Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Kurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao, kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi jioni ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Nahodha wako kwa jioni hii ni mimi Hussein Hassan, ikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi kila siku yaliyo katika historia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania toban kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa wa kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989356487 ni ruhusu, nivute pumzi na muda si muda. Nareja na reja ana taarifa za habari za dunia timia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate muhtasari wake. Meja Jenerali Salami asema ndoto ya adui kuitawala Iran kamwe haitotimia. Baraza kuu la Umoja Mataifa la laani tena uvamizi wa Israel huko Golan na Palestina. Na shirikisho la soka FIFA la isifu timu ya soka ya Moroko, pamoja na habari Habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema ndoto ya adui ya kutaka kuitawala Iran ya Kiislamu kamwe haitotimia, bali itaendelea kusalia tu kwenye akili yake, ambapo atatumia nguvu zake zote kutaka kuifanikisha bila mafanikio yoyote. Akizungumza leo Alhamisi huko katika mji mtakatifu wa Qom kusini mwa Tehran, meja jenerali Hussein Salami kamanda mkuu wa jeshi la Sepah, amesisitiza kuwa adui ana tatizo na falsafa ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kusema vikwazo ambavyo Iran inakabiliwa navyo tangu mwanzo wa uhai wake ni mkakati haribifu zaidi ambao kundi moja la nchi linaweza kutumia dhidi ya taifa jingine, mkakati ambao licha ya adui kushindwa kufanikisha, lakini bado anautumia dhidi ya taifa hili shupavu. Kamanda mkuu wa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu amesema uwezo wa Iran wa kukabiliana pamoja na kuvunja vikwazo ni fahari ya kitaifa ambapo leo inakidhi mahitaji yake kwa kutegemea vyanzo vyake vya ndani na wala haihitaji wageni ili kuijenga nchi. Baraka na neema zote zinapatikana kwa wingi ndani ya nchi na kwa hivyo, Iran haionekani kuwa nchi iliyozingirwa kutokana na vikwazo vya kimataifa na hilo ndilo jambo ambalo linamkasirisha adui. Meja Jenerali Salami ameendelea kusema leo hii Iran inaendelea kuimarisha nguvu zake za ndege zisizo na rubani au droni, makombora na uwezo wake wa kijeshi, jambo ambalo halikubaliki kwa adui. Kamanda mkuu wa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, kwa kifupi IRGC, amesema adui ametumia njia zote lakini hajafanikiwa, kuanzia mzingiro wa kiuchumi hadi vita vya kulazimishwa kuanzisha pote la ukufurishaji, yaani Daesh, vita vya kisaikolojia, kujaribu kuitenga Iran katika ngazi za kimataifa na kuizuia katika utatuzi wa migogoro ya kikanda, lakini njia zote zimefungwa mbele ya adui na kutokuwa na njia nyingine yoyote ya kuidhuru jamhuri ya, ya kiislamu ya Iran. Mbali na hayo, kwa mara nyingine tena, baraza kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio likisisitiza kuwa eneo la Golan linalokaliwa kwa mabavu na Israel ni milki ya Siria na kwamba Wapalestina ndio wamiliki wa, wa, wa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel. Baraza kuu la UN limepitisha azimio hilo la kila mwaka kwa kura 159. Azimio hilo limepasishwa kwa anwani ya mamlaka ya kudumu ya watu wa Palestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zikiwemo Kuds na mamlaka ya Wasiria huko Golan inayokaliwa kwa mabavu. Azimio la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limesisitiza haki zisizoweza kupingika za watu wa Siria huko Golan inayokaliwa kwa mabavu na za wananchi wa Palestina, huku maliasili zao zikiwemo ardhi, maji na rasilimali za nishati. Azimio hilo la Umoja wa Mataifa limeutaka utawala ghasibu wa Israel ukomeshe unyonyaji au uharibifu wa maliasili katika eneo la Golan linalokaliwa kwa mabavu na katika ardhi za Palestina na kusimamisha vitendo vyote vinavyodhuru mazingira, vikiwemo vitendo vya walowezi wa kizayuni wa Israel. Miinuko ya Golan ni eneo muhimu sana na ya kistrategia la Siria ambalo lilikaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel mwaka elfu moja mia kenda sitini na saba na tangu wakati huo wasiria wamekuwa wakifanya jitihada za kulikomboa. Katika hatua nyingine, ofisi ya mwendesha mashtaka wa Marekani imepelekea kuhukumiwa mmoja wa wakurugenzi wa zamani wa mtandao wa kijamii wa Twira kifungo cha miaka mitatu na nusu jela kwa tuhuma za kufanya ujasusi kwa manufaa ya Saudi Arabia wawakilishi wa ofisi ya mwendesha mashtaka huyo walikuwa wameomba kifungo cha miaka saba jela dhidi ya Abu Amu, kwa hoja kwamba walitaka kifungo kiwe kikali ili kutoa ujumbe wa kuwazuia wengine katika sekta ya teknolojia na mitandao ya kijamii kuuza data na habari za watumiaji wa mitandao ya kijamii. Mahakama ilimpata kuwa na hati ya Ahmed Abu Amu mwezi Agosti baada ya kusikilizwa kesi yake katika mahakama ya shirikisho huko San Francisco. Wakati huo alihukumiwa miaka kumi jela kwa shtaka moja na miaka ishirini kwa mashtaka mengine kadhaa. Wawakilishi wa mwendesha mashtaka pia walitangaza kwa mkurugenzi huyo wa zamani wa Twitter alipokea rushwa kutoka kwa maafisa wa Saudia mwaka 2014 ikiwa ni pamoja na saa ya thamani ya dola arobaini na mbili elfu kwa kuhamishiwa dola laki moja au na kuhamishiwa dola laki moja katika akaunti yake binafsi ya benki. Katika kesi hiyo, mawakili wa Ahmed Abu Amu walimwomba hakimu wa mahakama ampe kifungo cha kusalia nyumbani kwake huko Siaro, kwa hoja kuwa alikuwa na matatizo ya kiafya. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Gazeti la New York Times la Marekani limefichua kuwa wanachama wa kundi la mrengo wa kulia la Reich citizens lililohusishwa na njama ya mapinduzi huko Jerumani liliokuwa na nia ya kumua kansela wa nchi hiyo Olaf Scholz huku uvumi wa vyombo vya habari kuhusu mapinduzi yaliyofeli nchini Ujerumani ukiendelea kutapakaa, gazeti la New York Times limevinukuu vyanzo ambavyo limedai ni vya lime kuaminika kwamba kumuua Olaf Scholz ilikuwa sehemu ya mpango huo wa mapinduzi. Wiki moja baada ya kuchapishwa habari kuhusu kesi ya njama ya kundi la mrengo wa kulia la Reich Citizens ya kufanya mapinduzi nchini Ujerumani na kuiondoa madarakani serikali ya nchi hiyo. Gazeti la Marekani la New York Times limeripoti kwamba maisha ya kanselo ya Ujerumani Olaf Scholz yalikuwa hatarini kama njama hiyo isingezimwa. Baada ya msako mkali wa kikosi cha usalama na polisi katika maeneo kadhaa nchini Ujerumani wiki iliyopita, ilifichuka kuwa kundi hilo lilinunua silaha za moto na lilipanga kushambulia bunge la nchi hiyo. Duru za usalama zinasema kuwa maafisa alfu tatu walifanya msako kwenye maeneo mia moja thelathini ndani ya majimbo kumi na moja kati ya mia ndani ya majimbo kumi na moja kati ya kumi na sita ya Ujerumani na kuwatia mbaroni makumi ya washukiwa wa njama hiyo ya mapinduzi. Katika ripoti yake gazeti la New York Times limenukuu vyanzo vitatu vya karibu na uchunguzi kuhusiana na jaribio la mapinduzi la kundi hilo ambavyo vimesema kwamba wapangaji wa njama hiyo walitaka kumua kansedo Jerumani, Olaf Scholz. Na katika spoti, shirikisho la soka duniani FIFA limetoa taarifa likisifu kipaji cha juu na uwezo mkubwa ulioonyeshwa na timu ya Moroko katika michuano ya mpira wa miguu ya kombe la dunia la mwaka huu 2022. Huko nchini Qatar jana, yani usiku, katika mchezo wa nusu fainali ya pili ya michuano ya kombe la dunia, timu ya taifa ya Moroko ilimenyana na timu ya taifa ya Ufaransa na kushindwa kwa mabao mawili kwa sifuri na hivyo kuhitimusha au kuhitimisha simulizi na kisa cha kuvutia cha timu hiyo ya Simba wa Atlas. Iliziondoa timu zenye nguvu kama vile Ubelgiji, Uhispania na Ureno kwenye michuano ya kombe la dunia na hivyo kusajili rekodi nzuri na ya kuvutia kwenye historia ya michuano hiyo, na sasa imeingia kwenye kinyang'anyiro cha kujaribu kujitafutia nafasi ya tatu. Mechi ya uainishaji wa nafasi hiyo itafanyika Jumamosi kwenye uwanja wa Khalifa saa kumi na mbili jioni kwa wakati wa Afrika Mashariki. Katika kombe hili Moroko imetaja kuwa moja ya timu mashuhuri na kali zaidi katika kombe la dunia la mwaka huu, na hivyo kuwavutia wengi duniani. Mashabiki wengi wa soka hawatosahau onyesho lao la kushangaza katika michuano hiyo, vilevile vile uungaji mkono wao kwa taifa madhuluma la Palestina na kupeperusha bendera ya nchi hiyo baada ya kila mchezo waliocheza, na kusujudu kwao hata baada ya kushindwa kuliweka rekodi nzuri sana kwa Waislamu katika mashindano hayo. Kupitia machapisho kadhaa kwenye mitandao ya kijamii, FIFA imesifu utendaji na juhudi kubwa zilizofanywa na mwakilishi huyo Afrika katika michuano ya kombe la dunia huko nchini Qatar na kuandika, na hapa nanukuu: umelifanya bara la Afrika kujivunia onyesho na utendaji wako katika kombe hili la dunia, kamwe hautosahulika. Asante sana kwa kumbukumbu ulizotubunia, mwisho wa kunukuu. Na mwisho wa taarifa ya habari za dunia, kutoka redio Tehran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania, toban katika masafa ya FM, katika anga za 105.3, ukiwa Tanga, Lindi ni 99.1, kule Mwanza ni 101.9, lakini Kigoma ni kupitia kasi mawimbi 99.7. Wasikilizaji wetu wa mtwara wanatupata kupitia anga za 104.1, lakini singida ni 99.1. Habari hizi unaweza kuzifuatilia kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho onyo la Rusia kwa NETO kuhusu kuipa Ukraine mfumo wa makombora wa Patriot. Serikali ya Russia imetangaza kuwa uamuzi wa jeshi la nchi za magharibi NATO wa kuipa Ukraine mfumo wa kujilinda wa makombora wa Patriot umechukuliwa kwa lengo la kuishambulia Russia, na hiyo ina maana ya kuihalalishia Mosko kuzishambulia nchi wanachama wa NATO. Dmitri Medvedev, naibu mkuu wa baraza la usalama wa taifa la Rasia, amesema hayo na kuongeza kuwa iwapo shirika la kijeshi la NATO litatekeleza kivitendo kile kilichoashiriwa na katibu mkuu wa shirika hilo Yens Stoltenberg, yaani kulipa makombora ya patriot kundi la watu wenye misimamo mikali huko Kiev, basi nchi za NATO zitambue kwamba zitakuwa zimejihalalishia kushambuliwa na vikosi vya ulinzi vya rasia uamuzi huo wa kuipa ukraine mfumo wa patriot wa kujilinda kwa mashambulizi ya makombora umezidi kuipa nguvu baada ya kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa kundi la g7 uliofanyika siku ya jumanne wiki hii wanachama wa g7 wametangaza kuwa wanaendelea kuratibu mambo yao kwa ajili ya kutimiza au kwa ajili ya kuitimizia Ukraine mambo yote inayohitajia, haswa katika upande wa zana na silaha za kijeshi, Ukraine mfumo wa kujilinda. Kumradhi, taarifa hiyo pia ilisema, tumeiwekea Rasia vikwazo vikali ambavyo havijawahi kushuhudiwa kutokana na vita vya Ukraine na tumeshikamana vilivyo na msimamo wetu huo. Siku moja kabla ya tamko hilo la pamoja la nchi za magharibi, rais wa Marekani Joe Biden alikuwa amezungumza kwa simu na rais Volodimir Zelenski wa Ukraine na kumhakikishia kwamba Kiev itaendelea kupata misaada ya kijeshi ya Washington kwa ajili ya kuishambulia Rusia na maeneo yake nyeti na hasasi na vilevile vile, italipa kipaumbele swala la kupewa Ukraine mfumo wa kujilinda na mashambulizi ya makombora. Ni wazi kabisa kwamba Marekani inasema uongo inapodai kuwa ina nia ya kumaliza vita vya Ukraine. Uamuzi wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa G7 umethibitisha wazi kuwa Washington na nchi za Ulaya ndiyo kwanza zinachochea moto wa mapigano huko Ukraine kwa kuirundikia nchi hiyo silaha za kila namna kwa ajili ya kuishambulia Russia na kukabiliana na mashambulio ya anga ya Moscow. Tangu vilipoanza vita vya vi Ukraine mwishoni mwa Februari mwaka huu, lengo pekee la nchi za magharibi ni kuhakikisha vita vya vi Ukraine vinakuwa virefu ili kuishughulisha Russia na kujaribu kudhoofisha nguvu zake za kijeshi. Ni kwa sababu hiyo ndio maana tunaziona Marekani na, na nchi za Ulaya hazielekei upande mwingine ghairi ya kuhakikisha vita vya vi Ukraine vinachukua muda mrefu kadri inavyowezekana, na kila zinapoonekana ishara za suluhu na amani, nchi za Magharibi huchukua hatua za haraka za kufuta kabisa ishara hizo. kasoro usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia jioni hii. Ismail Saki wa Mande wa Singida, Tanzania anatuandikia hapa, Siria kutaka kuondoka kwa jeshi la Marekani nchini humo ni jambo zuri, kwa sababu Siria ni nchi huru na inatakiwa kujilinda yenyewe na sio jeshi la nchi nyingine. Maoni yake Ismail Saki akiwa Mandewa huko Singida, Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Asante sana pia Farid Afifi yupo mabanda ya Papa, Tanga, Tanzania, anasema anawapongeza Redio Teheran kwa habari za ukweli na uhakika. Asante sana Farid ukiwa hapo Tanga. Asante sana pia Abdullah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora Tanzania. Asante sana pia Yahya Ali yupo Tanga pia, huyu anasema Urusi inapaswa kuchukua Ukraine yote ili waanze kazi ya ujenzi wa nchi hiyo ya Ukraine. Yahya huyo akiwa Tanga. Maoni ni mengi, lakini sasa tunaingia katika ngu ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia. Iran Jumahili. Amjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema waliomuua mwanachuoni wakisuni, wa kisuni wanataka kuwagawanya wairani Rais Ibrahim Raisi asema adui ameibua ghasia ili kukwamisha ustawi wa uchumi wa Iran, na Iran yaziiwekea vikwazo Umoja wa Ulaya na Uingereza kwa kuchochea ghasia nchini. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amelaani kitendo cha kutekwa nyara na kuuawa mwanachuoni wa Kisuni huko kusini mashariki mwa Iran, na kusisitiza kuwa watenda jinai waliotekeleza uhaini huo wanatumikia maslahi ya pande zinazopinga ustawi na umoja wa wananchi wa Iran. Ayatullah Said Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hayo katika ujumbe wake uliotolewa Jumaatano ambapo ameeleza kusikitishwa kwake na tukio hilo chungu huku akitoa mwito kwa mamlaka husika kuwakamata na kuwafikisha mbele ya sheria wahusika wa jinai hiyo. Ayatullah Khamenei amesema katika ujumbe huo kuwa tukio chungu la kutekwa nyara na kuuawa shahidi Maulawi Abdulwahid Rigi Imam wa sala ya Ijumaa katika mji wa Hash katika mkoa wa Sistan na Baluchistan limeibua simanzi na masikitiko makubwa. Kiongozi mwadhamu amemtaja marehemu Shahrigi kama mwanachuoni mahiri na shujaa, huku akivitaka vyombo vya dola kufanya hima ili watekelezaji wa mauaji ya msomi huyo wabebeshwe dhima ya jinai yao. Aidha, wametoa mkono wa pole kwa familia, jamaa na hali kadhalika wakazi wa mkoa wa Sistani na Baluchistan, hususan wa mji wa Khash na Iran Iranshahr kwa kuondokewa na msomi huyo wa mashuhuri wa Kisuni. Sehemu moja ya ujumbe wa kiongozi mwadhamu imesema wahalifu waliotenda jinai hiyo ni mamluki wa maadui wanaopinga maendeleo ya wabalushi na umoja wa taifa zima la Iran. Mwili wa mwanachuoni huyo ulipatikana Ijumaa iliyopita pembeni ya barabara katika mji wa hash katika mkoa wa Sistan na Baluchistan, kusini mashariki mwa Iran, siku moja baada ya kutekwa nyara kutoka msikitini na watu wasiojulikana. Wizara ya intelijensia ya Iran Jumanne ilitoa taarifa ikisema kuwa magaidi wa tatu wanaohusishwa na kushukiwa kuhusika na utekaji nyara na mauaji ya msomi huyo wa Kiislamu wametiwa nguvuni wakijaribu kutoroka nchi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema maadui wanafanya juu chini ili kuwashughulisha na fujo na ghasi ya wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu wakiwa na lengo la kukwamisha ustawi wa uchumi wa taifa hili. Rais Raisi ameyasema hayo wiki hii katika kongamano la 14 la kitaifa la wakurugenzi na maafisa wa makao makuu ya Hatamulanbia, na kuongeza kuwa maadui wameanzisha vita mseto dhidi ya Iran ili kuzuia nchi hii isiwe na nguvu katika uga wa uchumi. Rais Raisi amefafanua zaidi kwa kusema, Iran yetu nzima iwe nchi yenye nguvu na nguvu kubwa za kiuchumi ndizo zitakazolifanya taifa liwe na nguvu. Iran yenye nguvu haiwezekani bila uchumi wenye nguvu na miundo msingi imara. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aidha amesema maendeleo yanayoshuhudiwa hapa nchini yamewakasirisha mno maadui wa taifa hili. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, amesema adui hataki tuendelee. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu katika uchambuzi wake kuhusu ghasia za hivi karibuni, alisema maadui wamekasirishwa na maendeleo ya nchi yetu. Hii leo tunakabiliwa na tishio kutokana na yote tulionayo, kama vile nguvu kazi mahiri na suhula zilizostawi. Tuna mafanikio ndani ya nchi na hivyo tunakabiliwa na tishio kubwa kutoka kwa maadui. Kwingineko, Rais Ibrahim Raisi amesema baadhi ya misimamo iliyotangazwa katika safari ya karibuni ya rais wa China katika eneo imelisikitisha taifa na serikali ya Iran. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo wiki hii katika mazungumzo na naibu waziri mkuu wa China Hu Chunhua, ambapo sambamba na kuashiria kuwa tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu uhusiano wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China daima umekuwa katika hali ya kustawi, amesisitiza kwamba baadhi ya misimamo iliyobainishwa katika safari ya karibuni ya rais wa China katika eneo haijaliridhisha na imelisikitisha taifa na serikali ya Iran, na Iran inataka bila mzaha kuchukuliwa hatua za kusahihisha misimamo hiyo. Kwa upande wake naibu waziri mkuu wa China hu chunhua amefikisha salamu za rais wa nchi hiyo Xi Jinping kwa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Nasambama na sambamba na kusisitiza kuhusu nia na irada ya China ya kustawisha uhusiano na Iran iliyo imara ukiwa ndiyo mkakati wa kudumu na usiobadilika wa nchi hiyo. Amesema China itaendeleza azma yake ya kuimarisha na kustawisha zaidi uhusiano na jamhuri ya kiislamu ya Iran bila kujali matukio ya kikanda na kimataifa. Iran imewawekea vikwazo makumi ya maafisa na mashirika ya Umoja wa Ulaya na Uingereza kutokana na uungaji mkono wao na kuchochea ghasia mbaya za hivi karibuni nchini. Waliowekewa vikwazo wamekuwa wakitoa matamshi ya uingiliaji mambo ya ndani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na pia wamekuwa wakiunga mkono ugaidi nchini Iran. Katika taarifa siku ya Jumatatu, msemaji wa wizara ya ya mambo ya nje ya Iran Nasser Kanania alisema wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kufuatia vibali kutoka kwa mamlaka husika ndani ya mfumo wa sheria na taratibu zinazohusiana na vikwazo, na katika hatua ya kulipiza kisasi, imewekea vikwazo mashirika na taasisi kadhaa za Umoja wa Ulaya na Uingereza na halikadhalika watu binafsi wa maeneo hayo kutokana na uungaji mkono wao wa makusudi kwa ugaidi na makundi ya kigaidi na kuchochea kwa ugaidi, ghasia na chuki, ambayo imesababisha machafuko, vurugu, vitendo vya kigaidi na ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya taifa la Iran. Akifafanua kuhusu uamuzi huo wa Iran wa kuziwekea vikwazo oh, nchi za Umoja wa Ulaya na halikadhalika Uingereza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Nasir Kanani, amesema kuhusiana na hatua zisizofaa ambazo wamezichukua, jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatumia haki ya kuchukua hatua mkabala kwa mujibu wa kanuni za kidiplomasia. Kwa msingi huo, kufuatia vikwazo vilivyowekwa kinyume cha sheria ambavyo jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewekewa na baadhi ya nchi, Iran nayo na imetoa jibu kwa wakati na haraka kukabiliana na vikwazo hivyo. Ikumbuka kuwa machafuko yanayoungwa mkono na mataifa ya kigeni yamekumba maeneo mbalimbali ya Iran tangu mwanamke mwenye umri wa miaka 22 Mahsa Amini alipofariki katika hospitali Septemba 16 siku tatu baada ya kuanguka katika kituo cha polisi. Uchunguzi ulihusisha kifo cha mwanamke huyo na hali yake ya kiafya ya huko nyuma, na si kupigwa na polisi kama ilivyodaiwa na maadui. Machafuko yamepelekea kupoteza maisha makumi ya raia na maafisa wa usalama, huku pia yakipelekea kuibuka mashambulio ya kigaidi kote nchini. Katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, magaidi wanaopata himaya ya kigeni Wamechoma moto mahali ya umma na kuwatesa wanachama kadhaa wa basiji na vikosi vya usalama hadi kufa tarehe 26 Oktoba. Aidha, gaidi mwenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh alishambulia haram mtakatifu ya Shah Chirag katika mkoa wa kusini wa Fars kabla ya swala ya magharibi na kuwaua takribani waumini kumi na watano akiwemo mwanamke na, na watoto wawili na kuwajeruhi wengine arobaini takribani. Pia watu saba waliuawa baada ya magaidi kuwafyatulia risasi watu na vikosi vya usalama katika soko lililojaa watu katika jimbo la Khuzestan na mwezi uliopita wa Novemba. Na kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC amesema wairani wamechagua kuwa taifa lenye nguvu na uwezo mkubwa. Meja Jenerali Hussein Salami amesema vikosi vya jeshi vinafahamu kwamba wageni kamwe hawatatoa zawadi ya uhuru nguvu na utu na utukufu kwa Irani. Amebainisha kuwa utukufu wa taifa la Irani unatokana na subira na umakini katika uzalishaji wa sayansi na teknolojia. Akifafanua kuhusu azma ya taifa la Iran kuwa na uwezo mkubwa na kujitegemea, Salami amesema ma keshvari hastim ke tasmim gerefte im, sisi ni nchi ambayo imeamua kuishi bila ya kuathiriwa na madola ya kigeni na azma ya maadui. Tunataka kuishi kwa heshima na wala hatutaki kuwa wahitaji. Ufungua wa uhuru wa kisiasa ni kusambaratisha minyororo ya utegemezi nam. Wapenzi msikilizaji, na kwa kauli hiyo ya kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi kingine cha makala ya wiki ambacho leo kitatupia jicho yanayojiri katika mashindano ya soka ya kombe la dunia Qatar 2022. Wakati tunakaribia siku za mwisho za mashindano ya kombe la dunia Qatar 2022, wimbi la uungaji mkono wa watu wa Qatar, Waislamu na wapenda haki kote duniani kwa Palestina limekuwa la kushangaza na kusisimua sana. Palestina imeshinda kombe la dunia. Huu ndio msemo na nara kuu inayosikika na kutumiwa sana katika mitandao ya kijamii ya ulimwengu wa Kiarabu katika kipindi cha wiki chache zilizopita. Mitandao hiyo inaitangaza Palestina kuwa ndiye bingwa wa kombe la dunia Qatar mwaka 2022. Kama umekuwa ukifuatilia habari za kombe la dunia la soka huko Qatar, umeona kwamba mbali kidogo na Palestina, katika mashindano ya kombe hilo kunajiri matukio ambayo yamewakatisha tamaa sana Wazayuni. Kulingana na gazeti la Uingereza la The Guardian, ingawa Israel na Palestina hazishiriki kombe la dunia huko Qatar, lakini Palestina inaonekana kwa kiasi kikubwa katika mashindano hayo. Kwa hakika kombe la dunia Qatar mwaka 2022 limetoa fursa kwa Waislamu na wapigania uhuru kuangazia suala la Palestina kwa kina katika mojawapo ya matukio muhimu ya michezo duniani. Kwa mujibu wa kile kilichoripotiwa kwenye tovuti ya Middle East Eye, bendera za Palestina zime kwa ishara na nembo ambayo ina uwepo mkubwa katika shughuli zote za kombe la dunia na mashabiki wa timu za Kiarabu na zisizo za Kiarabu wamekuwa wakipeperusha bendera za Palestina katika viwanja vya mpira. Mashabiki wa Tunisia, Saudi Arabia, Algeria na kadhalika wanabeba bendera za Palestina kwenye mechi za mpira wa miguu na wamekuwa wakivaa bendera hizo kama skafu. Mashabiki hao wamekuwa wakiimba na kutoa nara kwamba tuko tayari kutoa damu na roho zetu kwa ajili ya Palestina. Vilevile, mitandao ya kijamii imerusha hewani picha na video za mashabiki wa nchi za Kiarabu wakizungumza na waandishi wa habari wa Israel waliokwenda Qatar kuripoti matukio ya Kombe la Dunia, ambapo mashabiki hao wamepaza sauti za kupinga utawala haramu wa Israel na kuutangaza kuwa ni utawala haramu na vamizi. Mashabiki hao wakandanda pia wamepinga mikakati inayofanywa na baadhi ya tawala za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala unaoikalia tsi kwa mabavu. Harakati hiyo ya mashabiki wa soka ilianza muda mfupi kabla ya kufunguliwa rasmi mashindano ya kombe la dunia kwa kuanzisha kampeni ya Palestina katika kombe la dunia. Walianza kusambaza fulana na bendera za Palestina katika viwanja vya michezo na kuweka mabalozi wa Palestina kwenye kona mbalimbali za viwanja. Vilevile vile matangazo yenye anwani unawezaje Kuiunga mkono Palestina katika kombe la dunia yamewekwa kwenye mitandao na yamependekeza matumizi ya skafu na vitambaa vyenye bendera ya Palestina pamoja na vilemba vyenye rangi za bendera ya Palestina. Kampeni hii iliwaomba mashabiki wa soka katika mashindano ya kombe la dunia nchini Qatar kuishangilia Palestina kwenye ngazi, majukwaa, viwanja na karibu na maeneo ya kukutana timu tofauti. Ubunifu mwingine ulikuwa wa hashtagi Palestina katika kombe la dunia ulikuwa ule wa kusambaza mabango yenye kauli mbiu za Palestina huru na Quds ya Kiarabu. Aidha, washiriki walitakiwa kurekodi na kuweka kumbukumbu za shughuli zao za kuihami Palestina katika kombe la dunia na kuzichapisha kwenye mitandao ya kijamii. Katika mojawapo ya harakati za kuiunga mkono Palestina, mashabiki wa Tunisia walifanya kumbukumbu kumbu ya msiba wa mwaka 1948 ambao ni mwaka amba wa kuanzishwa dola bandia la Israel ardhi ya Palestina yani, Nakba Dei, kwa kuinua juu bendera ya Palestina katika dakika ya 48 ya mechi ya timu ya taifa ya Tunisia dhidi ya Australia iliyochezwa mnamo Novemba 26. Mashabiki wa Moroko nao pia walitumia mechi ya timu yao ya taifa dhidi ya Croatia kama fursa ya kudai haki na kukumbuka mauaji ya Shirini Abu Akla. Shirin alikuwa mwandishi habari wa Kipalestina aliyeuawa na askari wa Israel wakati alipokuwa akitayarisha ripoti ya mashambulizi ya jeshi la utawala huu haramu dhidi ya watu wa Jenin mapema mwaka huu. Katika mechi mbalimbali za mashindano ya sasa ya kombe la dunia, mashabiki wa kandanda wamekuwa wakibeba mabango yenye maandishi yanayo mikakati ya baadhi ya tawala za Kiarabu ya kutaka kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Israel na kuvaa fulana zenye picha ya maandishi hayo. Vitendo hivi havikuwahusu mashabiki wa Arabu na Wapalestina pekee, bali mashabiki wa soka kutoka nchi zisizo za Kiarabu na Kiislamu pia wamejiunga na harakati hiyo ya kuunga mkono kadhia ya kupigania uhuru wa Palestina. Inatupasa kusema kwamba matukio haya tunayoshuhudia siku hizi katika nchi ya Qatar wakati wa mashindano ya kombe la dunia la soka kuhusiana na uungaji mkono wa watu kwa taifa la Palestina ni upande mmoja tu wa sarafu, na kadhia hii ina upande mwingine ambao ni upinzani dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel na tangazo la kuchukizwa na uvamizi na kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina. Waandishi wa vyombo vya habari vya kizayuni ambao wameelekea Qatar wakiwa na timu kadhaa za habari kwa ajili ya kuandaa ripoti za matukio ya mashindano ya kombe la dunia walikumbana na mienendo ambayo hawakutarajia na hasira kali za raia wa kigeni waliokwenda Doha kwa ajili ya mashindano hayo. Mfano wa suala hilo ni ripoti ya mwandishi habari wa gazeti la kizayuni la Haarez huko Doha kuhusu wimbi kubwa la uungaji mkono wa mashabiki wa soka kwa kadhia ukombozi wa Palestina na upinzani wao dhidi ya utawala haramu wa Israel na jinai zake huko Palestina. Mwandishi wa gazeti hilo Yuzidan amesema katika ripoti yake kwamba uungaji mkono wa mashabiki wa soka kwa kadhia ya ukombozi wa Palestina unatuma ujumbe wa wazi kwa viongozi wa Tel Aviv. Katika muktadha huo, ameandika kwamba swala hilo halikomei katika kupeperusha bendera za Palestina katika mitaa na viwanja vya mpira vya Doha, bali vitambaa na mabango yenye maandishi makubwa yamewekwa kwenye viwanja vya Qatar yakiwa na maneno Free Palestine, kitendo ambacho kimeshangiliwa na mashabiki wengi wanaofuatilia mashindano ya kombe la dunia mjini Doha. Yuzi Dan ameashiria kwamba bendera ya utawala haramu wa Israel haipo na miongoni mwa bendera zinazopepea nchini Qatar na ameandika kwamba bendera ya Israel ilipeperushwa katika mashindano yaliyopita ya kombe la dunia huko Russia, na kwa maoni yangu mamlaka ya Israel ilipaswa kuchukua hatua kuhusiana na suala hili, kwani jambo hili limetukosesha raha. Hata hivyo, hali hii, anaendelea kuandika mwandishi huyo wa Israel, imetufanya tuelewe kwamba utawala wa Israel ulielewa ukweli wa mambo kwa usahihi na kujua vyema msimamo na maoni ya umma wa ulimwengu hasa Waarabu na Waislamu kuhusu Israel, ndiyo maana haukujisumbua kuchukua hatu. Wa yoyote. Mwandishi huyo wa gazeti la Haares ameongeza kusema kwamba bendera za Palestina zilionekana kwa wingi sana katika maeneo yote ya Doha ikiwa ni pamoja na migahawani, mahotelini, madukani, kwenye mitaa, mabasi na vyombo vingine vya usafiri kiasi kwamba utadhani timu ya taifa ya kandanda ya Palestina ilikuwa timu ya 33 kati ya timu zinazoshiriki mashindano ya kombe la dunia kanali ya 12 ya televisheni Israel imesisitiza katika ripoti yake kwamba kwa Watunisia Palestina ni muhimu zaidi kuliko kitu chochote katika kombe la dunia. Katika ripoti hiyo imeelezwa kwamba timu ya taifa ya kandanda ya Tunisia ilikabiliana na Australia, lakini mashabiki wa timu hiyo walishughulishwa zaidi na suala jingine. Wengi wao walishiriki maandamano ya kuliunga mkono taifa la Palestina na kuyafikishia mataifa mengine ujumbe wa kuwaunga mkono wa Palestina. Ripoti ya televisheni ya Israeli imeongeza kwamba mashabiki wa timu ya taifa ya Tunisia walibeba mabango yenye kauli mbiu za kupigania uhuru na ukombozi wa Palestina kwenye viwanja vya mpira na baadhi yao waliziona mechi hizo kuwa ni fursa nzuri ya kuwaeleza wa ulimwengu kuhusu yanayojiri Palestina. Gazeti la Marekani la Los Angeles Times pia limetangaza kwamba suala la Palestina limekuwa kadhia kuu na muhimu zaidi katika kombe la dunia huko Qatar. Gazeti hilo limeandika katika taarifa yake kwamba wakati wachezaji wa timu ya Moroko walipokuwa wakipiga picha kusherehekea ushindi dhidi ya timu kadhaa za Ulaya, wachezaji walifurahia ushindi huo kwa kuinua juu bendera ya nchi yao na bendera ya Palestina ambayo ilionekana katika sehemu zote za uwanja. Tukio hilo limetukia katika mashindano ya kombe la dunia yanayofanyika kwa mara ya kwanza eneo la Mashariki ya Kati. Ripoti ya Los Angeles Times inaendelea kusema kwamba kombe hili la dunia limeibua maswali mengi magumu, miongoni mwao ni maoni ya aina gani yanaruhusiwa kuelezwa, na je, siasa ina nafasi katika matukio kama haya ya michezo au la? Hapana shaka yoyote kwamba sheria za shirikisho la mpira wa miguu duniani FIFA zinakataza kuchanganya soka na siasa, lakini inatupasa kusema wazi wazi kwamba wazungu wa nchi za magharibi wamevunja sheria hizo kwa sababu ya Ukraine na hawakuadhibiwa. Na huu ni mfano mmoja tu wa sera za kindumakuwili na kinafiki za madola ya magharibi na vyombo vyao vya habari. Bendera ya Ukraine imekuwa ikipeperushwa karibu katika mechi zote za mpira wa miguu kwenye nchi za Ulaya eti kwa kupinga mashambulizi ya Urusi dhidi ya nchi hiyo, lakini vyombo vya habari vya nchi za magharibi kama gazeti hili la Los Angeles Times vimefyata mkia na kuziba midomo yao. Omar Faraj, mchezaji wa squash wa Misri ambaye mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili alishinda ubingwa wa optasia huko London, anasema hatukuruhusiwa kamwe kuzungumzia siasa katika mchezo, lakini ghafla jambo hilo limeruhusiwa baada ya vita vya Ukraine. Sasa natumai kwamba walimwengu wataona dhuluma na ukandamizaji unaofanyika kila mahala ulimwenguni na kujua ni kwa kiasi gani Wapalestina wanaendelea kudhulumiwa kwa miaka 74. Sasa wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Maulamu. Leo katika historia Leo ni Alhamisi tarehe 20 Jumadil Awwal mwaka 1444 hijiria, sawa na tarehe 15 disemba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 762 iliyopita alizaliwa Muhammad bin Hassan Hilli mwenye lakabu ya Fakhrul Muhaqiqin katika mji wa Hilla nchini Iraq. Muhaqiq Hilli alibobea na kutabahari kwenye elimu za tafsiri ya Qurani, fiqhi na usulul fiqh. Mwanachuani huyo alipata elimu ya kidini kutoka kwa zazi wake Alama Hili na wanachuo wengine wa zama hizo. Fakhru lmuhaqiqin ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu hivyo ni Sharh uh, Mabadi ulusul, Tahsilu Najat na Alkifaya. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu alifariki dunia mwaka 771 hijria. Katika siku kama hii ya leo miaka mia moja na tisini iliyopita alizaliwa Alexandra Gustav mhandisi na msanifu wa mnara mashuhuri wa Eiffel. Umashuhuri wa Alexander Gustave unatokana zaidi na usanifu na uhandisi wake wa mnara wa Eiffel mjini Paris ulioanza kujengwa tarehe mosi Julai mwaka 1887, chini ya usimamizi wake. Mnara wa Eiffel una urefu wa mita 324 ambapo katika zama zake ulikuwa mnara mrefu zaidi duniani. Alexander Gustave aliaga dunia tarehe 27 Disemba l akiwa na umri wa miaka 91. Katika siku kama ya leo miaka 170 iliyopita alizaliwa mwanafizikia wa kifaransa Henry Bukerel. Henry ambaye ndiye aliyevumbua nururishi au radioactivity, baada ya kufanya utafiti katika mada za urani na vitu vinginevyo. Alianza kufanya jitihada za kupata vitu vinavyotoa miale ya x, baada ya miali hiyo kugunduliwa na mwanafizikia wa kijerumani miaka sitini na sita iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Walt Disney, shahsia mashuhuri wa sekta ya filamu za watoto. Disney alizaliwa mwaka 1901 huko Marekani. Walt Disney alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Harvard na kutunukiwa shahada ya udaktari katika sayansi ya uchoraji na uchongaji. Disney alitoa mchango mkubwa katika kuimarisha sanaa ya filamu za katuni. Mara kadhaa alitunukiwa tuzo ya Oscar katika uwanja huo wa kutengeneza filamu za katuni. Na miaka 47 iliyopita katika siku kama ya leo, majeshi ya kikoloni ya uhispania yalianza kuondoka sahara magharibi. Polisario ni moja ya harakati za ukombozi wa sahara magharibi iliyowalazimisha wahispania kukimbia eneo wa hilo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98903506 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.