Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomona mwanawe anangamia akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri. Basi usiniombe ambayo huyajui, mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watopata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Hakika ya Wahabi na makala ya sayansi na teknolojia mpya. Lakini kama kawaida, tutakuwa pia na makala ya kila siku ya Leo Katika Historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi yasema misimamo ya rais wa China wakati wa safari yake katika eneo imeisikitisha Iran. Shughuli ya kuwakumbuka mashahidi wa Zaria, Nigeria yafanyika katika Haram ya Imam Ridha alaihi ssalam. Watoto wa kiyemen wakusanyika mbele ya ofisi ya Umoja wa Mataifa kupinga mauaji dhidi yao, na mkuu wa kamisheni ya Ulaya atahadharisha kuhusu ukosefu wa gesi mwaka 2023. Habari kamili Rais Ibrahim Raisi amesema baadhi ya misimamo iliyotangazwa katika safari ya karibuni ya Rais wa China katika eneo imelisikitisha taifa na serikali ya Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo leo katika mazungumzo na naibu waziri mkuu wa China Hu Chunhua ambapo sambamba na kuashiria kwamba tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China daima umekuwa katika hali ya kustawi, amebainisha kwamba baadhi ya misimamo iliyobainishwa katika safari ya karibuni ya Rais wa China katika eneo haijaliridhisha na imelisikitisha taifa na serikali ya Iran, na Iran inataka bila mzaha kuchukuliwa hatua za kusahihisha misimamo hiyo. Sayed Ibrahim Raisi amesema kuwepo ujumbe wa China hapa nchini kwa ajili ya kustawisha mashirikiano ya kiuchumi na kibiashara ya nchi mbili kuna umuhimu, na sambamba na kuashiria makubaliano muhimu yaliyofikiwa katika mikutano ya huko nyuma ya marais wa nchi mbili, amesisitiza juu ya maafisa wa pande mbili kufanya juhudi za kuyatekeleza makubaliano hayo. Kwa upande wake, naibu waziri mkuu wa China Hu Chunhua amefikisha salamu za rais wa nchi hiyo Xi Jinping kwa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na sambamba na kusisitiza kuhusu nia na irada ya China ya kustawisha uhusiano na Iran iliyo imara ukiwa ndio mkakati wa kudumu na usiobadilika wa nchi hiyo. Amesema China itaendeleza azma yake ya kuimarisha na kustawisha zaidi uhusiano na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran bila kujali matukio ya kikanda na kimataifa. Hu Chunhua amebainisha kuwa China imekuwa siku zote ikiheshimu mamlaka ya kitaifa na umoja wa ardhi yote ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na inaunga mkono juhudi za Iran za kudhamini manufaa na maslahi yake ya msingi. Shughuli ya kuwakumbuka mashahidi waliouawa na jeshi la Nigeria miaka saba iliyopita katika mji wa Zaria imefanyika katika haram ya mjukuu wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa wa Mashhad ulioko kaskazini mwa Iran. Tarehe 12 na 13 Disemba 2015, jeshi la Nigeria lilishambulia kituo cha kidini cha Husainia ya Baqiyatullah katika mji wa Zaria na makazi ya kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, IMN, Sheikh Ibrahim Zakzaki, na kuwa shahidi mamia Waislamu wasio na hatia yoyote. Jeshi la Nigeria pia liliwafungia waliokamatwa kwenye chumba na kuwachoma moto wakiwa hai. Kufuatia shambulio hilo, pia watu takriban 800 walitoweka na hadi sasa hawajulikani waliko. Katika tukio hilo Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, na mkewe pia walijeruhiwa na kutiwa nguvuni. Sheikh Zakzaki aliachiliwa huru mwaka jana baada ya kuwa jela kwa miaka sita. Shirika la habari la Iran, IRNA, limeripoti kuwa Hujjatul Islam Sayid Muhammad Zulqari mkurugenzi wa masuala ya mazuari wasio wa Irani katika haram takatifu ya Imam Ridha alaihi ssalam amesema katika shughuli hiyo kwamba Uislamu ulipelekwa Afrika na wahajiri walioelekea Uhabeshi kabla ya kuingia Madina kama mji mkuu wa serikali ya kiislamu wakati wa enzi ya Mtume salallahu alaihi wa alihi wa salam. Kwa sababu hiyo, wanazuoni wa kiafrika wanalitambua bara hilo kuwa makazi na nyumba ya kwanza ya Uislamu. Sayid Muhammad Zulqari amesema mapenzi ya Waafrika kwa Ahlu Beiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa yamekita mizizi ndani ya nyoyo za Waislamu wa Islamu Afrika, kiasi kwamba yameziathiri tamaduni zao kwa maadili na mafunzo ya Ahlulbeiti alaihim ussalam, na jambo hilo limekuwa na taathira katika kustawisha utamaduni wa Ahlul Baiti alayhim salam na kupambana na dhulma. Hujatul Islam Zulqaria ameongeza kuwa baada ya mauaji ya Zaria, baadhi ya maafisa wa Nigeria waliharibu kituo cha kidini cha Baqiyatullah kwa kuhofia kasi ya kustawi na kukua kwa Uislamu. Mwanzoni mwa shughuli hiyo ya kumbukumbu kumbu ya mwaka wa saba ya mauaji ya Zaria iliyohudhuriwa na mabinti wawili wa, wa Shekh Ibrahim Zakzaki Ujumbe wa video wa Sheikh Zakzaki ulisomwa ambapo amewaenzi na kuwakumbuka mashahidi waliouawa katika tukio hilo na kulaani mauaji hayo ya halaiki. Sambamba na maadhimisho ya siku ya watoto duniani, watoto wa Kiyemen wamekusanyika mbele ya ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Sanaa, mji mkuu wa nchi hiyo, wakipinga mauaji yanayoendelea kufanywa na, na Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya watoto wa Yemen na kuzingirwa nchi yao. Watoto wa Yemen leo Jumanne wameandamana katika mitaa mbalimbali ya mji wa Sanaa kwa lengo la kudhihirisha upinzani wao kwa mashambulizi ya muungano vamizi wa Saudia na waitifaki wake. Watoto hawa wameandamana na kupaza sauti zao ili jamii ya kimataifa ichukue hatua za kuwanusuru watoto ambao ndio wahanga wakuu wa hujuma na mashambulizi ya kila uchao ambayo yamevuruga maisha ya watoto na kuwafanya mayatima kuharibu ndoto zao na kuwanyima haki za kimsingi kabisa. Afra Al Khatabi, afisa wa mahusiano ya umma wa mpango wa ndoto yangu ndogo, ameeleza kuwa hii leo watoto wa Yemen wamekusanyika mkabala wa makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Sanaa, ili kupaza sauti zao kwa walimwengu kuhusu namna haki zao zinavyokiukwa. Ameongeza kuwa wanataka sauti yao hiyo ifike duniani kote. Binti mmoja wa Yemen aliyeshiriki kwenye maandamano hayo amesema, tumekusanyika hapa ili kufikisha ujumbe wetu kwa walimwengu wote kwamba tunataka kuishi kwa amani, sawa kabisa na watoto wengine katika maeneo mbalimbali duniani. Tuna ndoto njema na hatutaki kuamshwa kwa milio ya makombora na risasi. Zaidi ya watoto milioni mbili wa Yemen hawaendi shule, huku mateso yao ya kimwili na kiakili ambayo yanaathiri moja kwa moja maisha yao yakiongezeka kila siku. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Waziri wa ulinzi wa Iran ametoa maelezo kuhusu kikao cha wataalamu wa Iran na Ukraine na kueleza kwamba upande wa Ukraine haujawasilisha ushahidi wowote wenye mashiko wanaothibitisha madai kwamba Rasia imetumia droni kutoka Iran. Katika wiki za karibuni viongozi wa Marekani na Ulaya ambao wenyewe wanaendelea kutuma Ukrain silaha za mabilioni ya dola kwa ajili ya kupigana vita na Rasia wamedai kuwa Iran imetumia imeitumia Rasia ndege zisizo na rubani ili kuzitumia katika vita dhidi ya Ukrain. Kufuatia kuibuliwa madai hayo Iran ilitaka kifanyike kikao cha wataalamu na viongozi wa Ukraine ili kuchunguza madai hayo ya Marekani na Ulaya. Ripoti ya IRNA imeeleza kuwa Brigadia Jenerali Muhammad Reza Ashtiani, waziri wa ulinzi wa Iran, akieleza yaliyojiri katika kikao hicho cha wataalamu wa Iran na Ukraine, amesema Kiev haijawasilisha ushahidi unaothibitisha madai kwamba Rusia imetumia droni za Iran katika vita dhidi ya nchi hiyo. Ursula von der Leyen mkuu wa kamisheni ya Ulaya ametahadharisha kuhusu uhaba wa gesi utakaozikumba nchi za Ulaya mwakani, katika hali ambayo nchi za Ulaya zinapitia hali ngumu katika msimu huu wa baridi kali kufuatia vikwazo ilivyowekewa Russia katika sekta yake ya mafuta na gesi huku kukishuhudiwa mgogoro huu wa nishati wakati huu wa kukaribia mwaka mpya. Ursula von der Leyen mkuu wa kamisheni ya Ulaya, ametahadharisha katika mkutano na uandishi wa habari mjini Brussels, Ubelgiji, kwamba licha ya hatua zilizochukuliwa hadi sasa, bado kuna uwezekano wa kukabiliana na uhaba wa mita za ujazo bilioni 30 za gesi kwa mwaka ujao wa 2023. Shirika la habari la Reuters pia limenukuu wakala wa kimataifa wa nishati kwamba mwaka ujao wa 2023 Umoja wa Ulaya utakabiliwa na ukosefu wa mita za ujazo bilioni 30 za gesi, kiwango ambacho ni karibu asilimia 7.6 za jumla ya mita za ujazo bilioni 395 za gesi zinazohitajiwa na umoja huo. Wakala wa kimataifa wa nishati aidha umetahadharisha kuwa hakuna dhamana yeyote ya kuendelea hali inayofaa ya hewa inayoshuhudiwa sasa, mwanzoni mwa msimu wa baridi kali huko Ulaya. Na makamu wa pili wa Rais wa Zanzibar Ahmed Suleiman Abdullah amewataka wasaidizi wa sheria kufanya kazi kwa weledi kwa kusimamia misingi ya sheria iliyopo ili kuendelea kuwasaidia wanajamii kupata haki zao mbalimbali. Ripoti kamili anatuletea mwandishi wetu wa Zanzibar Aharith Subait. Ametoa wito huo wakati akifungua wa jukwaa la pili la mwaka la msaada wa kisheria lililofanyika katika ukumbi wa Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar Suza kampasi ya Maruhubi Zanzibar. Amesema ni vyema kwa wasaidizi hao kufanya kazi kwa weledi na kuzingatia maadili ili kazi zao ziweze kuleta tija na kuendana na sheria zilizopo. Amesema wasaidizi hao wamekuwa mstari wa mbele kuisaidia jamii katika kutatua migogoro mbalimbali mbali, hususan kwa kutumia njia mbadala ya usuluhishi bila ya kuhusu sha mahakama na kuwataka kuwa karibu na masheha kwa kuwaelimisha wananchi kuhusu masuala ya udhalilishaji na migogoro ya ardhi. Akigusia kauli mbiu ya jukwaa hilo Hemed ameeleza kuwa kauli hiyo imewafiki kutokana na umuhimu wa kutumia njia mbadala za usuluhishi katika kutatua migogoro mbalimbali mbali katika jamii, akieleza kuwa unaendana na moja ya malengo ya idara ya kushajihisha njia mbadala ya utatuzi wa migogoro kwa jamii. Hemed ametumia fursa hiyo kulipongeza shirika la Legal Service Facility LSF kwa kuendelea na harakati mbalimbali mbali za kuisaidia jamii ya Kizanzibari na Tanzania kwa jumla katika masuala ya utoaji wa msaada wa kisheria na upatikanaji wa haki kwa wananchi hususan walio wanyonge. Tunatoa rai kwenu kufanya kazi kwa weledi na kwa kuzingatia maadili ili kazi mnazozifanya ziweze kuleta tija na kuendana na sheria zilizopo. Serikali ya ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kushirikiana na shirika hili la LSF tutahakikisha kwamba fanya kazi zenu bila usumbufu wowote. Serikali inakupatieni mafunzo kadri hali itakavyoruhusu. Sasa kilichobaki ni jukumu lenu la kujitangaza zaidi na kupata ushiriki mzuri katika mikutano ya kikanda na kimataifa. Aidha, muendelee kuwa wabunifu katika kuhakikisha taasisi zenu zinakuwa na nyenzo za kujiendesha kwa kubuni miradi mbalimbali ya kimaendeleo badala ya kusubiri kusaidia. Kwa upande wake, waziri wa nchi ofisi ya rais, katiba sheria, utumishi na utawala bora Harun Ali Suleiman ameeleza kuwa wasaidizi wa huduma za kisheria wanaisaidia serikali katika jamii, hususan suala la utatuzi wa migogoro. Aidha, ameeleza kuwa wizara itaangalia sheria ili kuwezesha kuanzishwa kwa mfuko wa msaada wa kisheria na serikali itatenga kifungu cha matumizi kwa lengo la kuwasaidia wasaidizi hao. Tujiandaeni ili na sisi na tuwe na njia zetu pamoja na serikali yenyewe utaratibu maalum wa kuweza kuweka vifungu maalum. Nashukuru sana, fedha tunapata kwa shughuli za administration. lakini sasa tuweke mfungu maalum hasa la kuendeleza ma maafisa wa msaada wa sheria. Maafisa wetu hawa wa msaada wa sheria wana mchango mkubwa sana, wamesaidia sana. Hivi sasa hatupokee malalamiko mengi kutoka wilayani ya mkoani kwa sababu tayari wako katika kila jimbo hawa, na nimshukuru mkurugenzi wa idara hii, anafanya jitihada kubwa katika kuwaelimisha na kuwapa fursa mbalimbali. Naye afisa mtendaji mkuu wa LSF Lulu Ngwanakilala amesema Tanzania ni nchi inayopigiwa mfano wa kanda ya Afrika kuhusu kuwepo kuwasaidizwa huduma za kisheria, hatua ambayo inatokana na ushirikiano baina ya shirika hilo na serikali zote mbili, na mapinduzi haya yameifanya Tanzania kuwa moja ya nchi mifano bora ya kanda ya Afrika, mifano inayotolewa na kuzungumzwa ndani na nje ya nchi. Kwa namna ya kipekee kabisa, mafanikio haya yamechagizwa na ushirikiano mkubwa uliopo kati ya LSF na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, lakini pia na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Kauli mbiu katika jukwaa hilo inasema: uimarishaji wa huduma bora na endelevu za utoaji wa msaada wa kisheria. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Shukran Harith Subeit kwa ripoti yako hiyo kutoka Zanzibar inayotukamilishia taarifa habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao, kwa usiku huu, utatupia jicho mkutano wa kimataifa wa mazungumzo ya Uislamu na Uhindu. Mjini New Delhi, India, duru ya tatu ya mkutano wa kimataifa wa mazungumzo ya Uislamu na Uhindu iliyokuwa na anwani ya mchango wa dini wa kuishi pamoja katika amani na ustawi umefanyika mjini New Delhi kwa kuhudhuriwa na makhatibu shahsia wenye vipawa na maulama wa Iran na India. Ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ulioshiriki katika mkutano huo wa kimataifa umeongozwa na kaimu mkuu wa kitengo cha masuala ya kimataifa katika ofisi ya kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Washiriki wa mkutano huo, mbali na kusisitiza mambo ya pamoja yaliyoko katika dini mbalimbali mbali, kwa ajili ya kufikia amani na maendeleo ya jamii ya mwanadamu wametilia mkazo juu ya kuweka mazungumzo baina ya shahsia wakubwa na wafuasi wa madhehebu za Kiislamu na Wahindu. Umuhimu wa kufanyika mikutano kama hii unatokana na kuwa ulimwengu wa leo unahitajia mno suala la amani na utulivu, na bila shaka dini na maulamaa wa dini na madhehebu zote wanaweza kuwa na mchango muhimu katika uwanja huu. Kwa mujibu wa duru za kisiasa na kidini katika mataifa kama India ambayo ina wingi wa kaumu na madhehebu ni kuwa kuweko mazungumzo baina ya dini mbalimbali mbali, ni jambo ambalo lina taathira chanya katika kuimarisha suala la kuishi pamoja na kwa amani watu wa dini na madhehebu tofauti. Jambo hilo kwa India lina umuhimu maradufu hasa kwa kutilia maanani kuwa zaidi ya wa Waislamu milioni mia mbili wanaunda jamii ya wananchi wa nchi hiyo. Surusha Amiri, mweledi na mtaalamu wa mambo aliyehitimu masomo yake nchini India, anasema kuhusiana na suala hili. Katika jamii yenye kaumu na dini mbalimbali mbali ya India, wananchi wa nchi hiyo hususan Waislamu na Wahindu daima wamekuwa wakiishi kwa amani, na mchango wa Waislamu katika kusaidia kusonga mbele mipango mbalimbali mbali ya kiviwanda na kiteknolojia nchini India ni jambo ambalo liko wazi na bayana kwa kila mtu. Pamoja na hayo, baadhi ya watu wenye misimamo ya kufurutu ada wanafanya njama za kukwamisha na kuzuia mwenendo huu wa kuishi kwa amani baina ya Waislamu na Wahindu. Hapana shaka kuwa kufanyika makongamano ya kielimu ambayo anahudhuriwa na maulamaa na shakhsia wenye vipaji vya kidini wa dini mbalimbali, wakiwemo Waislamu na Wahindu ni hatua inayoweza kuchangia pakubwa kuwakurubisha zaidi wafuasi wa Uislamu na Uhindu. Hii ni kwa sababu watu ambao hawana imani na suala la mshikamano baina ya dini mbalimbali hutumia mbali vibaya kutokuwa na uelewa watu kwa ajili ya kusukuma mbele gurudumu la malengo yao machafu, ambapo watu wenye misimamo ya kufurutu ada na wanaofuatilia masilahi yao wanapatikana katika dini na katika madhehebu zote. Hivyo basi, kama walivyosisitiza shahsia waliohutubia mkutano wa kimataifa wa mazungumzo ya Uislamu na Uhindu uliofanyika huko New Delhi ni kwamba kuimarishwa suala la mazungumzo katika uga huu ni sababu ya India na Iran kufikia katika nafasi ifaayo ulimwenguni na kusimama kidete zaidi mkabala na utumiaji mabavu, na bila shaka hilo litatoa msukumu mkubwa katika kupambana na misimamo ya kufurutu ada ya kikaumu na kimadhehebu. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hakika ya Wahabi. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Bismillahi rrahmani rrahim, tunaanza kwa jina la Mwenyezi Mungu mjuzi wa siri zote, ambapo yaliyopita na yanayokuja yote ni mamoja kwake na hakuna kinachofichika mbele yake. Wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza kipindi kingine cha Hakika ya Uwahabi katika mfululizo huu unaowajieni katika siku na wakati kama waleo. Katika kipindi uh, kilichopita tulijaribu kuchambua baadhi ya itikadi za pote hili potofu linalo wakufurisha Waislamu, ambapo tulisema kwamba Mawahabi kama walivyo Mayahudi wanaamini kwamba Mwenyezi Mungu ana mwili kama wa mwanadamu kundi hilo linayakufurisha madhehebu mengine yote ya Waislamu na kuhalalisha mali na damu zao. Vilevile linawajibisha kuuawa kwao, na linaamini kwamba hakuna tofauti kati ya Masuni na Mashia. Kwa msingi huo, tuna lengo la kuchambua fikra na mielekeo ya Wahabi ili tupate kujua vizuri zaidi na pia wale wanaofuata kundi hilo Moja ya mitazamo na fatwa za Ibni Taimia ni kwamba ni haramu kujenga kuba, ngome au jengo lolote juu ya makaburi ya manabii, mawalii na watu wema. Kwa mtazamo wake, ni wajibu kuyabomoa majengo kama hayo. Ibnu Qayim, mwanafunzi wa Ibnu Taimia, anasema ni wajibu kubomoa jengo lililojengwa juu ya makaburi na wala haijuzu kuliacha katika hali hiyo hata kwa Kimoja, baada ya kuwa na uwezo wa kulibomoa. Fatwa kama hizo zinatolewa katika hali ambayo mijengo kwenye makaburi ya viongozi wa kidini, kisiasa, kisanaa, kifasihi au mashujaa wa kitaifa ni jambo la kawaida kabisa katika jamii na mataifa karibu yote, ambapo watu hulipa jambo hilo heshima kubwa. Kwa mfano, kati ya mwaka 1844 na mwaka 1851 Wakristo walijenga makaburi ya Stalino kwenye mteremko wa kilima kimoja ambayo yanajumuisha sehemu ya utalii, masanamu, mabustani na makanisa ya Kiprotestanti. Wahindu walijenga jengo juu ya kaburi la mkewe Shah Jahan kwa jina la Adhim ambalo ni mashuhuri kwa jina la Taj Mahal ambalo leo linahesabiwa kuwa moja ya majengo mashuhuri zaidi ya kisanaa na usanifu majengo. Kanisa la Kaburi Takatifu limejengwa juu ya kaburi ambalo linaaminika na Wakristo kuwa ndiko alikozikwa Nabii Isa Masihi na wengine wanaitakidi kwamba ndiyo sehemu alikosulubiwa na kisha kupaa angani. Kufikia mwaka 2008 karibu piramidi 138 ziligunduliwa nchini Misri, nyingi ambazo zilikuwa makaburi ya mafarao na wake zao ambayo yalijengwa wakati wa ufalme wa kale. Na wakati Wachina walijenga kaburi lenye eneo la kilomita mraba 52 kwa ajili ya kumwenzi mfalme wao wa kwanza ambaye aliondoa uhasama baina yao na kuwaletea umoja na uadilifu, na walijenga hapo masanamu ya askari wengi wa mawe ili wamlinde na kumsaidia mfalme huyo. Kaburi hilo ni moja ya maajabu ya ulimwengu wa mwanadamu, na bila shaka inachukuliwa kuwa kazi ya kushangaza katika ulimwengu wa sanaa. Katika dunia nzima mataifa tofauti hugharamika pakubwa kwa ajili ya kulinda na kuhifadhi turathi zake za kihistoria na pia kuziarifisha kwa walimwengu. Kimsingi, athari za watu wa kale huwa ni sehemu ya turathi za kiutamaduni na za taifa lolote lile, ambazo huarifisha utambulisho wa kidini na kiutamaduni wa taifa hilo, utambulisho ambao ndio hujenga maisha ya vizazi vya leo na vijavyo. Je, yeah. Si ni jambo la kushangaza na kusikitisha kwa kuona kwamba licha ya ukweli huo, baadhi ya watu huamua kuharibu utamaduni na ustaarabu huo wenye thamani kubwa ya kihistoria kwa mikono yao wenyewe. Kisingizio kinachotolewa na mawahabi katika kuhalalisha kitendo chao hicho cha, cha kuwaibisha na kusikitisha kwa wakati mmoja ni kwamba hudai waislamu huzuru makaburi ya watukufu na viongozi wao wa kidini, wakiwemo mitume, maimamu na mawalii wema kwa madhumuni ya kufungamana nao, jambo ambalo wanalichukulia kuwa ni shirki. Wanadai kwamba hufika kwenye makaburi hayo kwa lengo la kuwaswalia, kusoma Qurani na kuomba dua na mahitaji yao kutoka kwa watu waliozikwa kwenye makaburi hayo. Kwa mtazamo wa mawahabi wafu hawana athari tena hapa duniani, hivyo hawawezi kujibu dua na maombi, na kwa hivyo kuwaomba mahitaji na haja hakuna maana. Wanadai kwamba kuswali na kuwasomea Kurani wafu ni bidaa ambayo ni haramu. Kwa mtazamo wa Mawahabi, kuzuru makaburi na kutabaruku na maeneo matakatifu walikozikwa mitume na mawalii wa Mwenyezi Mungu ni haramu na mtu anayefanya kitendo hicho au hata kufunga safari kwa ajili ya kuyatembelea maeneo hayo yakiwemo ya mitume na maimamu watoharifu huwa ni kafiri anayepaswa kuuawa. Swanaani, mmoja wa mamufti wa kiwahabi, anasema mashhad ni sawa na sanamu. Hawa wanayafanyia makaburi ya mawalii wao yale yale waliokuwa wakiyafanyia washirikina masanamu yao katika zama za ujahilia. Pia, kwa mujibu wa baraza la kudumu la fatwa la mawahabi kujenga juu ya makaburi ni bidaa mbaya, ambapo shirki hufanyika kwa kuadhimisha waliozikwa humo. Hiyo ni njia inayoelekeza kwenye shirki, na kwa hivyo ni wajibu kwa mtawala wa Waislamu au naibu wake kutoa amri ya kubomolewa majengo yaliyojengwa juu ya makaburi na kuyasawazisha na ardhi, ili kukabiliana vilivyo na uzushi huo na kufunga njia ya ushirikina. Nasiruddin Albani, mufti mwingine wa Kiwahabi, alitoa pendekezo kwa utawala wa kuharibu kuba la kijani lililokuwa kwenye msikiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Alisikitishwa sana na ukweli kwamba kuba hilo lingalipo kwenye msikiti huo hadi sasa. Mawahabi walitumia visingizio na fatwa hizo, hizo hizo zisizo na msingi kubomoa na kuharibu mahali alipozaliwa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam nyumba yake na mkewe Bibi Khadija alaihi salam, nyumba ya Imam Ali bin Abi Talib na mkewe Bibi Fatimatu Zahra alaihim salam, makuba na makaburi ya maimamu, maswahaba na viongozi wengine mashuhuri wa kidini waliozikwa kwenye makaburi ya Baqi mjini Madina, na pia kuharibu madhihirisho mengine mengi ya historia ya Uislamu. Lakini je, ni kweli kwamba kuzuru makaburi ya mitume, maimamu na maswahaba na viongozi wa dini kuwaswalia kuwasomea Qurani kushikamana na kutawasali nao ni shirki? Je, mambo hayo yalikatazwa na Mtume au kuarifishwa kuwa ni miongoni mwa mambo yaliyoharamishwa? Katika aya ya 32 ya Suratul Haji, mwenyezi Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anatuamuru tuheshimu nembo zake na kusema kwamba kufanya hivyo ni katika takwa ya moyo. Anasema ndiyo hivyo, na anayetukuza nembo za Mwenyezi Mungu basi hiyo ni katika takwa ya mnyoyo. Neno shaair lina maana ya ishara na alama, na shaair Allah inamaanisha mambo ambayo ni alama na ishara za dini ya mwenyezi Mungu. Ishara hizo ni mwongozo kwa watu wanaotaka kuufikia ukweli wa dini ya mwenyezi Mungu. Kurani tukufu inaiarifisha milima miwili ya Safa na Marwa pamoja na ngamia ambao hutayarishwa kwa ajili ya kuchinjwa siku ya Idul Adha kwa miongoni mwa alama za kiungu. Itawezekana vipi mlima au ngamia kutajwa kuwa alama ya dini ya Mwenyezi Mungu, lakini kaburi au nyumba ya mtume wa rehma aliyetumwa kuongoza wanadamu au makaburi ya watoto wake watoharifu ambao walistahimili matatizo na mateso mengi kwa ajili ya kulinda dini ya Mwenyezi Mungu wasichukuliwe kuwa sehemu ya alama za dini hiyo? Qurani tukufu inatuamuru kutii kupenda na kuwaheshimu watoto na jamaa wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, ambapo inasema katika aya ya 23 ya ya suratu Shura kwamba, sema kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu isipokuwa mapenzi katika ndugu. Haitoshi kwa mapenzi na upendo kutimia nyoyoni tu, bali mapenzi hayo yanapaswa kuonyeshwa kwenye tabia na matendo yetu. Moja ya madhihirisho ya mapenzi hayo ya dhati ni kutii amri ya Mtume na maimamu watoharifu katika kizazi chake, na dhihirisho jingine la jambo hilo ni ujenzi wa majengo juu ya makaburi ya Mtume na jamaa zake na pia makaburi ya viongozi wengine wa dini kama masahaba wa Mtume. Kwa kuzingatia hayo, ni vipi kufuata amri hiyo ya Mwenyezi Mungu iliyo wazi ndani ya Qur'ani tukufu kutachukuliwa kuwa ni bid'a na kuwatuhumu wale wanaotekeleza kuwa ni makafiri? Kuna dalili nyingine nyingi katika Qurani tukufu zinazothibitisha usahihi wa vitendo na amali hizo. Miongoni mwa dalili hizo tunaweza kuashiria aya ya 36 ya suratu Nur, ambapo Mwenyezi Mungu anaashiria juu ya utukufu wa nyumba ambazo ndani yake Mwenyezi Mungu hukumbukwa na kutukuzwa, nyumba za wanaume na wanawake ambao biashara zao haziwasahaulishi kumkumbuka Mwenyezi Mungu. Je, mtume wa Allah Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Imam Ali alayhi salam, Bibi Khadija na Bibi Fatima alayhim assalam, si mifano ya watu kama hao? Je, hatupaswi kuheshimu nyumba zao? Wapenzi wasikilizaji, Makamu Ibrahim ni jiwe lililo pembeni ya Al-Kaaba ambalo kuna alama na nyayo za Nabii Ibrahim alayhi salamu juu yake. Katika aya ya 125 ya Suratul Baqara na aya ya 97 ya Suratu Ali Imran, mahala hapo pametambuliwa kuwa moja ya alama na ishara za Mwenyezi Mungu, ambapo waumini wametakiwa kuswali na kutekeleza ibada zao katika hali hiyo. Je, mahali ambapo mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu aliomba na kutekeleza ibada zake hapo asubuhi na jioni, si katika ishara zake Mwenyezi Mungu Muumba? Je, mahala hapo hapapaswi kuthaminiwa? Je, waumini hawapaswi kutamani kuwepo mahala patakatifu kama hapo na kusimama mbele ya muumba wao kwenye maombi na ibada zao? Je, maeneo kama hayo yanastahiki kuharibiwa? Tutazungumza zaidi kuhusu itikadi nyingine potofu za Mawahabi katika vipindi vijavyo, insha Allah. Tutabainisha iwapo ni kweli kama wanavyoamini wao kwamba mtume mpendwa wa Uislamu sallallahu alaihi waalihi wasallam na maimamu watoharifu alaihimus salam hawana athari yoyote baada ya wao kuwaga na kuondoka kimwili duniani na kuwa kutawasali nao hakujuzu na ni mfano ushirikina au la. Dini tukufu ya Uislamu ina maoni tofauti kuhusu jambo hilo. Kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, ndo tunafika tamati ya sehemu hii ya Hakika ya Mawahabi. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Asante na kwaheri. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Upandikizaji wa viungo kutoka kwa watu watatu walioaga dunia umefanyika kwa mafanikio katika hospitali moja katika mji mkuu wa Iran, Teheran, ikiwa ni mafanikio ya kwanza kama hayo katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati, baada ya waliojitolea kutoa viungo hivyo kufariki. Hayo yamedokezwa na Daktari Sam Zeraatian Nejaddavani, Profesa Msaidizi wa Idara ya Upasuaji wa Moyo na Mishipa ya Upasuaji Mkuu, Shule Kuu ya Tiba ya Hazrat Rasul yenye uhusiano na Chuo Kikuu cha Sayansi ya Tiba cha Tehran. Davani alisema kuwa wakati upandikizaji wa viungo baada ya kifo cha moyo au kifo cha ubongo umefanyika kwa miaka kadhaa nchini Iran upandikizaji wa viungo kutoka kwa wagonjwa ambao walithibitishwa kuwa wamekufa umefanyika kwa mara ya kwanza nchini Iran na Asia Magharibi. Devani alisema, viungo muhimu ikiwa ni pamoja na figo, ini, kongosho, matumbo na vali ya moyo vilitolewa kutoka kwa wafadhili watatu. Wakati baada ya kifo, wingi wa ubora wa viungo vinavyopatikana kwa ajili ya kupandikizwa uh, vitaathiriwa vibaya kama Davani alivyosema, kwa kutumia katriji ya uh, himopafusion ambayo hupelekea viungo kudumu kwa ajili ya kupandikiza, hupelekea kazi hiyo uh, kufanyika kwa urahisi. Utaratibu huo umeidhinishwa na jumuiya ya mashariki ya kati ya kupandikiza kiungo, aliongeza. Mpango wa utafiti umeundwa kutambulisha utaratibu wa kutumia kibodi ya hemoperfusion kwa vyuo vikuu vingine vya sayansi ya matibabu nchini Iran, ili kuokoa maisha ya watu ambao wako kwenye orodha ya kusubiri eh, kupandikiza, aliongeza. Kulingana na chuo kikuu cha Tehran cha sayansi ya tiba eh, katika kipindi cha miaka iliyopita mitano upasuaji eh, mia saba wa upanikizaji ulifanyika katika vituo vya upanikizaji vya chuo hicho. Mashindano ya kitaifa ya akili ya mashini au artificial intelligence hufanyika kila mwaka nchini Iran kwa lengo la ukuzaji wa teknolojia na uundaji wa kazi unaotegemea maarifa. Mwaka huu mashindano hayo ya miezi kadhaa yalianza Septemba 10 na washindi watatangazwa Mei 3, 2023. Mashindano haya yameandaliwa na wakfu wa kitaifa wa wasomi kwa ushirikiano wa kundi la vituo na taasisi zinazohusiana na maendeleo ya teknolojia na uundaji wa ajira unaotegemea ilmu pamoja na chuo kikuu cha Shahidi Beheshti, taasisi ya tafiti ya teknolojia ya habari na mawasiliano, wizara ya kazi, mtandao wa kitaifa wa soko la teknolojia pamoja na maonyesho ya Innotex na kwa msaada wa sekta binafsi. Mafunzo na kuwezesha vipaji bora, kusaidia mafanikio hadi uzalishaji, kuanzisha mawasiliano kati ya sekta ya matibabu na uhandisi, pamoja na kuongeza kasi na kuingia teknolojia zinazoibuka katika sekta ya afya, na kuvutia na kuajiri watu waliochaguliwa katika sekta zinazohusiana, ni kati ya malengo mengine ya kuanzisha mashindano ya tuzo ya kila ya mwaka ya akili ya mashine au artificial intelligence. Timu tofauti na watu binafsi watashindana katika uwanja wa akili ya mashine katika dawa na washindi watapata zawadi za pesa au fedha taslimu. Ramani ya maendeleo ya akili ya mashine iliandaliwa mnamo Januari, baada ya mwaka wa kazi ya kisayansi kwa ushiriki wa takwimu za kitaaluma na viwanda kutoka kwa sekta ya umma na sekta binafsi. Kulingana na hifadhi data ya Nature Index, Iran ni ya 13 kati ya nchi za dunia zinazoongoza katika uga wa akili ya mashine au artificial intelligence. Shirika la afya duniani WHO mapema Desemba lilizindua ripoti ya yanayohitajika kufanyika ili kuzuia ukatili dhidi ya watoto mtandaoni, ripoti ambayo inatoa njia za kushughulikia wasiwasi unaoongezeka duniani kote wa kuwaweka watoto salama mtandaoni kwa kuzingatia aina mbili za ukatili mtandaoni. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, aina mbili za ukatili zinazomulikwa ni mosi, ukatili wa kingono kwa watoto, ikiwa ni pamoja na kuwarubuni, kujenga urafiki, unyanyasaji kupitia picha za ngono, na aina ya pili ni kuwaumiza na kuwadhalilisha mtandaoni kwa kutumia mfumo wa uonevu wa andama mtandaoni, udukuzi na wizi wa utambulisho. Ripoti hiyo ya WHO inapendekeza kutekeleza programu za elimu shuleni ambazo zina vipindi vingi kuchagiza mwingiliano kati ya vijana na kushirikisha wazazi. Pia inaangazia haja ya kuboresha maeneo kadhaa, ikiwa ni pamoja na programu zaidi za kuzuia ukatili ambazo zitajumuisha taarifa za hatari zilizoko mtandaoni, lakini pia kuzuia ukatili nje ya mtandao kutokana na mwingiliano wa matatizo haya na mbinu zake za kawaida za kuyazuia. Swala lingine kuwa ripoti imetaka, uh, kuweka msisitizo mdogo wa hatari ya watu wasiofahamika kwa watoto, kwani inasema wageni au watu wasiofahamika kwa watoto sio sababu pekee au hata wahalifu wakuu wa ukatili dhidi ya watoto mtandaoni. Zaidi ya hayo, imetaka mkazo uwekwe zaidi juu ya kufahamiana na wahalifu rika ambao wanawajibika kwa makosa mengi. Na mwisho, ripoti hiyo imetaka kuzingatia zaidi kuwapa ujuzi na uh, uhusiano mzuri kwa kuwa kutafuta mahaba na urafiki ni vyanzo vikuu vya uwezekano wa kuathiriwa na ukatili mtandaoni. Ripoti hiyo pia imehitimisha kwa kusema kuwa ukatili ni kichocheo kikuu cha afya duni duniani, pamoja na kuwa moja kwa moja kupitia majeraha ya kimwili na kisaikolojia unayosababisha, na kwa njia isiyo moja kwa moja kupitia athari zake kwa familia, jamii na jumuiya nzima. Pia ripoti hiyo imesisitiza kuwa ukatili wa mtandaoni dhidi ya watoto ni aina ya unyanyasaji wenye sumu, hasa kwa sababu ya uwezo wake wa kuathiri ukuaji wa kawaida wa mtoto na hivyo kusababisha maisha duni ya afya ya kimwili na kiakili. Na je, ni kwa vipi teknolojia ya nyuklia inaweza kuleta tofauti katika uzalishaji wa chakula wakati huu ambao janga la tabia nchi linazidi kugonga vichwa vya watu na kubisha hodi kila uchao? Baadhi ya watu wakisikia nyuklia, kinachowajia kichwani ni mabomu ya nyuklia. Lakini nchini Kenya, wanasayansi na wakulima wanaelezea kwa maneno yao wenyewe vile ambavyo sayansi ya nyuklia inasaidia kupambana na uhaba wa chakula na maji, kuanzia uzalishaji wa mbegu mpya zinazohimili ukame hadi teknolojia ya kutambua ni mda gani mwafaka kumwagilia mazao. Utaalamu huo unafanyika kwa msaada wa shirika la Umoja wa Mataifa la Nishati ya Nuklea, IAEA. Miriam Kinyua, profesa wa uzalishaji wa mimea katika Chuo Kikuu cha Eldoret nchini Kenya, anasema mabadiliko ya tabia nchi yameleta changamoto kubwa katika kilimo cha ngano. Mathalan anasema, na hapa namnukuu, magonjwa mapya ambayo hatukuwa tumezoea yameibuka, na maji yatokanayo na mvua nayo ni changamoto, kwa sababu ni kidogo na yanapatikana wakati usio sahihi. Changamoto hii ilimlazimu Profesa Kinyua na wenzake kuingia maabara, ambapo anasema tuliibeba changamoto hiyo na tukaamua kutumia teknolojia ya nyuklia kuzalisha aina mpya ya mbegu ya ngano ambayo inastahimili ukame, halikadhalika inaweza kuhimili aina mpya ya magonjwa. Ijapokuwa ilituchukua miaka mitatu na nusu, tuliweza kupata aina mpya ya mmea ambao unavumilia ugonjwa mpya wa ukuvu kwenye shina na pia unahimili ukame mbegu hiyo mpya ingawa kwa mwonekano inafanana na mbegu za kawaida, ilipatiwa jina la Eldo Mavuno. Kwa mujibu wa Profesa Kinywa, mahitaji ya mbegu hii ni makubwa na hatuwezi kutosheleza mahitaji ya wakulima. Nadhani katika siku zijazo mbegu hii itakuwa imepandwa katika eneo kubwa. na mwapenza usikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya wakulima na watafiti nchini Kenya katika kutumia teknolojia ya nyuklia katika kilimo, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 18 Jumadil Awal mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na tarehe 13 Disemba mwaka 2022. Katika siku kama ya leo, miaka 1116 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Ahmad bin Muhammad, mashuhuri kwa jina la Ibni Abdurabu, mshairi na mwandishi mahiri wa Kiarabu. Abdurabuh alibobea mno katika mashairi. Kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni Al-Iqd al-Farid ambacho kinahusiana na historia, lugha na mashairi. siku kama ya leo tarehe kumi na tatu mwezi desemba mwaka 1963 sheikh mahmud shaltut mkuu wa chuo kikuu cha al azhar na mufti mkuu wa zamani wa misri aliaga dunia mwanazuoni huyo mkubwa wa misri alizaliwa mwaka 1892 akiwa na umri wa miaka 14 alianza masomo ya shule ya upili katika chuo cha kidini cha alexandria kilichokuwa tawi la al-azhar Alipata cheti cha chuo kikuu mwaka 1918 na kuanza kufunza katika chuo hicho na hatimaye akahamia Chuo kikuu cha Alazhar mwaka 1927 alizidi kupanda cheo kielimu na kuteuliwa kuwa mwanachama wa baraza la fatwa chuoni hapo. Mwaka 1958 aliteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha al Azhar, ambapo alitoa huduma kubwa. Kati ya hatua muhimu zilizochukuliwa na Sheikh Shaltut katika kipindi cha uongozi wake ni jitihada za kuimarisha umoja na mshikamano kati ya madhehebu za Kiislamu baada ya kuandikiana barua kadhaa na Ayatullahi Ludhma Burujerdi aliyekuwa kiongozi mkuu wa Uislamu wa madhehebu ya Shia, Sheikh Shaltut alitambua rasmi madhehebu ya Shia Ithnaashari. Na miaka 19 iliyopita katika siku kama ya leo, dikteta wa zamani wa Iraki alitiwa mbaroni akiwa katika maficho yake karibu na Tikrit huko kaskazini mwa Baghdad. Sadamu alijificha katika eneo hilo baada ya Iraki kuvamiwa na majeshi ya Marekani na Uingereza mwezi Machi mwaka 2003. Kutiwa nguvuni dikteta huyo wa zamani wa Iraki aliyemwaga damu za raia wengi wanjihio wa nchi hiyo kuliwafurahisha sana Wairaki na nchi kama vile Irani na Kuwait ambazo zimepatwa na maafa makubwa kutokana na dhulma za Saddam Hussein dhidi ya nchi hizo. Na siku kama ya leo miaka 128 iliyopita alifariki dunia mmoja wa maraji wakubwa wa Kiislamu, Wayatola Mirza Habibullahi Rashti. Katika uhai wake alielekea Najaf huko Iraki kwa ajili ya masomo ya dini na kuhudhuria uh, masomo ya juu kwa Sheikh Murtada Ansari. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile alichokipa jina la Badaul Afkar. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema baadhi ya misimamo iliyotangazwa katika safari ya karibuni ya rais wa China katika eneo imelisikitisha taifa na serikali ya Iran. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo leo katika mazungumzo na naibu waziri mkuu wa China Ahu Chunhua, ambapo sambamba na kuashiria kwamba tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu uhusiano wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China daima umekuwa katika hali ya kustawi, amebainisha kwamba baadhi ya misimamo iliyobainishwa katika safari ya karibuni ya rais wa China katika eneo haijaliridhisha na imelisikitisha taifa na serikali ya Iran na Iran inataka bila mzaha kuchukuliwa hatua za kusahihisha misimamo hiyo. Shughuli ya kuwakumbuka mashahidi waliouawa na jeshi la Nigeria miaka saba iliyopita katika mji wa Zaria nchini Nigeria imefanyika katika haram ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa Mashhad ulioko kaskazini mwa Iran na sambamba na maadhimisho ya siku ya watoto duniani, watoto wa kiyemen wamekusanyika mbele ya ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Sanaa, mji mkuu wa nchi hiyo, wakipinga mauaji yanayoendelea kufanywa na Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya watoto wa Yemen na kuzingirwa nchi yao na kwa muhtasari huo habari za dunia, wapenzi wasikilizaji wa ndio, tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.