Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarakenia nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Leo wapenzi wasikilizaji, ni Jumaapili tarehe ishirini na tatu Jamaadil ula mwaka 1444 hijiria kamaria inasadifiana na 18 Disemba 2022 miladia. Tuliowaandalieni wapenzi wasikilizaji, katika mchana huu wa leo ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, na baada ya uchambuzi huo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteeni kipindi kuhusiana na maulama wakubwa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Baada ya hapo tutakuwa na makala ya macho yetu magazetini, itafuatiwa na udondozi wa maga, utafuatiwa udo, na uh, makala ya Afrika wiki hii na kisha makala ya leo katika historia na baada ya hapo tutahitimisha kwa muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wapenzi wasikilizaji ni matumaini yangu kuwa mtakuwa na siadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na kadhalika, pia kupitia aplikeshen yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM. Baada ya amdasu mrefu wapenza msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran <tipos> imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, wapenzi wasikilizaji, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Urutubishaji wa urani nchini Iran sasa umefikia kiwango cha asilimia 60. Iran yasema vikwazo vya Marekani ni chanzo cha matatizo ya wagonjwa wa thalasemia. Na utawala wa Israeli waogopa kuona bendera ya Palestina ikipeperushwa karibuni. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran anasema urutubishaji wa madini ya urani nchini sasa umefika kiwango rasmi cha uhalisia wa asilimia 60, kwa mujibu wa sheria iliyopitishwa na majilisi, yani bunge, mwezi Disemba 2020 inayotaka kuharakisha maendeleo ya mpango wa nyuklia ya Iran wenye malengo ya amani. Beheruz Kamalvandi aliyesema hayo katika mkutano wake na wabunge wa Iran siku ya Jumamosi, akizungumzia sheria iliyopewa jina la mpango wa mkakati wa kukabiliana na vikwazo, ambao unalenga kukabiliana na vikwazo na kuendeleza mpango wa amani wa nyuklia wa Iran, alisema sheria ya bunge imetoa hali nzuri kwa nchi na leo urutubishaji wetu wa Irani umefikia asilimia sitini kwa mujibu wa sheria hii. Afisa huyo wa Iran ameongeza kuwa Irani inafuatilia mipango endelevu ya utafiti na maendeleo huku juhudi zake za kusasisha kizazi kipya cha mashini pewa au centrifuge zikiwa ziko katika ubora wake. Kwa mujibu wa sheria ya bunge, serikali ya Iran inatakiwa kuweka vizuizi katika ukaguzi wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki na kuharakisha maendeleo ya mpango wa nyuklia nje ya mipaka iliyowekwa chini ya mapatano ya nyuklia ya 2015 ambayo yanajulikana rasmi kama Mpango Kamili wa Utekelezaji wa Pamoja, JCPOA kati ya hatua ambazo serikali imetakiwa na bunge kuchukua ni kama vile kukomesha utekelezaji wa hiari wa itifaki ya ziada ya mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nuklear NPT. Katika mahojiano na televisheni ya Qatar ya Aljazira mwezi Desemba, mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Grossi alisema mpango wa nuklear wa Iran umepata maendeleo makubwa na nchi hiyo hivi sasa inarutubisha uranium hadi kiwango cha usafi cha asilimia 60. Mkuu wa shirika la chakula na dawa la Iran amebaini kuwa vikwazo ni sababu kuu ya matatizo kwa wagonjwa wa thelasemia nchini Iran. Vikwazo visivyo vya kibinadamu vya Marekani na tawala za Ulaya ambazo ni wahitifaki wa, wa Marekani vimezua matatizo mengi kwa wagonjwa nchini Iran. Said Haidar Mohammadi mkuu wa shirika la chakula na dawa la Iran amesema kampuni moja ya kigeni inayotengeneza dawa za wagonjwa wa thalassemia imevunja ahadi zake za kuanzisha uzalishaji dawa za wagonjwa hao ndani ya Iran. Afisa huyo amekosoa kampuni hizo za kigeni kwa kufuta sheria za, uh, kidhali, kwa kufuata sheria za kidhalimu za vikwazo hivyo vya Marekani. Katika mahojiano na ISNA, Muhamadi amesema ijapokuwa kampuni hiyo ya kigeni ilitakiwa kuzalisha dawa hii nchini kwa kushirikiana na shirika moja la dawa nchini Iran ambalo tayari lilikuwa limeshawekeza kwa ajili hiyo, lakini baada ya miaka miwili, ghafla shirika hilo la kigeni lilitangaza kujiondoa katika mradi huo nchini. Mkuu wa shirika la chakula na dawa la Iran ameongeza kuwa hatua ya shirika la Uswizi kuchelewa kutuma dawa hizo za thalasemia Uh, kumesababisha matatizo na mateso kwa wagonjwa na familia zao. Mahamadi alidokeza, uh, kuwa kampuni ya Uswizi siku zote imezua matatizo katika kuingiza dawa kwa wagonjwa wa thalasemia nchini Iran na ni mmojawapo ma, ya makampuni ambayo yamekuwa yakitekeleza vikwazo vya kidhalimu vya Marekani. Hivi karibuni, Ali Bagheri, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa pia yalisisitiza kuhusu vigezo vya unduma kuili vinavyotumiwa na Umoja wa Ulaya kuhusu haki za binadamu na kuandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba nchi za Ulaya ambazo zinakataa kuiuzia Iran dawa mbalimbali za matibabu na hivyo kusababisha vifo vya watoto wasio na hatia hapa nchini, kwa namna ipi zinaweza kutiwa wasiwasi na suala la haki za binadamu nchini Iran? Thelasemia au anemia ya seli ya tezi ni ugonjwa wa kurithi wa damu ambao unaweza kusababisha maendeleo duni ya mtoto wakati mwili unaposhindwa kutengeneza protini ijulikanayo kama hemoglobin umoja wa mataifa unasema mwaka elfu mbili na ishirini na mbili unasalia kuwa mwaka mbaya zaidi kwa wapalestina katika ukingo wa magharibi tangu mwaka elfu mbili na tano huku katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita Wapalestina 19 wakiwa washahidi katika mashambulizi ya wanajeshi wa utawala haramu wa Israel katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na utawala huo. Ripoti ya kila wiki ya ulinzi wa raia inayochapishwa na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA huko Palestina ilisema wanajeshi wa Israel wamewaua kwa risasi Wapalestina 19 wakiwemo watoto watatu katika matukio tofauti katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, mabavu kati ya Novemba 22 na Disemba 11. Mbali na mauaji hayo vikosi vya Israel pia vimeziba njia kuu za kuingilia katika uh, vijiji kadhaa katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, hivyo kuvuruga maisha ya maelfu ya Wapalestina, ripoti hiyo imesema. Wakati huo huo, wataalamu wa Umoja wa Mataifa wamelaani ghasia za walowezi wa kizayuni na matumizi ya nguvu kupita kiasi yanayofanywa na jeshi la Israel katika ukingo wa magharibi. Katika taarifa kwa vyombo vya habari wataalamu hao Umoja wa Mataifa walikashif kukithiri kwa ghasia za walowezi wa kizayuni na matumizi ya nguvu kupita kiasi yanayofanywa na wanajeshi wa Israeli dhidi ya Wapalestina katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu mwaka huu ambayo ameufanya mwaka elfu mbili ishirini na mbili kuwa mbaya zaidi katika eneo hili la ardhi ya Palestina inaokaliwa kwa mabavu tokea Umoja wa Mataifa ulipoanza kuweka kumbukumbu za vifo mwaka elfu mbili na tano. Wakati huo huo, utawala wa kizaini wa Israel umewakamata e, waandamanaji watatu waliokuwa wakipeperusha bendera za Palestina katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina la Israeli. Kubebwa na kupeperushwa bendera za Palestina na watu wa nchi mbalimbali duniani katika Kombe la Soka Duniani la elfu mbili ishirini na mbili linalomalizika leo huko Qatar ni jambo ambalo limeibua hofu na wasiwasi mkubwa miongoni mwa maafisa wa utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa gazeti la kizayuni la Yediot Aharonot, askari wa Israeli waliwakamata watu wawili katika mji wa Haifa na mwingine katika kitongoji cha Barkan kwa kosa la kupeperusha bendera ya Palestina katika maandamano. Askari hao wa utawala wa Israel walikuwa wamewakamata waandamanaji hao; wamewataka waandamanaji hao waweke chini bendera za Palestina lakini wali kataa na hivyo walikamatwa na kupelekwa kizuizini kwa ajili ya kusailiwa. Na mwisho kabisa, shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji au IOM limesema takribani watu wote duniani wamewahi kufikiria kuondoka waliko na kwenda kusaka mustakabali bora kwingineko, na hivyo kuna haja ya kutambua sababu ya uhamiaji na mchango wake kwenye jamii ambako wahamiaji wanafika. Tamko hilo la IOM limetolewa kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya wahamiaji ambayo inaadhimishwa leo tarehe 18 Disemba. Katika siku hii wahamiaji, e, IOM imesambaza video mbalimbali mbali za wahamiaji katika uh, nchi mbalimbali, ambapo uh, katika moja ya video hizo mhamiaji mmoja anasema mimi ni mhamiaji akijinadi kwa ujasiri huku mwingine akieleza kuwa mhamiaji ni mtu uh, kama mtu mwingine yeyote ambaye amejikuta haishi kwenye nchi aliyozaliwa. Kwa mujibu wa IOM kuna sababu lukuki zinazolazimisha watu kufungasha virago na kwenda katika nchi nyingine, sababu kama vile vita, kusaka usalama, mabadiliko ya tabia nchi, njaa na hata kusaka mustakabali bora na wengi wanacho cha kuchangia katika jamii wanako kwenda. Hata hivyo, mara nyingi kama anavyosema Antonio Vitorino, mkurugenzi mkuu wa IOM katika ujumbe wake wa siku ya kimataifa ya wahamiaji, mchango wao hauonekani wala kuthaminiwa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi usikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ni wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu kupitishwa azimio la Umoja wa Mataifa la haki ya watu wa Palestina kuamua hatima yao wenyewe. Baraza kuu la Umoja wa ma Mataifa limepasisha azimio la haki ya taifa la Palestina ya kujiamulia hatima yake. Tangu mwaka 1948 Palestina imeshuhudia hali iliyopelekea kunyakuliwa eneo lake la kijiografia kwa kadri kwamba hivi sasa asilimia 85 ya jiografia ya Palestina inakaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israeli. Sababu kuu ya hali hii ni tabia na mienendo ya kupenda kujitanua zaidi wa zayuni maghasibu himaya na misaada ya madola ya kibeberu kwa zayuni hao na kutowajibika kwa umoja wa Mataifa. Kupasishwa azimio hilo linalotambua haki ya watu wa Palestina kujiamua, uh, kujiamulia hatima yao katika umoja wa Mataifa ni hatua inayothibitisha tena haki yao katika eneo la kijiografia la Palestina azimio hili linasisitiza haki ya wananchi wa Palestina popote pale walipo ya kujiamulia hatima yao wenyewe na kupata uhuru, na inalitambua kuwa ndilo sharti kuu la kupatikana suluhisho la kiadilifu na kamili kwa kadhia ya Palestina. Nchi mia sitini na nane zimepiga kura kuunga mkono azimio hilo na nchi sita zimelipinga na nne hazikushiriki katika upigaji kura. uungaji mkono wa nchi 168 kwa azimio hilo ni kielelezo cha himaya na uungaji mkono wa walimwengu kwa taifa la Palestina kwa ajili ya kuunda nchi yake eh, huru katika eneo maalum la kijiografia. Hisham Qasim, mjumbe eh, wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, anasema uungaji mkono wa kiwango cha juu wa jamii ya kimataifa kwa azimio hili unaonyesha imani inayoongezeka ya duru za jumuiya za kimataifa kuhusu ulazima wa kutimizwa haki ya kuainisha hatima ya taifa la Palestina, kukomeshwa uvamizi na kukaliwa kwa mabavu wa ardhi ya taifa hilo na kuhukumiwa viongozi wa Tel Aviv kwa uchokozi na jinai zao za umwagaji damu dhidi ya Wapalestina. Azimio hilo lina jumbe mbili muhimu. Kwanza ni kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ni taasisi inayotawaliwa na, na madola makubwa ambayo hayawezi kutekeleza majukumu yao bila kuingiza mielekeo na matashi ya kisiasa na hayatilii maanani mfumo wa uadilifu. Hili licha ya kwamba nchi nyingi duniani zinaunga mkono haki za taifa la Palestina na kulaani uvamizi wa utawala wa Kizayuni. Hata hivyo, baraza la usalama halitaki kusikia sauti ya walimwengu walio wengi kwa uungaji mkono wa wanachama watatu wa kudumu wa baraza la usalama yaani Marekani, Uingereza na Ufaransa. Baraza hili halipitishi azimio lolote la kuiunga mkono wa Palestina dhidi ya utawala wa Kizayuni, na wala wanachama hao watatu wa kimagharibi hawaruhusu kujadiliwa jinai zinazofanywa na, na utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina. Na ujumbe mwingine ni kwamba ijapokuwa kupitishwa kwa azimio uh, la kuwaunga mkono wa Palestina katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambalo ni tof tofauti na baraza la usalama ni hatua mwafaka, lakini inatupasa kusema kuwa maazimio ya aina hii hayana athari katika suala la Palestina na jinai zinazofanywa na utawala haramu wa Israeli kwa sababu maazimio ya baraza kuu hayana dhamana ya utekelezaji. <mulik> barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu, na kwanza kabisa ni makala kuhusiana na mchango wa maulamaa wakubwa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa wa kishia, pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya sitini kitaendelea kumzungumzia Mula Muhammad Ali Kani, alim mwanazuoni mkubwa na mwana mapambano aliyeishi mwishoni mwa karne ya 13 na mwanzoni mwa karne ya 14 Hijiria, ambaye kama tulivyosema katika kipindi chetu kilichopita, alikuwa na taathira kubwa mno katika matukio ya kisiasa kijamii na kiutamaduni ya Iran. Jiungeni nami hadi mwisho wa dakika hizi chache kutegea sikio kile nilichokuandalieni kwa leo. Tulisema kuwa Amir Kabir alikuwa mtu huru mwenye imani, mwenezaji wa elimu na mwenye kupenda utamaduni, na anahesabiwa kuwa mmoja wa asisi wa marekebisho na uenezaji wa fikira bora katika uwanja wa ufundishaji, malezi na utamaduni nchini Iran. Amir Kabir alifanya juhudi kubwa katika njia ya mafanikio ya wananchi wa Irani, na katika kipindi alichokuwa kansela alitoa huduma na kufanya marekebisho mengi. Aidha, alifanya juhudi kubwa za kuzuia uingiliaji wa madola kigeni katika masuala ndani ya Iran. Baada ya hapo kulifanyika njama nyingi dhidi yake, hatimaye baada ya miaka miwili tangu kunyongwa kiongozi wa Babia, kansela Amir Kabir aliuzuliwa katika cheo chake na kupelekwa uamishoni huko Kashan. Baada ya Amir Kabir akauawa, Mirza Khan Nuri yule yule mtu ambaye akipata himaya na ungaji mkono Uingereza aliandaa mazingira ya kuuzuliwa na hatimaye kuuawa Amir Kabir, akachukua hatamu za uongozi na kuwa kansela wa pili wa Nasiruddin Shah. Katika zama za ukansela wa Mirza Nuri, Waingereza walitenganisha na Iran eneo la Harati na Afghanistan, na hili lilitokana na uongozi mbaya na usio na ustahiki wa kansela wakati wa Iran mkabala na Uingereza. Wa kansela wa tatu alikuwa Mirza Husein Khan Mushir Sepahsalar. Bwana huyu alikuwa akieneza fikra zilizo dhidi ya dini akitumia visingizio mbalimbali. Moja ya sababu muhimu zilizokuwa zikitumiwa kwa ajili ya kukabiliana na Uislamu ni neno uhuru. Kama ilivyo hii leo, suala la uhuru limekuwa likitumiwa vibaya na kwa ajili ya matashi ya kisiasa hmm. Kupitia kisingizio hicho, wahusika walikusudia kukabiliana na vazi la hijabu na sheria nyingine za kidini zinazohusiana na ndoa pamoja na familia. Kansela Mirza Hussein Khan Sepahsalar akamwandalia mfalme kijana wakati huo safari kadhaa barani Ulaya, na mfalme huyo ambaye alikuwa ameathirika na dhahiri ya tamaduni na staarabu za Kimagharibi alikuwa amekusudia kutoa amri ya kupigwa marufuku vazi la hijabu nchini Iran. Alikuwa ameanza majadiliano na kulizungumzia suala hilo ndani ya baraza lake la mawaziri, ingawa alikabiliwa na upinzani mkali na wanawake waumini ndani ya utawala huo. Katika anga ya mjadala kuhusiana na suala la vazi la hijab, Mula Ali Kani alichukua uamuzi wa kumwandikia barua shaha na kumtaadharisha juu ya kuchukua hatua hiyo. Katika barua hiyo, Mula Ali Kani alisema uhuru ambao ni sababu ya mtu kuachana na dhati yake ya kimaumbile hauna matukio mengine ghairi ya kutumbukia katika uchafu wa kimaadili na kuabudu matamanio ya nafsi. Aidha, alimtahadharisha mfalme huyo kwamba dhahiri ya neno uhuru licha ya kuwa linafurahisha na lenye kuandaa, lakini batini yake lina lengo baya na chafu. Natija ya barua hiyo iliyokuwa na indhari na hekima kubwa ikawa ni kumfanya Nasruddin Shah asichukua uamuzi wa kutoa amri ya kuruhusu kuondolewa vazi la hijabu katika jamii ya Iran. Hata hivyo, wakoloni haukuwacha njama na mipango yao michafu, kwani walifanya kila wezalo kuhakikisha kwamba wanafikia malengo yao. Katika zama hizo, alama Mulla Ali Kani alikuwa ngao na kizingiti imara na madhubuti dhidi ya mkoloni Mwingereza na alisimama kidete kukabiliana na njama na mipango michafu ya mkoloni huyo dhidi ya taifa hili baada ya utawala wa kifalme wa Iran wakati huo kutiliana saini mkataba wa kuchimba madini na myahudi mmoja Mwingereza, kuliibuka upinzani dhidi ya mkataba huo. Lord Curzon, mmoja wanasiasa wa Uingereza wakati huo, ameandika mkataba huu ulikuwa na maana ya kukabidhiwa kikamilifu vyanzo vyote vya Iran kwa majinabi, ambapo mkataba huu hauna mfano wake katika historia. Maulamaa wa wakati huo wakiongozwa na Mulla Ali Kani nao walikuwa mstari wa mbele kupinga khiana na usaliti huo uliofanywa na utawala wakati huo wa Iran wa kukabidhi vyanzo vyote vya vyote utajiri wa madini kwa majinabi. Hivyo waliamua kumwandikia barua mtawala Nasiruddin Shah kwa saini ya Mulla Ali Kani. Barua hiyo ikamfikia mfalme, ambapo ndani yake alionywa na kutahadharishwa kuhusiana na mkataba huo. Mbali na kulaumiwa kwa lugha kali, mtawala huyo alikumbushwa kwamba yeye siyo mmiliki wa mali na utajiri wa Iran na kwamba kama utawala wake una uhalali basi hilo linatokana na himaya na idhinisho la maulama wa Kiislamu. Aidha, sehemu moja ya barua hiyo ilieleza kuwa licha ya kuwa Nasridini Shah ndiye kiongozi lakini hana rusa ya kuuza mali za taifa na za wananchi wa Iran bila idhini ya maulamaa na mafakihi wa Kiislamu. naendelea kuitegea sikio idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kipindi hewani ni mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Katika sehemu nyingine ya barua yake hiyo, mula Ali Kani alimwambia mfalme Shah, mkataba kama huu ni chimbuko la wageni kuwa na udhibiti kwa ardhi za Kiislamu, jambo ambalo halikubaliwi katu na maulamaa wa Kiislamu. Na watu ambao walikuwa na mchango katika mchakato wa kutiwa saini mkataba huo bila shaka ni maadui wa damu wa Uislamu na Iran. Pamoja na mambo mengine, barua hiyo ilitaka kuhuzuliwa kansela Mirza Hussein Khan Sepahsalar. Barua ya Mulla Ali Kani ilikuwa na taathira kubwa mno kiasi kwamba wakati mfalme Nasiruddin Shah anarejea Teheran kutoka katika safari yake ya Ulaya hakuthubutu kurejea pamoja na kansela wake huyo. Kabla ya kurejea Tehran, Nasiruddin Shah alimuuzulu Mirza Husein Sepahsalar kutoka katika cheo chake cha ukansela na kufuta mkataba huo uliokuwa umezusha makelele mengi hapa nchini. Baada ya kuwasili mjini Teheran, mfalme huyo alikwenda kuonana na Haji Mulla Ali Kani ambapo sambamba na kumwomba msamaha, alimpa habari ya kufutwa mkataba huo. Kuanzia wakati huo mbinu ya Mulla Ali Kani ya kutetea vyanzo vya utajiri vya Iran na kukabiliana na uvamizi wa kigeni ikawa imejengeka juu ya msingi wa hatua za maulamaa katika medani ya siasa hapa nchini, mbinu ambayo haikutoa fursa kwa ufalme ya kuwa na utulivu wa kufanya watakacho. Hatimaye, baada ya miaka mingi ya hima na idili mtawalia iliyoambatana na mapambano dhidi ya maadui ya Uislamu, Mula Alikani aliaga dunia mwaka elfu moja mia tatu na sita hijiria akiwa na umri wa miaka themanini na sita. Mazishi yake yalihudhuriwa na umati mkubwa watu katika miji ya Teherani na Rei. Mwanazuoni huyo amezikwa katika haram ya Shah Abdulazim Hasani iliyoko katika mji wa Rei, nje kidogo ya jiji la Tehran. Wapenzi wasikilizaji, umashuhuri wake ulikuwa mkubwa kiasi kwamba hata wafuasi wa dini nyingine walishiriki katika shughuli ya kuuaga na kusindikiza mwili wake. Kwa leo wapenzi wasikilizaji, tunakomea hapa, tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran na sasa baada ya kipindi hicho ni wakati wa kutagia sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Naam, nalikunjua na jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana, um, huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya na kwanza kabisa nalitupia jicho gazeti la The Sunday Standard ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho muungano wa Azimio wakumbwa na mtihani mgumu huku Uhuru akitarajia kuondoka. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa uamuzi wa rais wa zamani Uhuru Kenyatta wa kujiondoa katika uongozi wa juu wa muungano wa upinzani wa Azimio la Umoja umeibua malumbano huku wanasiasa kadhaa wakiwania nafasi yake. Malumbano hayo ni pamoja na kulaumiana kuhusu ni nani hasa aliyesababisha muungano huo ushindwe katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Pia Sunday Standard linadokeza kuwa yamkini kukawa na maelewano ya ushirikiano baina ya rais William Ruto na kinara wa azimio Raila Odinga. Alkadhalika, katika ukurasa wake wa mbele Sunday Standard lina habari ya kusikitisha isemayo kuwa maafisa wa polisi maeneo ya Marani, kaunti ya Kisii, wanawasaka wa tekaji nyara waliomnyofoa wa macho mtoto wa miaka mitatu na kumwacha shambani akiteseka. Mtoto huyo aliokolewa na kupelekwa katika hospitali moja mjini Kisii, japo madaktari wanasema kwamba hatokuwa na uwezo wa kuona tena. Sasa wapenzi wasikilizaji, na aliangazia gazeti la Taifa Leo Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho tutakwama na Raila hadi 2027. Hiyo ni kauli ya wandani wa rais mstaafu Uhuru Kenyatta ambao wamefichua kuwa watamuunga mkono Raila Odinga kwa mara nyingine kupambana na Rais William Ruto katika uchaguzi mkuu wa 2027. Naibu mwenyekiti wa Jubilee David Murathe na katibu mkuu Jeremiah Kioni waliambia Taifa Jumapili kuwa Odinga angali mgombea urais wa muungano huo wa Azimio la Umoja wa Kenya katika uchaguzi mkuu ujao. Gazeti la Sunday Nation nalo limeipa muhimu habari hiyo na kuandika kuwa chama cha Waipa cha Kalonzo Musyoka ambacho pia kiko katika muungano huo wa Azimio kimekasirishwa sana na hatua ya wanasiasa hao wa Jubilee kutangaza kuwa Odinga atagombea tena urais mwaka 2027 kwani wafuasi wengi wa chama cha Waipa wanataraji kuwa kinara wao Kalonzo Musyoka ndiye atakayegombea uchaguzi mwaka huo. Sasa tulitupia jicho gazeti la Sunday Nation ambalo limeandika kuwa ugonjwa figo ndiyo, ugonjwa mbao wa figo ndio ugonjwa ambao sasa unaua Wakenya wengi zaidi. Tukiachana na magazeti ya nchini Kenya, wapenzi wasikilizaji, sasa tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti huko nchini Rwanda na nalitupia jicho gazeti la Sunday Times ambalo limeandika kuwa ndege ya kwanza ya mizigo ya shirika la Rwanda Air imetua huko Sharjah katika Umoja wa Falme za Kiarabu ikiwa imebeba shehena ya matunda. Uh, tukiachana na gazeti hilo la The New Times, wapenzi wasikilizaji, tuelekee huko Uganda, na tunalitupia kwanza jicho gazeti la Sunday Vision ambalo lina makala maalum kuhusu mpango wa uendeshaji taasisi za kiserikali ambazo sasa zimeunganishwa. Kwa upande wake gazeti la Sunday Monitor lina habari semayo kuwa watoto watano ni miongoni mwa watu kumi na wawili waliouawa katika mkoa wa Ituri e, katika kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na watu wanaoshukiwa kuwa ni wanamgambo ambao hawakuhudhuria mazungumzo ya hivi majuzi ya amani huko Nairobi. Akizungumza kufuatia mauaji hayo ya, ya Jumaa, Joseph Lotoma, mkuu wa kijiji cha Walendu Watusi, alisema raia walichomwa wakiwa hai katika nyumba zao na wengine walikatakatwa kwa mapanga hadi kufa. Nam na, na mwisho kabisa tuyangazie magazeti ya Tanzania ambapo Uh, gazeti la Nipashe ndio lalotukunyulia jamvi la, la unyu, unyu, udunduzi wa magazeti ya Tanzania, na katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomuonyesha waziri mkuu Kassim Majaliwa akisalimiana na waziri eh, anayeshughulikia masuala ya kij, jiji la Kampala Haja Tamisi Kibanda juzi alipomwakilisha rais Dkt. Samia Suluhu Hassan katika maadhimisho ya miaka sabini na mitano tangu ulipojengwa msikiti wa kwanza wa chuo kikuu cha Makerere Kampala. Msikiti huo ulifunguliwa na mwana wa mfalme Abdallah wa Zanzibar mwaka elfu saa mia arobaini na nane. Na namlazira asina wapenzi wasikilizaji, kutoka meza yetu ya udondozi wa magazeti. Nam wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhur, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio, makala ya Afrika wiki hii. Makala hii, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na makala ya leo katika historia, na ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika na tulio kuandalieni wakati huu. Na baada ya makala hiyo ya leo katika historia, tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia. Karibuni kusikiliza. Afrika, Afrika. Wiki hii. Na tumai, hujambo mpenzi msikilizaji? Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika kona mbalimbali za Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa mambo tutakaangazia hii leo ni pamoja na Marekani yajikomba kwa Afrika, Biden hawaalika viongozi wa bara hilo Washington Wahajiri wa kiafrika waendelea kupoteza maisha wakijaribu kwenda Ulaya na Libya yasema haitoruhusu kufunguliwa tena faili la Lokabi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na habari ya tanzia ambapo watu zaidi ya 120 wamefariki dunia huko Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kufuatia janga la mafuriko makubwa yaliyokumba mji huo wiki hii. Ripoti kutoka nchini humo zinasema kuwa mvua kubwa zimesababisha mafuriko mabaya sana ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika miaka ya hivi karibuni. Aidha, maelfu ya watu wameripotiwa kubaki bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa na maji, ambapo pia barabara kuu katika mji mkuu huo wenye wakazi milioni 15 zilifunikwa na maji na kusababisha adha kubwa kutokana na kutopitika kwa urahisi. Picha ambazo zilisambazwa mitandaoni zimeonyesha maporomoko ya udongo katika wilaya ya Mont Ngafula na kusababisha mpasuko kwenye barabara muhimu inayounganisha mji mkuu Kinshasa na bandari ya Matadi. Waathirika wa janga hilo la kimaumbile wanaomba msaada wa kibinadamu. na hivi tungali mafiriko, tuko mumahema, tunatafuta vya chakula tu, watu watatusaidia, tusaidie uh, Saidi tunapata tu ile msaada ya kutusaidia juu ya kula, kulingana na magumu tulipata kupitia mafuriko, tukaona hakuna ingine msaada wa mama Mbali na hayo ya mafuriko, askari wa jeshi la Uganda wamefanikiwa kuangamiza wanamgambo 15 wa kundi la waasi la ADF katika mpaka wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hayo yalisemwa Jumanne hii na Kanali Dio Akiki, msemaji wa jeshi la ulinzi la Uganda, katika mahojiano na gazeti la The East African, na kuongeza kuwa wapiganaji hao wa ADF waliuawa walipojaribu kuvuka mto Semliki karibu na mpaka wa DRC. Amesema baadhi ya waasi hao wa waliuawa kwa kupigwa risasi huku wengine wakifa maji mtoni wakijaribu kutoroka baada ya kushambuliwa na askari wa Uganda. Kanali ya Kiki amekanusha madai kuwa kuna idadi kubwa ya raia wameuawa na kujeruhiwa katika makabiliano hayo baina ya wanajeshi wa Uganda na wanamgambo wa ADF. Onan Bagonza, mwenyekiti wa kaunti ndogo ya Bweramule, awali aliliambia gazeti la The Monitor la Uganda kwamba raia kadhaa wameuawa huku mamia wengine wakikimbia makazi yao kutokana na mapigano hayo ya Jumatatu wiki hii baina ya jeshi la UPDF na waasi wa ADF. Sambamba na juhudi za Marekani za kuwa na ushawishi mkubwa zaidi katika nchi za Kiafrika, nchi hizo zinazidi kupoteza imani kwa viongozi wa White House siku baada ya siku. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa wakati Marekani ikifanya mkutano na wakuu wa nchi za Afrika ili kukabiliana na ushawishi wa China na Rasia barani humo, inaonekana kuwa nchi nyingi za Kiafrika haziamini tena ahadi za viongozi wa Marekani. Washington imetoa ahadi nyingi kwa nchi za Afrika ambazo kamwe hazikutekelezwa, swala ambalo limewafanya Waafrika kutafuta suluhisho mbadala la maendeleo na ustawi wa watu wa bara hilo. Ripoti zinasema nchi za Asia magharibi na Afrika zimechoshwa na ahadi hewa za Marekani na washirika wake, hadi nchi kama China zilipojitokeza na kuanza ushirikiano na nchi hizo katika maswala ya ustawi na maendeleo. Ripoti zinaonyesha kuwa viongozi wa Marekani hawakujifunza kutokana na makosa yao na kutoka kwenye historia, na jambo la kusikitisha kwamba wanafanya mambo ambayo hayana faida kwa watu wa Afrika. Katika baadhi ya vikao vyake wiki hii mjini Washington, Rais Joe Biden ametoa matamshi yanayoingilia masuala ya ndani ya nchi za Afrika, swala ambalo limekabiliwa na msimamo mkali wa nchi husika. Arikana Chihombori Kwaya, aliyekuwa mwakilishi wa Umoja wa Afrika nchini Marekani, amehojiwa na Aljazira kuhusu mkutano huo wa Washington na kusisitiza kuwa Marekani inapaswa kubadilisha mienendo yake katika kuamiliana na nchi za Afrika kutokana na kubadilika mazingira na zama I'm hoping that for a change this meeting the United States can begin to realize it's no longer business as usual it's no longer a case of the United States saying we make policy and we tell the Africans that has got to change wakati huo huo Rais Paul Kagame wa Rwanda ameikosoa vikali Marekani wiki hii kwa kuishinikiza serikali ya Kigali imwachie huru Paul Rusesabagina, nyota wa filamu ya Hotel Rwanda aliyegeuka na kuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Kigali. Akizungumza mjini Washington, pambizoni mwa mkutano huu wa Marekani na Afrika, Kagame amesema Rwanda haito mruhusu yoyote kuishinikiza nchi hiyo kufanya jambo linalogusa maisha ya Wanyarwanda. Rais Kagame amehoji, na hapa na nukuu, Rwanda imwachie huru Rusesabagina kwa msingi gani? Kwa kuwa ni mashuhuri na ni mkazi wa kudumu wa Marekani? Rais wa Rwanda amekosoa mwito huo wa Washington wa kutaka mkosoaji wake huyo aachiwe huru, akihoji zaidi kwa kuuliza kuachiwa kwa kwake huru kutakuwa na maana gani kwa wenzake ishirini waliohukumiwa pamoja. Rais Kagame amesema Septemba mwaka jana, mahkama kuu ya Rwanda ilimhukumu Rusesabagina kifungo cha miaka 25 jela baada ya kumpata na hatia ya kujihusisha na kundi la waasi linalotuhumiwa kuhusika na mashambulio ya umwagaji damu ya utumiaji bunduki, maguruneti na uchomaji moto nchini humo katika miaka ya 2018 na 2019. Katika hatua nyingine, Umoja wa Mataifa umesema raia wasiopungua 166 wameuawa katika mapigano yaliyoshuhudiwa kaskazini mwa Sudan Kusini katika kipindi cha miezi minne iliyopita. Kamisheni Kuu ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema katika taarifa wiki hii kwamba mbali na raia 166 kuuawa, wengine zaidi ya 230 wamejeruhiwa katika mapigano beina ya magenge ya wabeba silaha. Taarifa ya taasisi hiyo ya UN imeeleza kuwa maelfu ya watu katika eneo la Apanil wamelazimika kutafuta hifadhi kwenye maeneo ya misitu iliyojaa maji, wakihofia kuuawa, kubakwa au kutekwa nyara kama walivyofanyiwa wenzao katika jimbo hilo. Tukisalia katika habari za majanga, wiki hii shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza habari ya kugunduliwa maiti za wahamiaji 27 zikiwemo za watoto wanne katika jangwa moja nchini Chad. An Kathrin Shafa, mkuu wa IOM nchini Chad, amesema waajiri hao waliondoka katika mji wa Mosuru magharibi mwa Chad yapata mwaka moja na nusu iliyopita, wakiwa wamebebwa kwenye gari aina ya pikup. Shafa amesema inaaminika kuwa waajiri hao walikwama ndani kabisa ya jangwa baada ya gari lao kuharibika na yumkini waliaga dunia kutokana na makali ya njaa na kiu. Taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa imesema wahajiri zaidi ya ya 5600 wameaga dunia wakijaribu kulivuka jangwa la Sahara katika kipindi cha miaka minane iliyopita wakiwemo zaidi ya 150 mwaka huu. Chad imerekodi vifo 110 vya wahamiaji waliojaribu kulivuka jangwa hilo katika kipindi hicho wakiwemo 27 walioaga dunia hivi karibuni. Haya yanajiri siku chache baada ya idara ya polisi ya Zambia kugundua miili ya watu 27 wanaoaminika kuwa wahamiaji kutoka Ethiopia ikiwa imetupwa kwenye eneo moja la shambani kwenye viunga vya mji mkuu Lusaka. Kwa mujibu wa IOM, idadi ya vifo vya watu wanaotafuta hifadhi imeongezeka kwa kiasi kikubwa kwenye njia ya nchi kavu na baharini kuelekea Ulaya ikilinganishwa na mwaka jana. Na waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya ametangaza kuwa nchi hiyo haitoruhusu kesi ya Lokabi kufunguliwa tena. Abdulhamid Adbeiba amesema kuwa jukumu la nchi hiyo kwa kadhia ya Lokabi limekwamishwa na kwamba haturuhusu kesi hiyo kufunguliwa tena. Matamshi ya Adbeiba yanakuja baada ya maafisa wa serikali za Scotland na Marekani kutangaza Jumapili iliyopita kwamba Mlibya anayetuhumiwa kutengeneza bomu lililosababisha mlipuko wa ndege ya Pan-Am kwenye anga ya Lokabi, Scotland mwaka 1988 yuko kizuizini nchini Marekani. Abu Hagila Muhammad Masud Abu Agila Muhammad Masud Khair Almarimi amekamatwa karibu miaka miwili baada ya mwanasheria mkuu wa Marekani Bill Barr kutangaza kwa mara ya kwanza kwamba Washington inamtuhumu kuhusika na faili la Lokaby. Wakati huo huo, mwandishi wa habari mchambuzi mmoja wa masuala ya kisiasa wa Marekani amesema kufufuliwa kwa faili la shambulio la bomu la Lokaby la mwaka 1986 kunaonyesha wazi kwamba Washington ingali inadhibiti na kuingilia masuala ya ndani ya Libya. Tutaakomea hapo. Kwa habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo ni Jumapili, tarehe 23 ishirini na tatu mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 18 Disemba mwaka 2022 Miladia. Miaka 137 iliyopita katika siku kama ya leo, kulingana na kalenda hijiria, aliaga dunia Sayid Muhammad Ibrahim, mashuhuri kwa lakabu ya Sayidul Ulama, alim na faqihi wa Kiislamu wa nchini India. Alikuwa mmoja miongoni mwa maulamaa wa tajika na mahiri mwanzoni mwa karne ya 14 hijiria. Baada ya kufariki dunia baba yake Muhammad Ibrahim alichukua jukumu la kueneza mafundisho ya dini katika baadhi ya miji ya India. Mwanazuani huyo alifanya hima kubwa ya kueneza misingi na itikadi za kiislamu katika ardhi ya India. Siku kama ya leo miaka 108 iliyopita, na uingereza ilikoloni rasmi Misri. Nafaa kukumbusha hapa kwamba wakati wa vita vya kwanza vya dunia utawala wa Uthmania ulikuwa mwitifaki wa madola yaliyokuwa yakiipinga Uingereza, yaani Ujerumani na Austria. Uingereza nayo ikiwa na lengo la kukabiliana na kitendo hicho ilikalia kwa mabavu Misri ambayo hadi katika kipindi hicho ilikuwa chini ya udhibiti wa utawala wa Uthmania. Harakati za ukombozi za wananchi wa Misri dhidi ya mkoloni Mwingereza zilizaa matunda mwaka 1922 ambapo nchi hiyo ilijitangazia uhuru wake. Katika siku kama ya leo miaka 84 iliyopita msomi wa ujerumani Otto Hahn alifanikiwa kupasua kiini cha atomu, hatua ambayo ilikuwa mwanzo wa zama za atomu. Mtaalamu huyo wa kemia alizaliwa mwaka 1879 huko Frankfurt Ujerumani, na kupata shahada uzamivu katika taaluma ya kemia. Tangu wakati huo alijishughulisha na utafiti katika taaluma fizikia. Baada ya utafiti mkubwa na katika siku kama hii ya leo Otto Hahn alifanikiwa kupasua kiini cha atomu. Na tarehe ya 18 Disemba miaka 43 iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha makubaliano kufuta aina zote za ubaguzi dhidi ya wanawake. Makubaliano hayo yana lengo la kuondoa dhuluma zinazofanywa dhidi ya wanawake duniani. Hata hivyo, makubaliano hayo kama yalivyo mengine mengi ya kimataifa yanatawaliwa na mitazamo ya kimaada Magharibi inayosisitiza usawa wa jinsia mbili za mwanamke na mwana Mwanaume katika kila kitu. Hii ni katika hali ambayo mwanamke na mwanaume wanatofautiana kimwili na kiroho. Kwa sababu hiyo dini za Mwenyezi Mungu hususan Uislamu unasisitiza kuwa njia ya kuwakomboa wanawake ni kuwatayarishia mazingira uadilifu kwa kutilia maanani uwezo wao wa kimwili na kiroho. Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Na kabla atujaondoka studioni, ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia Jumapili hii mchana. Msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran anasema urutubishaji wa madini ya Iran nchini sasa umefikia kiwango rasmi cha uhalisia wa asilimia 60 kwa mujibu wa sheria iliyopitishwa na majilisi ya ubunge mwezi Disemba 2020 inayotaka kuharakisha maendeleo ya mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani. Shirika la Umoja Mataifa la uhamiaji duniani IOM limesema takribani watu wote duniani wamewahi kufikiria kuondoka waliko na kwenda kusaka mustakabali bora kwingineko, na hivyo kuna haja ya kutambua sababu ya uhamiaji na mchango wake kwenye jamii ambako wahamiaji wanafikia. Utawala wa kizaini wa Israeli umewakamata waandamanaji watatu waliokuwa wakipeperusha bendera za Palestina katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina la Israeli, jambo ambalo linaashiria hofu na wahaka wa utawala huo kuhusiana na kupeperushwa bendera ya Palestina. La ziada sina kutoka hapa Teherani, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com SW. kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767 Tehran, islamic republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.