Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Ul, ul, kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darsa ya Quran itakayofuatiwa na udondozi wa magazeti. Baada ya hapo, tutakuleteeni mawaidha maalum kwa mnasaba wa maadhimisho au kumbukumbu kumbu za kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahara salamullahi alaiha. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Irani yasema utawala wa Israel ni tishio kubwa kwa usalama wa eneo. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lathibitisha haki ya kujitawala ya Wapalestina. FIFA ya kataa ombi la rais wa Ukraine la kutangazwa ujumbe wake kabla ya mechi ya fainali ya kombe la dunia. na chembechembe chembe za kokaini zagunduliwa kwenye jengo alilofanyia karamu aliyekuwa waziri mkuu wa Uingereza, Liz Truss. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema utawala wa kizayuni ni utawala bandia usio halali na ni tishio kubwa kwa usalama wa eneo, ili kufikia malengo yao ya kujipanua, wazayuni kila siku wanavamia na kushambulia maeneo mbalimbali ya Palestina na kuwaua shahidi na kuwajeruhi wa Palestina au kuwakamata na kuwaweka magerezani. Kuhusiana na hili na kwa mujibu wa shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Husein Amir Abdullahyan ameandika ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter akiashiria kwamba utawala bandia na haramu wa Israel ni ghasibu na mtenda jinai unaomiliki mamia ya vichwa vya nyuklia, na akasisitiza kwa kusema, Tel Aviv ni tishio kubwa kwa usalama wa eneo letu la pamoja. Amir Abdullahyan ameongeza kuwa bila shaka yoyote, mustakbali ni wa watu wa asili wa Palestina. Kwa zaidi ya miaka sabini sasa haki za wananchi madhulumu wa Palestina zinaendelea kupondwa na kukanyagwa na utawala dhalimu wa Kizayuni wa Israel huku viongozi wa utawala huo wakizidi kuonyesha kiburi na jeuri kila uchao kutokana na kimya cha jumuiya za kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ndani ya Palestina amesema baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York limepitisha kwa wingi mkubwa wa kura azimio la kuunga mkono haki ya kujitawala ya wananchi wa Palestina. Kwa mujibu wa shirika la habari la Anatolia, Riadha Al-Maliki ameeleza kwamba azimio hilo limepitishwa katika kikao cha kawaida cha baraza kuu kwa wingi mkubwa wa kura za ndio za nchi 168 Almaliki ameongeza kuwa wakati nchi sita za Chad, Israel, visiwa vya Marshall, Micronesia, Nauru na Marekani zilipinga azimio hilo, nchi zingine tisa ziliamua kutopiga kura. Waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ndani ya Palestina amekaribisha azimio hilo na kuzishukuru nchi zilizopiga kura za kuunga mkono. Waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ndani ya Palestina aidha amezitaka nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kutekeleza ahadi na wajibu wao wa kulinda haki za wazi za wananchi wa Palestina na kuchukua hatua za kivitendo za kukomesha jinai za utawala unaokalia Quds tukufu kwa mabavu. Mapema mwezi huu baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipitisha kwa wingi mkubwa wa kura maazimio matano ya kuwaunga mkono wananchi wa Palestina, hususan kuhusiana na suala la wakimbizi wa Kipalestina. Shirikisho la soka ulimwenguni FIFA inadaiwa limekataa ombi la rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kutaka kabla ya kuchezwa mchezo wa fainali ya kombe la dunia kati ya Argentina na Ufaransa siku ya Jumapili irushwe hewani video yake uwanjani hapo ili kuhamasisha amani. Inadaiwa kuwa Zelenski aliomba hilo, huku akitaka kuonekana katika video hiyo akitoa ujumbe wa kuhamasisha amani wakati huu nchi yake ikiwa katika vita na jirani yake Rusia. Taarifa za ndani kutoka baadhi ya vyombo vya habari vya michezo zinaeleza kuwa shirikisho la soka ulimwenguni FIFA limemkatalia Zelenski ombi lake hilo pasina kumpa sababu. Rais wa Ukraine amekuwa akihutubia kwa njia mbalimbali katika matukio makubwa duniani kuhusu amani, ikiwa inatafsiriwa kama ishara ya kuomba uungaji mkono katika vita dhidi ya Rusia. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo rais wa FIFA Gianni Infantino amesema shirikisho hilo la soka duniani limechukua hatua kusimamisha baadhi ya taarifa za kisiasa nchini Qatar, kwa sababu linapaswa kumzingatia kila mtu. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari mjini Doha hapo jana, Infantino alisisitiza kwa kusema, sisi ni shirika la ulimwengu mzima na hatubagui mtu yeyote. Kabla ya kuanza michuano ya kombe la dunia, Infantino alitoa wito wa kusitishwa mapigano nchini Ukraine kwa muda wote wa mashindano hayo. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakujeni kutoka hapa Radio Tehran. Utawala haramu wa kizayuni wa Israel na nchi tatu za kiarabu za muungano wa falme za Kiarabu, Imarati, Bahrain na Moroko zinapanga kuzindua mradi wa ulinzi waanga, wa anga unaoitwa mtambo wa kuba la chuma la mtandao. Kwa kimombo Cyber Iron Dome. Vyombo vya habari vya kizayuni vimetangaza kuwa maafisa wa utawala haramu wa Israel wamekutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa Bahrain, Imarati na Moroko kujadili mpango wa kuunda mfumo wa pamoja wa ulinzi wa mtandao ili kukabiliana na kile kinachodaiwa kuwa vitisho vya Iran. Gabi Portnoy, mkuu wa shirika la intaneti la Israel, ameiambia tovuti ya I 24 News ya kwamba kama ninavyonukuu, huu ulikuwa mkutano wa kihistoria na pande zote zimetangaza utayari wao wa kushirikiana katika uga wa intaneti dhidi ya maadui zetu wa pamoja. Wafanyakazi wa jengo moja la makazi nchini Uingereza wameripoti kuwa wamegundua chembechembe za madawa ya kulevya aina ya kokaini katika makazi ya mawaziri wakuu wa zamani wa nchi hiyo Boris Johnson na Liz Truss. Shirika la habari la ISNA limeripoti kuwa unga huo wa mihadarati uligunduliwa katika jumba la kifahari la Chevening huko Kent nchini Uingereza. Inasemekana kuwa athari za kokaini ziligunduliwa na wafanyakazi wanaohudumu katika jumba hilo baada ya kukaa humo washirika wa kisiasa wa waziri wa mambo ya nje wa zamani wa Uingereza, Liz Truss. Kwa mujibu wa wafanyakazi hao mihadarati hiyo ilitumiwa katika hafla angalau mbili za tafrija ikiwa moja imefanyika mwishoni mwa mwezi Agosti kufuatia kampeni ya uchaguzi za Truss na nyingine katika wiki ya kwanza ya Septemba, siku chache kabla ya ushindi wake wa kuwa waziri mkuu wa Uingereza. Inaaminika kuwa tafrija zote hizo mbili zilifanyika kwa kuhudhuriwa na Liz Truss mwenyewe pamoja na washirika wake wa kisiasa. Vyanzo vingine vya kuaminika vya habari vimeripoti pia kuwa unga mweupe unaofanana na uliopatikana kwenye jengo la Shevening uligunduliwa katika ofisi ya waziri mkuu wa wakati huo Boris Johnson, baada ya tafrija mbili za binafsi zilizohudhuriwa na waziri mkuu huyo wa zamani wa Uingereza. Na tunakamilisha taarifa hii habari za Ulimwengu kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu juma hili iliyoandaliwa na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subait. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo mkuu wa mkoa wa kusini Unguja Rashid Hadidi Rashid amewataka mahatibu wa swala ya Ijumaa kuwahamasisha Waislamu umuhimu wa kutekeleza ibada tukufu ya hija ili kukamilisha nguzo ya tano ya Kiislamu. Akizungumza kwa niaba yake katika kuhamasisha umuhimu wa ibada ya hija kwa Waislamu katika msikiti mkuu wa Ijumaa Kidimni Zanzibar, kadhi wa wilaya ya kati Shekhe Abubakar Baalawi amesema hapa Zanzibar bado mwamko wa kutekeleza ibada hiyo ni mdogo ikilinganishwa na nchi nyingine, hivyo ni vyema kwa mahatibu hao kutumia nafasi zao kuelimisha waislamu kujiandaa kwa ajili ya kutekeleza nguzo hiyo muhimu ya Kiislamu. Nao mashekh Muhidin Ahmad na Shekh Sweed Ali Sweed wamesema katika misikiti hakujawekwa mikakati mizuri ya kuhamasisha waumini umuhimu wa hija na faida zake, jambo ambalo linapelekea kwenda kinyume na matakwa ya Allah. Kwa upande wao mahatibu kutoka misikiti ya wilaya ya wameziomba mamlaka husika ukiwemo mfuko wa hifadhi ya jamii Zanzibar zssf kupunguza masharti ya utoaji wa fedha za mafao kwa wanachama wake hali inayowazuia kutekeleza ibada ya hija mapema na kulazimika kuifanya wakati wa kustaafu. Jumuiya ya Maimamu Zanzibar Jumaa za kanda ya wilaya ya kati Unguja imesema inakusudia kuanzisha chuo cha Kiislamu kitakachotoa mafunzo ya Kiislamu kwa walimu wa madrasa za Quran, maimamu mahati wa swala ya Ijumaa na watu waliosilimu. Akizungumza na Redio Teheran, amiri wa jumuiya hiyo wilaya ya kati Unguja, Shehe Khatiba Ali Mzee, amesema licha ya kuwepo misikiti mingi inayosaidia kutoa taaluma ya Kiislamu na fursa ya kufanya ibada, wataalamu wa Kiislamu wa kusimamia misikiti hiyo ni wachache, hivyo kuanzishwa kwa chuo hicho cha Kiislamu kuna umuhimu mkubwa. Amebainisha kuwa tayari wameshapata eneo litakalojengwa chuo hicho lenye hati ya matumizi ya ardhi na miliki kutoka kwa kamisheni ya ardhi Zanzibar lililopo katika eneo la Tunguu. Amewaomba Waislamu wenye uwezo kuunga mkono juhudi za ujenzi wa chuo hicho kwa kuwasiliana na uongozi wa jumaa za wilaya ya kati. Waislamu nchini Tanzania wametakiwa kuongeza bidii katika kusoma elimu ya dini na mazingira ilikuwa na uwanda mpana katika kuyafanyia kazi mambo ya dini na dunia. Wito huo umetolewa na mufti mkuu wa Tanzania, mstahii wa Shekhe Abubakar Zuberi bin Ali katika dua ya kumwombea mwana wa chuoni almarhum Shekhe Juma Mikidadi iliyofanyika katika msikiti mkuu wa Kijitonyama jijini Dar es Salaam. Mufti Zuberi amesema marehemu Shekhe Juma Mikidadi alikuwa mwana wa chuoni aliyetoa msaada mkubwa katika Baraza Kuu la Waislamu Tanzania bakwata na alikuwa tayari kutoa elimu yake wakati wowote wa anapohitajika. Amewataka Waislamu nchini Tanzania kuwaheshimu wanawazuoni na mashekh kutokana na mchango mkubwa wanaoutoa katika jamii ya Kiislamu. Shekh Profesa Juma Mikidadi alifariki dunia siku ya Jumapili na kuzikwa siku ya Jumatatu, Desemba tano, mwaka huu mkoani Morogoro, ambapo viongozi mbalimbali na mashekh wamehudhuria maziko yake. Ujenzi wa msikiti wa chuo kikuu cha Taita Taveta nchini Kenya umeanza katika kampasi ya chuo hicho. Mwenyekiti wa jumuiya ya wanafunzi wa Kiislamu katika chuo kikuu cha Taita Taveta Fahima Omar Karama amesema wameanzisha harambee ambapo wamechangisha zaidi ya shilingi milioni tisa 9 ambazo zimetumika kununua ardhi karibu na chuo kikuu kwa ajili ya ujenzi wa msikiti huo. Fahimu amesema msikiti huo mara baada ya kukamilika kwake utawawezesha wanafunzi wa Kiislamu katika chuo kikuu hicho kutekeleza sala zao kwa utulivu badala ya kutumia vyumba vya chuo hicho. Na Waislamu wa Arua nchini Uganda wameanzisha harambee ya kuchangia jumla ya shilingi milioni mia nane kwa ajili ya ununuzi wa eka tano za ardhi ya kuzikia katika eneo la Oreku, barabara ya Arua Koboko. Akizungumza na waandishi wa habari, mratibu wa harambee ya uchangishaji fedha hizo inayotarajiwa kufanyika Desemba kumi na nane mwaka huu Muhammad mara amesema fedha hizo pia zitatumika kwa ajili ya ununuzi wa gari ya kusafirishia maiti lori aina ya Fuso, uchimbaji wa kisima cha maji na nyumba ya kuoshea maiti. Kwa upande wake, meya wa zamani wa jiji la Arua Isa Kato amesema makaburi ya sasa yaliyopo ndani ya jiji la Arua yamejaa na haiwezekani kuzikwa tena maiti yoyote. Ametoa wito kwa Waislamu na watu wenye uwezo kuchangia ununuzi wa ardhi hiyo kuwezesha kupatikana sehemu mpya ya kuzikia Waislam. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Ripoti hiyo ya Harith Subeit ndiyo inayotukamilishia taarifa habari za ulimwengu kwa mchana huu. Na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kuanzisha uhusiano wa kawaida na Saudi Arabia, kipaumbele cha Netanyahu katika sera zake za kigeni. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli, aliyepewa jukumu la kuunda baraza jipya la mawaziri amegusia katika mahojiano yaliyofanyiwa na shirika rasmi la habari la Saudia kuhusiana na uhusiano wa Riadhi na Tel Aviv. Netanyahu amewahi kuwa waziri mkuu wa utawala bandia wa Israel kuanzia mwaka 2009 hadi 2021 mtawalia, na katika kipindi hicho alichukua hatua nyingi na kufanya juhudi kadha wa kadha ili kuhakikisha kwamba kunaanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya utawala huo na taifa la Saudia. Mwaka elfu mbili na ishirini juhudi za Netanyahu zilizaa matunda ambapo mataifa manne ya kiarabu ya Imarati, Bahrain, Moroko na Sudan yalitiliana saini makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo unaotenda jinai kila uchao dhidi ya Wapalestina. Baada ya kuwa nje ya ulingo wa siasa za Israel kwa muda wa mwaka mmoja na nusu, hatimaye mwezi uliopita, Netanyahu alipewa jukumu la kuunda baraza la mawaziri baada ya uchaguzi wa bunge Kuanzisha mataifa mengine ya kiarabu uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel ni jambo ambalo lipo katika ajenda za Netanyahu. Inaonekana kuwa suala la kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya Saudi Arabia na Israel ni katika mambo yanayopoa kipaumbele na Benjamin Netanyahu. Kadhalika, matamshi ya baadhi ya viongozi wa Saudia ya pia yanaashiria kwamba wanachukua wa hatua kuelekea kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Hivi karibuni adil Al-Jubeir waziri mshauri katika wizara ya mashauri ya kigeni ya Saudi Arabia, sambamba na kukiri kukaribia kutangazwa wazi kuwekwa uhusiano baina ya Riyadh na Tel Aviv, alisema uhusiano wa pande mbili unaelekea upande wa mapatano, ingawa jambo hilo linahitajia muda zaidi. Hii ni kwamba hii kwamba baada ya Netanyahu kupewa jukumu la kuunda serikali mpya ya Israel katika mahojiano ya kwanza tu anafanya na kanali ya televisheni ya Alarabia ya Saudia ni ishara ya wazi ya kuwekwa azma na irada imara ya pande mbili ya kuanzisha uhusiano wa kawaida baina yao. Televisheni ya Alarabia ni chombo rasmi cha Saudi Arabia. Matamshi ya Netanyahu pia aliyoyatoa katika mahojiano hayo yana ishara nyingine. Netanyahu alisisitiza juu ya kuwekwa umuhimu mkubwa wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya Israeli na Saudi Arabia na kueleza kwamba katika muda usio mrefu Tel Aviv na Riadh zitaanzisha uhusiano wa kawaida baina yao. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 932 na sura tunayoizungumzia hivi sasa Utiifu na kauli njema ni bora kwao. Na amri ya jihadi ikisha azimiwa basi wakiwa wa kweli kwa Mwenyezi Mungu kuhusu kupigana jihadi, bila shaka itakuwa bora kwao. Katika darsa iliyopita tulisoma aya iliyowazungumzia watu wenye imani dhaifu na wanafiki ambao walikuwa wakiomba kwa ndimi zao iteremshwe sura ya kuwapa ruhusa ya kupigana jihadi, lakini wakati Allah subhanahu wa ta'ala alipoteremsha aya za kuamrisha jihadi, walikwepa kutekeleza faradhi hiyo ya dini kwa visingizio mbalimbali. Aya hii ya 21 tuliyosoma inawahutubu watu hao ya kwamba mantiki ya kuwa na imani ya kweli ni kuwa tayari kutii amri ya Mwenyezi Mungu na mtume wake na kuacha kutoa kauli za ubabaishaji na visingizio visivyo na maana, kwa sababu kauli zenu hizo zitawadhoofisha na kuwavunja moyo waumini na kuwafanya wasijitokeze kwenye medani ya jihadi kukabiliana na maadui wanaopinga na kuipiga vita haki. Kisha aya inaendelea kueleza kwamba kama watu wa kundi hili la wenye imani dhaifu ni wakweli kwa hayo wanayodai kwamba wameamini, basi inapasa washiriki katika jihadi ya kubariziana na maadui, kwa sababu kufanya hivyo kutawapa wao nguvu na iza hapa duniani na kulipwa malipo mema na Allah huko akhira. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hii ni kwamba sharti la kuwa muumini wa kweli ni kusema maneno mema na ya kheri na kufanya mambo kulingana na maamrisho ya Mwenyezi Mungu, isiwe ni kujisemea lolote lile tupendalo na kujifanyia chochote kile tutakacho. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa jihadi ya kubariziana na maadui ni mojawapo ya amri za Allah Subhanahu wa Taala. Inatupasa tuwe wakweli katika utekelezaji wake na kujiepusha na utoaji kisingizio chochote kile, kwa sababu kupigana jihadi na kuwa wakweli ni kwa manufaa ya mtu mwenyewe. Tunaiendeleza darasa yetu kwa aya ya ishirini na mbili na ishirini na tatu za sura yetu ya Muhammad, ambazo zinasema: fahal asaitum in tawallaytum an tufsidu fi lardi wa taqta'u arhamakum, basi mkisha geuka, yanatarajiwa kwenu mengine isipokuwa mfisidi katika nchi na kukata udugu wenu. Ulaika alladhina la'anahum Allahu fa'asammahum wa a'ma absarahum, hao ndio Mwenyezi Mungu amewalaani na akawatia uziwi na akawapofusha macho yao. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya iliyotangulia kuhusu watu wenye imani dhaifu na kueleza kwamba kama mtakengeuka kutii amri ya Mwenyezi Mungu kuhusu jihadi, jueni kwamba washirikina watakushindeni na mtaishia kurudi kwenye mila za kijahilia, mila ambazo zinachochea kuenea ufisadi na uharibifu katika jamii, mauaji na umwagaji damu kwa sababu ya taasubi na ukereketwa wa kikabila na yumkini hata mkarudi kwenye enzi za kuwatoa roho watoto wa kike kwa kuwazika huku wakiwa hai. Kisha Qur'an inaendelea kueleza kwamba tabia ya kukwepa kwenda kupigana jihadi na kutoa vijisababu na visingizio visivyo na msingi kutafanya masikio na macho ya watu hao wenye imani dhaifu na wanafiki wasisikie wala wasione haki, na kukosa kujua hakika na ukweli. Na ni wazi kwamba mtu asiyeweza kuisikia na kuiona haki sawasawa na kwa usahihi husimama dhidi yake kuipinga, na kuishia kukosa rehma za Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kwa mtazamo wa Quran kuiacha jihadi kunaandaa mazingira ya kuenea ufisadi na umwagaji wa damu kidhuluma. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuyapa mgongo wa mafundisho ya dini kunapelekea kudhoofika mafungamano ya kifamilia, udugu na ujamaa. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba watu wanaochochea ufisadi katika jamii na kuvuruga nidhamu ya familia siyo tu wanabaidishwa na kuwekwa mbali na rehma za Mwenyezi Mungu, bali wanalaaniwa pia na yeye Mola. Waaidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kuwa na masikio na macho tu hakutoshi. Lililo muhimu zaidi ni kuvitumia viungo hivyo kwa njia sahihi, kwani si hasha watu wakawa na masikio lakini wasiwe tayari kuisikiliza haki, au wakawa na macho lakini wasiwe tayari kuiona na kuitazama. Subhanallah. darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 24, ambayo inasema afala yatadabbaruna alqur'ana am ala qulubin aqfalha, je, yeah, hawaizingatii Qur'an au kwenye nyoyo zao kuna kufuli? Aya hii inaendeleza maudhui ya aya iliyotangulia iliyotaja sifa za watu wenye imani dhaifu na kueleza kwamba chanzo cha matatizo yote ya watu hawa ni ama hawatafakari na kutaamali katika kuzifahamu aya za Qur'an, au kutokana na kuabudu hawa na matamanio ya nafsi zao hawayakubali na wanaamua kuyapiga vita yale walioyafahamu kutokana na aya hizo japokuwa aya hii inawazungumzia watu wenye imani dhaifu, lakini aya 29 ya Suratu Sad inaonyesha kuwa kutafakari na kutaamali aya za Quran ni jukumu la waumini wote, iliposema: na hiki kitabu tumekuteremshia wewe, kimebarikiwa, ili wazizingatie aya zake na wawaidhike wenye akili. Ni kwa sababu hii ndiyo maana siku ya Kiyama Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam atamshtakia Allah subhanahu wa taala juu ya kuhamwa kwa Quran, kosa ambalo linaojumuisha umma wote wa Kiislamu, ikiwa ni ishara ya sisi Waislamu kutokipa uzito na umuhimu kinaostahiki kitabu hicho kitukufu cha mbinguni. Ni kama inavyoeleza aya 30 ya suratu Lfurqani, ya kwamba na mtume alikuwa akisema E Mola wangu Mlezi, hakika watu wangu wameifanya hii Quran ni kihame Upuuzaji huo tunaofanya ni wa hali tatu. Hali ya kwanza ni ya Waislamu ambao hawaisomi kabisa Quran. Hali ya pili ni ya wale ambao wanaisoma lakini hawatafakari wala kuzingatia maana ya aya zake, na hali ya tatu inawahusu Waislamu ambao licha ya kuisoma, kutafakari na kutambua maana ya aya zake lakini hawayafuati wala hawayatekelezi kivitendo mafundisho yake. Kwa hivyo ufahamu na uelewa sahihi wa mafundisho ya Quran inapasa uwe msingi wa tabia na matendo ya umma wa Kiislamu ili rehma za Allah subhanahu wa taala zienee katika jamii za Waislamu na kuwasahilishia ya mambo yao. Kinyume na hivyo ni nyoyo za watu kwanza kufungika kama zilizotiwa kufuli na kisha jamii yenyewe ya Waislamu kukumbwa na matatizo na masaibu kadha wa kadha ambayo hupelekea kufungika njia ya kufikia saada na uokovu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Quran haikuteremshwa kwa ajili ya kusomwa tu ni kitabu cha kutafakari na kutaamali na kusomwa kwake inatakiwa uwe ni utangulizi wa kuzingatia na kuzitafakari aya zake. Kwa hivyo watu wasio yatafakari yaliyomo ndani ya Qur'an wanakemewa na Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Waislamu wote wana wajibu wa kuzifahamu na kuzielewa aya za Qur'an na kisha kutaamali na kuyatafakari yaliyomo ndani yake. Na kufanya hivyo hakulihusu kundi fulani tu la watu miongoni mwao. Na vilevile aya hii natutaka tufahamu kwamba kuacha kutaamali na kutafakari tunaposoma Qur'an kunautia kufuli moyo na roho ya mtu na nyoyo zilizotiwa kufuli hushindwa kutaamali na kutafakari aya za Quran na kukosa neema na faida za maneno hayo matukufu ya Allah. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 932 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah aijalie Quran kuwa sababu ya uthabiti wa imani zetu kuongezeka takwa ndani ya nyoo zetu, na siku ya kiama kuja kuwa muombezi wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Aza wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti mchana huu. Tunaanzia huko Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari katika kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Nyuma ya pazia mapinduzi CWT ndicho kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Dondoo ya habari hiyo inasema, rais wake atolewa mzobe mzobe kwenye kiti akiongoza kikao hadi nje ya ukumbi, Lea Ulaya arejeshwa tena madarakani, katibu mkuu naye ang'olewa rasmi na kuwekwa mwingine, wajumbe wanasema mambo sishwari, mathamani afunguka vichwa vingine vya habari katika kurasa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na deni la shilingi milioni mbili la zuia maiti ya mtoto hospitali ya taifa Muhimbili na ahadi ya Rais Biden ya wagawa wasomi. Kurasa za mbele za magazeti kadhaa ya leo yakiwemo ya Habari Leo, Jamvi la Habari, The Guardian, Uhuru pamoja na Nipashe yamepambwa na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza katika mkutano wa viongozi wa Afrika na Marekani, wakati wakijadili masuala ya kilimo, usalama wa chakula na uzalishaji wa chakula uliofanyika katika ukumbi wa Convention Center jijini Washington. Lakini habari iliyopowa kipaumbele cha kwanza na Nipashe ina anwani mama adaiwa kuwaua wanawe na kujinyonga, vikoba, mgogoro wa ardhi vyatajwa. Vichuo vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na wati wa pingu kumwozesha mwanafunzi usiku mnene, na matatani kwa tuhuma za kuchoma nyaraka za ununuzi wenye shaka. Majaliwa achachamaa aunda tume asimamisha watendaji ubadhirifu Rukwa ndicho kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika kurasa wa mbele wa, wa, kurasa wa mbele wa Habari Leo ambalo limeandika pia mikoa kumi na mbili tishio bei ya vyakula yatajwa. Zanzibar Leo linamnukuu rais wa Zanzibar Daktari Hussein Mwinyi akisema viongozi, epukeni matumizi mabaya ya madaraka, ahimiza kufuatwa maadili, kuheshimu haki za binadamu ni wito aliyotoa hapo jana alipohutubia maadhimisho ya siku ya maadili na haki za binadamu. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una habari pia kima ya kimataifa yenye kichwa cha maneno maoni ya Afrika na watu wake yanastahili kuthaminiwa, yasema China, hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la leo la gazeti la Saturday Standard limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno zawadi ya Krismasi kwa waalimu na polisi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno wanawake wa Kenya watangatanga na kuombaomba katika mitaa ya Lebanon. Ukurasa wa habari za kibiashara wa gazeti hilo una habari semayo shirika la Kenya Airways kuanza safari za moja kwa moja kutoka Mombasa hadi Dubai. Nation limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno viongozi vijana wa Ruto waashiria mabadiliko katika nyadhifa za uongozi. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum katika ukurasa wa mbele wa Nation ina anwani tumieni bunduki zenu, Kindiki awaambia polisi. Mwaka wa machozi ndicho kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ambalo katika toleo lake la mtandaoni limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani, nilifanya kazi nzuri, ninaandamwa bure asema Wairia. Ni kauli ya kinara wa usawa Pati bwana Mwangi wa Iria ambaye anasema tuhuma eti aliiba mamilioni ya pesa ni za kutoka kwa mahasimu wake, ili aingize uoga. Amesema masaibu anayomkumba yanachochewa na mahasimu wake wachache kutoka eneo la Mlima Kenya. Na leo ikiwa ni Jumamosi, toleo la kila wiki la The East African limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, Kagame aunga mkono mikopo ya China. Gazeti hilo limemnukuu rais huyo wa Rwanda akisema inapasa Waafrika Afrika waachiwe wachague wanayetaka kumkopa, lakini akatahadharisha juu ya kunasa kwenye mtego wa deni. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la mtandaoni la Saturday Monitor limepamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye kichwa cha maneno, baadhi ya waasi wa ADF walioshambulia Ntoroko waliliwa na mamba, asema Kulaige. Msemaji huyo wa jeshi la Uganda, UPDF, amesema waasi 13 wako kizuizini baada ya kukamatwa wakati wa shambulio hilo lililoua raia mmoja na kuwajeruhi wengine wawili. Na kwa upande wa, wa Saturday Vision ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa cha maneno usafishaji wa mafuta, kampuni ya Marekani kuwekeza dola bilioni nne na nusu. penzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran na karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayokujeni kwa mnasaba wa masiku ya kuomboleza kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Mzungumzaji ni Sheikh Maulid Husein Sombi wa Arusha, Tanzania. Kwa kumfahamu tu Fatima Tuzahara, karne na karne zinaenda zinajirudia, bado hazijamtambua Fatima. Maneno ya Bwana Mtume haya sallallahu alaihi wa alihi wa ala marifatiha darat lquruni lula, toka karne ya mwanzo mpaka mwisho, bado watu wanahangaika kumjua Fatima, kwa sababu ni siru lmustaudaa fiha. Ndio maana dua bora katika dua ambazo tumehimizwa hasa mtu akiwa na humum ahzani matatizo, asome allahumma inni asaluka bihaqi fatima wa abiha wa baaliha wa baniha wa sirri lmustaudi'a fiha adada ma ahata bihi ilmuk. Alafu taji haja zako, unaanza kumuomba Mwenyezi Mungu kwa jina la Fatima, kisha baba yake, kisha mume wake Ali ibn Abi Talib, kisha watoto wake Al-Hasan wal-Husayn kisha useme Mwenyezi Mungu na kuomba kwa siri kubwa uliyoiweka kwa Fatima Tuzaharaa, ambayo sisi hatuijui siri ile, iko katika elimu yako wewe Mwenyezi Mungu, nikidhie kadha wa kadha. Dua bora kabisa ambaye tumefunzwa na Bwana Mtume na ahlubeiti zake alayhim ssalam, ndio maana ukienda siku ya Kiyama Fatima Tuzaharaa ndio wa kwanza kuingia katika pepo na watu atakayewachagua yeye ndio watu wa mwanzo kuingia katika pepo. Anapoambiwa Fatima Tuzahara, ingia, ili asisimame katika viwanja vile, viwanja vyenye mateso, viwanja ambavyo vilikuwa vinatisha. Yeye ataambiwa ingia, kisha afike katika mlango wa pepo, aseme mwenyezi Mungu, usitoingia, naomba unipe nafasi, umma huu watu wote hawa wanifahamu kwa sababu ilikuwa ni siri, hawakunijua duniani. Mungu atamwambia unataka wakujue vipi? Unatakaje? Tizama, atamwambia nataka niingie na wale waliokuwa wananipenda na wananitambua. Atapewa jukumu hilo Fatima tuzahara alaihi salamu. Riwaya zinasema atakuwa anawadonoa donoa, anawashika watu ambao wanampenda Fatima tu Zahra ili waingie pamoja naye katika pepo. Ndio watu wa mwanzo mwanzo hawa. Yeye ni wa kwanza na kundi atakalolichagua yeye, walioishi kwa kumjua Fatima tuzahara, kwa kumpenda Fatima tuzahara. Ulimwengu ambaye umeghafilika haumjui Fatima tuzahara. Ndio maana ikaja katika hadithi, ukimwita mtoto wako Fatima kwa jina lile tu usimtukane mtoto huyo, wala usiwe na tabia ya kumchapa mchapa ni jina moja linatisha. Japokuwa sahii watu wanaitana sana Fatima tu Zahara, lakini zama zile watu walikuwa wanaogopa kuwaita watoto wao Fatima. Ndio maana hata ukisoma katika historia jina Fatima, wengi wao ni watoto wa maimamu au wajukuu wa maimamu. Wengi wao ni familia Mtume ndio wanaitana sana Fatima. Nje ya hawa ni wachache sana, wakati huo wachache sana, nje ya hawa ambao walikuwa wanaita watoto wao fatima kwa kuogopa masharti mazito kuhusu jina la Fatima. Tuko katika masiku yake Fatimatu Zahra salawatullahi wasalamuhu alaiha, lakini tujue mwezi huu tunayo mama Fatimatu Zaharaa, tunayo binti dada kwa wengine, ambayo ni Zainabu Lkubra. Wote hawa ni mafunzo ya kutupeleka katika pepo. Wote hawa ni kuingia katika aya wala saufa yuutika rabbuka fatarudwa kupitia Fatimatu Zahara mtaridhika na maisha mnayoishi. wala saufa yutika rabuka fatarudwa, ambayo ni Fatimatu Zahara alaihi salam. Maisha haya ambayo yamejaa mafundo, maisha ambayo yamejaa unyonge, maisha ambayo yamejaa kibri na ujeuri, maisha ambayo hayana utulivu, hayana amani, maisha ambayo Leo ni Jumamosi tarehe ya ishirini na mbili mfunguo nane Jamadul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne hijiria mwafakana tarehe kumi na saba Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Katika siku kama ya leo miaka mia moja na kumi na tisa iliyopita inayosadifiana na tarehe ya kumi na saba Disemba mwaka 1903 ndege ya kwanza duniani iliyokuwa ikitumia injini ya mota ilifanikiwa kuruka na kupaa angani kwa dakika moja baada ya kufanyiwa majaribio kadhaa. Ndege hiyo ilitengenezwa na ndugu wawili walioitwa Wilbur na Orville Wright na kufanyiwa majaribio katika jimbo la North Carolina huko nchini Marekani ndugu hao wawili walikuwa watengeneza baiskeli ambao baadaye walipatwa na shauku na hamu kubwa ya kutengeneza ndege yenye kutumia injini ya mota. Miaka 31 iliyopita katika siku kama ya leo mwili wa muhandis Muhammad Jawad Tundguyan waziri wa mafuta wakati huo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ulirejeshwa nchini Iran kutoka Iraq baada ya kupita miaka 11. Waziri Tundu Guyan na maafisa wengine kadhaa wa wizara hiyo walitekwa nyara na wanajeshi vamizi wa Iraqi wakati walipokuwa katika ziara kutembelea visima vya mafuta vya kusini mwa Iran. Waziri huyo na wenzake walitekwa nyara mwezi mmoja baada ya Iraqi kuvamia ardhi ya Iran. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, sawa na tarehe kumi na saba Desemba mwaka 1992 na utawala wa kizayuni wa Israel ukitumia kisingizio cha kuuawa wa polisi wake mmoja mpakani uliwabaidisha kusini mwa Lebanon viongozi 415 wa harakati ya Jihadulislamu na Hamasi kutoka Palestina baada ya serikali ya Lebanon kupinga hatua hiyo isiyo kibinadamu na kukataa kuwapokea Palestina hao, hasira na upinzani wa ulimwengu wa Kiislamu ulilifanya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupitisha azimio nambari 977 lililolaani hatua hiyo ya Tel Aviv na kutaka kurejeshwa wapalestina hao waliobaidishwa nchini kwao. Na tarehe ya 17 Disemba, miaka 12 iliyopita, kijana mmoja wa Kitunisia aliyejulikana kwa jina la Tariq Muhammad Bouazizi alijiteketeza kwa moto na kuanzisha harakati ya ukombozi wa wananchi wa nchi hiyo dhidi ya utawala wa kidikteta wa Habibu Burghiba na Zeinulabidina bin Ali uliodumu kwa kipindi cha nusu karne. Kujichoma moto kwa Buazizi ili kuwa cheche ya harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Tunisia na katika nchi nyingine za Kiarabu kama Misri, Libya, Yemen na Bahrain dhidi ya watawala dhalimu na vibaraka wa Magharibi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdullah Yan, amesema utawala wa kizayuni ni utawala bandia usio halali na ni tishio kubwa kwa usalama wa eneo. Waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ndani ya Palestina, Riadh Almalik amesema baraza kuu la Umoja wa Mataifa limepitisha kwa wingi mkubwa wa kura azimio la kuunga mkono haki ya kujitawala ya wananchi wa Palestina. Shirikisho la soka ulimwenguni FIFA inadaiwa limekataa ombi la rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kutaka kabla ya kuchezwa mchezo wa fainali ya kombe la dunia kati ya Argentina na no Ufaransa siku ya Jumapili irushwe hewani video yake uwanjani hapo ili kuhamasisha amani. Utawala haramu wa kizayuni wa Israel na nchi tatu za kiarabu za muungano wa falme za kiarabu UAE, Bahrain na Moroko zinapanga kuzindua mradi wa ulinzi wa anga unaoitwa mtambo wa kuba la chuma la mtandao. na wafanyakazi wa jengo moja la makazi nchini Uingereza wameripoti kuwa wamegundua chembechembe chembe za madawa ya kulevya aina ya kokaini katika makazi ya mawaziri wakuu wa zamani wa nchi hiyo Boris Johnson na Liz Trus. Na kwa muhtasari wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni wapenzi wa wasikilizaji na kukuageni nikisema siku njema na kwaherini.