Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Inna rabbahum bihim yauma idhin lakhabir. Sadaqallahu al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu na naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi. Na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Henya nikiwakaribisha katika matangazo yetu haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Leo wapenzi wasikilizaji, ni Jumapili tarehe ishirini na tatu Jamaadil ula mwaka 1444 Hijeria ina kamaria inasadifiana na 18 Disemba 2022 miladia. Na tuliowaandalieni wapenzi wasikilizaji, asubuhi hii ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wa wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na makala kuhusiana na maulamaa wakubwa wa, wa kishia duniani baada ya hapo ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutawaleteni makala ya Afrika juma hili, na itafuatiwa na makala ya kila siku ya leo katika historia kabla ya muktasari wa habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ni matumaini kwangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na nawakumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na pia kupitia redio mshirika nchini Tanzania ambayo ni Maarifa FM, na baada ya mloso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Tehran Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu asema maadui wa Iran wameshindwa kuangusha mfumo wa Kiislamu. Rais wa FIFA pongeza timu za Afrika katika kombe la dunia baada ya Moroko kuibuka katika nafasi ya nne. Na wananchi wa Tunisia wapiga kura katika uchaguzi wa bunge uliosusiwa na wapinzani. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, IRGC, amesisitiza kuwa katika miaka ya karibuni maadui wote wameshindwa mkabala wa mapinduzi ya Kiislamu, na vita na mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh ni miongoni mwa mifano ya kushindwa kwa adui. Meja Jenerali Husein Salami amesema kuwa maadui wote duniani wamejitosa uwanjani na wameungana pamoja kukabiliana na taifa la Iran, huku akieleza kuwa lengo la adui ni kuyaangamiza mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kwamba kuna ulazima wa kutambua kuwa hali ya sasa si ya kawaida. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wamefafanua kwa kusema, maadui wote duniani wameingia uwanjani dhidi ya taifa la Iran na kwamba hali hiyo inaonekana wazi na ni dhahiri. Kamanda mkuu wa IRGC amesema kuwa Wazayuni, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Saudi Arabia pia zinaonekana katika uwanja jamuhuri pia wa kukabiliana na jamhuri ya Kiislamu Iran, na pia maadui wameuamini uongo wanaosema wao wenyewe, na wao ndio watakaokuwa waathirika wa kwanza wa uongo huo. Akizungumzia fitina iliyoanzishwa na madola ya kibeberu dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kipindi cha sasa, meja jenerali Husein Salami ameashiria uwezo mkubwa wa dini tukufu ya Kiislamu katika kukabiliana na maadui na kusema, hii leo tunakidhi mahitaji yetu ya zana za kijeshi sisi wenyewe, na kama tusingekuwa na vikwazo tusingepata mafanikio na uwezo huu mkubwa. Rais wa shirikisho la kimataifa la soka FIFA Gianni Infantino amepongeza matokeo ya timu za Afrika katika michuano ya kombe la dunia la FIFA 2022 nchini Qatar, baada ya timu ya Moroko kuweka historia na kufuzu kwa nusu fainali ya michuano hiyo, ikiwa timu ya kwanza ya taifa kutokea bara la Afrika kuwahi kuvuka hatua ya robo fainali. Moroko sasa imekuwa timu ya kwanza ya Afrika kushika nafasi ya nne katika kombe la dunia baada ya mechi yake ya jana na Croatia ambapo Croatia ilishinda kwa mabao mawili kwa moja. Rais wa FIFA amesema, Nadhani Moroko ilicheza vizuri sana, walikuwa na mafanikio makubwa na walifanya kazi vizuri sana. Ametoa kauli hiyo alipozungumza Ijumaa kabla ya mechi ya jana ya Moroko. Amesema walicheza kwa hamu kubwa, dhamira na ubora usiopingika. Kufikia fainali za kombe la dunia hakuwezi kufanyika kwa bahati, ni matokeo ya juhudi za muda mrefu, uwekezaji wa shirikisho la soka la Moroko, wafanyakazi wote wa kiufundi na kocha kijana wa Moroko ambaye pia amekuwa katika soka ya klabu nchini humo. Kombe la dunia la mwaka huu nchini Qatar limebadilisha dhana potovu ya kandanda Afrika. Timu za taifa za Afrika zimejidhihirisha kuwa wapinzani wa nguvu baada ya wakilishi wawili kati ya watano wa bara hilo, yani Moroko na Senegal kutinga hatua ya mtoano kwa mara ya pili pekee katika historia. Wakati huo huo, mataifa mengine matatu ya Afrika yani Ghana, Kamerun na Tunisia hayakuondoka kwenye mashindano ya Qatar bila mapambano makali. Rais wa FIFA ametoa maoni yake kuhusu ujio wa kustaajabisha wa Afrika kwenye michuano hiyo ya Qatar, akisema kwamba wakati wa soka wa Afrika sasa umefika. Ameongeza kuwa nimefurahi, kwa sababu kwa miongo mingi tumekuwa tukizungumza kuhusu maendeleo ya soka barani Afrika na kuwa wakati wao utafika, lakini sasa wakati wao umefika Infantino amebaini. Ameongeza kuwa anatarajia maonyesho bora zaidi kutoka Afrika katika toleo lijalo la kombe la dunia la FIFA linaloandaliwa na, na Marekani, Kanada na Mexico. Na amesema idadi ya timu za Afrika katika kombe lijalo la dunia itaongezeka mara mbili ya, ya idadi ya mwaka huu. Mashindano haya ya mwaka 2026 yamepangwa kushirikisha timu 48 za kitaifa badala ya 32 za sasa. Tuelekee sasa huko kaskazini mwa Afrika ambapo wananchi wa Tunisia jana Jumamosi walianza kupiga kura katika uchaguzi wa kwanza wa wa bunge tangu rais Kais Said atangaze hatua za kipekee Julai ishirini na tano mwaka jana, baada ya kulifuta kazi bunge na kutoa madaraka yote ya nchi. Vyama vya siasa na makundi ya upinzani yamesusia uchaguzi huo. Vituo vya kupiga kura vilifunguliwa mapema asubuhi jana, ambapo raia wa nchi hiyo wasiopungua milioni 9.3 waliotimiza masharti walitazamiwa kushiriki katika uchaguzi huo kuwachagua wabunge 161 kati ya wagombea 158. Mfumo wa uchaguzi wa Tunisia umefanyiwa marekebisho makubwa tangu Rais Kais Said alipowasilisha katiba mpya kwenye kura ya maoni iliyofanyika mapema mwaka huu. Kwa mujibu wa sheria hizo mpya, vyama vya siasa vya Tunisia haviwezi kufanya kampeni au kufadhili wagombea wao, na wagombea wote wanapaswa kugombea kama watu binafsi. Vyama kumi na viwili vya siasa kikiwemo chama cha Kiislamu cha Ennahda na kile cha mrengo wa kulia cha Kalbu Tunis ambavyo kwa pamoja vilikuwa vikiunda muungano mkubwa katika bunge lililovunjwa vimetangaza kususia uchaguzi huo wa bunge. Wakati huo huo, jumuiya ya wafanyakazi yenye nguvu Tunisia UGTT pia imesema inapinga muundo huo wa uchaguzi kwa ujumla rais kais said mhadhiri wa zamani wa taaluma ya sheria ambaye alikuwa mwanasiasa wa kujitegemea alipochaguliwa kuwa rais wa tunisia mwaka elfu mbili kumi na tisa alilivunja bunge na kuanza kuongoza tunisia baada ya kutoa dikrii mwezi julai mwaka jana na hatua, kwa hatua akaanza kuhodhi madaraka ya nchi hiyo ya kaskazini mwa afrika Taarifa hii ya habari za dunia, wapenzi usikilizaji na wageni, moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mfalme wa Jordan amechukua msimamo mkali kufuatia maandamano ya wananchi yanayoendelea nchini humo na kuuliwa afisa wa ngazi za juu wa polisi, na amesisitiza kuwa serikali itachukua hatua kali kwa yeyote atakayewashambulia askari usalama na mali za umma. Maandamano hayo yalianza katika eneo la al Husainia na katika miji mingine kusini mwa Jordan baada ya kupanda bei ya mafuta ya petroli. Mfalme Abdallah wapili wa Jordan amesema katika shughuli ya hitma ya afisa polisi wangazi za juu wa nchi hiyo ambaye ameuawa katika ghasia na machafuko nchini humo kwamba hakubaliani na vitendo vya kuwavunjia hishma na kuwashambulia askari usalama ambao wanafanya kazi ya kulinda usalama wa nchi na waraia. Mfalme wa Jordan ameongeza kuwa mashambulizi na hatua za uharibifu zinauweka hatarini usalama wa nchi na kwamba taasisi za serikali zitachukua hatua kali kukabiliana na wale wote wanaokiuka sheria za nchi. Idara ya usalama ya Jordan imetangaza kuwa Kanali Abdurazak Abdul Hafidh Adalabi, naibu mkuu wa polisi wa mkoa Maan, ameuawa kwa kupigwa risasi kichwani wakati polisi walipokuwa wakijaribu kutuliza ghasia baada ya kupanda kwa bei ya mafuta ya petroli wakati huo madereva wa magari makubwa na wafanyakazi wa sekta ya usafirishaji nchini jordan pia wameanza mgomo wakilalamikia kupanda kwa bei ya mafuta na kwa kumalizia wizara ya mambo ya ndani ya ufaransa imetangaza kuwa haki za wanawake na nafasi zao vinakabiliwa na hali ngumu katika nchi hiyo ya Ulaya. Taarifa ya wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa imesema kwamba utafiti uliofanywa kuhusu unyanyasaji wa majumbani unaonyesha kuwa mnamo mwaka elfu mbili ishirini pekee moja tu kati ya waathiriwa watano wa unyanyasaji huo aliwasilisha malalamiko kwenye vyombo husika. Utafiti huo unaonyesha kuwa asilimia thelathini na tano kati ya wanawake mia na mbili ambao walikuwa waathiriwa wa unyanyasaji wa nyumbani mnamo elfu mbili ishirini waliwahi kukabiliwa na ukatili hapo awali na kumi na nane kati yao ndio waliowasilisha malalamiko. Wanawake 41 kati ya mia na mbili ambao wa, walikumbwa na unyenyesaji wa majumbani mnamo elfu mbili na ishirini waliuawa kwa bunduki na 38 kwa silaha baridi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam wapo msikilizaji, na baada ya taarifa ya habari za dunia, sasa umewalie wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na asubuhi hii utahusu kupitishwa azimio la Umoja wa Mataifa la haki ya watu wa Palestina kuamua hatima yao wenyewe. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio la haki ya taifa la Palestina ya kujiamulia hatima yake. Tangu mwaka 1948 Palestina imeshuhudia hali iliyopelekea kunyakuliwa eneo lake la kijiografia kwa kadiri kwamba hivi sasa asilimia 85 ya jiografia ya Palestina inakaliwa kwa mabavu na utawala na wa kizayuni na wa kikoloni wa Israeli. Sababu kuu ya hali hii ni tabia na mienendo ya kupenda kujitanua zaidi ya wazayuni maghasibu, himaya na misaada ya madola ya kiberu kwa wazayuni hao na kutowajibika kwa Umoja wa Mataifa. Kupasishwa azimio linalotambua haki ya watu wa Palestina kujiamulia hatima yao katika Umoja wa Mataifa ni hatua inayothibitisha tena haki yao katika eneo la kijiografia la Palestina. Azimio hili linasisitiza haki ya wananchi wa Palestina popote pale walipo ya kujiamulia hatima yao wenyewe na kupata uhuru na inalitambua kuwa ndio sharti kuu la kupatikana suluhisho la kiadilifu na kamili kwa kadhia ya Palestina. Nchi 168 zimepiga kura kuunga mkono wa azimio hilo, nchi 6 zimelipinga na nane hazikushiriki katika upigaji kura. Uungaji mkono wa nchi 168 kwa azimio hilo ni kielelezo cha himaya na uungaji mkono walimwengu kwa taifa la Palestina kwa ajili ya kuunda nchi yake katika eneo maalum la kijiografia Hesham Kasim, mjumbe wa harakati ya kupigania ukombozi ya Palestina ya Hamas, amesema uungaji mkono wa kiwango cha juu wa jamii ya kimataifa kwa azimio hili unaonyesha imani inayoongezeka ya duru ya za jumuiya za kimataifa kuhusu ulazima wa kutimizwa haki ya kuainisha hatima ya taifa la Palestina, kukomeshwa uvamizi na kukaliwa kwa mabavu ardhi ya taifa hilo na kuhukumiwa watawala wa Israeli kwa uchokozi na jinai zao za umwagaji damu dhidi ya Wapalestina. Azimio hilo lina jumbe mbili muhimu. Ujumbe wa kwanza ni kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ni taasisi inayotawaliwa na madola makubwa ambayo hayawezi kutekeleza majukumu yao bila ya kuingiza mielekeo na matashi ya kisiasa na hayatilii maanani mfumo wa uadilifu. Hii ni licha ya kwamba nchi nyingine duniani zinaunga mkono haki za Palestina na kulaani uvamizi wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Hata hivyo, baraza la usalama halitaki kusikia sauti ya walimwengu walio wengi. Kwa ungaji mkono wa wanachama watatu wa kudumu wa baraza la usalama Yaani, Marekani, Uingereza na Ufaransa, baraza hili halipitishi azimio lolote la kuunga mkono Palestina dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel, na wala wanachama hao watatu wa kimagharibi hawaruhusu kujadiliwa jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina. Ujumbe mwingine ni kwamba japokuwa kupitishwa kwa azimio hilo la kuunga mkono Palestina katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa ni hatua mwafaka, lakini inatupasa kusema kuwa maazimio ya aina hii hayana athari katika suala la Palestina au jinai zinazofanywa na Tel Aviv kwa sababu maazimio ya baraza kuu hayana thamani. Utekelezaji mwanzoni mwa mwezi huu, pia baraza kuu la Umoja wa Mataifa lipasisha maazimio matano kwa maslahi ya Palestina. Ukweli ni kwamba Umoja wa Mataifa unaweza kujiondoa katika hali yake ya kutokuwa athirifu kuhusu kadhia ya Palestina na kuwa na nafasi muhimu zaidi pale madola makubwa na yanayodhibiti jumuiya hiyo ya kimataifa yatakapositisha uungaji mkono na hiana yao kwa ukatili wa Israel. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio e, kipindi cha leo ambacho kitahusiana na maulamaa wa kishia katika ulimwengu, mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa sikilizaji popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya sitini kitaendelea kumzungumzia Mula Muhammad Ali Kani, alim mwanazuoni mkubwa na mwana mapambano aliyeishi mwishoni mwa karne ya 13 na mwanzoni mwa karne ya 14 Hijiria ambaye kama tulivyosema katika kipindi chetu kilichopita alikuwa na taathira kubwa mno katika matukio ya kisiasa, kijamii na kiutamaduni ya Iran. Jiungeni nami hadi mwisho wa dakika hizi chache kutegea sikio kile nilichokuandalieni kwa leo. Tulisema kuwa Amir Kabir alikuwa mtu huru mwenye imani mwenezaji wa elimu na mwenye kupenda utamaduni na anayehesabiwa kuwa mmoja wa waasisi wa marekebisho na uenezaji wa fikira bora katika uwanja wa ufundishaji, malezi na utamaduni nchini Iran. Amir Kabir alifanya juhudi kubwa katika njia ya mafanikio ya wananchi wa Irani, na katika kipindi alichokuwa kansela alitoa huduma na kufanya marekebisho mengi. Aidha, alifanya juhudi kubwa za kuzuia uingiliaji wa madola kigeni katika masuala ndani ya Iran. Baada ya hapo, kulifanyika njama nyingi dhidi yake, hatimaye baada ya miaka miwili tangu kunyongwa kiongozi wa Babia, kansela Amir Kabir aliuzuliwa katika cheo chake na kupelekwa wamishoni huko Kashan. Baada ya Amir Kabir akauawa, Mirza Khan Nuri, yule yule mtu ambaye akipata himaya na uungaji mkono wa Uingereza, aliandaa mazingira ya kuuzuliwa na hatimaye kuuawa Amir Kabir, akachukua hatamu za uongozi na kuwa kansela wa pili wa Nasiruddin Shah. Katika zama za ukansela wa Mirza Nuri, Waingereza walitenganisha na Iran eneo la Harati na Afghanistan, na hili lilitokana na uongozi mbaya na usio na ustahiki wa kansela wakati wa Iran mkabala na Uingereza. Wa kansela watatu alikuwa Mirza Hussein Khan Mushir Sepahsalar. Bwana huyu alikuwa akieneza fikra zilizo dhidi ya dini akitumia visingizio mbalimbali. Na moja ya sababu muhimu zilizokuwa zikitumiwa kwa ajili ya kukabiliana na Uislamu ni neno uhuru. Kama ilivyo hii leo, suala la uhuru limekuwa likitumiwa vibaya na kwa ajili ya matashi ya kisiasa. Kupitia kisingizio hicho, wahusika walikusudia kukabiliana na vazi la hijabu na sheria nyingine za kidini zinazohusiana na ndoa pamoja na familia. Kansela Mirza Hussein Khan Sepahsalar akamwandalia mfalme kijana wakati huo, safari kadhaa barani Ulaya, na mfalme huyo ambaye alikuwa ameathirika na dhahiri ya tamaduni na staarabu za Kimagharibi alikuwa amekusudia kutoa amri ya kupigwa marufuku vazi la hijabu nchini Iran alikuwa ameanza majadiliano na kulizungumzia suala hilo ndani ya baraza la kila mawaziri, ingawa alikabiliwa na upinzani mkali na wanawake waumini ndani ya utawala huo. Katika anga ya mjadala kuhusiana na suala la vazi la hijab Mulla Ali Kani alichukua uamuzi wa kumwandikia barua shaha na kumtahadharisha juu ya kuchukua hatua hiyo. Katika barua hiyo Mulla Ali Kani alisema uhuru ambao ni sababu ya mtu kuachana na dhati yake ya kimaumbile hauna matukio mengine ghairi ya kutumbukia katika uchafu wa kimaadili na kuabudu matamanio ya nafsi. Aidha, alimtaadharisha mfalme huyo kwamba dhahiri ya neno uhuru licha ya kuwa linafurahisha na lenye kuandaa, lakini batini yake lina lengo baya na chafu. Na tija ya barua hiyo iliyokuwa na indhari na hekima kubwa ikawa ni kumfanya Nasreddin Shah asichukua uamuzi wa kutoa amri ya kuruhusu kuondolewa vazi la hijabu katika jamii ya Iran. Hata hivyo wakoloni haukuwacha njama na mipango yao michafu, kwani walifanya kila wezalo kuhakikisha kwamba wanafikia malengo yao. Katika zama hizo, alama Mulla Ali Kani alikuwa ngao na kizingiti imara na madhubuti dhidi ya mkoloni Mwingereza, na alisimama kidete kukabiliana na njama na mipango michafu ya mkoloni huyo dhidi ya taifa hili. Baada ya utawala wa kifalme wa Iran wakati huo kutiliana saini mkataba wa kuchimba madini na myahudi mmoja Mwingereza, kuliibuka upinzani dhidi ya mkataba huo. Lorde Cousin, mmoja wa wanasiasa wa Uingereza wakati huo, ameandika mkataba huu ulikuwa na maana ya kukabidhiwa kikamilifu vyanzo vyote vya Iran kwa majinabi, ambapo mkataba huu hauna mfano wake katika historia. Maulamaa wa wakati huo wakiongozwa na Mulla Ali Kanii nao walikuwa mstari wa mbele kupinga khiana na usaliti huo uliofanywa na utawala wakati huo wa Iran wa kukabidhi vyanzo vyote vya utajiri wa madini kwa majinabi. Hivyo waliamua kumwandikia barua mtawala Nasiruddin Shah kwa saini ya Mulla Ali Kanii. Barua hiyo ikamfikia mfalme, ambapo ndani yake alionywa na kutahadharishwa kuhusiana na mkataba huo. Mbali na kulaumiwa kwa lugha kali, mtawala huyo alikumbushwa kwamba yeye siyo mmiliki wa mali na utajiri wa Iran na kwamba kama utawala wake una uhalali basi hilo linatokana na himaya na idhinisho la maulama wa Kiislamu. Aidha, sehemu moja ya barua hiyo ilieleza kuwa licha ya kuwa Nasridini Shah ndiye kiongozi, lakini hana rusa ya kuuza mali za taifa na za wananchi wa Iran bila idhini ya maulamaa na mafakihi wa Kiislamu. Endelea kuitegea sikio idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kipindi hewani ni mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Katika sehemu nyingine ya barua yake hiyo, Mula Alikani alimwambia alimwambia mfalme Sha, mkataba kama huu ni chimbuko la wageni kuwa na udhibiti kwa ardhi za Kiislamu, jambo ambalo halikubaliwi katu na maulamaa wa Kiislamu. Na watu ambao walikuwa na mchango katika mchakato wa kutiwa saini mkataba huo bila shaka ni maadui wa damu wa Uislamu na pamoja na mambo mengine, barua hiyo ilitaka kuhuzuliwa kansela Mirza Hussein Khan Sepahsalar. Barua ya Mulla Ali Kani ilikuwa na taathira kubwa mno kiasi kwamba wakati mfalme Nasiruddin Shah anarejea Teheran kutoka katika safari yake ya Ulaya, hakuthubutu kurejea pamoja na kansela wake huyo. Kabla ya kurejea Tehran, Teheran, Nasiruddin Shah alimuuzulu Mirza Husein Sepasalar kutoka katika cheo chake cha ukansela na kufuta mkataba huo uliokuwa umezusha makelele mengi hapa nchini. Baada ya kuwasili mjini Teheran, mfalme huyo alikwenda kuonana na Haji Mulla Ali Kani ambapo sambamba na kumwomba msamaha alimpa habari ya kufutwa mkataba huo. Kuanzia wakati huo mbinu ya Mula Ali Kani ya kutetea vyanzo vya utajiri vya Iran na kukabiliana na uvamizi wa kigeni ikawa imejengeka juu ya msingi wa hatua za maulamaa katika medani ya siasa hapa nchini, mbinu ambayo haikutoa fursa kwa ufalme ya kuwa na utulivu wa kufanya watakacho. Hatimaye, baada ya miaka mingi ya hima na idili mtawalia iliyoambatana na mapambano dhidi ya maadui wa Uislamu, Mula Alikani, Ali Kani aliaga dunia mwaka elfu moja mia tatu na sita hijiria akiwa na umri wa miaka themanini na sita. Mazishi yake yalihudhuriwa na umati mkubwa wa watu katika miji ya Teherani na Rei. Mwanazuoni huyo amezikwa katika haram ya Shah Abduladhim Hasani iliyoko katika mji wa Rei nje kidogo ya jiji la Tehran. Wapenzi wasikilizaji, umashuhuri wake ulikuwa mkubwa kiasi kwamba hata wafuasi wa dini nyingine walishiriki katika shughuli ya kuuaga na kusindikiza mwili wake. Kwa leo wapenzi wasikilizaji, tunakomea hapa, tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Henya na mnaendelea kusikiliza matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya kiislam Iran. Sasa umwadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu. <coughs> <coughs> <coughs> na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya. Na awali kabisa, wapenzi wasikilizaji, naanza na gazeti la The Sunday Standard ambalo, uh, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho muungano wa Azimio wakumbwa na mtihani mgumu huku Uhuru akitarajia kuondoka. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa uamuzi wa rais wa zamani Uhuru Kenyatta wa kujiondoa katika uongozi wa muungano wa upinzani wa Azimio la Umoja umeibua malumbano huku wanasiasa kadhaa wakiwania nafasi yake. Malumbano hayo ni pamoja na kutupiana lawama kuhusu nani hasa aliyesababisha muungano huo o, ushindwe katika uchaguzi mkuu wa Agosti tisa. Pia Sunday Standard linadokeza kuwa yamkini kukawa na maelewano ya ushirikiano baina ya rais William Ruto na kinara muungano wa Azimio Raila Odinga. Halikadhalika, katika ukurasa wake wa mbele, Sunday Standard lina habari ya kusikitisha isemayo kuwa maafisa wa polisi maeneo ya Marani, kaunti ya Kisii, wana wasaka watekaji nyara walomnyofoa macho mtoto wa miaka mitatu na kumwacha shambani akiteseka, na kama anavyoripoti eh, baada ya hapo eh, taarifa zinasema kuwa E, mtoto huyo aliokolewa na kupelekwa katika hospitali moja mjini Kisii, japo madaktari wanasema kwamba hata kuwa na uwezo wa kuona tena. Sasa wapenzi wasikilizaji, naliangazia gazeti la Taifa Leo Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho tutakwama na Raila hadi elfu mbili ishirini na saba. Hiyo ni kauli ya wandani wa rais mstaafu Uhuru Kenyatta ambao wamefichua kuwa watamuunga mkono Raila Odinga kwa mara nyingine ya kupambana na rais William Ruto katika uchaguzi mkuu wa 2027. Naibu mwenyekiti wa Jubilee David Murathi na katibu mkuu Jeremia Kioni waliambia Taifa Jumapili kuwa Odinga angali mgombea urais wa muungano huo wa Azimio la Umoja Kwanza, Azimio Kenya, Kenya One Kenya, katika uchaguzi mkuu ujao. Gazeti la Sunday Nation limeipa umuhimu habari hiyo na kuandika kuwa chama cha Wiper cha Kalonzo Musyoka ambacho pia kiko katika muungano huo wa Azimio kimekasirishwa na hatua ya wanasiasa hao wa Jubilee kutangaza kuwa Odinga atagombea tena urais mwaka 2027 kwa tiketi ya muungano wa Azimio la Umoja wa Kenya. Gazeti la Sunday Standard limeandika kuwa ugonjwa wa figo ndio ugonjwa ambao unaua Wakenya wengi zaidi. Sasa wapenzi wasikilizaji, tukiachana na magazeti ya Kenya, tuyaangazie magazeti ya Tanzania na nalitupia jicho gazeti la Sunday Times ambalo limeandika kuwa ndege ya kwanza ya mizigo ya shirika la Rwanda Air ilitua mjini Sharja katika Umoja wa Falme za Kiarabu siku ya Alhamisi ikiwa na shehena ya matunda. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Uganda na awali nalitupia jicho gazeti la Sunday Vision ambalo lina makala maalum kuhusu mpango wa uendeshaji taasisi za kiserikali ambazo zimeunganishwa. Kwa upande wake gazeti la Sunday Monitor lina habari isemayo kuwa watoto watano ni miongoni mwa watu kumi na wawili waliouawa katika mkoa wa Ituri kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo ambao hawakuhudhuria mazungumzo ya hivi majuzi ya amani. Akizungumza kufuatia mauaji hayo ya Ijumaa, Joseph Lotoma, mkuu wa kijiji cha walendu watutsi, alisema raia waliochomwa wakiwa hai walikuwa katika nyumba zao na wengine walikatakatwa kwa mapanga hadi kufa. Nalo gazeti la Sunday Monitor limeipa umuhimu habari ya fainali za kombe la dunia leo baina ya Argentina na Ufaransa, ambapo ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa miamba wa timu hizo mbili yani Mbappe wa Ufaransa na Messi wa Argentina. Na tuna malizia kwa kuiangazia magazeti ya Tanzania, ambapo gazeti la Nipasha katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akisalimiana na waziri anayeshughulikia masuala ya jiji la Kampala Hajat Misi Kibanda juzi alipomwakilisha rais Dr Samia Suluhu Hassan katika maadhimisho ya miaka 75 tangu ulipojengwa msikiti wa kwanza katika chuo kikuu cha Makerere, Kampala. Msikiti huo ulifunguliwa na mwana wa mfalme Abdalla wa Zanzibar mwaka 1948. Na mwisho kabisa analiangazia gazeti la Mwananchi Jumapili ambalo linamnukuru waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia ya habari na Penawi akisema serikali imeanza kuchukua hatua za kuwezesha uhuru wa habari kulindwa kwa mujibu wa sheria badala ya utashi wa viongozi azilaahina kutoka meza dondo za magazeti. Wapenzi wasikilizaji, msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya Afrika. Juma hili itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Afrika, Afrika wiki hii na tumai. Hujambo mpenzi msikilizaji, karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika kona mbalimbali za Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa mambo tutakaangazia hii leo ni pamoja na Marekani ya jikomba kwa Afrika, Biden hawaalika viongozi wa bara hilo Washington, Wahajiri wa Kiafrika waendelea kupoteza maisha wakijaribu kijaribu kwenda Ulaya. Na Libya yasema haitoruhusu kufunguliwa tena faili la Lokabi pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na habari ya tanzia ambapo watu zaidi ya 120 wamefariki dunia huko Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kufuatia janga la mafuriko makubwa yaliyokumba mji huo wiki hii. Ripoti kutoka nchini humo zinasema kuwa mvua kubwa zimesababisha mafuriko mabaya sana ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika miaka ya hivi karibuni. Aidha, maelfu ya watu wameripotiwa kubaki bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa na maji, ambapo pia barabara kuu katika mji mkuu huo wenye wakazi milioni kumi na tano zilifunikwa na maji na kusababisha adha kubwa kutokana na kutopitika kwa urahisi. Picha ambazo zilisambazwa mitandaoni zimeonyesha maporomoko ya udongo katika wilaya ya Mont Ngafula na kusababisha mpasuko kwenye barabara muhimu inayounganisha mji mkuu wa Kinshasa na bandari ya Matadi. Waathirika wa janga hilo la kimaumbile wanaomba msaada wa kibinadamu. Saidi tunapata tu ile msaada kutusaidia juu ya kula, kulingana na magumu tulipata kupitia mafuriko. Tukaona hakuna ingine msaada wa mama Mbali na hayo ya mafuriko, askari wa jeshi la Uganda wamefanikiwa kuangamiza wanamgambo 15 wa kundi la waasi la ADF katika mpaka wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hayo yalisemwa Jumanne hii na Kanali Dio Akiki, msemaji wa jeshi la ulinzi la Uganda, katika mahojiano na gazeti la The East African na kuongeza kuwa wapiganaji hao wa ADF waliuawa walipojaribu kuvuka mto Semliki karibu na mpaka wa DRC. Amesema baadhi ya waasi hao wa ADF waliuawa kwa kupigwa risasi huku wengine wakifa maji mtoni wakijaribu kutoroka baada ya kushambuliwa na askari wa Uganda. Kanali ya Kiki amekanusha madai kuwa kuna idadi kubwa ya raia wameuawa na kujeruhiwa katika makabiliano hayo baina ya wanajeshi wa Uganda na wanamgambo wa ADF. Onan Bagonza mwenyekiti wa kaunti ndogo ya Bweramule, awali aliliambia gazeti la The Monitor la Uganda kwamba raia kadhaa wameuawa, huku mamia wengine wakiakimbia makazi yao kutokana na mapigano hayo ya Jumatatu wiki hii baina ya jeshi la UPDF na waasi wa ADF. Sambamba na juhudi za Marekani za kuwa na ushawishi mkubwa zaidi katika nchi za Kiafrika, nchi hizo zinazidi kupoteza imani kwa viongozi wa White House siku baada ya siku. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa wakati Marekani ikifanya mkutano na wakuu wa nchi za Afrika ili kukabiliana na ushawishi wa China na Rasia barani humo, inaonekana kuwa nchi nyingi za Kiafrika haziamini tena ahadi za viongozi wa Marekani. Washington imetoa ahadi nyingi kwa nchi za Afrika ambazo kamwe hazikutekelezwa, swala ambalo limewafanya Waafrika kutafuta suluhisho mbadala la maendeleo na ustawi wa watu wa bara hilo. Ripoti zinasema nchi za Asia magharibi na Afrika zimechoshwa na ahadi hewa za Marekani na washirika wake hadi nchi kama China zilipojitokeza na kuanza ushirikiano na nchi hizo katika masuala ya ustawi na maendeleo. Ripoti zinaonyesha kuwa viongozi wa Marekani hawakujifunza kutokana na makosa yao na kutoka kwenye historia, na jambo la kusikitisha ni kwamba wanafanya mambo ambayo hayana faida kwa watu wa Afrika. Katika baadhi ya vikao vyake wiki hii mjini Washington, Rais Joe Biden ametoa matamshi yanayoingilia masuala ya ndani ya nchi za Afrika, swala ambalo limekabiliwa na msimamo mkali wa nchi husika. Arikana Chihombori Kwaya, aliyekuwa mwakilishi wa nchini Marekani amehojiwa na Al Jazeera kuhusu mkutano huo wa Washington na kusisitiza kuwa Marekani inapaswa kubadilisha mienendo yake katika kuamiliana na nchi za Afrika kutokana na kubadilika mazingira na zama Has got to change. Wakati huo huo, Rais Paul Kagame wa Rwanda ameikosoa vikali Marekani wiki hii kwa kuishinikiza serikali ya Kigali imwachie huru Paul Rusesabagina, nyota wa filamu ya Hotel Rwanda aliyegeuka na kuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Kigali. Akizungumza mjini Washington, pambizoni mwa mkutano huo wa Marekani na Afrika, Kagame amesema Rwanda haitomruhusu yoyote kuishinikiza nchi hiyo kufanya jambo linalogusa maisha ya Wanyarwanda. Rais Kagame amehoji, na hapa na nukuu, Rwanda imwachie huru Rusesabagina kwa msingi gani? Kwa kuwa ni mashuhuri na ni mkazi wa kudumu wa Marekani? Rais wa Rwanda amekosoa mwito huo wa Washington wa kutaka mkosoaji wake huyo aachiwe huru akihoji zaidi kwa kuuliza kuachiwa kwa kwake huru kutakuwa na maana gani kwa wenzake ishirini waliohukumiwa pamoja. Rais Kagame amesema Septemba mwaka jana mahkama kuu ya Rwanda ilimhukumu Rusesabagina kifungo cha miaka 25 jela baada ya kumpata na hatia ya kujihusisha na kundi la waasi linalotuhumiwa kuhusika na mashambulio ya umwagaji damu ya utumiaji bunduki, maguruneti na uchomaji moto nchini humo katika miaka ya 2018 na 2019. Katika hatua nyingine, Umoja wa Mataifa umesema raia wasiopungua 166 wameuawa katika mapigano yaliyoshuhudiwa kaskazini mwa Sudan Kusini katika kipindi cha miezi minne iliyopita. Kamisheni kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema katika taarifa wiki hii kwamba mbali na raia 166 kuuawa wengine zaidi ya 230 wamejeruhiwa katika mapigano beina ya magenge ya wabeba silaha. Taarifa ya taasisi hiyo ya UN imeeleza kuwa maelfu ya watu katika eneo la Apanil wamelazimika kutafuta hifadhi kwenye maeneo ya misitu iliyojaa maji, wakihofia kuuawa kubakwa au kutekwa nyara, kama walivyofanyiwa wenzao katika jimbo hilo. Tukisalia katika habari za majanga, wiki hii shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza habari ya kugunduliwa maiti za wahamiaji 27 zikiwemo za watoto wanne katika jangwa moja nchini Chad. An Kathrin Shafa, mkuu wa IOM nchini Chad, amesema waajiri hao waliondoka katika mji wa Mosuru magharibi mwa Chad yapata mwaka moja na nusu iliyopita, wakiwa wamebebwa kwenye gari aina ya sema inaaminika kuwa wahajiri hao walikwama ndani kabisa ya jangwa baada ya gari lao kuharibika na yumkini waliaga dunia kutokana na makali ya njaa na kiu. Taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa imesema wahajiri zaidi ya ya 1560 wameaga dunia wakijaribu kulivuka jangwa la Sahara katika kipindi cha miaka 8 iliyopita wakiwemo zaidi ya 150 mwaka huu. Chad imerekodi vifo 110 vya wahamiaji waliojaribu kulivuka jangwa hilo katika kipindi hicho wakiwemo 27 wa ga dunia hivi karibuni. Haya yanajiri siku chache baada ya idara ya polisi ya Zambia kugundua miili ya watu 27 wanaoaminika kuwa wahamiaji kutoka Ethiopia ikiwa imetupwa kwenye eneo moja la shambani kwenye viunga vya mji mkuu Lusaka. Kwa mujibu wa IOM, idadi ya vifo vya watu wanaotafuta hifadhi imeongezeka kwa kiasi kikubwa kwenye njia ya nchi kavu na baharini kuelekea Ulaya ikilinganishwa na mwaka jana. na waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya ametangaza kuwa nchi hiyo haitoruhusu kesi ya Lokabi kufunguliwa tena. Abdul Hamid Adbeiba amesema kuwa jukumu la nchi hiyo kwa kadhia ya Lokabi limekwamishwa na kwamba hatoruhusu kesi hiyo kufunguliwa tena. Matamshi ya Adbeiba yanakuja baada ya maafisa wa serikali za Scotland na Marekani kutangaza Jumapili iliyopita kwamba Mlibya anayetuhumiwa kutengeneza bomu lililosababisha mlipuko wa ndege ya Pan Am kwenye anga ya Lokabi, Scotland, mwaka 1988 yuko kizuizini nchini Marekani. Abu Hagila Muhammad Masud Abu Agila Muhammad Masud Khair Almarimi amekamatwa karibu miaka miwili baada ya mwanasheria mkuu wa Marekani Bill Barr kutangaza kwa mara ya kwanza kwamba Washington inamtuhumu kuhusika na faili la Lokaby. Wakati huo huo, mwandishi wa habari mchambuzi mmoja wa masuala ya kisiasa wa Marekani amesema kufufuliwa kwa faili la shambulio la bomu la Lokaby la mwaka 1986 kunaonyesha wazi kwamba Washington ingali inadhibiti na kuingilia masuala ya ndani ya Libya. Tutakomea hapo, kwa habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika. Mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe ya ishirini na tatu mfunguo nane jamadul awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne sawa na hijiria, sawana tarehe ya kumi na nane Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Miaka 137 iliyopita katika siku kama ya leo kulingana na kalenda Hijiria aliyeaga dunia Sayid Muhammad Ibrahim, mashuhuri kwa lakabu ya Sayidul Ulama, alim na faqihi wa Kiislamu wa nchini India. Alikuwa mmoja miongoni mwa maulamaa wa tajika na mahiri mwanzoni mwa karne ya 14 Hijiria. Baada ya kufariki dunia baba yake Muhammad Ibrahim alichukua jukumu la kueneza mafundisho ya dini katika baadhi ya miji ya India. Mwanazuoni huyo alifanya hima kubwa ya kueneza misingi na itikadi za kiislamu katika ardhi ya India. Siku kama ya leo miaka 108 iliyopita na Uingereza ilikoloni rasmi Misri. Nafaa kukumbusha hapa kwamba wakati wa vita vya kwanza vya dunia, utawala wa Uthmania ulikuwa mwitifaki wa madola yaliyokuwa yakiipinga Uingereza, yaani Ujerumani na Austria. Uingereza nayo ikiwa na lengo la kukabiliana na kitendo hicho ilikalia kwa mabavu Misri ambayo hadi katika kipindi hicho ilikuwa chini ya udhibiti wa utawala wa Uthmania. Harakati za ukombozi za wananchi wa Misri dhidi ya mkoloni Mwingereza zilizaa matunda mwaka 1922 ambapo nchi hiyo ilijitangazia uhuru wake. Katika siku kama ya leo miaka 84 iliyopita, msomi wa Ujerumani Otto Hahn alifanikiwa kupasua kiini cha atomu, hatua ambayo ilikuwa mwanzo wa zama za atomu. Mtaalamu huyo wa kemia alizaliwa mwaka 1879 huko Frankfurt Ujerumani, na kupata shahada uzamivu katika taaluma ya kemia. Tangu wakati huo alijishughulisha na utafiti katika taaluma fizikia. Baada ya utafiti mkubwa na katika siku kama hii ya leo Otto Hahn alifanikiwa kupasua kiini cha atomu. Na tarehe ya 18 Disemba miaka 43 iliyopita Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha makubaliano kufuta aina zote za ubaguzi dhidi ya wanawake. Makubaliano hayo yana lengo la kuondoa dhuluma zinazofanywa dhidi ya wanawake duniani. Hata hivyo, makubaliano hayo kama yalivyo mengine mengi ya kimataifa, yanatawaliwa na mitazamo ya kimaada ya magharibi inayosisitiza usawa wa jinsia mbili za mwanamke na mwanaume katika kila kitu. Hii ni katika hali ambayo mwanamke na mwanaume wanatofautiana kimwili na kiroho. Kwa sababu hiyo, dini za Mwenyezi Mungu hususan Uislamu unasisitiza kuwa njia ya kuwakomboa wanawake ni kuwatayarishia mazingira uadilifu kwa kutilia maanani uwezo wao wa kimwili na kiroho. Nami wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, IRGC, meja jenerali Hussein Salami amesisitiza kuwa katika miaka ya karibuni maadui wote wameshindwa mkabala wa mapinduzi ya Kiislamu na vita na mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh ni miongoni mwa mifano ya wazi ya kushindwa adui. Rais wa shirikisho la soka la kimataifa Gianni Infantino amepongeza matokeo ya timu za Afrika katika michuano ya kombe la dunia la FIFA 2022 nchini Qatar, baada ya timu ya Moroko kuweka historia na kufuzu kwa nusu fainali ya michuano hiyo ikiwa timu ya kwanza ya taifa kutokea katika bara la Afrika kuwahi kuvuka hatua ya robo fainali. Moroko sasa imekuwa timu ya kwanza ya Afrika kushika nafasi ya nne katika kombe la dunia baada ya mechi yake ya jana na Croatia ambapo Croatia ilishinda kwa mabao mawili kwa moja. Na Mfalme um, Abdallah wa Jordan amechukua msimamo mkali kufuatia maandamano ya wananchi yanayoendelea nchini humo na kuliwa afisa wa ngazi za juu wa polisi, na kusisitiza kuwa serikali litachukua hatua kali kwa yeyote atakayewashambulia askari usalama na mali za umma. La ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa shukuru, kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu