Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana kisha tukamrejesha chini ya walio chini. Isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kisemacho, Umoja wa Mataifa na kutotoa kiti kwa serikali ya Taliban. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuleteni kipindi kinachosimulia huduma zilizotolewa na wanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia katika dini ya Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Afrika Wiki Hii, ambacho hukudondoleni matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha jumazima. Baada ya kipindi hicho mtasikiliza Makala ya leo katika historia. Tutakuwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran na karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Afrika Kusini imepinga suala la utawala haramu wa Israel kujiunga na Umoja wa Afrika. Watoto watano wameripotiwa kuwa kati ya watu 12 waliouawa katika mapigano ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkuu wa jeshi la polisi la Iran, Jenerali Ashtari, amesema maadui wa Irani ya Kiislamu wameshindwa kwa fedheha. na Umoja wa Mataifa umezindua muongo wa lugha za asili. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika ya Kusini amesema kujiunga utawala wa kizayuni wa Israeli na Umoja wa Afrika ni sawa na tusi kwa moyo wa hati ya umoja huo, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Irani, IRNA iliyotolewa leo Jumamosi na Ledi Pandor, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, amesema tunashuhudia mshikamano mkubwa zaidi wa mapambano ya watu wa Palestina nchini Afrika Kusini, na tunafungamana na kujitolea kwa ajili ya Palestina. Tunayakini kwamba mshikamano huu si katika nyanja za umma nchini Afrika ya Kusini pekee, bali pia katika bara zima la Afrika. Afisa huyo wa Afrika ya Kusini amesisitiza kwamba kukubaliwa utawala wa kizayuni wa Israel kujiunga na Umoja wa Afrika ni ukiukaji wa haki za binadamu na vilevile vile ukiukaji wa hati ya Umoja wa Afrika kwa sababu utawala wa Israel ni nembo ya matatizo yote na hau haustahiki kualikwa kuwa mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika ya Kusini ameahidi kwamba nchi yake itajaribu kuzuia utawala wa kizayuni kupata hadhi ya mwangalizi au nafasi nyingine yoyote sawa na hiyo katika Umoja wa Afrika. Ameongeza kwamba Afrika ya Kusini inaamini kanuni za kibinadamu na inazingatia jibu pekee linalofaa kwa maombi kama hayo ni kutokubaliwa wanachama wa Israel katika taasisi hiyo kubwa zaidi barani Afrika. Februari mwaka huu, Umoja wa Afrika katika mkutano wake wa 35 wa kilele mjini Addis Ababa huko Ethiopia, uliahirisha uamuzi ambao hapo awali ulichukuliwa kwa upande mmoja mwezi Juni mwaka 2021 na, na mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki wa kuupatia utawala haramu wa Israel hadhi ya mwangalizi katika Umoja wa Afrika. Viongozi wa Afrika wanatazamiwa kujadili kadhia hiyo katika kikao chao mwakani. Utawala wa kizayuni wa Israel ulikuwa mwanachama wa Jumuiya ya nchi huru za Afrika OAU kama mwangalizi, lakini ulipoteza hadhi hiyo baada ya kuvunjwa kwa jumuiya hiyo na kuundwa Umoja wa Afrika AU mwaka 2002. Watoto watano ni miongoni mwa watu kumi na mbili waliouawa katika mkoa wa Ituri kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo ambao hawakuhudhuria mazungumzo ya hivi majuzi ya amani. Akizungumza kufuatia mauaji hayo ya jana Ijumaa, Joseph Lotoma, mkuu wa kijiji cha Walendu Watuti, amesema raia walichomwa wakiwa hai katika nyumba zao na wengine walikatwa katwa kwa mapanga hadi kufa amesema miili ya watoto watano, wanawake watatu na wanaume wanne ilipatikana baada ya kutendeka jinai hiyo. Wengi kati ya waathirika walikuwa kutoka kabila la Lendu, amesema Jean Marie Njaza, msemaji wa watu wa Lendu. Ameongeza kwamba uchunguzi unaendelea, lakini waliohusika wanaaminika kuwa Zaire au wanamgambo hasimu ambao wanajitambua kuwa kundi la kabila la Hema la kujilinda. Kundi hilo la Zaire halikushiriki katika mazungumzo ya hivi karibuni ya kusaka amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo yaliyofanyika mjini Nairobi. Kuna hofu kwamba wanamgambo wa Sedeko wanaodai kuwakilisha kabila la Lendu wanaweza kuchukua hatua wa za kulipiza kisasi. Msemaji wa watu wa Lendu ametoa wito kwa viongozi wa Sedeko kutoingia katika mtego wa maadui kwa kutojibu chokochoko choko hizo. Mpango wa hivi majuzi wa amani unaoongozwa na jumuiya ya Afrika Mashariki uliamuru kusitishwa mapigano kote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, baadhi ya makundi ambayo hayakushiriki mazungumzo ya amani ya Nairobi yamekaidi amri hiyo. Mkuu wa jeshi la polisi la Iran amesisitiza ulazima wa kuegemea jihadi na ya ufafanuzi na kuweka wazi mambo katika vita vya simulizi na akasema, maadui wa Iran ya Kiislamu wameshindwa kwa fedheha katika makabiliano yao na wananchi wa Iran. Brigadia Jenerali Hussein Ashtari, kamanda mkuu wa jeshi la polisi la Iran Jumamosi ya leo, akizungumzia fitna za hivi karibuni hapa nchini, amesema maadui wanataka kufikia malengo yao ya kutisha na yaliyofichika katika hali yoyote ile, ili kwa njia hiyo wadhuru na kutoa pigo kwa usalama wa wananchi na vilevile vile kutekeleza mpango wao wa kuondoa madarakani mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Jenerali Ashtari akizungumzia njama za hivi karibuni za maadui na watu wasioutakia mema mfumo wa Kiislamu hapa nchini, zikilenga zaidi vita mseto na operesheni za kisaikolojia, amesema jeshi la polisi limesimama pamoja na wananchi katika uwanja wa mapambano ili kulinda na kutetea usalama wao, na hivyo njama za maadui zimeambulia patupu. Mkuu wa jeshi la polisi la Iran amesema adui ameingia kwa nguvu zote na kuleta kila anachoweza uwanjani, ili wairani wasiwe na nguvu wala uhuru, na kwamba adui anataka kuchochea tofauti za kikabila, kimadhehebu na kujitenga baadhi ya maeneo ya Iran lakini ameshindwa kwa fedheha kubwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Maelfu ya wajumbe wa chama tawala nchini Afrika Kusini cha African National Congress ANC wamekusanyika mjini Johannesburg kwa ajili ya mkutano wa kitaifa wa uchaguzi mkutano huo unaofanyika kila baada ya miaka mitano ulianza Ijumaa ya jana na utamalizika Jumanne ijayo kwa kuchaguliwa halmashauri kuu ya taifa ya chama hicho. Rais Siril Ramafosa mwenye umri wa miaka sabini, ambaye alinusurika kushtakiwa kwa tuhuma za ufisadi siku chache zilizopita anatafuta muhula wa pili kama rais wa chama. Ramafosa anachuana na waziri wake wa zamani wa afya Zweli Mkhize katika kinyang'anyiro hicho. Mhizi alijiuzulu karibu miaka miwili iliyopita kutokana na madai ya ubadhirifu wa fedha za umma wakati wa janga la corona. Majina wa ya wawili hao yamechafuliwa na tuhuma za ufisadi. Mwezi uliopita, jopo huru lilitoa ripoti iliyompata rais Ramafosa na hatia ya kuto ripoti wizi wa kati ya dola laki tano themanini elfu hadi milioni nne katika shamba lake la kibinafsi katika jimbo la Limpopo mwaka elfu mbili na ishirini. Wabunge wa upinzani walifadhili hoja bungeni wiki hii kutaka kuanza mchakato wa kumwondoa madarakani Ramafosa kufuatia ripoti hiyo, lakini hoja hiyo ilishindwa katika kura za wabunge. Wabunge 218 walipiga kura kupinga hoja ya kuondolewa madarakani Ramafosa, 148 wakiunga mkono hoja hiyo, huku wawili wakijizuia kupiga kura. Watoaji wa maoni wanaamini kwamba licha ya ushindani mkubwa na jina la Ramafosa kuchafuliwa na tuhuma za ufisadi, lakini kiongozi huyo wa Afrika Kusini ataibuka mshindi kwa mkut, katika mkutano huo wa chama cha ANC siku ya Jumanne na hivyo kuendelea kutawala uh, nchini Afrika Kusini na baraza kuu la Umoja wa Mataifa limezindua muongo wa lugha za jamii za asili katika kikao kilichoitishwa na rais wa baraza hilo Saba Korosi. Akifungua mkutano huo, Korosi amesema lugha ni msingi muhimu katika ufahamu uh, hali kadhalika katika utambulisho wa kila jamii. Hata hivyo, amesema kadiri lugha za jamii ya asili zinavyotoweka ndivyo unavyotoweka utamaduni, mila na ufahamu ambao lugha hizo zimebeba. Ametoa wito kwa nchi wanachama kushirikiana na jamii za watu asili ili kuchukua hatua kuu tatu. Hatua hizo ni pamoja na kulinda haki za watu wa jamii asili, kama vile elimu kupitia lugha za mama. Pili, kuhakikisha watu wa jamii asili na ufahamu wao na kiasili na wa kiasili havitumiki vibaya, na wapatiwe taarifa za awali pindi watu wanapotaka kutumia ufahamu au lugha zao na tatu ni kushauriana na watu wa jamii asili, kuwashirikisha katika kila mchakato wa maamuzi yanayowahusu. Muongo wa, wa lugha za jamii ya asili duniani mwaka 2022 hadi 2032 unalenga pia kuhamasisha kasi kubwa ya kutoweka, kuhamasisha juu ya kasi kubwa ya kutoweka kwa lugha za asili, na hivyo hatua za haraka zichukuliwe ili kulinda na kuendeleza lugha hizo kitaifa na kimataifa. Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni, UNESCO, kwa kushirikiana na Idara ya Umoja wa Mataifa ya Uchumi na Jamii, en UNDESA, pamoja na Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Haki za Binadamu, zimeanzisha kikosi kazi cha kimataifa cha kuchukua hatua wakati wa mwongo huu na hatimaye kuhakikisha kila mdau anashirikishwa miongoni mwa lugha za asili ambazo zinaelezwa kuhifadhiwa kizazi na kizazi ni lugha za Kimasai. Ni lugha ya Kimasai inayozungumzwa na jamii katika nchi za Tanzania na Kenya. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho hatua ya Umoja wa Mataifa ya kutotoa uwakilishi eh, katika umoja huo kwa utawala wa kundi la Taliban. Umoja wa Mataifa umepuuza na kutupilia mbali takwa la serikali ya Taliban huko Afghanistan na hivyo kwa mara nyingine kukikabidhi kiti cha uwakilishi wa Afghanistan katika umoja huo kwa Nasir Ahmad Faik, mwakilishi wa kudumu wa Afghanistan katika Umoja wa Mataifa, katika hali ambayo serikali ya Taliban ilikuwa imemwarifisha Sohail Shahin kwa ajili ya nafasi hiyo ili kuiwakilisha serikali ya Afghanistan kwa ujumla katika Umoja wa Mataifa, umoja huo umekataa pendekezo hilo na kwa mara nyingine tena umembakisha Faik kwa ajili ya kiti hicho. Serikali ya Taliban inataka Afghanistan iwe na, na, na mwakilishi wake katika Umoja wa Mataifa, ambapo licha ya takwa la jamii ya kimataifa, Taliban bado haijaridhishwa, uh, haijadhihirisha nia na hamu ya kuunda serikali shirikishi huku Afghanistan, bali inasisitiza kuhodhi madaraka ya nchi hiyo kwa msingi huo umoja wa mataifa unaona kwamba taliban haistahiki kuwa na kiti cha kuiwakilisha afghanistan katika umoja wa mataifa kama serikali ya kitaifa said isa huseini muzari mchambuzi wa masuala ya kisiasa wa afghanistan na anazungumzia suala hilo akisema taliban haijatayarisha mazingira yanayohitajika kwa ajili ya mamlaka ya kitaifa huko afghanistan hatua muhimu zaidi ni kuunda serikali jumuishi kwa kuyashirikisha makabila makundi na mirengo yote ya kisiasa, makundi ambayo hata hivyo hayatambuliwi na kundi la Taliban. Afghanistan ni nchi iliyogawanyika katika makundi mbalimbali mbali ya kikabila, kimadhehebu na kisiasa, ambapo kila kundi linapigania kuwa na mgao na ustahiki wa mamlaka ya uongozi. Hata hivyo kundi la Taliban ambalo kwa zaidi ya miongo miwili iliyopita lina uzoefu uliofeli katika kuiongoza Afghanistan linaendelea kupiga ngoma ya kungang'ania madaraka na kusababisha wakuu wa makabila na viongozi wa kisiasa wa nchi hiyo waikimbie nchi. Kundi hilo aidha halichukui maamuzi yoyote kwa ajili ya kufuitisha uchaguzi na kuishirikisha mirengo yote ya kisiasa kikabila, na kimadhehebu katika utawala swala so, ambalo linaendelea kupingwa na kukosolewa na jamii ya kimataifa. Hivi karibuni pia Russia ililitaka kundi la Taliban lifanye juhudi za kuasisi serikali shirikishi ili kurejesha amani ya kudumu katika nchi hiyo. Ghulam Hussein Nasiri, mchambuzi wa masuala ya kisiasa wa Afghanistan, anasema ili kutambuliwa kimataifa, Taliban inapasa kufuata na kukidhi vigezo vya serikali ya kitaifa na shirikishi, muhimu zaidi katika uga wa kisiasa ikiwa ni kuunda vyama na kuitisha uchaguzi katika ngazi tofauti. Hii ni katika hali ambayo kundi la Taliban haliamini kivyovyote kutekelezwa matakwa hayo na linaendelea kutilia mkazo suala la kuhodhi madaraka ya Afghanistan. ala kuli hal, kutupiliwa mbali ombi la Taliban la kutaka Afghanistan iwe na kiti cha uwakilishi katika Umoja wa Mataifa kumedhihirisha kupingwa waziwazi wazi aina ya utawala wa kundi hilo la wanamgambo huko Afghanistan, na hilo linaonyesha namna Taliban ilivyoshindwa kuungwa mkono na mataifa mbalimbali ya dunia ili kutambuliwa kimataifa. Hii ina maana kwamba Taliban pamoja na kupita zaidi ya mwaka mmoja tangu utawala mpya wa Taliban ushike hatamu za uongozi, kundi hilo limeshindwa kuwadhaminia Waafghanistani haki zao, hususan wanawake na mabinti wa nchi hiyo, hata katika sekta ya elimu. Bali pia mirengo na makundi mengi ya kisiasa ya nchi hiyo imeachwa nje ya muundo wa utawala wa Taliban na kutawanyika kama wapinzani katika nchi mbalimbali. Kwa msingi huo, hatua ya Umoja wa Mataifa ya kupinga kundi la Taliban kupewa kiti cha uwakilishi kwenye Umoja wa Mataifa inapaswa kutambuliwa kama tahadhari kubwa kwa kundi hilo ambapo, kama kundi hilo litaweza kubadili na kuangalia upya hatua na mienendo yake basi litafanikiwa kuungwa mkono na jamii ya kimataifa na hivyo kujiandalia mazingira ya kutambuliwa kimataifa. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya sitini kitaendelea kumzungumzia Mula Muhamad Ali Kani, alim mwanazuoni mkubwa na mwana mapambano, aliyeishi mwishoni mwa karne ya 13 na mwanzoni mwa karne ya 14 hijiria, ambaye kama tulivyosema katika kipindi chetu kilichopita, alikuwa na taathira kubwa mno katika matukio ya kisiasa kijamii na kiutamaduni ya Iran. Jiungeni nami hadi mwisho wa dakika hizi chache kutegea sikio kile nilichokuandalieni kwa leo. Tulisema kuwa Amir Kabir alikuwa mtu huru mwenye imani, mwenezaji wa elimu na mwenye kupenda utamaduni, na anahesabiwa kuwa mmoja wa wasisi wa marekebisho na uenezaji wa fikira bora katika uwanja wa ufundishaji, malezi na utamaduni nchini Iran. Amir Kabir alifanya juhudi kubwa katika njia ya mafanikio ya wananchi wa Irani, na katika kipindi alichokuwa kansela alitoa huduma na kufanya marekebisho mengi. Aidha, alifanya juhudi kubwa za kuzuia uingiliaji wa madola kigeni katika masuala ndani ya Iran baada ya hapo kulifanyika njama nyingi dhidi yake. Hatimaye, baada ya miaka miwili tangu kunyongwa kiongozi wa Babia, kansela Amir Kabir aliuzuliwa katika cheo chake na kupelekwa uhamishoni huko Kashan. Baada ya Amir Kabir akauawa, Mirza Khan Nuri yule yule mtu ambaye akipata himaya na uungaji mkono wa Uingereza aliandaa mazingira ya kuuzuliwa na hatimaye kuuawa Amir Kabir akachukua hatamu za uongozi na kuwa kansela wa pili wa Nasiriddin Shah. Katika zama za ukansela wa Mirza Nuri, Waingereza walitenganisha na Iran eneo la Harati na Afghanistan, na hili lilitokana na uongozi mbaya na usio na ustahiki wa kansela wakati wa Iran mkabala na Uingereza. Wa kansela watatu alikuwa Mirza Hussein Khan Mushir Sepahsalar. Bwana huyu alikuwa akieneza fikra zilizo dhidi ya dini akitumia visingizio mbalimbali pamoja mbali. Moja ya sababu muhimu zilizokuwa zikitumiwa kwa ajili ya kukabiliana na no Uislamu ni neno uhuru. Kama ilivyo hii leo, suala la uhuru limekuwa likitumiwa vibaya na kwa ajili ya matashi ya kisiasa. Kupitia kisingizio hicho wahusika walikusudia kukabiliana na vazi la hijabu na sheria nyingine za kidini zinazohusiana na ndoa pamoja na familia. Kansela Mirza Hussein Khan Sepahsalar akamwandalia mfalme kijana, wakati huo, safari kadhaa barani Ulaya, na mfalme huyo ambaye alikuwa ameathirika na dhahiri ya tamaduni na staarabu za kimagharibi alikuwa amekusudia kutoa amri ya kupigwa marufuku vazi la hijabu nchini Iran. Alikuwa ameanza majadiliano na kulizungumzia suala hilo ndani ya baraza la kila mawaziri, ingawa alikabiliwa na upinzani mkali na wanawake waumini ndani ya utawala huo. katika anga ya mjadala kuhusiana na suala la vazi la hijabu, Mula Ali Kani alichukua uamuzi wa kumwandikia barua shaha na kumtaadharisha juu ya kuchukua hatua hiyo. Katika barua hiyo, Mula Ali Kani alisema uhuru ambao ni sababu ya mtu kuachana na dhati yake ya kimaumbile hauna matukio mengine ghairi ya kutumbukia katika uchafu wa kimaadili na kuabudu matamanio ya nafsi. Aidha, alimtahadharisha mfalme huyo kwamba dhahiri ya neno uhuru licha ya kuwa linafurahisha na lenye kuandaa, lakini batini yake lina lengo baya na chafu. Na tija ya barua hiyo iliyokuwa na indhari na hekima kubwa ikawa ni kumfanya Nasruddin Shah asichukua uamuzi wa kutoa amri ya kuruhusu kuondolewa vazi la hijabu katika jamii ya Iran. Hata hivyo wakoloni haukuwacha njama na mipango yao michafu, kwani walifanya kila wezalo kuhakikisha kwamba wanafikia malengo yao. Katika zama hizo alama Mulla Ali Kani alikuwa ngao na kizingiti imara na madhubuti dhidi ya mkoloni Mwingereza, na alisimama kidete kukabiliana na njama na mipango michafu ya mkoloni huyo dhidi ya taifa hili. Baada ya utawala wa kifalme wa Iran wakati huo kutiliana saini mkataba wa kuchimba madini na myahudi mmoja mwingereza kuliibuka upinzani dhidi ya mkataba huo. Lord Curzon, mmoja wa wanasiasa wa Uingereza wakati huo, ameandika mkataba huu ulikuwa na maana ya kukabidhiwa kikamilifu vyanzo vyote vya Iran kwa majinabi, ambapo mkataba huu hauna mfano wake katika historia. Maulamaa wa wakati huo wakiongozwa na Mulla Ali Kani nao walikuwa mstari wa mbele kupinga khiana na usaliti huo uliofanywa na utawala wakati huo wa Iran wa kukabidhi vyanzo vyote vya utajiri wa madini kwa majinabi. Hivyo waliamua kumwandikia barua mtawala Nasiruddin Shah kwa saini ya Mulla Ali Kani. Barua hiyo ikamfikia mfalme ambapo ndani yake alionywa na kutahadharishwa kuhusiana na mkataba huo. Mbali na kulaumiwa kwa lugha kali, mtawala huyo alikumbushwa kwamba yeye siyo mmiliki wa mali na utajiri wa Iran na kwamba kama utawala wake una uhalali, basi hilo linatokana na himaya na idhinisho la maulama wa Kiislamu. Aidha, sehemu moja ya barua hiyo ilieleza kuwa licha ya kuwa Nasridini Shah ndiye kiongozi, lakini hana ruhusa ya kuuza mali za taifa na za wananchi wa Iran bila idhini ya maulamaa na mafakihi wa Kiislamu. naendelea kuitegea sikio idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kipindi hewani ni mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Katika sehemu nyingine ya barua yake hiyo, Mula Ali Kani alimwambia mfalme Shah, mkataba kama huu ni chimbuko la wageni kuwa na udhibiti kwa ardhi za Kiislamu, jambo ambalo halikubaliwi katu na maulama wa Kiislamu, na watu ambao walikuwa na mchango katika mchakato wa kutiwa saini mkataba huo bila shaka ni maadui wa damu wa Uislamu na Iran. Pamoja na mambo mengine, barua hiyo ilitaka kuhuzuliwa kansela Mirza Hussein Khan Sepahsalar. Barua ya Mulla Alikani ilikuwa na taathira kubwa mno kiasi kwamba wakati mfalme Nasiruddini Shah anarejea Teheran kutoka katika safari yake ya Ulaya hakuthubutu kurejea pamoja na kansela wake huyo. Kabla ya kurejea Teheran, Nasiruddini Shah alimuuzulu Mirza Husein Sepahsalar kutoka katika cheo chake cha ukansela na kufuta mkataba huo uliokuwa umezusha makelele mengi hapa nchini. Baada ya kuwasili mjini Teheran, mfalme huyo alikwenda kuonana na Haji Mulla Ali Kani, ambapo sambamba na kumwomba msamaha alimpa habari ya kufutwa mkataba huo. Kuanzia wakati huo mbinu ya Mulla Ali Kani ya kutetea vyanzo vya utajiri vya Iran na kukabiliana na uvamizi wa kigeni ikawa imejengeka juu ya msingi wa hatua za maulamaa katika medani ya siasa hapa nchini, mbinu ambayo haikutoa fursa kwa ufalme ya kuwa na utulivu wa kufanya watakacho. Hatimaye, baada ya miaka mingi ya hima na idili mtawalia iliyoambatana na mapambano dhidi ya maadui wa Uislamu, Mula Alikani aliaga dunia mwaka elfu moja mia tatu na sita hijiria akiwa na umri wa miaka themanini na sita. Mazishi yake yalihudhuriwa na umati mkubwa wa watu katika miji ya Tehrani na Rei mwanazuoni huyo amezikwa katika haramu ya Shah Abdulazim Hasani iliyoko katika mji wa Rei, nje kidogo ya jiji la Tehran. Wapenzi wasikilizaji, umashuhuri wake ulikuwa mkubwa kiasi kwamba hata wafuasi wa dini nyingine walishiriki katika shughuli ya kuaga na kusindikiza mwili wake. Kwa leo, wapenzi wasikilizaji, tunakomea hapa, tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Afrika, Afrika. Wiki hii. Na tumai hujambo, mpenzi msikilizaji, karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika kona mbalimbali za Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa mambo tutakaangazia hii leo ni pamoja na Marekani ya jikomba kwa Afrika, Biden hawaalika viongozi wa bara hilo Washington wahajiri wa Kiafrika waendelea kupoteza maisha wakijaribu kwenda Ulaya, na Libya yasema haitoruhusu kufunguliwa tena faili la Lokabi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na habari ya tanzia ambapo watu zaidi ya 120 wamefariki dunia huko Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kufuatia janga la mafuriko makubwa yaliyokumba mji huo wiki hii. Ripoti kutoka nchini humo zinasema kuwa mvua kubwa zimesababisha mafuriko mabaya sana ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika miaka ya hivi karibuni. Aidha, maelfu ya watu wameripotiwa kubaki bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa na maji, ambapo pia barabara kuu katika mji mkuu huo wenye wakazi milioni 15 zilifunikwa na maji na kusababisha adha kubwa kutokana na kutopitika kwa urahisi. Picha ambazo zilisambazwa mitandaoni zimeonyesha maporomoko ya udongo katika wilaya ya Mont Ngafula na kusababisha mpasuko kwenye barabara muhimu inayounganisha mji mkuu Kinshasa na bandari ya Matadi. Waathirika wa janga hilo la kimaumbile wanaomba msaada wa kibinadamu. Ilikuwa watu wa mafuriko, na hivi tungali mafuriko, tuko mumahema, ndio tunatafuta vya chakula tu. Watu tusaidia, bwana watatusaidia tusaidie. Uh, saidi, tunapata tu ile msaada ya kutusaidia juu ya kula, kulingana na magumu tulipata kupitia mafuriko tukaona, hakuna ingine msaada wa mama Mbali na hayo ya mafuriko, askari wa jeshi la Uganda wamefanikiwa kuangamiza wanamgambo 15 wa kundi la waasi la ADF katika mpaka wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hayo yalisemwa Jumanne hii na Kanali Dio Akiki, msemaji wa jeshi la ulinzi la Uganda, katika mahojiano na gazeti la The East African na kuongeza kuwa wapiganaji hao wa ADF waliuawa walipojaribu kuvuka mto Semliki karibu na mpaka wa DRC. Amesema baadhi ya waasi hao wa ADF waliuawa kwa kupigwa risasi huku wengine wakifa maji mtoni wakijaribu kutoroka baada ya kushambuliwa na askari wa Uganda. Kanali ya kiki amekanusha madai kuwa kuna idadi kubwa ya raia wameuawa na kujeruhiwa katika makabiliano hayo beina ya wanajeshi wa Uganda na wanamgambo wa ADF. Onan Bagonza, mwenyekiti wa kaunti ndogo ya Bweramule, awali aliliambia gazeti la The Monitor la Uganda kwamba raia kadhaa wameuawa huku mamia wengine wakiakimbia makazi yao kutokana na mapigano hayo ya Jumatatu wiki hii beina ya jeshi la UPDF na waasi wa ADF. Sambamba na juhudi za Marekani za kuwa na ushawishi mkubwa zaidi katika nchi za Kiafrika, nchi hizo zinazidi kupoteza imani viongozi wa White House siku baada ya siku. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa wakati Marekani ikifanya mkutano na wakuu wa nchi za Afrika ili kukabiliana na ushawishi wa China na Russia barani humo, inaonekana kuwa nchi nyingi za Kiafrika haziamini tena ahadi za viongozi wa Marekani. Washington imetoa ahadi nyingi kwa nchi za Afrika ambazo kamwe hazikutekelezwa, suala ambalo limewafanya wa Afrika kutafuta suluhisho mbadala la maendeleo na ustawi wa watu wa bara hilo. Ripoti zinasema nchi za Asia Magharibi na Afrika zimechoshwa na ahadi hewa za Marekani na washirika wake hadi nchi kama China zilipojitokeza na kuanza ushirikiano na nchi hizo katika maswala ya ustawi na maendeleo. Ripoti zinaonyesha kuwa viongozi wa Marekani hawakujifunza kutokana na makosa yao na kutoka kwenye historia, na jambo la kusikitisha ni kwamba wanafanya mambo ambayo hayana faida kwa watu wa Afrika. Katika baadhi ya vikao vyake wiki hii mjini Washington, Rais Joe Biden ametoa matamshi yanayoingilia masuala ya ndani ya nchi za Afrika, swala ambalo limekabiliwa na msimamo mkali wa nchi husika. Arikana Chihombori Kwaya, aliyekuwa mwakilishi wa Umoja wa Afrika nchini Marekani amehojiwa na Aljazira kuhusu mkutano huo wa Washington na kusisitiza kuwa Marekani inapaswa kubadilisha mienendo yake katika kuamiliana na nchi za Afrika kutokana na kubadilika mazingira na zama Has got to change. Wakati huo huo, Rais Paul Kagame wa Rwanda ameikosoa vikali Marekani wiki hii kwa kuishinikiza serikali ya Kigali imwachie huru Paul Rusesabagina, nyota wa filamu ya Hotel Rwanda, aliyegeuka na kuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Kigali. Akizungumza mjini Washington pambizoni mwa mkutano huu wa Marekani na Afrika, Kagame amesema Rwanda haitomruhusu yoyote kuishinikiza nchi hiyo kufanya jambo linalogusa maisha ya Wanyarwanda. Rais Kagame amehoji na hapa na nukuu, Rwanda imwachie huru Rusesabagina kwa msingi gani? Kwa kuwa ni mashuhuri na ni mkazi wa kudumu wa Marekani? Rais wa Rwanda amekosoa mwito huo wa Washington wa kutaka mkosoaji wake huyo aachiwe huru, akihoji zaidi kwa kuuliza kuachiwa kwa kwake huru kutakuwa na maana gani kwa wenzake ishirini waliohukumiwa pamoja. Rais Kagame amesema, Septemba mwaka jana, mahakama kuu ya Rwanda ilimhukumu Rusesabagina kifungo cha miaka 25 jela baada ya kumpata na hatia ya kujihusisha na kundi la waasi linalotuhumiwa kuhusika na mashambulio ya umwagaji damu ya utumiaji bunduki, maguruneti na uchomaji moto nchini humo katika miaka ya 2018 na 2019. Katika hatua nyingine, Umoja wa Mataifa umesema raia wasiopungua 166 wameuawa katika mapigano yaliyoshuhudiwa kaskazini mwa Sudan Kusini katika kipindi cha miezi minne iliyopita. Kamisheni Kuu ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema katika taarifa wiki hii kwamba mbali na raia 166 kuuawa, wengine zaidi ya 230 wamejeruhiwa katika mapigano baina ya magenge ya wabeba silaha. Taarifa ya taasisi hiyo ya UN imeeleza kuwa maelfu ya watu katika eneo la Upper Nile wamelazimika kutafuta hifadhi kwenye maeneo ya misitu iliyojaa maji wakihofia kuuawa kubakwa au kutekwa nyara kama walivyofanyiwa wenzao katika jimbo hilo. Tukisalia katika habari za majanga, wiki hii shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza habari ya kugunduliwa maiti za wahamiaji 27 zikiwemo za watoto wanne katika jangwa moja nchini Chad. An Kathrin Shafa, mkuu wa IOM nchini Chad, amesema waajiri hao waliondoka katika mji wa Mosuru magharibi mwa Chad yapata mwaka moja na nusu iliyopita, wakiwa wamebebwa kwenye gari aina ya sema inaaminika kuwa wahajiri hao walikwama ndani kabisa ya jangwa baada ya gari lao kuharibika na yumkini waliaga dunia kutokana na makali ya njaa na kiu. Taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa imesema wahajiri zaidi ya, taasisi hiyo Umoja wa Mataifa imesema wahajiri zaidi ya elfu tano mia sita wameaga dunia wakijaribu kulivuka jangwa la Sahara katika kipindi cha miaka minane iliyopita wakiwemo zaidi ya 150 mwaka huu. Chad imerekodi vifo 110 vya wahamiaji waliojaribu kulivuka jangwa hilo katika kipindi hicho, wakiwemo 27 walioaga dunia hivi karibuni. Haya yanajiri siku chache baada ya idara ya polisi ya Zambia kugundua miili ya watu 27 wanaoaminika kuwa wahamiaji kutoka Ethiopia ikiwa imetupwa kwenye eneo moja la shambani kwenye viunga vya mji mkuu Lusaka. Kwa mujibu wa IOM, idadi ya vifo vya watu wanaotafuta hifadhi imeongezeka kwa kiasi kikubwa kwenye njia ya nchi kavu na baharini kuelekea Ulaya ikilinganishwa na mwaka jana. Na waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya ametangaza kuwa nchi hiyo haitaruhusu kesi ya Lokabi kufunguliwa tena. Abdulhamid Adbeiba amesema kuwa jukumu la nchi hiyo kwa kadhia ya Lokabi limekwamishwa na kwamba haturuhusu kesi hiyo kufunguliwa tena. Matamshi ya Adbeiba yanakuja baada ya maafisa wa serikali za Scotland na Marekani kutangaza Jumapili iliyopita kwamba Mlibya anayetuhumiwa kutengeneza bomu lililosababisha mlipuko wa ndege ya Pan Am kwenye anga ya Lockerbie, Scotland mwaka 1988 yuko kizuizini nchini Marekani. Abu Hagila Muhammad Masud Abu Agila Muhammad Masud Khair Almarimi amekamatwa karibu miaka miwili baada ya mwanasheria mkuu wa Marekani Bill Barr kutangaza kwa mara ya kwanza kwamba Washington inamtuhumu kuhusika na faili la Lockerbie. Wakati huo huo, mwandishi wa habari mchambuzi mmoja wa masuala ya kisiasa wa Marekani amesema kufufuliwa kwa faili la shambulio la bomu la Lockerbie la mwaka 1986 kunaonyesha wazi kwamba Washington ingali inadhibiti na kuingilia masuala ya ndani ya Libya. Tutaakomea hapo kwa habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika. Mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kemola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 22 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1444 Hijiria, mwafakana tarehe 17 Disemba mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 119 iliyopita, inasadifiana na tarehe 17 Disemba mwaka 1903, ndege ya kwanza duniani iliyokuwa ikitumia injini ya mota ilifanikiwa kuruka na kupaa angani kwa dakika moja, baada ya kufanyiwa majaribio kadhaa. Ndege hiyo ilitengenezwa na ndugu wawili walioitwa Wilbur na Orville Wright na kufanyiwa majaribio katika jimbo la North Carolina, huko nchini Marekani. Ndugu hao wawili walikuwa watengeneza baiskeli, ambao baadaye walipatwa na shauku na hamu kubwa ya kutengeneza ndege yenye kutumia injini ya mota. miaka 31 iliyopita katika siku kama ya leo mwili wa mhandisi Muhammad Jawad Tundguyan, waziri wa mafuta wakati huo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ulirejeshwa nchini Iran kutoka Iraqi baada ya kupita miaka 11. Waziri Tundu Guyane na maafisa wengine kadhaa wa wizara hiyo walitekwa nyara na wanajeshi vamizi wa Iraqi wakati walipokuwa katika ziara kutembelea visima vya mafuta vya kusini mwa Iran. Waziri huyo na wenzake walitekwa nyara mwezi mmoja baada ya Iraqi kuvamia ardhi ya Iran. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, sawa na tarehe 17 Disemba mwaka 1992, na utawala wa kizayuni wa Israel ukitumia kisingizio cha kuuawa polisi wake mmoja mpakani, uliwabaidisha kusini mwa Lebanon viongozi 415 wa harakati ya Jihad Ulislam na Hamasi kutoka Palestina. Baada ya serikali ya Lebanon kupinga hatua hiyo isiyo kibinadamu na kukataa kuwapokea Wapalestina hao hasira na upinzani wa ulimwengu wa Kiislamu U lilifanya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupitisha azimio nambari 977 lililolaani hatua hiyo ya Tel Aviv na kutaka kurejeshwa wapalestina hao waliobaidishwa nchini kwao. Na tarehe ya 17 Desemba, miaka 12 iliyopita, kijana mmoja wa Kitunisia aliyejulikana kwa jina la Tariq Muhammad Bouazizi alijiteketeza kwa moto na kuanzisha harakati ya ukombozi wa wananchi wa nchi hiyo dhidi ya utawala wa kidikteta wa Habibu Burghiba na Zainul Abidin bin Ali uliodumu kwa kipindi cha nusu karne. Kujichoma moto kwa buazizi ili kuwa cheche harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Tunisia na katika nchi nyingine za Kiarabu kama Misri, Libya, Yemen na Bahrain dhidi ya watawala dhalimu na vibaraka wa Magharibi. Tusihadaike, kwa hii ni dunia. Tusihangaike kisha tukalia, tusihangaike kisha tukalia, twariki tushike, ilonyo kandi nafundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini amesema kujiunga utawala wa kizaini wa Israel na Umoja wa Afrika u ni sawa na tusi kwa moyo wa wa wa hati ya ya umoja huo. Na Ledi Pandor, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, amesema tunashuhudia mshikamano mkubwa zaidi na mapambano ya watu wa Palestina nchini Afrika Kusini, na tunafungamana na kujitolea kwa ajili ya Palestina. Tunayakini kwamba mshikamano huu hauko tu katika nyanja ya umma nchini Afrika Kusini bali pia katika bara zima la Afrika. Watoto watano ni miongoni mwa watu kumi na mbili waliowaa katika mkoa wa Ituri, kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo ambao hawakuhudhuria mazungumzo ya hivi majuzi ya amani. Maelfu ya wajumbe wa chama tawala cha African National Congress ANC nchini Afrika Kusini walikusanyika mjini Johannesburg kwa ajili ya mkutano wake wa kitaifa wa uchaguzi mkutano. Huo unaofanyika kila baada ya miaka mitano ulianza Ijumaa na utamalizika Jumanne kwa kuchaguliwa almashauri kuu ya taifa ya chama hicho. Rais Cyril Ramaphosa nchi hiyo mwenye umri wa miaka sabini ambaye alinusurika kushtakiwa kwa tuhuma za ufisadi siku chache zilizopita, anatafuta mhula wa pili kama rais wa chama. Na mkuu wa jeshi la polisi la Irani amesisitiza juu ya ulazima wa kuegemea jihadi ya ufafanuzi na kuweka wazi mambo katika vita vya simulizi, na akasema maadui wa Irani ya Kiislamu wameshindwa kwa fedheha katika makubaliano yao na wananchi <mulia>