Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tuljumwa. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ya leo Jumamosi tarehe 22 mfungo 8 jumada Jumadal ula mwaka 1444 hijiria inayosadufiana na tarehe 7 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha darsa ya Quran ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni mawaidha maalum kwa mnasaba wa masiku ya kuomboleza kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Kama kawaida, tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. imetumia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Ayatullah Sayid Muhammad Sadiq Ruhani aga dunia. Waziri mkuu wa Libya akiri kuhusika katika kuhamishwa mshukiwa Alistina wa lokabi wa Palestina elfu sabini wasali sala ya Ijumaa katika msikiti wa al Aqsa. na imefichuliwa kuwa jeshi la Ujerumani linakabiliwa na no ukosefu mkubwa wa silaha na zana za kijeshi. Habari kamili. Ayatullah Sayid Muhammad Sadiq Ruhani, mmoja wa wanazuoni wa chuo kikuu cha kidini cha Qum, ameaga dunia usiku wa kuamkia leo, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA ofisi ya Ayatullah Ruhani imetoa tangazo ikieleza kwamba magharibi ya Ijumaa ya jana Disemba 16 2022, roho tukufu na iliyotukuka ya Ayatullah Sayid Muhammad Sadiq Ruhani imeungana na mababu zake wa toharifu. Alimu huyo alikuwa mmoja wa wanafunzi wa Ayatullah Ludhma Khui rahmatullahi alaihi na alifikia daraja ya kielimu ya ijtihad akiwa na umri wa miaka 14 tu, kwa kuthibitishwa kimaandishi na waalimu wake. Ayatullah Sayid Muhammad Sadiq Ruhani amealifu vitabu kadhaa wa kadhaa kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi, mojawapo ya vilivyo muhimu zaidi kikiwa ni kitabu kiitwacho Fikhu Sadiq. Anazuoni huyo alizaliwa katika mwezi wa mfungo 4 Muharam mwaka elfu moja mia tatu na 45 mwaka wa mwandamo wa hijiria katika mji mtukufu wa Qum. Waziri Mkuu wa Libya Abdul Hamid Adabaiba amekiri kuwa serikali yake imehusika katika kumhamishia wiki iliyopita nchini Marekani Abu Aqila Muhammad Masud Kheir al Marimi, mshukiwa katika kesi ya mripuko wa Lokabi. Akiwahutubia wananchi wa Libya, Adabaiba ameeleza kuwa polisi ya kimataifa Interpol ilitoa waranti wa kumtia nguvuni mshukiwa huyo na kwamba ilikuwa muhimu kwa watu wa Libya kushirikiana katika kadhia hiyo kwa ajili ya masilahi na utulivu wa nchi hiyo. Ameongeza kuwa kuhamishiwa Marekani, Abuakla Muhammad kumefanyika kisheria na serikali yake ilitoa tu ushirikiano kwa mahkama ya kimataifa ili kuwahamisha raia wa nchi hiyo wanaokabiliwa na tuhuma mbalimbali mbali. Katika hotuba yake kwa wananchi, waziri mkuu wa Libya hata hivyo hakutoa ushahidi wowote wenye mashiko wa kumtaja Masudi kuwa ndiye aliyetengeza bomu lililotumika kuripua ndege ya Pan American iliyoua watu 270 lakini alisema kwamba nchi yake ilipaswa kufuta alama ya ugaidi kwenye paji la uso la watu wa Libya. Abdulhamid Dabaiba amebainisha hayo siku mbili baada ya mwendesha mashtaka mkuu wa nchi hiyo Sidiq Assur kutangaza kuwa uchunguzi utafanywa kuhusu mazingira yaliyopelekea kutiwa nguvuni Masud na kuhamishiwa Marekani baada ya familia ya mshukiwa huyo kuwasilisha malalamiko yake. Zaidi ya wa Wapalestina elfu sabini jana walisali sala Ijumaa katika msikiti wa Al Aksa. Katika siku za karibuni msikiti wa Al-Aqsa umekabiliwa na hujuma na uvamizi wa walowezi wa Kiyahudi ambao waliingia kwenye msikiti huo makundi kwa makundi wakiungwa mkono na kusaidiwa na wanajeshi wa utawala wa Israel. Wazayuni hao wameshadidisha chokochoko na mashambulizi dhidi ya msikiti huo mtukufu, lengo likiwa ni kuandaa mazingira ya kugawanywa nyakati na maeneo ya msikiti huo ripoti ya televisheni ya Falastino Liaum imeeleza kuwa Wapalestina zaidi ya elfu sabini wakazi wa, wa Beitul Muqadas na wa ardhi zilizoghusubiwa mwaka alfu tisamia na arobaini na nane na wa gusubiwa, mwaka na arobaini na nane, na wa, ukingo wa magharibi walisali kwa adha makubwa sala ya Ijumaa katika msikiti huo wa Al Akswa. Wakati sala ya Ijumaa ilipokuwa ikiendelea, wanajeshi wa kizayuni walikuwa wamejizatiti katika maeneo mbalimbali ya mji wa Quds na ya kando kando ya msikiti wa al-Aqsa na kuwazuia mamia wa Palestina wakazi wa, wa ukingo wa magharibi kuingia katika mji wa Baitul Muqaddas. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakujeni kutoka hapa redio Tehran. Rais Nana Akufo-Addo wa Ghana amesema nchi, yake nchi jirani yake Burkina Faso imeandaa mpango na kundi la wanamgambo wa Russia la Wagner ili kuwatumia wanamgambo wa kundi hilo. Rais wa Ghana amesema Burkina Faso kama ilivyofanya Mali nayo pia imefikia mapatano ili kulitumia kundi hilo la wanamgambo wa Russia. Ameongeza kuwa anaamini kwamba wanamgambo hao wametengewa mgodi unaopatikana kusini mwa Burkina Faso kama malipo yao kwa huduma wanazotoa. Nana Kufaado amebainisha hayo katika mkutano na waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, Antony Blinken. Rais wa Ghana ameendelea kueleza kuwa mamluki hawa Wagna wako katika mpaka wa kaskazini wa Ghana, hatua ambayo inatia wasiwasi sana. Akijibu madai hayo ya rais wa Ghana, Jean Manuel Oudraugo, msemaji wa serikali ya Burkina Faso ameeleza na hapa ni namnukuu, hatuna majibu Ninamwachia jukumu la kile alichosema. Itakumbukwa kuwa katika nchi kadhaa za kiafrika zinazozungumza lugha ya Kifaransa, Rasia inaendesha kampeni athirifu hususan katika mitandao ya kijamii, sambamba na kuongezeka uungaji mkono mkubwa wa nchi hiyo, huku ushawishi wa Ufaransa ukizidi kupungua katika nchi hizo. Wizara ya ulinzi ya Ujerumani imetangaza katika ripoti yake ya siri kwamba jeshi la nchi hiyo halina uwezo wa kutekeleza majukumu yake ndani ya muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO kutokana na kukabiliwa na mgogoro wa ukosefu wa silaha, zana za kijeshi na hata sare za askari. Ripoti hiyo imeongeza kuwa kwa kuzingatia hali hiyo, jeshi haliwezi kutekeleza misheni zake ndani ya NATO isipokuwa katika eneo dogo tu. Hii ni kwa sababu kivitendo majukumu yake mkabala wa NATO yameathiriwa na ukwamishaji kiasi kwamba kikosi cha wanamaji cha Ujerumani chini ya mwavuli wa Umoja wa Mataifa nacho pia kimeshindwa kutuma hata meli moja katika pwani ya Lebanon. Ripoti hiyo ya siri ya wizara ya ulinzi wa Ujerumani imeongeza kuwa hali ya kimada na ya utoaji mafunzo kwa jeshi la Ujerumani ni mbaya sana, huku zana za kijeshi zinazohitajika kwa ajili ya vita vikubwa zikiwa zimechakaa na kuhitaji ukarabati. Na tunakamilisha taarifa hii habari za ulimwengu kwa matukio ya Kiislamu yaliyojiri juma hili huko Afrika Mashariki, kama tulivyoandaliwa na mwandishi wetu wa Zanzibar, Aharith Subait. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na hitilafu za mitambo zilizojitokeza, hatutoweza kukuleteni ripoti hiyo ya matukio ya Kiislamu yaliyojiri juma hili huko Afrika Mashariki. Mnaendelea kusikiliza matangazo haya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, modi ya sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao utaona kichwa cha maneno kisemacho, kuanzisha uhusiano wa kawaida na Saudi Arabia, kipaumbele cha Netanyahu katika sera zake za kigeni. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel aliyepewa jukumu la kuunda baraza jipya la mawaziri amegusia katika mahojiano yaliyofanyiwa na shirika rasmi la habari la Saudi Arabia kuhusiana na uhusiano wa Riadh na Tel Aviv. Netanyahu amewahi kuwa waziri mkuu wa utawala bandia wa Israel kuanzia 2009 hadi 2021 mtawalia. Na katika kipindi hicho alichukua hatua nyingi na kufanya juhudi kadhaa wa kadhaa ili kuhakikisha kwamba kunaanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya utawala huo na taifa la Saudi Arabia. Mwaka 2020 juhudi za Netanyahu zilizaa matunda, ambapo mataifa manne ya Kiarabu ya Imarati, Bahrain, Moroko na Sudan yalitilia na saini makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo unaotenda jinai kila uchao dhidi ya Wapalestina. Baada ya kuwa nje ya ulingo wa siasa za Israel kwa muda wa mwaka mmoja na nusu, hatimaye mwezi uliopita Netanyahu alipewa jukumu la kuunda baraza la mawaziri baada ya uchaguzi wa bunge. Kuanzisha mataifa mengine ya Kiarabu uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel ni jambo ambalo lipo katika ajenda za Netanyahu. Inaonekana kuwa suala la kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya Saudi Arabia na Israel ni katika mambo yanayopewa kipaumbele na Benjamin Netanyahu. Kadhalika, matamshi ya baadhi ya viongozi wa Saudia pia yanaashiria kwamba wanachukua hatua kuelekea kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. E, hivi karibuni Adil Al Jubeir, waziri mshauri katika wizara mashauri ya kigeni ya Saudi Arabia sambamba na kukiri kukaribia kutangazwa wazi kuwekwa uhusiano baina ya Riyadh na Tel Aviv, alitangaza kuwa uhusiano wa pande mbili unaelekea upande wa mapatano, ingawa jambo hilo linahitajia muda zaidi. Hii ni kwamba baada ya Netanyahu kupewa jukumu la kuunda serikali mpya ya Israel, katika mahojiano ya kwanza tu anafanya na kanali ya televisheni ya Al Arabia ya Saudia. Hii kwamba baada ya Netanyahu kupewa jukumu la kuunda serikali mpya ya Israel katika mahojiano ya kwanza tu anafanya na, anafanya mahojiano na televisheni ya Al Arabia Saudia ni ishara ya wazi ya kuweko azma na irada imara ya pande mbili ya kuanzisha uhusiano wa kawaida baina yao. Kanali ya televisheni ya Al Arabia ni chombo rasmi cha Saudia. Matamshi ya matamisha Netanyahu pia aliyoyatoa katika mahojiano hayo yana ishara nyingine. Netanyahu alisisitiza juu ya kuweka umuhimu mkubwa wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya Israeli na Saudi Arabia na kueleza kwamba katika muda usio mrefu Tel Aviv na Riyadh zitaanzisha uhusiano wa kawaida baina yao. Jambo jingine ni kuwa Netanyahu akiwa na lengo la kuikinaisha Saudia aliikosoa serikali ya Marekani sambamba na kulalamikia utendaji wa serikali ya Rais wa sasa wa Marekani Joe Biden kuhusiana na Saudia. Netanyahu alisema pia kuwa muungano wa kijadi baina ya Marekani na Saudi Arabia na mataifa mengine unapaswa kuimarishwa, na kuongeza kuwa kuhusiana na kadhia hii hakupaswi kuweko suala la kubadilisha msimamo kwa kipindi fulani au mabadiliko makubwa ya msimamo, kwani ninadhani kwamba muungano huu ni mhimili wa uthabiti katika eneo letu. Matamshi hayo ya Netanyahu yanaashiria mpasuko baina ya Marekani bain na Saudi Arabia ulioibuka katika kipindi cha miaka miwili ya hivi karibuni baada ya kuingia madarakani Rais Joe Biden, licha ya kuwa hadi sasa hakuna uhusiano rasmi baina ya Marekani, baina ya Israeli na Saudi Arabia. Lakini pande hizo mbili hususan kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini zimechukua hatua katika mkondo wa kupanua wigo wa ushirikiano wao. Kuanzishwa uhusiano baina ya Imarati na Bahrain kulifanyika kwa baraka na ridhaa ya Saudia. Serikali ya Riadhi imefungua anga yake kwa ajili ya ndege za Israel. Si hayo tu, bali kumekuwekwa na habari za kufanyika safari za baadhi ya viongozi wa kizayuni huko Saudia. Kile ambacho hadi sasa kimefanya Saudi Arabia isitangaze kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala vamizi wa Israel ni hofu yake kwa radiamali ya fikra za walio wengi na kupoteza nafasi iliyo nayo katika ulimwengu wa Kiislamu. Fainali za mashindano ya kandanda ya kombe la dunia huko nchini Qatar zimethibitisha kwamba fikra za walio wengi katika ulimwengu wa kiarabu zina chuki kubwa na utawala bandia wa Israel. Wananchi wa mataifa mbalimbali kama Saudi Arabia, Tunisia na Moroko walioko nchini Qatar kushuhudia mashindano ya soka ya kombe la dunia, mbali na kuonyesha chuki zao kwa Israel, wamekuwa wakitangaza wazi himaya na uungaji mkono wao kwa Palestina. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 932 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 47 ya Muhammad. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 21 ya sura hiyo ambayo inasema: audhu billahi min ashaitani rrajim taatu wa qaulu maruf faidha azama lamru falau sadaku llaha lakana khaira lahum, utiifu na kauli njema ni bora kwao na amri ya jihadi ikisha azimiwa, basi wakiwa wa kweli kwa Mwenyezi Mungu kuhusu kupigana jihadi, bila shaka itakuwa bora kwao. Katika darsa iliyopita tulisoma aya iliyowazungumzia watu wenye imani dhaifu na wanafiki ambao walikuwa wakiomba kwa ndimi zao iteremshwe sura ya kuwapa ruhusa ya kupigana jihadi, lakini wakati Allah subhanahu wa taala alipoteremsha aya za kuamrisha jihadi walikwepa kutekeleza faradhi hiyo ya dini kwa visingizio mbalimbali. Aya hii ya 21 tuliyosoma ina wahutubu watu hao ya kwamba mantiki ya kuwa na imani ya kweli ni kuwa tayari kutii amri ya Mwenyezi Mungu na mtume wake na kuacha kutoa kauli za ubabaishaji na visingizio visivyo na maana, kwa sababu kauli zenu hizo zitawadhoofisha na kuwavunja moyo waumini na kuwafanya wasijitokeze kwenye medani ya jihadi kukabiliana na maadui wanaopinga na kuipiga vita haki. Kisha aya inaendelea kueleza kwamba kama watu wa kundi hili la wenye imani dhaifu ni wakweli kwa hayo wanayodai kwamba wameamini, basi inapasa washiriki katika jihadi ya kubariziana na maadui, kwa sababu kufanya hivyo kutawapa wao nguvu na iza hapa duniani na kulipwa malipo mema na Allah huko akhira. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba sharti la kuwa muumini wa kweli ni kusema maneno mema na ya kheri na kufanya mambo kulingana na maamrisho ya Mwenyezi Mungu, isiwe ni kujisemea lolote lile tupendalo na kujifanyia chochote kile tutakacho. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa jihadi ya kubariziana na maadui ni mojawapo ya amri za Allah Subhanahu wa Taala. Inatupasa tuwe wa kweli katika utekelezaji wake na kujiepusha na utoaji kisingizio chochote kile, kwa sababu kupigana jihadi na kuwa wa kweli ni kwa manufaa ya mtu mwenyewe. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya 22 na 23 za sura yetu ya Muhammad ambazo zinasema: fahal asaytum in tawallaytum an tufsidu fi lardi wa tuqatti'u arhamakum. Basi mkisha geuka, yanatarajiwa kwenu mengine isipokuwa mfisidi katika nchi na kukata udugu wenu ulk lin lnhm llh fasamhm wama absarhm, hao ndio Mwenyezi Mungu amewalaani na akawatia uziwi na akawapofusha macho yao. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya iliyotangulia kuhusu watu wenye imani dhaifu na kueleza kwamba kama mtakengeuka kutii amri ya Mwenyezi Mungu kuhusu jihadi, jueni kwamba washirikina watakushindeni na mtaishia kurudi kwenye mila za kijahilia, mila ambazo zinachochea kuenea ufisadi na uharibifu katika jamii, mauaji na umwagaji damu kwa sababu ya taasubi na ukereketwa wa kikabila, na yumkini hata mkarudi kwenye enzi za kuwatoa roho watoto wa kike kwa kuwazika huku wakiwa hai. Kisha Qur'an inaendelea kueleza kwamba tabia ya kukwepa kwenda kupigana jihadi na kutoa vijisababu na visingizio visivyo na msingi kutafanya masikio na macho ya watu hao wenye imani dhaifu na wanafiki wasisikie wala wasiione haki na kukosa kujua hakika na ukweli. Na ni wazi kwamba mtu asiyeweza kuisikia na kuiona haki sawasawa na kwa usahihi husimama dhidi yake kuipinga na kuishia kukosa rehma za Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kwa mtazamo wa Quran kuiacha jihadi kunaandaa mazingira ya kuenea ufisadi na umwagaji wa damu kidhuluma. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuyapa mgongo wa mafundisho ya dini kunapelekea kudhoofika mafungamano ya kifamilia, udugu na ujamaa. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba watu wanaochochea ufisadi katika jamii na kuvuruga nidhamu ya familia siyo tu wanabaidishwa na kuwekwa mbali na rehma za Mwenyezi Mungu, bali wanalaaniwa pia na yeye Mola. Waaidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kuwa na masikio na macho tu hakutoshi. Lililo muhimu zaidi ni kuvitumia viungo hivyo kwa njia sahihi, kwani si hasha watu wakawa na masikio lakini wasiwe tayari kuisikiliza haki, au wakawa na macho lakini wasiwe tayari kuiona na kuitazama. Subhan darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 24 ambayo inasema afala yatadabbarun alquran am ala qulubin aqfalha. Je, yeah, hawaizingatii Quran au kwenye nyoyo zao kuna kufuli? Aya hii inaendeleza maudhui ya aya iliyotangulia iliyotaja sifa za watu wenye imani dhaifu na kueleza kwamba chanzo cha matatizo yote ya watu hawa ni ama hawatafakari na kutaamali katika kuzifahamu aya za Qur'an, au kutokana na kuabudu hawa na matamanio ya nafsi zao, hawayakubali na wanaamua kuyapiga vita yale walioyafahamu kutokana na aya hizo. Japokuwa aya hii inawazungumzia watu wenye imani dhaifu, lakini aya 29 ya suratu Sad inaonyesha kuwa kutafakari na kutaamali aya za Quran ni jukumu la waumini wote, iliposema: na hiki kitabu tumekuteremshia wewe, kimebarikiwa, ili wazizingatie aya zake nawawaidhike wenye akili. Ni kwa sababu hii ndiyo maana siku ya kiama Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam atamshtakia Allah subhanahu wa taala juu ya kuhamwa kwa Quran, kosa ambalo linaojumuisha umma wote wa Kiislamu, ikiwa ni ishara ya sisi Waislamu kutokipa uzito na umuhimu kinaostahiki kitabu hicho kitukufu cha mbinguni, ni kama inavyoeleza aya 30 ya Suratul Furqani ya kwamba, na Mtume alikuwa akisema: E, Mola wangu mlezi, hakika watu wangu wameifanya hii Quran ni kihame. Upuuzaji huo tunaofanya ni wa hali tatu. Hali ya kwanza ni ya Waislamu ambao hawaisomi kabisa Quran. Hali ya pili ni ya wale ambao wanaisoma, lakini hawatafakari wala kuzingatia maana ya aya zake, na hali ya tatu inawahusu Waislamu ambao licha ya kuisoma, kutafakari na kutambua maana ya aya zake lakini hawayafuati wala hawayatekelezi kivitendo mafundisho yake. Kwa hivyo, ufahamu na uelewa sahihi wa mafundisho ya Quran inapasa uwe msingi wa tabia na matendo ya umma wa Kiislamu ili rehma za Allah subhanahu wa taala zienee katika jamii za Waislamu na kuwasahilishia ya mambo yao kinyume na hivyo ni nyoyo za watu kwanza kufungika kama zilizotiwa kufuli, na kisha jamii yenyewe ya Waislamu kukumbwa na matatizo na masaibu kadha wa kadha, ambayo hupelekea kufungika njia ya kufikia saada na uokovu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Qur'an haikuteremshwa kwa ajili ya kusomwa tu. Ni kitabu cha kutafakari na kutaamali na kusomwa kwake inatakiwa uwe ni utangulizi wa kuzingatia na kuzitafakari aya zake. Kwa hivyo watu wasio yatafakari yaliyomo ndani ya Qur'an wanakemewa na Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Waislamu wote wana wajibu wa kuzifahamu na kuzielewa aya za Qur'an na kisha kutaamali na kuyatafakari yaliyomo ndani yake, na kufanya hivyo hakulihusu kundi fulani tu la watu miongoni mwao. Na vilevile aya hii inatutaka tufahamu kwamba kuacha kutaamali na kutafakari tunaposoma Quran kunautia kufuli moyo na roho ya mtu na nyoyo zilizotiwa kufuli hushindwa kutaamali na kutafakari aya za Quran na kukosa neema na faida za maneno hayo matukufu ya Allah. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 932 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah aijalie Quran kuwa sababu ya uthabiti wa imani zetu kuongezeka taqwa ndani ya nyoo zetu, na siku ya kiama kuja kuwa mwombezi wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanukujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti, jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumamosi tarehe 17 Disemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. nyuma ya pazia mapinduzi CWT ndicho kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Dondoo ya habari hiyo inasema: rais wake atolewa mzobe mzobe kwenye kiti akiongoza kikao hadi nje ya ukumbi Leha Ulaya arejeshwa tena madarakani, katibu mkuu naye ang'olewa rasmi na kuwekwa mwingine, wajumbe wasema mambo si shuari, mathamani afunguka. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na deni la shilingi milioni mbili la zuia maiti ya mtoto hospitali ya taifa Muhimbili na ahadi ya Rais Biden ya wagawa wasomi kurasa za mbele za magazeti kadhaa ya leo yakiwemo ya Habari Leo, Jamvi la Habari, The Guardian, Uhuru pamoja na Nipashe yamepambwa na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza katika mkutano wa viongozi wa Afrika na Marekani wakati wakijadili masuala ya kilimo, usalama wa chakula na uzalishaji wa chakula uliofanyika katika ukumbi wa Convention Center jijini Washington lakini habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Nipashe ina anwani, mama adaiwa kuwaua wanawe na kujinyonga, vikoba, mgogoro wa ardhi vyatajwa. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na watiwa pingu kumwozesha mwanafunzi usiku mnene na matatani kwa tuhuma za kuchoma nyaraka za ununuzi wenye shaka. Majaliwa achachamaa aunda tume asimamisha watendaji ubadhirifu Rukwa, ndicho kichwa cha habari hicho kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa Habari Leo, ambalo limeandika pia mikoa kumi na mbili tishio bei ya vyakula yatajwa. Habari Leo lina mnukuu Zanzibar Leo linamnukuu li rais wa Zanzibar Dkt Hussein Mwinyi akisema Viongozi epukeni matumizi mabaya ya madaraka ahimiza kufuatwa maadili, kwa heshimu haki za binadamu. Ni wito aliotoa hapo jana alipohutubia maadhimisho ya siku ya maadili na haki za binadamu. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una habari pia ya kimataifa yenye kichwa cha maneno maoni ya Afrika na watu wake yanastahili ya kuthaminiwa, yasema China. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa huko Kenya, toleo la leo la gazeti la Saturday Standard limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno zawadi ya Krismasi kwa waalimu na polisi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno wanawake wa Kenya wanatanga-tanga tanga na kuombaomba katika mitaa ya Lebanon. Ukurasa wa habari za kibiashara wa gazeti hilo una habari isemayo shirika la Kenya Airways kuanza safari za moja kwa moja kutoka Mombasa hadi Dubai. Saturday Nation limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno viongozi vijana wa Ruto waashiria mabadiliko katika nyadhifa za uongozi. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani tumieni bunduki zenu, Kindiki awaambia polisi. Mwaka wa machozi ndicho kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, ambalo katika toleo lake la mtandaoni limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani, nilifanya kazi nzuri, ninaandamwa bure, asema Wairia. Ni kauli ya kinara wa Usawa Pati, Bwana Mwangi Wairia, ambaye anasema tuhuma eti aliiba mamilioni ya pesa ni za kutoka kwa mahasimu wake ili aingize woga. Amesema masaibu yanayomkumba yanachochewa na mahasimu wake wachache kutoka eneo la mlima Kenya. Na leo ikiwa ni Jumamosi, toleo la kila wiki la The East African limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari Kagame aunga mkono mikopo ya China. Gazeti hilo limemnukuu rais huyo wa Rwanda akisema inapasa waafrika waachiwe wachague wanaitaka kumkopa lakini akatahadharisha juu ya kunasa kwenye mtego wa deni. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la mtandaoni la Saturday Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye kichwa cha maneno, baadhi ya wafuasi wa ADF walioshambulia Ntoroko waliliwa na mamba, asema Kulaige. Msemaji huyo wa jeshi la Uganda, UPDF, amesema waasi 13 wako kizuizini baada ya kukamatwa wakati wa shambulio hilo lililoua raia mmoja na kuwajeruhi wengine wawili. Na kwa upande wa Saturday Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa cha maneno usafishaji wa mafuta, kampuni ya Marekani kuwekeza dola bilioni 4.5. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran na karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum kwa mnasaba wa masiku ya kuomboleza kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Shekh Maulid Husein Sombi wa Arusha, Tanzania, na yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. kwa kumfahamu tu Fatima Tuzahara, karne na karne zinaenda zinajirudia, bado hazijamtambua Fatima. Maneno ya Bwana Mtume haya sallallahu alaihi wa ali wa ala, marifatiha darat lquruni lula, toka karne ya mwanzo mpaka mwisho, bado watu wanahangaika kumjua Fatima, kwa sababu ni siru lmustaudaa fiha. Ndio maana dua bora katika dua ambazo tumehimizwa hasa mtu akiwa na humum ahzani, matatizo asome allahumma inni asaluka bihaqi fatima wa abiha wa baaliha wa baniha wa sirri almustawdi fiha adada ma ahata bihi ilmuk. Alafu taji haja zako, unaanza kumwomba Mwenyezi Mungu kwa jina la Fatima, kisha baba yake, kisha mume wake Ali ibn Abi Talib, kisha watoto wake Al-Hasan wal-Husayn kisha useme Mwenyezi Mungu, na kuomba kwa siri kubwa uliyoiweka kwa Fatima Tuzaharaa, ambayo sisi hatuijui, siri ile iko katika elimu yako wewe Mwenyezi Mungu, nikidhie kadha wa kadha. Dua bora kabisa ambayo tumefunzwa na Bwana Mtume na Ahlubeiti zake alayhim ssalam. Ndio maana ukienda siku ya kiyama, Fatima Tuzaharaa ndio wa kwanza kuingia katika pepo na watu atakayewachagua yeye ndio watu wa mwanzo kuingia katika pepo. Anapoambiwa Fatima Tuzahara ingia, ili asisimame katika viwanja vile, viwanja vyenye mateso, viwanja ambavyo vilikuwa vinatisha, yeye ataambiwa ingia, kisha afike katika mlango wa pepo, aseme Mwenyezi Mungu, usitoingia naomba unipe nafasi, umma huu watu wote hawa wanifahamu kwa sababu ilikuwa ni siri, hawakunijua duniani. Mungu atamwambia unataka wakujue vipi? Unatakaje? Tizama, atamwambia nataka niingie na wale waliokuwa wananipenda na wananitambua. Atapewa jukumu hilo Fatima Tuzahara alaiha salamu. Riwaya zinasema atakuwa na wadono wadonoa, anawashika watu ambao wanampenda Fatima Tuzahara ili waingie pamoja naye katika pepo. Ndio watu wa mwanzo mwanzo hawa, yeye ni wa kwanza na kundi atakalolichagua yeye, walioishi kwa kumjua kwa kumpenda Fatima Tuzahara. Ulimwengu ambaye umeghafilika haumjui Fatima Tuzaharaa, ndio maana ikaja katika hadithi, ukimwita mtoto wako Fatima kwa jina lile tu, usimtukane mtoto huyo, wala usiwe na tabia ya kumchapa mchapa ni jina moja, linatisha. Japokuwa sahii watu wanaitana sana Fatima tu Zahara, lakini zama zile watu walikuwa wanaogopa kuwaita watoto wao Fatima. Ndio maana hata ukisoma katika historia jina Fatima, wengi wao ni watoto wa maimamu au wajukuu wa maimamu, wengi wao ni familia ya Mtume, ndio wanaitana sana Fatima. Nje ya hawa ni wachache sana, wakati huo wachache sana, nje ya hawa ambao walikuwa wanaita watoto wao fatima kwa kuogopa masharti mazito kuhusu jina la Fatima. Tuko katika masiku yake Fatimatu Zahara, salawatullahi wasalamuhu alaiha. Lakini tujue, mwezi huu tunayo mama Fatimatu Zahara, tunayo binti dada kwa wengine, ambayo ni Zainabu Lkubra. Wote hawa ni mafunzo ya kutupeleka katika pepo. Wote hawa ni kuingia katika aya, wala saufa yuutika rabuka fatarudhwa, kupitia Fatima Tuzahara mtaridhika na maisha mnayoishi wala saufa yutika rabuka fatarudhwa, ambayo ni Fatima Tuzahara alayha salam. Maisha haya ambayo yamejaa mafundo, maisha ambayo yamejaa unyonge, maisha ambayo yamejaa kibri na ujeuri, maisha ambayo hayana utulivu, hayana amani, maisha ambayo Leo ni Jumamosi tarehe ya 22 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1444 Hijiria mwafakana tarehe 17 Disemba mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 119 iliyopita, inasadifiana na tarehe 17 Disemba mwaka 1903, ndege ya kwanza duniani iliyokuwa ikitumia injini ya mota ilifanikiwa kuruka na kupaa angani kwa dakika moja, baada ya kufanyiwa majaribio kadhaa. Ndege hiyo ilitengenezwa na ndugu wawili walioitwa Wilbur na Orville Wright na kufanyiwa majaribio katika jimbo la North Carolina huko nchini Marekani. Ndugu hao wawili walikuwa watengeneza baiskeli ambao baadaye walipatwa na shauku na hamu kubwa ya kutengeneza ndege yenye kutumia injini ya mota. Miaka 31 iliyopita katika siku kama ya leo, mwili wa muhandis Muhammad Jawad Tundguyan, waziri wa mafuta wakati huo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ulirejeshwa nchini Iran kutoka Iraqi baada ya kupita miaka 11. Waziri Tundu Guyan na maafisa wengine kadhaa wa wizara hiyo walitekwa nyara na wanajeshi vamizi wa Iraqi wakati walipokuwa katika ziara kutembelea visima vya mafuta vya kusini mwa Iran. Waziri huyo na wenzake walitekwa nyara mwezi mmoja baada ya Iraqi kuvamia ardhi ya Iran. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, sawa na tarehe ya 17 Disemba mwaka 1992, utawala wa kizayuni wa Israel ukitumia kisingizio cha kuuawa polisi wake mmoja mpakani uliwabaidisha kusini mwa Lebanon viongozi 415 wa harakati ya Jihadul Islam na Hamasi kutoka Palestina baada ya serikali ya Lebanon kupinga hatua hiyo isiyo kibinadamu na kukataa kuwapokea Wapalestina hao, hasira na upinzani wa ulimwengu wa Kiislamu ulilifanya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupitisha azimio nambari 977 lililolaani hatua hiyo ya Tel Aviv na kutaka kurejeshwa Wapalestina hao waliobaidishwa nchini kwao. na tarehe ya 17 Disemba miaka kumi na mbili iliyopita kijana mmoja wa Kitunisia aliyejulikana kwa jina la Tarik Muhammad Buwazizi alijiteketeza kwa moto na kuanzisha harakati ya ukombozi wa wananchi wa nchi hiyo dhidi ya utawala wa kidikteta wa Habibu Bourguiba na Zainul Abidina bin Ali uliodumu kwa kipindi cha nusu karne. Kujichoma moto kwa Buazizi ili kuwacheche harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Tunisia na katika nchi nyingine za Kiarabu kama Misri, Libya, Yemen na Bahrain dhidi ya watawala dhalimu na vibaraka wa Magharibi. na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia. Muhammad, Sadika, Ruhani, moja, wanazoni, wacho, chakum, agadunia. Kwa ufupi, Ayatullah Sayyid Muhammad Sadiq Ruhani, mmoja wanazuoni wa chuo cha kidini cha Qum, ameaga dunia usiku wa kuamkia leo. Waziri Mkuu wa Libia Abdul Hamid Dabaiba amekiri kuwa serikali yake imehusika katika kumhamishia wiki iliyopita nchini Marekani Abu Aghila Muhammad Masud Khair Al Marimi, mshukiwa katika kesi ya mripuko wa Lokabi na zaidi ya wa wapalestina elfu sabini jana walisali sala Ijumaa katika msikiti wa al Aksa. Na hadi hapa wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musa la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni siku njema, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.