Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia, nao hawatakabari. Wanamwogopa mola wao aliye juu yao na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema msifanye, waungu wawili. Hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bindira, ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Jame Jam jijini Tehran. Tunasikika kupitia sateliti na internet, anoneti ya internet ni pastoday.com/sw tunakaribisha maoni yenu kupitia SMS na nambari yetu ya WhatsApp ni anza na jumlisha 9893565487 na pia kupitia swahili radio at IRIB .ir. Aidha, unaweza kututegea sikio mpenzi msikilizaji, kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, wanaweza kututegea sikio mubashara kupitia masafa FM 105.3 Tanga, 99.1 Lindi, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida, kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa moja na nusu usiku wa hapa Tehran na moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Teherani ya yasa China yeshimu visiwa vya ghuba wa jemi miliki ya Iran. Maelfu ya visa vya unyanyasaji wa kingono dhidi wa ya wagonjwa ya ripotiwa nchini Uingereza. Deni la Tanzania lafikia trilioni 91.12 na linaongezeka kila mwezi kwa dola milioni 544. UNICEF yasema vita vya Saudia vimeua kuwafanya vilema na kuwafanya vilema watoto 11,000 huko nchini Yemen. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameiasa China iheshimu mamlaka kamili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran juu ya visiwa vyake vitatu vya eneo la Ghuba ya Uajemi. Hussein Amir Abdullahian amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twira kwa lugha ya Kichina hii leo, na kuongeza kuwa visiwa vitatu hivyo vya Ghuba ya Uajemi ni sehemu ya milele ya ardhi ya Iran. Aidha, amesema visiwa vitatu vya Bumusa, tumbo Ndogo na tumbo Kubwa ni sehemu zisizotenganishika na Iran na daima vitasalia kuwa miliki ya ardhi mama ya Iran. Abdulahian ameongeza kuwa Iran haishughulishwi na pande nyingine ikila, ikija katika suala la udharura wa kuheshimiwa miliki yake mwana diplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran kwa mara nyingine tena amesisitiza kuwa visiwa vitatu vya Ghuba Wajemi ni sehemu za milele za ardhi ya Iran na kusisitiza kuwa Tehran kamwe haitafanya mazungumzo kuhusu mamlaka ya mipaka yake. Msimamo huo wa Amir Abdulahian ni radi ya mali kwa taarifa pamoja iliyotolewa baada ya kikao cha rais wa China Xi Jinping na viongozi wa baraza la ushirikiano la Ghuba Wajemi katika mji mkuu wa Saudi Arabia, Riyadh tarehe 9 Disemba. Taarifa hiyo ilipinga umiliki wa Iran kwa visiwa vitatu vyake vya Bu Musa, Tumbo ndogo na Tumbo kubwa. Hapo jana, Ali Nikzad, naibu spika wa bunge la Iran, sanjari na kusisitiza kuwa Tehran inamiliki miliki visiwa hivyo vitatu, alieleza kuwa Siasa za jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimekuwa ni kutowatawala wengine na kutokubali kutawaliwa. Maafisa wa Iran wamekuwa wakisisitiza mara kwa mara kwamba visiwa vitatu vya Abu Musa, tumbo ndogo na tumbo kubwa ambavyo Umoja wa Falme za Kiarabu unadai kuwa eti ni milki yake ni sehemu ya ardhi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Data mpya zinaonyesha kuwa tangu mwaka 2017 kesi elfu kumi na sita na themanini na mbili za unyanyasaji wa kingono dhidi ya madaktari, wauguzi, wagonjwa na wahudumu wa afya zimeripotiwa katika hospitali za Uingereza kulingana na gazeti la Telegraph, kila wiki kunaripotiwa visa sita vya unyanyasaji wa kingono wafanyakazi wa huduma ya taifa ya afya dhidi ya mgonjwa nchini Uingereza. Takwimu mpya zinaonyesha kuwa takriban theluthi moja ya taasisi za afya za Uingereza zimerekodi ongezeko la unyanyasaji wa kijinsia tangu mwaka 2017, wakati mamilioni ya dola yametumiwa na huduma ya taifa afya katika kipindi hicho kushughulikia malalamiko ya kisheria kuhusu unyanyasaji wa kingono. Waziri wa afya wa Uingereza Steve Barclay amesema matokeo hayo yanatia wasiwasi na ametoa wito kwa viongozi wa shirika la huduma ya taifa ya afya nchini Uingereza kuchukua hatua kali za kukabiliana na matukio kama hayo ndani ya shirika hilo. Jumuiya ya hisani ya kutoa elimu ya usalama wa wagonjwa imetangaza kuwa ufichuzi huo unaotia wasiwasi sana wa Telegraph meonyesha matumizi mabaya ya kuto kuwako mlingano wa nguvu kati ya wagonjwa walio katika mazingira magumu na watoa huduma za afya. Kashifa za kimaadili na ufuska zimekithiri sana nchini Uingereza hadi kwenye familia ya kifalme nchi hiyo. Mapema mwezi Aprili mwaka huu Netflix, jukwaa la uzalishaji na usambazaji wa filamu na dokumentari la Marekani, liliweka wazi uhusiano kati ya genge la kunyanyasa watoto wa familia ya kifalme wa Uingereza katika filamu ya dokumentari iliyoibua utata na mjadala mkubwa. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Deni la serikali ya Tanzania linaendelea kuongezeka kila mwezi kwa kiasi cha dola milioni 548.8. Hayo yamo katika ripoti iliyotolewa na Benki Kuu ya Tanzania, BOT, ambayo imeeleza pia kuwa kufikia mwezi Oktoba mwaka huu, Tanzania ilikuwa inadaiwa shilingi trilioni 64 ikiwa ni deni ambalo nchi hiyo inadaiwa na nchi au wafadhili wa nje, kiwango ambacho ni sawa na asilimia 70.6 deni la jumla la serikali. Wakopeshaji wa ndani wanadai serikali shilingi trilioni 26.6. Aidha, kwa mujibu wa ripoti hiyo, sekta ya uchukuzi na mawasiliano inaongoza kwa kiasi kikubwa cha deni ikifuatiwa na huduma kwa jamii, elimu, nishati na madini. Wakopeshaji wakuu wa ndani ya nchi ni kutoka kwa mfuko wa pensheni pamoja na benki za biashara ikiwa inafikia kiwango cha asilimia 55.8 cha deni la jumla la serikali. Waziri wa fedha na mipango Mwigulu Nchemba alisema mwezi Juni mwaka huu kwamba ongezeko la deni la serikali linatokana na kuongezeka kwa miradi ya maendeleo inayotekelezwa na serikali. Serikali ya Tanzania imesema kwamba japo deni linaendelea kuongezeka, lakini na uwezo wa kulilipa. Haya yanaripotiwa katika hali ambayo gharama za maisha katika nchi hiyo Afrika Mashariki zimepanda kwa kasi katika miezi ya hivi karibuni. Wananchi wa Tanzania hivi sasa wanalalamikia kupanda kwa bei za vyakula, huku kukiweko na wasiwasi wasi wa kutokea njaa katika baadhi ya maeneo, hasa kutokana na mvua kuchelewa kunyesha. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limesema watoto elfu kumi na moja wa Kiyemen ama wameuawa au kusababishiwa ulemavu wa daima wa viungo tangu yalipoanza mashambulizi ya muungano wa uvamizi wa kijeshi huko Yemen chini ya uongozi wa Saudi Arabia mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano. Haya yamesemwa leo Jumatatu na Catherin Rasel, mkurugenzi mkuu wa UNICEF ambaye ameongeza kuwa mbali na maelfu kupoteza maisha, mamia ya maelfu ya watoto wengine wa Yemen wapo katika hatari ya kuaga dunia kutokana na bala njaa na magonjwa mengine yanayoweza kuzuilika. Aidha, amebainisha kuwa watoto milioni mbili na laki mbili wa Yemen wanasumbuliwa na utapia mlo wa kiwango cha juu, ambapo robo yao wakiwa na umri wa chini ya miaka mitano. r ameongeza kuwa akthari ya watoto hao wa Kiyemen wanaosumbuliwa na utapia mlo wapo katika hatari ya kukumbwa na maradhi ya kipindupindu, surua na magonjwa mengine yanayoweza kuzuilika kwa chanjo, kwa mujibu wa shirika hilo la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa. Katika kipindi cha miezi saba iliyopita, watoto 15 wa Kiyemen wameaga dunia kwa maradhi ya surua, UNICEF imesema. Watoto wasiopungua elfu moja na mia nne katika mikoa saba ya Yemen, ukiwemo mkoa wa Aden kusini mwa nchi hiyo, walishukiwa kupatwa na ugonjwa wa surua kati ya mwezi Januari na Julai mwaka huu. Vita vya muungano uvamizi wa kijeshi wa Saudi Arabia imeifanya Yemen kukumbwa na janga kubwa zaidi la kibinadamu kuwahi kushuhudiwa duniani, huku mamilioni ya wananchi wa nchi hiyo masikini ya kiarabu wakiathirika na njaa pamoja na maradhi. Na mwandishi wa habari na mchambuzi mmoja wa masuala ya kisiasa wa Marekani amesema kufufuliwa kwa faili la shambulio la bomu la Lockerbie la mwaka 1986 kunaonyesha wazi kuwa Washington ingali na dhibiti na kuingilia masuala ndani ya Libya. Don de Bar, mtangazaji wa redio mjini New York na pia mwanaharakati wa kupinga vita, amesema hayo baada ya raia mmoja wa Libya anayeshukiwa kuunda bomu lililoua wa watu 270 waliokuwa katika ndege ya shirika la Pana America huko Scotland mwaka 1988 na kutiwa nguvuni nchini Marekani. Diba meambia kanali ya televisheni ya Press TV ya Iran kuwa kulibebesha dhima taifa la Libya kutokana na kadhia ya Lokabi kulipelekea taifa hilo la kiarabu la kaskazini mwa Afrika likabiliwa na vikwazo shadidi vya kuumiza, licha ya Tripoli kukanusha madai hayo na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa kutegia sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho kufutwa kazi mtangazaji wa TV Ujerumani kwa kuiunga mkono Palestina, utendaji wa kinduma kuili wa magharibi. Kanali ya televisheni ya kika ya Ujerumani imemfuta kazi Matondo Caslo mwendeshaji wa kipindi cha watoto baada ya kushiriki katika maandamano ya amani katika mji wa Beiti Dajan huko mashariki mwa mji wa Nablus, Palestina yanayokaliwa kwa mabavu. Uongozi wa televisheni hiyo ya Ujerumani umemtuhumu Matondo kwamba ana chuki na utawala wa Kizayuni. Magazeti ya Ujerumani yameandika taarifa kuhusu kushiriki mtangazaji huyo wa televisheni ya hakika katika maandamano wanaoiunga mkono Palestina na kuchapisha makala chini ya anwani tamasha la uchupaji mipaka, kwamba mtangazaji wa Kika ameandamana bega kwa bega na upinzani wa Israel ili kwa njia hiyo kujaribu kuamsha fikra za walio wengi dhidi ya Kostler. Televisheni ya Kika pia imetangaza kuwa imeamua kutoendelea kufanya kazi na mwana habari huyo hadi masuala yote kuhusu kadhia hiyo yatakapopatiwa ufafanuzi. Matondo Castro alituma ujumbe kwenye akaunti yake mtandao wa kijamii wa Instagram kwamba amefutwa kazi na kanali ya televisheni ya Kika ambayo ni kituo cha televisheni cha watoto nchini Ujerumani kwa hatua yake ya kushiriki maandamano katika mji wa Beiti Dajan karibu na Nablus au huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Israel mwezi Agosti mwaka huu. Kufutwa kazi ya mtangazaji wa Kijerumani kwa sababu ya kuunga mkono wa Palestina kwa mara nyingine tena kumeonyesha sura halisi ya unafiki wa uhuru na kuheshimu haki za binadamu katika ulimwengu wa magharibi ukiwemo uhuru wa kusema, kutoa maoni na uhuru wa kushiriki katika mikusanyiko mbalimbali. Ujerumani nayo kama yalivyo mataifa mengine ya Ulaya imekuwa ikionyesha misimamo ya kukosoa kidhahiri utawala ghasibu wa Israel katika masuala kama kufukuzwa wa Palestina katika makazi yao na mashamba yao. Lakini kimsingi Berlin inahesabiwa kuwa mmoja waungaji mkono wa kuu wa kifedha na kisiasa wa Tel Aviv. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana madola ya Ulaya yakiwemo Ujerumani si tu kwamba yamekuwa yakipinga hatua yoyote mpya yenye taathira hasi dhidi ya utawala bandia wa Israel bali inapotokea masuala kama ngano Holocaust kukosolewa na watafiti au wachunguzi wa mambo huchukua hatua kali kabisa dhidi ya wahusika. Mfano hai na wakaribuni kabisa ni kadhia kufutwa kazi mtangazaji wa kanali ya televisheni hakika ya Ujerumani kuhusiana na ushiriki wake katika maandamano ya kuunga mkono wa Palestina. Castro ameeleza bayana kwamba maandamano hayo yalikuwa amani na lengo lake lilikuwa ni kulalamikia hatua za walowezi wa kizayuni na wanajeshi wa utawala ghasibu unaoikalia kwa mabavu Kuts, na za kupora ardhi za Wapalestina. Aidha, Matondo amesema mimi sikuwa na nia kutoa taarifa ya kisiasa na hata sikuchukua msimamo wote dhidi ya Israel. Licha ya ufafanuzi huo, lakini wakosoaji wa hatua dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel hukabiliwa na hatua kama iliyochukuliwa dhidi ya mtangazaji huyo, ili kutoa funzo kwa watu wengine wenye nia kuunga mkono wa Palestina. Hii ni katika hali ambayo hatua za Wajerumani za kuunga mkono utawala ghasibu wa Israel unaotenda jinai na mauaji kila uchao dhidi ya wapalestina zimekuwa zikishabikiwa na kupigiwa upatu pamoja na kuungwa mkono na serikali ya Berlin. <tune> Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 48 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kuzungumzia umuhimu wa kuwa na iza na heshima na athari za kujitawala kisiasa katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kama unavyokumbuka mpendwa msikilizaji, katika kipindi kilichopita tulianza kuzungumzia kujitawala na kujitegemea kisiasa katika utamaduni wa kisiasa wa Uislamu, na tukakumbusha kuwa kujitawala kisiasa kuna upa umma wa Kiislamu moyo wa kukomboka na kuwa huru, heshima, na uwezo wa kuyakabili madola mengine na kuhuisha pia ndani ya nyoyo za waislamu utamaduni wa mukawama na kusimama imara. Matunda mengine muhimu ya kujitawala kisiasa ni kupata moyo wa kuwa na iza na kukataa kudunishwa na kudhalilishwa. Hapana shaka sharti la kuifikia iza na heshima ni kuwa na azma thabiti, kuvumilia shida, vitisho, mashaka na misukosuko ambayo vinara wa ukafiri duniani waliyatia na wataendelea kuyatia mataifa yenye fikra huru, ambapo tukiachilia mbali mifano kadhaa muhimu iliyotokea huko nyuma katika historia, kwa sasa tunaweza kuliashiria taifa shujaa la Palestina, taifa lisilotetereka la Yemen na wananchi waliosimama imara wa Siria, ambao licha ya kufikwa na masaibu mazito ya uvamizi, moto wa vita, mauaji ya halaiki na jinai za madola ajnabi, wangali wamesimama imara na hawako tayari kulegeza msimamo na kudhalilishwa, jambo ambalo limewafanya kuwa kigezo na mfano wa kujivunia wa kutetea iza na heshima kwa mataifa yanayonyongeshwa duniani na vizazi vijavyo vya jamii ya wanadamu. Ni jambo lisilo na shaka kuwa miongoni mwa nukta muhimu zaidi na yenye kutoa msukumo wa kutetea iza na heshima ni kushikamana na utamaduni wa tauhidi wa Uislamu halisi na waasili, ambao unawapa ilhamu wafuasi wake wanaoshikamana na njia iliyonyoka kama aya ya nane ya suratu Lmunafikun inavyosema, na Mwenyezi Mungu ndiye mwenye utukufu yeye na mtume wake na waumini, lakini wanafiki hawajui kusema kweli. Tofauti ya waumini wa kweli na wanafiki wanaojionyesha kidhahiri tu kuwa ni Waislamu ipo katika usuli na msingi mkuu wa itikadi juu ya Mungu pekee wa haki ambaye ni dhihirisho la vielelezo na nembo zote za iza na utukufu. Kwa ufafanuzi wa wazi zaidi ni kwamba iza na uwezo wa kimaada ulioshuhudiwa katika historia ni wa kidhahiri tu na unaolegalega, kwa sababu umeshuhudiwa ukiporomoka pale ulipokumbana na misukosuko ya kisiasa na kijamii. Lakini iza na nguvu zitokanazo na Mwenyezi Mungu ni thabiti na za uhakika na hakuna tukio au sababu inayoweza kuziumbisha kwa namna yoyote ile, na kila pale yeye Mola mwenye iza anapotaka kutuonyesha udhaifu wa madhihirisho ya nguvu za kibinadamu, huzisambaratisha na kuzitokomeza tawala zao kwa matukio na sababu ndogo kabisa. Mfano wa hilo tunaweza kuashiria kifo chenye kutoa ibra na mazingatio cha Namrud, dikteta wa zama za Nabii Ibrahimu alayhi ssalam, ambaye alizivunja nguvu zake na kumwangamiza kwa kuingiwa na mbu tu ubongoni mwake. Au tunaweza kuashiria pia kisa cha mtawala dikteta wa Misri, Firauni, ambaye alipofikia kilele cha nguvu za madaraka alifika hadi ya kuwaambia watu, mimi ndiye mola wenu mlezi mkuu kabisa, na pia akawaelekea na kuwaambia, sijui kama mnaye mungu asiyekuwa mimi. Lakini Mwenyezi Mungu Azza wa Jalla alimgharikisha kwenye mawimbi makali ya mto Nail na kisha akakiacha kiwiliwili chake kielee juu ya maji kama gogo ili liwe funzo na mazingatio kwa wengine katika historia wanaojivunia nguvu zao bandia. Mfano mwingine wenye mazingatio makubwa uliozungumziwa na Qur'an katika sura ndogo ya Al-Fil unahusu jeshi kubwa na lenye nguvu la Abraha aliyejizatiti kivita kwa madhumuni ya kwenda kuibomoa nyumba ya Mwenyezi Mungu ya Al-Kaaba ili kwa dhana yake aifute moja kwa moja imani ya tauhidi, lakini Mwenyezi Mungu muweza asiye asiyeshindika aliliteremshia jeshi la Abraha kikosi cha ndege waitwao Ababil waliobeba changarawe za udongo mgumu, wakawavurumizia kwenye ubongo askari waliopanda tembo wa jeshi la Abraha na kuwaangamiza. Katika aya ya mwisho ya Suratul Fil, Quran imezungumzia jinsi hali za watu hao zilivyokuwa baada ya kuangamizwa kwa kusema, akawafanya kama majani yaliyoliwa. Ni vyema tukakumbusha hapa kuwa lengo la Mola kuzungumzia kuporomoka kwa wenye nguvu za mali na madaraka au tamaduni na staarabu zilizokuwa zikitajika, si kusimulia hadithi na visa, lakini madhumuni ya kufanya hivyo ni kuzifanya tawala na mataifa yapate ibra na mazingatio, na kuwa na yakini kwamba atakapo yeye Mola hakuna nguvu zozote za kibinadamu zinazoweza kuhimili irada yake, maana zitasambaratika na kutoweka. Tufahamu pia kuwa maana ya irada ya Mwenyezi Mungu ya kwamba atakapo jambo liwe linakuwa, si watu wa mataifa kutokuwa na wajibu wowote wa, wa kufanya ili wajitawale na kufikia maisha ya iza na heshima na kwamba wakae tu ili kungojea majabari na madhalimu waangamizwe kwa nguvu za Mwenyezi Mungu. Kama ingekuwa ni hivyo, katika aya nyingi za Quran, Mwenyezi Mungu mtukufu asingetoa amri ya jihadi na kupigana vita wala kuwataka Waislamu wajizatiti na kujiimarisha kijeshi. Kwa ajili ya kupambana na watawala majabari na madikteta. Aidha, asingewaamuru mitume wake waikabili na kupambana nayo mifumo ya kitawuti na watawala wake. Kwa hivyo, sambamba na irada na msaada wa Mwenyezi Mungu, mataifa yenyewe ya waislamu nayo pia yanatakiwa yasimame kupigania kujitawala na kuwa na maisha yenye iza na heshima na kupambana kwa uwezo wa wote kulinda mipaka ya heshima iza na utukufu wao. Mbali na harakati za kusimamia iza, kujitegemea na kujitawala kisiasa zilizoendeshwa na mitume waliotangulia na kufuatiwa na harakati ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambapo maandiko mbali mbali ya kuaminika ya historia yamebainisha jinsi mtukufu huyo alivyopigana vita na madhihirisho ya ukafiri, shirki na unafiki, na pia vita vya kihistoria alivyopigana Imamu Ali alaihi ssalam na maadui wa Uislamu wakati wa uongozi wake. Historia imeshuhudia pia harakati iliyotoa ilhamu na kuacha kumbukumbu -kumbu ya milele ya bwana wa mashahidi Imamu Husein alaihi ssalam ambayo imedhihirisha kwa uwazi kabisa uhakika kwamba kufikia kilele cha iza na heshima kunahitaji jihadi, kufa shahidi na kuvumilia tabu, machungu na mateso. Kwa hivyo, inapasa Waislamu wafahamu kuwa kupigania kujitawala na kuwa na iza na kukataa kudunishwa na kudhalilishwa ni miongoni mwa nguzo za utamaduni wa kisiasa wa Uislamu ambazo hazipasi kutetereshwa kwa namna yoyote ile katika mahusiano yao ya kimataifa. Na kwa maelezo hayo basi, mpendwa msikilizaji niseme pia kwamba sehemu ya 48 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 49 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki ya kubariki na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Ujambo msikilizaji mpendwa, na tumai upo hapo ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio ya michezo iliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika sehemu mbalimbali za dunia, zikiwemo dondoo za kombe la dunia la FIFA huko nchini Qatar, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie huko huko Qatar. Bara la Afrika, bara Arabu na ulimwengu wa Kiislamu unaendelea kuitumia Moroko salamu za tahania baada ya timu ya taifa ya soka nchi hiyo kutinga nusu fainali ya kombe la dunia jumamosi usiku. Moroko ilichabanga Ureno bao moja bila jibu katika mchuano wa aina yake wa robo fainali ya kombe la dunia uliopigwa katika uwanja wa Athumama, yapata kilomita 12 kutoka Doha, mji mkuu wa Qatar bao hilo la pekee na la ushindi la Masimba wa Atlas lilifungwa na Fouadi Yusuf Anasri katika dakika ya 42 ya mchezo. Pia yusra <coughs> ardhiya dahl mantia ljusu Mashabiki na wachezaji wa timu ya Moroko walisherehekea ushindi huo kwa kupeperusha bendera ya taifa linalokandamizwa na Israel la Palestina, wakitangaza uungaji mkono wao kwa mapambano ya ukombozi wa Palestina na kibla cha kwanza cha Waislamu. Vilevile, wachezaji hawa wa Moroko walionekana wakisujudu uwanjani wakimshukuru Mwenyezi Mungu kwa ushindi huo. Ushindi huo unaifanya Moroko kuwa timu ya kwanza ya Kiarabu na ya kaskazini mwa Afrika kufuzu kuingia raundi ya nusu fainali katika historia ya kombe la dunia. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imeipongeza Moroko kwa ushindi huo dhidi ya Ureno, ambayo ni katika miamba ya mpira wa miguu duniani. Huku hayo yakijiri, jeshi katili la utawala wa kizayuni wa Israel liliwashambulia wananchi wa Palestina waliokuwa wamekusanyika kusherehekea ushindi huo wa Moroko katika mchuano wa robo fainali ya mechi za kombe la dunia zinazoendelea kushuhudiwa Qatar. Shirika la habari la Shahab limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa askari polisi na wanajeshi makatili wa utawala haramu wa Israel usiku wa kuamkia Jumapili waliwavamia na kuwashambulia Wapalestina katika eneo la Babul Mud walipokuwa wamejitokeza mabarabarani kufurahia ushindi huo wa Moroko. Wananchi wa Palestina Jumamosi usiku walijitokeza kwa wingi mabarabarani katika miji ya Kuds, Alkhalil, Khalkiya, Beitullaham au Bethlehem na katika ukanda wa Ghaza kusherehekea ushindi huo wa Moroko. Kabla ya ushindi wa Jumamosi usiku, Moroko ilishinda Uhispania kwa mabao matatu katika mikoja ya penalti katika mchuano wa kuwania kuingia robo fainali ya Kombe la Dunia. Moroko chini ya mkufunzi Walid regregoi sasa watakutana na Ufaransa waliopiga Uingereza mabao mawili kwa moja Jumamosi katika mechi ya nusu fainali itakayopigwa Jumatano. Mkufunzi wa Uingereza Gareth Southgate amesema atashauriana zaidi na shirikisho la soka la Uingereza FA kabla ya kutathmini na kutafakari mustakabali wake kitaaluma baada ya vijana wake kuliaga kombe la dunia mwaka huu katika hatua ya robo fainali. Uingereza waliotawazwa wafalme wa dunia mara ya mwisho mnamo mwaka 1966 walidenguliwa na Ufaransa katika robo fainali za kivumbi hicho mnamo Jumamosi baada ya kichapo cha mabao mawili kwa moja katika uwanja wa Al Bayt. Ushindi wa Moroko ni fahari kuu kwa bara Afrika, ambalo wawakilishi wake wengine kama Cameroon, Senegal, Ghana na Tunisia walibanduliwa katika mechi za makundi. Timu nyingine za Afrika ambazo zimewahi kufikia robo fainali katika kombe la dunia ni Cameroon na Senegal. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kupitia msemaji wake Naser Kanaani, imenyoshea Moroko mkono wa pongezi kwa kutinga hatua ya nusu fainali kwenye kombe la dunia. Tusalie huko Qatar, timu za taifa za soka za Kroatia na Argentina pia zimetinga hatua ya nusu fainali ya michuano ya ya soka ya kombe la dunia baada ya kuibuka na ushindi kwenye mechi mbili za kwanza za robo fainali. Argentina ilifanikiwa kusonga mbele kwenda hatua ya nusu fainali baada ya mchezo wa kukata na shoka dhidi ya Uholanzi uliolazimisha mshindi baina ya timu hizo mbili kupatikana kwa njia ya mikwaju ya penalti. Argentina ililaza Uholanzi mabao manne kwa matatu kwenye upigaji matuta baada ya dakika tisini za mchezo kumalizika sare ya mabao mawili kwa mawili na nyingine 30 za nyongeza kufikia mwisho bila ya kupatikana mshindi. Wakati Argentina inasogea mbele, miamba mingine ya soka ya amerika ya kusini, timu ya taifa ya soka Brazil imeaga mashindano hayo baada ya kupoteza mechi ya kwanza ya robo fainali dhidi ya Croatia. Mechi hiyo nayo iliamuliwa kwa mikwaju ya penalti, ambapo Croatia ilipata ushindi wa mabao manne kwa mawili na kujiwekea nafasi kwenye hatua ya nusu fainali kwa mara ya pili mfululizo kwenye kombe la dunia. Sasa wa Kroatia watakutana na wababa ya Argentina katika mechi ya nusu fainali Jumanne, mchuano unaotarajiwa kuwa na ushindani mkali haswa kutokana na kiwango cha kusakata kabumbu kilichoonyeshwa na vijana wa Croatia. Tuangazie sasa dondoo zaidi kutoka Qatar, ambapo mwanahabari mashuhuri wa Marekani Grant Wahl amefariki dunia nchini Qatar baada ya kuzimia alipokuwa akiandika habari za kombe la dunia Ijumaa ya Desemba 9. Kwa mujibu wa mashahidi waliokuwepo katika eneo la tukio, wameeleza kuwa Wahl alianguka katika eneo la waandishi wa habari wakati akifanya ya kazi yake katika mchezo wa Argentina na Uholanzi, huku chanzo cha kifo chake kikiwa bado kitendawili. Grant alifanya soka kuwa kazi yake ya maisha na tunasikitika kwamba yeye na uandishi wake mzuri hawatakuwa nasi tena. Hiyo ni taarifa ya shirikisho la soka la Marekani iliyotumwa katika mtandao wa Twitter. Hata hivyo, mwandishi huyo amekuwa akikosolewa kwa misimamo yake ya kuunga mkono na kupigia debe maswala ya ubaradhuli na no ushoga. Katika hatua nyingine, harakati ya kuziba midomo iliyofanywa na wachezaji wa timu ya taifa ya mpira wa miguu ya Jerumani kwenye mechi yao ya ufunguzi katika kombe la dunia huko Qatar dhidi ya ya ya Japan ilisababisha matatizo ndani ya kambi ya timu hiyo na ku ibua tofauti kati ya wa wachezaji ambao walikataa kushiriki kwenye kampeni hiyo ya kutetea ushoga. Harakati hiyo ya kuziba midomo ya wachezaji wa timu ya soka ya Ujerumani ilichukuliwa dhidi ya uamuzi wa shirikisho la mpira wa miguu duniani FIFA wa kukataza kuvaa beji zinazowatetea mashoga wakati wa mashindano ya kombe la dunia. Uamuzi wa maafisa wa timu ya soka ya Ujerumani wa kutetea vitendo vichafu vya ushoga na ubaradhuli umekosolewa sana na wachezaji wa soka wa timu nyingine na hata wa Ujerumani wenyewe. Miongoni mwa wanasoka mashuhuri waliolaani harakati hiyo ni nahodha wa timu ya taifa ya Ubelgiji, Eden Hazard, ambaye alisema na hapa na nukuu, timu ya taifa ya Ujerumani ilipaswa kuzingatia kucheza mpira na sio kutuma ujumbe wa kisiasa, mwisho kunukuu. Tovuti ya Fox Sports imetangaza kwamba habari zilizovuja kutoka ndani ya kambi ya timu ya kitaifa ya Ujerumani baada ya kubanjuliwa katika mashindano ya kombe la dunia mapema huko Qatar zimefichua kwamba kulitokea mgawanyiko mkubwa kati ya wachezaji wa timu hiyo ambao uliathiri mazingira kwa ujumla ndani ya timu ya soka ya Ujerumani na kwa kiwango kikubwa ulisababisha kuondolewa mapema timu hiyo licha ya kuingia kwenye mashindano hayo ikitambuliwa kuwa ni miongoni mwa timu zinazotazamiwa kushinda kombe la dunia. Tutamatishe kwa dondoo nyinginezo. Timu ya mchezo wa wushu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika duru ya nne ya mashindano ya mabingwa wa wushu duniani kwa vijana yaliyofanyika Tangerang, huko nchini Indonesia. Timu ya wanawake na wanaume wa Iran kwenye mchezo huo unaofahamika pia kama kungfu wenye asili ya China imetoa ubingwa wa mashindano hayo ya kimataifa kwa kuzoa jumla ya medali 13 za dhahabu, tano za fedha na tano za shaba. Mbali na hayo, afisa mkuu mtendaji wa klabu ya Simba ya Tanzania Barbara Gonzalez ameandika barua ya kuachia ngazi ya ungu uongozi huo itakapofika Januari mwakani, akitaja sababu ya kupisha uongozi mpya. Ahmed Ali, msemaji wa Simba, anazungumzia kadhia ya kuondoka Gonzalez katika klabu ya Simba taasisi kama familia, akiondoka mtu mmoja muhimu na aliyekuwa bora, lazima muumizwe, lazima msikitike, lakini muhimu ni kwamba Simba ni taasisi imara, ni taasisi ambayo tayari ina mifumo sahihi ya kiutawala. Kwa hiyo e, hakuna ambacho kitaharibika, na nitumie nafasi hii vilevile kuwaomba wanasimba na kuwatuliza wanasimba, wasiwe na mashaka wala wasiwe na mchecheto, wasiwe na hofu wala wasihuzunike. Simba itaendelea amebaki na uimara wake na ubora wake ule ule. Na baraza la mawaziri la Kenya limebariki pendekezo la nchi hiyo pamoja na mataifa mengine ya jirani kuandaa fainali za kombe la mataifa ya Afrika almaarufu AFCON za mwaka 2027. Hii ni baada ya waziri wa biashara wa Kenya Moses Kuria kufichua kwamba Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda, Burundi, Congo DR, Ethiopia na Sudan Kusini zitashirikiana kuwania uandalizi wa AFCON 2027. Katika taarifa iliyotumwa kwenye vyombo vya habari, baraza hilo chini ya uongozi wa Rais William Ruto lilisema iwapo Kenya tapewa fursa hiyo, timu ya taifa ya Harambee Stars itatimiza ndoto ya kufuzu kwa fainali za kombe la dunia za mwaka 2030. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Jina langu ni Hussein Hassan, kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 17 Jamaadhi Lawal mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 12 Desemba mwaka 2022 Milaadia. Siku kama ya leo miaka 1153 iliyopita alifariki dunia Abul Abbas Ahmad Ibnu Yahya Thalab, msomi mashuhuri wa lugha na nahu. Thalabi aliyekuwa na asili ya Iran alizaliwa mwaka 200 Hijiria mjini Baghdad. Kutokana na kumbukumbu yake nzuri, aliyejifunza kwa haraka elimu ya nahu lugha ya Kiarabu, kusoma Qurani na hadithi mbele ya walimu wa zama hizo. Akiwa kijana mdogo tayari alikuwa amehifadhi fasihi ya lugha ya Kiarabu, ambapo alilipa umuhimu swala hilo, huku akifikia daraja ya juu katika uga huo. Miongoni mwa athari zilizosalia hii leo kutoka kwa Abul Abbas Ahmad Ibni Yahya Thalab ni kitabu cha Majalisu Thalab, kitabu Lfasih na Qawaidu Shir. Miaka 994 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, alizaliwa mmoja wa wasomi na wanafalsafa wakubwa wa Kiislamu na Kirani Abu Hamid Muhammad Ghazali, maarufu kwa jina la Imam Muhammad Ghazali. Ghazali alisoma elimu ya fiqh kutoka kwa Abu Nasri Ismail, na baada ya kufikia umri wa miaka 28 alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu wa katika elimu hiyo. Umaarufu wa Imam Muhammad Ghazali ulipelekea kiongozi wa Iraq wakati huo hoja Nidhamul Mulk kumwalika msomi huyo kwenda mjini Baghdad kwa ajili ya kufundisha. Hatimaye alirejea Iran na kujishughulisha na masuala ya ualimu. Kabla ya kurejea Iran, Imam Muhammad Ghazali alipata kuandika vitabu vya thamani kama Ihya'u Ulumuddin, Kemia ya Saada na Nasaha za Wafalme. Miaka 121 iliyopita katika siku kama ya leo kulianza ukurasa mpya katika historia ya mawasiliano ya mwanadamu, baada ya kuzinduliwa mawasiliano ya njia ya mawimbi ya redio bila ya kutumia nyaya. Tukio hilo lilifanyika kwa kuwasiliana kwa maeneo kutoka eneo moja la Italia kwenda jingine Mtu aliyetumia mawasiliano ya aina hiyo kwa mara ya kwanza alikuwa mwanafizikia wa Italia Guglielmo Marconi, ambaye baadaye alivumbua pia redio hii. Leo vyombo vya mawasiliano vinavyotumia mawimbi ya redio vinatumiwa katika masuala mengi duniani. na tarehe 12 Desemba mwaka 1963, yani siku kama hii ya leo, miaka 59 iliyopita, Kenya ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kenya ilianza kuvamiwa na Waingereza mwanzoni mwa karne 20, na mwaka 1920 ikakoloniwa rasmi. Harakati ya wananchi iliongozwa na Jomo Kenyatta ilipambana na wakoloni hao katika vuguvugu vugu la kupigania uhuru dhidi ya Uingereza. Hatua ya wazungu hao wa koloni ya kuhodhi madaraka ya nchi na mivutano ya ndani vilikaribia kuitumbukiza Kenya katika mapigano ya ndani katika muongo wa mwaka 1950. Baada ya kupamba moto wimbi la kupigania uhuru la wazalendo wa Kenya, kulipasishwa katiba ambayo ilidhamini usawa wa watu wa rangi zote nchini humo. Nchi hiyo ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza tarehe 12 Desemba mwaka 1963, chini ya uongozi wa mzee Jomo Kenyatta. Na siku hii inajulikana kwa jina la Jamhuri Day au siku ya Jamhuri. Ali Islamu nadhif, tujisafisheni, atutungia peponi. Ila nadhif, ila sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala. Sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila, ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala. Ali islamu nadhif, tujisafisheni, atutungia peponi ila nadhif. Ali islamu nadhif, tujisafisheni atutungia peponi ila nadhi. Siyo kwa magari unatembea nayo barabarani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani. Ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani Sio kwa magari unatembea nayo barabarani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani. Ali Islamu, nadhif tujisafisheni atutungia peponi ila nadhif alislamu nadhif tujisafisheni atutungia peponi ila nadhif sio watoto wengi uliokuwa nao na mali zako ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako, ni usafi wa matendo unaponyenyekea na mapenzi. Wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameiasa China iheshimu mamlaka kamili ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran juu ya visiwa vyake vitatu vya eneo la ghuba ya Uajemi. Data mpya zinaonyesha kuwa tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba kesi elfu kumi na sita na themanini na mbili za unyanyasaji wa kingono dhidi ya madaktari, wauguzi, wagonjwa na hudumu wa afya zimeripotiwa katika hospitali nchini Uingereza. Kulingana na gazeti la Telegraph, kila wiki kunaripotiwa visa sita vya unyanyasaji wa kingono wa wafanyakazi wa huduma ya taifa afya dhidi ya mgonjwa nchini Uingereza. Deni la serikali ya Tanzania linaendelea kuongezeka kila mwezi kwa kiasi cha dola milioni mia tano na arobaini na nne nukta nane Hayo yamo katika ripoti iliyotolewa na Benki Kuu ya Tanzania, BOT, ambayo imeeleza pia kuwa kufikia mwezi Oktoba mwaka huu Tanzania ilikuwa inadaiwa shilingi trilioni 64 ikiwa ni deni ambalo nchi hiyo ya Afrika Mashariki inadaiwa na nchi au wafadhili wa nje, kiwango ambacho ni sawa na asilimia 70.6 ya deni la jumla la serikali. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limesema watoto elfu wa 11 wa Kiyemen ama wameuawa au kusababishwa ulemavu wa daima wa viungo tangu alipoanza mashambulio ya muungano wa uvamizi wa kijeshi wa huko nchini Yemen chini ya uongozi wa Saudi Arabia mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano na mwandishi wa habari na mchambuzi mmoja wa masuala ya kisiasa wa Marekani amesema kufufuliwa kwa faili la shambulio la bomu la Lockerbie la mwaka 1986 kunaonyesha wazi kwa Washington ingali ina udhibiti na uingiliaji masuala ndani ya andania, Libya. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotitimishia matangazo yetu kwa usiku wa leo. Asanteni kwa kututigia sikio na ninakuageni nikikutakieni usiku mwema, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.