Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Alim. Alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya Hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu, ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeleuka, basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah lher kher, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya jumanne asubuhi ya, ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Jumanne ya Desemba 13 mwafaka na tarehe 18 jamadil ula mwaka 1104. 4 Hijria, studio ni kuendesha matangazo haya. Ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingu wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vile vile udondozi wa magazeti Afrika Mashariki. Lakini katika safu ya vipindi tumekuandalia akhlaqi katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Halikadhalika una fursa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa tupate muhtasari. Iran yawekea vikwazo Umoja wa Ulaya na Uingereza kwa kuchochea ghasia. Hamas yasema Wapalestina hawataiacha Israel itekeleze njama zake. Rasia inawasiliana na nchi za Afrika kuhusu ugavi wa mbolea bila malipo pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Iran imewawekea vikwazo makumi ya maafisa na mashirika ya umoja wa Ulaya na Uingereza kutokana na uungaji mkono wao kwa ugaidi na kuchochea ghasia mbaya za hivi karibuni nchini. Waliowekewa vikwazo wamekuwa wakitoa matamshi yao ya uingiliaji ya mambo ya ndani ya jamhuri ya Kiislamu na pia wamekuwa wakiunga mkono ugaidi hapa nchini Iran. Katika taarifa siku ya Jumatatu, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya, ya Iran Naser Kanani alisema, wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kufuatia vibali kutoka kwa mamlaka husika ndani ya mfumo wa sheria na taratibu zinazohusiana na vikwazo, na katika hatua ya kulipiza kisasi, imewekea vikwazo mashirika na taasisi kadhaa za Umoja wa Ulaya na Uingereza, na hali kadhalika watu binafsi wa maeneo hayo kutokana na uungaji mkono wao wa makusudi kwa ugaidi na makundi ya kigaidi na kuchochea kwao ugaidi, ghasia na chuki ambayo imesababisha machafuko, vurugu vitendo vya kigaidi na ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya taifa la Iran. Machafuko yanayoungwa mkono na mataifa ya kigeni yamekumba majimbo mbalimbali mbali ya Iran tangu mwanamke mwenye umri wa miaka ishirini na miwili Mahsa Amini alipofariki dunia katika hospitali hiyo Septemba kumi na sita, siku tatu baada ya kuanguka katika kituo cha polisi. Uchunguzi ulihusisha kifo cha Amini na hali yake ya kiafya huko nyuma na si kwa kupigwa na polisi kama ilivyodaiwa. Machafuko yamepelekea kupoteza maisha makumi ya raia na maafisa wa usalama, huku pia yakipelekea kuibuka mashambulio ya kigaidi kote nchini. Katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, magaidi hao wanaopata himaya ya kigeni wamechoma moto mali za umma na kuwatesa wanachama kadhaa wa jeshi la kujitolea au basiji na vikosi vya usalama hadi kufa hapa nchini. Katika hatua nyingine, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawamo wa kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema Wapalestina katu hawatoruhusu utawala haramu wa Israel utekeleze njama na mipango yake michafu dhidi ya mji mtakatifu wa Kuds na Masjid al Aqsa. Ismail Hania amesema hayo katika hotuba aliyoitoa jana Jumatatu kwa mnasaba wa kuadhimisha miaka thelathini na mitano tangu kuwasisiwa harakati hiyo ya mapambano ya Kiislamu huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na utawala wa Kizayuni. Amesisitiza kuwa wananchi wa Palestina wataendelea kusimama kidete dhidi ya njama za Wazayuni na kusisitiza kuwa Kuds itasalia kuwa kipaumbele cha kwanza kwa Hamas na matai, au na taifa zima la Palestina katika zama na pahala popote. Hania amebainisha kuwa kutumia mkawama na mapambano kwa ajili ya kukabiliana na uvamizi na ukaliaji wa mabavu ardhi zao unaofanywa na utawala haramu wa kizayuni wa Israel ndio njia pekee ya kukabiliana na mipango ghalati ya wazayuni. Kiongozi huyo wa Hamas ameeleza bayana kuwa utawala haramu wa kizayuni umo katika hali ya kudhoofika sana na katu hauwezi kuwa na ushawishi tena katika eneo la Asia Magharibi. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina amesema bayana kwamba njama za utawala wavamizi wa Israel za kujipenyeza katika eneo la Asia Magharibi hakuwezi kubadilisha udiriki na mwamko wa mataifa ya eneo hili. Kadhalika, Ismail Hania amewapongeza wananchi wa nchi za kiarabu wa kuonyesha waziwazi uungaji mkono wao kwa taifa la Palestina katika mashindano ya kandanda ya kombe la dunia ya FIFA yanayofanyika huko Qatar. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. China imesisitiza kuhusu umuhimu wa uhusiano wake wa jadi na kirafiki na Iran ikisema uhusiano huo na nchi wanachama wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi haulengi upande wowote. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Wang Wenbing amesema China na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zina urafiki wa jadi. Akizungumza na waandishi wa habari Jumatatu mjini Beijing, amesema kama navyonukuu China inaunga mkono nchi za baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi katika kuboresha uhusiano na Iran kwa kuzingatia kanuni ya urafiki wa ujirani mwema. Mwisho wa kunukuu. Amesema ziara ijayo ya Makamu Waziri Mkuu Hu Chunhua nchini Iran itakuwa na mchango chanya katika kuimarisha ushirikiano wa kimkakati na wa kina kati ya China na Iran. Hayo amekuja baada ya waziri wa mambo ya nje wa Iran kuiasa China iheshimu mamlaka kamili ya jamhuri ya kiislamu ya Iran juu ya visiwa vyake vitatu vya eneo la Ghuba ya Uajemi. Hussein Hamir Abdullahian amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwa lugha ya Kichina jana Jumatatu, na kuongeza kuwa visiwa vitatu hivyo vya Ghuba ya Uajemi ni sehemu ya milele ya ardhi ya Iran. Alisema visiwa vitatu vya Bumusa, Tamb tam ndogo na tam kubwa ni sehemu zisizotenganishika na Iran na daima vitasalia kuwa milki ya ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu. Kwingineko, naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Vashinin anasema nchi yake imewasiliana na nchi za Afrika na Umoja wa Afrika kuhusu kuzipatia nchi hizo mbolea bila malipo. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya mazungumzo na mwenzake wa Uturuki mjini Istanbul, alisema tani laki sita laki mbili kumradhi, na sitini elfu za mbolea ya Rasia imezuiliwa katika baadhi ya nchi za Ulaya, na ikiachiliwa, Rasia iko tayari kuikabidhi nchi zinazohitaji haswa za Afrika bila ya malipo yoyote. Aidha, amesema Rasia pia iko tayari kutoa usafiri wa kufikisha mbolea hiyo katika nchi za Afrika. Mkataba wa nafaka uliotiwa saini Julai 22 na wawakilishi wa Rasia utoroke Ukraine na Umoja wa Mataifa, miongoni mwa mambo mengine, unahusisha kusitishwa hatua za kuzuia mauzo ya nje ya bidhaa za kilimo na mbolea ya Rasia. Moscow imesisitiza mara kwa mara kuwa sehemu hiyo ya makubaliano haijatekelezwa. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umehakikisha kwamba vikwazo vitaondelewa. Veshinin amesisitiza kwamba utekelezaji wa mpango wa nafaka ulikuwa mojawapo ya mada kuu za majadiliano na wakuwa Uturuki, akisema kuwa ni swala muhimu sana na shirika la ndege la Morocco Royal Air Maroc linapanga safari thelathini za ndege maalum kuwabeba mashabiki wa soka kutoka Casablanca hadi Doha kwa mchezo wa Jumatano wa Jumanne wa Jumatano, kumradhi, wa nchi hiyo wa nusu fainali ya kombe la dunia dhidi ya Ufaransa. Katika taarifa Jumatatu, shirika hilo la ndege lilisema ndege hizo zitaondoka leo Jumanne na mapema kesho Jumatano. Moroko imekuwa ya kwanza barani Afrika kufuzu kwa nusu fainali ya kombe la dunia. Abiria hao watao wata uh, kumradhi, abiria hao wataongezwa kwa maelfu ya raia wa Moroko ambao tayari wanahudhuria mashindano ya soka huko Doha. Timu ya taifa ya soka ya Moroko iliweza kusonga mbele katika nusu fainali ya kombe la dunia siku ya Jumamosi kwa ushindi wa bao moja kwa mtungi dhidi ya Ureno na kumwacha gwiji wa soka Cristiano Ronaldo na wenzake wakigaragara kwa vilio na majonzi. Bao la ushindi lilifungwa dakika za mwisho za kipindi cha kwanza wakati Yusuf En Nasri alipoteleza na, uh, alipoteleza na kushinda kwa kichwa krosi iliyopigwa na Yahya Atiullah. Kipa wa Portugal Diogo Costa alijaribu kumzuia Anasri kwa krosi, lakini Anasri alimruka kila mmoja na kutumbukiza mpira wavuni. Mashabiki wa soka kote Afrika na katika nchi za Kiarabu wana matumaini makubwa kwa Morocco itaweza kufuzu na kuingia fainali ya kombe la dunia. Mwaka huu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumanne asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kauli ya mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamas. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu wa Palestina, Hamas, amesema Wapalestina katu hawato ruhusu utawala haramu wa Israel utekeleze njama na mipango yake michafu dhidi ya mji mtakatifu wa Quds na mskiti mtiku, mskiti mtukufu wa Aksa. Ismail Hania alisema hayo katika hotuba aliyoitoa jana Jumatatu kumi na saba wa kuadhimisha miaka thelathini na mitano tangu ilipoasisiwa harakati hiyo ya mukawama huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel. Ismail Hania amesisitiza kwamba wananchi wa Palestina wataendelea kusimama kidete dhidi ya njama za wazayuni na kusisitiza kwamba Kuds itasalia kuwa kipaumbele cha kwanza kwa Hamas na taifa zima la Palestina katika zama na mahala popote. Hania amebainisha katika hotuba yake hiyo kwa njia ya televisheni kwamba kutumia mukawama na mapambano kwa ajili ya kukabiliana na uvamizi na ukaliaji wa mabavu wa ardhi zao unaofanywa na utawala haramu wa kizayuni wa Israel ndio njia pekee ya kukabiliana na mipango ghalati na njama za utawala haramu wa kizayuni. Kiongozi huyo wa Hamas ameeleza katika hotuba yake hiyo kwamba utawala haramu wa kizayuni umo katika hali ya kudhoofika sana na katu hauwezi kuwa na ushawishi tena katika eneo la Asia Magharibi. Halikadhalika, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu wa Palestina, Hamas, amesema bayana kwamba njama za utawala vamizi wa Israel za kujipenyeza katika eneo la Asia Magharibi hakuwezi kubadilisha udiriki na mwamko wa mataifa ya eneo hili. Kadhalika, Ismail Hania amewapongeza wananchi wa nchi za Kiarabu kwa kuonyesha waziwazi uungaji mkono wao kwa taifa la Palestina katika mashindano ya kandanda ya kombe la dunia ya shirikisho la FIFA duniani FIFA yanayoendelea huko nchini Qatar. Aidha, amekosoa vikali hatua ya baadhi ya mataifa ya Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel na kubainisha kwamba hatua hiyo katu siyo kwa maslahi ya Palestina na Kuds tukufu. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Uchambuzi huo na habari nilizokusomea, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha 9893654 ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Akhlaqi katika Uislamu Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa wa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 48 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kuzungumzia umuhimu wa kuwa na iza na heshima na athari za kujitawala kisiasa katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Kama unavyokumbuka, mpendwa msikilizaji, katika kipindi kilichopita tulianza kuzungumzia kujitawala na kujitegemea kisiasa katika utamaduni wa kisiasa wa Uislamu, na tukakumbusha kuwa kujitawala kisiasa kuna upa umma wa Kiislamu moyo wa kukomboka na kuwa huru, heshima na uwezo wa kuyakabili madola mengine na kuhuisha pia ndani ya nyoyo za waislamu utamaduni wa mukawama na kusimama imara. Matunda mengine muhimu ya kujitawala kisiasa ni kupata moyo wa kuwa na iza na kukataa kudunishwa na kudhalilishwa. Hapana shaka sharti la kuifikia iza na heshima ni kuwa na azma thabiti, kuvumilia shida, vitisho, mashaka na misukosuko ambayo vinara wa ukafiri duniani waliyatia na wataendelea kuyatia mataifa yenye fikra huru, ambapo tukiachilia mbali mifano kadhaa muhimu iliyotokea huko nyuma katika historia, kwa sasa tunaweza kuliashiria taifa shujaa la Palestina, taifa lisilotetereka la Yemen na wananchi waliosimama imara wa Siria, ambao licha ya kufikwa na masaibu mazito ya uvamizi, moto wa vita, mauaji ya halaiki na jinai za madola ajnabi, wangali wamesimama imara na hawako tayari kulegeza msimamo na kudhalilishwa, jambo ambalo limewafanya kuwa kigezo na mfano wa kujivunia wa kutetea iza na heshima kwa mataifa yanayonyongeshwa duniani na vizazi vijavyo vya jamii ya wanadamu. Ni jambo lisilo na shaka kuwa miongoni mwa nukta muhimu zaidi na yenye kutoa msukumo wa kutetea iza na heshima ni kushikamana na utamaduni wa tauhidi wa Uislamu halisi na wa asili, ambao unawapa ilhamu wafuasi wake wanaoshikamana na, na njia iliyonyoka kama aya ya nane ya Suratul Munafiqun inavyosema, na Mwenyezi Mungu ndiye mwenye utukufu yeye na mtume wake na waumini, lakini wanafiki hawajui kusema kweli. Tofauti ya waumini wa kweli na wanafiki wanaojionyesha kidhahiri tu kuwa ni Waislamu ipo katika usuli na msingi mkuu wa itikadi juu ya Mungu pekee wa haki ambaye ni dhihirisho la vielelezo na nembo zote za iza na utukufu. Kwa ufafanuzi wa wazi zaidi, ni kwamba iza na uwezo wa kimaada ulioshuhudiwa katika historia ni wa kidhahiri tu na unaolegalega kwa sababu umeshuhudiwa ukiporomoka pale ulipokumbana na misukosuko ya kisiasa na kijamii, lakini iza na nguvu zitokanazo na Mwenyezi Mungu ni thabiti na za uhakika na hakuna tukio au sababu inayoweza kuziyumbisha kwa namna yoyote ile. Na kila pale yeye Mola Mwenyezi anapotaka kutuonyesha udhaifu wa madhihirisho ya nguvu za kibinadamu, huzisambaratisha na kuzitokomeza tawala zao kwa matukio na sababu ndogo kabisa. Mfano wa hilo tunaweza kuashiria kifo chenye kutoa ibra na mazingatio cha Namrud dikteta wa zama za Nabi Ibrahimu alayhi ssalam, ambaye alizivunja nguvu zake na kumwangamiza kwa kuingiwa na mbu tu ubongoni mwake, au tunaweza kuashiria pia kisa cha mtawala dikteta wa Misri Firauni ambaye alipofikia kilele cha nguvu za madaraka, alifika hadi ya kuwaambia watu, mimi ndiye mola wenu mlezi mkuu kabisa, na pia akawaelekea na kuwaambia, sijui kama mnaye mungu asiyekuwa mimi. Lakini Mwenyezi Mungu Azza wa Jalla alimgharikisha kwenye mawimbi makali ya mto Nail na kisha akakiacha kiwiliwili chake kielee juu ya maji kama gogo ili liwe funzo na mazingatio kwa wengine katika historia wanaojivunia nguvu zao bandia. Mfano mwingine wenye mazingatio makubwa uliozungumziwa na Qur'an katika sura ndogo ya Al-Fil unahusu jeshi kubwa na lenye nguvu la Abraha aliyejizatiti kivita kwa madhumuni ya kwenda kuibomoa nyumba ya Mwenyezi Mungu ya Al-Kaaba ili kwa dhana yake aifute moja kwa moja imani ya tauhidi, lakini Mwenyezi Mungu mweza asiyeshindika aliliteremshia jeshi la Abraha kikosi cha ndege waitwao Ababil waliobeba changarawe za udongo mgumu, wakawavurumizia kwenye ubongo askari waliopanda tembo wa jeshi la Abraha na kuwaangamiza. Katika aya ya mwisho ya Suratul Fil, Quran imezungumzia jinsi hali za watu hao zilivyokuwa baada ya kuangamizwa kwa kusema, akawafanya kama majani yaliyoliwa. Ni vyema tukakumbusha hapa kuwa lengo la Mola kuzungumzia kuporomoka kwa wenye nguvu za mali na madaraka au tamaduni na staarabu zilizokuwa zikitajika si kusimulia hadithi na visa, lakini madhumuni ya kufanya hivyo ni kuzifanya tawala na mataifa yapate ibra na mazingatio na kuwa na yakini kwamba atakapo yeye Mola hakuna nguvu zozote za kibinadamu zinazoweza kuhimili irada yake, maana zitasambaratika na kutoweka. Tufahamu pia kuwa maana ya irada ya Mwenyezi Mungu ya kwamba atakapo jambo liwe linakuwa, si watu wa mataifa kutokuwa na wajibu wowote wa, wa kufanya ili wajitawale na kufikia maisha ya iza na heshima, na kwamba wakae tu ili kungojea majabari na madhalimu waangamizwe kwa nguvu za Mwenyezi Mungu. Kama ingekuwa ni hivyo, katika aya nyingi za Quran, Mwenyezi Mungu Mtukufu asingetoa amri ya jihadi na kupigana vita wala kuwataka Waislamu wajizatiti na kujiimarisha kijeshi kwa ajili ya kupambana na watawala majabari na madikteta. Aidha asingewaamuru mitume wake waikabili na kupambana nayo mifumo ya kitaghuti na watawala wake. Kwa hivyo, sambamba na irada na msaada wa Mwenyezi Mungu, mataifa yenyewe ya Waislamu nayo pia yanatakiwa yasimame kupigania kujitawala na kuwa na maisha yenye iza na heshima na kupambana kwa uwezo wote kulinda mipaka ya heshima iza na utukufu wao, mbali na harakati za kusimamia iza kujitegemea na kujitawala kisiasa zilizoendeshwa na mitume waliotangulia na kufuatiwa na harakati ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambapo maandiko mbali mbali ya kuaminika ya historia yamebainisha jinsi mtukufu huyo alivyopigana vita na madhihirisho ya ukafiri, shirki na unafiki, na pia vita vya kihistoria alivyopigana Imamu Ali alaihi ssalam na maadui wa Uislamu wakati wa uongozi wake. Historia imeshuhudia pia harakati iliyotoa ilhamu na kuacha kumbukumbu kumbu ya milele ya bwana wa mashahidi Imamu Husein alaihi ssalam ambayo imedhihirisha kwa uwazi kabisa uhakika kwamba kufikia kilele cha iza na heshima kuna hitaji jihadi kufa shahidi na kuvumilia tabu, machungu na mateso. Kwa hivyo, inapasa Waislamu wafahamu kuwa kupigania kujitawala na kuwa na iza na kukataa kudunishwa na kudhalilishwa ni miongoni mwa nguzo za utamaduni wa kisiasa wa Uislamu ambazo hazipasi kutetereshwa kwa namna yoyote ile katika mahusiano yao ya kimataifa. Na kwa maelezo hayo basi, mpendwa msikilizaji niseme pia kwamba sehemu ya 48 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 49 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki ya kubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Teheran. Umewadia wasaa wa kukuletea macheto magazetini. Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo ina kichwa kisemacho, vikwazo vya EU vya mwibua Kaihura aliyejibu mapigo. Kwa mukhtasari, ni kuwa aliyekuwa kamanda mkuu wa jeshi la polisi la Uganda Jenerali Edward Kale Kaihura amekosoa vikali hatua ya Umoja wa Ulaya ya kumwekea vikwazo. Serikali ya UK imetangaza vikwazo dhidi ya Kaihura kwa madai kuwa alisimamia ukiukaji wa haki za binadamu mateso na habari la monita US, Afrika, jekundu na ukandamizaji alipokuwa mkuu wa polisi ya uganda kuanzia mwaka elfu mbili na tano hadi elfu mbili kumi na nane wakati ambapo alipigwa kalamu nyekundu na rais museveni baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la monita zina vichwa vinavyosomeka US yawatandikia viongozi Afrika zulia jekundu na kuwafungulia kipochi afisa wa polisi ya trafiki alipigwa risasi ya washtaki AG na wanajeshi askari polisi wawili wasimamishwa kazi kwa kumpiga mwanamke wa miaka sitini na mitatu na mke na mume raia wa Marekani wasoweka rumande kwa kumtesa mtoto wa miaka kumi. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya ambapo takriban matoleo yote ya leo yametenga nafasi ya kwanza kwa ahadi alizozitoa Rais William Ruto alipoongoza sherehe za siku ya jamhuri hiyo jana. Mpango wa Ruto wa kupunguza bei za chakula, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Daily Nation. Anwani hii inalandana na iliyopo katika gazeti dada la Taifa Leo inayosema, vitamu vyaja, rais atoa ahadi nyingine za kuimarisha maisha, huku akijivunia chache alizotimiza. The Standard pia mambo ni hayo hayo, limeipa kipaumbele habari hiyo chini ya kichwa kilichobeba maneno mafanikio na mapungufu ya Ruto ndani ya siku tisini. Nation na Taifa Leo kwa pamoja yameandika pia habari kuhusu kauli ya Aida Odinga, mke wa kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga. Nation limeipa habari uh, habari ya Aida anwani semayo, waliokula nyumbani kwetu wametusaliti, huku Taifa Leo likiipa kichwa kisemacho, Aida hafokea vibaraka wa serikali awashutumu wanaotaka raila astaafu siasa gazeti hilo pia limeandika mkopo wa shilingi milioni 24 kwa za hasla kwa saa jumla ya shilingi bilioni 7.5 imekopwa katika siku kumi na tatu zilizopita ambazo ni sawa na shilingi elfu sita mia sita kwa kila sekunde Ruto na raila kukutana amerika na michezoni argentina na Croatia kisasi tu miamba hawa wa soka kukutana katika nusu fainali ya kombe la dunia. Standard toleo la intaneti pamoja na mambo mengine limeandika kifo kisicho cha ku, uh, kifo cha kushangaza cha mwanamke huko Saudi Arabia cha ishtua familia. Uamuzi wa Ruto kwa baraza la mawaziri kuwagharimu wa Kenya mamilioni. Siri nyeusi za ufalme wa Uingereza ulivyoua kuwafanya vilema na kuwafanya Wakenya walipe ushuru wa juu. Na kuna makala yenye kichwa kisemacho, Moi asingewacha au asingemwacha Museveni acheze na Migingo, asema Kale Batemi. Nation toleo lake la mtandaoni limeandika wapambe wa Raila wasema hivi ndivyo tulivyopoteza uchaguzi, na afisa wa polisi ya Uganda na dereva wakamatwa katika ziwa Victoria. Tunatamatishia udondozi wetu nchini Tanzania. Tuanze na gazeti la Jamhuri ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho ni utumwa mpya. Dondoo za habari hiyo zinasema: mtandao wa kusaka watoto vijijini na mitandaoni wagundulika, waachishwa shule, wasafirishwa hadi Dar es Salaam, jasho na damu yao yawaneemesha vigogo wa mtandao. Pia limeandika CCM si shwari, miaka sitini na moja ya uhuru na mageuzi katika elimu, adaiwa kumroga DC asitumbuliwe, na michezoni Qatar ni darasa tosha wanasiasa, imani tosha kwa Rais Dkt Mwinyi, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru, ambalo linafafanua zaidi kwa kuandika, ni baada ya kuchaguliwa makamu mwenyekiti wa CCM waeleza matarajio walionayo kwake. Habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Habari Leo zina vicha vinavyosomeka, serikali yataka andiko, umri wa kustaafu wa hadhiri, machinga sasa kutumia EFDs na mita za kukokotoa nauli za teksi zaja. Za habari iliyopa kipaumbele na gazeti la majira inasema, rufaa ya ule sabaya mwiba, ombi lake la kutaka isogezwe mbele wiki mbili, la gonga mwamba adai hakujua mwito wa mahakama wa nini rufaa kuanza kusikilizwa leo. Habari hii ya ule sabaya ipo pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi kwa anwani semayo serikali ya yamng'ang'ania ule sabaya hukumu ya miaka thelathini jela. Hata hivyo, habari yake kuu inasema usafiri mikoani usiku na mchana, lengo ni kukabiliana na ongezeko la abiria wakati wa sikukuu za mwisho wa mwaka. Nipashe kwa upande wake limetanguliza mbele makala ya kuokotwa maiti porini. Dondoo zake zinasema wenyeji waliliona gari, polisi imebaki kimya kwa siku mia moja ishirini na nne. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo msikilizaji mpendwa, na tumai upo hapo ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika sehemu mbalimbali za dunia zikiwemo dondoo za kombe la dunia la FIFA huko nchini Qatar, na kusihi tuyasote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie huko huko Qatar. Bara la Afrika, bara Arabu na ulimwengu wa Kiislamu unaendelea kuitumia Moroko salamu za tahania baada ya timu ya taifa ya soka nchi hiyo kutinga nusu fainali ya kombe la dunia jumamosi usiku. Moroko iliichabanga Ureno bao moja bila jibu katika mchuano wa aina yake wa robo fainali ya kombe la dunia uliopigwa katika uwanja wa Athumama, yapata kilomita 12 kutoka Doha, mji mkuu wa Qatar bao hilo la pekee na la ushindi la Masimba wa Atlas lilifungwa na Fuadi Yusuf Anasri katika dakika ya 42 ya mchezo bi Mashabiki na wachezaji wa timu ya Moroko walisherehekea ushindi huo kwa kupeperusha bendera ya taifa linalokandamizwa na Israel la Palestina, wakitangaza uungaji mkono wao kwa mapambano ya ukombozi wa Palestina na kibla cha kwanza cha Waislamu. Vilevile wachezaji hawa wa Moroko walionekana wakisujudu uwanjani wakimshukuru Mwenyezi Mungu kwa ushindi huo. Ushindi huo unaifanya Moroko kuwa timu ya kwanza ya Kiarabu na ya kaskazini mwa Afrika kufuzu kuingia raundi ya nusu fainali katika historia ya kombe la dunia. Mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imepongeza Moroko kwa ushindi huo dhidi ya Ureno ambayo ni katika miamba ya mpira wa miguu duniani. Huku hayo akijiri, jeshi katili la utawala wa kizoeni Israel liliwashambulia wananchi wa Palestina waliokuwa wamekusanyika kusherekea ushindi huo wa Moroko katika mchuano wa robo fainali ya mechi za kombe la dunia zinazoendelea kushuhudiwa Qatar. Shirika la habari la Shahab limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa askari polisi na wanajeshi makatili wa utawala haramu wa Israel usiku wa kuamkia Jumapili waliwavamia na kuwashambulia wa Palestina katika eneo la Babul Mud walipokuwa wamejitokeza mabarabarani kufurahia ushindi huo wa Moroko. Wananchi wa Palestina Jumamosi usiku walijitokeza kwa wingi mabarabarani katika miji ya Kuds, Alkhalil, Khalkiya, Beitullaham au Bethlehem na katika ukanda wa Ghaza kusherehekea ushindi huo wa Moroko. Kabla ya ushindi wa Jumamosi usiku, Moroko ilishinda Uhispania kwa mabao matatu katika mikoja ya penalti katika mchuano wa kuwania kuingia robo fainali ya Kombe la Dunia. Moroko chini ya mkufunzi Walid Regragui sasa watakutana na Ufaransa waliopiga Uingereza mabao mawili kwa moja Jumamosi, katika mechi ya nusu fainali itakayopigwa Jumatano. Mkufunzi wa Uingereza Gareth Southgate amesema atashauriana zaidi na shirikisho la soka la Uingereza, FA, kabla ya kutathmini na kutafakari mustakabali wake kitaaluma baada ya vijana wake kuliaga kombe la dunia mwaka huu katika hatua ya robo fainali. Uingereza waliotawazwa wafalme wa dunia mara ya mwisho mnamo mwaka 1966 guliwa na Ufaransa katika robo fainali za kivumbi hicho mnamo Jumamosi baada ya kichapo cha mabao mawili kwa moja katika uwanja wa Al Bayt. Ushindi wa Moroko ni fahari kuu kwa bara Afrika ambalo wawakilishi wake wengine kama Cameroon, Senegal, Ghana na Tunisia walibanduliwa katika mechi za makundi. Timu nyingine za Afrika ambazo zimewahi kufikia robo fainali katika kombe la dunia ni Cameroon na Senegal. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kupitia msemaji wake Naser Kanaani, imenyoshea Moroko mkono wa pongezi kwa kutinga hatua ya nusu fainali kwenye kombe la dunia. Tusalie huko Qatar, timu za taifa za soka za Kroatia na Argentina pia zimetinga hatua ya nusu fainali ya michuano ya soka ya kombe la dunia baada ya kuibuka na ushindi kwenye mechi mbili za kwanza za robo fainali. Argentina ilifanikiwa kusonga mbele kwenda hatua ya nusu fainali baada ya mchezo wa kukata na shoka dhidi ya Uholanzi uliolazimisha mshindi baina ya timu hizo mbili kupatikana kwa njia ya mikwaju ya penalti. Argentina ililaza Uholanzi mabao manne kwa matatu kwenye upigaji matuta baada ya dakika tisini za mchezo kumalizika kwa sare ya mabao mawili kwa mawili na nyingine 30 za nyongeza kufikia mwisho bila ya kupatikana mshindi. Wakati Argentina inasogea mbele, miamba mingine ya soka ya amerika ya kusini timu ya taifa ya soka ya Brazil imeaga mashindano hayo baada ya kupoteza mechi ya kwanza ya robo fainali dhidi ya Croatia. Mechi hiyo nayo iliamuliwa kwa mikwaju ya penalti, ambapo Croatia ilipata ushindi wa mabao manne kwa mawili na kujiwekea nafasi kwenye hatua ya nusu fainali kwa mara ya pili mfululizo kwenye kombe la dunia. Sasa wa Croatia watakutana na wababe Argentina katika mechi ya nusu fainali Jumanne, mchuano unaotarajiwa kuwa na ushindani mkali haswa kutokana na kiwango cha kusakata kabumbu kilichoonyeshwa na vijana wa Croatia. Tuangazie sasa dondoo zaidi kutoka Qatar, ambapo mwanahabari mashuhuri wa Marekani Grant Wahl amefariki dunia nchini Qatar baada ya kuzimia alipokuwa akiandika habari za Kombe la Dunia Ijumaa ya Desemba 9. Kwa mujibu wa mashahidi waliokuwepo katika eneo la tukio, wameeleza kuwa Wahl alianguka katika eneo la waandishi wa habari wakati akifanya ya kazi yake katika mchezo wa Argentina na Uholanzi, huku chanzo cha kifo chake kikiwa bado kitendawili. Grant alifanya soka kuwa kazi yake ya maisha, na tunasikitika kwamba yeye na uandishi wake mzuri hawatakuwa nasi tena. Hiyo ni taarifa ya shirikisho la soka la Marekani iliyotumwa katika mtandao wa Twitter. Hata hivyo, mwandishi huyo amekuwa akikosolewa kwa misimamo yake ya kuunga mkono na kupigia debe maswala ya ubaradhuli na ushoga. Katika hatua nyingine, harakati ya kuziba midomo iliyofanywa na wachezaji wa timu ya taifa ya mpira wa miguu ya Ujerumani kwenye mechi yao ya ufunguzi katika kombe la dunia huko Qatar dhidi ya ya Japan ilisababisha matatizo ndani ya kambi ya timu hiyo na ibua tofauti kati ya wa wachezaji ambao walikataa kushiriki kwenye kampeni hiyo ya kutetea ushoga. Harakati hiyo ya kuziba midomo ya wachezaji wa timu ya soka ya Ujerumani ilichukuliwa dhidi ya uamuzi wa shirikisho la mpira wa miguu duniani FIFA wa kukataza kuvaa beji zinazowatetea mashoga wakati wa mashindano ya kombe la dunia. Uamuzi wa maafisa wa timu ya soka ya Ujerumani wa kutetea vitendo vichafu vya ushoga na ubaradhuli umekosolewa sana na wachezaji wa soka wa timu nyingine na hata wa Ujerumani wenyewe miongoni mwa wanasoka mashuhuri waliolaani harakati hiyo ni nahodha wa timu ya taifa ya Ubelgiji, Eden Hazard ambaye alisema, na hapa na nukuu, timu ya taifa ya Ujerumani ilipaswa kuzingatia kucheza mpira na sio kutuma ujumbe wa kisiasa mwisho kunukuu. Tovuti ya Fox Sports imetangaza kwamba habari zilizovuja kutoka ndani ya kambi ya timu ya kitaifa ya Ujerumani baada ya kubanjuliwa katika mashindano ya kombe la dunia mapema huko Qatar zimefichua kwamba kulitokea mgawanyiko mkubwa kati ya wachezaji wa timu hiyo ambao uliathiri mazingira kwa ujumla ndani ya timu ya soko Ujerumani na kwa kiwango kikubwa ulisababisha kuondolewa mapema timu hiyo licha ya kuingia kwenye mashindano hayo ikitambuliwa kuwa ni miongoni mwa timu zinazotazamiwa kushinda kombe la dunia. Tutamatishe kwa dondoo nyinginezo. Timu ya mchezo wa wushu jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika duru ya nne ya mashindano ya mabingwa wa wushu duniani kwa vijana yaliyofanyika Tangerang huko nchini Indonesia. Timu ya wanawake na wanaume wa Iran kwenye mchezo huo unaofahamika pia kama kungfu wenye asili ya China imetoa ubingwa wa mashindano hayo ya kimataifa kwa kuzoa jumla ya medali 13, za dhahabu tano za fedha na tano za shaba. Mbali na hayo, afisa mkuu mtendaji wa klabu ya Simba ya Tanzania Barbara Gonzalez ameandika barua ya kuachia ngazi ya huo itakapofika Januari mwakani akitaja sababu ya kupisha uongozi mpya. Ahmed Ali, msemaji wa Simba, anazungumzia kadhia ya kuondoka Gonzalez katika klabu ya Simba taasisi kama familia, akiondoka mtu mmoja muhimu na aliyekuwa bora, lazima muumizwe, lazima msikitike, lakini muhimu ni kwamba Simba ni taasisi imara, ni taasisi ambayo tayari ina mifumo sahihi ya kiutawala. Kwa hiyo e, hakuna ambacho kitaharibika, na nitumia nafasi hii vilevile kuwaomba wanasimba na kuwatuliza wanasimba, wasiwe na mashaka wala wasiwe na mchecheto, wasiwe na hofu wala wasihuzunike. Simba itaendelea ku na uimara wake na ubora wake ule ule. Na baraza la mawaziri la Kenya limebariki pendekezo la nchi hiyo pamoja na mataifa mengine ya jirani kuandaa fainali za kombe la mataifa ya Afrika almaarufu AFCON za mwaka 2027. Hii ni baada ya waziri wa biashara wa Kenya Moses Kuria kufichua kwamba Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda, Burundi, Congo DR, Ethiopia na Sudan Kusini zitashirikiana kuwania uandalizi wa AFCON 2027. Katika taarifa iliyotumwa kwenye vyombo vya habari, baraza hilo chini ya uongozi wa Rais William Ruto lilisema iwapo Kenya itapewa fursa hiyo, timu ya taifa ya Harambee Stars itatimiza ndoto ya kufuzu kwa fainali za kombe la dunia za mwaka 2030. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na, na kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 18 Jumadil Awal mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 13 Disemba mwaka 2022. Katika siku kama ya leo, miaka 1116 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Ahmad bin Muhammad, mashuhuri kwa jina la Ibni Abdurabuh, mshairi na mwandishi mahiri wa Kiarabu. Abdurabuh alibobea mno katika mashairi. Kitabu mashuhuri zaidi msomi huyo ni Al-Iqd al-Farid ambacho kinahusiana na historia, lugha na mashairi. Siku kama ya leo tarehe 13 mwezi Desemba mwaka 1963, Sheikh Mahmud Shaltut, mkuu wa chuo kikuu cha Al Azhar na mufti mkuu wa zamani wa Misri, aliaga dunia. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Misri alizaliwa mwaka 1892. Akiwa na umri wa miaka 14, alianza masomo ya shule ya upili katika chuo cha kidini cha Alexandria kilichokuwa tawi la Al-Azhar. Alipata cheti cha chuo kikuu mwaka 1918 na kuanza kufunza katika chuo hicho na hatimaye akahamia chuo kikuu cha Alazhar mwaka 1927. Alizidi kupanda cheo kielimu na kuteuliwa kuwa mwanachama wa baraza la fatwa chuoni hapo. Mwaka 1958 aliteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha kiislamu cha Al-Azhar, ambapo alitoa huduma kubwa. Kati ya hatua muhimu zilizochukuliwa na Sheikh Shaltut katika kipindi cha uongozi wake ni jitihada za kuimarisha umoja na mshikamano kati ya madhehebu za Kiislamu baada ya kuandikiana barua kadhaa na Ayatullahiludhma Burujerdi aliyekuwa kiongozi mkuu wa Waislamu wa madhehebu ya Shia, Sheikh Shaltut alitambua rasmi madhehebu ya Shia Ithna Ashari. Na miaka 19 iliyopita katika siku kama ya leo, dikteta wa zamani wa Iraki alitiwa mbaroni akiwa katika maficho yake karibu na Tikrit huko kaskazini mwa Baghdad. Sadamu alijificha katika eneo hilo baada ya Iraki kuvamiwa na majeshi ya Marekani na Uingereza mwezi Machi mwaka elfu mbili na tatu. Kutiwa nguvuni dikteta huyo wa zamani wa Iraki aliyemwaga damu za raia wengi wanjihio wa nchi hiyo kuliwafurahisha sana Wairaki na nchi kama vile Irani na Kuwait ambazo zimepatwa na maafa makubwa kutokana na dhulma za Saddam Hussein dhidi ya nchi hizo. na siku kama ya leo miaka 128 iliyopita alifariki dunia mmoja wa maraji wakubwa wa Kiislamu, wayatola Mirza Habibullahi Rashti. Katika uhai wake alielekea Najaf huko Iraki kwa ajili ya masomo ya dini na kuhudhuria uh, masomo ya juu kwa Sheikh Murtadha Ansari. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile alichokipa jina la Badaiul Afkar. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Salim Masud wa Mtwara, Tanzania, anasema basi waamue mawili, nchi wauze au wakodishe hadi wamalize deni, na aliyetia nchi katika deni lote hilo ni Kikwete. Ni maoni yake Salim huyo Masud akiwa Mtwara, Tanzania. Toban atakuwa anarejelea habari ya jana usiku iliyokuwa na kichwa kisemacho deni la Tanzania lafika trilioni tisini na moja, na linaongezeka kila mwezi kwa dola milioni mia tano arobaini na nne. Asante sana Salim kwa maoni yako hayo ukiwa Mtwara. Asante sana pia Sodipere Mbiriki yupo Beni Oicha huko Congo DR, anasema anazifata kila siku habari za Redio Teheran. Asante kwa kazi, asante sana pia kwa kufuatilia matangazo ukiwa hapo Beni, Oicha huko Congo DR. Tumkaribishe hapa shabiki mpya anasema asalamu alaikum, namjibu alaikum salaam. Karibu sana ukumbini tufahamishe tu jina lako na sehemu ulipo naona unatuma ujumbe huu kutoka Tanzania, na nambari yako ya simu ni ishirini na tatu, mbili, nane. Tutumie jina lako na sehemu ulipo hapo Tanzania ili tuweze kukuunga. Asante sana pia Bakar Kiwango wa Dar es Salaam Tanzania anasema nipo Buguruni, Dar es Salaam. Hakika nawapata vyema Radio Tehran na kongole kwa vipindi vizuri vya kuelimisha. Asante sana. Anasema pia binafsi nimefurahishwa sana na serikali ya Moroko kwa kuthamini nafasi walioipata kunako michuano ya kombe la dunia inayoendelea huko Qatar. Asante sana. Ukiwa hapo da, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Iran imewawekea vikwazo makumi ya maafisa na mashirika wa Umoja wa Ulaya na Uingereza kutokana na uungaji mkono wao kwa ugaidi na kuchochea ghasia za hivi karibuni hapa nchini. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya harakati ya Hamas amesema Wapalestina katu hawatoruhusu utawala haramu wa Israel utekeleze njama na mipango yake michafu dhidi ya, ya mji mtakatifu wa Quds na masjidu Al-Aksa. Na China yasisitiza kuhusu umuhimu wa uhusiano wake wa jadi na kirafiki na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutakomea hapo. Kwa mukhtasari huo, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na vilevile vile kwa maoni yako. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan. Tukutane tena katika matangazo yetu ya mchana, insha allah. Kwa heri kwa sasa.