Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada tuongoe njia iliyonyooka njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku huu ni Ijumaa, tarehe 16 mwezi Disemba 2022 sawa na tarehe 21 Jamadul Awal 1444 Hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mola Muumba, mola Karima, kwa kutujalia uhai. Tunasema amin ya rabilalamin. Ni ijumaa njema kabisa, wapendwa wasikilizaji, ambayo kwa usiku huu nimewaandalia habari za kikanda na kimataifa. Kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na radiamali kali iliyotolewa na Irani dhidi ya kushadidi hatua za chuki za madola ya magharibi dhidi ya nchi hii kipindi tutakuwa naye Shekhe Maulid Hussein katika mawaidha akizungumzia katika masiku haya ya mtukufu Bibi Fatumat Zahra alaiha ssalam. Tutakuwa vilevile vile na dasa Quran na makala yetu fupi ya leo katika historia, tukiwa na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati, na wasomea tovuti yetu ya redio ambayo ni pastoday.com sw Nambari yetu ya kutumia ujumba wako mfupi SMS ni katika whatsapp yetu ambayo ni alama kujumlisha tis tst. Email ama barua pepe ambayo unaweza ukatuma ujumba wako mrefu, ukatuma barua, kitu chochote ni swahiliradio@irib.ir. Aidha, unaweza kuyapata matangazo yetu kupitia masafa mafupi na pia kupitia satelaiti na tunasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Tumia aplikesheni yetu ya IRIB Word Service vilevile vile kutupata. Saa inaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. na sasa karibuni kutegea sikio vichwa vya habari. Raisi, raisi asema mahesabu ya adui katika njama ya karibuni yameenda kombo. Khatibu wa swala ya Ijumaa asema visiwa vitatu ni sehemu isiyotenganishika na ya milele ya Iran. ICC athibitisha adhabu ya kifungo cha miaka 25 jela aliyopewa aliyekuwa askari mtoto wa Lord's Resistance Army ya Uganda, na pamoja na habari nyingine, Erdogan asema Borel hana mamlaka ya kuzungumzia uhusiano wa Uturuki na Russia. Karibuni. Rais Ibrahim Raisi amesema kutokana na basira na kuwa macho wananchi wa Irani, mahesabu ya adui katika njama ya karibuni yameenda kombo sawa na ilivyokuwa katika fitna za huko nyuma. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema hayo leo alipohutubia mkutano wa hadhara wa matabaka mbalimbali ya wananchi wa Nahbandan katika mkoa wa Khurasani kusini mashariki mwa Iran, na akasema basira na kuwa macho wananchi wa Irani ya Kiislamu kumevuruga mipango ya maadui. Amefafanua kwa kusema Sababu inayopelekea adui asiweze kuivamia nchi licha ya njama na fitina zote anazofanya ni kujitokeza wananchi katika medani mbalimbali mbali za kisiasa na kijamii. Asaid Ibrahim Raisi amesema kwa mujibu wa takwimu rasmi za vyombo vya habari vya magharibi mamia ya wanawake wanauliwa na polisi wa Marekani kila mwaka na akasema Marekani na washirika wake hawawezi kuunga mkono haki za binadamu ambazo mfano wa wazi wa ukiukaji wake ni kukanyagwa haki za wananchi wasio na hatia wa Palestina na Yemen. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema pia kwamba kundi la kigaidi la Daesh yani ISIS liliundwa na wa Magharibi, na akafafanua kwamba sababu ya wananchi wa Irani ya Kiislamu kusema mauti kwa Marekani ni jinai za kigaidi inazofanya na kuwa watu wasio na hatia ikiwemo jinai ya kigaidi ya Shahsherah mjini Shiraz, kusini mwa Iran. Rais Raisi amesisitiza pia kwamba maendeleo ya jamhuri ya kisama Irani hayatasimama na akaongezea kwa kusema, miji na nchi imejengwa na wanaume na wanawake wa jamhuri ya kisama Irani, na baada ya sasa pia ndivyo itakavyoendelea kujengwa. Sisi hatujaweka matumaini wala matarajio yoyote kwa maji nabii Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran amesema visiwa vitatu ni sehemu isiyotenganishika na ya milele ya Iran ya Kiislamu. Sisi hatuna muhali na mtu yoyote kuhusu umoja wa ardhi yetu na tunachukua hatua bila mzaha. Ayatullah Saidi Ahmad Khatami, khatibu wa swala ya Ijumaa ya wiki hii mjini Tehran ameashiria safari ya karibuni ya rais wa China nchini Saudi Arabia na matamshi yasiyo sahihi aliyoyatoa ya kuhusiana na visiwa vitatu vya Irani na akasema inachokitaka Irani bila mzaha ni kusahihishwa misimamo iliyoonyeshwa na rais wa China katika swala la umoja wa ardhi yetu. Sisi hatuna muhali na na mtu yoyote na tunachukua hatua bila mzaha. Hatibu wa swala ya Ijumaa mjini Teherani ameashiria ya ya pia hatua ya Marekani ya kufuta wanachama wa Irani katika kamati ya wanawake ya wanawake Umoja wa Mataifa na akabainisha kwamba Hili ni faili jingine jeusi la Marekani isiri na sababu ya chuki za wananchi ni mfululizo wa vitendo vya aina hii vinavyofanywa na Marekani. Ayatullah Khatami ameongeza kwa kusema, Irani ya kiislamu imempa thamani kubwa sana mwanamke. Uhuru wa kweli uko hapa na katika mfumo wa Kiislamu. Kitu inachokuchocheeni Marekani ni ni utumwa. Marekani inataka mwanamke aliyemtumwa asiye na utambulisho ni katika mfumo wa Kiislamu pekee maisha ya wanawake ni maisha yenye heshima na sharafu ya kiutu. Kauli mbiu yao ni ya hadaa na udanganyifu, na ni wazi kabisa kwamba wanachokitaka ni uhuru wa kufanya ufuska. Hatibu wa swala ya Ijumaa ya mjini Tehrani amegusia pia faili jeusi la umoja wa Ulaya na akasema, kwa muda usiopungua muongo mmoja sasa umoja wa Ulaya umekuwa ukifanya mambo ka, kana kwamba ni koloni la Marekani kwa sababu inafanya chochote kile inachotaka Marekani. Wale wanaunga mkono kila mara utawala wa Kizayuni unaoua wanawake na watoto, ndio wanaoongoza katika ukiukaji wa haki za binadamu. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imetupilia mbali rufaa ya Dominiki Ongwen raia wa Uganda aliyegeuzwa kamanda wa kijeshi akiwa mtoto mdogo katika kundi la waasi la Lord's Resistance Army LRA, aliyepinga adhabu aliyopewa baada ya kupatikana na hatia ya uhalifu wa kivita. Ongwen, ambaye mwenyewe alitekwa nyara akiwa na umri wa miaka tisa na kundi hilo la waasi linaloongozwa na mwasi anayesakwa Joseph Kony, alipatikana na hatia mwaka jana ya mauaji ubakaji na utumwa wa kingono kaskazini mwa Uganda mwanzoni mwa miaka elfu mbili. Akisoma uamuzi huo wa mahakama ya ICC, jaji Luz Del Carmen Ibanez Karanza amesema kitendo cha rufaa kimekataa, kitengo cha rufaa kimekataa kwa kauli moja sababu zote za kukata rufaa zilizotolewa na Dominic Ongwen. Majaji wa rufaa wametupilia mbali hoja za Ongwen kuhusu maisha yake ya zamani kama mpiganaji mtoto na kwamba alikuwa na ugonjwa wa akili, wakisema alikuwa na nafasi muhimu katika ukatili na unyama uliofanywa na kundi la LRA wakati akiwa mtu mzima. Kundi la Lord's Resistance Army lilianzishwa miongo mitatu iliyopita na aliyekuwa kijana wa madhabahu ya Kikatoliki na anayejiita nabii Joseph Kony ambaye alianzisha uasi wa umwagaji damu kaskazini mwa Uganda dhidi ya serikali ya rais Yoweri Museveni. Jitihada za kundi hilo la kigaidi la kikristo za kuunda nchi na utawala unaofuata msingi wa amri kumi za Biblia zilipelekea kuuawa zaidi ya watu laki moja na kutekwa nyara watoto elfu sitini waliosambaa hadi Sudan, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya Afrika ya kati. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya ICC Karim Khan alitangazwa mwezi uliopita wa Novemba kwamba atawaomba majaji wa mahakama hiyo waidhinishe mashtaka dhidi ya Koni bila yeye mwenyewe kuwepo mahakamani kwa kuzingatia kuwa angali anaendelea kusakwa. Rais Rajab Tayyip Erdogan wa Uturuki amesema mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya hana mamlaka ya kuzungumzia uhusiano wa Uturuki na nchi zingine ikiwemo Rasha. Erdogani amese, amesema matamshi aliyotoa hivi karibuni Joseph Borel, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, kuhusu uhusiano wa Ankara na Mosco ni za kuchukiza, na akasisitiza kwamba Borel hana mamlaka ya kuhukumu na kutoa maoni kuhusu sera za nje za Uturuki. Rais wa Uturuki ameongezea kwa kusema mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya hana mamlaka ya kutupangia uhusiano wetu na Rasia. Erdogani ametoa matamshi hayo baada ya Joseph Borrell kuliandikia barua Bunge la Ulaya akisema anatia wasiwasi na kuendelea kwa ushirikiano kati ya Rasia na Uturuki. Katika barua yake hiyo, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ameilaumu Uturuki kwa kutotoa ushirikiano katika utekelezaji wa vikwazo vilivyowekwa na Umoja wa Ulaya dhidi ya Rusia na akabainisha kwamba Ankara inajaribu kuchukua nafasi ya muunganishi wa kibiashara kwa bidhaa za Rusia zilizosusiwa ili kuisaidia nchi hiyo kukwepa vikwazo vilivyowekewa na Brussels. Serikali ya Uturuki imekataa kujiunga na mpango wa vikwazo wa Umoja wa Ulaya dhidi ya Rusia na kujaribu kuchukua nafasi ya mpatanishi kati ya nchi hiyo na Ukraine. Wakati huo huo, rais wa Uturuki ametangaza leo kuwa Rusia imekaribisha pendekezo la nchi hiyo la kufanyika mkutano wa pande tatu, yaani Uturuki, Rusia na Siria, na akaeleza kwamba anataka uandaliwa wa utaratibu wa pamoja kati ya Ankara, Damascus na Moscow kwa ajili ya kupambana na ugaidi katika eneo. Na waziri wa mambo ya nje wa Pakistan amemwita waziri mkuu wa India Narendra Modi chinja chinja wa Gujarat baada ya waziri mwenzake wa India kuishutumu Pakistan kuwa kitovu cha ugaidi, huku majirani hao wenye silaha za nyuklia wakikabiliana kwa vita vya maneno katika makao makuu ya Umoja Mataifa mjini New York. Majibizano makali kati ya Bilawal Buto Zardari wa Pakistan na Subrahmanyam Jaishankar wa India yalikuja baada ya baraza la usalama la Umoja Mataifa kupitisha taarifa jana Alhamisi ya kuonya juu ya hatari inayoongezeka ya ugaidi. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano huo wa Umoja Mataifa, waziri wa mambo ya nje wa India Subramnyani Jai Shankar aliiita Pakistani kitovu cha ugaidi. Ushauri wangu ni kujisafisha na kujaribu kuwa jirani mwema, alisema Jai Shankar. Awali kabla ya hapo, na bila kuitaja Pakistani kwa jina, Jai Shankar aliliambia baraza la usalama la umoja mataifa kwamba India ilikabiliwa na hali ya kutisha ya ugaidi wa kuvuka mpaka muda mrefu kabla ya ulimwengu kuchukua tahadhari, na imepambana na ugaidi kwa uthabiti, kwa ujasiri na kwa mtazamo usio na uvumilivu. Wakati Buto Zardari alipoulizwa ili kujibu madai ya Jai Shankar alisema Wahindi wanaendelea kusema muislamu na gaidi ni kitu kimoja, aweko pakistan au India. Mwanadiplomasia mkuu huyo wa Pakistan alisema Jai Shankar anapaswa kukumbuka kwamba Osama bin Laden amekufa lakini chinja chinja wa Gujarati angali anaishi na yeye ni waziri mkuu wa India. Waziri mkuu muhindu wa India, Narendra Modi alikuwa waziri kiongozi wa jimbo la gujarat wakati wa machafuko ya kidini mwaka elfu mbili na mbili yaliyoua karibu watu elfu mbili akthari yao wakiwa ni waislamu modi alishutumiwa kwa kufumbia macho vurugu hizo hadi kuchaguliwa kwake kama waziri mkuu wa india mwaka elfu mbili kumi na nne modi alikuwa amekataliwa kuingia marekani na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Mnaendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha wapendo wasikilizaji, popote pale ulipo, unapotupata mubashara, kujiunga nami katika uchambuzi huu wa kisiasa ambayo kichwa chake cha maneno kinasema radi ya mali kali ya Irani dhidi ya kushadidi hatua za chuki za madola ya Magharibi. Katika siku za hivi karibuni, madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani yameshadidisha hatua na mashinikizo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, yakitumia kama yanavyodai fursa ya kuibuka vurugu na machafuko hapa nchini. Kwa upande mmoja, Marekani ikitumia mashinikizo ya kisiasa na kwa kushirikiana na washirika wake imefuta wanachama wa jamhuri ya kiislamu Iran katika kamati ya umoja Mataifa kuhusu hadhi ya wanawake na kwa upande mwingine madola ya Ulaya nayo yamechukua misimamo ya ya chuki na hasama dhidi ya taifa hili la Kiislamu. Hatua hizo zimekabiliwa na radi ya mali kali ya Iran. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu Iran Alhamisi ya jana, sambamba na kulaani hatua hiyo, imeeleza kuwa endapo siasa hizo za majitaka hazitasitishwa na vilevile vile vile kuwekwa kando mbinu chafu ya kuendesha propaganda za kuionyesha Irani kuwa ni tishio, basi wahusika wanapaswa kutambua kwamba wanapoteza fursa ambayo inaweza kutumiwa kusukuma mbele gurudumu la maslahi ya pande mbili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amelani vikali azimio lisilo na ridhaa ya wote la Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Irani katika kikao cha baraza la kiuchumi na kijamii la Umoja wa Mataifa, ECOSOC, na kulitaja kuwa ni hatua ya kisiasa ni hatua iliyokosa hadhi ya kisheria, iliyo kinyume na hati ya Umoja wa Mataifa na yenye kuanzisha ada mbaya katika taasisi hiyo ya kimataifa. Azimio la kufuta ushiriki wa Iran katika kamati hiyo liliwasilishwa na serikali ya Marekani, ikiwa ni katika kuendeleza mashinikizo ya kimataifa dhidi ya Iran kwa lengo la kuunga mkono machafuko yaliyozuka hapa nchini. Msemaji wa vyombo vya kidiplomasia vya Iran amebainisha kuwa kumnyima nafasi yake mjumbe halali na wa kisheria wa kamati ya hadhi ya wanawake ni uzushi wa kisiasa unaochafua itibari ya taasisi hiyo ya kimataifa na pia ni kuanzisha ada mbaya ya kuchukua hatua za upande mmoja zitakazo kuja kuzitumia vibaya taasisi za kimataifa katika siku za usoni. Aidha amesema ni kichekesho kuona utawala haramu wa Israel wenye rekodi chafu ya jinai zilizoratibiwa dhidi ya taifa madhulumu la Palestina unakuwa mjumbe wa kamati ya hadhi ya wanawake Waungaji mkono wa Marekani na vibaraka wake wanachama wa jamhuri ya kiislamu Iran katika kamati ya umoja mataifa kuhusu hadhi ya wanawake ulimalizika Jumatano usiku kufuatia ombi lililo kinyume na sheria la Marekani la kutaka kuhitimishwa wanachama huo kwa kutegemea madai yasiyo na msingi na ya hoja bandia na kwa kutumia simulizi za kubuni na zinazopingana na dhati ya hati ya umoja wa Mataifa. Azimio hilo lilipitishwa kwa kura ishirini na tisa za ndio, kura nane zilizopinga na kumi na sita za wajumbe walioamua kutopiga kura. Bolivia, China, Kazakistani, Nikaragua, Nigeria, Oman, Rusia na Zimbabwe zilipiga kura ya kupinga kufutwa wanachama wa Iran katika kamati ya hadhi ya wanawake. Mapema Jumatatu ya wiki hii mawaziri Ulaya, chao, wa mashauri ya kigeni wa umoja wa Ulaya waliitaka Irani mwishoni mwa kikao chao itekeleze ahadi zake kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Aidha, mawaziri hao waliitaka Irani isitishe kile walichokiita kuwa kamata kamata ya kiholela dhidi ya raia wanaofanya fujo. Umoja wa Ulaya ulidai pia kwamba eti utatumia mbinu zote zilizoko kwa ajili ya kutathmini namna ya kukabiliana na hatua za viongozi wa Tehran bado mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja na sasa nampisha Shekhe Molid Huseini katika mawaidha yake akizungumzia ya masiku haya ya Fatimia, na karibuni kumtegea sikio. naendelea kutegea sikio matangazo haya, na sasa tunawaletea kipindi chetu cha kwanza, kuku mradhi ni sema mawaidha, na sasa ni darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 932 na 32. Na sura tunayoizungumzia hivi sasa Utiifu na kauli njema ni bora kwao na amri ya jihadi ikisha azimiwa basi wakiwa wa kweli kwa Mwenyezi Mungu kuhusu kupigana jihadi bila shaka itakuwa bora kwao. Katika darsa iliyopita tulisoma aya iliyowazungumzia watu wenye imani dhaifu na wanafiki ambao walikuwa wakiomba kwa ndimi zao iteremshwe sura ya kuwapa ruhusa ya kupigana jihadi, lakini wakati Allah subhanahu wa taala alipoteremsha aya za kuamrisha jihadi, walikwepa kutekeleza faradhi hiyo ya dini kwa visingizio mbalimbali. Aya hii ya 21 tuliyosoma ina wahutubu watu hao ya kwamba mantiki ya kuwa na imani ya kweli ni kuwa tayari kutii amri ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, na kuacha kutoa kauli za ubabaishaji na visingizio visivyo na maana, kwa sababu kauli zenu hizo zitawadhoofisha na kuwavunja moyo waumini na kuwafanya wasijitokeze kwenye medani ya jihadi kukabiliana na maadui wanaopinga na kuipiga vita haki. Kisha aya inaendelea kueleza kwamba kama watu wa kundi hili la wenye imani dhaifu ni wakweli kwa hayo wanayodai kwamba wameamini, basi inapasa washiriki katika jihadi ya kubariziana na maadui, kwa sababu kufanya hivyo kutawapa wao nguvu na iza hapa duniani na kulipwa malipo mema na Allah huko akhira. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hii ni kwamba sharti la kuwa muumini wa kweli ni kusema maneno mema na ya heri na kufanya mambo kulingana na maamrisho ya Mwenyezi Mungu, isiwe ni kujisemea lolote lile tupendalo na kujifanyia chochote kile tutakacho. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa jihadi ya kubariziana na maadui ni mojawapo ya amri za Allah subhanahu wa taala. Inatupasa tuwe wa kweli katika utekelezaji wake na kujiepusha na utoaji kisingizio chochote kile, kwa sababu kupigana jihadi na kuwa wa kweli ni kwa manufaa ya mtu mwenyewe. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya ishirini na mbili na ishirini na tatu za sura yetu ya Muhammad ambazo zinasema <tipos> fahal asaytum in tawallaytum an tufsidu fi lardi wa tuqatiu arhamakum, basi mkisha geuka yanatarajiwa kwenu mengine isipokuwa mfisidi katika nchi na kuukata udugu wenu. Ulaika alladhina la'anahumu llahu fa asammahum wa a'ma absarahum hao ndio Mwenyezi Mungu amewalaani na akawatia uziwi na akawapofusha macho yao Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya iliyotangulia kuhusu watu wenye imani dhaifu na kueleza kwamba kama mtakengeuka kutii amri ya Mwenyezi Mungu kuhusu jihadi, jueni kwamba washirikina watakushindeni na mtaishia kurudi kwenye mila za kijahilia, mila ambazo zinachochea kuenea ufisadi na uharibifu katika jamii mauaji na umwagaji damu kwa sababu ya taasubi na ukereketwa wa kikabila, na yumkini hata mkarudi kwenye enzi za kuwatoa roho watoto wa kike kwa kuwazika huku wakiwa hai. Kisha Qur'an inaendelea kueleza kwamba tabia ya kukwepa kwenda kupigana jihadi na kutoa vijisababu na visingizio visivyo na msingi kutafanya masikio na macho ya watu hao wenye imani dhaifu na wanafiki wasisikie wala wasiione haki na kukosa kujua hakika na ukweli. Na ni wazi kwamba mtu asiyeweza kuisikia na kuiona haki sawasawa na kwa usahihi husimama dhidi yake kuipinga na kuishia kukosa rehma za Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kwa mtazamo wa Quran, kuiacha jihadi kunaandaa mazingira ya kuenea ufisadi na umwagaji wa damu kidhuluma. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuyapa mgongo wa mafundisho ya dini kunapelekea kudhoofika mafungamano ya kifamilia, udugu na ujamaa. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba watu wanaochochea ufisadi katika jamii na kuvuruga nidhamu ya familia sio tu wanabaidishwa na kuwekwa mbali na rehma za Mwenyezi Mungu, bali wanalaaniwa pia na yeye Mola. Waaidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kuwa na masikio na macho tu hakutoshi. Lililo muhimu zaidi ni kuvitumia viungo hivyo kwa njia sahihi, kwani si hasha watu wakawa na masikio lakini wasiwe tayari kuisikiliza haki, au wakawa na macho lakini wasiwe tayari kuiona na kuitazama. Subhanallah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 24 ambayo inasema, afala yatadabbaruna alquran am ala qulubin aqfaluha, je, yeah, hawaizingatii Quran au kwenye nyoyo zao kuna kufuli? Aya hii inaendeleza maudhui ya aya iliyotangulia iliyotaja sifa za watu wenye imani dhaifu na kueleza kwamba chanzo cha matatizo yote ya watu hawa ni ama hawatafakari na kutaamali katika kuzifahamu aya za Qur'an au kutokana na kuabudu hawa na matamanio ya nafsi zao, hawayakubali na wanaamua kuyapiga vita yale waliyoyafahamu kutokana na aya hizo. Japokuwa aya hii inawazungumzia watu wenye imani dhaifu, lakini aya 29 ya suratu Sad inaonyesha kuwa kutafakari na kutaamali aya za Qur'an ni jukumu la waumini wote, iliposema: na hiki kitabu tumekuteremshia wewe, kimebarikiwa, ili wazizingatie aya zake na wawaidhike wenye akili. Ni kwa sababu hii ndiyo maana siku ya Kiyama Bwana Mtume Muhammadi sala llahu alaihi waalihi wasalam atamshtakia Allah subhanahu wa taala juu ya kuhamwa kwa Quran, kosa ambalo linaojumuisha umma wote wa Kiislamu, ikiwa ni ishara ya sisi Waislamu kutokipa uzito na umuhimu kinaostahiki kitabu hicho kitukufu cha mbinguni. Ni kama inavyoeleza aya 30 ya Suratul Furqani ya kwamba, na Mtume alikuwa akisema e Mola wangu Mlezi, hakika watu wangu wameifanya hii Quran ni kihame. Upuuzaji huo tunaofanya ni wa hali tatu. Hali ya kwanza ni ya Waislamu ambao hawaisomi kabisa Quran. Hali ya pili ni ya wale ambao wanaisoma, lakini hawatafakari wala kuzingatia maana ya aya zake, na hali ya tatu inawahusu Waislamu ambao licha ya kuisoma, kutafakari na kutambua maana ya aya zake lakini hawayafuati wala hawayatekelezi kivitendo mafundisho yake. Kwa hivyo, ufahamu na uelewa sahihi wa mafundisho ya Quran inapasa uwe msingi wa tabia na matendo ya umma wa Kiislamu ili rehma za Allah subhanahu wa taala zienee katika jamii za waislamu na kuwasahilishia ya mambo yao kinyume na hivyo ni nyoyo za watu kwanza kufungika kama zilizotiwa kufuli na kisha jamii yenyewe ya Waislamu kukumbwa na matatizo na masaibu kadha wa kadha, ambayo hupelekea kufungika njia ya kufikia saada na uokovu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Quran haikuteremshwa kwa ajili ya kusomwa tu. Ni kitabu cha kutafakari na kutaamali, na kusomwa kwake inatakiwa uwe ni utangulizi wa kuzingatia na kuzitafakari aya zake. Kwa hivyo watu wasio yatafakari yaliyomo ndani ya Quran wanakemewa na Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Waislamu wote wana wajibu wa kuzifahamu na kuzielewa aya za Quran na kisha kutaamali na kuyatafakari yaliyomo ndani yake. Na kufanya hivyo hakulihusu kundi fulani tu la watu miongoni mwao. Na vilevile aya hii natutaka tufahamu kwamba kuacha kutaamali na kutafakari tunaposoma Quran kunautia kufuli moyo na roho ya mtu na nyoyo zilizotiwa kufuli hushindwa kutaamali na kutafakari aya za Quran na kukosa neema na faida za maneno hayo matukufu ya Allah. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 932 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah aijalie Quran kuwa sababu ya uthabiti wa imani zetu kuongezeka takwa ndani ya nyoo zetu, na siku ya kiama kuja kuwa muombezi wetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. yeah. wa kumfahamu tu Fatima Tuzahara. Karne na karne zinaenda zinajirudia, bado hazijamtambua Fatima. Maneno ya Bwana Mtume haya sallallahu alaihi wa alihi, wa ala marifatiha darat lquruni lula, toka karne ya mwanzo mpaka mwisho, bado watu wanahangaika kumjua Fatima kwa sababu ni siru lmustaudaa fiha. Ndio maana dua bora katika dua ambazo tumehimizwa hasa mtu akiwa na humum ahzani matatizo, asome allahumma inni asaluka bihaqi Fatima wa abiha wa baaliha wa baniha wa sirri almustaudia fiha adada ma ahata bihi ilmuk, alafu taji haja zako. Unaanza kumwomba Mwenyezi Mungu kwa jina la Fatima kisha baba yake kisha mume wake Ali ibn Abi Talib kisha watoto wake Al-Hasan wal-Husayn kisha useme Mwenyezi Mungu, na kuomba kwa siri kubwa uliyoiweka kwa Fatima Tuzaharaa, ambayo sisi hatuijui siri ile, iko katika elimu yako wewe Mwenyezi Mungu, nikidhie kadha wa kadha. Dua bora kabisa ambaye tumefunzwa na Bwana Mtume na Ahlubeiti zake alaihim ssalam. Ndio maana ukienda siku ya Kiyama, Fatima Tuzaharaa ndio wa kwanza kuingia katika pepo na watu atakayewachagua yeye ndio watu wa mwanzo kuingia katika pepo. Anapoambiwa Fatima Tuzahara ingia, ili asisimame katika viwanja vile, viwanja vyenye mateso, viwanja ambavyo vilikuwa vinatisha, yeye ataambiwa ingia, kisha afike katika mlango wa pepo, aseme Mwenyezi Mungu, usitoingia, naomba unipe nafasi, umma huu watu wote hawa wanifahamu kwa sababu ilikuwa ni siri, hawakunijua duniani. Mungu atamwambia unataka wakujue vipi? Unatakaje? Tizama, atamwambia nataka niingie na wale waliokuwa wananipenda na wananitambua. Atapewa jukumu hilo, Fatima Tuzahara alaiha salamu. Riwaya zinasema atakuwa anawadonoa donoa, anawashika watu ambao wanampenda Fatima Tuzahara ili waingie pamoja naye katika pepo. Ndio watu wa mwanzo mwanzo hawa. Yeye ni wa kwanza na kundi atakalolichagua yeye, walioishi kwa kumjua Fatima Tuzahara, kwa kumpenda Fatima Tuzahara. Ulimwengu ambaye umeghafilika haumjui Fatima Tuzahara, ndio maana ikaja katika hadithi, ukimwita mtoto wako Fatima kwa jina lile tu, usimtukane mtoto huyo, wala usiwe na tabia ya kumchapa mchapa ni jina moja linatisha. Japokuwa sahii watu wanaitana sana Fatima tu Zahara, lakini zama zile watu walikuwa wanaogopa kuwaita watoto wao Fatima. Ndio maana hata ukisoma katika historia jina Fatima, wengi wao ni watoto wa maimamu au wajukuu wa maimamu. Wengi wao ni familia Mtume, ndio wanaitana sana Fatima. Nje ya hawa ni wachache sana, wakati huo wachache sana, nje ya hawa ambao walikuwa wanaita watoto wao fatima kwa kuogopa masharti mazito kuhusu jina la Fatima. Tuko katika masiku yake Fatimatu Zahra, salawatullahi wasalamuhu alaiha, lakini tujue, mwezi huu tunayo mama Fatimatu Zahra, tunayo binti dada kwa wengine, ambayo ni Zainabu Lkubra. Wote hawa ni mafunzo ya kutupeleka katika pepo. Wote hawa ni kuingia katika aya wala saufa yuutika rabbuka fatarudhwa, kupitia Fatima tuzahara, mtaridhika na maisha mnayoishi. Wala saufa yutika rabbuka fatarudhwa, ambayo ni Fatima tuzahara alaiha ssalam. Maisha haya ambayo yamejaa mafundo, maisha ambayo yamejaa unyonge, maisha ambayo yamejaa kibri na ujeuri, maisha ambayo hayana utulivu, hayana amani, maisha ambayo Leo ni tarehe 21 Jumadil Awal mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 16 Disemba mwaka 2022, miaka 1123 11, iliyopita, katika siku kama hii ya leo alizaliwa Abu Jafar Ahmad bin Ibrahim Kirawani aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Ibni Jazar. Msomi huyo wa Moroko alikuwa tabibu, mwana falsafa na mwana jiografia mashuhuri wa Kiislamu. Ibni Jazar alikuwa tabibu mwenye moyo wa kujitolea na aliyewatakia watu kheri, na aliandika kitabu alichokipa jina la Tibu lfuqaraa au tiba ya watu maskini. Mwanafalsafa huyo ameandika vitabu ishirini. Miongoni mwa vitabu vyake ni Risalatun fi Ibdali Ladwiya na Zadu Almusafir. Katika siku kama ya leo miaka 25 iliyopita televisheni ya Sahar ya kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la redio na televisheni la Iran ilianza kazi kwa kurusha matangazo ya lugha ya Kiarabu, Kiazari, Kibosnia, Kituruki, Kifaransa, Kiingereza na Kiurdu. Televisheni za kanali hiyo zinatayarisha na kurusha matangazo mbalimbali yanayolenga familia katika masuala ya kijamii, kisiasa, filamu, sinema za matukio ya kweli, masuala ya kiuchumi na kadhalika. Vilevile televisheni hizo huakisi habari za matukio mbalimbali mbali ya kieneo na kimataifa. Siku kama hii ya leo miaka 24 iliyopita mahakama ya rufaa ya Paris ilimhukumu kifungo na kumtoza faini mwana falsafa na msomi mashuhuri wa nchi hiyo Roger Garudi kwa kosa eti la kukana jinai dhidi ya binadamu katika kitabu chake cha The Founding Myth of Israeli Politics. Katika kitabu hicho msomi huyo wa Ufaransa alithibitisha kisayansi na kwa hoja madhubuti kwamba wazayuni walishirikiana na manazi wa Ujerumani katika vita Vilevile amethibitisha kwa hoja na ushahidi kwamba kwa shabaha ya kutaka kupata uungaji mkono wa kuunda dola bandia la Israel katika ardhi ya Palestina, wazayuni walikuza na kutia chumvi kupita kiasi jinai zilizofanywa na Adolf Hitler dhidi ya Mayahudi. Katika kitabu hicho anasema Profesa Garudi kwamba idadi ya Mayahudi milioni sita inayotajwa na wazayuni kuwa iliuawa na Wajerumani wa zama za Hitler imetiwa chumvi kupita kiasi, kwani jamii ya Wayahudi katika kipindi hicho haikuwa kubwa kiasi hicho. Msomi huyo alikamatwa na kuhukumiwa kifungo nchini Ufaransa kutokana na maoni yake, suala ambalo limethibitisha uongo wa madai ya demokrasia na uhuru wa maoni nchini Ufaransa. Na siku kama hii ya leo miaka 31 iliyopita Kazakhstan ilijitangazia uhuru baada ya kudhihiri dalili za kusambaratika Urusi ya zamani. Wakazi yake ambao wanaunda jamii kubwa zaidi nchini humo na ambao ni kutoka makabila ya Waturki na Wamongoli katika karne ya 17 miladia, waligawanyika katika sehemu tatu za tawala kubwa za kisultani. Mwanzoni mwa karne ya 18 taratibu waliwekwa chini udhibiti wa Warusi na wakati huo, uh, hususan katika karne ya 19 wakazaki hao wakiwa pamoja na watu wa maeneo mengine ya Asia ya Kati walijiunga na dini ya Uislamu Ilahi. Shukran sana fundi mitambo. Na katika vipindi vyetu usiku huu, tulikuwa na darasa ya Quran, tulikuwa na mawaidha na na kutoka kwa Shehe Maulidi Huseni, wote tunawashukuru sana. Na hapa napata nafasi ya kusoma maoni ya wasikilizaji wetu. Na Abdulwali Mwakajura kutoka Tabora anasema asante, nayo tunakushukuru msikilizaji. Wetu mwingine ni Ismaili Sako Mandewa, Singida, Tanzania. Yeye ye, katika ujumbe wake aliyotutumia ameandika hii dunia tunavyoona, kila mmoja anaiona kuwa macho yake ya kipekee. Tukiangalia wapalestina wanavyoteseka, utadhani wapo dunia nyingine ambayo si ruhusa wao kuishi, lakini wapalestina wanateseka wakiwa ndani ya taifa lao waliozaliwa, na Mungu ameruhusu wa wakae hapo, ila mataifa makubwa hawawezi kumwambia Israel awache wapalestina waishi kwa amani ndani ya nchi, lakini wanabogodhiwa Akaandika hii kwa kweli, lazima wenye macho waangalie kwa makini sana taifa hili la Wapalestina. Tunakushukuru sana Ismaili Saki wa Mandewa, msikilizaji wetu huyo kutoka pande za Singida, Tanzania. Kipala MC Bulemela yeye kutoka upande wa Mwanza, ujumbe wake ameandika ndi, Hamasi ndilo tumaini la Wapalestina. PLO chini ya Abassi, PLO ya Mahmud Abasi, PLO iliyokuwa ya Yasir Arafat. Anasema PLO ya sasa ni sawa na ANC ya Ramafosa huko Afrika Kusini. Hamas ni yenye ushirika wenye udhati kwa mastakbari, anasema kwa mustakbali wa Palestina mpya. Ni maoni yake msikilizaji wetu Kipale Msibu, Lemela, wa Kirumba Mwanza Tanzania, ambaye tunamshukuru sana kwa maoni yake haya. Kituye Junior wa Mwanza Tanzania ameandika nchi za magharibi, ujumbe wake huu. Anasema nchi za magharibi wamekuwa ni watu wa kwanza katika uvunjifu wa wanazoziita haki za binadamu na wamekuwa wakifanya hivi siku zote, ilihali kwa upande mwingine wakiudanganya ulimwengu kwamba wao ndio wanapigania haki hizo. Tunakushukuru sana Kitoe Junior wa Mwanza Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema kutokana na basira na kuwa macho wananchi wa Irani, mahesabu ya adui katika njama ya karibuni yameenda kombo sawa na ilivyokuwa katika fitna za huko nyuma. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehrani amesema visiwa vitatu ni sehemu isiyotenganishika na ya milele ya Irani ya Kiislamu. Sisi hatuna muhali na mtu yoyote kuhusu umoja wa ardhi yetu, na tunachukua hatua bila mzaha. Mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC imetupilia mbali rufaa ya Dominic Ongweni raia Uganda, wa Uganda aliyegeuzwa kamanda wa kijeshi akiwa mtoto mdogo katika kundi la waasi la Lord's Resistance Army LRA aliyepinga adhabu aliyopewa baada ya kupatikana na hatia ya uhalifu wa kivita. Na Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki amesema mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Bolel hana mamlaka. hana mamlaka ya kuzungumzia uhusiano wa Uturuki na nchi zingine ikiwemo Rasia. Wapendo wa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tumefikia tamati ya matangazo yetu haya, na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya. Sijawasahau wasikilizaji waliotuma maoni yao. Jina langu Asmahani Ghanima Mohamed, nawatakia usiku mwema. Kwa herini, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu.