Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusunu juu yao na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai atumai huna neno hapo ulipo. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran studioni. Kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan. Natumai na tutakuwa sote hadi tamati. Tumekuendelea taarifa ya habari za dunia chambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika vipindi akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia aplikesheni ya simu za mkononi lakini unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 99.1 Lindi, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com, mkwaju sw ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisho plus 98 90 35 06 54 87 kugonga saa sita kamili mchana hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Yakate, tayo, ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate muhtasari wakimbizi wa Kongo DR nchini Rwanda wakosoa kimya cha jamii ya kimataifa. Wanandoa wa Marekani waswekwa rumande Uganda kwa kumtesa mtoto wa miaka kumi. Na China yaitaka Marekani isitumie Afrika kama au katika michezo yake ya kijiopolitiki pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Mke na mume raia wa Marekani wanaoishi katika mtaa wa Naguru huko Kampala, mji mkuu wa Uganda, wametupa rumwande katika gereza la Luzira wakikabiliwa na mashtaka ya kumtesa na kumdhalilisha mtoto mdogo wa miaka kumi. Makenzi Leng Mathias Spencer na mumewe Nicholas Spencer wanatuhumiwa kumwadhibu na kumfanyia kila aina ya mateso mtoto wao wa kuasili mwenye umri wa miaka kumi. Wanandoa hao wa Marekani, kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor la Uganda, wanadaiwa kumfungia mvulana huyo miaka kumi chumbani na kutompeleka shule mbali na kumtesa na kumdhalilisha kwa mujibu wa waraka wa mashtaka uliowasilishwa katika mahakama kuu ya barabara ya Buganda wawili hao wanakabiliwa na kesi ya kumtesa mtoto mdogo kinyume cha sheria ya kuzuia na kupambana na mateso ya mwaka elfu mbili kumi na mbili. Sara Tusime Bashaija hakimu wa mahakama hiyo ya Uganda amewasukuma wanandoa hao Rumande ambapo wanatazamiwa kurejeshwa kotini kesho Jumatano kujua iwapo wataachiwa huru kwa dhamana au la. Christine Tumuhairwe wakili anayeshirikiana na mlezi wa mtoto huyo wa miaka kumi amesema mtoto huyo ambaye ana virusi vya HIV alifanyiwa kila aina ya mateso na adhabu na Wamarekani hao eti kutokana na makosa aliyoyafanya. Inaarifiwa kuwa ingawaji wanandoa hao Wamarekani wana watoto wengine wawili wa kupanga, lakini wamekuwa wakimwonea mvulana huyo kumi, wa miaka kumi wakidai kuwa ni mkaidi na ana matatizo ya kiakili. Watoto wote hao watatu hivi sasa Wapo mikononi mwa polisi wakisubiri kupelekwa katika nyumba nyingine ya kuwahifadhi na kuwasitiri. Huku hayo yakiarifiwa, jeshi la Nigeria linatuhumiwa kufanya mauaji makubwa dhidi ya watoto katika operesheni zake za kupambana na magenge ya kigaidi. Askari 15 na raia zaidi ya 40 wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba maelfu kwa maelfu ya watoto wameuawa katika operesheni hizo za kuyakabili makundi ya kigaidi likiwemo la Boko Haram. Mmoja wa wazazi ambao watoto wao wameuawa katika mashambulizi hayo ya wanajeshi wa Nigeria ameiambia Reuters kwamba na hapa nanukuu, mimi nimewapoteza watoto wangu pacha. Wanajeshi walisema wamewaua wanangu hao eti kwa kuwa ni watoto wa Boko Haram, mwisho wa kunukuu. Shuhuda mwingine anayejitambulisha kwa jina la Falmata amesema wajukuu zake watatu waliokuwa na miaka tisa kumi na sita na kumi na minane waliuawa katika shambulizi la jeshi la Nigeria. Askari mmoja ambaye mwenzake aliuawa na magaidi kwa kupigwa risasi ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba na hapa na nukuu, si watazami kama watoto nawaona tu kama boko haram. nikiwakamata hata sitawapiga risasi nitawachinja. Mwisho wa kunukuu. Hata hivyo Meja Jenerali Christopher Musa, kamanda anayeongoza operesheni dhidi ya ugaidi kaskazini mwa Nigeria, amekanusha madai kuwa wanajeshi wa nchi hiyo wanawalenga watoto katika mashambulizi hayo. Amesisitiza kuwa hayo hayajawahi kufanyika, hayafanyiki hivi sasa wala hayatawahi kufanyika. Hiyo si hulka yetu, sisi ni wataalamu na pia wanadamu. Mwisho wa kunukuu. Tukiachana na hayo, maelfu ya wakimbizi raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walioko nchini Rwanda wameikosoa jamii ya kimataifa kwa kufumbia macho mauaji yanayoendelea kufanywa na magenge ya waasi huko mashariki mwa DRC. Wakimbizi hao jana Jumatatu walikusanyika mjini Kigali katika maandamano ya kulalamikia kimya cha jamii ya kimataifa mkabala wa umwagaji damu unaofanywa na magenge ya waasi wakiwemo wa M23 huko mashariki mwa Kongo DR. Wakimbizi hao kongomani wanaoishi katika kambi ya wakimbizi ya Kigeme walikuwa wamebeba mabango yenye jumbe za kuzikosoa taasisi za kimataifa kwa kupuuza mauaji ya ya halaiki dhidi ya jamaa zao wanaozungumza Kinyarwanda nchini DRC. Mmoja wa waandamanaji hao amesikika akifoka kwa hasira akisema Tunalani kimya na unafik wa jamii ya kimataifa juu ya mauaji ya kimbari dhidi ya watutsi nchini DRC. Faustin Kalisa, mkimbizi mkongomani anayeishi nchini Rwanda na aliyeshiriki pia katika maandamano ya jana, amenukuliwa akisema, na hapa nanukuu: tunalani mauaji ya kimbari yanayoendelea. Tunaishi maisha magumu ya ukimbizi na jamaa zetu nyumbani, yani DRC, wanauawa. Ni hali ya kutia wasiwasi wasi, na hatujui itaendelea hadi lini. Mwisho wa kunukuu. Wakongomani wanaozungumza Kinyarwanda wanaunda asilimia tano ya wakazi wote wa mikoa ya Kivu Kusini na Kivu Kaskazini nchini Congo DR. Haya yanajiri siku chache baada ya mamlaka za DRC kutangaza kuwa raia zaidi ya mia tatu wameuawa katika mashambulizi ya hivi karibuni ya waasi wa M23 katika mji wa Kishishe mkoani Kivu Kaskazini. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, balozi wa China nchini Marekani amepinga madai ya Washington kuwa nchi za Afrika zimenasa kwenye mtego wa Beijing kutokana na madeni King Gang Alisema hayo jana Jumatatu mjini Washington kuelekea mkutano wa Marekani na Afrika na kusisitiza kuwa Washington inapaswa kuacha kulitumia bara la Afrika katika michezo yake ya kijiopolitiki. Gang ameeleza kuwa madai ya Marekani kwamba China imezitumbukiza nchi za Afrika katika lindi la madeni hayana msingi wowote, kwani nchi za bara hilo zina madeni mara tatu zaidi kwenye taasisi za kifedha za Magharibi wakilinganisha na China. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa China ameeleza bayana kuwa uwekezaji na misaada ya kifedha ya China kwa Afrika sio mtego, bali ni kwa maslahi ya pande mbili. Rais Joe Biden anatazamiwa kuwa mwenyeji wa kongamano la Marekani na Afrika wiki hii mjini Washington DC, hii ikiwa ni mara ya kwanza kwa mkutano kama huu kufanyika tangu mwaka elfu mbili kumi na nne wakati wa utawala wa Barack Obama. Marais na viongozi zaidi ya hamsini wa nchi za Afrika wanatazamiwa kushiriki mkutano huo ambao wadadisi wa mambo wanasema kwamba Marekani inataka kuutumia kujikurubisha zaidi kwa Afrika, ikihofia ushindani mkali kutoka China na Rasia. Na Rais Rajab a Tayib Erdogan wa Uturuki amekosoa hatua ya Marekani ya kuyapa makundi ya kigaidi yaliyopo kaskazini mwa Siria msaada wa fedha na silaha. Shirika la habari la Anadolu limemnukuu Erdogan akisema hayo na kuongeza kuwa Marekani inatuma malori baina ya elfu nne na elfu tano za silaha na zana za kijeshi kaskazini mwa Siria. Ingawaje tumewambia hili mara chungu nzima, lakini hawajali. Hiyo ni kauli yake Rais Erdogan wa Uturuki. Rais wa Uturuki amedai kwamba na hapa nanukuu, tupo nanyi katika Neto na ingawaje tupo pamoja katika shirika hilo la kijeshi la magharibi lakini mnatukosea na mpo upande wa kundi la kigaidi, mwisho wa kunukuu. Hii ni katika hali ambayo Uturuki yenyewe imekuwa ikikosolewa na doru mbalimbali kwa kutuma wanajeshi wake kaskazini mwa Iraq na Siria kwa kisingizio cha kupambana na magaidi wa PKK. Serikali ya Damascus mara kwa mara imekuwa ikisisitiza kuwa Marekani inapaswa kuondoa mara moja majeshi yake haramu kutoka Siria na kuacha kuwaunga mkono magaidi mamluki na wanamgambo wanaotaka kujitenga, makundi ambayo inayatumia kufikia malengo yake. Aidha, Siria imekuwa ikikosoa pia vitendo vya vi askari wa Marekani kuiba mafuta na nafaka za nchi hiyo ya kiarabu kinyume na sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani isemayo kuvunja rekodi ya kunyonga Saudi Arabia katika uongozi wa Bin Salman. Mtandao wa Miraatul Jazira umetangaza kuwa utawala wa Saudi Arabia umetoa hukumu ya mwisho ya wafungwa watano kwa sababu za kiitikadi. Chombo hicho cha habari kimenukuu duru moja na kutangaza kwa utawala wa Riyadh wametoa hukumu ya kunyongwa Muhamad ali Ashikaq, Mansur samir al Haik, Marzuk Muhamad dhaifu Lfadhl na Raad Muhammad dhaifu Lfadhl. Kutolewa hukumu dhidi ya wafungwa hao kunaifanya idadi ya watu wanaokabiliwa na hatari ya kunyongwa na utawala wa Saudi Arabia kufikia sitini na watatu majuma machache yaliyopita, pia shirika moja la haki za binadamu lilitangaza habari ya kutolewa hukumu ya kunyongwa wanaharakati wengine sita katika nchi hiyo ambao ni Muhammad atahnun At Muhamad abu Shahin, Abdullah Ghazvi, Zuhair Assamkhan, Muhamad al Musabah na Radhi Ashaib. Hii ni katika hali ambayo kabla ya hapo pia kamati ya kutetea haki za binadamu ya Bara Arabu ilitoa ripoti inayoeleza juu ya kutolewa hukumu ya kifo dhidi ya watoto ambao hawajafikisha umri wa kisheria. Takwimu hizi zinaakisi ukweli mchungu, haswa kwa kutilia maanani kwamba hukumu za kunyongwa wanaharakati nchini Saudi Arabia zinatolewa katika anga ya kimya cha jamii ya kimataifa, huku swala la kunyonga vijana wadogo likiwa limegeuka na kuwa jambo la kawaida na la kila siku katika kipindi cha miaka kumi iliyopita Saudia imevunja rekodi ya kunyonga watu. Hii ni katika hali ambayo kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tatu hadi Oktoba mwaka huu jumla ya watu elfu moja mia moja wamenyongwa nchini Saudia, huku idadi ya matukio mia tisa tisini ya unyongaji huo yakifanyika katika kipindi cha utawala wa mfalme Salman bin Abdul Aziz kuanzia mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na tano Ripoti za wataalamu wa mambo zinaonyesha kuwa kabla ya mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo Muhammad bin Salman kushika hatamu za uongozi Saudia, Riyadh ilikuwa nchi Saudia ilikuwa nchi ya ukandamizaji, lakini baada ya mwanamfalme huyo kuchukua usukani wa uongozi, mwenendo wa ukandamizaji umeshadidi katika nchi hiyo kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Hali hii imekuwa mbaya zaidi kiasi kwamba kila anayekosoa utawala huo au kutetea haki zake hutiwa mbaroni na kuandamwa na mateso makali sambamba na kushikiliwa mahabusu kwa muda mrefu. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, na hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania, katika anga za 105.3 ukiwa hapo Tanga, 99.1 Lindi, lakini Mwanza ni 100.9 kule Kigoma ni tisini na tisa nukta saba lakini Mtwara ni katika anga za mia moja na nne nukta moja huku Singida ikiyapokea matangazo haya kupitia kasima wimbi tisini na tisa nukta moja Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 48 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kuzungumzia umuhimu wa kuwa na iza na heshima na athari za kujitawala kisiasa katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kama unavyokumbuka mpendwa msikilizaji, katika kipindi kilichopita tulianza kuzungumzia kujitawala na kujitegemea kisiasa katika utamaduni wa kisiasa wa Uislamu, na tukakumbusha kuwa kujitawala kisiasa kuna upa umma wa Kiislamu moyo wa kukomboka na kuwa huru, heshima na uwezo wa kuyakabili madola mengine na kuhuisha pia ndani ya nyoyo za waislamu utamaduni wa mukawama na kusimama imara. Matunda mengine muhimu ya kujitawala kisiasa ni kupata moyo wa kuwa na iza na kukataa kudunishwa na kudhalilishwa. Hapana shaka sharti la kuifikia iza na heshima ni kuwa na azma thabiti, kuvumilia shida, vitisho, mashaka na misukosuko ambayo vinara wa ukafiri duniani waliyatia na wataendelea kuyatia mataifa yenye fikra huru, ambapo tukiachilia mbali mifano kadhaa muhimu iliyotokea huko nyuma katika historia, kwa sasa tunaweza kuliashiria taifa shujaa la Palestina, taifa lisilotetereka la Yemen na wananchi waliosimama imara wa Siria ambao licha ya kufikwa na masaibu mazito ya uvamizi, moto wa vita, mauaji ya halaiki na jinai za madola ajnabi, wangali wamesimama imara na hawako tayari kulegeza msimamo na kudhalilishwa, jambo ambalo limewafanya kuwa kigezo na mfano wa kujivunia wa kutetea iza na heshima kwa mataifa yanayonyongeshwa duniani na vizazi vijavyo vya jamii ya wanadamu. Ni jambo lisilo na shaka kuwa miongoni mwa nukta muhimu zaidi na yenye kutoa msukumo wa kutetea iza na heshima ni kushikamana na utamaduni wa tauhidi wa Uislamu halisi na wa asili ambao unawapa ilhamu wafuasi wake wanaoshikamana na njia iliyonyoka kama aya ya nane ya suratul Munafiqun inavyosema, na Mwenyezi Mungu ndiye mwenye utukufu, yeye na Mtume wake na waumini, lakini wanafiki hawajui kusema kweli. Tofauti ya waumini wa kweli na wanafiki wanaojionyesha kidhahiri tu kuwa ni Waislamu ipo katika usuli na msingi mkuu wa itikadi juu ya Mungu pekee wa haki ambaye ni dhihirisho la vielelezo na nembo zote za iza na utukufu. Kwa ufafanuzi wa wazi zaidi, ni kwamba iza na uwezo wa kimaada ulioshuhudiwa katika historia ni wa kidhahiri tu na unaolegalega, kwa sababu umeshuhudiwa ukiporomoka pale ulipokumbana na misukosuko ya kisiasa na kijamii, lakini iza na nguvu zitokanazo na Mwenyezi Mungu ni thabiti na za uhakika na hakuna tukio au sababu inayoweza kuziyumbisha kwa namna yoyote ile. Na kila pale yeye Mola mwenye iza anapotaka kutuonyesha udhaifu wa madhihirisho ya nguvu za kibinadamu, huzisambaratisha na kuzitokomeza tawala zao kwa matukio na sababu ndogo kabisa. Mfano wa hilo tunaweza kuashiria kifo chenye kutoa ibra na mazingatio cha Namrud, dikteta wa zama za Nabii Ibrahimu alaihi ssalam, ambaye alizivunja nguvu zake na kumwangamiza kwa kuingiwa na mbu tu ubongoni mwake. Au tunaweza kuashiria pia kisa cha mtawala dikteta wa Misri, Firauni, ambaye alipofikia kilele cha nguvu za madaraka alifika hadi ya kuwaambia watu, mimi ndiye mola wenu mlezi mkuu kabisa na pia akawaelekea na kuwaambia sijui kama mnaye mungu asiyekuwa mimi. Lakini Mwenyezi Mungu Azza wa Jalla alimgharikisha kwenye mawimbi makali ya Mto Nile na kisha akakiacha kiwiliwili chake kielee juu ya maji kama gogo ili liwe funzo na mazingatio kwa wengine katika historia wanaojivunia nguvu zao bandia. Mfano mwingine wenye mazingatio makubwa uliozungumziwa na Qur'an katika sura ndogo ya Al-Fil unahusu jeshi kubwa na lenye nguvu la Abraha aliyejizatiti kivita kwa madhumuni ya kwenda kuibomoa nyumba ya Mwenyezi Mungu ya Al-Kaaba ili kwa dhana yake aifute moja kwa moja imani ya tauhidi, lakini Mwenyezi Mungu mweza asiyeshindika aliliteremshia jeshi la Abraha kikosi cha ndege waitwao Ababil waliobeba changarawe za udongo mgumu, wakawavurumizia kwenye ubongo askari waliopanda tembo wa jeshi la Abraha na kuwaangamiza. Katika aya ya mwisho ya Suratul Fil, Quran imezungumzia jinsi hali za watu hao zilivyokuwa baada ya kuangamizwa kwa kusema, akawafanya kama majani yaliyoliwa. Ni vyema tukakumbusha hapa kuwa lengo la Mola kuzungumzia kuporomoka kwa wenye nguvu za mali na madaraka au tamaduni na staarabu zilizokuwa zikitajika, si kusimulia hadithi na visa, lakini madhumuni ya kufanya hivyo ni kuzifanya tawala na mataifa yapate ibra na mazingatio, na kuwa na yakini kwamba atakapo yeye Mola hakuna nguvu zozote za kibinadamu zinazoweza kuhimili irada yake, maana zitasambaratika na kutoweka. Tufahamu pia kuwa maana ya irada ya Mwenyezi Mungu ya kwamba atakapo jambo liwe linakuwa, si watu wa mataifa kutokuwa na wajibu wowote wa, wa kufanya ili wajitawale na kufikia maisha ya iza na heshima na kwamba wakae tu ili kungojea majabari na madhalimu waangamizwe kwa nguvu za Mwenyezi Mungu. Kama ingekuwa ni hivyo, katika aya nyingi za Quran, Mwenyezi Mungu mtukufu asingetoa amri ya jihadi na kupigana vita wala kuwataka Waislamu wajizatiti na kujiimarisha kijeshi kwa ajili ya kupambana na watawala majabari na madikteta. Aidha, asingewaamuru mitume wake waikabili na kupambana nayo mifumo ya kitawuti na watawala wake. Kwa hivyo, sambamba na irada na msaada wa Mwenyezi Mungu, mataifa yenyewe ya Waislamu nayo pia yanatakiwa yasimame kupigania kujitawala na kuwa na maisha yenye iza na heshima na kupambana kwa uwezo wa wote kulinda mipaka ya heshima iza na utukufu wao mbali na harakati za kusimamia iza kujitegemea na kujitawala kisiasa zilizoendeshwa na mitume waliotangulia na kufuatiwa na harakati ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambapo maandiko mbalimbali ya kuaminika ya historia yamebainisha jinsi mtukufu huyo alivyopigana vita na madhihirisho ya ukafiri, shirki na unafiki na pia vita vya kihistoria alivyopigana Imamu Ali alaihi ssalam na maadui wa Uislamu wakati wa uongozi wake. Historia imeshuhudia pia harakati iliyotoa ilhamu na kuacha kumbukumbu -kumbu ya milele ya bwana wa mashahidi Imamu Husein alaihi ssalam ambayo imedhihirisha kwa uwazi kabisa uhakika kwamba kufikia kilele cha iza na heshima kuna hitaji jihadi, kufa shahidi na kuvumilia tabu, machungu na mateso. Kwa hivyo inapasa Waislamu wafahamu kuwa kupigania kujitawala na kuwa na iza na kukataa kudunishwa na kudhalilishwa ni miongoni mwa nguzo za utamaduni wa kisiasa wa Uislamu ambazo hazipasi kutetereshwa kwa namna yoyote ile katika mahusiano yao ya kimataifa. Na kwa maelezo hayo basi, mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 48 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 49 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Tehran. Na Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina tu Zahara anaandika hapa katika ukumbi wetu WhatsApp anasema hawa wa Zayuni, je, wanataka kuifuta Palestina katika ramani ya dunia. Choko choko zetu hizo, zipo lakini Umoja wa Mataifa hawazioni hakuna maana ya kuwa na Umoja wa Mataifa. Ni maoni yake Profesa Magema huyo akiwa Tanga, Tanzania. Asante sana pia Abdal, Abdallah Ali Makajuru akiwa hapo Tabora, Tanzania anatushukuru kwa kumtumia habari. Bakar Kiwam, Kiwango wa Dar es Salaam, Tanzania naye anatuandikia, hakika elimu ya ndoa inapaswa kuzidi kutolewa. Hivi mnaanzaje kumtesa mtoto huyu mdogo ambaye hana hatia, anahuji hapo Bakar Kiwango akiwada. Karibu sasa, tuangazie macho yetu magazetini. Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo ina kichwa kisemacho vikwazo vya EU, vya mwibua Kaihura aliyejibu mapigo. Kwa mukhtasari, ni kuwa, aliyekuwa kamanda mkuu wa jeshi la polisi la Uganda Jenerali Edward Kale Kaihura amekosoa vikali hatua ya Umoja wa Ulaya ya kumwekea vikwazo. Serikali ya UK imetangaza vikwazo dhidi ya Kaihura kwa madai kuwa alisimamia ukiukaji wa haki za binadamu, mateso na ukandamizaji alipokuwa mkuu wa polisi ya Uganda kuanzia mwaka elfu mbili na tano hadi elfu mbili kumi na nane wakati alipopigwa kalamu nyekundu na rais Museveni. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la Monitor zina vichwa vinavyosomeka US yawatandikia viongozi wa Afrika zulia jekundu na kuwafungulia kipochi; afisa wa polisi ya trafiki alipigwa risasi awashtaki AG na wanajeshi Askari polisi wawili wasimamishwa kazi kwa kumpiga mwanamke wa miaka sitini na mitatu na mke na mume raia wa Marekani watupwa rumande kwa kumtesa mtoto wa miaka kumi. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo takriban matoleo yote ya leo yametenga nafasi ya kwanza kwa hotuba aliyoitoa Rais William Ruto alipoongoza sherehe za siku ya jamhuri hiyo jana. Mpango wa Ruto wa kupunguza bei za chakula, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Daily Nation. Anwani hii inalandana na iliyopo katika gazeti dada la Taifa Leo inayosema: vitamu vyaja, rais atoa ahadi nyingine za kuimarisha maisha, huku akijivunia chache alizozitimiza. The Standard pia mambo ni yayo hayo, limeipa kipaumbele habari hiyo chini ya kichwa kilichobeba maneno mafanikio na mapungufu ya Ruto ndani ya siku tisini. Nation na Taifa Leo kwa pamoja yameandika habari kuhusu kauli ya Aida Odinga, mke wa kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga. Nation limeipa habari hiyo ya Aida anwani semayo, waliokula nyumbani kwetu wametusaliti, huku, taif, uh, huku Taifa Leo likiipa habari hiyo kichwa kisemacho, Aida afokea vibaraka wa serikali, uh, washutumu wanaotaka Raila astafu siasa. Gazeti hilo pia limeandika mkopo wa shilingi milioni ishirini na nne za hasla kwa sasa, kwa saa, kumradhi, kwa jumla ya shilingi bilioni saba nukta tano zimekopwa katika siku kumi na tatu zilizopita ambazo ni sawa na shilingi elfu sita mia sita kwa kila sekunde. Ruto na Raila kukutana Amerika na michezoni Argentina na Croatia, kisasi tu miamba hao wa soka kukutana katika nusu fainali ya Kombe la Dunia. Standard toleo la intaneti pamoja na mambo mengine limeandika kifo cha kushangaza cha mwanamke huko Saudi Arabia cha ishtua familia. Uamuzi wa Ruto kwa baraza la mawaziri kuwagharimu Wakenya mamilioni. Siri nyeusi za ufalme wa Uingereza ulivyoua kuwafanya vilema na kuwafanya Wakenya walipe ushuru wa juu. Na kuna makala yenye kichwa kisemacho Moi asingemwacha Museveni acheze na Migingo, asema Caleb Ateme. Nation toleo lake la mtandaoni limeandika wapambe wa Raila wasema hivi ndivyo tulivyopoteza uchaguzi, na afisa wa polisi wa Uganda na dereva wakamatwa ziwa Victoria. Tunatamatisha dondoo wetu nchini Tanzania. Tuanze na gazeti la Jamhuri ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho ni utumwa mpya. Dondoo za habari hiyo zinasema mtandao wa kusaka watoto vijijini na mitandaoni wagundulika waachishwa shule wasafirishwa hadi Dar es Salaam, jasho na damu yao yaneemesha vigogo wa mtandao. Pia limeandika, CCM si shwari, miaka sitini na moja ya uhuru, na mageuzi katika elimu, adaiwa kumroga DC asitumbuliwe, na michezoni Katar ni darasa tosha Wanasiasa imani tosha kwa Rais Dkt Mwinyi. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru, ambalo linafafanua zaidi kwa kuandika, ni baada ya kuchaguliwa makamu mwenyekiti CCM, waeleza matarajio walionayo kwake. Habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele leo wa habari leo zina vichwa vinavyosomeka, serikali yataka andiko umri wa kustaafu wa hadhiri, machinga sasa kutumia EFDs na mita za kukokotoa, nauli za teksi zaja. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Majira inasema rufaa ya ule Sabaya mwiba ombi lake la kutaka isogezwe mbele ya wiki mbili, la gonga mwamba adai hakujua wito wa mahakama ni wa nini, rufaa kuanza kusikilizwa leo. Habari hii ya ule Sabaya ipo pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi kwa anwani isemayo serikali ya mng'ang'ania ule Sabaya, hukumu ya miaka thelathini jela. Haya ni matangazo ya Jumanne mchana ya Redio Tehran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo, msikilizaji mpendwa, na tumai upo hapo ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika sehemu mbalimbali za dunia, zikiwemo dondoo za kombe la dunia la FIFA huko nchini Qatar, na kusihi tuyasote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie huko huko Qatar. Bara la Afrika, bara Arabu na ulimwengu wa Kiislamu unaendelea kuitumia Moroko salamu za tahania, baada ya timu ya taifa ya soka nchi hiyo kutinga nusu fainali ya kombe la dunia Jumamosi usiku. Moroko ilichabanga Ureno bao moja bila jibu katika mchuano wa aina yake wa robo fainali ya kombe la dunia uliopigwa katika uwanja wa Athumama, yapata kilomita 12 kutoka Doha, mji mkuu wa Qatar. Bao hilo la pekee na la ushindi la Masimba wa Atlas lilifungwa na Fuadi Yusuf Anasri an katika dakika ya 42 ya mchezo Yosef, awali mashabiki na wachezaji wa timu ya Moroko walishiriki ushindi huo kwa kupeperusha bendera ya taifa linalokandamizwa na Israel la Palestina, wakitangaza uungaji mkono wao kwa mapambano ya ukombozi wa Palestina na kibla cha kwanza cha Uislamu. Vilevile, wachezaji hawa wa Moroko walionekana wakisujudu uwanjani wakimshukuru Mwenyezi Mungu kwa ushindi huo. Ushindi huo unaifanya Moroko kuwa timu ya kwanza ya Kiarabu na ya kaskazini mwa Afrika kufuzu kuingia raundi fainali katika historia ya kombe la dunia. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imeipongeza Moroko kwa ushindi huo dhidi ya Ureno, ambayo ni katika miamba ya mpira wa miguu duniani. Huku hayo akijiri, jeshi katili la utawala wa kizoeni wa Israel liliwashambulia wananchi wa Palestina waliokuwa wamekusanyika kusherekea ushindi huo wa Moroko katika mchuano wa robo fainali ya mechi za kombe la dunia zinazoendelea kushuhudiwa Qatar. Shirika la habari la Shahab limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa askari polisi na wanajeshi makatili wa utawala haramu usiku wa kuamkia Jumapili waliwavamia na kuwashambulia Wapalestina katika eneo la Babul Mud walipokuwa wamejitokeza mabarabarani kufurahia ushindi huo wa Moroko. Wananchi wa Palestina Jumamosi usiku walijitokeza kwa wingi mabarabarani katika miji ya Kuds, Al Khalil, Khalkiya, Beitullaham au Bethlehem na katika ukanda wa Ghaza kusherehekea ushindi huo wa Moroko. Kabla ya ushindi wa Jumamosi usiku, Moroko ilishinda Uhispania kwa mabao matatu katika mikoja ya penalti katika mchuano wa kuwania kuingia robo fainali ya Moroko chini ya mkufunzi Walid Regragui sasa watakutana na Ufaransa waliopiga Uingereza mabao mawili kwa moja Jumamosi katika mechi ya nusu fainali itakayopigwa Jumatano. Mkufunzi wa Uingereza Gareth Southgate amesema atashauriana zaidi na shirikisho la soka la Uingereza FA kabla ya kutathmini na kutafakari mustakabali wake kitaaluma baada ya vijana wake kuliaga kombe la dunia mwaka huu katika hatua ya robo fainali. Uingereza waliotawazwa wafalme wa dunia ya mwisho mnamo mwaka 1966 walidenguliwa na Ufaransa katika robo fainali za kivumbi hicho, mnamo Jumamosi, baada ya kichapo cha mabao mawili kwa moja katika uwanja wa Albert. Ushindi wa Moroko ni fahari kuu kwa bara Afrika ambalo wawakilishi wake wengine kama Cameron, Senegal, Ghana na Tunisia walibanduliwa katika mechi za makundi. Timu nyingine za Afrika ambazo zimewahi kufikia robo fainali katika kombe la dunia ni Cameron na Senegal. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kupitia msemaji wake Naser Kanaani imenyoshea Moroko mkono wa pongezi kwa kutinga hatua ya nusu fainali kwenye kombe la dunia. Tusalie huko Qatar, timu za taifa za soka za Kroatia na Argentina pia zimetinga hatua ya nusu fainali ya michuano ya soka ya kombe la dunia baada ya kuibuka na ushindi kwenye mechi mbili za kwanza za robo fainali. Argentina ilifanikiwa kusonga mbele kwenda hatua ya nusu fainali baada ya mchezo wa kukata na shoka dhidi ya Uholanzi uliolazimisha mshindi baina ya timu hizo mbili kupatikana kwa njia ya mikwaju ya penalti. Argentina ililaza Uholanzi mabao manne kwa matatu kwenye upigaji matuta baada ya dakika tisini za mchezo kumalizika kwa sare ya mabao mawili kwa mawili na nyingine 30 za nyongeza kufikia mwisho bila ya kupatikana mshindi. Wakati Argentina inasogea mbele miamba mingine ya soka ya Amerika ya Kusini, timu ya taifa ya soka ya Brazil imeaga mashindano hayo baada ya kupoteza mechi ya kwanza ya robo fainali dhidi ya Croatia. Mechi hiyo nayo iliamuliwa kwa mikwaja ya penalti ambapo Croatia ilipata ushindi wa mabao manne kwa mawili na kujiwekea nafasi kwenye hatua ya nusu fainali kwa mara ya pili mfululizo kwenye Kombe la Dunia. Sasa wa Croatia watakutana na wababe wa Argentina katika mechi ya nusu fainali Jumanne, mchuano unaotarajiwa kuwa na ushindani mkali haswa kutokana na kiwango cha kusakata kabumbu kilichoonyeshwa na vijana wa Croatia. Tuangazie sasa dondoo zaidi kutoka Qatar, ambapo mwanahabari mashuhuri wa Marekani Grant Wahl amefariki dunia nchini Qatar baada ya kuzimia alipokuwa akiandika habari za kombe la dunia Ijumaa ya Desemba 9. Kwa mujibu wa mashahidi waliokuwepo katika eneo la tukio, wameeleza kuwa Wahl alianguka katika eneo la waandishi wa habari wakati akifanya kazi yake katika mchezo wa Argentina na Uholanzi, huku chanzo cha kifo chake kikiwa bado kitendawili. Grant alifanya soka kuwa kazi yake ya maisha na tunasikitika kwamba yeye na uandishi wake mzuri hawatakuwa nasi tena. Hiyo ni taarifa ya shirikisho la soka la Marekani iliyotumwa katika mtandao wa Twitter. Hata hivyo, mwandishi huyo amekuwa akikosolewa kwa misimamo yake ya kuunga mkono na kupigia debe maswala ya ubaradhuli na no ushoga. Katika hatua nyingine, harakati ya kuziba midomo iliyofanywa na wachezaji wa timu ya taifa ya mpira wa miguu ya Jerumani kwenye mechi yao ya ufunguzi katika kombe la dunia huko Qatar dhidi ya Japan ilisababisha matatizo ndani ya timu hiyo na kuibua tofauti kati ya wa wachezaji ambao walikataa kushiriki kwenye kampeni hiyo ya kutetea ushoga. Harakati hiyo ya kuziba midomo ya wachezaji wa timu ya soka ya Ujerumani ilichukuliwa dhidi ya uamuzi wa shirikisho la mpira wa miguu duniani FIFA wa kukataza kuvaa beji zinazowatetea mashoga wakati wa mashindano ya kombe la dunia. Uamuzi wa maafisa wa timu ya soka ya Ujerumani wa kutetea vitendo vichafu vya ushoga na ubaradhuli umekosolewa sana na wachezaji wa soka wa timu nyingine na hata wa Ujerumani wenyewe. Miongoni mwa wanasoka mashuhuri waliolaani harakati hiyo ni nahodha wa timu ya taifa ya Ubelgiji, Eden Hazard, ambaye alisema, na hapa na nukuu, timu ya taifa ya Ujerumani ilipaswa kuzingatia kucheza mpira na sio kutuma ujumbe wa kisiasa mwisho kunukuu tovuti ya Fox Sports imetangaza kwamba habari zilizovuja kutoka ndani ya kambi ya timu ya kitaifa ya Ujerumani baada ya kubanjuliwa katika mashindano ya Kombe la Dunia mapema huko Qatar zimefichua kwamba kulitokea mgawanyiko mkubwa kati ya wachezaji wa timu hiyo ambao uliathiri mazingira kwa ujumla ndani ya timu ya soko Ujerumani na kwa kiwango kikubwa ulisababisha kuondolewa mapema timu hiyo licha kwenye mashindano hayo ikitambuliwa kuwa ni miongoni mwa timu zinazotazamiwa kushinda Kombe la Dunia. Tutamatishe kwa dondoo nyinginezo, timu ya mchezo wa wushu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika duru ya nne ya mashindano ya mabingwa wa ushu duniani kwa vijana yaliyofanyika Tangerang, huko nchini Indonesia. Timu ya wanawake na wanaume wa Iran kwenye mchezo huo unaofahamika pia kama Kungfu wenye asili ya China imetoa ubingwa wa mashindano hayo ya kimataifa kwa kuzua jumla ya medali 13 za dhahabu, tano za fedha na tano za shaba. Mbali na hayo, afisa mkuu mtendaji wa klabu ya Simba ya Tanzania Barbara Gonzalez ameandika barua ya kuachia ngazi ya huo itakapofika Januari mwakani akitaja sababu ya kupisha uongozi mpya. Ahmed Ali, msemaji wa Simba, anazungumzia kadhia ya kuondoka Gonzales katika klabu ya Simba taasisi kama familia, akiondoka mtu mmoja muhimu na aliyekuwa bora, lazima muumizwe, lazima msikitike. Lakini muhimu ni kwamba Simba ni taasisi imara, ni taasisi ambayo tayari ina mifumo sahihi ya kiutawala. Kwa hiyo eh, hakuna ambacho kitaharibika, na nitumie nafasi hii vilevile kuwaomba wanasimba na kuwatuliza wanasimba, wasiwe na mashaka wala wasiwe na mchecheto, wasiwe na hofu wala wasihuzunike. Simba itaendelea na uimara wake na ubora wake ule ule na baraza la mawaziri la kenya limebariki pendekezo la nchi hiyo pamoja na mataifa mengine jirani kuandaa fainali za kombe la mataifa ya afrika almaarufu afcon za mwaka 2027 hii ni baada ya waziri wa biashara wa kenya moses kuria kufichua kwamba kenya uganda tanzania rwanda burundi congo dr ethiopia na sudan kusini zitashirikiana kuwania uandalizi wa afcon 2027 katika taarifa iliyotumwa kwenye vyombo vya habari baraza hilo chini ya uongozi wa rais william ruto lilisema iwapo kenya itapewa fursa hiyo, timu ya taifa ya Harambee Stars itatimiza ndoto ya kufuzu kwa fainali za kombe la dunia za mwaka 2030. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 18 Jumaadil Awal mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na tarehe 13 Disemba mwaka 2022. Katika siku kama ya leo, miaka 1116 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Ahmad bin Muhammad, mashuhuri kwa jina la Ibni Abdurabu, mshairi na mwandishi mahiri wa Kiarabu. Abdurabbuh alibobea mno katika mashairi. Kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni Al-Iqd al-Farid ambacho kinahusiana na historia, lugha na mashairi. Siku kama ya leo tarehe 13 mwezi Desemba mwaka 1963, Sheikh Mahmud Shaltut, mkuu wa chuo kikuu cha Al Azhar na mufti mkuu wa zamani wa Misri aliaga dunia. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Misri alizaliwa mwaka 1892. Akiwa na umri wa miaka 14, alianza masomo ya shule ya upili katika chuo cha kidini cha Alexandria kilichokuwa tawi la Al-Azhar. Alipata cheti cha chuo kikuu mwaka 1918 na kuanza kufunza katika chuo hicho na hatimaye akahamia chuo kikuu cha Alazhar mwaka 1927. Alizidi kupanda cheo kielimu na kuteuliwa kuwa mwanachama wa baraza la fatwa chuoni hapo mwaka 1958. Aliteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar ambapo alitoa huduma kubwa. Kati ya hatua muhimu zilizochukuliwa na Sheikh Shaltut katika kipindi cha uongozi wake ni jitihada za kuimarisha umoja na mshikamano kati ya madhehebu za Kiislamu, baada ya kuandikiana barua kadhaa na Ayatullahi Ludhma Burujerdi aliyekuwa kiongozi mkuu wa Waislamu wa madhehebu ya Shia, Sheikh Shaltut alitambua rasmi madhehebu ya Shia Ithna Ashari. Na miaka 19 iliyopita katika siku kama ya leo, dikteta wa zamani wa Iraki alitiwa mbaroni akiwa katika maficho yake karibu na Tikrit huko kaskazini mwa Baghdad. Sadamu alijificha katika eneo hilo baada ya Iraki kuvamiwa na majeshi ya Marekani na Uingereza mwezi Machi mwaka 2003. Kutiwa nguvuni dikteta huyo wa zamani wa Iraki aliyemwaga damu za raia wengi wa nchi hiyo kuliwafurahisha sana Wairaki na nchi kama vile Irani na Kuwait ambazo zimepatwa na maafa makubwa kutokana na dhulma za Saddam Hussein dhidi ya nchi hizo. na siku kama ya leo miaka 128 iliyopita alifariki dunia mmoja wa maraji wakubwa wa Kiislamu, Wayatola Mirza Habibullahi Rashti. Katika uhai wake alielekea Najaf huko Iraki kwa ajili ya masomo ya dini na kuhudhuria uh, masomo ya juu kwa Sheikh Murtada Ansari. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile alichokipa jina la Badaiul Afkar. muda haunasi wa ya mpenzi msikilizaji, ni kusomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo mchana huu. Wanandoa wa Marekani wasweka rumande ya Uganda kwa kumtesa mtoto wa miaka kumi. Jeshi la Nigeria latuhumiwa kuua watoto katika vita dhidi ya ugaidi. Wakimbizi wa DRC nchini Rwanda wakosoa kimya cha jamii ya kimataifa. China yasema Marekani isitumia Afrika katika michezo yake ya kijiopolitiki, na rais wa Uturuki aikosoa Marekani kwa kuunga mkono ugaidi nchini Siria. Tutakomea hapo kwa vichwa hivyo, mpenzi msikilizaji kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya tunakushukuru sana kwa muda wako na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp jina langu ni Hussein Hassan nakutakia mchana mwema asante na kwa heri na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran yanasikika mara tatu kwa siku Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anuani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia y masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu.