Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Teen, t aya kwanza hadi ya mwisho. Kamil hakimin. Sadakallahu al-alim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu, na hapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho kuendelea ujasusi wa Israel nchini Uturuki. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Irani juma hili ambacho hukudondoleni matukio habari uh, za matukio muhimu yaliyojiri nchini Iran katika kipindi cha juma zima. Baada ya kipindi hicho, tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Mashariki mwa Afrika. Baadaye tutakuwa na kipindi cha makala ya wiki na makala ya leo katika historia na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Tehran na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Rais Paul Kagame wa Rwanda ameikemea Marekani kwa kutaka anayeitwa shujaa wa hoteli Rwanda achiwe huru. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba raia 160 wameuawa katika mapigano ya Sudani Kusini. Israel imewakatia maji wa Palestina wa eneo la ukingo wa Magharibi, na Vatican imeiomba radhi rasmi Russia kwa matamshi ya kibaguzi yaliyotolewa na Papa Francis. Na sasa ni habari kamili. Rais Paul Kagame wa Rwanda ameikosoa vikali Marekani kwa kuishinikiza serikali ya Kigali imwachie uhuru Paul Rusesabagina, nyota wa filamu ya Hoteli Rwanda aliyegeuka na kuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Kigali. Akizungumza mjini Washington, pambizoni mwa mkutano wa Marekani na Afrika, Rais Kagame amesema Rwanda haitamruhusu yoyote kuishinikiza nchi hiyo kufanya jambo linalogusa maisha ya Wanyarwanda. Rais Kagame amehoji Rwanda imwachie huru Rusisabagina kwa msingi gani, kwa kuwa ni mashuhuri na ni mkazi wa kudumu wa Marekani? Rais wa Rwanda amekosoa wito huo wa Washington wa kutaka mkosoaji wake huyo aachiwe huru, akihoji zaidi kwa kuuliza kuachiwa kwake huru kutakuwa na maana gani kwa wenzake ishirini waliohukumiwa pamoja. Septemba mwaka jana mahakama kuu ya Rwanda ilimhukumu Rusesabagina kifungo cha miaka 25 jela baada ya kumpata na hatia ya kujihusisha na kundi la wasi linalotuhumiwa kuhusika na mashambulio ya umwagaji damu na utumiaji bunduki, maguruneti na uchomaji moto nchini humo katika miaka ya 2018 na 2019. Jaji Beatrice Mukamurenzi wa koti hiyo alisema: Rusesabagina aliunda shirika la kigaidi lililoishambulia Rwanda na akachangia kifedha pia kufadhili harakati za kigaidi. Hata hivyo, waungaji mkono wa shujaa huyo wa filamu inayoitwa Hoteli Rwanda walisema faili la Rusesabagina lilikuwa kesi ya kimaonyesho na iliyochochewa na sababu za kisiasa. Ukumbuke kwamba si Rusesabagina wala mawakili wanaomtetea waliofika mahakamani wakati hukumu ilipotolewa dhidi yake na kusomwa mnamo Septemba mwaka jana wa 2021. Umoja wa Mataifa umesema raia wasiopungua 166 wameuawa katika mapigano yaliyoshuhudiwa kaskazini mwa Sudani Kusini katika kipindi cha miezi minne iliyopita. Kamisheni Kuu ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema katika taarifa yake kwamba mbali na raia 160 kuuawa wengine zaidi ya 230 wamejeruhiwa katika mapigano yaliyotokea baina ya magenge wabeba silaha. Taarifa ya taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa imeeleza kwamba maelfu ya watu katika eneo la Apanil wamelazimika kutafuta hifadhi kwenye maeneo ya misitu iliyojaa maji, wakihofia kuuawa, kubakwa au kutekonyara kama walivyofanyiwa wenzao. Volka Torka Afisa mkuu wa masuala ya haki katika kamisheni kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa amesema vita hivyo vimepelekea watu elfu ishirini wayakimbia makazi yao, ambapo elfu tatu miongoni mwao wamekimbilia nchi jirani ya Sudan. Amesema mapigano hayo yameenea katika majimbo jirani ya Jongley na Unity, huku raia zaidi ya elfu moja wakikwama katika mji wa Kodok jimboni Apanal wasijue pa kwenda. Rais Salva Kiir wa Sudani Kusini wiki iliyopita alitoa wito kwa pande hasimu katika mapigano yanayoshuhudiwa nchini humo kuweka chini silaha na kukumbatia amani. Utawala haramu wa Israeli umewafungia maji mamia wa Palestina katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Shirika la habari la Palestina Alyaum limeripoti habari hiyo na kueleza kwamba jana Alhamisi askari wa kizayuni waliharibu bomba pekee la kusambaza maji kwa wakazi wa Alauja kaskazini mwa mji wa kale wa Jeriko na hivyo kuwafanywa Wapalestina zaidi ya elfu moja mia mbili wa eneo hilo kukosa maji safi. Hassan Mleihat, msemaji wa shirika la kulinda haki za mabedui la Albaidar amesema Alauja ni moja ya jamii kubwa zaidi katika ukingo wa magharibi na wakazi wake wamekuwa wakilengwa na hujuma za askari wa Kizayuni na walowezi wa Kiyahudi, huku mamia wa Palestina hao wa Alauja ala wakikumbwa na ukosefu mkubwa wa maji ya kunywa. Walowezi wa Kizayuni wanaolizunguka eneo hilo wana maji ya kutosha, ambayo wanayatumia mashambani na hata kuosha magari yao. Hii si mara ya kwanza kwa utawala haramu wa Israel kuwafungia maji wa raia wa Palestina ikiwa ni sehemu ya uhalifu na jinai zinazofanywa na utawala huo pandikizi kwa lengo la kuwashinikiza wapalestina hao kusalimu amri na kuondoka katika makazi yao. Vitendo hivyo vya kinyama sambamba na vile vya kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu huko Palestina, vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za Kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamaza kimya na kutochukua hatua yoyote ya maana ya kukabiliana kivitendo na uhalifu huo wa Israel unaokiuka haki za binadamu. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Katika taarifa rasmi, kanisa la Vatican limeomba radhi rasmi kwa Russia kutokana na matamshi ya kibaguzi yaliyotolewa na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis dhidi ya Wachechnia na Waburiati. Akizungumzia hatua ya kanisa la Vatican ya kuomba radhi rasmi kutokana na kauli za kibaguzi za Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani dhidi ya Wachechnia na Waburiati, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia Maria Zakharova amesema hatua hiyo ina maana kwamba Vatican inao uwezo wa kufanya mazungumzo na kusikiliza pande zote. Zakharova amesema kwa mshangao mkubwa, ndani ya saa chache zilizopita Rusia imepokea barua kupitia njia za kidiplomasia za Vatican kwa niaba ya katibu mkuu wa Vatican Pietro Parolin, ambayo ilikuwa na taarifa kuhusu matamshi ya awali ya Papa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia ameongeza kwamba taarifa hiyo inasema waziwazi wazi kwamba katibu mkuu wa Vatican anaiomba radhi Rasia na no kwamba Vatican inaheshimu sana watu wote wa Rasia, utu dini na utamaduni wao. Awali kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis aliwataja wale waliouawa nchini Ukraine kuwa ni mashahidi na kudai kwamba watu makatili zaidi pengine ni kama Wachechnia na Waburiati ambao wana asili ya Kirusi lakini ni wageni kwa utamaduni wa Rasia. Wakati huo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia Maria Zakharova aliitaja kauli hiyo ya Papa Francis kuwa haikubaliki na kusema huu ni upotovu ambao hatuwezi hata kupata jina lake. Na wauguzi wapatao laki moja kote nchini Uingereza wameanza mgomo kushinikiza malipo bora na mazingira mazuri ya kazi. Wauguzi hao wanafanya mgomo kushinikiza nyongeza ya mshahara kwa asilimia 19 ingawaji serikali ya London imekuwa ikisisitiza kwamba inaweza tu kuwapa nyongeza ya asilimia 4 hadi 5. Waziri wa afya wa Uingereza Steve Barclay amesema inasikitisha kuona wanachama wa muungano wa wauguzi wametekeleza kweli kivitendo vitisho vya kufanya mgomo. Wauguzi nchini Uingereza, Wales na Ireland kaskazini walifanya mgomo jana Alhamisi baada ya chama chao cha Royal College Nursing RCN uh, kusema kwamba serikali imekataa kusikiliza malalamiko yao. Mgomo huo ni wa kwanza katika historia ya miaka mia moja na sita ya chama hicho cha wauguzi na unatazamiwa kufanyika tena Desemba 20 kwa ajili ya kushinikiza malipo bora. Mgomo huo umeathiri pakubwa sekta ya afya nchini Uingereza, huku miito mbalimbali ikitolewa kuitaka serikali ya London kuitisha kikao cha mazungumzo na wauguzi hao na pande hizo mbili kufikia mwafaka. Wauguzi hao wamesema serikali haina budi kuongeza mishahara kwa asilimia 19 kutokana na mfumuko wa bei ambao umepanda kwa karibu asilimia 12, ongezeko ambalo halijawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 41 iliyopita nchini Uingereza na ambalo limepelekea kuongezeka kwa, kwa bei za chakula na nishati nchini humo. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho harakati za kijasusi za Israel nchini Uturuki. Maafisa wa usalama Uturuki, wa Uturuki wamewatia mbaroni watu wa 44 wengine kwa tuhuma za kulifanyia ujasusi shirika la ujasusi la Israel Mosadi nchini humo. Majasusi hawa wa utawala wa Israel wametiwa mbaroni nchini Uturuki katika hali ambayo kabla ya hapo shirika la ujasusi la Uturuki MIT lilikuwa limeonya shirika la ujasusi la Israel Mossad liache mchezo wake wa kufanya ujasusi dhidi ya Wapalestina kwa ajili ya kuwaua kigaidi na kuwasambaratisha ndani ya ardhi ya Uturuki. Juzi Jumatano Disemba 14 mwaka huu wa 2022, duru za habari za Uturuki zilitangaza kwamba maafisa wa usalama wa nchi hiyo wamefanya operesheni ya kupambana na ujasusi na kuwatia mbaroni makumi ya majasusi wa Israel waliojificha nyuma ya mgongo wa mashirika yasiyo ya kiserikali NGOs kwa ajili ya kutoa pigo kwa Wapalestina ndani ya ardhi ya Uturuki. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, juhudi za kuwatia mbaroni majasusi wengine 13 kwa tuhuma hizo hizo za ujasusi bado zinaendelea. Kutiwa mbaroni makumi ya majasusi wa Israel nchini Uturuki kumefanyika katika hali ambayo serikali ya rais Rajab Tayyib Erdogan hivi karibuni ilifufua uhusiano wake wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel licha ya serikali ya Uturuki kujigamba sana kwamba inawaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina, lakini viongozi wa nchi hiyo wanaendelea kung'ang'ania ushirikiano wao na utawala haramu ambao mikono yake imejaa damu za raia madhulumu wa Palestina kwa zaidi ya miaka sabini sasa. Uhusiano wa Uturuki na Israel unaendelea muda wote katika nyuga tofauti, hasa masuala ya usalama na uchumi. Hivi karibuni serikali ya Ankara iliwaachia huru makumi ya majasusi wa Israel ikiwa ni sehemu ya juhudi zake za kufufua uhusiano na utawala huo ghasibu. Ama na uhakika huu nao, inabidi tutaje kwamba sambamba na juhudi hizo za kufufua uhusiano wa Uturuki na Israel, serikali ya Ankara imewatia mbaroni na kuwafunga jela makumi ya majasusi wa utawala pandikizi wa Israel, jambo hilo linaonyesha ukweli usiopingika kwamba Israel haina mwamana hata kidogo. Kadiri unavyojipendekeza kwake, hauridhiki na lazima utafanya wa uafiriti wake utawala wa Israel. Wachambuzi wa mambo wanasema hii inaonyesha wazi kwamba utawala haramu wa Israel hautaachana na njama zake kuiweka kwenye wakati mgumu Turuki na kujaribu kuisambaratisha serikali ya rais Rajab Tayyip Erdogan na kumtoa kwenye ulingo wa siasa. Wachambuzi wa mambo wanasisitiza kwamba lengo la serikali ya Erdogan la kurejesha uhusiano wa kawaida na baadhi ya nchi za kiarabu za Ghuba ya Uajemi pamoja na Misri na utawala wa kizayuni wa Israel ni kutaka kujirahisishia njia katika uchaguzi ujao huko Uturuki, lakini pamoja na hayo utawala wa kizayuni umethibitisha kivitendo kwamba haujali chochote ghairi ya masilahi yake binafsi tu, na hauwezi kabisa kuachana na tabia zake za ujasusi wa kiserikali ndani na nje ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran, Iran. Juma hili Amjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema waliomuua mwanachuoni wa kisuni wanataka kuwagawanya wa Irani, rais Ibrahim Raisi Raisi asema adui ameibua ghasia ili kukwamisha ustawi wa uchumi wa Iran, na Iran yaziiwekea vikwazo Umoja wa Ulaya na Uingereza kwa kuchochea ghasia nchini. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amelaani kitendo cha kutekwa nyara na kuuawa mwanachuoni wa Kisuni huko kusini mashariki mwa Iran na kusisitiza kuwa watenda jinai waliotekeleza uhaini huo wanatumikia masilahi ya pande zinazopinga ustawi na umoja wa wananchi wa Iran. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hayo katika ujumbe wake uliotolewa Jumatano, ambapo ameeleza kusikitishwa kwake na tukio hilo chungu, huku akitoa mwito kwa mamlaka husika kuwakamata na kuwafikisha mbele ya sheria wahusika wa jinai hiyo. Ayatullah Khamenei amesema katika ujumbe huo kuwa tukio chungu la kutekwa nyara na kuuawa shahidi Maulawi Abdulwahid Rigi Imam wa sala ya Ijumaa katika mji wa Hash katika mkoa wa Sistan na Baluchistan limeibua simanzi na masikitiko makubwa. Kiongozi mwadhamu amemtaja marehemu Shahrigi kama mwanachuoni mahiri na shujaa, huku akivitaka vyombo vya dola kufanya hima ili watekelezaji wa mauaji ya msomi huyo wabebeshwe dhima ya jinai yao. Aidha, wametoa mkono wa pole kwa familia, jamaa na halikadhalika wakazi wa mkoa wa Sistan na Baluchistan, hususan wa mji wa Khash na Iran shahr kwa kuondokewa na msomi huyo wa mashuhuri wa Kisuni. Sehemu moja ya ujumbe wa kiongozi mwadhamu imesema wahalifu waliotenda jinai hiyo ni mamluki wa maadui wanaopinga maendeleo ya wabalushi na umoja wa taifa zima la Iran. Mwili wa mwanachuni huyo ulipatikana Ijumaa iliyopita pembeni ya barabara katika mji wa hash katika mkoa wa Sistan na Baluchistan, kusini mashariki mwa Iran, siku moja baada ya kutekwa nyara kutoka msikitini na watu wasiojulikana. Wizara ya intelijensia ya Iran Jumanne ilitoa taarifa ikisema kuwa magaidi wa wanaohusishwa na kushukiwa kuhusika na utekaji nyara na mauaji ya msomi huyo wa Kiislamu wametiwa nguvuni wakijaribu kutoroka nchi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema maadui wanafanya juu chini ili kuwashughulisha na fujo na ghasi ya wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu wakiwa na lengo la kukwamisha ustawi wa uchumi wa taifa hili. Rais Raisi ameyasema hayo wiki hii katika kongamano la 14 la kitaifa la wakurugenzi na maafisa wa makao makuu ya Hatamulanbia, na kuongeza kuwa maadui wameanzisha vita mseto dhidi ya Iran ili kuzuia nchi hii isiwe na nguvu katika uga wa uchumi. Rais Raisi amefafanua zaidi kwa kusema, Iran yetu nzima iwe nchi yenye nguvu na nguvu kubwa za kiuchumi ndizo zitakazolifanya taifa liwe na nguvu. Irani yenye nguvu haiwezekani bila uchumi wenye nguvu na miundo msingi imara. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran aidha amesema maendeleo yanayoshuhudiwa hapa nchini yamewakasirisha mno maadui wa taifa hili. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, amesema adui hataki tuendelee. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu katika uchambuzi wake kuhusu ghasia za hivi karibuni alisema maadui wamekasirishwa na maendeleo ya nchi yetu. Hii leo tunakabiliwa na tishio kutokana na yote tulionayo, kama vile nguvu kazi mahiri na suhula zilizostawi. Tuna mafanikio mengi ndani ya nchi na hivyo tunakabiliwa na tishio kubwa kutoka kwa maadui. Kwingineko, Rais Ibrahim Raisi amesema baadhi ya misimamo iliyotangazwa katika safari ya karibuni ya rais wa China katika eneo imelisikitisha taifa na serikali ya Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo wiki hii katika mazungumzo na naibu waziri mkuu wa China, Hu Chunhua, ambapo sambamba na kuashiria kuwa tangu baada ya ushindi wa Mapinduzi ya Kiislamu uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China daima umekuwa katika hali ya kustawi, amesisitiza kwamba baadhi ya misimamo iliyobainishwa katika safari ya karibuni ya rais wa China katika eneo haijaliridhisha na imelisikitisha taifa na serikali ya Iran, na Iran inataka bila mzaha kuchukuliwa hatua za kusahihisha misimamo hiyo. Kwa upande wake naibu waziri mkuu wa China Hu Chunhua amefikisha salamu za rais wa nchi hiyo Shi Jinping kwa rais wa jamhuri ya Kiislami ya Iran na sambamba na kusisitiza kuhusu nia na irada ya China ya kustawisha uhusiano na Iran iliyo imara ukiwa ndiyo mkakati wa kudumu na usiobadilika wa nchi hiyo, amesema China itaendeleza azma yake ya kuimarisha na kustawisha zaidi uhusiano na jamhuri ya Kiislami ya Iran bila kujali matukio ya kikanda na kimataifa. Iran imewawekea vikwazo makumi ya maafisa na mashirika ya Umoja wa Ulaya na Uingereza kutokana na uungaji mkono wao na kuchochea ghasia mbaya za hivi karibuni nchini. Waliowekewa vikwazo wamekuwa wakitoa matamshi ya uingiliaji mambo ya ndani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na pia wamekuwa wakiunga mkono ugaidi nchini Iran. Katika taarifa siku ya Jumatatu, msemaji wa wizara ya mambo, mambo ya nje ya Iran Nasser Kanaani alisema wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kufuatia vibali kutoka kwa mamlaka husika ndani ya mfumo wa sheria na taratibu zinazohusiana na vikwazo na katika hatua ya kulipiza kisasi imewekea vikwazo mashirika na taasisi kadhaa za Umoja wa Ulaya na Uingereza na hali kadhalika watu binafsi wa maeneo hayo kutokana na uungaji mkono wao wa makusudi kwa ugaidi na makundi ya kigaidi na kuchochea kwa ugaidi ghasia na chuki ambayo imesababisha machafuko, vurugu, vitendo vya kigaidi na ukiukuaji wa haki za binadamu dhidi ya taifa la Iran. Akifafanua kuhusu uamuzi huo wa Iran wa kuziwekea vikwazo oh, nchi za Umoja wa Ulaya na halikadhalika Uingereza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Naser Kanani, amesema kuhusiana na hatua zisizofaa ambazo wamezichukua, jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatumia haki ya kuchukua hatua mkabala kwa mujibu wa kanuni za kidiplomasia. Kwa msingi huo, kufuatia vikwazo vilivyowekwa kinyume cha sheria ambavyo jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewekewa na baadhi ya nchi Iran nayo na imetoa jibu kwa wakati na haraka kukabiliana na vikwazo hivyo. Ikumbuka kuwa machafuko yanayoungwa mkono na mataifa ya kigeni yamekumba maeneo mbalimbali Iran tangu mwanamke mwenye umri wa miaka ishirini na mbili Mahsa Amini alipofariki katika hospitali Septemba 16 siku tatu baada ya kuanguka katika kituo cha polisi. Uchunguzi ulihusisha kifo cha mwanamke huyo na hali yake ya kiafya ya huko nyuma na si kupigwa na polisi kama ilivyodaiwa na maadui. Machafuko yamepelekea kupoteza maisha makumi ya raia na maafisa wa usalama, huku pia yakipelekea kuibuka mashambulio ya kigaidi kote nchini katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, magaidi wanaopata himaya ya kigeni wamechoma moto maali ya umma na kuwatesa wanachama kadhaa wa basiji na vikosi vya usalama hadi kufa tarehe 26 Oktoba. Aidha, gaidi mwenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh alishambulia haram takatifu ya Shah Cheragh katika mkoa wa kusini wa Fars kabla ya swala ya magharibi na kuwaua takribani waumini 15 akiwemo mwanamke na watoto wawili na kuwajeruhi wengine 40 takribani. Pia watu saba waliuawa baada ya magaidi kuwafyatulia risasi watu na vikosi vya usalama katika soko lililojaa watu katika jimbo la Khuzestan na mwezi uliopita wa Novemba na kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu a IRGC amesema Wairani wamechagua kuwa taifa lenye nguvu na uwezo mkubwa. Meja Jenerali Husein Salami amesema vikosi vya jeshi vinafahamu kwamba wageni kamwe hawatatoa zawadi ya uhuru, nguvu, na utu na utukufu kwa Irani. Amebainisha kuwa utukufu wa taifa la Irani unatokana na subira na umakini katika uzalishaji wa sayansi na teknolojia. Akifafanua kuhusu azma ya taifa la Iran kuwa na uwezo mkubwa na kujitegemea, Salami amesema sisi ni nchi ambayo imeamua kuishi bila ya kuathiriwa na madola ya kigeni na azma ya maadui. Tunataka kuishi kwa heshima na wala hatutaki kuwa wahitaji. Ufungua wa uhuru wa kisiasa ni kusambaratisha minyororo ya utegemezi. Nam wapenzi msikilizaji, na kwa kauli hiyo ya kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeakisi zaidi habari ya sakata la kung'olewa kinyume cha sheria aliyekuwa mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Tanzania CAG Profesa Musa Asad. Habari hiyo ina kichwa cha maneno Serikali na Zito ngoma ngumu ni kuhusu sakata la kung'olewa Profesa Asad kabla ya muda wa, wa kustaafu. Jaji Feleshi aeleza kuikatia rufaa hukumu iliyosema katiba ilivunjwa, wakati Zito akijiandaa kurudi kotini kutaka uteuzi wa CAG Kichere utenguliwe. Miongoni mwa habari kuu za gazeti la Mwananchi ni ile ya kufariki dunia balozi wa Tanzania nchini Austria Celestin Mushi kwa ajali ya gari. Kichwa cha habari hiyo kinasema ajali ya balozi Mushi yazua sintofahamu. Unaweza kusema ni moja kati ya ajali mbaya za magari zilizotokea mwaka huu, ambayo imechukua uhai wa balozi wa Tanzania nchini Austria, Celestin Mushi. Mwananchi pia limeandika habari ya mwanafunzi wa chuo kikuu cha Dodoma aliyejirusha kutoka ghorofani kwa sababu ya kuchoshwa na kurudia mitihani. Gazeti la li Nipashe limeweka picha uh, ya inayoonyesha kuanza kwa kazi kuanza kazi mabehewa mapya ya treni katika stesheni ya Dar es Salaam kwenda mikoani. Vichwa vya vi habari nyingine za Nipashe vinasema siri ya walimu mikopo umiza, Majaliwa awaanika vigogo au wakabidhi Takukuru, na balozi wa Tanzania Austria alivyoteketea kwa moto ajali ya gari. Gazeti la Uhuru limemulika zaidi kesi ya wizi wa mitihani ya taifa kwa habari yenye kichwa cha maneno Takukuru na polisi sasa kazini, wizi wa mitihani ni agizo la makamu wa rais Dkt Mpango ili kuwabaini wanaohusika. Walimu wanaowanyanyasa wanafunzi kingono nao watangaziwa kiama Baadhi ya habari zilizomo kwenye toleo la leo la Uhuru ni pamoja na ile inayosema TRC yaja na mikakati mipya ya usafiri, na vilevile vile habari ya siri iliyofichika au iliyojificha ndani ya tangawizi, na onyo kali kwa wapandisha bei za bidhaa mwisho wa mwaka. Na uh, baadhi ya habari za toleo la leo la Majira zina vichwa vya maneno: mishahara mipya yawaibua walimu, mabehewa mapya yaanza safari, na Benzema kamili Gado kuivaa Argentina fainali za kombe la dunia. Zawadi ya Ruto kwa Raila yazua tafrani, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu toleo la leo la gazeti la Daily Nation la Kenya linalodokeza kwamba mpango wa rais William Ruto wa kutaka kuanzisha ofisi yenye nguvu kwa ajili ya kinara wa Azimio Raila Odinga umeyoyoma kwenye upepo mkali baada ya wanasheria kumshutumu kiongozi huyo wa Kenya kwamba amekiuka katiba na kwamba anafuata njia ile ile ya mpango wa BBI uliotupiliwa mbali. Daily Nation pia limeandika kwamba Twitter imesimamisha akaunti za zaidi ya wanahabari nusu dazeni waliokuwa wakiandika kuhusu kampuni hiyo na mmiliki wake mpya Elon Musk. Twitter haijasema bado ni kwa nini akaunti za wanahabari hao zimesimamishwa. Gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno, Mwangaza ulivyojipata gizani na kuandika kwamba gavana aliyebanduliwa uongozini siku ya Jumatano alianza kujipata pabaya baada ya kumtunuku mumewe wadhifa katika serikali ya Meru, zogo la utoaji wa kandarasi, uteuzi wa maafisa kadhaa wakuu wa kaunti wanaodaiwa kutofuzu na kutoa nafasi za ajira bila kufuata sheria. Baadhi ya habari za Taifa Leo zina vichwa vya maneno: Bunge lataka uraibu usiwe uhalifu, pendekezo la Ruto hatarini, eh, na mastaa hawa waliuawa na nani na kwa nini na ni faili ni fainali ya Messi na Mbappe, nani atabeba timu yake katika fainali ya kombe la dunia Jumapili hii. Na gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika kwamba operesheni ya pamoja ya ulinzi na usalama kwa kushirikiana na ofisi ya ustawi wa jamii ya wilaya ya Luwero imewakoa watoto 24 na wanaume watu wazima kumi na mbili kutoka katika nyumba iliyowashikilia kinyume cha sheria. Afisa wa ngazi za juu aliyehusika katika operesheni ya uokoaji amehitaja hali ambamo watu hao 36 walikuwa wakiishi kuwa inahatarisha maisha. Katika habari nyingine, Daily Monitor limeandika kwamba maafisa wasiopungua wawili wa trafiki walikuwa miongoni mwa waganda saba walioaga dunia katika ajali nne tofauti za barabarani zilizoripotiwa jana Alhamisi. Ripoti ya kila mwaka ya uhalifu na trafiki ya polisi ya Uganda mwaka 2021 ilionyesha kwamba kulikuwepo ongezeko la asilimia 42 la idadi ya ajali za barabarani kutoka 12249 mwaka 2020 hadi 17443 mwaka 2021. Zaidi ya ajali elfu tatu zilisababisha vifo na 4616 walinusurika na kupata majeraha madogo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha makala ya wiki kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi kingine cha makala ya wiki ambacho leo kitatupia jicho yanayojiri katika mashindano ya soka ya kombe la dunia Qatar 2022. Wakati tunakaribia siku za mwisho za mashindano ya kombe la dunia Qatar 2022, wimbi la uungaji mkono wa watu wa Qatar, Waislamu na wapenda haki kote duniani kwa Palestina limekuwa la kushangaza na kusisimua sana. Palestina imeshinda kombe la dunia. Huu ndio msemo na nara kuu inayosikika na kutumiwa sana katika mitandao ya kijamii ya ulimwengu wa kiarabu katika kipindi cha wiki chache zilizopita. Mitandao hiyo inaitangaza Palestina kuwa ndiye bingwa wa kombe la dunia Qatar mwaka 2022. Kama umekuwa ukifuatilia habari za kombe la dunia la soka huko Qatar, umeona kwamba mbali kidogo na Palestina katika mashindano ya kombe hilo, kuna jiri matukio ambayo yamewakatisha tamaa sana Wazayuni. Kulingana na gazeti la Uingereza la The Guardian, ingawa Israel na Palestina hazishiriki kombe la dunia huko Qatar, lakini Palestina inaonekana kwa kiasi kikubwa katika mashindano hayo. Kwa hakika kombe la dunia Qatar mwaka 2022 limetoa fursa kwa Waislamu na wapigania uhuru kuangazia suala la Palestina kwa kina katika mojawapo ya matukio muhimu ya michezo duniani. Kwa mujibu wa kile kilichoripotiwa kwenye tovuti ya Middle East Eye, bendera za Palestina zime kwa ishara na nembo ambayo ina uwepo mkubwa katika shughuli zote za kombe la dunia na mashabiki wa timu za Kiarabu na zisizo za Kiarabu wamekuwa wakipeperusha bendera za Palestina katika viwanja vya mpira. Mashabiki wa Tunisia, Saudi Arabia, Algeria na kadhalika wanabeba bendera za Palestina kwenye mechi za mpira wa miguu na wamekuwa wakivaa bendera hizo kama skafu. Mashabiki hao wamekuwa wakiimba na kutoa nara kwamba tuko tayari kutoa damu na roho zetu kwa ajili ya Palestina. Vilevile, mitandao ya kijamii imerusha hewani picha na video za mashabiki wa nchi za Kiarabu wakizungumza na waandishi wa habari wa Israel waliokwenda Qatar kuripoti matukio ya kombe la dunia, ambapo mashabiki hao wamepaza sauti za kupinga utawala haramu wa Israel na kuutangaza kuwa ni utawala haramu na vamizi. Mashabiki hao wakandanda wamepinga mikakati inayofanywa na baadhi ya tawala za kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala unaoikalia Kudsi kwa mabavu. Harakati hiyo ya mashabiki wa soka ilianza muda mfupi kabla ya kufunguliwa rasmi mashindano ya kombe la dunia kwa kuanzisha kampeni ya Palestina katika kombe la dunia. Walianza kusambaza fulana na bendera za Palestina katika viwanja vya michezo na kuweka mabalozi wa Palestina kwenye kona mbalimbali za viwanja. Vilevile vile matangazo yenye anwani unaweza kuiunga mkono Palestina katika kombe la dunia yamewekwa kwenye mitandao na yamependekeza matumizi ya skafu na vitambaa vyenye bendera ya Palestina pamoja na vilemba vyenye rangi za bendera ya Palestina. Kampeni hii iliwaomba mashabiki wa soka katika mashindano ya kombe la dunia nchini Qatar kuishangilia Palestina kwenye ngazi majukwaa, viwanja na karibu na maeneo ya kukutana timu tofauti. Ubunifu mwingine ulikuwa wa hashtagi Palestina katika kombe la dunia ulikuwa ule wa kusambaza mabango yenye kauli mbiu za Palestina huru na Quds ya Kiarabu. Aidha, washiriki walitakiwa kurekodi na kuweka kumbukumbu za shughuli zao za kuihami Palestina katika kombe la dunia na kuzichapisha kwenye mitandao ya kijamii. Katika mojawapo ya harakati za kuiunga mkono Palestina, mashabiki wa Tunisia walifanya kumbukumbu -kumbu ya msiba wa mwaka 1948 ambao ni mwaka 1948, amba wa kuanzishwa dola bandia la Israel ardhi ya Palestina yani nakba dei, kwa kuinua juu bendera ya Palestina katika dakika ya 48 ya mechi ya timu ya taifa ya Tunisia dhidi ya Australia iliyochezwa mnamo Novemba 26. Mashabiki wa Moroko nao pia walitumia mechi ya timu yao ya taifa dhidi ya Croatia kama fursa ya kudai haki na kukumbuka mauaji ya Shirini Abu Akla. Shirin alikuwa mwandishi habari wa Kipalestina aliyeuawa na askari wa Israel wakati alipokuwa akitayarisha ripoti ya mashambulizi ya jeshi la utawala huo haramu dhidi ya watu wa Jenin mapema mwaka huu. Katika mechi mbalimbali za mashindano ya sasa ya Kombe la Dunia, mashabiki wa kandanda wamekuwa wakibeba mabango yenye maandishi yanayopinga mikakati ya baadhi ya tawala za kiarabu ya kutaka kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Israel na kuvaa fulana zenye picha ya maandishi hayo. Vitendo hivi havikuwahusu mashabiki wa Arabu na Wapalestina pekee, bali mashabiki wa soka kutoka nchi zisizo za Kiarabu na Kiislamu pia wamejiunga na harakati hiyo ya kuunga mkono kadhia ya kupigania uhuru wa Palestina. Inatupasa kusema kwamba matukio haya tunayoshuhudia siku hizi katika nchi ya Qatar wakati wa mashindano ya kombe la dunia la soka kuhusiana na uungaji mkono wa watu kwa taifa la Palestina ni upande mmoja tu wa sarafu, na kadhia hii ina upande mwingine ambao ni upinzani dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel na tangazo la kuchukizwa na uvamizi na kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina. Waandishi wa vyombo vya habari vya kizayuni ambao wameelekea Qatar wakiwa na timu kadhaa za habari kwa ajili ya kuandaa ripoti za matukio ya mashindano ya kombe la dunia walikumbana na mienendo ambayo hawakutarajia na hasira kali za raia wa kigeni waliokwenda Doha kwa ajili ya mashindano hayo. Mfano wa suala hilo ni ripoti ya mwandishi habari wa gazeti la kizayuni la Haarez huko Doha kuhusu wimbi kubwa la uungaji mkono wa mashabiki wa soka kwa kadhia ya Ukombozi wa Palestina na upinzani wao dhidi ya utawala haramu wa Israel na jinai zake huko Palestina. Mwandishi wa gazeti hilo, Yuzidan, amesema katika ripoti yake kwamba uungaji mkono wa mashabiki wa soka kwa kadhia ya ukombozi wa Palestina unatuma ujumbe wa wazi kwa viongozi wa Tel Aviv. Katika muktadha huu, ameandika kwamba swala hilo halikomei katika kupeperusha bendera za Palestina katika mitaa na viwanja vya mpira vya Doha, bali vitambaa na mabango yenye maandishi makubwa yamewekwa kwenye viwanja vya Qatar yakiwa na maneno Free Palestine, kitendo ambacho kimeshangiliwa na mashabiki wengi wanaofuatilia mashindano ya Kombe la Dunia mjini Doha. Yuzidan ameashiria kwamba bendera ya utawala haramu wa Israel haipo na si miongoni mwa bendera zinazopepea nchini Qatar, na ameandika kwamba bendera ya Israel ilipeperushwa katika mashindano yaliyopita ya kombe la dunia huko Russia na kwa maoni yangu mamlaka ya Israel ilipaswa kuchukua hatua kuhusiana na suala hili, kwani jambo hili limetukosesha raha. Hata hivyo, hali hii, anaendelea kuandika mwandishi huo wa Israel, imetufanya tuelewe kwamba utawala wa Israel ulielewa ukweli wa mambo kwa usahihi na kujua vyema msimamo na maoni ya umma wa ulimwengu, hasa wa Arabu na Waislamu kuhusu Israel, ndio maana haukujisumbua kuchukua hatua yoyote. Mwandishi huyo wa gazeti la Haaretz ameongeza kusema kwamba bendera za Palestina zilionekana kwa wingi sana katika maeneo yote ya Doha, ikiwa ni pamoja na migahawani, mahotelini, madukani, kwenye mitaa, mabasi na vyombo vingine vya usafiri, kiasi kwamba utadhani timu ya taifa ya kandanda ya Palestina ilikuwa timu ya 33 kati ya timu zinazoshiriki mashindano ya kombe la dunia. Kanali ya 12 ya televisheni ya Israel imesisitiza katika ripoti yake kwamba kwa Watunisia wa Palestina ni muhimu zaidi kuliko kitu chochote katika kombe la dunia. Katika ripoti hiyo imeelezwa kwamba timu ya taifa ya kandanda ya Tunisia Ilikabiliana na Australia, lakini mashabiki wa timu hiyo walishughulishwa zaidi na suala jingine. Wengi wao walishiriki maandamano ya kuliunga mkono taifa la Palestina na kuyafikishia mataifa mengine ujumbe wa kuwaunga mkono wa Palestina. Ripoti ya televisheni ya Israeli imeongeza kwamba mashabiki wa timu ya taifa ya Tunisia walibeba mabango yenye kauli mbiu za kupigania uhuru na ukombozi wa Palestina kwenye viwanja vya mpira na baadhi yao waliziona mechi hizo kuwa ni fursa nzuri ya kuwaeleza mwengu kuhusu yanayojiri Palestina. Gazeti la Marekani la Los Angeles Times pia limetangaza kwamba suala la Palestina limekuwa kadhia kuu na muhimu zaidi katika kombe la dunia huko Qatar. Gazeti hilo limeandika katika taarifa yake kwamba wakati wachezaji wa timu ya Moroko walipokuwa wakipiga picha kusherehekea ushindi dhidi ya timu kadhaa za Ulaya, wachezaji walifurahia ushindi huo kwa kuinua juu bendera ya nchi yao na bendera ya Palestina ambayo ilionekana katika sehemu zote za uwanja. Tukio hilo limetukia katika mashindano ya kombe la dunia yanayo fanyika kwa mara ya kwanza eneo la mashariki ya kati. Ripoti ya Los Angeles Times inaendelea kusema kwamba kombe hili la dunia limeibua maswali mengi magumu. Miongoni mwao ni maoni ya aina gani yanaruhusiwa kuelezwa, na je, siasa ina nafasi katika matukio kama haya ya michezo au la? Hapana shaka yoyote kwamba sheria za shirikisho la mpira wa miguu duniani FIFA zinakataza kuchanganya soka na siasa, lakini inatupasa kusema waziwazi wazi wazi kwamba wazungu wa nchi za magharibi wamevunja sheria hizo kwa sababu ya Ukraine na hawakuadhibiwa. Na huu ni mfano mmoja tu wa sera za kindumakuwili na kinafiki za madola ya magharibi na vyombo vyao vya habari. Bendera ya Ukraine imekuwa ikipeperushwa karibu katika mechi zote za mpira wa miguu kwenye nchi za Ulaya eti kwa kupinga mashambulizi ya Rusia dhidi ya nchi hiyo, lakini vyombo vya habari vya nchi za magharibi kama gazeti hili la Los Angeles Times vimefyata mkia na kuziba midomo yao. Omar Faraj, mchezaji wa squash wa Misri ambaye mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, alishinda ubingwa wa optesia huko London anasema, hatukuruhusiwa kamwe kuzungumzia siasa katika mchezo, lakini ghafla jambo hilo limeruhusiwa baada ya vita vya Ukraine. Sasa natumai kwamba walimwengu wataona dhuluma na ukandamizaji unaofanyika kila mahala ulimwenguni na kujua ni kwa kiasi gani Wapalestina wanaendelea kudhulumiwa kwa miaka sabini na nne. Sasa wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya maulamu. Leo katika historia. Leo ni tarehe 21 Jumadil Awal mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 16 Disemba mwaka 2022. Miaka 1123 iliyopita, katika siku kama hii ya leo alizaliwa Abu Jafar Ahmad bin Ibrahim Kirawani aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Ibni Jazar. Msomi huyo wa Moroko alikuwa tabibu, mwana falsafa na mwana jiografia mashuhuri wa Kiislamu. Ibn Jazar alikuwa tabibu mwenye moyo wa kujitolea na aliyewatakia watu kheri, na aliandika kitabu alichokipa jina la tibu lfuqaraa au tiba ya watu maskini. Mwanafalsafa huyo ameandika vitabu ishirini. Miongoni mwa vitabu vyake ni risalatun fi ibdalil adwiya na zadu almusafir. Katika siku kama ya leo miaka 25 iliyopita televisheni ya Sahar ya kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la redio na televisheni la Iran ilianza kazi kwa kurusha matangazo ya lugha ya Kiarabu, Kiazari, Kibosnia, Kituruki, Kifaransa, Kiingereza na Kiurdu. Televisheni za kanali hiyo zinatayarisha na kurusha matangazo mbalimbali yanayolenga familia katika masuala ya kijamii, kisiasa, filamu, sinema za matukio ya kweli, masuala ya kiuchumi na kadhalika. Vilevile televisheni hizo huakisi habari za matukio mbalimbali mbali ya kieneo na kimataifa. Siku kama hii ya leo miaka 24 iliyopita mahakama ya rufaa ya Paris ilimhukumu kifungo na kumtoza faini mwana falsafa na msomi mashuhuri wa nchi hiyo Roger Garudi kwa kosa eti la kukana jinai dhidi ya binadamu katika kitabu chake cha The Founding Myth of Israeli Politics. Katika kitabu hicho msomi huyo wa Ufaransa alithibitisha kisayansi na kwa hoja madhubuti kwamba wazayuni walishirikiana na manazi wa Ujerumani katika vita vya pili vya dunia. Vilevile amethibitisha kwa hoja na ushahidi kwamba kwa shabaha ya kutaka kupata uungaji mkono wa kuunda dola bandia la Israel katika ardhi ya Palestina, Wazayuni walikuza na kutia chumvi kupita kiasi jinai zilizofanywa na Adolf Hitler dhidi ya Mayahudi. Katika kitabu hicho, anasema profesa Garudi, kwamba idadi ya Mayahudi milioni sita inayotajwa na Wazayuni kuwa iliuawa na Wajerumani wa zama za Hitler imetiwa chumvi kupita kiasi, kwani jamii ya wayahudi katika kipindi hicho haikuwa kubwa kiasi hicho. Msomi huyo alikamatwa na kuhukumiwa kifungo nchini Ufaransa kutokana na maoni yake, suala ambalo limethibitisha uongo wa madai ya demokrasia na uhuru wa maoni nchini Ufaransa. na siku kama hii ya leo miaka 31 iliyopita Kazakhstan ilijitangazia uhuru baada ya kudhihiri dalili za kusambaratika Urusi ya zamani. Wakazi yake ambao wanaunda jamii kubwa zaidi nchini humo na ambao ni kutoka makabila ya Waturki na Wamongoli, katika karne ya 17 miladia waligawanyika katika sehemu tatu za tawala kubwa za kisultani. Mwanzoni mwa karne ya 18 taratibu waliwekwa chini ya udhibiti wa Warusi na wakati huo uh, hususan katika karne ya 19, wakazaki hao wakiwa pamoja na watu wa maeneo mengine ya Asia ya Kati walijiunga na dini ya Uislamu. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Paul Kagame wa Rwanda ameikosoa vikali Marekani kwa kuishinikiza serikali ya Kigali mwachie huru Paul Rusesabagina, nyota wa filamu ya Hotel Rwanda aliyegeuka na kuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Kigali. Umoja wa Mataifa umesema raia wasiopungua 166 wameuawa katika mapigano yaliyoshuhudiwa kaskazini mwa Sudani kusini katika kipindi cha miezi minne iliyopita. Kamisheni kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema kwamba mbali na raia 166 kuuawa wengine zaidi ya 230 wamejeruhiwa katika mapigano hayo baina ya magenge ya wabeba silaha. Utawala wa haramu wa Israel umewafungia maji mamia ya raia wa Palestina katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Shirika la habari la Palestine Liauma limeripoti habari hiyo na kueleza kwamba jana Alhamisi, askari wa kizayuni waliharibu bomba kuu la kusambaza maji kwa wakazi wa Alauja kaskazini mwa mji wa kale wa Kijeriko na hivyo kuwafanywa Palestina zaidi ya 1200 wa eneo hilo wakose maji safi. Katika taarifa rasmi, kanisa la Vatican limeomba radhi kwa Rusia kutokana na matamshi ya kibaguzi yaliyotolewa na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis dhidi ya watu wa Chechnia na Waburiati. Na wauguzi wapatao laki moja kote nchini Uingereza wameanza mgomo kushinikiza malipo bora na mazingira mazuri ya kazi. Wauguzi hao wanafanya mgomo kushinikiza nyongeza ya mshahara wa asilimia 19. Upenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi katika matangazo haya, na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, mimi ni Amiri Ibrahim Lutajengwa ninayekuwa geni, nikikutakieni siku njema. kwaherini.