Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya ya 104 mpaka aya ya 105. A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Wal taqu Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no na kukataza maovu, na hao ndio watakao watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kukhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakao watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo ya redio Tehran asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumaatano tarehe 19 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1444 na kwa kalenda Kiislamu, sawa na tarehe 14 Disemba mwaka 2022 miladia. Tunasikika kupitia sateliti na intenet. Anwani ya intanet ni pastoday com slash sw. Barua pepe yetu wa email ni swahili radio at ir ibar tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, Tanga mia moja na tano nukta tatu, Lindi tisini na tisa nukta moja, Mwanza mia moja nukta tisa, Kigoma tisini na tisa nukta saba Mtwara mia moja na nne nukta moja na Singida tisini na tisa nukta moja Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama asubuhi, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa Tutakuwa na vipindi vya uhakika wa wahabi, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, sayansi na teknolojia mpya, na makala ya kila siku ya leo katika historiani na wingi wa matumaini kuwa utakuwa pamoja nami hadi tamati matangazo haya. Ni saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Watu 120 waaga dunia katika janga la mafuriko Kinshasa. China yasema tunaheshimu mamlaka ya kitaifa na umoja wa ardhi yote ya Iran. Kiongozi wa zamani wa jeshi la Guinea atoa ushahidi kuhusu mauaji ya mwaka 2009 adai hana hatia. na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari ya janga la mafuriko huko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa akali watu 120 wanaofiwa kufariki dunia huko Kinshasa, mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Kongo, kufuatia janga la mafuriko makubwa yaliyokumba yaliokumba mji huo hapo jana. Ripoti kutoka nchini humo zinasema kuwa mvua kubwa imesababisha mafuriko mabaya sana ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika miaka hivi karibuni. Ripoti zaidi zinaeleza kuwa idadi hiyo inaweza kuongezeka wakati serikali ikiendelea na juhudi za uokoaji, huku maelfu wakiripotiwa kubakia bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa na maji. Barabara kuu katika mji huo wenye wakazi milioni 15 zilifunikwa na maji na kusababisha adha kubwa kutokana na kutopitika kwa urahisi. Picha ambazo zimesambazwa katika mitandao ya kijamii zinaonyesha kuwa maporomoko ya udongo katika wilaya ya Mont Ngafula yameshuhudiwa na kusababisha mpasuko kwenye barabara muhimu inayounganisha mji mkuu Kinshasa na bandari ya Matadi. Nyumba nyingi ambazo ni mabanda zilizojengwa katika maeneo yenye hatari ya kukumbwa na mafuriko na aghalabu wakazi wake huathiriwa pakubwa, zimesombwa na maji. Jean Michel Sama Lukonde, waziri mkuu wa DRC, amesema timu za uokozi zinaendelea kuwatafuta watu wengine ambao wametoweka na wanaosadikiwa kusombwa na mafuriko hayo. Na sasa turejea hapa nchini ambapo naibu waziri mkuu wa China amesisitiza kuwa nia na irada ya Beijing ya kustawisha uhusiano mpana wa kistratejia na jamhuri ya kiislamu ya Iran kamwe haijabadilika na haitabadilika na akabainisha kwamba nchi yake inaunga mkono mamlaka ya kitaifa, umoja wa ardhi yote na heshima kitaifa ya Iran pamoja na msimamo wake wa kupambana na uingiliaji wa kigeni. Hu Chunhua amesema hayo katika mkutano na makamu wa kwanza wa rais wa Iran Mohammad Mokhber kwa mujibu wa shirika la habari la Farsi, katika mazungumzo ya viongozi hao yaliyofanyika hapa mjini Teheran kupitia mkutano wa mpango wa mashirikiano kamili kati ya Irani na China, Hu Chunhua ameashiria rekodi ya kihistoria ya uhusiano baina ya nchi hizi mbili, na akasema Irani na China inapasa zipeane msukumo na uungaji mkono kamili katika uga wa kupambana na uingiliaji wa kigeni na na kuimarisha mashirikiano na uratibu wao katika uwanja wa mapambano dhidi ya ugaidi. Musa Dadis Kamara aliyekuwa rais na mtawala wa zamani wa kijeshi wa Guinea amekanusha kuhusika na mauaji ya mwaka elfu mbili na tisa nchini humo. Kamara amekanusha kuhusika na mauaji hayo wakati wa kusikilizwa kesi inayowakabili maafisa kadhaa wa jeshi la nchi hiyo. Musa Dadis Kamara amedai kutokuwa na hatia mbele ya mahakama iliyokuwa imejaa mia watu mjini Conakry. Kamara amesema amefika mbele ya mahakama hiyo kwa sababu ya uzalendo wake na amemhusisha rais aliyoondolewa madarakani wa Guinea, Alfa Conde, na mauaji hayo yaliyofanyika mwaka elfu mbili na tisa katika uwanja wa mpira. Akitoa ushahidi wake mahakamani, Kapteni Kamara amesema Natamka kuwa mauaji ya Septemba 28 yalipangwa kwa ustadi na Rais Alfa Conde na mnyongaji wake Toumba. Kapteni huyo wa zamani wa jeshi ni mmoja kati ya watu 11 waliofunguliwa mashtaka kwa tuhuma za kuhusika na shambulio lililojiri katika uwanja wa mpira ambapo askari usalama waliofatulia risasi waandamanaji ambao hawakuwa na silaha. Makamu wa pili wa rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdullah, amewataka wasaidizi wa sheria kufanya kazi kwa weledi kwa kusimamia misingi ya sheria. Kwa taarifa zaidi, na tumtegee sikio ripota wetu wa Zanzibar, Harith Subaiti. Ametoa wito huo wakati akifungua wa jukwaa la pili la mwaka la msaada wa kisheria lililofanyika katika ukumbi wa chuo kikuu cha taifa cha Zanzibar SUZA, kampasi ya Maruhubi, Zanzibar. Amesema ni vyema kwa wasaidizi hao kufanya kazi kwa weledi na kuzingatia maadili ili kazi zao ziweze kuleta tija na kuendana na sheria zilizopo. Amesema wasaidizi hao wamekuwa mstari wa mbele kuisaidia jamii katika kutatua migogoro mbalimbali mbali, hususan kwa kutumia njia mbadala ya usuluhishi bila ya kuhusisha hamahakama na kuwataka kuwa karibu na masheha kwa kuwaelimisha wananchi kuhusu masuala ya udhalilishaji na migogoro ya ardhi. Akigusia kauli mbiu ya jukwaa hilo, Hemed ameeleza kuwa kauli hiyo imewafiki kutokana na umuhimu wa kutumia njia mbadala za usuluhishi katika kutatua migogoro mbalimbali mbali katika jamii, akieleza kuwa unaendana na moja ya malengo ya idara ya kushajihisha njia mbadala ya utatuzi wa migogoro kwa jamii. Hemed ametumia fursa hiyo kulipongeza la Legal Service Facility, LSF, kwa kuendelea na harakati mbalimbali mbali za kuisaidia jamii ya Kizanzibari na Tanzania kwa jumla katika masuala ya utoaji wa msaada wa kisheria na upatikanaji wa haki kwa wananchi hususan walio wanyonge. Tunatoa rai kwenu kufanya kazi kwa weledi na kwa kuzingatia maadili ili kazi mnazozifanya ziweze kuleta tija na kuendana na sheria zilizopo. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kushirikiana na shirika hili la LSF tutahakikisha kwamba mnafanya kazi zenu bila usumbufu wowote. Serikali inakupatieni mafunzo kadri hali itakavyoruhusu. Sasa kilichobaki ni jukumu lenu la kujitangaza zaidi na kupata ushiriki mzuri katika mikutano ya kikanda na kimataifa. Aidha, muendelee kuwa wabunifu katika kuhakikisha taasisi zenu zinakuwa na nyenzo za kujiendesha kwa kubuni miradi mbalimbali ya kimaendeleo badala ya kusubiri kusaidia. Kwa upande wake waziri wa nchi ofisi ya Rais katiba sheria ya utumishi na utawala bora Harun Ali Suleiman ameeleza ku wasaidizi wa huduma za kisheria wanaisaidia serikali katika jamii, hususan suala la utatuzi wa migogoro. Aidha, ameeleza kuwa wizara itaangalia sheria ili kuwezesha kuanzishwa kwa mfuko wa msaada wa kisheria na serikali itatenga kifungu cha matumizi kwa lengo la kuwasaidia wasaidizi hao. Tujiandaeni ili na sisi tuwe na njia zetu pamoja na serikali yenyewe kufanya utaratibu maalum wa kuweza kuweka vifungu maalum. Nashukuru sana fedha, tunapata lakini kwa shughuli za administration. Lakini sasa tuweke mfungu maalum hasa la kuendeleza ma maafisa wa msaada wa sheria, maafisa wetu wa msaada wa sheria wana mchango mkubwa sana, wamesaidia sana. Hivi sasa hatupokee malalamiko mengi kutoka wilaya na mkoa, kwa sababu tayari wako katika kila jimbo hawa. Na nimshukuru mkurugenzi wa idara hii anafanya jitihada kubwa katika kuwaelimisha na kuwapa fursa mbalimbali. Naye afisa mtendaji mkuu wa LSF Lulu Ngwanakilala amesema Tanzania ni nchi inayopigiwa mfano wa kanda ya Afrika kuhusu kuwepo kwa wasaidizi wa huduma za kisheria, hatua ambayo inatokana na ushirikiano baina ya shirika hilo na serikali zote mbili. Na mapinduzi haya yameifanya Tanzania kuwa moja ya nchi mifano bora ya kanda ya Afrika, mifano inayotolewa na kuzungumzwa ndani na nje ya nchi. Kwa namna ya kipekee kabisa, mafanikio ki haya yamechagizwa na ushirikiano mkubwa uliopo kati ya LSF na serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, lakini pia na serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. Kauli mbiu katika jukwaa hilo inasema uimarishaji wa huduma bora na endelevu za utoaji wa msaada wa kisheria. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana Harith Subeiti kutoka hapo Zanzibar. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri mkuu wa mamlaka ndani ya Palestina ameutaka Umoja wa Mataifa uliweke jina la utawala haramu wa kizayuni wa Israel kwenye orodha ya tawala wauaji wa watoto. Kwa zaidi ya miaka sabini sasa haki za wananchi madhulumu wa Palestina zinaendelea kupondwa na kukandamizwa na utawala wa Israeli, huku viongozi wa utawala huo bandia wakizidi kuonyesha kiburi na jeuri kila uchao kutokana na kimya cha jumuiya za kimataifa. Mbunge wa chama cha Likudi katika bunge la Israel amesema kwa kuzingatia mazungumzo yaliyofanyika, inatarajiwa kuwa makubaliano ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya utawala huo na Saudi Arabia yatasainiwa mwaka ujao. Dani Danon, mbunge wa chama cha Likud kinachoongozwa na Benjamin Netanyahu aliyekabidhiwa jukumu la kuunda baraza la mawaziri la utawala wa kizaini wa Israel, amefichua kuwa makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida kati ya Israel na Saudia yanatarajiwa kusainiwa rasmi hapo mwakani na katika habari za michezo, timu ya taifa ya soka ya Argentina imetinga hatua fainali ya mashindano ya soka ya kombe la dunia yanayoendelea huko nchini Qatar baada ya kuibamiza timu ngumu ya Krasia mabao matatu kwa nunge. Kwa ushindi huo, sasa Argentina inasubiria mshindi wa leo kati ya Moroko na mabingwa watetezi wa Ufaransa ili kupepetana katika hatua ya fainali. Yalikuwa ni magoli mawili yaliyowekwa kimiani na mshambuliaji Julian Alvarez. Yakitanguliwa na mkwaji wa penalti kutoka kwa nahodha Lionel Messi uliotingiza nyavu za Kroatia katika dakika ya 39, vilivyozusha shamra shamra na sherehe si uwanjani Lusail tu mjini Doha, bali kote nchini Argentina, ambako maelfu ya mashabiki walijitokeza mitaani kumwenzi shujaa wao huo Lionel Messi kwa kuiongoza timu yao ya taifa kwa ushindi wa mabao matatu kwa sifuri na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho Uh, anwani semayo watoto wa Kiyemen ndio wahanga wakuu wa uvamizi waku, wa, wa kijeshi wa Saudia na Imarati <muchos> Takwimu zilizotolewa kuhusiana na uvamizi wa kijeshi wa Saudi Arabia na Imarati dhidi ya Yemen zinaonyesha kuwa watoto wa Kiyemen ndio wahanga wakuu wa hujuma hiyo ya kijeshi. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umesema watoto elfu kumi na moja wa Kiyemen ama wameuawa au kusababishiwa ulemavu wa daima wa viungo tangu vilipoanza mashambulizi tangu yalipoanza mashambulizi ya muungano wa uvamizi wa kijeshi huko Yemen chini ya uongozi wa Saudia mwezi Machi mwaka 2015. Haya yameelezwa na, ha, ya na Catherine Russell, mkurugenzi mkuu wa UNICEF, ambaye ameongeza kuwa mbali na maelfu kupoteza maisha, mamia ya maelfu ya watoto wengine wa Yemen wapo katika hatari ya kuaga dunia kutokana na bala njaa na magonjwa mengine yanayoweza kuzuilika. Aidha, amesema watoto milioni mbili na laki mbili wa Yemen wanasumbuliwa na utapia mlo wa kiwango cha juu ambapo robo yao wakiwa na umri wa chini ya miaka mitano. Akthari ya watoto wa Kiyemen wanasumbuliwa na utapia mlo, wapo katika hatari ya kukumbwa na maradhi ya kipindupindu, surua na magonjwa mengine yanayoweza kuzuilika kwa chanjo, kwa mujibu wa shirika hilo la UNICEF. Katika kipindi cha miezi saba iliyopita watoto 15 wa Kiyemen wameaga dunia kwa maradhi ya surua. UNICEF imesema watoto wasiopungua 1400 katika mikoa saba ya Yemen, ukiwemo mkoa wa Aden wa kusini mwa nchi hiyo, walishukiwa kupata ugonjwa wa surua kati ya mwezi Januari na Julai mwaka huu. Vita vya muungano vamizi wa Saudia vimeifanya Yemen kukumbwa na janga kubwa zaidi la kibinadamu kuwahi kushuhudiwa duniani huku mamilioni ya wananchi wa nchi hiyo masikini ya kiarabu wakiathiriwa na njaa na maradhi. Mpango wa Ustawi wa Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba endapo vita vya Yemen vitaendelea mpaka mwaka elfu mbili na thelathini, idadi ya wahanga wa vita hivyo itaongezeka na watakaopoteza maisha watafikia milioni moja na laki tatu. Kufuatia kutangazwa takwimu hizo za kutisha kuhusiana na vita na ujuma wa kijeshi ya Saudia na washirika wake huko Yemen, kuna maswali kadhaa ya kujiuliza. Swali la kwanza ni kuwa kwa nini mataifa haya mawili ya kiarabu na kiislamu yameng'ang'ania kupiga ngoma ya vita huko Yemen na kutenda mauaji na jinai za kutisha namna hii? Swali la pili, kwa nini jamii ya kimataifa, iwe ni mataifa ya kiislamu, kiarabu na kimagharibi imenyamaza kimya na kuwa tulivu kabisa mbele ya maafya na takwimu hizo kutisha za jinai nchini Yemen, kama vile hakuna kinachotokea. Nukta ya tatu ni kuwa hatua ya Saudia na Imarati ya kuishambulia kijeshi Yemen kwa upande wa kisheria ina hatima gani, na kuna mbinu na mikakati gani ya kisheria ya kuweka ya kuweza kukabiliana na hatua hii ya kihaini? Katika kujibu swali la kwanza tunaweza kusema kuwa licha ya kuwa mtekelezaji wa juma wa kijeshi dhidi ya Yemen ni Saudia na Imarati na hasa Muhammad bin Salman na Muhammad bin Zayed, lakini hatupaswi kughafilika na nafasi ya utawala haramu wa Israel ya kuandaa uwanja wa vita hivyo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hakika ya Uwahabi Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Bismillahi rrahmani rrahim, tunaanza kwa jina la Mwenyezi Mungu, mjuzi wa siri zote, ambapo yaliyopita na yanayokuja yote ni mamoja kwake na hakuna kinachofichika mbele yake. Wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza kipindi kingine cha Hakika ya Uwahabi katika mfululizo huu unaowajieni katika siku na wakati kama waleo. Katika kipindi uh, kilichopita tulijaribu kuchambua baadhi ya itikadi za pote hili potofu linalowakufurisha Waislamu, ambapo tulisema kwamba mawahabi kama walivyo Mayahudi wanaamini kwamba Mwenyezi Mungu ana mwili kama wa mwanadamu. Kundi hilo linayakufurisha madhehebu mengine yote ya Waislamu na kuhalalisha mali na damu zao. Vilevile vile, linawajibisha kuuawa kwao na linaamini kwamba hakuna tofauti kati ya Masuni na Mashia. Kwa msingi huo, tuna lengo la kuchambua fikra na mielekeo ya uwahabi ili tupate kujua vizuri zaidi na pia wale wanaofuata kundi hilo. Moja ya mitazamo na fatwa za Ibni Taimia ni kwamba ni haramu kujenga kuba, ngome au jengo lolote juu ya makaburi ya manabii, mawalii na watu wema. Kwa mtazamo wake, ni wajibu kuyabomoa majengo kama hayo. Ibnu Qayim, mwanafunzi wa Ibnu Taimia, anasema ni wajibu kubomoa jengo lililojengwa juu ya makaburi na wala haijuzu kuliacha katika hali hiyo hata kwa siku moja baada ya kuwa na uwezo wa kulibomoa. Fatwa kama hizo zinatolewa katika hali ambayo mijengo kwenye makaburi ya viongozi wa kidini, kisiasa, kisanaa kifasihi au mashujaa wa kitaifa ni jambo la kawaida kabisa katika jamii na mataifa karibu yote, ambapo watu hulipa jambo hilo heshima kubwa. Kwa mfano, kati ya mwaka 1844 na mwaka 1851 Wakristo walijenga makaburi ya Stalino kwenye mteremko wa kilima kimoja ambayo yanajumuisha sehemu ya utalii, masanamu, mabustani na makanisa ya Kiprotestanti. Wahindu walijenga jengo juu ya kaburi la mkewe Shah Jahan kwa jina la Adhim ambalo ni mashuhuri kwa jina la Taj Mahal ambalo leo linahesabiwa kuwa moja ya majengo mashuhuri zaidi ya kisanaa na usanifu majengo. Kanisa la Kaburi Takatifu limejengwa juu ya kaburi ambalo linaaminika na Wakristo kuwa ndiko alikozikwa Nabii Isa Masihi na wengine wanaitakidi kwamba ndio sehemu alikosulubiwa na kisha kupaangani. Kufikia mwaka 2008, karibu piramidi 138 ziligunduliwa nchini Misri, nyingi ambazo zilikuwa makaburi ya mafarao na wake zao ambayo yalijengwa wakati wa ufalme wa kale. Na wakati Wachina walijenga kaburi lenye eneo la kilomita mraba 52 kwa ajili ya kumwenzi mfalme wao wa kwanza ambaye aliondoa uhasama baina yao na kuwaletea umoja na uadilifu, na walijenga hapo masanamu ya askari wengi wa mawe ili wamlinde na kumsaidia mfalme huyo. Kaburi hilo ni moja ya maajabu ya ulimwengu wa mwanadamu, na bila shaka inachukuliwa kuwa kazi ya kushangaza katika ulimwengu wa sanaa. Katika dunia nzima mataifa tofauti hugharamika pakubwa kwa ajili ya kulinda na kuhifadhi turathi zake za kihistoria na pia kuziarifisha kwa walimwengu. Kimsingi, athari za watu wa kale huwa ni sehemu ya turathi za kiutamaduni na za taifa lolote lile ambazo huarifisha utambulisho wa kidini na kiutamaduni wa taifa hilo, utambulisho ambao ndio hujenga maisha ya vizazi vya leo na vijavyo. Je, si ni jambo la kushangaza na kusikitisha kuona kwamba licha ya ukweli huo, baadhi ya watu huamua kuhar utamaduni na ustaarabu huo wenye thamani kubwa ya kihistoria kwa mikono yao wenyewe. Kisingizio kinachotolewa na Mawahabi katika kuhalalisha kitendo chao hicho cha, cha kuwaibisha na kusikitisha kwa wakati mmoja ni kwamba hudai Waislamu huzuru makaburi ya watukufu na viongozi wao wa kidini wakiwemo mitume, maimamu na mawalii wema kwa madhumuni ya kufungamana nao, jambo ambalo wanalichukulia kuwa ni shirki. Wanadai kwamba hufika kwenye makaburi hayo kwa lengo la kuwaswalia, kusoma Qurani na kuomba dua na mahitaji yao kutoka kwa watu waliozikwa kwenye makaburi hayo. Kwa mtazamo wa mawahabi, wafu hawana athari tena hapa duniani, hivyo hawawezi kujibu dua na maombi, na kwa hivyo kuwaomba mahitaji na haja hakuna maana. Wanadai kwamba kuswali na kuwasomea Qurani wafu ni bidaa ambayo ni haramu kwa mtazamo wa mawahabi, kuzuru makaburi na kutabaruku na maeneo matakatifu walikozikwa mitume na mawali wa Mwenyezi Mungu ni haramu, na mtu anayefanya kitendo hicho au hata kufunga safari kwa ajili ya kuyatembelea maeneo hayo yakiwemo ya mitume na maimamu wa toharifu huwa ni kafiri anayepaswa kuuawa. Swanaani, mmoja wa mamufti wa Kiwahabi, anasema mashhad ni sawa na sanamu. Hawa wanayafanyia makaburi ya mawalii wao yale yale waliokuwa wakiyafanyia washirikina masanamu yao katika zama za ujahilia. Pia, kwa mujibu wa baraza la kudumu la fatwa la Mawahabi, kujenga juu ya makaburi ni bidaa mbaya ambapo shirki hufanyika kwa kuadhimisha waliozikwa humo. Hiyo ni njia inayoelekeza kwenye shirki, na kwa hivyo ni wajibu kwa mtawala wa Waislamu au naibu wake kutoa amri ya kubomolewa majengo yaliyojengwa juu ya makaburi na kuyasawazisha na ardhi, ili kukabiliana vilivyo na uzushi huo na kufunga njia ya ushirikina. Nasiruddin, Albani Mufti mwingine wa Kiwahabi alitoa pendekezo kwa utawala wa Saudi Arabia kuharibu kuba la kijani lililokuwa kwenye msikiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Alisikitishwa sana na ukweli kwamba kuba hilo lingalipo kwenye msikiti huo hadi sasa. Mawahabi walitumia visingizio na fatwa hizo hizo hizo zisizo na msingi kubomoa na kuharibu mahali alipozaliwa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam nyumba yake na mkewe Bibi Khadija alaihi assalam, nyumba ya Imama Ali bin Abi Talib na mkewe Bibi Fatimatu Zahra alaihim assalam, makuba na makaburi ya maimamu, maswahaba na viongozi wengine mashuhuri wa kidini waliozikwa kwenye makaburi ya Baqi mjini Madina, na pia kuharibu madhihirisho mengine mengi ya historia ya Uislamu. Lakini je, ni kweli kwamba kuzuru makaburi ya mitume, maimamu na masahaba, na viongozi wa dini, kuwaswalia, kuwasomea Qur'ani, kushikamana na kutawasali nao ni shirki? Je, mambo hayo yalikatazwa na Mtume au kuharifishwa kuwa ni miongoni mwa mambo yaliyoharamishwa? Katika aya ya 32 ya suratul Hajj, Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala anatuamuru tuheshimu nembo zake na kusema kwamba kufanya hivyo ni nika... Katika takwa ya moyo. Anasema ndiyo hivyo, na anayetukuza nembo za Mwenyezi Mungu, basi hiyo ni katika takwa ya nyoyo. Neno sha'air lina maana ya ishara na alama, na sha'air Allah inamaanisha mambo ambayo ni alama na ishara za dini ya Mwenyezi Mungu. Ishara hizo ni mwongozo kwa watu wanaotaka kuufikia ukweli wa dini ya Mwenyezi Mungu Qurani Tukufu inayarifisha milima miwili ya Safa na Marwa pamoja na ngamia ambao hutayarishwa kwa ajili ya kuchinjwa siku ya Idul Adha kuwa miongoni mwa alama za kiungu. Itawezekana vipi mlima au ngamia kutajwa kuwa alama ya dini ya Mwenyezi Mungu, lakini kaburi au nyumba ya Mtume wa rehma aliyetumwa kuongoza wanadamu au makaburi ya watoto wake watoharifu ambao walistahimili matatizo na mateso mengi kwa ajili ya kulinda dini ya Mwenyezi Mungu wasichukuliwe kwa sehemu ya alama za dini hiyo. Qurani tukufu inatuamuru kutii, kupenda na kuwaheshimu watoto na jamaa wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa ambapo inasema katika aya ya 23 ya, ya Suratu Shura kwamba sema, kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu isipokuwa mapenzi katika ndugu. Haitoshi kwa mapenzi na upendo kutimia nyoyoni tu, bali mapenzi hayo yanapaswa kuonyeshwa kwenye tabia na matendo yetu. Moja ya madhihirisho ya mapenzi hayo ya dhati ni kutii amri ya Mtume na maimamu watoharifu katika kizazi chake, na dhihirisho jingine la jambo hilo ni ujenzi wa majengo juu ya makaburi ya Mtume na jamaa zake na pia makaburi ya viongozi wengine wa dini kama masahaba wa Mtume. Kwa kuzingatia hayo, ni vipi kufuata amri hiyo ya Mwenyezi Mungu iliyo wazi ndani ya Qurani tukufu kutachukuliwa kuwa ni bid'a na kuwatuhumu wale wanaotekeleza kuwa ni makafiri? kuna dalili nyingine nyingi katika Qurani tukufu zinazothibitisha usahihi wa vitendo na amali hizo. Miongoni mwa dalili hizo tunaweza kuashiria aya ya 36 ya suratu Nur ambapo Mwenyezi Mungu anaashiria juu ya utukufu wa nyumba ambazo ndani yake Mwenyezi Mungu hukumbukwa na kutukuzwa, nyumba za wanaume na wanawake ambao biashara zao haziwasahaulishi kumkumbuka Mwenyezi Mungu. Je, Mtume wa Allah Sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam. Imam Ali alayhi salam, Bibi Khadija na Bibi Fatima alayhimas salam si mifano ya watu kama hao? Je, hatupaswi kuheshimu nyumba zao? Wapenzi wa sikilizaji, makamu Ibrahim ni jiwe lililo pembeni ya alkaba ambalo kuna alama na nyayo za Nabi Ibrahim alayhi salamu juu yake katika aya ya 125 ya suratul Baqara na aya ya 97 ya suratu ali Imran, mahala hapo pametambuliwa kuwa moja ya alama na ishara za mwenyezi Mungu, ambapo waumini wametakiwa kuswali na kutekeleza ibada zao katika hali hiyo. Je, mahali ambapo mtume wa mwisho wa mwenyezi Mungu aliomba na kutekeleza ibada zake hapo asubuhi na jioni, si katika ishara zake mwenyezi Mungu Muumba? Je, mahala hapo hapapaswi kuthaminiwa? Je, waumini hawapaswi kutamani kuwepo mahala patakatifu kama hapo na kusimama mbele ya muumba wao kwenye maombi na ibada zao? Je, maeneo kama hayo yanastahiki kuharibiwa? Tutazungumza zaidi kuhusu itikadi nyingine potofu za mawahabi katika vipindi vijavyo. insha Allah, tutabainisha iwapo ni kweli kama wanavyoamini wao kwamba mtume mpendwa wa Uislamu sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam na maimamu watoharifu alaihimus salaam hawana athari yoyote baada ya wao kuaga na kuondoka kimwili duniani na kuwa kutawasali nao hakujuzu na ni mfano ushirikina au la, dini tukufu ya Uislamu ina maoni tofauti kuhusu jambo hilo. Kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, ndo tunafika tamati ya sehemu hii ya Hakika ya Mawahabi. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Asante na kwa heri. Naam, tunasonga mbele na, na matangazo yetu asubuhi ya leo, na ni wasaa sasa kukuleteni dira ya macho yetu magazetini. Dira ya machetu magazetini Jumatano ya leo tarehe kumi na nne Disemba inaanzia nchini Tanzania. Inaanza na Raia Mwema, muungwana ni kitendo, na baadhi ya habari ninazoziona katika ukurasa mkuu wa gazeti hili zinasema utata, mabehewa mapya, bosi wa shirika la reli afunguka. Kanisa Katoliki na CCM wagombea ardhi. Anyonga mpenzi wake na kuiacha maiti uchi na CCM ya mbana DC Simalenga si aitwa kamati ya siasa wilaya. Msichana aliyejeruhiwa asakwa. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi umepambwa kwa habari zisemazo mgao wa umeme wazidi kung'ata biashara za ujasiriamali wadogo za kwama, nyingine za fungwa. TANESCO yaongeza mikakati, kasi ya uzalishaji kupoza makali uchuka Askari Kenya aliyempindua Moi kwa saa sita. Gambo mbunge wa Arusha Mjini ngoma nzito atakiwa kuripoti kwa DC. Samia afungua fursa za kilimo. Rais Samia amesema hayo jana huko Washington, Marekani na MSD ya yasambaza dawa za shilingi bilioni moja kila siku nchini. Nipashe. Mwanga wa Jamii kwa upande wake limetawaliwa katika ukurasa wake wa mbele na habari zinazosema mama na watoto mbaroni kwa tuma za mauaji ya baba yao. Wadai wake ukodi watu kwa shilingi laki nane kutekeleza unyama. Tanzania mwenyeji wa mkutano wa kimataifa wa chakula. Mnyukano wa kisheria waibuka mawakili, rufani ya Sabaya. Mamlaka yatoa msimamo kuhusu matumizi ya bangi. Machinga watoa msimamo kauli ya TRA kulipa kodi na matumizi ya EFD. Na vurugu tupu usafiri kwenda mikoani, stendi ya Magufuli. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Uhuru, Ukweli Daima, zinasema kibano cha waziri mkuu kwa mkurugenzi wa maji, aagiza TAKUKURU imchunguze pia wama watumishi wengine. Maboresho sekta ya afya, neema mikoani. Makamu wa pili wa rais wa Zanzibar awataka wasaidizi wa sheria kufanya kazi kwa weledi, kwa kusimamia misingi ya sheria. Mjana afungwa miaka thelathini jela kwa usafirishaji madawa ya kulevya na mkutano mkubwa wa kilimo kutikisa nchi. Ama huko nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa Daily Monitor umeipa kipaumbele habari ya mashambulio ya jeshi la Uganda UPDF dhidi ya upiganaji wa kundi la waasi la ADF linaloendesha harakati zake katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo limeandika. Jeshi la ulinzi la Uganda UPDF limesema ja, lilisema jana Jumanne kwamba limeua takriban wasi kumi na saba wanaoshukiwa kuwa wapiganaji wa kundi la ADF baada ya kuingia katika wilaya ya Ntoroko, magharibi mwa Uganda. Aidha, wapiganaji kumi na tatu wa kundi hilo wametiwa mbaroni. Katika ukurasa wake mwingine limeandika washukiwa waliokamatwa kwa madai ya kuharibu njia ya kusambaza umeme ya Bujagali Kawanda wamewaambia wapelelezi kwamba wanauza vitu vilivyoibwa kwa viwanda vya chuma ili kupata pesa. Aidha limeandika uchunguzi mdogo wa Daily Monitor unaonyesha kuwa wakazi wa Mbarara wanakosa usingizi kwa sababu ya wezi wanaowalaghai na kuwaibia mali zao. Mbarara ilipopewa hadhi ya jiji mnamo Julai mwaka elfu mbili na ishirini, wakazi wa mji huo walisherekea wakiwa na matumaini kwamba wangefurahia ya manufaa yanayotokana na kupanda hadhi i mji huo. Hata hivyo, jiji hilo kwa sasa limekuwa kitovu cha wezi wanaopora simu, mikoba na vitu vingine vizuri kutoka kwa wakazi wa jiji hilo, limeandika. Katika habari nyingine, kuwa kijana mmoja alifariki dunia jana asubuhi wakati dereva wa lori la mafuta alipopoteza udhibiti barabarani na kupinduka na gari lake katika wilaya Tororo, mashariki mwa Uganda. Naitumishia huko nchini Kenya, Daily Nation limeandika rais mstaafu Uhuru Kenyatta anatarajiwa kuachana na Jubili na Azimio na kujikita zaidi katika juhudi za kusaidia kurejesha amani katika eneo. Habari ya mpambano wa nusu fainali ya kandanda ya kombe la dunia baina ya Moroko na mabingwa watetezi Ufaransa imepewa nafasi pia katika gazeti hili ambapo imeakisiwa kwa kichwa cha habari kisemacho Moroko inabeba matumaini ya Afrika katika nusu fainali ya leo ya kombe la dunia huko nchini Qatar. Gazeti la Daily Nation kama ilivyo matoleo mengine magazeti ya nchi hiyo limeakisi habari ya ajali ya, ya barabarani huko Nakuru ambayo imeua kwa kali watu wanane, likitupasha zaidi linaandika, watu wanane walifariki dunia jioni ajana, ya jana katika ajali mbaya barabarani iliyohusisha matatu mbili na trela katika daraja la Ngata kando ya barabara kuu ya Nakuru Eldoret. Aidha, Daily Nation limeandika katika ukurasa wake wa habari za Afrika kwamba Rais wa Afrika Kusini Cyril uh, Ramaphosa uh, aliyekumbwa na kashfa Jumanne jana alinusurika chupuchupu katika kura iliyopigwa bungeni kuhusu iwapo kuanzishwa mchakato wa kumwondoa madarakani au la. Gazeti la Star limeandika watu wanane wamefariki dunia kufuatia ajali mbaya barabarani katika daraja la Ngata kwenye barabara kuu ya Nakuru Eldoret. Kadhalika, gazeti hili limeandika baadhi ya wahudumu wa afya mjini Mombasa hawakuripoti kazini siku ya Jumanne licha ya tangazo la mahakama la kusimamisha mgomo huo. Hii ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Upandikizaji wa viungo kutoka kwa watu watatu walioaga dunia umefanyika kwa mafanikio katika hospitali moja katika mji mkuu wa Iran, Teheran, ikiwa ni mafanikio ya kwanza kama hayo katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati baada ya waliojitolea kutoa viungo hivyo kufariki. Hayo yamedokezwa na Daktari Sam Zeraatian Nejaddavani, profesa msaidizi wa idara ya upasuaji wa moyo na mishipa ya upasuaji mkuu shule kuu ya tiba ya Hazrat Rasul yenye uhusiano na chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Tehran. Davani alisema kuwa wakati upandikizaji wa viungo baada ya kifo cha moyo au kifo cha ubongo umefanyika kwa miaka kadhaa nchini Iran upandikizaji wa viungo kutoka kwa wagonjwa ambao walithibitishwa kuwa wamekufa umefanyika kwa mara ya kwanza nchini Iran na Asia Magharibi. Davani alisema viungo muhimu, ikiwa ni pamoja na figo, ini, kongosho, matumbo na vali ya moyo, vilitolewa kutoka kwa wafadhili watatu wakati baada ya kifo, wingi wa ubora wa viungo vinavyopatikana kwa ajili ya kupandikizwa uh, vitaathiriwa vibaya, kama davani alivyosema, kwa kutumia katri ya uh, himopafusion ambayo hupelekea viungo kudumu kwa ajili ya kupandikiza, hupelekea kazi hiyo uh, kufanyika kwa urahisi. Utaratibu huo umeidhinishwa na Jumuiya ya Mashariki ya Kati ya kupandikiza kiungo, aliongeza. Mpango wa utafiti umeundwa kutambulisha utaratibu wa kutumia kibodi ya hemoperfusion kwa vyuo vikuu vingine vya sayansi ya matibabu nchini Iran ili kuokoa maisha ya watu ambao wako kwenye orodha ya kusubiri eh, kupandikiza, aliongeza. Kulingana na Chuo Kikuu cha Tehran cha sayansi ya tiba, eh, katika kipindi cha miaka iliyopita mitano, upasuaji mia saba eh, wa upanikizaji ulifanyika katika vituo vya upanikizaji vya chuo hicho. Mashindano ya kitaifa ya akili ya mashine au artificial intelligence hufanyika kila mwaka nchini Iran kwa lengo la ukuzaji wa teknolojia na uundaji wa kazi unaotegemea maarifa. Mwaka huu mashindano haya ya miezi kadhaa yalianza Septemba 10 na washindi watatangazwa Mei tatu 2023. Mashindano haya yameandaliwa na wakfu wa kitaifa wa wasomi kwa ushirikiano wa kundi la vituo na taasisi zinazohusiana na, na maendeleo ya teknolojia na uundaji wa ajira unaotegemea ilmu pamoja na chuo kikuu cha Shahidi Beheshti taasisi ya ya teknolojia ya habari na mawasiliano, wizara ya kazi, mtandao wa kitaifa wa soko la teknolojia, pamoja na maonyesho ya Innotex na kwa msaada wa sekta binafsi. Mafunzo na kuwezesha vipaji bora, kusaidia mafanikio hadi uzalishaji, kuanzisha mawasiliano kati ya sekta ya matibabu na uhandisi, pamoja na kuongeza kasi na kuingia teknolojia zinazoibuka katika sekta ya afya na kuvutia na kuajiri watu waliochaguliwa katika sekta zinazohusiana, ni kati ya malengo mengine ya kuanzisha mashindano ya tuzo ya kila mwaka ya akili ya mashine au artificial intelligence. Timu tofauti na watu binafsi watashindana katika uwanja wa akili ya mashine katika dawa na washindi watapata zawadi za pesa au fedha taslimu. Ramani ya maendeleo ya akili ya mashine iliandaliwa mnamo Januari baada ya mwaka wa kazi ya kisayansi kwa ushiriki wa takwimu za kitaaluma na viwanda kutoka kwa sekta ya umma na sekta binafsi. Kulingana na hifadhi data ya Nature Index, Iran ni ya 13 kati ya nchi za dunia zinazoongoza katika uga wa akili ya mashine au artificial intelligence. Shirika la afya duniani WHO, mapema Desemba, lilizindua ripoti yanayohitajika ya kufanyika ili kuzuia ukatili dhidi ya watoto mtandaoni. Ripoti ambayo inatoa njia za kushughulikia wasiwasi unaoongezeka duniani kote wa kuwaweka watoto salama mtandaoni kwa kuzingatia aina mbili za ukatili mtandaoni. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, aina mbili za ukatili zinazomulikwa ni mosi, ukatili wa kingono kwa watoto, ikiwa ni pamoja na kuwarubuni, kujenga urafiki, unyanyasaji kupitia picha za ngono, na aina ya pili ni kuwaumiza na kuwadhalilisha mtandaoni kwa kutumia mfumo wa uonevu waandama mtandaoni udukuzi na wizi wa utambulisho. Ripoti hiyo ya WHO inapendekeza kutekeleza programu za elimu shuleni ambazo zina vipindi vingi kuchagiza mwingiliano kati ya vijana na kushirikisha wazazi. Pia inaangazia haja ya kuboresha maeneo kadhaa, ikiwa ni pamoja na programu zaidi za, za kuzuia ukatili ambazo zitajumuisha taarifa za hatari zilizoko mtandaoni, lakini pia kuzuia ukatili nje ya mtandao kutokana na mwingiliano wa matatizo haya na mbinu zake za kawaida za kuyazuia. Swala lingine kuwa ripoti imetaka uh, kuweka msisitizo mdogo wa hatari ya watu wasiofahamika kwa watoto, kwani inasema wageni au watu wasiofahamika kwa watoto sio sababu pekee au hata wahalifu wakuu wa ukatili dhidi ya watoto mtandaoni. Zaidi ya hayo, imetaka mkazo uwekwe zaidi juu ya kufahamiana na wahalifu rika ambao wanawajibika kwa makosa mengi na mwisho ripoti hiyo imetaka kuzingatia zaidi kuwapa ujuzi na uh, uhusiano mzuri kwa kuwa kutafuta mahaba na urafiki ni vyanzo vikuu vya uwezekano wa kuathiriwa na ukatili mtandaoni. Ripoti hiyo pia imehitimisha kwa kusema kuwa ukatili ni kichocheo kikuu cha afya duni duniani, pamoja na kuwa moja kwa moja kupitia majeraha ya kimwili na kisaikolojia unayosababisha, na kwa njia isiyo moja kwa moja kupitia athari zake kwa familia, jamii na jumuiya nzima. Pia ripoti hiyo imesisitiza kuwa ukatili wa mtandaoni dhidi ya watoto ni aina ya unyanyasaji wenye sumu, hasa kwa sababu ya uwezo wake wa kuathiri ukuaji wa kawaida wa mtoto, na hivyo kusababisha maisha duni ya afya ya kimwili na kiakili. Na je, ni kwa vipi teknolojia ya nyuklia inaweza kuleta tofauti katika uzalishaji wa chakula wakati huu ambao janga la tabia nchi linazidi kugonga vichwa vya watu na kubisha hodi kila uchao? Baadhi ya watu wakisikia nyuklia, kinachowajia kichwani ni mabomu ya nyuklia lakini nchini Kenya, wanasayansi na wakulima wanaelezea kwa maneno yao wenyewe vile ambavyo sayansi ya nyuklia inasaidia kupambana na uhaba wa chakula na maji, kuanzia uzalishaji wa mbegu mpya zinazohimili ukame hadi teknolojia ya kutambua ni mda gani mwafaka kumwagilia mazao. Utaalamu huo unafanyika kwa msaada wa shirika la Umoja wa Mataifa la nishati ya nyuklia, IAEA. Miriam Kinywa, profesa uzalishaji wa mimea katika chuo kikuu cha Eldoret nchini Kenya, anasema mabadiliko ya tabia ya nchi yameleta changamoto kubwa katika kilimo cha ngano. Mathala anasema, na hapa hapa namnukuu, magonjwa mapya ambayo hatukuwa tumezoea yameibuka, na maji yatokanayo na mvua nayo ni changamoto, kwa sababu ni kidogo na yanapatikana wakati usio sahihi. Changamoto hii ilimlazimu Profesa Kinywa na wenzake kuingia maabara, ambapo anasema tuliibeba changamoto hiyo na tukaamua kutumia teknolojia ya nyuklia kuzalisha aina mpya ya mbegu ya ngano ambayo inastahimili ukame, halikadhalika inaweza kuhimili aina mpya ya magonjwa. Ijapokuwa ilituchukua miaka mitatu na nusu, tuliweza kupata aina mpya ya mmea ambao unavumilia ugonjwa mpya wa ukuvu kwenye shina na pia unahimili ukame. Mbegu hiyo mpya, ingawa kwa muonekano inafanana na mbegu za kawaida, ilipatiwa jina la Eldo Mavuno. Kwa mujibu wa Profesa Kinywa, mahitaji ya mbegu hii ni makubwa na hatuwezi kutosheleza mahitaji ya wakulima. Nadhani katika siku zijazo mbegu hii itakuwa imepandwa katika eneo kubwa. na mapenzi usikilizaji. Na kwa mafanikio hayo ya wakulima na watafiti nchini Kenya katika kutumia teknolojia ya nyuklia katika kilimo, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 19 Jamadi Lawal mwaka 1444 Hijria, mwafaka na tarehe 14 Desemba mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 533 iliyopita, Abulfadl Abdurahman Asuyuti mashuhuri kwa lakabu ya Jalaludin faqihi mpokezi wa hadithi na mtaalamu maarufu wa lugha wa zama hizo alifariki dunia mjini Cairo. Jalaludin Suyuti alizaliwa mwaka 849 hijria, na alihifadhi Qurani tukufu akiwa kijana. Jalaludin Suyuti, kwa miaka kadhaa, alijifunza masomo ya fikhi, hadithi, tafsiri ya Qurani na lugha na kupata mafanikio makubwa. Msomi huyo wa Kairo ameandika vitabu vingi vya thamani na miongoni mwavyo ni Alkitabu lkabir na Tarikhu lkhulafa. Miaka 217 iliyopita katika siku kama ya leo sawa Desemba moja, na tarehe 14 Desemba mwaka 1805 iligunduliwa nishati ya joto ya makaa ya mawe na George Branklon, mhunzi kutoka Uingereza. Kabla ya hapo makaa ya mawe yalikuwa yakitumiwa kama mojawapo ya vifaa vya kujengea nyumba. Shehena ya kwanza ya madini ya makaa ya mawe yaliyotumiwa katika nishati ya joto ilipatikana katika bandari moja iliyoko Uingereza. Miaka 111 iliyopita inayosadifiana na tarehe 14 Desemba mwaka 1911, baada ya juhudi na jitihada za miaka mingi, hatimaye ncha ya kusini yaani South Pole ilivumbuliwa na kwa mara ya kwanza na wavumbuzi kadhaa waliwasili katika eneo hilo. Katika siku hii, Roald Amundsen, baharia mashuhuri wa Kinorwe, alikuwa akishindana na Robert Falcon Scott wa Uingereza ili kufikia ncha hiyo ya kusini, aliibuka mshindi na kuitundika bendera ya Norway katika ncha hiyo. Robert Falcon Scott akiwa na wenzake walikumbana na theluji kali wakati wanarejea na kupoteza maisha yao. na siku kama ya leo miaka 26 iliyopita makubaliano ya amani ya Bosnia yaliyojulikana kwa jina la Dayton Peace Agreement, yaani makubaliano ya amani ya Dayton yalithibitishwa kwa mara ya mwisho katika kikao kilichofanyika mjini Paris nchini Ufaransa. Makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwa mashinikizo ya viongozi wa Marekani tarehe 21 Novemba 1995 yalitiwa saini na marais wa wakati huo wa Bosnia Herzegovina, Sabia na Croatia. Mafanikio pekee ya makubaliano hayo kwa upande wa ya Waislamu yalikuwa ni kuhitimishwa mauaji ya kinyama yaliyokuwa yakifanywa dhidi yao na Wasabi. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Kwa kali watu 120 wanaofiwa kufariki dunia huko Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kufuatia janga la mafuriko makubwa yaliyoukumba mji huo hapo jana. China imetangaza kupitia naibu waziri mkuu wake kwamba inaheshimu mamlaka ya kitaifa ya umoja wa ardhi yote ya Iran. Waziri Mkuu wa Palestina ameutaka Umoja wa Mataifa uliweke jina la utawala haramu wa Israel kwenye orodha ya tawala wauaji wa watoto. Mbunge wa chama cha Likud katika bunge la Israel amesema mwaka ujao elfu mbili na ishirini na tatu Saudi Arabia na Israel zitasaini mkataba wa kuanzisha uhusiano rasmi baina yao. Kiongozi wa zamani wa jeshi la Gine ametoa ushahidi kuhusu mauaji mwaka elfu mbili na tisa na kudai kwamba hana hatia na katika ulimwengu wa, wa michezo timu ya soka ya taifa ya Argentina imetinga hatua ya fainali ya mashindano ya soka ya kombe la dunia inayoendelea nchini Qatar baada ya kuibamiza timu ngumu ya Kroatia mabao matatu kwa nunge. Mpenzi msikilizaji, muktasari wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Benderani, na kwa geni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.