kufuatia mtikisiko huo, wananchi wa Tunisia jana Jumamosi walipiga kura katika uchaguzi wa kwanza wa wabunge tangu Rais Kais Said atangaze mnamo Julai 25 mwaka jana kulisimamisha bunge, kumfuta kazi waziri mkuu na kutwaa madaraka yote ya nchi. Vyama 12 vya kisiasa kikiwemo chama cha kiislamu cha Annahdha na kile cha mrengo wa kulia cha Kalbi Tunis ambavyo kwa pamoja vilikuwa vikiunda muungano mkubwa katika bunge lililovunjwa vimetangaza kususia uchaguzi huo wa bunge. Wakati huo huo, jumuiya ya wafanyakazi yenye nguvu ya Tunisia, UGTT, pia imesema inapinga muundo huo wa uchaguzi kwa ujumla. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amelaani shambulizi la kigaidi dhidi ya vikosi vya kulinda amani vya jumuiya hiyo huko nchini Mali, magharibi mwa Afrika. Stephen Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ametangaza katika ripoti yake kwamba kwa mujibu wa sheria za kimataifa, shambulio lolote linalowalenga walinda amani wa Umoja wa Mataifa linatambuliwa kuwa ni uhalifu wa kivita. Dujarric ameongeza kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, amesisitiza kuwa jumuiya hiyo itaendelea kusaidia na kusimama pamoja na watu wa Mali huko magharibi mwa Afrika. Ijumaa iliyopita walinda amani wawili waliuawa na wengine wanne kujeruhiwa katika shambulio lililofanywa dhidi ya askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Timbuktu, kaskazini mwa Mali. Wakati wa huo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa pia limetoa taarifa likilani vikali shambulio hilo na kuwapongeza askari wa kulinda amani wanaohatarisha maisha yao kwa maslahi ya watu wa Mali. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili, nchi kadhaa za magharibi mwa Afrika ikiwemo Mali zimekuwa zikisumbuliwa na mgogoro wa kiusalama unaosababishwa na ujuma na mashambulizi ya makundi ya kigaidi yanayoendesha harakati zao katika eneo la magharibi mwa Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mamia ya waandamanaji wamekusanyika nje uwanja wa michezo wa Samuel Canyon Doe mjini Monrovia hapo jana kuupinga kupanda kwa gharama za maisha, ikiwa ni siku moja kabla rais George Weah kurejea leo nchini humo baada ya kukamilisha safari yake ndefu na ya muda mrefu ya siku 48 nje nchi ya nchi. Maandamano hayo yaliandaliwa na muungano wa vyama vya upinzani katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Waandamanaji hao walikusanyika katika maeneo mbalimbali ya jiji la Monrovia wakitoa nara za kupinga serikali huku wakiwa na mabango yenye maandishi tumechoka na tunateseka. Tangu mapema mwezi huu wa Disemba, bei ya mchele, chakula kikuu cha Liberia, iliongezeka kutoka dola 15 hadi dola 17 na senti 50 kwa kilo, kwa kila gunia la kilo 25. Ongezeko hili la bei ya mchele limetokana na uhaba wa bidhaa hiyo ambao umesababisha foleni ndefu na kupanda kwa bei ya vyakula mbalimbali mbali, kwa sababu ya usumbufu wa usambazaji wa kimataifa unaochangiwa na vita vinavyoendelea huko nchini Ukraine. Kulingana na shirika la mpango wa chakula duniani, wastani wa asilimia wa 64 ya watu nchini Liberia, mmoja kati ya nchi masikini zaidi duniani, wanaishi chini ya mstari wa umasikini, na milioni moja na laki tatu kati yao wanaishi katika umasikini wa mkubwa na uliokithiri. Maandamano ya upinzani nchini Liberia yamefanyika siku moja kabla rais wa nchi hiyo George Weah kurejea nchini leo, Jumapili, akitokea nchi za nje ikiwemo Qatar, aliko kwenda kumtazama mwanaye akichezea timu ya taifa soka ya Marekani katika kombe la dunia la FIFA 2022 na George Weah nyota wa zamani wa kandanda wa Afrika ambaye ndiye Mwaafrika pekee aliyeshinda tuzo ya Ballon d'Or mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tano ya mchezaji bora wa dunia alizitembelea pia Morocco, Misri pamoja na Ufaransa. Makundi ya mukawama ya Palestina yamelaani mauaji ya ndugu wawili wa Kipalestina katika mji wa Nablus kaskazini mwa eneo la ukingo magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imesikitishwa na mauaji ya vijana hao wa kipalestina yaliyofanywa na walowezi wa kizayuni jana usiku mjini Nablus, na kusisitiza kuwa wana mukawama watalipiza kisasi cha ukatili huo. Taarifa Hamas imesema Tunakabiliwa na wimbi la jinai za kila uchao kutoka kwa wazayuni. Mukawama unaendelea kuwa chaguo bora la watu wetu katika kukabiliana na jinai na chokochoko choko za walowezi wa kizayuni. Harakati hiyo mukawama wa Kiislamu imesisitiza kuwa damu za mashahidi wa Kipalestina zitaendelea kuwa laana na kuandama kuwa maadui askari na walowezi wao katika kila barabara na kichochoro cha ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Vyombo vya habari vya Palestina vimeripoti kuwa ndugu wawili wa Kipalestina, Muhammad na Muhannad Yusufu Muteir, waliokuwa wakiishi katika kambi ya wakimbizi ya Kalandia kaskazini mwa mji wa kut waliuawa shahidi jana usiku kwa kugongwa na gari kwa makusudi na walowezi wa Kizayuni mjini Nablus. Hamasi, sambamba na kutoa mkono wa pole kwa familia pamoja na marafiki wa vijana hao wa Kipalestina waliouawa washahidi usiku wa kuamkia leo, wametoa mwito kwa Wapalestina kutoa jibu kali kwa uhaini huo wa Zayuni maghasibu. Hii ni katika hali ambayo ripoti ya kila wiki ya ulinzi wa raia iliyochapishwa na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA huko Palestina imesema wanajeshi wa Israel wameua kwa risasi wa Palestina 19 wakiwemo watoto watatu katika matukio tofauti katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu kati ya Novemba 22 na Disemba 11 ama huko nchini Qatar, pazia la mashindano ya soka ya kombe la dunia linatarajiwa kufungwa leo, ambapo mpambano wa fainali kati ya Ufaransa na Argentina unafanyika leo, ambapo hadi ya mapumziko timu ya taifa ya Argentina ilikuwa ikiongozwa kwa mabao mawili kwa sifuri yaliyotiwa kimiani na nahodha Lionel Messi na Angel di Maria pazia hilo linatarajiwa kufungwa leo na kutoa mshindi wa kombe la dunia mwaka huu. Na rais wa zamani wa Marekani ameifananisha nchi hiyo na mgonjwa wa saratani anayekaribia kuaga dunia. Donald Trump ameasema hayo kufuatia mchakato na juhudi za kamati ya Januari 6 Congress inayotaka ahukumiwe kwa kuhusika na hujuma iliyofanywa na ufuasi wake dhidi ya jengo la Congress ya nchi hiyo, na kutangaza kuwa nchi yetu ni mgonjwa kutokea kwa ndani, inashabihiana sana na mgonjwa saratani anayekufa. Kamati ya tarehe 6 Januari imeitaka idara ya haki kufuatilia mashtaka ya jinai dhidi ya Donald Trump ikiwa ni pamoja na uchochezi kuzuia mchakato rasmi wa uchunguzi wa Kongress na kufanya njama za kulaghai umma wa Marekani. Hata hivyo Trump amesema idara ya upelelezi ya Marekani, FBI, idara ya mahakama, vyombo vya ujasusi na chama cha Democratic ni ugonjwa wa saratani Kikao cha Kongres ya Marekani ambacho kilifanyika kwa lengo la kupasisha ushindi wa Joe Biden katika uchaguzi wa rais wa Novemba tatu huko Marekani kilikabiliwa na shambulio la wafuasi wa Donald Trump na kusimama kwa masaa kadhaa. Watu wasiopungua watano waliuawa katika shambulio hilo na wengine kadhaa walijeruhiwa. Spika wakati huo wa Kongres ya Marekani Nancy Pelosi alisema kuwa shambulizi lililofanywa na ufuasi wa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump dhidi ya jengo la Kongress tarehe 6 Januari mwaka jana ni sawa na mashambulizi yaliyofanywa na magaidi dhidi ya Marekani Septemba 11 mwaka 2001. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu iliyokujene kutoka hapa katika studio zetu za Jame Jamo Jam jijini Tehran na ambayo ndiyo inatukamilishia sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kwa usiku wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa cha maneno kisemacho hali mbaya ya wanawake nchini Ufaransa, kielelezo cha unyanyasaji wa wanawake katika nchi za magharibi. Licha ya kuwa nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani siku zote zimekuwa zikidai kutetea haki za binadamu zikiwemo haki za wanawake, lakini tunapotazama takwimu na ripoti za vyombo vya habari katika uwanja huu, tunakutana na taswira ya kutisha ya hali mbaya ya wanawake katika jamii za magharibi. Ufaransa, ambayo ni miongoni mwa nchi vinara wa uliberali wa kimagharibi, ina hali mbaya katika uga wa wanawake pamoja na haki zao. Kulingana na ripoti iliyochapishwa na wizara ya mambo ndani ya Ufaransa kuhusu takwimu za mauaji ya wanawake mwaka uliopita 2021, idadi ya wanawake waliouawa na wanaume zao imeongezeka kwa asilimia 20 nchini humo. Kwa mujibu wa data zilizotolewa kwenye ripoti hiyo iliyochapishwa chini ya kichwa cha maneno mauaji ya kikatili kati ya wanandoa, mnamo mwaka 2021 wanawake 122 waliuawa na waume zao, na waume zao wa sasa au wa zamani kwa utaratibu huo, kwa wastani mwaka jana kulishuhudiwa mauaji ya mwana ndoa mmoja nchini Ufaransa kila baada ya siku mbili na nusu. Kama ilivyokuwa miaka ya nyuma, wanawake ndio wahanga wakuu wa mauaji ndani ya familia. Mwaka elfu mbili na ishirini wanawake mia moja na mbili na mwaka elfu mbili na kumi na tisa wanawake 146 waliuawa katika ukatili ulioshuhudiwa kati ya wanandoa huko nchini Ufaransa kati ya mwaka elfu mbili na ishirini na elfu mbili na ishirini na moja Unyanyasaji wa majumbani nchini Ufaransa uliongezeka kwa asilimia 21 na, na sehemu kubwa ukatili huo ulikuwa kimwili. Kesi laki mbili kesi na elfu nane za unyanyasaji wa majumbani zilisajiliwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili, ziliwasilishwa zili kwenye vyombo husika au taasisi za usalama. Suala jingine linalotia wasiwasi katika jamii ya Ufaransa ni kiwango cha juu cha unyanyasaji wa kijinsia katika sehemu za kazi, kulingana na utafiti wa taasisi ya kutetea haki za binadamu iliyochapishwa mwaka elfu mbili na kumi na tano, mwanamke mmoja kati ya kila wanawake watano amekuwa mhanga na mwathirika unyanyasaji wa kijinsia katika maeneo ya kazini nchini Ufaransa. Wanawake ndio waathiriwa wakuu wa unyanyasaji wa kijinsia na wanasumbuliwa na tatizo hilo katika nyanja zote za maisha yao, ikiwa ni pamoja na ndani ya familia, kwenye maisha ya ndoa, mahali pa kazi na maeneo ya umma. Ripoti iliyochapishwa na taasisi ya taifa ya takwimu ya Ufaransa mnamo mwaka 2016 ilionyesha kuwa ukatili wa kingono huathiri wanawake laki sita nchini Ufaransa kila mwaka. Hapana shaka yoyote kwamba hivi sasa takwimu hizi zimeongezeka sana, ikilinganishwa na mwaka huo wa 2016. Hali mbaya na kutisha wanawake katika nchi ya bara Ulaya ya Ufaransa imelifanya suala la kutetea haki za wanawake na kukabiliana na ukatili dhidi yao kuwa kadhia muhimu katika uga wa kisiasa wa nchi hiyo ya Ulaya. Kimsingi, tunapoangalia hali ya wanawake katika nchi za magharibi zinazodai kutetea haki zao, tunaona kuwa wanawake katika nchi hizo wanakabiliwa na hali mbaya na haki zao za kibinadamu zinakanyagwa na kupuuzwa. Ubaguzi dhidi ya wanawake, hasa katika masuala ya ajira na haki za kijamii, upo wazi, na kuna ukosefu mkubwa wa usawa kati ya wanawake na wanaume katika suala zima la mishahara na ajira katika nchi kama vile Marekani, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na hata huko Kanada. Vilevile vile, wanawake wanatambuliwa kuwa ndio waathiriwa wakuu wa unyenyasaji wa, waku, wa kijinsia na ukatili wa kimwili katika nchi za Magharibi, na takwimu zinazotolewa katika uga huu zinaonyesha wazi suala hilo. Wanawake wanachukuliwa kuwa ni binadamu wa daraja la pili katika nchi za Magharibi na hawana usalama unaohitajika, wala hawapewi himaya ya dhati na serikali za Magharibi. Kinyume chake, wanatambuliwa kama nyenzo za kushibisha ahamu, matakwa na matamanio ya wanaume. Kwa mujibu wa utafiti wa Reuters, Marekani inahesabiwa kuwa ni nchi ni kati ya nchi kumi zisizo salama kwa wanawake duniani, nafasi ambayo imekuwa nayo bila kubadilika kwa angalau muongo mmoja sasa kwa hakika, moja ya vielelezo muhimu vya kuporomoka kimaadili mfumo wa ustaarabu wa kimagharibi ni suala hili la ukandamizaji na ubaguzi dhidi ya wanawake, na mamilioni ya wanawake katika nchi za magharibi wanakabiliwa na unyanyasaji wa nyumbani, utumiaji wa wanawake kama chombo katika masuala ya utangazaji, tishio kwa taasisi ya familia, kuenea kwa aina mbalimbali mbali za ufuska na ukandamizaji, pamoja na ukatili wa kingono dhidi ya wanawake kwa kutumia jina la uhuru, mishahara isiyo sawa katika hali na mazingira sawa ya kazi bila kujali uwezo wa kimwili na kiroho wa wanawake, mazingira yasiyo salama ya kazi na elimu, takwimu za kutisha za unyanyasaji na ubakaji wa wanawake katika maeneo ya kazi na shuleni, Ubaguzi wa rangi, ongezeko la idadi ya wafungwa wa kike na ukatili dhidi yao, kiwango kikubwa cha utoaji mimba, umasikini, kuenea kwa ukahaba na magendo ya wanawake ni miongoni mwa madhihirisho ya kupuuzwa haki za wanawake katika nchi za Magharibi. Mariam Mahmud Zade, profesa wa chuo kikuu na mtaalamu wa masuala ya wanawake, anasema licha ya kukiri kwa vyombo vya habari na ripoti nyingi kutoka nchi za magharibi kuhusu unyanyasaji na ukatili unaofanyika dhidi ya wanawake, bado nchi hizo zinajiona kuwa ni watetezi wa haki za binadamu. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha Uislamu chaguo langu, kitakachofuatiwa na Hekaya za Aya na kisha Makala ya Leo katika Historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Uislamu chago langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Mpenzi msikilizaji, ni matumaini yangu kuwa ubuheri wa afya na karibu kujiunga nami katika makala nyingine ya Uislamu Chaguo Langu, ambayo huangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani, ya Uislamu. Leo pia tunamwangazia raia wa Uingereza mwenye asili ya Nigeria aliyeamua kufuata Uislamu baada ya utafiti wa kina na juhudi kubwa. Hakuna shaka kuwa kila mwanadamu duniani huwa na hamu ya kufuata njia ya haki ili maisha yake yapate maana halisi. Bwana Abdurauf Shekuya ni kati ya watu hawa. Katika zama za utotoni, alilelewa katika mazingira ya Kikristo, lakini pamoja na hayo alivutiwa na mafunzo ya Kiislamu na hatimaye alipata taufiki ya kudiriki ukweli. Jiunge nasi hadi mwisho tupate habari zaidi kuhusu raia huyo wa Uingereza aliyesilimu. Karibuni. Bwana Abdurauf Shekuya anafafanua hivi kuhusu maisha yake. Katika miaka saba ya kwanza ya maisha yangu sikuwa nawaona wazazi wangu sana. Katika zama hizo ilikuwa jambo la kawaida na ada kwa wazazi wa kinigeria waliokuwa Uingereza kuendelea na masomo yao huku wakiwaachia watu wengine jukumu la kuwalea watoto wao. Wakati walipomaliza masomo yao, tulirejea London na kuishi pamoja. Abdurauf eh, Sheku anaendelea kwa kusema, taswira yangu kuhusu Uislamu niliipata katika mtaa tuliokuwa tukiishi mashariki mwa London. Aghalabu ya Waislamu katika eneo hilo walikuwa kutoka nchi za kusini mwa bara Asia, kama vile India, Pakistan na Bangladesh. Ni kwa sababu hiyo ndiyo awali nilikuwa na dhana potofu kuwa Uislamu ni dini ya eneo hilo tu, hivyo sikuwa na mtazamo mzuri kuhusu Uislamu na sikupata uh, dini hii kuwa muhimu. Nilipofikisha umri wa miaka kumi na miwili ndipo nilipoanza kuujua Uislamu kama kijana aliyelelewa Uingereza, nilianza kujiuliza maswali mengi kuhusu Mwenyezi Mungu. Nilikuwa najaribu kuwa Mkristo kidhahiri, lakini sikuweza. Abdurauf alipata fursa ya kutembelea nchi yake ya asili yani Nigeria, na huo ukawa mwanzo wake kujua Uislamu kwa karibu. Anafafanua zaidi kwa kusema, nilikuwa na umri wa miaka kumi na miwili nilipofika Nigeria kwa mara ya kwanza. Jamaa zetu walikuwa ni Wakristo na wengine Waislamu. Nilipofika nigeria nilienda kuishi katika nyumba ya shangazi yangu ambaye alikuwa amesilimu. Nakumbuka nilikuwa nikimwona shangazi yangu akiswali alfajiri na kisha baada ya hapo alikuwa akiisoma Qurani tukufu. Wakati nilipolinganisha ibada katika Uislamu na Ukristo, nilikuwa nikifikiri ni vigumu kwa mwanadamu kuamka mapema kila siku asubuhi kwa ajili ya sala. Nilikuwa nataka kujua sana ni vipi mwislamu anaweza kuwa na imani ya kufanya ibada mara kadhaa kwa siku hapo ndipo nilipofahamu kuwa Mwenyezi Mungu yupo. Inaelekea kuwa azma ya Waislamu kutekeleza kivitendo mafundisho ya dini yao ni jambo ambalo liliacha athari kubwa katika maisha yangu. Abdurauf alivutiwa na ibada walizokuwa wakifanya Waislamu na vilevile mafundisho ya Kiislamu: sala, saumu, adhana, kuwaheshimu wazazi, na kwa ujumla maadili bora ya Kiislamu ni mambo yaliyomwelekeza Uh, Mnaijeria huyu Mwingereza katika nuru ya Uislamu. Hatimaye Abdurrauf alipata kujuana na mwislamu na hiyo ikawa fursa ya kuujua Uislamu zaidi. Anaendelea kwa kusema, mara ya kwanza kuujua Uislamu kwa kina ni wakati nilipofanya mazungumzo na rafiki yangu mwislamu ambaye alinipa maelezo kamili kuhusu Uislamu. Wakati huo nilikuwa na umri wa miaka ishirini na miwili na sikuwa na hamu ya kufuata dini. Lakini pamoja na hayo, mazungumzo hayo yalinifaidisha sana. Oh, my Lord, accept this, please. Allah, oh, Allah. Dini zote za mbinguni zina nukta pamoja ya kimsingi kama vile kumwamini Mwenyezi Mungu, siku ya kiama, kutaka uadilifu, kujizuia kufanya dhambi na kadhalika. Dini ya Kiislamu ndiyo dini kamili zaidi ya Mwenyezi Mungu. Katika kutekeleza misingi tuliyohitaja hapo, tunaweza kusema kuwa Uislamu ni kilele cha ubora wa dini za Mwenyezi Mungu na natija ya jitihada za mitume na mawali wa Mwenyezi Mungu. Waislamu wanawaamini mitume wote wa Mwenyezi Mungu akiwemo Nabii Isa alahi salam au Yesu, na jambo hilo ni thibitisho la wazi kuwa Uislamu umekamilisha dini zote zilizotangulia. Kila mtu ambaye anafanya utafiti kuhusu Uislamu pasina kuwepo na fikra za kupendelea upande wowote, kwa haraka huvutiwa na mafundisho ya dini hii tukufu. Abdurauf Shekuya pia ni kati ya watu hawa na anasema hivi. Moja ya nukta ambayo rafiki yangu aliashiria na ambayo iliniathiri sana ni kuwa waislamu wanamheshimu Nabii Isa alayhi salam. Kwangu mimi kama Mkristo, hata asiyefungamana sana na Ukristo, nilistaajabu kusikia ukweli huu kutoka kwa Mwislamu. Hii ilikuwa mara ya kwanza katika maisha yangu kufahamu upweke wa Mwenyezi Mungu wa utauhidi, na kuendelea utume kutoka nabi Adam alayhi salam hadi mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tokea wakati huo nilitaka kujua zaidi eh, kuhusu dini ya Kiislamu. Kila wakati nilipomwona rafiki yangu nilikuwa daima anauliza maswali. Baadhi ya wakati tulikuwa tukikaa masaa matatu hadi manane, na wakati mwingine eh, zaidi ya hapo. Baadhi ya wakati nilikuwa nikitizama video za midahalo baina ya wafuasi wa dini mbalimbali. Kwa mfano, nilivutiwa na mdahalo baina ya mkristo na mwislamu, kwani mwislamu aliweza kutoa sababu za kimantiki eh, kuitetea dini tukufu ya Kiislamu wapenzi wa usikilizaji imam ali alahi salam ni shahsia mkubwa na wakipekee ambaye katika kipindi chote cha historia amepongezwa na wengi na hata wale ambao hawakuamini uimamu wake walimtaja kuwa mtu asiye na kifani mfano wake ni gibran khalil gibran msomi na malenga maarufu mkristo mwarabu kutoka lebanon aliyeishi kati ya mwaka 1883 hadi 1931 katika kumsifu imam ali alahi ssalam alisema kwa mtazamo wangu ali bin abi talib alikuwa shakhsia wa aina yake ambaye alijawa na fadhila kamili. Abdurauf vilevile alivutiwa na shakhsia ya Imam Ali alaihi salam na kwa kiwango kikubwa aliweza kuujua Uislamu kupitia shakhsia hiyo adhimu. Anafafanua alivyomjua Imam Ali bin Abitalib kwa kusema, siku moja ndugu yangu mwislamu kutoka Pakistan alinieleza kuwa ili kuujua Uislamu napaswa kumfahamu Imam Ali alaihi salam. Hivyo nilianza kutwalii maisha ya shakhsia hii na ninaweza kusema kwa yakini kuwa nilivutiwa sana na shakhsia ya Imam Ali alaihi salam na niliweza kusoma mambo mengi yenye thamani aliyoyasema. Bwana Abdurauf Shekuya aliendeleza utafiti wake kuhusu Uislamu na hatimaye akaamua kusilimu. Anafafanua zaidi kwa kusema kuwa, kwangu mwislamu kulijiri hatua kwa hatua katika kipindi cha mwaka mmoja, kila siku nilipata maarifa zaidi kuhusu Uislamu na hilo lilileta mabadiliko katika maisha yangu ya kawaida. Awali nafsi yangu ilikuwa katika hali ya vita, vilikuwa ni vita baina ya nguvu za shari na nguvu za kheri. Nilijitahidi na kuhakikisha kuwa mafundisho ya Kiislamu yanadhihirika katika tabia zangu. Nilianza kutekeleza mafundisho sahali ya Uislamu kama vile kuacha kula nyama ya nguruwe na kunywa pombe. Nilisonga mbele na kufika katika kina cha Uislamu, na kwa kweli kutekeleza kikamilifu mafundisho ya kiislamu maishani ni uzoefu mzuri na wa kuvutia, anasema Abdurauf Shekuya, Mwingereza mwenye asili ya Nigeria ambaye alisilimu na kufuata nuru ya Uislamu baada ya utafiti. Ni matumaini yangu kuwa mmefaidika na tuliokuandalieni na mnaweza kutumia maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib ir. Hadi wakati mwingine, kwaherini. Hekaya za Aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki kinachojadili sababu za kuteremshwa aya za Qur'ani tukufu. Bismillahirrahmanirrahim. Wala msiseme kwamba wale wanaouliwa katika njia ya Mwenyezi Mungu ni wafu, bali wako hai, lakini nyinyi hamtambui. Wapenzi wasikilizaji, vita vya Badri vilikuwa vita kuu ya kwanza kati ya Waislamu na makafiri wa Kikuraish ambapo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alishiriki na kuongoza yeye mwenyewe vita hivyo. Waislamu walitoa pigo kubwa kwa washirikina waabudu masanamu katika vita hivyo. Badri ni eneo kubwa kati ya Madina na Maka lenye visima kadhaa vya maji, na misafara ilikuwa ikisimama katika eneo hilo na kufaidika na maji yake. Katika mwezi wa Jumadi l Awal mwaka wa pili Hijiria, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Aliarifiwa kwamba Kurzi bin Jabir al Fihri pamoja na kundi la Makuraish wamefika karibu na mji wa Madina na kupora ngamia wa mtume na watu wengine na kuharibu mazao. Bila ya kupoteza wakati, mtume wa Mwenyezi Mungu alimkabidhi Ali bin Abitalib alaihi ssalamu bendera ya vita, akawafuata wahalifu hao akiwa pamoja na kundi la Muhajirina mpaka kwenye kisima cha Badri. Walibakia hapo kwa muda wa siku tatu, na kadiri walivyotafuta hawakupata chochote, kisha wakaamua kurudi Madina. Kwa upande mwingine, makafiri wa Maka walikuwa wamepora na kutoa mali na milki za Muhajirina waliokwenda Madina kuungana na Mtume, na kwa ujumla walitaka kuwaweka Waislamu wa Madina chini ya mashinikizo ya mzingiro wa kiuchumi. Ni wazi kwamba kama mashinikizo hayo yangeendelea, basi kwa uchache yangeweza kukwamisha au kupunguza kasi ya kuenea dini ya Uislamu. Kwa msingi huo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alifikiria hatua za kuvunja mzingiro huo. Moja kati ya hatua hizo ilikuwa ni kupiga marufuku misafara ya biashara ya washirikina wa Maka kupita katika ardhi ya Madina. Baada ya muda, ripoti ilimfikia mtume kwamba msafara mkubwa wenye ngamia elfu mbili waliobeba bidhaa zenye thamani ya dinari elfu hamsini umekaribia ardhi ya Madina na kwamba ulikuwa ukielekea Maka. Iliripotiwa kwamba kiongozi wa msafara huo uliokuwa ukilindwa na watu arobaini wa alikuwa Abu Sufyan na kwamba watu wengi wa Maka wana bidhaa za biashara katika msafara huo. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam aliwageukia maswahaba zake na kuwaambia: huu ni msafara wa Makuraish, ufuateni. Huenda Mwenyezi Mungu akakufumbulieni matatizo yenu kupitia njia hiyo. Haikuchukua muda, Waislamu mia tatu kumi na tatu waliondoka Madina na kwenda eneo la Badri wakiwa pamoja na Mtume katika mwezi wa Ramadhani mwaka wa pili Hijiria. Katika upande mwingine Abu Sufyan alifahamishwa na wapelelezi wake kuhusu uamuzi wa, wa mtume na Waislamu. Hivyo alibadilisha njia na kuelekeza msafara katika njia isiyo ya kawaida hadi Makka. Watu wa Makka ambao walipata habari kuhusu uamuzi wa, wa mtume wa Mwenyezi Mungu waliamua kuingia vitani naye na wakaelekea Madina wakiwa na jeshi kubwa na zana nyingi za kivita. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipopata habari kuhusu harakati ya jeshi kubwa la washirikina wa Maka kuelekea Madina, aliwakusanya Ansar na kuwauliza maoni yao kuhusu kushiriki katika vita, kwa sababu Ansar walikuwa wamekula kiapo cha kumlinda mtume ndani ya Madina tu na si nje ya mji huo saad bin muadh alisema kwa niaba ya answari kwamba ewe mtume wa mwenyezi mungu tumekuamini na kukusadikisha na tumeshuhudia usahihi wa aya za qurani tulifanya mapatano nawe ya kukutii ya Rasulullah fanya harakati unaweza kuwasiliana au kujitenga na kukata mawasiliano na yeyote unayemtaka chukua chochote unachotaka katika mali yetu na utupe chochote unachotaka bila shaka kile unachochukua ni bora zaidi kuliko kile unachotuachia Wallahi kama utapita na kuzama baharini sisi pia tutakufuata na kuandamana nawe. Saad alitangaza uungaji mkono na himaya kamili ya kusabilia nafsi na kile walichomiliki Ansar kwa mtume na dini ya Mwenyezi Mungu. Kisha akasema wale waliobakia Madina pia hawakujua kwamba kutatokea vita, la sivyo wangeshiriki katika vita hivi. Wakati huo Miqdad, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake alisimama na kuzungumza kwa niaba ya muhajirina waliohamia Madina kutoka Maka, na akasema, ya Rasulullah, tekeleza amri ya Mwenyezi Mungu na chukua hatua, sisi pia tuko pamoja nawe. Hatukwambii kama walivyosema bani Israili kumwambia nabi Musa kwamba basi nenda wewe na Mola wako mlezi mkapigane, sisi tutakaa hapa hapa. Badala yake tunasema Nenda wewe na Mola wako mkapigane vita, sisi pia tutapigana na kukulinda kutoka kuume na kushotoni mwako na kutoka mbele na nyuma yenu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifurahi sana kwa kusikia maneno hayo na akatoa amri ya kuanza harakati. Wasikilizaji, moyo wa kupenda kufa shahidi na kujitoa mahanga ilikuwa dhahiri sana katika nyoyo za wapiganaji wa Kiislamu kwa kadiri kwamba adui aliiona wazi wazi katika mpambano wa kwanza na jeshi hilo. Umair bin Wahab ambaye alikuwa mtu shujaa na stadi wa kukadiria idadi ya watu alipewa kazi na Makuraish kukadiria idadi ya askari wa jeshi la Waislamu. Alizunguka kambi ya jeshi la Waislamu na akaripoti kwamba idadi ya Waislamu ni takriban watu 300, lakini ninahitaji kufanya doria nyingine kuona kama wanajeshi jingine lililojificha au kikosi cha dhiba nyuma yao au la. Alizunguka jangwa lote la karibu na jeshi la Waislamu akikagua juu na chini na akarudi, kisha akasema: sikuona chochote, Waislamu hawana jeshi la kuvizia wala maficho, lakini nimeona ngamia wa Yathrib wanaokuleteeni zawadi ya kifo kisha alisema, nimeona watu ambao hawana ngao wala kimbilio isipokuwa panga zao, na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba hatauawa mtu miongoni mwao mpaka amuue mtu miongoni mwenu, na wakishauwa miongoni mwenu idadi sawa na yao, maisha hayatakuwa tena na faida yoyote. Sasa chukueni uamuzi. Vikosi viwili vya majeshi ya Uislamu na ukafiri vilikabiliana siku ya Ijumaa, tarehe 17 Ramadhani katika mwaka wa pili Hijiria, miezi 18 baada tu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhamia Madina. Wakati wa shambulio la jeshi la Waislamu kwenye vita vya Badr, Mtume wa Mwenyezi Mungu alisema kuwatia moyo askari wake, kwamba na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu ambaye nafsi ya Muhammad iko mikononi mwake kwamba atakayepigana vita kwa subira hii leo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na akauawa katika njia hiyo Mwenyezi Mungu atamwingiza peponi. Kisha Mtume alitoa amri ya mashambulizi. Haikuchukua muda mrefu kwa jeshi la kiislamu kumshinda adui. Waislamu 14 waliuawa washahidi katika vita hivyo, huku maadui sabini wakiangamizwa na wengine sabini walichukuliwa mateka. Jeshi la washirikina wa Maka lilisambaratika na kukimbia. Baada ya vita vya Badri, kikundi kidogo ambacho hakikuwa na mtazamo sahihi wa kiimani na kiitikadi kilieleza kusikitishwa na vita hivyo na kuwataja mashahidi wa vita vya Badri kuwa ni wafu na watu waliokosa neema na starehe za dunia. Watu hao ambao hawakuwa na imani thabiti ya dini ya Uislamu na tauhidi Walizua shaka miongoni mwa Waislamu, wakasema amri ya Mwenyezi Mungu ya kupigana jihadi itasababisha maafa na matukio ya kusikitisha kama vile kutekwa nyara, kujeruhiwa na vifo ambavyo havina faida au hekima yoyote. Walihoji wakisema, hali hii haioani na amri ya Mwenyezi Mungu ambaye mnasema ni mwingi wa hekima. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alijibu maneno hayo yasiyo sahihi kwa kufichua uhakika mkubwa, akisema Waulaika humul muhtadun, wala msiseme kwamba wale wanaouliwa katika njia ya Mwenyezi Mungu ni wafu, bali wako hai, lakini nyinyi hamtambui. Na hakika tutawajaribu kwa chembe ya hofu na njaa na upungufu wa mali nafsi na matunda, na wape bishara wanaosubiri, ambao ukiwapata msiba husema, hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu na kwake yeye tutarejea. Hao juu yao zitakuwa baraka zitokazo kwa mola wao na rehma, nao ndio wenye kuongoka. Aya hizi za Qurani tukufu, tunaona kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kwanza anaeleza itikadi na mtazamo wa Kiislamu akisema kwamba saada na uhai havikomei na kuishia kwenye ulimwengu huu wa kimaada, na kwamba jitihada na kazi kubwa ya mashahidi imezaa matunda, kwani wako hai katika ulimwengu wa barzakh wanakonufaika na neema za Mwenyezi Mungu. Kwa maana kwamba washirikina wanaodhani kwamba mashahidi ni wafu ni madhaifu katika upande wa kifikra na hawaelewi. Kisha aya ya 155 ya suratul Baqara inawasilisha uhakika huo katika upeo mpana zaidi na chini ya kanuni inayomkamilisha mwanadamu inayopewa jina la mtihani na majaribio, ikisema: siyo tu kwamba matukio haya na maafa ambayo huambatana na vita vya jihadi yana taathira na ufanisi, lakini pia huwapa wanadamu heshima na iza hapa duniani na vilevile vile humstawisha kumkamilisha na kumjenga mwanadamu zaidi katika njia ya kuelekea kwenye nafasi za juu za kiroho na neema adhimu kubwa zaidi katika ulimwengu wa akhira. Na hatimaye aya ya 156 ya sura hii inaonyesha njia ya mafanikio na ushindi katika majaribio na mitihani ya Mwenyezi Mungu ikisema, ni kwa kuwa na subira na istikama na kusimama kidete katika njia ya haki. Kwa hakika kwa Waislamu Wanayefuata mafundisho ya dini na kumwamini Mwenyezi Mungu, kuwa wa shahidi na kumuua adui katika njia ya Mwenyezi Mungu, yote mawili ni ushindi, kwa sababu lengo lake ni kupigana jihadi tukufu na kuhakikisha haki na kweli vinapata ushindi na kuinua juu bendera ya haki. Utamaduni huu wa kufa shahidi ulijitokeza kikamilifu katika harakati ya Imam Hussein bin Ali alayhi salam katika Uwanja wa Karbala siku ya Ashura, na mjukuu huyo wa mtume alipewa cheo cha Sayyidu Shuhada kwa maana ya bwana wa mashahidi, na maswahaba zake wakapewa cheo cha maswahaba bora zaidi, kwa kutekeleza kivitendo utamaduni huo wa kufa shahidi na kukumbatia kifo kwa maarifa na imani thabiti katika njia ya Mwenyezi Mungu. Siku hiyo ya Ashura, maswahaba wa Imam Hussein walishindana kupigana vita vya jihadi na kuua au kuuliwa shahidi kwa sababu walikutambua kuuawa wa shahidi na kujitoa mhanga katika njia ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, kuwa ndio saada na ufanisi wao wa milele, na waliamini maneno ya Imamu Hussein kwa moyo wao wote, ambaye aliwaambia: kifo si chochote ila ni daraja linalokuvusheni kwenye shida na mateso hadi kwenye pepo kubwa na neema zake za milele. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe 23 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 18 Disemba mwaka 2022 Miladia. Miaka 137 iliyopita katika siku kama ya leo kulingana na kalenda Hijiria, aliaga dunia Sayyid Muhammad Ibrahim, mashuhuri kwa lakabu ya Sayyidul Ulama, alim na faqih wa Kiislamu wa nchini India. Alikuwa mmoja miongoni mwa maulama wa tajika na mahiri mwanzoni mwa karne ya 14 Hijiria. Baada ya kufariki dunia baba yake Muhamad Ibrahim alichukua jukumu la kueneza mafundisho ya dini katika baadhi ya miji ya India. Mwanazuoni huyo alifanya hima kubwa kueneza misingi na itikadi za Kiislamu katika ardhi ya India. Siku kama ya leo miaka mia moja na nane iliyopita, na Uingereza ilikoloni rasmi Misri. Nafaa kukumbusha hapa kwamba wakati wa vita vya kwanza vya dunia utawala wa Uthmania ulikuwa mwitifaki wa madola yaliyokuwa yakiipinga Uingereza, yaani Ujerumani na Austria. Uingereza nayo ikiwa na lengo la kukabiliana na kitendo hicho ilikalia kwa mabavu Misri ambayo hadi katika kipindi hicho ilikuwa chini ya udhibiti wa utawala wa Uthmania. Harakati za ukombozi za wananchi wa Misri dhidi ya mkoloni Mwingereza zilizaa matunda mwaka 1922 ambapo nchi hiyo ilijitangazia uhuru wake. Katika siku kama ya leo miaka 84 iliyopita msomi wa Ujerumani Otto Hahn alifanikiwa kupasua kiini cha atomu, hatua ambayo ilikuwa mwanzo wa zama za atomu. Mtaalamu huyo wa kemia alizaliwa mwaka 1879 huko Frankfurt Ujerumani, na kupata shahada uzamivu katika taaluma ya kemia. Tangu wakati huo alijishughulisha na utafiti katika taaluma fizikia. Baada ya utafiti mkubwa na katika Siku kama hii ya leo, Otto Hahn alifanikiwa kupasua kiini cha atomu. Na tarehe ya 18 ya Disemba miaka 43 iliyopita, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha makubaliano kufuta aina zote za ubaguzi dhidi ya wanawake. Makubaliano hayo yana lengo la kuondoa dhuluma zinazofanywa dhidi ya wanawake duniani. Hata hivyo, makubaliano hayo kama yalivyo mengine mengi ya kimataifa, yanatawaliwa na mitazamo ya kimaada magharibi inayosisitiza usawa wa jinsia mbili za mwanamke mwana katika kila kitu eh. Hii ni katika hali ambayo mwanamke na mwanaume wanatofautiana kimwili na kiroho. Kwa sababu hiyo dini za Mwenyezi Mungu hususan Uislamu unasisitiza kuwa njia ya kuwakomboa wanawake ni kuwatayarishia mazingira uadilifu kwa kutilia maanani uwezo wao wa kimwili na kiroho. Ndugu, tusameheane, chuki tusiekeane, tusitete, tupendane, ndiyo mwendo wa nabia wala, na tusitengane, kwa wema tushikamane Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5.