Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na apa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni tena katika matangazo haya mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalia ni kipindi cha baraza la wasikilizaji na hekima za Nahjul Balagha. Kama kawaida, pia tutakuwa na makala ya leo katika historia na pia udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. ufute <mucho> Sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje asema azimio la Marekani dhidi ya Iran katika kikao cha ECOSOC halina hadhi yoyote ya kisheria. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa atangaza kuwa 2023 atawasilisha ajenda mpya ya amani ya kukabili changamoto za sasa duniani. Siria yataka kuwepo kijeshi Marekani katika ardhi ya nchi hiyo kukomeshwe. na zaidi ya watu mia moja watiwa mbaroni Ufaransa katika hekaheka heka za ushindi wa soka dhidi ya Moroko. Sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani vikali azimio lisilo na ridhaa ya wote la Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kikao cha baraza la kiuchumi na kijamii la Umoja wa Mataifa ECOSOC na kulitaja kuwa ni hatua ya kisiasa iliyokosa hadhi ya kisheria iliyo kinyume na hati ya Umoja wa Mataifa na yenye kuanzisha utaratibu mbaya katika taasisi hiyo ya kimataifa Wanachama wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika kamati ya Umoja wa Mataifa kuhusu hadhi ya wanawake ulimalizika Jumatano usiku kufuatia ombi lililo kinyume na sheria la Marekani la kutaka kuhitimishwa wanachama huo kwa kutegemea madai yasiyo na hoja, madai yanayotegemea hoja bandia na kwa kutumia simulizi za kubuni na zinazopingana na dhati na hati ya Umoja wa Mataifa. Azimio hilo lilipitishwa kwa kura 29, za ndio, kura nane zilizopinga na 16, za wajumbe walioamua kutopiga kura. Bolivia, China, Kazakhstan, Nikaragua, Nigeria, Oman, Russia na Zimbabwe zilipiga kura ya kupinga kufutwa wanachama wa Iran katika kamati ya hadhi ya wanawake. Kamati ya hali ya wanawake ni moja ya mihimili ya baraza la umoja wa mataifa la kijamii na kiuchumi ECOSOC. Azimio la kufuta ushiriki wa Iran katika kamati hiyo liliwasilishwa na serikali ya Marekani ikiwa ni katika kuendeleza mashinikizo ya kimataifa dhidi ya Iran kwa lengo la kuunga mkono machafuko yaliyozuka hapa nchini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Irna, Nasir Kanani Chafi amesema Iran imekuwa mwanachama wa kamati ya hadhi ya wanawake kwa mihula miwili katika kipindi cha miaka kumi iliyopita tangu mwaka elfu mbili kumi na moja na wakati wa uchaguzi wa mwaka jana ilichaguliwa kuwa mjumbe kwa mara ya tatu kwa kura nyingi zaidi ambazo ni arobaini na tatu kati ya hamsini na nne za wanachama wa ECOSOC, na akaongeza kuwa hatua hii ya kiuadui ya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni jaribio la Washington la kulazimisha matakwa yake ya kisiasa ya upande mmoja na kupuuza utaratibu wa uchaguzi katika taasisi za kimataifa. Msemaji wa vyombo vya kidiplomasia vya Iran amebainisha kuwa kumnyima nafasi yake mjumbe halali na wa kisheria wa kamati ya hadhi ya wanawake ni uzushi wa kisiasa unaochafua itibari ya taasisi hiyo ya kimataifa na pia ni kuanzisha utaratibu wa kuchukua hatua za upande mmoja zitakazokuja kutumiwa vibaya taasisi za kimataifa katika siku za usoni. Aidha amesema ni kichekesho kuona utawala bandia wa Israel wenye rekodi chafu ya jinai zilizoratibiwa dhidi ya taifa madhulumu la Palestina unakuwa mjumbe wa kamati ya hadhi ya wanawake kwa uungaji mkono wa Marekani na vibaraka wake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameliambia baraza la usalama la umoja huo kwamba mwakani 2023 atawasilisha kwa nchi wanachama ajenda mpya ya amani yenye lengo la kutoa mtazamo mpya na mpana wa kukabili changamoto za amani zinazokabili dunia hivi sasa. Guterres amesema hayo katika mjadala wa wazi wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa uliofanyika kwenye makao makuu jijini New York amesema ajenda hiyo mpya ya amani itazungumza kwa nchi zote mia na tisini na tatu wanachama wa umoja wa mataifa na kushughulikia changamoto zote mpya za amani za usalama kwenye mitaa, kitaifa, kikanda na kimataifa. Itachunguza njia za kuboresha mbinu zilizopo za mazungumzo, ulinzi wa amani, ujenzi wa amani na kukabili ugaidi, amesema katibu mkuu wa umoja wa mataifa akiongeza kuwa itaangalia pia vitisho vipya vya amani na usalama na vinavyoibuka katika tasnia zisizozoeleka kama vile mitandaoni na kwenye anga za juu. Kwa mfano, itataka kuwekwa kwa maadili mapya, kanuni na mifumo ya mbinu za uwajibikaji na kuimarisha maeneo ya ushirikiano wa kimataifa kwenye maeneo ambako mapengo yamedhihirika. Pamoja na hayo, ajenda mpya ya amani itakayowasilishwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa itazingatia pia ni kwa vipi wadau wasio wa kiserikali, ikiwemo sekta binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali, yanaweza kushiriki katika ujenzi wa amani ili kukabili changamoto za sasa za amani. Wizara ya mambo ya nje ya Siria imetoa taarifa ambayo sambamba na kulaani vitendo vya vikosi vamizi vya jeshi la Marekani imetaka kukomeshwa uwepo haramu wa kijeshi wa Washington katika ardhi ya Siria. Kwa mujibu wa shirika la habari la TAS, taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Siria imesema Siria inaitaka jamii ya kimataifa izingatie uporaji wa kimpangilio wa mali asili za watu wa Siria unaofanywa na Marekani na vikosi vya wanamgambo wenye uhusiano nayo. Katika taarifa yake hiyo, Damascus pia imetaka kurejeshewa maeneo ya machimbo ya mafuta na gesi na fidia kwa rasilimali za nchi hiyo zilizoporwa. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Siria pia imetoa data na takwimu za hasara iliyopata nchi hiyo katika miaka hivi karibuni kutokana na wizi wa mafuta, gesi na madini mengine pamoja na ngano. Kiasi cha uharibifu huo kimekadiriwa na Siria kuwa ni dola bilioni 19.8. Mbali na hayo, mashambulio ya anga ya mabomu na makombora yaliyofanywa na muungano wa nchi za magharibi katika maeneo tofauti ya Siria yamesababisha uharibifu na hasara ya dola bilioni 29. Katika taarifa yake hiyo, wizara ya mambo ya nje ya Siria imesisitiza kwa kusema kimya kinachozidi kuonyeshwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na sera za kichokozi za Marekani na ukiukaji wa misingi ya sheria za kimataifa ni jambo lisilokubalika. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni, kutoka hapa Radio Tehran. Polisi ya Ufaransa imetangaza kuwa zaidi ya watu mia moja wametiwa mbaroni mjini Paris baada ya timu hiyo kuishinda Moroko katika ka nusu fainali ya kombe la dunia la 2022 nchini Qatar. Furaha ya mashabiki wa Ufaransa baada ya ushindi wa timu yao dhidi ya Moroko katika nusu fainali ya kombe la dunia imesababisha mapigano na polisi katika baadhi ya maeneo. Na polisi imetangaza kukamatwa watu 115 katika mji mkuu Paris. Kwa sababu ya kuhofia kutokea msongamano na mapigano, wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa ilikuwa imetangaza tokea awali kwamba itasambaza askari polisi na askari wa ulinzi, na kwamba ulinzi utaimarishwa zaidi nchini humo katika miji ya Nis na Leon katika mzunguko wa Belcor. Kikundi cha vijana kiliwarushia fataki askari polisi, na mapigano mengi yameripotiwa katika barabara ya ja Medsin mjini Nis Nice. Wakati wa sherehe hizo za ushindi wa Ufaransa dhidi ya Moroko, kijana mmoja mfaransa mwenye asili ya Moroko aliuawa kwa kugongwa na gari huko Montpelia. Na serikali mpya ya Brazil inapanga kurejesha uhusiano wa kidiplomasia wa nchi hiyo na Venezuela ambao ulivunjwa wakati wa serikali iliyopita nchi hiyo. Shirika la habari la Fars limeripoti kuwa serikali ya rais mchaguliwa wa Brazil Lula da Silva inapanga kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na Venezuela katika siku ya kwanza baada ya kuanza kazi rasmi. Mauro Viera, chaguo la da Silva kwa nafasi ya waziri wa mambo ya nje, amesema mara tu atakapoapishwa Januari mosi elfu mbili na ishirini na tatu kiongozi huyo atatoa agizo la kuanzishwa uhusiano na Venezuela ambao ulivunjwa enzi za utawala uliopita mnamo mwaka elfu mbili na ishirini. Serikali inayounga mkono magharibi ya rais wa zamani wa Brazil Jair Bolsonaro iliwapiga marufuku viongozi wa serikali ya Venezuela kuingia nchini humo na kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Caracas wakati wa uongozi wa Bolsonaro nchini Brazil ambaye alikuwa akijitangaza kuwa mfuasi wa sera za rais wa wakati huu wa Marekani Donald Trump aliitenga Brazil pamoja na shirika lake la mafuta la taifa Petrobras na Venezuela tangu mwanzoni mwa 2019, serikali ya Marekani imeweka msururu wa vikwazo dhidi ya Venezuela ili kumlazimisha rais Nicolas Maduro anjiyo, wa nchi hiyo ajiuzulu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho onyo la Rusia kwa NATO kuhusu kuipa Ukraine mfumo wa makombora wa Patriot. Serikali ya Rusia imetangaza kuwa uamuzi wa jeshi la nchi za magharibi NATO wa kuipa Ukraine mfumo wa kujilinda kwa makombora wa Patriot umechukuliwa kwa lengo la kuishambulia Rusia, na hiyo ina maana ya kuihalalishia Moscow kuzishambulia nchi wanachama wa NATO. Dmitry Medvedev, naibu wa mkuu wa baraza la usalama wa taifa la Rusia, amesema ha, hayo na kuongeza kwamba iwapo shirika la kijeshi la NATO litatekeleza kivitendo kile kilichoashiriwa na katibu mkuu wa shirika hilo Jens Stoltenberg, yaani kulipa makombora ya Patriot kundi la watu wenye misimamo mikali huko Kiev, basi nchi za NATO zitambue kwamba zitakuwa zimejihalalishia kushambuliwa na vikosi vya ulinzi vya Rusia. Uamuzi huo wa kuipa Ukraini mfumo wa Patriot wa kujilinda kwa mashambulizi ya makombora umezidi kupata nguvu baada ya kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa kundi la G7 uliofanyika siku ya Jumanne wiki hii. Wanachama wa G7 wametangaza kuwa wanaendelea kuratibu mambo yao kwa ajili ya kuitimizia Ukraini mambo yote inayoyahitajia hasa katika upande wa zana na silaha za kijeshi. Katika taarifa yao nchi hizo zilisema, na hapa nina nukuu: sasa tutajikita zaidi katika suala la kuipa Ukraini mfumo wa kujilinda na mashambulizi ya makombora. Taarifa hiyo pia ilisema, tumeiwekea Rasia vikwazo vikali ambavyo havijawahi kushuhudiwa kutokana na vita vya Ukraini na tumeshikamana vilivyo na msimamo wetu huo. Siku moja kabla ya tamko hilo la pamoja la nchi za Magharibi, rais wa Marekani Joe Biden alikuwa amezungumza kwa simu na rais Volodimir Zelenski wa Ukrain na kumhakikishia kuwa Kiev itaendelea kupata misaada ya kijeshi ya Washington kwa ajili ya kushambulia Rusia na maeneo yake nyeti na hasa, na hasasi na vilevile vile italipa kipaumbele suala la kupewa Ukrain mfumo wa kujilinda na mashambulizi ya makombora. Ni wazi kabisa kwamba Marekani inasema uongo inapodai kuwa ina nia ya kumaliza vita vya Ukrain. Uamuzi wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa G7 umethibitisha wazi kuwa Washington na nchi za Ulaya ndiyo kwanza zinachochea moto wa mapigano huko Ukraine kwa kuirundikia nchi hiyo silaha za kila namna kwa ajili ya kuishambulia Russia na kukabiliana na mashambulio ya anga ya Moscow. Tangu vilipoanza vita vya Ukraine mwishoni mwa mwezi Februari mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili, lengo pekee la nchi za magharibi limekuwa ni kuhakikisha vita vya Ukraine vinakuwa virefu ili kuishughulisha Rusia na kujaribu kudhoofisha nguvu zake za kijeshi. Ni kwa sababu hiyo ndio maana tunaziona Marekani na nchi za Ulaya hazielekei upande mwingine ghairi ya wa kuhakikisha vita vya Ukraine vinachukua muda mrefu kadiri inavyowezekana, na kila zinapoonekana ishara za suluhu na amani, nchi hizo za magharibi huchukua hatua za haraka za kufuta kabisa ishara hizo. Hata uamuzi wa hivi sasa pia, ambapo nchi hizo za magharibi zinazungumzia kuipa serikali ya Kiev mifumo ya kukabiliana na mashambulizi ya anga na pia silaha za kuweza kushambulia maeneo muhimu na nyeti ya Russia, umechukuliwa kwa lengo hilo hilo. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. rahim, assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hiki hukujeni kila Jumaatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yani Alhamisi ya asubuhi na mchana kila wiki. Wasikilizaji wetu mbalimbali mbali, wameendelea pia kutukumbusha umuhimu wa kuendelea kuwatumia audio na sauti za vipindi vya redio Tehrani kama tulivyokuwa tukifanya zamani Ahmed. Kupitia e, baadhi ya maoni yetu kwa leo yatakuwa ni hayo na tutayarusha hewani maji yetu kama vile kukumbushana tu, kuna lakini na maoni mengine mengi ambapo hata tunashindwa kujua tutaweza vipi kuyarusha hewani katika kipindi hiki kifupi cha robo saa, lakini tutajitahidi kadiri tutakavyoweza. anayetufungulia kipindi chetu leo ni Bwana Ali Esidrisa Drisa wabariadi nchini Tanzania, na kisha kutusalimu anasema, habari zenu na poleni kwa majukumu, natumai mnaendelea uzuri. Samahani, naomba kuuliza, kuna lile kundi lenu la kupata vipindi mbalimbali kwa njia ya sauti kama audio za darsa za Quran, siku hizi sizipati. Maoni kama hayo ametutumia pia mwanabaraza mwingine Bwana Tukumbilange wa Mtwara, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu naye anasema naomba mniunge kwenye grupu lenu la kupokea vipindi vya sauti na audio kutoka redio Tehran. Maoni kama hayo pia tumeyapokea kwa njia ya sauti kutoka kwa mwanabaraza Ustadhi Ismail Khamis Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, ambaye anasema Jambo la kwanza ni kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa uzima na afya iliyokuwa ni maradufu kuipata ndani ya siku ya leo. Mashehe zangu, nimetuma voice hii, ni kwa sababu ya kukuombeni ya kwamba sauti zile hatuzisikii tena ndani ya past today. Kwa kweli tumezimisi sana, hususan vipindi vya Qurani na chambuzi mbalimbali na vipindi vya mawaidha kwa hiyo tunaombeni kwa dhati, kwa heshima zenu, tuweze kuvipata. Tunajua kuna changamoto kubwa sana, ni mtihani sana, ala atoli afwa. Kama itawezekana, e, hata kunitumia mimi au kumtumia mmoja mmoja miongoni mwetu, au mnapopata fursa, basi kuweza e, kusambaza moja kwa moja kwa kutumia VPN. Basi niwatakie siku njema na asubuhi njema. Allahu karimu, tubarikiwe sote na Allah aturuzuku afya njema katika maisha yetu. Wasalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Ama Bwana Omar Haji Abdallah wa visiwani Zanziba, yeye, baada ya kutusalimu, anasema naomba muendelee kunitumia sauti za darsa ya Qur'ani, sizipati takribani miezi miwili sasa. Ni mimi msikilizaji wenu Omer Haji Abdallah kutoka Zanzibar. Naam, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa na wengine wowote. Ahmedi, bila shaka utapenda kutoa majibu japo kwa mhutasari, na ijapokuwa ni kuwakumbusha tena wasikilizaji wetu wapenzi kuhusu maombi ya wasikilizaji wetu hawa wapendwa, naam, bila ya shaka yoyote Asma, ni vyema tukawa tunawakumbusha wasikilizaji wetu hawa kwani ni jambo lisilo na shaka hata kidogo kwamba tunaporusha hewani kama vipindi, habari, majibu ya maswali na kadhalika, si kwamba kila msikilizaji wa redio Teheran anaweza kuyasikiliza na kumfikia mara zote. Hutokezea baadhi ya wasikilizaji hawapo wakati huo kusikiliza tunayorusha hewani, hivyo hatutachoka kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuhusiana na aha, kushindwa hivi sasa kuwarushia sauti na audio za vipindi vyetu kupitia WhatsApp kama tulivyosema katika hayo maoni, na kama tulivyoona katika hayo maoni ya sauti, bwana Ustadh Ismail Hamis Ramadhan wa Runzewe huko Geita, Tanzania amesema hapo kwamba changamoto ni nyingi katika mawasiliano yetu ya WhatsApp. Kwa hivi sasa application nyingine mbalimbali mbali, zinafanya kazi hapa, lakini WhatsApp na baadhi ya application bado ni mtihani kwetu. Tumekuwa tukijaribisha njia mbalimbali mbali, kuendelea kuwarushia wasikilizaji wetu vipindi hivyo vya sauti, lakini bado hatujafanikiwa. Kwa sasa tunachoweza kuwatumia wasikilizaji wetu wapenzi ni maandishi tu, kama vile habari na uchambuzi wa kisiasa tunazowatumia kila siku. Tatizo hili tumelifikisha hata ngazi za juu, lakini halijapatiwa ufumbuzi bado kutokana na sababu mbalimbali ambazo mbali ziko nje ya uwezo wa idhaa Kiswahili ya redio Teheran. Tunaendelea kutafakari njia zaidi za kuweza kuendelea kuwarushia wasikilizaji wetu sauti za vipindi vyetu kama zamani kijumla. Lakini tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wapenzi kwa imani moyo na mapenzi yao makubwa kwa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa sasa mnaweza kupata audio za baadhi ya vipindi vyetu kupitia tovuti yetu ya pastoday.com/sw. Asante sana Ahmed kwa majibu hayo, na kweli hatutochoka hatutochoka kuwakumbusha wasikilizaji wetu na kuendeleza juhudi za kuhakikisha audio na sauti zote za vipindi vya redio Tehran zinawafikia kwa wakati kama tulivyokuwa tukifanya zamani kabla ya kukumbwa na changamoto hizi za mawasiliano ya WhatsApp. Changamoto ni jambo la kawaida Ahmed, bila shaka yote. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za Jami Jam hapa jijini Teheran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo email yetu ambayo tunaisomaga mara kwa mara, swahili radio at irib ir. Nikisema email ndio barua pepe, wapendwa wasikilizaji, na whatsapp yetu ya alama ya kujumlisha tisa nane 9565879035065487, ama mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunakiendeleza kipindi cha baraza la usikilizaji kwa maoni ya mwanabaraza mwingine Bwana Isa Musango wa Oicha Beni, Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye ameandika wallahi, twaapa kwa Mwenyezi Mungu, mabeberu hawatothubutu kuiweza Iran. Ya Allah ikinge Iran, amin. Nasi tunaitikia amin, amin. Naam, shukran sana bwana Musango. Ama mwanabaraza mwingine bwana Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania ameandika, tunaona wapalestina wanavyoteseka katika ardhi yao ya kuzaliwa, lakini mataifa ya magharibi yanafumbia macho kabisa hali hiyo mbaya. Nchi za magharibi zinahangaika na mzozo wa juzi tu kati ya Ukraini na Rusia. Kwani hawajui hata wapalestina ni binadamu kama walivyo binadamu wa Ukraini? Anaoji, anasema ni binadamu kama hao wa Ukraini. Mimi naomba tutende haki, kwani hii dunia ni mapito tu. Kusema kweli, kuendelea kuwepo madhila wanayofanyiwa Wapalestina huku mataifa makubwa, haswa ya magharibi, yakiendelea kufumbia macho swala hilo, ni ishara tosha kuwa kuna ubaguzi katika kutafuta amani duniani. Ama kwenye maoni yake mengine, Bwana Ismail Saki wa Mandewa huko Singida, Tanzania, anasema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kutaka makundi yanayopigana nchini Sudan kufikia na kuheshimu maridhiano ni jambo zuri na ni la busara na linatakiwa kufanyiwa kazi ili kuepusha mzozo katika nchi hiyo. Na vilevile vile ameandika kama kweli mauaji ya mwandishi wa habari wa Pakistani nchini Kenya yalipangwa kama zinavyosema ripoti zinazotolewa, basi tuombe uchunguzi wa kina ufanyike ili kuwabaini waliofanya mauaji hayo na sheria ifuate mkondo wake mapema bila ya kujali umbali wa kijiografia wa Kenya na Pakistan. Ni maoni hayo kutoka kwa msikilizaji wetu huyu, na sasa tuna maoni mengine hapa kutoka kwake Bwana Bakari Kiwango wa Buguruni, Dar es Salaam, Tanzania. Anasemaje Asma? Anasema, na kupateni vyema redio Teherani na kongole kwa vipindi vizuri vya kuelimisha. Binafsi nimefurahishwa sana na serikali ya Moroko kwa kuthamini nafasi walioipata kwenye michuano ya kombe la dunia inayoendelea huko Qatar na kuitumia vizuri kulihami taifa la Palestina. Mimi maoni mengine hapa ni kutoka kwake bwana Twaha Saidi wa chumba Geni, Tanga, Tanzania. Yeye anasema China imeingia katika mtego wa Marekani uliofyatuliwa na Saudi Arabia. Rais Shi Jinping kusaini tamko la pamoja na nchi za GCC kuhusu visiwa vitatu vilivyopo bahari ya ghuba ya Uajemi na kuitaka Irani iachane na umiliki wa visiwa hivyo ni jambo la kushangaza. Ni dhahiri rais wa China amesahau au kujisahaulisha mstari mwekundu wa China huko Taiwan. Ni imani yangu Rais shi Jinping ameteleza katika hili alilolifanya huko Riadh. Muda bado upo upande wake, anaweza kurekebisha msimamo wa China kwa Iran juu ya visiwa vitatu vya Iran. Ni mimi Saleh Twaha Saidi tipwa tipwa wa Chumbageni, Tanga anayetuendelezea kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji. Sasa kutoka katika studio hizi za idhaa ya Kiswahili Redio Teherani ni Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salam Salaam, Tanzania, ambaye naye anazungumzia madhila wanayopata wananchi wa Palestina na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Anasema uzayuni, ufashisti wa BJP akikusudia chama tawala nchini India na uhuni wowote ule wa kuhatarisha usalama na amani duniani unaofanywa na madola ya kibeberu ni siasa za kinyama kwa wanadamu. Vile vile bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika wananchi wote wa bara la Afrika, tunaipongeza timu ya Moroko kwa kufikia robo fainali. Hatua yao ya kupeperusha juu bendera ya Palestina ni ya busara na hikma sana na ni katika kuieleza dunia kuwa ni aibu iliyoje kwa wanadamu na baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu kuona ndugu zao na wanadamu wenzao wa Palestina wanaendelea kuishi chini ya dhuluma kubwa wanaofanyiwa na Wazayuni, na wao wanachochea na kunyamaza kimya. Dhulma haina nafasi kwa kila mwenye hisia za binadamu duniani, ameandika. Aidha ameandika Sunna ya Mwenyezi Mungu imethibitisha kuwa dhuluma haidumu Utawala wa kizayuni pia utasambaratika, lakini inabidi Waislamu na Waarabu waungane na wawe kitu kimoja katika kuiunga mkono Palestina. Anasema umoja wa Waislamu na Waarabu ni maadili na ustaarabu unaotakiwa, lakini inabidi umoja huo utekelezwe kivitendo. Kukataa kushikamana na kuwa kitu kimoja ni ujahili. Waarabu wanatakiwa kusomeshwa umuhimu wa umoja ili wasayuni wasambaratike ambao wamepandikizwa na wa magharibi kati kati ya kitovu cha nchi za Kiislamu. Akaendelea kuandika, kutojielewa baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu ni kuthibitisha ujahili wao. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza mtajika Bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Maoni mengine ya hapa kwa leo ni kutoka kwake Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Yeye pia analalamikia siasa za kindumi la kuili za madola ya Magharibi, hasa linapofika suala la Palestina na la Uislamu. Maoni yake ni mengi, tuna mpaka maoni yake aliyotutumia kwa njia ya email, yani barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, lakini na muda nao unazidi kutuacha mkono. Kama maoni yake ya hapa Bwana Shebe anasema hiki kimya cha walimwengu kunyamazia jinai za wazayuni zinazozidi kukithiri dhidi ya watu wasio na hatia huko Palestina. Kwa hakika kimya hiki kinaudhi. Maadamu si mambo yanayo waathiri wao moja kwa moja, basi wao hayawahusu. Huu ni ukosefu wa kuwa na huruma na imani, kwani mpaka mtu wako ateswe ndipo na wewe utaingilia? Kweli sitaki kuwadhania walimwengu kwa dhana ya unafiki lakini ikibidi itatulazimu tuwadhanie hivyo, kwani madhila na mateso wafanyiwayo wa Palestina hayaonekani kweli? Uko wapi umoja wa Mataifa? Yako wapi mashirika yanayojilabu kupigania haki za binadamu ulimwenguni? Kwani damu ya Wapalestina si nyekundu kama ya binadamu wengine? Bila shaka yoyote ni nyekundu. Muda nao umeisha kabisa, tunaashiriwa kule kwamba hatuwezi kuendelea mbele hata kidogo. Na uh, kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji, mwenzangu mustudioni alikuwa ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Mohamed, na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la kheri maishani. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran. humadi ya sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Majira ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani vitendo vya ubakaji tishio jipya Arusha. Dondoo ya habari hiyo inasema watu 223 watiwa hatiani, wahukumiwa miaka 30 jela, wengine wawili maisha, yumo aliyebaka mtoto wa miaka saba. Tanzanziba leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari wawakilishi wapitisha sheria mpya ZRB sasa kuwa mamlaka ya mapato Zanzibar ZRA. Waziri asema ya mabadiliko yataongeza ufanisi. Naligeukia sasa gazeti la Mwananchi ambalo limechangamkia habari ya zuio la mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa nchini kwa kuandika Chadema sasa kimkakati zaidi. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika John Mnyika awaagiza makada waliogombea ubunge 2020 kupitia chama hicho kuanza maandalizi ya mikutano ya hadhara ya nchi nzima. Dondoi inasema Sugu, Heche, Peneza wafunguka, huku Jaji Mutungi akizungumzia uamuzi huo. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una habari nyingine yenye anuani CWT kwa fukuta vigogo wa viziana. Kwa ufupi ni kwamba wajumbe zaidi ya elfu moja wa mkutano mkuu wa chama cha waalimu Tanzania CWT leo wanatarajiwa kuamua hatima ya vigogo watatu waliosimamishwa uongozi na baraza la taifa la chama hicho kwa nyakati tofauti. Gazeti la serikali Habari Leo limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno Samia asitisha wa machinga kutumia EFDs. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani Waliochaguliwa kidato cha kwanza waongezeka asilimia 18.3. Gazeti la chama tawala CCM la Uhuru limeandika deni la taifa himilivu ni kauli ya waziri wa fedha Daktari Mwigulu Nchemba ambaye ameeleza Tanzania bado inakopesheka. Nalo gazeti la Mwanahabari limevutiwa na habari ya ziara ya rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan nchini Marekani likiandika, Rais Samia ateta na wawekezaji Marekani, afanya mkutano na wafanyabiashara wakubwa kuvutia kuwekeza nchini. Wadau Tanzania wampongeza kwa kasi yake kubwa ya kuleta maendeleo. Tunageukia sasa magazeti ya Kenya, nikianza na Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya rais William Ruto ikibeba kichwa cha maneno, washauri wa mlango wa nyuma wa Ruto. Taifa Leo limevutiwa na habari hiyo hiyo, lakini limeyakisi kwa sura nyingine, likiandika binti ye Ruto ajitetea kurasa wa mbele wa gazeti hilo na picha ya nyota wa soka wa Argentina, Lionel Messi, iliyobeba kichwa cha habari, Messi alenga taji kabla ya kustaafu. Toleo la mtandaoni la Taifa Leo lina habari zenye vichwa vya maneno magenge ya wa wahalifu yaacha wakazi na makovu tele Nakuru, na serikali yaanzisha kampeni dhidi ya pombe haramu na dawa za kulevya naligeukia sasa gazeti la Star ambalo limevutiwa na habari lilio ya kisi kwa anuani, ripoti yapendekeza mabadiliko makubwa ili kuirekebisha IEBC. Gazeti hilo linadokeza kuwa ripoti hiyo imegundua kwamba Uhuru na Raila wanahatia ya kutumia mali za serikali katika kampeni za uchaguzi. Business Daily linatupasha kuwa punguzo la asilimia kumi na tano la bei ya umeme lililowekwa na rais aliyemaliza muda wake Uhuru Kenyatta kumalizika mwezi huu. Na kwa upande wa Standard, kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa mbele wa gazeti hilo kinamnukuu kamishna wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC Bi Irene Masiti akisema nitaripua bomu la kufichua siri za uchaguzi. Zingatieni uhalisia wa mambo, waziri auambia muungano wa wafanyakazi, huku waalimu wakidai shilingi bilioni mia moja. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Monita ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari NRM iliyogawanyika ya muunga mkono Museveni toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa kipaumbele maalum wa habari ya kimataifa yenye anwani Rasia China zinavuruga uthabiti Afrika yaonya na kudai Marekani. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika mahakama yatoa wito wa kosa la uhalifu dhidi ya Besije ni ibada ya Daktari Kizabesi je huyo kukosa kufika mahakamani Disemba 14. Katika ukurasa wake wa habari za michezo, Monita limeandika Mkenya afariki baada ya kuanguka katika uwanja wa michezo Qatar. Ni John Njau Kibue mwenye umri wa miaka 24 aliyekuwa mlinzi wa usalama. Na kwa upande wa Vision, habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo ina anwani malipo ya fedha za parokia yaanza kutolewa upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. nahjul Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya saba ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya saba. Wsadakatu dawaun munjihun wa amalu la ibadi fi ajilihim nusbu ayunihim fi ajalihim, kutoa sadaka ni dawa yenye matunda mazuri, na matendo ya waja katika dunia hii yataonekana mbele ya macho yao kesho. Mara nyingi, wakati maumivu yanapotujia, unatuona tunafanya kila kitu ili kuondoa maumivu hayo lakini maumivu hayo hayaondoki. Mara nyingi pia tumeshuhudia maumivu yakiponywa na kitu ambacho hatukukitarajia kabisa, na huwa hata hatukufikiria kwamba maumivu hayo yangeponywa na jambo hilo. Moja ya mambo hayo ambayo Uislamu umeyausia sana na kuyapa kipaumbele ni sadaka. Kwani sadaka si tu ni tiba ya maumivu, lakini pia huepusha mabalaa mengi. Nam, sadaka ni dawa ya ajabu kwa maumivu yote. Sadaka inaweza kutibu maumivu na ugonjwa wowote kwa idhini ya Mwenyezi Mungu. Haijalishi maumivu hayo ni ya kimaada au ya kimwili au ya kiroho, sadaka ni dawa kwa kila kitu. Ina manufaa muhimu kwa kila mmoja wetu, tofauti na dawa nyingine nyingi za madaktari au njia tofauti zinazotumiwa na wanadamu kujaribu kuondoa matatizo na ambazo baadhi ya wakati tunaziona zikizidisha tu maumivu na matatizo yaliyopo au kusababisha maumivu na ugonjwa mpya. Lakini sadaka kwa upande wake haina madhara wala hasara yoyote. Mtu anapotoa sadaka huwa ameingia katika kanuni jumla ya aya ya sitini ya Suratu Rahman isemayo hal jazau lihsani ila lihsan, hivi yaweza kuwa malipo ya ihsani isipokuwa ihsani? Je, malipo ya anayefanya ihsani yanaweza kuwa kitu kingine isipokuwa wema na ihsani? Kwa kweli, mtu anapowatendea wema na hisani wengine huwa ameitanua njia ya kupokea msaada wa Mwenyezi Mungu, na inakuwa ni rahisi kuondolewa na Allah maumivu na matatizo aliyo nayo. Inabidi hapa tukumbuke jambo moja muhimu sana, nalo ni kwamba sadaka si msaada wa kifedha tu, na haiishii tu kwenye kuingiza fedha za msaada katika hesabu ya benki ya familia fulani ya watu maskini na wenye shida, bali inaweza pia sadaka kuwa ni ya mikono mitupu, yaani bila ya kutoa hata senti moja ingawa misaada ya kifedha ni muhimu sana na ni jambo linalostahiki kushukuriwa na kupongezwa, lakini lililo muhimu zaidi ni kitendo kizuri na cha kupendeza kinachofanyika katika jamii ya mwanadamu. Kwa mfano, jiwe dogo tunaloliondoa njiani kwenye kichochoro au barabara ili watu wasijikwae, au tabasamu tunalompa mzee kwa upendo au tunapomtuliza mtoto anayelia kwa kumpa pipi au kumbembeleza au kupuna kichwa cha mtoto yatima kuonyesha mapenzi na kumtuliza moyo wake na kadhalika. Yote hayo ni aina fulani ya sadaka, kwa sharti kwamba ufanye ibada hii kwa ikhlasi na usafi wa moyo kabisa, kwa sababu neno lenyewe la sadaka chimbuko lake ni kufanya kitu kiukamilifu, kiuaminifu, kikweli na kwa ikhlasi. Baada ya Imamu Ali alaihi salam kuelezea umuhimu wa sadaka katika hikma hii ya saba Anaendelea na hotuba yake iliyosheheni busara kwa kusema, amali za waja katika dunia hii zitaonekana mbele yao kesho, siku ya Kiama, kama tunavyojua hii haina maana kwamba mtu katika dunia hii akitoa fedha ya sadaka na kumpa maskini atakwenda kuziona fedha hizo hizo, hizo kama zilivyo huko ahera, bali maana yake ni kuwa atapata malipo mazuri kwa kitendo chake hicho chema cha kuwatatulia watu matatizo yao. Labda hapa ni vyema tutoe mfano ili kuivuta karibu zaidi taswira ya suala hili. Kwa mfano, mtu anapotumia neno moja tu la nakupenda kumweleza mwenzake, ijapokuwa neno hili ni moja na si refu, lakini athari yake kwa roho ya mwenzake aliyemwambia neno hili ni kubwa na ya kustaajabisha. Sadaka pia huenda aliyetoa hakutoa kitu kikubwa mbele ya macho ya watu, lakini athari yake ni kubwa sana na inatibu maumivu makubwa na itakuwa na matunda bora siku ya kiama. Kurani Tukufu, aya ya saba na ya nane ya Suratu Zilzal inatukumbusha jambo hili kwa njia nyingine na kusema, basi anayetenda chembe ya wema atauona, na anayetenda chembe ya uovu atauona. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 20 ishirini Jamadi Lawal mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe 15 Disemba mwaka 2022, siku kama ya leo miaka 762 iliyopita, alizaliwa Muhammad bin Hasan Hilli mwenye laqabu ya Fakhrul Muhaqiqin katika mji wa Hilla nchini Iraq. Muhaqiq Hilli alibobea na kutabahari kwenye elimu za tafsiri ya Qurani, fiqhi na usulul fiqh. Mwanachuoni huyo alipata elimu ya kidini kutoka kwa wake alama hili na wanachuo wengine wa zama hizo. Fakhru lmuhaqiqin ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu hivyo ni sharh, uh, mabadi ulusul, tahsilu najat na alkifaya. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu alifariki dunia mwaka 771 hijiria. Katika siku kama hii ya leo miaka mia moja na tisini iliyopita alizaliwa Alexandra Gustav Mhandisi na msanifu wa mnara mashuhuri wa Eiffel. Umashuhuri wa Alexander Gustave unatokana zaidi na usanifu na uhandisi wake wa mnara wa Eiffel mjini Paris ulioanza kujengwa tarehe mosi Julai mwaka 1887 chini ya usimamizi wake. Mnara wa Eiffel una urefu wa mita 324 ambapo katika zama zake ulikuwa mnara mrefu zaidi duniani. Alexander Gustave aliaga dunia tarehe 27 Desemba 1923 akiwa na umri wa miaka 91. Katika siku kama ya leo miaka 170 iliyopita alizaliwa mwanafizikia wa kifaransa Henry Becquerel, Henry, ambaye ndiye aliyevumbua nururishi au radioactivity, baada ya kufanya utafiti katika mada za urani na vitu vinginevyo. Alianza kufanya jitihada za kupata vitu vinavyotoa miale ya X baada ya miali hiyo kugunduliwa na mwanafizikia wa kijerumani Miaka sitini na sita iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Walt Disney, shahsia mashuhuri wa sekta ya filamu za watoto. Disney alizaliwa mwaka elfu tisa mia na moja huko Marekani. Walt Disney alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Harvard na kutunukiwa shahada ya udaktari katika sayansi ya uchoraji na uchongaji. Disney alitoa mchango mkubwa katika kuimarisha sanaa ya filamu za katuni. Mara kadhaa alitunukiwa tuzo ya Oscar katika uwanja huo wa kutengeneza filamu za katuni. na miaka 47 iliyopita katika siku kama ya leo, majeshi ya kikoloni ya Uhispania yalianza kuondoka Sahara Magharibi. Polisario ni moja ya harakati za ukombozi wa Sahara Magharibi iliyowalazimisha Wahispania kukimbia eneo wa hilo. Wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasir Kanaani Chafi amelaani vikali azimio lisilo na ridhaa ya wote la Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kikao cha baraza la kiuchumi na kijamii la Umoja wa Mataifa ECOSOC na kulitaja kuwa ni hatua ya kisiasa iliyokosa hadhi ya kisheria iliyo kinyume na hati ya Umoja wa Mataifa na yenye kuanzisha utaratibu mbaya katika taasisi hiyo ya kimataifa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameliambia Baraza la Usalama la umoja huo kwamba mwakani 2023 atawasilisha kwa nchi wanachama ajenda mpya ya amani yenye lengo la kutoa mtazamo mpya na mpana wa kukabili changamoto za amani zinazokabili dunia hivi sasa. Na polisi wa Ufaransa imetangaza kuwa zaidi ya watu mia moja wametiwa mbaroni mjini Paris baada ya timu ya nchi hiyo kuishinda Moroko katika nusu fainali ya kombe la dunia la 2022 nchini Qatar. Na kwa muhtasari wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuwageni geni nikisema ahsanteni na kwa herini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha tisa nane tisa sifuri tatu Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tuna kushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.